Matendo ya Mitume, sura ya 19. Wakati Apolo alipokuwa Korintho, Paulo alisafiri sehemu za bara akafika Efeso, ambako aliwakuta wanafunzi kadhaa. Akauliza, je, mlipopata kuwa waumini mulipokea Roho Mtakatifu? Nao wakamjibu la, hata hatujasikia kwamba kuna Roho Mtakatifu. Naye akasema sasa, mlipata ubatizo wa namna gani? Wakamjibu, ubatizo wa Yohane. Naye Paulo akasema, ubatizo wa Yohane ulikuwa wa kuonyesha kwamba watu wametubu. Yohane aliwaambia watu wamwamini yule ambaye alikuwa anakuja baada yake, yaani Yesu. Baada ya kusikia hayo, walibatizwa kwa jina la Bwana Yesu. Basi Paulo akawawekea mikono, na Roho Mtakatifu akawashukia wakaanza kusema lugha ngeni na kutangaza ujumbe wa Mungu. Wote jumla walikuwa watu wapatao kumi na wawili. Kwa muda wa miezi mitatu, Paulo alikuwa akienda katika sunagogi, akawa na majadiliano ya kuvutia sana juu ya ufalme wa Mungu. Lakini wengine walikuwa wakaidi, wakakataa kuamini, wakaanza kuongea vibaya juu ya hiyo njia ya Bwana katika kusanyiko la watu hapo. Paulo alivunja uhusiano nao, akawachukua pembeni wale wanafunzi wake. Akawa anazungumza nao kila siku katika jumba la masomo la Turano. Aliendelea kufanya hivyo kwa muda wa miaka miwili, hata wakazi wote wa Asia, Wayahudi na watu wa mataifa mengine, wakaweza kusikia neno la Bwana. Mungu alifanya miujiza ya ajabu kwa mikono ya Paulo. Watu walikuwa wakichukua leso na nguo nyingine za kazi ambazo Paulo alikuwa amezitumia, wakazipeleka kwa wagonjwa, nao wakaponywa magonjwa yao. Na wale waliokuwa na pepo wabaya wakatokwa na pepo hao. Wayahudi kadhaa wenye kupunga pepo wabaya walisafiri huko na huko, wakijaribu kulitumia jina la Bwana Yesu kwa wale waliokuwa wamepagawa na pepo wabaya, walikuwa wakisema, ninawaamuru kwa jina la Yesu ambaye Paulo anamhubiri. Watoto saba waskewa, kuhani mkuu wa Kiyahudi, walikuwa miongoni mwa hao waliokuwa wanafanya hivyo, lakini pepo mbaya aliwajibu, Ninamfahamu Yesu, ninamjua pia Paulo, lakini nyinyi ni nani? Kisha yule mtu aliyepagawa aliwarukia wote kwa kishindo, akawashinda nguvu, na hao watoto wa Skewa wakakimbia kutoka ile nyumba wakiwa uchi na wamejaa majeraha. Kila mtu huko Efeso, Myahudi na asiye Myahudi, alisikia juu ya tukio hilo. Wote waliingiwa na hofu, wakalitukuza jina la Bwana Yesu. Waumini wengi walijitokeza wakakiri hadharani mambo waliokuwa wametenda. Wengine waliokuwa wameshughulikia mambo ya uchawi hapo awali walikusanya vitabu vyao wakavichoma mbele ya wote. Walikisia gharama ya vitabu hivyo wakaona yafikia vipande vya fedha hamsini elfu. Kwa namna hiyo neno la Bwana lilizidi kuenea na kuwa na nguvu zaidi. Baada ya mambo hayo, Paulo aliamua kwenda Yerusalemu kwa kupitia Makedonia na Akaya. Alisema, baada ya kufika huko itanilazimu kuona Roma pia. Hivyo aliwatuma wawili wa wasaidizi wake, Timotheo na Erasto, wamtangulie kwenda Makedonia, naye akabaki kwa muda huko Asia. Wakati huo ndipo kulipotokea ghasia kubwa huko Efeso kwa sababu ya hiyo njia ya Bwana. Kulikuwa na mfua fedha mmoja aitwaye Demetrio ambaye alikuwa na kazi ya kutengeneza sanamu za nyumba ya Mungu wa kike aitwaye Artemi. Shughuli hiyo iliwapatia mafundi wake faida kubwa. Demetrio aliwakusanya hawa wafanya kazi pamoja na wengine waliokuwa na kazi kama hiyo, akawaambia, "Wananchi, mnafahamu kwamba kipato chetu kinatokana na biashara hii. Sasa Mnaweza kusikia na kujionea wenyewe mambo Paulo anayofanya. Si hapa Efeso tu ila pia kote katika Asia, yeye amewashawishi na kuwageuza watu wakubali kwamba miungu ile iliyotengenezwa na watu si miungu hata kidogo. Hivyo iko kwa hatari kwamba biashara yetu itakuwa na jina baya. Si hivyo tu bali pia jambo hilo linaweza kuifanya nyumba ya Mungu Artemi kuwa si kitu cha maana. Hatimaye sifa zake huyo ambaye Asia na dunia yote inamwabudu zitakwisha. Waliposikia hayo, waliwaka hasira, wakaanza kupiga kelele. Mkuu ni Artemi wa Efeso. Mji wote ukajaa ghasia. Wakawavamia Gayo na Aristarko, wenyeji wa Makedonia ambao walikuwa wasafiri wenzake Paulo, wakakimbia nao mpaka kwenye ukumbi wa michezo. Paulo mwenyewe alitaka kuukabili huo umati wa watu, lakini wale waumini walimzuia. Maafisa wengine wa huo mkoa wa Asia waliokuwa rafiki zake walimpelekea Paulo ujumbe wakimsihi asijitayarishe kwa kwenda kwenye ukumbi wa michezo. Wakati huo kila mtu alikuwa anapayuka, wengine hili na wengine lile, mpaka hata ule mkutano ukavurujika. Wengi hawakujua hata sababu ya kukutana kwao. Kwa vile Wayahudi walimfanya Aleksanda ajitokeze mbele, baadhi ya watu katika ule umati walidhani kuwa ndiye. Basi Aleksanda aliwaashiria watu kwa mkono, akitaka kujitetea mbele ya ule umati wa watu. Lakini walipotambua kuwa yeye ni Myahudi, wote kwa sauti moja walipiga kelele, Mkuu ni Artemi wa Efeso. Wakaendelea kupayuka payuka hivyo kwa muda wa saa mbili. Hatimaye karani wa mji alifaulu kuwanyamazisha, akawaambia, Wananchi wa Efeso, kila mtu anajua kwamba mji huu wa Efeso ni mlinzi wa nyumba ya Mungu Artemi na mlinzi wa ile sanamu iliyoanguka kutoka mbinguni. Hakuna anayeweza kukana mambo hayo. Hivyo basi, tulieni, msifanye chochote bila hadhari. Mmewaita watu hawa hapa Ingawaji hawakuikufuru nyumba ya Mungu wala kumtukana Mungu wetu wa kike. Kama basi Demetrio na wafanyakazi wake wana mashtaka yao kuhusu watu hawa, yapo mahakama na wakuu wa mikoa. Wanaweza kushtakiana huko. Kama mna matatizo mengine, yapelekeni katika kikao halali. Kwa maana tungaliweza kushtakiwa kwa kusababisha ghasia kutokana na vituko vya leo. Ghasia hii haina msingi halali na hatungeweza kutoa sababu za kuridhisha za ghasia hiyo. Baada ya kusema hayo, aliuvunja mkutano.