Marko, sura ya kwanza. Habari njema ya Yesu Kristo mwana wa Mungu. Ilianza kama ilivyoandikwa katika kitabu cha nabii Isaya. Mungu alisema, na mtuma mjumbe wangu akutangulie ambaye atakutayarishia njia yako. sauti ya mtu anaita jangwani mtayarisheni bwana njia yake nyosheni barabara zake Yohane Mbatizaji alitokea jangwani akahubiri kwamba watu watubu na kubatizwa ili Mungu awasamehe dhambi zao. Watu kutoka sehemu zote za Yudea na wenyeji wote wa Yerusalemu walimwendea wakaziungama dhambi zao, naye akawabatiza katika mto Yordani. Yohane alikuwa amevaa vazi lililofumwa kwa manyoya ya ngamia na ukanda wa ngozi kiunoni mwake. Chake kilikuwa nzige na asali ya mwituni. Naye alihubiri akisema, baada yangu anakuja mwenye nguvu zaidi kuliko mimi, ambaye mimi sistahili hata kuinama na kufungua kamba za viatu vyake. Mimi ninawabatiza kwa maji, lakini yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Siku hizo Yesu alifika kutoka Nazareti, mji wa Galilaya akabatizwa na Yohane katika mto Yordani. Mara tu alipotoka majini, aliona mbingu zimefunguliwa na Roho akishuka juu yake kama njiwa. Sauti ikasikika kutoka mbinguni, wewe ni mwanangu mpendwa, nimependezwa nawe. Mara akaongozwa na Roho kwenda jangwani, akakaa huko siku arobaini akijaribiwa na Shetani. Alikuwa huko pamoja na wanyama wa porini, na wa porini na wa malaika wakawa wanamhudumia. Yohane alipokwisha fungwa gerezani, Yesu alikwenda Galilaya, akahubiri habari njema ya Mungu akisema, wa Wakati umetimia, na ufalme wa Mungu umekaribia, tubuni na kuiamini habari njema. Alipokuwa anapita kando ya ziwa Galilaya aliwaona wavuvi wawili Simoni na Andrea ndugu yake wakivua samaki kwa wavu. Yesu akawaambia, "Nifuateni, nami nitawafanya nyinyi kuwa wavuvi wa watu." Mara wakaziacha nyavu zao, wakamfuata. Alipokwenda mbele kidogo, aliwaona Yakobo na Yohane, wana wa Zebedayo. Nao pia walikuwa ndani ya mashua yao wakizitengeneza nyavu zao. Yesu akawaita mara Nao wakamwacha baba yao Zebedayo katika mashua pamoja na wafanyakazi, wakamfuata. Wakafika mjini Kafarnaumu, na mara ilipofika Sabato, Yesu akaingia katika sunagogi akaanza kufundisha. Watu wote waliomsikia walishangazwa na mafundisho yake, maana hakuwa anafundisha kama walimu wao wa sheria, bali kama mtu mwenye mamlaka. Mara akatokea mle ndani ya sunagogi, mtu mmoja mwenye pepo mchafu akapaaza sauti, "Una nini nasi wewe Yesu wa Nazareti? Je, umekuja kutuangamiza? Najua wewe ni nani. Wewe ni mtakatifu wa Mungu." Yesu akamkemea huyo pepo akisema, "Nyamaza, mtoke mtu huyu." Basi huyo pepo mchafu akamtikisa-tikisa mtu huyo, kisha akalia kwa sauti kubwa, akamtoka. Watu wote wakashangaa, wakaulizana, ni mambo gani haya? Je, ni mafundisho mapya? Mtu huyu anayo mamlaka ya kuamuru hata pepo wachafu, nao wanamtii. Habari za Yesu zikaenea upesi kila mahali katika eneo la Galilaya. Wakatoka katika sunagogi. Wakaenda moja kwa moja hadi nyumbani kwa Simoni na Andrea. Yakobo na Yohane walikwenda pamoja nao. Basi mama mmoja mkwewe Simoni alikuwa kitandani ana homa kali. Wakamwarifu Yesu mara alipowasili. Yesu akamwendea huyo mama, akamshika mkono, akamwinua. Na ile homa ikamwacha akaanza kuwatumikia. Jioni, jua lilipokwisha tua, wakamletea Yesu wagonjwa wote na watu waliopagawa na pepo. Watu wote wa mji ule wakakusanyika nje ya mlango. Naye Yesu akawaponya watu wengi waliokuwa na magonjwa mbalimbali. Aliwafukuza pepo wengi, lakini hakuwaruhusu kusema kitu, maana walikuwa wanamjua yeye ni nani. Kesho yake kabla ya mapambazuko, Yesu alitoka akaenda mahali pa faraga kusali. Simoni na wenzake wakaenda kumtafuta. Walipomwona wakamwambia, kila mtu anakutafuta. Yesu akawaambia, twendeni katika miji mingine ya jirani nikahubiri huko pia, maana nimekuja kwa sababu hiyo. Basi akaenda kila mahali huko Galilaya akihubiri katika masunagogi na kufukuza pepo. Mtu mmoja mwenye ukoma alimwendea Yesu, akapiga magoti, akamwomba, Ukitaka waweza kunitakasa. Yesu akamwonea huruma akanyosha mkono wake akamgusa na kumwambia, nataka takasika. Mara ukoma ukamwacha mtu huyo akatakasika. Kisha Yesu akamwambia aende zake upesi na kumwambia, angalia, usimwambie mtu yeyote jambo hili, ila nenda ukajionyeshe kwa kuhani na ukatoe sadaka kwa ajili ya kutakasika kwako kama alivyoamuru Mose kuwathibitishia kwamba umepona. Lakini huyo mtu akaenda akaanza kueneza habari hiyo kila mahali na kusema mambo mengi, hata Yesu hakuweza tena kuingia katika mji wowote waziwazi. Ikamlazimu kukaa nje mahali pa faragha. Hata hivyo, watu wakamwendea kutoka kila upande. Marko, sura ya pili. Baada ya siku kadhaa, Yesu alirudi Kafarnaumu. Watu wakapata habari kwamba alikuwa nyumbani. Basi wakaja watu wengi sana, hata nafasi yoyote ikakosekana mlangoni. Yesu alikuwa akiwahubiria ujumbe wake, wakati mtu mmoja aliyepooza alipoletwa kwake, akiwa amechukuliwa na watu wanne. Kwa sababu ya huo umati wa watu, hawakuweza kumpeleka karibu na Yesu, basi wakatoboa wa sehemu ya dari iliyokuwa juu ya mahali alipokuwa Yesu. Walipokwishapata nafasi, wakamteremsha huyo mtu akiwa amelala juu ya mkeka. Yesu alipoona imani yao, akamwambia huyo mtu aliyepooza, mwanangu, umesamehewa dhambi zako. Baadhi ya walimu wa sheria waliokuwa wameketi hapo wakawaza mioyoni mwao, anathubutuje kusema hivyo? Anamkufuru Mungu hakuna mtu awezaye kusamehe dhambi isipokuwa Mungu peke yake? Yesu alitambua mara mawazo yao, akawaambia, mbona mnawaza hivyo mioyoni mwenu? Ni lipi lililo rahisi zaidi kumwambia mtu huyu aliyepooza, umesamehewa dhambi zako, au kumwambia inuka, chukua mkeka wako, utembee? basi nataka mjue kwamba mwana wa mtu anayo mamlaka ya kuwasamehe watu dhambi duniani. Hapo akamwambia huyo mtu aliyepooza, Nakuambia, simama, chukua mkeka wako uende nyumbani. Mara watu wote wakiwa wanamtazama, huyo mtu akainuka, akauchukua mkeka wake, akaenda zake. Watu wote wakashangaa na kumtukuza Mungu wakisema, Hatujapata kamwe kuona jambo kama hili. Yesu alikwenda tena kando ya ziwa. Umati wa watu ukamwendea, naye akaanza kuwafundisha. Alipokuwa akipita, akamwona Lawi mwana wa Alfayo ameketi katika ofisi ya ushuru. Yesu akamwambia nifuate. Lawi akasimama, akamfuata. Baadaye Yesu alikuwa amekaa mezani nyumbani kwa Lawi kula chakula. Watoza ushuru wengi na wenye dhambi walikuwa wamemfuata Yesu na wengi wao wakawa wamekaa mezani pamoja naye na wanafunzi wake. Basi baadhi ya walimu wa sheria ambao walikuwa Mafarisayo walipomwona Yesu akila pamoja na watu wenye dhambi na watoza ushuru wakawauliza wanafunzi wake, "Kwa nini anakula pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi?" Yesu alipowasikia akawaambia, "Watu wenye afya hawahitaji daktari, wanaomhitaji ni wale walio wagonjwa. Sikuja kuwaita watu wema, ila wenye dhambi." Wakati mmoja, wanafunzi wa Yohane na wanafunzi wa Mafarisayo walikuwa wanafunga. Basi watu wakaja wakamuuliza Yesu, "Kwa nini wanafunzi wa Yohane na wa Mafarisayo wanafunga lakini wanafunzi wako hawafungi? Yesu akajibu, Je, walioalikwa harusini hutakiwa kufunga wakati bwana harusi yupo pamoja nao? Wakati wote wawapo pamoja na bwana harusi hawawezi kufunga, lakini wakati utafika ambapo bwana harusi ataondolewa kati yao, wakati huo ndipo watakapofunga. Watu hawakati kiraka cha nguo mpya na kukishonea katika nguo kuukuu. Kama wakifanya hivyo, hicho kiraka kipya kitararuka kutoka hilo vazi kuukuu, nalo litaharibika zaidi. Wala watu hawatii divai mpya katika viriba vikuukuu. Kama wakifanya hivyo, divai itavipasua hivyo viriba, nayo divai pamoja na hivyo viriba vitaharibika. Divai mpya hutiwa katika viriba vipya. Siku moja ya Sabato, Yesu alikuwa anapita katika mashamba ya ngano. Walipokuwa wanatembea, wanafunzi wake wakaanza kukata masuke ya ngano. Mafarisayo akawaambia, tazama, kwa nini wanafanya jambo ambalo si halali kufanya siku ya Sabato? Yesu akawajibu, Je, Hamjasoma alivyofanya Daudi pamoja na wenzake wakati walipokuwa na njaa? Yeye aliingia ndani ya nyumba ya Mungu akala ile mikate iliyowekwa mbele ya Mungu. Jambo hili lilifanyika wakati Abiathari alikuwa kuhani mkuu, na ni makuhani tu peke yao waliokuwa wameruhusiwa kula mikate hiyo, lakini Daudi aliila tena akawapa na wenzake. Basi Yesu akawaambia, Sabato iliwekwa kwa ajili ya binadamu, na si binadamu kwa ajili ya sabato. Kwa hiyo mwana wa mtu ana uwezo hata juu ya sabato. Marko sura ya tatu. Yesu aliingia tena katika sunagogi na mle ndani mlikuwa na mtu aliyekuwa na mkono uliopooza humo Baadhi ya watu walimngojea mponye mtu huyo siku ya Sabato ili wapate kumshitaki Yesu akamwambia: huyo mtu aliyekuwa na mkono uliopooza, njoo hapa katikati. Kisha akawauliza Je, ni halali siku ya Sabato kutenda jambo jema au kutenda jambo baya, kuokoa maisha au kuua? Lakini wao hawakusema neno. Hapo akawatazama wote kwa hasira, akaona huzuni kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. Kisha akamwambia yule mtu, nyosha mkono wako. Naye akaonyosha mkono wake, ukawa mzima tena. Mara mafarisayo wakatoka nje, wakafanya shauri pamoja na watu wa kikundi cha Herode, jinsi ya kumwangamiza Yesu. Yesu aliondoka hapo pamoja na wanafunzi wake akaenda kando ya ziwa na umati wa watu ukamfuata. Watu hao walikuwa wametoka Yerusalemu, Yudea, Idumea, ng'ambo ya mto Yordani, Tiro na Sidoni. Watu hao wengi walimwendea Yesu kwa sababu ya kusikia mambo mengi aliyokuwa ameyatenda. Yesu akawaambia wanafunzi wake wamtayarishie mashua wa moja, ili umati wa watu usije ukamsonga. Alikuwa amewaponya watu wengi, na wagonjwa wote wakawa wanamsonga ili wapate kumgusa. Na watu waliokuwa wamepagawa na pepo wachafu, walipomwona walijitupa chini mbele yake na kupaaza sauti, wewe ni mwana wa Mungu. Lakini Yesu akawaamuru kwa ukali wasimjulishe kwa watu. Yesu alipanda kilimani, akawaita wale aliowataka. Basi wakamwendea naye, akawateua watu kumi na wawili ambao aliwaita mitume, wakae naye awatume kuhubiri, na wawe na uwezo wa kuwafukuza pepo. Basi hao kumi na wawili walioteuliwa ndio hawa: Simoni ambaye Yesu alimpa jina Petro, Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo. Yesu aliwapa hawa ndugu wawili jina Boanerge, maana yake Wana Ngurumo, Andrea na Filipo, Bartolomayo, Matayo, Toma, Yakobo mwana wa Alfayo, Tadayo, Simoni Mkanaani, na Yuda Iskarioti ambaye alimsaliti Yesu. Kisha Yesu alikwenda nyumbani. Umati wa watu ukakusanyika tena hata Yesu na wafuasi wake wasiweze kupata nafasi ya kula chakula. Basi Watu wa jamaa yake walipopata habari hiyo, wakatoka kwenda kumchukua, maana walikuwa wanasema kwamba amepatwa na wazimu. Nao waalimu wa sheria waliokuwa wametoka Yerusalemu wakasema ana Beelzebuli, tena anawafukuza pepo kwa nguvu ya mkuu wa pepo. Hapo Yesu akawaita akawaambia kwa mifano, shetani anawezaje kumfukuza shetani? Ikiwa utawala mmoja umegawanyika makundi makundi yanayopingana, utawala huo hauwezi kudumu. Tena, ikiwa jamaa moja imegawanyika makundi makundi yanayopingana, jamaa hiyo itaangamia. Ikiwa basi, utawala wa Shetani umegawanyika vikundi vikundi hauwezi kudumu, bali utaangamia kabisa. Hakuna mtu awezaye kuivamia nyumba ya mtu mwenye nguvu na kumnyang'anya mali yake. Isipokuwa kwanza amemfunga huyo mtu mwenye nguvu. Hapo ndipo atakapoweza kumnyang'anya mali yake. Kweli nawaambieni, watu watasamehewa dhambi zao zote na kufuru zao zote, lakini anayesema mabaya dhidi ya Roho Mtakatifu hatasamehewa kamwe; ana hatia ya dhambi ya milele. Yesu alisema hivyo kwa sababu walikuwa wanasema ana pepo mchafu. Mama yake Yesu na ndugu zake walifika hapo, wakasimama nje, wakampelekea ujumbe kumwita. Umati wa watu ulikuwa umekaa hapo kumzunguka. Basi watu wakamwambia, "Mama yako na ndugu zako wako nje, wanataka kukuona." Yesu akawaambia, "Mama yangu na ndugu zangu ni kina nani?" Hapo akawatazama watu waliokuwa wamemzunguka akasema, tazameni, hawa ndiyo mama yangu na ndugu zangu. Mtu yeyote anayefanya anayotaka Mungu, huyo ndiye kaka yangu, dada yangu na mama yangu. Marko sura ya nne. Yesu alianza kufundisha tena akiwa kando ya ziwa. Umati mkubwa wa watu ulimzunguka hata ikambidi aingie katika mashua na kuketi. Watu wote wakawa wamekaa katika nchi kavu kando ya ziwa. Aliwafundisha mambo mengi kwa mifano, na katika mafundisho yake aliwaambia: Sikilizeni! Mpanzi alikwenda kupanda mbegu. Alipokuwa akipanda, mbegu nyingine zilianguka njiani, ndege wakaja wakazila nyingine zilianguka penye mawe pasipokuwa na udongo mwingi, zikaota mara. Kwa kuwa udongo haukuwa na kina, jua lilipochomoza zikachomeka, na kwa kuwa mizizi yake haikuwa na nguvu, zikanyauka. Nyingine zilianguka kwenye miti ya miiba, nayo ikakuwa na kuzisonga, nazo hazikuzaa nafaka. Nyingine zilianguka katika udongo mzuri, zikamea, zikakuwa na kuzaa moja punje thelathini, moja sitini, na nyingine mia. Kisha akawaambia mwenye masikio naasikie. Yesu alipokuwa peke yake, baadhi ya wale waliomsikia walimwendea pamoja na wale kumi na wawili wakamuuliza juu ya hiyo mifano. Naye akawaambia nyinyi mmejaliwa kujua siri ya ufalme wa Mungu, lakini wale walio nje wataambiwa kila kitu kwa mifano, ili watazame kweli lakini wasione, wasikie kweli lakini wasielewe, la sivyo wangemgeukia Mungu naye angewasamehe. Basi Yesu akawauliza, Je, nyinyi hamwelewe mfano huu? Mtawezaje basi kuelewa mfano wowote? Mpanzi hupanda neno la Mungu. Watu wengine ni kama walio njiani, ambapo neno lilipandwa, lakini mara tu baada ya kulisikia, shetani huja na kuliondoa neno hilo lililopandwa ndani yao. Watu wengine ni kama zile mbegu zilizopandwa penye mawe. Mara tu walisikiapo hilo neno hulipokea kwa furaha, lakini haliwaingii na kuwa na mizizi ndani yao huendelea kulizingatia kwa kitambo tu, na wakati taabu au dhalimu vinapotokea kwa sababu ya hilo neno, mara wanakata tamaa. Watu wengine ni kama zile mbegu zilizoanguka penye miti ya miiba. Huo ni mfano wa wale wanaosikia hilo neno, lakini wasiwasi wa ulimwengu huu, anasa za mali na tamaa za kila namna huwaingia na kulisonga hilo neno, nao hawazai matunda. Lakini wengine ni kama zile mbegu zilizopandwa katika udongo mzuri. Hawa hulisikia hilo neno, wakalipokea, wakazaa matunda, wengine thelathini, wengine sitini na wengine mia moja Yesu akaendelea kuwaambia, Je, watu huwasha taa wakaileta ndani na kuifunika kwa debe au kuiweka mvunguni? la huiweka juu ya kinara? Basi kila kilichofichwa kitafichuliwa, na kila kilichofunikwa kitafunuliwa. Mwenye masikio na asikie. Akawaambia pia, sikilizeni kwa makini mnachosikia. Kipimo kile kile mnachopimia watu wengine, ndicho mtakachopimiwa tena, mtazidishiwa. Aliye na kitu atapewa zaidi, asiye na kitu, hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Yesu akaendelea kusema, Ufalme wa Mungu ni kama ifuatavyo: mtu hupanda mbegu shambani. Usiku hulala, mchana yu macho, na wakati huo mbegu zinaota na kukua, yeye hajui inavyofanyika. Udongo wenyewe huiwezesha mimea kukua na kuzaa matunda. Kwanza huchipua jani changa, kisha suke, na mwishowe nafaka ndani ya suke. Nafaka inapoiva huyo mtu huanza kutumia mundu wake, maana wakati wa mavuno umefika. Tena Yesu akasema, tuufananishe ufalme wa Mungu na nini? Tuueleze kwa mifano gani? Ni kama mbegu ya haradali ambayo ni ndogo kuliko mbegu zote, lakini kisha pandwa huota na kuwa mmea mkubwa kuliko mimea yote ya shambani matawi yake huwa makubwa hata ndege wa angani huweza kujenga viota vyao katika kivuli chake. Yesu aliwahubiria ujumbe wake kwa mifano mingine mingi ya namna hiyo; aliongea nao kadiri walivyoweza kusikia. hakuongea nao chochote bila kutumia mifano. Lakini alipokuwa pamoja na wanafunzi wake peke yao, alikuwa akiwafafanulia kila kitu. Jioni siku hiyo hiyo Yesu aliwaambia wanafunzi wake, tuvuke ziwa twende ng'ambo. Basi wakauacha ule umati wa watu, wakamchukua Yesu katika mashua alimokuwa. Palikuwapo pia mashua nyingine hapo. Basi dhoruba kali ikaanza kuvuma, mawimbi yakaipiga ile mashua, hata ikaanza kujaa maji. Yesu alikuwa sehemu ya nyuma ya mashua amelala juu ya mto. Basi wanafunzi wakamwamsha na kumwambia mwalimu, je, hujali kwamba sisi tunaangamia? Basi akaamka akaukemea ule upepo na kuyaamrisha mawimbi ya ziwa, Kimya! Tulia! Hapo upepo ukakoma, kukawa shwari kabisa. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, mbona mnaogopa? Je, bado hamna imani? Nao wakaogopa sana, wakawa wanaulizana, huyo ni nani? Basi hata upepo na mawimbi vinamtii. Marko, sura ya tano. Basi wakafika katika nchi ya Wagerase ng'ambo ya ziwa. Mara tu Yesu aliposhuka mashuani, mtu mmoja aliyepagawa na pepo mchafu alitoka makaburini akakutana naye. Mtu huyo alikuwa akiishi makaburini, wala hakuna mtu aliyeweza tena kumfunga kwa minyororo. Mara nyingi walimfunga kwa pingu na minyororo, lakini kila mara aliweza kuikata hiyo minyororo na kuzivunja hizo pingu, wala hakuna mtu aliyeweza kumzuia. Mchana na usiku alikaa makaburini na milimani, akipaza sauti na kujikatakata kwa mawe. Alipomwona Yesu kwa mbali, alimkimbilia akamwinamia, akisema kwa sauti kubwa, unashauri gani nami wewe, Yesu mwana wa Mungu aliye juu kwa jina la Mungu na kusihi usinitese. Alisema hivyo kwa kuwa Yesu alikuwa amemwambia pepo mchafu, mtoke mtu huyu. Basi Yesu akamuuliza jina lako nani? Naye akajibu jina langu ni Jeshi, maana sisi tu wengi. Kisha akamsihi Yesu asiwafukuze hao pepo katika nchi ile. Ulikuwa na kundi kubwa la nguruwe malishoni kwenye mteremko wa mlima. Basi hao pepo wakamsihi, utupeleke kwa hao nguruwe tuwaingie. Naye akawaruhusu. Basi hao pepo wachafu wakatoka wakawaingia wale nguruwe. Kundi lote la nguruwe wapatao elfu mbili likaporomoka kwenye ule mteremko mkali mpaka ziwani likatumbukia majini. Wachungaji wa hao nguruwe walikimbia, wakatangaza jambo hilo mjini na mashambani. Watu wakafika kuona yaliyotukia. Wakamwendea Yesu, wakamwona na mtu yule yule aliyekuwa amepagawa na jeshi la pepo ameketi chini, amevaa nguo na ana akili yake sawa, wakaogopa. Watu walioshuhudia tukio hilo wakawaeleza wengine mambo yaliyompata huyo mtu aliyekuwa amepagawa na pepo na juu ya wale nguruwe. Basi wakaanza kumwomba aondoke katika nchi yao. Yesu alipokuwa anapanda mashuani, yule mtu aliyekuwa amepagawa na pepo akamwomba amruhusu kwenda naye, lakini Yesu akamkatalia. Badala yake akamwambia, nenda nyumbani kwa jamaa yako ukawaambie mambo yote Bwana aliyokutendea na jinsi alivyokuonea huruma. Basi huyo mtu akaenda akaanza kutangaza huko Dekapoli mambo yote Yesu aliyomtendea. Watu wote wakashangaa. Yesu alivukia tena upande wa pili wa ziwa kwa mashua. Umati mkubwa wa watu ukakusanyika mbele yake, naye akawa amesimama kando ya ziwa. Hapo akaja mmojawapo wa maofisa wa sunagogi aitwaye Yairo. Alipomwona Yesu, akajitupa mbele ya miguu yake, akamsihi akisema, binti yangu mdogo ni mgonjwa, karibu kufa. Twende tafadhali, ukamwekee mikono yako apate kupona na kuishi. Basi Yesu akaondoka pamoja naye, watu wengi sana wakamfuata wakawa wanamsonga kila upande. Mmojawapo alikuwa mwanamke mwenye ugonjwa wa kutokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili mwanamke huyo alikuwa amekwisha sumbuka sana kuwaendea waganga wengi, na ingawa alikuwa amekwisha tumia mali yake yote, hakupata nafuu, bali hali yake ilizidi kuwa mbaya. Alikuwa amesikia habari za Yesu, na hivyo akaupenya msongamano wa watu kutoka nyuma akagusa vazi lake. Alifanya hivyo maana alijisemea, nikigusa tu vazi lake nitapona. Mara chemchemi ya damu yake ikakauka, akajisikia mwilini mwake kwamba ameponywa ugonjwa wake. Yesu alitambua mara kwamba nguvu imemtoka basi, akaugeukia ule umati wa watu akauliza, nani aliyegusa mavazi yangu? Wanafunzi wake wakamjibu, unaona jinsi watu wanavyokusonga, mbona wauliza nani aliyekugusa? Lakini Yesu akaendelea kutazama amwone huyo aliyefanya hivyo. Hapo huyo mwanamke akifahamu yaliyompata, akajitokeza akitetemeka kwa hofu, akajitupa chini mbele ya Yesu na kusema ukweli wote. Yesu akamwambia, binti, imani yako imekuponya. Nenda kwa amani, upone kabisa ugonjwa wako. Yesu alipokuwa bado anaongea, watu walifika kutoka nyumbani kwa yule ofisa wa sunagogi, wakamwambia, binti yako amekwisha kufa, ya nini kuendelea kumsumbua mwalimu? Lakini bila kujali walichosema, Yesu akamwambia mkuu wa sunagogi, usiogope, amini tu. Wala hakumruhusu mtu yeyote kufuatana naye. Ila Petro, Yakobo na Yohane nduguye Yakobo, wakafika nyumbani kwa ofisa wa sunagogi, naye Yesu akasikia makelele, kilio, na maombolezo mengi. Akaingia ndani akawaambia, "Mbona mnapiga kelele na kulia? Msichana hakufa, amelala tu." Lakini wao wakamcheka. Basi akawaondoa wote nje akawachukua baba yake na mama yake huyo msichana na wale wanafunzi wake, wakaingia chumbani alimokuwa huyo msichana. Kisha akamshika mkono akamwambia, Talitha kumi, maana yake msichana, nakwambia amka. Mara msichana akasimama, akaanza kutembea. Alikuwa na umri wa miaka kumi na miwili. Hapo watu wakashangaa kupita kiasi. Yesu akawakataza sana wasimjulishe mtu jambo hilo. Kisha akawaambia wampe huyo msichana chakula. Marko sura ya sita. Yesu aliondoka hapo akaenda katika kijiji chake akifuatwa na wanafunzi wake. Siku ya Sabato ilipofika, Alianza kufundisha katika sunagogi. Wengi waliomsikia walishangaa wakasema, "Je, ameyapata wapi mambo haya? Ni hekima gani hii aliyopewa? Tena, anatendaje maajabu haya anayoyafanya? Je, huyu si yule Seremala, mwana wa Maria, na kaka yao kina Yakobo, Yose, Yuda na Simoni? Je, Dada zake si unaishi papa hapa kwetu? Basi wakawa na mashaka naye. Yesu akawaambia, nabii hakosi heshima isipokuwa katika nchi yake, kwa jamaa zake na nyumbani mwake. Hakuweza kutenda miujiza hapo, ila aliwawekea mikono wagonjwa wachache akawaponya. Alishangaa sana kwa sababu ya kutokuamini kwao. Kisha Yesu alivitembelea vijiji vya pale karibu akiwafundisha watu. Aliwaita wale wanafunzi kumi na wawili, akaanza kuwatuma wawili wawili. Aliwapa uwezo wa kuwafukuza pepo wachafu, akawaamuru msichukue chochote mnapokwenda isipokuwa fimbo tu. Msichukue mkate, wala mkoba, wala fedha kibindoni. Vaeni viatu lakini msichukue koti la ziada. Tena aliwaambia, popote mtakapokaribishwa nyumbani, kaeni humo mpaka mtakapoondoka mahali hapo. Mahali popote ambapo watu watakataa kuwakaribisheni au kuwasikiliza, ondokeni hapo na kuyakung'uta mavumbi miguuni mwenu kama onyo kwao. Basi wakaondoka wakahubiri watu watubu. Waliwafukuza pepo wengi wabaya, wakawapaka mafuta wagonjwa wengi wakawaponya. Basi mfalme Herode alisikia juu ya hayo yote, maana sifa za Yesu zilienea kila mahali. Baadhi ya watu walikuwa wakisema Yohane Mbatizaji amefufuka kutoka wafu, ndiyo maana nguvu za miujiza zinafanya kazi ndani yake. Wengine walisema mtu huyu ni Eliya, wengine walisema huyu ni nabii kama mmojawapo wa manabii wa kale. Lakini Herode alipopata habari hizi alisema, huyu ni Yohane nilimkata kichwa, lakini amefufuka. Hapo awali Herode mwenyewe alikuwa ameamuru Yohane atiwe nguvuni, akamfunga gerezani. Herode alifanya hivyo kwa sababu ya Herodia, ambaye Herode alimwoa ingawaji alikuwa mke wa Filipo ndugu yake. Yohane alikuwa amemwambia Herode, si halali kwako kumchukua mke wa ndugu yako. Basi Herodia alimchukia sana Yohane akataka kumuua, asiweze. Herode alimwogopa Yohane kwa maana alijua kwamba yeye ni mtu mwema na mtakatifu, na hivyo akamlinda. Herode alipenda kumsikiliza Yohane ingawaje, baada ya kumsikiliza alifadhaika sana. Ndipo ikapatikana nafasi wakati wa sikukuu ya kuzaliwa kwake Herode. Herode aliwafanyia karamu wazee wa baraza lake, majemadari na viongozi wa Galilaya. Basi binti yake Herodia aliingia akacheza akawafurahisha sana Herode na wageni wake. Mfalme akamwambia huyo msichana, "Niombe chochote utakacho nami nitakupa." Tena akamwapia, chochote utakachoniomba nitakupa, hata ikiwa ni nusu ya ufalme wangu. Hapo huyo msichana akatoka, akamuuliza mama yake, niombe nini? Naye akamjibu, kichwa cha Yohane Mbatizaji. Msichana akamrudia mfalme mbio akamwomba, nipe papa hapa katika sinia kichwa cha Yohane Mbatizaji. Mfalme akahuzunika sana. Lakini kwa sababu ya kiapo chake na kwa ajili ya wale wageni wake karamuni hakutaka kumkatalia. Basi mfalme akamwamuru askari kukileta kichwa cha Yohane. Askari akaenda akamkata kichwa Yohane mle gerezani, akakileta katika sinia, akampa msichana, naye msichana akampa mama yake. Wanafunzi wa Yohane walipopata habari Walikwenda wakauchukua mwili wake wakauzika kaburini. Wale mitume walirudi wakakusanyika mbele ya Yesu, wakamwarifu yote waliotenda na kufundisha. Yesu akawaambia, twendeni peke yetu mpaka mahali pa faraga mkapumzike kidogo. Alisema hivyo kwa kuwa kulikuwa na watu wengi mno waliokuwa wanafika hapo na kuondoka, hata Yesu na wanafunzi wake hawakuweza kupata nafasi ya kula chakula. Basi wakaondoka peke yao kwa mashua, wakaenda mahali pa faraga. Lakini watu wengi waliwaona wakienda, wakawatambua. Hivyo wengi wakatoka katika kila mji, wakakimbilia huko Yesu na wanafunzi wake walikokuwa wanakwenda, wakawatangulia kufika. Waliposhuka pwani, Yesu aliona umati mkubwa wa watu, akawaonea huruma kwa sababu alikuwa kama kondoo wasio na mchungaji. Akaanza kuwafundisha mambo mengi. Saa za mchana zilikwisha pita, basi wanafunzi wakamwendea Yesu, wakamwambia, mahali hapa ni nyikani na sasa kuna kuchwa. Afadhali uwaage watu waende mashambani na katika vijiji vya jirani, wanunue chakula. Lakini Yesu akawaambia, wapeni nyinyi chakula. Nao wakamuuliza, je twende kununua mikate kwa fedha denari mia mbili na kuwapa chakula? Yesu akawauliza mnayo mikate mingapi? Nendeni kutazama. Walipokwisha tazama, wakamwambia kuna mikate mitano na samaki wawili. Basi Yesu akawaamuru wanafunzi wawaketishe watu wote makundi makundi penye nyasi, nao wakaketi makundi makundi ya watu mia moja na ya watu hamsini. Kisha Yesu akaitoa ile mikate mitano na wale samaki wawili, akatazama juu mbinguni, akamshukuru Mungu, akaimega mikate akawapa wanafunzi wake wawagawie watu. Na wale samaki wawili pia akawagawia wote. Watu wote wakala wakashiba, wakaokota mabaki ya mikate na samaki pia wakajaza vikapu kumi na viwili. Nao waliokula hiyo mikate Walikuwa wanaume elfu tano. Mara Yesu akawaamuru wanafunzi wake wapande mashua wamtangulie kwenda Bethsaida ng'ambo ya ziwa, wakati yeye anauaga umati wa watu. Baada ya kuwaaga watu, alikwenda mlimani kusali. Ilipokuwa jioni, mashua ilikuwa katikati ya ziwa, naye alikuwa peke yake katika nchi kavu. Basi Akawaona wanafunzi wake wakitaabika kwa kupiga makasia, maana upepo ulikuwa unawapinga. Karibu na mapambazuko Yesu aliwaendea wanafunzi akitembea juu ya maji, akataka kuwapita. Lakini walipomwona akitembea juu ya maji, walidhani ni mzimu, wakapiga yowe, maana wote walipomwona waliogopa sana. Mara Yesu akasema nao, tulieni, ni mimi Msiogope. Kisha akapanda mashuani walimokuwa na upepo ukatulia, nao wakashangaa sana, kwa sababu hawakuwa bado wameelewa maana ya ile mikate; akili zao zilikuwa bado zimepumbazika. Walivuka ziwa, wakafika nchi ya Genesareti, wakatia nanga. Walipotoka mashuani, watu walimtambua Yesu mara basi, kwa haraka wakazunguka katika nchi ile yote wakaanza kuwachukua wagonjwa wamelala juu ya mikeka yao wakawapeleka kila mahali waliposikia Yesu yupo. Kila mahali Yesu alipokwenda vijijini, mijini au mashambani, watu waliwaweka wagonjwa uwanjani, wakamsihi waguse walao pindo la vazi lake, na wote waliomgusa walipona Marko, Sura ya saba. Baadhi ya Mafarisayo na walimu wa sheria waliokuwa wametoka Yerusalemu walikusanyika mbele ya Yesu. Waliona kwamba baadhi ya wanafunzi wake walikula mikate kwa mikono na jisi, yaani bila kunawa. Maana Mafarisayo na Wayahudi wengine wote kuzingatia mapokeo ya wazee wao, hawali kitu kabla ya kunawa mikono ipasavyo. Tena hawali kitu chochote kutoka sokoni mpaka wamekiosha kwanza. Kuna pia desturi nyingine walizozipokea toka zamani, kama vile namna ya kuosha vikombe, sufuria na vyombo vya shaba. Basi Mafarisayo na walimu wa sheria wakamuuliza Yesu, kwa nini wanafunzi wako hawafuati mapokeo tuliyoyapokea kwa wazee wetu, bali hula chakula kwa mikono na jisi? Yesu akawajibu, Wanafiki nyinyi. Nabii Isaya alitabiri sawa kabisa juu yenu alipoandika. Mungu asema, watu hawa huniheshimu kwa maneno tu, lakini mioyoni mwao wako mbali nami. Kuniabudu kwao hakufai, maana mambo wanayofundisha ni maagizo ya kibinadamu tu. Nyinyi mnaiacha amri ya Mungu na kushikilia maagizo ya watu. Yesu akaendelea kusema, Nyinyi mnajua kuwepa kwa ujanja sheria ya Mungu kwa ajili ya kufuata mapokeo yenu. Maana Mose aliamuru, waheshimu baba yako na mama yako, na anayemtukana baba yake au mama yake lazima afe. Lakini nyinyi mwafundisha, kama mtu anacho kitu ambacho angeweza kumsaidia nacho baba yake au mama yake, lakini akasema kwamba kitu hicho ni korbani Yaani zawadi kwa Mungu, basi halazimiki tena kumsaidia baba yake au mama yake. Hivyo ndivyo mnavyodharau neno la Mungu kwa ajili ya mafundisho mnayopokezana. Tena mnafanya mambo mengi ya namna hiyo. Yesu aliuita tena ule umati wa watu, akawaambia, nisikilizeni nyote, mkaelewe. Hakuna kitu kinachoingia ndani ya mtu kutoka nje kinachoweza kumtia mtu najisi, lakini kinachotoka ndani ya mtu ndicho kinachomtia mtu najisi. Alipouacha umati wa watu na kuingia nyumbani, wanafunzi wake walimuuliza maana ya huo mfano, naye akawaambia je, hata nyinyi hamwelewi? Je, hamwelewi kwamba kitu kinachomwingia mtu kutoka nje hakiwezi kumtia najisi? Kwa maana hakimwingii moyoni, ila tumboni na baadaye hutolewa nje chooni. Kwa kusema hivyo Yesu alihalalisha vyakula vyote. Akaendelea kusema, kinachotoka ndani ya mtu ndicho kinachomtia najisi. Maana kutoka ndani moyoni mwa mtu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wizi, uuaji, uzinzi, uchoyo, uovu, udanganyifu, ufisadi wivu, kashfa, kiburi na upumbavu. Maovu hayo yote yatoka ndani ya mtu, nayo na humtia mtu najisi. Yesu aliondoka hapo akaenda wilaya ya Tiro. Huko aliingia katika nyumba moja na hakutaka mtu ajue, lakini hakuweza kujificha. Hapo mwanamke mmoja ambaye binti yake alikuwa na pepo alisikia habari za Yesu basi akaja akajitupa chini mbele ya miguu yake. Mama huyo alikuwa Mgiriki, mwenyeji wa Sirofoinike. Basi akamwomba Yesu amtoe binti yake pepo mchafu. Yesu akamwambia, kwanza watoto washibe, kwa maana si vizuri kuchukua chakula cha watoto na kuwatupia mbwa. Lakini huyo mama akasema, ni kweli Bwana, lakini hata mbwa walio chini ya meza hula makombo ya watoto. Yesu akamwambia, kwa sababu ya neno hilo, nenda, pepo amemtoka binti yako. Basi akaenda nyumbani kwake, akamkuta mtoto amelala kitandani na pepo amekwisha mtoka. Kisha Yesu aliondoka wilaya ya Tiro akapitia Sidoni akafika ziwa Galilaya kwa kupitia nchi ya Dekapoli. Basi wakamletea bubu kiziwi, wakamwomba amwekee mikono. Yesu akamtenga na umati wa watu, akamtia vidole masikioni, akatema mate na kumgusa ulimi. Kisha akatazama juu mbinguni, akapiga kite, akamwambia "Efata," maana yake funguka. Mara masikio yake yakafunguka, na ulimi wake ukafunguliwa akaanza kusema sawa sawa. Yesu akawaamuru wasimwambie mtu juu ya jambo hilo, lakini kadiri alivyowakataza ndivyo walivyozidi kutangaza habari hiyo. Watu walishangaa sana, wakasema amefanya yote vyema, amewajalia viziwi kusikia na bubu kusema. Marko, sura Wakati huo umati mkubwa wa watu ulikusanyika tena na hawakuwa na chakula. Basi Yesu akawaita wanafunzi wake, akawaambia, nawaonea huruma watu hawa kwa sababu wamekuwa nami kwa siku tatu, wala hawana chakula. Nikiwaacha waende nyumbani wakiwa na njaa, watazimia njiani, maana baadhi yao wametoka mbali. Wanafunzi wake wakamuuliza hapa nyikani itapatikana wapi mikate ya kuwashibisha watu hawa wote? Yesu akawauliza, mnayo mikate mingapi? wakamjibu saba. Basi akawaamuru watu wakae chini. Akaitwaa ile mikate saba akamshukuru Mungu akaimega akawapa wanafunzi wake wawagawie watu, nao wakawagawia. Walikuwa pia na visamaki vichache Yesu akavibariki, akaamuru vigawiwe watu vile vile. Watu wakala wakashiba, wakakusanya makombo wakajaza vikapu saba. Nao waliokula walikuwa watu wapatao elfu nne. Yesu akawaaga, na mara akapanda mashua pamoja na wanafunzi wake akaenda wilaya ya Dalmanutha. Mafarisayo walikuja wakaanza kujadiliana na Yesu kwa kumjaribu Wakamtaka afanye ishara kutoka mbinguni. Yesu akahuzunika rohoni, akasema, mbona kizazi hiki kinataka ishara? Kweli nawaambieni kizazi hiki hakitapewa ishara yoyote. Basi akawaacha, akapanda tena mashua, akaanza safari kwenda ng'ambo ya pili ya ziwa. Wanafunzi walikuwa wamesahau kuchukua mikate, walikuwa na mkate mmoja tu katika mashua. Yesu akawaonya, angalieni sana. Jihadharini na chachu ya Mafarisayo na chachu ya Herode. Wanafunzi wakaanza kujadiliana wao kwa wao. Anasema hivyo kwa kuwa hatuna mikate. Yesu alitambua hayo, akawaambia, Mbona mnajadiliana juu ya kutokuwa na mikate? Je, bado hamjafahamu wala hamjaelewa? Je, mioyo yenu ni mizito? Je, mnayo macho na hamoni? Mnayo masikio na hamsikii? Je, hamkumbuki wakati ule nilipoimega ile mikate mitano na kuwapa watu elfu tano mlikusanya vikapu vingapi vya mabaki? Wakamjibu, kumi na viwili. Na nilipoimega ile mikate saba na kuwapa watu elfu nne mlikusanya vikapu vingapi vya mabaki? Wakamjibu, saba. Basi akawaambia, na bado hamjaelewa? Yesu alifika Bethsaida pamoja na wanafunzi wake. Huko watu wakamletea kipofu mmoja, wakamwomba amguse. Yesu akamshika huyo kipofu mkono, akampeleka nje ya kijiji. Akamtemea mate machoni, akamwekea mikono, akamuuliza, je, unaweza kuona kitu? Huyo kipofu akatazama, akasema, ninawaona watu wanaonekana kama miti inayotembea. Kisha Yesu akamwekea tena mikono machoni, naye akakaza macho, uwezo wake wa kuona ukamrudia, akaona kila kitu sawasawa. Yesu akamwambia aende zake nyumbani na kumwamuru usirudi kijijini. Kisha Yesu na wanafunzi wake walikwenda katika vijiji vya Kaisarea Filipi. Walipokuwa njiani, Yesu aliwauliza wanafunzi wake, watu wanasema mimi ni nani? Wakamjibu, wengine wanasema wewe ni Yohane Mbatizaji, wengine Eliya na wengine mmoja wapo wa manabii. Naye akawauliza, na nyinyi je, mnasema mimi ni nani? Petro akamjibu, wewe ndiwe Kristo. Kisha Yesu akawaonya wasimwambie mtu yeyote habari zake. Yesu alianza kuwafundisha wanafunzi wake kwamba ni lazima mwana wa mtu apatwe na mateso mengi na kukataliwa na wazee na makuhani wakuu na walimu wa sheria, kwamba atauawa na baada ya siku tatu atafufuka. Yesu aliwaambia jambo hilo wazi wazi. Hapo Petro akamchukua kando, akaanza kumkemea. Lakini Yesu akageuka, akawatazama wanafunzi wake, akamkemea Petro akisema, ondoka mbele yangu Shetani, mawazo yako si ya kimungu ila ni ya kibinadamu. Kisha akauita umati wa watu pamoja na wanafunzi wake akawaambia, kama mtu yeyote anataka kuwa mfuasi wangu lazima ajikane mwenyewe, auchukue msalaba wake, anifuate. Maana mtu anayetaka kuyaokoa maisha yake mwenyewe atayapoteza lakini mtu anayepoteza maisha yake kwa ajili yangu na kwa ajili ya habari njema atayaokoa. Je, kuna faida gani mtu kuupata ulimwengu wote na kuyapoteza maisha yake? Ama mtu atatoa kitu gani badala ya maisha yake? Mtu yeyote katika kizazi hiki kiovu na kisichomjali Mungu anayenionea aibu mimi na mafundisho yangu, mwana wa mtu atamwonea aibu mtu huyo wakati atakapokuja katika utukufu wa Baba yake pamoja na malaika watakatifu. Marko sura ya tisa. Yesu akaendelea kuwaambia, kweli nawaambieni, wako wengine papa hapa ambao hawatakufa kabla ya kuuona ufalme wa Mungu ukija kwa enzi. Baada ya siku sita, Yesu aliwachukua Petro Yakobo na Yohane juu ya mlima mrefu peke yao. Huko Yesu akageuka sura mbele yao, mavazi yake yakang'aa yakawa meupe sana, jinsi dobi yeyote duniani asingeweza kuyafanya meupe. Elia na Mose wakawatokea, wakazungumza na Yesu. Petro akamwambia Yesu, "Mwalimu, ni vizuri sisi kuwapo hapa. Basi afadhali tujenge vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Mose na kimoja cha Elia." Yeye na wenzake waliogopa hata hakujua la kusema. Kisha likatokea wingu likawafunika, na sauti ikasikika kutoka katika hilo wingu, Huyu ni mwanangu mpendwa, msikilizeni. Mara wanafunzi hao wakatazama tena, lakini hawakumwona mtu mwingine ila Yesu peke yake pamoja nao basi walipokuwa wanashuka mlimani, Yesu aliwakataza wasimwambie mtu yeyote mambo aliyoyaona mpaka mwana wa mtu atakapokuwa amefufuka kutoka wafu. Basi wakashika agizo hilo, lakini wakawa wanajadiliana wao kwa wao, maana ya kufufuka kutoka wafu. Wakamuuliza Yesu, mbona waalimu wa sheria wanasema ni lazima kwanza Eliya aje? Naye akawajibu naam, Eliya anakuja kwanza kutayarisha yote. Hata hivyo, kwa nini basi imeandikwa katika maandiko matakatifu kwamba mwana wa mtu atapatwa na mateso mengi na kudharauliwa? Lakini nawaambieni, Eliya amekwisha kuja nao wakamtendea walivyotaka kama ilivyoandikwa juu yake. Walipowafikia wale wanafunzi wengine, waliona umati mkubwa wa watu hapo na baadhi ya walimu wa sheria walikuwa wanajadiliana nao. Mara tu ule umati wa watu ulipomwona, wote walishangaa sana, wakamkimbilia wamsalimu. Yesu akawauliza, mnajadiliana nini nao hapo? Mtu mmoja katika ule umati wa watu akamjibu, Mwalimu, nimemleta mwanangu kwako, ana pepo aliyemfanya kuwa bubu. Kila mara anapomvamia kumwangusha chini na kumfanya tokwe na povu kinywani, akisaga meno na kuwa mkavu mwili wote. Niliwaomba wanafunzi wako wamtoe huyo pepo, lakini hawakuweza. Yesu akawaambia, enyi kizazi kisicho na imani, nitakaa nanyi mpaka lini? Nitawavumilia mpaka lini? Mleteni kwangu. Wakampeleka. Mara tu huyo pepo alipomwona Yesu alimtia mtoto kifafa Naye mtoto akaanguka chini akagaagaa na kutoka povu kinywani. Yesu akamuuliza baba yake, huyo mtoto amepatwa na mambo hayo tangu lini? Naye akamjibu, tangu utoto wake, na mara nyingi pepo huyo amemwangusha motoni na majini, ili amwangamize kabisa. Basi ikiwa waweza utuhurumie na kutusaidia. Yesu akamwambia, ati, ikiwa waweza mambo yote yanawezekana kwa mtu aliye na imani hapo. Huyo baba akalia kwa sauti, naamini lakini imani yangu haitoshi nisaidie. Yesu alipouona umati wa watu unaongezeka upesi mbele yake, alimkemea yule pepo mchafu, pepo unayemfanya huyu mtoto kuwa bubu na kiziwi, na kuamuru mtoke mtoto huyu, wala usimwingie tena. Hapo, huyo pepo alipaza sauti, akamwangusha huyo mtoto chini, kisha akamtoka. Mtoto alionekana kama maiti, hata wengine walisema amekufa. Lakini Yesu akamshika mkono, akamwinua naye akasimama. Basi Yesu alipoingia nyumbani, wanafunzi wake walimuuliza kwa faraga, kwa nini sisi hatukuweza kumtoa naye akawaambia, pepo wa aina hii hawezi kutoka isipokuwa kwa sala tu. Yesu na wanafunzi wake waliondoka hapo, wakaendelea na safari kupitia wilaya ya Galilaya. Yesu hakupenda watu wajue alipokuwa, kwa sababu alikuwa anawafundisha wanafunzi wake. Aliwaambia, mwana wa mtu atakabidhiwa kwa watu ambao watamuua lakini siku ya tatu baada ya kuuawa atafufuka. Wanafunzi hawakufahamu jambo hilo, wakaogopa kumuuliza. Basi walifika Kafarnaumu, na alipokuwa nyumbani aliwauliza, mlikuwa mnajadiliana nini njiani? Lakini wao wakanyamaza, maana njiani walikuwa wamebishana ni nani aliye mkubwa kati yao. Yesu akaketi chini Akawaita wale kumi na wawili akawaambia, mtu akitaka kuwa wa kwanza, lazima awe wa mwisho na mtumishi wa wote. Kisha akamchukua mtoto mdogo, akamsimamisha kati yao, akamkumbatia. Halafu akawaambia, anayempokea mtoto kama huyu kwa jina langu ananipokea mimi, na anayenipokea mimi hanipokei mimi tu, bali anampokea yule aliyenituma. Yohane akamwambia, Mwalimu, tumemwona mtu mmoja akitoa pepo kwa kulitumia jina lako, nasi tukajaribu kumkataza kwa kuwa yeye si mmoja wetu. Lakini Yesu akasema, msimkataze, maana hakuna mtu anayefanya muujiza kwa jina langu na papo hapo akaweza kusema mabaya juu yangu, maana asiyepingana nasi yuko upande wetu. Mtu yeyote atakayewapeni kikombe cha maji ya kunywa kwa sababu nyinyi ni watu wake Kristo, hakika hatakosa kupata tuzo lake. Yeyote atakayemkosesha mmoja wa hawa wadogo wanaoniamini, ingekuwa afadhali kwa mtu huyo kufungwa shingoni mwake jiwe kubwa la kusagia na kutupwa baharini. Mkono wako ukikukosesha, ukate. Afadhali kuingia katika uhai bila mkono mmoja kuliko kuwa na mikono miwili na kwenda katika moto wa jehanamu. Na mguu wako ukikukosesha, ukate. Afadhali kuingia katika uhai bila mguu mmoja kuliko kuwa na miguu yote miwili na kutupwa katika moto wa jehanamu. Na jicho lako likikukosesha, ling'oe. Afadhali kuingia katika ufalme wa Mungu ukiwa na jicho moja tu kuliko kuwa na macho yako yote mawili na kutupwa katika moto wa jehanamu. Humo wadudu wake hawafi na huo moto hauzimiki, maana kila mmoja atakolezwa kwa moto. Chumvi ni nzuri, lakini ikipoteza ladha yake itakolezwa na nini? Mwena chumvi ndani yenu, na kudumisha amani kati yenu. Marko sura ya kumi. Yesu alitoka hapo akaenda mkoani Yudea hata ng'ambo ya mto Yordani. Umati wa watu kamwendea tena, naye akawafundisha tena kama ilivyokuwa desturi yake. Basi mafarisayo wakamwendea na kwa kumjaribu wakamuuliza, Je, ni halali mume kumpa mkewe talaka? Yesu akawajibu, Mose aliwapa maagizo gani? Nao wakasema Mose aliagiza mume kumpatia mkewe hati ya talaka na kumwacha. Yesu akawaambia, Mose aliwaandikia amri hiyo kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu. Lakini tangu kuumbwa ulimwengu, Mungu aliumba mwanamume na mwanamke. Hivyo mwanamume atawaacha baba yake na mama yake, ataungana na mke wake, nao wawili watakuwa mwili mmoja. Kwa hiyo, wao si wawili tena, Bali mwili mmoja. Basi alichounganisha Mungu, binadamu asitenganishe. Walipoingia tena ndani ya nyumba, wanafunzi wake walimuuliza juu ya jambo hilo, naye akawaambia, anayemwacha mkewe na kuoa mwingine anazini dhidi ya mkewe, na mwanamke anayemwacha mumewe na kuolewa na mwingine anazini. Watu walimletea Yesu watoto wadogo ili awaguse, lakini wanafunzi wakawakemea. Yesu alipoona hivyo, alikasirika, akawaambia, waacheni hao watoto waje kwangu, wala msiwazuie, kwa maana ufalme wa Mungu ni kwa ajili ya watu walio kama watoto hawa. Nawaambieni kweli, mtu yeyote asiyeupokea ufalme wa Mungu kama mtoto mdogo, hata ingia humo. Kisha akawapokea watoto hao, akawawekea mikono, akawabariki. Yesu alipoanza tena safari yake, mtu mmoja alimjia mbio, akapiga magoti mbele yake, akamuuliza, "Mwalimu mwema, nifanyeje niupate uhai wa milele?" Yesu akamjibu, "Mbona unaniita mwema? Hakuna aliye mwema ila Mungu peke yake. Unazijua amri: Usizini, usiue, usiibe, usitoe ushahidi wa uongo, usidanganye, waheshimu baba yako na mama yako." Naye akamjibu, "Mwalimu, hayo yote nimeyazingatia tangu ujana wangu." Yesu akamtazama, akampenda, akamwambia, "Umepungukiwa na kitu kimoja. Nenda ukauze kila kitu ulicho nacho uwape maskini hizo fedha nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha uje unifuate. Aliposikia hayo, alisikitika akaenda zake akiwa na huzuni, kwa maana alikuwa na mali nyingi. Yesu akatazama pande zote, akawaambia wanafunzi wake, jinsi gani itakavyokuwa vigumu kwa matajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Wanafunzi walishangazwa na maneno yake. Yesu akawaambia tena, watoto wangu, ni vigumu sana kuingia katika ufalme wa Mungu. Ni rahisi zaidi ngamia kupenya katika tundu la sindano, kuliko tajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Wanafunzi wake wakashangaa sana wakaulizana, "Ni nani basi atakayeweza kuokoka?" Yesu akawatazama akawaambia, "Kwa binadamu haiwezekani, lakini kwa Mungu si hivyo." Maana kwa Mungu mambo yote huwezekana. Petro akamwambia, na sisi je? Tumeacha yote tukakufuata. Yesu akasema, kweli nawaambieni, kila mtu aliyeacha nyumba au ndugu au dada au mama au baba au watoto au mashamba kwa ajili yangu na kwa ajili ya habari njema, atapokea mara mia zaidi wakati huu wa sasa: nyumba, ndugu, dada mama, watoto na mashamba pamoja na mateso. Na katika wakati ujao atapokea uhai wa milele. Lakini wengi walio wa kwanza watakuwa wa mwisho, na walio wa mwisho watakuwa wa kwanza. Basi walikuwa njiani kwenda Yerusalemu, na Yesu alikuwa anawatangulia. Wanafunzi wake walijawa na hofu, na watu waliofuata waliogopa. Yesu akawachukua tena kando wale kumi na wawili akaanza kuwaambia yale yatakayompata: Sikilizeni, tunakwenda Yerusalemu, na huko mwana wa mtu atakabidhiwa kwa makuhani wakuu na waalimu wa sheria, nao watamhukumu, au wawe na, na kumkabidhi kwa watu wa mataifa, nao watamdhihaki, watamtemea mate, watampiga mijeledi na kumuua, lakini baada ya siku tatu atafufuka. Yakobo na Yohane, wana wa Zebedayo, walimwendea Yesu wakamwambia, Mwalimu, tunataka utufanyie kitu tutakachokuomba. Yesu akawauliza, mnataka niwafanyie nini? Wakamjibu, uturuhusu kuketi, mmoja upande wako wa kulia na mwingine upande wako wa kushoto katika utukufu wako. Yesu akawaambia, hamjui mnaomba nini? Je, mnaweza kunywa kikombe nitakachokunywa au kubatizwa kama nitakavyobatizwa? Wakamjibu, Tunaweza. Yesu akawaambia, Kikombe nitakachokunywa mtakinywa kweli, na mtabatizwa kama nitakavyobatizwa. Lakini ni nani atakayeketi kulia au kushoto kwangu? Si wajibu wangu kupanga, bali nafasi hizo watapewa wale waliotayarishiwa. Wale wanafunzi wengine kumi waliposikia hayo walianza kuchukizwa na Yakobo na Yohane. Hivyo Yesu akawaita akawaambia, mnajua kwamba wale wanaofikiriwa kuwa watawala wa mataifa huwatawala watu wao kwa mabavu, na wakuu hao huwamiliki watu wao. Lakini kwenu isiwe hivyo, ila anayetaka kuwa mkubwa kati yenu sharti awe mtumishi wenu. Anayetaka kuwa wa kwanza sharti awe mtumishi wa wote. Maana mwana wa mtu hakuja kutumikiwa, ila kutumikia na kutoa maisha yake kuwa fidia ya watu wengi. Basi wakafika Yeriko. Naye Yesu alipokuwa anatoka katika mji huo, akiwa na wanafunzi wake pamoja na umati mkubwa wa watu Kipofu mwombaji mwana wa Timayo aitwaye Bartimayo alikuwa ameketi kando ya barabara. Aliposikia kwamba ni Yesu wa Nazareti aliyekuwa anapita mahali hapo, alianza kupaaza sauti, "Yesu, mwana wa Daudi, nihurumie." Watu wengi walimkemea ili anyamaze, lakini yeye akazidi kupaaza sauti, "Mwana wa Daudi, nihurumie." Yesu alisimama, akasema Mwiteni basi. Wakamwita huyo kipofu wakamwambia, jipe moyo, simama, anakuita. Naye akatupilia mbali vazi lake, akaruka juu, akamwendea Yesu. Yesu akamwuliza, unataka nikufanyie nini? Huyo kipofu akamwambia, Mwalimu, naomba nipate kuona. Yesu akamwambia, nenda, imani yako imekuponya. Mara huyo kipofu akaweza kuona akamfuata Yesu njiani. Marko sura ya kumi na moja. Walipokuwa wanakaribia Yerusalemu, walifika Bethfage na Bethania, karibu na mlima wa Mizeituni, hapo aliwatuma wawili wa wanafunzi wake akawaambia Nendeni katika kijiji kilicho mbele yenu, mtakapokuwa mnaingia humo, mtakuta mwanapunda amefungwa, ambaye bado hajatumiwa na mtu. Mfungueni mkamlete. Kama mtu akiwauliza mbona mnafanya hivyo, mwambieni, Bwana anamhitaji na atamrudisha hapa mara. Basi wakaenda, wakamkuta mwanapunda barabarani, amefungwa mlangoni Walipokuwa wakimfungua baadhi ya watu waliokuwa wamesimama hapo wakawauliza, kwa nini mnamfungua huyo mwanapunda? Wanafunzi wakajibu kama Yesu alivyokuwa amewaambia, nao wakawaacha waende zao. Wakampelekea Yesu huyo mwanapunda, wakatandika mavazi yao juu ya huyo mwanapunda, na Yesu akaketi juu yake. Watu wengi wakatandaza mavazi yao barabarani wengine wakatandaza matawi ya miti walioyakata mashambani. Watu wote waliotangulia na wale waliofuata wakapaaza sauti zao wakisema, "Asifiwe, abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana, ubarikiwe ufalme ujao wa baba yetu Daudi, asifiwe Mungu juu mbinguni." Yesu aliingia mjini Yerusalemu, akaenda moja kwa moja mpaka hekaluni, akatazama kila kitu kwa makini lakini kwa vile ilikwisha kuwa jioni, akaenda Bethania pamoja na wale kumi na wawili. Kesho yake walipokuwa wanatoka Bethania, Yesu aliona njaa. Basi akaona kwa mbali mtini wenye majani mengi, akauendea ili aone kama ulikuwa na tunda lolote. Alipoufikia aliukuta bila tunda lolote, ila tu majani matupu kwa vile hayakuwa majira yake ya matunda. Hapo akauambia mtini, tangu leo hata milele, mtu yeyote asile matunda kwako. Nao wanafunzi wake walisikia maneno hayo. Basi wakafika Yerusalemu. Yesu akaingia hekaluni, akaanza kuwafukuza nje wa watu waliokuwa wanauza na kununua vitu humo, akazipindua meza za wale waliokuwa wakibadilishana fedha viti vya wale waliokuwa wakiuza njiwa. Hakumruhusu mtu yeyote kupitia hekaluni akichukua kitu. Kisha akawafundisha: imeandikwa, nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala kwa ajili ya mataifa yote, lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Makuhani wakuu na waalimu wa sheria waliposikia hayo, walianza kutafuta njia ya kumwangamiza, lakini walimwogopa kwa sababu umati wa watu ulishangazwa na mafundisho yake. Ilipokuwa jioni, Yesu na wanafunzi wake waliondoka mjini. Asubuhi na mapema, walipokuwa wanapita, waliona ule mtini umenyauka wote, hata mizizi. Petro aliukumbuka akamwambia Yesu, "Mwalimu, tazama, ule mtini uliolaani umenyauka." Yesu akawaambia, "Mwaminini Mungu. Nawaambieni kweli, mtu akiwambia mlima huu ng'oka ukajitose baharini, bila kuona shaka moyoni mwake, ila akaamini kwamba mambo yote anayosema yanafanyika, atafanyiwa jambo hilo. Kwa hiyo nawaambieni mnaposali na kuomba kitu, aminini kwamba mmekipokea, nanyi mtapewa. Mnaposimama kusali, msameheni kila mtu aliyewakosea chochote ili Baba yenu aliye mbinguni awasamehe nyinyi makosa yenu. Basi wakafika tena Yerusalemu. Yesu alipokuwa akitembea hekaluni, makuhani wakuu, walimu wa sheria na wazee walimwendea, wakamuuliza, unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Nani aliyekupa mamlaka ya kufanya mambo haya? Lakini Yesu akawaambia, nitawaulizeni swali moja. Mkinijibu nami pia nitawaambia ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Je, mamlaka ya Yohane ya kubatiza yalitoka mbinguni ama kwa watu? Nijibuni. Wakaanza kujadiliana. Tukisema yalitoka mbinguni atatuuliza, basi mbona hamkumsadiki? Na tukisema yalitoka kwa watu. Waliogopa umati wa watu maana wote waliamini kwamba Yohane alikuwa kweli nabii. Basi wakamjibu Yesu, sisi hatujui. Naye Yesu akawaambia, nami pia sitawaambieni ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Marko sura ya 12. Yesu alianza kusema nao kwa mifano. Mtu mmoja alilima shamba la mizabibu akalizungushia ukuta na katikati yake akachimba kisima cha kusindikia divai, akajenga mnara pia. Akalikodisha shamba hilo kwa wakulima, akasafiri hadi nchi ya mbali. Wakati wa mavuno, alimtuma mtumishi wake kwa wale wakulima, akamletee sehemu ya mazao ya shamba lake. Wale wakulima wakamkamata, wakampiga, wakamrudisha mikono mitupu. Akamtuma tena mtumishi mwingine. Huyu pia wakamuumiza kichwa na kumtendea vibaya. Yule mwenye shamba akatuma mtumishi mwingine tena, ambaye hao wakulima walimuua. Wengine wengi waliotumwa, baadhi yao walipigwa na wengi wakauawa. Alibakiwa bado na mtu mmoja, yaani mwanawe mpenzi. Mwishowe akamtuma huyo akisema, watamjali mwanangu lakini hao wakulima wakaambiana, huyu ndiye mrithi, basi tumuue, ili urithi wake uwe wetu. Kwa hiyo wakamkamata, wakamuua na kumtupa nje ya lile shamba la mizabibu. Basi mwenye shamba atafanya nini? Atakuja kuwaangamiza hao wakulima na kulikodisha hilo shamba la mizabibu kwa watu wengine. Je, hamjasoma maandiko haya? Jiwe walilokataa waashi sasa limekuwa jiwe kuu la msingi. Bwana ndiye aliyefanya jambo hili, nalo ni la ajabu sana kwetu. Makuhani wakuu, waalimu wa sheria na wazee walifahamu ya kwamba mfano huo ulikuwa unawahusu. Kwa hiyo walijaribu kumtia nguvuni, lakini waliogopa umati wa watu. Basi wakamwacha wakaenda zao. Basi Baadhi ya mafarisayo na wafuasi wa kikundi cha Herode walitumwa ili wamtege Yesu kwa maneno yake. Wakamwendea wakamwambia, Mwalimu, tunajua kwamba wewe ni mtu mwaminifu, unayesema ukweli mtupu, wala humjali mtu yeyote. Wala cheo cha mtu si kitu kwako. Lakini wafundisha ukweli kuhusu njia ya Mungu. Je, ni halali kulipa kodi kwa Kaisari au la? Tulipe au tusilipe? Lakini Yesu alijua unafiki wao, akawaambia, "Mbona mnanijaribu? Nionyesheni hiyo sarafu." Wakamwonyesha naye akawauliza, "Sura na chapa hii ni ya nani?" Wakamjibu, "Ni ya Kaisari." Basi Yesu akawaambia, "Ya Kaisari mpeni Kaisari, na ya Mungu mpeni Mungu." Wakashangazwa sana naye. Masadukayo, ambao husema kwamba hakuna ufufuo, walimwendea Yesu wakamuuliza, Mwalimu, Mose alituagiza hivi: mtu akifa na kuacha mke bila mtoto, ndugu yake lazima amchukue huyo mama mjane, ili ampatie ndugu yake watoto. Basi kulikuwa na ndugu saba. Wa kwanza alioa akafa bila kuacha mtoto. Ndugu wa pili akamuoa huyo mjane, naye pia akafa bila kuacha mtoto. Na ndugu watatu hali kadhalika. Wote saba walikufa bila kuacha mtoto. Mwishowe yule mama mjane naye akafa. Basi siku watu watakapofufuka, mama huyo atakuwa mke wa nani? Wote saba walikuwa wamemuoa. Yesu akawaambia, nyinyi mmekosea kwa sababu hamjui maandiko matakatifu wala nguvu ya Mungu. Maana wafu watakapofufuka hawataoa wala kuolewa. Watakuwa kama malaika wa mbinguni. Lakini kuhusu kufufuliwa kwa wafu, je, hamjasoma kitabu cha Mose katika sehemu inayohusu kile kichaka kilichokuwa kinawaka moto? Mungu alimwambia Mose, Mimi ni Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Basi yeye si Mungu wa wafu, bali ni Mungu wa walio hai. Nyinyi mmekosea sana. Mmojawapo wa waalimu wa sheria alifika, akasikia mabishano yao. Alipoona kwamba Yesu aliwajibu vyema, akajitokeza, akamuuliza, katika amri zote ni ipi iliyo ya kwanza? Yesu akamjibu, ya kwanza ndiyo hii, sikiliza Israeli, Bwana Mungu wetu ndiye peke yake Bwana. Mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, kwa akili yako yote na kwa nguvu zako zote. Na ya pili ndiyo hii, mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe. Hakuna amri nyingine iliyo kubwa zaidi kuliko hizi. Basi yule mwalimu wa sheria akamwambia, vyema mwalimu umesema ukweli kwamba Mungu ni mmoja tu wala hakuna mwingine ila yeye. Na ni lazima mtu kumpenda Mungu kwa moyo wote, kwa akili yote na kwa nguvu zote na kumpenda jirani yake kama anavyojipenda mwenyewe. Jambo hili ni muhimu zaidi kuliko dhabihu na sadaka zote za kuteketezwa. Yesu alipoona kwamba huyu mtu alimjibu kwa ujasiri, akamwambia, Wewe huko mbali na ufalme wa Mungu. Baada ya hayo hakuna mtu aliyethubutu tena kumuuliza kitu. Wakati Yesu alipokuwa akifundisha hekaluni, aliuliza, mbona waalimu wa sheria wanasema ya kwamba Kristo ni mwana wa Daudi? Daudi mwenyewe akiongozwa na Roho Mtakatifu alisema, Bwana alimwambia Bwana wangu, keti upande wangu wa kulia, mpaka niwaweke adui zako chini ya miguu yako Daudi mwenyewe anamuita Kristo Bwana, basi Kristo atakuwaje mwanawe? Umati wa watu ulikuwa ukimsikiliza kwa furaha. Katika mafundisho yake Yesu alisema, jihadharini na waalimu wa sheria ambao hupenda kupita pita wamejivalia kanzu ndefu na kusalimiwa na watu kwa heshima sokoni. Hupenda kuketi mahali pa heshima katika masunagogi na kuchukua nafasi za heshima katika karamu. Huwadhulumu wajane huku wakijisingizia kusali sala ndefu. Siku ya hukumu watapata adhabu kali. Yesu alikuwa ameketi karibu na sanduku la hazina, akawa anatazama jinsi watu wengi walivyokuwa wakitoa fedha na kuzitia katika hazina ya hekalu. Matajiri wengi walitoa fedha nyingi. Hapo akaja mama mmoja mjane masikini akatoa sarafu mbili ndogo za fedha. Hapo Yesu akawaita wanafunzi wake akawaambia, kweli nawaambieni, mama huyu mjane maskini ametia katika sanduku la hazina kiasi kikubwa kuliko walichotia wengine wote. Maana wote wengine walitoa kutokana na ziada ya mali zao, lakini huyu mama, ingawa ni maskini, ametoa yote aliyokuwa nayo. Ametoa kila kitu alichohitaji kwa kuishi. Marko sura ya 13. Yesu alipokuwa anatoka hekaluni, mmoja wa wanafunzi wake alimwambia, Mwalimu, tazama jinsi mawe haya na majengo haya yalivyo ya ajabu. Yesu akamwambia, Je, unayaona majengo haya makubwa? Hakuna hata jiwe moja litakalosalia juu ya lingine; kila kitu kitabomolewa. Yesu alipokuwa ameketi juu ya mlima wa Mizeituni akielekea hekalu, Petro, Yakobo, Yohane na Andrea wakamuuliza kwa faragha, Tuambie, mambo haya yatatukia lini? Ni ishara gani itakayoonyesha kwamba mambo haya karibu yatimizwe? Yesu akaanza kuwaambia, Jihadharini msije mkadanganywa na mtu maana, wengi watakuja wakilitumia jina langu, kila mmoja akisema kuwa yeye ni mimi, nao watawapotosha watu wengi. Mtakaposikia juu ya vita na fununu za vita, msifadhaike. Mambo hayo lazima yatokee, lakini mwisho wenyewe ungali bado. Taifa moja litapigana na taifa lingine. Ufalme mmoja utapigana na ufalme mwingine. Kila mahali kutakuwa na mitetemeko ya ardhi na njaa. Mambo haya ni kama tu maumivu ya kwanza ya kujifungua mtoto. Lakini nyinyi jihadharini, maana watu watawapelekeni mahakamani na kuwapigeni katika masunagogi. Mtapelekwa mbele ya watawala na wafalme kwa sababu yangu ili mpate kunishuhudia kwao lakini lazima kwanza habari njema ihubiriwe kwa mataifa yote. Nao watakapowatieni nguvuni na kuwapeleka mahakamani, msiwe na wasiwasi juu ya yale mtakayosema. Saa ile itakapofika, semeni chochote mtakachopewa, maana si nyinyi mtakaosema, bali Roho Mtakatifu. Ndugu atamsaliti ndugu yake auawe, baba atamsaliti mwanawe Watoto nao watawashambulia wazazi wao na kuwaua. Watu wote watawachukieni nyinyi kwa sababu ya jina langu. Lakini atakayevumilia mpaka mwisho ndiye atakayeokolewa. Mtakapoona chukizo haribifu limesimama mahali ambapo si pake, msomaji na atambue maana yake. Hapo walioko Yudea wakimbilie milimani. Aliye juu ya paa la nyumba asishuke kuingia nyumbani mwake kuchukua kitu. Aliye shambani asirudi nyuma kuchukua vazi lake. Ole wao kina mama wajawazito na wanaonyonyesha siku hizo! Ombeni ili mambo hayo yasitukie nyakati za baridi, maana wakati huo kutakuwa na dhiki ambayo haijatokea tangu Mungu alipoumba ulimwengu mpaka leo wala haitatokea tena. Kama Bwana asingepunguza siku hizo, hakuna binadamu ambaye angeokolewa. Lakini kwa ajili ya wateule wake Bwana amezipunguza siku hizo. Basi mtu akiwaambieni, tazama, Kristo yupo hapa au yupo pale, msimsadiki. Maana watatokea kina Kristo wa uongo na manabii wa uongo watafanya ishara na maajabu kwa ajili ya kuwapotosha wateule wa Mungu, kama ikiwezekana. Lakini nyinyi jihadharini; mimi nimewaambieni mambo yote kabla hayajatokea. Basi siku hizo, baada ya dhiki hiyo, jua litatiwa giza na mwezi hautaangaza, nyota zitaanguka kutoka angani na nguvu za mbingu zitatikiswa. Hapo watamwona mwana wa mtu akija katika mawingu kwa nguvu nyingi na utukufu. Kisha atawatuma malaika wake wawakusanye wateule wake kutoka pande zote nne za dunia, kutoka mwisho wa dunia mpaka mwisho wa mbingu. Kwa mtini jifunzeni mfano huu. Mara tu matawi yake yanapoanza kuwa laini na kuchanua majani, mnajua kwamba wakati wa mavuno umekaribia. Hali kadhalika nanyi mtakapoona mambo hayo yakitendeka jueni kwamba mwana wa mtu yuko karibu sana. Na waambieni kweli, kizazi hiki hakitapita kabla ya mambo hayo yote kutukia. Mbingu na dunia zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Lakini juu ya siku au saa hiyo, hakuna mtu ajuaye itakuja lini, wala malaika wa mbinguni wala mwana. Baba peke yake ndiye ajuaye. Mwe waangalifu na kesheni, maana hamjui wakati huo utafika lini. Itakuwa kama mtu anayeondoka nyumbani kwenda safari, akiwaachia watumishi wake madaraka, kila mmoja na kazi yake, akamwambia na mlinzi wa mlango awe macho. Kesheni basi kwa maana hamjui mwenye nyumba atarudi lini huenda ikawa jioni, usiku wa manane, alfajiri au asubuhi. Kesheni ili akija ghafula asije akawakuta mmelala. Ninayo waambieni nyinyi nawaambia wote, kesheni. Marko sura ya 14. Ilikuwa siku mbili tu kabla ya sikukuu ya Pasaka na ya mikate isiyotiwa chachu. Makuhani wakuu na walimu wa sheria walikuwa wakitafuta njia ya kumtia Yesu nguvuni kwa hila wamuue. Lakini walisema, tusimtie nguvuni wakati wa sikukuu, watu wasije wakafanya ghasia. Yesu alikuwa Bethania, nyumbani kwa Simoni Mkoma. Alipokuwa mezani kula chakula, mama mmoja aliyekuwa na chupa ya alabasta yenye marashi ya naruda safi ya thamani kubwa Alikuja akaivunja hiyo chupa akammiminia Yesu marashi hayo kichwani. Baadhi ya watu waliokuwa hapo walikasirika wakajisemea, kwa nini kupoteza ovyo marashi haya? Yangaliweza kuuzwa kwa fedha kiasi cha denari mia tatu, wakapewa maskini. Wakamkemea huyo mama, lakini Yesu akawaambia mwacheni. Kwa nini mnamsumbua? Amenitendea jambo jema. Masikini mnao daima pamoja nanyi, mnaweza kuwasaidia wakati wowote mnaopenda, lakini mimi sitakuwapo pamoja nanyi daima. Yeye amefanya alivyoweza, ameupaka mwili wangu marashi kuutayarisha kwa mazishi. Nawaambieni kweli, popote ulimwenguni habari njema itakapohubiriwa, kitendo hiki alichofanya kitatajwa kwa kumkumbuka yeye. Kisha Yuda Iskarioti, mmoja wa wale kumi na wawili, alikwenda kwa makuhani wakuu ili kumsaliti Yesu. Makuhani wakuu waliposikia habari hiyo, walifurahi wakamwahidi kumpa fedha. Basi Yuda akaanza kutafuta nafasi ya kumsaliti. Siku ya kwanza ya sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu, wakati ambapo mwana kondoo wa Pasaka huchinjwa, wanafunzi wake wakamuuliza Wataka tukuandalie wapi karamu ya Pasaka? Basi Yesu akawatuma wawili wa wanafunzi wake akiwaambia, nendeni mjini, na humo mtakutana na mtu mmoja anayebeba mtungi wa maji. Mfuateni mpaka katika nyumba atakayoingia, mkamwambie mwenye nyumba, mwalimu anasema, wapi chumba changu ambamo nitakula pasaka pamoja na wanafunzi wangu? naye atawaonyesha chumba kikubwa ghorofani kilichotayarishwa na kupambwa. Tuandalieni humo. Wanafunzi wakaondoka wakaenda mjini, wakakuta kila kitu sawa kama Yesu alivyokuwa amewaambia, wakaandaa karamu ya Pasaka. Ilipokuwa jioni, Yesu alifika pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili. Walipokuwa mezani wakila, Yesu alisema, kweli nawaambieni mmoja wenu anayekula pamoja nami atanisaliti. Hapo wanafunzi wake wakaanza kuhuzunika, wakamuuliza mmoja mmoja, Je, ni mimi? Yesu akawaambia, ni mmoja wenu nyinyi kumi na wawili, anayechovya mkate pamoja nami katika bakuli. Kweli mwana wa mtu anakwenda zake, kama maandiko matakatifu yanavyosema juu yake, lakini ole wake mtu yule anayemsaliti mwana wa mtu! Ingalikuwa afadhali kwa mtu huyo kama hangalizaliwa. Walipokuwa wanakula, Yesu alitoa mkate, akashukuru, akaumega na kuwapa wanafunzi wake akisema, twaeni, huu ni mwili wangu. Kisha akatoa kikombe, akamshukuru Mungu, akawapa, wote wakanywa katika kikombe hicho. Akawaambia, hii ni damu yangu inayothibitisha agano la Mungu, damu inayomwagwa kwa ajili ya watu wengi. Kweli nawaambieni, sitakunywa tena divai ya zabibu mpaka siku ile nitakapoinywa upya katika ufalme wa Mungu. Kisha wakaimba wimbo, wakaondoka wakaenda katika mlima wa Mizeituni. Yesu akawaambia wanafunzi wake, Ninyi nyote mtakuwa na mashaka nami, maana maandiko matakatifu yasema, nitampiga mchungaji nao kondoo watatawanyika. Lakini nikishafufuka nitawatangulieni kule Galilaya. Petro akamwambia, hata kama wote watakuwa na mashaka nawe na kukuacha, mimi sitakukana kamwe. Yesu akamwambia, kweli nakwambia, usiku huu kabla jogoo hajawika mara mbili utanikana mara tatu. Lakini Petro akasisitiza, hata kama ni lazima nife pamoja nawe, sitakuacha kamwe. Wanafunzi wote pia wakasema vivyo hivyo. Basi wakafika katika bustani iliyoitwa Gethsemane. Yesu akawaambia wanafunzi wake, kaeni hapa wakati mimi nasali. Kisha akawachukua Petro, Yakobo na Yohane akaanza kufadhaika sana na kuhangaika. Akawaambia, "Nina huzuni kubwa moyoni hata karibu kufa. Kaeni hapa na kukesha." Akaenda mbele kidogo, akajitupa chini kifudifudi, akasali kwamba kama ingewezekana asipitie saa hiyo ya mateso. Akasema, "Baba yangu, kwako mambo yote yanawezekana." uniondolee kikombe hiki, lakini isiwe kama nitakavyo mimi, bali utakavyo wewe. Kisha akarudi kwa wanafunzi wale watatu, akawakuta wamelala. Basi akamuuliza Petro, Simoni, je, umelala? Hukuweza kukesha hata saa moja? Kisha akawaambia, kesheni na kusali ili msije mkaingia katika majaribu. Roho inataka lakini mwili ni dhaifu. Akaenda kusali tena, akirudia maneno yale yale. Kisha akarudi tena akawakuta wamelala, macho yao yalikuwa yamebanwa na usingizi, hawakujua la kumjibu. Alipowajia mara ya tatu, aliwaambia, mnalala bado na kupumzika? Sasa imetosha, saa imefika, mwana wa mtu anakabidhiwa kwa watu waovu. Amkeni, twende zetu. Tazameni, yule atakayenisaliti amekaribia. Yesu alipokuwa bado anasema, Yuda mmoja wa wale kumi na wawili akafika pamoja na umati wa watu wenye mapanga na marungu. Watu hao walikuwa wametumwa na makuhani wakuu, walimu wa sheria na wazee. Msaliti Yuda alikuwa amewapa ishara, yule ntakayembusu ndiye mkamateni na kumpeleka chini ya ulinzi. Yuda alipofika tu alimwendea Yesu moja kwa moja, akamwambia Mwalimu. Kisha akambusu. Basi hao watu akamkamata Yesu wakamtia nguvuni. Mmoja wa wale waliokuwa wamesimama hapo pamoja na Yesu akachomoa upanga wake akampiga mtumishi wa kuhani mkuu akamkata sikio. Yesu akawaambia, Je, mmekuja na mapanga na marungu kunikamata kana kwamba mimi ni mnyang'anyi? Kila siku nilikuwa pamoja nanyi nikifundisha hekaluni, wala hamkunikamata. Lakini sasa lazima maandiko matakatifu yatimie. Hapo wanafunzi wote wakamwacha, wakakimbia. Kulikuwa na kijana mmoja aliyekuwa anamfuata Yesu akiwa amevaa shuka, nao wakajaribu kumkamata, lakini yeye akaponyoka, akaiachilia ile shuka, akakimbia uchi. Basi wakampeleka Yesu kwa kuhani mkuu, ambapo makuhani wakuu wote, wazee na walimu wa sheria walikuwa wamekutanika. Petro alimfuata Yesu kwa mbali, akaingia ndani ya ua wa kuhani mkuu akaketi pamoja na walinzi akiota moto. Makuhani wakuu na baraza lote wakatafuta ushahidi wa kumshtaki Yesu wapate kumuua, lakini hawakupata. Watu wengi walitoa ushahidi wa uongo juu ya Yesu, lakini ushahidi wao haukupatana. Kisha wengine walisimama wakatoa ushahidi wa uongo wakisema, tulimsikia mtu huyu akisema, nitaliharibu hekalu hili lililojengwa kwa mikono na kwa siku tatu nitajenga lingine lisilojengwa kwa mikono. Lakini hata hivyo, ushahidi wao haukupatana. Basi kuhani mkuu akasimama katikati yao, akamuuliza Yesu, Je, kujibu neno watu hawa wanashuhudia nini dhidi yako? Lakini yeye akakaa kimya, hakusema hata neno moja. Kuhani mkuu akamuuliza tena, je wewe ndiwe Kristo, mwana wa Mungu mtukufu? Yesu akajibu, naam, mimi ndiye. Tena mtamwona Mwana wa Mtu amekaa upande wa kulia wa yule Bwana mwenye nguvu, akija katika mawingu ya mbinguni. Hapo kuhani mkuu akararua joho lake akasema, tuna haja gani tena ya mashahidi? Mmesikia ya kufuru yake. Nyinyi mwaonaje? Wote wakaamua kwamba anastahili kuuawa. Basi baadhi yao wakaanza kumtemea ya mate, wakamfunika uso, wakampiga na kumwambia, <laughs> bashiri, ni nani amekupiga? Hata watumishi wakamchukua wakampiga makofi. Petro alipokuwa bado chini uwani, mmoja wa watumishi wa kike wa kuhani mkuu alikuja. Alipomwona Petro akiota moto, alimtazama akamwambia, hata wewe ulikuwa pamoja na Yesu Mnazareti. Lakini Petro akakana, sijui wala sielewi unayosema. Kisha Petro akaondoka, akaenda nje uwani. Hapo jogoo akawika. Yule mtumishi alipomwona tena Petro, akaanza tena kuwaambia watu waliokuwa wamesimama hapo. Mtu huyu ni mmoja wao. Petro akakana tena. Baadaye kidogo, watu waliokuwa wamesimama hapo wakamwambia Petro, hakika wewe ni mmoja wao, maana wewe ni Mgalilaya. Lakini Petro akaanza kulaani na kuwapa, akisema mimi simjui mtu huyu mnayesema habari zake. Hapo jogoa akawika mara ya pili. Basi Petro akakumbuka jinsi Yesu alivyokuwa amemwambia kabla jogoo hajawika mara mbili utanikana mara tatu. Petro akabubujika machozi. Marko sura ya 15. Kulipopambazuka, makuhani wakuu walifanya shauri pamoja na wazee waalimu wa sheria na baraza lote, wakamfunga Yesu pingu wakampeleka na kumkabidhi kwa Pilato. Pilato akamuuliza Yesu, "Je, wewe ni mfalme wa Wayahudi?" Yesu akajibu, "Wewe umesema." Makuhani wakuu wakamshitaki Yesu mambo mengi. Pilato akamuuliza tena Yesu, "Je, hujibu neno? Tazama wanavyotoa mashtaka mengi juu yako." Lakini Yesu hakujibu neno, hata Pilato akashangaa. Kila wakati wa sikukuu ya Pasaka Pilato alikuwa na desturi ya kuwafungulia mfungwa mmoja waliyemtaka. Basi kulikuwa na mtu mmoja aitwaye Baraba ambaye alikuwa amefungwa pamoja na wasi wengine kwa kusababisha uasi na mauaji. Watu wengi wakamwendea Pilato wakamwomba awafanyie kama kawaida yake. Pilato akawauliza, "Je, mwataka niwafungulieni mfalme wa Wayahudi?" Alisema hivyo kwa sababu alijua wazi kwamba makuhani wakuu walimkabidhi Yesu kwake kwa sababu ya wivu. Lakini makuhani wakuu wakawachochea watu wamwombe Pilato awafungulie Baraba. Baraba, Baraba, Baraba! Pilato akawauliza tena, basi sasa mwataka nifanye nini na mtu huyu mnayemwita mfalme wa Wayahudi? Watu wote wakapaza sauti tena, Msulubishe! Lakini Pilato akawauliza, kwa nini? Amefanya ubaya gani? Lakini wao wakazidi kupaza sauti, Msulubishe! Pilato alitaka kuridhisha huo umati wa watu, basi akamwachilia Baraba kutoka gerezani, akaamuru Yesu apigwe viboko, kisha akamtoa asulubiwe. Kisha askari walimpeleka Yesu ndani ukumbini katika ikulu, wakakusanya kikosi kizima cha askari. Wakamvika vazi la rangi ya zambarau, wakasokota taji ya miiba wakamwekea kichwani, wakaanza kumsalimu, shikamo, mfalme wa Wayahudi <laughs> wakampiga kichwani kwa mwanzi, wakamtemea mate, wakampigia magoti na kumsujudia. Baada ya kumdhihaki walimvua lile joho kamvika nguo zake, kisha wakampeleka kumsulubisha. Walipokuwa njiani, walikutana na mtu mmoja aitwaye Simoni mwenyeji wa Kurene. Yeye alikuwa baba yao Aleksanda na Rufo, na wakati huo alikuwa akitoka shambani. Basi wakamlazimisha achukue msalaba wa Yesu, kisha wakampeleka Yesu mpaka mahali palipoitwa Golgotha, maana yake mahali pafuvu la kichwa. Wakampa divai iliyochanganywa na manemane, lakini yeye alikataa kunywa. Basi wakamsulubisha, wakagawana mavazi yake kwa kuyapigia kura, waamue nani angepata nini. Ilikuwa saa tatu asubuhi wa walipomsulubisha, na shtaka dhidi yake lilikuwa limeandikwa mfalme wa Wayahudi. Pamoja naye waliwasulubisha wanyang'anyi wawili, mmoja upande wake wa kulia mwingine upande wake wa kushoto. Watu waliokuwa wanapita mahali hapo walimtukana wakitikisa vichwa vyao na kusema, aha, wewe mwenye kuvunja hekalu na kulijenga kwa siku tatu, sasa shuka msalabani ujiokoe mwenyewe. Nao makuhani wakuu pamoja na walimu wa sheria walimdhihaki wakisema, aliwaokoa wengine, lakini kujiokoa mwenyewe hawezi Ati yeye ni Kristo mfalme wa Israeli, basi na ashuke kutoka msalabani ili tuone na kuamini. Hata watu wale waliosulubiwa pamoja naye walimtukana. Tangu saa sita mchana mpaka saa tisa giza likaikumba nchi yote. Saa tisa alasiri Yesu akalia kwa sauti kubwa akasema, Eloi Eloi lema sabaktani, maana yake Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Baadhi ya watu waliosimama pale waliposikia hivyo walisema, sikiliza, anamwita Eliya. Mtu mmoja akakimbia akaichovya sifongo katika siki akaiweka juu ya mwanzi akampa anywe, akisema, hebu tuone kama Eliya atakuja kumteremsha msalabani. Yesu akapaaza sauti kubwa, akakata roho. Basi, pazia la hekalu likapasuka vipande viwili, toka juu mpaka chini. Jimadari mmoja aliyekuwa amesimama mbele yake, alipoona kwamba Yesu alikata roho namna hiyo, akasema, "Kweli, mtu huyu alikuwa mwana wa Mungu." Walikuwako pia wanawake waliotazama kwa mbali, miongoni mwao akiwa Maria Magdalene Salome na Maria mama wa kina Yakobo mdogo na Yose. Hawa walimfuata Yesu alipokuwa Galilaya na kumtumikia. Kulikuwa na wanawake wengine wengi waliokuja Yerusalemu pamoja naye. Wakati wa jioni ulikuwa umekwisha fika. Hiyo ilikuwa siku ya maandalio, yaani siku inayotangulia Sabato. Hapo akaja Yosefu, mwenyeji wa Arimathaya, mjumbe wa baraza kuu aliyeheshimika sana. Yeye pia alikuwa anatazamia kuja kwa ufalme wa Mungu. Basi alimwendea Pilato bila woga, akaomba apewe mwili wa Yesu. Pilato alishangaa kusikia kwamba Yesu alikuwa amekwisha kufa. Basi akamwita jemadari, akamuuliza kama Yesu alikuwa amekufa kitambo. Pilato alipoarifiwa na huyo jemadari kwamba Yesu alikuwa amekwisha kufa akamruhusu Yosefu kuuchukua mwili wake. Hapo Yosefu akanunua sanda ya kitani, akauteremsha chini huo mwili, akauzungushia sanda, akauweka katika kaburi lililokuwa limechongwa mwambani, kisha akavingirisha jiwe kubwa mbele ya mlango. Nao Maria Magdalene na Maria mama yake Yose walipaona hapo walipolazwa. Marko Sura ya 16. Baada ya siku ya Sabato, Maria Magdalene, Salome na Maria mama yake Yakobo walinunua manukato ili wakaupake mwili wa Yesu. Basi alfajiri na mapema siku ya Jumapili walifika kaburini, jua lilipoanza kuchomoza. Nao wakawa wanaambiana, nani atakayetuondolea lile jiwe mlangoni mwa kaburi? Lakini walipotazama waliona jiwe limekwisha ondolewa, nalo lilikuwa kubwa mno. Walipoingia kaburini, walimwona kijana mmoja aliyevaa vazi jeupe ameketi upande wa kulia, wakashangaa sana. Lakini huyo kijana akawaambia, msishangae! Mnamtafuta Yesu wa Nazareti aliyesulubiwa. Amefufuka, hayumo hapa. Tazameni mahali walipokuwa wamemlaza. Nendeni mkawaambie wanafunzi wake pamoja na Petro ya kwamba anawatangulieni kule Galilaya; huko mtamwona kama alivyowaambieni. Basi wakatoka pale kaburini mbio, maana walitetemeka kwa hofu na kushangaa. Hawakumwambia mtu yeyote kitu, kwa sababu waliogopa mno. Yesu alipofufuka mapema Jumapili, Alijionyesha kwanza kwa Maria Magdalene ambaye Yesu alikuwa amemtoa pepo wabaya saba. Maria Magdalene akaenda akawajulisha wale waliokuwa pamoja na Yesu, na wakati huo walikuwa wanaomboleza na kulia. Lakini waliposikia ya kwamba Yesu yuhai na kwamba Maria Magdalene amemwona hawakuamini. Baadaye Yesu aliwatokea wanafunzi wawili akiwa na sura nyingine. Wanafunzi hao walikuwa wanakwenda shambani, nao pia wakaenda wakawaambia wenzao, hata hivyo hawakuamini. Mwishowe Yesu aliwatokea wanafunzi kumi na mmoja walipokuwa pamoja mezani, akawakemea sana kwa sababu ya kutokuamini kwao na ukaidi wao, maana hawakuamini wale waliokuwa wamemuona baada ya kufufuka. Basi akawaambia, Nendeni ulimwenguni kote mkahubiri habari njema kwa kila mtu. Anayeamini na kubatizwa ataokolewa, asiyeamini atahukumiwa. Na ishara hizi zitaandamana na wale wanaoamini: kwa jina langu watatoa pepo, na watasema kwa lugha mpya, wakishika nyoka au wakinywa kitu chochote chenye sumu hakitawadhuru, watawawekea wagonjwa mikono, nao watapona. Basi Bwana Yesu alipokwisha sema nao, akachukuliwa mbinguni akaketi upande wa kulia wa Mungu. Wanafunzi wakaenda wakihubiri kila mahali, Bwana akafanya kazi pamoja nao na kuimarisha ujumbe huo kwa ishara zilizoandamana nao.