Yohane wa kwanza, sura ya kwanza. Habari hii yahusu neno la uhai lililokuweko tangu mwanzo. Sisi tulilisikia na kuliona kwa macho yetu wenyewe, tulilitazama na kulishika neno hilo la uhai kwa mikono yetu wenyewe. Uhai huo ulipodhihirishwa, sisi tuliuona na kuushuhudia, na sasa tunawatangazia uhai huu wa milele uliokuwa kwa Baba na kudhihirishwa kwetu. Tulichokiona na kukisikia ndicho tunachowatangazieni ninyi pia, ili mpate kujiunga nasi katika umoja tulio nao na Baba na Mwana Yesu Kristo. Tunawaandikia nyinyi mambo haya kusudi furaha yetu ikamilike. Basi habari tuliyosikia kwake Yesu na tunayohubirieni ndiyo hii: Mungu ni mwanga na hamna giza lolote ndani yake. Tukisema kwamba tuna umoja naye na papo hapo twaishi gizani, tutakuwa tumesema uongo na hatuishi kwa ukweli. Lakini tukiishi katika mwanga kama naye alivyo katika mwanga, basi tutakuwa na umoja sisi kwa sisi, na damu ya Yesu Kristo mwana wake Mungu inatutakasa dhambi zote. Tukisema kwamba hatuna dhambi, tunajidanganya wenyewe na ukweli haumo ndani yetu lakini tukiziungama dhambi zetu, basi Mungu ni mwaminifu na mwadilifu, naye atatusamehe dhambi zetu na kututakasa uovu wote. Tukisema kwamba hatujatenda dhambi, tutakuwa tumemfanya Mungu mwongo na neno lake halimo ndani yetu. Yohane wa kwanza sura ya pili. Watoto wangu ninawaandikieni mambo haya kusudi msitende dhambi, lakini ikija tokea mtu akatenda dhambi, tunaye anayetusaidia kumwomba Baba, ndiye Yesu Kristo aliye mwadilifu kabisa. Kristo ndiye sadaka iondoaye dhambi zetu, wala si dhambi zetu sisi tu, bali pia dhambi za ulimwengu wote. Tukizitii amri za Mungu, basi tunaweza kuwa na hakika kwamba tunamjua. Mtu akisema kwamba anamjua, lakini hazitii amri zake basi mtu huyo ni mwongo na ukweli haumo ndani yake. Lakini mtu yeyote anayeshika neno la Mungu, huyo ndiye aliye na upendo kamili wa Mungu ndani yake. Hivi ndivyo tunavyoweza kuwa na hakika kwamba tunaungana naye. Mtu yeyote anayesema kwamba ameungana na Mungu anapaswa kuishi kama alivyoishi Yesu Kristo. Wapenzi wangu, amri hii ninayowaandikieni si amri mpya. Ni amri ile ile ya zamani mliokuwa nayo tangu mwanzo. Amri hiyo ya zamani ni ule ujumbe mliousikia. Hata hivyo, amri hii ninayowaandikieni ni amri mpya, na ukweli wake unaonekana ndani ya Kristo na ndani yenu pia, maana giza linatoweka na mwanga wa ukweli umekwisha anza kuangaza. Yeyote asemaye kwamba yumo katika mwanga lakini anamchukia ndugu yake mtu huyo bado yumo gizani. Yeyote ampendaye ndugu yake yuko katika mwanga, na hamna chochote ndani yake kiwezacho kumkwaza mtu. Lakini anayemchukia ndugu yake yumo gizani, anatembea gizani na hajui anakokwenda, maana giza limempofusha. Ninawaandikieni nyinyi watoto, kwa kuwa dhambi zenu zimeondolewa kwa jina la Kristo. Nawaandikieni nyinyi akina baba kwani mnamjua yeye ambaye amekuwako tangu mwanzo. Nawaandikieni nyinyi vijana kwa sababu mmemshinda yule mwovu. Nawaandikieni nyinyi watoto kwa sababu mnamjua Baba. Nawaandikieni nyinyi akina Baba kwa kuwa mnamjua yeye ambaye amekuwako tangu mwanzo. Nawaandikieni nyinyi vijana kwa sababu mna nguvu, neno la Mungu limo ndani yenu na memshinda yule mwovu. Msiupende ulimwengu wala chochote kilicho cha ulimwengu. Mtu anayeupenda ulimwengu, upendo wa Baba hauwezi kuwamo ndani yake. Vitu vyote vya ulimwengu, tamaa mbaya za mwili, vitu wanavyoviona watu na kuvitamani, majivuno yasababishwayo na mali, vyote hivyo havitoki kwa Baba bali vyatoka kwa ulimwengu. Ulimwengu pamoja na vitu vyake vyote vyenye kutamanika unapita, lakini mtu atendaye atakalo Mungu anaishi milele. Watoto, huu ni wakati wa mwisho. Mlikwishasikia kwamba mpinzani wa Kristo anakuja, na sasa wapinzani wengi wa Kristo wamekwisha fika, na hivyo twajua kwamba mwisho ukaribu. Watu hao wametokea kati yetu, lakini hawakuwa kweli wa kwetu na ndiyo maana walituacha. Kama wangalikuwa wakwetu, wangalibaki nasi, lakini waliondoka wakaenda zao kusudi ionekane wazi kwamba hawakuwa kamwe wa kwetu. Nyinyi lakini mlipata kumiminiwa Roho Mtakatifu na Kristo, na nyote mnaujua ukweli. Basi nawaandikieni si kwa kuwa hamuujui ukweli, bali kwa sababu mnaujua na pia mnajua kwamba uongo wowote haupatikani katika ukweli. Mwongo ni nani? Ni yule anayekana kwamba Yesu ni Kristo. Mtu wa namna hiyo ni mpinzani wa Kristo, anamkana Baba na Mwana. Maana yeyote anayemkana Mwana anamkana Baba pia na yeyote anayemkubali Mwana anampata Baba pia. Basi ujumbe ule mliosikia tangu mwanzo na ukaye ndani yenu kama ujumbe huo mliosikia tangu mwanzo ukikaa ndani yenu, basi mtakaa ndani yake mwana na Baba. Na ahadi aliyotuahidia sisi ndiyo hii: uhai wa milele. Nimewaandikieni mambo haya kuhusu wale wanaotaka kuwapotosha nyinyi, lakini kwa upande wenu nyinyi, Roho mliyemiminiwa na Kristo anakaa ndani yenu, na hivyo hamhitaji kufundishwa na mtu yeyote maana yeye anawafundisheni kila kitu na mafundisho yake ni ya kweli, si ya uongo. Basi shikeni mafundisho ya huyo Roho na kukaa ndani yake Kristo. Naam, watoto, kaeni ndani yake kusudi wakati atakapodhihirishwa tuwe hodari bila kuwa na sababu ya kujificha kwa aibu siku ya kuja kwake. Mnajua kwamba Kristo ni mwadilifu kabisa. Basi Napaswa kujua pia kwamba kila mtu atendaye mambo adili ni mtoto wa Mungu. Yohane wa kwanza sura ya tatu. Oneni basi jinsi baba alivyotupenda mno hata tunaitwa watoto wa Mungu. na kweli ndivyo tulivyo. ndiyo maana ulimwengu haututambui sisi kwani haumjui Mungu. wapenzi wangu sisi ni watoto wa Mungu sasa, lakini bado haijadhihirishwa wazi jinsi tutakavyokuwa. Lakini tunajua kwamba wakati Kristo atakapodhihirishwa, tutafanana naye, kwani tutamwona vile alivyo. Basi kila mtu aliye na tumaini hili katika Kristo ujiweka safi kama vile Kristo alivyo safi kabisa. Kila mtu atendaye dhambi anafanya uhalifu maana dhambi ni uhalifu. Mnajua kwamba Kristo alikuja kuziondoa dhambi zetu na kwamba kwake hamna dhambi yoyote. Basi kila akaaye ndani ya Kristo hatendi dhambi, lakini kila mtu atendaye dhambi hakupata kamwe kumwona wala kumjua Kristo. Basi watoto wangu, msikubali kupotoshwa na mtu yeyote. Mtu atendaye matendo maadilifu ni mwadilifu, kama vile Kristo Alivyo mwadilifu kabisa, lakini atendaye dhambi ni wa Ibilisi, maana Ibilisi ametenda dhambi tangu mwanzo. Lakini mwana wa Mungu alikuja duniani kuiharibu kazi ya Ibilisi. Kila aliye mtoto wa Mungu hatendi dhambi, maana anayo hali ya kimungu ndani yake. Hawezi kutenda dhambi kwa sababu yeye ni mtoto wa Mungu. Lakini yeyote asiyetenda mambo maadilifu au asimpenda ndugu yake, huyo si mtoto wa Mungu. Hiyo ndiyo tofauti iliyoko kati ya watoto wa Mungu na watoto wa ibilisi. Na ujumbe mliosikia tangu mwanzo ndio huu: tunapaswa kupendana, tusiwe kama Kaini ambaye kwa kuongozwa na yule mwovu alimuua ndugu yake. Na kwa nini alimuua? Kwa sababu matendo yake yalikuwa maovu lakini yale ya ndugu yake yalikuwa mema. Basi ndugu zangu, msishangae kama ulimwengu unawachukia nyinyi. Sisi tunajua kwamba tumekwisha pita kutoka katika kifo na kuingia katika uhai kwa sababu tunawapenda ndugu zetu. Mtu asiye na upendo hubaki katika kifo. Kila anayemchukia ndugu yake ni muuaji, nanyi mnajua kwamba muuaji yeyote yule hana uhai wa milele ndani yake. Sisi tumepata kujua upendo ni nini, kwani Kristo aliyatoa maisha yake kwa ajili yetu, nasi vilevile tunapaswa kuyatoa maisha yetu kwa ajili ya ndugu zetu. Basi mtu akiwa na mali za hapa duniani halafu akamwona ndugu yake ana shida, lakini akawa na moyo mgumu, bila kumwonea huruma, anawezaje kusema kwamba anampenda Mungu? Watoto wangu, upendo wetu usiwe maneno matupu, bali uwe upendo wa kweli na wa vitendo. Hivyo ndivyo tuwezavyo kuwa na hakika kwamba sisi ni watu wa ukweli na hatutakuwa na wasiwasi mbele ya Mungu. Kwa maana hata kama dhamiri yetu yatuhukumu, twajua kwamba Mungu ni mkuu kuliko dhamiri yetu na kwamba yeye ajua kila kitu. Wapenzi wangu, kama dhamiri yetu haina lawama juu yetu, basi twaweza kuwa na uthabiti mbele ya Mungu na kupokea kwake chochote tunachoomba, maana tunazitii amri zake na kufanya yale yanayompendeza. Na amri yake ndiyo hii: kumwamini mwanaye Yesu Kristo na kupendana kama alivyotuamuru. Anayezitii amri za Mungu anakaa ndani yake Mungu, na Mungu anakaa ndani yake. Kwa njia ya Roho ambaye Mungu ametujalia sisi, twajua kwamba Mungu anakaa ndani yetu. Yohane wa kwanza, sura ya nne. Wapenzi wangu, msisadiki kila mtu asamaye kwamba ana roho wa Mungu. Bali chunguzeni kwa makini kama huyo mtu anaongozwa na roho wa Mungu au la. Maana manabii wengi wa uongo wamezuka ulimwenguni. Hii ndiyo njia ya kujua kama mtu anaongozwa na roho wa Mungu. Kila anayekiri kwamba Kristo alikuja akawa binadamu Mtu huyo anaye roho wa Mungu. Lakini mtu yeyote asiyemkiri Kristo hivyo hana huyo roho atokaye kwa Mungu. Mtu huyo ana roho ambaye ni wa mpinzani wa Kristo, nanyi mlikwisha sikia kwamba anakuja, na sasa tayari amekwisha wasili ulimwenguni. Lakini nyinyi watoto ni wake Mungu, na mmekwisha washinda hao manabii wa uongo, maana roho aliye ndani yenu ana nguvu kuliko roho aliye ndani ya hao walio wa ulimwengu. Wao husema mambo ya ulimwengu, nao ulimwengu huwasikiliza, kwani wao ni wa ulimwengu. Lakini sisi ni wake Mungu. Mtu anayemjua Mungu hutusikiliza, mtu asiye wa Mungu hatusikilizi. Basi kwa njia hiyo tunaweza kutambua tofauti kati ya roho wa ukweli na roho wa uongo. Wapenzi wangu, tupendane maana upendo hutoka kwa Mungu. Kila mtu aliye na upendo ni mtoto wa Mungu na anamjua Mungu. Mtu asiye na upendo hamjui Mungu, maana Mungu ni upendo. Na Mungu alionyesha upendo wake kwetu kwa kumtuma mwanaye wa pekee ulimwenguni, ili tuwe na uhai kwa njia yake. Hivi ndivyo upendo ulivyo: si kwamba sisi tulikuwa tumempenda Mungu kwanza bali kwamba yeye alitupenda kwanza hata akamtuma mwanaye awe sadaka ya kutuondolea dhambi zetu. Wapenzi wangu, ikiwa Mungu alitupenda hivyo, basi nasi tunapaswa kupendana. Hakuna mtu aliyekwishamwona Mungu kamwe, lakini kama tukipendana, Mungu anaishi katika muungano nasi na upendo wake unakamilika ndani yetu. Tunajua kwamba tunakaa ndani yake Mungu naye Mungu anakaa ndani yetu, kwani yeye ametupa Roho wake. Sisi tumeona na kushuhudia kwamba Baba alimtumwa mwanaye awe mwokozi wa ulimwengu. Kila mtu anayekiri kwamba Yesu ni mwana wa Mungu, Mungu anakaa ndani yake naye anakaa ndani yake. Mungu basi, sisi tunajua na tunaamini upendo alio nao Mungu kwetu sisi. Mungu ni upendo na kila mtu aishiye katika upendo anaishi katika muungano na Mungu na Mungu anaishi katika muungano naye. Upendo umekamilika ndani yetu, kusudi tuweze kuwa na ujasiri siku ile ya hukumu, kwani maisha yetu hapa duniani ni kama ya Kristo. Palipo na upendo, hapana uoga. Naam, upendo kamili hufukuza uoga wote. Basi mtu mwenye uoga hajakamilika bado katika upendo, kwani woga huhusikana na adhabu. Sisi tuna upendo kwa sababu Mungu alitupenda kwanza. Mtu akisema kwamba anampenda Mungu hali anamchukia ndugu yake, huyo ni mwongo. Maana mtu asiyempenda ndugu yake ambaye anamwona hawezi kumpenda Mungu ambaye hamwoni. Basi hii ndiyo amri aliyotupa Kristo: anayempenda Mungu anapaswa pia kumpenda ndugu yake. Yohane wa kwanza sura ya tano. Kila mtu anayeamini kwamba Yesu ni Kristo huyo ni mtoto wa Mungu kila anayempenda mzazi humpenda pia mtoto wa huyo mzazi hivi ndivyo tunavyojua kwamba tunawapenda watoto wa Mungu kwa kumpenda Mungu na kuzitii amri zake maana kumpenda Mungu ni kuzitii amri zake, na amri zake si ngumu. Maana kila aliye mtoto wa Mungu anaweza kuushinda ulimwengu. Hivi ndivyo tunavyoushinda ulimwengu kwa imani yetu. Nani basi awezaye kuushinda ulimwengu? Ni yule anayeamini kwamba Yesu ni mwana wa Mungu. Yesu Kristo ndiye aliyekuja kwa maji na damu Hakuja kwa maji tu bali kwa maji na kwa damu, naye Roho anashuhudia kwamba ni kweli, kwani Roho ni ukweli. Basi wako mashahidi watatu: Roho, maji na damu, na ushahidi wa hawa watatu waafikiana. Ikiwa twaukubali ushahidi wa binadamu, ushahidi wa Mungu una uzito zaidi, na huu ndio ushahidi aliotoa Mungu mwenyewe juu ya mwanaye Anayemwamini mwana wa Mungu anao ushahidi huo ndani yake, lakini asiyemwamini Mungu anamfanya yeye kuwa mwongo, maana hakuamini ushahidi aliotoa Mungu juu ya mwanaye. Na ushahidi wenyewe ndio huu: Mungu alitupatia uhai wa milele na uhai huo uko kwa Bwana. Yeyote aliye na mwana wa Mungu anao uhai huo; asiye na mwana wa Mungu hana uhai na waandikieni mpate kujua kwamba mnao uhai wa milele, nyinyi mnaoamini kwa jina la mwana wa Mungu. Na sisi tuko thabiti mbele ya Mungu, kwani tunahakika kwamba tukimwomba chochote kadiri ya matakwa yake, yeye hutusikiliza. Yeye hutusikiliza kila tunapomwomba, na kwa vile tunajua kwamba yeye hutusikiliza kila tunapomwomba, twajua pia kwamba hutupatia yote tunayomwomba. Mtu akimwona ndugu yake ametenda dhambi isiyompeleka kwenye kifo, anapaswa kumwombea kwa Mungu, naye Mungu atampatia uhai. Nasema jambo hili kuhusu wale waliotenda dhambi ambazo si za kifo, lakini ipo dhambi yenye kumpeleka mtu kwenye kifo, nami na sisemi kwamba mnapaswa kumwomba Mungu kwa ajili ya hiyo. Kila tendo lisiloadilifu ni dhambi, lakini kuna dhambi isiyompeleka mtu kwenye kifo. Tunajua kwamba kila aliye mtoto wa Mungu hatendi dhambi, kwa sababu mwana wa Mungu humlinda salama, na yule mwovu hawezi kumdhuru. Tunajua kwamba sisi ni wake Mungu, ingawa ulimwengu wote unatawaliwa na yule mwovu. Twajua pia kwamba mwana wa Mungu amekuja akatupa elimu, ili tumjue Mungu wa kweli, tukae katika ukweli, tukae ndani ya mwanae Yesu Kristo. Huyu ndiye Mungu wa kweli na huu ndio uhai wa milele. Watoto wangu, epukaneni na sanamu za miungu.