Habari njema iliyoandikwa na Marko. Marko sura ya kwanza Huu ndiyo mwanzo wa habari njema ya Yesu Kristo, mwana wa Mungu. Na imeandikwa hivi katika kitabu cha nabii Isaya, Mungu anasema: ninamutuma mujumbe wangu akutangulie, kusudi akutengenezee njia. Sauti inatangaza katika jangwa: Mutengeneze njia ya Bwana, munyoshe pahali atakapopita. Hivi, Yohane alitokea katika jangwa akibatiza watu akiwahubiri kwamba wageuke toka zambi zao wabatizwe, na Mungu atawasamehe. Watu wengi walitoka katika Yerusalema na katika jimbo lote la Yudea kwa kumwendea Yohane. Walikubali zambi zao, naye akawabatiza katika muto Yordani. Yohane alikuwa akivaa nguo iliyotengenezwa na manyoya ya ngamia na mkaba wa ngozi katika kiuno. Naye alikuwa akikula nzige na asali ya pori. Yeye alihubiri hivi kwa watu. Yule anayekuja nyuma yangu ni mwenye uwezo kunipita, nami sistahili hata kuinama na kufungua kamba ya viatu vyake. Mimi nimewabatiza kwa maji, lakini yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Katika siku zile Yesu akatoka Nazareti katika Galilaya akabatizwa na Yohane katika Yordani. Mara moja wakati Yesu alipotoka ndani ya maji, akaona mbingu zinafunguka na Roho Mtakatifu akishuka juu yake kwa mfano wa njiwa. Na sauti ikasikilika toka mbinguni ikisema, Wewe ndiwe mwana wangu mpendwa, ninapendezwa nawe sana. Kisha Roho Mutakatifu akamsukuma Yesu kwenda katika jangwa. Akabaki katika jangwa kwa muda wa siku makumi ine na kule shetani akamujaribu. Alikaa kule katikati ya nyama wapori, wa pori nao wamalaika walimshughulikia. Nyuma ya kutiwa kwa Yohane katika kifungo, Yesu alikwenda Galilaya. Akahubiri habari njema inayotoka kwa Mungu. Alisema, Wakati umetimia na ufalme wa Mungu ni karibu. Mugeuke toka dhambi zenu na kukubali habari njema. Wakati Yesu alipokuwa akitembea pembeni ya ziwa la Galilaya, akawaona wavuvi wawili waliokuwa wa ndugu za tumbo, Simoni na ndugu yake Andrea. Walikuwa wakitupa nyavu katika ziwa lile. Yesu akawaambia, munifuate, nami nitawaweka kwa kazi ya kuwaopoa watu. Mara moja wakaacha nyavu zao na kumfuata Yesu. Alipoendelea mbele kidogo, akawaona wandugu wengine wawili, Yakobo na Yohane, waliokuwa wana wa Zebedayo. walikuwa ndani ya chombo wakitengeneza nyavu zao. Mara moja akawaita, basi wakaamwacha baba yao Zebedayo ndani ya chombo pamoja na watumishi wake, wakamfuata Yesu. Yesu na wanafunzi wake walienda Kapernaumu. Siku ya Sabato ilipotimia, Yesu akaingia katika nyumba ya kuabudia na kufundisha watu. Watu waliomsikia walishangaa sana kuona namna alivyofundisha. Kwa maana hakuwafundisha sawa na walimu wao wa sheria, lakini kama mtu mwenye mamlaka. Saa ile mtu mmoja aliyeshikwa na pepo alikuwa ndani ya nyumba ya kuabudia akaanza kulalamika akisema, kuna maneno gani kati yako na sisi? Wewe Yesu wa Nazareti, ulikuja kutuangamiza? Ninakutambua wewe ni nani. Wewe ni mtakatifu aliyetumwa na Mungu. Yesu akamukaripia kwa nguvu, akimwamuru nyamaza na utoke ndani ya mutu huyu. Yule pepo akamutikisa mutu yule kwa nguvu akatoka ndani yake akilalamika kwa nguvu. Watu wote wakashangaa sana na kuulizana, hatujaona mambo kama haya! Hakika mafundisho haya ni yenye mamlaka, mtu huyu anaamuru hata pepo nao wanamutii. Halafu sifa za Yesu zikaenea upesi katika jimbo lote la Galilaya. Yesu na wanafunzi wake walipotoka ndani ya ile nyumba ya kuabudia mara moja wakaenda kwa nyumba ya Simoni na Andrea wakiwa pamoja na Yakobo na Yohane. Mama mkwe wa Simoni alikuwa katika kitanda kwa sababu alikuwa na homa. Wakati Yesu alipofika pale, mara moja wakampasha habari ya ugonjwa wake. Basi Yesu akajongea karibu naye, akamshika mkono na kumsimamisha. Naye akapona homa na kuanza kuwashughulikia. Ilipokuwa magharibi, jua lilipokuwa limekwisha kutua, wakamuletea Yesu watu wote waliokuwa wagonjwa na waliokuwa na pepo. Watu wote wa muji walikusanyika mbele ya mulango wa nyumba. Yesu akawaponyesha watu wengi wenye magonjwa mbalimbali. Vilevile alifukuza pepo wengi, wala hakuwaachilia pepo kusema neno, kwa sababu Walimjua yeye ni nani. Kesho yake asubuhi kulipokuwa kungali giza, Yesu akaamuka, akatoka katika muji na kwenda pahali penye ukiwa, kule akaanza kuomba. Basi Simoni na wenzake wakaenda kumutafuta. Nao walipomwona wakamwambia, watu wote wanakutafuta. Lakini Yesu akawajibu tuende pahali pengine katika vijiji vinavyokuwa karibu, kusudi nihubiri kule vile vile, kwa maana ni kwa ajili ya ile nimekuja. Hivi akaenda fasi zote katika Galilaya, akihubiri katika nyumba za kuabudia na kufukuza pepo. Mutu mmoja mwenye ukoma alikuja kwa Yesu, akapiga magoti mbele yake na kumusihi akisema, kama ukitaka unaweza kunitakasa. Yesu akamsikilia huruma, akanyoosha mkono, akamugusa na kumwambia, ninataka utakaswe. Na mara moja mutu yule akapona ukoma na kutakaswa pale pale. Yesu akamwagiza kwa nguvu aende na kusema, angalisho usimwambie mutu hata neno moja juu ya hii, lakini kwenda kwa kuhani na kumwonyesha jinsi unavyokuwa sasa, kisha utoe sadaka kama Musa alivyoamuru kuwa ushuhuda kwa wote kwamba umetakaswa. Lakini mtu yule alipoenda akaanza kutangaza habari zile fasi zote, na kwa sababu hii Yesu hakuweza kuingia tena waziwazi katika muji wowote, lakini alibaki mbali nayo pahali penye ukiwa, na watu walimufikia kule kutoka pande zote. Marko, sura ya pili. Nyuma ya siku chache Yesu akarudi Kapernaumu na watu wakasikia kwamba yuko ndani ya nyumba. Watu wengi wakakusanyika pale mpaka hapakukuwa tena nafasi ndani ya nyumba, hata inje mbele ya mulango. Yesu alipokuwa akiwahubiri neno la Mungu Wakamuletea mgonjwa mwenye kupooza akibebwa na watu wane, lakini kwa kuona hawakuweza kumfikisha mbele ya Yesu kwa sababu ya uwingi wa watu, wakabomoa dari juu ya pahali Yesu alipokuwa, kisha wakamshusha yule mwenye kupooza kwenye nafasi ile walipobomoa, akilala juu ya kipoi chake. Yesu alipoona namna walivyomwaminia akamwambia yule mwenye kupooza, mtoto wangu, zambi zako zimesamehewa. Walimu wamoja wa sheria walioikaa pale wakajiuliza, namna gani mutu huyu anasubutu kumutukana Mungu? Ni nani anayeweza kusamehe zambi isipokuwa Mungu peke yake? Mara moja Yesu akitambua mafikiri yao akawauliza. Sababu gani munajiuliza mambo hayo yote? Kitu gani kinachokuwa chepesi kumwambia mtu mwenye kupooza zambi zako zimesamehewa au kumwambia simama utoe kipoi chako na utembee? Basi, ninataka mujue kwamba mwana wa mtu yuko na mamlaka ya kusamehe zambi hapa katika dunia. Kwa hiyo akamwambia yule mtu mwenye kupooza ninakuamuru simama utwe kipoi chako na uende kwako. Na watu wote walipokuwa wakimwangalia mutu yule pale pale akasimama, akatwaa kipoi chake na kujiendea. Wote wakashangaa, wakamsifu Mungu wakisema, hatujaona mambo kama haya hata mara moja. Yesu akaenda tena pembeni ya ziwa la Galilaya, kundi kubwa la watu wakamfikia, naye akawafundisha. Kisha alipokuwa akipita, akamwona Lawi mwana wa Alfayo akiikaa katika nyumba ya kulipishia kodi. Yesu akamwambia, unifuate, naye Lawi akasimama na kumfuata nyuma. Yesu akaikaa kula chakula ndani ya nyumba ya Lawi. Walipishaji wengi wa kodi na watenda mabaya wengine walikaa kula pamoja na Yesu na wanafunzi wake, kwa maana watu wengi wa namna ile walikuwa wamemfuata. Na wakati walimu wa sheria wa kikundi cha Wafarisayo walipomwona Yesu akikula pamoja na watu wale, wakawauliza wanafunzi wake, kwa sababu gani anakula pamoja na walipishaji wa kodi na watenda mabaya? Yesu alisikia vile walivyosema. Na kwa hiyo akawaambia, wenye afya nzuri hawahitaji muganga, ni wale wanaokuwa wagonjwa tu. Sikukuja kuwaita wenye haki kunifuata, lakini watenda mabaya. Wanafunzi wa Yohane Mbatizaji na Wafarisayo walikuwa wakifunga kula chakula. Hivi watu wakakuja kumuuliza Yesu, sababu gani wanafunzi wa Yohane Mbatizaji na wanafunzi wa Wafarisayo wanafunga kula chakula lakini wanafunzi wako hawafungi? Yesu akawajibu, munafikiri kwamba wanaoalikwa kwa arusi wanaweza kujizuwiza kula chakula cha karamu wakati bwana arusi angali pamoja nao? Hapana, wakati bwana arusi angali pamoja nao hawawezi kujizuwiza kula. Lakini kutakuwa siku bwana arusi atakapoondoshwa kati yao ni katika siku zile ndipo watafunga kula. Hakuna mtu anayeshonea kiraka kipya juu ya nguo ya zamani. Kama akifanya vile, kile kiraka kipya kinapasua nguo ya zamani, nako kupasuka kwake kunaongezeka zaidi. Vile vile hakuna mutu anayetia divai mupya ndani ya machupa ya ngozi yenye kuzeeka. Kama akifanya vile, ile divai mupya itapasua machupa yale yenye kuzeeka nayo divai na machupa vyote vinapotea bure. Lakini inafaa kutia divai mupya ndani ya machupa mapya ya ngozi. Siku moja ya sabato, Yesu akapita katika mashamba ya ngano, wanafunzi wake wakaanza kuchuma chuma masuke ya ngano kwa kadiri walivyoendelea katika njia. Basi Wafarisayo wakamwambia Yesu, Sababu gani wanafunzi wako wanafanya jambo linalokatazwa kwa siku ya sabato? Yesu akawajibu. Hamujasoma bado vile Daudi alivyofanya wakati alipohitaji chakula kwa sababu yeye mwenyewe na watu wake walisikia njaa. Si aliingia ndani ya nyumba ya Mungu na kula mikate mitakatifu iliyotolewa kwa Mungu? Jambo hili lilifanyika wakati Abiatari alipokuwa kuhani mkubwa. Ni makuhani tu walioruhusiwa kula mikate ile, lakini Daudi alikula na kuwapa watu wake vile vile. Yesu akaongeza kuambia, siku ya sabato iliwekwa kwa ajili ya mafaa ya mtu, lakini mtu hakuumbwa kwa ajili ya siku ya sabato. Ni kwa sababu hii Mwana wa Mtu ndiye Bwana hata wa siku ya sabato. Marko sura ya tatu. Yesu aliingia tena katika nyumba ya kuabudia. Na mule ndani mulikuwa mutu mumoja mwenye mkono unaokauka. Watu waliokuwa mule wakamchunguza Yesu kusudi waone kama atamponyesha mtu yule kwa siku ya sabato wapate sababu ya kumshitaki. Halafu Yesu akamwambia yule mwenye mkono unaokauka, "Simama hapa katikati." Kisha akawauliza "Sheria inaturuhusu kufanya mema au kufanya mabaya kwa siku ya sabato? kuponyesha mutu au kumuua? Lakini wakakaa kimya. Yesu akawakazia macho kwa kasirani, akihuzunika kwa sababu ya ugumu wao. Akamwambia yule mutu, nyoosha mkono wako. Akaunyoosha nao ukakuwa mzima tena pale pale. Wafarisayo Wakatoka nje na kwenda kukusanyika na watu wa Herode kusudi wafanye mipango ya kumuua Yesu. Yesu na wanafunzi wake wakaenda peke yao pembeni ya ziwa la Galilaya na kundi kubwa la watu walimfuata. Watu hawa walitoka Galilaya na Yudea, Yerusalema, Idumea katika inchi za upande mwengine wa muto Yordani na pande za muji wa Tiro na wa Sidona. Kundi hili kubwa la watu walimufikia Yesu kwa sababu walisikia habari za mambo aliyofanya. Na kwa kuona uwingi wa watu wale, Yesu akawaambia wanafunzi wake wamutayarishie chombo kidogo kusudi wasimusonge. Watu waliokuwa na magonjwa walikuwa wakisukumana kusudi wamufikie na kumugusa kwa maana aliwaponyesha watu wengi. Na wakati pepo walipomwona Yesu wakaanguka mbele yake na kulalamika wakisema, wewe ni mwana wa Mungu. Lakini Yesu aliwakaripia kwa nguvu wasimtambulishe yeye ni nani. Kisha Yesu akapanda juu ya kilima, akawaita watu aliyowataka mwenyewe, nao wakakuja kwake. Akachagua kumi na wawili kati yao kusudi wakae pamoja naye na apate kuwatuma kwa kuhubiri na kuwapa uwezo wa kufukuza pepo. Wale kumi na wawili aliowachagua ni hawa: Simoni Yesu aliyemupa jina la Petro, Yakobo na ndugu yake Yohane, wote wawili walikuwa wana wa Zebedayo, Yesu aliwapa jina la Boanerge maana yake ngurumo ya radi. Andrea na Filipo, Bartolomayo, Matayo, Toma, Yakobo mwana wa Alufayo, Tadeo, Simoni wa kundi la wazeloti na Yuda Iskariota, yule aliyemutoa Yesu. Kisha Yesu akarudi kwenye nyumba, kundi kubwa la watu wakakusanyika tena hata Yesu na wanafunzi wake hawakupata wakati wa kula. Wandugu zake za jamaa waliposikia maneno haya, wakaondoka kwenda kumtoa kwa maana walisema kwamba amepotelewa na akili. Walimu wa sheria waliotoka Yerusalemu wakasema hivi juu ya Yesu, amepatwa na Belzebuli, na wengine wao wakasema ni huyo mkubwa wa pepo ndiye anayemupa uwezo wa kufukuza pepo. Basi Yesu akawaita akawaambia kwa mifano akisema, namna gani shetani anaweza kujifukuza mwenyewe? Watu wa ufalme mmoja wakigombana wao kwa wao, ufalme ule utaanguka, nao watu wa jamaa moja wakigombana wao kwa wao, jamaa ile haitadumu. Kama shetani akijigombanisha yeye mwenyewe na ufalme wake ukigawanyika, uwezo wake hautaendelea, lakini utaanguka. Mutu hawezi kuingia ndani ya nyumba ya mwenye nguvu na kunyang'anya vitu vyake, isipokuwa kwanza anamufunga, kisha anaweza kunyang'anya vitu vyake. Kweli ninawaambia, watu wataweza kusamehewa zambi zao zote na matusi yao yote, lakini mutu anayemutukana Roho Mtakatifu hatasamehewa hata milele, kwa maana zambi ile inadumu kwa milele. Yesu aliwaambia vile kwa sababu walisema kwamba yuko na pepo. Mama ya Yesu na wandugu zake wakakuja wakasimama inje wakatuma mutu kwenda kumuita. Kundi kubwa la watu waliikaa wakizunguka Yesu, halafu wakamwambia, mama yako na wandugu zako wako nje wanakutafuta. Yesu akawajibu, nani ndiye mama yangu na nani ndiyo wandugu zangu? Kisha akawaangalia watu waliomzunguka na kusema, mama yangu na wandugu zangu ni hawa wanaoikaa hapa, kwa sababu mutu yeyote anayefanya mapenzi ya Mungu huyu ndiye ndugu yangu, dada yangu na mama yangu. Marko sura ya ine. Yesu alianza kufundisha tena pembeni ya ziwa la Galilaya. Kundi kubwa la watu walikusanyika karibu naye. Kwa hiyo akaingia ndani ya chombo na kuikaa mule. Chombo kilikuwa katika ziwa, na watu walisimama inchi kavu pembeni ya ziwa. Yesu akawafundisha mambo mengi akitumia mifano. Yeye akawaambia hivi katika mafundisho yake, musikilize. Mtu mmoja alikwenda kupanda mbegu. Alipokuwa akipanda mbegu katika shamba, zimoja zikaanguka pembeni ya njia nao ndege wakakuja na kuzikula. Zingine zikaanguka pahali penye mawe pasipokuwa udongo mwingi, mbegu zile zikaota upesi kwa sababu hapakukuwa udongo mwingi. Wakati jua lilipokuwa kali, likazichoma na kwa sababu hazikukuwa na mizizi mikubwa, zikakauka. Mbegu zingine zilianguka katikati ya miiba, ile miiba ikaota na kuzisonga mbegu hata hazikuweza kutoa kitu. Lakini mbegu zingine zikaanguka katika udongo mzuri, ni mmea ikaota ikakoma na kuzaa matunda. Zimoja zikazaa punje makumi tatu, zingine makumi sita na zingine punje mia moja. Kisha akawaambia, mwenye kuwa na masikio ya kusikia asikie. Wanafunzi kumi na wawili wa Yesu pamoja na watu waliokuwa pembeni yake, walipokuwa peke yao, wakamuuliza awaelezee maana ya mifano ile. Yesu akawajibu, ninyi mumefunuliwa kujua siri ya ufalme wa Mungu, lakini watu wengine wanaokuwa nje ya kikundi chenu wanasikia mambo yote kwa njia ya mifano, kusudi wapate kuangalia, lakini wasione, nao wapate kusikia, lakini wasikuwe na ufahamu kusudi wasipate kumgeukea Mungu na kusamehewa. Yesu akaongeza kuwaambia, kama musipoelewa mfano huu namna gani mutaelewa mifano mingine? Mpandaji anapanda neno la Mungu. Nafasi ile mbegu zilipoanguka pembeni ya njia ni mfano wa watu wanaosikia neno la Mungu, lakini mara moja shetani anakuja na kuondoa lile neno lililopandwa ndani yao. Udongo wenye mawe pahali mbegu zilipoanguka ni mfano wa watu wanaosikia neno la Mungu na mara moja wanalipokea kwa furaha, lakini halizami ndani yao kama mizizi; wanalishika kwa muda mfupi tu. Wakati taabu na mateso vinapowafikia kwa ajili ya neno la Mungu, mara moja wanaanguka. Udongo wenye miiba pahali mbegu zilipoanguka ni mfano wa wale wanaosikia neno la Mungu, lakini masumbuko ya dunia hii, udanganyifu wa mali na tamaa za namna nyingine vikiwaingia, vinasonga lile neno linalokuwa ndani yao na kulizuiza kuzaa matunda. Nao udongo mzuri walimopanda mbegu ni mfano wa watu wanaosikia neno la Mungu na kulipokea, nao wanazaa matunda, wamoja matunda makumi tatu, wengine makumi sita na wengine mia moja. Kisha Yesu akawaambia, ta inaletwa kwa kufunikiwa chini ya kitunga au chini ya kitanda? si wanaiweka juu ya kinara? Ni hivi vilevile vile, hakuna chochote kinachofichwa kitakachokosa kuonekana wazi, wala hakuna siri itakayokosa kufunuliwa waziwazi wazi. Mwenye kuwa na masikio ya kusikia asikie. Yesu akawaambia tena, mwangalie vizuri maneno mnayosikia, Mungu atawapimia na kipimo kile munacho wapimia wengine na kuwaongezea hata zaidi. Kwa maana anayekuwa na kitu ataongezewa kingine, lakini asiyekuwa na kitu ataondolewa hata kidogo anachokuwa nacho. Yesu akaendelea kusema Ufalme wa Mungu unafanana na mutu mumoja aliyepanda mbegu katika shamba lake. Kila siku alilala na kuamuka na mbegu ziliota na kukomaa, lakini hakujua namna gani mbegu zilivyoota. Udongo wenyewe unaotesha mimea, kwanza majani, halafu masuke, na kisha ngano zinazokomaa ndani ya masuke. Wakati ngano zinapokomaa, mutu anazivuna, kwa maana ni wakati wa mavuno. Yesu akasema tena, tufananishe Ufalme wa Mungu na nini? Au tulinganishe na mfano gani? Unafanana na mbegu ya haradali. Inapopandwa katika udongo ni ndogo sana kuliko mbegu zote za dunia. Lakini ikiisha kupandwa inaota na kuwa kubwa zaidi kuliko mimea yote. Inatoa matawi makubwa hata ndege wanaweza kujenga chicha zao juu yake kwenye kivuli chake. Yesu aliwafundisha watu kwa mifano mingi ya namna hii kwa kadiri walivyoweza kuelewa. Hakusema nao pasipo kutumia mifano. Lakini alipokuwa pamoja na wanafunzi wake peke yao aliwafasiria mambo yote. Na ilipotimia magharibi siku ile ile, Yesu akawaambia wanafunzi wake, tuvuke ngambo ingine ya ziwa. Basi wanafunzi wakaaga kundi la watu, wakaingia ndani ya chombo Yesu alimokuwa na kuondoka pamoja naye, na vyombo vingine vikamsindikiza. Zoruba kali ikavuma ndani ya ziwa, maji yakajitupatupa ndani ya chombo hata kikaanza kujaa. Yesu alikuwa upande wa nyuma wa chombo akilala usingizi, akilalisha kichwa juu ya mfuko wa kuegemea. Wanafunzi wake wakamwamusha na kumwambia, Mwalimu, haikuhangaishi kuona sisi tunakufa? Yesu akaamka akakaribia ile zoruba na kuiambia ziwa, "Kimya, tulizana." Basi zoruba ikakoma na kukakuwa kimya kabisa. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi, sababu gani mnaogopa mpaka sasa? hamjakuwa na imani? Halafu wakaogopa sana, nao wakaanza kuulizana, huyu ni mtu gani hata zoruba na ziwa vinamtii? Marko, sura ya tanu. Kisha Yesu na wanafunzi wake wakafika kule ngambo ingine ya ziwa la Galilaya katika nchi ya Wagerasi. Yesu alipotoka ndani ya chombo, pale pale mtu mmoja aliyeshikwa na pepo akakuja kukutana naye akitoka kwenye makaburi. Makao ya mtu huyu yalikuwa katika makaburi wala hakuna mtu aliyeweza kumfunga tena hata na minyororo. Mara nyingi miguu yake ilifungwa vifungo vya chuma nayo na mikono yake na minyororo, lakini alikata minyororo ile na kuvunjavunja vile vifungo vya chuma. Hakuna mtu aliyekuwa na nguvu ya kumshinda. Saa zote usiku na mchana alitangatanga katikati ya makaburi na kwenye milima akilalamika na kujiumiza-umiza kwa mawe. Alipomwona Yesu kwa mbali, akaenda mbio na kumupigia magoti na kulalamika kwa nguvu akisema, Yesu mwana wa Mungu mkubwa, kuna neno kati yako na mimi. Inakusihi kwa jina la Mungu usiniteze. Alisema hivi kwa sababu Yesu alikuwa akimwamuru, wewe pepo toka ndani ya mutu huyu. Basi Yesu akamuuliza, jina lako nani? Naye akamjibu, jina langu ni Jeshi, maana sisi ni wengi. Akazidi kumusihi Yesu kwamba asiwatoshe wale pepo katika inchi ile. Na pale karibu na mulima kulikuwa kundi kubwa la nguruwe wakijitafutia chakula. Basi pepo wakamsihi Yesu kwamba hawatume kuingia ndani ya nguruwe wale. Yesu akawaruhusu. Halafu wale pepo wakatoka ndani ya mutu yule na kuingia ndani ya nguruwe. Kundi zima la nguruwe, karibu elefu mbili, wakatelemuka mbio kwenye mulima na kutumbukia ndani ya ziwa, nao wakazama ndani ya maji. Wachungaji wa nguruwe wakaenda mbio kupasha habari katika muji na katika vijiji. Watu wakakuja kusudi waone jambo lililotokea. Walipomfikia Yesu, wakamwona yule aliyekuwa na kundi la pepo ndani yake akiikaa, akiwa amevaa nguo nayo akili yake ikiwa sawa. Basi watu wale wakaogopa. Nao walioona yale yaliyotendeka, wakawaelezea watu wale mambo yaliyomtokea yule aliyekuwa na pepo na yaliyotokea nguruwe. Kwa hiyo wakaanza kumusihi Yesu aondoke katika nchi yao. Yesu alipokuwa akiingia katika chombo, yule aliyekuwa na pepo akamusihi aende pamoja naye. Yesu hakumruhusu, lakini akamwambia, "Kwenda kwako kwenye jamaa yako na uwaelezeye mambo Bwana aliyokutendea na namna alivyokuhurumia." Basi yule mutu akajiendea. Akaanza kutangaza mambo yote Yesu aliyomtendea katika inchi ya miji kumi, na watu wote waliomsikia wakashangaa sana. Yesu akavuka ngambo ingine ya ziwa la Galilaya. Alipokuwa pembeni ya ziwa, watu wengi wakakusanyika karibu naye. Halafu mkubwa mmoja wa nyumba ya kuabudia aliyeitwa Yairo akafika pale. Alipomwona Yesu Akajitupa mbele yake akamusihi sana akisema, binti yangu mdogo yuko karibu kufa, ninakuomba ukuje kwanza kwa kuweka mikono yako juu yake kusudi apate kupona na kuishi. Basi Yesu akaenda pamoja naye, watu wengi walimfuata na kumsonga-songa. Na kati yao kulikuwa mwanamuke mumoja mwenye ugonjwa wa kutokwa na damu kwa muda wa miaka kumi na miwili Aliwaendea waganga wengi, lakini ingawa vile aliteswa sana na kupoteza mali yake, yeye hakuweza kupona, lakini hali yake iliendelea kuwa mbaya zaidi. Wakati mwanamke yule aliposikia habari za Yesu, alikuja na kuingia katikati ya kundi la watu, nyuma ya Yesu, na kugusa nguo yake, kwa sababu alikuwa akijisemesha kama nikiweza tu kugusa nguo ya Yesu nitapona. Alipogusa nguo ya Yesu, mara moja damu yake ikaacha kutoka, naye akajisikia amepona. Na mara moja Yesu akatambua kama nguvu zilitoka ndani yake, basi akageuka kati ya kundi na kuuliza, ni nani aliyegusa nguo yangu? Wanafunzi wake wakamjibu, hauoni namna watu wanavyokusonga-songa? Namna gani unauliza kwamba ni nani aliyekugusa? Lakini Yesu akaangalia pande zake zote kusudi amwone yule aliyefanya vile. Yule mwanamke akaogopa na kuanza kutetemeka kwa sababu alitambua yote yaliyomtukia. Halafu akakuja kujitupa kwa miguu yake na kumwambia ukweli wote. Yesu akamwambia, binti yangu, imani yako imekuponyesha, ujiende na amani, ugonjwa wako umepona. Yesu alipokuwa hajamaliza kusema maneno haya, wajumbe wakafika kutoka kwa yule mkubwa wa nyumba ya kuabudia na kumwambia, "Binti yako amekwisha kufa. Basi kwa sababu gani ungali unamsumbua mwalimu?" Lakini Yesu hakuangalia maneno yao, akamwambia yule mkubwa, "Usiogope, uamini tu." Na Yesu hakuruhusu mutu kumsindikiza isipokuwa Petro, Yakobo, na Yohane yule ndugu wa tumbo wa Yakobo. Walipofika kwa nyumba ya mkubwa ya Yairo, Yesu akakuta kuko makelele, nao watu wakilia na kulalamika sana. Akaingia ndani ya nyumba akawaambia, kwa nini munafanya makelele na kulia? Mtoto hakukufa lakini analala tu. Nao wakaanza kumchekelea. Halafu Yesu akawaondosha wote nje Akawakamata wazazi wa yule mtoto na wanafunzi wake watatu, akaingia katika chumba pahali mtoto alipokuwa, akashika mkono wa mtoto akamwambia, Talita kumu, maana yake kijana binti, ninakwambia amuka mara moja. Yule kijana akasimama na kuanza kutembea. Alikuwa na umri wa miaka kumi na miwili nao watu wakashangaa sana kwa kuona jambo hilo, lakini Yesu aliwaagiza sana wasimwambie mutu yeyote jambo lililofanyika. Kisha akawaambia wamupe mtoto yule chakula. Marko sura ya sita. Yesu akatoka kule akaenda katika mji wake wa kuzaliwa, nao wanafunzi wake wakamfuata. Siku ya sabato ilipotimia, akaanza kufundisha katika nyumba ya kuabudia. Watu wengi waliomsikiliza wakashangaa sana na kuulizana. Huyu amepata maneno haya yote kutoka wapi? Ni hekima ya namna gani aliyopata? Ni kwa uwezo wa namna gani anafanya miujiza kama hii? Huyu si yule Msermala, mwana wa Maria, ndugu ya Yakobo, Yose, Yuda na Simoni? Nao dada zake si wanaishi hapa kati yetu? Na kwa hiyo wakakosa kumwaminia. Lakini Yesu akawaambia, nabii hakosewi heshima fasi zote isipokuwa tu katika muji wake, katikati ya wandugu zake na katika jamaa yake. Kwa hiyo Yesu hakuweza kufanya muujiza wowote kule isipokuwa aliweka mikono yake juu ya wagonjwa wachache na kuwaponyesha Naye alishangaa sana kwa sababu ya kutokuamini kwa watu wale. Kisha Yesu akazunguka katika vijiji vya kandokando akiwafundisha watu. Aliwaita wanafunzi wake kumi na wawili, akaanza kuwatuma wawili wawili na kuwapatia uwezo wa kufukuza pepo, akawaagiza musibebe kitu chochote kwa safari yenu isipokuwa fimbo tu. Musibebe chakula, mufuko wala fedha ndani ya mikaba yenu. Muvae viatu lakini musivae kanzu mbili. Akawaambia tena, nafasi yoyote watakapowakaribisha ndani ya nyumba, mubakie mule mpaka mutakapotoka kule. Na nafasi yoyote watu watakapokataa kuwakaribisha na kuwasikiliza, mutoke kule na mukungute mavumbi toka juu ya miguu yenu. Jambo hili litakuwa ushuhuda juu yao. Basi wanafunzi wakaondoka wakahubiri watu kwamba wageuke toka dhambi zao, wakafukuza pepo wengi na wakapakaa wagonjwa wengi mafuta na kuwaponyesha. Mfalme Herode alisikia habari za Yesu, kwa maana jina lake lilikuwa limevuma fasi zote. Watu wamoja walisema, Huyu ni Yohane Mbatizaji aliyefufuka; ni kwa sababu hii amepata uwezo wa kufanya miujiza. Lakini wengine walisema huyu ni nabii Eliya. Wengine walisema yeye ni nabii sawa na mmoja wa wale manabii wa zamani. Lakini Herode aliposikia habari zile, akasema ni yule Yohana Mbatizaji niliyemkata kichwa ndiye amefufuka. Ni Herode mwenyewe aliamuru kwamba Yohane akamatwe na kutiwa katika kifungo. Ilitokea vile kwa sababu Herode alimwoa Herodia mke wa ndugu yake Filipo. Yohane alikuwa amemwambia kwamba hana sheria ya kumwoa yule mke wa mdogo wake. Kwa hiyo Herodia akamwekea Yohane chuki na kutaka kumuua, lakini hakuweza kwa sababu ya Herode. Herode alimwogopa Yohane. Kwa sababu alijua kwamba Yohane ni mwenye haki na mtakatifu, kwa hivi alimulinda. Alipenda kumsikiliza ijapokuwa alifadhaika sana kila mara alipomsikia. Siku moja, Herodia alipata wakati wa kumuua Yohane. Ilikuwa sikukuu ya kuzaliwa kwa Herode, wakati alipofanya karamu kwa wasimamizi wa serikali yake wakubwa wa waaskari na waheshimiwa wa Galilaya. Binti ya Herodia aliingia na kucheza, hata Herode na waalikwa wake wakapendezwa. Halafu mfalme akamwambia yule binti, uniombe kitu chochote unachotaka nami nitakupa. Kisha akamwapia akisema, nitakupa chochote utakachoniomba, hata ikiwa nusu ya ufalme wangu. Basi yule binti akatoka na kwenda kumuuliza mama yake, niombe nini? Mama yake akamjibu, omba kichwa cha Yohane Mbatizaji. Mara moja, yule binti akarudi upesi kwa mfalme na kumwomba, ninataka unipe sasa hivi kichwa cha Yohane Mbatizaji katika sahani. Mfalme akahuzunika sana lakini hakumkatalia kwa sababu ya viapo alivyovitoa na kwa sababu ya waalikwa wake. Mara moja mfalme akamtuma mmoja wa askari wake walinzi na kumwamuru aende kuleta kichwa cha Yohane Mbatizaji. Yule askari akaenda ndani ya kifungo na kumukata Yohane kichwa, kisha akakileta katika sahani, akamupa yule binti naye akakipatia mama yake. Wakati wanafunzi wa Yohane walipopata habari ile, wakaenda kubeba maiti yake na kuizika. Mitume wakarudi kwa Yesu na kumwelezea mambo yote waliofanya na yote waliofundisha watu. Waliomfikia Yesu na kuondoka walikuwa wengi sana, hata yeye na wanafunzi wake hawakupata wakati wa kula. Kwa sababu hii aliwaambia wanafunzi, tuende peke yetu kwa pahali penye ukiwa kusudi mupumuzike kidogo. Basi wakaenda peke yao ndani ya chombo kwa pahali penye ukiwa. Lakini watu wengi waliwaona wakiondoka, wakawatambua. Kwa hiyo wakaenda kule mbio kwa miguu toka miji yote, wakawatangulia kule walipokuwa wakienda. Wakati Yesu alipotoka ndani ya chombo akaona kundi kubwa la watu akawasikilia huruma, kwa sababu walikuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Basi akaanza kuwafundisha maneno mengi. Ilipofika saa za magharibi, wanafunzi wa Yesu wakamfikia na kumwambia, hapa ni pori na sasa ni magharibi, uwaage watu hawa kusudi waende kwenye nyumba kule katika mbuga na katika vijiji vya hapa karibu wapate kujinunulia chakula. Yesu akawajibu ninyi wenyewe muwape chakula, lakini wakamuuliza unataka tuende kununua mikate kwa bei ya vikoroti mia mbili vya fedha? Naye Yesu akawauliza muko na mikate mingapi? Muende kwanza kuangalia. Walipokwisha kujua wakamwambia, tuko na mikate mitano na samaki mbili. Basi, Yesu akawaamuru wanafunzi wake wawaambie watu wote waikae chini kwenye majani kwa makundi mbalimbali. Wakaikaa kwa makundi ya watu mia moja mia moja na makumi tano tano. Kisha Yesu akatoa ile mikate mitano na samaki mbili, akainua macho mbinguni, akamshukuru Mungu, akamega ile mikate, akawapa wanafunzi wake pamoja na zile samaki mbili kusudi waigawanyiwe watu wote. Wote wakakula na kushiba. Kisha wanafunzi wakaokota vipande vya mikate na vya samaki vilivyobaki, wakajaza vitunga kumi na viwili. Hesabu ya wanaume tu waliokula ilikuwa elfu tano. Pale pale Yesu akawalazimisha wanafunzi wake waingie ndani ya chombo na kumtangulia ngambo ingine ya ziwa la Galilaya kuelekea muji Betesaida kwa wakati ule alibaki akiaga lile kundi la watu. Kisha kuwaaga akaenda kwenye kilima kwa kuomba. Giza lilipoingia, chombo kilikuwa katikati ya ziwa na Yesu alikuwa peke yake inchi kavu. Aliwaona wanafunzi wake wakitaabika kwa kuendesha chombo sababu upepo ulikuwa ukiwarudisha nyuma. Basi Ilipokuwa karibu na mapambazuko, Yesu akawafikia akitembea juu ya maji, akitaka kuwapita. Nao walipomwona akitembea juu ya maji, wakawaza kwamba ni mzimu, wakaanza kulalamika, kwa maana wote walimwona na kuogopa sana. Lakini mara moja Yesu akasema nao na kuwaambia, mujipe moyo, ni mimi, musiogope. Kisha akaingia ndani ya chombo walimokuwa, na upepo ukakoma. Kwa hiyo wanafunzi wakashangaa sana, kwa maana hawakuelewa maana ya ule muujiza wa kuzidisha mikate, kwa kuwa mioyo yao ilikuwa migumu. Walipovuka ziwa, wakafika katika nchi ya Genezareti, wakaezeka chombo kwenye kivuko. Walipotoka ndani ya chombo, mara moja watu wakamtambua Yesu. Basi wakaenda mbio wakipita katika nchi ile yote, wakaanza kumuletea wagonjwa wakibebwa juu ya vipoi, wakamufikia Yesu popote waliposikia yuko. Na kila pahali Yesu alipokwenda, katika vijiji, miji au kwenye mbuga, watu waliweka wagonjwa katika viwanja vya makutano na kumusihi awaache wagonjwa waguse hata upindo wa kanzu yake tu nao wote waliougusa wa walipona. Marko, sura ya saba. Wafarisayo na walimu wamoja wa sheria waliotoka Yerusalema, wakakusanyika mbele ya Yesu, wakawaona wanafunzi wake wamoja wakikula chakula na mikono michafu, maana yake mikono waliokosa kunawa kufuatana na desturi ya dini yao. Ilikuwa vile kwa maana Wafarisayo na Wayuda wote wanashika desturi za babu zao zinazokataza kula pasipo kunawa mikono kama inavyostahili. Tena wanapotoka kwa soko hawakuli pasipo kuoga kwanza, na zaidi ya hii wanashika desturi zingine nyingi, kama vile namna ya kusafisha vikombe, mitungi na vyungu na shaba. Basi wafarisayo na walimu wa sheria wakamuuliza Yesu, sababu gani wanafunzi wako hawafuati desturi za babu zetu, lakini wanakula chakula na mikono michafu? Yesu akawajibu, Isaya alitabiri vema wakati alipoandika maneno haya juu yenu, ninyi wanafiki. Mungu anasema, watu hawa wananiheshimu kwa midomo yao, lakini mioyo yao ni mbali nami. Ibada wanayonifanyia ni ya bure, sababu mafundisho yao yanalingana na kanuni za watu tu. Yesu akaendelea kuwaambia, munaacha amri za Mungu pembeni na kushika desturi za watu. Munajua vizuri namna ya kutupilia amri za Mungu kusudi mushike desturi zenu. Maana Musa alisema, waheshimu baba yako na mama yako, na anayemutukana baba yake au mama yake anapaswa kuuawa. Lakini ninyi munasema kwamba mutu akiwa na kitu cha kumsaidia baba au mama yake, lakini akimwambia kwamba kitu kile ni korbane, maana yake kimetolewa kuwa sadaka takatifu kwa Mungu, mnamruhusu asiwasaidie wazazi wake. Hivi munadharau neno la Mungu kwa ajili ya desturi zenu mnazopokezana. Nanyi munafanya mambo mengine mengi ya namna ile. Kisha Yesu akaita tena kundi la watu na kuwaambia, ninyi wote munisikilize na kuelewa maneno haya. Hakuna kitu kinachoingia ndani ya mutu kutoka nje kinachoweza kumuchafua, lakini kitu kinachotoka ndani yake ndicho kinachomchafua. Mwenye kuwa na masikio ya kusikia asikie. Wakati Yesu alipoachana na kundi na kuingia ndani ya nyumba, wanafunzi wake wakamwuliza maana ya mfano ule. Naye akawaambia, hata ninyi vilevile hamuwezi kuelewa? Hamufahamu kwamba kila kitu kinachoingia ndani ya mutu kutoka nje hakiwezi kumchafua? Kitu kile hakiingii ndani ya moyo wake, lakini kinaingia tu ndani ya tumbo na kisha kinatoka na kwenda katika choo. Kwa kusema hivi, Yesu alionyesha kwamba vyakula vyote vinaruhusiwa kukuliwa. Yesu akaongeza kusema, ni kile kinachotoka ndani ya mutu ndicho kinachomchafua. Kwa maana ni ndani ya mutu, ni kusema ndani ya moyo wake, ndimo munamotoka mawazo mabaya yanayoleta uzinzi, wizi, uuaji, uashirati, tamaa mbaya, matendo mabaya, ukorofi, maisha ya ovyo, wivu, matukano, majivuno na upumbafu. Maovu haya yote yanatoka ndani ya mutu, nayo yanamufanya kuwa mchafu. Kisha Yesu akaondoka pale na kwenda katika jimbo lililokuwa karibu na muji Tiro. Akaingia ndani ya nyumba, naye hakutaka mutu ajue kwamba yuko mule, lakini haikuwezekana kwake kujificha. Mwanamke mmoja, binti yake aliyeshikwa na pepo, akasikia habari za Yesu. Mara moja akamufikia Yesu na kujitupa kwa miguu yake. Mwanamke yule hakukuwa wa taifa la Wayuda, alikuwa mzaliwa wa jimbo la Foinikia katika nchi ya Suria. Yeye akamwomba Yesu afukuze yule pepo kutoka ndani ya binti yake. Lakini Yesu akamjibu, waache kwanza watoto wa nyumba washibe kwa sababu Si vizuri kukamata chakula cha watoto na kukitupia imbwa. Mwanamke yule akamjibu, Bwana, unasema ukweli, lakini hata imbwa wanazoea kula makombo watoto wanayoyaangusha chini ya meza. Basi Yesu akamwambia, kwa sababu ya jibu hili unaweza kurudi kwako, yule pepo ametoka ndani ya binti yako. Mwanamke yule alipofika kwake akamwona binti yake akilala katika kitanda na yule pepo alikuwa amekwisha kutoka ndani yake. Kisha Yesu akaondoka kule katika jimbo lililokuwa karibu na Tiro, akapita Sidona na katikati ya inchi ya miji kumi, hata akafika kwenye ziwa la Galilaya. Wakamuletea mtu mumoja aliyekuwa kiziwi na mwenye kigugumizi vile vile. Wale waliomuleta Wakamsihi Yesu amuponyeshe kwa kuweka mikono juu yake. Basi Yesu akamwondoa yule mutu kati ya kundi, akaenda naye mbali kidogo, akamutia vidole ndani ya masikio, akatema mate na kumugusa ulimi kwa mate yale. Kisha Yesu akaangalia juu mbinguni, akasisimua na kumwambia yule mutu, "Efata," maana yake funguka. Mara moja masikio yake yakafunguka, nao ulimi wake ukafunguliwa, akaanza kusema vizuri. Yesu akawaagiza wasimwambie mtu habari ya tendo hili, lakini kwa kadiri alivyowakataza wao, walizidi kutangaza habari. Nao watu wakashangaa sana na kusema, mambo anayoyafanya ni mazuri kweli anawawezesha hata viziwi wasikie nao wabubu wapate kusema. Marko sura ya nane. Katika siku zile kundi kubwa la watu walikusanyika tena, nao walipokosa chakula, Yesu akawaita wanafunzi wake na kuwaambia, ninawasikilia watu hawa huruma kwa sababu wamekaa nami sasa muda wa siku tatu nao hawana chakula tena. Kama nikiwaambia waende kwao pasipo kula, wataregea katika njia, kwa maana wamoja kati yao wametoka mbali. Wanafunzi wake wakamjibu, hapa katika pori mtu ataweza kupata wapi chakula cha kuwashibisha? Yesu akawauliza, mko na mikate ngapi? Nao wakamjibu, tuko na mikate saba. Basi Yesu akawaamuru watu waikae chini. Kisha akakamata ile mikate saba, akamshukuru Mungu, akaimega na kuwapa wanafunzi wake waigawanye kwa watu, nao wanafunzi wakaigawanya. Walikuwa vilevile na samaki ndogo chache. Yesu akamshukuru Mungu na kuwaambia wanafunzi wazigawanye vilevile. Wote walikula na kushiba. Kisha wanafunzi wakaokota vipande vya mikate na vya samaki vilivyobaki wakajaza vitunga saba. Watu waliokula walikuwa yapata elfu ine. Kisha kuwagana nao, mara moja Yesu akaingia ndani ya chombo pamoja na wanafunzi wake, akaenda katika jimbo la Dalmanuta. Wafarisayo wakamfikia Yesu na kuanza kubishana naye. Wakamupima wakimuomba awaonyeshe kitambulisho kinachohakikisha kwamba uwezo wake umetoka kwa Mungu. Yesu akaugua sana kwa huzuni na kusema, Sababu gani ninyi watu wa kizazi hiki munataka kuona kitambulisho? Kweli ninawaambia, hamutaonyeshwa kitambulisho. Kisha akawaacha, akaingia tena ndani ya chombo, akaanza kuvuka ziwa. Wanafunzi walikuwa wamesahau kupeleka mikate. Isipokuwa walikuwa na mkate mmoja tu ndani ya chombo. Yesu akawaagiza, mujiangalie vizuri, mujiepushe na chachu ya Wafarisayo na ya Herode. Wanafunzi wakaanza kusemezana, anasema hivi kwa sababu hatuna mikate. Yesu akatambua maneno waliyosema, basi akawauliza sababu gani, Munasemezana juu ya kukosa mikate? Hamujafahamu wala kuelewa? Mioyo yenu ingali migumu. Muko na macho lakini hamuoni, muko na masikio lakini hamusikii. Hamukumbuki? wakati nilipomega mikate mitano na kulisha watu elfu tano, wakati ule mulijaza vitunga ngapi na vipande vya mikate? Wakajibu, kumi na viwili. Naye akawauliza tena na wakati nilipomega mikate saba na kulisha watu elfu ine mulijaza vitunga ngapi na vipande vya vi mikate? Wakamujibu saba. Basi Yesu akawauliza, na hata sasa hamujelewa kitu? Yesu na wanafunzi wake wakafika Betesaida. Kule wakamuletea Yesu mutu mumoja kipofu na kumwomba amuguse kusudi apate kupona. Yesu akashika mkono wa yule kipofu na kumpeleka nje ya kijiji. Yesu alipokwisha kupakaa mate kwa macho ya mutu yule na kuweka mikono juu yake, akamuuliza, "Unaona kitu?" Kipofu akainua macho yake na kusema, "Ninaona watu wakitembea, lakini wanaonekana kama miti." Yesu akagusa tena macho ya yule kipofu naye akapata kuona vizuri, macho yake yakapona na kupata kuona vitu vyote waziwazi. Kisha Yesu akamwomba arudie kwake, akimwagiza asirudi katika kijiji. Yesu na wanafunzi wake wakaenda pande za vijiji vilivyokuwa karibu na muji Kaisaria Filipi. Walipokuwa katika njia, yeye akawauliza, watu wanasema kwamba mimi ni nani? Nao wakamujibu. Wamoja wanasema kwamba wewe ni Yohane Mbatizaji. Wengine wanasema kwamba wewe ni Nabii Eliya. Na wengine wanasema kwamba wewe ni mmoja wa manabii wengine. Halafu Yesu akawauliza, Na ninyi munasema kwamba mimi ni nani? Petro akamujibu, Wewe ni Kristo. Basi Yesu akawaagiza wasimwambie mutu neno lile. Kisha Yesu, akaanza kuwafundisha wanafunzi wake akisema, sherti mwana wa mutu ateswe na kukataliwa na wasimamizi wa watu wakubwa, wa makuhani pamoja na walimu wa sheria, atauawa na kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Yeye aliwaambia maneno hayo waziwazi wazi. Basi Petro akamwita Yesu pembeni na kuanza kumkaripia lakini, Yesu akawageukia wanafunzi wake na kumkaripia Petro akisema, ondoka hapa karibu nami, wewe Shetani, kwa maana mawazo yako si ya Mungu, lakini ni ya kimutu. Kisha Yesu akaita kundi la watu pamoja na wanafunzi wake na kuwaambia, kama mutu akitaka kunifuata, asijishughulikie mwenyewe, lakini ajitolee kwa kubeba musalaba wake na kunifuata kwa maana mutu anayetaka kulinda uzima wake ataupoteza, lakini yule atakayetoa uzima wake kwa ajili yangu na kwa ajili ya habari njema ataulinda. Ni faida gani kwa mutu kupata utajiri wote wa dunia, lakini anapoteza uzima wake? Hakuna kitu chochote mutu anachoweza kutoa kwa kukomboa uzima wake. Kwa hiyo mutu yeyote anayesikia haya juu yangu na juu ya mafundisho yangu kati ya watu wa kizazi hiki kisichokuwa na uaminifu mbele ya Mungu na chenye zambi mwana wa mutu atasikia haya juu yake vilevile vile. Itakuwa vile atakapokuja pamoja na wamalaika watakatifu akitukuzwa na Baba yake Marko. sura ya kenda. Na Yesu akaongeza kusema, kweli ninawaambia Wamoja kati ya watu wanaokuwa hapa hawatakufa mbele hawajaona ufalme wa Mungu ukikuja kwa uwezo. Nyuma ya siku sita, Yesu aliwatoa Petro, Yakobo na Yohane na kuwapeleka kwenye mulima mrefu peke yao. Na kule sura ya Yesu ikageuka mbele yao. Nguo zake zikageuka nyeupe sana na kumetameta. Wala katika dunia hakuna fundi wa kufua anayeweza kuziangarisha kama vile. Halafu wale wanafunzi watatu wakawaona Eliya na Musa wakisemezana na Yesu. Basi Petro akamwambia Yesu, Mwalimu, ni vizuri kuona kwamba sisi tuko hapa, tujenge vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Musa na kingine cha Eliya. Petro hakujua la kusema. Kwa maana yeye na wenzake waliogopa. Halafu wingu likatokea na kuwafunika na sauti ikasikilika toka katikati ya lile wingu ikisema, huyu ni mwana wangu mpendwa, mumusikilize. Mara moja wanafunzi waliangalia pande zao zote, hawakumwona mutu mwingine pamoja nao isipokuwa Yesu peke yake. Walipokuwa wakishuka Toka kwa mulima Yesu akawaamuru, musimwelezeye mutu mambo muliyoona mpaka mwana wa mutu atakapofufuka. Wao walitii agizo hilo, lakini wakaanza kuulizana maana ya kufufuka huku ni gani. Kisha wakamuuliza Yesu, kwa nini walimu wa sheria wanasema kama sherti Eliya arudi kwanza? Yesu akawajibu Hakika Eliya anapaswa kurudi kwanza kutengeneza mambo yote. Lakini sababu gani maandiko matakatifu yanasema vile vile kwamba mwana wa mtu atateswa sana na kuzarauliwa? Lakini ninawaambia kama Eliya amekwisha kurudi na watu walimutendea yote waliyotaka kama maandiko yanavyosema juu yake. Waliporudi kwenye wanafunzi wengine wakaona kundi la watu wengi wakiwazunguka na walimu wa sheria wakibishana nao. Mara moja watu walipomwona Yesu wakashangaa sana, wakakimbia kwenda kumsalimia Yesu. Akawauliza wanafunzi wake, munabishana nao juu ya nini? Na mtu mmoja kati ya kundi akamjibu, mwalimu, nimemuleta mwana wangu kwako, kwa maana yuko na pepo wa bubu kila wakati yule pepo anapomukamata anamwangusha chini, na mtoto anatoka pofu na kusaga meno, nao mwili wake unakauka. Niliomba wanafunzi wako wamufukuze yule pepo, lakini hawakuweza. Yesu akawaambia wanafunzi wake, Ee ninyi watu wa kizazi kisichoamini Mungu nitakaa pamoja nanyi tena mpaka wakati gani? Nitawavumilia tena mpaka wakati gani? Muniletee mtoto hapa. Halafu wakamuleta mtoto kwake, na mara moja, yule pepo alipomwona Yesu, akamutikisa-tikisa yule mtoto kwa nguvu, hata akaanguka chini, akagaa-gaa chini na kutoka pofu. Yesu akamuuliza baba ya mtoto, amekuwa na hali hii tangu wakati gani? Baba yake akamjibu, ni tangu utoto wake, na mara nyingi huyo pepo anamutupa katika moto na ndani ya maji kusudi amuue. Lakini kama unaweza kufanya kitu, hutuhurumie na kutusaidia. Yesu akamwambia, kwa sababu gani unasema kama unaweza? Yote yanawezekana kwa yule anayeamini. Mara moja baba ya mtoto akasema kwa nguvu, ninaamini, lakini unisaidie kwa ajili ya kukosa kuamini. Wakati Yesu alipoona watu wengi wanazidi kukusanyika mbio mbio, akamkaripia yule pepo na kumwambia, wewe pepo wa bubu na wa kiziwi, ninakuamuru utoke ndani ya mtu huyu wala usimrudilie tena. Yule pepo akalalamika, akamutikisa tikisa mtoto kwa nguvu na kutoka ndani yake. Mtoto akaonekana sawa amekufa, hata watu wengi wakaanza kusema kwamba amekufa, lakini Yesu akamshika mkono, akamwinua naye akasimama. Yesu alipokwisha kuingia ndani ya nyumba, wanafunzi wake wakamuuliza hivi wakiwa peke yao, sababu gani sisi hatukuweza kumfukuza yule pepo. Yesu akawajibu pepo wa namna hii wanaweza kufukuzwa tu kwa njia ya maombi. Yesu na wanafunzi wake wakatoka kule na kupitia jimbo la Galilaya. Yesu hakutaka mutu ajue pahali walipokuwa, kwa sababu alikuwa akiwafundisha wanafunzi wake, akiwaambia, mwana wa mutu atatolewa katika mikono ya watu, nao watamuua na kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Lakini wanafunzi hawakufahamu maana ya mafundisho hayo, wakaogopa kumuuliza neno. Walipofika Kapernaumu na kuingia ndani ya nyumba, Yesu akawauliza wanafunzi wake, mulibishana juu ya nini katika njia? Lakini wakanyamaza kwa sababu walikuwa wakibishana katika njia kwamba nani anayekuwa mkubwa kati yao. Basi Yesu akaikaa akawaita wanafunzi wake kumi na wawili na kuwaambia, mutu anayetaka kuwa wa kwanza anapaswa kujiweka wa mwisho kuliko wote na kuwa mtumishi wa wote. Kisha akatoa mtoto mdogo, akamuweka mbele yao na kumkumbatia, naye akawaambia, anayempokea mtoto mdogo kama huyu kwa ajili yangu ananipokea mimi, na anayenipokea hanipokei mimi tu, lakini anamupokea vilevile vile yule aliyenituma. Yohane akamwambia Yesu, Mwalimu, tulimuona mtu mmoja akifukuza pepo kwa jina lako, nasi tulimukataza, kwa sababu yeye si wa kikundi chetu. Lakini Yesu akajibu, msimkataze, kwa maana hakuna mutu anayefanya miujiza kwa jina langu ambaye anaweza nyuma kidogo kusema vibaya juu yangu ni vile. Kwa maana asiyekuwa adui yetu ni wa upande wetu. Na yeyote atakayewapa kikombe cha maji kwa ajili yangu kwa sababu ninyi ni watu wa Kristo, kweni ninawaambia mtu yule hatakosa kupewa zawadi yake. Yeyote atakayeangusha mmoja wa hawa wadogo wanaoniamini ingelikuwa heri afungiwe jiwe kubwa la kusagia katika shingo na kutupwa ndani ya bahari. Kama mkono wako ukikukosesha uukate ni heri kwako kuingia kwenye uzima wa kweli ukiwa na mkono mmoja kuliko kuwa na mikono miwili na kwenda katika jehenamu, ndani ya moto usiyozimika. Mule muna vidudu visivyokufa na moto usiyozimika. Kama mguu wako ukikukosesha, uukate. Ni heri kwako kuingia kwenye uzima wa kweli ukiwa na mguu mmoja kuliko kuwa na miguu miwili na, na, na, na, migu na kutupwa katika moto wa jehenamu mule muna vidudu visivyokufa na moto usiozimika. Kama jicho lako likikukosesha, uliongowe. Ni heri kwako kuingia katika ufalme wa Mungu ukiwa na jicho moja kuliko kuwa na macho mawili na kutupwa katika jehenamu. Mule muna vidudu visivyokufa na moto usiozimika. Kwa maana kila mtu atatiwa chumvi kwa moto. Chumvi ni kitu kizuri, lakini chumvi ikipoteza onjo lake itatiwa nini kusudi ipate tena kukolea. Muwe na chumvi ndani yenu na muishi pamoja kwa amani. Marko sura ya kumi. Yesu akaondoka kule akaenda katika jimbo la Yudea na kuvuka ngambo ingine ya Yordani, na makundi mengi ya watu wakakusanyika tena mbele yake, naye akaanza kuwafundisha kama vile alivyozoea kufanya. Wafarisayo wamoja wakamufikia kwa kumupima, wakamuuliza, sheria yetu inamruhusu mutu kufukuza muke wake? Yesu akajibu, Musa aliwaamuru nini? Nao wakamjibu, Musa aletoa ruhusa kwa mutu kuandika barua ya kuachana na muke wake na kisha amufukuze. Yesu akawaambia, Musa aliwaandikia amri ile kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu. Lakini wakati Mungu alipowaumba watu wa kwanza, aliwaumba mwanaume na mwanamke. Kwa sababu hii, mtu atawaacha baba yake na mama yake na kuungana na mke wake, na wawili watakuwa mwili mmoja. Hivi wao si wawili tena, lakini wanakuwa mmoja. Basi mtu asitenganishe kile Mungu alichokiunganisha. Walipokuwa ndani ya nyumba, wanafunzi wakamuliza Yesu tena juu ya neno lile. Yesu akawaambia, kila mtu anayemfukuza muke wake na kuoa mwingine anazini na kumukosea yule muke wa kwanza. Vile vile kila muke anayemwacha mume wake na kuolewa na mwingine anazini. watu wa moja Wakamuletea Yesu watoto kusudi awawekee mikono, lakini wanafunzi wake wakawakaripia watu wale. Yesu alipoona vile akakasirika na kuwaambia wanafunzi wake, muwache watoto wadogo wakuje kwangu, wala musiwakataze, kwa maana ufalme wa Mungu ni wa watu wanaokuwa sawa sawa na wao. Kweli ninawaambia ninyi, mutu yeyote asiyepokea ufalme wa Mungu kama mtoto mdogo hawezi kuingia ndani yake hata kidogo. Kisha akawakumbatia watoto wale, akaweka mikono juu yao na kuwabariki. Yesu alipoondoka kwa kuendelea na safari yake, mutu mumoja akamufikia mbio, akapiga magoti mbele yake na kumuuliza, mwalimu mwema, nifanye nini kusudi nipate kurizi uzima wa milele? Yesu akamuuliza, Sababu gani unaniita mwema? Hakuna mutu anayekuwa mwema isipokuwa Mungu peke yake. Unajua jinsi amri zinavyosema kwamba usiuwe, usizini, usiibe, usishuhudie uongo, usidanganye, uwaheshimu baba yako na mama yako. Yule mutu akamjibu, mwalimu, nimetii amri zile zote tangu ujana wangu. Yesu akamwangalia kwa upendo akamwambia, unakosewa na kitu kimoja tu. Kwenda uzishe vitu vyote unavyokuwa navyo na uwape wa masikini mali zile. Nawe utakuwa na akiba mbinguni. Kisha urudi unifuate. Lakini kijana yule aliposikia maneno yale, alikunja uso na kujiendea, katika huzuni kwa sababu alikuwa tajiri sana. Yesu akaangalia pande zake zote na kuwaambia wanafunzi wake, kweli ni vigumu sana kwa watajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Wanafunzi wakashangaa sana kusikia maneno hayo, lakini Yesu akawaambia tena, watoto wangu, ni vigumu kabisa kuingia katika ufalme wa Mungu. Ni kwepesi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko tajiri Kuingia katika ufalme wa Mungu. Wanafunzi waliposikia maneno hayo wakazidi kushangaa, hata wakaulizana wao kwa wao, ni nani basi anayeweza kuokolewa? Yesu akawaangalia na kuwaambia, kwa mwanadamu haiwezekani, lakini kwa Mungu si vile, kwa maana mambo yote yanawezekana kwa Mungu. Petro akamwambia Angalia, sisi tumeacha vyote na kukufuata wewe. Yesu akajibu, Kweli ninawaambia, kama mtu akiacha nyumba yake, ndugu, dada, mama, baba, watoto wake au mashamba yake kwa ajili yangu na kwa ajili ya habari njema, atapokea mara mia zaidi katika wakati wa sasa. Atapokea nyumba, ndugu, dada, mama, watoto na mashamba, pamoja na mateso, na katika wakati utakaokuja atapokea uzima wa milele. Lakini wengi wanaokuwa wa kwanza watakuwa wa mwisho, na wengi wanaokuwa wa mwisho watakuwa wa kwanza. Yesu na wanafunzi wake walipokuwa katika njia wakipanda kwenda Yerusalemu, yeye akatangulia mbele yao. Wanafunzi walishikwa na hofu, nao watu waliowafuata waliogopa. Yesu akawatoa tena wanafunzi wake kumi na wawili na kuanza kusemezana nao juu ya mambo yatakayomupata. Akawaambia, tunapanda kwenda Yerusalema, na kule mwana wa mutu atatolewa kwa wakubwa wa makuhani na kwa walimu wa sheria, nao watamuhukumu au wawe na kumutoa katika mikono ya watu wa mataifa mengine, nao watamuchekelea, watamutemea mate, watamupiga fimbo na kumuua, lakini kwa siku ya tatu kisha kufa kwake atafufuka. Kisha wana wawili wa Zebedayo, Yakobo na Yohane, wakamfikia Yesu na kumwambia, Mwalimu, tunataka utufanyie jambo tutakalo kuomba. Yesu akawauliza, munataka niwafanyie nini? Nao wakamjibu, utakapokuwa katika utukufu wako, uturuhusu kuikaa pamoja nawe, mumoja kwa upande wako wa kuume na mwingine kwa upande wako wa kushoto. Lakini Yesu akawaambia, hamujui kitu munachoomba. Munaweza kunywa kikombe cha mateso nitakachokunywa au munaweza kubatizwa kwa namna ya ubatizo nitakaoupata? Nao wakamjibu, tunaweza. Yesu akaongeza kuambia, hakika mutakunywa kikombe nitakachokunywa na kubatizwa kama vile nitakavyobatizwa. Lakini kuikalisha mtu kwa upande wangu wa kuume au wa kushoto si kazi yangu, ni Mungu peke yake atakayeweka watu aliyowatayarisha kwenye nafasi zile. Wanafunzi wengine kumi waliposikia maneno yale, wakachukizwa na Yakobo na Yohane. Yesu akawaita wote na kuwaambia, mnajua kwamba wale wanaohesabiwa kuwa watawala wa mataifa wanayatawala kwa kinguvu na wakubwa yao wanayagandamiza. Lakini isikuwe hivi katikati yenu, anayetaka kuwa mkubwa kati yenu sherti akuwe mtumishi wenu, naye anayetaka kuwa wa kwanza sherti akuwe mtumwa wa wote. Kwa maana hata mwana wa mtu hakuja kutumikiwa, lakini kutumika na kutoa maisha yake kusudi awakomboe watu wengi. Wakafika Yeriko, na wakati Yesu alipokuwa akitoka kule pamoja na wanafunzi wake na kundi kubwa la watu. Mutu mmoja kipofu aliyeitwa Bartimayo mwana wa Timayo alikuwa akiikaa pembeni ya njia akiomba-omba. Naye aliposikia kwamba Yesu wa Nazareti anapita katika njia ile, akalalamika akisema, Yesu mwana wa Daudi, unisikilie huruma. Watu wengi walimkaripia na kumwambia anyamaze, lakini alizidi kulalamika akisema, Yesu mwana wa Daudi, unisikilie huruma. Yesu akasimama na kusema, Mumwite. Basi wakamwita yule kipofu na kumwambia, Ujipe moyo simama, anakuita. Bartimayo akatupa koti yake, akaruka upesi na kumwendea Yesu. Yesu akamuuliza, Unataka nikufanyie nini? Yule kipofu akamjibu, Mwalimu, ninataka nipate kuona. Yesu akamwambia, Ujiende, imani yako imekuponyesha. Na pale pale akapata kuona na kumfuata Yesu katika njia. Marko sura ya kumi na moja. Yesu na, na wanafunzi wake wakakaribia kufika Yerusalema, upande wa kijiji cha Betefage na cha Betania, karibu na mulima wa Mizeituni. Yesu akawatuma wawili katika wanafunzi wake, akiwaambia: mwende katika kijiji kinachokuwa mbele yenu. Wakati mutakapofika kule, mutaona mwana punda amefungwa, na hakuna mutu aliyekwisha kupanda juu yake. Mumufungue na kumuleta hapa. Na kama mutu akiwauliza kwa sababu gani munafanya hivi, mumwambie kwamba Bwana yuko na lazima ya kumutumia atamurudisha hapa nyuma kidogo. Basi wakaenda wakaona mwana punda amefungwa nje karibu na mulango wa nyumba pembeni ya barabara. Walipokuwa wakimfungua, watu waliokuwa pale wakawauliza, munafanya nini? Kwa nini munamfungua mwana punda huyu? Wakawajibu sawa vile Yesu alivyowaambia, nao watu wale wakawaruhusu kwenda Wakamuletea Yesu yule mwanapunda na kutandika nguo zao juu yake, kisha Yesu akaikaa juu yake. Watu wengi wakatandika nguo zao katika njia na wengine wakatandika matawi waliokata katika mashamba. Watu waliotangulia mbele ya Yesu na wale waliofuata nyuma yake wakaanza kulalamika kwa sauti kubwa wakisema, Mungu asifiwe Abarikiwe huyu anayekuja kwa jina la Bwana. Ubarikiwe ufalme unaokuja, ndiyo ufalme wa babu yetu Daudi. Mungu asifiwe juu mbinguni. Yesu akafika Yerusalema na kuingia ndani ya hekalu. Alipokwisha kuangalia vitu vyote pande zote, akaondoka na kwenda Betania pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili. Kwa sababu ilikuwa imekwisha kuwa magharibi. Kesho yake walipotoka Betania, Yesu akasikia njaa. Akaona kwa mbali mti wa tini wenye majani mengi. Basi akaenda kuangalia kama atapata matunda juu ya mti ule. Lakini alipofika karibu nao, hakuona kitu juu yake isipokuwa majani matupu kwa sababu haikukua wakati wake wa kutoa matunda. Halafu Yesu akalaani muti ule akisema, tangia sasa hata milele mutu asipate tena tunda tokea juu yako. Nao wanafunzi wake wakasikia maneno hayo aliyosema. Kisha wakafika Yerusalema. Yesu alipoingia ndani ya hekalu, akaanza kufukuza watu waliokuwa wakiuzishia na kununulia vitu vyao ndani ya hekalu akapindua meza za wale waliobadilisha fedha na viti vya wachuuzi wa njiwa. Vilevile akawakataza watu kukatiliza na mizigo yao katika kiwanja cha hekalu. Kisha akawafundisha maneno haya, imeandikwa katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya maombi kwa mataifa yote, lakini ninyi mumeigeuza kuwa nafasi ya kukutania ya wanyang'anyi. Wakubwa wa makuhani na walimu wa sheria walipopata habari hii, wakatafuta njia ya kumuua Yesu, lakini walimwogopa kwa sababu kundi lote la watu walishangaa na mafundisho yake. Ilipokuwa magharibi, Yesu na wanafunzi wake wakatoka katika mji ule. Kesho yake asubuhi, walipokuwa wakipita, wakaona ule mti wa tini, nao ulikuwa umekauka wote. Hata mizizi yake. Petro akakumbuka mambo yaliyotokea mbele, akamwambia Yesu, Mwalimu, angalia ule muti wa tini ulioulaani umekauka. Yesu akawaambia wanafunzi wake, mumwamini Mungu. Kweli ninawaambia, mutu anaweza kuuambia mulima huu kwamba uondoke hapa na kujitupa katika bahari, na ikiwa anasema maneno yale bila shaka katika moyo wake, lakini akiamini kama jambo lile litafanyika, hakika litafanyika kwake. Ni kwa hiyo ninawaambia kwamba munapoomba kwa ajili ya hitaji la kitu fulani, muamini kama mumekwisha kukipokea, na kwa njia hiyo mutakipewa. Na munaposimama kwa kuomba mukiwa na neno na mutu mwingine, mumusamehe kusudi Baba yenu anayekuwa mbinguni awasamehe vile vile makosa yenu. Lakini musipowasamehe wengine, Baba yenu anayekuwa mbinguni hata wasamehe ninyi makosa yenu vile vile. Yesu na wanafunzi wake wakafika tena Yerusalema. Yesu alipokuwa akitembea katika hekalu, wakubwa wa makuhani, walimu wa sheria pamoja na wasimamizi wa watu wakamufikia wakamuuliza Unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Na ni nani, nani aliyekupa mamlaka haya? Yesu akawajibu, nitawauliza ulizo moja tu. Kama mukinijibu mimi vile vile nitawaambia ni kwa mamlaka gani ninafanya mambo haya. Yohane alipata mamlaka ya kubatiza kutoka kwa nani? Kwa Mungu au kwa watu? Munijibu. Nao wakaanza kupiga mafikiri pamoja na kusema, kama tukijibu kwamba mamlaka yake yalitoka kwa Mungu, atatuuliza kwa sababu gani hamukumwamini. Vilevile hatuwezi kusema kama yalitoka kwa watu, waliogopa kundi la watu, kwa maana wote walisadiki kama Yohane alikuwa nabii wa kweli. Basi wakamjibu Yesu, hatujui. Naye akawaambia nami vilevile sitawaambia ninyi ni kwa mamlaka gani ninafanya mambo haya. Marko sura ya kumi na mbili. Kisha Yesu akaanza kusema maneno haya kwa wale wakubwa, kwa njia ya mifano. Mtu mmoja alipanda shamba la mizabibu akalizungusha na upango akatengeneza nafasi ya kukamulia matunda ya mizabibu na kujenga munara kwa ajili ya walinzi wa shamba. Kisha akalipangisha kwa walimaji, akaenda safari katika nchi ingine. Siku za mavuno zilipotimia, akamutuma mtumishi wake mmoja kwa wale walimaji kusudi wamupatie sehemu yake ya mavuno, lakini wale walimaji wakamukamata yule mtumishi, wakamupiga na kumurudisha mikono mitupu. Mwenye shamba akatuma tena kwao mtumishi mwingine. Yule naye wakamuumiza kwenye kichwa na kumutukana. Mwenye shamba akatuma tena kwao mutumishi mwingine, nao wakamuuwa. Na kisha akatuma wengine wengi, nao wale walimaji wali wakawapiga wamoja, na kuwauwa wengine. Mwenye shamba alibaki tu na mutu mumoja, naye alikuwa mwana wake mupendwa. Mwisho akamutuma kwao, akisema Ninajua kwamba watamuheshimu mwana wangu. Lakini wale walimaji walipomwona kikuja, wakasemezana, msimame, huyu ndiye atakayerizi shamba hili, basi tumuuwe, na shamba hili litakuwa urizi wetu. Basi wakamkamata yule mwana wakamuuwa, na kutupa maiti yake nje ya shamba. Kisha Yesu akauliza, basi yule mwenye shamba la mizabibu atafanya nini? Yeye atakuja na kuwaua wale walimaji, na kisha atawapatia walimaji wengine shamba lile. Hamujasoma bado maandiko matakatifu yanayosema, jiwe lililokataliwa na wajengaji limekuwa sasa jiwe kubwa la msingi. Ni Bwana aliyefanya jambo hili, nalo ni ajabu sana kwetu. Basi hao wakubwa wakatafuta kumkamata Yesu kwa sababu walitambua kwamba alisema mfano huo juu yao. Lakini kwa sababu waliogopa kundi la watu, wakamwacha ajiendeye. Wafarisayo wamoja na watu wamoja waliojiunga na Herode walitumwa kwa Yesu kusudi wamunase katika masemi. Walipomfikia wakamuuliza, Mwalimu, tunajua kwamba wewe ni mutu wa kweli, vilevile haushughuliki na mafikiri ya mutu lakini unafundisha kwa ukweli njia Mungu anayoamuru kufuata. Utuambie basi, sheria inaturuhusu kulipa kodi kwa mfalme wa Roma au hapana? Ni sherti tulipe au hapana? Lakini kwa kuwa Yesu alitambua kwamba wao ni wanafiki, akawaambia, sababu gani munanipima? Muniletee kikoroti kimoja cha fedha hapa kusudi nikione. Wakakileta kwake. Yesu akawauliza sura hii na jina hili linaloandikwa hapa ni vya nani? Wakamjibu, ni vya mfalme wa Roma. Halafu Yesu akawaambia, mumuupe mfalme wa Roma vinavyokuwa vyake na Mungu vinavyokuwa vyake. Nao wakashangaa sana juu ya jibu lake. Wasadukayo wamoja, ndio wale watu wanaosema kwamba wafu hawatafufuka. Wakamufikia Yesu na kumuuliza, Mwalimu, Musa alituamuru mutu akiwa na ndugu yake naye akikufa na kuwacha muke wake bila mtoto, yule ndugu yake anapaswa kumuoa yule mujane na kumzalia ndugu yake marehemu watoto. Basi kulikuwa wa ndugu saba. Wa kwanza alioa mwanamuke lakini mutu yule akakufa bila kuacha mtoto. Ndugu wa pili akamwoa yule mwanamke naye akakufa vilevile vile bila kuacha mtoto. Na ikakuwa vile kwa ndugu wa tatu na hata kwa wote saba. Wote walimuoa yule mwanamke kila mmoja kisha kufa kwa mwenzake, lakini wakakufa bila kuacha watoto na kwa mwisho yule mwanamke akakufa vilevile vile. Sasa siku wafu watakapofufuka, mke yule atakuwa wa nani? Kwa maana wote saba walikuwa wamemwoa. Yesu akawajibu, mumedanganyika kwa sababu ya kutojua maandiko matakatifu wala uwezo wa Mungu. Kwa maana wafu watakapofufuka, wataishi kama vile wa malaika wanavyoishi katika mbingu hawataoa wala kuolewa. Na juu ya kufufuka kwa wafu, hamujasoma katika kitabu cha sheria ya Musa yale maandiko yanayosema juu ya kichaka kilichowaka moto? Mungu alimwambia Musa, mimi ni Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Na Yesu akaendelea kuwaambia, Mungu si Mungu wa waliokufa, lakini ni Mungu wa wanaokuwa wazima. Hivi ninyi munadanganyika kabisa. Mwalimu mmoja wa sheria alikuwa pale Yesu alipobishana na Wasadukayo. Yeye alitambua kwamba Yesu aliwajibu vizuri, basi akamjongelea na kumuuliza, ni amri gani inayokuwa ya kwanza katikati ya amri zote? Yesu akamjibu, amri ya kwanza katikati ya zote ni hii, sikia wewe taifa la Waisraeli, Bwana Mungu wetu ndiye Bwana peke yake. Umupende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, kwa akili yako yote na kwa nguvu yako yote. Na amri ya pili ni hii, umupende mwenzako kama vile unavyojipenda mwenyewe. Hakuna amri zingine kubwa kupita hizi. Yule mwalimu wa sheria akamwambia Yesu, ni vizuri ee, eh, mwalimu, umesema kweli kwamba Mungu ni mumoja pekee yake wala hakuna Mungu mwingine isipokuwa yeye, na mutu anapaswa kumupenda Mungu kwa moyo wake wote, kwa akili yake yote, na kwa nguvu yake yote. Naye anapaswa kumupenda mwenzake kama vile anavyojipenda mwenyewe. Mambo hayo ni bora zaidi kuliko kumutolea Mungu nyama za kuteketezwa kwa moto na sadaka zingine zote. Yesu alipoona kwamba amejibu kwa akili, akamwambia, Si mbali kwako kuingia katika ufalme wa Mungu. Kisha maneno hayo, hakuna mutu aliyesubutu tena kumuuliza Yesu neno. Yesu alipokuwa akifundisha katika hekalu, akauliza, Namna gani walimu wa sheria wanaweza kusema kwamba Kristo ni mwana wa Daudi? Daudi yeye mwenyewe akiongozwa na Roho Mutakatifu alisema, Bwana wetu Mungu alimwambia Bwana wangu ikana mamlaka kwa kuume kwangu, mpaka nitakapoweka maadui zako chini ya miguu yako. Daudi mwenyewe anamwita Kristo Bwana, namna gani basi Kristo anaweza kuwa mwana wake? Kundi kubwa la watu walimsikiliza Yesu kwa furaha. Katika mafundisho yake aliwaambia, mjiepushe na waalimu wa sheria wanaopenda kujitembeza wakivaa kanzu ndefu na kusalimiwa kwa heshima kwenye nafasi ya makutano. Wanapenda vile vile kuikaa katika viti vya mbele ndani ya nyumba za kuabudia na kwenye nafasi za heshima katika karamu. Wananyang'anya mali ya wajane na kuomba maombi marefu kusudi waonekane mbele ya watu. Kwa sababu hii watahukumiwa vikali sana. Yesu akaikaa akielekea kwenye sanduku ya kutilia sadaka za hekalu, akaangalia jinsi watu walivyotia fedha ndani ya sanduku ile watajiri wengi walitia fedha nyingi ndani yake. Na kukakuja mujani mumoja masikini, akatoa vikoreti viwili vidogo sana vinavyolingana na sengi mbili. Basi Yesu akawaita wanafunzi wake na kuwaambia, kweli ninawaambia kwamba mujani huyo masikini ametoa mingi zaidi kuliko wote wanaotia fedha ndani ya sanduku ya sadaka kwa maana wengine wote walitoa sehemu ya mali wasiokuwa nayo lazima, lakini yeye ametoa kwa umasikini wake mali yote aliyokuwa nayo kwa kuishi. Marko sura ya kumi na tatu. Yesu alipokuwa akitoka katika hekalu, mumoja kati ya wanafunzi wake akamwambia, Mwalimu, angalia mawe haya mazuri na majengo haya makubwa. Yesu akamujibu, unaona majengo haya makubwa? hakutabaki hata jiwe moja juu ya lingine, yote yatabomolewa. Yesu alipokuwa akiikaa kwa Mulima wa Mizeituni kuelekea upande wa hekalu, Petro, Yakobo, Yohane na Andrea walipokuwa peke yao pamoja naye, wakamuuliza, utuambie mambo hayo uliyotoka kusema yatakuwa wakati gani na ni kitambulisho gani kitakachoonyesha kwamba mambo hayo yote yanataka kutimia? Basi Yesu akaanza kuwaambia, muangalie vizuri, mutu asiwadanganye. Wa watu wengi watakuja wakijiita kwa jina langu, wakisema mimi ni Kristo, nao watawadanganya wengi. Mutakaposikia habari za matokeo au utetezi wa vita, musiogope. Sherti mambo hayo yatukie, lakini hayaonyeshi kama mwisho umefika. Kwa maana taifa litapigana na taifa, na ufalme utapigana na ufalme. Kutakuwa tetemeko la nchi pahali mbalimbali mbali. Vile vile kutakuwa njaa, na haya yote ni kama mwanzo wa maumivu ya kuzaa tu. Mujiangalie vizuri ninyi wenyewe, kwa maana watawapeleka mbele ya tribunali kwa kuwahukumu na kuwapiga fimbo katika nyumba za kuabudia. Vile vile mutapelekwa mbele ya wakubwa na wafalme kwa ajili yangu kusudi mutoe ushuhuda wangu mbele yao. Ni lazima habari njema ihubiriwe kwanza kwa watu wa kila taifa. Na mutakapokamatwa na kupelekwa kwa kuhukumiwa, musijihangaishe mbele ya wakati juu ya maneno mutakayosema, lakini museme maneno mutakayopewa saa ile ile kwa sababu hayatatoka kwenu wenyewe, lakini yatatoka kwa Roho Mutakatifu. Ndugu atamutoa ndugu kusudi au wawe na baba atatoa mtoto wake, nao watoto watawageukia wazazi wao na kuwaua, na watu wote watawachukia kwa ajili yangu. Lakini atakayevumilia mpaka mwisho ataokolewa. Lakini mtamwona yule anayeitwa chukizo linaloleta uharibifu akisimamishwa pahali asipopaswa kuwa, anayesoma maneno haya aelewa maana yake. Basi watakaokuwa Yudea wakimbilie kwa milima. Atakayekutiwa juu ya paa la nyumba asishuke na kuingia ndani ya nyumba kutoa kitu, na mtu atakayekutiwa katika shamba asirudi kwake kwa, kwa kutoa nguo yake wanawake wenye mimba na wenye kunyonyesha watapata hasara katika siku zile. Mumuombe Mungu kusudi mambo hayo yasitokee katika wakati wa mvua. Kwa maana katika siku zile kutakuwa mateso makubwa yasiyoonekana hata kidogo tangu siku ile Mungu alipoumba ulimwengu mpaka sasa wala hakutatokea tena mateso kama yale. Na kama Bwana asingepunguza siku zile za mateso hakuna hata mutu mmoja ambaye angeponyoka kufa, lakini kwa ajili ya wa wachaguliwa aliowachagua amezipunguza. Kwa hiyo mtu akiwaambia, Kristo yuko hapa au yuko kule, musimusadiki. Kwa maana kutatokea watu wanaojiita kwa uongo Kristo, pamoja na manabii wa uongo, nao watafanya vitambulisho na maajabu kusudi ikiwezekana wa wadanganyi wachaguliwa wa Mungu. Lakini ninyi mujiangalie vizuri, kwa maana nimewaambia hayo yote mbele. Lakini katika siku zile, kisha mateso yale, jua litatiwa giza, mwezi hautaangaza, nyota zitaanza kuanguka toka mbinguni, na vyote vyenye nguvu vinavyokuwa katika mbingu vitatikiswa, na halafu wakati ule mwana wa mtu ataonekana akikuja katikati ya mawingu kwa uwezo mwingi na kwa utukufu. Halafu atawatuma wamalaika wake katika pande ine za dunia, naye atakusanya watu wake aliowachagua kutoka katika dunia nzima. Mwangalilie mfano juu ya muti wa tini. Wakati matawi yake yanapochipuka, nayo majani yao yanapochipuka ninyi munatambua kwamba wakati wa jua kali unakaribia. Vile vile wakati mutakapoona mambo hayo niliyotoka kutaja yanatokea, mujue kwamba yeye yuko karibu na amekuwa kwa mulango. Kweli ninawaambia hiki kizazi chenu hakitapita mbele ya kutimia kwa mambo haya yote. Mbingu na dunia vitatoweka, lakini maneno yangu hayatabadilika hata kidogo. Lakini hakuna mutu anayejua siku ile au saa, hata wa malaika wanaokuwa mbinguni, hata mwana, isipokuwa Baba peke yake tu. Mujiangalie, mukeshe, kwa maana hamujui saa wakati ule utakapotimia. Itakuwa kama vile mtu anayefunga safari alipotoka kwake, akawaachia watumishi madaraka yake, akimupa kila mtu kazi yake, vile vile akamwagiza mulinzi wa mulango. Keshe. Basi muangalie sababu hamujui wakati bwana wa nyumba atakaporudi, labda magharibi au katikati ya usiku au wakati jogoo anapowika au asubuhi. Mujiangalie asikuje kwa ghafula na kuwakuta mumelala usingizi. Mambo ninayowaambia ninyi ninayasema kwa wote, mukeshe. Marko sura ya 14. Kulikuwa kumebaki siku mbili mbele ya kutimia kwa siku kuu ya Pasaka na ya mukate usiotiwa chachu. Wakubwa wa makuhani na walimu wa sheria walitafuta njia ya kumkamata Yesu kwa werevu, kusudi wa muue, kwa maana walijisemesha, tusimkamate kwa wakati wa karamu, kusudi fujo isitokee kati ya watu. Yesu alikuwa Betania, katika nyumba ya mutu aliyeitwa Simoni Mukoma. Walipokuwa wakikula, mwanamke mmoja akaingia ndani ya nyumba. Alikuwa na chupa la jiwe lenye marasi ya bei kali yaliyotengenezwa na maua ya nardo safi. Kisha akavunja mdomo wa lile chupa na kumimia marasi juu ya kichwa cha Yesu. Na wamoja kati ya watu waliokuwa pale wakachukizwa na kitendo kile na kusemezana, kwa nini kupoteza mali namna hii? Marashi hii ingeweza kuuzishwa kwa bei ya vikoroti mia tatu vya fedha na kugawanyia wamasikini mali ile. Na wakamkasirikia yule mwanamke vikali, lakini Yesu akasema, mumwache kimya. Sababu gani munamusumbua? Yeye amenitendea jambo zuri. Kwa maana mutakuwa na wamasikini pamoja nanyi siku zote, na munaweza kuwasaidia wakati wowote munapotaka, lakini mimi sitakuwa pamoja nanyi siku zote. Amefanya sawa alivyoweza. Ameupaka mwili wangu marasi mbele ya wakati, kwa kuutayarisha kwa ajili ya maziko. Kweli ninawaambia, kwa ajili ya kukumbuka mwanamke huyu, tendo lile alilofanya ilitaelezwa popote habari njema itakapohubiriwa katika dunia nzima Yuda Iskariota mmoja wa wanafunzi kumi na wawili akaenda kwa wakubwa wa makuhani kusudi amutoe Yesu kwao. Waliposikia habari ile wakafurahi sana, nao wakamwahidia kumupa fedha. Basi Yuda akaanza kutafuta wakati mzuri kwa kumutoa. Siku ya kwanza ya karamu ya sikukuu ya mkate usiotiwa chachu, wakati ambapo walichinja kondoo wa Pasaka, wanafunzi wa Yesu wakamuuliza unataka tuende wapi kukutayarishia karamu ya Pasaka? Basi Yesu akawatuma wawili kati ya wanafunzi wake, akiwaambia mwende katika muji, na kule mutakutana mutu mumoja anabeba mutungi wenye maji. Mumfuate mutu yule, na pahali atakapoingia mumwambie mwenye nyumba, mwalimu anauliza kwamba ni wapi kunapokuwa chumba chake ambamu atakulia karamu ya Pasaka pamoja na wanafunzi wake. Naye atawaonyesha chumba kikubwa cha gorofi kilichokwisha kupangwa vizuri na kuwa tayari. Ni mule mutakapotutayarishia karamu. Halafu wanafunzi wakaondoka wakaenda katika muji, wakakuta vitu vyote tayari, sawa vile Yesu alivyowaambia, nao wakatayarisha karamu ya Pasaka. Ilipokuwa magharibi yesu akafika pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili walipokuwa wameikaa kula chakula yesu akasema kweli ninawaambia mumoja kati yenu anayekula pamoja nami atanitoa wanafunzi wakaanza kuhuzunika na kumuuliza mumoja kwa mumoja ni mimi yesu akawajibu ni mumoja kati yenu ninyi kumi na wawili anayechovya mukate pamoja nami ndani ya sahani moja. Kwa maana mwana wa mutu atakufa sawa vile maandiko matakatifu yanavyosema juu yake, lakini ole kwa yule mutu atakayemtoa. Ingekuwa heri kwake kama asingezaliwa. Walipokuwa wakikula, akatoa mukate akaubariki, kisha akaumega na kuwapa wanafunzi wake akisema, mutwae huu ni mwili wangu. Kisha akatoa kikombe akakibariki na kuwapa nao, wote wakakikunywa. Na Yesu akawaambia, hii ni damu yangu, damu inayomwangika kwa ajili ya watu wengi, kwa kuhakikisha agano la Mungu. Kweli ninawaambia, tangia sasa sitakunywa tena divai mpaka siku ile nitakapoikunywa kwa upya katika ufalme wa Mungu. Na walipokwisha kuimba wimbo, wakaondoka kwenda kwa mlima wa Mizeituni. Yesu akawaambia wanafunzi wake, ninyi wote mutaanguka, kwa maana imeandikwa katika maandiko matakatifu, nitamuua mchungaji na kondoo watasambazwa. Lakini nitakapokwisha kufufuka nitawatangulia Galilaya. Petro akamwambia, hata wote wengine wakianguka, mimi sitaanguka. Yesu akamjibu, kweli nakwambia kwamba usiku huu mbele jogoo hajawika mara mbili utakuwa umenikana mara tatu. Lakini Petro akazidi kusema kwa nguvu, hata ikinipasa kufa pamoja nawe sitakukana hata kidogo. Na wote wengine wakasema sawa sawa. Naye wakafika katika bustani inayoitwa Getsemane, na Yesu akawaambia wanafunzi wake mwikae hapa kwa wakati mimi nitakapokuwa nikiomba. Kisha akatoa Petro, Yakobo na Yohane na kwenda nao. Akaanza kuwa na hofu na mahangaiko. Akawaambia, ninahuzunika sana karibu kufa. Mubakie hapa na mukeshe. Kisha akajitenga mbali kidogo nao, akajitupa chini akaomba kwamba ikiwezekana saa ile ya mateso imuondokee mbali. Akasema, E Baba, yote yanawezekana kwako, ninakuomba uniondolee mbali hiki kikombe cha mateso, lakini isikuwe kama vile mimi ninavyotaka, lakini kama vile wewe unavyotaka. Aliporudi akawakuta wamelala usingizi, akamwambia Petro, Simoni, umelala? Haukuweza kukesha hata kwa saa moja tu? Mukeshe na kuomba kusudi musianguke katika majaribu, kwa maana roho ni hodari lakini mwili ni dhaifu. Mara tena akawaacha akaomba, akirudilia maneno yale yale. Aliporudi tena akawakuta wanafunzi wale wamelala usingizi, kwa maana macho yao yalikuwa yamewezwa sana na usingizi, nao hawakujua wamujibu nini. Aliporudi kwa mara ya tatu Akawaambia, mungali munalala na kupumzika? Inatosha. Saa imetimia sasa, mwana wa mutu anatolewa katika mikono ya wenye zambi. Musimame tuende, yule anayenitoa amefika karibu. Yesu alipokuwa hajamaliza kusema, mara moja Yuda mmoja wa wanafunzi kumi na wawili akafika pamoja na kundi kubwa la watu wenye panga na magongo hawa wote walikuwa wametumwa na wakubwa wa makuhani, walimu wa sheria na wasimamizi wa watu. Yuda yule aliyekuwa amemtoa alikuwa amekwisha kuwapa kitambulisho hiki: yule nitakayemubusu ndiye yeye, mumukamate na mumupeleke mukimulinda vizuri. Yuda alipofika, mara moja akamjongelea Yesu na kumwambia Mwalimu, kisha akamubusu basi. Wale watu wakamkamata Yesu na kumufunga, lakini mumoja kati ya wale waliokuwa pale akachomoa upanga wake na kumukata mtumishi wa kuhani mukubwa sikio. Kisha Yesu akawaambia, mumekuja na panga na magongo kwa kunikamata kama watu wanavyokwenda kumkamata munyang'anyi? Siku zote nilikuwa pamoja nanyi nami nilifundisha ndani ya hekalo nanyi hamukunikamata. Lakini mambo haya yamefanyika kusudi maandiko matakatifu yatimizwe. Wanafunzi wake wote wakamwacha na kukimbia, lakini kijana mmoja aliyevaa shuka akaendelea kumfuata Yesu. Walijaribu kumkamata, lakini akaachilia shuka ile na kukimbia uchi. Wakampeleka Yesu mbele ya kuhani mkubwa, nao wakubwa wote wa makuhani na wasimamizi wa watu pamoja na walimu wa sheria wakakusanyika pale. Petro akamfuata Yesu kwa mbali, hata akaingia ndani ya upango wa nyumba ya kuhani mkubwa. Pale akaikaa pamoja na walinzi akiota moto. Wakubwa wa makuhani na wakubwa wote wa baraza kubwa walitafuta mashitaki juu ya Yesu kusudi wapate kumuua, lakini hawakupata neno. Watu wengi walimshuhudia uongo lakini ushuhuda wao haukupatana. Hata wengine wakasimama kwa kutoa ushuhuda huu wa uwongo juu yake wakisema, sisi tulimusikia akisema, mimi nitabomoa hekalu hili lililojengwa na watu, na katika siku tatu nitajenga lingine lisilojengwa na watu. Lakini hata hivi ushuhuda wao haukupatana. Basi kuhani mukubwa akasimama katikati ya watu na kumuuliza Yesu, haujibu hata neno? Watu hawa wanakushitakia nini? Lakini Yesu akanyamaza wala hakujibu neno. Kuhani mukubwa akamuuliza tena, wewe ndiwe Kristo mwana wa Muungu mwenye sifa? Yesu akajibu, mimi ndiye, nanyi mutamuona mwana wa mutu akikaa na mamulaka kwa kuume kwa Mungu mwenye uwezo. Mutamuona vile vile akikuja katika mbingu katikati ya mawingu. Wakati kuhani mkubwa aliposikia maneno haya, akapasua nguo zake na kusema hatuhitaji tena ushuhuda wowote juu ya mutu huyu. Mumesikia wenyewe jinsi alivyomtukana Mungu. Munawaza nini? Wote wakamhukumu kwamba anastahili kufa. Wengine katikati yao wakaanza kumtemea Yesu mate wakamufunika uso na kumupiga ngumi wakimwambia, tambua sasa ni nani aliyekupiga? Nao askari walinzi wakamkamata Yesu na kumupiga makofi. Petro alipokuwa ngali chini ndani ya upango, mmoja wa watumishi wanawake wa kuhani mkubwa akafika pale, alipomuona Petro akiota moto akamwangalia na kumwambia, wewe vile vile ulikuwa pamoja na Yesu wa Nazareti. Lakini Petro akakana akisema, sijui wala sifahamu maneno unayotaka kusema. Kisha akatoka inje ya upango na kwenda kwenye kiingilio cha mulango, jogo akawika. Yule mtumishi mwanamuke akamuona pale Akaanza tena kuwaambia wale waliokuwa pale, huyu mtu ni mmoja wao. Lakini Petro akakana tena. Nyuma kidogo, watu wale wakamwambia Petro tena, hakika wewe ni mmoja wao, kwa sababu wewe vilevile vile ni wa Galilaya. Basi Petro akaanza kusema, nilaaniwe ikiwa ninasema uongo. Ninaapa kwamba simujui mutu huyu munayemutaja. Mara moja jogoo akawika kwa mara ya pili, na Petro akakumbuka maneno yale Yesu aliyomwambia kwamba mbele jogoo hajawika mara mbili atakuwa amemukana mara tatu. Basi akaanza kulia. Marko sura ya kumi na tano. Asubuhi mapema mara moja wakubwa wa makuhani wakafanya shauri pamoja na wasimamizi wa watu, waalimu wa sheria na wakubwa wote wa baraza. Wakamfunga Yesu wakamupeleka na kwenda kumtoa kwa Pilato. Pilato akamuuliza Yesu, wewe ni mfalme wa Wayuda? Yesu akamjibu, umesema. Nao wakubwa wa makuhani wakamshitaki Yesu juu ya mambo mengi. Basi Pilato akamuuliza tena, wewe haujibu hata neno? Angalia mambo haya yote wanayokushitakia. Lakini Yesu hakujibu neno lolote tena, hata Pilato akashangaa. Kila sikukuu ya Pasaka Pilato alizowea kuwafungulia watu mfungwa mumoja, yule waliyemutaka. Kulikuwa mufungwa mumoja jina lake Baraba, aliyefungwa pamoja na waasi wa mumoja kwa sababu ya uuaji na uasi walioufanya. Watu wakamwendea Pilato wakaanza kumwomba awatendee kama ilivyokuwa desturi yake. Pilato akawajibu akiwauliza, mnataka niwafungulie mfalme wa Wayuda? Alisema vile kwa maana alitambua kwamba wakubwa wa makuhani wamemtoa Yesu kwa sababu walimwonea wivu tu lakini wakubwa wa makuhani wakawachochea watu wamwombe Pilato awafungulie Baraba. Pilato akawauliza watu tena, basi, basi munataka yana nifanye, yana nifanye yana nini na huyu munayemwita mfalme wa Wayuda? Wakapiga kelele tena wakisema atudike juu ya msalaba. Pilato akawauliza alifanya ubaya gani? Lakini wakazidi kupiga kelele wakisema, ya msalaba. kwa kuwa Pilato alitaka kuwapendeza watu, basi akawafungulia Baraba, na kisha kuamuru wamupige Yesu fimbo, akamtoa kusudi atundikwe juu ya msalaba. Waaskari wakampeleka Yesu ndani ya upango wa nyumba ya liwali, nao wakaita kundi lao lote wakusanyike. Wakamuvalisha Yesu nguo nyekundu, na wakasokota taji na tawi lenye miiba na kumvalisha nalo juu ya kichwa. Kisha wakaanza kumsalimia, wakisema "Jambo jambo!" Wakamupigapiga tete juu ya kichwa, wakamtemea mate, wakapiga magoti na kuinama mbele yake. Walipokwisha kumchekelea, wakamuvua ile nguo nyekundu na kumuvalisha nguo zake. Kisha wakaondoka naye nje kwa kwenda kumtundika juu ya msalaba. Mtu mmoja wa Kurene aliyeitwa Simoni, baba ya Alesanduro na Rufu, alikuwa akipita katika njia akitoka kwenye vijiji. Waaskari wakamshurutisha abebe msalaba wa Yesu. Wakamfikisha Yesu kwenye pahali palipoitwa Golgota, maana yake kilima cha mfupa wa kichwa. Wakamupa divai iliyochanganywa na manemane, lakini akaikataa. Kisha wakamtundika juu ya msalaba. Wakagawanyana nguo zake kwa kuzipigia kura, kusudi wajue nguo gani kila mumoja atakazopaswa kutwaa. Ilikuwa saa tatu ya asubuhi wakati walipomtundika juu ya msalaba, na tangazo hili liliandikwa kwa kuonyesha sababu ya kuhukumiwa kwake: Mufalme wa Wayuda. Vilevile waliwatundika wanyang'anyi wawili juu ya misalaba pamoja na Yesu, mumoja kwa upande wake wa kuume na mwingine kwa upande wa kushoto. Maandiko matakatifu yanayosema hivi yakatimizwa: alihesabiwa pamoja na watenda mabaya. Watu waliokuwa wakipita pale walimutukana na kutikisa-tikiswa vicha vyao wakisema ewe, wewe uliyetaka kubomoa hekalu na kujenga lingine katika siku tatu, ujiokoe sasa mwenyewe ukijishusha juu ya msalaba. Vilevile wakubwa wa makuhani na walimu wa sheria kati yao walimusimanga Yesu wakisemezana, aliokoa wengine lakini sasa anashindwa kwa kujiokoa yeye mwenyewe. Kristo mfalme wa Waisraeli ajishushe sasa juu ya msalaba, kusudi nasi tupate kuona na kumwamini. Hata wale waliotundikwa pamoja naye walimtukana vile vile. Ilipokuwa saa sita ya mchana, giza likakuwa katika inchi yote mpaka saa tisa, na saa tisa Yesu akalalamika, Eloi, Eloi lama sabaktani, maana yake, Mungu wangu, Mungu wangu, kwa nini umeniacha? Na watu wamoja waliokuwa pale walipomsikia wakasema, msikilize, anamwita Eliya. Na mumoja wao akaenda mbio, akachovya kikausho ndani ya divai yenye kuchacha na kukifungia juu ya tete, kisha akakipandishia Yesu kusudi apate kunywa akisema, Mwache tuone kama Elia atakuja kumushusha juu ya msalaba. Lakini Yesu akalalamika kwa sauti kubwa, akakata roho. Basi pazia la hekalu likapasuka vipande viwili toka juu mpaka chini. Mkubwa wa askari aliyekuwa akisimama mbele ya Yesu alipoona namna alivyokata roho, akasema hakika mtu huyu Alikuwa mwana wa Mungu. Kulikuwa wanawake wamoja walioangalia kwa mbali. Kati yao kulikuwa Maria wa Magdala, Maria mama ya kijana Yakobo na Yose na mwanamke mwingine Salome. Wanawake hawa ni wale waliomfuata wa Yesu na kumshughulikia wakati alipokuwa Galilaya. Wanawake wengine wengi waliomfuata wa mpaka Yerusalemu walikuwa pale vilevile vile. Ilipokwisha kuwa magharibi, Yosefu wa Arimatea akafika kwa Pilato. Yosefu alikuwa mtu mwenye heshima katika baraza kubwa na vile vile alikuwa akitazamia kuja kwa ufalme wa Mungu. Siku ile ilikuwa ya matayarisho ya siku ya Sabato iliyofuata. Kwa hiyo Yosefu akaenda bila woga kwa Pilato kwa kumwomba maiti ya Yesu. Pilato akashangaa sana kusikia kwamba Yesu amekwisha kufa. Basi akamwita yule mkubwa wa wasikari na kumuuliza kama kumepita muda mrefu tangia Yesu alipokufa. Alipokwisha kuhakikishwa na yule mkubwa wa wasikari kwamba Yesu amekwisha kufa, akamruhusu Yosefu atwaye maiti yake. Yosefu akanunua vitambaa, akaondoa maiti ya Yesu juu ya msalaba, akaifunga-funga na vile vitambaa na kuiweka ndani ya kaburi lililochimbwa ndani ya jiwe, kisha wakasukumia jiwe kwenye kiingilio cha lile kaburi. Maria wa Magdala na Maria mama ya Yose walikuwa wakiangalia pahali walipomzika Yesu. Marko, sura ya 16. Siku ya Sabato ilipokwisha kupita Maria wa Magdala na Maria mama ya Yakobo na mwanamke mwingine Salome walinunua marasi kusudi waende kupakaa maiti ya Yesu. Siku ya kwanza ya Juma asubuhi mapema, wakati jua lilipoanza kutokea, wakaenda kwenye kaburi. Nao walienda wakiulizana, ni nani atakayetusukumia lile jiwe kutoka kwenye kingilio cha kaburi? Lakini walipoinua macho, wakaona kwamba lile jiwe lilikuwa limekwisha kusukumwa pembeni. Jiwe lile lilikuwa kubwa sana. Basi wakaingia ndani ya kaburi na mule, wakaona kijana mumoja akiikaa upande wa kuume akivaa kanzu nyeupe, nao wakashituka. Lakini kijana yule akawaambia, musishituke. Munamtafuta Yesu wa Nazareti aliyetundikwa juu ya msalaba. Yeye amefufuka, hayuko hapa. Mwangalie hapa ni pahali walipomuweka. Mwende sasa kupasha habari kwa wanafunzi wake na kwa Petro. Muambie kwamba anawatangulia Galilaya nao watamwona kule sawa vile alivyowaambia. Basi walitoka kwenye kaburi na kukimbia mbio. Walikuwa wakitetemeka na kushangaa sana. Nao hawakumwambia mutu yeyote kwa sababu waliogopa. Yesu alipokwisha kufufuka asubuhi mapema siku ya kwanza ya juma, alimutokea kwanza Maria wa Magdala, yule aliyefukuza pepo saba toka ndani yake. Huyu akaenda kupasha habari kwa wale waliokuwa wakikaa pamoja na Yesu, walikuwa wakiomboleza na kulia. Na waliposikia jinsi Maria alivyowaambia kwamba Yesu ni mzima na kwamba amemuona, hawakumsadikia. Kisha Yesu akawatokea wanafunzi wawili akiwa na sura ingine. Wanafunzi hao walikuwa wanakwenda kwenye vijiji, nao wakarudi na kuwapasha wanafunzi wengine habari ile, lakini wao vilevile hawakusadikia. Kwa mwisho, Yesu akawatokea wanafunzi kumi na mmoja walipokuwa wakikula naye, akawakaripia kwa sababu ya kutokuamini kwao na kwa sababu ya ugumu wao, kwa maana hawakusadikia wale waliomuona nyuma ya kufufuka kwake. Kisha akawaambia mwende katika dunia yote na kuhubiri habari njema kwa kila mtu. Anayeamini na kubatizwa ataokolewa, lakini asiyeamini atahukumiwa. Nao wote watakaoniamini watafanya vitambulisho hivi: watafukuza pepo kwa jina langu, watasema kwa lugha mpya. Watishika nyoka au kunywa sumu yoyote hawatakufa. Wataweka mikono yao juu ya wagonjwa nao watapona. Bwana Yesu alipokwisha kusema nao maneno hayo, akanyanyuliwa juu kwenda mbinguni na kuikaa kwa upande wa kuume wa Mungu, nao wanafunzi wakaenda kuhubiri fasi zote. Bwana akatumika pamoja nao na kuhakikisha ukweli wa mahubiri yao, kwa njia ya vitambulisho walivyofanya.