Habari Njema iliyoandikwa na Matayo. Matayo, sura ya kwanza. Haya ni majina ya babu za Yesu Kristo wa uzao wa Daudi, wa uzao wa Abrahamu. Abrahamu alizaa Isaka. Isaka alizaa Yakobo. Yakobo alizaa Yuda na wandugu zake. Yuda alizaa Peresi na Zera kutoka mke wake Tamari. Peresi alizaa Hesironi. Hesironi alizaa Ramu. Ramu alizaa Aminadabu. Aminadabu alizaa Nasoni. Nasoni alizaa Salumoni. Salumoni alizaa Boazi kutoka mke wake Rahaba. Boazi alizaa Obedi kutoka mke wake Ruta. Obedi alizaa Yese. Yese alizaa Mfalme Daudi. Daudi alizaa Solomono, mama yake ndiye yule aliyekuwa mke wa marehemu Uria. Solomono alizaa Rehoboamu. Rehoboamu alizaa Abia. Abia alizaa Asa. Asa alizaa Yosafati. Yosafati alizaa Yoramu. Yoramu alizaa Uzia. Uzia alizaa Yotamu. Yotamu alizaa Ahazi. Ahazi alizaa Hezekia. Hezekia alizaa Manase. Manase alizaa Amoni. Amoni alizaa Yosia. Yosia alizaa Yekonia na wa ndugu zake wakati Waisraeli walipohamishwa kwenda Babeli. Nyuma ya kuhamishwa kwa Waisraeli kwenda Babeli, Yekonia alizaa Saltieli. Saltieli alizaa Zerubabeli. Zerubabeli alizaa Abihudi. Abihudi alizaa Eliakimu. Eliakimu alizaa Azoro. Azoro alizaa Zadoki. Zadoki alizaa Akimu. Akimu alizaa Elihudi. Elihudi alizaa Eleazari. Eleazari alizaa Matani. Matani alizaa Yakobo. Yakobo alizaa Yosefu. Yule alikuwa mume wa Maria, mama ya Yesu anayeitwa Kristo. Hivi hesabu ya vizazi vyote tangia Abrahamu mpaka Daudi ni vizazi kumi na vine. Na tangia Daudi mpaka Waisraeli walipohamishwa kwenda Babeli ni vizazi kumi na vine. Na tangia Waisraeli walipohamishwa kwenda Babeli mpaka kuzaliwa kwa Kristo ni vizazi kumi na vine. Hii ndiyo habari ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Maria mama yake alikuwa mchumba wa Yosefu, lakini mbele hawajakaa pamoja, akapata mimba kwa uwezo wa Roho Mutakatifu. Yosefu mchumba wake alikuwa mtu wa haki. Naye hakutaka kumpatisha haya mbele ya watu, akakusudia kuachana naye kwa siri. Naye alipokuwa angali akifikiri juu ya maneno hayo, malaika wa Bwana akamtokea katika ndoto na kumwambia hivi: Wewe Yosefu, mwana wa Daudi, usiogope kumwoa mchumba wako Maria kwa maana mimba yake imetokana na uwezo wa Roho Mtakatifu. Yeye atazaa mtoto mwanaume, nawe utamwita jina lake Yesu, kwa maana ndiye atakayewaokoa watu wake toka katika zambi zao. Mambo hayo yote yalitukia kusudi yatimie maneno Bwana aliyosema kwa njia ya nabii: angalia, bikira atapata mimba atazaa mtoto mwanaume naye ataitwa Emanueli, maana yake Mungu yuko pamoja nasi. Na wakati Yosefu alipoamuka, akafanya sawa vile malaika wa Bwana alivyomwagiza, akamwoa Maria, lakini hakulala naye mpaka alipozaa yule mtoto mwanaume. Yosefu akamuita jina lake Yesu. Matayo. Sura ya Pili. Yesu alizaliwa Betlehemu katika Yudea wakati wa utawala wa mfalme Herode. Kisha kuzaliwa kwake, watu wenye elimu kutoka mashariki wakafika Yerusalema. Nao wakauliza, "Yuko wapi yule mtoto aliyezaliwa kuwa mfalme wa Wayuda? Tumeona nyota yake inayomutambulisha, nasi tumekuja kumwabudu." Mfalme Herode aliposikia maneno haya, akafadhaika sana pamoja na wakaaji wote wa Yerusalema. Akawakusanya wakubwa wote wa makuhani na walimu wa sheria kwa kuwauliza wapi Kristo atakapozaliwa. Nao wakamjibu, Betelehemu katika Yudea, kwa maana ilisemwa hivi kwa njia ya nabii. Ewe Betelehemu katika nchi ya Yuda wewe si mudogo kabisa katika miji mikubwa ya Yuda, maana ndani yako atatoka mutawala atakayechunga watu wangu ndiyo wa Israeli. Basi Herode akawaita kwa siri wale wenye elimu kusudi wamjulishe hakika wakati gani nyota ile ilipotokea. Kisha akawatuma Betlehemu akiwaambia, mwende mupeleleze habari kamili za mtoto yule nanyi mtakapomuona, munijulishe kusudi mimi vilevile niende kumwabudu. Kisha kumsikiliza mfalme, wakaondoka. Ile nyota waliyoiona tokea mashariki iliwatangulia, nayo ikaenda na kusimama juu ya pahali mtoto alipokuwa, na wakati walipoiona wakafurahi sana. Wakaingia ndani ya nyumba wakamwona mtoto pamoja na mama yake Maria wakapiga magoti na kumwabudu mtoto. Kisha wakafungua mizigo yao na kumtolea zawadi ya zahabu, ubani na marasi. Nyuma ya maneno haya, Mungu akawaonya katika ndoto kwamba wasirudie tena kwa Herode, kisha wakarudia katika nchi yao wakipitia njia nyingine. Wale watu wenye elimu walipokwisha kwenda Malaika wa Bwana akamutokea Yosefu katika ndoto na kumwambia, amuka, utwae mtoto pamoja na mama yake, na mukimbilie Misri, mkae kule mpaka nitakapokuambia kwamba urudie, kwa maana Herode anamutafuta mtoto kusudi amuwe. Basi Yosefu akaamka, akamutoa mutoto pamoja na mama yake nao wakaondoka usiku ule kwenda Misri, akakaa kule mpaka Herode alipokwisha kufa, kusudi atimie maneno haya Bwana aliyosema kwa njia ya nabii, nilimwita mwana wangu arudie toka Misri. Herode alipoona kwamba wale watu wenye elimu wamemdanganya, akakasirika sana, akatuma watu Betelehemu na popote kando-kando yake kwa kuua watoto wote waliokuwa na umri wa miaka miwili na chini yake. Alifanya vile kufatana na jinsi alivyohakikishwa na wale wenye elimu juu ya wakati nyota ilipotokea. Halafu yakatimia maneno haya yaliyosemwa kwa njia ya nabii Yeremia: sauti nasikilika toka Rama, kilio na malalamiko mengi. Ni Rakeli anayewalilia watoto wake, naye hataki kufarijiwa, kwa maana hawako tena. Herode alipokuwa amekwisha kufa malaika wa Bwana akamtokea Yosefu katika ndoto kule Misri, akamwambia, amuka, utwae mtoto pamoja na mama yake na urudie nao katika inji ya Israeli, kwa maana wale waliotafuta kumua wamekwisha kufa. Basi Yosefu akaamka, akamtoa mtoto pamoja na mama yake na kurudia katika nchi ya Israeli. Lakini aliposikia kwamba Arkelao alitawala katika jimbo la Yudea kwa pahali pa baba yake Herode, Yosefu akaogopa kwenda kule. Na alipokwisha kuonywa katika ndoto, akaenda katika jimbo la Galilaya; kule akakaa katika mji ulioitwa Nazareti. Kusudi yatimie maneno yaliyosemwa kwa njia ya manabii ataitwa mutu wa Nazareti. Matayo, sura ya tatu. Katika siku zile Yohane mubatizaji alitokea akihubiri katika jangwa la Yudea akisema, mugeuke toke zambi zenu, kwa maana ufalume wa mbinguni umekaribia. Yohane ndiye yule Mungu aliyemtaja kwa njia ya nabii Isaya akisema, sauti inatangaza katika jangwa, mutengeneze njia ya Bwana, munyooshe pahali atakapopita. Yohane alikuwa akivaa nguo iliyotengenezwa na manyoya ya ngamia na mkaba wa ngozi katika kiuno, naye alikuwa akikula nzige na asali ya pori. Watu wote wa Yerusalema na wa jimbo lote la Yudea, nao waliokaa fasi zote pembeni ya muto Yorodani walimfikia, waliungama zambi zao, naye Yohane aliwabatiza katika muto Yorodani. Yohane alipoona Wafarisayo wengi na Wasadukayo wakimfikia kwa kubatizwa, aliwaambia, ninyi kikundi cha nyoka, ni nani aliyewaambia kwamba mnaweza kuponyoka Adhabu ya Mungu inayokaribia. Basi muonyeshe kwa njia ya matendo kwamba mumegeuka kutoka dhambi zenu. Msijifikiri kwamba mnaweza kujidai tu kuwa Abrahamu ndiye baba yenu. Ninawaambia kwamba Mungu anaweza kugeuza mawe haya kuwa watoto wa Abrahamu. Shoka limekwisha kuwekwa tayari kwenye mashina ya miti. Kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa katika moto. Mimi ninawabatiza kwa maji kwa kuonyesha kwamba mumegeuka toka zambi zenu, lakini yule atakayekuja nyuma yangu atawabatiza kwa roho Mtakatifu na kwa moto. Yeye ni mwenye uwezo kunipita, nami sistahili hata kumvua viatu. Yeye anashika lungo katika mikono yake kwa kupepeta ngano; atakusanya ngano na kuitia katika gala yake, lakini atateketeza maganda katika moto usiozimika. Wakati ule Yesu akatoka Galilaya na kufika kwenye mto Yordani, akamwendea Yohane kusudi abatizwe naye, lakini Yohane akamkatalia akimwambia, Ni mimi ninaipaswa kubatizwa nawe, namna gani unakuja kwangu? Lakini Yesu akamjibu, Ukubali kufanya hivi sasa, kwa maana ni kwa njia hii tutatimiza mambo yote yanayokuwa ya haki mbele ya Mungu. Basi Yohane akakubali. Yesu alipokwisha kubatizwa na kutoka ndani ya maji, mara moja mbingu zikafunguka, naye akamwona Roho wa Mungu akishuka kwa mfano wa njiwa na kukaa juu yake, na sauti ikasikilika toka mbinguni ikisema, uyu ni mwana wangu mpendwa, ninapendezwa naye sana. Kisha Roho Mtakatifu akamwongoza Yesu kwenda katika jangwa kusudi ajaribiwe na Shetani. Naye Yesu alipomaliza kufunga kula chakula kwa muda wa siku makumi ine mchana na usiku, akasikia njaa. Shetani akamfikia na kumwambia, kama wewe ni mwana wa Mungu, amuru mawe haya yageuke mikate. Yesu akamjibu, imeandikwa hivi katika maandiko matakatifu mtu hawezi kuishi kwa mkate tu lakini kwa njia ya kushika kila neno Mungu analosema. Halafu Shetani akampeleka katika Yerusalema muji mtakatifu, akamsimamisha kwenye pembe la juu sana la hekalu na kumwambia, kama wewe ni mwana wa Mungu ujitupe chini, kwa maana imeandikwa Mungu atawamuru wa malaika wake na watakubeba katika mikono yao kusudi mguu wako usijikwae juu ya jiwe. Yesu akamjibu imeandikwa hivi, vile vile usimujaribu Bwana Mungu wako. Shetani akampeleka tena mpaka juu ya mlima mrefu, akamwonyesha falme zote za dunia na utajiri wao, halafu akamwambia, nitakupa hivi vyote kama ukipiga magoti mbele yangu na kuniabudu lakini Yesu akamwambia, toka wewe Shetani, kwa maana imeandikwa, umwabudu Bwana Mungu wako na umutumikie yeye peke yake. Basi Shetani akamwacha Yesu, nao wamalaika wakakuja kushughulika naye. Yesu aliposikia kwamba Yohane ametiwa katika kifungo, akaenda zake Galilaya. Yeye akatoka Nazareti akaenda kukaa Kapernaumu, pembeni ya ziwa la Galilaya, katika wilaya ya Zebuluni na ya Naftali, kusudi yatimie maneno yaliyosemwa kwa njia ya nabii Isaya: Inchi ya Zebuluni na ya Naftali, kufuata barabara inayokwenda kwenye ziwa, ngambo ya magharibi ya Yordani, katika jimbo la Galilaya, inchi ya watu wa mataifa mengine; watu hao wanaokaa katika giza mwangaza umewatokea. Hao wanaoishi katika inchi yenye giza nzito sana ya lufu wameona mwangaza mkubwa. Tangia wakati huo Yesu akaanza kuhubiri akisema, mugeuke toka zambi zenu, kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Yesu alipokuwa akitembea pembeni ya ziwa la Galilaya akawaona wavuvi wawili waliokuwa wandugu wa tumbo Simoni aliyeitwa Petro na ndugu yake Andrea, walikuwa wakitupa nyavu katika ziwa. Yesu akawaambia, munifuate nami nitawaweka kwa kazi ya kuopoa watu. Mara moja wakaacha nyavu zao na kumfuata. Yesu alipoendelea mbele kidogo, akawaona wandugu wengine wawili, Yakobo na Yohane waliokuwa wana wa Zebedayo walikuwa ndani ya chombo pamoja na baba yao Zebedayo, wakitengeneza nyavu zao. Yesu akawaita na mara moja wakaacha chombo pamoja na baba yao, wakamfuata Yesu. Yesu alizunguka katika Galilaya yote, akifundisha katika nyumba zao za kuabudia, akihubiri habari njema ya ufalme aliponyesha watu waliokuwa na magonjwa yote na udhaifu wa kila namna. Habari zake zikavuma katika nchi yote ya Suria, wakamletea watu wote walioteswa na magonjwa mbalimbali na wenye maumivu ya kila namna, wenye pepo, wenye kifafa na wenye kupooza, naye Yesu akawaponyesha. Makundi mengi ya watu yakamfuata kutoka Galilaya nchi ya miji kumi Yerusalema Yudea na toka ngambo ya mashariki ya muto Yordani. Matayo sura ya tano. Yesu alipoona yale makundi ya watu alipanda kwenye kilima alipokwisha kuikaa wanafunzi wake wakamjogelea naye akaanza kuwafundisha akisema Heri wale wanaokuwa wa masikini wa roho, maana ufalme wa mbinguni ni kwao. Heri wale wanaokuwa na huzuni, maana Mungu atawafariji. Heri wale wanaokuwa wapole, maana watarithi dunia. Heri wale wanaokuwa na njaa na kiu ya kufanya yanayokuwa haki, maana watashibishwa. Heri wale wanaokuwa na huruma, maana Mungu atawahurumia. Heri wale wanaokuwa na moyo safi, maana watamuona Mungu. Heri wale wanaoleta amani, maana wataitwa watoto wa Mungu. Heri wale wanaoteswa kwa ajili ya haki, maana ufalme wa mbinguni ni kwao. Heri ninyi, wakati watu wanapowatukana na kuwatesa na kuwasingizia kila namna ya ubaya kwa sababu yangu Mufurahi na kushangilia, kwa sababu munawekewa zawadi kubwa mbinguni. Ni hivi walivyowatesa manabii walioishi mbele yenu. Ninyi ni kama chumvi kwa watu wote, lakini kama chumvi ikipoteza onjo lake, itatiwa nini ipate tena kukolea? Haifai tena hata kidogo, inabakilia kutupwa na kukanyagwa na watu. Ninyi ni kama mwangaza katika dunia. Muji unaojengwa juu ya mlima hauwezi kufichama. Hakuna mtu anayewakisha taa na kuiweka chini ya kitunga, lakini anaiweka juu ya kinara kusudi iwaangazie wote wanaokuwa ndani ya nyumba. Vilevile mwangaza wenu unapaswa kuangaza mbele ya watu kusudi waone matendo yenu mazuri nao Wamutukuze Baba yenu anayekuwa mbinguni. Msizani kama nilikuja kuvunja sheria ya Musa au mafundisho ya manabii. Mimi sikukuja kuvunja lakini kukamilisha. Kweli ninawaambia, kwa muda wote mbingu na dunia vitakapokuwa vingali, hakuna hata herufi moja wala nukta moja ya sheria itakayoondoshwa mpaka yote yatimie. Ni kwa hiyo mtu yeyote atakayevunja hata amri moja inayokuwa ndogo kuliko zingine zote na kuwafundisha watu wengine kufanya kama yeye, huyu atahesabiwa kuwa mdogo katika ufalme wa mbinguni. Lakini yule atakayezishika na kuzifundisha wengine, huyu atahesabiwa kuwa mkubwa katika ufalme wa mbinguni. Basi ninawaambia, msipokuwa wenye haki kuliko waalimu wa, wa sheria na wafarisayo hamutapokelewa katika ufalme wa mbinguni. Mumesikia kwamba babu zenu waliambiwa, usiuwe. Mtu yeyote anayeuwa anapaswa kuhukumiwa. Lakini mimi ninawaambia, mtu yeyote anayemukasirikia ndugu yake anapaswa kuhukumiwa. Naye anayemwambia ndugu yake, hauna akili wewe anapaswa kupelekwa kwenye tribinali kubwa. Naye anayemwambia uko mwenda wazimu anastahili kutupwa katika jehenamu. Basi kama ukienda kumutolea Mungu sadaka juu ya mazabahu, na pale ukikumbuka kwamba ndugu yako yuko na neno juu yako, uache sadaka yako pale mbele ya mazabahu, na uende kwanza kusikilizana naye na kisha urudie na kutoa sadaka yako. Kama mutu akikushitaki, upatane naye upesi, wakati muungali katika njia kwenda kwenye tribunali. Kama si vile, yule anayekushitaki atakutoa kwa mwamuzi, naye mwamuzi atakupeleka kwa askari, nawe utatupwa katika kifungo. Kweli ninakwambia, hautatoka mule mpaka utakapomaliza kulipa sengi ya mwisho. Mumesikia kwamba imesemwa usizini, lakini mimi ninawaambia, mtu yeyote anayemwangalia mwanamke kwa kumutamani amekwisha kuzini naye ndani ya moyo wake. Basi kama jicho lako la kuume likikukosesha, uliongowe na kulitupa mbali ni heri kwako kupoteza kiungo chako kimoja kuliko mwili wako wote mzima kutupwa katika jehenamu. Na kama mkono wako wa kuume ukikukosesha, uukate na kuutupa mbali. Ni heri kwako kupoteza kiungo chako kimoja kuliko mwili wako wote mzima kutupwa katika jehenamu. Na zaidi ya hii, imesemwa, kila mtu anayemfukuza mke wake amupe barua ya kuachana naye. Lakini mimi ninawaambia mtu yeyote anayeachana na muke wake, isipokuwa tu kwa sababu ya uzinzi, anamfanya muke yule kuwa muzinzi kama akiolewa tena, na mtu anayemwoa yule muke aliyefukuzwa anazini vile vile. Mumesikia vile vile kwamba babu zenu waliambiwa hivi: usifanye viapo vya uwongo, lakini sharti utimize viapo vyako mbele ya Bwana. Lakini mimi ninawaambia musiape hata kidogo, kwa jina la mbingu, kwa maana ni kiti cha kifalme cha Mungu, wala kwa jina la dunia, kwa maana ni kiti chake cha kupumuzishia miguu, wala kwa jina la Yerusalema, kwa maana ni muji wa mfalme mkubwa. Mutu asiape akitaja hata kichwa chake mwenyewe, kwa maana hawezi kugeuza hata unywele wake mumoja kuwa mweupe au mweusi. Lakini munaposema museme tu ndiyo au hapana, kwa maana maneno yanayosemwa zaidi ya hayo yanatoka kwa yule mwovu Shetani. Mumesikia kwamba imesemwa hivi, jicho kwa jicho na jino kwa jino. Lakini mimi ninawaambia, musirudishe mabaya kwa mabaya. Kama mutu akikupiga kofi kwa shavu la kuume, umugeuzie shavu la kushoto vilevile vile. kama mutu akitaka kukushitaki kusudi akunyang'anye shemizi yako umwachie koti yako vilevile vile. Kama mtu anayetumwa na wakubwa akikulazimisha kubeba muzigo kilometre moja uubebe hata kilometre mbili mutu akikuomba kitu umupe, na mutu akitaka umukopeshe usimugeuzie mugongo. Mumesikia kwamba imesemwa hivi: umupende mwenzako lakini umuchukie adui yako. Lakini mimi ninawaambia: muwapende wa adui zenu na muwaombee wale wanaowatesa, mufanye vile kusudi mupate kuwa kweli watoto wa Baba yenu anayekuwa mbinguni kwa maana yeye anawaangazia waovu na wema jua lake, naye anawanyeshea mvua wenye haki na wasiokuwa wenye haki. Zawadi gani mutapata kutoka kwa Mungu kama mukiwapenda tu wenye kuwapenda? Hata walipishaji wa kodi wanaokuwa wakorofi wanatendeana vile. Na kama mukiwasalimia wandugu zenu tu, munatenda tendo gani la kupita wengine? hata wapagani wanatendeana vile. Basi mukuwe wakamilifu kama vile Baba yenu wa mbinguni anavyokuwa mukamilifu. Mathayo sura ya sita. Mujiangalie, musifanye matendo mema mbele ya watu kusudi mujionyeshe kwao, kwa maana mukifanya hivi hamutapata faida kutoka kwa Baba yenu anayekuwa mbinguni. Basi wakati unapomsaidia masikini usipige baragumu kama vile wanafiki wanavyofanya katika nyumba za kuabudia na katika barabara, kusudi wasifiwe na watu. Kweli ninawaambia, wamekwisha kupata faida yao. Lakini wewe unapomsaidia masikini ufanye tendo lile kwa uficho, hata rafiki yako wa kweli asijue; hivi tendo lile halitatoka nje naye Baba yako anayeona tendo unalofanya kwa siri atakulipa. Munapoomba musikuwe kama wanafiki, kwa maana wanapenda kuomba wakisimama katika nyumba za kuabudia na pembeni ya barabara, kusudi wapate kujionyesha mbele ya watu. Kweli ninawaambia wamekwisha kupata faida yao. Lakini wewe unapoomba, ingia ndani ya chumba chako Funga mulango na uombe kwa baba yako asiyeonekana, na baba yako anayeona tendo unalofanya kwa siri atakulipa. Tena munapoomba, musitumie maneno mengi yasiyokuwa na maana, kama vile wapagani wanavyofanya, kwa sababu wanawaza kama Mungu atawasikia kama wakisema maneno mengi. Basi musifanye kama wao, musifanane nao kwa maana Baba yenu anajua vitu munavyohitaji mbele hamujamuomba. Basi mwangalie namna munavyopaswa kusema munapoomba: Baba yetu unayekuwa mbinguni, jina lako litukuzwe, ufalme wako ukuje, mapenzi yako yafanyike katika dunia kama inavyokuwa mbinguni. Utupe chakula chetu cha kila siku utusamehe makosa yetu kama sisi tunavyowasamehe wanaotukosea, usituache kuanguka katika majaribu, lakini utokowe na yule mwovu. Kwa maana ufalme, uwezo na utukufu ni vyako hata milele. Amina. Hivi mukiwasamehe watu wengine makosa wanayowatendea, Baba yenu anayekuwa mbinguni atawasamehe vilevile lakini kama musipowasamehe wengine wanaowakosea, baba yenu hata wasamehe makosa yenu vilevile. Munapofunga kula chakula, musifanye kama wanafiki wanaojigeuza kuwa wenye sikitiko na kukunja nyuso zao kusudi watu waone kwamba wanafunga kweli. Ninawaambia, wamekwisha kupata faida yao. Lakini wewe unapofunga kula chakula unawe uso wako na kuchanua nywele zako kusudi usijionyeshe kwa watu kwamba unafunga. Jambo hilo litajulikana tu kwa Baba yako anayekuwa kwa siri, naye Baba yako anayeona tendo unalofanya kwa siri atakulipa. Musijiwekee akiba katika dunia hii, pahali nondo na kutu vinapoharibu na uwizi wanapotoboa nyumba na kuiba lakini mujiwekei akiba katika mbingu pahali nondo wala kutu visipoweza kuharibu na uwizi wasipoweza kutoboa na kuiba. Kwa maana pahali akiba yako inapokuwa, pale roho yako inapokuwa vile vile. Macho ni taa ya mwili. Kama macho yako yakiwa mazima, mwili wako wote utabaki katika mwangaza, lakini kama macho yako yanaharibika mwili wako wote utabaki katika giza. Basi ikiwa mwangaza unaokuwa ndani yako umegeuka kuwa giza, giza hilo ni nzito sana. Hakuna mtu anayeweza kuwatumikia wa bwana wawili, kwa maana atamuchukia mumoja na kumupenda mwingine, au atashikamana na mumoja na kumudharau mwingine. Hamuwezi kutumikia Mungu na kutumikia mali vilevile vile. Ni kwa sababu hii ninawaambia ninyi, musijisumbue kwa ajili ya maisha yenu, kwa ajili ya chakula au kwa ajili ya kinywaji, wala musijisumbue kwa ajili ya miili yenu, kwamba mutavaa nini. Uzima ni walazima kuliko vyakula, nao mwili ni walazima kuliko nguo. Mwangalie ndege wanaoruka katika anga, wao hawapandi mbegu wala hawavuni wala hawaweki mavuno ndani ya gala, lakini baba yenu anayekuwa mbinguni anawakulisha. Basi ninyi si walazima zaidi kuliko ndege wale? Nani kati yenu kwa ajili ya kujisumbua kwake anaweza kujiongezea hata siku moja kupita muda wa maisha yake? kwa sababu gani munajisumbua kwa ajili? Muangalie maua ya nguo, mwangalie maua jinsi yanavyoota, hayatumiki wala kujisukia nguo, lakini ninawaambia kwamba hata mfalme Solomono katika utukufu wote aliokuwa nao hakuvaa nguo inayoweza kulinganishwa na uzuri wa moja la maua yale. Basi ikiwa Mungu anavalisha majani kama hivi, yanaonekana leo na kesho, yana na kesho yanatoweka na kutupwa katika moto, hata wavalisha ninyi vizuri zaidi, ninyi wenye imani ndogo. Basi musijisumbue kwa ajili ya chakula, kwa ajili ya kinywaji au kwa ajili ya nguo. Ni wapagani ndiyo wanaoshughulika kwa kutafuta vitu vile vyote. Baba yenu anayekuwa mbinguni anajua kama munahitaji vitu vile vyote, lakini ninyi mshughulikie kwanza ufalme wa Mungu na kufuata haki mbele yake, naye atawaongezea vitu vile vyote. Basi musijisumbue kwa ajili ya kesho kwa maana kesho itajisumbukia yenyewe kila siku ina masumbuko yake inayoitoshelea. Matayo sura ya saba. Musiwahukumu wengine kusudi Mungu asiwahukumu ninyi vilevile, kwa maana mutahukumiwa kufuatana na namna munavyowahukumu wengine, na kipimo kile munachowapimia wengine ndicho kitakachotumiwa kwenu vile vile. Namna gani unaona vumbi inayokuwa ndani ya jicho la ndugu yako, lakini haufikiri juu ya nguzo inayokuwa ndani ya jicho lako? Au namna gani unaweza kumwambia ndugu yako kwamba aache, umwondoe vumbi inayokuwa ndani ya jicho lake, wakati ndani ya jicho lako mwenyewe mungali ile nguzo? Wewe munafiki, Ondosha kwanza nguzo kutoka ndani ya jicho lako, kisha utaweza kuona waziwazi na kuweza kuondoa ile vumbi inayokuwa ndani ya jicho la ndugu yako. Musiwape imbwa vitu vitakatifu, kusudi wasiwageukie na kuwararua, wala musiwatupie nguruwe ushanga zenu za bei, kusudi wasizikanyage kanyage. Muombe nanyi mutapewa, Mutafute nanyi mutapata, mupige hodi nanyi mutafunguliwa mulango. Kwa maana kila mtu anayeomba anapewa, naye anayetafuta anapata, naye anayepiga hodi anafunguliwa. Ni nani kati yenu anayeweza kumupa mtoto wake jiwe kama akimwomba mkate? Au nani anaweza kumupa nyoka kama akimwomba samaki? Basi ikiwa ninyi munaokuwa wa ovu munajua kuwapa watoto wenu vitu vizuri zaidi, sana Baba yenu anayekuwa mbinguni atawapa wale wanaomuomba vitu vizuri zaidi. Basi jambo lolote mnalotaka wengine wawatendeye ninyi, mulitende kwao vile vile, kwa maana kile ndicho kifungo cha sheria ya Musa na mafundisho ya manabii. Mwingie kwa kupitia mlango unaokuwa mwembamba kwa maana njia inayoongoza kufikia kwenye lufu ni kubwa, nao mulango unaoingilia ni mupana, nao watu wanaoipitia ni wengi. Lakini njia inayoongoza kufikia kwenye uzima ni yenye kusongamana, na mulango unaoiingilia ni mwembamba, nao watu wanaoifuata ni wachache tu. Mufanya angalisho na manabii wa uongo kwa maana wanakuja kwenu wakionekana kwa nje kama vile kondoo, lakini ndani wao ni kama imbwa wakali wa pori. Mutawatambua kwa matendo yao. Watu hawachumi matunda ya mizabibu au ya tini toka juu ya miti ya miiba. Na ni vile inavyokuwa, kila muti muzuri unazaa matunda mazuri, lakini kila mti mubaya unazaa matunda mabaya. Muti muzuri hauwezi kutoa matunda mabaya wala muti mubaya hauwezi kutoa matunda mazuri. Kila muti usiyozaa matunda mazuri unakatwa na kutupwa katika moto. Basi, kwa hiyo mutawatambua manabii wa uongo kwa njia ya matendo yao. Si kila mutu anayeniita Bwana, Bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni, lakini yule tu anayefanya mapenzi ya Baba yangu anayekuwa mbinguni. Siku ile ya hukumu itakapotimia, wengi wataniambia, Bwana Bwana, sisi hatukutangaza ujumbe wa Mungu nasi hatukufukuza pepo kwa jina lako na kufanya maajabu mengi kwa jina lako? Halafu mimi nitawaambia hivi waziwazi, sikuwajua ninyi hata siku mmoja, mtoke karibu nami, ninyi watenda maovu. Basi kila mtu anayesikia hayo maneno yangu na kuyashika, anafananishwa na mutu mwenye akili aliyejenga nyumba yake juu ya jiwe. Mvua ikanyesha, mito ikajaa, na upepo ukavuma na kuishambulia nyumba ile, lakini haikuanguka, kwa sababu msingi wake ulikuwa umejengwa juu ya jiwe. Lakini kila mutu anayesikia maneno ninayotoka kusema bila kuyashika anafananishwa na mutu mpumbafu aliyejenga nyumba yake juu ya udongo wenye kichanga. Mvua ikanyesha, mito ikajaa, upepo ukavuma na kupiga nyumba ile, nayo ikaanguka na kubomoka kabisa. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, makundi ya watu wakashangaa sana, kwa kuona namna alivyowafundisha, kwa maana hakuwafundisha sawa vile walimu wao wa sheria lakini kama vile mtu mwenye mamlaka. Matayo sura ya munane. Yesu aliposhuka toka kwa mlima, makundi mengi ya watu wakamfuata. Halafu mtu mmoja mwenye ukoma akakuja akapiga magoti mbele yake na kumwambia, Bwana, kama ukitaka unaweza kunitakasa. Yesu akanyoosha mkono akamgusa na kumwambia ninataka, mm, utakaswe. Na mara moja mtu yule akatakaswa ukoma wake. Kisha Yesu akamwambia, angalisho, usimwambie mtu neno juu ya hii, lakini kwenda na kumwonyesha kuhani jinsi unavyokuwa sasa, kisha utowe sadaka kama Musa alivyoamuru kuwa ushuhuda kwa watu wote kwamba umetakaswa. Yesu alipokuwa akiingia katika mji Kapernaumu, mkubwa mmoja wa askari akamfikia na kumsihi akisema, Bwana, mtumishi wangu anawezwa na ugonjwa wa kupooza, naye amelala ndani ya nyumba akiteswa sana. Yesu akamwambia, nitakuja kumuponyesha. Lakini yule mkubwa akamjibu, Bwana, mimi sistahili kukupokea ndani ya nyumba yangu, lakini uamuru kwa neno tu na mtumishi wangu atapona. Hata mimi vile vile ni mtu mwenye kuwa chini ya mamlaka ya wakubwa, na tena nina waskari wengine wanaokuwa chini yangu, nami nikimwambia mmoja kwenda naye anakwenda, nikimwambia mwingine kuja, naye anakuja, na nikimwambia mtumishi wangu fanya hivi, naye anafanya vile. Yesu aliposikia maneno haya akashangaa na kuwaambia watu waliomfuata, kweli ninawaambia, katika nchi yote ya Israeli sijaona bado mtu anayekuwa na imani kubwa kama huyu. Ninawaambia wazi kwamba watu wengi watakuja toka mashariki na magharibi, nao watachangia meza pamoja na Abrahamu, Isaka na Yakobo kwenye karamu katika ufalme wa mbinguni. Lakini wale waliopaswa kushiriki katika ufalme ule watatupwa inji kwenye giza, na kule watalia na kusaga meno. Kisha Yesu akamwambia yule mkubwa wa waskari, hivi urudie kwako na ifanyike kwako sawa ulivyoamini. Na saa ile ile mtumishi wake akapona. Kisha Yesu akafika kwa nyumba ya Petro, na mule akamkuta mama mkwe wa Petro amelala katika kitanda na ugonjwa wa homa. Yesu akamgusa mkono, naye akapona homa. Halafu mama yule akasimama na kuanza kumshughulikia. Na ilipokuwa magharibi, wakamletea Yesu watu wengi waliokuwa na pepo Naye akawafukuza wale pepo akiwaamuru kwa neno tu na kuwaponyesha wagonjwa wote. Alifanya hivi kusudi atimie maneno yaliyosemwa kwa njia ya ya Nabii Isaya. Yeye alitoa uzaifu wetu naye amebeba mzigo wa magonjwa yetu. Yesu alipoona kundi la watu wakimzunguka, akatoa amri ya kuvuka ngambo ingine ya ziwa. Mwalimu mmoja wa sheria akamfikia na kumwambia Mwalimu, nitakufuata popote utakapokwenda. Yesu akamjibu, mbweha wako na makao yao ndani ya matundu, nao ndege wako na chicha, lakini mwana wa mtu hana nafasi ya kulala. Na mtu mwengine mmoja kati ya wanafunzi wake akamwambia, Bwana, unipe ruhusa kwanza niende kuzika baba yangu lakini Yesu akamjibu, unifuate mimi, uache hao wafu wazike wafu wao. Halafu Yesu akaingia ndani ya chombo, nao wanafunzi wake wakaenda naye. Mara moja zoruba kubwa ikatokea katika ziwa, na maji yakajitupatupa ndani ya chombo, lakini Yesu alikuwa amelala usingizi. Wanafunzi wake wakamshongelea wakamwamusha na kumwambia, Bwana, utuokowe, tunakufa. Yesu akawajibu, sababu gani munaogopa kama hivi? Hakika imani yenu ni ntoko. Halafu akasimama akakaripia zoruba na maji, na kukakua kimya kabisa ndani ya ziwa. Nao wakashangaa wakisema, huyu ni mtu gani, hata zoruba na ziwa vinamutii? Yesu alipofika ngambo ingine ya ziwa la Galilaya katika nchi ya Wagedari, watu wawili wenye pepo wakamfikia wakitoka kwenye makaburi. Watu wale walikuwa na pepo wakali sana, hata hakuna mtu aliyesubutu kupita katika njia ile. Halafu wakaanza kulalamika wakisema, nini gani kati yako na sisi? Wewe mwana wa Mungu umekuja hapa kwa kututesa mbele ya kutimia kwa wakati wetu? na karibu na pale kulikuwa kundi kubwa la nguruwe wakijitafutia chakula. Wale pepo wakamsihi Yesu wakisema, unataka kutufukuza, ututume tuingie ndani ya wale nguruwe. Na Yesu akawaambia, mwende basi. Wakatoka ndani ya wale watu na kuingia ndani ya nguruwe. Mara moja kundi zima likatelemuka mbio toka kwenye maporomoko ya mlima na kujitupa ndani ya ziwa, nao wakazama ndani ya maji. Wachungaji wa nguruwe wale wakaenda mbio katika muji kupasha habari za mambo yaliyotendeka na habari ya wale watu wawili waliokuwa na pepo. Basi watu wote wa muji wakatoka kwa kumfikia Yesu, na wakati walipomuona wakamusihi aondoke katika nchi yao. Matayo, sura ya kenda. Yesu akaingia katika chombo akavuka tena ziwa kwenda upande wa magharibi, naye akafika katika muji wake. Na kule wakamuletea mutu mwenye ugonjwa wa kupooza akilala juu ya kipoi. Yesu alipoona namuna watu walivyomwaminia akamwambia yule mwenye kupooza, mutoto wangu ujipe moyo Zambi zako zimesamehewa. Halafu walimu wamoja wa sheria waliokuwa pale wakajisemesha, mtu huyu anamutukana Mungu. Naye Yesu akijua mafikiri yao akawauliza, sababu gani munawaza maneno hayo mabaya? Kitu gani kinachokuwa chepesi kusema zambi zako zimesamehewa, au kusema simama utembeye? Basi ninataka mujue kwamba mwana wa mutu yuko na mamlaka ya kusamehe zambi hapa katika dunia. Kwa hiyo akamwambia yule mtu mwenye kupooza, simama utwae kipoyi chako na uende kwako. Na mutu yule akasimama na kwenda kwake. Watu walipoona jambo hilo wakaogopa na kumusifu Mungu aliyewapa watu mamlaka ya namna ile. Yesu alipokuwa akipita Akamwona mutu anayeitwa Matayo akikaa katika nyumba ya kulipishia kodi. Yesu akamwambia, "Unifuate," naye akasimama na kumfuata nyuma. Yesu akaikaa kula chakula ndani ya nyumba ya Matayo. walipishaji wengi wa kodi na watenda mabaya wengine walikuwa wamekuja pale Nao waliikaa kula pamoja na Yesu na wanafunzi wake. Nao Wafarisayo walipoona mambo hayo, wakawaambia wanafunzi wake, kwa sababu gani mwalimu wenu anakula pamoja na walipishaji wa kodi na watenda mabaya? Lakini Yesu alisikia vile walivyosema, na kwa hiyo akawaambia, wenye afya nzuri hawahitaji mganga, lakini wale wanaokuwa wagonjwa. Mwende kujifunza maana ya maandiko matakatifu yanayosema, ninataka huruma lakini si sadaka zenu. Kwa maana sikukuja kuwaita wenye haki kunifuata, lakini watenda mabaya. Wanafunzi wa Yohane Mbatizaji wakamfikia Yesu na kumuuliza Sababu gani sisi na Wafarisayo tunafunga kula chakula lakini wanafunzi wako hawafungi? Yesu akawajibu. Munafikiri kwamba warafiki za bwana arusi wanaweza kufanya kilio wakati bwana arusi angali pamoja nao? Hapana. Lakini kutakuwa siku bwana arusi atakapoondoshwa kati yao. Ni siku zile watafunga kula. Hakuna mtu anayeshonea kiraka kipya juu ya nguo ya zamani. Kama anafanya vile, kile kiraka kipya kinapasua nguo ya zamani na kupasuka kwake kunaongezeka zaidi. Vilevile hawatii divai mpya ndani ya machupa ya ngozi yenye kuzeeka. Wakifanya vile, yale machupa yanapasuka, halafu divai inamwangika, nayo machupa yanapotea ya bure. Lakini inafaa kutia divai mupya ndani ya machupa mapya ya ngozi, navyo vyote vinalindwa vizuri. Yesu alipokuwa hajamaliza kusema maneno hayo, mkubwa mumoja akafika akapiga magoti mbele yake na kumwambia binti yangu anakufa sasa hivi, lakini kuja uweke mikono yako juu yake kusudi apate kufufuka. Halafu Yesu akaondoka akamfuata pamoja na wanafunzi wake. Na kulikuwa mwanamke mmoja mwenye ugonjwa wa kutokwa na damu kwa muda wa miaka kumi na miwili. Yeye akakuja nyuma ya Yesu na kugusa upindo wa nguo yake. Kwa maana alikuwa akijisemesha, kama nikigusa tu nguo yake nitapona. Naye Yesu alipogeuka akamwona na kumwambia, binti yangu ujipe moyo, imani yako imekuponyesha. Na mwanamke yule akapona saa ile ile. Yesu alipofika kwa nyumba ya yule mkubwa akaona wapiga muziki wakiimba nyimbo za kilio, nalo kundi la watu wakifanya kelele. Halafu akasema mtoke hapa Binti huyu mudogo hakukufa, lakini analala tu. Nao wakaanza kumchekelea. Na watu wale walipokwisha kufukuzwa, Yesu akaingia ndani ya chumba, akashika mkono wa yule binti, naye akasimama. Habari za jambo hili zikaenea katika nchi ile yote. Yesu akaondoka toka pale, naye alipokuwa katika njia vipofu wawili wakamfuata wakilalamika wakisema, Utuhurumie, ee mwana wa Daudi. Na wakati Yesu alipoingia ndani ya nyumba wale vipofu wakamfikia naye akawauliza, mnaamini kwamba ninaweza kuwafanyia jambo hilo? Nao wakamjibu Ndiyo, Bwana. Halafu Yesu akagusa macho yao akisema, ifanyike kwenu sawa vile munavyoaminia. Nayo macho yao yakapona. Na Yesu akawaagiza kwa nguvu akisema, angalisho musimujulishe hata mtu mmoja jambo hili. Lakini wakaenda na kuanza kutangaza habari za Yesu katika nchi ile yote. Watu hao wawili walipokwisha kwenda, wakamletea Yesu mtu mmoja bubu aliyeshikwa na pepo. Wakati Yesu alipokwisha kumfukuza yule pepo, yule bubu akaanza kusema. Nao watu wote wakashangaa na kusema, "Hatujaona jambo kama hili katika nchi yote ya Israeli." Lakini wafarisayo wakasema, ni mkubwa wa pepo ndiye anayemupa uwezo wa kufukuza pepo. Yesu alizunguka katika miji na vijiji vyote akiwafundisha watu katika nyumba zao za kuwabudia, akiwahubiri habari njema ya ufalme. Aliponyesha magonjwa yote na uzaifu wa kila namna. Yesu alipoona kundi la watu, aliwasikilia huruma kwa maana walikuwa wamesumbuka na kuregea kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Halafu akawaambia wanafunzi wake, mavuno ni mengi, lakini wavunaji ni wachache. Basi muombe Bwana mwenyezi wa mavuno awatume wavunaji wengine kuwa kuvuna mavuno yake. Mathayo, sura ya kumi. Yesu akawaita wanafunzi wake kumi na wawili na akawapa mamlaka ya kufukuza pepo na kuponyesha magonjwa yote na udhaifu wa kila namna. Na haya ndiyo majina ya hao mitume wake kumi na wawili. Kwanza, Simoni anayeitwa vile vile Petro na ndugu yake Andrea. Yakobo na ndugu yake Yohane ambao ni wana wa Zebedayo. Kisha Filipo na Bartolomayo, Toma na Matayo aliyekuwa mulipishaji wa kodi, Yakobo mwana wa Alfayo na Tadeo, Simoni wa kundi la Wazeloti na Yuda Iskariota aliyemtoa Yesu. Hao ndiyo wanafunzi kumi na wawili Yesu aliyowatuma akiwaagiza mambo haya: Musiende katika nchi za watu wa mataifa mengine, wala musiingie katika muji wowote wa Samaria, lakini muwaendee wa ndugu zenu wa nchi ya Israeli wanaokuwa kama kondoo wanaopotea. Mutakapokuwa mukienda, muhubiri kwa watu kwamba ufalme wa mbinguni umekaribia. Muponyeshe wagonjwa, mufufue wafu, mutakase wenye ukoma, mufukuze pepo. Mulipokea bure, Mutoe bure. Vile vile musibebe zahabu wala fedha wala vikoroti vya shaba ndani ya mikaba yenu. Vile vile musibebe mifuko, kanzu mbili, viatu wala fimbo, kwa sababu mtumishi anastahili kupewa posho lake. Mutakapoingia katika muji au katika kijiji, mutafute mutu anayekuwa tayari kwa kuwakaribisha nanyi mukae kwake mupaka mutakapotoka kule. Mutakapoingia ndani ya nyumba, muwasalimie watu wanaokuwa mule, mukisema "Amani kwenu." Kama watu wa nyumba ile wakiwakaribisha, wakuwe na amani ile muliowatakia, lakini wasipowakaribisha, amani ile iwarudilie. Na katika nyumba au muji wowote watakapokataa kuwakaribisha na kukataa kusikiliza maneno yenu, mutakapotoka kule mukungute mavumbi toka juu ya miguu yenu. Kweli ninawaambia, kwa siku ya hukumu watu wa muji ule wataazibiwa vikali zaidi kuliko watu wa muji wa Sodoma na wa Gomora. Mwangalie, ninawatuma kama kondoo katikati ya imbwa wa pori. basi Mukuwe waangalifu kama nyoka na wakamilifu kama njiwa. Mujilinde kwa maana watu watawapeleka mbele ya tribunali kubwa nao watawapiga fimbo ndani ya nyumba zao za kuabudia. Vile vile mutapelekwa mbele ya wakubwa na wafalme kwa ajili yangu. Kusudi mutoe ushuhuda wangu mbele yao na mbele ya watu wa mataifa mengine. Lakini watakapowapeleka kwa kuhukumiwa, musijihangaishe juu ya maneno mutakayoyasema, wala juu ya namna mutakavyosema. Kwa maana saa ile ile mutapewa maneno mutakayoyasema. Maneno mutakayoyasema hayatatoka kwenu, lakini yatatoka kwa Roho wa Baba wenu Mungu atakayesema ndani yenu. Ndugu atamutoa ndugu kusudi au wawe na baba atamtoa mtoto wake nao watoto watawageukia wazazi wao na kuwaua. Na watu wote watawachukia kwa ajili yangu, lakini atakayevumilia mpaka mwisho ataokolewa. Watakapowatesa katika muji mumoja, mukimbilie katika muji mwingine. Kweli ninawaambia, hamutamaliza kuzunguka katika miji yote ya Israeli mbele ya kurudi kwa mwana wa mutu. Mwanafunzi hamupiti mwalimu wake, wala mtumishi hamupiti bwana wake. Lakini inatosha kwa mwanafunzi kufanana na mwalimu wake, na mtumishi kufanana na bwana wake. Ikiwa wanamwita mkubwa wa jamaa Belzebuli, hawatakosa kuwaita watu wa jamaa yake kwa majina mabaya zaidi. Basi msiwaogope watu wale. Hakuna kitu chochote kinachofichwa kitakachokosa kuvumbulikana, wala hakuna siri itakayokosa kujulikana. Neno ninalowaambia katika giza, muliseme mchana kati; vile vile, neno munalosikia kwa siri, mulitangaze mukisimama juu ya paa ya nyumba. Musiwaogope wale wanaoweza kuua tu mwili, lakini wasioweza kuua roho; lakini zaidi mumwogope Mungu anayeweza kuharibu mwili pamoja na roho katika jehenamu. Ndege wawili wadogo wanaouzishwa kwa bei chini kabisa, ingawa vile hakuna hata mumoja wao anayekufa bila mapenzi ya Baba yenu. Na kwa upande wenu, yeye anajua hesabu ya nywele zote za vichwa vyenu. Basi msiogope, kwa sababu ninyi ni bora zaidi kuliko kundi la ndege wengi. Kila mutu anayenikubali mbele ya watu, nami nitamukubali vile vile mbele ya Baba yangu anayekuwa mbinguni. Lakini kila mtu anayenikana mbele ya watu, nami nitamukana vile vile mbele ya Baba yangu anayekuwa mbinguni. Musifikiri kwamba nimekuja kuleta amani katika dunia. Mimi sikukuja kuleta amani, lakini upanga. Kwa maana nimekuja kuleta matengano kati ya mtu na baba yake, kati ya binti na mama yake, kati ya mukuwe na mama mukuwe. Na adui wa mtu atakuwa wa jamaa yake mwenyewe. Yeye anayemupenda baba yake au mama yake kuliko mimi hastahili kuwa wangu, na yeyote anayemupenda mwana wake au binti yake kuliko mimi hastahili kuwa wangu vile vile naye asiyejitolea kwa kubeba msalaba wake na kunifuata hastahili kuwa wangu. Kwa maana mutu anayetaka kulinda uzima wake ataupoteza, lakini yule atakayetoa uzima wake kwa ajili yangu ataupata tena. Mutu anayewapokea ninyi ananipokea mimi, naye anayenipokea anamupokea yule aliyenituma. Yule anayemupokea nabii wa Mungu kwa sababu ni nabii, atapokea zawadi sawa nabii yule. Vilevile vile, yule anayempokea mwenye haki, kwa sababu ni mwenye haki, atapokea zawadi sawa yule mwenye haki. Na yeyote atakayetoa hata kikombe kimoja tu cha maji ya baridi kwa mmoja wa hao wanaokuwa wadogo kati ya wanafunzi wangu, kwa sababu yeye ni mwanafunzi wangu, kweli ninawaambia, mtu yule hata kosa kupewa zawadi yake. Mathayo sura ya kumi na moja. Yesu alipomaliza kutoa maagizo hayo kwa wanafunzi wake kumi na wawili akaondoka kule akaenda kufundisha na kuhubiri katika miji ya nchi ile Yohane Mbatizaji akiwa katika kifungo akapata habari za mambo Kristo aliyokuwa akifanya basi akawatuma wanafunzi wake kumuuliza Yesu, wewe ndiwe yule aliyepaswa kuja kutuokoa au tumungojee mwingine? Yesu akawajibu, mwende kumwelezea Yohane mambo mnayosikia na kuyaona: vipofu wanapata kuona, viwete wanatembea, wenye ukoma wanatakaswa, viziwi wanapata kusikia, wafu wanafufuliwa na habari njema inahubiriwa kwa wamasikini. Heri mtu yule mimi sitakayekuwa kikwazo kwake. Wale wanafunzi wa Yohane walipoondoka, Yesu akaanza kuwaambia makundi ya watu habari za Yohane, mulienda katika jangwa kwa kuangalia nini? Tete linalotikiswa na upepo? Hapana. Basi mulienda kuona nini? Mtu aliyevaa nguo nzuri? Hapana wale wanaovaa nguo nzuri wanakaa katika nyumba za wafalme. Basi mulikwenda kuona nini? Nabii? Ndiyo, ninawaambia, yeye ni mkubwa wa kupita hata nabii. Huyu ndiye maneno haya yameandikwa juu yake katika maandiko matakatifu, ninamutuma mjumbe wangu akutangulie kusudi akutengenezee njia utakayopitia. Kweli ninawaambia, kati ya watu wanaoishi katika dunia Hakuna mtu anayekuwa mkubwa kuliko Yohane Mbatizaji, lakini yeyote anayeonekana kuwa mdogo katika ufalme wa mbinguni anahesabiwa kuwa mkubwa kuliko yeye. Tangia wakati Yohane Mbatizaji alipohubiri mpaka sasa, watu wanapinga ufalme wa mbinguni, nao watu wakali wanajaribu kuukamata kwa kinguvu, kwa maana mambo hayo yalitangazwa na manabii wote na sheria ya Musa mpaka wakati wa Yohane. Na ikiwa munasadiki, Yohane ndiye nabii Eliya aliyepaswa kuja. Mwenye kuwa na masikio ya kusikia, asikie. Nitawafananisha watu wa kizazi hiki na nini? Wanafanana na watoto wanaoikaa kwenye nafasi ya makutano na kuita wenzao wakisema, tuliwapigia ngoma lakini hamukucheza. Tuliimba wimbo wa kilio lakini hamukulia. Kwa maana Yohane alikuja alifunga kula chakula na kunywa nao, wakasema yuko na pepo. Mwana wa mutu alikuja yeye anakula na kunywa nao, wanasema angalia, huyu mulafi na mulevi, rafiki ya walipishaji wa kodi na watenda maovu wenzao. Lakini hekima ya Mungu ilionyeshwa kuwa ya haki kwa njia ya matendo yake. Kisha Yesu akaanza kuonya miji ambamo alifanya miujiza mingi zaidi, kwa sababu wakaaji wa kule hawakugeuka toka zambi zao. Akasema, ole kwako muji Korazini, ole kwako muji Betesaida! Kwa maana miujiza iliyofanyika ndani yenu ingalifanyika katika muji wa Tiro na muji wa Sidona, wakaaji wa kule wangekuicha zamani kuvaa magunia na kujipaka majivu kwa kuonyesha kwamba wamegeuka toka dhambi zao. Kwa hiyo ninawaambia kwamba kwa siku ya hukumu ninyi mutaadhibiwa zaidi kuliko muji wa Tiro na wa Sidona. Nawe muji Kapernaumu, unafikiri kwamba utapandishwa mpaka juu mbinguni? Utashushwa mpaka chini katika kuzimu. Kwa maana miujiza iliyofanyika ndani yako ingalifanyika katika Sodoma Muji ule ungekuwa ungali hata leo. Kwa hiyo ninawaambia kwamba kwa siku ya hukumu wewe utaadhibiwa zaidi kuliko watu wa Sodoma. Katika siku zile Yesu akasema, Ee Baba Mwenyezi wa mbingu na dunia, ninakushukuru kwa maana mambo uliyoyaficha kwa watu wenye hekima na elimu umeyafunua kwa wanaokuwa wadogo. Ndiyo Baba, hayo yote ni kutokana na mapenzi yako. Baba yangu ameweka vitu vyote katika mikono yangu. Hakuna mutu anayemujua mwana isipokuwa baba, wala hakuna anayemujua baba isipokuwa mwana na yeyote mwana anayetaka kumjulisha kwake. Mkuje kwangu ninyi wote munaosumbuka na kulemewa na mizigo mizito, nami na nitawapumuzisha. Mukubali kuongozwa na nami kama vile ngombe dume anayefungiwa nira, nanyi mufuate mafundisho yangu, maana mimi ni mupole na munyenyekevu, kwa hiyo mutapumuzika. Nira yangu si nzito, nao muzigo nitakao wabebesha ni mwepesi. Matayo sura ya 12. Katika siku zile Yesu akapita katika mashamba ya ngano kwa siku moja ya sabato. Wanafunzi wake wakasikia njaa. Kwa hiyo wakaanza kuchuma-chuma masuke ya ngano na kuyakula. Wafarisayo walipoona mambo hayo, wakamwambia Yesu, "Angalia, wanafunzi wako wanafanya mambo yanayokatazwa kufanya kwa siku ya sabato." Yesu akawajibu, Hamujasoma bado vile Daudi alivyofanya wakati yeye pamoja na watu wake waliposikia njaa? Aliingia ndani ya nyumba ya Mungu na kula mikate mitakatifu iliyotolewa kwa Mungu. Ijapokuwa vile haikuruhusiwa kwake wala kwa watu wake kukula mikate kama ile isipokuwa makuhani peke yao. Vile vile hamujasoma bado katika kitabu cha sheria ya Musa kwamba kila siku ya sabato makuhani wanaotumika ndani ya hekalu wanavunja sheria inayoelekea siku ile, nao hawahesabiwi kuwa na kosa. Lakini sasa ninawaambia kama hapa kuna mkubwa kupita hekalu. Mungejua maana ya maandiko haya matakatifu yanayosema, ninataka huruma lakini si sadaka zenu, hamungehukumu watu hawa wasiokuwa na kosa. Kwa maana Mwana wa mutu ndiye bwana wa siku ya sabato. Yesu akaondoka ngambo za kule na kwenda ndani ya nyumba moja ya kuabudia. Mule ndani mulikuwa mtu mumoja mwenye mkono unaokauka. Nao watu wamoja waliokuwa pale walitafuta sababu ya kumushitaki Yesu, kwa hiyo wakamuuliza: Sheria yetu inaruhusu kumponyesha mutu kwa siku ya sabato? Yesu akawajibu, kama mutu mumoja kati yenu akiwa na kondoo mumoja na kondoo yule akitumbukia ndani ya shimo kwa siku ya sabato, hata mukamata na kumwondosha mule siku ile ile? Naye mutu ni lazima kuliko kondoo. Basi sheria inaturuhusu kutenda mema kwa siku ya sabato. Kisha Yesu akamwambia yule mutu, nyosha mkono wako. Naye akaunyosha nao ukakuwa tena mzima sawa ule mwingine. Wafarisayo wakaondoka pale na kwenda kufanya shauri la kumuua Yesu. Yesu alipojua habari ile, akaondoka kule. Watu wengi wakamfuata naye akawaponyesha wagonjwa wote. Akawaagiza wasimtambulishe kwa watu. Ilitokea vile kusudi yatimie maneno haya Mungu aliyoyasema kwa njia ya Nabii Isaya: Muangalie mtumishi wangu niliyejichagulia, anayekuwa mpendwa wangu ninayependezwa naye. Nitamjaza roho wangu, naye atatangaza haki yangu kwa mataifa. Hata bishana wala kupiga kelele, wala hakuna atakayesikia sauti yake katika barabara hata vunja tete linalokunja wala hata zimisha taa inayofifia mpaka aiwezeshe haki kutawala, nayo mataifa yote yatamtumainia. Kisha wakamletea Yesu mutu mumoja aliyeshikwa na pepo aliyemfanya kuwa kipofu na bubu. Yesu akamponyesha mutu yule hata akaanza kusema na kuona na kundi lote la watu waliokuwa pale wakashangaa na kusema, huyu anaweza kuwa kweli mwana wa Daudi. Lakini wakati Wafarisayo waliposikia maneno yale, wakasema, ni Belzebuli, mkubwa wa pepo, ndiye anayemupa mutu huyu uwezo wa kufukuza pepo. Yesu, akitambua mafikiri yao, akawaambia, watu wa ufalme wowote wakigombana wao kwa wao ufalme ule utaanguka. Nao wakaaji wa muji wowote au watu wa jamaa yoyote wakigombana wao kwa wao, muji ule au jamaa ile haitadumu. Na kama shetani akimfukuza shetani, anajigombanisha yeye mwenyewe, nao ufalme wake utaanguka. Ninyi munasema kwamba ninafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli. Basi watu wa kikundi chenu Wanawafukuza kwa uwezo wa nani? Watu hao wanashuhudia kwa njia ya matendo yao kwamba ninyi ni wakosaji. Kwa ngambo yangu ninafukuza pepo kwa uwezo wa Roho wa Mungu. Hii inaonyesha kwamba ufalme wa Mungu umekwisha kufika kati yenu. Hakuna mutu anayeweza kuingia ndani ya nyumba ya mwenye nguvu na kunyang'anya vitu vyake isipokuwa kwanza anamufunga na kisha anaweza kunyang'anya vitu vyake vyote. Asiyekuwa wa upande wangu ni adui yangu, na asiyekusanya pamoja nami anasambaza. Kwa hiyo ninawaambia, watu wataweza kusamehewa dhambi zote wanazofanya na matusi yao yote, lakini mtu anayetukana Roho Mtakatifu hatasamehewa. Kila mtu anayesema vibaya juu ya mwana wa mtu atasamehewa. Lakini kila mtu anayesema vibaya juu ya Roho Mtakatifu hata samehewa katika ulimwengu huu wala katika ule unaokuja. Mti ukiwa mzuri, matunda yake yatakuwa mazuri vile vile, nao muti ukiwa mubaya, matunda yake yatakuwa mabaya vilevile vile. Kwa maana muti unatambulikana kwa matunda yake. Ninyi kikundi cha nyoka! Namna gani ninyi munaokuwa wabaya munaweza kusema maneno mazuri? Kwa maana kinywa kininasema maneno yanayojaa ndani ya moyo. Mtu mzuri anatoa vitu vizuri toka ndani ya akiba yake nzuri, naye mtu mubaya anatoa vitu vibaya toka ndani ya akiba yake mbaya. Inawaambia wazi kwamba kwa siku ya hukumu watu watasamba kila neno lisilokuwa na maana walilosema kwa maana kila mutu atapata sheria au kupata adhabu kufuatana na maneno yake. Halafu walimu wamoja wa sheria na Wafarisayo wamoja wakamwambia Yesu, Mwalimu, tunataka kuona kitambulisho toka kwako. Yesu akawajibu, watu wa kizazi kibaya na kinachokosa uaminifu mbele ya Mungu wanataka kuona kitambulisho, lakini hawataona kitambulisho isipokuwa kitambulisho cha Nabii Yona. Kwa maana kama vile Yona alivyobaki ndani ya tumbo la samaki mkubwa kwa muda wa siku tatu mchana na usiku, ndivyo vile vile mwana wa mtu atakavyobaki ndani ya udongo kwa muda wa siku tatu mchana na usiku. Kwa siku ya hukumu, watu wa Ninawi watasimama nanyi watu wa kizazi hiki na kuwashitaki kwa sababu wao waligeuka toka dhambi zao waliposikia mahubiri ya Yona. Hapa kuna yule anayekuwa mkubwa kupita Yona. Vile vile kwa siku ya hukumu, malkia toka kusini atasimama na watu wa kizazi hiki na kuwashitaki kwa sababu yeye alitoka mbali sana kuja kusikia maneno ya hekima ya mfalme Solomono. Hapa kuna yule anayekuwa mkubwa kumupita Solomono. Wakati pepo imekwisha kutoka ndani ya mtu, inazunguka-zunguka katika jangwa kutafuta nafasi ya kupumzikia, naye asipopata nafasi ile anasema, nitarudi ndani ya nyumba yangu nilimotoka. Anaporudi anayikuta wazi bila kitu, nayo imefagiliwa na kupambwa vizuri. Halafu anakwenda kutwaa pepo wengine saba wanaokuwa wabaya kumupita na wote wanakuja kuingia na kukaa mule, na hali ya mwisho ya mtu yule inageuka mbaya kuliko hali yake ya kwanza. Na hivi ndivyo itakavyokuwa kwa watu wa kizazi hiki kibaya. Yesu alipokuwa hajamaliza kusema na lile kundi la watu, mama yake na wandugu zake wakafika, walisimama nje wakitaka kusemezana naye. Halafu mtu mumoja akamwambia Angalia, mama yako na wandugu zako wako nje, wanataka kusemezana nawe. Yesu akamjibu mtu yule, ni nani ndiye mama yangu, na nani ndiyo wandugu zangu? Kisha akawanyooshea wanafunzi wake mkono na kusema, angalia, hawa ndiyo mama yangu na wandugu zangu, kwa maana yeyote anayefanya mapenzi ya Baba yangu anayekuwa katika mbingu huyu ndiye ndugu yangu, dada yangu na mama yangu. Mathayo sura ya kumi na tatu. Siku ile ile Yesu akatoka ndani ya nyumba na kwenda kuikaa pembeni ya ziwa kwa kufundisha, na kuona kundi kubwa la watu waliokusanyika karibu naye, akapanda ndani ya chombo na kukaa humo, nao watu walibaki wakisimama inchi kavu. Halafu akawafundisha mambo mengi akitumia mifano, akasema: mtu mmoja alikwenda kupanda mbegu. Alipokuwa akipanda mbegu katika shamba lake, zimoja zikaanguka pembeni ya njia, nao ndege wakakuja na kuzikula. Zingine zikaanguka pahali penye mawe, pasipokuwa udongo mwingi, nazo zikaota upesi kwa sababu hapakukuwa udongo mwingi wakati jua lilipokuwa kali likazichoma, na kwa sababu hazikukuwa na mizizi mikubwa zikakauka. Mbegu zingine zikaanguka katikati ya miiba ile miiba ikaota na kuzisonga. Lakini mbegu zingine zikaanguka katika udongo mzuri na kutoa matunda, zimoja zikazaa punje mia moja zingine makumi sita na zingine makumi tatu. Basi mwenye kuwa na masikio ya kusikia asikie. Wanafunzi wa Yesu wakamwendea na kumuuliza, kwa sababu gani unasema na watu hawa ukitumia mifano? Akawajibu, ninyi mumefunuliwa kujua siri ya ufalme wa mbinguni, lakini kwao si vile. Kwa maana mutu anayekuwa na kitu ataongezewa kingine naye atakuwa na vitu vingi, lakini mtu asiyekuwa na kitu ataondolewa hata kile kidogo anachokuwa nacho. Ni kwa sababu hiyo ninasema nao kwa kutumia mifano, kwa kuwa wanaangalia lakini hawaoni, nao wanasikiliza lakini hawasikii wala hawafahamu. Hivi yametimia kwao maneno haya yaliyosemwa na Mungu kwa njia ya na nabii Isaya: Kusikia mutasikia lakini hamutafahamu, kuangalia mutaangalia lakini hamutaona. Maana mioyo ya watu hawa imegeuka migumu, wameziba masikio yao, nao wamefunga macho yao, kusudi wasipate kuona, nao wasipate kusikia, wala wasipate kunigeukia, nami ningewaponyesha. Lakini heri kwenu kwa sababu macho yenu yanaona na masikio yenu yanasikia. Kweli ninawaambia, manabii wengi na wenye haki wengi walitamani kuona mambo munayoona lakini hawakuyaona. Na kusikia maneno munayosikia lakini hawakuyasikia. Basi musikilize maana ya ule mfano wa mupandaji wa mbegu. Pahali zile mbegu zilipoanguka pembeni ya njia ni mfano wa watu wanaosikia habari ya ufalme na kukosa kuielewa, na kisha yule mwovu shetani anakuja na kuondoa mbegu zilizopandwa ndani ya mioyo yao. Udongo wenye mawe, pahali mbegu zilipoanguka, ni mfano wa watu wanaosikia neno la Mungu na mara moja wanalipokea kwa furaha, lakini halizami ndani yao kama mizizi wanalishika kwa muda mfupi tu. Wakati taabu na mateso vinapowafikia kwa ajili ya neno la Mungu, mara moja wanaanguka. Pahali zile mbegu zilipoanguka katika miiba, ni mfano wa wale wanaosikia neno la Mungu, lakini masumbuko ya dunia hii na udanganyifu wa mali vinasonga lile neno linalokuwa ndani yao na kulizuiza kuzaa matunda. Pahali zile mbegu zilipoanguka katika udongo mzuri ni mfano wa watu wanaosikia neno la Mungu na kulielewa. Nao wanazaa matunda, wamoja matunda mia moja, wengine makumi sita na wengine makumi tatu. Yesu akawaambia mfano mwingine akisema, ufalme wa mbinguni unafanana na mtu mmoja aliyepanda mbegu nzuri ya ngano katika shamba lake. Lakini siku moja usiku wote walipokuwa wakilala usingizi, adui wa mtu yule akakuja na kupanda nyasi katikati ya ngano, kisha akajiendea. Ngano ilipoota na kutoa masuke, nyasi zikaonekana vile vile. Watumishi wa mwenye shamba wakamwendea na kumuuliza, eh ee, Bwana, si ulipanda mbegu nzuri katika shamba lako? Basi nyasi hizi zimetoka wapi? Naye akawajibu ni adui aliyefanya vile. Basi watumishi wakamuuliza, unataka tuende kuongoa zile nyasi? Lakini akajibu, hapana, mkiongoa nyasi labda mutafikia kuongoa ngano pamoja nazo. Muviache vyote viwili vikomaye pamoja mpaka wakati wa mavuno. Wakati ule nitawaambia wavunaji muongowe kwanza nyasi nanyi muzilundike kwa mafungo mafungo kwa kuzichoma, nakisha, na kisha mukusanye ngano na kuweka mavuno ndani ya gala yangu. Yesu akawaambia mfano mwingine akisema, Ufalme wa mbinguni unafanana na mbegu ya haradhali mtu mmoja aliyoitwa na kuipanda katika shamba lake mbegu hii ni ndogo sana kuliko mbegu zote, lakini inapokwisha kuota inakuwa kubwa zaidi kuliko mimea yote, hata ndege wanakuja na kujenga chicha zao katikati ya matawi yake. Yesu akawaambia tena mfano mwingine akisema, Ufalme wa mbinguni unafanana na chachu, mwanamke mmoja aliyoitwaa na kuichanga na vipimo vitatu vya unga kwa kuponda mikate hata yote ikapata kuvimba. Yesu aliwaambia makundi ya watu maneno hayo yote akitumia mifano. Yeye hakusema nao pasipo kutumia mifano. Ilitokea vile kusudi yatimie maneno yaliyosemwa kwa njia ya nabii: Nitasema nao kwa mifano, nitawaambia maneno yaliyofichwa tangu kuumbwa kwa dunia. Halafu Yesu akaagana na makundi ya watu na kurudi kwenye nyumba. Wanafunzi wake wakamwendea na kumwambia, utufasirie maana ya ule mfano wa nyasi katika shamba. Naye akawajibu, yule anayepanda mbegu nzuri ni mwana wa mtu. Shamba ni dunia. Mbegu nzuri ni washiriki wa ufalme. Nyasi ni washiriki wa yule mwovu. Shetani adui aliyepanda nyasi ni Shetani. Mavuno ni mwisho wa dunia, nao wavunaji ni wamalaika. Kama vile nyasi zinavyoongolewa kwa kuchomwa katika moto, ndivyo itakavyokuwa vile vile kwa mwisho wa dunia. Mwana wa mtu atawatuma wamalaika wake, nao watakusanya toka katika ufalme wake watu wote wanaowaangusha wengine katika dhambi pamoja na wote wanaofanya maovu, nao watawatupa ndani ya furu la moto, na mule watalia na kusaga meno. Lakini wenye haki watametameta kama jua katika ufalme wa baba yao. Mwenye kuwa na masikio ya kusikia asikie. Ufalme wa mbinguni unafanana na mali iliyofichwa katika shamba moja. Mtu mmoja alipoiona akaificha tena halafu kwa furaha kubwa akaenda kuuzisha vitu vyake vyote na kununua lile shamba. Ufalme wa mbinguni unafanana vile vile na mchuuzi mmoja aliyetafuta kununua ushanga mzuri. Alipoona ushanga mmoja mzuri sana, akaenda kuuzisha vitu vyake vyote na kuununua. Ufalme wa mbinguni unafanana vile vile na wavuvi wa moja waliotupa wavu ndani ya ziwa nao ukakusanya samaki wa kila namna. Wakati wavu ulipojaa, wavuvi wakaukokota nchi ikavu, halafu wakaikaa kwa kuchagua samaki, wakaweka samaki wazuri ndani ya vyombo na kutupa samaki wabaya. Ni hivi itakavyokuwa kwa mwisho wa dunia. Wamalaika watakuja na kuwatenga watu wabaya na watu wazuri na halafu watawatupa watu wabaya ndani ya furu la moto, na mule watalia na kusaga meno. Yesu akawauliza watu, mumeelewa maneno hayo yote? Nao wakamjibu ndiyo. Kisha akawaambia, basi kila mwalimu wa sheria aliyefundishwa katika ufalme wa mbinguni anafanana na mwenye nyumba anayetwaa vitu vipya na vitu vya zamani pamoja Toka katika akiba yake. Yesu alipomaliza kusema mifano hiyo akaondoka kule na kwenda katika muji wake mwenyewe. Kule akaanza kuwafundisha watu katika nyumba zao za kuabudia, nao walishangaa na kuuliza, Huyu amepata hekima na miujiza hii kutoka wapi? Huyu si mwana wa yule Sermala? Mama yake si Maria? Nao Yakobo, Yosefu, Simoni na Yuda si wa ndugu zake na wadada zake si wanaishi hapa kati yetu? Basi amepata mambo haya yote kutoka wapi? Na kwa hiyo akakuwa kikwazo kwao. Lakini Yesu akawaambia, Nabii hakosewi heshima fasi zote isipokuwa tu katika mji wake na katika jamaa yake na hivi, kwa sababu ya kutokuamini kwa watu hao, Yesu hakufanya miujiza mingi kule. Matayo, sura ya kumi na ine. Katika siku zile Herode, liwali wa jimbo la Galilaya, akasikia habari za Yesu. Halafu akawaambia wasimamizi waliokuwa chini yake, mutu huyu ni Yohana mubatizaji aliyefufuka ni kwa sababu hii amepata uwezo wa kufanya miujiza. Herode alikuwa amemkamata Yohane akamfunga minyororo na kumtia ndani ya kifungo. Herode alifanya vile kwa sababu ya Herodia, muke wa ndugu yake Filipo. Naye Yohane alikuwa amemwambia Herode kwamba hana sheria ya kumuoa yule muke wa ndugu yake. Herode alitaka kumuua Yohane, lakini aliwaogopa watu, kwa maana wote walimuhesabia Yohane kuwa nabii. Na ilikuwa kwa siku kuu ya kuzaliwa kwa Herode, binti ya Herodia akacheza mbele ya wote walioalikwa. Binti yule akampendeza Herode sana, hata akamwahidi kwa kiapo kwamba atamupa kitu chochote atakachomuomba. Na kwa ajili ya kusukumwa na mama yake yule binti akamwambia Herode, unipe hapa hapa ndani ya sahani kichwa cha Yohana Mbatizaji. Mtawala huyu akahuzunika, lakini kwa sababu ya viapo alivyotoa na kwa sababu ya waalikwa, akaamuru binti yule apewe kichwa kile. Basi akaamuru waende kukata kichwa cha Yohane ndani ya kifungo, halafu akaleta kile kichwa chake ndani ya sahani na kukitoa kwa yule binti naye akakipeleka kwa mama yake. Wanafunzi wa Yohane wakakuja kubeba maiti yake na kuizika, nao wakaenda kumwelezea Yesu habari ile. Yesu aliposikia habari hii, akaondoka pale ndani ya chombo na kwenda peke yake kwa pahali penye ukiwa. Nayo na makundi ya watu waliposikia vile wakatoka katika miji yao na kumfuata Yesu kwa miguu. Yesu alipotoka ndani ya chombo, akaona kundi kubwa la watu, naye akawasikilia huruma, akawaponyesha wale waliokuwa wagonjwa kati yao. Na ilipokuwa magharibi, wanafunzi wake wakamfikia na kumwambia, hapa ni pori na sasa ni magharibi, uwage kundi hili kusudi waende katika vijiji kwa kujinunulia vyakula. Lakini Yesu akawajibu, si lazima waende, nyinyi wenyewe muwape chakula. Lakini wao wakamjibu, hapa tuko tuna mikate mitano na samaki mbili. Yesu akawaambia, muvilete hapa, kisha kuamuru watu waikae juu ya majani Yesu akatwaa ile mikate mitano na samaki mbili, akainua macho mbinguni, akamshukuru Mungu, akamega ile mikate akawapa wanafunzi wake, nao wakaigawanya kwa kundi la watu. Watu wote wakakula na kushiba. Kisha wanafunzi wakaokota vipande vya mikate vilivyobaki, wakajaza vitunga kumi na viwili. Hesabu ya watu waliokula ilikuwa yapata wanaume elfu tano pasipo kuhesabu wanawake na watoto. Mara moja kisha mambo hayo Yesu akawalazimisha wanafunzi wake waingie ndani ya chombo na kumtangulia ngambo ingine ya ziwa. Kwa wakati ule yeye alibaki akiaga lile kundi la watu. Kisha kuagana nao akapanda kwenye kilima peke yake kwa kuomba. Na giza lilipoingia, alikuwa angali kule peke yake. Lakini chombo kilikuwa kimekwisha kufika mbali sana na nchi kavu, kikirushwa-rushwa na zoruba, kwa maana upepo ulikuwa ukitokea mbele. Ilipokuwa karibu na mapambazuko, Yesu akawafikia wanafunzi wake akitembea juu ya maji. Nao walipomwona akitembea juu ya maji wakashikwa na hofu, wakisema ni muzimu. Nao wakaanza kulalamika kwa ajili ya woga, lakini mara moja Yesu akasema nao akiwaambia, mujipe moyo, ni mimi, musiogope. Basi Petro akamwambia, Bwana, ikiwa kweli ni wewe, utoe amri kusudi nifike pale unapokuwa, nikitembea juu ya maji. Naye Yesu akamjibu kuja. Halafu Petro akatoka ndani ya chombo akaanza kutembea juu ya maji kumfikia Yesu, lakini alipoona upepo akaogopa, na kwa vile alivyoanza kuzama ndani ya maji akalalamika, akisema, Bwana uniokoe. Mara moja Yesu akanyoosha mkono, akamshika na kumwambia Eh, wewe mwenye imani ndogo. Kwa sababu gani uliona shaka? Nao wote wawili walipopanda ndani ya chombo, upepo ukatulizana. Basi wanafunzi waliokuwa ndani ya chombo wakapiga magoti mbele ya Yesu wakisema, "Kweli wewe ni mwana wa Mungu." Walipokwisha kuvuka ziwa, wakafika pande za Genezareti. Na watu wa kule walipomtambua Yesu, wakatuma habari katika sehemu zile zote. Halafu wakamletea wagonjwa wote na kumusihi awaruhusu waguse hata upindo wa nguo yake tu, nao wote waliougusa walipona. Matayo, sura ya 15. Wafarisayo na walimu wa sheria wakamfikia Yesu kutoka Yerusalema. Basi wakamuuliza kwa sababu gani wanafunzi wako wanavunja desturi za babu zetu kwa kula chakula pasipo kunawa mikono? Yesu akawajibu, na nyinyi kwa sababu gani munavunja amri ya Mungu kwa kufuata desturi zenu? Kwa maana Mungu alisema, waheshimu baba yako na mama yako, naye alisema vilevile, anayelaani baba yake au mama yake anapaswa kuuawa. Lakini nyinyi munasema kwamba mutu akiwa na kitu ambacho angeweza kuwasaidia baba yake au mama yake, lakini akimwambia kwamba amekitoa sadaka kwa Mungu, basi hapaswi tena kumsaidia baba yake. Hivi munadharau neno la Mungu kwa kufuata desturi zenu. Ninyi wanafiki, Isaya alitabiri vema juu yenu wakati aliposema maneno haya: watu hawa wananiheshimu kwa midomo yao, lakini mioyo yao ni mbali nami Ibada wanayonifanyia ni ya bure, sababu mafundisho yao yanalingana na kanuni za watu tu. Kisha Yesu akaita kundi la watu na kuwaambia, msikilize na kuelewa maneno nitakayowaambia. Kitu kinachoingia ndani ya kinywa cha mtu hakiwezi kumchafua, lakini ni kile kinachotoka ndani ya kinywa chake ndicho kinachomchafua. Halafu wanafunzi wakamfikia na kumuuliza, Unajua kwamba Wafarisayo walikwazwa kwa kusikia maneno hayo uliyosema? Yesu akajibu, wao ni kama mumea usiopandwa na Baba yangu wa mbinguni, utakaopaswa kuongolewa. Muwaache, wao ni vipofu wanaoongoza vipofu wengine. Na kama kipofu akimwongoza kipofu mwenzake, wote wawili wanatumbukia ndani ya shimo. Halafu Petro akamwambia, "Tuelezee maana ya mfano huu." Yesu akamjibu, "Hata nyinyi vile vile hamuwezi kuelewa. Hamuelewi kwamba kila kitu kinachoingia ndani ya kinywa kinapita ndani ya tumbo na kisha kinatoka na kwenda katika choo. Lakini vyote vinavyotoka ndani ya kinywa ni vyenye kutoka kwanza ndani ya moyo wake, navyo vinamuchafua mtu. Kwa maana ndani ya moyo munatoka mawazo mabaya yanayoleta uuaji, uzinzi, uasherati, uwizi, ushuhuda wa uongo na matukano. Mambo haya ndiyo yanayomchafua mtu. Lakini kula pasipo kunawa mikono Hakuwezi kumchafua mtu. Yesu akaondoka pale na kwenda pande za karibu na muji wa Tiro na wa Sidona. Mwanamke mumoja mkanana aliyeishi katika pande zile akamfikia, akilalamika akisema e hey, Bwana mwana wa Daudi, unihurumie, binti yangu anateswa sana na pepo. Lakini Yesu hakumjibu hata neno moja. Halafu wanafunzi wake wakamfikia na kumsihi umwambie, aende kwa maana anatuuzi na makelele. Naye Yesu akajibu, nimetumwa tu kwa taifa la Waisraeli wanaokuwa kama kondoo wanaopotea. Lakini mwanamke yule akapiga magoti mbele yake na kumwambia, ee Bwana, unisaidie. Yesu akamjibu, Si vizuri kukamata chakula cha watoto na kukitupia imbwa. Yule mwanamke akasema, Ndiyo, Bwana, unasema ukweli. Lakini hata imbwa wanazoea kula makombo yanayoanguka chini ya meza ya wabwana wao. Halafu Yesu akamjibu, Wewe mwanamke, imani yako ni kubwa. Ifanyike kwako sawa ulivyoomba. Na binti yake akapona tangia saa ile ile. Yesu akaondoka kule, akapita pembeni ya ziwa la Galilaya. Kisha akapanda kwenye kilima naye akaikaa pale. Halafu makundi mengi ya watu wakamfikia, wakimletea vilema, vipofu, viwete na wabubu, wakawaweka mbele ya Yesu, naye akawaponyesha. Yale makundi ya watu wakashangaa sana wakati walipowaona wabubu wanasema, vilema wanakuwa wazima, viwete wanatembea, na vipofu wanaona, nao wakamsifu Mungu wa Israeli. Yesu akawaita wanafunzi wake na kuwaambia, Ninawasikilia watu hawa huruma kwa sababu wamekaa nami sasa kwa muda wa siku tatu, nao hawana chakula tena, nami sitaki kuwagana nao pasipokula, kusudi wasiregee katika njia. Nao wanafunzi wake wakamujibu, Hapa katika pori tutaweza kupata wapi chakula cha kushibisha kundi kubwa kama hili? Yesu akawauliza, Muko na mikate ngapi? Nao wakajibu, Tuko na mikate saba na samaki ndogo chache. Basi Yesu akawaamuru watu waikae chini. Kisha akatoa ile mikate saba na zile samaki, akamshukuru Mungu, akaimega na kuwapa wanafunzi wake, wavigawanye kwa watu wote. Wakakula na wakashiba. Kisha wanafunzi wakaokota vipande vilivyobaki, wakajaza vitunga saba. Watu waliokula walikuwa wanaume elfu ine pasipo kuhesabu wanawake na watoto. Kisha kuwaga yale makundi ya watu, Yesu akaingia ndani ya chombo na kwenda pande za Magadani. Matayo, sura ya 16. Wafarisayo na Wasadukayo wakamfikia Yesu nao wakampima, wakimwomba awaonyeshe kitambulisho kinachohakikisha kwamba uwezo wake unatoka kwa Mungu. Lakini akawajibu, kwa wakati wa magharibi, munapoona kwamba mawingu ni meupe, munasema kwamba hali ya hewa itakuwa nzuri kesho yake. Na asubuhi, munapoona kwamba mawingu ni meusi, munasema kwamba mvua itanyesha. Munajua kutambua hali ya mawingu, lakini hamuwezi kujua vitambulisho vya nyakati hizi. Watu wa kizazi kibaya na kinachokosa uaminifu mbele ya Mungu wanataka kuona kitambulisho, lakini hawataonyeshwa kitambulisho isipokuwa kitambulisho cha Nabii Yona. Kisha Yesu akawaacha na kujiendea. Wakati wanafunzi walipovuka ziwa kwenda ngambo ingine, walikuwa wamesahau kupeleka mikate. Yesu akawaambia, mwangalie vizuri, mjiepushe na chachu ya wafarisayo na wasadukayo. Wanafunzi wakaanza kusemezana hivi wao kwa wao, anasema hivi kwa sababu hatuna mikate. Yesu akatambua maneno waliyosema, basi akawauliza ee, ninyi wenye imani ndogo, sababu gani munasemezana kati yenu juu ya kukosa mikate? Hamujaelewa bado? Hamukumbuki ile mikate mitano niliyoshibisha nayo watu elfu tano nayo ile hesabu ya vitunga mulivyojaza hamukumbuki? Vile vile ile mikate saba niliyoshibisha nayo watu elfu ine na ile hesabu ya vitunga mulivyojaza namna gani? Hamwelewi kwamba sisemi nanyi juu ya mikate nilipowaambia kwamba mujiepushe na chachu ya wafarisayo na wasadukayo? Halafu wanafunzi wakafahamu kwamba Yesu hakuwaambia kwamba wafanye angalisho na chachu ya mikate lakini na mafundisho ya Farisayo na Wasadukayo. Yesu alipofika pande za muji Kaisaria Filipi, akawauliza wanafunzi wake, watu wanasema kwamba mwana wa mutu ni nani? nao wakamjibu, wamoja wanasema kwamba yeye ni Yohane Mbatizaji, wengine wanasema kwamba yeye ni Eliya, na wengine wanasema ni Yeremia. Au mumoja wa manabii wengine. Halafu Yesu akawauliza, "Na ninyi munasema kwamba mimi ni nani?" Simoni Petro akamjibu, "Wewe ni Kristo, mwana wa Mungu mwenye uzima." Halafu Yesu akamwambia, "Heri kwako wewe Simoni mwana wa Yona, kwa maana hakuna mutu aliyekufunulia neno hili isipokuwa Baba yangu anayekuwa mbinguni." Nami sasa ninakwambia, ewe Petro, wewe ni jiwe, na juu ya jiwe hili nitajenga msingi wa kanisa langu, na hata uwezo wa lufu hautaweza kulishinda. Nitakupa funguo za ufalme wa mbinguni. Chochote utakachokikataza katika dunia kitakatazwa mbinguni vile vile. Na chochote utakachokiruhusu katika dunia kitaruhusiwa mbinguni vile vile. Kisha Yesu akawakataza sana wanafunzi wake wasimwambie mutu kwamba yeye ndiye Kristu. Tangia wakati ule Yesu akaanza kuwaambia wanafunzi wake waziwazi kwamba ni sherti kwake kwenda Yerusalema ateswe kule na wasimamizi wa watu wakubwa wa makuhani, na walimu wa sheria, auwawe na kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Basi Petro akamwita Yesu pembeni na kuanza kumkaripia akisema, He Bwana, isikue vile, mambo yale hayatakufikia hata kidogo. Lakini Yesu akageuka na kumwambia ondoka hapa karibu nami, wewe Shetani! Wewe ni kikwazo kwangu, kwa maana mawazo yako si ya Mungu, lakini ni ya kimutu. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, kama mutu akitaka kunifuata ajikane yeye mwenyewe, lakini ajitolee kwa kubeba msalaba wake na kunifuata. Kwa maana mtu anayetaka kulinda uzima wake ataupoteza, lakini yule atakayetoa uzima wake kwa ajili yangu ataupata tena. Ni faida gani kwa mtu kupata utajiri wote wa dunia, lakini anapoteza uzima wake? Hakuna kitu mtu anachoweza kutoa kwa kukomboa uzima wake. Kwa maana Mwana wa mutu atakuja na wamalaika akitukuzwa na Baba yake. Halafu atamulipa kila mutu kufuatana na matendo yake. Kweli ninawaambia, wamoja kati ya watu wanaokuwa hapa hawatakufa mbele hawajamuona Mwana wa mutu akikuja katika ufalme wake. Matayo, sura ya Yesu aliwatoa Petro, Yakobo na ndugu yake Yohane na kuwapeleka kwenye mulima murefu. Nao walikuwa kule peke yao, na kule sura ya Yesu ikageuka wazi mbele yao, uso wake ukangaa kama jua, nazo nguo zake zikametameta kama mwangaza. Halafu Musa na Eliya wakiwa wakisemezana na Yesu wakawatokea wale wanafunzi. Basi Petro akamwambia Yesu, Bwana, ni vizuri kuona kwamba sisi tuko hapa. Ukitaka, nitajenga hapa vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Musa na kingine cha Eliya. Naye alipokuwa angali akisema, wingu lenye kuangaza likawafunika na sauti ikasikilika toka katikati ya lile wingu ikisema, Huyu mwana wangu mpendwa, ninapendezwa naye sana, mumusikilize. Wanafunzi wale waliposikia sauti ile wakaogopa sana, wakaanguka uso mpaka chini. Lakini Yesu akawajongelea, akawagusa na kuwaambia, musimame, musiogope. Nao walipoinua macho yao hawakumwona mtu mwingine isipokuwa Yesu peke yake. Walipokuwa wakishuka toka kwa mlima, Yesu akawaamuru, musimwelezeye mutu mambo muliyoona, mpaka mwana wa mutu atakapofufuka. Kisha wanafunzi wakamuuliza, kwa nini basi walimu wa sheria wanasema kwamba sherti Eliya arudi kwanza? Yesu akawajibu, hakika Eliya anapaswa kurudi kwanza kutengeneza mambo yote, lakini ninawaambia, kama Eliya amekwisha kurudi, nao hawakumutambua lakini walimutendea yote waliotaka. Ni vile ndivyo mwana wa mtu atateswa nao vile vile. Halafu wanafunzi wakafahamu kwamba alisema nao juu ya Yohane Mbatizaji. Yesu na wanafunzi wake waliendelea hata wakafika kwenye kundi la watu. Pale mtu mmoja akamwendea Yesu akapiga magoti mbele yake na kusema: Bwana, ninakuomba umusikilie mwana wangu uruma, kwa maana anateswa sana na ugonjwa wa kifafa. Mara nyingi anaanguka katika moto na ndani ya maji. Nilimuleta kwa wanafunzi wako, lakini hawakuweza kumponyesha. Na Yesu akawaambia wanafunzi wake Ee ninyi watu wa kizazi kisichoamini Mungu na chenye kupotoka, nitakaa pamoja nanyi tena mpaka wakati gani? Nitawavumilia tena mpaka wakati gani? Muniletee mtoto hapa. Yesu akamkaribia yule pepo aliyekuwa ndani ya yule mtoto, naye akamwacha, na tangia saa ile ile yule mtoto akapona. Kisha wanafunzi wakamfikia Yesu wakiwa peke yao na kumuuliza kwa nini sisi hatukuweza kumfukuza yule pepo? Yesu akawajibu, kwa sababu imani yenu ni ndogo. Kweli ninawaambia, kama mukiwa na imani, hata ikiwa tu kama punje ndogo sana ya mbegu ya haradali, mutaweza kuambia mulima huu, toka hapa uende kule, nao utatoka pale. Hakuna kitu chochote kitakachokosa kuwezekana kwenu. Lakini pepo wa namna hii hawawezi kufukuzwa isipokuwa tu kwa njia ya maombi na kufunga kula chakula. Wanafunzi walipokuwa pamoja katika jimbo la Galilaya, Yesu akawaambia, mwana wa mtu atatolewa katika mikono ya watu, nao atamuua, lakini kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Halafu wanafunzi wakahuzunika sana. Yesu na wanafunzi wake walipofika katika mji Kapernaumu, walipishaji wa kodi ya hekalu wakamwendea Petro na kumuuliza, si mwalimu wenu analipa kodi ya hekalu? Petro akawajibu ndiyo, analipa. Petro alipoingia ndani ya nyumba, mbele hajasema kitu, Yesu akamuuliza, Simoni, unafikiri nini, wafalme wa dunia wanaolipisha watu gani kodi au malipo mengine mbalimbali, ni watu wa jamaa zao wenyewe au watu wengine? Petro akamjibu, watu wengine. Na Yesu akamwambia, basi ni kusema kwamba watu wa jamaa zao wako na ruhusa ya kutolipa, lakini haifai kuwakwaza. Kwa hiyo kwenda kwenye ziwa na utupe ndoana ndani ya maji, na samaki wa kwanza utakayemunasa ufungue kinywa chake, nawe utaona kikoroti cha fedha, ukikamate na kukitoa kwa kulipa kodi kwa ajili yetu sisi wawili. Matayo, sura ya kumi na nane. Wakati ule wanafunzi wakamfikia Yesu wakamuuliza, ni nani anayekuwa mkubwa katika ufalme wa mbinguni? Halafu akamwita mtoto mdogo akamsimamisha katikati yao na kusema, kweli ninawaambia kama msipogeuka na kuwa sawa-sawa na mtoto mdogo, hamutaingia katika ufalme wa mbinguni hata kidogo. Basi kila mtu atakayekuwa mnyenyekevu kama huyu mtoto mdogo, ndiye atakayekuwa mkubwa katika ufalme wa mbinguni. Naye anayemupokea mtoto mdogo kama huyu kwa ajili ya jina langu ananipokea mimi lakini anayeangusha mmoja wa hawa wadogo wanaoniamini, ingalikuwa heri afungiwe jiwe kubwa la kusagia katika shingo na kuzamishwa ndani ya bahari. Ole kwa dunia kwa ajili ya vikwazo vinavyokuwa ndani yake. Vikwazo haviwezi kosa kutokea, lakini ole kwa mtu yule anayevileta. Kama mkono wako au mguu wako ukikukosesha uukate na kuutupa mbali. Ni heri kwako kuingia kwenye uzima wa kweli ukikuwa na mkono mmoja au ukikuwa kilema, hiyo ni vizuri kuliko kuwa na mikono miwili au miguu miwili na kutupwa katika moto kwa milele. Na kama jicho lako likikukosesha, uliongowe na kulitupa mbali. Ni heri kwako kuingia pahali utakapopata uzima wa kweli ukikuwa na jicho moja kuliko kuwa na macho mawili na kutupwa katika moto wa Jehenamu. Mufanye angalisho, musimudharau mumoja wa hawa wadogo, kwa sababu ninawaambia kwamba wamalaika wao wanaokuwa mbinguni wako siku zote karibu na Baba yangu anayekuwa mbinguni. Kwa maana mwana wa mutu alikuja kuokoa yule aliyepotea. Munafikiri nini? Kama mutu akiwa na kondoo mia moja na mumoja wao akipotea, hata waacha wale wengine makumi tisa na tisa juu ya mlima na kuenda kumtafuta yule aliyepotea? Na kama akimupata yule kondoo, kweli ninawaambia, anamfurahia kuliko wale makumi tisa na tisa waliobaki bila kupotea. Ni hivi vile vile Baba yenu anayekuwa mbinguni hataki hata mumoja wa hawa wadogo kupotea. Kama ndugu yako akikukosea, umwendeye kwa kumwonyesha kosa lake, mukiwa ninyi wawili peke yenu. Na kama akikusikia, unarudiliana na ndugu yako. Lakini kama akikataa kukusikia, utwaye mutu mumoja au wawili na kumwendea pamoja nao, kusudi kila neno lihakikishwe kwa ushuhuda wa watu wawili au watatu, sawa vile maandiko matakatifu yanavyosema. Na kama akikataa kuwasikia watu wale upeleke habari kwa kanisa. Naye akikataa kusikia kanisa, vile vile umuhesabu kama mupagani na mutenda maovu, sawa walipishaji wa kodi. Hivi kweli ninawaambia, chochote mutakachokikataza katika dunia kitakatazwa mbinguni vile vile, na chochote mutakachokiruhusu katika dunia kitaruhusiwa mbinguni vile vile. Kweli ninawaambia tena, wawili kati yenu hapa katika dunia wakipatana kwa kuomba juu ya kitu chochote, Baba yangu anayekuwa mbinguni atawapa kitu kile. Kwa maana pahali popote watu wawili au watatu wanapokusanyika kwa ajili ya jina langu, mimi ni pale katikati yao. Kisha Petro akamwendea Yesu na kumuuliza: Bwana, ndugu yangu akiendelea kunikosea, nitamsamehe mpaka mara ngapi? Mara saba inatosha? Yesu akamjibu hapana, sikwambii kwamba umusamehe mara saba tu, lakini mupaka mara makumi saba mara saba. Ni kwa sababu hii ufalme wa mbinguni unafanana na mfalme mmoja aliyetaka kufanya hesabu ya madeni watumishi wake waliokuwa nayo. Alipoanza kufanya hesabu ile, wakamuletea mtumishi mmoja aliyekuwa na deni lake la mamilioni ya fedha na kwa kuona mtumishi yule hakukuwa na jinsi ya kulipa deni lile, bwana wake akaamuru auzishwe kuwa mtumwa, yeye na muke wake pamoja na watoto wake, na vyote alivyokuwa navyo viuzishwe vile vile kusudi apate kumulipa. Basi mtumishi yule akamupigia bwana wake magoti, akamusihi akisema, ninakuomba univumilie, nami nitakulipa deni lako lote. Yule bwana akamushikilia mtumishi yule huruma, akamusamehe deni ile na kumwacha kuenda. Mtumishi yule alipoondoka, akakutana na mumoja wa watumishi wenzake aliyekuwa na deni lake la vikoroti mia moja vya fedha. Akamukamata na kumunyonga-nyonga shingo na kumulazimisha kulipa deni lake. Huyo mtumishi mwenzake akamupigia magoti na kumusihi akisema Ninakuomba univumilie, nami nitakulipa deni lako. Lakini hakutaka, akamupeleka katika kifungo mpaka atakapolipa deni lile. Nao watumishi wenzake walipoona jambo hilo, wakahuzunika sana, wakaenda kumwelezea bwana wao yote yaliyotokea. Halafu yule bwana akamwita mtumishi yule na kumwambia, wewe ni mtumishi mubaya mimi nilikusamehe deni lako lote kwa sababu ulinisihi wewe. Vile vile ulipaswa kumhurumia mtumishi mwenzako sawa vile mimi nilivyokuhurumia. Basi yule bwana akakasirika sana, akamtoa mtumishi yule azibiwe mpaka atakapolipa lile deni lake. Yesu akaongeza kusema, ni hivi vile vile baba yangu anayekuwa mbinguni atakavyowatendea ninyi kama kila mumoja wenu asipomusamehe ndugu yake kwa moyo wake wote. Mathayo sura ya kumi na kenda. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, akaondoka Galilaya akaenda katika jimbo la Yudea na kuvuka ngambo ya Yordani, na makundi mengi ya watu wakamfuata, naye akawaponyesha wagonjwa kule. Wafarisayo wamoja wakamfikia kwa kumpima, wakamuuliza, sheria yetu inamruhusu mutu kumfukuza muke wake, haizuri kwa sababu gani? Yesu akajibu, ah, mujasoma bado maneno yanayoandikwa katika maandiko matakatifu? Kwa mwanzo muumba aliumba mwanaume na mwanamke, na kisha akasema, kwa sababu hii mtu atauacha baba yake na mama yake, na kuungana na muke wake nao wawili watakuwa mwili mmoja hivi, wao si wawili tena, lakini wanakuwa mumoja. Basi mutu asitenganishe kile Mungu alichokiunganisha. Halafu Wafarisayo wakamuuliza, kwa sababu gani basi Musa aliamuru kuandika barua ya kuachana wakati wa kumfukuza mwanamke? Yesu akawajibu, Musa aliwapa ninyi ruhusa ya kuachana na wake wenu kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu, lakini haikuamuriwa vile tangu mwanzo. Na sasa mimi ninawaambia, kila mutu anayeachana na muke wake, isipokuwa kwa sababu ya uzinzi tu, na kumuoa muke mwingine anazini. Wanafunzi wake wakamwambia, ikiwa hayo ndiyo mapaswa ya mume kwa mke, hakuna mafaa ya kuoa. Yesu akawajibu, si watu wote wanaoweza kukubali neno hilo munalosema, isipokuwa tu wale wanaojaliwa na Mungu kulingana na hayo. Watu wamoja hawawezi kuoa kwa sababu walizaliwa towashi, wengine wamefanywa kuwa towashi na watu wengine, wamejifanya vile wenyewe kwa sababu ya kutumikia ufalme wa mbinguni. Anayeweza kukubali mafundisho haya ayakubali. Watu wamoja walimuletea Yesu watoto kusudi awawekee mikono na kuwaombea, lakini wanafunzi wakawakaripia watu wale lakini Yesu akawaambia wanafunzi wake, muwaache watoto wakuje kwangu, wala musiwakataze, kwa maana ufalme wa mbinguni ni wa watu wanaokuwa sawa sawa na wao. Naye alipokwisha kuweka mikono juu yao akaondoka pale. Kijana mumoja akamfikia Yesu na kumuuliza, Mwalimu, nifanye jambo gani jema kusudi nipate uzima wa milele? Yesu akamujibu, sababu gani unaniuliza juu ya jambo linalokuwa jema? Kuna mumoja tu anayekuwa mwema. Kama ukitaka kuingia pahali utakapopata uzima wa kweli, utii amri za Mungu. Naye akauliza, amri gani? Yesu akamujibu, Usiuwe. Usizini. Usiibe. Usishuhudie uongo. Uwaheshimu baba yako na mama yako na kumupenda mwenzako sao wewe mwenyewe. Yule kijana akamwambia, nimetii hizo amri zote, ninakosewa na nini tena? Yesu akamjibu, ukitaka kuwa mtimilifu, kwenda uuzishe vitu unavyokuwa navyo, na uwape umasikini mali zile, nawe utakuwa na akiba mbinguni, kisha urudi unifuate. Lakini yule kijana aliposikia maneno hayo akajiendea akihuzunika, kwa sababu alikuwa tajiri sana. Halafu Yesu akawaambia wanafunzi wake, kweli ninawaambia, ni vigumu sana kwa tajiri kuingia katika ufalme wa mbinguni. Ninawaambia tena, ni kwepesi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko tajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Wanafunzi waliposikia maneno haya wakashangaa sana na kuuliza, Ni nani basi anayeweza kuokolewa? Yesu akawaangalia na kuwaambia, Jambo hilo haliwezi kutendeka kwa uwezo wa mwanadamu, lakini kwa uwezo wa Mungu yote yanawezekana. Halafu, Petro akamuuliza, Angalia, sisi tumeacha vyote na kukufuata wewe. Basi na sisi tutapata nini? Yesu akawajibu, Kweli ninawaambia, katika ulimwengu mpya mwana wa mtu atakapoikaa juu ya kiti chake cha kifalme chenye utukufu, ninyi kumi na wawili mulionifuata mutaikaa vilevile juu ya viti kumi na viwili vya kifalme kwa kuhukumu makabila kumi na mawili ya Waisraeli. Na kila mtu aliyeacha nyumba yake, kaka, dada, baba, mama watoto au mashamba kwa ajili yangu atapokea mara nyingi zaidi na kupewa uzima wa milele lakini wengi wanaokuwa wa kwanza watakuwa wa mwisho, na wengi wanaokuwa wa mwisho watakuwa wa kwanza. Matayo sura ya makumi mbili. Ufalme wa mbinguni unafanana na mutu mmoja mwenye shamba la mizabibu aliyetoka asubuhi mapema wakutafuta watu wa kutumika katika shamba lake. Akapatana na watumishi wa moja kuwalipa kila mtu kikoroti kimoja cha fedha sawa na kawaida, naye akawatuma katika shamba lake. Ilipokuwa saa tatu za asubuhi, akatoka tena akawaona watu wengine wakisimama bure kwenye nafasi ya makutano, akawaambia, ninyi vilevile mwende kutumika katika shamba langu la mizabibu, nami nitawalipa sawa na haki yenu. Basi wakaenda. Mwenye shamba akatoka tena na saa sita, kisha na saa tisa, akafanya sawasawa sawa mbele. Karibu na saa kumi na moja akatoka tena, naye akakuta watu wengine wakisimama pale kwenye nafasi ile. Akawauliza, sababu gani munasimama bure hapa mchana kutwa? Nao wakamjibu kwa sababu hakuna mutu aliyetupatia kazi. Halafu akawaambia, ninyi vilevile mwende kutumika katika shamba langu la mizabibu. Ilipokuwa magharibi, mwenye shamba akamwambia msimamizi wake, uwaite watumishi na uwalipe mshahara wao, ukianzia kwa wale wa mwisho mpaka kwa wale wa kwanza. Wale walioanza kazi na saa kumi na moja ya magharibi wakakuja, na kila mtu akapokea kikoroti kimoja cha fedha. Na wale waliotangulia kuanza kazi wakakuja wakizani kwamba watapewa zaidi, lakini nao vilevile wakapokea kila mtu kikoroti kimoja cha fedha. Watu wale walipopokea mshahara ule wakamunungunikia mwenye shamba wakasema, watumishi hawa wa mwisho wametumika kazi kwa saa moja tu, nawe umewalipa sawasawa na sisi tuliovumilia mchoko na jua kali kwa mchana kutwa. Lakini mwenye shamba akamujibu mumoja wao. Rafiki, sikupunji kitu. Hatukupatana kwamba nitakulipa kikoroti kimoja cha feza kwa siku? Basi, kamata mshahara wako na uende. Ilinipendeza mimi peke kumupa mutu wa mwisho mshahara unaolingana na wako. Sina haki ya kutumia mali yangu sawa ninavyotaka? Unapatwa na wivu kwa sababu mimi ni mwema. Yesu akaongeza kusema: ni hivi inavyokuwa; vilevile wanaokuwa wa mwisho watakuwa wa kwanza, nao wanaokuwa wa kwanza watakuwa wa mwisho. Yesu alipokuwa katika njia kwenda Yerusalema, akaita wanafunzi wake kumi na wawili pembeni, akawaambia: Angalia, tunapanda kwenda Yerusalema, na kule mwana wa mutu atatolewa kwa wakubwa wa makuhani na kwa walimu wa sheria, nao watamuhukumu au uawe, na kumutoa katika mikono ya watu wa mataifa mengine. Nao watamuchekelea, watamupiga fimbo na kumutundika juu ya musalaba. Lakini kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Wana wa Zebedayo pamoja na mama yao wakamfikia Yesu. Yule mama akapiga magoti mbele yake kwa kumwomba kitu kimoja. Yesu akamuuliza, Unataka nini? Naye akamjibu, Utakapokuwa katika ufalume wako uwaruhusu hawa wana wangu wawili kuikaa, mumoja kwa upande wako wa kuume na mwingine kwa upande wako wa kushoto. Yesu akawaambia, Hamujui kitu munachoomba. Munaweza kubeba muzigo wa mateso nitakao ubeba?" nao akamjibu, Tunaweza. Na Yesu akawaambia, Hakika mutaubeba muzigo nitakaoubeba. Lakini kuikalisha mutu kwa upande wangu wa kuume au wa kushoto si kazi yangu. Ni Mungu peke yake atakayeweka watu aliyowatayarisha kwenye nafasi zile. Wanafunzi wengine kumi waliposikia maneno yale, wakachukizwa na wale wandugu wawili. Halafu, Yesu akawaita wote pamoja na kuwaambia, munajua kwamba watawala wa mataifa wanayatawala kwa kinguvu na wakubwa wao wanayagandamiza. Lakini isikuwe hivi katikati yenu, anayetaka kuwa mkubwa kati yenu sherti akuwe mtumishi wenu, naye anayetaka kuwa wa kwanza sherti akuwe mtumwa wenu, kwa maana mwana wa mtu hakukuja kutumikiwa, lakini kutumikiana na kutoa maisha yake kusudi awakomboe watu wengi. Yesu na wanafunzi wake walipokuwa wakitoka Yeriko, kundi kubwa la watu wakamfuata. Na kulikuwa vipofu wawili waliokuwa wakiikaa pembeni ya njia, nao wakasikia kwamba Yesu anapita. Kwa hiyo wakalalamika wakisema Mwana, mwana wa Daudi, utusikilie huruma. Kundi la watu wakawakaripia na kuwaambia wanyamaze, lakini wale vipofu wakaendelea kulalamika kwa nguvu wakisema, mwana wa Daudi, utusikilie huruma. Yesu akasimama na kuwaita akawauliza, munataka niwafanyie nini? nao akamujibu Bwana, tunakuomba utuponyeshe macho. Yesu akawasikilia huruma, akagusa macho yao na mara moja wakapata kuona nao wakamfuata. Mathayo sura ya makumi mbili na moja. Yesu na, na wanafunzi wake wakakaribia kufika Yerusalema upande wa kijiji cha Betefage. Karibu na mlima wa Mizeituni. Yesu akawatuma wawili kati ya wanafunzi wake akawaambia, muende katika kijiji kinachokuwa mbele yenu. Wakati mutakapofika kule, mara moja mutaona punda amefungwa na mwana punda akiwa pamoja naye. Muwafungue na kuwaleta. Na kama mutu akiwauliza neno, mumwambie kama Bwana yuko na lazima ya kuwatumia na mara moja mutu yule atawaruhusu kuwapeleka. Mambo hayo yote yalitokea kusudi yatimie maneno yaliyosemwa kwa njia ya nabii, Muwaambie wakaaji wa muji Sayuni, angalia, mfalume wenu anakuja kwenu, yeye ni mwenyenyekevu, amepanda juu ya punda, juu ya mwana punda, kitoto cha punda. Basi wale wanafunzi wakaenda. Nao wakafanya sawa Yesu alivyowaagiza. Wakaleta punda pamoja na mwana punda, wakatandika nguo juu yao, na Yesu akaikaa juu ya nguo zile. Watu wengi wakatandika nguo zao katika njia, na wengine wakakata matawi ya miti na kuyatandika katika njia vile vile. Nalo kundi la watu waliomutangulia Yesu na lile la watu waliofuata nyuma yake wakaanza kulalamika wakisema, usifiwe wewe, mwana wa Daudi, abarikiwe huyu anaye kuja kwa jina la Bwana. Mungu asifiwe juu mbinguni. Yesu alipoingia Yerusalema, muji wote ukavuma, watu wakaulizana Huyu ni nani? Kundi la watu wakajibu, huyu ni nabii Yesu wa Nazareti katika Galilaya. Yesu akaingia ndani ya hekalu, naye akawafukuza watu wote waliokuwa wakiuzishia na kununulia vitu vyao ndani yake. Akapindua meza za wale waliobadilisha fedha na viti vya wachuuzi wa njiwa. Akawaambia, imeandikwa hivi katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya maombi, lakini nyinyi mumeigeuza kuwa nafasi ya makutano ya wanyang'anyi. Vipofu na viwete wakamfikia Yesu kule ndani ya hekalu, naye akawaponyesha. Lakini wakubwa wa makuhani na walimu wa sheria wakachukizwa kwa kuona miujiza aliyoifanya na watoto waliokuwa wakilalamika katika hekalu wakisema, usifiwe wewe mwana wa Daudi. Basi wakamuuliza Yesu, unasikia maneno watoto hawa wanayoyasema? Yesu akawajibu, ndiyo, lakini hamujasoma maandiko matakatifu yanayosema kwa vinywa vya watoto wadogo hata wale wanaokuwa wachanga umetangaza sifa zako. Kisha akawaacha. Akatoka nje ya muji wa Yerusalema naye akaenda Betania na kulala kule. Kesho yake asubuhi Yesu alipokuwa akirudia Yerusalema akasikia njaa. Akaona muti wa tini pembeni ya njia, akaenda karibu nao lakini hakuona kitu juu yake isipokuwa majani matupu. Halafu Yesu akaulaani muti ule, akisema wewe usitowe tena matunda tangu leo hata milele. Na pale pale muti ule ukakauka. Wanafunzi walipoona jambo hilo wakashangaa sana na kujiuliza, namna gani muti huu umekauka mara moja? Yesu akawajibu, kweli ninawaambia, mkimwamini Mungu pasipokuwa na shaka, hamutaweza kufanya tu kama nilivyotendea muti huu, lakini vile vile Mutaweza kuwambia mulima huu ondoka hapa ujitupe katika bahari, na itakuwa vile. Na kitu chochote mutakachoomba mukiamini, mutakipata. Yesu akaingia ndani ya hekalu. Alipokuwa akifundisha, wakubwa wa makuhani pamoja na wasimamizi wa watu wakamfikia na kumuuliza, Unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Ni nani aliyekupa mamlaka yale? Yesu akawajibu, Nitawauliza ulizo moja tu. Kama mukinijibu, mimi vilevile vile, nitawaambia ni kwa mamlaka gani ninafanya mambo haya. Yohane alipata mamlaka ya kubatiza kutoka kwa nani? Kwa Mungu au kwa watu? Nao akaanza kupiga mafikiri pamoja na kusema, Kama tukijibu kwamba mamlaka yake yalitoka kwa Mungu, atatuuliza kwa sababu gani basi hamukumwamini. Lakini vile vile, kwa kuwa tunaogopa watu hawa, hatuwezi kusema kwamba yalitoka kwa mutu, kwa maana watu hawa wote wanasadiki kwamba Yohane alikuwa nabii. Basi wakamjibu Yesu, Hatujui. Naye akawaambia, nami vile vile sitawaambia ninyi ni kwa mamlaka gani ninafanya mambo haya. Yesu akaongeza kusema, ninyi munafikiri nini juu ya habari hii? Kulikuwa mtu mmoja aliyekuwa na watoto wawili. Yeye akamwambia mtoto wa kwanza, mtoto wangu, ninataka uende leo kutumika katika shamba langu la mizabibu. Naye akamujibu, sitaki, lakini kisha akageuza nia yake na kwenda kutumika. Halafu yule baba akamwambia mtoto wa pili sawa vile alivyomwambia yule wa kwanza, naye akamjibu, ndiyo baba, lakini hakuenda. Kati ya hawa wawili ni nani aliyefanya sawa na mapenzi ya baba yake? Wale wakubwa wakajibu, ni yule wa kwanza. Na Yesu akawaambia, kweli ninawaambia, walipishaji wa kodi pamoja na makahaba wataingia mbele yenu katika ufalme wa Mungu, kwa maana Yohana alikuja kwenu kuwaonyesha njia ya haki, nanyi hamukumusadiki. Lakini walipishaji wa kodi na makahaba walimusadiki, na ijapokuwa muliona mambo hayo yote, hamukugeuka toka dhambi zenu na kumusadiki. Musikilize mfano mwingine. Mutu mumoja alipanda shamba la mizabibu, akalizungusha upango akatengeneza nafasi ya kukamulia matunda ya mizabibu na kujenga munara kwa ajili ya walinzi wa shamba, kisha kupatana kwa kugawanyana mavuno na walimaji wamoja watakaobaki wakitunza shamba lake, akaenda safari katika nchi ingine. Wakati siku za mavuno zilipotimia, akawatuma watumishi wake kwa wale walimaji kusudi mupatia sehemu yake ya mavuno, lakini wale walimaji wakawakamata wale watumishi wakamupiga mumoja, wakamuua mwingine na kumutupia mwingine mawe hata akakufa. Halafu mwenye shamba akatuma tena watumishi wengine wengi zaidi kuliko wale wa kwanza, lakini wale walimaji wakawatendea namna ile ile. Kwa mwisho, akamutuma mwanawake kwao akisema, ninajua kwamba watamuheshimu mwana wangu. Lakini wakati walimaji walipomwona yule mwana wakasemezana, msimame Huyu ndiye atakayerizi shamba hili, basi tumuue, na shamba hili litakuwa urizi wetu. Basi wakamukamata wakamuua na kutupa maiti yake nje ya shamba kisha. Yesu akauliza basi, wakati mwenye shamba la mizabibu atakapokuja atafanya nini na wale walimaji? Nao akamjibu atawaua hao watu wabaya pasipo huruma, naye atapatana na walimaji wengine kwa kutunza shamba lake na kumupatia sehemu yake ya matunda kwa wakati wa mavuno. Na Yesu akawaambia, hamujasoma bado maandiko matakatifu yanayosema, jiwe lililokataliwa na wajengaji, limekuwa jiwe kubwa la msingi. Ni Bwana aliyefanya jambo hili, nalo ni ajabu sana kwetu. Kwa sababu hii ninawaambia, ufalme wa Mungu utaondolewa kwenu na kupewa kwa watu watakaotoa matunda yanayostahili ufalme ule. Anayeanguka juu ya jiwe hili atavunjika-vunjika, na yule litakayemwangukia atapondekana. Wakubwa wa makuhani na Wafarisayo waliposikia mifano hiyo Yesu aliyoitumia, wakatambua kwamba alisema juu yao. Kwa hiyo wakatafuta kumkamata, lakini waliogopa makundi ya watu kwa sababu wao walisadiki kwamba yeye ni nabii. Matayo sura ya makumi mbili na mbili. Yesu akaendelea kusema na lile kundi la watu kwa mifano, akawaambia, ufalme wa mbinguni unafanana na mfalme mumoja aliyemufanyia mwana wake karamu ya ndoa. Yeye akawatuma watumishi wake kwa kuwaita watu wale walioalikwa kwa karamu lakini hawakutaka kufika. Kisha akawatuma watumishi wengine akisema, muende kuwaambia waalikwa kwamba karamu yangu iko sasa tayari, nimechinja ng'ombe na nyama wenye kunona, vitu vyote viko tayari, muwaambie wafike kwa karamu. Lakini wale waalikwa hawakushughulika na aliko lake, wakajiendea mumoja kwenye shamba lake, mwingine kwenye biashara yake, na wengine wakawakamata wale watumishi wakawatesa na kuwaua. Halafu mfalme akakasirika akawatuma waaskari wake kuwaua wale wauaji na kuteketeza muji wao kwa moto. Kisha akawaambia watumishi wake, karamu ya ndoa iko tayari, lakini si wale walioalikwa ndiyo waliostahili kuikula. Basi muende kwenye masanganjia na watu wote mutakaowaona muwaalike wafike kwa karamu. Nao watumishi wakaenda katika barabara wakakusanya watu wote waliowaona wabaya na wazuri, na nyumba ya karamu ikajaa na wageni. Naye mfalme alipoingia kwa kuwaangalia wale wageni, akamwona mtu mmoja asiyevaa nguo ya karamu, akamuuliza: Rafike, namna gani umeingia hapa bila kuvaa nguo ya karamu? Lakini yule mtu hakumujibu neno. Halafu mfalme akawaambia watumishi wake: "Mumfunge mtu huyu miguu na mikono na kumutupa nje kwenye giza; kule atalia na kusaga meno." Kisha Yesu akasema, watu wanaoitwa ni wengi, lakini wale wanaochaguliwa ni wachache. Wafarisayo walienda kufanya shauri kusudi wapate kumnasa Yesu katika masemi. Halafu wakatuma kwake wamoja kati ya wanafunzi wao pamoja na watu wengine wamoja waliojiunga na Herode kumuuliza maneno haya: Mwalimu, tunajua kuwa wewe ni mtu wa kweli na kwamba unafundisha kwa kweli njia ya Mungu anayoamuru vilevile. Haushughuliki na mafikiri ya mtu yeyote, kwa sababu hauangalii cheo cha mtu. Basi utuambie, unafikiri nini, sheria yetu inaturuhusu kulipa kodi kwa mfalme wa Roma au hapana? Lakini kwa kuwa Yesu alijua makusudi yao mabaya, akawajibu ninyi wanafiki, kwa sababu gani munanipima? Munionyeshe fedha inayotolewa kwa kulipa kodi. Basi wakamuletea kikoroti kimoja cha fedha. Yesu akawauliza, sura hii na jina hili linaloandikwa hapa ni vya nani? Wakamjibu, ni vya mfalme wa Roma. Halafu Yesu akawaambia, basi mumupe mfalme wa Roma vinavyokuwa vyake, na Mungu vinavyokuwa vyake. Nao waliposikia jibu hili wakashangaa sana, wakamwacha Yesu na kujiendea. Siku ile ile wasadukae wamoja wakamfikia Yesu. Watu hawa ndio wanaosema kwamba wafu hawatafufuka. Wakamuuliza, Mwalimu, Musa alisema mutu akikufa bila kuacha mtoto, ndugu yake anapaswa kumuoa yule mjane na kumuzalia marehemu watoto. Basi huku kwetu kulikuwa wa ndugu saba. Wa kwanza alioa mwanamke kisha akakufa bila kuzaa mtoto, naye akamwachia ndugu yake yule mwanamke na ikakuwa vile kwa ndugu wa pili na watatu na mpaka yule wa saba. Nyuma ya kufa kwa wote saba, yule mwanamke akakufa vile vile. Sasa siku wafu watakapofufuka, mke yule atakuwa wa nani? Kwa maana wote saba walikuwa wamemwoa. Yesu akawajibu, munadanganyika kwa sababu ya kutojua maandiko matakatifu wala uwezo wa Mungu. Kwa maana wakati wafu watakapofufuka, wataishi kama vile wamalaika wanavyoishi katika mbingu; hawataoa wala kuolewa. Na juu ya kufufuka kwa wafu, hamujasoma bado ya maneno haya Mungu aliyowaambia: mimi ni Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Yesu akaendelea kuwaambia, Mungu si Mungu wa waliokufa, lakini ni Mungu wa wanaokuwa wazima. Makundi ya watu waliposikia maneno hayo wakashangaa sana na mafundisho yake. Wafarisayo waliposikia kwamba Yesu aliwafungisha wasadukayo kinywa wakakusanyika pamoja. Na mumoja wao aliyekuwa mwalimu mkubwa wa sheria akamfikia Yesu na kumuuliza hivi kwa kumpima. Mwalimu, katika sheria ni amri gani inayokuwa kubwa katikati ya zote? Yesu akamujibu, Umupende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, na kwa akili yako yote. Hii ndiyo amri inayokuwa kubwa zaidi na ya kwanza. Na ya pili inayofanana nayo ni hii, umupende mwenzako kama vile unavyojipenda mwenyewe. Amri hizi mbili ndicho kifungo cha sheria yote ya Musa na mafundisho ya manabii. Kwa kuona vile Wafarisayo walivyokuwa wamekusanyika, Yesu akawauliza, Unafikiri nini juu ya Kristo? Yeye ni mwana wa nani? Nao akamjibu, Yeye ni mwana wa Daudi. Na Yesu akawaambia, Basi namna gani Daudi akiongozwa na roho aliweza kumwita Bwana akisema, Bwana wetu Mungu alimwambia Bwana wangu, ikaa na mamlaka kwa kuume kwangu mpaka nitakapoweka wadui zako chini ya miguu yako. Basi ikiwa Daudi anamwita Kristo Bwana, namna gani Kristo anaweza kuwa mwana wake? Basi hakuna mutu aliyeweza kumjibu neno, na tangia siku ile hakuna aliyesubutu kumuuliza tena neno. Matayo sura ya makumi mbili na tatu. Halafu Yesu akawaambia makundi ya watu na wanafunzi wake, walimu wa sheria na Wafarisayo wamepewa madaraka ya kueleza sheria ya Musa. Basi kwa hiyo munapaswa kuwatii na kushika maneno yote wanayowaambia, lakini musifuate matendo yao, kwa maana mambo wanayoyasema si ndiyo wanayoyafanya. Wanafunga mizigo mizito na kuibebesha watu wengine kwa mabega, lakini wao wenyewe hawafikiri hata kidogo juu ya namna ya kuwasaidia kuibeba. Wanafanya matendo yao yote tu kusudi wajionyeshe mbele ya watu wanajifungia kwa paji za nyuso vibweta vipana vyenye vikaratasi vya maandiko matakatifu, nao wanavaa kanzu zenye pembe ndefu. Wanapenda kuikaa kwenye nafasi za heshima katika karamu na katika viti vya mbele ndani ya nyumba za kuabudia. Wanapenda vile vile kusalimiwa kwa heshima kwenye nafasi za makutano na kuitwa mwalimu, lakini ninyi musikubali kuitwa mwalimu kwa maana ninyi wote ni wandugu, nanyi muko na mwalimu mumoja tu. Vile vile hapa katika dunia musimwite mutu yeyote baba, kwa maana muko na baba mumoja tu anayekuwa mbinguni. Musikubali kuitwa waongozi, kwa maana muko na mwongozi mkubwa mumoja tu, ndiye Kristo. Lakini anayekuwa mkubwa kati yenu sherti akuwe mtumishi wenu, na yeyote anayejiinua atashushwa lakini anayejishusha atainuliwa. Ole kwenu ninyi walimu wa sheria na Wafarisayo, ninyi wanafiki! Munawafungia watu wengine njia ya kuingia katika ufalme wa mbinguni, ninyi wenyewe hamuingii mule, na zaidi ya hii munawazuiza wale wanaotaka kuingia. Ole kwenu ninyi walimu wa sheria na Wafarisayo, ninyi wanafiki! munanyang'anya mali za wajane na kuomba maombi marefu kwa kujionyesha. Kwa sababu hii, adhabu yenu itakuwa kubwa zaidi. Ole kwenu ninyi walimu wa sheria na wafarisayo, ninyi wanafiki! Munasafiri kuvuka bahari na inchi mbalimbali kusudi mupate kumgeuza hata mtu mmoja tu kuwa mufuasi wenu, nanyi munapomupata munamfanya kuwa mwenye kustahili adhabu ya jehenamu mara mbili zaidi kuliko ninyi. Ole kwenu ninyi waongozi vipofu! Ninyi munaosema kwamba mtu akiapa kwa jina la hekalu si kitu, lakini kama akiapa akitaja dhahabu inayokuwa ndani ya hekalu anapaswa kutimiza kiapo chake. Ninyi wapumbafu na vipofu, ni nini inayokuwa kubwa zaidi, dhahabu au hekalu linaloifanya dhahabu ile ihesabiwe kuwa takatifu? Munasema vile vile kwamba mtu akiapa akitaja mazabahu si kitu, lakini kama akiapa akitaja sadaka inayokuwa juu yake anapaswa kutimiza kiapo chake. Ninyi vipofu, ni nini inayokuwa kubwa zaidi, sadaka au mazabahu, ndiyo inayoifanya sadaka ile ihesabiwe kuwa takatifu? Katika haya yote, mtu anayeapa kwa jina la mazabahu anaapa kwa jina lile na kwa majina ya vyote vinavyokuwa juu yake. Vile vile anayeapa kwa jina la hekalu anaapa kwa jina lile na kwa jina la Mungu anayekuwa ndani yake. Naye anayeapa kwa jina la mbingu anaapa kwa jina la kiti cha kifalme cha Mungu na kwa jina la Mungu anayekaa juu yake. Ole kwenu ninyi waalimu wa, wa sheria na Wafarisayo, ninyi wanafiki, munatoa fungu moja la kumi la vijani vya kukoleza chakula, lakini mumeacha mambo makubwa yanayoamuriwa na sheria kama vile haki, huruma na uaminifu. Mambo hayo ndiyo muliyopaswa kushika, pasipo kuacha mengine. Ninyi waongozi vipofu, munapokunywa munachuya inzi toka katika vinywaji vyenu, lakini munameza ngamia. Ole kwenu ninyi waalimu wa, wa sheria na wafarisayo, ninyi wanafiki! Ninyi ni kama mutu anayesafisha tu nje ya kikombe na sahani lakini ndani kumejaa vitu mulivyovipata kwa njia ya wizi na tamaa mbaya. Wewe kipofu mufarisayo, safisha kwanza ndani ya kikombe na ya sahani, na kisha nje yake kutakuwa safi vile vile. Ole kwenu ninyi waalimu wa wa sheria na wafarisayo, ninyi wanafiki! Munafanana na makaburi yaliyopakaliwa chokaa, yanaonekana kuwa mazuri kwa nje lakini ndani yanajaa mifupa ya wafu na uchafu wa kila namna. Ni vile ninyi munavyokuwa, kwa nje munaonekana kuwa wenye haki mbele ya watu, lakini ndani yenu munajaa unafiki na uovu. Ole kwenu ninyi waalimu wa sheria na Wafarisayo, ninyi wanafiki, munajenga makaburi ya manabii na kupamba makaburi ya watu waliokuwa wema, nanyi munasema, kama sisi tungaliishi katika nyakati za babu zetu hatunga lijiunga nao katika shauri la kuwaua manabii. Hivi mwanajishuhudia ninyi wenyewe kuwa ninyi ni ukoo wa watu waliowaua manabii. Basi mutimize hayo mambo babu zenu walioyaanza. Ninyi kikundi cha nyoka, namna gani mutaweza kuepuka adhabu ya Jehenamu? Kwa sababu hiyo nitawatumia manabii na watu wenye hekima na waalimu. Mutawaua wamoja wao mutatundika wengine juu ya misalaba, mutawapiga wengine fimbo ndani ya nyumba zenu za kuabudia na kuwafukuza muji kwa muji. Na hivi mutabeba lazima ya damu iliyomwangwa katika dunia pasipo kosa, tangia kuuawa kwa Abeli aliyekuwa mkamilifu mpaka kuuawa kwa Zakaria mwana wa Barakia, muliyemuwia kwenye hekalu katikati ya pahali patakatifu na mazabahu. Kweli ninawaambia, Watu wa kizazi hiki watabeba lazima ya mambo hayo yote. Ewe Yerusalema, ewe Yerusalema, wewe unao manabii na kuwatupia mawe wale ambao Mungu anakutumia. Mara nyingi nilitaka kuwakusanya wakaaji wako kama vile kuku anavyokusanya vitoto vyake chini ya mabawa yake, lakini ninyi hamukutaka. Angalia, makao yenu yanaachwa ukiwa. Kwa maana ninawaambia, Tangia sasa hamutaniona tena, mpaka mutakaposema abarikiwe huyo anayekuja kwa jina la Bwana. Matayo sura ya makumi mbili na ine. Yesu akatoka ndani ya hekalu na alipokuwa akienda, wanafunzi wake wakamfikia na kumuonyesha majengo ya hekalu. Lakini Yesu akawaambia munaona haya yote? Kweli ninawaambia hapa hakutabaki hata jiwe moja juu ya lingine, yote yatabomolewa. Basi Yesu alipokuwa akikaa kwa mulima wa Mizeituni, wanafunzi wake wakamwendea peke yao na kumuuliza, utuambie mambo hayo uliyotoka kusema yatakuwa wakati gani, na kitambulisho cha kurudi kwako nao wakati wa mwisho wa dunia ni nini? Yesu akawajibu, "Muangalie vizuri mutu asiwadanganye. Watu wengi watakuja wakijiita kwa jina langu, wakisema mimi ni Kristo, nao watawadanganya wengi. Mutasikia habari za matokeo au utetezi wa vita, lakini musiogope. Sherti mambo hayo yatukie, lakini hayaonyeshi kama mwisho umefika. Kwa maana taifa litapigana na taifa na ufalme utapigana na ufalme, Kutakuwa njaa na tetemeko ya inchi katika pahali mbalimbali mbali. Na haya yote ni kama mwanzo wa maumivu ya kuzaa tu. Halafu watu watawatoa kusudi muteswe na kuuawa, na watu wa mataifa yote watawachukia ninyi kwa ajili yangu. Kwa wakati ule watu wengi wataanguka katika imani yao, watatoana wao kwa wao na kuchukiana. Manabii wengi wa uongo watatokea, nao watawadanganya watu wengi. Na kwa sababu ya kuongezeka kwa maovu, upendo wa watu wengi utapunguka, lakini atakayevumilia mpaka mwisho ataokolewa. Na hii habari njema ya ufalme itahubiriwa katika dunia mzima kuwa ushuhuda kwa mataifa yote, na alafu mwisho wa dunia utatimia. Mutamwona yeye anayeitwa chukizo linaloleta uharibifu yule aliyetajwa na Nabii Danieli akisimamishwa katika hekalu. Anayesoma maneno haya aelewe maana yake. Basi watakao kuwa Yudea wakimbilie kwa milima. Atakayekutiwa juu ya paa la nyumba asishuke ndani yake kwa kutua kitu, na mutu atakayekutiwa katika shamba asirudi kwake kwa, kwa kutua nguo yake. Wanawake wenye mimba na wenye kunyonyesha watapata hasara katika siku zile. Mumwombe Mungu kusudi kukimbia kwenu kusikuwe wakati wa mvua au kwa siku ya Sabato, kwa maana katika siku zile kutakuwa mateso makubwa yasiyotokea tangia kuumbwa kwa dunia mpaka sasa, wala hakutatokea tena mateso kama yale yani. Na kama Mungu asingepunguza siku zile za mateso hakuna hata mtu mmoja angeponyoka kufa. Lakini kwa ajili ya watu wake aliowachagua yeye atazipunguza. Kwa wakati ule mtu akiwaambia ninyi, angalia Kristo yuko hapa au yuko kule, msimusadiki. Kwa maana kutatokea watu wanaojiita kwa uongo Kristo, pamoja na manabii wa uongo, nao wataonyesha vitambulisho vikubwa na maajabu, hata ikiwezekana wawadanganye hata watu waliochaguliwa na Mungu. Angalia, nimewaambia haya yote mbele. Basi, kama watu wakiwaambia, angalia Kristo yuko katika jangwa, musiende kule. Au wakiwaambia, angalia, yuko katika chumba cha ndani, musiwasadiki. Kwa maana, kama vile umeme unavyoangaza na kuonekana katika mbingu yote, ni vile mwana wa mutu atakavyoonekana siku atakapokuja. Nafasi yoyote kunapokuwa mzoga ndipo tai wanapokusanyika. Mara moja kisha mateso ya siku zile, juwa litatiwa giza, mwezi hautaangaza, nyota zitaanguka toka mbinguni, na vyote vyenye nguvu katika mbingu vitatikiswa. Kisha kitambulisho cha kurudi kwa mwana wa mutu kitaonekana katika mbingu, nayo mataifa yote ya dunia yatakuwa katika malalamiko na yatamuona mwana wa mtu akikuja katikati ya mawingu toka mbinguni kwa uwezo na utukufu mkubwa. Baragumu kubwa itapigwa, halafu atawatuma wamalaika wake katika pande ine za dunia kusudi wa wakusanye watu wake aliowachagua kutoka katika dunia nzima. Muuangalilie mfano juu ya muti wa tini. Wakati matawi yake yanapochipuka nayo majani yao yanachipuka, ninyi munatambua kwamba wakati wa jua kali unakaribia. Vile vile, wakati mutakapoona mambo haya yote niliyotoka kutaja yanatokea, mujue kwamba yeye yuko karibu na amekuwa kwa mulango. Maana kweli ninawaambia, hiki kizazi hakitapita mbele ya kutimia kwa mambo hayo yote. Mbingu na dunia vitatoweka lakini maneno yangu hayatabadilika hata kidogo. Lakini hakuna mutu anayejua siku ile na saa, hata wamalaika wa mbinguni, hata mwana, isipokuwa Baba peke yake tu. Kama ilivyokuwa katika siku za Noa, ndivyo itakavyokuwa wakati mwana wa mutu atakaporudi. Kwa maana katika siku zile mbele ya kunyesha kwa mvua kubwa, watu walikuwa wakikula na kunywa wakiowa na kuolewa, mpaka ilipotimia siku ile Noa alipoingia ndani ya chombo. Nao hawakutambua kitu, mpaka mvua kubwa sana ilipotokea na kuwaua wote. Na ni hivi itakavyokuwa wakati mwana wa mtu atakaporudi. Wakati ule watu wawili watakutiwa katika shamba moja, mmoja atapelekwa na mwingine ataachwa. Wanawake wawili watakutiwa wakisaga pamoja Mumoja atapelekwa na mwingine ataachwa. Basi mukeshe, kwa sababu hamujui siku Bwana wenu atakaporudi. Munajua vema kwamba mwenye nyumba angalijua wakati gani mwizi atakapokuja kuiba, angalikesha na kuchunga nyumba yake isibomolewe. Kwa hiyo ninyi vile vile mukuwe tayari, kwa sababu mwana wa mutu atarudi saa musiyozania. Basi ni nani anayekuwa mtumishi mwaminifu na mwenye akili ni yule bwana wake aliyemuweka kuwa msimamizi wa watumishi wake wengine na kumwamuru kuwapatia posho yao kwa wakati uliopangwa. Heri mtumishi yule ikiwa saa bwana wake anaporudi, anamkuta akifanya kazi ile. Kweli ninawaambia, bwana wake atamuweka mtumishi yule kuwa msimamizi wa mali yake yote. Lakini kama mtumishi yule ni mtu mubaya atazisemesha yeye mwenyewe kwamba bwana wake anakawia, naye ataanza kuwapiga watumishi wenzake na kula na kunywa pamoja na walevi. Basi bwana wa mtumishi yule atakuja siku asiyozania na saa asiyojua, naye atamupiga vikali na atamwadhibu sawa na watu wanafiki, akimuweka kwenye nafasi atakapolia na kusaga meno. Matayo, sura ya makumi mbili na tanu. Halafu kwa wakati ule ufalme wa mbinguni utafanana na wabinti kumi waliotwaa taa zao na kwenda kumpokea bwana arusi watano kati yao walikuwa wajinga na watano walikuwa wenye akili wale wajinga walitwaa taa zao tu lakini hawakupeleka mafuta ya kutia ndani yao lakini wale wenye akili walitoa machupa ya mafuta pamoja na taa zao. Na kwa kuona bwana arusi alikawia kufika, wote wakasinzia na kulala usingizi. Ilipokuwa katikati ya usiku, kelele likasikilika likisema, angalia, bwana arusi anakuja, muondoke kwenda kumupokea. Halafu wale wabinti kumi wakaamuka wakatengeneza taa zao. Wale wajinga wakawaambia wenye akili, mtusaidie na mafuta kidogo kwa sababu taa zetu zinaanza kuzimika. Lakini wale wenye akili wakajibu, haiwezekani, mafuta tunayokuwa nayo hayatutoshelei. Afadhali muende kwa wachuuzi na kujinunulia yenu. Wale wajinga walipokwenda kununua mafuta, bwana harusi akafika. Wale wenzao watano waliokuwa tayari wakaingia pamoja naye katika karamu ya ndoa, kisha mulango ukafungwa nyuma. Hao wengine wakafika na kuanza kusema, Bwana, Bwana, utufungulie. Lakini bwana akajibu, kweli ninawaambia mimi, siwajui ninyi. Na Yesu akaongeza kusema, basi mukeshe, kwa sababu hamujui siku wala saa ile. Maana mambo hayo ya ufalme wa mbinguni ni kama mutu aliyetaka kuenda safari, yeye akawaita watumishi wake akawagawanyia mali yake Akamupatia mmoja furushi tano za dhahabu mwingine furushi mbili na mwingine furushi moja kwa kadiri ya uwezo wa kila mmoja, kisha akasafiri. Mara moja, yule mtumishi aliyepata furushi tano akaenda kufanya uchuuzi na mali ile, akafaidia zingine tano, na yule aliyepata furushi mbili akafaidia zingine mbili. Lakini yule aliyepewa furushi moja akachimba shimo katika udongo na kuficha ile mali ya bwana wake mule. Kulipopita siku nyingi, bwana wa watumishi wale akarudi, akafanya hesabu ya mali yake pamoja nao. Yule mtumishi aliyepewa furushi tano za dhahabu akakuja akaleta faida ya zingine tano. Na akasema, Bwana, umenipatia furushi tano za dhahabu; na sasa angalia kuna faida ya zingine tano. Bwana wake akamwambia ni vizuri wewe mtumishi mwema na mwaminifu, uliko mwaminifu katika ulinzi wa mali ndogo, basi nitakuweka kuwa mulinzi wa mali mengi, kuja ufurahi pamoja na bwana wako. Halafu mtumishi aliyepewa furushi mbili akakuja, akasema, Bwana, umenipatia furushi mbili, na sasa angalia kuna faida zingine mbili. Bwana wake akamwambia, ni vizuri wewe mtumishi mwema na mwaminifu ulikuwa mwaminifu katika ulinzi wa mali ndogo, basi nitakuweka kuwa mlinzi wa mali mingi, kuja ufurahi pamoja na bwana wako. Kisha yule mtumishi aliyepewa furushi moja akakuja, akasema e, bwana, nilijua kuwa wewe ni mtu mgumu anayevuna nafasi asipopanda na kukusanya nafasi asiposambaza. Kwa hiyo niliogopa, nami nikaenda kuficha ile mali yako ndani ya udongo. Basi mali yako ndiyo hii uitwaye naye, bwana wake akamujibu, wewe mtumishi mubaya na muvivu, ulijua kama ninavuna nafasi nisipopanda na kukusanya nafasi nisiposambaza. Basi ungepaswa kuweka mali yangu ndani ya banki, kusudi siku ya kurudi kwangu ningepata mali yangu pamoja na faida yake. Mumunyanganye ile furushi moja na kuitoa kwa yule anayekuwa na furushi kumi, kwa maana mutu anayekuwa na kitu ataongezewa kingine, lakini mtu asiyekuwa na kitu ataondolewa hata kidogo anachokuwa nacho. Na zaidi ya hii, mumutupe huyu mtumishi asiyekuwa na mafaa nje kwenye giza kule, atalia na kusaga meno. Wakati mwana wa mtu atakapokuja katika utukufu wake pamoja na wamalaika wote, ataikaa juu ya kiti chake cha kifalme chenye utukufu. Mataifa yote yatakusanyika mbele yake, naye atayatenga kwa makundi mawili kama vile mchungaji anavyotenga kondoo na mbuzi. Ataweka kondoo kwa upande wake wa kuume na mbuzi kwa upande wake wa kushoto. Halafu mfalme atawaambia wale wanaokaa kwa upande wake wa kuume, mukuuje ninyi muliobarikiwa na Baba yangu, muingie katika ufalme muliotayarishiwa tangu kuumbwa kwa dunia. Kwa maana nilisikia njaa mukanipa chakula, nilisikia kiu mukanipa maji, nilikuwa mgeni mukanikaribisha, nilikuwa uchi mukanipatia nguo, nilikuwa mgonjwa mukanisaidia, nilikuwa katika kifungo mulikuja kuniangalia. Halafu wenye haki watamujibu, Bwana, ni wakati gani tulipokuona ukisikia njaa tukakupa chakula, au uliposikia kiu tukakupa maji? Ni wakati gani tulipokuona uko mgeni tukakukaribisha, ulipokuwa uchi tukakupatia nguo na ni wakati gani tulipokuona uko mgonjwa na uko katika kifungo tukakuja kukuangalia? Mfalme atawajibu, kweli ninawaambia, kila kitu mulichokitendea mumoja wa hao wa ndugu zangu wanaohesabiwa kuwa wadogo mulinitendea mimi. Kisha mfalme atawaambia wale wanaokuwa kwa upande wake wa kushoto, muondoke hapa karibu nami ninyi muliolaaniwa muende katika moto usiozimika hata milele uliotayarishwa kwa ajili ya shetani na wamalaika wake. Kwa maana nilisikia njaa nanyi hamukunipa chakula, nilisikia kiu nanyi hamukunipa maji, nilikuwa mugeni nanyi hamukunikaribisha, nilikuwa uchi nanyi hamukunipatia nguo, nilikuwa mgonjwa na nilikuwa katika kifungo nanyi hamukukuja kuniangalia. Halafu nao watajibu, Bwana, ni wakati gani tulipokuona ukisikia njaa au kiu au ukiwa mgeni au uchi au mgonjwa au mufungwa, nasi hatukukusaidia? Naye mfalme atawajibu, kweli ninawambia, kila kitu mulichokosa kumtendea mumoja wa hawa wanaohesabiwa kuwa wadogo, hamukunitendea mimi. Halafu hawa watakwenda kwenye nafasi watakapoadhibiwa kwa milele, lakini wenye haki wataingia kwenye uzima wa milele. Matayo sura ya 26. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo yote, akawaambia wanafunzi wake, munajua kwamba kumebaki siku mbili mbele ya kutimia kwa siku kuu ya Pasaka na mwana wa mutu apate kutolewa kusudi atundikwe juu ya msalaba. Wakubwa wa makuhani na wasimamizi wa watu wakakusanyika ndani ya nyumba ya kuhani mkubwa aliyeitwa Kayafa, nao wakafanya shauri la kumkamata Yesu kwa uwerevu na kumuua, lakini walijisemesha, tusimkamate kwa wakati wa karamu, kusudi fujo isitokee kati ya watu. Yesu alipokuwa Betania katika nyumba ya mutu aliyeitwa Simoni Mkoma, mwanamke mumoja aliingia ndani ya nyumba akiwa na chupa la jiwe lenye kuwa na marasi ya bei kali. Akaimimia juu ya kichwa cha Yesu walipokuwa wakikula. Wanafunzi wake walipoona jambo lile, wakachukizwa na kusema, "Kwa nini kupoteza mali namna hii?" Marasi hii ingeuzishwa kwa bei kali na kuwagawanyia wamasikini mali ile. Lakini Yesu akatambua mawazo yao na kuwaambia, sababu gani munasumbua mwanamke huyu? Amenitendea jambo zuri, kwa maana mutakuwa na wamasikini pamoja nanyi siku zote, lakini mimi sitakuwa pamoja nanyi siku zote. Mwanamke huyu amemimia marasi hii juu ya mwili wangu kwa kuutayarisha kwa ajili ya maziko. Kweli ninawaambia, kwa ajili ya kukumbuka mwanamke huyu, tendo lile alilofanya litaelezwa popote habari njema hii itakapohubiriwa katika dunia nzima. Halafu mmoja wa wanafunzi kumi na wawili aliyeitwa Yuda Iskariota akaenda kwa wakubwa wa makuhani na kuwaambia, Mutanipa nini kama nikimtoa Yesu kwenu? Basi wakamupa vikoroti makumi tatu vya fedha. Tangia wakati ule, Yuda akaanza kutafuta wakati unaokuwa mzuri kwa kumtoa. Siku ya kwanza ya karamu ya siku kuu ya mukate usiotiwa chachu, wanafunzi wakamwendea Yesu na kumuuliza, Ni wapi unapotaka tukutayarishie karamu ya Pasaka? Yesu akawaambia kwamba waende katika muji kwa mtu mmoja na kumwambia Mwalimu anasema siku yangu inakaribia, mimi na wanafunzi wangu tutakula karamu ya Pasaka kwako. Nao wanafunzi wakafanya sawa Yesu alivyowaagiza, wakatayarisha karamu ya Pasaka. Ilipokuwa magharibi, Yesu akaikaa kula chakula pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili. Nao walipokuwa wakikula akasema, kweli ninawaambia, mumoja kati yenu atanitoa. Wanafunzi wakahuzunika sana na kuanza kumuuliza mumoja kwa mumoja, Bwana, ni mimi? Yesu akajibu, yule aliyochovya mukate pamoja nami ndani ya sahani ndiye atanitoa Mwana wa mtu atakufa sawa vile maandiko matakatifu yanavyosema juu yake, lakini ole kwa mutu yule atakayemutoa. Ingekuwa heri kwake kama asingezaliwa. Halafu Yuda aliyemutoa akamuuliza, Mwalimu, ni mimi? Naye Yesu akamjibu, wewe umesema. Walipokuwa wakikula, Yesu akatoa mukate, akaubariki kisha akaumega na kuwapa wanafunzi wake akisema, mutwaye na mukule, huu ni mwili wangu. Kisha akatoa kikombe akakibariki na kuwapa akisema, mukunywe ninyi wote, kwa maana hii ni damu yangu inayomwangika kwa ajili ya wengi kusudi wasamehewe zambi. Nayo damu hii inahakikisha agano la Mungu, nami ninawaambia kwamba tangia sasa sitakunywa tena divai mpaka siku ile nitakapoikunywa mupya pamoja nanyi katika ufalme wa Baba yangu. Nao walipokwisha kuimba, wakaondoka kwenda kwa mulima wa Mizeituni. Halafu Yesu akawaambia wanafunzi wake, usiku huu ninyi wote mutaanguka kwa ajili yangu, kwa maana imeandikwa hivi katika maandiko matakatifu, nitamuua mchungaji na kondoo wa kundi watasambazwa, lakini nitakapokwisha kufufuka nitawatangulia Galilaya. Petro akamjibu, hata wote wakianguka, mimi sitaanguka hata kidogo. Yesu akamjibu, kweli ninakuambia kwamba katika usiku huu mbele jogoo hajawika utakuwa umenikana mara tatu. Lakini Petro akamwambia hata ikinipasa kufa pamoja nawe sitakukana hata kidogo. Na wanafunzi wote wengine wakasema sawa-sawa naye. Kisha Yesu pamoja na wanafunzi wake wakafika katika bustani inayoitwa Getsemani, na Yesu akawaambia, muikae hapa kwa wakati ninapokwenda kuomba kule. Na akatoa Petro na wana wawili wa Zebedayo na kwenda nao akaanza kuhuzunika na kuhangaika. Halafu akawaambia ninahuzunika sana karibu kufa, mubakie hapa na mukeshe pamoja nami. Kisha akajitenga mbali kidogo nao, akainama uso chini, akaomba akisema, Ee Baba yangu, kama ikiwezekana, ninakuomba unyondolee mbali kikombe hiki cha mateso, lakini isikuwe kama vile mimi ninavyotaka lakini kama vile wewe unavyotaka. Kisha akarudi pahali pale alipowaacha wale wanafunzi, akawakuta wamelala usingizi. Akamwambia Petro, hamukuweza kukesha pamoja nami hata kwa saa moja tu? Mukeshe na muombe, kusudi musianguke katika majaribu, kwa maana roho ni hodari, lakini mwili ni dhaifu. Akawaacha tena kwa mara ya pili, akaomba akisema Ee hey, Baba yangu, kama kikombe hiki cha mateso hakiwezi kupita mbali nami bila mimi kukikunywa, basi mapenzi yako yafanyike. Aliporudi tena, akawakuta wanafunzi wale wamelala usingizi, kwa maana macho yao yalikuwa yamewezwa sana na usingizi. Yesu akawaacha tena na kwenda kuomba kwa mara ya tatu akirudilia maombi yale yale. Kisha akarudi kwenye wanafunzi wake na kuwaambia, mungali munalala na kupumzika? Angalia, saa imetimia sasa, mwana wa mtu anatolewa katika mikono ya wenye zambi. Musimame, tuende. Angalia, yule anayenitoa amefika karibu. Yesu alipokuwa hajamaliza kusema, Yuda mumoja wa wanafunzi kumi na wawili akafika pamoja na kundi kubwa la watu wenye panga na magongo. Hawa wote walikuwa wametumwa na wakubwa wa makuhani na wasimamizi wa watu. Yuda yule aliyekuwa amemtoa aliwapa kitambulisho hiki: yule nitakaye mubusu ndiye yeye, mumukamate. Yuda alipofika akamujongelea Yesu na kumwambia Jambo, mwalimu, na kisha akamubusu. Lakini Yesu akamwambia, rafiki, ufanye lililokuleta. Halafu watu wale wakajongea na kumkamata Yesu na kumufunga. Na mumoja wa wale waliokuwa pamoja na Yesu akachomoa upanga wake, akamupiga mtumishi wa kuhani mkubwa, akamukata sikio. Halafu Yesu akamwambia rudisha upanga wako katika kifuko chake kwa maana yeyote anayetumia upanga atauawa kwa upanga haujui kwamba ninaweza kumwomba baba yangu msaada na mara moja angenitumia zaidi ya makundi kumi na mawili ya wamalaika lakini namna gani yangetimia maandiko matakatifu yanayosema ya kwamba mambo haya yanapaswa kuwa hivi kisha Yesu akawaambia watu wale, "Mmekuja na panga na magongo kwa kunikamata kama watu wanavyokwenda kumukamata munyanganyi? Siku zote niliikaa ndani ya hekalu nikifundisha, nanyi hamukunikamata. Mambo haya yote yamefanyika kusudi maneno yanayosemwa na manabii katika maandiko matakatifu yapate kutimia." Basi wanafunzi wake wote wakamwacha na kukimbia. Wale waliomkamata Yesu wakampeleka kwa kuhani mkubwa Kayafa, pahali walimu wa sheria na wasimamizi wa watu walipokuwa wamekusanyika. Lakini Petro akamfuata Yesu kwa mbali hata akaingia ndani ya upango wa kuhani mkubwa, akaingia katika kiwanja, akaikaa pamoja na walinzi kusudi aone mambo yatakayotokea. Wakubwa wa makuhani na wakubwa wote wa baraza kubwa walitafuta mashtaki ya uongo juu ya Yesu kusudi wapate kumuua, lakini hawakupata neno, ijapokuwa watu wengi walikuja kumsingizia maneno ya uongo. Mwisho watu wawili wakafika na kusema, mtu huyu alisema kwamba anaweza kubomoa hekalu la Mungu na kulijenga tena kwa muda wa siku tatu. Kuhani mkubwa akasimama na kumuuliza Yesu, haujibu hata neno? Watu hawa wanakushitakia nini? Lakini Yesu akanyamaza. Kuhani mkubwa akamwambia, ninakuapisha kwa jina la Mungu mwenye uzima, utuambie kama wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu. Yesu akamjibu, wewe umesema, lakini zaidi ya hiyo, ninawaambia ninyi kwamba mutamwona mwana wa mutu akiika na mamlaka karibu na Mungu mwenye uwezo. Mutamwona vilevile akikuja katika mbingu katikati ya mawingu. Halafu kuani mkubwa akapasua nguo zake na kusema, mutu huyu amemtukana Mungu, hatuhitaji tena ushuhuda wowote juu yake. Angalia, munatoka kusikia jinsi alivyomtukana Mungu. munawaza nini? Nao wakajibu anastahili kufa. Halafu wamoja wakamtemea mate juu ya uso na kumpiga ngumi, na wengine wakampiga makofi wakisema, ewe Kristo <laughs> tambua, ni nani aliyekupiga? Wakati ule Petro alikuwa akiikaa nje katika kiwanja, mtumishi mmoja mwanamke akamfikia na kumwambia wewe vile vile, ulikuwa pamoja na Yesu wa Galilaya. Lakini akakana mbele ya wote waliokuwa pale akisema, sijui maneno unayotaka kusema. Petro alipotoka nje kwa mulango wa upango, mutumishi mwingine mwanamuke akamuona na kuwaambia wale waliokuwa pale, huyu alikuwa pamoja na Yesu wa Nazareti. Lakini Petro akakana tena, akaapa akisema, ninaapa ya kuwa simjui mutu huyu. Nyuma kidogo, wale waliosimama pale wakamfikia Petro na kumwambia, hakika wewe ni mmoja wao, kwa maana hata usemi wako unakutambulisha. Halafu Petro akaanza kusema, nilaaniwe ikiwa ninasema uongo Ninaapa kwamba simujui mutu huyu. Na mara moja jogoo akawika, naye Petro akakumbuka maneno yale Yesu aliyomwambia kwamba mbele jogoo hajawika atakuwa amemukana mara tatu. Basi akatoka nje akalia kwa uchungu sana. Matayo sura ya makumi mbili na saba. Kulipokucha Wakubwa wote wa makuhani na wasimamizi wa watu wakakata shauri la kumuua Yesu, wakamufunga wakamupeleka na kwenda kumutoa kwa liwali Pilato. Basi Yuda aliyemtoa Yesu alipoona kwamba Yesu amekwisha kuhukumiwa akajuta, akawarudishia wakubwa wa makuhani na wasimamizi wa watu vile vikoroti makumi tatu vya fedha akawaambia: Nimekosa kwa kumtoa mutu huyu asiye na kosa auawe. Lakini wao wakamjibu, jambo hilo halituelekei, ni kazi yako wewe mwenyewe. Yuda akatupa vile vikoroti ndani ya hekalu, naye akaondoka na kwenda kujitundika. Wakubwa wa makuhani wakaokota zile fedha na kusema, kufuatana na sheria yetu Hairuhusiwi kuweka fedha kama hizi ndani ya sanduku ya hekalu kwa sababu fedha hizi ni za damu. Basi walipokwisha kukata shauri, wakatumia zile fedha kwa kununua shamba la mufinyanzi. Kusudi likuwe shamba la kuzikia wageni. Ni kutokana na mambo hayo yote, shamba lile linaitwa shamba la damu hata leo. Halafu yakatimia maneno yaliyosemwa na nabii Yeremia: walitwaa vikoroti makumi tatu vya fedha kufuatana na bei wa Israeli waliyoipanga juu yake, wakazitumia kwa kununua shamba la mufinyanzi sawa vile Bwana alivyoniamuru. Yesu alipopelekwa mbele ya liwali, yeye akamuuliza, wewe ndiwe mfalme wa Wayuda? Yesu akamujibu wewe umesema. Na kisha wakubwa wa makuhani na wasimamizi wa watu wakamshtaki, lakini hakujibu neno. Halafu Pilato akamuuliza tena, hausikii mambo haya yote wanayokushitakia? Lakini Yesu hakumjibu hata juu ya neno moja, hata yule liwali akashangaa sana. Kila sikukuu ya Pasaka Liwali alikuwa na desturi ya kuwafungulia watu mfungwa mmoja wanayemutaka. Na katika siku zile kulikuwa mfungwa mmoja aliyejulikana sana, jina lake Baraba. Nao watu walipokuwa wamekusanyika pamoja, Pilato akawauliza, munataka niwafungulie nani kati ya Baraba na Yesu anayeitwa Kristo? Alisema vile kwa maana alijua kwamba walimtoa Yesu kwake kwa sababu walimuonea wivu tu. Pilato alipokuwa amekwisha kuikaa kwa kuamua maneno, muke wake akamutumia ujumbe huu: usijiingize katika maneno ya mutu huyo mwenye haki, kwa sababu kusiku niliteseka sana katika ndoto kwa ajili yake. Lakini wakubwa wa makuhani na wasimamizi wa watu wakawashawishi wale waliokusanyika kwamba waombe Baraba afunguliwe naye Yesu auawe. Liwali akawauliza, munataka niwafungulie nani kati ya watu hawa wawili? Nao wakamjibu, fungulie Baraba. Pilato akawauliza tena basi, munataka nifanye nini na huyu Yesu anayeitwa Kristo? Nao wote wakajibu, atundikwe juu ya msalaba, atundikwe juu ya msalaba! Pilato akawauliza tena, yeye alifanya ubaya gani? Lakini wakazidi kupiga kelele wakisema, atundikwe juu atu ya msalaba. Basi Pilato alipoona kwamba hataweza kufanya kitu isipokuwa tu kuongeza fujo, akatoa maji na kunawa mikono yake mbele ya watu wote, akisema: lazima ya damu ya mtu huyu isikuwe juu ya kichwa changu, maneno haya yanawaangukia. Nao watu wote wakajibu Lazima ya damu ya mtu huyu ikue juu ya kichwa chetu na juu ya kichwa cha watoto wetu. Basi Pilato akawafungulia Baraba, lakini akaamuru amupige Yesu fimbo na kumtoa kusudi atundikwe juu ya msalaba. Kisha waaskari waliwali Pilato wakamupeleka Yesu ndani ya upango wa nyumba ya liwali, nalo kundi lao lote wakakusanyika na kumuzunguka. Wakamvua nguo zake na kumvalisha kanzu nyekundu. Nao wakasokota taji na tawi lenye miiba na kumvalisha nalo kwenye kichwa chake. Wakaweka tete katika mkono wake wa kuume. Wakapiga magoti mbele yake na kumchekelea, wakisema Jambo! Jambo! Jambo! Jambo! Jambo! Wakamtemea mate wakatwaa lile tete na kumpiga nalo juu ya kichwa. Walipokwisha kumchekelea, wakamvua ile kanzu na kumvalisha nguo zake, kisha wakaondoka naye kwenda kumtundika juu ya msalaba. Walipokuwa wakiondoka, wakamwona mtu mumoja wa Kurene aliyeitwa Simoni, wakamshurutisha abebe msalaba wa Yesu. Na walipofika kwenye pahali palipoitwa Golgota, maana yake kilima cha mfupa wa kichwa, wakamupa Yesu divai iliyochanganywa na kinywaji chenye uchungu sana. Lakini alipoionja, akakataa kuikunywa. Nao walipokwisha kumtundika juu ya musalaba, wakagawanya nguo zake kwa kuzipigia kura. Kisha wakaikaa pale kwa kumuchunga. Juu ya kichwa chake wakaweka tangazo hili kwa kuonyesha sababu ya kuhukumiwa kwake: Huyu ndiye Yesu mfalme wa Wayuda. Vile vile wanyang'anyi wawili walitundikwa juu ya misalaba pamoja na Yesu, mumoja kwa upande wake wa kuume na mwingine kwa upande wa kushoto. Watu waliokuwa wakipita pale walimtukana na kutikisa tikisa vichwa vyao, wakisema, wewe uliyetaka kubomoa hekalu na kujenga lingine katika siku tatu, ujiokoe sasa wewe mwenyewe! Kama wewe ni mwana wa Mungu, ujishushe juu ya msalaba. Vile vile wakubwa wa makuhani walimchekelea pamoja na walimu wa sheria na wasimamizi wa watu, wakisemezana hivi, aliokoa wa wengine lakini sasa anashindwa kwa kujiokoa yeye mwenyewe. Yeye ni mfalme wa Waisraeli, sasa ajishushe pale juu ya msalaba kusudi nasi tupate kumwamini yeye. Alimutumainia Mungu na alisema kwamba yeye ni mwana wa Mungu. Ikiwa Mungu anapendezwa naye, sasa amuokoe. Hata wale wanyang'anyi waliotundikwa pamoja naye Walimtukana vilevile. Tangia saa sita ya muchana giza lilikuwa katika nchi yote mpaka saa tisa. Ilipokuwa karibu saa tisa, Yesu akalalamika akisema, Eli Eli lama sabaktani, maana yake, Mungu wangu Mungu wangu, kwa nini umeniacha? Na watu wamoja waliosimama pale walipomsikia wakasema, anamwita Eliya. Mara moja mmoja wao akaenda mbio akatwaa kikausho akakichovya ndani ya divai yenye kuchacha akakifungia juu ya tete akakipandishia Yesu kusudi apate kunywa, lakini wengine wakasema, mwache tuone kama Eliya atakuja kumwokoa. Lakini Yesu akalalamika tena kwa sauti kubwa na kukata roho. Na saa ile ile pazia la hekalu likapasuka vipande viwili toka juu mpaka chini. Inchi ikatetemeka. Mawe makubwa yakapasuka. Makaburi yakafunguka, na watakatifu wengi waliokufa zamani wakafufuliwa. Wakatoka ndani ya makaburi na nyuma ya kufufuka kwa Yesu wakaingia katika muji mutakatifu Yerusalema, na watu wengi wakawaona. Mkubwa wa askari na wale waliokuwa pamoja naye wakimuchunga Yesu, walipoona tetemeko la nchi na mambo yote yaliyofanyika, wakaogopa sana na kusema, hakika mutu huyu alikuwa mwana wa Mungu. Pale kulikuwa vile vile wanawake wengi walioangalia kwa mbali, ndiyo wale waliomfuata Yesu tokea Galilaya wakimshughulikia. Kati yao kulikuwa Maria wa Magdala, Maria mama ya Yakobo na Yosefu, pamoja na mama ya wana wa Zebedayo. Ilipokwisha kuwa magharibi, Mutu mmoja tajiri aliyeitwa Yosefu wa Arimatea akafika. Huyu naye alikuwa mwanafunzi wa Yesu. Yeye akaenda kwa liwali Pilato kwa kumwomba maiti ya Yesu. Basi Pilato akaamuru aipewe. Halafu Yosefu akatoa maiti ile, akaifunga-funga ndani ya vitambaa safi akaiweka ndani ya kaburi lake jipya alilojichimbia katika jiwe, kisha akasukumia jiwe kubwa kwenye kiingilio cha lile kaburi na kujiendea. Maria wa Magdala na yule Maria mwingine walikuwa wakiikaa pale kuelekea kwenye kaburi. Kesho yake, maana yake siku iliyofuata ile ya matayarisho ya siku ya Sabato, wakubwa wa makuhani na Wafarisayo wakamwendea Pilato na kumwambia, Bwana, tunakumbuka kwamba wakati yule mdanganyifu alipokuwa angali mzima alisema, kwa siku tatu kisha kufa kwangu nitafufuka. Basi uamuru kaburi lichungwe mpaka zile siku tatu nyuma ya kufa kwake zitakapotimia kusudi wanafunzi wake wasifike kuiba maiti yake na kuwaambia watu kwamba amefufuka. Pilato akawajibu, muko na wasikari walinzi, mwende kuchunga kaburi kwa kadiri munavyoweza. Basi wakaenda wakatia muhuri juu ya lile jiwe na wakaweka waskari pale kwa kulichunga. Matayo. Siku ya Sabato ilipokwisha kupita kesho yake siku ya kwanza ya juma, kwa wakati wa mapambazuko Maria wa Magdala na Maria mwingine wakaenda kuangalia kaburi. Kwa rafula kukatokea tetemeko la nchi. Kwa maana malaika wa Bwana alishuka toka mbinguni akasukuma lile jiwe lililofunga kaburi pembeni na kuikaa juu yake. Yeye aliangaa kama umeme na nguo yake ilikuwa nyeupe sana. Halafu wale walinzi wa kaburi wakaogopa sana na kutetemeka, hata wakakuwa kama wamekufa. Yule malaika akawaambia wale wanawake, musiogope, kwa maana ninajua ya kama munamtafuta Yesu aliyetundikwa juu ya msalaba. Yeye hayuko hapa, amefufuka sawa alivyosema. Mukuje muone pahali walipolalisha maiti yake. Mwende upesi kuwaambia wanafunzi wake kwamba amefufuka, naye anawatangulia Galilaya, kule watakapomwona. Basi nimekwisha kuwaambia nini. Basi wale wanawake wakaondoka upesi kutoka kwenye kaburi wakijazwa na woga na furaha kubwa vilevile, wakakimbia kwenda kuwapasha wanafunzi wake habari ile mara moja. Yesu akakutana na wale wanawake akawasalimia. Wakajongea karibu naye wakamshika miguu na kumwabudu. Kisha Yesu akawaambia, msiogope, muende kuwaambia wandugu zangu waende Galilaya, na kule wataniona wale wanawake walipokuwa wakienda, waaskari wamoja kati ya wale waliochunga kaburi wakaenda katika muji na kuwapasha wakubwa wa makuhani habari za mambo yote yaliyotokea. Wakubwa wa makuhani wakakutana pamoja na wasimamizi wa watu na kukata shauri. Wakawapa wale waaskari fedha nyingi, wakiwaambia, mtasema kwamba wanafunzi wake walikuja kuiba maiti yake usiku wakati mulipokuwa mokelala usingizi. Na kama liweli akisikia habari hii, sisi tutasemezana naye na kuhakikisha yale yaliyotokea, kusudi musipate matata. Basi wale waaskari walinzi wakapokea zile fedha na kufanya sawa walivyoambiwa, na habari hii ilienea katikati ya Wayuda mpaka leo. Halafu wale wanafunzi kumi na mumoja wakaenda Galilaya kwa mulima ule Yesu aliyowaagiza. Wakati walipomwona, wakamwabudu, lakini wamoja kati yao wakaona shaka. Kisha Yesu akakuja karibu nao na kuwaambia, nimepewa mulaka yote mbinguni na katika dunia. Basi muwaendeye watu wa mataifa yote kusudi wapate kuwa wanafunzi wangu, mukiwabatiza kwa jina la Baba, la Mwana na la Roho Mtakatifu. Muwafundishe kutii maneno yote niliyowaagiza, na mujue kwamba mimi ni pamoja nanyi siku zote hata mwisho wa dunia.