Habari njema iliyoandikwa na Yohane. Yohane, sura ya kwanza. Kwa mwanzo neno alikuwa yuko, naye neno alikuwa pamoja na Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Kwa mwanzo neno alikuwa pamoja na Mungu. Vitu vyote viliumbwa kwa njia yake wala hakuna hata kitu kimoja kilichoumbwa pasipo yeye. Yeye alikuwa chemichemi ya uzima, na uzima huu ulikuwa mwangaza kwa watu. Mwangaza ule uliangaza katika giza, wala giza halikuuzimisha. Kulitokea mutu aliyetumwa na Mungu, jina lake Yohane. Alikuja kushuhudia ule mwangaza kusudi watu wote wapate kuamini kwa njia yake. Yeye mwenyewe hakukuwa mwangaza ule, lakini alikuja tu kuushuhudia ule mwangaza wa kweli unaomwangazia kila mutu unakuja katika dunia. Neno alikuwa yuko katika dunia, nayo dunia iliumbwa kwa njia yake, lakini ijapokuwa vile haikumutambua. Alikuja katika nchi yake, lakini taifa lake halikumupokea. Lakini wamoja waliomupokea, ndio wale waliomwamini, aliwapa uwezo wa kuwa watoto wa Mungu. Hawakuzaliwa kuwa watoto wa Mungu kwa namna ya kimutu, wala kwa mapenzi ya kimwili, wala kwa mapenzi ya mutu, lakini wamezaliwa na Mungu. Neno alifanywa kuwa mutu naye akaishi kati yetu akijaa neema na ukweli. Tuliona utukufu wake, utukufu ule mwana wa pekee aliyopewa na Baba. Yohane alimshuhudia akisema kwa sauti, huyu ndiye niliyesema juu yake, anayekuja nyuma yangu ananipita, kwa sababu alikuwa mbele sijazaliwa. Sisi wote tumepokea sehemu ya neema aliyojaa nayo akitupatia baraka nyingi sana. Sheria ya Mungu ilitolewa kwa njia ya Musa, lakini neema na ukweli vilikuja kwa njia ya Yesu Kristo. Hakuna mutu aliyemwona Mungu wakati wowote, lakini mwana wa pekee anayekuwa Mungu, anayeishi pamoja na Baba, huyu ndiye aliyemtambulisha kwetu. Huu ndiyo ushuhuda wa Yohane kwa makuhani na Walawi waliotumwa na Wayuda kutoka Yerusalema kumuuliza kwamba yeye ni nani. Yohane aliwajibu hivi wazi wazi, bila kukana, mimi si Kristo. Halafu wakamuuliza basi, wewe ni nani? Wewe ni Eliya? Yohane akajibu mimi si yeye. Wakamuuliza tena, wewe ni yule nabii? naye akawajibu "Hapana." Basi wakamwambia wewe ni nani? Utuambie kusudi tuende kuwaelezea wale waliotutuma. Unasema nini juu yako mwenyewe? Yohane akajibu, mimi ni sauti inayotangaza katika jangwa, mnyooshe njia ya Bwana, sawa vile nabii Isaya alivyosema. Nao wale waliotumwa walikuwa Wafarisayo. Wakamuuliza Yohane, ikiwa wewe si Kristo wala si Eliya wala yule nabii, basi sababu gani unabatiza? Yohane akawajibu, mimi ninabatiza kwa maji, lakini kati yenu kuna mutu ninyi msiyemjua, anayekuja nyuma yangu, mimi sistahili hata kufungua kamba za viatu vyake. Mambo hayo yalifanyika Betania Ngambo ya muto Yordani pahali Yohane alipokuwa akibatiza. Kesho yake Yohane akamwona Yesu akikuja kwake, akasema, angalia, mwana kondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya dunia. Huyu ndiye niliyesema juu yake kwamba mtu mmoja anakuja nyuma yangu, lakini ananipita kwa sababu alikuwa mbele sijazaliwa mimi. Sikumjua, lakini nimekuja kubatiza kwa maji kusudi ajulikane kwa taifa la Waisraeli. Yohane akatoa ushuhuda huu. Nimemwona Roho akishuka juu yake toka mbinguni kwa mfano wa njiwa na kukaa juu yake. Mimi sikumujua ni nani, lakini yule aliyenituma kubatiza kwa maji aliniambia, yule utakayemwona Roho akishuka juu yake na kukaa juu yake Mtu yule ndiye anayebatiza kwa roho Mtakatifu. Mimi nimeona mambo haya, nami na ninashuhudia kwamba huyu ndiye mwana wa Mungu. Kesho yake Yohane alikuwa pale tena pamoja na wawili kati ya wanafunzi wake. Wakati alipomwona Yesu akipita, akasema, angalia mwana kondoo wa Mungu. Wale wanafunzi wawili waliposikia maneno yale wakamufuata Yesu. Yesu akageuka akawaona wakimufuata, akawauliza munatafuta nini? Wakajibu Rabi, maana yake mwalimu, unakaa wapi? Naye akawajibu mukuje na mutaona. Basi wakaenda wakaona pahali alipokaa, wakabaki pamoja naye siku ile. Ilikuwa karibu na saa kumi ya magharibi. Andrea, ndugu ya Simoni Petro, alikuwa mumoja wa wale wawili waliosikia maneno ya Yohane na kumufuata Yesu. Andrea alimukuta kwanza Simoni, ndugu yake wa tumbo na kumwambia, Tumemwona Masia, maana yake Kristo. Kisha akamupeleka Simoni kwa Yesu. Yesu akamwangalia akasema, Wewe ndiwe Simoni mwana wa Yohane; sasa utaitwa Kefa. Jina Kefa ni sawasawa na Petro, na maana yake ni jiwe. Siku iliyofuata Yesu alitaka kwenda Galilaya. Alipomukuta Filipo, akamwambia, Unifuate. Filipo alikuwa mzaliwa wa Betesaida, Muji wa Andrea na Petro. Kisha Filipo akamukuta Natanaeli akamwambia, tumemwona yule ambaye Musa aliandika habari zake katika kitabu cha sheria na ambaye manabii walisema juu yake, ni Yesu wa Nazareti mwana wa Yosefu. Natanaeli akamuuliza, kuna kitu kizuri kinachoweza kutoka Nazareti? Filipo akamjibu, kuja uone. Wakati Yesu alipomuona Natanaeli akikuja kwake, akasema hivi juu yake, angalia Mwisraeli wa kweli asiyekuwa na udanganyifu ndani yake hata kidogo. Natanaeli akamuuliza unanijua namna gani? Yesu akamjibu, Filipo alipokuwa hajakuita nilikuona, wakati ulipokuwa chini ya mti wa matunda ya tini. Natanaeli akamwambia tena, Mwalimu, wewe ni mwana wa Mungu, wewe ni mfalme wa Waisraeli. Yesu akamjibu, unaamini kwa sababu nimekuambia kama nilikuona chini ya muti wa tini? Utaona mambo makubwa kuliko haya. Yesu akaongeza kumwambia, kweli kweli ninawaambia, mtaona mbingu zimefunguka na wamalaika wa Mungu wakipanda na kushuka mpaka kwenye mwana wa mutu. Yoane, sura ya pili. Siku mbili zilipopita kulikuwa ndoa katika muji wa Kana katika Galilaya mama ya Yesu alikuwa pale Yesu alialikwa vilevile kwenye ndoa ile pamoja na wanafunzi wake wakati divai ilipomalizika Mama ya Yesu akamwambia, Hawana divai tena. Lakini Yesu akamjibu, Mama, kuna maneno gani kati yako nami? Saa yangu haijatimia bado. Halafu mama yake akawaambia watumishi, Mfanye kila kitu atakachowaambia. Pale kulikuwa mitungi sita iliyotengenezwa kwa mawe iliyotumiwa na Wayuda kwa kutilia maji ya kujitakasa. Ndani ya kila mumoja kuliweza kuingia yapata litre mia moja za maji. Yesu akawaambia watumishi, mujaze mitungi hii na maji, nao wakaijaza kabisa. Kisha Yesu akamwambia Muteke sasa kwa maji haya na muyapeleke kwa mkubwa wa karamu. Watumishi wakayapeleka kwa mkubwa wa karamu, akaonja yale maji yaliyogeuka kuwa divai. Mkubwa ule hakujua pahali divai ile ilipotoka, lakini watumishi walioleta maji walijua. Basi akamwita bwana harusi na kumwambia, Watu wote wanapatia waalikwa divai nzuri zaidi kwanza, kisha wakati wanapokwisha kunywa sana wanawapatia ile isiyokuwa nzuri zaidi, lakini wewe umechunga divai nzuri mpaka sasa. Ni vile Yesu alivyofanya kitambulisho chake cha kwanza katika Kana ya Galilaya, pale alionyesha utukufu wake na wanafunzi wake wakamwamini. Nyuma ya maneno yale akaenda Kapernaumu pamoja na mama yake, wandugu zake na wanafunzi wake. Nao wakakaa kule siku chache. Wakati siku kuu ya Pasaka ya Wayuda ilipokaribia, Yesu akaenda Yerusalema. Akakuta watu katika hekalu, wakiuzisha ngombe, kondoo na njiwa na wengine wenye kubadilisha fedha wakiikaa kwenye meza zao. Basi akasokota kamba kuwa fimbo na kuwafukuza wote toka hekalu pamoja na kondoo na ngombe wao. Kisha akapindua meza za wenye kubadilisha fedha na kuzimwanga chini. Akawaambia wachuuzi wa njiwa, mwontoshe vile vitu hapa Musifanye nyumba ya Baba yangu kuwa nyumba ya biashara. Wanafunzi wake wakakumbuka maneno haya yaliyoandikwa katika maandiko matakatifu: upendo wangu kwa ajili ya nyumba yako unanichoma. Basi Wayuda wakamuuliza, utaonyesha kitambulisho gani kwa kutuhakikishia kwamba uko na haki ya kufanya hivi? Yesu akawajibu, mubomoe hekalu hili nami nitalijenga katika siku tatu. Wayuda wakamwambia, hekalu hili lilijengwa kwa muda wa miaka makumi ine na sita, nawe utalijenga tena katika siku tatu? Lakini hekalu ambalo Yesu alisema juu yake lilikuwa mwili wake. Wakati Yesu alipokwisha kufufuka wanafunzi wake wakakumbuka kwamba alikuwa anasema juu ya jambo lile, wakaamini maandiko matakatifu na maneno yale aliyosema. Wakati ule Yesu alipokuwa Yerusalema kwa siku kuu ya Pasaka, watu wengi walimwamini kwa sababu waliona vitambulisho alivyofanya, lakini Yesu hakuwaaminia. Kwa sababu aliwajua wote vizuri naye hakuhitaji kupewa ushuhuda juu ya mutu yeyote, kwa maana yeye mwenyewe alijua yanayokuwa ndani ya mioyo ya watu. Yoane, sura ya tatu. Kulikuwa mutu mmoja aliyeitwa Nikodemo, mkubwa wa Wayuda, aliyekuwa mumoja wa kundi la Wafarisayo. Alimwendea Yesu usiku na kumwambia: Mwalimu, tunajua kama Mungu amekutuma kufundisha, kwa maana hakuna mutu anayeweza kuonyesha vitambulisho hivi unavyoonyesha, isipokuwa anaongozwa na Mungu. Yesu akamjibu: kweli kweli, ninakwambia mutu hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu asipozaliwa mara ya pili. Nikodemo akamuuliza, namuna gani mutu anaweza kuzaliwa akiwa muzee? Anaweza kurudi ndani ya tumbo la mama yake na kuzaliwa mara ya pili? Yesu akajibu: kweli kweli ninakwambia, mutu asipozaliwa kwa maji na kwa roho hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu. Kinachozaliwa na mutu ni cha kimwili, nacho Kinachozaliwa na Roho ni cha kiroho. Usishangae kwa sababu nimekuambia kwamba sheti ninyi muzaliwe mara ya pili. Upepo unavuma pahali unapotaka, nawe unasikia sauti yake, lakini haujui pahali unapotoka wala unapokwenda. Na ni vile inavyokuwa kwa kila mtu anayezaliwa kwa Roho. Basi Nikodemo akamuuliza, maneno haya yanawezekana namuna gani? Yesu akamjibu, wewe unayekuwa mwalimu mkubwa katika nchi ya Israeli haujui maneno haya? kweli kweli, ninakwambia, tunasema maneno tunayojua na kushuhudia maneno tuliyoona, lakini ninyi hamutaki kupokea ushuhuda wetu. Ikiwa hamuamini wakati ninapowaambia maneno ya dunia, namuna gani mutaamini kama nikiwaambia maneno ya mbinguni? Na zaidi ya hii, hakuna mutu aliyepanda mbinguni isipokuwa mwana wa mutu aliyeshuka toka mbinguni. Sawa Musa alivyonyanyua nyoka ya shaba juu ya muti katika jangwa, ni hivi vile vile sherti mwana wa mutu anyanyuliwe, kusudi kila mutu anayemwamini apate uzima wa milele. kwa maana Mungu alipenda sana ulimwengu hata kumutoa mwana wake wa pekee kusudi kila mutu anayemwamini asipoteye, lakini apate uzima wa milele. Mungu hakumutuma mwana wake katika ulimwengu kusudi ahukumu ulimwengu, lakini kusudi ulimwengu uokolewe naye. Anayemwamini mwana hahukumiwi, lakini asiyemwamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakumwamini mwana wa pekee wa Mungu. Hukumu inatokana na hivi: mwangaza umekuja katika ulimwengu, lakini watu wanapenda giza kuliko mwangaza, kwa sababu matendo yao ni mabaya. Kila mtu anayefanya mabaya anachukia mwangaza, naye anakataa kuja kwenye mwangaza kusudi matendo yake yasionekane wazi. Lakini anayeshika ukweli anakuja kwenye mwangaza kusudi matendo yake yaonekane wazi kwamba yanatendeka sawa Mungu anavyoamuru. Kisha mambo hayo Yesu na wanafunzi wake wakaenda Yudea, akabaki kule pamoja nao na kubatiza. Yohane vile vilevile alikuwa akibatiza kule Ainoni karibu na Salimu, kwa sababu kule kulikuwa maji mengi. Watu walimwendea naye akawabatiza. Wakati ule Yohane alikuwa hajawekwa katika kifungo. Kulitokea mabishano kati ya wanafunzi wa Yohane na Muyuda mumoja juu ya desturi zao za kujitakasa. Basi wakamwendea Yohane na kumwambia, Mwalimu Unakumbuka yule mtu aliyekuwa pamoja nawe ngambo ya Yorodani, yule uliyemshuhudia? Angalia sasa, yeye anabatiza na watu wote wanamufikia. Yohane akawajibu, hakuna mutu anayeweza kuwa na kitu isipokuwa amekipewa na Mungu. Ninyi wenyewe ni washuhuda wangu kwamba nilisema mimi si Kristo, lakini nimetumwa mbele yake Mwenye bibi harusi ndiye bwana harusi, lakini rafiki ya bwana harusi anasimama karibu naye na kumsikiliza, anafurahi sana kusikia sauti ya bwana harusi. Na ni hivi, mimi ninafurahi na furaha yangu imetimia. Sasa sherti utukufu wake uzidi na wangu upunguke. Anayetoka juu ni juu ya yote. Anayekuwa wa dunia ni wa dunia, naye anasema maneno ya dunia. Anayetoka mbinguni ni juu ya yote. Anashuhudia yale aliyoyaona na kuyasikia, lakini hakuna mutu anayekubali ushuhuda wake. Yeyote anayekubali ushuhuda wake anahakikisha kama Mungu ni mwenye ukweli. Aliyetumwa na Mungu anasema maneno ya Mungu, kwa sababu Mungu anamjaza roho wake kwa wingi. Baba anampenda mwana wake, naye ameweka vitu vyote kwa mkono wake. Anayemwamini mwana yuko na uzima wa milele. Anayekataa kumwamini mwana hatapata uzima. Atakaa akipatwa na kasirani ya Mungu. Yoane, sura ya ine. Yesu akatambua kwamba wafarisayo wamepata habari kama yeye anapata wanafunzi wengi kuliko Yohane na kuwabatiza. Hakika, Yesu mwenyewe hakubatiza mutu, lakini ni wanafunzi wake. Basi Yesu akaondoka Yudea na kurudi Galilaya. Kwa kufika kule, ilimupasa apite katika Samaria. Akafika karibu na muji mumoja wa Samaria unaoitwa Sikari uliokuwa karibu na shamba lile Yakobo alilomupa mwana wake Yosefu. Pale kulikuwa kisima kilichokuwa cha Yakobo. Yesu akaikaa kwa ukingo wa kisima kwa sababu alikuwa amechoka na safari. Ilikuwa karibu na saa sita za mchana. Halafu mwanamke mumoja Musamaria akakuja kuteka maji, na Yesu akamwambia, unipe maji ya kunywa. Wakati ule wanafunzi wake walikuwa wamekwenda katika muji kununua vyakula. Basi yule mwanamke Musamaria akamwambia Yesu, Namna gani wewe Myuda unaweza kuniomba mimi Msamaria maji ya kunywa? Wayuda hawakukuwa na ushirika na Wasamaria. Yesu akamjibu, Kama ungejua kitu Mungu anachoweza kukupatia na ni nani, nani anayekuomba maji ya kunywa, wewe ndiwe ungemwomba naye angekupa maji ya uzima. Yule mwanamke akamwambia, Bwana, hauna chombo cha kutekea na kisima ni kirefu sana, basi umepata wapi maji ya uzima? Babu yetu Yakobo ndiye aliyetupa sisi kisima hiki, hata yeye mwenyewe pamoja na wana wake na nyama wake walikunywa maji yake. Wewe unajiona kuwa mkubwa kuliko Yakobo? Yesu akamjibu, kila mutu anayekunywa maji haya atasikia kiu tena, lakini yeyote atakayekunywa maji yale nitakayomupa hatasikia kiu tena hata kidogo. Maji nitakayomupa yatakuwa ndani yake kama chemichemi inayotiririka maji ya uzima wa milele. Mwanamke yule akamwambia, Bwana unipe basi maji yale kusudi nisisikie kiu tena, hivi sitahitaji kuja tena hapa kuteka maji. Yesu akamwambia, uende kumwita mume wako na urudi naye hapa. Yule mwanamke akamjibu Sina mume. Na Yesu akamwambia, unasema kweli kwamba hauna mume, kwa maana ulikuwa na wanaume watano na yule unayeishi naye sasa si mume wako. Hivi unasema ukweli. Halafu mwanamke yule akamwambia, bwana, ninaona kama wewe ni nabii. Babu zetu walimwabudu Mungu juu ya mulima huu lakini ninyi Wayuda munasema kama Yerusalema ni pahali pa kumwabudia Mungu. Yesu akamwambia, Ee mama, unisadiki. Kutakuwa wakati hamutamwabudu Baba juu ya mulima huu wala Yerusalema. Ninyi wa Samaria hamujui munachokiabudu. Sisi tunajua tunachokiabudu kwa sababu wokovu unatokea kwa njia ya Wayuda. Lakini kutakuwa wakati nao umekwisha kutimia, wale wanaoabudu kwa kweli watakapomwabudu Baba katika roho na ukweli, kwa maana Baba anataka watu wanaoabudu kwa namna ile. Mungu ni Roho, nao wanaomwabudu wanapaswa kumwabudu katika roho na ukweli. Mwanamke yule akamwambia, Ninajua kwamba Masiya anayeitwa Kristo atakuja. Na wakati atakapokuja, atatuelezea maneno yote. Yesu akamjibu, Mimi ninayesema nawe ndiye. Saa ile ile wanafunzi wa Yesu wakarudi. Nao wakashangaa kumwona akisemezana na mwanamke. Lakini hakuna mumoja wao aliyemuuliza yule mwanamuke kwamba anataka nini au kumuuliza Yesu, kwamba sababu gani anasema naye. Basi mwanamuke yule akaacha mtungi wake wa maji pale, akarudi katika muji na kuwaambia watu, Mukuje muone mutu aliyeniambia maneno yote niliyotenda. Huyo si Kristo? Basi wakatoka katika mji na kumwendea Yesu. Wakati ule wanafunzi wa Yesu walimusihi wakisema, Mwalimu, kula chakula. Lakini akawajibu, mimi nina chakula msichokijua. Basi wanafunzi wakaanza kuulizana, kuna mtu aliyemletea chakula? Yesu akawaambia, chakula changu ni kufanya mapenzi ya yule aliyenituma na kutimiza kazi yake. Si ninyi munazoea kusema kuna baki miezi mine kuwe mavuno? Lakini mimi ninawaambia muinue macho muangalie mashamba, mimea imekomaa nayo ni tayari kwa kuvunwa. Mvunaji anakwisha kupokea mshahara, naye anakusanya mavuno kwa ajili ya uzima wa milele kusudi mupandaji na mvunaji wafurahi pamoja. Kwa maana neno hili ni kweli, mtu mmoja anapanda na mwingine anavuna. Mimi niliwatuma ninyi katika shamba kuvuna mavuno ambayo hamukusumbukia; wengine waliyasumbukia, nanyi mumepata faida ya kazi yao. Wasamaria wengi wa muji ule walimwamini Yesu kwa sababu ya maneno ya yule mwanamke aliposhuhudia, "Hivi aliniambia mambo yote niliyotenda." Na wasamaria walipomufikia Yesu, walimusihi akae pamoja nao, naye akakaa kule muda wa siku mbili. Wengine wengi zaidi waliamini kwa sababu ya maneno yake mwenyewe. Nao wakamwambia yule mwanamke, sasa tunaamini, si kwa sababu ya maneno uliyotuambia tu, lakini kwa sababu tumesikia sisi wenyewe na tunajua hakika kwamba huyu ni mwokozi wa dunia. Siku mbili zilipopita, Yesu akaondoka kule, akaenda Galilaya. Yesu mwenyewe alikuwa ameshuhudia kwamba nabii haheshimiwi katika nchi yake mwenyewe. Lakini alipofika Galilaya, wakaaji wa kule wakamupokea, kwa maana wao vilevile vile walikuwa Yerusalema kwa siku kuu ya Pasaka, nao waliona mambo yote aliyofanya kule. Basi Yesu akarudi tena Galilaya katika muji Kana pahali alipogeuza maji kuwa divai. Kule kulikuwa mkubwa mmoja wa serikali aliyekuwa na mwana mgonjwa katika muji Kapernaumu. Wakati aliposikia kwamba Yesu amefika Galilaya toka Yudea, mkubwa huyu akamwendea akamusihi aende Kapernaumu kumuponyesha mwana wake aliyekuwa karibu kufa. Basi Yesu akamwambia, ninyi hamuwezi kuamini hata kidogo, kama msipoona vitambulisho na maajabu. Yule mkubwa wa serikali akamjibu, Bwana, ninakuomba ufike kwangu mbele mtoto wangu hajakufa. Yesu akamwambia, kwenda tu, mwana wako ni mzima. Mutu yule akaamini neno Yesu alilosema, naye akaondoka. Alipokuwa katika njia akirudi kwake, watumishi wake wakakuja kukutana naye na, na kumwambia kwamba mtoto wake ni mzima. Halafu akawauliza saa gani mtoto alipoanza kujisikia vizuri, nao wakamjibu yeye alipona homa jana mchana saa saba. Basi baba yule akatambua kama ilikuwa ni saa ile ile Yesu alipomwambia kwamba mwana wake ni mzima. Basi yeye na jamaa yake yote wakamwamini Yesu. Hiki ndicho kitambulisho cha pili Yesu alichoonyesha, ilikuwa wakati Aliporudi Galilaya akitoka Yudea. Yoane, sura ya tano. Nyuma ya maneno hayo, Yesu akaenda Yerusalema kwa siku kuu ya Wayuda. Kule Yerusalema, karibu na mulango wa mji huu unaoitwa mulango wa kondoo kuna kisima chenye viingilio vitano vyenye paa. Kisima kile kinaitwa katika kiebrania Betesaida. Wagonjwa wengi walikuwa wakilala katika viingilio vile, kulikuwa vipofu, vilema na wenye kupooza, walikuwa wakingoja maji yatikiswe, kwa sababu Malaika wa Bwana alishuka mara kwa mara ndani ya kile kisima na kutikisa maji, na mgonjwa wa kwanza aliyeingia ndani ya maji kiisha kuyatikisa alipona ugonjwa wowote aliyokuwa nao. Pale kulikuwa mutu mumoja aliyekuwa mgonjwa tangia miaka makumi tatu na minane. Wakati Yesu alipomuona akilala na kutambua kwamba amekuwa mgonjwa kwa muda wa siku nyingi, akamuuliza, Unataka kupona? Yule mgonjwa akamjibu, Bwana, sina mtu wa kuniingiza katika kisima wakati maji yanapotikiswa, nami ninapojaribu kuingia ndani ya maji mutu mwingine anaingia mbele yangu. Yesu akamwambia, simama utoe kipoi chako na uende. Mara moja, mutu yule akapona, akatoa kipoi chake na kuanza kutembea. Siku ile ilikuwa siku ya Sabato. Kwa hiyo Wayuda wakamwambia mutu yule aliyeponyeshwa, leo ni siku ya Sabato, na sheria haikuruhusu kubeba kipoi chako. Akawajibu, yule aliyeniponyesha ndiye aliyeniambia twaa kipoi chako na uende. Basi wakamuuliza kwamba ni nani aliyemwambia kwamba atwaye kipoi wake na aende, lakini mutu yule aliyeponyeshwa hakujua ni nani, kwa maana Yesu alikuwa amekwisha kuondoka katikati ya kundi kubwa la watu waliokuwa pale. Kisha Yesu akamukuta mtu yule ndani ya hekalu akamwambia, angalia, sasa umepona basi, usifanye dhambi tena, kusudi jambo baya zaidi lisikufikie. Yule mtu akaenda kuwaambia Wayuda kwamba Yesu ndiye aliyemuponyesha. Kwa sababu ile Wayuda wakaanza kumfuatilia Yesu kwa kuwa alifanya mambo haya kwa siku ya sabato lakini Yesu akawajibu Baba yangu anatumika wakati wote nami ninatumika vile vile. Kwa ajili ya neno hili Wayuda walitaka tena zaidi kumuua si kwa sababu ya kuvunja sheria ya siku ya sabato tu lakini vile vile kwa sababu alisema kwamba Mungu ni baba yake, akijifanya hivi kuwa sawasawa na Mungu. Basi Yesu akaongeza kuwaambia Wayuda, kweli kweli ninawaambia, mwana hawezi kufanya kitu kwa mafikiri yake mwenyewe, anafanya tu kile ambacho anaona baba akifanya, na mambo yote baba anayofanya mwana anayafanya vile vile. Kwa maana Baba anamupenda mwana, anamuonyesha yote anayofanya yeye mwenyewe, atamuonyesha mambo makubwa zaidi kuliko haya, kusudi mupate kushangaa. Kwa maana kama vile Baba anavyofufua wafu na kuwarudishia uzima, vile vile mwana anawapa uzima wale anaowataka. Na zaidi ya hii Baba hahukumu hata mutu mmoja, lakini amemupa mwana uwezo wote wa kuhukumu, kusudi watu wote wamuheshimu mwana kama vile wanavyomheshimu baba. Asiyemuheshimu mwana hamuheshimu baba aliyemtuma. Kweli, kweli ninawaambia, anayesikia neno langu na kumwamini yule aliyenituma anapata uzima wa milele, yeye hatahukumiwa, lakini ameponyoka lufu na kupata uzima. Kweli, kweli ninawaambia, kutakuwa wakati nao umekwisha kutimia. Wafu watakaposikia sauti ya Mwana wa Mungu na wale wanaoisikia wataishi. Kama vile Baba ana uwezo wa kupana uzima, ndivyo vile vile amemupa mwana uwezo wa kupana uzima. Vile vile amemupa mwana mamlaka ya kuhukumu kwa sababu yeye ni Mwana wa Mtu. Musishangae kwa ajili ya maneno haya, kwa sababu kutakuwa wakati wafu wote wanaokuwa ndani ya makaburi watakaposikia sauti yake na kutoka ndani ya makaburi yao. Waliotenda mema watafufuka na kupata uzima, lakini waliotenda mabaya watafufuka na kuhukumiwa. Siwezi kufanya kitu kwa mafikiri yangu mwenyewe. Nina hukumu tu kama vile Mungu anavyoniambia, na hukumu yangu ni ya haki, kwa sababu sitafuti kufanya mapenzi yangu, lakini mapenzi ya yule aliyenituma. Kama nikijishuhudia mimi mwenyewe, ushuhuda wangu hauwezi kukubaliwa kuwa wa kweli, lakini kuna mwingine anayenishuhudia nami. Ninajua kwamba ushuhuda anaoutoa juu yangu ni wa kweli. Ninyi mulituma wajumbe kwa Yohane naye alishuhudia ukweli. Kweli mimi sihitaji kushuhudiwa na mtu, lakini ninasema maneno haya kusudi mupate kuokolewa. Yohane alikuwa kama taa inayowaka na kuangaza na nyinyi mulipendezwa, kufurahishwa na mwangaza wake kwa muda. Lakini mimi nina ushuhuda mkubwa zaidi kuliko ule uliotolewa na Yohane. Maana sasa mambo ninayofanya ndiyo Baba aliyoniamuru kutimiza, nayo yananishuhudia na kuonyesha kwamba yeye amenituma. Na Baba aliyenituma amenishuhudia vile vile. Ninyi hamujasikia sauti yake wakati wowote, wala hamujaona sura yake. Ninyi hamuchungi neno lake ndani yenu, kwa sababu ninyi hamumwamini yule aliyetumwa naye. Munachunguza maandiko matakatifu, kwa maana munazani kuwa ndani yao mutapata uzima wa milele. Maandiko hayo ndiyo yanayonishuhudia, lakini ninyi hamutaki kuja kwangu mupate uzima. Mimi sipokee sifa kutoka kwa watu, lakini ninawajua ninyi kwamba hamumupendi Mungu. Mimi nimekuja kwa jina la Baba yangu, nanyi hamutaki kunipokea. Lakini ikiwa mwingine anakuja kwa jina lake mwenyewe, ninyi mutamupokea. Basi namna gani mutaweza kuamini ninyi munaopokea sifa kutoka wa moja kwa wengine? lakini hamutafuti sifa inayotoka kwake anayekuwa Mungu peke yake. Musizanie kwamba mimi nitawashitaki kwa Baba. Atakayewashitaki ninyi ni Musa ambaye mulimutumainia. Kama mungemusadiki Musa, mungenisadiki mimi vilevile, kwa sababu yeye aliandika habari juu yangu. Lakini ikiwa hamusadiki yale Musa aliyoandika, namna gani mutasadike maneno ninayosema? Yoane, sura ya sita. Nyuma ya maneno hayo Yesu akavuka ziwa la Galilaya linaloitwa vile vile Tiberia. Kundi kubwa la watu wakamufuata kwa sababu watu hao waliona vitambulisho alivyoonyesha kwa kuponyesha wagonjwa. Yesu akapanda kwenye kilima na kuikaa kule pamoja na wanafunzi wake. Na Pasaka ambayo ni moja ya siku kuu za Wayuda ilikuwa karibu. Wakati Yesu alipoinua macho, akaona kundi kubwa la watu wakimufikia. Halafu akamuuliza Filipo, "Wapi tunaweza kununua vyakula kwa kulisha watu hawa?" Alisema vile kusudi amupime Filipo, kwa sababu yeye mwenyewe alijua atakavyofanya. Filipo akamjibu, hata tukinunua mikate kwa bei ya vikoroti mia mbili vya feza haitatosha kwa kumpa kila mtu hata kidogo tu. Mwanafunzi wake mwingine mumoja, anayeitwa Andrea, ndugu ya Simoni Petro, akamwambia hapa kuna mtoto mmoja anayekuwa na mikate mitano ya shairi pamoja na samaki mbili, lakini chakula hiki hakitawafalia kitu watu wengi kama hawa. Yesu akasema, muambie watu waikae chini. Pale kulikuwa majani mengi, basi wakaikaa chini, na hesabu ya wanaume tu ilikuwa yapata elfu tano. Kisha Yesu akatoa ile mikate, akamshukuru Mungu na kuigawanya kwa watu walioikaa pale. Akawapa samaki vile vile, kwa kadiri walivyotaka. Walipokwisha kushiba, Yesu akawaambia wanafunzi wake, "Mukusanye vipande vinavyobaki kusudi kusipotee kitu." Basi wakavikusanya wakajaza vitunga kumi na viwili na vipande vilivyobaki vya ile mikate mitano ya shayiri waliokula watu. Walipoona kile kitambulisho Yesu alichoonyesha, wakasema, hakika mtu huyu ndiye yule nabii aliyepaswa kuja katika dunia. Wakati Yesu alipotambua kama walitaka kuja kumutwaa kwa nguvu na kumuweka kuwa mfalme, akaondoka na kwenda tena kwa kilima peke yake. Ilipokuwa magharibi, wanafunzi wake wakashuka kwenda kwenye ziwa, wakaingia ndani ya chombo, wakaanza kuvuka ziwa kwa kwenda Kapernaumu. Giza lilikuwa limekwisha kuwa na Yesu alikuwa hajarudi kukutanana nao. Ziwa likaanza kuchafuka sana kwa sababu upepo ulikuwa ukivuma kwa nguvu. Walipofika umbali wa kadiri ya kilomita tano au sita, wakamwona Yesu anakaribia chombo akitembea juu ya maji, kwa hiyo wakaogopa. Lakini Yesu akawaambia, ni mimi, msiogope. Wao walitaka kumupandisha ndani ya chombo, lakini mara moja chombo kikafikia inchi kavu pahali walipokuwa wakienda. Kesho yake, watu waliobaki kule ngambo ya ziwa wakatambua kwamba kulikuwa tu chombo kimoja pale. Walijua vile vile kwamba Yesu hakuingia ndani ya chombo pamoja na wanafunzi wake. Lakini wanafunzi wake walikwenda peke yao. Na vile vile vyombo vingine vilivyotoka katika muji Tiberia vilifika karibu na pahali pale walipokula mikate, Bwana alipokuwa amekwisha kushukuru Mungu. Wakati walipoona kama Yesu hakukuwa pale wala wanafunzi wake wakahiingilia ndani ya vyombo vile na kwenda Kapernaumu kumutafuta Yesu. Watu wale wakamukuta Yesu kule ngambo ya ziwa na kumuuliza, Mwalimu, ulifika hapa wakati gani? Yesu akawajibu, kweli kweli ninawaambia, hamunitafuti kwa sababu muliona vitambulisho nilivyoonyesha lakini kwa sababu mulikula mikate na kushiba. Musitumikie chakula kinachoharibika, lakini mutumikie chakula kinachodumu na kuleta uzima wa milele. Mwana wa mutu atawapa ninyi chakula hiki, kwa sababu Mungu Baba ametowa uhakikisho juu yake. Basi wakamuuliza, tufanye nini kusudi tupate kutumika kazi ya Mungu? Yesu akawajibu, hii ndiyo kazi ya Mungu, mumwamini yule aliyemutuma. Wakamuuliza, basi utatuonesha kitambulisho gani kusudi tupate kukiona na kukuamini? Utafanya jambo gani? Babu zetu walikula mana katika jangwa, kama ilivyoandikwa katika maandiko matakatifu yanayosema aliwakulisha kwa mkate uliotoka mbinguni. Yesu akawajibu, kweli kweli, ninawaambia Musa hakuwapa ninyi mkate wa mbinguni, lakini ni Baba yangu anayewapa ninyi mkate wa kweli wa mbinguni. Maana mkate Mungu anaoupana, ni yule anayeshuka toka mbinguni na kuleta uzima katika dunia. Basi wakamwambia Bwana, utupatie mkate ule siku zote. Yesu akawaambia, mimi ni mkate wa uzima. Anayenikubali hatasikia njaa hata kidogo, na yule anayeniamini hatasikia kiu hata kidogo. Lakini kama nilivyowaambia, mumeniona, lakini ijapokuwa vile hamuamini. Wote Baba anaonipa wanakuja kwangu nami sitamukataa hata kidogo, yule anayekuja kwangu, kwa sababu nimeshuka toka mbinguni kusudi nifanye mapenzi ya yule aliyenituma, wala si mapenzi yangu. Na mapenzi ya yule aliyenituma ni kwamba nisipoteze hata mumoja wa wale alionipa, lakini nimufufue siku ya mwisho wa dunia. Hakika mapenzi ya Baba yangu ni kwamba kila mtu anayemwona mwana na kumwamini apate uzima wa milele, nami nitamufufua siku ya mwisho. Basi Wayuda wakaanza kunungunika kwa sababu Yesu alisema kwamba yeye ni mukate uliyoshuka toka mbinguni. Nao wakasema, huyu si Yesu mwana wa Yosefu? Si tunawajua baba yake na mama yake? Namna gani anaweza kusema sasa kwamba alishuka toka mbinguni? Yesu akawajibu, musikuwe na manunguniko kati yenu. Hakuna mutu anayeweza kuja kwangu isipokuwa anavutwa na Baba aliyenituma, nami nitamufufua siku ya mwisho. Imeandikwa hivi katika maandiko ya manabii, wote watafundishwa na Mungu. Kila mutu anayemusikia Baba na kufuata mafundisho yake anakuja kwangu. Sikusema kwamba kuna mutu yeyote aliyemwona Baba isipokuwa yule aliyetoka kwa Mungu. Yeye ndiye aliyemwona Baba. Kweli kweli ninawaambia, anayeamini anapata uzima wa milele. Mimi ni mkate wa uzima. Babu zenu walikula mana katika jangwa, lakini wakakufa. Lakini ule ni mkate ulioshuka toka mbinguni, anayeukula hata kufa mimi ni ule mkate wa uzima ulioshuka toka mbinguni. Kama mutu akikula mukate huu ataishi milele na mkate nitakaotoa ni mwili wangu utakaotolewa kusudi dunia ipate uzima. Basi Wayuda wakaanza kubishana sana kati yao, wakasema, namna gani mutu huyu anaweza kutupatia mwili wake tuukule? Kwa hiyo Yesu akawaambia kweli kweli ninawaambia, musipokula mwili wa mwana wa mutu na kunywa damu yake hamutakuwa na uzima ndani yenu. Anayekula mwili wangu na kunywa damu yangu anapata uzima wa milele, nami na nitamufufua siku ya mwisho. Mwili wangu ni chakula cha kweli, na damu yangu ni kinywaji cha kweli. Anayekula mwili wangu na kunywa damu yangu, anakaa ndani yangu, nami na ninakaa ndani yake kama vile Baba aliyenituma anavyokuwa mzima, nami ninaishi kwa nguvu zake, vile vile anayenikula ataishi kwa nguvu zangu. Huu ndiyo mkate ulioshuka toka mbinguni, nao si kama mkate ule babu zenu waliokula katika jangwa na kufa. Anayekula mkate huu ataishi milele. Yesu alisema maneno haya wakati alipokuwa akifundisha katika nyumba ya kuabudia kule Kapernaumu. Wengi kati ya wanafunzi wake waliposikia maneno haya wakasema, "Masemi haya ni magumu. Ni nani anayeweza kuyakubali?" Yesu akafahamu kwamba wanafunzi wake wananungunika juu ya neno hili, basi akawauliza, Neno hili linawakwaza? Basi itakuwa namna gani kama mkimwona Mwana wa Mutu akipanda tena pahali alipokuwa mbele? Roho ndiye anayeleta uzima, mwili hauwezi kufaa kitu. Maneno haya niliyosema nanyi ndiyo Roho na uzima, lakini kuna wengine kati yenu wasioamini. Yesu alisema vile kwa sababu alijua tangu mwanzo wale wasioamini na yule atakayemutoa. Yesu akaongeza kusema, kwa sababu hii niliwaambia kama hakuna mutu anayeweza kuja kwangu isipokuwa anawezeshwa na Baba. Basi kwa sababu ya maneno haya wengi kati ya wanafunzi wake wakamwacha, nao hawakutembea tena pamoja naye. Kwa hiyo Yesu akawauliza wale wanafunzi kumi na wawili, nanyi munataka kwenda vilevile? Simoni Petro akamjibu, Bwana, tutakwenda kwa nani? Wewe unasema maneno ya uzima wa milele na sasa, tunaamini na kujua kwamba wewe ni mutakatifu wa Mungu. Yesu akawajibu, ni mimi pekee niliyewachagua ninyi kumi na wawili, lakini ingawa hivi Mumoja wenu ni shetani. Alisema hivi juu ya Yuda mwana wa Simoni Iskariota, kwa maana yeye ndiye atakaye mutoa, ijapokuwa alikuwa mumoja wa wale kumi na wawili. Yoane, sura ya saba. Kisha mambo hayo, Yesu akatembea katika Galilaya, hakutaka kutembea katika Yudea kwa sababu Wayuda walitaka kumuua. Siku kuu moja ya Wayuda inayoitwa siku kuu ya vibanda ilipokuwa karibu, wandugu za Yesu wakamwambia, ondoka hapa uende Yudea, kusudi wanafunzi wako waone matendo unayofanya. Hakuna mtu anayefanya kitu kwa uficho, ikiwa anataka kujulikana waziwazi wazi. basi kwa kuwa unafanya matendo kama hayo, ujionyeshe mbele ya watu wote. Hata wandugu zake vilevile hawakumwamini. Na Yesu akawaambia, wakati unaofaa kwangu haujatimia, lakini wakati wowote unafaa kwenu. Watu wa dunia hawawezi kuwachukia ninyi, lakini watanichukia mimi, kwa sababu ninashuhudia kwamba matendo yao ni mabaya. Ninyi mwende kwa sikukuu, mimi sijaenda bado kwa sikukuu hii kwa sababu wakati unaofaa kwangu haujatimia. Alipokwisha kuwaambia maneno hayo, akabaki Galilaya. Wandugu zake walipokwisha kwenda kwa sikukuu ile, Yesu akaenda kule vilevile vile, lakini alienda kwa siri bila kujionyesha waziwazi. Wayuda walikuwa wakimutafuta kwenye siku kuu ile na kuuliza kwamba yeye yuko wapi? Katika kundi lile kulikuwa manunguniko mengi juu yake. Wamoja walisema, yeye ni mtu mzuri. Wengine walisema, hapana, si vile, yeye anawadanganya watu. Lakini hakuna mutu aliyesema juu yake waziwazi -wazi. Kwa sababu waliwaogopa wakubwa wa Wayuda. Halafu katikati ya siku kuu Yesu akaingia ndani ya hekalu na kuanza kufundisha. Wayuda wakashangaa wakisema, mutu huyu amepata elimu kama hii namna gani? Naye hakufundishwa? Yesu akawajibu, mafundisho ninayotoa si yangu, lakini ni ya yule aliyenituma. Kama mutu akitaka kufanya mapenzi ya Mungu atajua kama mafundisho yangu yanatoka kwa Mungu au kama ninasema kwa mamlaka yangu mwenyewe. Mtu anayesema kwa mamlaka yake mwenyewe anajitafutia sifa yake mwenyewe, lakini yeye anayetafuta sifa ya yule aliyemtuma huyo ni mwenye ukweli, wala hana ubaya wowote. Musa hakuwapa ninyi sheria, ingawa hivyo hakuna mumoja wenu anayetii sheria. Na sasa sababu gani munatafuta kuniua? Watu wale wakajibu, wewe uko na pepo. Nani anatafuta kukuua? Yesu akawajibu, nilifanya jambo moja nalo limewashangaza ninyi wote. Ninyi munatahiri watu hata kwa siku ya Sabato, kwa sababu Musa aliwatolea ninyi amri ya kutahiri. Kwa hakika haikutoka kwa Musa, lakini kwa babu zenu basi kama munaweza kutahiri mutu kwa siku ya sabato kusudi musivunje sheria ya Musa, kwa nini munanikasirikia kwa sababu nimemuponyesha mutu kabisa kwa siku ya sabato? Muache kuhukumu kufuatana na hali ya nje, lakini muhukumu kwa haki. Halafu watu wamoja wa Yerusalema wakasema: <laughs> huyu si mutu yule wanayetafuta kumuua? Angalia, anasema waziwazi, wala hawamwambii neno. Labda wakubwa nao wametambua kweli kuwa huyu ndiye Kristo? Lakini tunajua pahali mtu huyu anapotoka. Kristo atakapokuja, hakuna mtu atakayejua pahali atakapotokea. Basi Yesu alipokuwa akifundisha katika hekalu, akasema hivi kwa sauti ndiyo: Ninyi munajidai kwamba munanijua na munajua pahali ninapotoka. Sikukuja kwa mamlaka yangu mwenyewe, lakini aliyenituma ni mwenye ukweli. Ninyi hamumujui, lakini mimi ninamujua, sababu nilitoka kwake naye ndiye aliyenituma. Basi wakatafuta kumufunga, lakini hakuna mutu aliyemkamata kwa sababu saa yake ilikuwa haijatimia. Watu wengi katika kundi lililokuwa pale wakamwamini wakisema, Kristo atakapokuja ataonyesha vitambulisho zaidi kuliko mutu huyu. Wafarisayo wakasikia maneno hayo, watu waliosema-sema sema, juu ya Yesu. Basi wakubwa wa makuhani na wafarisayo wakatuma walinzi wao kumufunga Yesu. Akasema, Ningali pamoja nanyi kwa wakati kidogo, na kisha nitarudi kwa yule aliyenituma. Mutanitafuta lakini hamutaniona, kwa maana hamuwezi kufika pahali nitakapokuwa. Wayuda wakaulizana hivi wao kwa wao, mtu huyu atakwenda wapi sisi tusipoweza kumwona? Ataenda kwa Wayuda waliosambazwa kati ya Wagriki na kuwafundisha Wagriki? Yeye anasema kwamba tutamutafuta lakini hatutamuona, na kwamba hatuwezi kufika pahale anapokwenda. Maana ya maneno haya ni gani? Siku ya mwisho ya siku kuu ile iliyokuwa siku kubwa, Yesu akasimama na kusema hivi kwa sauti, mutu akiwa na kiu akuje kwangu akunywe. Kama vile maandiko matakatifu yanavyosema, mito ya maji ya uzima yatatiririka toka ndani ya yule anayeniamini. Alisema vile juu ya Roho atakayepokelewa na wale wanaomwamini Yesu. Kwa wakati ule Roho alikuwa hajatumwa bado, kwa sababu Yesu alikuwa hajatukuzwa. Watu wa moja katika kundi lile waliposikia maneno hayo wakasema, hakika mutu huyu ndiye nabii aliyepaswa kuja. Wengine wakasema huyu ni Kristo. Lakini wengine wakasema basi, Kristo angeweza kutokea Galilaya? Maandiko matakatifu hayakusema kwamba Kristo atazaliwa katika ukoo wa mfalme Daudi na katika mji Betelehemu, pahali Daudi alipoishi? basi Kukatokea mikorogano katika kundi juu ya Yesu. Wengine katikati yao walitaka kumufunga, lakini hakuna mutu aliyemkamata. Kisha wale walinzi wakarudi kwa wakubwa wa makuhani na wafarisayo, nao wakawauliza walinzi, sababu gani hamukuleta Yesu? Walinzi wakajibu Hatujasikia mutu akisema sawasawa na mutu yule. Basi wafarisayo wakawauliza, na ninyi vilevile mumedanganywa? Ni nani kati ya wakubwa wetu au kati ya wafarisayo aliyemwamini? Lakini watu hawa wasiojua sheria ya Musa wamelaaniwa. Nikodemo yule aliyekuwa amemwendea Yesu mbele alikuwa mumoja wa wafarisayo waliokuwa pale. Akawaambia, kufuatana na sheria, hatuwezi kumhukumu mutu mbele ya kumsikiliza na kujua yale aliyofanya. Wakamujibu, na wewe vilevile vile umetoka Galilaya? Uchunguze maandiko matakatifu na wewe utaona kwamba Galilaya hakutoki nabii. Kisha kila mmoja akarudi kwake. Yoane, sura ya mnane. Yesu vilevile akajiendea kwa mulima wa mizeituni, na kesho yake asubuhi mapema akarudi tena katika hekalu. Watu wote wakamufikia, naye alipoikaa akaanza kuwafundisha. Halafu walimu wa sheria pamoja na Wafarisayo wakaleta mbele yake mwanamke mmoja Aliyekamatwa katika uzinzi, wakamusimamisha mbele ya watu wote na kumwambia Yesu, "Mwalimu, mwanamuke huyu amekamatwa akizini. Kufuatana na sheria, Musa alituamuru kuwaua kwa mawe wanawake wa namna hii. Sasa wewe unasema nini? Wao walisema hivi kwa kumupima kusudi wapate sababu ya kumshitaki, lakini Yesu akainama na kuandika juu ya udongo kwa kidole chake. Nao walipozidi kumuuliza, Yesu akainuka na kuwaambia, mutu asiyekuwa na dhambi kati yenu akuwe wa kwanza kumutupia jiwe. Kisha akainama tena na kuandika juu ya udongo. Wakati waliposikia maneno haya, wakaondoka wote mumoja kwa mumoja wakianzia kwa wazee. Yesu akabaki pale peke yake pamoja na yule mwanamke aliyekuwa akisimama mbele yake. Na Yesu alipoinuka akamuuliza, "Mama, wale watu wako wapi sasa? Hakuna hata mumoja kwa kukuhukumu?" Mwanamke yule akamjibu, Bwana, hakuna mutu. Basi Yesu akamwambia, mimi vile vile sikuhukumu. Ujiende, lakini usifanye zambi tena. Yesu akawaambia watu tena, mimi ni mwangaza wa dunia. Yeye anayenifuata hata tembea katika giza hata kidogo, lakini atakuwa na mwangaza wa uzima. Kwa hiyo, Wafarisayo wakamwambia, Ushuhuda wako si wa kweli, kwa kuwa unajishuhudia wewe mwenyewe. Yesu akawajibu, Hata nikijishuhudia mimi mwenyewe, ushuhuda wangu ni wa kweli, kwa sababu ninajua pahali nilipotoka na pahali ninapokwenda. Lakini ninyi hamujui pahali nilipotoka wala pahali ninapokwenda. Ninyi munahukumu kwa kufuatana na mafikiri ya kimutu, lakini mimi simhukumu mtu. Lakini hata ningehukumu, hukumu yangu ingekuwa ya kweli, kwa sababu si hukumu peke yangu, lakini Baba aliyenituma ni pamoja nami. Na imeandikwa hata katika sheria yenu, kama ushuhuda wa watu wawili ni wa kweli. Ninajishuhudia mimi mwenyewe, na Baba aliyenituma ananishuhudia vile vile. Basi wakamuuliza Baba yako yuko wapi? Yesu akajibu, Hamunijui mimi wala hamumujui Baba yangu. Kama mungenijua mimi, mungemujua Baba yangu vile vile. Yesu alisema maneno haya wakati alipokuwa akifundisha katika hekalu kwenye sanduku za kuwekea matoleo. Hakuna mutu aliyemufunga kwa sababu wakati wake ulikuwa haujatimia. Yesu akawaambia watu tena, mimi ninajiendea, nanyi mutanitafuta, lakini mutakufa katika zambi zenu, na zaidi ya hii, hamuwezi kufika pahali ninapokwenda. Wakubwa wa Wayuda wakaulizana yeye, yeah, yeah, anasema kwamba hatuwezi kufika pahali anapokwenda maana yake atakwenda kujiua? Yesu akawajibu. Ninyi munatoka hapa chini, lakini mimi nimetoka juu. Ninyi ni wa dunia hii, lakini mimi si wa dunia hii. Ni kwa sababu hii, niliwaambia ninyi kama mutakufa katika dhambi zenu, musipoamini kwamba mimi ndimi hakika mutakufa katika dhambi zenu. Basi, wakamuuliza. Wewe ni nani? Yesu akawajibu. Mimi ni yule niliyewaambia tangu mwanzo. Nina maneno mengi ya kusema juu yenu na ya kuwahukumu, lakini yule aliyenituma ni wa kweli, nami ninajulisha dunia maneno yale niliyosikia kwake. Hawakujua kama alisema juu ya Baba yake. Halafu Yesu akawaambia, wakati mutakapomunyanyua Mwana wa Mutu juu, mutafahamu kwamba mimi ndimi na zaidi ya hii, mutatambua kwamba sifanyi neno lolote kwa mapenzi yangu, lakini ninasema tu yale niliyofundishwa na Baba. Yule aliyenituma ni pamoja nami, hakuniacha peke yangu, kwa sababu siku zote ninafanya maneno yanayomupendeza. Alipokuwa akisema maneno haya, watu wengi wakamwamini. Basi Yesu akawaambia wale wayuda waliomwamini, kama mukitii mafundisho yangu, ninyi ni wanafunzi wangu hakika. Halafu mutajua ukweli na ukweli utawaweka huru. Wakamjibu, sisi ni wauzao wa Abrahamu, wala hatujakuwa watumwa wa mutu hata siku moja. Namna gani basi unaweza kutuambia kwamba tutapata uhuru? Yesu akawajibu, kweli kweli ninawaambia kila mtu anayefanya zambi ni mtumwa wa zambi. Mtumwa hahesabiwi kuwa mumoja wa jamaa siku zote, lakini mwana anahesabiwa kuwa mumoja wa jamaa siku zote. Kama mwana akiwapatia uhuru, basi mutapata uhuru wa kweli. Ninajua kwamba ninyi ni uzao wa Abrahamu, lakini munatafuta kuniua kwa sababu munakataa kukubali mafundisho yangu. Mimi ninasema yale niliyoona kwa Baba yangu lakini ninyi munafanya yale muliyosikia kutoka kwa baba yenu. Wakamjibu, baba yetu ni Abrahamu. Yesu akawaambia, kama mungekuwa watoto wa Abrahamu, basi mungefanya matendo yale Abrahamu aliyofanya. Lakini sasa munatafuta kuniua, ijapokuwa nimewaambia ukweli niliyousikia kutoka kwa Mungu. Abrahamu hakufanya vile ninyi munafanya matendo yale baba yenu anayofanya. Wakamjibu, sisi si watoto wa haramu, tuko na baba mumoja naye ndiye Mungu. Yesu akawaambia, kama Mungu angekuwa baba yenu, mungenipenda, kwa maana nimetoka kwa Mungu na sasa niko hapa. Sikukuja kwa mamlaka yangu mwenyewe, lakini yeye ndiye aliyenituma. Kwa sababu gani hamuelewi maneno ninayowaambia ni kwa sababu hamutaki kusikia maneno yangu. Baba yenu ni Shetani, nanyi munataka kutimiza sawa vile huyo baba yenu anavyotamani. Yeye ni muuaji siku zote, naye hajasimama katika ukweli kwa sababu ndani yake hakuna ukweli. Wakati anaposema uongo, masemi yake yanatokana na tabia yake, kwa sababu yeye ni mwongo na baba ya uongo. Na kwa ngambo yangu Ninyi hamuniamini kwa maana ninasema ukweli. Nani kati yenu anaweza kuhakikisha kwamba nimefanya zambi? Ikiwa ninasema ukweli, kwa sababu gani hamuniamini? Anayekuwa mutu wa Mungu anasikia maneno ya Mungu. Hamusikii kwa sababu ninyi si watu wa Mungu. Wayuda wakamjibu, sisi tulikuwa na haki ya kusema kwamba wewe ni msamaria na kwamba uko na pepo. Yesu akajibu, mimi sina pepo, lakini ninamheshimu baba yangu, nanyi munanikosea heshima. Mimi sijitafutii sifa yangu mwenyewe, lakini kuna mumoja anayeitafuta kwa ajili yangu, naye ndiye mwenye uwezo wa kuhukumu. Kweli kweli ninawaambia, kama mutu akishika maneno yangu, hata kufa hata milele Halafu Wayuda wakamwambia, Sasa tunajua hakika kwamba uko na pepo. Abrahamu amekufa na manabii wamekufa vile vile. Na nawe unasema kwamba mutu akishika maneno yako hata kufa hata milele. Wewe ni mkubwa kuliko babu yetu Abrahamu? Yeye alikufa na manabii walikufa wa vilevile. Wewe unajiona kuwa nani? Yesu akajibu, kama nikijitafutia sifa yangu mwenyewe, sifa ile haina maana. Baba yangu ndiye anayenisifu, yule munayejidai kwamba ni Mungu wenu, ninyi hamumujui, lakini mimi ninamujua. Kama ningesema kwamba simujui, ningekuwa mwongo kama ninyi, lakini ninamujua na ninashika neno lake. Baba yenu Abrahamu Alishangilia akitumainia kuona siku ya kuja kwangu na wakati alipoiona alifurahi. Halafu Wayuda wakamwambia wewe, haujaeleza umri wa miaka makumi tano, nawe umemwona Abrahamu? Yesu akawajibu kweli kweli, ninawaambia, mbele Abrahamu hajazaliwa, mimi nilikuwa niko kwa ajili ya hii Wakaokota mawe kwa kumutupia, lakini Yesu akajificha na kutoka ndani ya hekalu. Yoane sura ya kenda. Yesu alipokuwa akipita katika njia, akaona mutu mumoja aliyekuwa kipofu tangu kuzaliwa kwake. Wanafunzi wake wakamuuliza Mwalimu, kwa sababu gani mtu huyu alizaliwa kipofu? Ni kwa ajili ya malipizi ya zambi yake mwenyewe au dhambi ya wazazi wake? Yesu akajibu, mtu huyu hakuzaliwa kipofu kwa ajili ya zambi yake wala zambi ya wazazi wake, lakini amekuwa hivi kusudi matendo ya Mungu yaonekane kwa njia yake. Imetupasa kufanya kazi za yule aliyenituma wakati kuungali mchana kwa sababu usiku unakaribia, wakati mtu asipoweza kutumika. Wakati nikingali katika dunia, mimi ni mwangaza wa dunia. Yesu alipokwisha kusema vile, akatema mate chini, akayavuruga pamoja na mavumbi na kufanya matope kidogo, akayapakaa kwa macho ya yule kipofu na kumwambia: kuenda unawe uso katika kisima cha Siloamu. Maana ya jina hili ni aliyetumwa. Basi yule kipofu akaenda na kunawa uso, akarudi akiwa mwenye kuona. Jirani zake na wale waliomuona zamani akiwa mwenye kuomba-omba wakasema, si mutu huyu ndiye yule aliyekuwa akiikaa chini na kuomba-omba? Wamoja wakasema ni yeye. Lakini wengine wakasema, hapana, si yeye, anafanana naye tu. Lakini yeye mwenyewe akasema, ni mimi. Basi wakamuuliza, macho yako yaliponyeshwa namna gani? Akajibu, mtu yule anayeitwa Yesu alifanya matope kidogo na kuyapakaa kwa macho yangu na kuniambia kwamba niende Kunawa uso katika kisima cha Siloamu. Nami nikaenda, nikanawa na halafu nikapata kuona. Nao wakamuuliza tena, yule mutu yuko wapi? Akajibu, Sijui. Wakamupeleka yule mutu aliyekuwa kipofu kwa Wafarisayo. Na siku ile Yesu alipofanya matope na kuponyesha macho ya mutu yule ilikuwa siku ya Sabato. Kwa hiyo, Wafarisayo nao wakamuuliza namna gani alivyopata kuona, naye akawaambia, alinipaka matope kidogo kwa macho, nami nikanawa uso na sasa ninaona. Wafarisayo wamoja wakasema, mutu huyu hakutoka kwa Mungu kwa sababu hashiki sheria ya siku ya Sabato. Lakini wengine wakasema, mtu mwenye zambi anaweza kuonyesha kitambulisho kama hiki? Basi kukatokea mikorogano kati yao. Wafarisayo wakamuuliza tena yule aliyekuwa kipofu, na wewe unasema nini juu ya yule aliyekuponyesha macho? Akajibu, yeye ni nabii. Lakini wakubwa wa Wayuda hawakusadiki kama alikuwa kipofu na kwamba alikuwa sasa akiona, mpaka walipowaita wazazi wake na kuwauliza, huyu ndiye mwana wenu munayesema kama alizaliwa kipofu? namna gani anaona? Wazazi wake wakawajibu, tunajua hakika kwamba huyu ni mwana wetu na kwamba alizaliwa kipofu, lakini hatujua kilichotokea hata anaona sasa wala hatujui ni nani aliyemponyesha macho yeye ni mtu mzima, umuulize yeye mwenyewe, naye atawaelezea maneno yake. Wazazi wake walisema hivi kwa sababu waliogopa wakubwa wa Wayuda. Wakubwa wale walikuwa wamekwisha kupatana kwamba mtu yeyote anayesadiki kuwa Yesu ndiye Kristo atatengwa asiingie katika nyumba ya kuabudia na hiyo ndiyo sababu wazazi wake walisema kwamba yeye ni mutu mzima wamuulize. Halafu wakubwa wa Wayuda wakamwita yule aliyekuwa kipofu kwa mara ya pili na kumwambia, sema ukweli mbele ya Mungu. Kwa ngambo yetu tunajua kwamba mutu yule ni mwenye zambi. Yeye akajibu, kama yeye ni mwenye zambi mimi sijui neno moja ninalojua ni kwamba mimi nilikuwa kipofu na sasa ninaona. Wakamuuliza tena, yeye alikufanyia nini? Namuna gani alikuponyesha macho? Naye akawajibu nimekwisha kuwaelezea lakini hamupendi kusikia. Kwa sababu gani munataka niwaambie tena? Ninyi vilevile munataka kuwa wanafunzi wake? Wakamutukana wakimwambia wewe ndiwe mwanafunzi wa mutu yule, sisi ni wanafunzi wa Musa. Tunajua kwamba Mungu alisema na Musa, lakini hatujui pahali mutu yule anapotoka. Naye akawajibu, kweli neno hili ni la kushangaza, kusema kwamba hamujui pahali alipotoka ijapokuwa ameniponyesha macho. Tunajua kwamba Mungu hasikilizi maombi ya wenye zambi, lakini anamusikiliza mtu yule anayemheshimu na kufanya sawa anavyotaka. Hatujasikia wakisema hata siku moja kwamba kuna mtu aliyeponyesha macho ya mtu aliyezaliwa kipofu. Kama mtu huyu asingetoka kwa Mungu, hangeweza kufanya kitu. Wakamjibu, wewe uko mwenye zambi kabisa. Tangu kuzaliwa kwako unataka kutufundisha? Halafu wakamufukuza nje. Yesu akapata habari kwamba yule aliyekuwa kipofu amefukuzwa. Yesu alipokutana naye akamuuliza, unamwamini mwana wa mutu? Yule mutu akamjibu, Bwana, unielezee yeye ni nani kusudi nipate kumwamini. Yesu akamwambia, umemwona, na ni yeye anayesema nawe sasa. Basi yule mtu akasema, Bwana, ninaamini, naye akamwabudu Yesu. Kisha Yesu akasema, nimekuja katika dunia kusudi hukumu ipate kufanyika, maana yake vipofu wapate kuona, nao wanaoona wapate kuwa vipofu. Wafarisayo wamoja waliokuwa pamoja naye waliposikia maneno haya wakamuuliza, Ni kusema sisi ni vipofu vilevile? Yesu akawajibu, mungekuwa vipofu, hamungekuwa na dhambi, lakini kwa maana munajidai kwamba munaona, mungali katika dhambi. Yoane, sura ya kumi. Yesu akasema kweli kweli ninawambia, mutu asiyeingia kwa mulango wa upango wa kondoo, lakini anapandia na kuingilia nafasi ingine, yeye ni mwizi na mnyanganyi. Lakini anayeingia kwa mulango ni mchungaji wa kondoo. Zamu anamufungulia mulango, na kondoo wanasikia sauti yake, naye anawaita kondoo wake kila mumoja kwa jina lake na kuwapeleka nje Anapokwisha kuwatia hao kondoo wake nje, anawatangulia nao wanamfuata, kwa sababu wanajua sauti yake. Kondoo wale hawawezi kumfuata mugeni, lakini watamukimbia, kwa sababu hawajui sauti ya mugeni. Yesu aliwaambia mfano huu, lakini hawakuelewa maneno aliyosema. Basi Yesu akaongeza kusema, kweli kweli, ninawaambia, mimi ni mlango wa upango wa kondoo. Wote waliokuja mbele sijafika ni wizi na wanyang'anyi, lakini kondoo hawakuwasikia. Mimi ni mlango. Mtu akiingia kwa kupitia kwangu ataokoka, ataingia na kutoka naye atapata chakula. Mwizi anakuja tu kwa kuiba, kuua na kuharibu. Mimi nimekuja kusudi watu wapate uzima. Ndiyo uzima wa kweli kabisa. Mimi ni mchungaji mwema. Mchungaji mwema anatoa maisha yake kwa ajili ya kondoo wake, lakini mtumishi wa mshahara si mchungaji, wala kondoo si wake. Kwa sababu hii, wakati anapoona imbo wa pori anakuja, anaacha kondoo na kukimbia, na halafu imbo wa pori anawakamata na kuwasambaza. Yeye hashughuliki na kondoo kwa sababu anatumikia mshahara tu. Mimi ni mchungaji mwema, ninajua kondoo wangu na kondoo wangu wananijua, kama vile Baba anavyonijua mimi na mimi ninavyomjua Baba, vile vile, mimi ninatoa maisha yangu kwa ajili ya kondoo wangu. Niko na kondoo wengine wasiokuwa wa kundi hili, ninapaswa vile vile kuwaleta nao, watasikia sauti yangu na kutakuwa kundi moja na mchungaji mmoja. Baba ananipenda kwa sababu mimi mwenyewe ninajitoa kufa kusudi nipate kuwa mzima tena. Hakuna mutu anayeweza kuniondoa uzima, lakini ninajitoa mwenyewe kufa kwa mapenzi yangu. Niko na uwezo wa kujitoa kufa na niko na uwezo wa kuwa tena mzima. Ni vile baba yangu alivyoniagiza kufanya. Kwa sababu ya maneno haya Kukatokea tena mikorogano kati ya Wayuda. Wengi kati yao wakasema, yuko na pepo, kweli ni mwenda wazimu. sababu gani munamusikiliza? Lakini wengine wakasema, mutu anayekuwa na pepo hawezi kusema hivi. pepo zinaweza kuponyesha macho ya vipofu? Siku moja katika nyakati za mvua kubwa kukakuwa siku kuu ya kukumbuka mzinduo wa hekalu katika Yerusalema. Yesu alikuwa akitembea ndani ya hekalu katika baraza iliyoitwa baraza ya Solomono. Halafu Wayuda wakamzunguka na kumwambia, mpaka wakati gani utatuzungusha kichwa? Kama wewe ni Kristo, utuambie waziwazi. Yesu akawajibu, nimekwisha kuwambia ninyi lakini hamusadiki. Matendo ninayofanya kwa mamlaka ya Baba yananishuhudia mimi, lakini ninyi hamusadiki kwa sababu ninyi si kondoo wangu. Kondoo wangu wanasikia sauti yangu, ninawajua, nao wananifuata mimi. Ninawapa uzima wa milele, nao hawatapotea hata milele, wala hakuna mtu anayeweza kuwanyang'anya toka katika mkono wangu. Baba yangu alinipa kondo hawa, ni mukubwa kuliko wote, na hakuna mutu anayeweza kuwanyang'anya toka kwa Baba yangu. Mimi na Baba yangu tuko mumoja. Halafu Wayuda wakaokota tena mawe kwa kumtupia Yesu. Akawaambia tena, nimewaonyesha matendo mengi mazuri kwa uwezo wa Baba, ni kwa sababu ya tendo gani kati ya hayo munataka kunitupia mawe? Wayuda wakamjibu Hatutaki kukutupia mawe kwa ajili ya tendo zuri, lakini kwa sababu unamtukana Mungu. Wawe ni mutu tu, lakini unajifanya kuwa Mungu. Yesu akawajibu, imeandikwa katika sheria yenu kwamba Mungu amesema, ninyi ni miungu. Maandiko matakatifu hayawezi kuvunjwa. Mungu aliwaita miungu wale walioambiwa neno lake. Kwa upande wangu nilichaguliwa na Mungu na kutumwa naye katika dunia. Basi, namna gani munasema kwamba ninamtukana Mungu kwa sababu nilisema kwamba mimi ni mwana wa Mungu? Kama sifanye matendo ambayo baba yangu ananiamuru, musiniamini. Lakini kama nikiyatenda, hata ikiwa hamuniamini mimi, basi muamini matendo yangu kusudi mupate kujua kabisa kwamba mimi na Baba ni mumoja, yeye ni ndani yangu nami ndani yake. Wakajaribu tena kumufunga Yesu, lakini akawaponyoka. Halafu Yesu akaenda tena ngambo ingine ya Yordani, pahali Yohane alipobatiza watu zamani, na kubaki kule. Watu wengi wakamufikia na kusema, Yohane hakuonyesha hata kitambulisho kimoja lakini maneno yote aliyoyasema juu ya mutu huyu yalikuwa ya kweli, na kule watu wengi wakamwamini Yesu. Yoane sura ya kumi na moja. Kulikuwa mutu mumoja aliyeitwa Lazaro muzaliwa wa Betania aliyepatwa na ugonjwa. Wadada zake Maria na Marta walikaa katika kijiji kile. Huyu Maria ndiye yule aliyemupakaa Bwana marasi na kupanguza miguu yake na nywele zake, na ni Lazaro kaka yake ndiye alikuwa mgonjwa. Hao wadada wawili wakatuma habari hii kwa Yesu, Bwana, rafiki yako mpendwa ni mgonjwa. Wakati Yesu aliposikia habari hii, akasema, tukio la ugonjwa huu si la kumuua. Lakini shabaha yake ni kuonyesha utukufu wa Mungu na kusudi mwana wa Mungu atukuzwe. Yesu aliwapenda Marta na dada yake pamoja na Lazaro. Yesu aliposikia kwamba Lazaro yuko mgonjwa, akabaki tena kwa muda wa siku mbili pahali alipokuwa. Kisha akawaambia wanafunzi wake, Turudi Yudea. Wanafunzi wakamwambia, Mwalimu, Hakujapita siku nyingi tokea pale Wayuda walipotaka kukutupia mawe. Na sasa wanataka tena kwenda kule. Yesu akajibu, Katika mchana kuna saa kumi na mbili. Kama mutu akitembea wakati wa mchana, hajikwai kwa sababu anaona mwangaza wa dunia hii, lakini kama mutu akitembea usiku, anajikwaa kwa sababu hana mwangaza ndani yake. Yesu alipokwisha kusema maneno haya, akaongeza kuwaambia, "Rafiki yetu Lazaro amelala usingizi, lakini ninakwenda kumwamsha." Basi wanafunzi wake wakamjibu, "Bwana, ikiwa amelala usingizi, atapona." Yesu alikuwa akisema kwamba Lazaro amekufa, lakini wanafunzi wake walizani kwamba amesema juu ya kulala usingizi. Basi Yesu akawaambia waziwazi, Lazaro amekufa, nami ninafurahi kwa ajili yenu kwa sababu sikukua kule, kusudi mupate kuamini. Tuende kule anapokuwa. Basi Toma, anayeitwa Pacha, akawaambia wanafunzi wenzake, nasi tuende vilevile tukufie pamoja naye. Wakati Yesu alipofika akamukuta Lazaro amekwisha kuzikwa tangu siku ine. Kati ya kijiji cha Betania na Yerusalema kulikuwa umbali ya pata kilometre tatu. Wayuda wengi walikuwa wamekuja kwa Marta na Maria kwa kuwafariji kwa ajili ya kifo cha kaka yao. Marta aliposikia kama Yesu anakuja akaenda kumupokea katika njia. Lakini Maria alibaki ndani ya nyumba. Marta akamwambia Yesu, "Bwana, kama ungekuwa hapa, kaka yangu hangekufa. Lakini ninajua kwamba hata sasa kitu chochote utakachomwomba Mungu atakupa." Yesu akamwambia, "Kaka yako atafufuka." Marta akajibu, "Ninajua kwamba atafufuka wakati watu watakapofufuka siku ya mwisho." Yesu akamwambia, Mimi ni ufufuko na uzima, kwa maana anayeniamini ataishi tena hata ikiwa amekufa. Vile vile, yeyote anayeishi ndani yangu na kuniamini, hata kufa hata milele. Unaamini maneno haya? Akamjibu, ndiyo Bwana, ninaamini kwamba wewe ni Kristo, Mwana wa Mungu, yule aliyepaswa kuja katika dunia. Martha alipokwisha kusema maneno hayo, akaenda kumwita dada yake Maria na kumwambia kwa siri. Mwalimu amekuja na anakuita. Wakati Maria aliposikia hivi, akaondoka upesi kwenda kumukuta. Yesu alikuwa hajaingia bado katika kijiji. Alikuwa angali pahali Marta alipomukuta. Wakati wale Wayuda waliokuwa ndani ya nyumba pamoja na Maria kwa kumfariji walipomwona akisimama upesi na kutoka, wakamfuata, walizani kama anakwenda kulia kwenye kaburi. Maria alipofika pale Yesu alipokuwa na kumwona, akaanguka kwenye miguu yake na kusema Bwana, kama ungekuwa hapa, kaka yangu hangekufa. Wakati Yesu alipomuona akilia na wale wayuda waliokuja pamoja naye wakilia vilevile, akasisimua kwa huzuni nyingi na kufadhaika, akauliza mulimuzika wapi? Wakamjibu, Bwana, kuja uone. Yesu akatoa machozi. Halafu Wayuda wamoja wakasema, angalia namna alivyompenda kweli! Lakini wengine kati yao wakasema, yeye aliyeponyesha kipofu asingeweza kuzuia mutu huyu asikufe? Basi Yesu akasisimua tena kwa huzuni na kwenda kwenye kaburi. Kaburi lile lilikuwa pango lililofungwa na jiwe kubwa. Yesu akasema, muondoshe jiwe hili. Marta, dada wa yule marehemu, akamjibu Bwana, anaanza sasa kunuka, kwa maana ni siku ine sasa tangu alipozikwa. Yesu akamwambia, sikukuambia kwamba ukiamini utaona utukufu wa Mungu? Basi wakaondosha lile jiwe. Yesu akainua macho juu, akasema Baba, ninakushukuru kwa sababu umenisikia, na ninajua kwamba unanisikia siku zote, lakini ninasema hivi kwa sababu ya watu hawa wanaokusanyika hapa kusudi wapate kuamini kwamba wewe ndiwe uliyenituma. Wakati alipokwisha kusema maneno haya, akaita kwa sauti kubwa akisema, Lazaro, toka nje Halafu yule marehemu akatoka nje akiwa amefungwa mikono na miguu kwa vitambaa na uso wake ukifunikwa na nguo. Yesu akawaambia mumufungue, mumuache ajiendeye. Ati wayuda wengi kati ya wale waliokuja kwa Maria na walioona mambo Yesu aliyofanya, wakamwamini, lakini wengine kati yao wakawaendea Wafarisayo na kuwaambia mambo Yesu aliyofanya. Basi wakubwa wa makuhani na Wafarisayo wakakusanya baraza yao kubwa na kusema, tufanye nini? Kwa kuona mutu huyu anaonyesha vitambulisho vingi, kama tukimwachilia kuendelea hivi, watu wote watamwamini, nao Waroma watakuja kuharibu hekalu letu na taifa letu. Halafu mumoja kati yao jina lake Kayafa aliyekuwa kuhani mkubwa mwaka ule akasema, hamujui kitu ninyi, hamufahamu kwamba ni afadhali mutu mumoja akufe kwa ajili ya watu kuliko taifa zima kuangamizwa. Yeye hakusema maneno haya kutokana na mawazo yake mwenyewe lakini kwa maana yeye ndiye aliyekuwa kuhani mkubwa mwaka ule, alitabiri kwamba Yesu atakufa kwa ajili ya taifa la Wayuda, na kufa kwake si kwa ajili ya taifa hili tu, lakini vilevile vile kwa ajili ya watoto wa Mungu waliosambazwa, kusudi apate kuwaunga katika umoja. Basi tangia siku ile wakakusudia kumuua Yesu. Kwa sababu hii Yesu hakutembea tena akijionyesha waziwazi kati ya Wayuda. Kisha akajiendea pamoja na wanafunzi wake katika nchi iliyokuwa karibu na jangwa katika mji unaoitwa Efuraimu. Nao wakabaki kule. Siku kuu ya Wayuda ya Pasaka ilikuwa karibu. Basi watu wengi toka katika vijiji wakaenda Yerusalema, kusudi wajitakase mbele ya Pasaka. Wakamutafuta Yesu na wakaulizana hivi ndani ya hekalu, mnawaza nini? Atakuja kwa karamu au hapana? Nao wakubwa wa makuhani na Wafarisayo walikuwa wametoa amri kwamba mutu akijua pahali Yesu alipokuwa alete habari kusudi wapate kumufunga. Yoane, sura ya kumi na mbili. Siku sita mbele ya Pasaka Yesu alifika Betania kwao Lazaro, yule mutu Yesu aliyemufufua kule. Wakamutayarishia chakula cha magaribi, Marta aliwashughulikia na Lazaro alikuwa mumoja wa wale waliokula pamoja na Yesu. Halafu Maria akatoa nusu ya litre ya marasi ya bei kali yaliyotengenezwa na maua ya nardo safi. Akaipaka kwa miguu ya Yesu na kuipanguza na nywele zake. Nyumba yote ikajaa harufu ya marasi. Lakini Yuda Iskariota, mumoja wa wanafunzi wa Yesu, yule atakaye mutoa akasema, kwa sababu gani marasi hii ya bei kali haikuuzishwa kwa bei ya vikoroti mia tatu vya fedha na kuwagawanyia wamasikini mali ile? Hakusema maneno haya kwa sababu aliwasikilia wamasikini huruma, lakini kwa sababu alikuwa mwizi. Ni yeye aliyekuwa akichunga mufuko wa fedha, naye alikuwa akijitwalia mali toka ndani yake. Lakini Yesu akasema umwache, kimya, kwa maana alikuwa ameweka marashi hii kwa ajili ya siku ya maziko yangu. Mutakuwa na wamasikini pamoja nanyi siku zote, lakini hamutakuwa nami siku zote. Kundi kubwa la Wayuda wakapata habari kwamba Yesu yuko Betania, kwa hiyo wakaenda kule, si kwa sababu ya Yesu tu lakini vile vile kwa kumuona Lazaro aliyefufuliwa naye. Basi wakubwa wa makuhani wakakata shauri la kumuua Lazaro vile vile. Kwa maana kwa ajili yake Wayuda wengi walijitenga nao na kumwamini Yesu. Kesho yake lile kundi kubwa la watu waliofika kwa siku kuu ya Pasaka wakasikia kwamba Yesu alikuwa katika njia kuja Yerusalema. Basi wakatoa matawi ya ngazi na kwenda kumupokea, wakilalamika kwa sauti kubwa wakisema, Mungu asifiwe, wa abarikiwe huyu anayekuja kwa jina la Bwana, abarikiwe mpame wa Waisraeli. Yesu akapata mwana punda na kupanda juu yake kama vile inavyosemwa katika maandiko haya matakatifu: Msiogope ninyi wakaaji wa Sayuni, angalia, mfalme wenu anakuja akipanda juu ya mwana punda. Wanafunzi wake hawakuelewa maneno haya kwanza, lakini wakati Yesu alipokwisha kutukuzwa Wakakumbuka kwamba maneno haya yameandikwa juu yake na ni vile walivyomutendea. Wale watu wote waliokuwa pamoja na Yesu wakati alipomuita Lazaro toka ndani ya kaburi na kumufufua walishuhudia mambo yaliyofanyika. Kwa sababu hii watu wengi walikwenda kumupokea kwa maana walikuwa wamesikia kwamba ameonyesha kitambulisho hicho. Basi Wafarisayo wakasemezana hivi, hamuoni kwamba hatuwezi kufanya kitu? Angalia, dunia nzima inamfuata. Kulikuwa Wagriki wa moja, kati ya wale watu waliofika Yerusalema kuabudu wakati wa siku kuu. Basi wakamwendea Filipo wa kijiji cha Betesaida ya Galilaya na kumwambia Bwana, tunataka kuonana na Yesu. Filipo akaenda kumwambia Andrea na kisha wote wawili wakaenda kumuelezea Yesu. Yesu akawajibu, Saa ya kutukuzwa kwa mwana wa mutu imetimia. Kweli, kweli ninawaambia, punji ya ngano inabaki peke yake tu isipokuwa kama yenye kufa na kuzikwa ndani ya udongo. Lakini kama ikiwa yenye kufa, inatoa matunda mengi. Anayependelea maisha yake atayapoteza, lakini asiyeyashughulikia katika dunia hii atayachunga hata atakapopata uzima wa milele. Kama mutu akitaka kunitumikia, anapaswa kunifuata, na hivi mtumishi wangu atakuwa popote nitakapokuwa. Mutu akinitumikia, Baba yangu atamupa heshima. Sasa roho yangu inafadhaika, nami sijui niseme nini. Nimwombe Baba aniokoe toka mambo yale yatakayofika sa hii? Hapana, kwa sababu nimefika kwa ajili ya yale yatakayofanyika sa hii. Baba, utukuze jina lako. Halafu sauti ikasikilika toka mbinguni ikisema, nimelitukuza nami nitalitukuza tena. Kundi la watu waliosimama pale na waliosikia sauti ile wakasema ile ilikuwa ngurumo ya radi. Wengine wakasema ni malaika aliyekuwa akisema naye, lakini Yesu akawaambia, sauti hii haikusikilika kwa ajili yangu, lakini kwa ajili yenu. Sasa ni wakati wa dunia hii kuhukumiwa, sasa mutawala wa dunia hii atashindwa, lakini mimi nitakaponyanyuliwa toka katika dunia, nitawavuta watu wote kuja kwangu. Alisema hivi kwa kuonyesha ni kifo gani atakachokufa. Na lile kundi la watu wakamjibu, sisi tumesikia katika maandiko ya sheria kwamba Kristo ataishi milele, basi namna gani unaweza kusema kama mwana wa mutu anapashwa kunyanyuliwa juu? Na huyu mwana wa mutu ni nani? Yesu akawaambia, mwangaza ungali kati yenu kwa muda kidogo, mutembee wakati mungali na mwangaza, kusudi giza lisiwafunike kwa sababu anayetembea katika giza hajui pahali anapokwenda. Basi muaminie mwangaza ule wakati mungali nao, kusudi mukuwe watu wa mwangaza. Yesu alipokwisha kusema maneno hayo, akajiendea na kujificha mbali na lile kundi ingawa vitambulisho vyote alivyoonyesha mbele yao, hawakumwamini, kusudi maneno haya yaliyosemwa na nabii Isaya yatimie: Bwana, ni nani aliyeamini habari tuliyopasha? Nani aliyefunuliwa matendo ya uwezo wa Bwana? Hawangeweza vilevile vile kuamini, kufuatana na maneno haya Mungu aliyomwambia Isaya tena: Mungu amepofusha macho yao kusudi yasipate kuona ameifanya mioyo yao kuwa migumu, wala wasipate kunigeukia nami ningewaponyesha. Isaya alisema maneno haya kwa sababu aliona kwa mbali utukufu wa Yesu, naye alisema habari zake. Hata hivi wengi kati ya wakubwa wa Wayuda wakamwamini Yesu, lakini kwa sababu ya Wafarisayo hawakushuhudia kwamba wameamini. Waliogopa kwamba watatengwa wasiingie katika nyumba ya kuabudia. Wao walipenda kusifiwa na watu kuliko kupata sifa inayotoka kwa Mungu. Halafu Yesu akasema hivi kwa sauti: anayeniamini haniamini mimi tu, lakini anamwamini vile vile yule aliyenituma. Anayeniona amemwona vile vile yule aliyenituma. Mimi nimekuja katika dunia kama mwangaza kusudi mutu yeyote anayeniamini asikae katika giza. Mtu akisikia maneno yangu pasipokuyashika, si mimi nitakayemuhukumu, kwa maana sikukuja kuhukumu dunia, lakini nilikuja kuiokoa. Yule anayenikataa na asiyekubali maneno yangu atahukumiwa kufuatana nayo; ni lile neno nililosema ndilo Nitakalu muhukumu siku ya mwisho, kwa maana sikusema kwa mamlaka yangu mwenyewe, lakini Baba aliyenituma ndiye aliyeniagiza maneno nitakayosema na kuyafundisha. Nami ninajua kama amri yake inaleta uzima wa milele, ni kwa hiyo maneno ninayosema ninayasema tu kama vile Baba alivyoniagiza. Yohane sura ya 13 Kulikuwa kumebaki siku moja mbele ya kutimia kwa siku kuu ya Pasaka. Yesu alijua kwamba saa yake ya kutoka katika dunia na kurudi kwa Baba yake imetimia. Yeye alikuwa akiwapenda watu wake waliokuwa katika dunia na akaendelea kuwapenda mpaka mwisho. Wakati Yesu na wanafunzi wake Walipokuwa wakikula chakula cha magharibi, Shetani alikuwa amekwisha kumshawishi Yuda, mwana wa Simoni Iskariota kwamba amutowe Yesu. Yesu alijua kwamba baba yake ameweka vitu vyote chini ya mamlaka yake na kwamba yeye mwenyewe alitoka kwa Mungu na anarudi kwa Mungu. Basi Yesu akaondoka kwenye chakula, akavua kanzu yake akajifunga kitambaa katika kiuno, kisha akatia maji ndani ya bakuli na kuanza kunawisha miguu ya wanafunzi wake na kuipanguza na kile kitambaa alichokifunga katika kiuno. Alipofika kwenye Simoni Petro, Petro akamwambia, Bwana, ni kweli wewe utaninawisha miguu? Yesu akamjibu sasa hauelewi jambo ninalofanya, lakini utalielewa nyuma. Petro akamwambia, hautanawisha miguu yangu hata kidogo. Yesu akamjibu, nisipokunawisha miguu, hauna ushirika pamoja nami. Simoni Petro akamwambia tena, basi Bwana, ikiwa ni vile, usininawishe miguu tu, lakini uninawishe mikono na kichwa vile vile. Yesu akamwambia aliyekwisha kuoga hahitaji kunawa tena isipokuwa miguu yake tu, kwa maana mwili wake wote ni safi. Na ninyi ni safi, lakini si wote. Yesu alijua yule atakaye mutoa, ndiyo maana alisema ninyi wote si safi. Yesu alipokwisha kuwanawisha miguu akavaa tena kanzu yake na kurudi kukaa kwenye chakula, naye akawauliza, munaelewa jambo nililowafanyia? Munaniita mwalimu na Bwana, na munasema kweli, maana ni vile ninavyokuwa. Basi kama mimi ninayekuwa Bwana na mwalimu wenu, nimewanawisha miguu ninyi, vile vile munapaswa kunawishana miguu. Mimi nimewapa ninyi mfano Mufanye sawasawa nilivyowafanyia. Kweli kweli ninawaambia, mtumishi si mkubwa kuliko bwana wake, wala mujumbe si mkubwa kuliko yule aliyemutuma. Sasa kwa kuona munajua jambo hili, mutakuwa wenye heri kama mukilifanya. Sisemi juu ya ninyi wote; ninawajua wale niliowachagua, lakini inafaa maneno haya yanayosemwa na maandiko matakatifu yatimie yule aliyechangia chakula nami amenigeuka. Ninawaambia ninyi sasa hayo yote mbele hayajatokea, kusudi wakati yatakapotokea, mwamini kwamba mimi ndimi. Kweli kweli ninawaambia, mutu anayemupokea yule ninayemutuma ananipokea mimi vile vile, na mutu anayenipokea anamupokea yule aliyenituma. Yesu alipokwisha kusema maneno hayo akafadhaika na kusema, kweli kweli ninawaambia mumoja wenu atanitoa. Wanafunzi wakaangaliana, kwa maana hawakujua ni nani Yesu aliyemusema. Na kulikuwa mumoja wa wanafunzi ambaye Yesu alimupenda, na aliyekuwa akimwegamia Yesu pale kwenye chakula. Basi Simoni Petro akamukonyezea yule mwanafunzi jicho kusudi amuulize Yesu ni nani anayemusema. Halafu yule mwanafunzi akamwegamia Yesu na kumuuliza, Bwana ni nani? Yesu akajibu, nitachovya kipande cha mukate yule nitakayemupa kipande kile ndiye yeye. Basi Yesu akachovya kipande cha mukate na kumupa Yuda mwana wa Simoni Iskariota. Yuda alipokwisha kukamata kile kipande cha mukate, shetani akamwingilia. Basi Yesu akamwambia, "Unayotaka kufanya, uyafanye upesi." Hakuna mutu kati ya wale waliokaa kwenye chakula aliyefahamu sababu gani Yesu alimwambia vile. Wamoja walizani kama Yesu amemwambia aende kununua vitu walivyohitaji kwa siku kuu au aende kuwasaidia wamasikini, kwa sababu Yuda ndiye aliyekuwa akichunga mfuko wa fedha. Wakati Yuda alipokwisha kukamata kile kipande cha mukate, mara moja akatoka nje. Usiku ulikuwa umeingia. Wakati Yuda alipokwisha kutoka Yesu akasema, sasa mwana wa mutu ametukuzwa, na Mungu ametukuzwa kwa njia yake. Na ikiwa Mungu ametukuzwa kwa njia yake, basi Mungu vile vile atamutukuza mwana kwa njia yake mwenyewe, naye atamutukuza bila kukawia. Watoto wangu, ningali pamoja nanyi kwa muda mfupi tu, mutanitafuta. Lakini sawasawa nilivyowaambia Wayuda, ninawaambia ninyi vilevile kwamba hamuwezi kufika pahali ninapokwenda. Ninawapa amri mupya, mupendane ninyi kwa ninyi kama mimi nilivyowapenda, nanyi mupendani vile vile. Watu wote watajua kwamba ninyi ni wanafunzi wangu, ikiwa munapendana ninyi kwa ninyi. Simoni Petro akamuuliza Bwana, unakwenda wapi? Yesu akamujibu, hauwezi kunifuata sasa pahali ninapokwenda lakini utanifuata nyuma. Petro akamuuliza Bwana, sababu gani siwezi kukufuata sasa? Mimi ni tayari kutoa maisha yangu kwa ajili yako. Yesu akamjibu, hakika wewe ni tayari kutoa maisha yako kwa ajili yangu. Kweli kweli ninakwambia, mbele jogoo hajawika, utakuwa umekusha kunikana mara tatu. Yohane sura ya kumi na ine. Yesu akawaambia wanafunzi wake, musifazaike mumwamini Mungu na muniamini mimi vilevile vile. Ndani ya nyumba ya baba yangu kuna nafasi nyingi za kukaa, isingekuwa hivi singewaambia kwamba ninakwenda kuwatayarishia nafasi. Nami nitakapokwisha kuwatayarishia ninyi nafasi, nitarudi tena na kuja kuwatwaa kusudi pahali nitakapokuwa ninyi mupate kuwa pale vile vile. Munajua njia ya kufika pahali ninapokwenda. Toma akamwambia, Bwana, hatujui pahali unapokwenda, basi namna gani tutajua njia? Yesu akamjibu, mimi ni njia, ukweli na uzima. Mtu hawezi kufika kwa Baba asipopitia kwangu. Kama mungenijua mimi mungemujua Baba yangu vile vile, na tangu sasa mumemujua na mumemwona. Filipo akamwambia, Bwana, utuonyeshe Baba na ile itatutoshelea. Yesu akajibu, Filipo, nimekusha kuwa nanyi siku nyingi sasa, nawe haujanijua bado? Aliyeniona mimi amemwona Baba. Basi sababu gani unasema utuonyeshe Baba? Hauamini kwamba mimi na Baba ni mmoja? Yeye ni ndani yangu na mimi ndani yake. Maneno ninayowaambia siyasemi kwa mamlaka yangu mwenyewe, lakini Baba anayekaa ndani yangu ndiye anayefanya kazi zake. Muniamini wakati ninaposema kama mimi ni ndani ya Baba na Baba ni ndani yangu, kama si vile, mwamini kwa sababu ya matendo niliyofanya. Kweli kweli ninawaambia, yeye anayeniamini atafanya vilevile matendo ninayofanya, na zaidi ya ile atafanya matendo makubwa kuliko haya, kwa sababu ninakwenda kwa Baba. Nami nitafanya chochote mutakachoomba kwa jina langu, kusudi Baba atukuzwe kwa njia ya Mwana. Kama mukiomba kitu chochote kwa jina langu, nitakifanya. Kama munanipenda, mutashika amri zangu. Nami nitamwomba Baba awape msaidizi mwingine kwa kukaa nanyi milele. Naye ndiye Roho wa ukweli. Dunia haiwezi kumupokea kwa sababu haimuoni wala haimujui, lakini munamujua, kwa maana anaishi pamoja nanyi naye anakuwa ndani yenu. Sitawaacha kama wayatima nitawarudilia tena. Kuna baki wakati kidogo, dunia haitaniona tena, lakini ninyi mutaniona, na kwa sababu mimi ninaishi, ninyi mutaishi vile vile na wakati ule mutafahamu kwamba mimi ni ndani ya Baba yangu na ninyi ni ndani yangu na mimi ndani yenu. Anayekubali amri zangu na kuzitii ni yeye anayenipenda. Baba yangu atamupenda yule anayenipenda, na mimi nitamupenda vile vile na nitajitambulisha kwake. Yuda, si yule Yuda Iskariota, akamuuliza, Bwana, Namna gani utajitambulisha mwenyewe kwetu wala si kwa dunia? Yesu akamjibu, Anayenipenda atashika maneno yangu. Baba yangu atamupenda naye Baba pamoja nami tutaingia ndani yake na kukaa ndani yake. Asiyenipenda hashiki maneno yangu. Na neno mnalosikia nikisema halitoki kwangu, lakini linatoka kwa Baba yangu aliyenituma. Nimewaambia maneno haya. Kwa maana ni ngali sasa pamoja nanyi, lakini msaidizi, ndiye Roho Mtakatifu yule, Baba atakayemutuma kwa jina langu, atawafundisha maneno yote na kuwakumbusha yote niliyowaambia. Ninawaachia amani, ninawapa amani yangu. Siwapatii ninyi amani hii kama dunia inavyoitoa. Musifadhaike wala musiogope. Mumesikia jinsi nilivyowaambia kwamba ninajiendea lakini nitawarudilia tena. Kama mungenipenda, mungefurahia kujua kwamba ninakwenda kwa Baba, kwa maana Baba ni mkubwa kuliko mimi. Nimewaambia maneno haya sasa mbele hayajatokea, kusudi wakati yatakapotokea mupate kuamini. Sitasema nanyi maneno mengi tena, kwa sababu mutawala wa dunia hii anakuja. Yeye hana uwezo juu yangu, lakini sherti dunia ijue kama ninamupenda Baba Nami ninafanya kama alivyoniagiza. Msimame, tutoke hapa. Yoane, sura ya kumi na tano. Mimi ni muzabibu wa kweli, na Baba yangu ni mulimaji. Yeye anakata kila tawi linalokuwa ndani yangu lisilozaa matunda, naye anasafisha kila tawi linalozaa matunda, kusudi lizae matunda mengi zaidi. Ninyi mumekwisha kuwa safi kwa kuwa mumeshika maneno niliyowaambia. Mukae ndani yangu nami nitakaa ndani yenu. Tawi haliwezi kuzaa matunda lisipokaa ndani ya muzabibu; vile vile, ninyi hamuwezi kuzaa matunda musipokaa ndani yangu. Mimi ni muzabibu, nanyi ni matawi. Anayekaa ndani yangu na mimi ndani yake, anazaa matunda mengi, kwa sababu pasipo mimi hamuwezi kufanya kitu. Kama mutu asipokaa ndani yangu yeye ni kama tawi linalotupwa na kukauka. Matawi yanayokauka yanakusanywa na kutupwa katika moto, nayo yanateketea. Kama mukikaa ndani yangu na ya maneno yangu yanakaa ndani yenu, mutaomba chochote munachotaka, nanyi mutakipewa. Kama mukizaa matunda mengi, Baba yangu atatukuzwa, na hivi mutakuwa kweli wanafunzi wangu. Kama vile Baba anavyonipenda mimi, ninawapenda ninyi vilevile Mukae katika upendo huu. Kama mukishika amri zangu, mutakaa katika upendo wangu, kama vile mimi nilivyoshika amri za Baba yangu na kukaa katika upendo wake. Nimewaambia ninyi maneno haya kusudi mufurahi sawa mimi, na furaha yenu ikuwe kubwa kabisa. Hii ndiyo amri ninayowapa mupendane: ni ninyi kwa ninyi, kama ninavyowapenda. Hakuna anayekuwa na upendo mkubwa kuliko mutu anayetoa maisha yake kwa ajili ya warafiki zake. Ninyi ni warafiki zangu kama mukifanya sawa vile ninavyowaagiza. Siwaiti ninyi tena watumishi, kwa sababu mtumishi hajui mambo bwana wake anayofanya. Ninawaita ninyi warafiki kwa sababu nimewajulisha yote niliyosikia kutoka kwa Baba yangu. Ninyi hamukunichagua mimi, lakini ni mimi niliyewachagua ninyi, nami nimewatuma mwende kuzaa matunda yasiyokuwa na mwisho. Kwa hiyo Baba atawapa chochote munachoomba kwa jina langu. Amri ninawapa ni kwamba mupendane ninyi kwa ninyi. Kama dunia ikiwachukia ninyi, mujue kwamba ilinichukia mimi mbele ya kuwachukia. Kama mungekuwa watu wa dunia, dunia ingewapenda kwa maana ninyi ni watu wake, lakini nimewachagua ninyi toka dunia hii, na ninyi si watu wa dunia tena. Ni kwa sababu hii dunia inawachukia Mukumbuke maneno niliyowaambia kwamba mutumishi si mkubwa kuliko bwana wake. Kama walinitesa mimi, watawatesa ninyi vile vile, na kama walishika maneno yangu, watashika maneno yenu vile vile. Lakini watawafanyia ninyi haya yote kwa ajili yangu, kwa sababu hawamjui yule aliyenituma. Kama singekuja kusema nao, wasingekuwa na dhambi, lakini sasa hawataweza kukana dhambi yao. Anayenichukia mimi anamchukia Baba yangu vile vile. Kama nisingetenda matendo kati yao, matendo yasiyofanywa na mutu mwingine, wasingekuwa na dhambi, lakini sasa wameyaona, lakini hata hivi wananichukia mimi pamoja na Baba yangu. Lakini wamefanya hivi kusudi maneno haya yaliyoandikwa katika sheria yao yatimie: wamenichukia pasipo sababu. Wakati msaidizi nitakayewatumia toka kwa Baba atakapokuja atanishuhudia mimi. Yeye ni Roho wa ukweli, naye anakuja toka kwa Baba. Na ninyi vile vile mutanishuhudia kwa sababu mumekuwa pamoja nami tangu mwanzo. Yoane sura ya kumi na sita. Nimewaambia maneno hayo kusudi musikwazwe katika imani yenu. Watawatenga, musiingie katika nyumba za kuabudia, na kutakuwa wakati ambapo wote watakao waua watazani kwamba wanamutumikia Mungu. Watafanya hivi kwa sababu hawakumujua baba wala mimi. Lakini ninawaambia maneno haya kusudi wakati ule utakapotimia, mupate kukumbuka kwamba nimekwisha kuwaambia. Sikuwaambia ninyi maneno hayo mbele kwa sababu nilikuwa ni ngali pamoja nanyi. Sasa ninarudi kwake yule aliyenituma, na hakuna mumoja wenu anayeniuliza kwamba ninaenda wapi. Lakini kwa sababu nimewaambia maneno haya, mumesikitika sana. Lakini mimi ninawaambia ukweli, ni faida kwenu mimi niende, kwa maana nisipokwenda, msaidize hata kuja kwenu, lakini nikienda, nitamutuma kwenu. Naye atakapokuja, atahakikisha watu wa dunia hii juu ya dhambi zao, juu ya haki yangu na juu ya hukumu ya Mungu. Kuelekea dhambi ni kwa sababu hawaniamini mimi kuelekea haki ni kwa sababu ninakwenda kwa Baba nanyi hamutaniona tena, na kuelekea hukumu ni kwa sababu mutawala wa dunia hii amekwisha kuhukumiwa. Ningali na maneno mengi ya kuwaambia, lakini sasa hamujakuwa na uwezo wa kuyafahamu. Lakini wakati yule Roho wa ukweli atakapokuja, atawaongoza ninyi kufuata ukweli wote kabisa. Yeye hatasema kwa mamlaka yake mwenyewe, lakini atasema tu yale atakayosikia naye atawatangazia ninyi habari za mambo yatakayokuja. Yeye atanitukuza mimi, kwa sababu maneno atakayowaambia yatatokana na yale yanayokuwa ndani yangu. Yote Baba anayokuwa nayo ni yangu. Ni kwa sababu hii nilisema kwamba maneno Roho atakayowaambia yatatokana na yale yanayokuwa ndani yangu. Kuna baki wakati kidogo ninyi hamutaniona, lakini kisha wakati kidogo mutaniona tena. Basi wanafunzi wake wamoja wakasemezana, "Hivi, yeye anatuambia kwamba kunabakia wakati kidogo nasi hatutamuona, lakini kisha wakati kidogo tutamuona tena. Vile vile anasema kwamba ni kwa sababu anakwenda kwa baba yake. maana ya maneno haya yote ni nini? Nao wakaendelea kuulizana maana ya wakati kidogo ni nini, Hatufahamu nini anayosema Yesu. Alitambua kwamba walitaka kumuuliza, basi akawaambia, munaulizana juu ya maneno niliyosema kwamba kuna baki wakati kidogo nanyi hamutaniona, lakini kisha wakati kidogo mutaniona tena. Kweli kweli ninawaambia, mutalia na kusikitika, lakini watu wa dunia watafurahi. Mutahuzunika, lakini huzuni yenu itageuka kuwa furaha. Wakati mwanamke anapozaa anasikia uchungu, kwa sababu wakati wake wa kuzaa umetimia, lakini anapokisha kuzaa hakumbuki tena maumivu, kwa sababu ya furaha ya kuzaliwa kwa mtoto. Na sasa ninyi vile vile munasikia uchungu, lakini nitawaona tena, nanyi mutafurahi, wala hakuna mtu atakayeweza kuwahuzunisha tena. Siku ile itakapotimia, ninyi hamutaniuliza juu ya kitu fulani. Kweli kweli ninawaambia, baba atawapa chochote mtakachomuomba kwa jina langu. Mpaka sasa hamujaomba kitu kwa jina langu. Muombe nanyi mutapewa, na furaha yenu itakuwa kubwa kabisa. Nimewaambia ninyi maneno hayo kwa mifano, lakini kutakuwa wakati sitasema nanyi tena kwa mifano, lakini nitawaambia ninyi waziwazi juu ya baba. Siku ile itakapotimia, mutamwomba baba kwa jina langu mimi sisemi kwamba nitawaombea ninyi kwa Baba, kwa maana Baba mwenyewe anawapenda. Anawapenda ninyi kwa sababu mmenipenda na kuamini kwamba nilitoka kwa Mungu. Nilitoka kwa Baba nami nimekuja katika dunia; sasa ninaacha dunia na kurudi kwa Baba. Basi wanafunzi wake wakamwambia, sasa unasema waziwazi wazi pasipo kutumia mifano. Sasa tunajua kwamba unajua yote na si lazima mutu akuulize kitu. Sababu hii tunaamini kama ulitoka kwa Mungu. Yesu akawauliza munaamini? Sasa kutakuwa wakati nao umetimia, ndiyo wakati mutakaposambazwa, kila mutu akijiendea ngambu yake mwenyewe, nanyi mutaniacha peke yangu. Lakini mimi si peke yangu kabisa, kwa sababu Baba yuko pamoja nami, na nimeuambia maneno haya kusudi mukuwe na amani mukibaki katika umoja nami. Mutapata mateso katika dunia, lakini mujipe moyo kwa kuwa mimi nimepata ushindi juu ya vyote katika dunia. Yoane, sura ya kumi na saba. Wakati Yesu alipokwisha kusema maneno hayo akainua macho mbinguni na kusema, Baba, wakati umetimia uonyeshe utukufu wa mwana wako kusudi mwana wako aonyeshe utukufu wako vilevile vile. Kwa maana ulimupa mamlaka juu ya watu wote, kusudi awapatie uzima wa milele wale wote uliomupa. Nao uzima wa milele ni kukujua wewe unayekuwa peke yako Mungu wa kweli, na Yesu Kristo uliyemutuma. Mimi nimekutukuza wewe katika dunia kwa kuwa nimemaliza kazi ile ulionipa. Na sasa, Baba, unipe utukufu karibu nawe, utukufu unaokuwa sawa na ule niliokuwa nao pamoja nawe mbele ya kuumbwa kwa dunia. Nimekujulisha kwa watu wale ulionipa, ukiwachagua katika dunia. Wao walikuwa watu wako, uliwatoa kwangu, nao walishika neno lako. Sasa wanajua kwamba yote ulionipa yanatoka kwako, kwa maana nimewatangazia maneno yale ulioniagiza, nao wameyakubali. Wamejua hakika kwamba nilitoka kwako na kuamini kwamba wewe ndiwe uliyenituma. Ninawaombea wao, siwaombei watu wa dunia, lakini hao ulionipa, kwa sababu wao ni wako. Na yote ninayokuwa nayo ni yako, na yote unayokuwa nayo ni yangu, nami nimetukuzwa kwa njia yao. Mimi sitabaki tena katika dunia, lakini wao wangali katika dunia, na mimi ninakuja kwako. Baba Mutakatifu, uwalinde kwa uwezo wa jina lako, lile jina ulilonipa, kusudi wakuwe mumoja kama vile sisi tunavyokuwa mumoja. Wakati nilipokuwa pamoja nao, niliwalinda kwa uwezo wa jina lako, ndilo lile jina ulilonipa nimewachunga wala hakuna mmoja wao aliyepotea isipokuwa yule anayepaswa kupotea kusudi maandiko matakatifu yatimizwe. Lakini sasa ninarudi kwako, nami ninasema maneno haya nikingali katika dunia kusudi furaha yangu kubwa kabisa ikuwe ndani yao. Mimi nimetangaza neno lako kwao, na dunia imewachukia kwa sababu wao si wa dunia kama vile mimi nisivyokuwa wa dunia. Sikuombi kama waondoe katika dunia, lakini ninakuomba uwakinge na yule muovu Shetani. Wao si wa dunia, kama vile mimi nisivyokuwa wa dunia. Watakase wapate kujitoa kwako kabisa kwa njia ya ukweli, maana yake, kwa njia ya neno lako la ukweli. Kama vile ulivyonituma katika dunia, mimi vile vile nimewatuma katika dunia. Ninajitoa kwako kabisa mimi mwenyewe kwa ajili yao, kusudi wao vile vile wapate kujitoa kwako kabisa. Siwaombei hawa tu, lakini ninawaombea vile vile wale watakaoamini kwa sababu ya mafundisho yao. Ninaomba kusudi wote wakuwe mmoja, kama vile wewe Baba unavyokuwa ndani yangu na mimi ndani yako. Ninaomba vile vile kwamba wakuwe ndani yetu, kusudi dunia ipate kuamini kwamba umenituma. Nami nimewapa utukufu ulionipa, kusudi wakuwe mumoja kama vile sisi tunavyokuwa mumoja. Ninaomba nikuwe ndani yao na wewe ndani yangu, kusudi wapate kuwa mumoja kabisa, na dunia ijue kama wewe ndiwe uliyenituma na kwamba unawapenda kama vile unavyonipenda. Baba, ninataka wale ulionipa wakuwe pamoja nami pahali nitakapokuwa, nao waone utukufu wangu, ndiyo ule utukufu ulionipa kwa sababu ulinipenda mbele ya kuumbwa kwa dunia. Baba mwenye haki, ijapokuwa dunia haikujui, mimi ninakujua na hawa wanajua kwamba ulinituma. Nimekujulisha kwao na nitaendelea kukujulisha kusudi upendo ule unaokuwa nao kwangu ukuwe ndani yao nami mwenyewe nikuwe ndani yao. Yoane sura ya kumi na munane. Wakati Yesu alipokwisha kusema maneno hayo akaondoka pamoja na wanafunzi wake na kuvuka ngambo ya kijito cha Kidroni nao wote wakaingia katika bustani iliyokuwa kule. Yuda yule aliyekuwa amemutoa alijua pahali pale, kwa sababu Yesu alikuwa akikutana kule mara nyingi pamoja na wanafunzi wake. Yuda akatoa kundi la waaskari pamoja na walinzi waliotumwa na wakubwa wa makuhani na wafarisayo. Akakuja nao kwenye bustani wakibeba taa, mienge na silaha. Basi Yesu, akiwa mwenye kujua maneno yote yatakayomupata, akawaendea na kuwauliza, muna mutafuta nani? Wakamjibu, Yesu wa Nazareti. Yesu akawaambia, ni mimi. Na Yuda yule aliyekuwa amemutoa alikuwa akisimama pale pamoja nao. Yesu alipowaambia ni mimi, wakarudi nyuma na kuanguka. Yesu akawauliza tena munamutafuta nani? Nao wakasema Yesu wanarudi. Yesu akajibu, nimekwisha kuambia kwamba ni mimi basi ikiwa ni mimi munayemutafuta, muwaache hawa wanaokuwa nami wajiendeye. Alisema vile kusudi maneno haya aliyosema yapate kutimia: sikupoteza hata mumoja kati ya wale ulionipa. Simoni Petro alikuwa na upanga, akauchomoa na kumukata mtumishi wa kuhani mkubwa sikio la kuume. Jina la mtumishi yule lilikuwa Malko. Lakini Yesu akamwambia Petro, rudisha upanga wako katika kifuko chake. Inanipasa kunywa kikombe cha mateso baba yangu alichonitayarishia. Basi lile kundi la waaskari na mkubwa wao pamoja na wale walinzi wa wakubwa wa Wayuda wakamukamata Yesu na kumufunga, wakamupeleka kwanza kwa Anasi. Anasi Alikuwa mukwe wa Kayafa, aliyekuwa kuhani mkubwa mwaka ule. Ni Kayafa aliyewashauria Wayuda kwamba ni afadhali mtu mmoja akufe kwa ajili ya watu wote. Simoni Petro na mwanafunzi mwingine walimufuata Yesu. Yule mwanafunzi alikuwa akijulikana na kuhani mkubwa. kwa hiyo akaingia pamoja na Yesu ndani ya upango wa nyumba ya kuhani mkubwa, lakini Petro alisimama nje karibu na mulango. Yule mwanafunzi mwingine aliyejulikana na kuhani mkubwa akatoka nje, akasema na mwanamke aliyelinda mulango, naye akamwachilia Petro kuingia ndani. Yule mwanamuke akamwambia Petro wewe vilevile si mumoja wa wanafunzi wa mutu huyu? Petro akamjibu hapana, mimi si mwanafunzi wake. Watumishi na walinzi walikuwa wamekonga moto, kwa sababu wakati ule ulikuwa wa baridi, nao walisimama pale wakiota moto. Petro alisimama pale vilevile akiota moto pamoja nao. kuhani mkubwa akamuuliza Yesu juu ya wanafunzi wake na juu ya mafundisho yake. Yesu akamjibu, nilisema na watu wote wazi wazi, nilifundisha siku zote katika nyumba za kuabudia na katika hekalu, pahali Wayuda wote wanapokutana. Sikusema kitu kwa uficho. Basi kwa sababu gani unaniuliza mimi? Uwaulize wale waliosikia mambo niliyosema, kwa maana wanajua vizuri nini niliyosema. Yesu aliposema maneno haya, mumoja wa walinzi waliokuwa karibu naye akamupiga kofi akisema, ni hivi unavyopaswa kumjibu kuhani mkubwa? Yesu akamjibu, kama nimesema vibaya, onyesha ubaya ule, lakini kama nimesema vizuri, kwa nini unanipiga? Kisha Anasi akamutuma Yesu akiwa amefungwa kwa Kayafa kuhani mkubwa. Wakati ule Simoni Petro alikuwa angali pale akiota moto. Basi wakamuuliza wewe, vilevile vile si umoja wa wanafunzi wa mutu huyu? Petro akakana akisema, hapana, mimi si mwanafunzi wake. Mtumishi mumoja wa kuhani mkubwa aliyekuwa ndugu ya mutu yule Petro aliyemukata sikio, akamwambia mimi sikukuona kule katika bustani pamoja naye. Lakini Petro akakana tena, na pale pale jogo akawika. Na kulipo kucha asubuhi mapema, wakamtosha Yesu kwa Kayafa na kumupeleka kwenye nyumba ya liwali, lakini Wayuda wenyewe hawakuingia ndani ya nyumba ya liwali kwa maana kwa njia ile wangezichafua na kutoweza kuwa tayari kula karamu ya Pasaka. Kwa hiyo Pilato akawakuta nje na kuwauliza, mnamshitaki mutu huyu juu ya nini? Nao wakamjibu kama asingekuwa mutenda maovu, tusingemuleta kwako. Pilato akawaambia ninyi wenyewe mumukamate na mumuhukumu kufuatana na sheria yenu. Wakamjibu, sisi hatuna ruhusa ya kuua mtu. Ilifanyika hivi kusudi litimie lile neno Yesu alilosema, kwa kuonyesha kifo gani atakachokufa. Halafu Pilato akarudi ndani ya nyumba, akamuita Yesu na kumuuliza, wewe ni mfalme wa Wayuda? Yesu akajibu, unasema hivi kutokana na mawazo yako mwenyewe au watu wengine wamekuambia habari zangu? Pilato akajibu, mimi si Muyuda. Watu wa taifa lako na wakubwa wa makuhani ndio waliokuleta kwangu. Umefanya nini? Yesu akajibu, ufalme wangu si wa dunia hii. Ufalme wangu ungekuwa wa dunia hii watumishi wangu wangenipigania kusudi nisitolewe kwa Wayuda. Lakini sasa ufalme wangu si wa hapa katika dunia. Halafu Pilato akamuuliza, nikusema wewe ni mfalme? Yesu akamjibu, wewe umesema kwamba mimi ni mfalme. Mimi nimezaliwa na kuja katika dunia kusudi nishuhudie ukweli wote wanaokuwa upande wa ukweli wananisikiliza mimi. Pilato akamuuliza ukweli ni nini? Pilato alipokwisha kusema neno hili, akatoka tena nje na kuwaambia Wayuda, mimi sioni hata sababu moja ya kumuhukumu mutu huyu, lakini kufuatana na desturi yenu ninazoea kuwafungulia mfungwa mumoja wakati wa sikukuu ya Pasaka. Basi, munataka niwafungulie mfalme wa Wayuda? Halafu wakalalamika kwa nguvu, hatutakiakutu nuu munataka utatakaa Baraba. Yule Baraba alikuwa munyang'anyi. Yoane sura ya kumi na kenda. Halafu Pilato akaamuru wa mukamate Yesu na kumupiga fimbo. Kisha kwa kumuchekelea, waaskari wakasokota taji na tawi lenye miiba na kumuvalisha nalo juu ya kichwa. Vile vile wakamuvalisha nguo nyekundu nyeusi, wakafika kila wakati mbele yake na kusema, sao mufala wa Yuda. Nao wakamupiga makofi. Pilato akatoka tena nje na kuwaambia wayuda angalia nitawaletea naye hapa nje kusudi mupate kujua kwamba mimi sioni hata sababu moja ya kumuhukumu basi Yesu akatoka nje akivaa ile taji ya miiba na ile nguo nyekundu Pilato akawaambia watu mutu wenu huyu basi wakati wale wakubwa wa makuhani na walinzi walipomwona wakapiga kelele wakisema Mutundike juu ya msalaba. Pilato akawaambia, Mumutwae nini wenyewe na kumtundika? Kwa maana mimi sioni sababu ya kumuhukumu. Wayuda wakamjibu, kufuatana na mmoja ya sheria zetu, mutu huyu anapaswa kuuawa kwa sababu aliziita mwana wa Mungu. Pilato aliposikia neno hili Akazidi kuogopa akaingia, tena katika nyumba yake na kumuuliza Yesu, wewe ni mzaliwa wa wapi? Lakini Yesu hakumjibu neno. Basi Pilato akamwambia, hautaki kusema nami? Wewe haujui kama mimi nina mamlaka ya kukufungua na mamlaka ya kukutundika juu ya msalaba? Yesu akamjibu, wewe hauna mamlaka yoyote juu yangu isipokuwa tu yale uliyopewa na Mungu toka juu. Na kwa hiyo yule aliyenitoa kwako anabeba zambi kubwa zaidi. Tokea saa ile Pilato alitafuta njia ya kumfungua Yesu, lakini Wayuda wakapiga kelele wakisema, ukimfungua mtu huyu wewe si rafiki wa mfalme wa Roma. Kila mtu anayejifanya kuwa mfalme anamupinga mfalme wa Roma. Pilato aliposikia maneno haya, akamupeleka Yesu nje, akaikaa katika kiti cha hukumu kwenye nafasi inayoitwa katika Kiebrania Gabata, maana yake sakafu ya mawe. Siku ile ilikuwa siku ya matayarisho ya Pasaka, karibu na saa sita. Pilato akawaambia Wayuda, mfalme wenu huyu. Lakini wakapiga kelele wakisema uwe, uwe, uwe, uwe, uwe, uwe! Pilato akawauliza munataka nimutundike mfalme wenu juu ya msalaba? Wakubwa wa makuhani wakajibu sisi hatuna mfalme mwingine isipokuwa mfalme wa Roma. Alafu Pilato akamutoa Yesu kwao kusudi atundikwe juu ya musalaba. Basi wakamukamata Yesu. Yesu akaondoka katika muji akibeba musalaba wake mupaka kwenye nafasi inayoitwa katika Kiebrania Golgota, maana yake kilima cha mufupa wa kichwa. Waaskari wakamutundika Yesu juu ya musalaba kule pamoja na watu wengine wawili mumoja kila upande na Yesu katikati. Pilato akaamuru andiko liandikwe na kuwekwa juu ya musalaba. Nalo liliandikwa hivi: Yesu wa Nazareti mufalme wa Wayuda. Pahali pale Yesu alipotundikwa palikuwa karibu na muji. Kwa hiyo Wayuda wengi walisoma andiko lile, nalo lilikuwa limeandikwa katika Kiebrania, Kilatini na Kigriki. Basi wakubwa wa makuhani wa Wayuda wakamwambia Pilato, usiandike mfalme wa Wayuda, lakini uandike hivi: mutu huyo alisema, mimi ni mfalme wa Wayuda. Pilato akajibu, yale niliyoandika yameandikwa. Waaskari walipokwisha kumutundika Yesu juu ya musalaba, wakakamata nguo zake na kuzigawanya katika sehemu ine, wakimupa kila askari sehemu moja. Wakakamata vile vile kanzu yake iliyokuwa bila mushono, iliyofumwa kwa kipande kimoja tu tokea juu mpaka chini. Waaskari wakaambiana, tusipasue kanzu hii lakini tuipigie kura kusudi tujue itakuwa ya nani. Mambo haya yalifanyika kusudi maandiko matakatifu yanayosema hivi yatimie: igawanya nguo zangu, ya zangu, ya zangu nayo kanzu yangu wakaipigia kura. Mambo hayo ndiyo waaskari waliofanya. Mama ya Yesu, dada ya mama yake, Maria mke wa Kleopa na Maria wa muji wa Magdala walikuwa wamesimama karibu na msalaba wake. Basi wakati Yesu alipoona mama yake pale na yule mwanafunzi aliyemupenda akisimama karibu, akamwambia mama yake, Mama, sasa huyu ndiye mwana wako. Na kisha akamwambia yule mwanafunzi, sasa huyu ndiye mama yako na tokea saa ile mwanafunzi yule alimupeleka Maria kwake. Kisha Yesu akiwa anajua kwamba mambo yote yametimia, akasema hivi kusudi maandiko matakatifu yatimie, ninasikia kiu. Pale kulikuwa chombo chenye kujaa divai yenye kuchacha, basi waaskari wakachovya kikausho ndani ya ile divai wakakifungia juu ya tawi la hisopo na kukiweka kwa kinywa chake. Wakati Yesu alipokwisha kumeza ile divai akasema yote yametimilika. Kisha akainamisha kichwa na kukata roho. Siku ile ilikuwa ya matayarisho ya siku ya sabato iliyofuata. Kwa sababu hii Wayuda hawakutaka maiti za wale waliotundikwa zibaki juu ya misalaba kwa maana siku ile ilikuwa kubwa sana. Kwa hiyo wakamwomba Pilato ruhusa kwamba miguu ya wale waliotundikwa ivunjwe kusudi wakufe mbio na maiti zao ziondoshwe. Basi waaskari walikuja wakavunja miguu ya mutu wa kwanza na kisha miguu ya yule wa pili aliyetundikwa pamoja na Yesu juu ya musalaba. Lakini walipofika kwenye Yesu walikuta amekwisha kufa, kwa hiyo hawakumuvunja miguu, lakini askari mumoja akamchoma mukuki katika ubavu. Mara moja damu na maji vikatoka. Mutu aliyeona mambo hayo ndiye anayeyashuhudia, nao ushuhuda wake ni wa kweli na anajua kama anasema ukweli kusudi mupate kuamini vilevile. Mambo haya yalifanyika kusudi maandiko matakatifu yanayosema hivi yatimie, hakuna hata mfupa wake mumoja utakaovunjwa. Na tena maandiko mengine matakatifu yanasema atamwangalia yule waliyemtoboa kwa mukuki. Nyuma ya mambo hayo Yosefu mutu wa Arimatea akamwomba Pilato ruhusa ya kuondoa maiti ya Yesu. Yosefu alikuwa mmoja wa wanafunzi wa Yesu, lakini kwa siri, kwa sababu aliwaogopa wakubwa wa Wayuda. Pilato akamuruhusu. Basi Yosefu akaenda na kuondoa maiti ya Yesu. Naye Nikodemo yule aliyemwendea Yesu siku moja usiku. Alikuja vilevile vile, alikuwa akileta yapata kilo makumi tatu ya marasi yaliyochangwa na udi. Wote wawili wakatoa maiti ya Yesu wakaifunga na vitambaa vyenye kupakaliwa mafuta zenye harufu nzuri, sawa na desturi za maziko za Wayuda. Kulikuwa bustani pale walipomutundika Yesu, na katika bustani ile kulikuwa kaburi jipya Mulimo kuwa hamuja zikwa mutu, na kwa kuona siku ile ilikuwa ya matayarisho ya siku ya sabato ya Wayuda, na kaburi lilikuwa karibu, wakamuzika Yesu mule. Yoane, sura ya makumi mbili. Siku ya kwanza ya juma asubuhi mapema kulipokuwa kungali giza, Maria wa Magdala akaenda kwenye kaburi Alipofika kule akaona kama jiwe lililofunika kaburi limeondolewa. Basi akaenda mbio kwa Simoni Petro na kwa yule mwanafunzi mwingine aliyependwa na Yesu, na kuwaambia, wameondoa maiti ya Bwana toka katika kaburi, na hatujui pahali walipoiweka. Basi Petro na yule mwanafunzi mwingine wakaondoka na kwenda kwenye kaburi wakaenda mbio wakikimbia wote wawili pamoja, lakini yule mwanafunzi alikimbia mbio zaidi kuliko Petro akamtangulia kwenye kaburi. Yeye akainama na kuchungulia ndani yake, akaona vitambaa vimewekwa pembeni, lakini hakuingia. Kisha Simoni Petro akafika nyuma yake na kuingia ndani ya kaburi akaona vitambaa vimewekwa pembeni. Vile vile akaona kitambaa kilichofunika kichwa cha Yesu. Kitambaa kile hakikuwekwa pamoja na vile vingine, lakini kilikuwa kimekunjwa na kuwekwa peke yake pahali pengine. Halafu yule mwanafunzi mwingine aliyetangulia kwenye kaburi akaingia vile vile, akapata kujionea na kuamini. Ilikuwa vile kwa maana wanafunzi walikuwa hawajaelewa bado maandiko matakatifu yanayosema kwamba Yesu anapaswa kufufuka. Kisha mambo hayo, hawa wanafunzi wawili wakarudi kwao. Maria alikuwa akisimama nje karibu na kaburi akilia. Alipokuwa akilia, akainama na kuangalia ndani ya kaburi akaona wamalaika wawili wanaovaa nguo nyeupe wakiikaa pahali maiti ya Yesu ilipowekwa. Mumoja alikuwa kwa upande wa kichwa na mwingine upande wa miguu. Wale wamalaika wakamuuliza: Hey mama, kwa sababu gani unalia? Naye akawajibu, kwa sababu wameondoa maiti ya Bwana nami sijue pahali walipoiweka. Alipokwisha kusema maneno haya, akageuka nyuma akamuona Yesu akisimama pale, lakini hakutambua kwamba ni yeye. Yesu akamuuliza, Mama, kwa sababu gani unalia? Unamutafuta nani? Maria, akizani kwamba ni mulimaji wa bustani, akamwambia, Bwana, kama ni wewe uliondoa maiti yake Uniambia pahali ulipoiweka, nami nitakwenda kuitwaa. Yesu akamwambia Maria, naye akageuka, akasema kwa Kiebrania, Rabuni, maana yake mwalimu. Yesu akamwambia usinishike, kwa sababu sijapanda bado kwa Baba, lakini kwenda kwa wandugu zangu na kuambia kwamba ninapanda kwa baba yangu, anayekuwa baba yenu vile vile, anayekuwa Mungu wangu na Mungu wenu vile vile. Basi Maria wa Magdala akaenda kuwapasha wanafunzi habari kama amemwona Bwana na kwamba amemwambia maneno hayo. Magharibi ya ile ile siku ya kwanza ya Juma, wanafunzi walikusanyika katika nyumba na milango ilikuwa imefungwa kwa sababu waliwaogopa wakubwa wa Wayuda. Mara moja Yesu akawatokea na kusimama katikati yao, akawaambia amani kwenu. Kisha kusema hivi, Yesu akawaonyesha mikono yake na ubavu wake. Basi wanafunzi wakafurahi wakati walipomwona Bwana. Yesu akawaambia tena Amani kwenu kama vile Baba alivyonituma mimi ninawatuma ninyi vile vile. Alipokwisha kusema maneno haya, akawapulizia pumzi na kuwaambia, mupokee Roho Mtakatifu. Watu wote mutakao wasamehe zambi watasamehewa, nao wote musio wasamehe hawatasamehewa. Lakini Toma anayeitwa Pacha aliyekuwa mmoja wa wale wanafunzi kumi na wawili, hakukuwa pamoja nao wakati Yesu alipokuja. Wanafunzi wengine wakamwambia, "Tumemwona Bwana." Lakini Toma akawajibu, "Nisipoona alama za misumari katika mikono yake na kutia kidole changu katika kovu za misumari ile nami na nisipoingiza vidole vyangu ndani ya ubavu wake sitaamini. Ilipotimia juma moja nyuma ya pale, wanafunzi wa Yesu wakakusanyika tena ndani ya nyumba ile ile, na mara hii Toma alikuwa pamoja nao. Ijapokuwa milango ilikuwa imefungwa, Yesu akawatokea tena, akasimama katikati yao na kusema, Amani kwenu. Kisha akamwambia Toma, ujongeze kidole chako hapa na uione mikono yangu, unyooshe mkono wako na kugusa ndani ya ubavu wangu, usikuwe tena na mashaka, lakini uamini. Toma akamjibu, Bwana wangu na Mungu wangu. Na Yesu akamwambia, umeamini kwa sababu umeniona. Heri wale wanaoamini pasipo kuona. Yesu alionyesha vitambulisho vingine vingi mbele ya wanafunzi wake visivyoandikwa katika kitabu hiki. Lakini hii imeandikwa kusudi mupate kuamini kwamba Yesu ni Kristo, mwana wa Mungu, na kwa kumwamini mupate uzima katika jina lake. Yohane, sura ya makumi mbili na moja. Nyuma ya mambo hayo, Yesu akawatokea tena wanafunzi wake kando-kando ya ziwa la Tiberia. Angalia sasa namna alivyowatokea. Simoni Petro, Toma anayeitwa Pacha, Nathanaeli wamuji Kana katika Galilaya, Nao wana wa Zebedayo pamoja na wanafunzi wengine wawili wa Yesu wote walikuwa pamoja. Simoni Petro akawaambia wenzake hivi: Ninakwenda kuvua samaki. Nao wakamwambia: Na sisi vilevile tutakwenda pamoja nawe. Basi wakaondoka, wakaingia katika chombo. Usiku ule hawakupata kitu. Asubuhi mapema Yesu akaonekana kando kando ya ziwa, lakini wanafunzi hawakutambua kwamba ni yeye. Basi Yesu akawauliza: watoto wangu, mumepata samaki? Wakamjibu: Hapana. Yeye akawaambia: mutupe wavu upande wa kuume wa chombo, na mutapata samaki. Basi wakatupa wavu, nao wakashindwa kuukokota kwa sababu ulikuwa umejaa samaki wengi. Halafu mwanafunzi yule aliyependwa na Yesu akamwambia Petro, ni Bwana. Simoni Petro aliposikia kwamba ni Bwana, akavaa kanzu yake, kwa maana alikuwa havai kitu, naye akajitupa ndani ya maji. Wanafunzi wengine wakakuja katika chombo wakikokota wavu uliojaa samaki. Nao hawakukuwa mbali kabisa na nchi kavu, iliwabakilia yapata metre mia moja tu. Walipofika nchi kavu, wakaona mukate na samaki zinazokuwa juu ya moto. Yesu akawaambia, mulete sehemu ya samaki munaotoka kuvua. Basi Simoni Petro akapanda ndani ya chombo, akakokota wavu mpaka nchi kavu nao ulikuwa umejaa samaki wakubwa mia moja makumi tano na tatu na ijapokuwa walikuwa wengi vile wavu haukupasuka. Yesu akawaambia mukuje mukule. Na hakuna hata mumoja kati ya wanafunzi aliyesubutu kumuuliza kwamba yeye ni nani, kwa maana walijua kwamba ni Bwana. Basi Yesu akawajongelea. Akatoa mukate akawagawanyia na kuwapa samaki vilevile vile. Hii ndiyo mara ya tatu Yesu aliyowatokea wanafunzi wake tangu walipofufuka. Walipokwisha kula, Yesu akamuuliza Simoni Petro, Simoni mwana wa Yohane, unanipenda mimi kuliko hawa? Naye akamjibu, Ndiyo, Bwana. Unajua kama ninakupenda. Yesu akamwambia, Tunza wana kondoo wangu. Akamuuliza tena mara ya pili, Simoni mwana wa Yohane, unanipenda? naye akamujibu, Ndiyo, Bwana, unajua kama ninakupenda. Yesu akamwambia tena, Chunga kondoo wangu. Kisha Yesu akamuuliza mara ya tatu, Simoni mwana wa Yohane, unanipenda? Basi Petro akauzika kwa sababu Yesu alimuuliza mara ya tatu kama anamupenda. Kwa hiyo akamjibu, Bwana, unajua yote. Unajua kama ninakupenda. Yesu akamwambia, Tunza kondoo wangu. Ninakwambia mambo ya kweli. Wakati ulipokuwa kijana, ulijivalisha wewe mwenyewe na kuenda pahali ulipotaka. Lakini Wakati utakapokuwa mzee, utanyoosha mikono yako na mutu mwingine atakuvalisha na kukupeleka pahali usipotaka. Yesu alisema maneno haya kwa kuonyesha kifo gani Petro atakachokufa na kumtukuza Mungu. Kisha kusema maneno haya, Yesu akamwambia, "Unifuate." Petro akageuka akaona nyuma yao mwanafunzi yule aliyependwa na Yesu. Ni yeye aliyeegamia kifua cha Yesu wakati wa chakula na kumuuliza, "Bwana, ni nani yule atakaye kutoa?" Basi wakati Petro alipomwona akamuuliza Yesu, "Bwana, na mutu huyu ni nini itakayomfikia?" Yesu akamjibu, ikiwa ninataka huyu aishi mpaka nitakaporudi, jambo hili halikuangalii wewe. Unifuate. Basi habari hii ikaenea kati ya wandugu waamini wa Yesu kwamba yule mwanafunzi hatakufa. Yesu hakusema kama hatakufa, lakini alisema ikiwa ninataka huyu aishi mpaka nitakapokuja, jambo hili halikuangalii ni huyu huyu mwanafunzi ndiye aliyeshuhudia mambo hayo na kuyaandika, nasi tunajua kwamba ushuhuda wake ni wa kweli. Kuna mambo mengine mengi Yesu aliyofanya, lakini yote yangeandikwa moja kwa moja, ninadhani hata dunia nzima haingetosha kwa kuwekea vitabu ambavyo vingeandikwa.