Luka, sura ya kwanza. Mheshimiwa Teofilo, watu wengi wamejitahidi kuandika juu ya mambo yale yaliyotendeka kati yetu. Waliandika kama tulivyoelezwa na wale walioyaona mambo hayo kwa macho yao tangu mwanzo na waliotangaza ujumbe huo. Inafaa nami pia, mheshimiwa baada ya kuchunguza kwa makini mambo yote tangu mwanzo, ni kuandikie kwa mpango ili nawe uweze kujionea mwenyewe ukweli wa mambo yale uliyofundishwa. Wakati Herode alipokuwa mfalme wa Yudea, kulikuwa na kuhani mmoja, jina lake Zakaria, wa kikundi cha ukuhani cha Abia. Mke wake alikuwa anaitwa Elisabeti, naye alikuwa wa ukoo wa kuhani Aroni. Wote wawili walikuwa wanyofu mbele ya Mungu wakiishi kwa kufuata amri na maagizo yote ya Bwana bila lawama, lakini hawakuwa wamejaliwa watoto kwa vile Elisabeti alikuwa tasa, nao wote wawili walikuwa wazee sana. Siku moja, ilipokuwa zamu ya kutoa huduma ya ukuhani mbele ya Mungu, Zakaria alichaguliwa kwa kura, kama ilivyokuwa desturi, kuingia hekaluni ili afukize ubani Watu umati mkubwa walikuwa wamekusanyika nje wanasali wakati huo wa kufukiza ubani. Malaika wa Bwana akamtokea humo ndani, akasimama upande wa kulia wa madhabahu ya kufukizia ubani. Zakaria alipomwona alifadhaika, hofu ikamwingia. Lakini malaika akamwambia, "Zakaria, usiogope, kwa maana sala yako imesikilizwa na Elisabeti mkeo atakuzalia mtoto wa kiume, nawe utampa jina Yohane. Utakuwa na furaha kubwa, na watu wengi watashangilia kwa sababu ya kuzaliwa kwake. Atakuwa mkubwa mbele ya Bwana, hata kunywa divai wala kileo. Atajazwa Roho Mtakatifu tangu tumboni mwa mama yake. Atawaelekeza wengi wa watu wa Israeli kwa Bwana Mungu wao. Atamtangulia Bwana akiongozwa na nguvu na roho kama Elia. Atawapatanisha kina baba na watoto wao. Atawafanya wasiotii wawe na fikira za uadilifu na hivyo amtayarishie Bwana watu wake. Zakaria akamwambia huyo malaika, Ni kitu gani kitakachonihakikishia jambo hilo? Mimi ni mzee, hali kadhalika na mke wangu. Malaika akamjibu, Mimi ni Gabrieli Nisimamaye mbele ya Mungu, nimetumwa niseme nawe, nikuletee hii habari njema. Sikiliza, utakuwa bubu kwa sababu huyasadiki haya maneno, yatakayotimia kwa wakati wake. Hutaweza kusema mpaka hayo niliyokuambia yatakapotimia. Wakati huo, wale watu walikuwa wanamngoja Zakaria, huku wakishangaa juu ya kukawia kwake hekaluni. Alipotoka nje, hakuweza kusema nao. Ikawa dhahiri kwao kwamba alikuwa ameona maono hekaluni, lakini akawa anawapa ishara kwa mikono, akabaki bubu. Zamu yake ya kuhudumu ilipokwisha, alirudi nyumbani. Baadaye Elisabeti mkewe akapata mimba, akajificha nyumbani kwa muda wa miezi mitano akisema, hivi ndivyo alivyonitendea Bwana. Ameniangalia na kuniondolea aibu niliyokuwa nayo mbele ya watu. Mnamo mwezi wa sita, malaika Gabrieli alitumwa na Mungu aende kwenye mji uitwao Nazareti huko Galilaya kwa msichana mmoja aitwaye Maria, mchumba wa mtu mmoja jina lake Yosefu wa ukoo wa Daudi. Malaika akamwendea akamwambia, salamu ewe uliyeneemeshwa na Mungu, Bwana yuko nawe. Maria aliposikia maneno hayo alifadhaika sana, akawaza maneno hayo yanamaanisha nini. Malaika akamwambia Usiogope Maria, kwa maana Mungu amekujalia neema. Utachukua mimba, utamzaa mtoto wa kiume, nawe utampa jina Yesu. Yeye atakuwa mkubwa na ataitwa mwana wa Mungu Mkuu. Bwana Mungu atampa kiti cha mfalme Daudi babu yake, kwa hivyo atautawala ukoo wa Yakobo milele, na ufalme wake hautakuwa na mwisho. Maria akamjibu, yatawezekanaje hayo hali mimi ni bikira. Malaika akamjibu, Roho Mtakatifu atakushukia na uwezo wake Mungu mkuu utakujia kama kivuli. Kwa sababu hiyo mtoto atakayezaliwa ataitwa mtakatifu, mwana wa Mungu. Ujue pia kwamba hata Elisabeti jamaa yako naye amepata mimba, ingawa ni mzee, na sasa ni mwezi wa sita kwake yeye ambaye watu walimfahamu kuwa tasa, kwa maana hakuna jambo lisilowezekana kwa Mungu. Maria akasema, Mimi ni mtumishi wa Bwana. Nitendewe kama ulivyosema. Kisha yule malaika akaenda zake. Siku kadhaa baadaye, Maria alifunga safari akaenda kwa haraka hadi mji mmoja ulioko katika milima ya Yudea. Huko aliingia katika nyumba ya Zakaria akamsalimu Elisabeti. Mara tu Elisabeti aliposikia sauti ya Maria, mtoto mchanga tumboni mwake Elisabeti akaruka naye. Elisabeti akajazwa Roho Mtakatifu akasema kwa sauti kubwa, umebarikiwa kuliko wanawake wote, naye utakayemzaa amebarikiwa. Mimi ni nani hata mama wa Bwana wangu afike kwangu? Na kuambia, mara tu niliposikia sauti yako, mtoto mchanga tumboni mwangu aliruka kwa furaha Heri yako wewe uliyesadiki kwamba yatatimia yale Bwana aliyokwambia. Naye Maria akasema, moyo wangu wamtukuza Bwana, roho yangu inafurahi kwa sababu ya Mungu mwokozi wangu, kwa kuwa amewaangalia kwa huruma mtumishi wake mnyenyekevu. Vivyo tangu sasa watu wote wataniita mwenye heri, kwa kuwa Mungu mwenye nguvu amenifanyia makuu. Jina lake ni takatifu. Huruma yake kwa watu wanaomcha hudumu kizazi hata kizazi. Amefanya mambo makuu kwa mkono wake. Amewatawanya wenye kiburi katika mawazo ya mioyo yao. Amewashusha wenye nguvu kutoka viti vyao vya enzi, akawakweza wanyenyekevu. Wenye njaa amewashibisha mema, matajiri amewaondoa mikono mitupu. Amemsaidia Israeli mtumishi wake, akikumbuka huruma yake, kama alivyowaahidia wazee wetu, Abrahamu na wazawa wake hata milele. Maria alikaa na Elisabeti kwa muda wa upatao miezi mitatu, halafu akarudi nyumbani kwake. Wakati wa kujifungua kwake Elisabeti ulifika, akajifungua mtoto wa kiume. Jirani na watu wa jamaa yake walipopata habari kwamba Bwana amemwonea huruma kubwa walifurahi pamoja naye. Halafu siku ya nane walifika kumtahiri mtoto, wakataka kumpa jina la baba yake Zakaria, lakini mama yake akasema, sivyo, bali ataitwa Yohani. Wakamwambia, mbona hakuna yeyote katika ukoo wake mwenye jina hilo? Basi wakamwashiria baba yake, wapate kujua alitaka mtoto wake apewe jina gani. Naye akaomba kibao cha kuandika, akaandika hivi: Yohane ndilo jina lake. Wote wakastaajabu. Papo hapo midomo na ulimi wake Zakaria vikafunguliwa, akawa anaongea akimsifu Mungu. Hofu ikawaingia jirani wote, na habari hizo zikaenea kila mahali katika milima ya Yudea. Wote waliosikia mambo hayo waliyatafakari mioyoni mwao, wakisema mtoto huyu atakuwa mtu wa namna gani? Maana hakika nguvu ya Bwana ilikuwa pamoja naye. Zakaria baba yake mtoto akajazwa Roho Mtakatifu akatamka unabii huu: Atukuzwe Bwana Mungu wa Israeli, kwani amewajia na kuwakomboa watu wake. Ametupatia mwokozi shujaa, mzawa wa Daudi mtumishi wake, aliahidi hapo kale kwa njia ya manabii wake watakatifu, kwamba atatuokoa kwa mikononi mwa adui zetu na kutoka mikononi mwa wote wanaotuchukia Alisema atawahurumia wazee wetu na kukumbuka agano lake takatifu, alimwapia Abrahamu babu yetu kwamba atatujalia sisi tukombolewe mikononi mwa adui zetu, tupate kumtumikia bila hofu, tuwe wanyofu na waadilifu mbele yake siku zote za maisha yetu. Nawe mwanangu, utaitwa nabii wa Mungu Mkuu, utamtangulia Bwana kumtayarishia njia yake, kuwatangazia watu kwamba wataokolewa na kuondolewa dhambi zao. Mungu wetu ni mpole na mwenye huruma, atatuchomozea mwanga kutoka juu na kuwaangazia wote wanaokaa katika giza kuu la kifo, aongoze hatua zetu katika njia ya amani. Mtoto akakua akapata nguvu rohoni, alikaa jangwani mpaka alipojionyesha rasmi kwa watu wa Israeli. Luka, sura ya pili. Siku zile tangazo rasmi lilitolewa na Kaisari Augusto kuwataka watu wote nchini kote wahesabiwe. Sensa hiyo ilikuwa mara ya kwanza wakati Kurenio alipokuwa mkuu wa mkoa wa Siria. Basi wote waliohusika walikwenda kuhesabiwa kila mtu katika mji wake. Yosefu pia alifanya safari kutoka mjini Nazareti mkoani Galilaya na kwa vile alikuwa wa jamaa na ukoo wa Daudi alikwenda mjini Betlehemu mkoani Yudea, alikozaliwa mfalme Daudi. Alikwenda kuhesabiwa pamoja na mchumba wake Maria, ambaye alikuwa mjamzito. Walipokuwa huko, siku yake ya kujifungua ikawadia. Akajifungua mtoto wake wa kwanza wa kiume, akamvika nguo za kitoto, akamlaza horini, kwa sababu hawakupata nafasi katika nyumba ya wageni. Katika sehemu hizo walikuwako wachungaji wakikesha usiku mbugani kulinda mifugo yao. Malaika wa Bwana akawatokea ghafla na utukufu wa Bwana ukawaangazia pande zote, wakaogopa sana. Malaika akawaambia msiogope, nimewaleteni habari njema ya furaha kubwa itakayowapata watu wote. Kwa maana leo hii katika mji wa Daudi amezaliwa Mwokozi kwa ajili yenu, ndiye Kristo Bwana. Na hiki kitakuwa kitambulisho kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amevikwa nguo za kitoto amelazwa horini. Mara kundi kubwa la jeshi la mbinguni likajiunga na huyo malaika, wakamsifu Mungu wakisema, utukufu kwa Mungu juu mbinguni na amani duniani kwa watu anaowafadhili. Baada ya hao malaika kuondoka na kurudi mbinguni, wachungaji wakaambiana, twendeni moja kwa moja mpaka Betlehemu tukalione tukio hili Bwana alilotujulisha. Basi wakaenda mbio, wakamkuta Maria na Yosefu na yule mtoto mchanga amelazwa horini. Hao wachungaji walipomwona mtoto huyo, wakawajulisha wote habari waliokuwa wamesikia juu yake. Wote waliosikia hayo walishangaa juu ya habari walizoambiwa na wachungaji, lakini Maria aliyaweka na kuyatafakari mambo hayo yote moyoni mwake. Wale wachungaji walirudi mwakwao huku wakimtukuza na kumsifu Mungu kwa yote waliokuwa wamesikia na kuona. Yote yalikuwa kama walivyokuwa wameambiwa. Siku nane baadaye, wakati wa kumtahiri mtoto ulipofika, walimpa jina Yesu, jina ambalo alikuwa amepewa na malaika kabla hajachukuliwa mimba. Siku zilipotimia za Yosefu na Maria kutakaswa kama walivyotakiwa na sheria, wazazi hao walimchukua mtoto wakaenda naye Yerusalemu ili wamweke mbele ya Bwana. Katika sheria ya Bwana imeandikwa, kila mzaliwa wa kwanza wa kiume atawekwa wakfu kwa Bwana. Pia walikwenda ili watoe sadaka huwa wawili au makinda mawili anjiwa, ya njiwa kama ilivyotakiwa katika sheria ya Bwana. Wakati huo huko Yerusalemu kulikuwa na mtu mmoja mwema na mcha Mungu jina lake Simeoni. Yeye alikuwa akitazamia kwa hamu ukombozi wa Israeli. Roho Mtakatifu alikuwa pamoja naye. Roho Mtakatifu alikuwa amemhakikishia kwamba hatakufa kabla ya kumwona Kristo wa Bwana. Basi akiongozwa na Roho Mtakatifu, Simeoni aliingia hekaluni na wazazi wa Yesu walipomleta hekaluni mtoto wao ili wamfanyie kama ilivyotakiwa na sheria. Simeoni alimpokea mtoto Yesu mikononi mwake huku akimtukuza Mungu akisema: sasa Bwana, umetimiza ahadi yako, umruhusu mtumishi wako waende kwa amani. Maana kwa macho yangu nimeuona wokovu ulioleta, ambao umeutayarisha uonekane na watu wote, mwanga utakaowaangazia watu wa mataifa na utukufu kwa watu wako Israeli. Baba yake Yesu na mama yake walikuwa wakistajabia maneno aliyosema Simeoni juu ya mtoto. Simeoni akawabariki, akamwambia Maria mama yake, mtoto huyu atakuwa sababu ya kupotea na kuokoka kwa watu wengi katika Israeli, naye atakuwa ishara itakayopingwa na watu, na hivyo mawazo ya watu wengi yataonekana wazi. Nawe mwenyewe uchungu ulio kama upanga mkali utauchoma moyo wako. Palikuwa na nabii mmoja mwanamke mzee sana, jina lake Ana binti Fanueli wa kabila la Asheri. Alikuwa ameishi na mumewe kwa miaka saba tangu alipoolewa, halafu alibaki mjane hadi wakati huo akiwa mzee wa miaka themanini na minne. Wakati huo wote alikaa hekaluni akifunga na kusali usiku na mchana. Saa hiyo hiyo alijitokeza mbele akamshukuru Mungu na kueleza habari za huyo mtoto kwa watu wote waliokuwa wanatazamia ukombozi wa Yerusalemu. Hawa wazazi walipokwisha fanya yote yaliyoamriwa na sheria ya Bwana walirudi makwao Nazareti wilayani Galilaya. Mtoto akakuwa akazidi kupata nguvu, akajaa hekima, na neema ya Mungu ilikuwa naye. Wazazi wake walikuwa na desturi ya kwenda Yerusalemu kila mwaka wakati wa sikukuu ya Pasaka. Mtoto alipokuwa na umri wa miaka kumi na miwili, wote walikwenda kwenye sikukuu hiyo kama ilivyokuwa desturi. Baada ya siku kuu walianza safari ya kurudi makwao, lakini Yesu alibaki Yerusalemu bila wazazi wake kuwa na habari. Walidhani alikuwa pamoja na kundi la wasafiri, wakaenda mwendo wa kutwa, halafu wakaanza kumtafuta miongoni mwa jamaa na marafiki. Kwa kuwa hawakumwona, walirudi Yerusalemu wakimtafuta. Siku ya tatu walimkuta hekaluni kati ya walimu, akiwasikiliza na kuwauliza maswali. Wote waliosikia maneno yake walistaajabia akili yake na majibu yake ya hekima. Wazazi wake walipomwona walishangaa. Maria mama yake akamuuliza, mwanangu, kwa nini umetutendea hivyo? Baba yako na mimi tumekuwa tukikutafuta kwa huzuni. Yeye akawajibu Kwa nini mlinitafuta? Hamkujua kwamba inanipasa kuwa katika nyumba ya baba yangu? Lakini wazazi wake hawakuelewa maana ya maneno aliyowaambia. Basi akarudi pamoja nao hadi Nazareti, akawa anawatii. Mama yake akaweka mambo hayo yote moyoni mwake. Naye Yesu akaendelea kukua katika hekima na kimo, akazidi kupendwa na Mungu na watu. Luka, sura ya tatu. Mwaka wa kumi na tano wa utawala wa kaisari Tiborio, Pontio Pilato alikuwa mtawala mkoa wa Yudea, Herode alikuwa mtawala wa Galilaya, na ndugu yake Filipo alikuwa mtawala wa eneo la Iturea na Trakoniti, Lusania alikuwa mtawala wa Abilene, na Anasi na Kayafa walikuwa makuhani wakuu. Wakati huo ndipo neno la Mungu lilipomjia Yohane mwana wa Zakaria kule jangwani. Basi Yohane akaenda katika sehemu zote zilizopakana na mto Yordani, akawa anahubiri watu watubu na kubatizwa, ili Mungu awaondolee dhambi. Ndivyo ilivyoandikwa katika kitabu cha Nabii Isaya: sauti ya mtu anaita jangwani, mtayarishieni Bwana njia yake, nyosheni barabara zake. Kila bonde litafukiwa kila mlima na kilima vitasawazishwa, palipopindika patanyoshwa, njia mbaya zitatengenezwa, na watu wote watauona wokovu aletao Mungu. Basi Yohane akawa anawaambia watu wengi waliofika ili awabatize, enyi kizazi cha nyoka, ni nani aliyewadokezea mwikimbie ghadhabu inayokuja? onyesheni kwa vitendo kwamba mmetubu. Msianze sasa kujisemea baba yetu ni Abrahamu. Nawaambieni hakika Mungu anaweza kuyafanya mawe haya yawe watoto wa Abrahamu. Basi shoka liko tayari kwenye mizizi ya miti, hivyo kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Umati wa watu ukamuuliza, tufanye nini? Basi akawajibu, aliye na nguo mbili amgawie yule asiye na nguo, aliye na chakula afanye vivyo hivyo Nao watoza ushuru wakaja pia ili wabatizwe, wakamuuliza, “Mwalimu, tufanye nini?” Naye akawaambia, msitoze ushuru zaidi ya kima kilichowekwa. Nao askari wakamuuliza, na sisi tufanye nini? Naye akawajibu, msichukue vitu vya mtu yeyote kwa nguvu, wala kumshtaki yeyote kwa uongo. Toshekeni na mishahara yenu. Wote walikuwa wanatazamia kitu fulani, basi wakaanza kujiuliza mioyoni mwao kuhusu Yohane kuwa labda yeye ndiye Kristo. Hapo Yohane akawaambia wote, mimi ninawabatiza kwa maji, lakini anakuja mwenye uwezo kuliko mimi, ambaye sistahili hata kumfungulia kamba za viatu vyake. Yeye atawabatizeni kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Yeye anacho mikononi mwake chombo cha kupuria nafaka, aipure nafaka yake. Akusanye ngano katika gala na makapi ayachome kwa moto usiozimika. Hivyo pamoja na mawaidha mengine mengi, Yohane aliwahimiza watu akiwahubiria habari njema. Lakini Yohane alimgombeza mtawala Herode, kwa sababu alikuwa amemchukua Herodia, mke wa ndugu yake, na kumfanya mke wake, na pia kwa ajili ya mabaya yote aliyokuwa amefanya. Kisha Herode akazidisha ubaya wake kwa kumtia Yohane gerezani. Watu wote walipokuwa wamekwisha batizwa Yesu naye alibatizwa na alipokuwa akisali, mbingu zilifunguka na Roho Mtakatifu akamshukia akiwa na umbo kama la njiwa. Sauti ikasikika kutoka mbinguni, wewe ndiwe mwanangu mpendwa, nimependezwa nawe. Yesu alipoanza kazi yake hadharani alikuwa na umri upatao miaka thelathini na watu walidhani yeye ni mtoto wa Yosefu mwana wa Heli. Heli alikuwa mwana wa Mathati, aliyekuwa mwana wa Lawi, mwana wa Melki, mwana wa Yanai, mwana wa Yosefu, aliyekuwa mwana wa Matathia, mwana wa Amosi, mwana wa Nahumu, mwana wa Hesli, mwana wa Nagai, aliyekuwa mwana wa Maathi, mwana wa Matathia, mwana wa Shemeni, mwana wa Yoseki, mwana wa Yuda, aliyekuwa mwana wa Yohanani mwana muana wa Resa, mwana wa Zorobabeli, mwana wa Sheltiaeli, mwana wa Neri, mwana wa Melki, mwana wa Adi, mwana wa Kosamu, aliyekuwa mwana wa Elimadamu, mwana wa Eri, aliyekuwa mwana wa Yeshua, mwana wa Eliezeri, mwana wa Yorimu, mwana wa Mathati, mwana wa Lawi, aliyekuwa mwana wa Simeoni, mwana wa Yuda, mwana wa Yosefu, mwana wa Yonamu, mwana wa Eliakimu, aliyekuwa mwana wa Melea, mwana wa Mena, mwana wa Matatha, mwana wa Nathani, mwana wa Daudi, aliyekuwa mwana wa Yese, mwana wa Obedi, mwana wa Boazi, mwana wa Salimoni, mwana wa Nashoni, aliyekuwa mwana wa Aminadabu, mwana wa Admini, mwana wa Arni, mwana wa Hesroni, mwana wa Peresi, mwana wa Yuda, aliyekuwa mwana wa Yakobo, mwana wa Isaka, mwana wa Abrahamu, mwana wa Tera, mwana wa Nahori, aliyekuwa mwana wa Seruji, mwana wa Reu, mwana wa Pelegi, mwana wa Eberi, mwana wa Sala, aliyekuwa mwana wa Kainamu, mwana wa Arifaksadi, mwana wa Shemu, mwana wa Noa, mwana wa Lameki, aliyekuwa mwana wa Metusela, mwana wa Henoki, mwana wa Yaredi, mwana wa Mahalaleli mwana wa Kainamu aliyekuwa mwana wa Enoshi mwana wa Sethi mwana wa Adamu aliyekuwa wa Mungu. Luka, sura ya nne. Yesu alitoka mtoni Yordani akiwa amejaa Roho Mtakatifu, akaongozwa na Roho mpaka jangwani. Huko alijaribiwa na ibilisi kwa muda wa siku arobaini. Wakati huo wote hakula chochote na baada ya siku hizo akasikia njaa. Ndipo Ibilisi akamwambia, kama wewe ni mwana wa Mungu, amuru jiwe hili liwe mkate. Yesu akamjibu, imeandikwa, mtu haishi kwa mkate tu. Kisha Ibilisi akamchukua hadi mahali pa juu, akamwonyesha kwa mara moja ya falme zote za ulimwengu. Huyo Shetani akamwambia Nitakupa uwezo juu ya falme zote hizi na fahari zake, kwa maana nimepewa hivi vyote, nikitaka kumpa mtu ninaweza. Hivi vyote vitakuwa mali yako wewe, kama ukiniabudu. Yesu akamjibu, imeandikwa, utamwabudu Bwana Mungu wako na kumtumikia yeye peke yake. Ibilisi akamchukua mpaka Yerusalemu, kwenye mnara wa hekalu, akamwambia: kama wewe ni mwana wa Mungu, jitupe chini, kwa maana imeandikwa, atawaamuru malaika wake wakulinde, na tena watakuchukua mikononi mwao, usije ukajikwaa mguu kwenye jiwe. Lakini Yesu akamjibu, imeandikwa Usimjaribu Bwana Mungu wako. Ibilisi alipokwisha mjaribu kwa kila njia, akamwacha kwa muda. Hapo Yesu alirudi Galilaya akiwa amejaa nguvu ya Roho Mtakatifu, na habari zake zikaenea katika sehemu zote za jirani. Naye akawa anawafundisha watu katika masunagogi yao, akasifiwa na wote. Basi Yesu alikwenda Nazareti, mahali alipolelewa na siku ya Sabato aliingia katika sunagogi, kama ilivyokuwa desturi yake. Akasimama ili asome maandiko matakatifu kwa sauti. Akapokea kitabu cha nabii Isaya, akakifungua na akakuta mahali palipoandikwa, Roho wa Bwana yu juu yangu, kwani ameniweka wakfu niwaletee maskini habari njema, amenituma niwatangazie mateka uhuru wao na vipofu watapata kuona tena, amenituma ni wakomboe wanaoonewa, na kutangaza mwaka wa neema ya Bwana. Baada ya kusoma, akafunga kile kitabu, akampa mtumishi, kisha akaketi. Watu wote wakamkodolea macho, naye akaanza kuwaambia, andiko hili mlilosikia limetimia leo. Wote wakavutiwa sana naye wakastajabia maneno mazuri aliyosema. Wakasema, je, huyu si mwana wa Yosefu? Naye akawaambia bila shaka, mtaniambia msemo huu, mganga jiponye mwenyewe, na pia mtasema yote tuliyosikia umeyafanya kule Kafarnaumu, yafanye pia hapa kijijini mwako. Akaendelea kusema, hakika nawaambieni, nabii hatambuliwi kijijini mwake. Lakini sikilizeni, Kweli kulikuwa na wajane wengi katika nchi ya Israeli nyakati za Eliya. Wakati huo mvua iliacha kunyesha kwa muda wa miaka mitatu na nusu, kukawa na njaa kubwa katika nchi yote. Hata hivyo Eliya hakutumwa kwa mjane yeyote, ila kwa mwanamke mjane wa Sarefathi katika Sidoni. Tena katika nchi ya Israeli nyakati za Elisha kulikuwa na wenye ukoma wengi, hata hivyo hakuna yeyote aliyetakaswa ila tu na amani mwenyeji wa Siria. Wote waliokuwa katika lile sinagogi waliposikia hayo walikasirika sana, wakasimama wakamtoa nje ya mji wao uliokuwa umejengwa juu ya kilima, wakampeleka mpaka kwenye ukingo wa kilima hicho ili wamtupe chini. Lakini Yesu akapita katikati yao akaenda zake. Kisha Yesu akashuka mpaka Kafarnaumu wilayani Galilaya, Akawa anawafundisha watu siku ya Sabato, wakastajabia uwezo aliokuwa nao katika kufundisha. Na katika lile sunagogi kulikuwa na mtu aliyekuwa amepagawa na pepo mchafu, akapiga ukelele wa kuziba masikio, una nini nasi wewe, Yesu wa Nazareti? Je, umekuja kutuangamiza? Ninakufahamu wewe ni nani. Wewe ni mtakatifu wa Mungu. Yesu akamkemea huyo pepo akisema, nyamaza, mtoke mtu huyu. Basi huyo pepo baada ya kumwangusha yule mtu chini akamtoka bila kumdhuru hata kidogo. Watu wote wakashangaa, wakawa wanaambiana, hili ni jambo la ajabu, maana kwa uwezo na nguvu anawaamuru pepo wachafu watoke nao wanatoka. Habari za Yesu zikaenea mahali pote katika eneo lile. Yesu alitoka katika lile sunagogi akaenda nyumbani kwa Simoni. Mama mmoja mkwewe Simoni alikuwa na homa kali, wakamwomba amponye. Yesu akaja akasimama karibu naye, akaikemea ile homa, nayo ikamwacha. Yule mama akainuka mara akawatumikia. Jua lilipokuwa linatua, wote waliokuwa na wagonjwa wao mbalimbali mbali, waliwaleta kwake, naye akaweka mikono yake juu ya kila mmoja wao akawaponya wote. Pepo waliwatoka watu wengi, wakapiga kelele wakisema, wewe ni mwana wa Mungu. Lakini Yesu akawakemea, wala hawakumruhusu kusema, maana walijua kwamba yeye ndiye Kristo. Kesho yake asubuhi, Yesu aliondoka akaenda mahali pa faragha, watu wakawa wanamtafuta. Hao watu walipofika mahali alipokuwa, wakajaribu kumzuia ili asiondoke kwao, lakini yeye akawaambia, Ninapaswa kuhubiri habari njema za ufalme wa Mungu katika miji mingine pia, maana nilitumwa kwa ajili hiyo. Akawa anahubiri katika masunagogi ya Yudea. Luka sura ya tano. Siku moja Yesu alikuwa amesimama kando ya ziwa Genesareti, na watu wengi walikuwa wamemzunguka wakisongana, wanasikiliza neno la Mungu akaona mashua mbili ukingoni mwa ziwa. Wavuvi wenyewe walikuwa wametoka, wanaosha nyavu zao. Baada ya Yesu kuingia katika mashua moja iliyokuwa ya Simoni, alimtaka Simoni aisogeze majini mbali kidogo na ukingo wa ziwa. Akaketi akafundisha umati wa watu akiwa ndani ya mashua. Alipomaliza kufundisha, akamwambia Simoni, endesha mashua mpaka kilindini mkatupe nyavu zenu mpate kuvua samaki. Simoni akamjibu Bwana, tumejitahidi kuvua samaki usiku kucha bila kupata kitu, lakini kwa kuwa umesema, nitatupa nyavu. Baada ya kufanya hivyo, wakavua samaki wengi, hata nyavu zao zikaanza kukatika. Wakawaita wenzao waliokuwa katika mashua nyingine waje kuwasaidia, wakaja. Wakazijaza mashua zote mbili samaki, hata karibu zingezama. Simoni Petro alipoona hayo, akapiga magoti mbele ya Yesu akisema, ondoka mbele yangu, e Bwana, kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi. Simoni pamoja na wenzake wote walishangaa kwa kupata samaki wengi vile, hali kadhalika Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo waliokuwa wavuvi wenzake Simoni Yesu akamwambia Simoni, "usiogope, tangu sasa utakuwa ukivua watu." Basi baada ya kuzileta zile mashua ukingoni mwa ziwa, wakaacha yote, wakamfuata. Ikawa Yesu alipokuwa katika mmojawapo wa miji ya huko, mtu mmoja mwenye ukoma mwili mzima akamwona. Basi mtu huyo akaanguka kifudifudi, akamwomba Yesu, Bwana Ukitaka waweza kunitakasa. Yesu akanyosha mkono akamgusa na kusema, nataka takasika. Mara ule ukoma ukamwacha naye. Yesu akamwamuru, usimwambie mtu yeyote, bali nenda ukajionyeshe kwa kuhani, ukatoe sadaka kwa ajili ya kutakasika kwako kama alivyoamuru Mose, kuwathibitishia kwamba umepona. Lakini habari za Yesu zilizidi kuenea kila mahali. Watu makundi mengi wakakusanyika ili kumsikiliza na kuponywa magonjwa yao. Lakini yeye alikwenda zake mahali pasipo na watu, akawa anasali huko. Siku moja Yesu alikuwa akifundisha. Mafarisayo na waalimu wa sheria kutoka katika kila kijiji cha Galilaya, Yudea na Yerusalemu walikuwa wameketi hapo. Nguvu ya Bwana ilikuwa pamoja naye kwa ajili ya kuponya wagonjwa. Mara watu wakaja wamemchukua mtu mmoja aliyepooza maungo, amelala kitandani. Wakajaribu kumuingiza ndani, wamweke mbele ya Yesu. Lakini kwa sababu ya wingi wa watu hawakuweza kuingia ndani. Basi wakapanda juu ya paa, wakaondoa vigae, wakamshusha huyo aliyepooza pamoja na kitanda chake, wakamweka mbele ya Yesu. Yesu alipoona jinsi walivyokuwa na imani kubwa, akamwambia huyo mtu, "Rafiki, umesamehewa dhambi zako." Walimu wa sheria na Mafarisayo wakaanza kujiuliza, "Nani huyu anayesema maneno ya kufuru? Hakuna mtu awezaye kusamehe dhambi ila Mungu peke yake." Yesu alitambua mawazo yao akawauliza, mnawaza nini moyoni mwenu? Ni lipi lililo rahisi zaidi kusema, umesamehewa dhambi, au kusema simama utembee? Basi nataka mjue kwamba Mwana wa Mtu anao uwezo wa kuwasamehe watu dhambi duniani. Hapo akamwambia huyo mtu aliyepooza, Simama, chukua kitanda chako, uende zako nyumbani. Mara huyo mtu aliyepooza akasimama mbele yao wote akachukua kitanda chake akaenda nyumbani kwake, huku akimtukuza Mungu. Wote wakashangaa na kushikwa na hofu wakamtukuza Mungu wakisema, tumeona maajabu leo. Baada ya hayo, Yesu akatoka nje akamwona mtoza ushuru mmoja aitwaye Lawi ameketi ofisini. Yesu akamwambia, nifuate. Naye akaacha yote akamfuata. Lawi akamwandalia Yesu karamu kubwa nyumbani mwake, na kundi kubwa la watoza ushuru na watu wengine walikuwa wameketi pamoja nao. Mafarisayo na walimu wa sheria wakawanung'unikia wafuasi wake wakisema, kwa nini mnakula na kunywa pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi? Yesu akawajibu, wenye afya hawamhitaji daktari, wanaomhitaji ni wale walio wagonjwa. Sikuja kuwaita watu wema bali wenye dhambi wapate kutubu. Watu wengine wakamwambia, wafuasi wa Yohane Mbatizaji hufunga mara kwa mara na kusali, hata wafuasi wa Mafarisayo hufanya vivyo hivyo, lakini wafuasi wako hula na kunywa. Yesu akawajibu, Je, wale walioalikwa harusini hutakiwa wafunge hali bwana harusi yuko pamoja nao? La, lakini wakati utafika ambapo bwana harusi ataondolewa kati yao. Wakati huo ndipo watakapofunga. Yesu akawaambia mfano huu: watu hawakati kiraka cha nguo mpya na kukitia katika vazi kuukuu. Kama wakifanya hivyo watakuwa wamelikata hilo vazi jipya, na pia hicho kiraka hakitachukuana na hilo vazi kuukuu. Wala watu hawatii divai mpya katika viriba vikuukuu, kwani hiyo divai mpya itavipasua hivyo viriba, divai itamwagika na viriba vitaharibika. Divai mpya hutiwa katika viriba vipya. Hakuna mtu anayetamani kunywa divai mpya baada ya kunywa divai ya zamani kwani husema ile ya zamani ni nzuri zaidi. Luka sura ya sita. Siku moja ya Sabato, Yesu alikuwa anapita katika mashamba ya ngano na wanafunzi wake wakaanza kuvunja masuke ya ngano wakaondoa punje zake kwa mikono wakala. Baadhi ya mafarisayo wakawauliza, mbona mnafanya jambo ambalo si halali siku ya Sabato? Yesu akawajibu, je, hamjasoma jinsi alivyofanya Daudi pamoja na wenzake wakati walipokuwa na njaa? Yeye aliingia katika nyumba ya Mungu akachukua ile mikate iliyowekwa mbele ya Mungu akala na kuwapa wenzake. Haikuruhusiwa mtu kula mikate hiyo isipokuwa tu makuhani. Hivyo akawaambia, mwana wa mtu ana uwezo juu ya sabato. Siku nyingine ya sabato, Yesu aliingia katika sunagogi akafundisha mle ndani. Kulikuwa na mtu ambaye mkono wake wa kulia ulikuwa umepooza. Waalimu wa sheria na Mafarisayo walitaka kupata kisa cha kumshtaki Yesu, na hivyo wakawa wanamngojea waone kama angemponya mtu siku ya Sabato. Lakini Yesu alijua mawazo yao, akamwambia yule mwenye mkono uliopooza, Inuka, simama katikati. Yule mtu akaenda kusimama katikati. Kisha Yesu akawaambia, nawaulizeni, je ni halali siku ya Sabato kutenda jambo jema au kutenda jambo baya, kuokoa maisha au kuyaangamiza? Baada ya kuwatazama wote waliokuwa pale, akamwambia yule mtu, nyosha mkono wako, naye akafanya hivyo na mkono wake ukawa mzima tena. Lakini wao wakakasirika sana, wakajadiliana jinsi ya kumtendea Yesu maovu. Siku moja Yesu alikwenda mlimani kusali, akakesha huko usiku kucha akisali. Kesho yake aliwaita wanafunzi wake, na miongoni mwao akawachagua watu kumi na wawili ambao aliwaita mitume: Simoni ambaye Yesu alimpa jina Petro, na Andrea ndugu yake, Yakobo na Yohane, Filipo na Bartolomayo, Matayo na Toma, Yakobo wa Alfayo na Simoni aliitwa Zelote, Yuda wa Yakobo na Yuda Iskarioti, ambaye baadaye alikuwa msaliti. Baada ya kushuka mlimani pamoja nao, Yesu alisimama mahali palipokuwa tambarare. Hapo kulikuwa na kundi kubwa la wanafunzi wake na umati wa watu waliotoka pande zote za Yudea na Yerusalemu na pwani ya Tiro na Sidoni. Wote walifika kumsikiliza Yesu na kuponywa magonjwa yao. Aliwaponya pia wote waliokuwa wanasumbuliwa na pepo wachafu. Watu wote walitaka kumgusa kwa maana nguvu ilikuwa inatoka ndani yake na kuwaponya wote. Yesu akawageukia wanafunzi wake akasema, Heri nyinyi mlio maskini, maana ufalme wa Mungu ni wenu. Heri nyinyi mnaosikia njaa sasa, maana baadaye mtashiba. Heri nyinyi mnaolia sasa, maana baadaye mtacheka kwa furaha. Heri yenu nyinyi iwapo watu watawachukia, watawatenga, watawatukana na kuwaharibieni jina kwa ajili ya mwana wa mtu. Wakati hayo yatakapotokea, furahini na kucheza, maana hakika tuzo lenu ni kubwa mbinguni, kwa maana wazee wao waliwatendea manabii vivyo hivyo. Lakini ole wenu nyinyi mlio matajiri, maana mmekwishapata faraja yenu. Ole wenu nyinyi mnaoshiba sasa, maana baadaye mtasikia njaa. Ole wenu nyinyi mnaocheka kwa furaha sasa, maana baadaye mtaomboleza na kulia. Ole wenu nyinyi, iwapo watu wote wanawasifu, maana wazee wao waliwafanyia manabii wa uongo vivyo hivyo. Lakini nawaambieni nyinyi mnaosikiliza, wapendeni adui zenu. Watendeeni mema wale wanaowachukieni, watakieni baraka wale wanaowalaani na waombeeni wale wanaowatendea vibaya. Mtu akikupiga shavu moja, mgeuzie pia la pili. Mtu akikunyang'anya koti lako, mwachie pia shati lako. Yeyote anayekuomba mpe, na mtu akikunyang'anya mali yako, usimtake akurudishie. Jinsi mnavyotaka watu wawatendee ninyi, watendeeni wao vivyo hivyo. Na ikiwa mnawapenda tu wale wanaowapenda nyinyi, je, mtapata tuzo gani? Hakuna, kwa maana hata wenye dhambi huwapenda wale wanaowapenda wao. Tena kama mkiwatendea mema wale tu wanaowatendeeni mema, mtapata tuzo gani? hata wenye dhambi hufanya hayo na kama mnawakopesha wale tu mnaotumaini watawalipeni, je, mtapata tuzo gani? Hata wenye dhambi huwakopesha wenye dhambi wenzao, ili warudishiwe kima kile kile. Ila nyinyi, wapendeni adui zenu na kuwatendea mema, kopesheni bila kutazamia kurudishiwa, na tuzo lenu litakuwa kubwa, nanyi mtakuwa watoto wa Mungu aliye juu kwa maana yeye ni mwema kwa wale wasio na shukurani na walio wabaya. Mwe na huruma kama baba yenu alivyo na huruma. Msiwahukumu wengine, nanyi hamtahukumiwa. Msiwalaumu wengine, nanyi hamtalaumiwa. Wasameheni wengine, nanyi mtasamehewa. Wapeni wengine wanavyohitaji, nanyi mtapewa. Naam, mtapokea mikononi mwenu kipimo kilichojaa kikashindiliwa na kusukwasukwa hata kumwagika, kwa maana kipimo kile kile mnachotumia kwa wengine ndicho atakachotumia Mungu kwenu. Akawaambia mfano huu, je, kipofu anaweza kumwongoza kipofu mwenzake? La, wote wataanguka shimoni. Mwanafunzi hampiti mwalimu wake, lakini kila mwanafunzi akisha hitimu huwa kama mwalimu wake. Kwa nini wakiona kibanzi jichoni mwa ndugu yako na papo hapo huioni boriti iliyo jichoni mwako? Au wawezaje kumwambia ndugu yako, ndugu, ngoja nikuondoe kibanzi jichoni mwako, na huku huioni boriti iliyoko katika jicho lako mwenyewe? Mnafiki wewe, toa kwanza boriti iliyoko jichoni mwako, na hapo ndipo utaona sawa sawa kiasi cha kuweza kuondoa kibanzi kilicho jichoni mwa ndugu yako. Mti mzuri hauzai matunda mabaya, wala mti mbaya hauzai matunda mazuri. Watu huutambua mti kutokana na matunda yake. Ni wazi kwamba watu hawachumi tini katika michongoma, wala hawachumi zabibu katika mbigili. Mtu mwema hutoa yaliyo mema kutoka katika hazina bora iliyomo moyoni mwake, na mtu mbaya hutoa yaliyo mabaya kutoka katika hazina mbaya iliyo moyoni mwake, kwa maana mtu huongea kutokana na yale yaliyojaa moyoni mwake. Mbona mwaniita Bwana, Bwana, na huku hamtimizi yale ninayosema? Nitawapeni mfano unaofaa kuonyesha alivyo. Yeyote yule anayekuja kwangu akasikia maneno yangu na kuyatimiza, huyo anafanana na mtu ajengaye nyumba, ambaye amechimba chini na kuweka msingi wake juu ya mwamba. Kukatokea mafuriko ya mto, mkondo wa maji ukaipiga nyumba ile, lakini haukuweza kuitikisa kwa sababu ilikuwa imejengwa imara. Lakini yeyote anayesikia maneno yangu asifanye chochote, huyo anafanana na mtu aliyejenga nyumba juu ya udongo bila msingi. Mafuriko ya mto yakatokea, mkondo wa maji ukaipiga nyumba ile, ikaanguka na kuharibika kabisa. Luka, sura ya saba. Baada ya kusema yale aliyotaka watu wasikie, Yesu alikwenda Kafarnaum. Huko kulikuwa na jemadari mmoja ambaye alikuwa na mtumishi wake, alimpenda sana. Huyu mtumishi alikuwa mgonjwa, karibu kufa. Yule jemadari aliposikia habari za Yesu, aliwatuma wazee fulani Wayahudi waende kumwomba aje kumponya mtumishi wake. Walipofika kwa Yesu, walimsihi sana, wakasema, huyu anastahili afanyiwe jambo hilo kwa maana yeye analipenda taifa letu, na ndiye aliyetujengea lile sunagogi. Basi Yesu akaenda pamoja nao. Alipokuwa karibu kufika nyumbani kwa yule jemadari, yule jemadari aliwatuma marafiki zake wamwambie Yesu, Bwana, usijisumbue zaidi, maana mimi sistahili uingie nyumbani mwangu, ndiyo maana sikujiona na stahili hata kuja kwako lakini sema tu neno, na mtumishi wangu atapona. Kwa maana mimi pia ni mtu niliye chini ya mamlaka, na ninao askari chini yangu. Namwambia mmoja, nenda, naye huenda, namwambia mwingine, njoo, naye huja na, na mtumishi wangu, fanya kitu hiki, naye hufanya. Yesu aliposikia hayo, alishangaa Halafu akawelekea ule umati wa watu uliokuwa unamfuata, akasema, sijaona mwenye imani kama hii hata katika Israeli. Wale watu walipowasili nyumbani walimkuta yule mtumishi hajambo kabisa. Baadaye kidogo, Yesu alikwenda katika mji mmoja uitwao Naini, na wafuasi wake na kundi kubwa la watu waliandamana naye. Basi alipokuwa anakaribia lango la mji walitokea watu wamebeba maiti ya mwanamume mmoja, mtoto wa pekee wa mama mjane. Watu wengi wa mji ule walikuwa pamoja na huyo mama. Bwana alipomwona mama huyo akamwonea huruma, akamwambia, usilie. Kisha akaenda akajigusa lile jeneza, na wale waliokuwa wamelichukua wakasimama. Halafu akasema kijana, na kuamuru amka. Yule aliyekufa akaketi akaanza kuongea. Na Yesu akamkabidhi kwa mama yake. Watu wote walishikwa na hofu, wakawa wanamtukuza Mungu wakisema, nabii mkuu ametokea kati yetu. Mungu amekuja kuwakomboa watu wake. Habari hizo zikaenea kote katika Yudea na katika nchi za jirani. Wanafunzi wa Yohane walimhabarisha Yohane juu ya mambo hayo yote. Naye Yohane baada ya kuwaita wawili kati ya wanafunzi wake, aliwatuma kwa Bwana wamuulize, Wewe ndiye yule anayekuja au tumgoje mwingine? Wale wanafunzi walipomfikia Yesu wakamwambia, Yohani mbatizaji ametutuma kwako tukuulize wewe ndiye yule anayekuja au tumgojee mwingine? Wakati huo huo, Yesu alikuwa anawaponya watu wengi waliokuwa wanateseka kwa magonjwa na waliopagawa na pepo wabaya na kuwawezesha vipofu wengi kuona. Basi Yesu akawajibu, nendeni mkamwambie Yohane yale mliyojionea na kuyasikia, vipofu wanaona, viwete wanatembea wenye ukoma wanatakaswa, viziwi wanasikia, wafu wanafufuliwa, na maskini wanahubiriwa habari njema. Heri mtu yule ambaye hana mashaka nami. Hapo wajumbe wa Yohane walipokwisha kwenda zao, Yesu alianza kuyaambia makundi ya watu juu ya Yohane, mlikwenda kutazama nini kule jangwani? Je, mlitaka kuona mwanzi unaotikiswa na upepo? Basi, mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kuona mtu aliyevaa mavazi maridadi? Wanaovaa mavazi maridadi na kuishi maisha ya anasa hukaa katika majumba ya wafalme. Basi, niambieni, mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kumuona nabii? Naam, hakika ni zaidi ya nabii. Huyu Yohane ndiye anayesemwa katika maandiko matakatifu. Tazama, mimi namtuma mtumishi wangu akutangulie, ambaye atakutayarishia njia yako. Yesu akamalizia kwa kusema, nawaambieni, kati ya binadamu wote hakuna aliye mkubwa zaidi kuliko Yohane Mbatizaji. Hata hivyo, yule aliye mdogo kabisa katika ufalme wa Mungu ni mkubwa kuliko yeye. Waliposikia hayo watu wote na watoza ushuru waliusifu wema wa Mungu. Hao ndio wale waliokuwa wameupokea ubatizo wa Yohane. Lakini mafarisayo na waalimu wa sheria walikataa mpango wa Mungu uliowahusu, wakakataa kubatizwa na Yohane. Yesu akaendelea kusema, basi nitawafananisha watu wa kizazi hiki na kitu gani? Ni watu wa namna gani? Ni kama vijana waliokuwa wamekaa sokoni na kuambiana, kikundi kimoja na kingine, tumewapigieni ngoma lakini hamkucheza, tumeimba nyimbo za huzuni lakini hamkulia. Kwa maana Yohane alikuja akawa anafunga na hakunywa divai, nanyi na mkasema amepagawa na pepo. Naye na Mwana wa Mtu amekuja anakula na kunywa, nanyi mkasema Mwangalieni mlafi huyu na mlevi, rafiki ya watoza ushuru na wenye dhambi. Hata hivyo, hekima ya Mungu imethibitishwa kuwa njema na wote wale wanaoikubali. Mfarisayo mmoja alimwalika Yesu kula chakula nyumbani kwake. Akaingia nyumbani kwa huyo Mfarisayo akakaa kula chakula. Basi katika mji ule kulikuwa na mama mmoja aliyekuwa anaishi maisha mabaya Alipopata habari kwamba Yesu yuko nyumbani kwa huyo Mfarisayo, alichukua chupa ya alabasta yenye marashi. Akaja akasimama karibu na miguu ya Yesu, akalia na machozi yake yakamdondokea Yesu miguuni. Huyo mwanamke akaipangusa miguu ya Yesu kwa nywele zake. Kisha akaibusu na kuipaka yale marashi. Yule Mfarisayo alimwalika Yesu alipoona hayo, akawaza moyoni mwake. Kama mtu huyu angekuwa kweli nabii, angejua huyu mwanamke ni wa namna gani, ya kwamba ni mwenye dhambi. Yesu akamwambia huyo Mfarisayo Simoni, ninacho kitu cha kukuambia. Naye Simoni akamwambia, Ndiyo Mwalimu, sema. Yesu akasema, watu wawili walikuwa wamemkopa mtu fedha. Mmoja alikuwa amekopa denari mia tano na mwingine hamsini. Waliposhindwa kulipa madeni yao, huyo mtu aliwasamehe wote wawili. Sasa, ni yupi kati ya hao wawili atampenda zaidi huyo Bwana? Simoni akamjibu, ni dhahiri kwamba yule aliyesamehewa deni kubwa zaidi atampenda zaidi yule Bwana. Yesu akamwambia sawa. Halafu akamgeukia yule mwanamke na kumwambia, Simoni, unamwona huyu mwanamke, sivyo? Basi mimi nilipoingia hapa nyumbani kwako, hukunipa maji ya kunawa miguu yangu, lakini mwanamke huyu ameniosha miguu yangu kwa machozi yake na kunipangusa kwa nywele zake. Wewe hukunisalimu kwa kunibusu, lakini huyu mwanamke tangu nilipoingia hapa, amekuwa akiibusu miguu yangu. Wewe hukunionyesha ukarimu wako kwa kunipaka mafuta kichwani, lakini huyu mwanamke amefanya hivyo kwa kunipaka mafuta miguu yangu. Kwa hiyo nakuambia, amesamehewa dhambi zake nyingi, kwa kuwa ameonyesha upendo mkubwa. Mwenye kusamehewa kidogo hupenda kidogo. Basi Yesu akamwambia yule mwanamke, umesamehewa dhambi zako. Ndipo wale waliokuwa pamoja naye mezani wakaulizana, ni mtu wa namna gani huyu awezaye kusamehe dhambi? Naye Yesu akamwambia yule mwanamke, imani yako imekuokoa. Nenda kwa amani. Luka, Sura ya nane. Baada ya hayo, Yesu alipitia mijini na vijijini akitangaza habari njema za ufalme wa Mungu. Wale kumi na wawili waliandamana naye, pia wanawake kadhaa ambao Yesu alikuwa amewatoa pepo wabaya na kuwaponya magonjwa, waliandamana naye. Hao ndio akina Maria aitwaye Magdalene, ambaye alitolewa pepo wabaya saba, Yoana mke wa Kuza, mfanyakazi mkuu wa Herode, Susana na wengine kadhaa. Hao wanawake walikuwa wakiwatumikia kwa mali yao wenyewe. Wakati mmoja, kundi kubwa la watu lilikuwa linakusanyika na watu walikuwa wanamjia Yesu kutoka kila mji, naye akawaambia mfano huu: mpanzi alikwenda kupanda mbegu zake. Alipokuwa akipanda, hizo mbegu nyingine zilianguka njiani, na wapita njia wakazikanyaga, na ndege wakazila. Nyingine zilianguka penye mawe, na baada ya kuota zikanyauka kwa kukosa maji. Nyingine zilianguka kati ya miti ya miiba ile miti ya miiba ilipoota ikazisonga. Nyingine zilianguka katika udongo mzuri, zikaota na kuzaa asilimia mia. Baada ya kusema hayo, akapaaza sauti akasema, mwenye masikio na asikie. Wanafunzi wake Yesu wakamuuliza maana ya mfano huo, naye akajibu, nyinyi mmejaliwa kujua siri za ufalme wa Mungu, lakini hao wengine sivyo, ila hao huambiwa kwa mifano, ili wakitazama wasiweze kuona na wakisikia wasifahamu. Basi maana ya mfano huu ni hii: mbegu ni neno la Mungu. Zile zilizoanguka njiani zinaonyesha watu wale wanaosikia lile neno, halafu Ibilisi akaja na kuliondoa mioyoni mwao wasija wakaamini wakaokoka. Zile zilizoanguka penye mawe zinaonyesha watu wale ambao wanaposikia juu ya lile neno hulipokea kwa furaha, lakini kama zile mbegu, watu hao hawana mizizi, maana husadiki kwa kitambu tu na wanapojaribiwa hukata tamaa. Zile zilizoanguka kwenye miti ya miiba ni watu wale wanaosikia lile neno, lakini muda si muda, wanapokwenda zao husongwa na wasiwasi, mali na anasa za maisha, nao hawazai matunda yakakomaa. Na zile zilizoanguka kwenye udongo mzuri ndio watu wale wanaosikia lile neno wakalizingatia kwa moyo mwema na wautii, hao huvumilia mpaka wakazaa matunda. Watu hawawashi taa na kuifunika kwa debe au kuiweka mvunguni, lakini huiweka juu ya kinara, ili watu wanapoingia ndani wapate kuona mwanga. Chochote kilichofichwa kitafichuliwa, na siri yoyote itagunduliwa na kujulikana hadharani. Kwa hiyo, jihadharini jinsi mnavyosikia, maana aliye na kitu ataongezewa, lakini yule asiye na kitu hata kile anachodhani anacho, anacho kitachukuliwa. Hapo mama na ndugu zake Yesu wakamjia, lakini hawakuweza kumkaribia kwa sababu ya umati wa watu. Yesu akapewa habari kwamba mama na ndugu zake walikuwa nje wanataka kumwona, lakini Yesu akawaambia watu wote, mama yangu na ndugu zangu ni wale wanaolisikia neno la Mungu na kulishika. Siku moja Yesu alipanda mashua pamoja na wanafunzi wake, akawaambia, tuvuke ziwa twende mpaka ng'ambo. Basi wakaanza safari. Walipokuwa wanasafiri kwa mashua, Yesu alishikwa na usingizi akalala. Dhoruba kali ikaanza kuvuma, maji yakaanza kuingia ndani ya mashua, wakawa katika hatari. Wale wanafunzi wakamwendea Yesu wakamwamsha wakisema Bwana! Bwana! Tunaangamia. Yesu akaamka, akaukemea upepo na mawimbi ya maji, navyo vikatulia kukawa shwari. Kisha akawaambia, Iko wapi imani yenu? Lakini wao walishangaa na kuogopa huku wakiambiana, Huyu ni nani basi? Hata naamuru dhoruba na mawimbi navyo vinamtii. Wakaendelea na safari, wakafika pwani ya nchi ya Wagerase inayokabiliana na Galilaya, ng'ambo ya ziwa. Alipokuwa anashuka pwani, mtu mmoja aliyekuwa amepagawa na pepo alimjia kutoka mjini. Kwa muda mrefu mtu huyo hakuwa anavaa nguo wala hakuwa anaishi nyumbani bali makaburini. Alipomwona Yesu, alijitupa chini mbele yake na kusema kwa sauti kubwa. We, Yesu mwana wa Mungu mkuu. Unashauri gani nami? Ninakusihi usinitese. Alisema hivyo kwa kuwa Yesu alikuwa amemwambia huyo pepo mchafu amtoke mtu huyo. Pepo huyo mchafu alikuwa anamvamia mtu huyo mara nyingi na ingawa watu walimweka ndani na kumfunga kwa minyororo na pingu, lakini kila mara alivivunja vifungo hivyo. Akakimbizwa na pepo huyo mchafu hadi jangwani. Basi Yesu akamuuliza, jina lako nani? Yeye akajibu, jina langu ni Jeshi, kwa sababu pepo wengi walikuwa wamempagaa. Hao pepo wakamsihi asiwapeleke kwenye shimo kuu. Mahali hapo kulikuwa na kundi kubwa la nguruwe wakilisha mlimani. Basi hao pepo wakamsihi awaruhusu wawaingie naye. Yesu akawapa ruhusa. Kwa hiyo pepo hao wakamtoka yule mtu wakawaingia wale nguruwe, nao wakaporomoka kwenye ule mteremko mkali, wakatumbukia ziwani, wakafa maji. Wale wachungaji walipoona yote yaliyotokea, walikimbia wakaenda kuwapa watu habari mjini na mashambani. Watu wakaja kuona yaliyotokea, wakamwendea Yesu wakamwona yule mtu aliyetokwa na pepo ameketi karibu na Yesu amevaa nguo, ana akili zake, wakaogopa. Wale watu walioshuhudia tukio hilo waliwaeleza hao jinsi yule mtu alivyoponywa. Wakazi wa nchi ya Gerase walishikwa na hofu kubwa, kwa hiyo wakamwomba Yesu aondoke aende zake. Hivyo Yesu alipanda tena mashua akaondoka. Yule mtu aliyetokwa na wale pepo akamsihi aende pamoja naye. Lakini Yesu hakumruhusu bali akamwambia, rudi nyumbani ukaeleze yote Mungu aliyokutendea. Basi yule mtu akaenda akitangaza kila mahali katika mji ule mambo yote Yesu aliyomtendea. Yesu aliporudi upande mwingine wa ziwa, kundi la watu lilimkaribisha kwa maana wote walikuwa wanamngojea. Hapo akaja mtu mmoja aitwaye Yairo, ofisa wa sinagogi Alijitupa miguuni pa Yesu akamwomba aende nyumbani kwake, kwa kuwa binti yake wa pekee mwenye umri wa miaka kumi na miwili alikuwa anakufa. Yesu alipokuwa akienda, watu wakawa wanamsonga kila upande. Basi kulikuwa na mwanamke mmoja kati ya lile kundi la watu, ambaye alikuwa na ugonjwa wa kutokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili. Ingawa alikuwa amekwisha tumia mali yake yote kwa waganga Hakuna aliyefaulu kumponya huyo mwanamke. Alimfuata Yesu nyuma akagusa pindo la vazi lake, papo hapo akaponywa ugonjwa wake wa kutokwa damu. Yesu akasema, ni nani aliyenigusa? Wote wakasema kwamba hapakuwa na mtu aliyemgusa. Naye Petro akasema, Bwana, umati wa watu umekuzunguka na kukusonga. Lakini Yesu akasema, kuna mtu aliyenigusa, maana nimehisi nguvu imenitoka. Yule mwanamke alipoona kwamba hawezi kujificha, akajitokeza akitetemeka kwa hofu, akajitupa mbele ya Yesu. Hapo akaeleza mbele ya wote kisa cha kumgusa Yesu na jinsi alivyoponywa. Mara moja Yesu akamwambia, binti, imani yako imekuponya. Nenda kwa amani. Alipokuwa bado akiongea Yairo, akaletewa habari kutoka nyumbani. Binti yako amekwisha kufa. Ya nini kumsumbua mwalimu zaidi? Yesu aliposikia hayo akamwambia Yairo, Usiogope, amini tu, naye atapona. Alipofika nyumbani, hakumruhusu mtu kuingia ndani pamoja naye isipokuwa Petro, Yohane Yakobo na wazazi wa huyo msichana. Watu wote walikuwa wakilia na kuomboleza kwa ajili yake, lakini Yesu akawaambia, Msilie, kwa maana mtoto hajafa, amelala tu. Nao wakamcheka kwa sababu walijua kwamba alikuwa amekufa. Lakini Yesu akamshika mkono, akasema, Mtoto amka. Roho yake ikamrudia, akaamka mara. Yesu akaamuru wampe chakula. Wazazi wake walishangaa, lakini Yesu akawaamuru wasimwambie mtu yeyote hayo yaliyotendeka. Luka sura ya tisa. Yesu aliwaita wale kumi na wawili akawapa uwezo wa kutoa pepo wote na uwezo wa kuponya wagonjwa. Halafu akawatuma waende kuhubiri ufalme wa Mungu na kuponya wagonjwa. Akawaambia, Mnaposafiri, msichukue chochote. Msichukue fimbo, wala mkoba, wala chakula, wala fedha, wala hata koti la ziada. Nyumba yoyote mtakayoingia na kukaribishwa, kaeni humo mpaka mtakapoondoka katika kijiji hicho. Watu wakikataa kuwakaribisha, tokeni katika mji huo, nanyi mnapotoka kung'uteni mavumbi miguuni mwenu kama onyo kwao. Basi wakaanza safari, wakapitia vijijini, wakihubiri habari njema na kuponya wagonjwa kila mahali. Sasa mtawala Herode alipata habari za mambo yote yaliyokuwa yanatendeka, akawa na wasiwasi, kwa vile walikuwa wakisema Yohane amefufuka kutoka wafu. Wengine walisema kwamba Eliya ametokea, na wengine walisema kwamba mmojawapo wa manabii wa kale amerudi duniani. Lakini Herode akasema, huyo Yohane nilimkata kichwa. Sasa ni nani huyu ninaisikia habari zake? Akawa na hamu ya kumwona. Wale mitume waliporudi, walimweleza Yesu yote walioyafanya. Yesu akawachukua, wakaenda peke yao mjini Bethsaida. Lakini wale watu walipojua alikokwenda, walimfuata. Yesu akawakaribisha, akawazungumzia juu ya ufalme wa Mungu, akawaponya wale waliohitaji kuponywa. Jua lilipokuwa linaanza kutua, wale kumi na wawili walimwendea wakamwambia, waage watu waende kwenye vijiji na mashamba ya karibu wakajipatie chakula na mahali pa kulala kwa maana hapa tulipo ni nyikani. Lakini Yesu akawaambia, wapeni nyinyi chakula. Wakamjibu, hatuna chochote ila mikate mitano na samaki wawili, labda twende wenyewe tukawanunulie chakula watu wote hawa. Walikuwapo pale wanaume wapatao elfu tano. Basi Yesu akawaambia wanafunzi wake waambieni watu waketi katika makundi ya watu hamsini hamsini. Wanafunzi wakafanya walivyoambiwa wakawaketisha wote. Kisha Yesu akaitoa ile mikate mitano na wale samaki wawili, akatazama juu mbinguni, akamshukuru Mungu, akavimega, akawapa wanafunzi wake wawagawie watu. Watu wote wakala wakashiba, wakakusanya mabaki ya chakula Wakajaza vikapu kumi na viwili. Siku moja Yesu alikuwa anasali peke yake na wanafunzi wake walikuwa karibu, basi akawauliza watu wanasema mimi ni nani? Nao wakamjibu, wengine wanasema kuwa wewe ni Yohane Mbatizaji, wengine Eliya, wengine mmojawapo wa manabii wa kale ambaye amefufuka. Hapo akawauliza, na nyinyi je, mnasema mimi ni nani? Petro akajibu, wewe ndiwe Kristo wa Mungu. Halafu Yesu akawaamuru wasimwambie mtu yeyote habari hiyo. Akaendelea kusema kwamba ni lazima Mwana wa Mtu apate mateso mengi na kukataliwa na wazee na makuhani wakuu na walimu wa sheria na kuuawa, lakini siku ya tatu atafufuliwa. Kisha akawaambia watu wote, mtu yeyote akitaka kuwa mfuasi wangu, ni lazima ajikane nafsi yake, auchukue msalaba wake kila siku, anifuate. Maana mtu anayetaka kuyaokoa maisha yake mwenyewe atayapoteza, lakini anayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayaokoa. Je, kuna faida gani mtu kupata utajiri wote wa dunia kwa kujipoteza au kujiangamiza yeye mwenyewe? Mtu akinionea aibu mimi na mafundisho yangu, mwana wa mtu atamwonea aibu mtu huyo wakati atakapokuja katika utukufu wake na wababa na wamalaika watakatifu. Nawaambieni kweli, kuna wengine papa hapa ambao hawatakufa kabla ya kuuona ufalme wa Mungu. Yapata siku nane baada ya kusema hayo, Yesu aliwachukua Petro, Yohani na Yakobo, akaenda nao mlimani kusali. Alipokuwa akisali, sura yake ilibadilika, mavazi yake yakawa meupe na kung'aa sana. Na watu wawili wakaonekana wakizungumza naye, nao walikuwa Mose na Eliya ambao walitokea wakiwa wenye utukufu, wakazungumza naye juu ya kutoka kwake ambako angekamilisha huko Yerusalemu. Petro na wenzake walikuwa wamelemewa na usingizi mzito. Hata hivyo, waliamka wakaona utukufu wake, wakawaona na wale watu wawili waliokuwa wamesimama pamoja naye. Basi watu hao wawili walipokuwa wakiondoka, Petro alimwambia Yesu, "Bwana, ni vizuri sisi kuwepo hapa, basi tujenge vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Mose na kimoja cha Eliya." Kwa kweli hakujua anasema nini. Petro alipokuwa akisema hayo, mara wingu likatokea na kuwafunika na wingu hilo lilipowajia wale wanafunzi waliogopa sana. Sauti ikasikika kutoka katika hilo wingu, huyu ndiye mwanangu niliyemchagua msikilizeni. Baada ya hiyo sauti kusikika, Yesu alionekana akiwa peke yake. Wanafunzi walikaa kimya juu ya tukio hilo, na wakati ule hawakumwambia mtu yeyote mambo hayo waliyoyaona. Kesho yake walipokuwa wakishuka kule mlimani, kundi kubwa la watu lilikutana na Yesu. Hapo mtu mmoja katika lile kundi akapaaza sauti akasema, Mwalimu, ninakusihi umwangalie mwanangu, mwanangu wa pekee. Pepo huwa anamshambulia na mara humfanya apige kelele, humtia kifafa na povu likamtoka kinywani. Huendelea kumtesa sana asimwache upesi. Niliwaomba wanafunzi wako wamfukuze, lakini hawakuweza. Yesu akasema, enyi kizazi kisicho na imani kilichopotoka, nitakaa nanyi na kuwavumilia mpaka lini? Kisha akamwambia huyo mtu, mlete mtoto wako hapa. Wakati mtoto huyo alipokuwa anamjia Yesu, yule pepo alimwangusha chini na kumtia kifafa, lakini Yesu akamkemea yule pepo mchafu, akamponya mtoto na kumkabidhi kwa baba yake. Watu wote wakashangazwa na uwezo mkuu wa Mungu. Wale watu walipokuwa bado wanashangaa juu ya mambo yote aliyoyafanya Yesu aliwaambia wanafunzi wake, tegeni masikio muyasikie mambo haya. Mwana wa mtu anakwenda kutiwa mikononi mwa watu. Lakini wao hawakuelewa maana ya usemi huo. Jambo hilo lilikuwa limefichwa kwao ili wasitambue, nao wakaogopa kumuuliza juu ya msemo huo. Kukatokea majadiliano kati ya wale wanafunzi kuhusu nani kati yao aliyekuwa mkuu zaidi. Yesu aliyajua mawazo yaliyokuwa mioyoni mwao. Basi akamchukua mtoto mdogo akamweka karibu naye, akawaambia, mtu yeyote anayempokea mtoto huyu mdogo kwa jina langu ananipokea mimi, na yeyote anayenipokea mimi anampokea yule aliyenituma. Maana yule aliye mdogo kuliko wote kati yenu ndiye aliye mkuu kuliko wote. Yohane alidakia na kusema, Bwana, tumemwona mtu mmoja akitoa pepo kwa kulitumia jina lako. Nasi tukajaribu kumkataza kwa kuwa yeye si mmoja wetu. Lakini Yesu akamwambia, Msimkataze, kwani asiyepingana nanyi yuko upande wenu. Wakati ulipokaribia ambapo Yesu angechukuliwa juu mbinguni, yeye alikata shauri kwenda Yerusalemu. Basi akawatuma wajumbe wamtangulie nao wakaenda wakaingia kijiji kimoja cha Wasamaria ili wamtayarishie mahali, lakini wenyeji wa hapo hawakutaka kumpokea kwa sababu alikuwa anaelekea Yerusalemu. Basi wanafunzi wake kina Yohane na Yakobo walipoona hayo wakasema, Bwana, wataka tuamuru moto ushuke kutoka mbinguni uwateketeze? Lakini yeye akawageukia, akawakemea, wakatoka wakaenda kijiji kingine. Walipokuwa wakisafiri njiani, mtu mmoja akamwambia Yesu, Nitakufuata kokote utakakokwenda. Yesu akasema, mbweha wana mapango na ndege wana viota, lakini mwana wa mtu hana mahali pa kupumzikia. Kisha akamwambia mtu mwingine, Nifuate. Lakini huyo akasema, Bwana, niruhusu kwanza niende kumzika baba yangu. Yesu akamwambia, waache wafu wazike wafu wao. Bali wewe nenda ukatangaze ufalme wa Mungu. Na mtu mwingine akamwambia, nitakufuata, lakini niruhusu kwanza nikawaage wale walio nyumbani kwangu. Yesu akamwambia "Yeyote anayeshika jembe tayari kulima na huku anaangalia nyuma hafai kwa ufalme wa Mungu. Luka, sura ya kumi. Baada ya hayo, Bwana aliwachagua wengine sabini na wawili akawatuma wawili wawili wamtangulie katika kila kijiji na mahali ambapo yeye mwenyewe alitaka kwenda. akawaambia, mavuno ni mengi lakini wavunaji ni wachache. Kwa hivyo muombeni mwenye shamba atume wavunaji shambani mwake. Sasa nendeni, fahamuni kwamba ninawatuma nyinyi kama kondoo wanaokwenda kati ya mbwa mwitu. Msichukue mfuko wa fedha, mkoba, wala viatu. Msimsalimu mtu yeyote njiani. Mkiingia katika nyumba yoyote, kwanza wasalimuni hivi: Amani iwe katika nyumba hii. Kama akiwako mpenda amani, amani yenu itakaa naye. La sivyo itawarudieni. Kaeni katika nyumba hiyo, mkila na kunywa wanavyowapeni. Maana mfanyakazi anastahili mshahara wake. Msiende mara nyumba hii, mara nyumba ile. Kama mkifika mji fulani na watu wakiwakaribisha, kuleni wanavyowapeni. Ponyeni wagonjwa walioko huko, waambieni watu Ufalme wa Mungu umekaribia kwenu. Lakini mkiingia katika mji wowote wa wasipowakaribisheni, tokeni, nanyi mpitapo katika barabara zao semeni, hata mavumbi ya mji wenu yaliyoshikamana na miguu yetu tunayapangusa dhidi yenu. Lakini jueni kwamba Ufalme wa Mungu umekaribia. Hakika nawaambieni, siku ile mji huo utapata adhabu kubwa kuliko ile ya watu wa Sodoma. Ole wako Korazini, ole wako Bethsaida! Maana kama miujiza iliyofanyika kwenu ingalifanyika kule Tiro na Sidoni, watu wake wangalikwisha vaa mavazi ya gunia kitambo na kukaa katika majivu kutubu. Hata hivyo Siku ya hukumu nyinyi mtapata adhabu kubwa kuliko ya Tiro na Sidoni. Na wewe Kafarnaumu, je, utajikweza mpaka mbinguni? Utaporomoshwa mpaka kuzimu. Halafu akasema, anayewasikiliza nyinyi, ananisikiliza mimi, na anayekataa kuwapokea nyinyi, anakataa kunipokea mimi, na yeyote anayekataa kunipokea, anakataa kumpokea yule aliyenituma. Baadaye wale sabini na wawili walirudi wamejaa furaha wakisema, Bwana, hata pepo wametutii tulipolitaja jina lako. Yeye akawaambia, nilimwona shetani jinsi alivyokuwa anaporomoka kama umeme kutoka mbinguni. Naam, nimewapeni uwezo wa kukanyaga nyoka na nge na uwezo juu ya nguvu zote za yule adui. Hakuna chochote kitakachowadhuru. Hata hivyo, msifurahi kwa sababu pepo wamewatii, bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni. Saa ile ile Yesu akafurahi kwa uwezo wa Roho Mtakatifu akasema, nakushukuru ee Baba, Bwana wa mbingu na dunia maana umewaficha wenye hekima na wenye elimu mambo haya ukawafumbulia wadogo. Naam Baba, ndivyo ilivyokupendeza. Kisha akasema, Baba yangu amenikabidhi vitu vyote. Hakuna amjuaye mwana ila Baba, wala amjuaye Baba ila mwana na yeyote yule ambaye mwana atapenda kumfunulia. Halafu akawaelekea wafuasi wake akawaambia, heri wanaoona yale mnayoyaona nyinyi. Hakika manabii na wafalme walitamani kuona yale mnayoyaona nyinyi wasiyaone, na kusikia yale mnayoyasikia wasiyasikie. Baadaye mwanasheria mmoja alisimama akamuuliza akitaka kumtega, Mwalimu, nifanye nini ili nipate uhai wa milele? Yeye akamuuliza, Imeandikwa nini katika sheria? Unaelewaje? Akamjibu, Mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, kwa nguvu zako zote na kwa akili yako yote. Na mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe. Yesu akamwambia, Vema, fanya hivyo, Nawe utaishi. Lakini yeye akitaka kujihakikishia kuwa mwema, akamuuliza Yesu, na jirani yangu ni nani? Yesu akamjibu, mtu mmoja alikuwa anashuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko. Alipokuwa njiani, alivamiwa na majambazi, wakamnyang'anya mali yake na kumpiga, wakamwacha amelala pale nusu mfu. Kumbe Kuhani mmoja akawa anapita barabara ile ile akamwona, akapita kando. Hali kadhalika na mlawi mmoja alipofika mahali hapo, akamwona, akapita kando. Lakini Msamaria mmoja aliyekuwa anasafiri alifika pale yule mtu alipokuwa naye, alipomwona, alimwonea huruma, akamwendea, akamtibu majeraha yake kwa kumtia mafuta na divai na kuyafunga Halafu akampandisha juu ya punda wake akampeleka katika nyumba moja ya wageni akamuuguza. Kesho yake akatoa fedha denari mbili akampa yule mwenye nyumba, akamwambia, muuguze mtu huyu, na chochote utakachotumia zaidi nitakulipa nitakaporudi. Kisha Yesu akauliza, kati ya hao watatu ni yupi aliyeonyesha kuwa jirani yake yule aliyevamiwa na majambazi? Yule mwalimu wa sheria akamjibu, ni yule aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia, nenda ukafanye vivyo hivyo. Walipokuwa safarini, waliingia katika kijiji kimoja, na mwanamke mmoja aitwaye Martha akamkaribisha nyumbani kwake. Martha alikuwa na dada yake aitwaye Maria. Huyu aliketi karibu na Yesu akisikiliza mafundisho yake, lakini Martha alikuwa anashughulika na mambo mengi. Basi akamwendea Yesu akamwambia, Bwana, hivi hujali kwamba dada yangu ameniacha nishughulike peke yangu? Mwambie basi anisaidie. Lakini Bwana akamjibu, Martha, Martha, unahangaika na kusumbuka kwa mambo mengi kitu kimoja tu ni muhimu. Maria amechagua kitu bora zaidi ambacho hakuna mtu atakayemnyang'anya. Luka sura ya kumi na moja. Siku moja Yesu alikuwa mahali fulani akisali. Alipomaliza kusali, mmoja wa wanafunzi wake akamwambia, Bwana, tunakuomba utufundishe kusali kama Yohane Mbatizaji alivyowafundisha wanafunzi wake. Yesu akawaambia, mnapo sali semeni: Baba, jina lako litukuzwe, ufalme wako ufike. Utupe daima chakula chetu cha kila siku. Utusamehe dhambi zetu, maana sisi tunawasamehe wote waliotukosea, wala usitutie katika majaribu. Kisha akawaambia, tuseme mmoja wenu anaye rafiki, akaenda kwake usiku wa manane akamwambia, rafiki, tafadhali niazime mikate mitatu, kwa kuwa rafiki yangu amepitia kwangu akiwa safarini, nami sina cha kumpa. Naye akiwa ndani angemjibu, usinisumbue, nimekwisha funga mlango, mimi na watoto wangu tumelala. Siwezi kuamka nikupe. Hakika, ingawa hataamka ampe kwa sababu yeye ni rafiki yake, lakini kwa sababu ya huyo mtu kuendelea kumuomba, ataamka ampe chochote anachohitaji. Kwa hiyo, ombeni nanyi mtapewa. Tafuteni nanyi mtapata. Bisheni mlango nanyi mtafunguliwa. Maana yeyote aombaye hupewa, atafutaye hupata na abishaye mlango hufunguliwa. Mtoto akimwomba baba yake samaki, je, atampa nyoka badala ya samaki? Na kama akimwomba yai, je, atampa nge? Kama nyinyi ingawa ni waovu mnajua kuwapa watoto wenu vitu vizuri, hakika Baba yenu wa mbinguni atafanya zaidi, atawapa Roho Mtakatifu wale wanaomwomba. Siku moja Yesu alikuwa anamfukuza pepo aliyemfanya mtu mmoja kuwa bubu. Basi huyo pepo alipomtoka yule mtu akaweza kuongea, hata umati wa watu ukashangaa. Lakini baadhi ya watu hao wakasema, anawafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli, mkuu wa pepo. Wengine wakimjaribu wakamtaka afanye ishara kuonyesha kama alikuwa na idhini kutoka mbinguni. Lakini yeye akiwa anayejua mawazo yao, akawaambia ufalme wowote uliogawanyika vikundi vinavyopingana hauwezi kudumu. Kadhalika, jamaa yeyote iliyo na mafarakano huangamia. Kama shetani anajipinga mwenyewe, utawala wake utasimamaje? Mnasemaje basi? kwamba ninawafukuza pepo kwa uwezo wa Beelzebuli. Kama ninafukuza pepo kwa uwezo wa Beelzebuli, wafuasi wenu huwafukuza kwa uwezo wa nani? Kwa sababu hiyo, wao ndio watakao wahukumu nyinyi. Lakini ikiwa ninafukuza pepo kwa uwezo wa Mungu, basi jueni kwamba ufalme wa Mungu umekwisha fika kwenu. Mtu mwenye nguvu anapolinda jumba lake kwa silaha, mali yake yote iko salama lakini akija mwenye nguvu zaidi akamshambulia na kumshinda huyo, huziteka silaha zake alizotegemea na kugawanya nyara. Yeyote asiyejiunga nami ananipinga, na yeyote asiyekusanya pamoja nami hutawanya. Pepo mchafu akifukuzwa kwa mtu, huzurura zurura jangwani kukavu akitafuta mahali pa kupumzika, asipopata hujisemea Nitarudi nyumbani kwangu nilikotoka. Anaporudi huikuta ile nyumba imefagiwa na kupambwa. Basi huenda na kuwachukua pepo wengine saba wabaya kuliko yeye, wote huenda wakamwingia mtu huyo. Hivyo hali ya mtu huyo sasa huwa mbaya zaidi kuliko hapo mwanzo alipokuwa. Akisema hayo, mwanamke mmoja katika lile kundi la watu akasema kwa sauti kubwa, Heri mwanamke aliyekuzaa na kukunyonyesha. Lakini Yesu akasema, lakini heri zaidi wale wanaolisikia neno la Mungu na kulishika. Umati wa watu ulipozidi kuongezeka, Yesu akawaambia, kizazi hiki ni kizazi kiovu, kinataka ishara, lakini hakitapewa ishara yoyote isipokuwa ile ishara ya Yona. Jinsi Yona alivyokuwa ishara kwa watu wa Ninewi ndivyo pia mwana wa mtu atakavyokuwa ishara kwa kizazi hiki. Malkia wa kusini atatokea wakati kizazi hiki kitakapohukumiwa, naye atakihukumu kwamba kina hatia, maana yeye alisafiri kutoka mbali akaja kusikiliza maneno ya hekima ya Solomoni, na kumbe hapa pana mkuu kuliko Solomoni. Watu wa Ninewi watatokea wakati wa hukumu nao watakihukumu kizazi hiki kwamba kina hatia, maana Waninewi walitubu kwa sababu ya mahubiri ya Yona, na kumbe hapa pana kikuu kuliko Yona. Hakuna mtu anayewasha taa na kuifunika kwa debe, bali huiweka juu ya kinara ili watu wanaoingia ndani wapate kuona mwanga. Jicho lako ni taa ya mwili wako. Likiwa zima, Mwili wako wote utakuwa katika mwanga. Jicho lako likiwa bovu na mwili wako pia utakuwa katika giza. Uwe mwangalifu basi, mwanga ulio ndani yako usije ukawa giza. Basi, kama mwili wako wote una mwanga bila kuwa na sehemu yoyote yenye giza, mwili huo utang'aa kikamilifu kama vile taa inavyokuangazia kwa mwanga wake. Yesu alipokuwa akiongea mfarisayo mmoja alimkaribisha chakula nyumbani kwake, naye akaenda akaketi kula chakula. Huyo mfarisayo alistaajabu kuona kwamba alikula chakula bila kunawa kwanza. Bwana akamwambia, nyinyi Mafarisayo huosha kikombe na sahani kwa nje, lakini ndani mmejaa udhalimu na uovu. Wapumbavu nyinyi! Je, aliyetengeneza nje si ndiye aliyetengeneza ndani pia? Toeni kwa maskini vile vitu vilivyomo ndani, na vingine vyote vitakuwa halali kwenu. Lakini ole wenu Mafarisayo, kwa sababu mnatoza watu zaka hata juu ya majani ya kukolezea chakula, mchicha na majani mengine, na huku hamjali juu ya haki na upendo kwa Mungu. Mambo haya iliwapasa mwe mmeyazingatia, bila kuyasahau yale mengine. Ole wenu nyinyi Mafarisayo, kwa sababu mnapenda kuketi mbele mahali pa heshima katika masunagogi na kusalimiwa kwa heshima hadharani. Ole wenu kwa sababu mko kama makaburi yaliyofichika, watu hutembea juu yake bila kufahamu. Mmoja wa waalimu wa sheria akamwambia, Mwalimu, maneno yako yanatukashifu na sisi pia. Yesu akamjibu, na nyinyi waalimu wa, wa sheria Ole wenu maana mnawatwika watu mizigo isiyochukulika, huku nyinyi wenyewe hamnyoshi hata kidole kuwasaidia. Ole wenu kwa kuwa mnajenga makaburi ya manabii wale ambao wazee wenu waliwaua. Kwa hiyo mnashuhudia na kukubaliana na matendo ya wazee wenu, maana wao waliwaua hao manabii, nanyi mnajenga makaburi yao. Kwa hiyo hekima ya Mungu ilisema hivi, Nitawapelekea manabii na mitume, lakini watawaua baadhi yao na kuwatesa wengine. Matokeo yake ni kwamba kizazi hiki kitaadhibiwa kwa sababu ya damu ya manabii wote iliyomwagika tangu mwanzo wa ulimwengu, tangu kumwagwa damu ya Abeli mpaka ile ya Zekaria, ambaye walimuua kati ya madhabahu na mahali patakatifu. Naam, hakika kizazi hiki kitaadhibiwa kwa matendo hayo. Ole wenu nyinyi waalimu wa sheria, kwa sababu mmeuficha ule ufunguo wa mlango wa elimu. Nyinyi wenyewe hamkuingia na mmewazuia waliokuwa wanaingia wasiingie. Alipokuwa akitoka pale, wale Mafarisayo na waalimu wa sheria walianza kumshambulia vikali na kumsonga kwa maswali mengi ili wapate kumnasa kwa maneno yake. Luka, sura ya kumi na mbili. Wakati watu kwa maelfu walipokuwa wamekusanyika hata wakawa wanakanyagana, Yesu aliwaambia kwanza wanafunzi wake, jihadharini na chachu ya mafarisayo, yaani unafiki. Kila kilichofunikwa kitafunuliwa, kila kilichofichika kitafichuliwa. Kwa hiyo kila mliosema gizani watu watayasikia katika mwanga. Na kila mliyonong'ona faragani, milango imefungwa yatatangazwa juu ya nyumba. Nawaambieni nyinyi rafiki zangu, msiwaogope wale wanaoua mwili, wasiweze kufanya kitu kingine zaidi. Nitawaonyesheni yule ambaye ni lazima kumwogopa. Mwogopeni yule ambaye baada ya kuua ana uwezo wa kumtupa mtu katika moto wa jehanamu. Naam, ninawaambieni mwogopeni huyo. Inajulikana kwamba shomoro watano huuzwa kwa sarafu ndogo kumi au sivyo? Lakini mbele ya Mungu hasahauliki hata mmoja. Lakini hata nywele za vichwa vyenu zimehesabiwa zote. Msiogope basi, nyinyi mna thamani kuliko shomoro wengi. Nawaambieni kweli, kila mtu anayekiri hadharani kwamba yeye ni wangu Mwana wa mtu naye atakiri mbele ya malaika wa Mungu kwamba mtu huyo ni wake. Lakini mtu yeyote anayenikana mbele ya watu, naye atakanwa mbele ya malaika wa Mungu. Yeyote anayesema neno la kumpinga mwana wa mtu atasamehewa, lakini anayemkufuru Roho Mtakatifu hatasamehewa. watakapowapeleka nyinyi mbele ya masunagogi na mbele ya wakuu na watawala msiwe na wasiwasi juu ya jinsi mtakavyojitetea au jinsi mtakavyosema, kwa maana wakati huo Roho Mtakatifu atawafundisheni kile mnachopaswa kusema. Mtu mmoja katika ule umati wa watu akamwambia, Mwalimu, mwambie ndugu yangu tugawane urithi aliyotuachia baba. Yesu akamjibu, rafiki, ni nani aliyeniweka mimi mwamuzi au msuluhishi kati yenu? Basi akawaambia wote. Jihadharini na kila aina ya tamaa, maana uhai wa mtu hautegemei wingi wa vitu alivyonavyo. Kisha akawaambia mfano. Kulikuwa na tajiri mmoja ambaye shamba lake lilizaa mavuno mengi. Tajiri huyo akafikiri moyoni mwake, Nitafanyaje nami, sina mahali pa kuhifadhia mavuno yangu? Nitafanya hivi: nitabomoa gala zangu na kujenga kubwa zaidi, nami nitahifadhi humo mavuno yangu yote na mali yangu. Hapo nitaweza kuiambia roho yangu, sasa unayo akiba ya matumizi kwa miaka na miaka, ponda mali, kula, kunywa na kufurahi. Lakini Mungu akamwambia, mpumbavu wewe Leo usiku roho yako itachukuliwa, na vitu vile vyote ulivyojirundikia vitakuwa vya nani? Yesu akamaliza kwa kusema, Ndivyo ilivyo kwa mtu anayejirundikia mali kwa ajili yake mwenyewe, lakini si tajiri mbele ya Mungu. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, Kwa sababu hiyo nawaambieni msiwe na wasiwasi juu ya chakula mnachohitaji ili kuishi, wala juu ya mavazi mnayohitaji kwa ajili ya miili yenu, kwa sababu uzima ni bora kuliko chakula na mwili ni bora kuliko mavazi. Chukueni kwa mfano kunguru, hawapandi hawavuni, wala hawana gala yoyote. Hata hivyo Mungu huwalisha. Nyinyi mna thamani zaidi kuliko ndege. Ni nani kati yenu kwa kuwa na wasiwasi wasi sana anaweza kuongeza kidogo urefu wa maisha yake? Basi, kama hamwezi kufanya jambo dogo kama hilo, kwa nini kuwa na wasiwasi juu ya yale mengine? Angalieni maua jinsi yanavyomea, hayafanyi kazi wala hayafumi. Lakini nawaambieni, hata Solomoni mwenyewe na fahari zake zote hakupata kuvikwa vizuri kama ua mojawapo. Ikiwa basi Mungu hulivika hivyo jani la shambani ambalo leo liko na kesho la tupwa motoni, je, si atawafanyia nyinyi zaidi, enyi watu wenye imani haba? Basi msivurugike akili mkihangaika juu ya mtakachokula au mtakachokunywa, kwa maana hayo yote yanahangaikiwa na watu wote wasiomjua Mungu. Baba yenu anajua kwamba mnahitaji vitu hivyo. Shughulikeni kwanza juu ya ufalme wa Mungu na hayo mtapewa kwa ziada. Msiogope enyi kundi dogo, maana baba yenu amependa kuwapeni ufalme. Uzeni mali yenu mkawape maskini. Hizo fedha jifanyieni mifuko isiyochakaa na kujiwekea hazina mbinguni, ambako haitapungua; huko wezi hawakaribii wala nondo hawaharibu. Pale ilipo hazina yako ndipo pia utakapokuwa moyo wako. Mwe tayari mmejifunga mkanda kiunoni na taa zenu ziwe zinawaka. Mwe kama watumishi wanaomngojea bwana wao arudi kutoka harusini ili wamfungulie mara atakapobisha. Heri yao watumishi wale ambao bwana wao atakaporudi atawakuta wanakesha. Nawaambieni hakika huyo bwana atajifunga mkanda kiunoni, atawaketisha mezani na kuwahudumia. Hata kama atarudi usiku wa manane au alfajiri na kuwakuta wanakesha, heri yao watumishi hao. Jueni kwamba kama mwenye nyumba angejua saa ambayo mwizi atakuja, angekesha wala hangeiacha nyumba yake ivunjwe. Nanyi kadhalika mwe tayari, maana mwana wa mtu atakuja saa msiyoitazamia. Petro akamwambia Bwana, mfano huo ni kwa ajili yetu tu au ni kwa ajili ya watu wote? Bwana akajibu, ni nani basi aliye mtumishi mwaminifu na mwenye busara, ambaye bwana wake atamweka juu ya watumishi wake ili awape chakula wakati ufaao? Heri yake mtumishi huyo ikiwa bwana wake atakaporudi atamkuta akifanya hivyo. Hakika atampa madaraka juu ya mali yake yote. Lakini kama mtumishi huyo akijisemea moyoni, bwana wangu amekawia sana kurudi, kisha akaanza kuwapiga watumishi wenzake, wa kiume au wa kike, na kula, kunywa na kulewa. Bwana wake atarudi siku asiyoitazamia na saa asiyoijua. Atamwadhibu mtumishi huyo vibaya na kumweka fungu moja na wasioamini. Mtumishi ambaye anajua matakwa ya bwana wake, lakini hajiweki tayari kufanya anavyotakiwa atapigwa sana. Lakini yule afanyaye yanayostahili adhabu bila kujua atapigwa kidogo. Aliyepewa vingi atadaiwa vingi, aliyepewa vingi zaidi atadaiwa vingi zaidi. Nimekuja kuwasha moto duniani, laiti ungekuwa umewaka tayari. Ninao ubatizo ambao inanipasa niupokee. Jinsi gani ninavyohangaika mpaka ukamilike! Mnadhani nimekuja kuleta amani duniani? Hata kidogo, si amani bali utengano. Na tangu sasa jamaa ya watu watano itagawanyika, watatu dhidi ya wawili na wawili dhidi ya watatu. Baba atakuwa dhidi ya mwanawe, mwana dhidi ya baba yake mama dhidi ya bintiye, binti dhidi ya mama yake, mama mkwe dhidi ya mke wa mwanawe, na huyo dhidi ya mama mkwe wake. Yesu akayaambia tena makundi ya watu, mnapoona mawingu yakitokea upande wa magharibi, mara mwasema mvua itanyesha, na kweli hunyesha. Mnapoona upepo wa kusi unavuma, mwasema kutakuwa na joto na ndivyo inavyokuwa. Enyi wanafiki, mnajua kutabiri hali ya hewa kwa kuangalia hali ya nchi na anga, kwa nini basi hamwezi kujua maana ya nyakati hizi? Na kwa nini hamwezi kujiamulia wenyewe jambo jema la kufanya? Maana kama mshtaki wako anakupeleka mahakamani, ingekuwa afadhali kwako kupatana naye mkiwa bado njiani ili asije akakupeleka mbele ya hakimu, naye hakimu akakutoa kwa polisi, nao wakakutia ndani. Hakika hutatoka huko na kuambia, mpaka utakapomaliza kulipa senti ya mwisho. Luka, sura ya kumi na tatu. Wakati huo watu fulani walikuja wakamweleza Yesu juu ya watu wa Galilaya ambao Pilato alikuwa amewaua wakati walipokuwa wanachinja wanyama wao watambiko. Naye Yesu akawaambia, mnadhani Wagalilaya hao walikuwa wahalifu kuliko Wagalilaya wengine ati kwa sababu wameteseka hivyo? Na waambieni hakika sivyo, lakini nanyi hali kadhalika, msipotubu mtaangamia kama wao au wale kumi na wanane walioangukiwa na mnara kule Siloamu, wakafa, mnadhani wao walikuwa wakosefu kuliko wengine wote walioishi Yerusalemu? Nawaambieni sivyo, lakini nanyi msipotubu mtaangamia kama wao. Kisha Yesu akawaambia mfano huu: mtu mmoja alikuwa na mtini shambani mwake. Mtu huyu akaenda akitaka kuchuma matunda yake, lakini akaukuta haujazaa hata tunda moja. Basi akamwambia mfanyakazi wake, angalia, kwa miaka mitatu nimekuwa nikija kuchuma matunda ya mtini huu bila kupata chochote. Ukate. Kwa nini uitumie ardhi bure? Lakini yeye akamjibu, Bwana, tuuache tena mwaka huu nitauzungushia mtaro na kuutilia mbolea. Kama ukizaa matunda mwaka ujao, vema; la sivyo, basi utaweza kuukata. Yesu alikuwa akifundisha katika sunagogi moja siku ya Sabato. Na hapo palikuwa na mwanamke mmoja aliyekuwa mgonjwa kwa miaka kumi na minane kutokana na pepo aliyekuwa amempagaa. Kwa sababu hiyo, mwili wake ulikuwa umepindika vibaya hata asiweze kusimama wima. Yesu alipomwona alimwita, akamwambia mama, umeponywa ugonjwa wako. Akamwekea mikono na mara mwili wake ukawa wima tena, akawa na mtukuza Mungu. Lakini mkuu wa sunagogi alikasirika kwa sababu Yesu alikuwa amemponya huyo mama siku ya Sabato. Hivyo akawaambia wale watu waliokusanyika pale, mnaza siku sita za kufanya kazi. Basi fikeni siku hizo mkaponywa magonjwa yenu, lakini msije siku ya Sabato. Hapo Bwana akamjibu, enyi wanafiki, nani kati yenu hangemfungua ng'ombe wake au punda wake kutoka zizini ampeleke kunywa maji, hata kama siku hiyo ni ya Sabato? Sasa hapa yupo binti wa Abrahamu ambaye shetani alimfanya kilema kwa muda wa miaka kumi na minane. Je, haikuwa vizuri kumfungulia vifungo vyake siku ya Sabato? Alipokwisha sema hayo, wapinzani wake waliona aibu, lakini watu wengine wote wakajaa furaha kwa sababu ya mambo yote aliyotenda. Yesu akauliza, ufalme wa Mungu unafanana na nini? Nitaulinganisha na nini? Ni kama mbegu ya haradali aliyotoa mtu mmoja na kuipanda shambani mwake Ikaota na kuwa mti, ndege wa angani wakajenga viota vyao katika matawi yake. Tena akauliza, nitaulinganisha ufalme wa Mungu na nini? Ni kama chachu aliyoitwaa mama mmoja na kuichanganya pamoja na unga madebe mawili na nusu, kisha unga wote ukaumuka. Yesu aliendelea na safari yake kwenda Yerusalemu, huku akipitia mijini na vijijini akihubiri. Mtu mmoja akamuuliza je, mwalimu, watu watakaookoka ni wachache? Yesu akawaambia, jitahidini kuingia kwa kupitia mlango mwembamba, maana nawaambieni, wengi watajaribu kuingia, lakini hawataweza. Wakati utakuja ambapo mwenye nyumba atainuka na kufunga mlango. Nyinyi mtasimama nje na kuanza kubisha mlango, mkisema, Bwana, tufungulie mlango. Lakini yeye atawajibu, sijui mmetoka wapi. Nanyi mtaanza kumwambia, sisi ndiyo wale tuliokula na kunywa pamoja nawe na wewe ulifundisha katika vijiji vyetu. Lakini yeye atasema Sijui nyinyi umetoka wapi. Ondokeni mbele yangu, enyi nyote watenda maovu. Ndipo kutakuwa na kulia na kusaga meno, wakati mtakapowaona Abrahamu, Isaka na Yakobo na manabii wote wapo katika ufalme wa Mungu, lakini nyinyi wenyewe mmetupwa nje. Watu watakuja kutoka mashariki na magharibi, kutoka kaskazini na kusini, na kukaa kwenye karamu katika ufalme wa Mungu. Na wale walio wa mwisho watakuwa wa kwanza, na wale walio wa kwanza watakuwa wa mwisho. Wakati huo huo, Mafarisayo na watu wengine walimwendea Yesu wakamwambia, ondoka hapa uende mahali pengine, kwa maana Herode anataka kukuua. Yesu akawajibu, nendeni mkamwambie huyo mbweha hivi Leo na kesho ninafukuza pepo na kuponya wagonjwa na siku ya tatu nitakamilisha kazi yangu. Hata hivyo, kwa leo, kesho na kesho kutwa, ni lazima niendelee na safari yangu kwa sababu si sawa nabii auwawe nje ya Yerusalemu. Yerusalemu, Ee Yerusalemu, Unawaua manabii na kuwapiga mawe wale waliotumwa kwako. Mara ngapi nimetaka kuwakusanya watoto wako pamoja kama kuku anavyokusanya vifaranga vyake chini ya mabawa yake, lakini hukutaka. Haya, utaachiwa mwenyewe nyumba yako. Basi nawaambieni, hamtaniona mpaka wakati utakapofika mseme, abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana. Siku moja ya Sabato, Yesu alikwenda kula chakula nyumbani kwa mmoja wa viongozi wa Mafarisayo, na watu waliokuwapo hapo wakawa wanamchunguza. Mbele yake Yesu palikuwa na mtu mmoja aliyekuwa na ugonjwa wa kuvimba mwili. Yesu akawauliza waalimu wa sheria na Mafarisayo, je, ni halali au la kumponya mtu siku ya Sabato? Lakini wao wakakaa kimya. Yesu akamshika huyo mgonjwa akamponya, akamwacha aende zake. Halafu akawaambia, ni nani kati yenu ambaye mtoto wake au ng'ombe wake akitumbukia shimoni, hangemtoa hata kama ni siku ya Sabato? Nao hawakuweza kumjibu swali hilo. Yesu aliona jinsi wale walioalikwa walivyokuwa wanajichagulia nafasi za heshima, akawaambia mfano kama mtu akikualika harusini usiketi mahali pa heshima, isije ikawa amealikwa mwingine mheshimiwa kuliko wewe, na mwenyeji wenu nyinyi wawili atakuja na kukwambia mwachie huyu nafasi hapo utaaibika mbele ya wote, na kulazimika kwenda kuchukua nafasi ya mwisho. Bali ukialikwa kwenye karamu keti mahali pa mwisho, ili mwenyeji wako atakapokuja akuambie Rafiki, njoo hapa mbele mahali pazuri zaidi. Hapo utakuwa umeheshimika mbele ya wote wanaoketi pamoja nawe. Kwa maana yeyote anayejikweza atashushwa na anayejishusha atakwezwa. Halafu akamwambia na yule aliyemwalika. Kama ukiwaandalia watu karamu mchana au jioni Usiwaalike rafiki zako au jamaa zako au jirani zako walio matajiri, wasije nao wakakualika, nawe ukawa umelipwa kile ulichowatendea. Badala yake, unapofanya karamu waalike maskini, vilema, viwete na vipofu, nawe utakuwa umepata baraka, kwa kuwa hao hawana cha kukulipa. Maana Mungu atakupa tuzo lako wakati watu wema watakapofufuka. Mmoja wa wale waliokuwa wameketi pamoja na Yesu akasema, ana heri mtu yule atakayekula chakula katika ufalme wa Mungu. Yesu akamjibu, mtu mmoja alifanya karamu kubwa, akawaalika watu wengi. Wakati wa karamu ulipofika, alimtuma mtumishi wake akawaambie walioalikwa, njoni kila kitu ni tayari. Lakini wote mmoja baada ya mwingine wakaanza kuomba radhi. Wa kwanza akamwambia mtumishi, nimenunua shamba na hivyo sina budi niende kuliangalia na kuomba uniwie radhi. Mwingine akasema, nimenunua ng'ombe jozi tano wa kulima, sasa nimo njiani kwenda kuwajaribu na kuomba uniwie radhi. Na mwingine akasema, nimeoa, kwa hiyo siwezi kuja. Mtumishi huyo akarudi na kumwarifu bwana wake jambo hilo. Yule mwenye nyumba alikasirika, akamwambia mtumishi wake, nenda upesi kwenye barabara na vichochoro vya mji, uwalete hapa ndani maskini, viwete, vipofu na wale waliolemaa. Baadaye mtumishi huyo akasema, bwana, mambo yamefanyika kama ulivyoamuru, lakini bado iko nafasi. Yule bwana akamwambia mtumishi, nenda katika barabara na vichochoro vya mji uwashurutishe watu kuingia ili nyumba yangu ijae, kwa maana nawaambieni hakuna hata mmoja wa wale walioalikwa atakayeonja karamu yangu. Hapo makundi mengi yakawa yanaandamana pamoja na Yesu, basi akawageukia watu akawaambia, mtu yeyote akija kwangu asipomchukia baba yake, mama yake, mke wake, watoto, ndugu na dada zake, naam, hata na nafsi yake mwenyewe, hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Mtu asiyechukua msalaba wake na kunifuata, hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Kwa maana ni nani miongoni mwenu ambaye akitaka kujenga mnara, hata keti kwanza akadiria gharama zake, ili ajue kama ana kiasi cha kutosha cha kumalizia? La sivyo, baada ya kuweka msingi na kushindwa kumaliza, watu watamcheka wakisema, mtu huyu alianza kujenga lakini hakumalizia. Au ni mfalme gani ambaye akitaka kwenda kupigana na mfalme mwingine hata keti kwanza na kufikiri kama ataweza kwa askari wake elfu kumi kumkabili yule aliye na askari elfu ishirini. Kama anaona hataweza, atawatuma wajumbe kutaka masharti ya amani, wakati mfalme huyo mwingine angali mbali. Vivyo hivyo basi, hakuna hata mmoja wenu atakayekuwa mwanafunzi wangu kama asipoachilia kila kitu alicho nacho. Chumvi ni nzuri lakini ikipoteza ladha yake itakolezwa na nini? Haifai kitu wala kwa udongo wala kwa mbolea. Watu huitupilia mbali. Mwenye masikio na asikie. Luka, sura ya 15. Siku moja watoza ushuru na wenye dhambi wengi walikwenda kumsikiliza Yesu. Mafarisayo na walimu wa sheria wakaanza kunung'unika, mtazameni, mtu huyu anawakaribisha wenye dhambi na tena anakula nao. Yesu akawajibu kwa mfano hivi, mmoja wenu akiwa na kondoo mia, akigundua kwamba mmoja wao amepotea, atafanya nini? Atawaacha wale tisini na tisa mbugani na kwenda kumtafuta yule aliyepotea mpaka ampate. Akimpata atambeba mabegani kwa furaha. Anapofika nyumbani, atawaita rafiki zake na kuwaambia, furahini pamoja nami kwa sababu nimempata yule kondoo wangu aliyepotea. Kadhalika nawaambieni, ndivyo kutakavyokuwa na furaha mbinguni kwa ajili ya kutubu kwa mwenye dhambi mmoja kuliko kwa ajili ya watu tisini na tisa wanaojiona kuwa wema wasiohitaji kutubu. Au mwaonaje? Tuseme mwanamke fulani ana sarafu kumi za fedha, akipoteza moja, atafanya nini? Atawasha taa, ataifagia nyumba na kuitafuta kwa uangalifu mpaka aipate. Akiipata, atawaita rafiki na jirani zake na kusema Furahini pamoja nami kwa sababu nimeipata ile sarafu yangu iliyopotea. Kadhalika nawaambieni, ndivyo watakavyofurahi malaika wa Mungu kwa sababu ya mwenye dhambi mmoja anayetubu. Yesu akaendelea kusema, Kulikuwa na mtu mmoja mwenye watoto wawili wa kiume. Yule mdogo alimwambia baba yake, Baba, nipe urithi wangu. Naye akawagawia mali yake. Baada ya siku chache, yule mdogo aliuza urithi wake, akasafiri na fedha aliyopata, akaenda nchi ya mbali, ambako alitumia ovyo. Alipomaliza kutumia kila kitu, kukatokea njaa kali katika nchi ile, naye akaanza kuhangaika. Akaomba kazi kwa mwananchi mmoja wa huko, naye akampeleka shambani mwake kulisha nguruwe. Alitamani kula maganda waliokula wale nguruwe, ila hakuna mtu aliyempa kitu. Alipoanza kupata akili, akafikiri, mbona kuna wafanyakazi wengi wa baba yangu wanaokula na kusaza, nami ninakufa njaa? Nitarudi kwa baba yangu na kumwambia, baba, nimemkosea Mungu na nimekukosea wewe pia, sistahili hata kuitwa mwanao. Nifanye kama mmoja wa wafanyakazi wako. Basi akaanza safari ya kurudi kwa baba yake. Alipokuwa bado yumbali, baba yake alimwona, na kwa moyo wa huruma alimkimbilia, akamkumbatia na kumbusu. Mwanawe akamwambia, baba, nimemkosea Mungu na nimekukosea wewe pia, sistahili hata kuitwa mwanao. Lakini baba yake akawaambia watumishi wake, Haraka, leteni nguo nzuri mkamvike, mvisheni pete na viatu. Mchinjeni ndama mnono tule na kusherehekea, kwa sababu huyu mwanangu alikuwa amekufa, kumbe yu mzima; alikuwa amepotea, lakini sasa amepatikana. Wakaanza kufanya sherehe. Wakati huo kaka yake alikuwa bado shambani. Alipokuwa akirudi na kukaribia nyumbani akasikia vifijo na ngoma. Akamuita mmoja wa watumishi akamuuliza, kuna nini? Huyo mtumishi akamwambia, ndugu yako amerudi nyumbani, na baba yako amemchinjia ndama mnono, kwa kuwa amempata akiwa salama salimini. Huyo kijana mkubwa akawaka hasira, hata akakataa kuingia nyumbani. Baba yake akatoka nje na kumsihi aingie, lakini yeye akamjibu, kumbuka miaka yote nimekutumikia, sijavunja amri yako hata mara moja. Umenipa nini? Hujanipa hata mwanambuzi mmoja nikafanye sherehe pamoja na rafiki zangu, lakini mtoto wako huyu aliyekula mali yako pamoja na makahaba, mara tu alipokuja umemchinjia yule ndama mnono. Baba yake akamjibu, mwanangu, wewe uko pamoja nami siku zote na kila nilicho nacho ni chako. Ilitubidi kufanya sherehe na kufurahi kwa sababu huyu ndugu yako alikuwa amekufa, kumbe yu mzima; alikuwa amepotea lakini sasa amepatikana. Luka sura ya 16. Yesu aliwaambia wanafunzi wake, tajiri mmoja alikuwa na karani wake Huyu karani alichongewa kwamba alitumia ovyo mali ya tajiri wake. Yule tajiri akamwita akamwambia, ni mambo gani haya ninayosikia juu yako? Toa hesabu ya mapato na matumizi ya mali yangu, kwa maana huwezi kuwa karani tena. Yule karani akafikiri, bwana wangu amenifukuza wa kazi ya ukarani, nitafanya nini? Kwenda kulima siwezi kwenda kuomba-omba kama masikini ni aibu. Naam, najua la kufanya, ili nitakapofukuzwa kazi watu waweze kunikaribisha nyumbani kwao. Basi akawaita wadeni wa bwana wake mmoja mmoja, akamwambia yule wa kwanza, unadaiwa kiasi gani na bwana wangu? Yeye akamjibu mapipa mia ya mafuta ya zeituni. Yule karani akamwambia chukua hati yako ya deni keti haraka, andika hamsini. Kisha akamuuliza mdeni mwingine, wewe unadaiwa kiasi gani? Yeye akamjibu magunia mia ya ngano. Yule karani akamwambia, chukua hati yako ya deni, andika themanini. Basi yule bwana akamsifu huyo karani asiye mwaminifu, kwa kuwa alitumia busara, kwa maana watu wa dunia hii wana busara zaidi na mambo yao kuliko watu wa mwanga. Naye Yesu akaendelea kusema, nami nawaambieni, jifanyieni marafiki kutokana na mali ya dunia, ili zitakapowaishieni, wawapokeeni katika makao ya milele. Yeyote aliye mwaminifu katika mambo madogo, atakuwa mwaminifu katika mambo makubwa na yeyote asiye mwaminifu katika mambo madogo hatakuwa mwaminifu katika mambo makubwa. Kama basi nyinyi si waaminifu kuhusu mali mbaya za dunia, ni nani atakayewakabidhi zile mali za kweli? Na kama nyinyi si waaminifu kuhusu mali ya mtu mwingine, ni nani atakayewakabidhi mali yenu wenyewe? Hakuna mtumishi awezaye kuwatumikia mabwana wawili, kwa maana atamchukia mmoja na kumpenda mwingine, au ataambatana na mmoja na kumdharau mwingine. Hamwezi kumtumikia Mungu na mali pamoja. Lakini mafarisayo waliposikia hayo, kwa vile wao walikuwa wanapenda sana fedha, wakamdharau Yesu. Hapo akawaambia, nyinyi mnajifanya wema mbele ya watu, lakini Mungu anaijua mioyo yenu. Kwa maana kile kinachoonekana kuwa kitukufu mbele ya watu Mungu anakiona wa kuwa takataka. Sheria na maandishi ya manabii vilikuwako mpaka wakati wa Yohane Mbatizaji. Tangu hapo, ufalme wa Mungu unahubiriwa na kila mmoja anauingia kwa nguvu. Lakini ni rahisi zaidi mbingu na dunia kupita kuliko hata herufi moja ya sheria kufutwa. Yeyote anayempa mkewe talaka na kuoa mwingine anazini, na yeyote anayemwoa mwanamke aliyepewa talaka anazini. Palikuwa na mtu mmoja tajiri ambaye alikuwa anavaa mavazi ya bei kubwa sana ya rangi ya zambarau na ya kitani safi na kufanya sherehe kila siku. Na mlangoni pa huyo tajiri kulikuwa na maskini mmoja jina lake Lazaro ambaye alikuwa amejaa vidonda. Lazaro alitamani kupewa makombo yaliyoanguka kutoka mezani mwa huyo tajiri, na zaidi ya hayo, mbwa walikuwa wanakuja na kuramba vidonda vyake. Basi huyo maskini akafa, nao malaika wakamchukua wakamweka karibu na Abrahamu. Na yule tajiri pia akafa, akazikwa. Huyo tajiri akiwa na mateso makali huko kuzimu Akainua macho yake akamwona Abrahamu kwa mbali na Lazaro karibu naye. Basi akaita kwa sauti, babu Abrahamu, nionee huruma, umtume Lazaro angalau achovye ncha ya kidole chake katika maji, auburudishe ulimi wangu, maana ninateseka mno katika moto huu. Lakini Abrahamu akamjibu, Kumbuka mwanangu, kwamba ulipokea mema yako katika maisha, naye Lazaro akapokea mabaya. Sasa lakini yeye anatulizwa, nawe unateswa. Licha ya hayo, kati yetu na nyinyi kumewekwa shimo kubwa, ili wanaotaka kuja kwenu kutoka huku wasiweze na wanaotaka kutoka kwenu kuja kwetu wasiweze. Huyo aliyekuwa tajiri akasema basi babu, nakuomba mtume aende nyumbani kwa baba yangu, maana ninao ndugu watano, ili awaonye wasije wakaja huku kwenye mateso. Lakini Abrahamu akamwambia, ndugu zako wanao Mose na manabii, waache wawasikilize hao. Lakini yeye akasema, sivyo, babu Abrahamu, ila kama mtu atafufuka kutoka wafu na kuwaendea, watatubu. Naye Abrahamu akasema, kama hawawasikilizi Mose na manabii, hawatajali hata kama mtu angefufuka kutoka wafu. Luka, sura ya 17. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, haiwezekani kabisa kusitokee vikwazo vinavyosababisha dhambi, lakini ole wake mtu yule atakayevisababisha ingekuwa afadhali kwake kufungiwa shingoni jiwe kubwa la kusagia na kutoswa baharini kuliko kumkwaza mmoja wa wadogo hawa. Jihadharini. Kama ndugu yako akikukosea mwonye, akitubu msamehe. Na kama akikukosea mara saba kwa siku na kila mara akarudi kwako kwa akisema nimetubu, lazima umsamehe. Mitume wakamwambia Bwana, utuongezee imani. Naye Bwana akajibu, kama imani yenu ingekuwa ndogo, hata kama chembe ndogo ya haradali, mungeweza kuuambia mti huu wa mkuyu, ng'oka ukajipandikize baharini, nao ungewatii. Tuseme mmoja wenu ana mtumishi ambaye analima shambani au anachunga kondoo. Je, Anaporudi kutoka shambani, atamwambia huyo mtumishi, haraka njoo ule chakula la? Atamwambia, nitayarishie chakula, ujifunge tayari kunitumikia mpaka nitakapomaliza kula na kunywa, ndipo nawe ule na kunywa. Je, utamshukuru huyo mtumishi kwa sababu ametimiza aliyoamriwa? Hali kadhalika na nyinyi, mkishafanya yote mlioamriwa semeni, sisi ni watumishi tusio na faida, tumetimiza tu yale tuliyotakiwa kufanya. Yesu akiwa safarini kwenda Yerusalemu, alipitia katika mipaka ya Samaria na Galilaya. Alipokuwa anaingia katika kijiji kimoja, watu kumi wenye ukoma walikutana naye, wakasimama kwa mbali, wakapaaza sauti wakisema, Yesu Mwalimu, tuonee huruma. Alipowaona akawaambia nendeni, mkajionyeshe kwa makuhani. Basi ikawa walipokuwa wanakwenda wakatakasika. Mmoja wao alipoona kwamba ameponywa, alirudi akimtukuza Mungu kwa sauti kubwa, akajitupa chini mbele ya miguu ya Yesu huku akimshukuru. Huyo alikuwa Msamaria. Hapo Yesu akasema, je, Si watu kumi walitakaswa, wale tisa wako wapi? Hakupatikana mwingine aliyerudi kumtukuza Mungu ila tu huyu mgeni. Halafu akamwambia huyo mtu, "Simama uende zako. Imani yako imekuponya." Wakati mmoja, Mafarisayo walimuuliza Yesu, "Ufalme wa Mungu utakuja lini?" Naye akawajibu, Ufalme wa Mungu hauji kwa namna itakayoweza kuonekana wala hakuna atakayeweza kusema uko hapa au uko pale kwa kweli ufalme wa Mungu uko kati yenu. Halafu akawaambia wanafunzi wake siku zinakuja ambapo mtatamani kuona mojawapo ya siku ya mwana wa mtu. Lakini hamtaiona na watu watawaambieni, tazameni yuko pale au tazameni yuko hapa, lakini nyinyi msitoke wala msiwafuate. Kwa maana kama vile umeme unavyotokea ghafla na kuangaza anga upande mmoja hadi mwingine, ndivyo mwana wa mtu atakavyokuwa siku ile yake. Lakini kabla ya hayo itambidi ateseke sana na kukataliwa na kizazi hiki. Kama ilivyokuwa nyakati za Noa, ndivyo itakavyokuwa katika siku za mwana wa mtu. Watu waliendelea kula na kunywa, kuoa na kuolewa, mpaka wakati ule Noa alipoingia katika safina. Garika ikatokea na kuwaangamiza wote. Itakuwa kama ilivyotokea wakati wa Loti. Watu waliendelea kula na kunywa kununua na kuuza, kupanda mbegu na kujenga. Lakini siku ile Loti alipoondoka Sodoma, moto na kiberiti vikanyesha kama mvua kutoka mbinguni na kuwaangamiza wote. Ndivyo itakavyokuwa siku ile mwana wa mtu atakapofunuliwa. Siku hiyo yeyote atakayekuwa juu ya paa asishuke kwenda nyumbani kuchukua mali yake, kadhalika naye atakayekuwa shambani. Asirudi nyuma. Kumbukeni yaliyompata mke wa Loti. Yeyote anayetaka kuiokoa nafsi yake ataipoteza. Na yeyote anayeipoteza ataiokoa. Nawaambieni, siku ile usiku, watu wawili watakuwa wanalala pamoja. Mmoja atachukuliwa na yule mwingine ataachwa. Wanawake wawili watakuwa wakisaga nafaka pamoja. Mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa. Hapo wakamuuliza, ni wapi Bwana? Naye akawaambia, palipo mzoga ndipo tai watakapokusanyikia. Luka sura ya 18. Basi Yesu aliwasimulia mfano kuonyesha kwamba ni lazima kusali daima bila kukata tamaa. Alisema, katika mji mmoja kulikuwa na hakimu ambaye hakuwa anamcha Mungu wala kumjali binadamu. Katika mji huo huo kulikuwa pia na mama mmoja mjane ambaye alimwendea huyo hakimu mara nyingi, akimwomba amtetee apate haki yake kutoka kwa adui yake. Kwa muda mrefu, huyo hakimu hakupenda kumtetea huyo mjane, lakini mwishowe akajisemea ingawa mimi simchi Mungu wala simjali binadamu, lakini kwa vile huyu mjane ananisumbua, nitamtetea. La sivyo ataendelea kufika hapa na mwisho atanichosha kabisa. Basi Bwana akaendelea kusema. Sikieni jinsi alivyosema huyo hakimu mbaya. Je, ndiyo kusema Mungu hatawatetea wale aliowachagua, ambao wanamlilia mchana na usiku? Je, atakawia kuwasikiliza? Nawaambieni atawatetea upesi. Hata hivyo, je, kutakuwako na imani duniani wakati mwana wa mtu atakapokuja? Halafu Yesu aliwaambia pia mfano wale ambao walijiona kuwa wema na kuwadharau wengine. Watu wawili walipanda kwenda hekaluni kusali. Mmoja mfarisayo na mwingine mtoza ushuru. Huyo mfarisayo akasimama akasali kimoyomoyo, ee Mungu, nakushukuru kwa vile mimi si kama watu wengine walafi, wadanganyifu au wazinzi. Nakushukuru kwamba mimi si kama huyu mtoza ushuru. Nafunga mara mbili kwa juma, natoa zaka, sehemu ya kumi ya pato langu. Lakini yule mtoza ushuru akiwa amesimama kwa mbali, bila hata kuinua macho yake mbinguni ila tu akijipiga kifua kwa huzuni, alisema Ee Mungu, unionee huruma mimi mwenye dhambi. Nawaambieni, huyu mtoza ushuru alirudi nyumbani akiwa amesamehewa, lakini yule mwingine sivyo. Kwa maana kila anayejikweza atashushwa na kila anayejishusha atakwezwa. Watu walimletea Yesu watoto wadogo ili awawekee mikono yake Wanafunzi walipowaona wakawazuia kwa maneno makali, lakini Yesu akawaita kwake akisema, Waacheni hawa watoto waje kwangu, wala msiwazuie, kwa maana ufalme wa Mungu ni kwa ajili ya watu kama hawa. Na waambieni kweli, mtu yeyote asiyeupokea ufalme wa Mungu kama mtoto mdogo hata ingia katika ufalme huo. Kiongozi mmoja Myahudi alimuuliza Yesu, Mwalimu mwema, nifanye nini ili niweze kuupata uhai wa milele? Yesu akamwambia, Mbona waniita mwema? Hakuna aliye mwema ila Mungu peke yake. Unazijua amri: Usizini, usiue, usiibe, usitoe ushahidi wa uongo, waheshimu baba yako na mama yako. Yeye akasema: Hayo yote nimeyazingatia tangu ujana wangu. Yesu aliposikia hayo akamwambia, unatakiwa bado kufanya kitu kimoja: uza kila kitu ulicho nacho, wagawie masikini hiyo fedha, nawe utakuwa na hazina yako mbinguni, halafu njoo ulifuate. Lakini huyo mtu aliposikia hayo alihuzunika sana, kwa sababu alikuwa tajiri sana. Yesu alipoona akihuzunika hivyo akasema, jinsi gani ilivyo vigumu kwa matajiri kuingia katika ufalme wa Mungu! Naam, ni rahisi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko tajiri kuingia katika ufalme wa Mungu. Wale watu waliposikia hayo wakasema, nani basi atakayokolewa? Yesu akajibu, yasiyowezekana kwa binadamu yanawezekana kwa Mungu. Naye Petro akamuuliza, na sisi je, tumeacha vitu vyote tukakufuata. Yesu akawaambia, kweli nawaambieni, mtu yeyote aliyeacha nyumba au mke au kaka au wazazi au watoto kwa ajili ya ufalme wa Mungu atapokea mengi zaidi wakati huu wa sasa na uhai wa milele wakati ujao Yesu aliwachukua kando wale kumi na wawili akawaambia Sikilizeni tunakwenda Yerusalemu na huko kila kitu kilichoandikwa na manabii kuhusu mwana wa mtu kitakamilishwa kwa maana atakabidhiwa kwa watu wa mataifa nao watamtendea vibaya na kumtemea mate watampiga mijeledi na kumuua, lakini siku ya tatu atafufuka. Lakini wao hawakuelewa jambo hilo hata kidogo; walikuwa wamefichwa maana ya maneno hayo, na hawakutambua yaliyosemwa. Wakati Yesu alipokaribia Yeriko, kulikuwa na mtu mmoja kipofu ameketi njiani akiomba. Aliposikia umati wa watu ukipita, aliuliza kuna nini? Wakamwambia, Yesu wa Nazareti anapita. Naye akapaaza sauti akisema, Yesu mwana wa Daudi, nihurumie. Wale watu waliotangulia wakamkemea wakimwambia anyamaze, lakini yeye akazidi kupaaza sauti. Mwana wa Daudi, nihurumie. Yesu alisimama akaamuru wamlete mbele yake. Yule kipofu alipofika karibu, Yesu akamuuliza, Unataka nikufanyie nini? Naye akamjibu, Bwana, naomba nipate kuona. Yesu akamwambia, Ona, imani yako imekuponya. Na mara huyo kipofu akapata kuona, akamfuata Yesu akimtukuza Mungu. Watu wote walipoona hayo, wakamsifu Mungu. Luka, sura ya kumi na tisa. Yesu aliingia mjini Yeriko akawa akipita katika njia za mji huo. Palikuwa na mtu mmoja huko mjini aitwaye Zakayo ambaye alikuwa mkuu wa watoza ushuru na pia mtu tajiri. Alitaka kuona Yesu alikuwa nani, lakini kwa sababu ya umati wa watu na kwa vile alikuwa mfupi, hakufaulu. Hivyo, alitangulia mbio akapanda juu ya mkuyu ili aweze kumwona Yesu kwa maana alikuwa apitie hapo. Basi Yesu alipofika mahali pale, aliangalia juu akamwambia, "Zakayo, shuka upesi, maana leo ni lazima nishinde nyumbani mwako." Zakayo akashuka haraka, akamkaribisha kwa furaha. Watu wote walipoona hayo, wakaanza kunung'unika wakisema, "Amekwenda kukaa kwa mtu mwenye dhambi." Lakini Zakayo akasimama akamwambia Yesu, sikiliza Bwana, mimi nitawapa masikini nusu ya mali yangu, na kama nimemnyang'anya mtu yeyote kitu, nitamrudishia mara nne. Yesu akamwambia, leo wokovu umefika katika nyumba hii, kwa vile huyu pia ni wa ukoo wa Abrahamu. Kwa maana mwana wa mtu amekuja kutafuta na kuokoa waliopotea. Wakati watu walipokuwa bado wanasikiliza hayo, Yesu akawaambia mfano. Hapo alikuwa anakaribia Yerusalemu na watu wale waidhani kwamba muda si muda ufalme wa Mungu ungefika. Hivyo akawaambia, Kulikuwa na mtu mmoja wa ukoo wa kifalme, aliyefanya safari kwenda nchi ya mbali ili apokee madaraka ya ufalme halafu arudi. Basi, kabla ya kuondoka Aliwaita watumishi wake kumi, akawapa kiasi cha fedha kila mmoja na kuwaambia, Fanyeni nazo biashara mpaka nitakaporudi. Lakini wananchi wenzake walimchukia na hivyo wakatuma wajumbe waende wakaseme, Hatumtaki huyu atutawale. Huyo mtu mashuhuri alirudi nyumbani baada ya kufanywa mfalme na mara akaamuru wale watumishi aliowapa zile fedha waitwe ili aweze kujua kila mmoja amepata faida gani. Mtumishi wa kwanza akatokea akasema, Bwana, faida iliyopatikana ni mara kumi ya zile fedha ulizonipa. Naye akamwambia vema, wewe ni mtumishi mwema. Kwa kuwa umekuwa mwaminifu katika jambo dogo, utakuwa na madaraka juu ya miji kumi. Mtumishi wa pili akaja akasema, Bwana, faida iliyopatikana ni mara tano ya zile fedha ulizonipa. Naye akamwambia, pia nawe utakuwa na madaraka juu ya miji mitano. Mtumishi mwingine akaja akasema, chukua fedha yako, niliificha salama katika kitambaa, kwa maana niliogopa kwa sababu wewe ni mtu mkali, wewe ni mtu ambaye huchukua yasiyo yako na kuchuma ambacho hukupanda. Naye akamwambia na kuhukumu kutokana na msemo wako. Ewe mtumishi mbaya, ulijua kwamba mimi ni mtu mkali ambaye huchukua yasiyo yangu na kuchuma nisichopanda. Kwa nini basi hukuiweka fedha yangu benki, nami ningeichukua pamoja na faida baada ya kurudi kwangu? Hapo akawaambia wale waliokuwa pale, mnyang'anyeni hiyo fedha mkampe yule aliyepata faida mara kumi. Nao wakamwambia lakini bwana huyo ana faida ya kiasi hicho mara kumi. Naye akawajibu, kila aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa, lakini yule asiye na kitu hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Na sasa kuhusu hao maadui wangu ambao hawapendi niwe mfalme wao, waleteni hapa mkawaue papa hapa mbele yangu. Yesu alisema hayo, kisha akatangulia mbele yao kuelekea Yerusalemu. Alipokaribia kufika Bethfage na Bethania, karibu na mlima Mizeituni, aliwatuma wanafunzi wake wawili, akawaambia, nendeni katika kijiji kilicho mbele yenu. Mtakapokuwa mnaingia kijijini, mtamkuta mwanapunda amefungwa, ambaye hajatumiwa na mtu. Mfungueni mkamlete hapa. Kama mtu akiwauliza kwa nini mnamfungua, mwambieni Bwana anamhitaji. Basi wakaenda wakakuta sawa kama alivyowaambia. Walipokuwa wanamfungua yule mwanapunda, wenyewe wakawauliza, Kwa nini mnamfungua mwanapunda huyu? Nao wakawajibu, Bwana anamhitaji. Basi wakampelekea Yesu yule mwanapunda. Kisha wakatandika mavazi yao juu yake, wakampandisha Yesu juu yake. Yesu akaendelea na safari. Na watu wakatandaza mavazi yao barabarani. Alipofika karibu na Yerusalemu, katika mteremko wa mlima wa Mizeituni, umati wote na wanafunzi wake wakaanza kushangilia na kumtukuza Mungu kwa sauti kubwa kwa sababu ya mambo makuu waliyoyaona. Wakawa wanasema, Abarikiwe mfalme ajae kwa jina la Bwana. Amani mbinguni na utukufu juu mbinguni. Hapo baadhi ya Mafarisayo waliokuwako katika lile kundi la watu wakamwambia Yesu, Mwalimu, wanyamazishe wanafunzi wako. Yesu akawajibu, nawaambieni kama hawa wakinyamaza, hakika hayo mawe yatapaza sauti. Alipokaribia zaidi na kuona ule mji, Yesu aliulilia akisema Laiti ungelijua leo hii mambo yaletayo amani! Lakini sasa yamefichika machoni pako. Maana siku zaja ambapo adui zako watakuzungushia maboma, watakuzingira na kukusonga pande zote, watakupondaponda wewe pamoja na watoto wako ndani ya kuta zako, hawatakuachia hata jiwe moja juu ya jingine kwa sababu hukutambua wakati Mungu alipokujia kukuokoa. Kisha Yesu aliingia hekaluni akaanza kuwafukuza nje ya wafanyabiashara akisema, imeandikwa, nyumba yangu itakuwa nyumba ya sala, lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Yesu akawa anafundisha kila siku hekaluni. Makuhani wakuu waalimu wa sheria na viongozi wa watu walitaka kumwangamiza, lakini hawakuwa na la kufanya, maana watu wote walikuwa wakimsikiliza kwa makini kabisa. Luka sura ya 20. Siku moja Yesu alipokuwa akiwafundisha watu hekaluni na kuwahubiria juu ya habari njema, makuhani wakuu na walimu wa sheria pamoja na wazee walifika, wakasema, tuambie Unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Yesu akawaambia, na mimi nitawaulizeni swali. Mamlaka ya Yohane ya kubatiza yalitoka kwa Mungu au kwa watu? Lakini wao wakajadiliana hivi. Tukisema yalitoka kwa Mungu, yeye atatuuliza, Mbona hamkusadiki? Na tukisema yalitoka kwa binadamu, watu wote hapa watatupiga mawe. Maana wote wanaamini kwamba Yohane alikuwa nabii. Basi wakamwambia, hatujui mamlaka hayo yalitoka wapi. Yesu akawaambia, hata mimi sitawaambia ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Yesu akaendelea kuwaambia watu mfano huu: mtu mmoja alilima shamba la mizabibu akalikodisha kwa wakulima kisha akasafiri hadi nchi ya mbali akakaa huko kwa muda mrefu. Wakati wa mavuno, mtu huyo alimtuma mtumishi wake kwa wale wakulima, akachukue sehemu ya matunda ya shamba la mizabibu. Lakini wale wakulima wakampiga mtumishi huyo, wakamrudisha mikono mitupu. Yule bwana akamtuma tena mtumishi mwingine, lakini wao wakampiga huyo vilevile vile na kumtendea vibaya wakamrudisha mikono mitupu. Akamtuma tena watatu huyu, naye baada ya kumuumiza wakamfukuza. Yule mwenye shamba akafikiri, nitafanya nini? Nitamtuma mwanangu mpenzi, labda watamjali yeye. Wale wakulima walipomwona tu, wakasemezana, huyu ndiye mrithi, basi tumuue, ili urithi wake uwe wetu. basi Wakamtoa nje ya lile shamba la mizabibu wakamuua. Yesu akauliza yule mwenye shamba, atawafanya nini hao wakulima? atakuja kuwaangamiza wakulima hao na kuwapa wakulima wengine hilo shamba la mizabibu. Watu waliposikia maneno hayo, walisema hasha, yasitukie hata kidogo. Lakini Yesu akawatazama, akawaambia Maandiko haya matakatifu yana maana gani? Basi jiwe walilokataa waashi sasa limekuwa jiwe kuu la msingi. Mtu yeyote akianguka juu ya jiwe hilo atavunjika vipande vipande, na likimwangukia mtu yeyote litamponda. Waalimu wa sheria na makuhani wakuu walifahamu kwamba mfano huo ulikuwa unawahusu na hivyo walitaka kumkamata pale pale, ila tu waliogopa watu. Basi wakawa wanatafuta wakati wa kufaa. Wakawahonga watu fulani wajisingizie kuwa wema, wakawatuma wamnasi Yesu kwa maswali, na hivyo waweze kumtia nguvuni na kumpeleka kwa wakuu wa serikali. Hao wapelelezi wakamwambia, Mwalimu, tunajua kwamba unasema na kufundisha mambo ya kweli Tunajua kwamba wewe huna ubaguzi, wewe wafundisha ukweli juu ya njia ya Mungu. Basi tuambie kama ni halali au la kulipa kodi kwa Kaisari? Yesu alitambua mtego wao, akawaambia nionyesheni sarafu. Je, sura na chapa ni vya nani? Nao wakamjibu ni ya Kaisari. Yesu akawaambia basi ya Kaisari mpeni Kaisari, na ya Mungu mpeni Mungu. Hawakufaulu kumnasa kwa neno lolote pale mbele ya watu, na hivyo wakakaa kimya wakilistajabia jibu lake. Kisha Masadukayo ambao husema kwamba wafu hawafufuki, wakamjia Yesu wakasema, Mwalimu, Mose alituandikia kwamba kama ndugu ya mtu fulani akifa na kumwacha mjane wake bila watoto, ni lazima ndugu yake amchukue huyo mama mjane, ili ampatie ndugu yake watoto. Sasa wakati mmoja kulikuwa na ndugu saba. Yule wa kwanza alioa, na baadaye akafa bila kuacha mtoto. Yule ndugu wa pili akamua yule mjane, naye pia akafa. Na ndugu wa tatu vilevile vile, mambo yakawa yale yale kwa wote saba. Wote walikufa bila kuacha watoto. Mwishowe akafa pia yule mwanamke. Je, siku wafu watakapofufuliwa, mama huyo atakuwa mke wa nani? Maana wote saba walikuwa wamemwoa. Yesu akawaambia, watu wa nyakati hizi huoa na kuolewa lakini wale ambao Mungu atawawezesha kushiriki ule wakati wa ufufuo hawataoa wala kuolewa. Ama hakika, hawawezi kufa tena, kwa sababu watakuwa kama malaika na ni watoto wa Mungu, kwa vile wamefufuliwa katika wafu. Lakini kwamba kuna kufufuka kutoka wafu, hata Mose alithibitisha jambo hilo katika maandiko matakatifu katika sehemu ya maandiko matakatifu juu ya kile kichaka kilichokuwa kinawaka moto, anamtaja Bwana kama Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Basi yeye si Mungu wa wafu, bali ni Mungu wa wale walio hai, maana kwake wote wanaishi. Baadhi ya wale waalimu wa, wa sheria wakasema, mwalimu, umejibu vema kabisa. Walisema hivyo kwa sababu hawakuthubutu kumuuliza tena maswali mengine. Yesu akawauliza, Yasemekanaje kwamba Kristo ni mwana wa Daudi? Daudi mwenyewe anasema katika Zaburi, Bwana alimwambia Bwana wangu, keti upande wangu wa kulia mpaka niwaweke adui zako kuwa kiti cha kuwekea miguu yako. Ikiwa Daudi anamuita yeye Bwana, basi atakuwaje mwanawe? Yesu aliwaambia wanafunzi wake, mbele ya watu wote, jihadharini na waalimu wa sheria ambao hupenda kupitapita wamevalia kanzu, hupenda kusalimiwa na watu kwa heshima masokoni, huketi mahali pa heshima katika masunagogi, na kuchukua nafasi za heshima katika karamu huwadhulumu wajane huku wakisingizia kuwa wema kwa kusali sala ndefu. Hao watapata hukumu kali zaidi. Luka, sura 21. Yesu alitazama kwa makini, akawaona matajiri walivyokuwa wanatia sadaka zao katika hazina ya hekalu. Akamwona pia mama mmoja mjane akitumbukiza humo sarafu mbili ndogo, basi akasema "Nawaambieni kweli mama huyu mjane maskini ametia katika hazina kiasi kikubwa kuliko walichotia wote, kwa maana wengine wote wametoa sadaka zao kutokana na ziada ya mali zao, lakini huyu mama ingawa ni maskini ametoa kila kitu alichohitaji kwa kuishi. Baadhi ya wanafunzi walikuwa wanazungumza juu ya hekalu jinsi lilivyopambwa kwa mawe ya thamani pamoja na sadaka zilizotolewa kwa Mungu. Yesu akasema, haya yote mnayoyaona, zitakuja siku ambapo hakuna hata jiwe moja litakalosalia juu ya lingine. Kila kitu kitaharibiwa. Basi wakamuuliza Mwalimu, mambo hayo yatatokea lini, na ni ishara gani zitakazoonyesha kwamba karibu mambo haya yatokee? Yesu akawajibu jihadharini, msije mkadanganyika. Maana wengi watatokea na kulitumia jina langu, kila mmoja akidai kwamba yeye ni mimi na kwamba wakati ule umekaribia, lakini nyinyi msiwafuate. Basi mtakaposikia habari za vita na misukosuko, msitishike maana ni lazima hayo yatokee kwanza, lakini mwisho wa yote bado. Halafu akaendelea kusema taifa moja litapigana na taifa lingine, na ufalme mmoja utapigana na ufalme mwingine. Kila mahali kutakuwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi, njaa na tauni. Kutakuwa na vituko vya kutisha na ishara kubwa angani. Lakini kabla ya kutokea hayo yote, watawatieni nguvuni, watawatesa na kuwapelekeni katika masunagogi na kuwatia gerezani. Mtapelekwa mbele ya wafalme na watawala kwa ajili ya jina langu, mpate kunishuhudia kwao. Mwe na msimamo huu mioyoni mwenu: hakuna kufikiria kabla ya wakati juu ya jinsi mtakavyojitetea kwa sababu mimi mwenyewe nitawapeni ufasaha wa maneno na hekima, hata adui zenu hawataweza kustahimili wala kupinga. Wazazi wenu, ndugu jamaa na rafiki zenu watawasaliti nyinyi, na baadhi yenu mtauawa. Watu wote watawachukieni nyinyi kwa sababu ya jina langu, lakini hata unywele mmoja wa vichwa vyenu hautapotea. Kwa uvumilivu wenu mtayaokoa maisha yenu. Mtakapoona mji wa Yerusalemu umezungukwa na majeshi, basi jueni ya kwamba wakati umefika, ambapo mji huo utaharibiwa. Hapo walioko Yudea wakimbilie milimani, wale walio mjini watoke, na wale walio mashambani wasirudi mjini, kwa maana siku hizo ni siku za adhabu, ili yote yaliyoandikwa yatimie. Ole wao wajawazito na wanyonyeshao siku hizo, kwa maana kutakuwa na dhiki kubwa katika nchi na hasira ya Mungu itawajia watu hawa. Wengine watauawa kwa upanga, wengine watachukuliwa mateka katika nchi zote, na mji wa Yerusalemu utakanyagwa na watu wa mataifa mengine hadi nyakati zao zitakapotimia. Kutakuwa na ishara katika jua na mwezi na nyota. Mataifa duniani yatakuwa na dhiki kwa sababu ya wasiwasi, kutokana na mshindo wa mawimbi ya bahari. Watu watazirai kwa sababu ya woga, wakitazamia mambo yatakayoupata ulimwengu, kwa maana nguvu za mbingu zitatikiswa. Halafu watamwona Mwana wa Mtu akija katika wingu, mwenye nguvu na utukufu mwingi. Wakati mambo hayo yatakapoanza kutukia, simameni na kuinua vichwa vyenu juu, kwa maana ukombozi wenu umekaribia. Kisha akawaambia mfano, angalieni mtini na miti mingine yote. Mnapoona kwamba imeanza kuchipua majani, mwatambua kwamba majira ya mavuno yamekaribia. Vivyo hivyo mtakapoona mambo hayo yanatendeka mtatambua kwamba ufalme wa Mungu umekaribia. na waambieni, hakika kizazi hiki cha sasa hakitapita kabla ya hayo yote kutendeka. Mbingu na dunia zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Muwe macho, mioyo yenu isija ikalemewa na anasa, ulevi na shughuli za maisha haya, la sivyo siku ile itawajieni ghafla kwa maana itawajia kama mtego wote wanaoishi duniani pote. Mwe waangalifu basi, na salini daima ili mweze kupata nguvu ya kupita salama katika mambo haya yote yatakayotokea na kusimama mbele ya mwana wa mtu. Wakati wa mchana siku hizo Yesu alikuwa akifundisha watu hekaluni, lakini usiku alikuwa akienda katika mlima wa Mizeituni na kukaa huko Watu wote walikuwa wanakwenda hekaluni asubuhi na mapema wapate kumsikiliza. Luka sura ya 22. Sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu iitwayo Pasaka ilikuwa inakaribia. Makuhani wakuu na waalimu wa sheria wakawa wanatafuta njia ya kumua Yesu, lakini waliwaogopa watu. Basi shetani akamwingia Yuda aitwaye Iskarioti, mmoja wa wale mitume kumi na wawili. Yuda akaenda akajadiliana na makuhani wakuu na walinzi wa hekalu kuhusu atakavyomsaliti Yesu kwao. Nao wakafurahi na kupatana naye kumlipa fedha. Yuda akakubali na akawa anatafuta nafasi nzuri ya kumkabidhi kwao bila umati wa watu kujua. Basi siku ya mikate isiyotiwa chachu ikafika. Hiyo ndiyo siku ambayo mwanakondoo wa Pasaka huchinjwa. Hivyo Yesu akawatuma Petro na Yohane akawaambia, nendeni mkatuandalie karamu ili tupate kula Pasaka. Nao wakamuuliza, unataka tuiandaye wapi? Akawaambia, sikilizeni, mtakapokuwa mnakwenda mjini, mtakutana na mwanamume anayebeba mtungi wa maji Mfuateni mpaka ndani ya nyumba atakayoingia, mwambieni mwenye nyumba, mwalimu anakuuliza kiko wapi kile chumba ambamo nitakula pasaka pamoja na wanafunzi wangu? Naye atawaonyesheni chumba kikubwa ghorofani ambacho kimepambwa, andalieni humo. Basi wakaenda, wakakuta kila kitu sawa kama Yesu alivyokuwa amewaambia, wakaandaa karamu ya Pasaka. Saa ilipotimia Yesu, akakaa kula chakula pamoja na mitume wake. Akawaambia, nimetamani sana kula pasaka hii pamoja nanyi kabla ya kuteswa kwangu, maana nawaambieni, sitaila tena hadi hapo itakapokamilika katika ufalme wa Mungu. Kisha akatoa kikombe, akashukuru, akasema, pokeeni, mgawanyiane kwa maana nawaambieni sitakunywa tena divai ya zabibu mpaka ufalme wa Mungu utakapokuja. Halafu akatwaa mkate akashukuru, akaumega, akawapa akisema, huu ni mwili wangu unaotolewa kwa ajili yenu. Fanyeni hivi kwa kunikumbuka. Akafanya vivyo hivyo na kikombe baada ya chakula, akisema Kikombe hiki ni agano jipya linalothibitishwa kwa damu yangu inayomwagika kwa ajili yenu. Lakini tazameni, yule atakayenisaliti yuko nami hapa mezani. Kweli mwana wa mtu anakwenda kuuawa kama ilivyopangwa, lakini ole wake mtu anayemsaliti hapo. Wakaanza kuulizana wao kwa wao, ni nani kati yao atakayefanya jambo hilo. Kulitokea ubishi kati ya hao mitume kuhusu nani miongoni mwao anayefikiriwa kuwa mkuu kuliko wengine. Yesu akawaambia, wafalme wa mataifa huwatawala watu wao kwa mabavu, nao huitwa wafadhili wa watu. Lakini isiwe hivyo kati yenu, bali yule aliye mkuu kati yenu ni lazima awe mdogo wa wote, na aliye kiongozi lazima awe kama mtumishi. Kwa maana ni nani aliye mkuu, yule anayeketi mezani kula chakula ama yule anayetumikia? Bila shaka ni yule anayeketi mezani kula chakula. Hata hivyo mimi niko hapa kati yenu kama mtumishi. Nyinyi ndiyo mliobaki nami wakati wote wa majaribu yangu, na kama vile Baba yangu alivyonikabidhi ufalme. Vivyo hivyo nami ninawakabidhi nyinyi ufalme. Mtakula na kunywa mezani pangu katika ufalme wangu na kuketi katika viti vya enzi kuyahukumu makabila kumi na mawili ya Israeli. Simoni, Simoni, sikiliza. Shetani alitaka kuwapepeta nyinyi kama mtu anavyopepeta ngano. Lakini mimi nimekuombea ili imani yako isipungue. Nawe utakaponirudia watie moyo ndugu zako. Naye Petro akamjibu, Bwana, mimi niko tayari kwenda pamoja nawe gerezani na hata kufa. Yesu akamjibu, nakuambia wewe Petro, kabla jogoo hajawika leo utakuwa umenikana mara tatu. Kisha Yesu akawauliza wanafunzi wake Wakati nilipowatuma bila mfuko wa fedha, wala mkoba, wala viatu, mlitindikiwa chochote? Wakajibu la. Naye akawaambia, lakini sasa, yule aliye na mfuko wa fedha auchukue, na aliye na mkoba hali kadhalika na yeyote asiye na upanga auze koti lake anunue mmoja, maana nawaambieni haya maneno ya maandiko matakatifu, aliwekwa kundi moja na wahalifu, ni lazima yatimie. Naam, yale yanayonihusu yanafikia ukamilifu wake. Nao wakasema Bwana, tazama, hapa kuna panga mbili. Naye akasema basi. Yesu akatoka na kama ilivyokuwa desturi yake, Akaenda katika mlima wa Mizeituni, wanafunzi wake wakamfuata. Alipofika huko, akawaambia salini, msije mkaingia katika kishawishi. Kisha akawaacha, akaenda umbali wa mtu kuweza kutupa jiwe, akapiga magoti, akasali: Baba, kama wapenda, ukiondoe kwangu kikombe hiki, hata hivyo mapenzi yako yatimizwe, wala siyo yangu. Hapo malaika kutoka mbinguni akamtokea ili kumtia moyo. Akiwa katika uchungu mkubwa, alisali kwa bidii zaidi, na jasho likamtoka kama matone ya damu, likatiririka mpaka chini. Baada ya kusali, aliwarudia wanafunzi wake akawakuta wamelala, kwani walikuwa na huzuni. Akawaambia, mbona mnalala? Amkeni msali, msije mkaingia katika kishawishi. Alipokuwa bado anaongea, kundi la watu likaja likiongozwa na yule aliyeitwa Yuda, mmoja wa wale mitume kumi na wawili. Yuda akaenda kumsalimu Yesu kwa kumbusu, lakini Yesu akamwambia Yuda, je, unamsaliti mwana wa mtu kwa kumbusu? Wale wanafunzi wake walipoona hayo wakasema, Bwana, tutumie panga zetu. Na mmoja wao akampiga upanga mtumishi wa kuhani mkuu, akamkata sikio lake la kulia. Hapo Yesu akasema acha, hii inatosha. Akaligusa sikio la mtu huyo, akaliponya. Kisha Yesu akawaambia makuhani wakuu, wakubwa wa walinzi wa hekalu, na wazee waliokuja kumkamata, je, mmekuja na mapanga na marungu kunikamata kana kwamba mimi ni mnyang'anyi? Nilipokuwa pamoja nanyi kila siku hekaluni, hamukunitia nguvuni. Lakini huu ndiyo wakati wenu hasa, ndiyo wakati wa utawala wa giza. Basi wakamkamata wakamchukua, na kwenda naye nyumbani kwa kuhani mkuu. Petro akawa anamfuata nyuma kwa mbali Moto ulikuwa umewashwa katikati ya ua, nao wakawa wameketi pamoja naye, Petro akiwa miongoni mwao. Mtumishi mmoja wa kike alipomwona Petro ameketi karibu na moto, akamkodolea macho akasema, mtu huyu pia alikuwa pamoja na Yesu. Lakini Petro akakana akisema, we simjui mimi. Baadaye kidogo, mtu mwingine akamwona Petro, akasema, wewe ni mmoja wao. Lakini Petro akajibu, Bwana wee, si mimi. Kama saa moja baadaye mtu mwingine akasisitiza, hakika huyu alikuwa pamoja naye, ametoka Galilaya ati. Lakini Petro akasema Bwana we, sijui hata unachosema. Na papo hapo, akiwa bado anaongea, jogoo akawika. Bwana akajeuka na kumtazama Petro, naye Petro akakumbuka yale aliyokuwa ameambiwa na Bwana. Leo kabla jogoo hajawika, utanikana mara tatu. Hapo akatoka nje, akalia sana. Wale watu waliokuwa wanamchunga Yesu walimpiga na kumdhihaki. Walimfunga kitambaa usoni, wakawa wanamuuliza ni nani aliyekupiga? Hebu bashiri tuone. Wakamtolea maneno mengi ya matusi. Kulipokucha, kikao cha wazee wa watu kilifanyika, ambacho kilihudhuriwa na makuhani wakuu na waalimu wa sheria. Yesu akaletwa mbele ya baraza hilo, nao wakamwambia, tuambie Je, wewe ndiwe Kristo? Lakini Yesu akawaambia, hata kama nikiwaambieni hamtasadiki, na hata kama nikiwaulizeni swali hamtanijibu. Lakini tangu sasa mwana wa mtu atakuwa ameketi upande wa kulia wa Mungu mwenye nguvu. Hapo wote wakasema, ndiyo kusema wewe ni mwana wa Mungu? Naye akasema nyinyi mnasema kwamba mimi ndiye. Nao wakasema, Je, tunahitaji ushahidi mwingine? Sisi wenyewe tumesikia akisema kwa mdomo wake mwenyewe. Luka, sura ya 23. Kisha wote kwa jumla wakasimama, wakampeleka Yesu mbele ya Pilato, wakaanza kumshtaki wakisema Tulimkuta mtu huyu akiwapotosha watu wetu akipinga kulipa kodi kwa Kaisari na kujiita ati yeye ni Kristo mfalme. Pilato akamuuliza Yesu, Wewe ni mfalme wa Wayahudi? Yesu akamjibu, Wewe umesema. Pilato akawaambia makuhani wakuu na umati wa watu, Sioni kosa lolote katika mtu huyu. Lakini wao wakasisitiza wakisema, anawachochea watu kwa mafundisho yake katika nchi yote ya Yudea, alianza Galilaya na sasa yuko hapa. Pilato aliposikia hayo akauliza, je, mtu huyu ni mwenyeji wa Galilaya? Alipojua kwamba Yesu alikuwa chini ya utawala wa Herode, akampeleka kwa Herode ambaye wakati huo alikuwa Yerusalemu. Herode alifurahi sana alipomwona Yesu. Alikuwa amekwisha sikia habari zake na hivyo alikuwa anatazamia kwa muda mrefu kumwona kwa macho yake mwenyewe. Zaidi ya hayo, alikuwa anatumaini kumwona Yesu akitenda muujiza. Basi, akamuuliza maswali mengi kwa muda mrefu, lakini Yesu hakumjibu neno. Makuhani wakuu na walimu wa sheria wakajitokeza mbele, wakatoa mashtaka yao kwa nguvu sana. Basi, Herode pamoja na maaskari wake wakamwaibisha Yesu na kumfanyia mzaha, kisha wakamvika vazi la kifalme, wakamrudisha kwa Pilato. Herode na Pilato, ambao hapo awali walikuwa maadui, tangu siku hiyo wakawa marafiki. Basi, Pilato akaitisha mkutano wa makuhani wakuu, viongozi na watu, akawaambia Mmemleta mtu huyu kwangu mkisema kwamba alikuwa anawapotosha watu. Sasa sikilizeni, baada ya kuchunguza jambo hilo mbele yenu, sikumpata na kosa lolote kuhusu mashtaka yenu juu yake, wala si mimi tu, bali hata Herode hakuona kosa lolote, kwa maana amemrudisha kwangu. Ni dhahiri kwamba mtu huyu hakufanya chochote kinachostahili adhabu ya kifo. Hivyo nitaamuru apigwe viboko, halafu nitamwachilia. Lakini wote wakapiga kelele pamoja, Mwondoe huyo, utufungulie Baraba. Baraba alikuwa ametiwa ndani kwa kusababisha uasi katika mji na pia kwa sababu ya kuua. Pilato alitaka kumwachilia Yesu, hivyo akasema nao tena. Lakini wao wakapiga kelele, msulubishe, msulubishe! Pilato akawaambia mara ya tatu, amefanya ubaya gani? Sioni kosa lolote kwake linalomstahili ya wawe. Kwa hiyo nitampiga viboko halafu nimwachilie. Lakini wao wakazidi kupiga kelele kwa nguvu sana, kwamba Yesu ni lazima asulubiwe. Mwishowe sauti zao zikashinda. Basi Pilato akaamua kwamba matakwa yao yatimizwe. Akamfungua kutoka gerezani yule aliyemtaka, ambaye alikuwa ametiwa gerezani kwa kusababisha uasi na mauaji. Akamtoa Yesu kwao wamfanyie walivyotaka. walipokuwa wakimpeleka walikutana na mtu mmoja aitwaye Simoni wa Kurene aliyekuwa anatoka shambani. Basi walimkamata wakamtika ule msalaba auchukue nyuma ya Yesu. Watu umati kwa umati walimfuata miongoni mwao, wakiwemo wanawake waliokuwa wanaomboleza na kumlilia Yesu. Akawageukia akasema, enyi kina mama wa Yerusalemu, msinililie mimi ila lieni kwa ajili yenu wenyewe na kwa ajili ya watoto wenu. Maana hakika siku zitakuja ambapo watasema, heri yao wale waliotasa, ambao hawakupata kuzaa wala kunyonyesha watoto. Wakati huo ndipo watu wataanza kuiambia milima, tuangukieni, na vilima, tufunikeni. kwa maana kama watu wanaotendea mti mbichi namna hiyo, itakuwaje kwa mti mkavu? Waliwachukua pia watu wengine wawili wahalifu, wauawe pamoja naye. Walipofika mahali paitwapo fuvu la kichwa, ndipo wakamsulubisha Yesu pamoja na wale wahalifu wawili, mmoja upande wake wa kulia na mwingine upande wake wa kushoto. Yesu akasema, Baba uwasamehe kwa maana hawajui wanalofanya. Kisha wakagawana mavazi yake kwa kuyapigia kura. Watu wakawa wamesimama pale wakitazama, nao viongozi wakamdhihaki wakisema, amewaokoa wengine, sasa na ajiokoe mwenyewe, kama yeye ndiye Kristo mteule wa Mungu. Askari nao walimdhihaki pia, walimwendea wakampa siki wakisema, kama kweli wewe ni mfalme wa Wayahudi, jiokoe mwenyewe. Vile vile, maandishi haya yalikuwa yamewekwa juu yake. Huyu ndiye mfalme wa Wayahudi. Mmoja wa wale wahalifu waliotundikwa msalabani alimtukana akisema, "Je, si kweli kwamba wewe ndiwe Kristo? Basi jiokoe mwenyewe utuokoe na sisi pia." Lakini yule mhalifu mwingine akamkemea mwenzake akisema, wewe humwogopi Mungu hata kidogo? Wewe umepata adhabu hiyo hiyo. Wewe na mimi tunastahili, maana haya ni malipo ya yale tuliyotenda. Lakini mtu huyu hakufanya chochote kibaya. Kisha akasema, Ee Yesu, Unikumbuke wakati utakapoingia katika ufalme wako. Yesu akamjibu, nakuambia kwa hakika, leo utakuwa pamoja nami peponi. Ilikuwa yapata saa sita mchana, jua likaacha kuangaza, giza likaifunika nchi yote mpaka saa tisa na pazia lililokuwa limetundikwa hekaluni likapasuka vipande viwili. Yesu akalia kwa sauti kubwa, Baba, mikononi mwako naiweka roho yangu. Alipokwisha sema hayo, akakata roho. Hapo yule jemadari alipoona yaliyotukia, akamsifu Mungu akisema, hakika huyo alikuwa mtu mwema. Watu wale wote waliokuwa wamekusanyika hapo kwa ajili ya tukio hilo, walipoona hayo yaliyotukia, walirudi makwao wakijipiga vifua kwa huzuni. Marafiki zake wote pamoja na wale wanawake walioandamana naye kutoka Galilaya walisimama kwa mbali kutazama tukio hilo. Kulikuwa na mtu mmoja jina lake Yosefu mwenyeji wa kijiji kimoja cha Wayahudi kiitwacho Arimathaya. Alikuwa mtu mwema anayeheshimika. Alikuwa akitazamia kuja kwa ufalme wa Mungu. Ingawa alikuwa mmoja wa baraza kuu la Wayahudi, hakuwa amekubaliana nao katika kitendo chao. Basi yeye alikwenda kwa Pilato akaomba apewe mwili wa Yesu. Kisha akaushusha mwili huo kutoka msalabani, akauzungushia sanda ya kitani, akauweka katika kaburi lililokuwa limechongwa kwenye mwamba ambalo halikuwa limetumika. Siku hiyo ilikuwa Ijumaa na maandalio ya siku ya Sabato yalikuwa yanaanza. Wale wanawake walioandamana na Yesu kutoka Galilaya walimfuata Yosefu. Wakaliona lile kaburi na jinsi mwili wake Yesu ulivyowekwa. Halafu walirudi nyumbani, wakatayarisha manukato na marashi ya kuupaka mwili wa Yesu. Siku ya Sabato walipumzika kama ilivyoamriwa na sheria. Luka, sura ya 24. Jumapili alfajiri na mapema wale wanawake walikwenda kaburini wakichukua yale manukato waliyotayarisha. Walikuta lile jiwe limeviringishwa mbali na kaburi. Walipoingia ndani, hawakuona mwili wa Bwana Yesu. Walipokuwa bado wanashangaa juu ya jambo hilo, mara watu wawili waliovaa mavazi yenye kung'aa sana wakasimama karibu nao. Hao wanawake wakaingiwa na hofu, wakainama chini. Ndipo wale watu wakawaambia, "Kwa nini mnamtafuta aliye hai katika wafu? Hayuko hapa, amefufuka." Kumbukeni aliyowaambieni alipokuwa kule Galilaya: ni lazima mwana wa mtu atolewe kwa watu waovu, nao watamsulubisha, na siku ya tatu atafufuka. Hapo hao wanawake wakayakumbuka maneno yake. Wakarudi kutoka kaburini, wakawapa mitume wale kumi na mmoja na wafuasi wengine habari za mambo hayo yote. Hao waliotoa habari hizo kwa mitume ni Maria Magdalene Yoana na Maria mama wa Yakobo pamoja na wanawake wengine walioandamana nao. Mitume waliyachukua maneno hayo kama yasiyo na msingi, hivyo hawakuamini. Lakini Petro alitoka akaenda mbio hadi kaburini. Alipoinama kuchungulia ndani, akaiona tu ile sanda. Akarudi nyumbani huku akiwa anashangaa juu ya hayo yaliyotokea. siku hiyo hiyo Wawili kati ya wafuasi wake Yesu wakawa wanakwenda katika kijiji kimoja kiitwacho Emau, umbali wa kilomita kumi na moja kutoka Yerusalemu. Wakawa wanazungumza juu ya hayo yote yaliyotukia. Walipokuwa wakizungumza na kujadiliana, Yesu mwenyewe akatokea, akatembea pamoja nao. Walimwona kwa macho, lakini hawakumtambua. Akawauliza, Mnazungumza nini huku mnatembea? Nao wakasimama kimya, nyuso zao wamezikunja kwa huzuni. Mmoja aitwaye Kleopa akamjibu, Je, wewe ni mgeni peke yako Yerusalemu ambaye hujui yaliyotukia huko siku hizi? Naye akawajibu, mambo gani? Wao wakamjibu, mambo yaliyompata Yesu wa Nazareti. Yeye alikuwa nabii mwenye uwezo wa kutenda na kufundisha mbele ya Mungu na mbele ya watu wote. Makuhani na watawala wetu walimtoa ahukumiwe kufa, wakamsulubisha. Lakini sisi tulitumaini kwamba yeye ndiye angeikomboa Israeli. Zaidi ya hayo yote, leo ni siku ya tatu tangu mambo hayo yalipotendeka. Tena wanawake wengine wa kwetu wametushtua. Walikwenda kaburini mapema asubuhi, wasiukute mwili wake, wakarudi wakasema kwamba walitokewa na malaika waliowaambia kwamba alikuwa hai. Wengine wetu walikwenda kaburini wakashuhudia yale waliyosema hao wanawake, ila yeye hawakumwona. Kisha Yesu akawaambia, mbona muwapumbavu kiasi hicho, na mioyo yenu ni mizito hivyo kusadiki yote yaliyonenwa na manabii? Je, haikumpasa Kristo kuteswa na hivyo aingie katika utukufu wake? Akawafafanulia mambo yote yaliyomhusu yeye katika maandiko matakatifu kuanzia Mose hadi manabii wote. Walipokikaribia kile kijiji walichokuwa wanakiendea, Yesu akafanya kana kwamba anaendelea na safari. Lakini wao wakamsihi wakisema, kaa pamoja nasi, maana kunakuchwa na usiku unakaribia. Basi akaingia kijijini akakaa pamoja nao. Alipoketi kula chakula pamoja nao, akachukua mkate, akaubariki, akaumega, akawapa. Mara macho yao yakafumbuliwa, wakamtambua, lakini yeye akatoweka kati yao. Basi wakaambiana, Je, mioyo yetu haikuwa inawaka ndani yetu wakati alipokuwa anatufafanulia maandiko matakatifu kule njiani? Wakaondoka saa ile ile, wakarudi Yerusalemu, wakawakuta wale mitume kumi na mmoja na wale wengine waliokuwa pamoja nao wamekusanyika, wakisema, Hakika Bwana amefufuka, amemtokea Simoni. Basi Hawa wafuasi wawili wakawajulisha yale yaliyowapata njiani na jinsi walivyomtambua katika kumega mkate. Walipokuwa wakiambiana hayo, Yesu mwenyewe akasimama kati yao akawaambia, amani iwe nanyi. Wakashtuka na kushikwa na hofu, wakidhani wameona mzimu. Lakini yeye akawaambia, kwa nini mnafadhaika? Mbona mnakuwa na mashaka mioyoni mwenu? Angalieni mikono na miguu yangu ya kwamba ni mimi mwenyewe; nipapaseni mkanione, maana mzimu hauna mwili na mifupa kama mnionavyo. Baada ya kusema hayo, akawaonyesha mikono na miguu. Wakiwa bado katika hali ya kutosadiki kwa sababu ya furaha yao na wakiwa wanastaajabu, akawauliza, mnacho chakula chochote hapa? Wakampa kipande cha samaki wa kuokwa, akakichukua akala, wote wakimona. Halafu akawaambia, hii ndiyo maana ya maneno niliyowaambia nilipokuwa pamoja nanyi, kwamba ilikuwa lazima kukamilisha yote yaliyoandikwa juu yangu katika sheria ya Mose na katika vitabu vya manabii na katika kitabu cha Zaburi. Kisha akaziangazia akili zao ili wapate kuelewa maandiko matakatifu. Akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na siku ya tatu atafufuka kutoka wafu, na kwamba ni lazima kwa jina lake mataifa yote kuanzia Yerusalemu yahubiriwe kwamba watu wanapaswa kutubu na kusamehewa dhambi. Nyinyi ni mashahidi wa mambo hayo nami na mwenyewe nitawapelekeeni yule ambaye Baba aliahidi kumtuma, lakini ngojeni huku mjini mpaka mtakapopewa ile nguvu itokayo juu. Kisha akawaongoza nje ya mji hadi Bethania, akainua mikono yake juu akawabariki. Alipokuwa anawabariki akawaacha, akachukuliwa mbinguni. Wao wakamwabudu, kisha wakarudi Yerusalemu wakiwa na furaha kubwa, wakakaa muda wote hekaluni wakimsifu Mungu.