Waebrania sura ya kwanza. Hapo zamani Mungu alisema na babu zetu mara nyingi kwa namna nyingi kwa njia ya manabii, lakini siku hizi za mwisho amesema nasi kwa njia ya mwanawe. Yeye ndiye ambaye kwa njia yake Mungu aliumba ulimwengu, akamteua vimiliki vitu vyote. Yeye ni mng'ao wa utukufu wa Mungu na mfano kamili wa hali ya Mungu mwenyewe, akiutegemeza ulimwengu kwa neno lake lenye nguvu baada ya kuwatakasa binadamu dhambi zao, ameketi huko juu mbinguni upande wa kulia wa Mungu mkuu. Mwana ni mkuu kuliko malaika kama vile jina alilopewa na Mungu ni kuu kuliko jina lao. Maana Mungu hakumwambia kamwe hata mmoja wa malaika wake, wewe ni mwanangu mimi, leo nimekuwa baba yako. Wala hakusema juu ya malaika yeyote mimi nitakuwa baba yake naye atakuwa mwanangu. Lakini Mungu alipokuwa anamtuma mwanawe mzaliwa wa kwanza ulimwenguni, alisema malaika wote wa Mungu na wamwabudu. Lakini kuhusu malaika alisema, amewafanya malaika wake kuwa pepo na wahudumu wake ndimi za moto. Lakini kuhusu mwana Mungu alisema, ufalme wako ee Mungu wadumu milele na milele. Wewe wawatawala watu wako kwa haki, wewe wapenda uadilifu na kuchukia uovu. Ndiyo maana Mungu Mungu wako amekuweka wakfu na kukumiminia furaha kubwa kuliko wenzako. Na tena Bwana, wewe uliumba dunia hapo mwanzo, mbingu ni kazi ya mikono yako. Hizo zitatoweka, lakini wewe wabaki daima. Zote zitachakaa kama vazi, utazivunja vunja kama koti, nazo zitabadilishwa kama vazi. Lakini wewe ni yule yule daima na maisha yako hayatakoma. Mungu hakumwambia kamwe hata mmoja wa malaika wake, keti upande wangu wa kulia mpaka niwaweke adui zako chini ya miguu yako. Malaika ni nini ila roho wanaomtumikia Mungu na ambao hutumwa kuwasaidia wale watakaopokea wokovu. Waibrania sura ya pili. Kwa hiyo tunapaswa kuzingatia kwa makini yote tuliyosikia, tusije tukayakosa. Ujumbe ule waliopewa wazee wetu na malaika ulionyeshwa kuwa kweli, hata mtu yeyote ambaye hakuufuata au hakuutii aliadhibiwa kama ilivyostahili. Basi sisi tutaokokaje kama hatukujali uokovu mkuu kama huu? Kwanza Bwana mwenyewe aliutangaza uokovu huu, na wale waliomsikia walituthibitishia kwamba ni kweli. Mungu pia aliongeza hapo ushahidi wake kwa kufanya kila namna ya miujiza na maajabu na kwa kuwagawia watu vipaji vya Roho Mtakatifu kadiri ya mapenzi yake. Mungu hakuwaweka malaika wa utawale ulimwengu ujao, yaani ulimwengu ule tunaoongea habari zake. Tena yasema mahali fulani katika maandiko, Mtu ni nani hata umfikirie? Mwanadamu ni nani hata umjali? Ulimfanya tu kidogo kuwa chini ya malaika, umemvika taji ya utukufu na heshima, ukaweka kila kitu chini ya miguu yake. Yasema kwamba Mungu alimweka mtu kuwa mtawala wa vitu vyote, yaani bila kuacha hata kimoja. Hata hivyo, hatuoni bado mtu akivitawala vitu vyote sasa. Lakini twamwona Yesu, ambaye alifanywa kwa kitambo kidogo kuwa chini kuliko malaika ili kwa neema ya Mungu afe kwa ajili ya watu wote. Sasa tunamwona ametawazwa kwa utukufu na heshima kwa sababu ya kifo alichoteseka. Ilikuwa hakitupu kwamba Mungu ambaye huumba na kutegemeza vitu vyote alimfanya Yesu kuwa mkamilifu kabisa kwa njia ya mateso ili awalete watoto wengi waushiriki utukufu wake. Maana Yesu ndiye anayewaongoza kwenye wokovu. Yeye anawatakasa watu dhambi zao. Naye pamoja na wale waliotakaswa wote wanaye baba mmoja. Ndio maana Yesu haoni aibu kuwaita hao ndugu zake, kama asemavyo: Ee Mungu, nitawasimulia ndugu zangu matendo yako, nitakusifu katika kusanyiko lao. Tena asema, nitamwekea Mungu tumaini langu. Na tena mimi niko hapa pamoja na watoto alionipa Mungu. Basi kwa vile watoto hao kama awaitavyo ni watu wenye mwili na damu, Yesu mwenyewe akawa kama wao na kushiriki ubinadamu wao. Alifanya hivyo ili kwa njia ya kifo chake amwangamize ibilisi ambaye ana mamlaka juu ya kifo na hivyo awaokoe wale waliokuwa watumwa maisha yao yote kwa sababu ya hofu yao ya kifo. Maana ni wazi kwamba yeye hakuja kwa ajili ya kuwasaidia malaika, bali kama yasemavyo maandiko, anawasaidia wazawa wa Abrahamu. Ndiyo maana ilimbidi awe kama ndugu zake kwa kila namna, ili awe kuhani mkuu wao aliye mwaminifu na mwenye huruma katika kumtumikia Mungu, ili dhambi za watu ziondolewe. Na anaweza sasa kuwasaidia wale wanaojaribiwa na kuteswa. Waebrania Sura ya tatu. Ndugu zangu watu wa Mungu ambao mmeitwa na Mungu, fikirini juu ya Yesu aliyetumwa na Mungu na ambaye ni kuhani mkuu wa imani tunayoiungama. Yeye alikuwa maminifu kwa Mungu aliyemteua kufanya kazi yake, kama vile Mose alivyokuwa maminifu katika nyumba yote ya Mungu. Lakini Yesu anastahili heshima kubwa kuliko Mose, maana mjenzi wa nyumba hupata heshima zaidi kuliko hiyo nyumba yenyewe. Kila nyumba hujengwa na mtu fulani, lakini Mungu ndiye mjenzi wa vitu vyote. Mose alikuwa mwaminifu katika nyumba yote ya Bwana kama mtumishi na alinena juu ya mambo ambayo Mungu atayesema hapo baadaye. Lakini Kristo ni mwaminifu kama mwana mwenye mamlaka juu ya nyumba ya Mungu. Sisi wenyewe ni nyumba yake kama tukiendelea kuwa hodari na thabiti katika kile tunachokitumainia. Kwa hiyo, basi kama asemavyo Roho Mtakatifu, kama mkisikia sauti yake leo, msiwe wakaidi kama wakati ule waliponiasi, kama wakati ule wa majaribio kule jangwani. Huko wazee wenu walinijaribu na kunichunguza, ingawa walishuhudia matendo yangu kwa miaka arobaini. Kwa sababu hiyo niliwakasirikia watu hao, nikasema, fikira za watu hawa zimepotoka Hawajapata kamwe kuzijua njia zangu. Basi nilikasirika nikaapa, hawataingia mahali pangu papumziko. Basi ndugu, jihadharini asije akawako yeyote miongoni mwenu aliye na moyo mbaya hivyo na asiamini, hata kujitenga na Mungu aliye hai. Maadamu hiyo leo inasemwa katika maandiko, bado inatuhusu sisi. Mnapaswa kusaidiana daima ili mtu yeyote miongoni mwenu asidanganywe na dhambi na kuwa mkaidi. Maana sisi tunashirikiana na Kristo ikiwa tutazingatia kwa uthabiti tumaini tulilokuwa nalo mwanzoni. Maandiko yasema hivi: kama mkisikia sauti yake leo, msiwe wakaidi kama wakati ule waliponiasi. Ni, ni akina nani waliosikia sauti ya Mungu wakamwasi? Ni wale wote walioongozwa na Mose kutoka Misri Mungu aliwakasirikia akina nani kwa miaka arobaini? Aliwakasirikia wale waliotenda dhambi, maiti zao zikatapakaa kule jangwani. Mungu alipoapa, hawataingia mahali pangu papumziko, alikuwa anasema akina nani? Alikuwa anasema juu ya hao walioasi. Basi taona kwamba hawakuingia huko kwa sababu hawakuamini. Basi kwa vile ahadi ya kuingia mahali pa pumziko bado ipo, na tuogope ili yeyote kati yenu asije akashindwa kupata pumziko hilo. Maana habari njema imehubiriwa kwetu kama vile ilivyohubiriwa kwa hao watu wa kale, lakini ujumbe huo haukuwafaa chochote, maana waliusikia, lakini hawakupokea kwa imani. Basi sisi tunaoamini tunapata pumziko hilo aliloahidi Mungu kama alivyosema, nilikasirika nikaapa, hawataingia mahali pangu papumziko. Mungu alisema hayo, ingawa kazi yake ilikuwa imekwisha malizika tangu alipoumba ulimwengu. Maana maandiko yasema mahali fulani kuhusu siku ya saba, Mungu alipumzika siku ya saba, akaacha kazi zake zote. Tena jambo hili lasema pia hawataingia mahali pangu papumziko. Basi hiyo ahadi ya kuingia bado ipo, maana wale waliohubiriwa habari njema pale awali walishindwa kuingia humo kwa sababu walikosa kutii. Mungu aliweka siku nyingine ambayo inaitwa leo, akasema baadaye kwa njia ya Daudi maneno yaliyokwisha tajwa, kama mkisikia sauti ya Mungu leo, msiwe wakaidi kama Yeshua angekuwa amewapa watu hao hilo pumziko, Mungu hangalisema baadaye juu ya siku nyingine. Kwa hiyo basi, bado kuna kupumzika kwa watu wa Mungu. Maana kila aingiaye mahali pa pumziko la Mungu atapumzika kutoka katika kazi yake, kama vile pia Mungu alivyopumzika kutoka kazi yake. basi tujitahidi kuingia katika pumziko hilo ili asiwepo yeyote miongoni mwetu atakayekataa kutii kama walivyofanya wao. Neno la Mungu ni hai na lina nguvu, ni kali kuliko upanga wenye makali kuwili, kukata kabisa mpaka mahali ambapo moyo na roho hukutana, mpaka pale vikutanapo viungo vya mwili na mafuta. Neno hilo huchambua nia na fikira za mioyo ya watu. Hakuna kiumbe chochote kilichofichika mbele ya Mungu, kila kitu kimefunuliwa wazi mbele ya macho yake yeye ambaye kwake tutapaswa kutoa hoja ya matendo yetu. Basi, tuzingatie kwa makini imani tunayoiungama. Maana tunaye kuhani mkuu aliyeingia mpaka mbinguni, Yesu mwana wa Mungu. Huyo kuhani mkuu wetu anaelewa kabisa unyonge wetu. Yeye mwenyewe alijaribiwa kama sisi kwa kila namna, lakini hakutenda dhambi. Basi na tukikaribie bila hofu kiti cha enzi cha Mungu mwenye neema, tupokee huruma na neema ya kutusaidia wakati wa shida. Waibrania sura ya tano. Kila kuhani mkuu ambaye huchaguliwa miongoni mwa watu hupewa jukumu la kushughulikia mambo ya Mungu kwa niaba ya watu, kutolea zawadi na dhabihu kwa ajili ya dhambi maadamu yeye mwenyewe ni dhaifu anaweza kuwatendea kwa huruma wale wasiojua kitu na wanaofanya makosa. Kwa sababu hiyo, anapaswa kutolea dhabihu si tu kwa ajili ya watu, bali pia kwa ajili ya dhambi zake mwenyewe. Hakuna mtu awezaye kujifanya mwenyewe kuwa kuhani mkuu. Kila mmoja huteuliwa na Mungu kuwa kuhani mkuu, kama alivyokuwa Aroni. Hali kadhalika naye Kristo, yeye hakujitwalia mwenyewe heshima ya kuwa kuhani mkuu, bali Mungu alimteua na kumwambia wewe ni mwanangu mimi leo nimekuwa baba yako alisema pia mahali pengine wewe ni kuhani milele kwa utaratibu wa ukuhani wa Melkisedeki Yesu alipokuwa anaishi hapa duniani kwa kilio kikuu na machozi alisali na kumwomba Mungu ambaye alikuwa na uwezo wa kumwokoa kifoni naye alisikilizwa kwa sababu ya kumcha Mungu lakini ingawa alikuwa mwana wa Mungu alijifunza kutii kwa njia ya mateso, na alipofanywa mkamilifu, akawa chanzo cha wokovu wa milele kwa wote wanaomtii, naye Mungu akamteua kuwa kuhani mkuu kwa utaratibu wa ukuhani wa Melikisedeki. Tunayo mengi ya kusema juu ya jambo hili, lakini ni vigumu kuwaelezeni kwa sababu nyinyi si wepesi wa kuelewa. Kwa wakati huu nyinyi mngalipaswa kuwa waalimu tayari. Lakini mnahitaji bado mtu wa kuwafundisheni mafundisho ya mwanzo juu ya neno la Mungu. Mnahitaji maziwa badala ya chakula kigumu. Kila anayepaswa kunywa maziwa ni mtoto bado, hajui uadilifu ni nini. Lakini chakula kigumu ni kwa ajili ya watu waliokomaa, waliofunzwa kwa vitendo kubainisha mema na mabaya. Waibrania sura ya sita. Basi tuyaache nyuma yale mafundisho ya mwanzo mwanzo juu ya Kristo, tusonge mbele kwa yale yaliyokomaa na siyo kuendelea kuweka msingi kuhusu kuachana na matendo ya kifo na juu ya kumwamini Mungu, mafundisho juu ya ubatizo na kuwekewa mikono, ufufuo wa wafu na hukumu ya milele. Hilo tutafanya, Mungu akipenda. Maana watu waliokwisha kuangaziwa, wakaonja zawadi za mbinguni, wakashirikishwa Roho Mtakatifu na kuonja wema wa neno la Mungu na nguvu za ulimwengu ujao, kisha wakaiasi imani yao, haiwezekani kuwarudisha hao watubu tena. Hao wanamsulubisha tena mwana wa Mungu kwa makusudi na kumwaibisha hadharani. Ardhi ambayo huipokea mvua inayonyeshea mara kwa mara na kuotesha mimea ya faida kwa mkulima, imebarikiwa na Mungu. Ardhi ikiota miti ya miiba na magugu haina faida, karibu italaaniwa na Mungu, na mwisho wake ni kuchomwa moto. Ingawa twasema namna hii, wapenzi wetu, tuna uhakika wa kupewa mambo mema zaidi, yaani wokovu. Mungu hakosi haki, yeye hataisahau kazi mlioifanya, au upendo mlioonyesha kwa ajili yake katika huduma mliowapa na mnayowapa sasa watu wake. Hamu yetu ni kwamba kila mmoja wenu aonyeshe bidii hiyo hiyo mpaka mwisho ili yale mnayotumainia yapate kutimia. Hivyo msio wavivu, bali mwe kama wale wanaoamini na wenye uvumilivu wakapokea yale aliyoahidi Mungu. Mungu alipompa Abrahamu a ahadi, aliapa kwa jina lake mwenyewe, maana hakuna aliye mkuu kuliko Mungu ambaye kwa huyo angeweza kuapa. Mungu alisema: Hakika nitakubariki, na nitakupa wazao wengi. Abrahamu alisubiri kwa uvumilivu na hivyo akapokea kile alichoahidiwa na Mungu. Watu wanapoapa, huapa kwa mmoja aliye mkuu kuliko wao na kiapo husuluhisha ubishi wote. Naye Mungu aliimarisha ahadi yake kwa kiapo na kwa namna hiyo akawaonyesha wazi wale aliowaahidia kwamba hatabadili nia yake. Basi kuna vitu hivi viwili, ahadi na kiapo, ambavyo haviwezi kubadilika na wala juu ya hivyo Mungu hawezi kusema uongo. Kwa hiyo, sisi tuliokimbilia usalama kwake tunapewa moyo wa kushikilia imara tumaini lililowekwa mbele yetu. Tunalo tumaini hilo kama nanga ya maisha yetu, tumaini hilo lapenya mpaka mahali patakatifu mbinguni. Yesu mwenyewe ametangulia kuingia humo kwa ajili yetu na amekuwa kuhani mkuu milele kwa utaratibu wa ukuhani wa ukuhani Melkisedeki. Waibrania sura ya saba. Huyo Melkisedeki alikuwa mfalme wa Salemu na kuhani wa Mungu Mkuu. Abrahamu alipokuwa anarudi kutoka vitani ambako aliwaua wafalme, Melkisedeki alikutana naye akambariki, naye Abrahamu akampa sehemu ya kumi ya vitu vyote alivyokuwa navyo. Maana ya kwanza ya jina Melkisedeki ni mfalme wa uadilifu, na kwa vile yeye alikuwa mfalme wa Salemu, jina lake pia lina maana ya mfalme wa amani. Baba yake na mama yake hawatajwi, wala ukoo wake hautajwi, haisemwi alizaliwa lini au alikufa lini. Anafanana na Mwana wa Mungu na anaendelea kuwa kuhani daima. Basi mwaona jinsi mtu huyu alivyokuwa maarufu sababu Abrahamu alimpa sehemu moja ya kumi ya vitu vyote alivyoteka nyara vitani. Tunajua pia kwamba kufuatana na sheria, wazao wa Lawi ambao ni makuhani wanayo haki ya kuchukua sehemu ya kumi kutoka kwa watu, yaani ndugu zao, ingawaje nao ni wazao wa Abrahamu. Lakini huyo Melkisedeki hakuwa wa ukoo wa Lawi. Hata hivyo, alipokea sehemu ya kumi kutoka kwa Abrahamu, tena akambariki yeye ambaye alikuwa amepewa ahadi ya Mungu. Hakuna mashaka hata kidogo kwamba anayebariki ni mkuu kuliko yule anayebarikiwa. Tena hao makuhani wanaopokea sehemu ya kumi ni watu ambao hufa, lakini hapa, anayepokea sehemu ya kumi yaani Melkisedeki, anasemekana kwamba hafi. Twaweza basi kusema kwamba Abrahamu alipotoa sehemu moja ya kumi, Lawi ambaye wazao wake hupokea sehemu moja ya kumi, alitoa sehemu moja ya kumi pia. Maana Lawi hakuwa amezaliwa bado, bali ni kama alikuwa katika mwili wa baba yake Abrahamu, wakati Melkisedeki alipokutana naye. Kutokana na ukuhani wa Walawi, watu wa Israeli walipewa sheria. Sasa, kama huduma ya Walawi ingalikuwa kamilifu, hapange kuwa tena na haja ya kutokea ukuhani mwingine tofauti, na ambao umefuata utaratibu wa ukuhani wa Melkisedeki na si ule wa Aroni. Maana ukuhani ukibadilika, ni lazima sheria nayo ibadilike. Naye Bwana wetu ambaye mambo hayo yote yasema juu yake alikuwa wa kabila lingine, na wala hakuna hata mmoja wa kabila lake aliyepata kutumikia madhabahuni akiwa kuhani. Inafahamika wazi kwamba yeye alizaliwa katika kabila la Yuda ambalo Mose hakulitaja alipokuwa anasema juu ya makuhani. Tena jambo hili ni dhahiri zaidi. Kuhani mwingine anayefanana na Melkisedeki amekwisha tokea. Yeye hakufanywa kuhani kwa sheria na maagizo ya kibinadamu, bali kwa nguvu ya uhai ambao hauna mwisho. Maana maandiko yasema, wewe ni kuhani milele kwa utaratibu wa ukuhani wa Melkisedeki. Basi ile amri ya zamani ilifutwa kwa sababu ilikuwa hafifu na isiyofaa kitu. Maana sheria ya Mose haikuweza kukamilisha jambo lolote. Lakini sasa mahali pake pamewekwa tumaini lililo bora zaidi, ambalo kwalo tunaweza kumkaribia Mungu. Zaidi ya hayo, hapa pana kiapo cha Mungu. Wakati wale wengine walipofanywa makuhani, hapakuwako kiapo, lakini Yesu alifanywa kuhani kwa kiapo, wakati Mungu alipomwambia, Bwana ameapa wala hatabadili nia ya yake. Wewe ni kuhani milele. Basi kutokana na tofauti hii, Yesu amekuwa mdhamini wa agano lililo bora zaidi. Tena hao makuhani wengine walikuwa wengi, kwa sababu walikufa na hawakuweza kuendelea na kazi yao. Lakini Yesu si kama wao, yeye anaishi milele, ukuhani wake hauondoki kwake. Hivyo yeye anaweza daima kuwaokoa kabisa wote wanaomwendea Mungu kwa njia yake. Maana yeye anaishi milele kuwaombea kwa Mungu. Basi ilikuwa jambo la kufaa sana kwetu kuwa na kuhani kama huyo, mtakatifu asiye na hatia wala dhambi ndani yake, ametenganishwa mbali na wenye dhambi na ameinuliwa juu ya mbingu. Tofauti na makuhani wengine, yeye hahitaji kutoa dhabihu kila siku kwanza kwa ajili ya dhambi zake mwenyewe kisha kwa ajili ya dhambi za watu. Yeye alifanya hivyo mara moja kwa ajili ya watu wote alipojitoa yeye mwenyewe, na hiyo yatosha kwa nyakati zote. Sheria huwateua watu walio dhaifu kuwa makuhani wakuu, lakini ahadi ya Mungu aliyoifanya kwa kiapo na ambayo imefika baada ya sheria imemteua mwana ambaye amefanywa mkamilifu milele. Waibrania, sura ya nane. Basi jambo muhimu katika hayo tunayosema ni hili: sisi tunaye kuhani mkuu wa namna hiyo ambaye anaketi upande wa kulia wa kiti cha enzi cha mkuu mbinguni. Yeye hutoa huduma ya ukuhani mkuu maskani patakatifu, yaani ndani ya ile hema ya kweli iliyojengwa na Bwana sio na binadamu. Kila kuhani mkuu ameteuliwa kumtolea Mungu zawadi na dhabihu na hivyo, kuhani mkuu wetu lazima naye awe na kitu cha kutolea. Kama yeye angekuwa wa hapa duniani, asingekuwa kamwe kuhani, kwani wako makuhani wengine wanaotoa sadaka kufuatana na sheria. Huduma zao za kikuhani ni mfano tu na kivuli cha yale yaliyoko mbinguni, maana Mose alipokuwa karibu kuitengeneza ile maskani, Mungu alimwambia, tengeneza kila kitu kufuatana na ule mfano ulioonyeshwa kule mlimani. Lakini sasa Yesu amepewa huduma ya kikuhani iliyo bora kuliko yao, kama vile agano alilothibitisha kati ya watu na Mungu ni bora zaidi, kwani lina msingi wake katika ahadi za mambo yaliyo bora zaidi. Maana kama lile agano la kwanza halingakuwa na dosari, hakungalikuwa na haja ya agano la pili. Lakini Mungu aliwalaumu watu wake aliposema: Siku zinakuja asema Bwana, ambapo nitafanya agano jipya na watu wa Israeli na Wayuda. Agano hili halitakuwa kama lile nililofanya na babu zao, siku nilipowaongoza kwa mkono wangu kutoka Misri. Hawakuwa waaminifu kwa agano langu. Na hivyo mimi sikuwajali asema Bwana. Hili ndilo agano nitakalofanya na watu wa Israeli siku zijazo Asema Bwana, nitaweka sheria zangu akilini mwao na kuziandika mioyoni mwao. Mimi nitakuwa Mungu wao nao watakuwa watu wangu. Hakuna atakayemfundisha mwananchi mwenzake wala atakayemwambia ndugu yake mjue Bwana, maana wote wadogo na wakubwa watanijua mimi. Nitawasamehe makosa yao wala sitakumbuka tena dhambi zao. Kwa kusema juu ya agano jipya, Mungu alilichakaza lile la kwanza, na chochote kinachochakaa na kuwa kikuukuu kitatoweka karibuni. Waibrania sura ya tisa. Agano la kwanza lilikuwa na taratibu zake za ibada na maskani takatifu ya duniani. Palitengenezwa hema ambayo sehemu yake ya nje iliitwa mahali patakatifu. Humo mlikuwa na kinara cha taa, meza na mikate iliyotolewa kwa Mungu. Nyuma ya pazia la pili kulikuwa na hema iliyoitwa mahali patakatifu sana. Humo mlikuwa na madhabahu ya dhahabu kwa ajili ya kufukizia ubani na sanduku la agano ambalo lilikuwa limepakwa dhahabu pande zote. Na ndani yake mlikuwa na chungu cha dhahabu kilichokuwa na mana, fimbo ya Aroni iliyokuwa imechanua majani, na vile vibao viwili vilivyoandikwa agano. Juu ya hilo sanduku kulikuwa na viumbe wenye mabawa, na mabawa yao yalitanda juu ya mahali ambapo dhambi huondolewa. Lakini sasa hatuwezi kusema kinaganaga juu ya mambo hayo. Mipango hiyo ilitekelezwa. Kisha ikawa desturi kwa makuhani kuingia kila siku katika hema ya nje kutoa huduma zao. Lakini kuhani mkuu peke yake ndiye anayeingia katika lile hema la pili, naye hufanya hivyo mara moja tu kwa mwaka, na huwa amechukua damu ambayo anamtolea Mungu kwa ajili yake mwenyewe na kwa ajili ya makosa ya watu. Kutokana na taratibu hizo, Roho Mtakatifu anafundisha wazi kwamba wakati ile hema ya nje ingali ipo imesimama njia ya kuingia mahali patakatifu sana haijafunguliwa. Jambo hili ni mfano wa nyakati za sasa ambapo zawadi na dhabihu zinatolewa, lakini haziwezi kuifanya dhamiri za wanaoabudu kuwa kamilifu, kwani haya yote yanahusika na vyakula, vinywaji na taratibu mbalimbali mbali za kutawadha. Yote hayo ni maagizo ya nje nje tu, na nguvu yake hukoma wakati Mungu atakaporekebisha vitu vyote. Lakini Kristo amekwisha fika akiwa kuhani mkuu wa mambo yaliyo mema ambayo sasa yamekwisha fika. Yeye anatoa huduma zake katika hema iliyo bora na kamilifu zaidi, isiyofanywa kwa mikono ya watu, yaani isiyo ya ulimwengu huu ulioumbwa. Yeye aliingia mahali patakatifu mara moja tu, akiwa amechukua siyo damu ya mbuzi na ng'ombe, bali amechukua ya damu yake ya mwenyewe, akatupatia ukombozi wa milele. Watu waliokuwa najisi kidini waliweza kutakasika na kuwa safi waliponyunyiziwa damu ya mbuzi na ng'ombe pamoja na majivu ya ndama. Lakini kwa damu ya Kristo mambo makuu zaidi hufanyika. Kwa nguvu ya Roho wa milele, Kristo alijitolea mwenyewe dhabihu kamilifu kwa Mungu. Damu yake itatutakasa dhamiri zetu kutokana na matendo yaletayo kifo yeye tupate kumtumikia Mungu aliye hai. Hivyo yeye ni mpatanishi wa agano jipya, ambamo wale walioitwa na Mungu wanaweza kupokea baraka za milele walizoahidiwa. Kifo chake huwakomboa watu kutoka yale makosa waliofanya wakati wa lile agano la kale. Kwa kawaida, wosia hutambuliwa tu kama kifo cha yule aliyofanya huo wosia kimethibitishwa. Wosia hauwezi kutekelezwa mpaka kumetokea kifo, kwani wosia hauna maana ikiwa mwenye kuufanya bado anaishi. Ndio maana hata lile agano la kwanza halikuwekwa bila damu kumwagwa. Kwanza, Mose aliwatangazia watu wote amri zote kama ilivyokuwa katika sheria. Kisha akachukua damu ya ndama pamoja na maji, na kwa majani ya mti wa husopo na pamba nyekundu akakinyunyuzia kile kitabu cha sheria na watu wote. Mose alisema, hii ni damu inayothibitisha agano mliloamuriwa na Mungu mlitii. Vile vile Mose alinyunyizia damu ile hema na vyombo vya ibada. Naam, kadiri ya sheria karibu kila kitu chaweza kutakaswa kwa damu, na dhambi nazo zaondolewa tu ikiwa damu imemwagwa. Vitu hivi ambavyo ni mfano tu wa mambo halisi ya mbinguni vililazimika kutakaswa kwa namna hiyo, lakini vitu vya mbinguni huhitaji dhabihu iliyo bora zaidi. Maana Kristo hakuingia mahali patakatifu palipojengwa kwa mikono ya watu, ambapo ni mfano tu wa kile kilicho halisi. Yeye aliingia mbinguni kwenyewe, ambako sasa anasimama mbele ya Mungu kwa ajili yetu. Kuhani mkuu wa Wayahudi huingia mahali patakatifu kila mwaka, akiwa na damu ya mnyama, lakini Kristo hakuingia humo ili ajitoe mwenyewe mara nyingi. Maana ingalikuwa hivyo, Kristo angalipaswa kuteswa mara nyingi tangu kuumba ulimwengu. Lakini sasa nyakati hizi zinapokaribia mwisho wake, yeye ametokea mara moja tu kuondoa dhambi kwa kujitoa yeye mwenyewe dhabihu. Basi kama vile kila mtu hufa mara moja tu, kisha husimama mbele ya hukumu ya Mungu, vivyo hivyo Kristo naye alijitoa dhabihu mara moja tu kwa ajili ya kuziondoa dhambi za wengi. Atakapotokea mara ya pili, si kwa ajili ya kupambana na dhambi bali ni kwa ajili ya kuwaokoa wale wanaomngojea. Waibrania sura ya kumi. Kwa vile sheria ni kivuli tu cha mambo mema yatakayokuja na si picha kamili ya mambo yale halisi, dhabihu zile zile za sheria zinazotolewa mwaka hata mwaka haziwezi kamwe kuwafanya wale wanaoabudu wawe wakamilifu. Kama hao watu wanaomwabudu Mungu wangekuwa wametakaswa dhambi zao kweli, hawangejisikia tena kuwa na dhambi, na dhabihu hizo zote zingekoma. Lakini dhabihu hizo hufanyika kila mwaka kuwakumbusha watu dhambi zao. Maana damu ya fahali na mbuzi haiwezi kamwe kuondoa dhambi. Ndiyo maana Kristo alipokuja ulimwenguni, alimwambia Mungu, "Hukutaka dhabihu wala sadaka, lakini umenitayarishia mwili. Sadaka za kuteketezwa au za kuondoa dhambi hazikupendezi. Hapo nikasema, niko hapa ee Mungu, kutimiza matakwa yako, kama ilivyoandikwa juu yangu katika kitabu cha sheria. Kwanza alisema hutaki wala hupendezi na dhabihu sadaka za kuteketezwa na za kuondoa dhambi. Alisema hivyo ingawa sadaka hizi zote hutolewa kufuatana na sheria. Kisha akasema, Niko hapa, e ee Mungu tayari kufanya matakwa yako. Hivyo Mungu alibatilisha dhabihu za zamani na mahali pake akaweka dhabihu nyingine moja. Kwa kuwa Yesu Kristo alitimiza matakwa ya Mungu, sisi tunatakaswa dhambi zetu kwa ile dhabihu ya mwili wake aliyotoa mara moja tu ikatosha. Kila kuhani Myahudi hutoa huduma yake ya ibada ya kila siku na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi, dhabihu ambazo haziwezi kuondoa dhambi. Lakini Kristo alitoa dhabihu moja kwa ajili ya dhambi, dhabihu ifaayo milele, kisha akaketi upande wa kulia wa Mungu, anangoja adui zake wafanywe kama kibao chini ya miguu yake. Basi, kwa dhabihu yake moja amewafanya kuwa wakamilifu milele wote wale wanaotakaswa dhambi zao. Naye Roho Mtakatifu anatupa ushahidi wake. Kwanza anasema, hili ndilo agano nitakalofanya nao siku zijazo, asema Bwana, nitaweka sheria zangu mioyoni mwao na kuziandika akilini mwao. Kisha akaongeza kusema, sitakumbuka tena dhambi zao wala vitendo vyao vya uhalifu. Basi dhambi zikishaondolewa, hakutakuwa na haja tena ya kutoa dhabihu za kuondoa dhambi. Basi ndugu, kwa damu ya Yesu tunapewa moyo thabiti wa kuingia mahali patakatifu. Yeye ametufungulia njia mpya, njia ya uhai kupitia lile pazia, yaani mwili wake mwenyewe. basi Tunaye kuhani maarufu aliye na mamlaka juu ya nyumba ya Mungu. Kwa hiyo tumkaribie Mungu kwa moyo mnyofu na imani timilifu, kwa mioyo iliyotakaswa kutokana na dhamiri mbaya na kwa miili iliyosafishwa kwa maji safi. Tuzingatie kabisa tumaini letu tunalokiri, maana Mungu aliyefanya ahadi zake ni mwaminifu. Tujitahidi kushirikiana kwa ajili ya kuongezeana bidii ya kupendana na kutenda mema. Tusiache ile desturi ya kukutana pamoja kama vile wengine wanavyofanya, bali tunapaswa kusaidiana, kwani kama muonavyo siku ile ya Bwana inakaribia. Maana tukiendelea kutenda dhambi makusudi baada ya kufahamu ukweli, hakuna dhabihu iwezaye kutolewa tena kwa ajili ya kuondoa dhambi. Linalobaki ni kungojea tu kwa hofu hukumu ya Mungu na moto mkali utakaowaangamiza wote wanaompinga. Mtu yeyote asiyetii sheria huuawa bila ya huruma, kukiwa na ushahidi wa watu wawili au watatu. Je, mtu yule anayempuuza mwana wa Mungu na kuidharau damu ya agano la Mungu iliyomtakasa mtu anayemtukana roho wa Mungu anastahili kupata adhabu kali ya namna gani? Maana tunamfahamu yule aliyesema, mimi nitalipiza kisasi mimi nitalipiza na ambaye alisema pia Bwana atawahukumu watu wake. Kuanguka mikononi mwa Mungu aliye hai ni jambo la kutisha mno. Kumbukeni yaliyotokea siku zile za kwanza mlipoangaziwa mwanga wa Mungu. Ingawa siku zile mlipatwa na mateso mengi, nyinyi mlistahimili. Mara nyingine mlitukanwa na kufedheheshwa hadharani mara nyingine mlikuwa radhi kuungana na wale walioteswa namna hiyo hiyo. Mlishiriki mateso ya wafungwa, na mliponyang'anywa mali yenu mlistahimili kwa furaha, maana mlijua kwamba mnayo mali bora zaidi na yenye kudumu milele. Basi msipoteze uhodari wenu, maana utawapatieni tuzo kubwa. Mnahitaji kuwa na uvumilivu ili mweze kutimiza matakwa ya Mungu na kupokea kile alichoahidi, maana kama yasemavyo maandiko, bado kidogo tu na yule anayekuja atakuja, wala hatakawia. Lakini mtu wangu aliye mwadilifu ataamini na kuishi, walakini akirudi nyuma, mimi sitapendezwa naye. Basi sisi hatumo miongoni mwa wale wanaorudi nyuma na kupotea, ila sisi tumo na wale wanaoamini na kuokolewa. Waebrania sura ya kumi na moja. Kuwa na imani ni kuwa na hakika ya mambo tunayotumainia, kusadiki kabisa mambo tusiyoyaona. Maana wazee wa kale walipata kibali cha Mungu kwa sababu ya imani yao. Kwa imani sisi tunafahamu kwamba ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu vitu vinavyoonekana kutoka vitu visivyoonekana. Kwa imani Abeli alimtolea Mungu dhabihu iliyokuwa bora kuliko ile ya Kaini. Kwa imani yake alikubaliwa na Mungu kuwa mwadilifu, Mungu mwenyewe alizikubali sadaka zake. Kwa imani yake, ingawa alikufa, bado ananena. Kwa imani Henoki alichukuliwa na Mungu asipate kufa, hakuonekana tena kwa sababu Mungu alikuwa amemchukua. Maandiko yasema kwamba kabla ya kuchukuliwa kwake yeye alikuwa amempendeza Mungu. Basi pasipo imani haiwezekani kumpendeza Mungu, kwa maana kila mtu anayemwendea Mungu ni lazima aamini kwamba Mungu yuko na kwamba huwatuza wale wanaomtafuta. Kwa imani Noa alionywa na Mungu juu ya mambo ya baadaye ambayo hayakuwa yameonekana bado, alimtii Mungu, akajenga ile safina ambamo aliokolewa yeye pamoja na jamaa yake. Kutokana na hayo ulimwengu ulihukumiwa, naye Noa akapokea uadilifu unaotokana na imani. Kwa imani Abrahamu alimtii Mungu alipoitwa aende katika nchi ambayo Mungu angempa iwe yake, ingawa hakujua alikokuwa na kwenda. Abrahamu alihama. Kwa imani aliishi kama mgeni katika nchi aliyoahidiwa na Mungu. Aliishi huko katika hema kama walivyoishi Isaka na Yakobo ambao pia walishiriki ahadi ile ile, maana Abrahamu alikuwa akingojea mji wenye misingi imara, mji ambao Mungu mwenyewe ndiye fundi aliyeubuni na kuujenga. Kwa imani hata Sara aliamini kwamba Mungu hutimiza ahadi zake; kwa hiyo akajaliwa kuchukua mimba ingawaje alikuwa amepita umri. Kwa hiyo kutoka katika mtu huyo mmoja Abrahamu ambaye alikuwa kama amekufa, walitokea watu wengi wasiohesabika kama vile nyota za mbinguni na mchanga wa pwani. Watu hao wote walikufa wakiwa na imani, walikufa kabla ya kupokea mambo ambayo Mungu alikuwa ameahidi, lakini kwa mbali waliyaona wakashangilia na kukiri wazi kwamba wao walikuwa wajeni na wakimbizi duniani. Watu wanaosema mambo kama hayo Kuonyesha wazi kwamba wanaitafuta nchi yao wenyewe. Kama wangalikuwa wanaifikiria nchi walikotoka zamani, wangalipata nafasi ya kurudi huko. Lakini sasa wanataka nchi iliyo bora zaidi, yaani nchi ya mbinguni. Ndiyo maana Mungu haoni haya wakimwita yeye Mungu wao, kwa sababu yeye mwenyewe amekwisha watayarishia mji. Kwa imani Abrahamu alimtoa dhabihu mwanawe Isaka wakati Mungu alipomjaribu. Huyo Abrahamu ndiye aliyekuwa amepokea ahadi ya Mungu, lakini hata hivyo alikubali kumtoa dhabihu mwanawe wa pekee, ingawa Mungu alikuwa amemwambia wazawa wako watatokana na Isaka. Abrahamu aliamini kwamba Mungu anaweza kuwafufua wafu, na kwa namna fulani, kweli Abrahamu alimpata tena mwanawe kutoka wafu. Kwa imani Isaka aliwabariki Yakobo na Esau. Wapate baraka zitakazokuja baadaye. Kwa imani Yakobo alipokuwa karibu kufa, aliwabariki kila mmoja wa wana wa Yosefu, akamwabudu Mungu akiegemea ile fimbo yake. Kwa imani Yosefu alipokuwa karibu kufa, alinena juu ya kutoka kwa Waisraeli katika nchi ya Misri na pia akawaachia maagizo kuhusu mifupa yake. Kwa imani wazazi wa Mose walimficha huyo mtoto kwa muda wa miezi mitatu baada ya kuzaliwa kwake. Walimwona kuwa ni mtoto mzuri wala hawakuiogopa amri ya mfalme. Kwa imani Mose alipokuwa mtu mzima, alikataa kuitwa mwana wa binti Farao. Aliona ni afadhali kuteseka pamoja na watu wa Mungu kuliko kufurahia raha ya dhambi kwa kitambo kidogo. Alitambua kwamba kuteseka kwa ajili ya Kristo kuna faida kubwa kuliko utajiri wote wa nchi ya Misri, maana alikuwa anatazamia tuzo la baadaye. Kwa imani Mose alihama kutoka nchi ya Misri bila kuogopa hasira ya mfalme, na wala hakurudi nyuma, kwani alikuwa kama mtu aliyemwona yule Mungu asiyeonekana. Kwa imani aliadhimisha siku ya Pasaka, akaamuru damu inyunyizwe juu ya milango ili yule malaika mwangamizi asiwauwe wazaliwa wa kwanza wa Israeli. Kwa imani watu wa Israeli walivuka bahari ya Shamu kana kwamba ilikuwa nchi kavu, lakini Wamisri walipojaribu kufanya hivyo, walikufa maji. Kwa imani kuta za mji wa Yeriko zilianguka, watu wa Israeli walipokwisha zunguka kuta hizo kwa siku saba. Kwa imani Rahabu aliyekuwa malaya hakuangamia pamoja na wale waliomasi Mungu, kwa sababu aliwakaribisha wale wapelelezi. Basi niseme nini zaidi? Wakati hauniruhusu kueleza juu ya Gideoni, Baraki, Samsoni, Yefta, Daudi, Samueli na manabii. Kwa imani hawa wote walipigana vita na wafalme, wakashinda. Walitenda mambo adili, wakapokea yale aliyoahidi Mungu. Walifunga vinywa vya simba, walizima mioto mikali, waliepuka kuuawa kwa upanga, walikuwa dhaifu lakini walipata nguvu. Walikuwa hodari katika vita, wakashinda majeshi ya kigeni, na wanawake walioamini walirudishiwa wafu wao wakiwa wamefufuliwa. Baadhi yao walikataa kufunguliwa, wakateswa mpaka kufa, ili wapate kufufuliwa na kuingia katika maisha bora zaidi. Wengine walidhihakiwa na kupigwa mijeledi, na wengine walifungwa minyororo na kutupwa gerezani. Walipigwa mawe walipasuliwa vipande vipande, waliuawa kwa upanga. Walizunguka zunguka wakiwa wamevaa ngozi za kondoo na ngozi za mbuzi. Walikuwa watu maskini walioteswa na kudhulumiwa. Ulimwengu haukustahili kuwa na watu hao. Walitangatanga jangwani na milimani, wakaishi katika mashimo na mapango ya ardhi. Watu hawa wote walionekana kuwa mashujaa kwa sababu ya imani yao. Hata hivyo hawakupokea yale ambayo Mungu aliwaahidi. Maana Mungu alikuwa ameazimia mpango ulio bora zaidi kwa ajili yetu, yaani wao wangeufikia ukamilifu wakiwa pamoja nasi. Waibrania sura ya kumi na mbili. Sisi tunalo kundi hili kubwa la mashahidi mbele yetu, kwa hiyo tuondoe kila kizuizi kinachotuzuia na dhambi ile inayotung'ang'ania. Tupige mbio kwa uvumilivu katika mashindano yaliyowekwa mbele yetu. Tumwelekee Yesu ambaye ndiye alianzisha imani yetu na ambaye ataikamilisha. Kwa ajili ya furaha iliyokuwa inamngojea, yeye alivumilia kifo msalabani bila kujali juu ya aibu yake, na sasa anaketi upande wa kulia wa kiti cha enzi cha Mungu. Fikirini juu ya mambo yaliyompata Yesu, jinsi alivyostahimili upinzani mkubwa kwa watu wenye dhambi. Basi msife moyo wala msikate tamaa, maana katika kupambana na dhambi nyinyi hamjapigana mpaka kiasi cha kumwaga damu yenu. Je, mmesahau yale maneno ya kutia moyo ambayo Mungu anawataja nyinyi kuwa wanawe? Mwanangu, usidharau adhabu ya Bwana wala usife moyo anapokukanya, maana Bwana humpa nidhamu kila anayempenda Umwadhibu kila anayekubali kuwa mwanawe. Vumilieni adhabu, kwani ni mafundisho Mungu huwatendea nyinyi kama wanawe. Maana ni mwana gani asiadhibiwa na baba yake? Lakini msipoadhibiwa kama wana wengine, basi nyinyi si wanawe, bali ni wana haramu. Zaidi ya hayo, sisi tunawaheshimu wazazi wetu waliotuzaa hata wanapotuadhibu basi Tunapaswa kumtii zaidi baba yetu wa kiroho ili tupate kuishi. Wazazi wetu hapa duniani walituadhibu kwa muda, kama wao wenyewe walivyoona kuwa vema, lakini Mungu anatuadhibu kwa ajili ya faida yetu wenyewe, tupate kuushiriki utakatifu wake. Kuadhibiwa si jambo la kufurahisha bali la kuhuzunisha. Lakini wale waliofunzwa kuwa na nidhamu mwishowe watavuna tuzo la amani kutoka katika maisha adili. Basi inueni mikono yenu inayolegea na kuimarisha magoti yenu yaliyo dhaifu. Endeleeni kutembea katika njia iliyonyoka, ili kile kilicholemaa kisiumizwe bali kiponywe. Jitahidini kuishi kwa amani na watu wote, ishini maisha ya utakatifu, kwa sababu hakuna mtu atakayemona Bwana bila ya maisha kama hayo. Jitahidini sana, mtu yeyote asije akapoteza neema ya Mungu. Mwe waangalifu ili mti mchungu usizuke kati yenu na kuwaua wengi kwa sumu yake. Jihadharini ili miongoni mwenu pasiwe na mtu mwasherati au mtu asiyemcha Mungu, kama Esau aliyeuza haki yake ya mzaliwa wa kwanza kwa mlo mmoja. Nyinyi mnafahamu kwamba hata alipotaka kuipata tena ile baraka iliyokuwa yake alikataliwa, maana hakupata tena nafasi ya kutubu, ingawa alitafuta kwa machozi. Nyinyi hamkuwasili mlimani Sinai ambao unaweza kushikika kama walivyofanya watu wa Israeli. Hamkufika kwenye moto uwakao, penye giza, tufani, mvumo wa tarumbeta na sauti ya maneno. Wale waliosikia sauti hiyo waliomba wasisikie tena neno lingine, kwani hawakuweza kustahimili amri iliyotolewa: atakayegusa mlima huu, hata kama ni mnyama, atapigwa mawe. Hayo yote yalionekana ya kutisha mno, hata Mose akasema, Naogopa na kutetemeka. Lakini nyinyi mmefika katika mlima wa Sioni, kwenye mji wa Mungu aliye hai. Mmefika Yerusalemu, mji wa mbinguni, ambapo wamekusanyika malaika kwa maelfu. Mmefika kwenye kusanyiko kubwa la wazaliwa wa kwanza wa Mungu, ambao majina yao yameandikwa mbinguni. Mnasimama mbele ya Mungu aliye hakimu wa wote, na mbele ya roho za watu waadilifu waliofanywa wakamilifu. Mmefika kwa Yesu ambaye ni mpatanishi katika agano jipya, na ambaye damu yake iliyomwajika inasema mambo mema kuliko ile ya Abeli. Basi jihadharini, msije mkakataa kumsikiliza huyo anayesema nanyi. Kama wale waliokataa kumsikiliza yule aliyewaonya hapa duniani hawakuokoka, sisi tutawezaje kuokoka kama tukikataa kumsikiliza yule anayetuonya kutoka mbinguni? Wakati ule sauti ilitetemesha nchi, lakini sasa ameahidi, nitatetemesha nchi tena, lakini si nchi tu, bali pia mbingu. Neno hili tena linatuonyesha kwamba vitu vyote vilivyoumbwa vinatetemeshwa na kutoweka, ili vibaki vile visivyotetemeshwa. Sisi basi natushukuru, kwani tunapokea ufalme usiotikisika. Tuwe na shukrani na kumwabudu Mungu kwa namna itakayompendeza, kwa ibada na hofu, maana Mungu wetu kweli ni moto mkali unaoteketeza. Waibrania sura ya kumi na tatu. Endeleeni kupendana kindugu. Msisahau kuwakaribisha wageni, maana kwa kufanya hivyo watu wengine walipata kuwakaribisha malaika bila kujua. Wakumbukeni wale waliofungwa kana kwamba mmefungwa pamoja nao. Wakumbukeni wale wanaoteseka kana kwamba nanyi mnateseka kama wao. Ndoa inapaswa kuheshimiwa na watu wote na haki zake zitekelezwe kwa uaminifu. Mungu atawahukumu wa asherati na wazinzi. Msiwe watu wa kupenda fedha; toshekeni na vile vitu mlivyo navyo. Mungu mwenyewe amesema, sitakuacha kamwe, wala sitakutupa. Ndiyo maana tunathubutu kusema, Bwana ndiye msaada wangu, sitaogopa. Binadamu watanifanya nini? Wakumbukeni viongozi wenu waliowatangazieni neno la Mungu. Fikirini juu ya mwenendo wao, mkaige imani yao. Yesu Kristo ni yule yule jana, leo na milele. Msipeperushwe huku na huku kwa mafundisho tofauti ya kigeni. Neema ya Mungu ndiyo inayoimarisha roho zetu na wala si masharti juu ya chakula. Masharti hayo hayakumsaidia kamwe mtu yeyote aliyeyafuata. Sisi tunayo madhabahu ambayo wale wanaotumikia bado katika hema la Wayahudi hawana haki ya kula vitu vyake. Kuhani mkuu wa Kiyahudi huleta damu ya wanyama katika mahali patakatifu na kuitoa dhabihu kwa ajili ya dhambi, lakini nyama za hao wanyama huteketezwa nje ya kambi. Ndiyo maana Yesu pia kusudi apate kuwatakasa watu kwa damu yake mwenyewe, aliteswa na kufa nje ya mji. Basi tumwendee huko nje ya kambi tukajitwike laana yake, maana hapa duniani hatuna mji wa kudumu, lakini tunautafuta ule unaokuja. Basi kwa njia ya Yesu tumtolee Mungu dhabihu ya sifa daima, yaani sifa zinazotolewa na midomo inayoliungama jina lake. Msisahau kutenda mema na kusaidiana, maana hizi ndizo dhabihu zinazompendeza Mungu. Watiini viongozi wenu na kushika amri zao. Wao huchunga roho zenu usiku na mchana, na watatoa ripoti ya utumishi wao mbele ya Mungu. Kama mkiwatii, watafanya kazi zao kwa furaha; la sivyo, watazifanya kwa huzuni, na hiyo haitakuwa na faida kwenu. Mtuombee na sisi, tunahakika kwamba tunayo dhamiri safi, maana twataka kufanya lililo sawa daima na wasihi sana mniombee ili Mungu anirudishe kwenu upesi iwezekanavyo. Mungu amemfufua Bwana wetu Yesu Kristo, ambaye ni mchungaji mkuu wa kondoo, kwa sababu ya kumwaga damu yake iliyothibitisha agano la milele. Mungu wa amani awakamilishe katika kila tendo jema, ili mtekeleze matakwa yake; yeye na afanye ndani yetu, kwa njia ya Kristo, yale anayompendeza mwenyewe. utukufu uwe kwake milele na milele. Amina. Basi ndugu, nawasihi mpokee kwa utulivu ujumbe huu wa kuwatieni moyo. Hii ni barua fupi tu ambayo nimewaandikieni. Napenda kuwajulisheni kwamba ndugu yetu Timotheo amekwisha funguliwa gerezani. Kama akifika hapa mapema, nitakuja naye nitakapokuja kwenu. Wasalimieni viongozi wenu wote pamoja na watu wa Mungu. Ndugu wa Italia wanawasalimuni. Tunawatakieni nyote neema ya Mungu.