Yb, ya ya, Mimi Yakobo, mtumishi wa Mungu na wa Bwana Yesu Kristo, nawaandikia nyinyi makabila kumi na mawili yaliyotawanyika ulimwenguni. Salamu. Ndugu zangu, muwe na furaha mnapopatwa na majaribu mbalimbali mbali. Kwani mwajua kwamba imani yenu ikiisha sitahimili, itawapatieni uvumilivu. Muwe na hakika kwamba uvumilivu wenu utawategemeza mpaka mwisho, mpate kuwa wakamilifu na watimilifu, bila kupungukiwa chochote. Lakini kama mmoja wenu ametindikiwa hekima, basi anapaswa kumwomba Mungu, ambaye atampatia, kwani Mungu huwapa wote kwa wingi na kwa ukarimu. Lakini anapaswa kuomba kwa imani bila mashaka yoyote. Mtu aliye na mashaka ni kama mawimbi ya bahari ambayo husukumwa na kutupwa tupwa na upepo. Kwa hiyo mtu aliye na mashaka mwenye nia mbili na asiye na msimamo katika mwenendo wake wote asidhani ya kwamba atapata chochote kile kutoka kwa Bwana. Ndugu aliye masikini anapaswa kufurahi wakati Mungu anapomkweza. Naye tajiri anapaswa kufurahi anaposhushwa na Mungu. Maana tajiri atatoweka kama ua la porini. Jua huchomoza na kwa joto lake kali hukausha mimea, nayo maua yake huanguka, na uzuri wake wote huharibika. Vivyo hivyo tajiri ataangamizwa katika shughuli zake. Heri mtu anayebaki mwaminifu katika majaribu, kwani akiisha stahimili atapewa tuzo la uhai ambalo Mungu aliwaahidi wale wanaompenda. Kama mtu akijaribiwa, asiseme ninajaribiwa na Mungu. Maana Mungu hawezi kujaribiwa na uovu, wala yeye hamjaribu mtu yeyote. Lakini mtu hujaribiwa anapovutwa na, na kunaswa na tamaa zake mbaya. Tamaa ikiiva huzaa dhambi, nayo dhambi ikikomaa huzaa kifo. Ndugu zangu wapenzi, msidanganyike. Kila kipaji chema na kila zawadi kamilifu hutoka mbinguni, hutoka kwa Baba muumba wa mianga ambaye habadiliki wala hana alama yoyote ya ugeugeu. Kwa kupenda kwake mwenyewe alituzaa kwa neno lake la ukweli, ili tuwe katika nafasi ya kwanza miongoni mwa viumbe vyake. Ndugu zangu wapenzi, kumbukeni jambo hili, kila mtu na awe mwepesi wa kusikia, lakini si mwepesi wa kusema wala mwepesi wa kukasirika. Mwenye hasira hawezi kutimiza matakwa ya Mungu yaliyo ya haki. Kwa hiyo tupiliyeni mbali mwenendo mchafu na tabiya zote mbovu. Jiwekeni chini ya Mungu na kupokeya lile neno lililopandwa myoyoni mwenu, ambalo laweza kuziyokowa nafsi zenu. Msijidanganye wenyewe kwa kusikiliza tu neno lake, bali litekelezeni kwa vitendo. Yeyote anayesikiliza hilo neno lakini halitekelezi, huyo ni kama mutu anaye jiyangaliya sula yake mwenyewe katika kioo hujiangalia mwenyewe kisha huenda zake na mara husahau jinsi alivyo. Lakini mtu anayeangalia kwa makini sheria kamilifu ambayo huwapa watu uhuru, mtu anayeendelea kuizingatia na si kuisikia tu na kuisahau baadaye, bali anaitekeleza, mtu huyo atabarikiwa katika kila kitu anachofanya. Kama mtu akijiona kuwa ni mtu mwenye dini lakini hawezi kuutawala ulimi wake, dini yake haifai kitu na anajidanganya mwenyewe. Dini iliyo safi na isiyo na hitilafu mbele ya Mungu Baba ni hii: kuwasaidia yatima na wajane katika shida zao na kujilinda mwenyewe usichafuliwe na ulimwengu huu. Yakobo sura ya pili. Ndugu zangu, mkiwa mnamwamini Bwana Yesu Kristo Bwana wa utukufu, msiwabague watu kamwe. Tuseme mtu mmoja ambaye amevaa pete ya dhahabu na mavazi nadhifu anaingia katika mkutano wenu. Na papo hapo akaingia mtu maskini aliyevaa mavazi machafu. Ikiwa mtamstahi zaidi yule aliyevaa mavazi ya kuvutia na kumwambia, Keti hapa mahali pazuri. Na kumwambia yule maskini, wewe simama huko, au keti hapa sakafuni miguuni pangu. Je, huo si ubaguzi kati yenu? Je, na huo uamuzi wenu haujatokana na fikira mbaya? Ndugu zangu wapenzi, sikilizeni. Mungu amechagua wa watu ambao ni masikini katika ulimwengu huu ili wapate kuwa matajiri katika imani na kupokea ufalme aliyowaahidia wale wanaompenda. Lakini nyinyi mnawadharau watu masikini. Je, matajiri si ndiyo wanawo wakandamizeni na kuwapeleka mahakamani? Je, si hawo hawo wanawo litukana hilo jina lenu zuri mulilopewa? Kama munaitimiza ile sheria ya ufalme, kama ilivyoandikwa katika maandiko matakatifu, mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe, mutakuwa munafanya vema kabisa. Lakini mukiwabagua watu, basi mwatenda dhambi nayo sheria ina wahukumu nyinyi kuwa mna hatia. Anayevunja yevunja amri mojawapo ya sheria atakuwa na hatia ya kuivunja sheria yote. Maana yule yule aliyesema usizini, alisema pia usiue. Kwa hiyo hata ikiwa hukuzini lakini umeua wewe, umeivunja sheria basi. Semeni na kutenda kama watu watakaohukumiwa kwa sheria iletayo uhuru, maana Mungu hata kuwa na huruma atakapomhukumu mtu asiyekuwa na huruma. Lakini huruma hushinda hukumu. Ndugu zangu, kuna faida gani mtu kusema ana imani lakini haonyeshi kwa vitendo? Je, hiyo imani yawezaje kumuokoa? Tuseme kaka au dada hana nguo au chakula, yafaa kitu gani nyinyi kuwaambia hao, nendeni salama mkaote moto na kushiba bila kuwapatiya mahitaji yawo ya maisha. Vivyo hivyo, imani peke yake bila matendo imekufa. Lakini mutu anaweza kusema, wewe unayo imani, mimi ninayo matendo. Haya, nionyeshe jinsi mtu anavyoweza kuwa na imani bila matendo, nami nitakuonyesha imani yangu kwa matendo yangu. Je, wewe unaamini kwamba yuko Mungu mumoja? Sawa lakini hata pepo huwamini hilo na hutetemeka kwa hofu. Mupumbavu we, je wataka kuwonyeshwa kwamba imani bila matendo imekufa? Je, Aburahamu babu yetu alipataje kukubaliwa kuwa mwadilifu? Kwa matendo yake, wakati alipomutowa dhabihu mwanawe Isaka juu ya madhabahu. Wawona basi kwamba imani yake iliandamana na matendo yake. Imani yake ilikamilishwa kwa matendo yake, hivyo yakatimia yale maandiko matakatifu yasemayo, Abrahamu alimwamini Mungu na kwa imani yake akakubaliwa kuwa mtu mwadilifu, na hivyo Abrahamu akaitwa rafiki ya Mungu. Mnaona basi kwamba mtu hukubaliwa kuwa mwadilifu kwa matendo yake na si kwa imani peke yake. Ilikuwa vivyo hivyo kuhusu yule malaya Rahabu yeye alikubaliwa kuwa mwadilifu kwa sababu aliwapokea wale wapelelezi na kuwasaidia waende zao kwa kupitia njia nyingine. Basi kama vile mwili bila roho umekufa, vivyo hivyo imani bila matendo imekufa. Yakobo sura ya tatu. Ndugu zangu, wengi wenu msiwe waalimu, kama mjuavyo sisi walimu tutapata hukumu kubwa zaidi kuliko wengine. Lakini kama mtu hakosi katika usemi wake, basi huyo ni mkamilifu na anaweza kutawala nafsi yake yote. Sisi huwatia farasi lijamu kinywani mwao ili watutii, na kwa njia hiyo twaweza kuwaongoza kokote tunakotaka. Meli nazo pia, ingawa ni kubwa sana na husukumwa na upepo mkali, huweza kugeuzwa kwa usukani mdogo sana zikaelekea kokote nahodha anakotaka. Vivyo hivyo, ulimi, ingawa ni kiungo kidogo cha mwili, hujisifia makuu sana. Moto mdogo waweza kuteketeza msitu mkubwa; hali kadhalika, ulimi ni kama moto, umejaa maovu chungu nzima. Unayo nafasi yake katika miili yetu na hueneza ubaya katika nafsi zetu zote huteketeza maisha yetu yote kwa moto utokao Jehanamu kwenyewe. Binadamu anaweza kuwafuga wanyama na amefaulu kufuga viumbe vyote: wanyama wa mwituni, ndege, nyoka na viumbe vya baharini, lakini hakuna mtu aliyefaulu kufuga ulimi. Ulimi ni kitu kiovu, hakitawaliki na kimejaa sumu inayouua. Kwa ulimi sisi twamshukuru Bwana na Baba yetu kwa wulimi huwo huwo twawalaani watu watu ambao wameumbwa kwa mufano wa Mungu. Maneno ya kubariki na ya kulaani kutoka katika kinywa kimoja! Ndugu zangu, mambo haya hayapaswi kuwa hivyo. Je, chemichemi moja yaweza kutowa maji matamu na maji machungu pamoja? Ndugu zangu, je, mutini waweza kuzala zaituni au mzabibu waweza kuzaa tini? Chemchemi ya maji ya chumvi haiwezi kutoa maji matamu. Je, ni nani mwenye hekima na akili miongoni mwenu? Basi aonyeshe jambo hilo kwa mwenendo wake mzuri na kwa matendo yake mema yanayofanyika kwa unyenyekevu na hekima. Lakini ikiwa mioyo yenu imejaa wivu, chuki na ubinafsi, basi msijisifu na kusema uongo dhidi ya ukweli. Hekima ya namna hiyo haitoki juu mbinguni. Hekima hiyo ni ya ulimwengu na ya kidunia, tena ni ya kishetani. Maana popote palipo na wivu na ubinafsi, hapo pana fujo na kila aina ya uovu. Lakini hekima itokayo juu mbinguni kwanza ni safi, inapenda amani, upole na huwajali watu, imejaa huruma na huzaa matunda ya matendo mema Haina ubaguzi wala unafiki. Uadilifu ni mazao ya mbegu ambazo wapenda amani hupanda katika amani. Yakobo sura ya nne. Mapigano na magombano yote kati yenu yanatoka wapi? Hutoka katika tamaa zenu mbaya ambazo hupigana daima ndani yenu. Mnatamani vitu na kwa vile hamvipati, mko tayari kuua. Mwatamani sana kupata vitu, lakini hamvipati. Hivyo mnagombana na kupigana. Hampati kile mnachotaka kwa sababu hamkiombi kwa Mungu. Tena mnapoomba hampati kwa sababu mnaomba kwa nia mbaya. Mnaomba ili mpate kutosheleza tamaa zenu. Nyinyi ni watu msio na uaminifu kama wazinzi. Je, hamjui kwamba kuwa rafiki wa ulimwengu ni kuwa adui wa Mungu? Yeyote anayetaka kuwa rafiki wa ulimwengu anajifanya adui wa Mungu. Msifikiri kwamba maandiko matakatifu yamesema maneno ya bure. Yanaposema Roho ambaye Mungu amemuweka ndani yetu ana wivu mkubwa. Lakini neema tunayopewa na Mungu ina nguvu zaidi kama yasemavyo maandiko. Mungu huwapinga wenye majivuno, lakini huwapa neema wanyenyekevu. Basi jiwekeni chini ya Mungu. Mpingeni ibilisi naye atawakimbieni. Mkaribieni Mungu naye atakuja karibu nanyi. Osheni mikono yenu, enyi wakosefu, safisheni mioyo yenu, enyi wanafiki. Oneni huzuni, lieni na kuomboleza. Kicheko chenu na kiwe kilio, na furaha yenu iwe huzuni kubwa. Nyenyekeeni mbele ya Bwana naye atawainueni. Ndugu, msilaumiane nyinyi kwa nyinyi. Anayemlaumu ndugu yake na kumuhukumu, huyo huilaumu na kuihukumu sheria. Kama ukiihukumu sheria, basi wewe huitii sheria bali waihukumu. Mungu peke yake ndiye mwenye kuweka sheria na kuhukumu. Ni yeye peke yake anayeweza kuokoa, kuwokowa na kuangamiza. Basi wewe ni nani hata umuhukumu binadamu mwenzako? Basi sasa sikilizeni nyinyi mnaosema leo au kesho tutakwenda katika mji fulani na kukaa huko mwaka mzima tukifanya biashara na kupata faida. Nyinyi hamjui hata maisha yenu yatakavyokuwa kesho. Nyinyi ni kama ukungu unaotokea kwa muda mfupi tu na kutoweka tena. Mngalipaswa kusema, Bwana akitujalia tutaishi na tutafanya hiki au kile. Lakini sasa mwajivuna na kujigamba. Majivuno ya namna hiyo ni mabaya. Basi mtu ambaye hafanyi lile jambo jema analojua kwamba anapaswa kulifanya anatenda dhambi. Yakobo sura ya tano. Na sasa sikilizeni, enyi matajiri, lieni na kuomboleza kwa sababu ya tabu zitakazowajieni. Mali zenu zimeoza na nguo zenu zimeliwa na nondo. Dhahabu yenu na fedha vimeota kutu, na kutu hiyo itakuwa ushahidi dhidi yenu, nayo itakula miili yenu kama vile moto. Nyinyi mmejirundikia mali katika siku hizi za mwisho. Hamkuwalipa mishahara watumishi waliofanya kazi katika mashamba yenu. Sikilizeni malalamiko yao. Kilio cha hao wanaovuna mashamba yenu kimefika masikioni mwa Bwana wa majeshi. Mmeishi duniani maisha ya kujifurahisha na ya anasa, mmejinenepesha tayari kwa siku ya kuchinjwa. Mmemhukumu na kumuua mtu asiye na hatia, naye hakuwapingeni. Basi ndugu zangu, muwe na subira mpaka Bwana atakapokuja. Tazameni mkulima anavyongoja kwa subira mimea yake itoe mavuno mazuri; yeye hungojea kwa subira mvua za masika na za vuli. Nanyi pia mnapaswa kuwa na subira, imarisheni mioyo yenu, maana siku ya kuja kwake Bwana inakaribia. Ndugu zangu, msinung'unikiane nyinyi kwa nyinyi, msije mkahukumiwa na Mungu. Hakimu yu karibu, tayari kuingia. Ndugu, mkitaka kuona mfano wa subira na uvumilivu katika mateso, fikirini juu ya manabii ambao walinena kwa jina la Bwana tunawaita hao hawo wenye heri kwa sababu walivumiliya. Mmesikiya habari za uvumilivu wa Yobu na munajuwa jinsi Bwana alivyomutendeya mwishoni, maana Bwana amejaa huruma na rehema. Zaidi ya hayo yote, ndugu zangu, musiape kwa mbingu wala kwa dunia wala kwa kitu kingine chochote. Semeni ndiyo kama maana yenu ni ndiyo, na la kama maana yenu ni la na hapo hamtahukumiwa na Mungu. Je, pana mtu yeyote miongoni mwenu aliye na shida? Anapaswa kusali. Je, yuko mwenye furaha? Anapaswa kuimba nyimbo za sifa. Je, yuko mgonjwa kati yenu? Anapaswa kuwaita wazee wa kanisa, nao watamuombea na kumupaka mafuta kwa jina la Bwana. Wakiomba kwa imani Mgonjwa ataponyeshwa, Bwana atampatia nafuu na dhambi alizotenda zitaondolewa. Basi ungamanieni dhambi zenu na ombeaneni, ili mpate kuponywa. Sala ya mtu mwema ina nguvu ya kutenda mengi. Elia alikuwa binadamu kama sisi, aliomba kwa moyo mvua isinyeshe, nayo haikunyesha nchini kwa muda wa miaka mitatu na miezi sita. Kisha akaomba tena mvua ikanyesha kutoka angani na nchi ikatoa mazao yake. Ndugu zangu, mmoja wenu akipotoka kuhusu ukweli na mwingine akamrudisha, fahamuni kwamba huyo anayemrudisha mwenye dhambi kutoka njia yake ya upotovu ataiokoa roho yake kutoka kifo na dhambi nyingi zitaondolewa.