Matayo sura ya kwanza. Yesu Kristo alikuwa mzao wa Daudi, mzao wa Abrahamu. Hii ndiyo orodha ya ukoo wake. Abrahamu alimzaa Isaka, Isaka alimzaa Yakobo. Yakobo alimzaa Yuda na ndugu zake. Yuda alimzaa Faresi na Zera. Mama yao alikuwa Tamari. Faresi alimzaa Hesroni. Hesroni alimzaa Rami. Rami alimzaa Aminadabu. Aminadabu alimzaa Nashoni. Nashoni alimzaa Salmoni. Salmoni alimzaa Boazi. Mama yake Boazi alikuwa Rahabu. Boazi na Ruthu walikuwa wazazi wa Obedi. Obedi alimzaa Yese naye Yese alimzaa Mfalme Daudi. Daudi alimzaa Solomoni. Mama yake Solomoni alikuwa mke wa Uria. Solomoni alimzaa Rehoboamu. Rehoboamu alimzaa Abia. Abia alimzaa Asa. Asa alimzaa Yehoshafati. Yehoshafati alimzaa Yoramu. Yoramu alimzaa Uzia. Uzia alimzaa Yothamu. Yothamu alimzaa Ahazi. Ahazi alimzaa Hezekia. Hezekia alimzaa Manase. Manase alimzaa Amoni. Amoni alimzaa Yosia. Yosia alimzaa Yekonia na ndugu zake. Huo ulikuwa wakati Wayahudi walipopelekwa uhamishoni Babuloni. Baada ya Wayahudi kupelekwa uhamishoni Babuloni, Yekonia alimzaa Shealtieli. Shealtieli alimzaa Zorobabeli. Zerubabeli alimzaa Abiudi, Abiudi alimzaa Eliakimu, Eliakimu alimzaa Azori, Azori alimzaa Zadoki, Zadoki alimzaa Akimu, Akimu alimzaa Eliudi, Eliudi alimzaa Eleazari, Eleazari alimzaa Mathani, Mathani alimzaa Yakobo. Yakobo alimzaa Yosefu mumewe Maria mama yake Yesu aitwaye Kristo. Basi kulikuwa na vizazi kumi na vinne tangu Abrahamu mpaka Daudi. Vizazi kumi na vinne tangu Daudi mpaka Wayahudi walipochukuliwa mateka Babuloni. Na vizazi kumi na vinne tangu kuchukuliwa mateka mpaka wakati wa Kristo. Basi hivi ndivyo Yesu Kristo alivyozaliwa. Maria mama yake alikuwa ameposwa na Yosefu. Lakini kabla hawajakaa pamoja kama mume na mke, alionekana kuwa mjamzito kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Yosefu mumewe kwa vile alikuwa mwadilifu hakutaka kumwaibisha hadharani. Hivyo alikusudia kumwacha kwa siri. Alipokuwa bado anawaza jambo hilo, malaika wa Bwana alimtokea katika ndoto akamwambia, Yosefu mwana wa Daudi, usiogope kumchukua Maria awe mke wako, maana amekuwa mjamzito kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Atajifungua mtoto wa kiume nawe, na utampa jina Yesu, kwa kuwa yeye ndiye atakayewaokoa watu wake katika dhambi zao. Basi haya yote yalitukia ili litimie lile neno Bwana alilosema kwa njia ya nabii: Bikira atachukua mimba atamzaa mtoto wa kiume na watampa jina Imanueli, maana yake Mungu yuko nasi. Hivyo Yosefu alipoamka usingizini, alifanya kama malaika huyo alivyomwambia, akamchukua mke wake nyumbani, lakini hakumjua kimwili hata Maria alipojifungua mtoto wa kiume, naye Yosefu akampa jina Yesu. Matayo, sura ya pili. Yesu alizaliwa wa mjini Bethlehemu mkoani Yudea wakati Herode alipokuwa mfalme. Punde tu baada ya kuzaliwa kwake, wataalamu wa nyota kutoka mashariki walifika Yerusalemu wakauliza, yuko wapi mtoto mfalme wa Wayahudi aliyezaliwa? Tumeiona nyota yake ilipotokea mashariki, tukaja kumwabudu. Mfalme Herode aliposikia hayo alifadhaika, yeye pamoja na wakazi wote wa Yerusalemu. Basi akawaita pamoja makuhani wakuu wote na walimu wa sheria, akawauliza, Kristo atazaliwa wapi? Nao wakamjibu, mjini Bethlehemu mkoani Yudea, ndivyo nabii alivyoandika: ee Bethlehemu, nchini Yudea wewe si mdogo kamwe kati ya miji maarufu ya Yudea, maana kwako atatokea kiongozi atakayewaongoza watu wangu Israeli. Hapo Herode aliwaita faragani hawa wataalamu wa nyota, akawauliza wakati hasa ile nyota ilipotokea. Kisha akawatuma Bethlehemu, akisema, Nendeni mkachunguze kwa makini habari za mtoto huyu, mkishampata nileteni habari, ili nami niende kumwabudu. Baada ya kumsikiliza mfalme, hao wataalamu wa nyota wakaenda. Kumbe ile nyota waliokuwa wameiona upande wa mashariki iliwatangulia, hata ikaenda kusimama juu ya mahali pale alipokuwa mtoto. Walipoiona hiyo nyota, walifurahi mno. Basi wakaingia nyumbani, wakamwona yule mtoto pamoja na Maria mama yake, wakapiga magoti, wakamsujudia. Kisha wakafungua hazina zao wakampa zawadi dhahabu, ubani na manemane. Mungu aliwaonya katika ndoto wasimrudie Herode, hivyo wakarudi makwao kwa njia nyingine. Baada ya wale wageni kuondoka, malaika wa Bwana alimtokea Yosefu katika ndoto, akamwambia amka, mchukue mtoto pamoja na mama yake, mkimbilie Misri Kaeni huko mpaka nitakapokuambia, maana Herode anakusudia kumua huyu mtoto. Hivyo Yosefu aliamka akamchukua mtoto pamoja na mama yake, akaondoka usiku, akaenda Misri, akakaa huko mpaka Herode alipokufa. Jambo hilo lilifanyika ili neno alilosema Bwana kwa njia ya nabii litimie, nilimwita mwanangu kutoka Misri. Herode alipogundua kwamba wale wataalamu wa nyota walikuwa wamemhadaa, alikasirika sana, akaamuru watoto wote wa kiume mjini Bethelehemu na kandokando yake wenye umri wa miaka miwili na chini yake wauawe. Alifanya hivyo kufuatana na muda aliyopata kujua kutoka kwa wale wataalamu wa nyota. Ndivyo yalivyotimia maneno yaliyosemwa kwa njia ya nabii Yeremia: Sauti imesikika huko Rama, kilio na maombolezo mengi. Raheli anawalilia watoto wake, wala hataki kutulizwa, maana wote wamefariki. Baada ya kifo cha Herode, malaika wa Bwana alimtokea Yosefu katika ndoto kule Misri, akamwambia, Amka, mchukue mtoto pamoja na mama yake, urudi tena katika nchi ya Israeli, maana wale waliotaka kumua mtoto huyo wamekwisha kufa. Basi Yosefu aliamka akamchukua mtoto pamoja na mama yake akarejea nchini Israeli. Lakini Yosefu aliposikia kwamba Arkelao mwanawe Herode alikuwa mfalme wa Yudea mahali pa baba yake aliogopa kwenda huko, naye baada ya kuonywa katika ndoto, alikwenda pande za Galilaya akahamia katika mji uitwao Nazareti. Ndivyo yalivyotimia maneno yaliyonenwa kwa njia ya manabii: Ataitwa Mnazareti. Mathayo sura ya tatu. Siku hizo Yohane Mbatizaji alitokea akaanza kuhubiri katika jangwa la Yudea. Tubuni, maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Huyu Yohane ndiye yule ambaye nabii Isaya alinena juu yake aliposema sauti ya mtu anaita jangwani mtayarishieni Bwana njia yake nyosheni barabara zake. Yohane alivaa vazi lililoshonwa kwa manyoya ya ngamia na ukanda wa ngozi kiunoni mwake. Chakula chake kilikuwa nzige na asali ya mwituni. Basi watu kutoka Yerusalemu, kutoka pande zote za Yudea na sehemu zote za kando kando ya mto Yordani, walimwendea wakaziungama dhambi zao, naye akawabatiza katika mto Yordani. Lakini alipowaona Mafarisayo wengi na Masadukayo wanamjia ili awabatize aliwaambia, enyi kizazi cha nyoka, ni nani aliyewadokezea mwikimbie ghadhabu inayokuja? Onyesheni kwa vitendo kwamba mmetubu. Msifikiri na kujisemea, baba yetu ni Abrahamu. Nawaambieni hakika Mungu anaweza kuyafanya mawe haya yawe watoto wa Abrahamu. Basi shoka liko tayari kwenye mizizi ya miti; hivyo kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Mimi ninawabatizeni kwa maji kuonyesha mmetubu, lakini anayekuja baada yangu ana nguvu kuliko mimi, nami sistahili hata kubeba viatu vyake. Yeye atawabatizeni kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Yeye anashika mkononi chombo cha kupuria nafaka ili aipure nafaka yake akusanye ngano yake galani na makapi ayachome kwa moto usiozimika. Wakati huo Yesu, alitoka Galilaya akafika katika mto Yordani akamwendea Yohane ili abatizwe naye. Lakini Yohane alijaribu kumzuia akisema, je, wewe unakuja kwangu? Mimi hasa ndiye ninayehitaji kubatizwa nawe. Lakini Yesu akamjibu, Acha tu iwe hivyo kwa sasa, maana ndivyo inavyofaa tuyatekeleze yale yote Mungu anayotaka. Hapo Yohane akakubali. Mara tu Yesu alipokwisha batizwa, alitoka majini, na kumbe mbingu zikafunguka, akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake. Sauti kutoka mbinguni ikasema, huyu ndiye mwanangu mpendwa, nimependezwa naye. Kisha Roho alimuongoza Yesu mpaka jangwani ili ajaribiwe na Ibilisi. Akafunga siku arobaini mchana na usiku, na mwishowe akaona njaa. Basi mshawishi akamjia akamwambia, ikiwa wewe ni mwana wa Mungu amuru mawe haya yawe mikate. Yesu akamjibu, imeandikwa mtu haishi kwa mkate tu ila kwa kila neno asemalo Mungu. Kisha Ibilisi akamchukua mpaka Yerusalemu, mji mtakatifu, akamweka juu ya mnara wa hekalu, akamwambia, ikiwa wewe ni mwana wa Mungu jitupe chini, maana imeandikwa, Mungu atawaamuru malaika wake kwa ajili yako, watakuchukua mikononi mwao, usije ukajikwaa kwenye jiwe. Yesu akamwambia, imeandikwa pia, usimjaribu Bwana Mungu wako. Kisha Ibilisi akamchukua mpaka juu ya mlima mrefu, akamwonyesha falme zote za ulimwengu na fahari zake, akamwambia, hivi vyote nitakupa kama ukipiga magoti na kuniabudu. Hapo Yesu akamwambia, nenda zako Shetani, imeandikwa utamwabudu Bwana Mungu wako na kumtumikia yeye peke yake. Basi Ibilisi akamwacha na malaika wakaja wakamhudumia. Yesu aliposikia kwamba Yohane ametiwa gerezani, alikwenda Galilaya. Aliondoka Nazareti akaenda Kafarnaumu, mji ulio kando ya bahari ya Genesareti mpakani mwa wilaya za Zabuloni na Naftali, akakaa huko. Ndivyo lilivyotimia lile neno lililosemwa kwa njia ya nabii Isaya: nchi ya Zabuloni na nchi ya Naftali, kuelekea baharini, ng'ambo ya mto Yordani, Galilaya, nchi ya watu wa mataifa, watu waliokaa gizani wameona mwanga mkubwa, nao walioishi katika nchi ya giza na kivuli cha kifo, mwanga umewaangazia. Tangu wakati huo, Yesu alianza kuhubiri akisema: Tubuni maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Yesu alipokuwa anatembea kando ya ziwa Galilaya, aliwaona ndugu wawili wavuvi, Simoni aitwaye Petro na Andrea ndugu yake. Walikuwa wakivua samaki kwa nyavu ziwani. Basi akawaambia nifuateni, nami nitawafanya nyinyi wavuvi wa watu. Mara wakaziacha nyavu zao wakamfuata. Alipokwenda mbele kidogo, aliwaona ndugu wengine wawili, Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo. Hao walikuwa ndani ya mashua pamoja na baba yao Zebedayo wakitengeneza nyavu zao. Basi Yesu akawaita nao mara wakaiacha mashua pamoja na baba yao wakamfuata. Yesu alikuwa anakwenda kila mahali wilayani Galilaya akifundisha katika masinagogi na kuhubiri habari njema juu ya ufalme wa Mungu. Aliponya kila namna ya maradhi na magonjwa waliokuwa nayo watu. Habari zake zikaenea pande zote za siri. Wagonjwa wote wenye maradhi ya kila namna na wale waliosumbuliwa na kila namna ya taabu waliopagawa na pepo wenye kifafa na watu waliokuwa wamelemaa walipelekwa kwake, naye akawaponya wote. Makundi mengi ya watu kutoka Galilaya, Dekapoli, Yerusalemu, Yudea na ng'ambo ya mto Yordani walimfuata. Matayo sura ya tano. Yesu alipoyaona makundi ya watu, alipanda mlimani akaketi, wanafunzi wake wakamwendea naye akaanza kuwafundisha. Heri walio maskini rohoni, maana ufalme wa mbinguni ni wao. Heri walio na huzuni, maana watafarijiwa. Heri walio wapole, maana watairithi nchi. Heri wenye njaa na kiu ya kufanya atakavyo Mungu, maana watashibishwa. Heri walio na huruma, maana watahurumiwa. Heri wenye moyo safi, maana watamwona Mungu. Heri wenye kuleta amani, maana wataitwa watoto wa Mungu. Heri wanaoteswa kwa sababu ya kufanya atakavyo Mungu, maana ufalme wa mbinguni ni wao. Heri yenu nyinyi watu wakiwatukana, wakiwadhulumu na kuwasingizia kila aina ya uovu kwa ajili yangu. Furahini na kushangilia, maana tuzo lenu ni kubwa mbinguni. Hivyo ndivyo walivyowadhulumu manabii waliokuwako kabla yenu. Nyinyi ni chumvi ya dunia, lakini chumvi ikipoteza ladha yake itakolezwa na nini? Haifai kitu tena, ila hutupwa nje na kukanyagwa na watu. Nyinyi ni mwanga wa ulimwengu. Mji uliojengwa juu ya mlima hauwezi kufichika, wala watu hawawashi taa na kuifunika kwa debe ila huiweka juu ya kinara ili iwaangazie wote waliomo nyumbani. Vivyo hivyo, ni lazima mwanga wenu uangaze mbele ya watu, ili wayaone matendo yenu mema, wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Msidhani kuwa nimekuja kutangua sheria na mafundisho ya manabii. Sikuja kutangua bali kukamilisha. Kweli nawaambieni, mpaka hapo mbingu na dunia zitakapopita hakuna hata nukta moja au sehemu ndogo kabisa ya sheria itakayoondolewa mpaka yote yametimia. Basi yeyote atakayevunja hata hata amri moja ndogo kuliko zote na kuwafundisha wengine wafanye hivyo, huyo atakuwa mdogo kabisa katika ufalme wa mbinguni. Lakini yule atakayezishika na kuwafundisha wengine, huyo atakuwa mkubwa katika ufalme wa mbinguni. Ndiyo maana nawaambieni wema wenu usipozidi ule wa Mafarisayo na waalimu wa sheria hamutaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Mumekwisha sikia ya kuwa watu wa kale waliambiwa, usiue, atakayeua lazima ahukumiwe. Lakini mimi nawaambieni, yeyote anayemkasirikia ndugu yake lazima ahukumiwe. Anayemdharau ndugu yake atapelekwa mahakamani. Anayemwita ndugu yake pumbavu atastahili kuingia katika moto wa jehanamu. Basi ukipeleka sadaka yako mbele ya madhabahu na hapo ukakumbuka kwamba ndugu yako ana ugomvi nawe, iache sadaka yako mbele ya madhabahu, nenda kwanza ukapatane na ndugu yako, ndipo urudi utolee sadaka yako. Patana na mshtaki wako upesi, mkiwa bado njiani kwenda mahakamani la sivyo mshtaki wako atakukabidhi kwa hakimu, naye hakimu atakukabidhi kwa askari, nawe utafungwa gerezani. Kweli nakuambia, hutatoka humo mpaka umelipa senti ya mwisho. Mmesikia kwamba watu waliambiwa usizini, lakini mimi nawaambieni, atakayemtazama mwanamke kwa kumtamani amekwisha zini naye moyoni mwake. basi kama jicho lako la kulia linakukosesha ling'oe, ukalitupe mbali. Afadhali zaidi kwako kupoteza kiungo kimoja cha mwili wako kuliko mwili wako wote kutupwa katika moto wa Jehanamu. Na kama mkono wako wa kulia unakukosesha, ukate ukautupe mbali. Afadhali kwako kupoteza kiungo kimoja cha mwili wako kuliko mwili wako wote uende katika moto wa Jehanamu. Ilikwisha sehemu ya pia Anayemwacha mke wake yampasa ampe hati ya talaka. Lakini mimi nawaambieni, anayempa mkewe talaka, isipokuwa kwa sababu ya uzinzi, anamfanya azini, na mtu akimwoa mwanamke aliyepewa talaka anazini. Tena mmesikia kwamba watu wa kale waliambiwa, usivunje kiapo chako, bali ni lazima utimize kiapo chako kwa Bwana. Lakini mimi nawaambieni msiape kamwe, wala kwa mbingu, maana ni kiti cha enzi cha Mungu, wala kwa dunia, maana ni kiti chake cha kuwekea miguu, wala kwa Yerusalemu, maana ni muji wa mfalme mkuu, wala usiape kwa kichwa chako, maana huwezi kuufanya hata unywele mmoja kuwa mweupe au mweusi. Ukisema ndiyo, basi iwe ndiyo; ukisema siyo basi iwe kweli siyo. Chochote kinachozidi hayo hutoka kwa yule mwovu. Mmesikia kwamba ilisemwa, jicho kwa jicho, jino kwa jino. Lakini mimi nawaambieni, usimlipize kisasi mtu mbaya. Mtu akikupiga kofi shavu la kulia, mgeuzie pia la pili. Mtu akikupeleka mahakamani kutaka kukuchukulia shati lako, mwache achukue pia koti lako mtu akikulazimisha kubeba mzigo wake kilomita moja ubebe kilomita mbili. Akuombaye mpe, wala usimpe kisogo anayetaka kukukopa kitu. Mmesikia kwamba ilisemwa, mpende jirani yako na kumchukia adui yako. Lakini mimi nawaambieni, wapendeni adui zenu na kuwaombea wale wanaowadhulumu nyinyi, ili mpate kuwa watoto wa Baba yenu aliye mbinguni. Kwa maana yeye huwaangazia jua lake watu wabaya na wema, na kuwanyeshea mvua watu wanyofu na waovu. Je, mtapata tuzo gani kwa kuwapenda tu wale wanaowapenda nyinyi? Hakuna, kwa maana hata watoza ushuru hufanya hivyo. Kama mkiwasalimu ndugu zenu tu, je, mmefanya kitu kisicho cha kawaida? hata watu wasiomjua Mungu nao hufanya vivyo hivyo. Basi muwe wakamilifu kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Matayo sura ya sita jihadharini, msije mkafanya matendo yenu mema mbele ya watu kusudi muonekane nao, la sivyo, Baba yenu aliye mbinguni hata wapeni tuzo basi unapomsaidia masikini usijitangaze, usifanye kama wanafiki wafanyavyo katika masunagogi na njiani, ili watu wawasifu. Kweli nawaambieni hawa wamekwisha pata tuzo lao. Lakini wewe unapomsaidia masikini, fanya hivyo kwamba hata mwandani wako asijue ufanyalo. Toa msaada wako kwa siri, na Baba yako aonaye yaliyofichika atakutuza. Mnaposali msifanye kama wanafiki. Wao hupenda kusimama na kusali katika masunagogi na katika pembe za njia ili watu wawaone. Kweli nawaambieni hao wamekwisha pata tuzo lao. Lakini wewe unaposali, ingia chumbani mwako, funga mlango, kisha umwombe Baba yako asiyeonekana, naye Baba yako aonaye yaliyofichika atakutuza. Mnaposali msipayuke maneno kama watu wasiomjua Mungu. Wao hudhani kwamba Mungu atawasikiliza ati kwa sababu ya maneno mengi. Msiwe kama wao. Baba yenu anajua mnayoyahitaji hata kabla ya kumwomba. Basi hivi ndivyo mnavyopaswa kusali: Baba yetu uliye mbinguni, jina lako litukuzwe, ufalme wako ufike utakalo lifanyike duniani kama mbinguni. Utupe leo chakula chetu cha kila siku. Utusamehe makosa yetu, kama nasi tunavyowasamehe waliotukosea. Usitutie katika majaribu, lakini utuokoe na yule mwovu. Maana mkiwasamehe watu makosa yao, Baba yenu wa mbinguni atawasamehe nyinyi pia lakini msipowasamehe watu makosa yao naye Baba yenu hata wasamehe nyinyi makosa yenu. Mnapofunga msiwe na huzuni kama wanafiki, wao hukunja nyuso zao wapate kuonekana na watu kuwa wanafunga. Nawaambieni kweli, hawa wamekwisha pata tuzo lao. Wewe lakini, unapofunga paka kichwa chako mafuta, nawa uso wako, ili mtu yeyote asijue kwamba unafunga, ila ujulikane tu kwa Baba yako asiyeonekana, naye Baba yako aonaye yaliyofichika atakutuza. Msijiwekee hazina hapa duniani, ambako nondo na kutu huharibu na wezi huingia na kuiba. Jiwekeeni hazina mbinguni, ambako nondo na kutu hawawezi kuiharibu wala wezi hawaingii wakaiba. Maana pale ilipo hazina yako, ndipo pia utakapokuwa moyo wako. Jicho ni taa ya mwili. Kama basi jicho lako ni zima, mwili wako wote utakuwa katika mwanga, lakini ikiwa jicho lako ni bovu, mwili wako wote utakuwa katika giza. Basi ikiwa mwanga uliomo ndani yako ni giza, basi hilo ni giza la kutisha mno. Hakuna mtu awezaye kutumikia mabwana wawili, maana atamchukia mmoja na kumpenda huyo wa pili au ataambatana na mmoja na kumdharau huyo mwingine. Hamwezi kumtumikia Mungu na mali pamoja. Ndiyo maana nawaambieni, msiwe na wasiwasi juu ya chakula na kinywaji mnavyohitaji ili kuishi, wala juu ya mavazi mnayohitaji kwa ajili ya miili yenu. Je, maisha ni chakula tu au zaidi? Na mwili, je, si zaidi ya mavazi? Waangalieni ndege wa mituni Hawapandi, hawavuni, wala hawana gala yoyote. Hata hivyo, baba yenu wa mbinguni huwalisha. Je, nyinyi si wa thamani kuliko hao? Ni nani miongoni mwenu kwa kuwa na wasiwasi sana anaweza kuongeza muda wa maisha yake? Na kuhusu mavazi, ya nini kuwa na wasiwasi? Tazameni maua ya porini, jinsi yanavyostawi. Hayafanyi kazi wala hayasokoti lakini nawaambieni hata Solomoni mwenyewe na fahari zake zote hakupata kuvikwa vizuri kama ua mojawapo. Ikiwa basi Mungu hulivika hivyo jani la shambani ambalo leo liko na kesho la tupwa motoni, je, si atawafanyia nyinyi zaidi, enyi watu wenye imani haba? Basi msiwe na wasiwasi, tutakula nini? Tutakunywa nini? Tutavaa nini? maana hayo yote yanahangaikiwa na watu wasiomjua mungu baba yenu wa mbinguni anajua kwamba mnahitaji vitu hivyo vyote bali shughulikeni kwanza juu ya ufalme wa mungu na matakwa yake na hayo yote mtapewa kwa ziada basi msiwe na wasiwasi juu ya kesho kesho inayo yake matatizo ya siku moja yanawatosheni kwa siku hiyo Mathayo sura ya saba. Msiwahukumu wengine msije nanyi mkahukumiwa na Mungu, kwa maana jinsi mnavyowahukumu wengine ndivyo nanyi mtakavyohukumiwa, na kipimo kile kile mnachotumia kwa wengine ndicho Mungu atakachotumia kwenu. Kwa nini wakiona kibanzi kilicho jichoni mwa ndugu yako na papo hapo huioni boriti iliyoko jichoni mwako? au wawezaje kumwambia ndugu yako, ndugu ngoja ni kuondoe kibanzi jichoni mwako, wakati wewe mwenyewe unayo boriti jichoni mwako? Mnafiki wewe, ondoa kwanza boriti iliyoko jichoni mwako, na hapo ndipo utaona sawasawa, sawa kiasi cha kuweza kuondoa kibanzi kilichoko jichoni mwa ndugu yako. Msiwape mbwa vitu vitakatifu, wasije wakageuka na kuwararua nyinyi wala msiwatupie nguruwe lulu zenu, wasije wakazikanyaga. Ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi mtapata, bisheni mlango nanyi mtafunguliwa. Maana yeyote aombaye hupewa, atafutaye hupata, na abishaye mlango hufunguliwa. Je, kuna yeyote miongoni mwenu ambaye mtoto wake akimwomba mkate atampa jiwe? Au je akimwomba samaki atampa nyoka? Kama basi nyinyi, ingawa ni waovu, mwajua kuwapa watoto wenu vitu vizuri, hakika Baba yenu wa mbinguni atafanya zaidi; atawapa mema wale wanaomwomba. Yote mnayotaka watu wawatendee nyinyi, watendeeni wao vivyo hivyo. Hii ndiyo maana ya sheria ya Mose na mafundisho ya manabii. Ingieni kwa kupitia mlango mwembamba kwa maana njia inayoongoza kwenye maangamizi ni pana na mulango wa kuingilia humo ni mpana, waendao njia hiyo ni wengi. Lakini njia inayoongoza kwenye uhai ni nyembamba na mulango wa kuingilia humo ni mwembamba, ni watu wachache tu wanaoweza kuigundua njia hiyo. Jihadharini na manabii wa uongo. Wao huja kwenu wakionekana kama kondoo kwa nje lakini kwa ndani ni mbwa mwitu wa kali. Mtawatambua kwa matendo yao. Je, watu huchuma zabibu katika miti ya miiba au tini katika mbigili? La, basi mti mzuri huzaa matunda mazuri na mti mbaya huzaa matunda mabaya. Mti mzuri hauwezi kuzaa matunda mabaya, wala mti mbaya hauwezi kuzaa matunda mazuri. Kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Kwa hiyo mtawatambua kwa matendo yao. Si kila aniambiaye Bwana, Bwana ataingia katika ufalme wa mbinguni, ila ni yule tu anayetimiza matakwa ya Baba yangu aliye mbinguni. Wengi wataniambia siku ile ya hukumu, Bwana, Bwana, kwa jina lako tulitangaza ujumbe wako na kwa jina lako tuliwatoa pepo na kufanya miujiza mingi. Hapo nitawaambia, sikuwajua nyinyi kamwe, ondokeni mbele yangu enyi watenda maovu. Kwa hiyo kila mtu anayeyasikia maneno yangu na kuyazingatia, anafanana na mtu mwenye busara aliyejenga nyumba yake juu ya mwamba. Mvua ikanyesha, mito ikafurika, pepo kali zikavuma na kuipiga nyumba hiyo lakini haikuanguka kwa sababu ilikuwa imejengwa juu ya mwamba. Lakini yeyote anayesikia maneno yangu haya bila kuyazingatia, anafanana na mtu mpumbavu aliyejenga nyumba yake juu ya mchanga. Mvua ikanyesha, mito ikafurika, pepo kali zikavuma na kuipiga nyumba hiyo, nayo ikaanguka. Tena anguko hilo lilikuwa kubwa. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, umati wa watu ukashangazwa na mafundisho yake. Hakuwa kama waalimu wao wa sheria, bali alifundisha kwa mamlaka. Mathayo, sura ya nane. Yesu aliposhuka mlimani, makundi mengi ya watu yalimfuata. Basi akaja mtu mmoja mwenye ukoma akamsujudia na kusema, Bwana, Ukitaka waweza kunitakasa. Yesu akanyosha mkono akamgusa na kusema nataka, takasika. Mara huyo mtu akapona ukoma wake. Kisha Yesu akamwambia, angalia, usimwambie mtu yeyote, ila nenda ukajionyeshe kwa kuhani na kutolea sadaka iliyoamriwa na Mose, kuwathibitishia kwamba umepona. Yesu alipokuwa anaingia mjini Kafarnaumu, jemadari mmoja alimwendea akamsihi akisema, "Bwana, mtumishi wangu amelala nyumbani, mgonjwa wa kupooza na anaumwa sana." Yesu akamwambia, "Nitakuja kumponya." Huyo jemadari akamwambia, "Bwana, sistahili uingie nyumbani mwangu, lakini sema tu neno na mtumishi wangu atapona." Maana hata mimi niliye mtu chini ya mamlaka ya wengine, ninao askari chini yangu. Namwambia mmoja, nenda naye huenda, na mwingine njoo naye huja, na mtumishi wangu, fanya kitu hiki naye hufanya. Yesu aliposikia hayo, alistaajabu akawaambia watu waliokuwa wanamfuata, kweli nawaambieni Sijapata kumwona mtu yeyote katika Israeli mwenye imani kama hii. Basi nawaambieni kwamba watu wengi watakuja kutoka mashariki na magharibi, nao wataketi karamuni pamoja na Abrahamu, Isaka na Yakobo katika ufalme wa mbinguni, lakini wale ambao wangalipaswa kuwa katika ufalme huo watatupwa nje kizani, ambako watalia na kusaga meno. Kisha Yesu akamwambia huyo ofisa Mroma, nenda nyumbani na iwe kama ulivyoamini. Na mtumishi wake akapona saa ile ile. Yesu alifika nyumbani kwa Petro, akamkuta mama mkwe wa Petro amelala kitandani, ana homa kali. Basi Yesu akamgusa huyo mama mkono, na homa ikamwacha, akasimama, akamtumikia. Ilipokuwa jioni, walimletea watu wengi waliokuwa wamepagawa na pepo naye kwa kusema neno tu akawafukuza hao pepo. Aliwaponya pia watu wote waliokuwa wagonjwa. Alifanya hivyo ili yale aliyosema nabii Isaya yatimie: yeye mwenyewe ameuchukua udhaifu wetu, ameyabeba magonjwa yetu. Yesu alipoona kundi la watu limemzunguka, aliamuru wanafunzi wake waende ng'ambo ya ziwa. Mwalimu mmoja wa sheria akamwendea akamwambia, "Mwalimu, mimi nitakufuata kokote utakakokwenda." Yesu akamjibu, mbweha wana mapango na ndege wana viota, lakini mwana wa mtu hana mahali pa kupumzikia. Kisha mtu mwingine miongoni mwa wanafunzi wake akamwambia, Bwana, niruhusu kwanza niende nikamzike baba yangu. Lakini Yesu akamwambia, nifuate, waacha wafu wazike wafu wao. Yesu alipanda mashua na wanafunzi wake wakaenda pamoja naye. Mara dharuba kali ikatokea ziwani, hata mawimbi yakaanza kuifunika mashua. Yesu lakini alikuwa amelala usingizi. Wanafunzi wakamwendea wakamwamsha wakisema, Bwana tuokoe, tunaangamia. Yesu akawaambia, enyi watu wenye imani haba, mbona mnaogopa? Basi akainuka akaukemea upepo na bahari, kukawa shwari kabisa. Watu wakashangaa wakasema, ni mtu wa namna gani huyu, hata pepo na bahari vinamtii? Yesu alifika katika nchi ya Wagadara ng'ambo ya ziwa, na huko watu wawili waliopagawa na pepo wakakutana naye wakitokea makaburini. Watu hawa walikuwa wenye kutisha mno, hata hakuna mtu aliyethubutu kupita njia hiyo. Nao wakaanza kupiga kelele, Unashauri gani nasi, wewe Mwana wa Mungu? Je, umekuja kututesa kabla ya wakati wake? Karibu na mahali hapo kulikuwa na nguruwe wengi wakichungwa. Basi hao pepo wakamsihi, ikiwa utatutoa basi uturuhusu tuwaingie nguruwe wale. Yesu akawaambia, haya nendeni. Hapo wakawatoka watu hao wakawaingia nguruwe Kundi lote la nguruwe likaporomoka kwenye ule mteremko mkali, likatumbukia ziwani, nguruwe wote wakafa maji. Wachungaji wa hao nguruwe walikimbia wakaenda mjini, huko walitoa habari zote na mambo yaliyowapata wale watu waliokuwa wamepagawa. Basi watu wote katika mji ule walitoka wakamwendea Yesu, na walipomwona wakamsihi aondoke katika nchi yao. Mathayo, sura ya tisa. Yesu alipanda mashua akavuka ziwa na kufika katika mji wake. Hapo watu walimletea mtu mmoja aliyepooza mwili, amelazwa juu ya kitanda. Yesu alipoona imani yao, akamwambia huyo mtu aliyepooza, jipe moyo mwanangu, umesamehewa dhambi zako. Baadhi ya walimu wa sheria wakaanza kufikiri, mtu huyu anamkufuru Mungu. Yesu aliyajua mawazo yao akasema "Kwa nini mnawaza mabaya ya mioyoni mwenu? Ni lipi lililo rahisi zaidi kusema, umesamehewa dhambi zako, au kusema simama utembee? Basi nataka mjue kwamba Mwana wa Mtu anao uwezo duniani wa kuwasamehe watu dhambi." Hapo akamwambia huyo mtu aliyepooza, "Inuka, chukua kitanda chako uende nyumbani kwako." Huyo mtu aliyekuwa amepooza akainuka akaenda nyumbani kwake. Watu wote katika ule umati walipoona hayo walishangaa na kuogopa wakamtukuza Mungu aliyewapa binadamu uwezo wa namna hiyo. Yesu aliondoka hapo na alipokuwa anakwenda zake alimwona mtu mmoja aitwaye Mathayo ameketi katika ofisi ya ushuru. Basi Yesu akamwambia, "Nifuate." Naye Mathayo akainuka akamfuata. Yesu alipokuwa nyumbani ameketi kula chakula, watoza ushuru wengi na wahalifu walikuja wakaketi pamoja naye na wanafunzi wake. Mafarisayo walipoona hayo, wakawaambia wanafunzi wake, mbona mwalimu wenu anakula pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi? Yesu aliwasikia akasema, watu wenye afya hawahitaji daktari. Wanaomhitaji ni wale walio wagonjwa. Basi kajifunzeni maana ya maneno haya nataka huruma wala si dhabihu. Sikuja kuwaita watu wema bali wenye dhambi. Kisha wanafunzi wa Yohane Mbatizaji walimwendea Yesu wakamuuliza, sisi na Mafarisayo hufunga mara nyingi, mbona wanafunzi wako hawafungi? Yesu akawajibu, je, walioaliko harusini hutakiwa kuomboleza wakati bwana harusi yupo pamoja nao? La hasha lakini wakati utafika ambapo bwana harusi ataondolewa kati yao. Wakati huo ndipo watakapofunga. Watu hawatii kiraka cha nguo mpya katika vazi kuukuu, maana kiraka hicho kitararua hilo vazi kuukuu, na pale palipokuwa pameraruka pataongezeka. Wala watu hawaweki divai mpya katika viriba vikuukuu. Wakifanya hivyo, viriba hupasuka na divai ikamwagika navyo na viriba vikaharibika. Ila watu huweka divai mpya katika viriba vipya, na vyote viwili, viriba na divai, vikahifadhiwa salama. Yesu alipokuwa akisema hayo, ofisa mmoja Myahudi alifika akamwinamia na kusema, binti yangu amekufa sasa hivi, lakini tafadhali, twende umwekee mkono wako, naye ataishi. Yesu akaondoka pamoja na wanafunzi wake. Akamfuata mama mmoja mgonjwa wa kutokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili alimfuata Yesu nyuma, akagusa pindo la vazi lake. Alifanya hivyo kwani alifikiri moyoni, nikiguza tu vazi lake nitapona. Basi Yesu akageuka, akamwona, akamwambia, binti, jipe moyo, imani yako imekuponya. Mama huyo akapona saa ile ile. Kisha Yesu akaingia nyumbani kwa yule ofisa, na alipoona wapiga filimbi na umati wa watu wanaomboleza, akasema, ondokeni hapa, msichana huyu hakufa, amelala tu. Nao wakamcheka. Basi umati wa watu ulipoondolewa, Yesu aliingia ndani akamshika huyo msichana mkono, naye akasimama. Habari hiyo ikavuma sana katika nchi ile yote. Yesu aliondoka hapo na alipokuwa anakwenda, vipofu wawili walimfuata wakipiga kelele, mwana wa Daudi, utuhurumie! Yesu alipoingia nyumbani, vipofu hao wawili wakamwendea, naye akawauliza, Je, mnaamini kwamba naweza kuwafanyia jambo hilo? Nao wakamjibu Naam, Bwana. Hapo Yesu akayagusa macho yao akasema, na iwe kwenu kama mnavyoamini macho yao yakafunguliwa, naye Yesu akawaonya kwa ukali, msimwambie mtu yeyote jambo hili. Lakini wao wakaondoka, wakaeneza habari za Yesu katika nchi ile yote. Watu walipokuwa wanakwenda zao, wengine walimletea Yesu mtu mmoja aliyekuwa bubu, kwa sababu alikuwa amepagawa na pepo. Mara tu huyo pepo alipotolewa, mtu huyo aliyekuwa bubu akaanza kuongea tena. Watu wakashangaa na kusema, jambo kama hili halijapata kuonekana katika Israeli. Lakini mafarisayo wakawa wanasema, anawafukuza pepo kwa nguvu za mkuu wa pepo wabaya. Yesu alitembelea miji yote na vijiji, akafundisha katika masinagogi yao, akihubiri habari njema ya ufalme wa Mungu na kuponya magonjwa yote na udhaifu wa kila namna. Basi alipoona watu makundi kwa makundi, aliwaonea huruma, kwa sababu walikuwa hoi na wenye wasiwasi, kama kondoo wasio na mchungaji. Hapo akawaambia wanafunzi wake, mavuno ni mengi, lakini wafanyakazi ni wachache. Basi mwombeni mwenye mavuno atume wafanyakazi wavune mavuno yake. Mathayo, sura ya kumi. Yesu aliwaita wanafunzi wake kumi na wawili akawapa uwezo wa kuwafukuza pepo wachafu na kuponya magonjwa na maradhi yote. Majina ya hao mitume kumi na wawili ni haya: wa kwanza ni Simoni aitwaye Petro, na Andrea ndugu yake; Yakobo mwana wa Zebedayo na Yohani ndugu yake; Filipo na Bartholomayo; Thoma na Mathayo aliyekuwa mtoza ushuru; Yakobo mwana wa Alfayo na Thadayo, Simoni Mkanani na Yuda Iskarioti ambaye alimsaliti Yesu. Yesu aliwatuma hao kumi na wawili na kuwapa maagizo haya. Msiende kwa watu wa mataifa mengine wala msiingie katika miji ya Wasamaria. Ila nendeni kwa watu wa Israeli waliopotea kama kondoo. Mnapokwenda, hubirini hivi. Ufalme wa mbinguni umekaribia. Ponyeni wagonjwa, fufueni wafu, takaseni wenye ukoma, toweni pepo. Mmepewa bure, toweni bure. Msichukue mifukoni mwenu dhahabu, wala fedha, wala sarafu za shaba. Msichukue mkoba wa kuombea njiani, wala koti la ziada, wala viatu, wala fimbo. Maana mfanyakazi anastahili riziki yake. Mkiingia katika mji wowote au kijiji, tafuteni humo mtu anayestahili kutembelewa na kaeni huko mpaka mtakapoondoka mahali hapo. Mnapoingia nyumbani, wasalimuni wenyeji wake. Kama wenyeji wa nyumba hiyo wanastahili salamu hiyo, basi amani yenu itakaa pamoja nao. Lakini ikiwa hawastahili, basi amani yenu itawarudia nyinyi. Kama mtu yeyote atakataa kuwakaribisheni au kuwasikilizeni, basi mtokapo katika nyumba hiyo au mji huo, yakung'uteni mavumbi miguuni mwenu kama onyo kwao. Kweli nawaambieni, siku ya hukumu mji huo utapata adhabu kubwa kuliko ile iliyoipata miji ya Sodoma na Gomora. Sasa mimi nawatuma nyinyi kama kondoo kati ya mbwa mwitu. Mwena busara kama nyoka na wapole kama njiwa. Jihadharini na watu, maana watawapeleka nyinyi mahakamani na kuwapiga viboko katika masunagogi yao. Mtapelekwa mbele ya watawala na wafalme kwa sababu yangu, mpate kunishuhudia kwao na kwa watu wa mataifa. basi Watakapowapeleka nyinyi mahakamani, msiwe na wasiwasi mtasema nini au namna gani. Wakati utakapofika mtapewa la kusema. Maana si nyinyi mtakaosema bali ni Roho wa Baba yenu asemaye ndani yenu. Ndugu atamsaliti ndugu yake au wawe na baba atamsaliti mwanawe, nao watoto watawashambulia wazazi wao na kuwaua. Watu wote watawachukieni nyinyi kwa sababu ya jina langu, lakini atakayevumilia mpaka mwisho ndiye atakayeokolewa. Watu wakiwadhulumu katika mji mmoja, kimbilieni mji mwingine. Kweli nawaambieni, hamtamaliza ziara yenu katika miji yote ya Israeli kabla mwana wa mtu hajafika. Mwanafunzi hampiti mwalimu wake, wala mtumishi hampiti bwana wake. Yatosha mwanafunzi kuwa kama mwalimu wake, na mtumishi kuwa kama bwana wake. Ikiwa wamemuita mkubwa wa jamaa Beelzebuli, je, hawatawaita watu wengine wa jamaa hiyo majina mabaya zaidi? Basi, msiwaogope watu hao. Kila kilichofunikwa kitafunuliwa, na kila kilichofichwa kitafichuliwa ninalowaambieni nyinyi katika giza lisemeni katika mwanga, na jambo mulilosikia likinong'onezwa litangazeni hadharani. Msiwaogope wale wauwao mwili, lakini hawawezi kuiua roho. Afadhali zaidi kumwogopa yule awezaye kuuangamiza mwili pamoja na roho katika moto wa jehanamu. Shomoro wawili huuzwa kwa sarafu moja ndogo lakini hata mmoja wao haanguki chini bila kibali cha Baba yenu. Lakini kwa upande wenu, hata nywele za vichwa vyenu zimehesabiwa zote. Kwa hiyo, msiogope, nyinyi mna thamani kuliko shomoro wengi. Kila mtu anayekiri hadharani kwamba yeye ni wangu, mimi pia nitamkiri mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Lakini yeyote atakayenikana mbele ya watu, nami nitamkana mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Msidhani kwamba nimekuja kuleta amani duniani. Sikuja kuleta amani, bali upanga. Maana nimekuja kuleta mafarakano kati ya mtu na baba yake, kati ya binti na mama yake, kati ya mkwe na mkwe wake, na maadui wa mtu ni watu wa nyumbani mwake. Ampendaye baba au mama yake kuliko anipendavyo mimi hanistahili. Ampendaye mwana au binti kuliko mimi hanistahili. Mtu asiyechukua msalaba wake na kunifuata hanistahili. Anayeyashikilia maisha yake atayapoteza, lakini anayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayapata. Anayewakaribisheni ananikaribisha mimi, na anayenikaribisha mimi anamkaribisha yule aliyenituma. Anayemkaribisha nabii, kwa sababu ni nabii, atapokea tuzo la nabii. Anayemkaribisha mtu mwema, kwa sababu ni mtu mwema, atapokea tuzo la mtu mwema. Kweli nawaambieni, yeyote atakayempa mmojawapo wa wadogo hawa kikombe cha maji baridi, kwa sababu ni mfuasi wangu hakika hata kosa kamwe kupata tuzo lake. Mathayo, sura ya kumi na moja. Yesu alipomaliza kuwapa wanafunzi kumi na wawili maagizo, alitoka hapo akaenda kufundisha na kuhubiri katika miji yao. Yohane Mbatizaji akiwa gerezani alipata habari juu ya matendo ya Kristo. Basi Yohane akawatuma wanafunzi wake wamuulize, Je, wewe ni yule anayekuja au tumgojee mwingine? Yesu akawajibu, nendeni mkamwambia Yohane mambo mnayoyasikia na kuyaona: vipofu wanaona, viwete wanatembea, wenye ukoma wanatakaswa, viziwi wanasikia, wafu wanafufuliwa, na masikini wanahubiriwa habari njema. Heri mtu yule ambaye hana mashaka nami. Basi hao wajumbe wa Yohane walipokuwa wanakwenda zao, Yesu alianza kuiambia makundi ya watu habari za Yohane: mlikwenda kutazama nini kule jangwani? Je, mlitaka kuona mwanzi unaotikiswa na upepo? Basi mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kumwona mtu aliyevaa mavazi maridadi? Watu wanaovaa mavazi maridadi hukaa katika nyumba za wafalme. Lakini mlikwenda kuona nini? Nabii? Naam, hakika ni zaidi ya nabii. Huyu ndiye anayesemwa katika maandiko matakatifu. Tazama, mimi namtuma mjumbe wangu akutangulie, ambaye atakutayarishia njia yako. Kweli nawaambieni, miongoni mwa watoto wote wa watu, hajatokea aliye mkuu kuliko Yohane Mbatizaji. Hata hivyo yule aliye mdogo kabisa katika ufalme wa mbinguni ni mkubwa kuliko yeye. Tangu wakati wa Yohane Mbatizaji mpaka leo hii, ufalme wa mbinguni unashambuliwa vikali na watu wakali, wanajaribu kuunyakua kwa nguvu. Mafundisho yote ya manabii na sheria mpaka wakati wa Yohane yalibashiri juu ya nyakati hizi. Kama mwaweza kukubali, basi Yohane ndiye Elia ambaye angekuja. Mwenye masikio na asikie. Basi nitakifananisha kizazi hiki na kitu gani? Ni kama vijana waliokuwa wamekaa uwanjani, wakawa wakiambiana kikundi kimoja kwa kingine, tumewapigieni ngoma lakini hamkucheza, tumeimba nyimbo za huzuni lakini hamkuomboleza. Kwa maana Yohane alikuja akafunga na wala hakunywa divai, nao wakasema, amepagawa na pepo. Mwana wa mtu akaja anakula na kunywa, nao wakasema, mwangalieni huyu mlafi na mlevi, rafiki yao watoza ushuru na wenye dhambi. Hata hivyo hekima ya Mungu inathibitishwa kuwa njema kutokana na matendo yake. Kisha Yesu akaanza kuilaumu miji ambayo ingawaje alifanya miujiza mingi humo, watu wake hawakutaka kutubu. Ole wako Korazini, ole wako Bethsaida! Maana kama miujiza iliyofanyika kwenu ingalifanyika kule Tiro na Sidoni, watu wake wangalikwisha vaa mavazi ya gunia kitambo na kujipaka majivu kutubu. Hata hivyo nawaambieni siku ya hukumu nyinyi mtapata adhabu kubwa kuliko ya Tiro na Sidoni. Na wewe Kafarnaumu, je, utajikweza mpaka mbinguni? Utaporomoshwa mpaka kuzimu. Maana kama miujiza iliyofanyika kwako ingalifanyika kule Sodoma, mji huo ungalikuwako mpaka hivi leo. Lakini nawaambieni siku ya hukumu wewe utapata adhabu kubwa kuliko ya Sodoma. Wakati huo Yesu alisema, nakushukuru Ee eh, Baba, Bwana wa mbingu na dunia, maana umewaficha wenye hekima na wenye elimu mambo haya, ukawafunulia wadogo. Naam Baba, ndivyo ilivyokupendeza. Baba yangu amenikabidhi vitu vyote. Hakuna amjuaye mwana ila Baba wala amjuaye Baba ila Mwana na yeyote yule ambaye Mwana anapenda kumfunulia. Njoni kwangu nyinyi nyote msumbukao na kulemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. Jifungeni nira yangu mkajifunze kwangu, maana mimi ni mpole na mnyenyekevu wa moyo, nanyi mtatulizwa rohoni mwenu. Maana nira ni wapayo mimi ni laini na mzigo wangu ni mwepesi. Mathayo, sura ya 12. Wakati huo Yesu alikuwa anapita katika mashamba ya ngano siku ya sabato. Basi wanafunzi wake wakaona njaa wakaanza kukwanyua masuke ya ngano wakala punje zake. Mafarisayo walipoona hayo wakamwambia Yesu, "Tazama, wanafunzi wako wanafanya jambo lisilo la halali kufanya siku ya sabato." Yesu akawajibu, "Je, hamjasoma alivyofanya Daudi pamoja na wenzake wakati walipokuwa na njaa? Yeye aliingia katika nyumba ya Mungu akala ile mikate iliyowekwa mbele ya Mungu. Yeye wala hao wenzake hawakuruhusiwa kula mikate hiyo, isipokuwa tu makuhani peke yao. Au je, hamjasoma katika kitabu cha sheria kwamba kila siku ya Sabato makuhani huivunja sheria hekaluni lakini hawafikiriwi kuwa na hatia. Basi nawaambieni kwamba hapa pana kikuu kuliko hekalu. Kama tu mngejua maana ya maneno haya, nataka huruma wala si dhabihu, hamnge wahukumu watu wasio na hatia. Maana mwana wa mtu ana uwezo juu ya Sabato. Yesu alitoka hapo akaenda katika sunagogi lao. Kulikuwa na mtu mmoja mwenye mkono uliopooza. Basi watu wakamuuliza Yesu, "Je, ni halali kumponya mtu siku ya Sabato?" Walimuuliza hivyo wapate kisa cha kumshtaki, lakini Yesu akawaambia, tuseme mmoja wenu ana kondoo wake ambaye ametumbukia shimoni, je hatamshika na kumtoa humo siku ya Sabato? Lakini mtu ana thamani kuliko kondoo. Basi ni halali kutenda mema siku ya Sabato. Kisha akamwambia yule mtu, nyosha mkono wako. Akaunyosha nao ukawa mzima kabisa kama yule mwingine. Basi Mafarisayo wakatoka nje wakashauriana jinsi watakavyomwangamiza Yesu. Lakini Yesu alipojua jambo hilo, akatoka mahali pale. Watu wengi walimfuata, akawaponya wagonjwa wote, akawaamuru wasiwaambie watu habari zake, ili yale aliyosema nabii Isaya yatimie: Tazama mtumishi wangu niliyemteua, mpendo wangu anipendezaye moyoni. Nitaiweka Roho yangu juu yake, naye atatangaza hukumu yangu kwa mataifa yote. Hatakuwa na ubishi wala kupiga kelele wala sauti yake haitasikika barabarani. Mwanzi uliopondeka hata uvunje, wala utambi ufukao moshi hata uzima, mpaka atakapoifanya hukumu ya haki itawale. Kwake yeye mataifa yatakuwa na matumaini. Hapo watu wakamletea Yesu kipofu mmoja ambaye alikuwa bubu, kwa sababu alikuwa amepagawa na pepo. Yesu akamponya hata akaweza kusema na kuona. Umati wote wa watu ulishangaa ukasema, "Je, huenda ikawa huyu ndiye mwana wa Daudi?" Lakini mafarisayo waliposikia hayo wakasema, mtu huyu anawafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli, mkuu wa pepo. Yesu akiwa anayajua mawazo yao akawaambia, ufalme wowote uliogawanyika makundi makundi yanayopingana hauwezi kudumu, na mji wowote au jamaa yoyote iliyogawanyika makundi makundi yanayopingana itaanguka. Ikiwa shetani anamfukuza shetani anajipinga mwenyewe, basi ufalme wake utasimamaje? Nyinyi mnasema ati nawafukuza pepo kwa uwezo wa Beelzebuli. Je, wafuasi wenu huwafukuza kwa uwezo wa nani? Kwa sababu hiyo wao ndio watakaowahukumu nyinyi. Lakini ikiwa ninawafukuza pepo kwa nguvu ya Roho wa Mungu, basi jueni kwamba ufalme wa Mungu umekwisha fika kwenu. Au anawezaje mtu kuivamia nyumba ya mtu mwenye nguvu na kumnyang'anya mali yake bila kwanza kumfunga huyo mtu mwenye nguvu? Hapo ndipo atakapoweza kumnyang'anya mali yake. Yeyote asiyejiunga nami ananipinga na yeyote asiyekusanya pamoja nami hutawanya. Kwa sababu hiyo, nawaambieni, watu watasamehewa dhambi na kufuru zao zote, lakini hawatasamehewa dhambi ya kumkufuru Roho Mtakatifu. Tena asemaye neno la kumpinga mwana wa mtu atasamehewa, lakini yule asemaye neno la kumpinga Roho Mtakatifu hatasamehewa wala katika ulimwengu huu wala katika ulimwengu ujao. Ufanyeni mti kuwa mzuri na matunda yake yatakuwa mazuri. Ufanyeni kuwa mbaya na matunda yake yatakuwa mabaya. Mti hujulikana kwa matunda yake. Enyi kizazi cha nyoka, mnawezaje kusema mambo mema hali nyinyi ni waovu? Maana mtu husema kutokana na yale yaliyojaa moyoni. Mtu mwema hutoa mambo mema katika hazina yake njema. Na mtu mbaya hutoa mambo mabaya katika hazina yake mbaya. Basi nawaambieni, siku ya hukumu watu watapaswa kujibu juu ya kila neno lisilofaa wanalosema. Maana kwa maneno yako utakubaliwa kuwa mwadilifu. Na kwa maneno yako utahukumiwa kuwa na hatia. Kisha baadhi ya waalimu wa, wa sheria na Mafarisayo wakamwambia Yesu, Mwalimu, tunataka kuona ishara kutoka kwako. Naye akawajibu, Kizazi kiovu kisicho na uaminifu. Mnataka ishara, lakini hamtapewa ishara isipokuwa ile ishara ya Nabii Yona. Jinsi Yona alivyokaa siku tatu kutwa kucha tumboni mwa nyangumi, ndivyo naye mwana wa mtu atakavyokaa ndani ya ardhi siku tatu kutwa kucha. Watu wa Ninewi watatokea wakati wa na hukumu, nao watakihukumu kizazi hiki kwamba kina hatia, maana wa Ninewi walitubu kwa sababu ya mahubiri ya Yona na kumbe hapa kuna kikuu kuliko Yona. Malkia wa kusini atatokea wakati kizazi hiki kitakapohukumiwa, naye atakihukumu kwamba kina hatia, maana yeye alisafiri kutoka mbali akaja kusikiliza maneno ya hekima ya Solomoni. Na kumbe hapa kuna kikuu kuliko Solomoni. Pepo mchafu akifukuzwa kwa mtu huzurura-zurura jangwani kukavu, akitafuta mahali pa kupumzika, asipate. Hapo hujisemea nitarudi nyumbani kwangu nilikotoka. Lakini anaporudi na kuikuta tupu imefagiwa na kupambwa, huenda kuwachukua pepo wengine saba wabaya kuliko yeye, na wote huja wakamwingia huyo mtu, na hali ya mtu huyo sasa huwa mbaya kuliko hapo mwanzo. Ndivyo itakavyokuwa kwa watu hawa waovu. Yesu alikuwa bado anasema na umati wa watu, wakati mama yake na ndugu zake walipofika na kusimama nje wakitaka kusema naye. Basi mtu mmoja akamwambia, mama yako na ndugu zako wako nje, wanataka kusema nawe. Lakini Yesu akamjibu mtu huyo, mama yangu ni nani na ndugu zangu ni kina nani? Kisha akaonyosha mkono wake kuelekea wanafunzi wake, akasema, hawa ndiyo mama yangu na ndugu zangu, maana yeyote anayefanya atakavyo Baba yangu aliye mbinguni, huyo ndiye ndugu yangu, dada yangu na mama yangu. Matayo, sura ya kumi na tatu. Siku hiyo hiyo Yesu alitoka katika ile nyumba akaenda na kuketi kando ya ziwa. Makundi makubwa ya watu yalimzunguka hata Yesu akapanda mashua akaketi. Watu wote walisimama kwenye ukingo wa ziwa, naye Yesu akawaambia mambo mengi kwa mifano. Sikilizeni. Mpanzi alikwenda kupanda mbegu. Alipokuwa akipanda mbegu, nyingine zilianguka njiani. Ndege wakaja wakazila. Nyingine zilianguka penye mawe pasipokuwa na udongo mwingi, zikaota mara. Kwa kuwa udongo haukuwa na kina, jua lilipochomoza zilichomeka, na kwa kuwa mizizi yake haikuwa na nguvu, zikanyauka. Nyingine zilianguka kwenye miti ya miiba, nayo ikakua na kuzisonga. Nyingine zilianguka penye udongo mzuri, zikaota zikazaa nyingine punje mia moja, nyingine sitini na nyingine thelathini. Mwenye masikio na asikie! Wanafunzi wake wakamwendea wakamuuliza, kwa nini unasema na watu kwa mifano? Yesu akawajibu, nyinyi mmejaliwa kuzijua siri za ufalme wa mbinguni, lakini wao hawakujaliwa. Maana aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa lakini yule asiye na kitu hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Ndiyo maana ninasema nao kwa mifano, kwa sababu wanatazama lakini hawaoni, wanasikiliza lakini hawasikii wala hawaelewi. Kwao yametimia yale aliyosema nabii Isaya: kusikia mtasikia lakini hamtaelewa, kutazama mtatazama lakini hamtaona, maana akili za watu hawa zimepumbaa, wameyaziba masikio yao, wameyafumba macho yao. La sivyo, wangeona kwa macho yao, wangesikia kwa masikio yao, wangeelewa kwa akili zao, na kunigeukia, asema Bwana, nami ningewaponya. Lakini heri yenu nyinyi, maana macho yenu yanaona na masikio yenu yanasikia. Kweli nawaambieni manabii na watu wengi wema walitamani kuyaona yale mnayoyaona wasiyaone, na kuyasikia yale mnayoyasikia wasiyasikie. Basi nyinyi sikilizeni maana ya mfano huo wa mpanzi. Yeyote asikiaye neno juu ya ufalme wa Mungu bila kuelewa, ni kama zile mbegu zilizoanguka njiani; yule mwovu huja na kunyakua kile kilichopandwa moyoni mwake. Ile mbegu iliyopandwa penye mawe ni mfano wa mtu asikiaye neno hilo na mara akalipokea kwa furaha, lakini halishiki na mizizi ndani yake, huendelea kuzingatia neno hilo kwa kitambo tu, na wakati taabu au udhalimu vinapotokea kwa sababu ya neno hilo, anakata tamaa mara. Ile mbegu iliyoanguka kati ya miti ya miiba ni mfano wa mtu asikiaye hilo neno lakini wasiwasi wa ulimwengu huu na anasa za mali hulisonga neno hilo, naye hazai matunda. Ile mbegu iliyopandwa katika udongo mzuri ni mfano wa mtu asikiaye neno hilo na kuelewa, naye huzaa matunda, mmoja mia, mwingine sitini na mwingine thelathini. Yesu akawaambia watu mfano mwingine: Ufalme wa mbinguni unafanana na mtu aliyepanda mbegu nzuri katika shamba lake. Lakini watu wakiwa wamelala, adui yake akaja akapanda magugu kati ya ngano, akaenda zake. Basi mimea ilipoota na kuanza kuchanua, magugu pia yakaanza kuonekana. Watumishi wa yule mwenye shamba wakamwendea, wakamwambia Bwana, bila shaka ulipanda mbegu nzuri katika shamba lako, sasa magugu yametoka wapi? Yeye akawajibu, adui ndiye aliyefanya hivyo. Basi watumishi wake wakamuuliza, je, unataka twende tukayang'oe? Naye akawajibu, la, msije, labda mnapokusanya magugu mkang'oa na ngano pia. Acheni vikue pamoja mpaka wakati wa mavuno. Wakati huo nitawaambia wavunaji, kusanyeni kwanza magugu mkayafunge mafungu mafungu ya kuchomwa, lakini ngano ikusanyeni mkaiweke galani mwangu. Yesu akawaambia watu mfano mwingine, ufalme wa mbinguni unafanana na mbegu ya haradali aliyotoa mtu mmoja akaipanda katika shamba lake. Yenyewe ni ndogo kuliko mbegu zote, lakini ikishaota kua kubwa kuliko mimea yote hukuwa, ikawa mti hata ndege wa angani huja na kujenga viota katika matawi yake. Yesu akawaambia, mfano mwingine: ufalme wa mbinguni umefanana na chachu aliyotoa mama mmoja akaichanganya na unga madebe mawili na nusu, hata unga wote ukaumuka. Yesu aliwaambia watu hayo yote kwa mifano hakuwaambia chochote bila kutumia mifano, ili jambo lililonenwa na nabii litimie: nitasema nao kwa mifano, nitafichua yaliyofichika tangu kuumbwa ulimwengu. Kisha Yesu aliwaaga wale watu, akaingia nyumbani. Wanafunzi wake wakamwendea wakamwambia, tufafanulie ule mfano wa magugu shambani. Yesu akawaambia, mpanzi wa zile mbegu nzuri ni mwana wa mtu lile shamba ni ulimwengu, zile mbegu nzuri ni watu wale ambao ufalme ni wao. Lakini yale magugu ni wale watu wa yule mwovu, adui aliyepanda ya yale magugu ni Ibilisi. Mavuno ni mwisho wa nyakati na wavunaji ni malaika. Kama vile magugu yanavyokusanywa na kuchomwa moto, ndivyo itakavyokuwa mwishoni mwa nyakati. Mwana wa mtu atawatuma malaika wake wawakusanye kutoka katika ufalme wake wale wote wenye kusababisha dhambi na wote wenye kutenda maovu, na kuwatupa katika tanuru ya moto, na huko watalia na kusaga meno. Kisha wale wema watang'ara kama jua katika ufalme wa baba yao. Mwenye masikio na asikie. Ufalme wa mbinguni unafanana na hazina iliyofichika shambani. Mtu mmoja aliigundua akaificha tena. Alifurahi sana hata akaenda kuuza yote aliyokuwa nayo akalinunua shamba lile. Tena, ufalme wa mbinguni unafanana na mfanyabiashara mmoja mwenye kutafuta lulu nzuri. Alipopata lulu moja ya thamani kubwa, alikwenda akauza yote aliyokuwa nayo akainunua lulu ile. Tena, Ufalme wa mbinguni unafanana na wavu uliotupwa baharini, ukanasa samaki wa kila aina. Ulipojaa, watu waliuvuta pwani, wakaketi, wakachagua samaki wazuri, wakawaweka ndani ya vikapu vyao, na wabaya wakawatupa. Ndivyo itakavyokuwa mwishoni mwa nyakati: malaika watatokea, watawatenganisha watu wabaya na watu wema na kuwatupa hawa wabaya katika tanuru ya moto; huko watalia na kusaga meno. Yesu akawauliza Je, mmeelewa mambo haya yote? Wakamjibu, naam. Naye akawaambia, hivyo basi kila mwalimu wa sheria aliyekuwa mwanafunzi wa ufalme wa mbinguni anafanana na mwenye nyumba atoaye katika hazina yake vitu vipya na vya kale. Yesu alipomaliza kusema mifano hiyo alitoka mahali hapo akaenda kijijini kwake. Huko akawa anawafundisha watu katika sunagogi lao hata wakashangaa wakasema, "Huyu amepata wapi hekima hii na maajabu? Je, huyu si yule mwana wa Seremala? Je, mama yake si anaitwa Maria? Na kaka zake si kina Yakobo, Yosefu, Simoni na Yuda? Na dada zake je?" Si wote wako hapa pamoja nasi? Basi amepata wapi haya yote? Basi wakawa na mashaka naye. Lakini Yesu akawaambia, nabii hakosi kuheshimiwa isipokuwa katika nchi yake na nyumbani mwake. Kwa hiyo hakutenda miujiza mingi pale kwa sababu ya kutokuamini kwao. Matayo, sura ya Wakati huo mtawala Herode alisikia sifa za Yesu. Basi akawaambia watumishi wake, mtu huyu ni Yohane Mbatizaji amefufuka kutoka wafu. Ndiyo maana nguvu za miujiza zinafanya kazi ndani yake. Herode ndiye aliyekuwa amemtia Yohane nguvuni, akamfunga minyororo na kumtia gerezani kwa sababu ya Herodia mke wa Filipo ndugu yake. Kisa ni kwamba Yohane alikuwa amemwambia Herode, Si halali kwako kuishi na huyo mwanamke. Herode alitaka kumua Yohane, lakini aliogopa watu kwa sababu kwao Yohane alikuwa nabii. Katika sherehe za sikukuu ya kuzaliwa kwake Herode, binti ya Herodia alicheza mbele ya wageni. Herode alifurahiwa hata akaahidi kwa kiapo kumpa huyo msichana chochote atakachoomba. Naye huku akichochewa na mama yake akaomba, Nipe papa hapa katika sinia Kichwa cha Yohani Mbatizaji. Mfalme alihuzunika, lakini kwa sababu ya kile kiapo chake na kwa sababu ya wale wageni karamuni, akaamuru apewe. Basi Herode akatuma mtu gerezani, amkate kichwa Yohani. Kichwa chake kikaletwa katika sinia, wakampa yule msichana, naye akampelekea mama yake. Wanafunzi wa Yohane wakaja, wakauchukua mwili wake, wakauzika. Kisha wakaenda kumpasha habari Yesu. Yesu alipopata habari hiyo aliondoka mahali pale kwa mashua akaenda mahali pa faraga peke yake. Lakini watu walipata habari, wakamfuata kwa miguu toka mijini. Basi aliposhuka pwani, aliona umati mkubwa wa watu, akawaonea huruma, akawaponya wagonjwa wao. Kulipokuwa jioni, wanafunzi wake walimwendea wakamwambia Mahali hapa ni nyikani na saa za mchana zimepita, basi uwaage watu ili waende vijijini wakajinunulie chakula. Yesu akawaambia, si lazima waende, wapeni nyinyi chakula. Lakini wao wakamwambia, tunayo mikate mitano tu na samaki wawili. Yesu akawaambia, nileteeni hapa. Akawaamuru watu waketi katika nyasi kisha Yesu akaitwaa ile mikate mitano na wale samaki wawili, akatazama juu mbinguni, akamshukuru Mungu. Halafu akaimega hiyo mikate, akawapa wanafunzi wake, nao wakawapa watu. Watu wote wakala, wakashiba. Kisha wanafunzi wakakusanya mabaki, wakajaza vikapu kumi na viwili. Jumla ya waliokula ilikuwa wanaume wapatao elfu tano bila kuhesabu wanawake na watoto. Mara Yesu akawaamuru wanafunzi wake wapande mashua wamtangulie ng'ambo ya ziwa wakati yeye anayaga makundi ya watu. Baada ya kuwaaga watu, alipanda mlimani peke yake kusali. Ilipokuwa jioni yeye alikuwa huko peke yake. Na wakati huo ile mashua ilikwisha fika karibu katikati ya ziwa, lakini ilikumbwa na taabu kwa sababu upepo ulikuwa unaipinga. Usiku karibu na mapambazuko, Yesu aliwaendea wanafunzi akitembea juu ya maji. Wanafunzi wake walipomwona akitembea juu ya maji, waliogopa sana wakasema, ni mzimu. Wakapiga yowe kwa hofu. Mara Yesu akasema nao, tulieni, ni mimi, msiogope. Petro akamwambia, Bwana, ikiwa ni wewe kweli amuru nitembee juu ya maji nije kwako. Yesu akasema, haya njoo basi. Petro akashuka kutoka ile mashua akatembea juu ya maji akamwendea Yesu, lakini alipoona ule upepo aliogopa, akaanza kuzama, akalia kwa sauti, Bwana niokoe. Hapo Yesu akaonyosha mkono wake akamshika na kumwambia, ewe mwenye imani haba kwa nini uliona shaka? Kisha wakapanda mashuani na upepo ukatulia. Wote waliokuwa ndani ya mashua walimsujudia, wakasema hakika, wewe ni mwana wa Mungu. Walivuka ziwa wakafika nchi ya Genesareti. Watu wa huko walipomtambua wakaeneza habari pote katika sehemu hizo. Basi wakamletea Yesu wagonjwa wote, wakamwomba awaruhusu waguse tu pindo la vazi lake, nao wote waliomgusa walipona. Mathayo, sura ya 15. Kisha mafarisayo na walimu wa sheria wakafika kutoka Yerusalemu, wakamwendea Yesu, wakamuuliza, kwa nini wanafunzi wako hawajali mapokeo tuliyoyapokea kwa wazee wetu hawanawi mikono ipasavyo kabla ya kula? Yesu akawajibu, kwa nini nanyi hamjali sheria ya Mungu ila mnapendelea mapokeo yenu wenyewe? Mungu amesema, waheshimu baba yako na mama yako, na anayemtukana baba yake au mama yake lazima auawe. Lakini nyinyi mwafundisha ati mtu akiwa na kitu ambacho angeweza kumsaidia nacho baba yake au mama yake lakini akasema kitu hiki nimemtolea Mungu, basi hapaswi tena kumheshimu baba yake. Ndivyo mnavyodharau neno la Mungu kwa kufuata mafundisho yenu wenyewe. Enyi wanafiki, Isaya alitabiri sawa kabisa juu yenu. Mungu asema, watu hawa huniheshimu kwa maneno tu, lakini mioyoni mwao wako mbali nami. Kuniabudu kwao hakufai, maana mambo wanayofundisha ni maagizo ya kibinadamu tu. Yesu aliuita ule umati wa watu akawaambia, sikilizeni mkaelewe. Kitu kinachomtia mtu najisi si kile kiingiacho kinywani, bali kile kitokacho kinywani, hicho ndicho kimtiacho mtu najisi. Kisha wanafunzi wakamwendea wakamwambia, Je, Unajua kwamba mafarisayo walichukizwa waliposikia maneno yako? Lakini yeye akawajibu, kila mmea ambao Baba yangu aliye mbinguni hakupanda utang'olewa. Waacheni wenyewe, wao ni vipofu viongozi wa vipofu, na kipofu akimwongoza kipofu, wote wawili hutumbukia shimoni. Petro akasema, tufafanulie huo mfano. Yesu akasema, hata nyinyi hamwelewi? Je, hamwelewi kwamba kila kinachoingia kinywani huenda tumboni na baadaye hutolewa nje chooni? Lakini mambo yatokayo kinywani hutoka moyoni na hayo ndiyo yanayomtia mtu unajisi. Maana moyoni hutoka mawazo ya uuaji, uzinzi, uasherati, wizi, ushahidi wa uongo na kashfa. Hayo ndiyo yanayomtia mtu najisi. Lakini kula chakula bila kunawa mikono hakumtii mtu najisi. Yesu aliondoka mahali hapo akaenda kukaa katika sehemu za Tiro na Sidoni. Basi mama mmoja Mkanaani wa nchi hiyo alimjia akapaza sauti, Bwana mwana wa Daudi, nionee huruma, binti yangu anasumbuliwa na pepo. Lakini Yesu hakumjibu neno. Basi wanafunzi wake wakamwendea, wakamwambia, mwambie aende zake, kwa maana anatufuata fuata akipiga kelele. Yesu akajibu, si kutumwa ila kwa watu wa Israeli waliopotea kama kondoo. Hapo huyo mama akaja, akamsujudia, akasema, Bwana nisaidie. Yesu akamjibu Si vizuri kuchukua chakula cha watoto na kuwatupia mbwa. Huyo mama akajibu, ni kweli Bwana, lakini hata mbwa hula makombo yanayoanguka kutoka meza ya bwana wao. Hapo Yesu akamjibu, mama, imani yako ni kubwa, basi mfanyiwe kama unavyotaka. Yule binti yake akapona wakati huo huo. Yesu alitoka hapo akaenda kando ya ziwa Galilaya akapanda mlimani akaketi. Watu wengi sana wakamjia wakiwaleta vilema, vipofu, viwete, bubu na wengine wengi waliokuwa wagonjwa. Wakawaweka mbele ya miguu yake naye Yesu akawaponya. Umati ule wa watu ulishangaa sana ulipona bubu wakiongea, waliokuwa wamelemaa wamepona, Viwete wakitembea na vipofu wakiona. Watu wakamsifu Mungu wa Israeli. Basi Yesu aliwaita wanafunzi wake akasema, nawaonea huruma watu hawa, kwa sababu wamekuwa nami kwa siku tatu, wala hawana chakula. Sipendi kuwaacha waende zao bila kula, wasije wakazimia njiani. Wanafunzi wakamwambia, hapa tuko nyikani, tutapata wapi chakula cha kuwatosha watu wengi hivi? Yesu akawauliza, mnayo mikate mingapi? Wakamjibu, saba na visamaki vichache. Basi Yesu akawaamuru watu wakae chini. Akaitwaa ile mikate saba na vile visamaki, akamshukuru Mungu, akavimega, akawapa wanafunzi, nao wakawagawia watu wote. Wakala wakashiba. Kisha wakakusanya mabaki wakajaza vikapu saba. Hao waliokula walikuwa wanaume elfu nne bila kuhesabu wanawake na watoto. Basi Yesu akawaaga watu akapanda mashua akaenda katika eneo la Magadani. Matayo, sura ya na kwa kumjaribu wakamwomba awaonyeshe ishara kutoka mbinguni, lakini Yesu akawajibu, ikifika jioni nyinyi husema, hali ya hewa itakuwa nzuri kwa maana anga ni jekundu, na alfajiri mwasema, leo hali ya hewa itakuwa ya dhoruba maana anga ni jekundu na tena mawingu yametanda. Basi nyinyi mnajua sana kusoma majira kwa kuangalia hali ya anga. Lakini kutambua dalili za nyakati hizi hamjui. Kizazi kiovu kisicho na uaminifu kinataka ishara, lakini hakitapewa ishara yoyote isipokuwa ishara ile ya Yona. Basi akawaacha akaenda zake. Wanafunzi wake walipokwishavukia upande wa pili wa ziwa, walijikuta wamesahau kuchukua mikate. Yesu akawaambia mwe macho na mjihadhari na chachu ya Mafarisayo na Masadukayo. Lakini wao wakawa wanajadiliana, anasema hivyo kwa kuwa hatukuchukua mikate. Yesu alijua mawazo yao akawaambia, enyi watu wenye imani haba, mbona mnajadiliana juu ya kutokuwa na mikate? Je, hamjaelewa bado? Je, hamkumbuki nilipoimega ile mikate mitano kwa ajili ya wale watu elfu tano Je, mlijaza vikapu vingapi vya mabaki? Au ile mikate saba waliogawiwa wale watu elfu nne? Je, mlikusanya vikapu vingapi vya mabaki? Mbona hamwelewi ya kwamba sikuwa nikisema juu ya mikate? Jihadharini na chachu ya mafarisayo na Masadukayo. Hapo wanafunzi wakafahamu kwamba aliwaambia wajihadhari, siyo na chachu ya mikate bali na mafundisho ya mafarisayo na Masadukayo. Yesu alipofika pande za Kaisarea Filipi, aliwauliza wanafunzi wake, watu wanasema mwana wa mtu kuwa ni nani? Wakamjibu, wengine wanasema kuwa ni Yohane Mbatizaji, wengine Eliya, wengine Yeremia au mojawapo wa manabii. Yesu akawauliza, na nyinyi je, mnasema mimi ni nani? Simoni Petro akajibu, Wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu aliye hai. Yesu akasema, Heri wewe, Simoni mwana wa Yona, kwa maana si binadamu aliyekufunulia jambo hili, ila Baba yangu aliye mbinguni. Nami nakuambia, Wewe ni Petro, na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala kifo chenyewe hakitaweza kulishinda. Nitakupa funguo za ufalme wa mbinguni. Kila utakachofunga duniani kitafungwa pia mbinguni, kila utakachofungua duniani kitafunguliwa pia mbinguni. Kisha akawaonya wanafunzi wasimwambie mtu yeyote kwamba yeye ndiye Kristo. Tangu wakati huo Yesu alianza kujulisha waziwazi wanafunzi wake kwamba ni lazima aende Yerusalemu na huko kupata mateso mengi yatakayosababishwa na wazee, makuhani wakuu na waalimu wa sheria, kwamba atauawa na siku ya tatu atafufuliwa. Hapo Petro akamchukua kando, akaanza kumkemea, isiwe hivyo Bwana, jambo hili halitakupata. Lakini Yesu akageuka, akamwambia Petro, ondoka mbele yangu Shetani, wewe ni kikwazo kwangu, mawazo yako si ya kimungu ila ni ya kibinadamu. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, mtu yeyote akitaka kuwa mfuasi wangu lazima ajikane mwenyewe, auchukue msalaba wake, anifuate. Maana mtu anayetaka kuyaokoa maisha yake mwenyewe atayapoteza, lakini mtu anayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayapata. Je, Mtu atafaidi nini akiupata utajiri wote wa ulimwengu na hali amepoteza maisha yake? Au mtu atatoa kitu gani kiwe badala ya maisha yake? Maana mwana wa mtu atakuja katika utukufu wa Baba yake pamoja na malaika wake. Na hapo ndipo atakapomlipa kila mtu kadiri ya matendo yake. Kweli nawaambieni wako wengine papa hapa ambao hawatakufa kabla ya kumwona mwana wa mtu akija katika ufalme wake. Mathayo sura ya 17. Baada ya, ya siku sita Yesu aliyochukua Petro, Yakobo na Yohane nduguye, akaenda nao peke yao juu ya mlima mrefu. Huko Yesu akageuka sura mbele yao uso wake ukang'aa kama jua na mavazi yake akawa meupe kama mwanga. Mose na Eliya wakawatokea, wakawa wanazungumza naye. Hapo Petro akamwambia Yesu, Bwana, ni vizuri sisi kuwapo hapa. Ukipenda nitajenga vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Mose na kimoja cha Eliya. Alipokuwa bado anasema hivyo, wingu jeupe likawafunika na sauti ikasikika kutoka hilo wingu, huyu ni mwanangu mpendwa, ninaye pendezwa naye, msikilizeni. Wanafunzi waliposikia hivyo, wakaanguka kifudifudi, wakaogopa sana. Yesu akawaendea akawagusa, akasema, simameni, msiogope. Walipoangalia juu hawakumwona mtu ila Yesu peke yake. Basi walipokuwa wanashuka mlimani Yesu akawaonya, msimwambie mtu mambo mliyoyaona mpaka mwana wa mtu atakapofufuliwa kutoka wafu. Kisha wanafunzi wakamuuliza, mbona waalimu wa sheria wanasema ni lazima kwanza Eliya aje? Yesu akawajibu, kweli, Eliya atakuja kutayarisha mambo yote. Lakini nawaambieni Eliya amekwisha kuja, nao hawakumtambua, bali walimtendea jinsi walivyotaka. Mwana wa mtu atateswa vivyo hivyo mikononi mwao. Hapo hao wanafunzi wakafahamu kwamba alikuwa akiwaambia juu ya Yohane Mbatizaji. Walipofikia tena ule umati wa watu, mtu mmoja alimwendea Yesu akampigia magoti, akasema, Bwana Mwonee huruma mwanangu, kwa kuwa ana kifafa tena anateseka sana. Mara nyingi yeye huanguka motoni na majini. Nilimleta kwa wanafunzi wako, lakini hawakuweza kumponya." Yesu akajibu, "Enyi kizazi kisicho na imani kilichopotoka, nitakaa nanyi mpaka lini? Nitawavumilia nyinyi mpaka lini? Mleteni hapa huyo mtoto." Basi Yesu akamkemea huyo pepo naye akamtoka na yule mtoto akapona wakati huo huo. Kisha wanafunzi wakamwendea Yesu kwa faraga wakamuuliza, "Kwa nini sisi hatukuweza kumtoa yule pepo?" Yesu akawajibu, "Kwa sababu ya imani yenu haba. Nawaambieni kweli, kama tu mkiwa na imani, iwe ndogo hata kama mbegu ya haradali, mtaweza kuuambia mlima huu toka hapa uende pale, nao utakwenda. Hakuna chochote ambacho hakingewezekana kwenu. Walipokuwa pamoja huko Galilaya, Yesu aliwaambia, mwana wa mtu atakabidhiwa kwa watu, watamuua, lakini siku ya tatu atafufuliwa. Wanafunzi wakahuzunika mno. Walipofika Kafarnaumu, watu wenye kukusanya fedha ya zaka ya hekalu walimwendea Petro, akamuuliza, "Je, mwalimu wenu hulipa fedha ya zaka?" Petro akajibu, "Naam, hulipa." Basi Petro alipoingia ndani ya nyumba, kabla hata hajasema neno, Yesu akamuuliza, "Simoni, wewe unaonaje, wafano wa dunia hukusanya ushuru au kodi kutoka kwa kina nani?" Petro akajibu kutoka kwa wageni. Yesu akamwambia, "Haya basi, wananchi hawahusiki, lakini kusudi tusiwakwaze, nenda ziwani ukatupe ndoana. Chukua samaki wa kwanza atakayenaswa. Fungua kinywa chake na ndani utakuta fedha taslimu ya zaka. Ichukue ukawape kwa ajili yangu na kwa ajili yako." Matayo, sura ya kumi na nane. Wakati ule wanafunzi walimwendea Yesu wakamuuliza, ni nani aliye mkubwa zaidi katika ufalme wa mbinguni? Yesu akamwita mtoto mmoja akamsimamisha kati yao, kisha akasema, nawaambieni kweli, msipogeuka na kuwa kama watoto, hamtaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Yeyote anayejinyenyekesha kama mtoto huyu huyo ndiye aliye mkubwa katika ufalme wa mbinguni. Yeyote anayemkaribisha mtoto mmoja kama huyu kwa jina langu ananikaribisha mimi. Yeyote atakayemkosesha mmoja wa hawa wadogo wanaoniamini, ingekuwa afadhali afungwe shingoni jiwe kubwa la kusagia na kuzamishwa kwenye kilindi cha bahari. Ole wake ulimwengu kwa sababu ya vikwazo vinavyowaangusha wengine. Vikwazo hivyo ni lazima vitokee, lakini ole wake mtu yule atakayevisababisha. Kama mkono au mguu wako ukikukosesha, ukate na kuutupa mbali. Nawe afadhali kwako kuingia katika uhai bila mkono au mguu kuliko kutupwa katika moto wa milele ukiwa na mikono miwili na miguu yako miwili. Na jicho lako likikukosesha, ling'oe na kulitupa mbali. Nawe afadhali kwako kuingia katika uhai ukiwa chongo kuliko kutupwa katika moto wa jehanamu ukiwa na macho yako yote mawili. Jihadharini, msimdharau mmojawapo wa wadogo hawa. Nawaambieni, malaika wao huko mbinguni wako daima mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Mnaonaje? Mtu akiwa na kondoo mia akimpoteza mmoja, hufanyaje? huwaacha wale tisini na tisa mlimani, akaenda kumtafuta yule aliyepotea. Akimpata, nawaambieni kweli humfurahia huyo kuliko awafurahiavyo wale tisini na tisa ambao hawakupotea. Hali kadhalika, Baba yenu wa mbinguni hapendi hata mmoja wa hawa wadogo apotee. Ndugu yako akikukosea mwende ukamwonye mkiwa nyinyi peke yenu. Akikusikia, utakuwa umempata ndugu yako. Asipokusikia, chukua mtu mmoja au wawili pamoja nawe, ili kwa mawaidha ya mashahidi wawili au watatu kila tatizo litatuliwe. Asipowasikia hao, liambie kanisa, na kama hata lisikia kanisa na awe kwako kama watu wasiomjua Mungu na watoza ushuru. Nawaambieni kweli, mtakachofunga duniani kitafungwa mbinguni na mtakachofungua duniani kitafunguliwa mbinguni. Tena nawaambieni, wawili miongoni mwenu wakikubaliana hapa duniani kuhusu jambo lolote la kuomba, Baba yangu wa mbinguni atawafanyia jambo hilo kwa maana popote pale wanapokusanyika wawili au watatu kwa jina langu, mimi nipo hapo kati yao. Kisha Petro akamwendea Yesu akamuuliza, Je, ndugu yangu akinikosea nimsamehe mara ngapi? Mara saba? Yesu akamjibu, sisemi mara saba tu bali sabini mara saba. Ndiyo maana ufalme wa mbinguni unafanana na mfalme mmoja aliyeamua kukagua hesabu za watumishi wake. Ukaguzi ulipoanza, akaletewa mtu mmoja aliyekuwa na deni la fedha talanta elfu kumi. Mtu huyo hakuwa na chochote cha kulipa, hivyo bwana wake aliamuru auzwe, yeye, mke wake, watoto wake na vitu vyote alivyokuwa navyo, ili deni lilipwe. Basi, huyo mtumishi akapiga magoti mbele yake akasema, unisubiri nami nitakulipa deni lote. Yule bwana alimwonea huruma akamsamehe lile deni akamwacha aende zake. Lakini huyo mtumishi akaondoka akamkuta mmoja wa watumishi wenzake aliyekuwa na deni lake fedha denari mia moja akamkamata akamkaba koo akisema, lipa deni lako. Huyo mtumishi mwenzake akapiga magoti akamwomba, unisubiri nami nitakulipa. Lakini yeye hakutaka bali alimtia gerezani mpaka hapo atakapolipa lile deni. Basi watumishi wenzake walipoona jambo hilo walisikitika sana, wakaenda kumpasha habari bwana wao juu ya mambo hayo yaliyotukia hapo. Yule bwana alimuita huyo mtumishi akamwambia wewe ni mtumishi mbaya sana. Uliniomba nami nikakusamehe deni lako lote. Je, haikukupasa nawe kumhurumia mtumishi mwenzako kama nilivyokuhurumia? Basi huyo bwana alikasirika sana, akamtoa huyo mtumishi aadhibiwe mpaka hapo atakapolipa deni lote. Na Baba yangu aliye mbinguni atawafanyieni vivyo hivyo kama kila mmoja wenu hata msamehe ndugu yake kwa moyo wake wote. Mathayo sura ya 19. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, alitoka Galilaya akaenda Yudea, ng'ambo ya mto Yordani. Watu wengi walimfuata huko naye akawaponya. Mafarisayo kadhaa walimjia wakamuuliza kwa kumtega, Je, ni halali mume kumpa talaka mkewe kwa kisa chochote? Yesu akawajibu, Je, hamkusoma katika maandiko matakatifu kwamba Mungu aliyemuumba mtu tangu mwanzo alimfanya mwanamume na mwanamke, na akasema, kwa sababu hiyo mwanamume atamwacha baba yake na mama yake, ataungana na mke wake, nao wawili watakuwa mwili mmoja. Kwa hiyo wao si wawili tena, bali mwili mmoja. Basi alichounganisha Mungu, binadamu asikitenganishe. Lakini wao wakamuuliza, kwa nini basi Mose alituagiza mwanamke apewe hati ya talaka na kuachwa? Yesu akawajibu, Mose aliwaruhusu kuwaacha wake zenu kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu, lakini haikuwa hivyo tangu mwanzo. Basi nawaambieni yeyote atakayemwacha mke wake isipokuwa kwa sababu ya uzinzi, akaoa mke mwingine anazini. Wanafunzi wake wakamwambia, ikiwa mambo ya mume na mkewe ni hivyo, ni afadhali kutooa kabisa. Yesu akawaambia, si wote wanaoweza kulipokea fundisho hili isipokuwa tu wale waliojaliwa na Mungu, maana kuna sababu kadhaa za kutoweza kuoa wengine ni kwa sababu wamezaliwa hivyo, wengine kwa sababu wamefanywa hivyo na watu, na wengine wameamua kutooa kwa ajili ya ufalme wa mbinguni. Awezaye kulipokea fundisho hili na alipokee. Kisha watu wakamletea Yesu watoto wadogo, ili awawekee mikono na kuwaombea, lakini wanafunzi wake wakawakemea. Yesu akasema Waacheni hawa watoto waje kwangu, wala msiwazuie, maana ufalme wa mbinguni ni wa watu walio kama watoto hawa. Basi akawawekea mikono, kisha akaondoka mahali hapo. Mtu mmoja alimjia Yesu akamuuliza, Mwalimu, nifanye kitu gani chema ili niupate uhai wa milele? Yesu akamwambia, mbona unaniuliza kuhusu jambo jema? Kuna mmoja tu aliyemwema. Ukitaka kuingia katika uhai, shika amri. Yule mtu akamuuliza, amri zipi? Yesu akasema, usiue, usizini, usiibe, usitoe ushahidi wa uongo, waheshimu baba yako na mama yako, na mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe. Huyo kijana akamwambia, hayo yote nimeyazingatia. Nifanye nini zaidi? Yesu akamwambia, kama unapenda kuwa mkamilifu, nenda ukauze mali yako, uwape masikini fedha hiyo, nawe utakuwa na hazina mbinguni; kisha njoo unifuate. Huyo kijana aliposikia hayo, akaenda zake akiwa mwenye huzuni, maana alikuwa na mali nyingi. Hapo Yesu akawaambia wanafunzi wake, kweli nawaambieni itakuwa vigumu sana kwa tajiri kuingia katika ufalme wa mbinguni. Tena nawaambieni ni rahisi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko kwa tajiri kuingia katika ufalme wa mbinguni. Wale wanafunzi waliposikia hivyo walishangaa sana, wakamuuliza, ni nani basi awezaye kuokoka? Yesu akawatazama, akasema, kwa binadamu jambo hili haliwezekani lakini kwa Mungu mambo yote huwezekana. Kisha Petro akasema, na sisi je, tumeacha yote tukakufuata, tutapata nini? Basi Yesu akawaambia, nawaambieni kweli, mwana wa mtu atakapoketi katika kiti cha enzi cha utukufu wake katika ulimwengu mpya, nyinyi mlionifuata mtaketi katika viti kumi na viwili mkiahukumu makabila kumi na mawili ya Israeli. Na kila aliyeacha nyumba au ndugu au dada au baba au mama au watoto au mashamba kwa ajili yangu atapokea mara mia zaidi na kupata uhai wa milele. Lakini walio wa kwanza watakuwa wa mwisho na walio wa mwisho watakuwa wa kwanza. Mathayo, sura ya 20. Ufalme wa mbinguni unafanana na mtu mwenye shamba la mizabibu ambaye alitoka asubuhi na mapema kuajiri wafanyakazi katika shamba lake. Akapatana nao kuwalipa fedha denari moja kwa siku. Kisha akawapeleka katika shamba lake la mizabibu. Akatoka mnamo saa tatu asubuhi. Akaona watu wengine wamesimama sokoni hawana kazi, akawaambia: Nendeni nanyi mkafanye kazi katika shamba la mizabibu, nami nitawapeni haki yenu. Basi wakaenda. Huyo mwenye shamba akatoka tena mnamo saa sita na saa tisa, akafanya vivyo hivyo. Hata mnamo saa kumi na moja jioni, akatoka tena Akakuta watu wengine wamesimama pale sokoni. Basi akawauliza mbona mmesimama hapa mchana kutwa bila kazi? Wakamjibu, kwa sababu hakuna mtu aliyetuajiri. Naye akawaambia nendeni nanyi mkafanye kazi katika shamba la mizabibu. Kulipokuchwa, huyo mwenye shamba alimwambia mtunza hazina wake, waite wafanye kazi ukawalipe mshahara wao ukianzia na wale walioajiriwa mwisho na kumalizia na wale wa kwanza. Basi wakaja wale walioajiriwa mnamo saa kumi na moja wakapokea kila mmoja fedha denari moja. Wale wa kwanza walipofika walikuwa wanadhani watapewa zaidi, lakini hata wao wakapewa kila mmoja denari moja. Wakazipokea fedha zao, wakaanza kumnung'unikia yule bwana wakasema, Watu hawa waliajiriwa mwisho, walifanya kazi kwa muda wa saa moja tu. Mbona umetutendea sawa na wao? Hali sisi tumevumilia kazi ngumu kutwa na jua kali? Hapo yule bwana akamjibu mmoja wao. Rafiki, sikukupunja kitu. Je, hukupatana nami mshahara wa denari moja? Chukua haki yako, uende zako. Napenda kumpa huyu wa mwisho sawa na wewe. Je, sina haki ya kufanya na mali yangu nipendavyo? Je, unaona kijicho kwa kuwa mimi ni mwema? Yesu akamaliza kwa kusema, hivyo walio wa mwisho watakuwa wa kwanza na wa kwanza watakuwa wa mwisho. Yesu alipokuwa anakwenda Yerusalemu, aliwachukua wale wanafunzi kumi na wawili faraghani na njiani akawaambia, sikilizeni, tunakwenda Yerusalemu, na huko mwana wa mtu atakabidhiwa kwa makuhani wakuu na waalimu wa sheria, nao watamhukumu au wawe, watamkabidhi kwa watu wa mataifa mengine, ili adhihakiwe, apigwe viboko na kusulubiwa, lakini siku ya tatu atafufuliwa. Hapo mama yao wana wa Zebedayo alimjia Yesu pamoja na wanawe akapiga magoti mbele yake na kumwomba kitu. Yesu akamuuliza, "Unataka nini?" Huyo mama akamwambia, "Ahidi kwamba katika ufalme wako hawa wanangu wawili watakaa mmoja upande wako wa kulia na mwingine upande wako wa kushoto." Yesu akajibu, "Hamjui mnaomba nini?" Je, mnaweza kunywa kikombe nitakachokunywa mimi?" Wakamjibu, "Tunaweza." Yesu akawaambia, "Kweli mtakunywa kikombe changu, lakini kuketi kulia au kushoto kwangu si kazi yangu kupanga jambo hilo. Watapewa wale waliowekewa tayari na baba yangu." Wale wanafunzi wengine kumi waliposikia hayo wakawakasirikia hao ndugu wawili. Hivyo Yesu akawaita akawaambia, Mnajua kwamba watawala wa mataifa huwatawala watu wao kwa mabavu na wakuu hao huwamiliki watu wao. Lakini kwenu isiwe hivyo. Ila anayetaka kuwa mkuu kati yenu sharti awe mtumishi wa wote, na anayetaka kuwa wa kwanza kati yenu sharti awe mtumishi wenu. Jinsi hiyo hiyo mwana wa mtu hakuja kutumikiwa bali kutumikia na kutoa maisha yake kuwa fidia ya watu wengi. Yesu alipokuwa anaondoka mjini Yeriko, umati wa watu ulimfuata. Basi kulikuwa na vipofu wawili wameketi kando ya njia, na waliposikia kwamba Yesu alikuwa anapitia hapo, walipaaza sauti, Bwana mwana wa Daudi, utuhurumie Ule umati wa watu ukawakemea na kuwaambia wanyamaze, lakini wao wakazidi kupaaza sauti, Bwana, mwana wa Daudi utuhurumie. Yesu akasimama akawaita na kuwauliza, mnataka niwafanyie nini? Wakamjibu, Bwana, tunaomba macho yetu yafumbuliwe. Basi Yesu akawaonea huruma akawagusa macho yao na papo hapo wakaweza kuona, wakamfuata. Matayo, sura ya ishirini na moja. Yesu na wanafunzi wake walipokaribia Yerusalemu na kufika Bethfage katika mlima wa Mzeituni, aliwatuma wanafunzi wake wawili akawaambia, nendeni hadi kijiji kilicho mbele yenu na mtakuta punda amefungwa na mtoto wake Wafungueni mkawalete kwangu. Kama mtu akiwauliza sababu, mwambieni Bwana anawahitaji naye atawaachieni mara. Jambo hili lilifanyika ili yale yaliyosemwa na nabii yatimie, waambieni mji wa Sioni, tazama, mfalme wako anakujia, ni mpole na amepanda punda, mwanapunda, mtoto wa punda. Hivyo wale wanafunzi walikwenda wakafanya kama Yesu alivyoagiza. Wakamleta yule punda na mtoto wake wakatandika nguo zao juu yao na Yesu akaketi juu yake. Umati mkubwa wa watu wakatandaza nguo zao barabarani na watu wengine wakakata matawi ya miti wakayatandaza barabarani. Makundi ya watu waliomtangulia na wale waliomfuata wakapaaza sauti Sifa kwa Mwana wa Daudi! Abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana! Sifa, sifa kwa Mungu juu! Yesu alipokuwa anaingia Yerusalemu, mji wote ukajaa ghasia. Watu wakawa wanauliza huyu ni nani? Watu katika ule umati wakasema, huyu ni nabii Yesu kutoka Nazareti, mji wa Galilaya. Basi Yesu akaingia hekaluni akawafukuza nje watu waliokuwa wanauza na kununua vitu ndani ya hekalu. Akazipindua meza za wale waliokuwa wanavunja fedha na viti vya wale waliokuwa wanauza njio. Akawaambia, Imeandikwa katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala, lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Vipofu na vilema walimwendea huko hekaluni, naye Yesu akawaponya. Basi makuhani wakuu na waalimu wa sheria walipoyaona maajabu aliyoyafanya Yesu na pia watoto walipokuwa wanapaaza sauti zao wa hekaluni wakisema, Sifa kwa mwana wa Daudi! Wakakasirika, hivyo wakamwambia, je, usikii wanachosema? Yesu akawajibu Naam, nasikia. Je, hamjapata kusoma maandiko haya, kwa vinywa vya watoto wadogo na wachanga wajipatia sifa kamili? Basi akawaacha akatoka nje ya mji na kwenda Bethania, akalala huko. Yesu alipokuwa anarudi mjini asubuhi na mapema, aliona njaa. Akauona mtini mmoja kando ya njia, akauendea. Lakini aliukuta hauna chochote ila majani matupu. Basi akauambia usizae tena matunda milele. Papo hapo huo mtini ukanyauka. Wanafunzi walipouona walishangaa wakisema, Kwa nini mtini huu umenyauka ghafla? Yesu akawajibu, kweli nawaambieni kama mkiwa na imani bila kuwa na mashaka mnaweza si tu kufanya hivyo bali hata mkiwaambia mlima huu, ng'oka ukajitose baharini, itafanyika hivyo. Na mkiwa na imani, chochote mtakachoomba kwa sala mtapata. Yesu aliingia hekaluni akawa anafundisha. Alipokuwa akifundisha, makuhani wakuu na wazee wa watu wakamuuliza unafanya mambo haya kwa mamlaka gani Nani amekupa mamlaka haya? Yesu akawajibu, na mimi nitawaulizeni swali moja, mkinijibu, basi nami nitawaambia ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Je, mamlaka ya Yohane ya kubatiza yalitoka kwa nani? Je, yalitoka mbinguni, ama kwa watu? Lakini wakajadiliana wao kwa wao hivi Tukisema yalitoka mbinguni, atatuuliza basi mbona hamkusadiki? Na tukisema yalitoka kwa watu, tunaogopa umati wa watu, maana wote wanakubali kwamba Yohane ni nabii. Basi wakamjibu, hatujui. Naye Yesu akawaambia, nami pia sitawaambia ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Nyinyi mnaonaje? Mtu mmoja alikuwa na wana wawili akamwambia yule wa kwanza, mwanangu, leo nenda ukafanye kazi katika shamba la mizabibu. Yule kijana akamwambia, sitaki, lakini baadaye akabadili nia akaenda kufanya kazi. Yule baba akamwambia mtoto wake wa pili vivyo hivyo, naye akamjibu, nam baba, lakini hakuenda kazini. Je, ni nani kati ya hawa wawili aliyetimiza matakwa ya baba yake? Wakamjibu, yule mtoto wa kwanza. Basi Yesu akawaambia, kweli nawaambieni, watoza ushuru na waasherati wataingia katika ufalme wa Mungu kabla yenu. Maana Yohane alikuja kwenu akawaonyesha njia njema ya kuishi, nanyi hamukumwamini, lakini watoza ushuru na waasherati walimwamini. Hata baada ya kuona hayo yote nyinyi hamkutubu na kumsadiki Yesu. Akasema, sikilizeni mfano mwingine. Mtu mmoja mwenye nyumba alilima shamba la mizabibu, akalizungushia ukuta, akachimba kisima cha kusindikia divai, akajenga humo mnara pia. Kisha akalikodisha kwa wakulima, akasafiri kwenda hadi nchi ya mbali. Wakati wa mavuno ulipofika, aliwatuma watumishi wake kwa wale wakulima ili wakachukue sehemu ya mavuno yake. Wale wakulima wakawakamata hawa watumishi, mmoja wakampiga, mwingine wakamuua, na mwingine wakampiga mawe. Huyo mtu akawatuma tena watumishi wengine wengi kuliko wa safari ya kwanza, wale wakulima wakawatendea namna ile ile. Mwishowe akamtuma mwanawe, huku akifikiri watamjali mwanangu. Lakini wale wakulima walipomwona mwanawe wakasemezana wao kwa wao, huyu ndiye mrithi, na tumuue ili tuuchukue urithi wake. Basi wakamkamata, wakamtoa nje ya lile shamba la mizabibu, wakamuua. Sasa huyo mwenye shamba la mizabibu atakapokuja atawafanyaje hao wakulima? Wao wakamjibu, atawaangamiza vibaya hao waovu, na lile shamba atawapa wakulima wengine ambao watampa sehemu ya mavuno wakati wake. Hapo Yesu akawaambia, je, hamkusoma jambo hili katika maandiko matakatifu: jiwe walilokataa waashi, sasa limekuwa jiwe kuu la msingi. Bwana ndiye aliyefanya jambo hili nalo ni la ajabu sana kwetu. Kwa hiyo nawaambieni, ufalme wa Mungu utaondolewa kwenu na kupewa watu wa mataifa mengine wenye kutoa matunda yake. Makuhani wakuu na Mafarisayo waliposikia hiyo mifano yake, walitambua kwamba alikuwa anawasema wao. Kwa hiyo wakawa wanatafuta njia ya kumtia nguvuni, lakini waliwaogopa watu, kwa sababu wao walimtambua yeye kuwa nabii. Matayo, sura ya 22. Yesu alisema nao tena kwa kutumia mifano. Ufalme wa mbinguni umefanana na mfalme aliyemwandalia mwanawe karamu ya harusi. Basi akawatuma watumishi kuwaita walioalikwa waje harusini. Lakini walioalikwa hawakutaka kufika. Akawatuma tena watumishi wengine akisema, Waambieni wale walioalikwa, karamu yangu iko tayari sasa, fahali wangu na ndama wanono wamekwisha chinjwa, kila kitu ni tayari, njoni harusini. Lakini wao hawakujali, wakaenda zao, mmoja shambani kwake, mwingine kwenye shughuli zake, na wengine wakawakamata wale watumishi, wakawatukana wakawaua. Yule mfalme akakasirika akawatuma askari wake wakawaangamiza wauaji hao na kuuteketeza mji wao. Kisha akawaambia watumishi wake, karamu ya harusi iko tayari kweli, lakini walioalikwa hawakustahili. Basi nendeni kwenye barabara na wowote wale mtakaowakuta, waiteni waji harusini. Wale watumishi wakatoka wakaenda njiani, wakawaleta watu wote wabaya na wema, nyumba ya harusi ikajaa wageni. Mfalme alipoingia kuwaona wageni, akamwona mtu mmoja ambaye hakuvaa mavazi ya harusi. Mfalme akamuuliza, rafiki, umeingiaje hapa bila vazi la harusi? Lakini yeye akakaa kimya. Hapo mfalme akawaambia watumishi, mfungeni miguu na mikono mkamtupe nje gizani, huko atalia na kusaga meno. Yesu akamaliza kwa kusema wengi wamealikwa, lakini wachache wameteuliwa. Kisha Mafarisayo wakaenda zao, wakashauriana jinsi ya kumnasa Yesu kwa maneno yake. Basi wakawatuma wafuasi wao pamoja na wafuasi wa kikundi cha Herode, wakamuuliza, Mwalimu, tunajua kwamba wewe ni mtu mwaminifu na kwamba wafundisha njia ya Mungu kwa uaminifu. Umwogopi mtu yeyote maana cheo cha mtu si kitu kwako haya tuambie maoni yako je ni halali au la kulipa kodi kwa Kaisari lakini Yesu alitambua uovu wao akawaambia enyi wanafiki mbona mnanijaribu nionyesheni fedha ya kulipia kodi nao wakamtolea sarafu ya fedha basi Yesu akawauliza sura na chapa hii ni ya nani? Wakamjibu, ni ya Kaisari. Hapo Yesu akawaambia, basi ya Kaisari mpeni Kaisari, na ya Mungu mpeni Mungu. Waliposikia hivyo, wakashangaa, wakamwacha, wakaenda zao. Siku hiyo baadhi ya Masadukayo wasemao wafu hawafufuki walimwendea Yesu, basi wakamwambia, mwalimu Mose alisema, mtu aliyeoa akifa bila kuacha watoto, lazima ndugu yake amwoe huyo mama mjane, ili ampatie ndugu yake watoto. Basi hapa petu palikuwa na ndugu saba. Wa kwanza alioa, kisha akafa bila kujaliwa watoto, akamwachia ndugu yake huyo mke wake mjane. Ikawa vivyo hivyo kwa ndugu wa pili na wa tatu mpaka wa saba. Baada ya ndugu hao wote kufa, akafa pia yule mama. Je, siku wafu watakapofufuka, mama huyo atakuwa mke wa nani miongoni mwa wale ndugu saba? Maana wote saba walikuwa wamemwoa. Yesu akawajibu, nyinyi mmekosea, kwa sababu hamjui maandiko matakatifu wala nguvu ya Mungu. Maana wafu watakapofufuka hawataoa wala kuolewa, watakuwa kama malaika mbinguni. Lakini kuhusu kufufuka kwa wafu, je, hamjasoma yale aliyowaambieni Mungu? Aliwaambia, mimi ni Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Basi yeye si Mungu wa wafu, bali ni Mungu wa walio hai. Ule umati wa watu uliposikia hivyo ukayastaajabia mafundisho yake. Mafarisayo waliposikia kwamba Yesu alikuwa amewanyamazisha Masadukayo, wakakutana pamoja. Mmoja wao mwanasheria akamuuliza Yesu kwa kumjaribu, Mwalimu, ni amri ipi iliyokuu katika sheria? Yesu akamjibu, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote kwa roho yako yote na kwa akili yako yote. Hii ndiyo amri kuu na ya kwanza. Ya pili inafanana na hiyo, mpende jirani yako kama unavyojipenda wewe mwenyewe. Sheria yote ya Mose na mafundisho ya manabii vinategemea amri hizi mbili. Mafarisayo walipokusanyika pamoja, Yesu aliwauliza, nyinyi mwaonaje juu ya Kristo? Je, ni mwana wa nani? Wakamjibu, wa Daudi. Yesu akawaambia, basi inawezekanaje kwamba kwa nguvu ya Roho Mtakatifu Daudi anamuita yeye Bwana? Maana alisema, Bwana alimwambia Bwana wangu, keti upande wangu wa kulia, mpaka niwaweke adui zako chini ya miguu yako. Basi ikiwa Daudi anamuita Kristo Bwana, Anawezaje kuwa mwanawe? Hakuna mtu yeyote aliyeweza kumjibu neno, na tangu siku hiyo hakuna aliyethubutu tena kumuuliza swali. Matayo, sura ya 23. Kisha Yesu akauambia umati wa watu pamoja na wanafunzi wake, waalimu wa, wa sheria na Mafarisayo wana mamlaka ya kufafanua sheria ya Mose. Kwa hiyo shikeni na kutekeleza chochote watakachowaambieni, lakini msiyaige matendo yao, maana hawatekelezi yale wanayoyahubiri. Hufunga mizigo mizito na kuwatwika watu mabegani, lakini wao wenyewe hawataki kunyosha hata kidole wapate kuibeba wao. Hufanya matendo yao yote ili watu wawaone Huvaa tepe zenye maandishi ya sheria juu ya panda la uso na mikononi, na hupanua pindo za makoti yao. Hupenda nafasi za heshima katika karamu na viti vya heshima katika masunagogi. Hupenda kusalimiwa kwa heshima sokoni na kupendelea kuitwa na watu mwalimu. Lakini nyinyi msiitwe kamwe mwalimu, maana mwalimu wenu ni mmoja tu Nanyi nyote ni ndugu. Wala msimwite mtu yeyote baba hapa duniani, maana baba yenu ni mmoja tu aliye mbinguni. Wala msiitwe viongozi, maana kiongozi wenu ni mmoja tu, ndiye Kristo. Aliye mkubwa miongoni mwenu ni lazima awe mtumishi wenu. Anayejikweza atashushwa na anayejishusha atakwezwa. Ole wenu waalimu wa, wa sheria na Mafarisayo wanafiki! Mnaufunga mlango wa ufalme wa mbinguni mbele ya macho ya watu; nyinyi wenyewe hamwingii ndani, wala hamwaruhusu wanaotaka kuingia waingie. Ole wenu waalimu wa, wa, wa sheria na Mafarisayo wanafiki! Mnasafiri baharini na nchi kavu ili kumpata mtu mmoja afuate dini yenu, mnapompata mnamfanya astahili maradufu kwenda katika moto wa jehanamu kuliko nyinyi wenyewe. Ole wenu viongozi vipofu! Nyinyi mwasema ati mtu akiapa kwa hekalu kiapo hicho si kitu, lakini akiapa kwa dhahabu ya hekalu kiapo hicho kinamshika. Enyi vipofu wapumbavu, kipi kilicho cha maana zaidi, dhahabu au hekalu linalofanya hiyo dhahabu kuwa takatifu? Tena mwasema ati mtu akiapa kwa madhabahu si kitu, lakini akiapa kwa zawadi iliyowekwa juu ya madhabahu kiapo hicho humshika. Enyi vipofu, ni kipi kilicho cha maana zaidi, ile zawadi au madhabahu ambayo hufanya hiyo zawadi kuwa takatifu? Anayeapa kwa madhabahu ameapa kwa hiyo madhabahu na kwa chochote kilichowekwa juu yake na anayeapa kwa hekalu ameapa kwa hilo hekalu na pia kwa yule akaaye ndani yake. Na anayeapa kwa mbingu ameapa kwa kiti cha enzi cha Mungu na kwa huyo aketiye juu yake. Ole wenu waalimu wa sheria na Mafarisayo wanafiki, mnatoza watu zaka hata juu ya majani yenye harufu nzuri, bizari na jira, na huku mnaacha mambo muhimu ya sheria kama vile haki, huruma na imani. Haya ndiyo hasa mliyopaswa kuyazingatia bila kusahau yale mengine. Mnatoa inzi katika kinywaji lakini mnameza ngamia. Ole wenu waalimu wa sheria na Mafarisayo wanafiki! Mnasafisha kikombe na bakuli kwa nje lakini ndani mnaacha kumejaa vitu mlivyopata kwa unyang'anyi na uchoyo. Mfarisayo kipofu! Ukisafisha kikombe ndani kwanza, na nje kutakuwa safi pia. Ole wenu waalimu wa sheria na mafarisayo wanafiki, mko kama makaburi yaliyopakwa chokaa, ambayo kwa nje yanaonekana kuwa mazuri, lakini ndani yamejaa mifupa ya maiti na kila namna ya uchafu. Hali kadhalika nyinyi mnaonekana na watu kwa nje kuwa wema lakini kwa ndani mmejaa unafiki na uovu. Ole wenu waalimu wa sheria na Mafarisayo wanafiki, mnajenga makaburi ya manabii na kuyapamba makaburi ya watu wema. Mwasema kama sisi tungaliishi nyakati za wazee wetu, hatungalishirikiana nao katika mauaji ya manabii. Hivyo mnadhibitisha nyinyi wenyewe kwamba nyinyi ni watoto wa watu waliowaua manabii. haya Kamilisheni ile kazi wazee wenu walioianza. Enyi kizazi cha nyoka wenye sumu, mnawezaje kuiepa hukumu ya moto wa jehanamu? Ndiyo maana mimi ninawapelekea nyinyi manabii, watu wenye hekima na waalimu. Mtawaua na kuwasulubisha baadhi yao, na wengine mtawapiga viboko katika masunagogi yenu na kuwasaka katika kila mji Hivyo lawama yote itawapateni kwa ajili ya damu yote ya watu wema iliyomwagwa juu ya ardhi. Naam, tangu kumwagwa damu ya Abeli ambaye hakuwa na hatia, mpaka ile ya Zakaria mwana wa Barakia ambaye mlimuua hekaluni, kati ya patakatifu na madhabahu. Nawaambieni kweli, kizazi hiki kitapata adhabu kwa sababu ya mambo haya. Yerusalemu, Ee hey, Yerusalemu, unawaua manabii na kuwapiga mawe wale waliotumwa kwako. Mara ngapi nimejaribu kuwakusanya watoto wako kwangu, kama vile kuku wanavyokusanya vifaranga vyake chini ya mabawa yake, lakini hukutaka. Haya basi nyumba yako itaachwa mahame. Nakwambia hutaniona tena mpaka wakati utakaposema Abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana. Mathayo sura ya 24. Yesu alitoka hekaluni na alipokuwa akienda zake, wanafunzi wake walimwendea, wakamwonyesha majengo ya hekalu. Yesu akawaambia, sawa, mnaweza kuyatazama haya yote kweli. Nawaambieni, hakuna hata jiwe moja litakalosalia hapa juu ya lingine; kila kitu kitaharibiwa. Yesu alipokuwa ameketi juu ya mlima wa Mizeituni, wanafunzi walimwendea faraghani, wakamuuliza tuambie, mambo haya yatatukia lini? Ni ishara gani itakayoonyesha kuja kwako na mwisho wa nyakati? Yesu akawajibu, jihadharini, msije mkadanganywa na mtu maana wengi watatokea wakisema kila mmoja kwamba yeye ndiye Kristo, nao watawapotosha watu wengi. Mtasikia juu ya vita na fununu za vita, lakini msifadhaike; maana hayo hayana budi kutokea, lakini mwisho wenyewe ungali bado. Taifa moja litapigana na taifa lingine, ufalme mmoja utapigana na ufalme mwingine. Hapa na pale patakuwa na njaa na mitetemeko ya ardhi. Yote hayo ni kama mwanzo wa maumivu ya kujifungua mtoto. Kisha watawatoweni ili mteswe na kuuawa, mataifa yote yatawachukieni kwa sababu ya jina langu. Tena wengi wataiacha imani yao, watasalitiana na kuchukiana. Watatokea manabii wengi wa uongo watakaowapotosha watu wengi. Kwa sababu ya ongezeko la uhalifu, upendo wa watu wengi utafifia, lakini atakayevumilia mpaka mwisho ndiye atakayeokolewa. Ila kabla ya mwisho kufika, hii habari njema ya ufalme wa Mungu itahubiriwa ulimwenguni kote kama ushuhuda kwa mataifa yote. Basi mtakapoona chukizo haribifu lililonenwa na Nabii Danieli limesimama mahali patakatifu, msomaji na atambue maana yake. Hapo walioko Yudea na wakimbilie milimani. Aliye juu ya paa la nyumba yake asishuke kuchukua kitu nyumbani mwake. Aliye shambani asirudi nyuma kuchukua vazi lake. Ole wao kina mama wajawazito na wanaonyonyesha siku hizo Ombeni ili kukimbia kwenu kusiwe siku za baridi au siku ya Sabato. Maana wakati huo kutakuwa na dhiki kuu, ambayo haijapata kuwako tangu mwanzo wa ulimwengu mpaka leo, wala haitapata kutokea tena. Kama siku hizo hazingalipunguzwa, hakuna binadamu yeyote ambaye angeokoka. Lakini siku hizo zitapunguzwa kwa ajili ya wale walioteuliwa. Basi mtu akiwaambieni siku hizo Kristo yuko hapa au yuko pale, msimsadiki. Maana watatokea kina Kristo wa uongo na manabii wa uongo, watafanya ishara kubwa na maajabu ya kuweza kuwapotosha, ikiwezekana hata wateule wa Mungu. Sikilizeni, nimekwisha waonya kabla ya wakati. Basi wakiwaambieni Tazameni, yuko jangwani, msiende huko; au tazameni, amejificha ndani, msisadiki. Maana kama vile umeme uangazavyo toka mashariki hadi magharibi, ndivyo kutakavyokuwa kuja kwake mwana wa mtu. Pale ulipo mzoga, ndipo watakapokusanyika tai. Mara baada ya dhiki ya siku hizo, jua litatiwa giza, mwezi hautaangaza, nyota zitaanguka kutoka angani, na nguvu za mbingu zitatikiswa. Kisha ishara ya Mwana wa Mtu itaonekana angani, na hapo makabila yote duniani yatalalamika. Watamwona Mwana wa Mtu akija juu ya mawingu ya angani mwenye nguvu na utukufu mwingi. Naye atawatuma malaika wake wenye tarumbeta la kuvuma sana nao watawakusanya wateule wake kutoka pande zote nne za dunia toka mwisho huu wa mbingu hadi mwisho huu. Kwa mtini jifunzeni mfano huu. Mara tu matawi yake yanapoanza kuwa laini na kuchanua majani, mnajua kwamba wakati wa mavuno umekaribia. Hali kadhalika nanyi mtakapoona mambo haya yote yakitendeka jueni kwamba yuko karibu sana. Nawaambieni kweli, kizazi hiki hakitapita kabla ya mambo hayo yote kutukia. Mbingu na dunia zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Lakini juu ya siku au saa hiyo, hakuna mtu ajuaye itakuja lini, wala malaika wa mbinguni, wala mwana. Baba peke yake ndiye ajuaye. Kwa maana kama ilivyokuwa nyakati za Noa, ndivyo itakavyokuwa kuja kwake mwana wa mtu. Maana nyakati hizo kabla ya gharika kuu, watu walikuwa wakila na kunywa, wakioa na kuolewa, mpaka Noa alipoingia ndani ya ile safina. Hawakujua kuna nini mpaka ile gharika ilipotokea ikawakumba wote. Ndivyo itakavyokuwa wakati mwana wa mtu atakapokuja. Wakati huo watu wawili watakuwa shambani, mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa. Kina mama wawili watakuwa wanasaga nafaka, mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa. Basi kesheni, kwa maana hamjui siku atakayokuja Bwana wenu. Lakini kumbukeni jambo hili, kama mwenye nyumba angejua siku mwizi atakapofika, angekesha wala hangeiacha nyumba yake ivunjwe. Kwa hiyo nanyi pia muwe tayari, kwa maana mwana wa mtu atakuja saa msiyoitazamia. Yesu akaendelea kusema, ni nani basi mtumishi mwaminifu na mwenye busara ambaye bwana wake atamweka juu ya watu wake awape chakula kwa wakati wake? Heri mtumishi yule ambaye bwana wake atakapokuja atamkuta akifanya hivyo. Kweli nawaambieni, atamweka mtumishi huyo aisimamie mali yake yote. Lakini kama mtumishi mbaya akijisemea moyoni, bwana wangu amekawia kurudi, kisha akaanza kuwapiga watumishi wenzake, akaanza kula na kunywa pamoja na walevi, bwana wake atakuja siku asiyoitazamia na saa asiyoijua atamwadhibu vibaya. Na kumweka kundi moja na wanafiki, huko kutakuwa na kilio na kusaga meno. Matayo, sura ya 25. Wakati huo ufalme wa mbinguni utafanana na wasichana kumi waliochukua taa zao wakaenda kumlaki bwana harusi. Watano miongoni mwao walikuwa wapumbavu na watano walikuwa wenye busara wale wapumbavu walichukua taa zao lakini hawakuchukua akiba ya mafuta. Lakini wale wenye busara walichukua mafuta katika chupa pamoja na taa zao. Kwa kuwa bwana harusi alikawia kuja, wale wasichana wote walisinzia wakalala. Usiku wa manane kukawa na kelele, haya haya, bwana harusi anakuja, nendeni kumlaki. Hapo wale wasichana wote wakaamka, wakazitayarisha taa zao. Wale wapumbavu wakawaambia wale wenye busara, tupeni mafuta yenu kidogo, maana taa zetu zinazimika. Lakini wale wenye busara wakawaambia, hayatatutosha sisi na nyinyi, afadhali mwende dukani mkajinunulie wenyewe. Basi wale wasichana wapumbavu walipokwenda kununua mafuta, bwana harusi akafika na wale wasichana waliokuwa tayari wakaingia pamoja naye katika jumba la harusi. Kisha mlango ukafungwa. Baadaye wale wasichana wengine wakaja wakaita, Bwana bwana, tufungulie. Lakini yeye akawajibu, nawaambieni kweli, siwajui nyinyi. Kisha Yesu akasema, kesheni basi, kwa maana hamjui siku wala saa. Wakati huo itakuwa kama mtu mmoja aliyetaka kusafiri ng'ambo. Aliwaita watumishi wake akawakabidhi mali yake, alimpa kila mmoja kadiri ya uwezo wake, mmoja fedha talanta tano, mwingine talanta mbili, na mwingine talanta moja. Kisha akasafiri. Mara yule aliyekabidhiwa fedha talanta tano akafanya kazi nazo akapata faida talanta tano hali kadhalika na yule aliyekabidhiwa talanta mbili akapata faida talanta mbili. Lakini yule aliyekabidhiwa fedha talanta moja akaenda akachimba shimo ardhini akaificha fedha ya bwana wake. Baada ya muda mrefu yule bwana alirudi, akaanza kukagua hesabu ya matumizi na mapato ya fedha yake. Mtumishi aliyekabidhiwa fedha talanta tano akaja amechukua talanta tano faida, akamwambia bwana, ulinikabidhi talanta tano, hapa pana talanta tano zaidi faida niliyopata. Bwana wake akamwambia, vema, mtumishi mwema na mwaminifu, umekuwa mwaminifu katika mambo madogo, nitakukabidhi makubwa. Njoo ufurahi pamoja na bwana wako. Mtumishi aliyekabidhiwa talanta mbili akaja akatoa talanta mbili faida akisema, Bwana, ulinikabidhi talanta mbili, chukua talanta mbili zaidi faida niliyopata. Bwana wake akamwambia, vema, mtumishi mwema na mwaminifu, umekuwa mwaminifu katika mambo madogo, nitakukabidhi makubwa. Njoo ufurahi pamoja na bwana wako. Lakini yule aliyekabidhiwa fedha talanta moja akaja akasema, Bwana, najua wewe ni mtu mgumu, wewe huvuna pale ambapo hukupanda na kukusanya pale ambapo hukutawanya. Niliogopa, nikaificha fedha yako katika ardhi. Chukua basi mali yako. Bwana wake akamwambia, wewe ni mtumishi mwovu na mvivu, unajua kuwa mimi huvuna mahali ambapo sikupanda na hukusanya pale ambapo sikutawanya, ilikupasa basi kuiweka fedha yangu katika benki, nami ningelichukua mtaji wangu na faida yake. Basi mnyang'anyeni hiyo fedha, mkampe yule mwenye talanta kumi. Maana aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa, lakini yule asiye na kitu, hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Na kuhusu huyu mtumishi asiye na faida, mtupeni nje gizani; huko kutakuwa na kilio na kusaga meno. Wakati Mwana wa Mtu atakapokuja katika utukufu wake na malaika wote wakiwa pamoja naye, hapo ataketi juu ya kiti chake cha enzi kitukufu. Mataifa yote yatakusanyika mbele yake, naye atawatenganisha watu kama mchungaji anavyotenganisha kondoo na mbuzi. Atawaweka kondoo upande wake wa kulia na mbuzi upande wake wa kushoto. Kisha mfalme atawaambia wale walio upande wake wa kulia, njooni enyi mliobarikiwa na Baba yangu, pokeeni ufalme mliotayarishiwa tangu kuumbwa kwa ulimwengu. Maana nilikuwa na njaa, nanyi mkanipa chakula, nilikuwa na kiu, nanyi mkanipa maji, nilikuwa mgeni, nanyi mkanikaribisha, nilikuwa uchi, mkanivika, nilikuwa mgonjwa, nanyi mkaja kunitazama, Nilikuwa gerezani nanyi mkaja kunitembelea. Hapo hao watu wema watamjibu mfalme, Bwana, ni lini tulikuona mwenye njaa nasi tukakupa chakula, au ukiwa na kiu nasi tukakunywesha maji? Ni lini tulikuona ukiwa mgeni nasi tukakukaribisha, au bila nguo nasi tukakuvika? Ni lini tulikuona ukiwa mgonjwa au mfungwa nasi tukaja kukutazama? Mfalme atawajibu, kweli nawaambieni, kila kitu mlichomtendea mmojawapo wa hawa ndugu zangu wadogo mlinitendea mimi. Kisha atawaambia wale walio upande wake wa kushoto, ondokeni mbele yangu, enyi mliolaaniwa, nendeni katika moto wa milele aliyotayarishiwa Ibilisi na malaika wake, maana nilikuwa na njaa, nanyi hamkunipa chakula nilikuwa na kiu, nanyi hamukunipa maji. Nilikuwa mgeni, nanyi hamukunikaribisha. Nilikuwa mgonjwa na mfungwa, nanyi hamukuja kunitazama. Hapo nao watajibu, Bwana, ni lini tulikuona ukiwa na njaa au kiu, ukiwa mgeni au bila nguo, ukiwa mgonjwa au mfungwa, nasi hatukukuhudumia? Naye atawajibu, nawaambieni kweli kila mlipokataa kumtendea mambo haya mmojawapo wa hawa wadogo, mlikataa kunitendea mimi. Basi hawa watakwenda kwenye adhabu ya milele, lakini wale waadilifu watakwenda kwenye uhai wa milele. Matayo sura ya 26. Yesu alipomaliza kusema hayo yote, aliwaambia wanafunzi wake Mnajua kwamba baada ya siku mbili tutakuwa na sikukuu ya Pasaka, na Mwana wa Mtu atatolewa ili asulubiwe. Wakati huo makuhani wakuu na wazee wa watu walikutana pamoja katika ukumbi wa Kayafa, kuhani mkuu, wakashauriana jinsi ya kumtia Yesu nguvuni kwa hila wamuue, lakini wakaamua jambo hilo lisifanyike wakati wa sikukuu, kusije kukatokea ghasia kati ya watu. Yesu alipokuwa Bethania nyumbani kwa Simoni aitwaye mkoma, mama mmoja aliyekuwa na chupa ya alabasta yenye marashi ya thamani kubwa alimjia pale mezani alipokuwa amekaa kula chakula, akamiminia hayo marashi kichwani. Wanafunzi wake walipoona hayo wakakasirika, wakasema, ya nini hasara hii? Marashi haya angaliweza kuuzwa kwa bei kubwa, maskini wakapewa hizo fedha. Yesu alitambua mawazo yao, wakawaambia, mbona mnamsumbua huyu mama? Yeye amenitendea jambo jema. Maskini mnao daima pamoja nanyi, lakini mimi sitakuwapo pamoja nanyi daima. Huyu mama amenimiminia marashi ili kunitayarisha kwa maziko. Nawaambieni kweli, popote ulimwenguni ambapo hii habari njema itahubiriwa kitendo hiki alichofanya mama huyu kitatajwa kwa kumkumbuka yeye. Kisha Yuda Iskarioti, mmoja wa wale kumi na wawili, akaenda kwa makuhani wakuu akawaambia mtanipa kitu gani kama nikimkabidhi Yesu kwenu? Wakamhesabia vipande thelathini vya fedha, na tangu wakati huo Yuda akawa anatafuta nafasi ya kumsaliti. Siku ya kwanza kabla ya sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu, wanafunzi walimwendea Yesu wakamuuliza, unataka tukuandalie wapi chakula cha Pasaka? Yeye akawajibu, nendeni mjini kwa mtu fulani, mkamwambie, mwalimu anasema, wakati wangu umefika, kwako nitakula Pasaka pamoja na wanafunzi wangu. Wanafunzi wakafanya kama Yesu alivyowaagiza, wakaandaa Pasaka. Kulipokuwa jioni Yesu akakaa mezani pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili. Walipokuwa wakila, Yesu akasema, nawaambieni kweli, mmoja wenu atanisaliti. Wanafunzi wakahuzunika sana wakaanza kuuliza mmoja mmoja, Bwana, je, ni mimi? Yesu akajibu, atakayechovya mkate pamoja nami katika bakuli ndiye atakayenisaliti. Naam, mwana wa mtu anakwenda zake kama maandiko matakatifu yasemavyo, lakini ole wake mtu yule atakayemsaliti mwana wa mtu! Ingalikuwa afadhali kwa mtu huyo kama hangalizaliwa. Yuda, ambaye ndiye aliyetaka kumsaliti akamuuliza, mwalimu, je, ni mimi? Yesu akamjibu, wewe umesema. Walipokuwa wanakula, Yesu akatwaa mkate akamshukuru Mungu, akaumega akawapa wanafunzi wake akisema, "twaeni mle, huu ni mwili wangu." Kisha akatwaa kikombe akashukuru akawapa akisema, kunyweni nyote, maana hii ni damu yangu inayothibitisha agano, damu inayomwagwa kwa ajili ya watu wengi ili kuwaondolea dhambi. Nawaambieni, sitakunywa tena divai ya zabibu mpaka siku ile nitakapoinywa mpya pamoja nanyi katika ufalme wa Baba yangu. Baada ya kuimba wimbo, wakaondoka wakaenda katika mlima wa Mizeituni. Kisha Yesu akawaambia, usiku huu wa leo nyinyi nyote mtakuwa na mashaka nami, maana maandiko matakatifu yasema nitampiga mchungaji na kondoo wa kundi watatawanyika, lakini baada ya kufufuka kwangu nitawatangulieni Galilaya. Petro akamwambia Yesu, hata kama wote watakuwa na mashaka nawe na kukuacha mimi, sitakuacha kamwe. Yesu akamwambia, kweli nakwambia, usiku huu, kabla jogoo hajawika utanikana mara tatu. Petro akamwambia hata kama ni lazima nife pamoja nawe, sitakukana kamwe. Wale wanafunzi wengine wote wakasema vivyo hivyo. Kisha Yesu akaenda pamoja nao bustanini Gethsemane, akawaambia wanafunzi wake, kaeni hapa, nami niende pale mbele kusali. Akawachukua Petro na wana wawili wa Zebedayo, akaanza kuwa na huzuni na mahangaiko. Hapo akawaambia "Nina huzuni kubwa moyoni hata karibu kufa. Kaeni hapa mkeshe pamoja nami." Basi akaenda mbele kidogo, akaanguka kifudifudi, akasali, Baba yangu, kama inawezekana kikombe hiki kinipite, lakini isiwe nitakavyo mimi, ila utakavyo wewe akawaendea wale wanafunzi akawakuta wamelala. Akamwambia Petro, ndiyo kusema hamukuweza kukesha pamoja nami hata saa moja? Kesheni na kusali, ili msije mkaingia katika majaribu. Roho inataka, lakini mwili ni dhaifu. Akaenda tena mara ya pili, akasali, Baba yangu, kama haiwezekani kikombe hiki kipite bila mimi kukinywa basi mapenzi yako yafanyike. Akawaendea tena akawakuta wamelala, maana macho yao yalikuwa yamebanwa na usingizi. Basi akawaacha, akaenda tena kusali mara ya tatu kwa maneno yale yale. Kisha akawaendea wale wanafunzi akawaambia, je, mngali mmelala na kupumzika? Tazameni saa yenyewe imefika na mwana wa mtu atatolewa kwa watu wenye dhambi. Amkeni, twendeni zetu. Tazameni, anakuja yule atakaye nisaliti. Basi Yesu alipokuwa bado anasema nao, mara akaja Yuda, mmoja wa wale kumi na wawili, pamoja naye walikuja watu wengi wenye mapanga na marungu, ambao walitumwa na makuhani wakuu na wazee wa watu. Huyo aliyetaka kumsaliti Yesu alikuwa amekwisha kuwapa ishara akisema, yule nitakayembusu ndiye, mkamateni. Basi Yuda akamkaribia Yesu, akamwambia, Shikamoo mwalimu. Kisha akambusu. Yesu akamwambia, rafiki, fanya ulichokuja kufanya. Hapo wale watu wakaja, wakamkamata Yesu wakamtia nguvuni. Mmoja wa wale waliokuwa pamoja na Yesu akanyosha mkono, akauchomoa upanga wake, akampiga mtumishi wa kuhani mkuu, akamkata sikio. Hapo Yesu akamwambia, rudisha upanga wako alani, maana yeyote anayeutumia upanga atakufa kwa upanga. Je, hamjui kwamba ningeweza kumuomba Baba yangu, naye na mara angeniletea zaidi ya majeshi kumi na mawili ya malaika? Lakini yatatimiaje maandiko matakatifu yasemayo kwamba ndivyo inavyopaswa kuwa? Wakati huo huo, Yesu akauambia huo umati wa watu waliokuja kumtia nguvuni, Je, mmekuja kunikamata kwa mapanga na marungu kana kwamba mimi ni mnyang'anyi? kila siku nilikuwa hekaluni nikifundisha na hamkunikamata. Lakini haya yote yametendeka ili maandiko ya manabii yatimie. Kisha wanafunzi wote wakamwacha wakakimbia. Basi hao watu waliomkamata Yesu walimpeleka nyumbani kwa Kayafa kuhani mkuu, walikokusanyika waalimu wa sheria na wazee. Petro alimfuata kwa mbali mpaka uwani kwa kuhani mkuu, akaingia ndani pamoja na walinzi, ili apate kuona mambo yatakavyokuwa. Basi makuhani wakuu na baraza lote wakatafuta ushahidi wa uongo dhidi ya Yesu wapate kumuua, lakini hawakupata ushahidi wowote, ingawa walikuja mashahidi wengi wa uongo mwishowe wakaja mashahidi wawili wakasema, mtu huyu alisema ninaweza kuliharibu hekalu la Mungu na kulijenga tena kwa siku tatu. Kuhani mkuu wakasimama wakamuuliza Yesu, je, hujibu neno watu hawa wanashuhudia nini dhidi yako? Lakini Yesu akakaa kimya. Kuhani mkuu akamwambia, nakuapisha kwa Mungu aliye hai tuwaambie kama wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu. Yesu akamwambia, wewe umesema, lakini nawaambieni, tangu sasa mtamwona mwana wa mtu ameketi upande wa kulia wa yule Bwana mwenye nguvu akija juu ya mawingu ya mbinguni. Hapo kuhani mkuu akararua mavazi yake akasema, amekufuru! Tuna haja gani tena ya mashahidi? Sasa mmesikia kufuru yake nyinyi, mwaonaje? Wao wakamjibu, anastahili kufa. Kisha wakamtemea mate usoni wakampiga makofi, wengine wakiwa wanampiga makofi wakasema, tubashirie basi wewe Kristo, ni nani amekupiga? Petro alikuwa ameketi nje uwani. Basi mtumishi mmoja wa kike akamwendea akasema, wewe ulikuwa pamoja na Yesu wa Galilaya. Petro akakana mbele ya wote akisema, sijui hata unasema nini. Alipokuwa akitoka mlangoni, mtumishi mwingine wa kike akamwona akawaambia wale waliokuwa pale, mtu huyu alikuwa pamoja na Yesu wa Nazareti. Petro akakana tena kwa kiapo, "Simjui mtu huyo." Baadaye kidogo watu waliokuwa pale wakamwendea Petro wakamwambia, "Hakika wewe pia ni mmoja wao, maana msemo wako unakutambulisha." Hapo Petro akaanza kujilaani na kuapa akisema, "Simjui mtu huyo." Mara jogoo akawika. Petro akakumbuka maneno aliyoambiwa na Yesu kabla jogoo hajawika utanikana mara tatu. Basi akatoka nje akalia sana. Matayo sura ya 27. Kulipopambazuka, makuhani wakuu wote na wazee wa watu walifanya mashauri juu ya Yesu wapate kumuua, wakamfunga pingu, wakamchukua wakamkabidhi kwa Pilato mkuu wa mkoa. Hapo Yuda, ambaye ndiye aliyemsaliti, alipona kwamba wamekwisha mhukumu Yesu, akajuta akawarudishia makuhani wakuu vile vipande thelathini vya fedha, akawaambia nimekosa, kwa kumtoa mtu asiye na hatia au wawe. Lakini wao wakasema, yatuhusu nini sisi? hilo ni shauri lako. Naye akazitupa zile fedha hekaluni akatoka nje akaenda akajinyonga. Makuhani wakuu wakazichukua zile fedha wakasema, haifai kuziweka katika hazina ya hekalo, kwa maana ni fedha za damu. Basi wakashauriana wakazitumia kununua shamba la mfinyanzi, liwe mahali pa kuzika wageni. Ndiyo maana mpaka leo shamba hilo linaitwa shamba la damu. Hivyo maneno ya nabii Yeremia yakatimia: walichukua vipande thelathini vya fedha, thamani ya yule ambaye watu wa Israeli walimtia bei, wakanunua nazo shamba la mfinyanzi, kama Bwana alivyoniagiza. Yesu alisimamishwa mbele ya mkuu wa mkoa. Basi mkuu wa mkoa akamuuliza, "Je, wewe ndiwe mfalme wa Wayahudi?" Yesu akamwambia, wewe umesema. Lakini makuhani wakuu waze na wazee walipokuwa na mshtaki hakujibu neno. Hivyo Pilato akamuuliza, "Je, husikii mashtaka hayo yote wanayotoa juu yako?" Lakini Yesu hakumjibu hata neno moja. Hata huyo mkuu wa mkoa akashangaa sana. Ilikuwa kawaida wakati wa sikukuu ya Pasaka mkuu wa mkoa kuwafungulia Wayahudi mfungwa mmoja waliyemtaka. Wakati huo kulikuwa na mfungo aliyejulikana sana, jina lake Baraba. Hivyo watu walipokusanyika pamoja, Pilato akawauliza, mwataka ni mfungwe yupi kati ya wawili hawa, Baraba ama Yesu waitwaye Kristo? Alisema hivyo, maana alijua wazi kwamba walimleta kwake kwa sababu ya uwivu. Pilato alipokuwa amekaa katika kiti cha hukumu, mke wake akampelekea ujumbe, usijitie katika shauri la mtu huyu mwema maana leo nimeteseka sana katika ndoto kwa sababu yake. Lakini makuhani wakuu na wazee wakawashawishi watu waombe Baraba afunguliwe na Yesu auawe. Mkuu wa mkoa akawauliza, ni yupi kati ya hawa wawili mnayetaka nimfungue? Wakamjibu, Baraba, Baraba. Pilato akawauliza, sasa nifanye nini na Yesu aitwaye Kristo? Wote wakasema, asulubiwe. Asulubiwe. Pilato akauliza, kwa nini? Amefanya ubaya gani? Wao wakazidi kupaaza sauti, asulubiwe. Basi Pilato alipotambua kwamba afanikiwi chochote na kwamba maasi yalikuwa yanaanza, alichukua maji akanawa mikono mbele ya ule umati wa watu, akasema, mimi sina lawama juu ya kifo cha mtu huyu, shauri lenu wenyewe. Watu wote wakasema Damu yake na iwe juu yetu na juu ya watoto wetu. Hapo Pilato akawafungulia Baraba kutoka gerezani, lakini akamtoa Yesu asulubiwe. Kisha askari wa mkuu wa mkoa wakamwingiza Yesu ndani ya ikulu, wakamkusanyikia kikosi kizima. Wakamvua nguo zake, wakamvika joho la rangi nyekundu. Kisha wakasokota taji ya miiba wakamvika kichwani Wakamwekea pia mwanzi katika mkono wake wa kulia, wakapiga magoti mbele yake, wakamdhihaki wakisema, Shikamoo, mfalme wa Wayahudi! <laughs> Wakamtemea mate, wakauchukua ule mwanzi wakampiga nao kichwani. Baada ya kumdhihaki, wakamvua lile joho, wakamvika nguo zake, kisha wakampeleka kumsulubisha. Walipokuwa wakienda, wakamkuta mtu mmoja jina lake Simoni mwenyeji wa Kurene, wakamlazimisha kuuchukua msalaba wake Yesu. Walipofika mahali paitwapo Golgotha, maana yake mahali pa fuvu la kichwa, wakampa mchanganyiko wa divai na kitu kichungu, lakini Yesu alipoonja, akakataa kunywa. Walimsulubisha, kisha wakagawana mavazi yake kwa kuyapigia kura. Wakaketi, wakawa wanamchunga. Juu ya kichwa chake wakaweka shtaka dhidi yake lililoandikwa, Huyu ni Yesu mfalme wa Wayahudi. Wanyang'anyi wawili walisulubiwa pia pamoja naye, mmoja upande wa kushoto na mwingine upande wa kulia. Watu waliokuwa wanapita mahali hapo walimtukana wakitikisa vichwa vyao na kusema, Wewe si ulijidai kulivunja hekalu na kulijenga kwa siku tatu? Sasa jiokoe mwenyewe, kama wewe ni mwana wa Mungu basi shuka msalabani. Hali kadhalika na makuhani wakuu pamoja na waalimu wa sheria na wazee walimdhihaki wakisema, aliwaokoa wengine, lakini kujiokoa mwenyewe hawezi. Atiyeni mfalme wa Wayahudi basi sasa na ashuke msalabani nasi tutamwamini. Alimtumainia Mungu na kusema, atiyeni mwana wa Mungu. Basi Mungu na amwokoe kama namtaka. Hali kadhalika na wale waliosulubiwa pamoja naye wakamtukana. Tangu saa sita mchana mpaka saa tisa giza likaikumba nchi yote. Mnamo saa tisa Yesu akalia kwa sauti kubwa, Eli, Eli, lema sabakthani, maana yake, Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Lakini wale waliosimama pale waliposikia hivyo wakasema, anamuita Elia. Mmoja wao akakimbia akachukua sifongo akaichovya katika siki akaiweka juu ya mwanzi akampa ani. Wengine wakasema, acha tuone kama Elia anakuja kumwokoa. Basi Yesu akalia tena kwa sauti kubwa akakata roho. Hapo pazia la hekalu likapasuka vipande viwili mpaka chini. Nchi ikatetemeka, miamba ikapasuka, makaburi yakafunguka na watu wengi wa Mungu waliokufa wakafufuliwa. Nao baada ya kufufuka kwake wakatoka makaburini, wakaingia katika mji mtakatifu, wakaonekana na watu wengi. Basi jemadari na wale waliokuwa wakimlinda Yesu walipoona tetemeko la ardhi na yale mambo yaliyotukia wakaogopa sana, wakasema hakika, mtu huyu alikuwa mwana wa Mungu. Mahali hapo walikuwapo wanawake wengi wakitazama kwa mbali. Hao ndio wale waliomfuata Yesu kutoka Galilaya wakimtumikia. Miongoni mwao walikuwa Maria Magdalene, Maria mama yao Yakobo na Yosefu, pamoja na mama yao wana wa Zebedayo. Ilipokuwa jioni akaja mtu mmoja tajiri mwenyeji wa Arimathaya, jina lake Yosefu. Yeye pia alikuwa mwanafunzi wa Yesu. Akamwendea Pilato, akaomba apewe mwili wa Yesu. Basi Pilato akaamuru apewe. Yosefu akauchukua ule mwili, akauzungushia sanda safi ya kitani, akauweka ndani ya aka kaburi lake jipya alilokuwa amelichonga katika mwamba. Kisha akavingirisha jiwe kubwa mbele ya mlango wa kaburi akaenda zake. Maria Magdalene na yule Maria mwingine walikuwa wameketi kulielekea kaburi. Kesho yake, yaani siku iliyofuata ile ya maandalio, makuhani wakuu na mafarisayo walimwendea Pilato wakasema, Mheshimiwa, tunakumbuka kwamba yule mdanganyifu alisema kabla ya kufa, ati baada ya siku tatu nitafufuka. Kwa hiyo amuru kaburi lilindwe mpaka siku ya tatu, ili wanafunzi wake wasije wakamwiba na kuwaambia watu kwamba amefufuka. Uongo huu wa mwisho utakuwa mbaya zaidi kuliko ule wa awali. Pilato akawaambia, haya, mnao walinzi, nendeni mkalinde kadiri mjuavyo. Basi wakaenda wakalilinda kaburi, wakatia mhuri juu ya lile jiwe na kuacha hapo askari walinzi. Mathayo sura ya 28. Baada ya Sabato, karibu na mapambazuko ya siku ile ya Jumapili, Maria Magdalene na yule Maria mwingine walikwenda kutazama lile kaburi. Ghafla kukatokea tetemeko kubwa la nchi. Malaika wa Bwana alishuka kutoka mbinguni akalivingirisha lile jiwe akalikalia. Alionekana kama umeme na mavazi yake alikuwa meupe kama theluji. Walinzi wa lile kaburi wakatetemeka kwa hofu kubwa, hata wakawa kama wamekufa. Lakini yule malaika akawaambia wale wanawake, nyenye, msiogope, najua kwamba mnamtafuta Yesu aliyesulubiwa. Hayupo hapa, maana amefufuka kama alivyosema. Njoni mkaone mahali alipokuwa amelala. Basi nendeni upesi mkawaambie wanafunzi wake kwamba amefufuka kutoka wafu, na sasa anawatangulieni kule Galilaya. Huko mtamwona. Haya, mimi nimekwisha waambie. Wakiwa wenye hofu na furaha kubwa, hawa wanawake walitoka upesi kaburini, wakakimbia kwenda kuwaambia wanafunzi wake. Mara Yesu akakutana nao akasema, salamu! Hao wanawake wakamwendea wakapiga magoti mbele yake wakashika miguu yake. Kisha Yesu akawaambia, msiogope, nendeni mkawaambie ndugu zangu waende Galilaya, na huko wataniona. Wale wanawake walipokuwa wanakwenda zao, baadhi ya walinzi wa lile kaburi walikwenda mjini kutoa taarifa kwa makuhani wakuu juu ya mambo yote yaliyotukia. Basi wakakutana pamoja na wazee na baada ya kushauriana wakawapa wale askari kiasi kikubwa cha fedha wakisema, nyinyi mtasema hivi wanafunzi wake walikuja usiku wakamwiba sisi tukiwa tumelala na kama mkuu wa mkoa akijua jambo hili, sisi tutasema naye na kuhakikisha kuwa nyinyi hamtapata matatizo. Wale walinzi wakazichukua zile fedha, wakafanya kama walivyofundishwa. Habari hiyo imeenea kati ya Wayahudi mpaka leo. Wale wanafunzi kumi na mmoja walikwenda Galilaya kwenye ule mlima alioagizia Yesu. Walipomwona, wakamwabudu ingawa wengine walikuwa na mashaka. Yesu akaja karibu akawaambia, Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Nendeni basi mkawafanye watu wa mataifa yote wawe wanafunzi wangu, mkiwabatiza kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Wafundisheni kushika maagizo yote niliyowapeni. Nami nipo pamoja nanyi siku zote, naam, mpaka mwisho wa nyakati.