Habari njema kwa watu wote, Agano Jipya na Zaburi, Kiswahili cha kisasa. Imerekodiwa na Gospel Communications Research, sanduku la posta kumi na nne elfu mia saba sabini na saba Nairobi, Kenya, kwa kushirikiana na Chama cha Bibilia cha Tanzania pamoja na Chama cha Bibilia cha Kenya, kwa ajili ya sehemu zote ambazo Kiswahili kinazungumzwa. Injili kama ilivyoandikwa na Mathayo sura ya kwanza. Yesu Kristo alikuwa mzao wa Daudi, mzao wa Abrahamu. hii ndiyo orodha ya ukoo wake. Abrahamu alimzaa Isaka, Isaka alimzaa Yakobo, naye Yakobo alimzaa Yuda na ndugu zake. Yuda alimzaa Faresi na Sara, mama yao alikuwa Tamari. Faresi alimzaa Hesroni. Hesroni alimzaa Rami. Rami alimzaa Aminadabu. Aminadabu alimzaa Nashoni. Nashoni alimzaa Salmoni. Salmoni alimzaa Boazi, mama yake alikuwa Rahabu. Boazi na Ruthi walikuwa wazazi wa Obedi. Obedi alimzaa Yese, naye Yese alimzaa mfalme Daudi. Daudi alimzaa Solomoni, mama yake alikuwa mke wa Uria. Solomoni alimzaa Rehoboamu, naye Rehoboamu alimzaa Abiya. Abiya alimzaa Asa. Asa alimzaa Yehoshafati. Yehoshafati alimzaa Yoramu. Yoramu alimzaa Uziya. Uziya alimzaa Yothamu. Yothamu alimzaa Ahazi, naye Ahazi alimzaa Hezekiya. Hezekiya alimzaa Manase. Manase alimzaa Amoni naye Amoni alimzaa Yosiya. Yosiya alimzaa Yekoniya na ndugu zake. Huo ulikuwa wakati Wayahudi walipochukuliwa mateka Babuloni. Baada ya Wayahudi kuchukuliwa mateka Babuloni, Yekoniya alimzaa Shealtieli. Shealtieli alimzaa Zerobabeli. Zerobabeli alimzaa Abiudi. Abiudi alimzaa Eliyakimu, naye Eliyakimu alimzaa Azori. Azori alimzaa Sadoki. Sadoki alimzaa Akimu, naye ya Akimu alimzaa Eliudi. Eliudi alimzaa Eleazeri. Eleazeri alimzaa Mathani, naye ya Mathani alimzaa Yakobo. Yakobo alimzaa Yosefu, naye ya Yosefu alikuwa mume wa Maria mama yake Yesu aitwaye Kristo. Basi kulikuwa na vizazi kumi na vinne tangu Abrahamu mpaka Daudi, vizazi kumi na vinne tangu Daudi mpaka Wayahudi walipochukuliwa mateka Babuloni, na vizazi kumi na vinne tangu kuchukuliwa mateka mpaka wakati wa Kristo. Basi hivi ndivyo Yesu Kristo alivyozaliwa. Maria mama yake alikuwa ameposwa na Yosefu, lakini kabla hawajakaa pamoja kama mume na mke, alionekana kuwa mjamzito kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Yosefu mumewe, kwa vile alikuwa mwadilifu hakutaka kumwaibisha hadharani, alikusudia kumwacha kwa siri. Alipokuwa bado anawaza jambo hilo, malaika wa Bwana alimtokea katika ndoto akamwambia, Yosefu mwana wa Daudi, usiogope kumchukua Maria awe mke wako, maana amekuwa mja mzito kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Atajifungua mtoto wa kiume nawe utampa jina Yesu maana yeye atawaokoa watu wake kutoka katika dhambi zao. Basi haya yote yalitukia ili litimie lile neno Bwana alilosema kwa njia ya nabii: bikira atachukua mimba, atamzaa mtoto wa kiume, naye ataitwa Emanueli, maana yake Mungu yupo pamoja nasi. Hivyo Yosefu alipoamka usingizini alifanya kama huyo malaika alivyomwambia, akamchukua mke wake nyumbani, lakini hakumjua kamwe kimwili, hata Maria alipojifungua mtoto wa kiume, naye Yosefu akampa jina Yesu. Mathayo sura ya pili. Yesu alizaliwa mjini Bethlehemu Yudea, wakati Herode alipokuwa mfalme. Punde tu baada ya kuzaliwa kwake, wataalamu wa nyota kutoka mashariki walifika Yerusalemu, wakauliza, yuko wapi mtoto mfalme wa Wayahudi aliyezaliwa? Tumeiona nyota yake ilipotokea mashariki, tukaja kumwabudu. Mfalme Herode aliposikia hayo alifadhaika yeye pamoja na wakazi wote wa Yerusalemu. Basi akawaita pamoja makuhani wakuu wote na waalimu wa sheria, akawauliza masiha atazaliwa wapi? Nao wakamjibu mjini Bethlehemu mkoani Yudea. Ndivyo nabii alivyoandika: ewe Bethlehemu katika nchi ya Yuda, kwa vyovyote wewe si mdogo kabisa kati ya viongozi wa Yuda. Maana kwako atatokea kiongozi atakayewaongoza watu wangu Israeli. Hapo Herode aliwaita faragani hao wataalamu wa nyota, akawauliza wakati hasa ile nyota ilipowatokea. Kisha akawatuma Bethlehemu akisema, nendeni mkapeleleze habari za mtoto huyo, mkisha mpata nileteeni habari, ili nami niende nikamwabudu. Baada ya kumsikiliza mfalme, hao wataalamu wa nyota wakaenda Kumbe, ile nyota waliokuwa wameiona upande wa mashariki iliwatangulia hata ikaenda kusimama juu ya mahali pale alipokuwa mtoto. Walipoiona hiyo nyota, walifurahi mno. Basi wakaingia nyumbani, wakamuona yule mtoto pamoja na Maria mama yake, wakapiga magoti wakamsujudia. Kisha wakafungua hazina zao wakampa zawadi: dhahabu, ubani na mane mane. Mungu aliwaonya katika ndoto wasimrudie Herode. Hivyo wakarudi makwao kwa njia nyingine. Baada ya wale wageni kuondoka, malaika wa Bwana alimtokea Yosefu katika ndoto, akamwambia, amka, mchukue mtoto pamoja na mama yake, mkimbilie Misri. Kaeni huko mpaka ntakapokuambia, maana Herode anakusudia kumuua huyu mtoto. Hivyo Yosefu akaliamka akamchukua mtoto pamoja na mama yake, akaondoka usiku, akaenda Misri, akakaa huko mpaka Herode alipokufa. Jambo hilo lilifanyika ili neno alilosema Bwana kwa njia ya nabii litimie: nilimuita mwanangu kutoka Misri. Herode alipogundua kwamba wale wa wataalamu wa nyota walikuwa wamemhadaa alikasirika, alikasirika sana. Akaamuru watoto wote wa kiume mjini Bethlehemu na kandokando kando yake, wenye umri wa miaka miwili na waliopungua umri huo wa uwawe. Alifanya hivyo kufuatana na muda aliyopata kujua kutoka kwa wale wataalamu wa nyota. Ndivyo yalivyotimia maneno yaliyosemwa kwa njia ya na nabii Yeremia: Sauti imesikika mjini Rama, kilio na maombolezo mengi. Raheli anawalilia watoto wake, wala hataki kutulizwa, maana wote wamefariki. Baada ya kifo cha Herode, malaika wa Bwana alimtokea Yosefu katika ndoto kule Misri akamwambia, "Amka, mchukue mtoto pamoja na mama yake, urudi tena katika nchi ya Israeli, maana wale waliotaka kumuua mtoto huyo wamekwisha kufa." Basi Yosefu aliamka akamchukua mtoto pamoja na mama yake akarejea katika nchi ya Israeli. Lakini Yosefu aliposikia kwamba alukelao mwanaye Herode alikuwa mfalume wa Yudeya mahali pa baba yake Aliogopa kwenda huko. Baada ya kuonywa katika ndoto, alikwenda katika mkoa wa Galilaya akahamia katika mji uitwao Nazareti. Ndivyo yalivyotimia maneno yaliyonenwa kwa njia ya manabii, ataitwa Mnazare. Matayo, Sura ya tatu. Siku hizo Yohane Mbatizaji alitokea akaanza kuhubiri katika jangwa la Yudeya, tubuni, maana utawala wa mbinguni umekaribia. Huyu Yohane ndiye yule ambaye nabii Isaya alinena juu yake aliposema, sauti ya mtu imesikika jangwani, mtayarishieni Bwana njia yake, nyoosheni vijia vyake. Yohane alivaa vazi lililoshonwa kwa manyoya ya ngamia na ukanda wa ngozi kiunoni mwake. Chakula chake kilikuwa nzige na asali ya mwituni. Basi watu kutoka Yerusalemu, kutoka mkoa wote wa Yudeya na sehemu zote za kandokando ya mto Yordani walimwendea wakaziungama dhambi zao, naye akawabatiza katika mto Yordani. Lakini alipowaona Wafarisayo wengi na Wasadukayo wanamjia ili awabatize, aliwaambia "Enyi kizazi cha nyoka ni nani aliyewadokezea kwamba mnaweza kuiepuka ghadhabu inayokuja? Onyesheni basi kwa matendo kwamba mmetubu kweli. Msidhani kwamba mtaweza kujitetea kwa kusema, sisi ni wazao wa Abrahamu. Nawaambieni hakika Mungu anaweza kuyafanya mawe haya yawe watoto wa Abrahamu. Basi shoka liko tayari kuikata mizizi ya mti. Hivyo kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Mimi ninawabatizeni kwa maji kuonyesha kwamba mmetubu, lakini yule anayekuja baada yangu ana uwezo zaidi kuliko mimi. Mimi sistahili hata kubeba viatu vyake. Yeye atawabatizeni kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Yeye anashika mkononi chombo cha kupuria nafaka, ili aipure nafaka yake, akusanye ngano ghalani, na makape ayachome kwa moto usiozimika. Wakati huo Yesu alitokea Galilaya akafika katika mto Yordani, akamwendea Yohane ili abatizwe naye. Lakini Yohane alijaribu kumzuia akisema, "Je, wewe unakuja kwangu? Mimi hasa ndiye ninaye stahili kubatizwa nawe." Lakini Yesu akajibu, Acha tu iwe hivyo kwa sasa, maana kwa namna hii inafaa tuyatekeleze yale yote Mungu anayotaka. Hapo Yohane akakubali. Mara tu Yesu alipokwisha batizwa, alitoka majini na ghafula mbingu zilifunguka, akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kukaa juu yake. Sauti kutoka mbinguni ikasema, huyu ndiye mwanangu mpenzi, nimependezwa naye. Matayo, sura ya nne. Kisha Roho alimuongoza Yesu mpaka jangwani ili ajaribiwe na ibilisi. Akafunga siku arobaini kutwa kucha na mwishowe akaona njaa. Basi mshawishi akamjia akamwambia, Ikiwa wewe ni mwana wa Mungu, amuru mawe haya yawe mikate. Yesu akajibu, Imeandikwa katika maandiko matakatifu. Binadamu hataishi kwa mkate tu, ila kwa kila neno asemalo Mungu. Kisha Ibilisi akamchukua mpaka Yerusalemu, mji mtakatifu, akamweka juu ya mnara wa hekalu, akamwambia, ikiwa wewe ni mwana wa Mungu, jitupe chini, maana imeandikwa, Mungu atawaamuru malaika wake kwa ajili yako, watakuchukua mikononi mwao, usije ukajikwaa kwenye jiwe. Yesu akamwambia, Imeandikwa pia usimjaribu Bwana Mungu wako. Kisha Ibilisi akamchukua mpaka juu ya mlima mrefu, akamwonyesha tawala zote za ulimwengu na fahari zake, akamwambia hivi vyote nitakupa, kama tu ukipiga magoti na kuniabudu. Hapo Yesu akamwambia, nenda zako Shetani, imeandikwa utamwabudu Bwana Mungu wako na kumtumikia yeye peke yake. Basi Ibilisi akamwacha na malaika wakaja wakamtumikia. Yesu aliposikia kwamba Yohane ametiwa gerezani, alikwenda Galilaya. Aliondoka Nazareti akaenda Kafarinaumu, mji uliyo kando ya ziwa Genesareti, mpakani mwa wilaya za Zabuloni na Naftali akakaa huko. Ndivyo lilivyotimia lile neno lililosemwa kwa njia ya Nabii Isaya: Ewe nchi ya Zabuloni na nchi ya Naftali, ng'ambo ya Yordani, kuelekea ziwa Galilaya, nchi ya watu wa mataifa, watu waliokaa gizani wameona mwanga mkubwa, na wale walioishi katika nchi ya giza na kivuli cha kifo Mwanga umewaangazia. Tangu wakati huo, Yesu alianza kuhubiri na kusema, tubuni, maana utawala wa mbinguni umekaribia. Yesu alipokuwa anatembea kando ya ziwa Galilaya, aliwaona ndugu wawili wavuvi Simoni aitwaye Petro na Andrea ndugu yake, wakivua samaki kwa nyavu ziwani. Basi akawaambia, nifuateni nami nitawafanya ninyi wavuvi wa watu. Mara wakaziacha nyavu zao wakamfuata. Alipokwenda mbele kidogo, aliwaona ndugu wengine wawili, Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo. Hao walikuwa ndani ya mashua pamoja na baba yao Zebedayo wakizitengeneza nyavu zao. Basi Yesu akawaita, nao mara wakaiacha mashua pamoja na baba yao, wakamfuata. Yesu alikuwa akifundisha katika masunagogi na kuhubiri habari njema juu ya utawala wa Mungu. Aliponya kila namna ya maradhi na magonjwa waliokuwa nayo watu. Habari zake zikaenea katika mkoa wote wa Siria. Wagonjwa wote wenye maradhi ya kila namna, na wale waliosumbuliwa na kila namna ya tabu, waliopagawa na pepo, wenda wazimu, na watu waliokuwa wamelemaa walipelekwa kwake naye akawaponya wote. Makundi mengi ya watu kutoka Galilaya, Dekapoli, Yerusalemu, Yudeya na ng'ambo ya Yordani walimfuata. Mathayo sura ya tano. Yesu alipoyaona makundi ya watu alipanda mlimani, akaketi. Wanafunzi wake wakamwendea, naye akaanza kuwafundisha: Heri wanaojiona kuwa masikini mbele ya Mungu, maana utawala wa mbinguni ni wao. Heri walio na huzuni maana watafarijiwa. Heri wapole maana watapewa nchi. Heri walio na njaa na kiu ya kufanya atakavyo Mungu maana watashibishwa. Heri wenye huruma maana watahurumiwa. Heri wenye moyo safi maana watamuona Mungu. Heri wenye kushughulikia amani maana wataitwa watoto wa Mungu. Heri wanaoteswa kwa sababu ya kufanya atakavyo Mungu maana utawala wa mbinguni ni wao. Heri yenu ninyi kama watu wakiwatukana, wakiwadhulumu na kuwasingizia kila aina ya uovu kwa sababu yangu. Furahini na kushangilia, maana tuzo lenu ni kubwa mbinguni. Hivyo ndivyo watu walivyowadhulumu manabii waliokuwako kabla yenu. Ninyi ni kama chumvi kwa dunia, lakini chumvi ikipoteza ladha yake, itakolezwa na nini? Haifai kitu tena ila kutupwa nje na kukanyagwa na watu. Ninyi ni mwanga wa ulimwengu. Mji uliojengwa juu ya mlima hauwezi kufichika, wala watu hawawashi taa na kuifunika kwa pishi, ila huiweka juu ya kinara, ili iwaangazie wote waliomo nyumbani. Vivyo hivyo, ni lazima mwanga wenu uangaze mbele ya watu, ili wayaone matendo yenu mema wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Msidhani ya kuwa nimekuja kutangua sheria ya Mose au mafundisho ya manabii. Sikuja kutangua bali kukamilisha. Kweli nawaambieni, mpaka hapo mbingu na dunia zitakapopita, hakuna hata nukta moja au sehemu ndogo kabisa ya sheria itakayoondolewa, mpaka yote yametimia. Basi yeyote atakayevunja hata amri moja ndogo kuliko zote na kuwafundisha wengine wafanye hivyo, huyo atakuwa mdogo kabisa katika utawala wa mbinguni. Lakini yule atakayezishika na kuwafundisha wengine, huyo atakuwa mkubwa katika utawala wa mbinguni. Ndiyo maana nawambieni, wema wenu usipozidi ule wa wafarisayo na walimu wa sheria, hamtaingia kamwe katika utawala wa mbinguni. Mmekwisha sikia ya kuwa watu wa kale waliambiwa, usiuwe. Atakayeuwa lazima ahukumiwe. Lakini mimi nawambieni, yeyote anayemkasirikia ndugu yake lazima ahukumiwe. Anayemdharau ndugu yake atapelekwa mahakamani. Anayemwita ndugu yake pumbavu atastahili kuingia katika moto wa Jehanamu. Basi ukipeleka sadaka yako mbele ya madhabahu na hapo ukakumbuka kwamba ndugu yako ana ugomvi nawe, iache sadaka yako mbele ya madhabahu, nenda kwanza ukapatane na ndugu yako, ndipo urudi ukatoe sadaka yako. Patana na mshitaki wako upesi, mkiwa bado njiani mwaenda mahakamani, lasivyo mshitaki wako atakukabidhi kwa hakimu, naye hakimu atakukabidhi kwa polisi, nawe utafungwa gerezani. Kweli nakwambia. Hutatoka humo, mpaka umemaliza kulipa senti ya mwisho. Mmesikia ya kuwa watu waliambiwa usizini, lakini mimi nawambieni, atakayemtazama mwanamke kwa kumtamani amekwisha zini naye moyoni mwake. Basi, kama jicho lako la kulia lina kukosesha Ling'oe, ukalitupe mbali. Afadhali zaidi kwako kupoteza kiungo kimoja cha mwili kuliko mwili wako wote kutupwa katika moto wa jehanamu. Na kama mkono wako wa kulia unakukosesha, ukate ukautupe mbali. Afadhali zaidi kupoteza kiungo kimoja cha mwili kuliko mwili wako wote uende katika moto wa jehanamu. Ilikwisha semwa pia, anayemwacha mke wake na ampe hati ya talaka. Lakini mimi nawaambieni anayempa mkewe talaka isipokuwa kwa sababu ya uzinzi anamfanya azini, na mtu akimwoa mwanamke aliyepewa talaka anazini tena. Mmesikia ya kuwa watu wa kale waliambiwa, usivunje kiapo chako, bali ni lazima utimize kiapo chako kwa Bwana. Lakini mimi nawaambieni msiape kamwe, wala kwa mbingu, maana ni kiti cha enzi cha Mungu, wala kwa dunia, maana ni kiti chake cha kuwekea miguu, wala kwa Yerusalemu, maana ni mji wa mfalume mkuu, wala usiape kwa kichwa chako, maana huwezi kuufanya unywele mmoja kuwa mweupe au mweusi. Ukisema ndiyo, basi iwe ndiyo; ukisema siyo, basi iwe kweli siyo. Chochote kinachozidi hayo hutoka kwa yule muovu. Mesikia kwamba ilisemwa jicho kwa jicho, jino kwa jino. Lakini mimi nawaambieni usimlipize kisasi mtu mbaya. Mtu akikupiga kofi shavu la kulia, mgeuzie pia shavu la pili. Mtu akikupeleka mahakamani kutaka kukuchukulia shati lako, mwache achukue pia koti lako. Na mtu akikulazimisha kuubeba mzigo wake kilomita moja ubebe kilomita mbili. Akuombaye mpe, na usimpe kisogo anayetaka kukukopa kitu. Mmesikia kwamba ilisemwa utampenda jirani yako, lakini utamchukia adui yako. Lakini mimi nawaambieni, wapendeni maadui wenu na kuwaombea wale wanaowadhulumu ninyi, ili mpate kuwa watoto wa Baba yenu waliye mbinguni. Kwa maana yeye huwaangazia watu wabaya na wema jua lake, na kuwanyeshea mvua watu wema na wabaya. Je, mtapata tuzo gani kwa kuwapenda tu wale wanaowapenda ninyi? Hakuna, kwa maana hata watoza ushuru hufanya hivyo. Na mkiwasalimu ndugu zenu tu, je, mmefanya kitu kisicho cha kawaida? Hata watu wasiomjua Mungu nao hufanya vivyo hivyo. basi Muwe wa kamilifu, kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Matayo, sura ya sita. Jihadharini msije mkafanya matendo yenu mema mbele ya watu kusudi muonekane nao. La sivyo Baba yenu aliye mbinguni hata wapeni tuzo. Basi unapomsaidia masikini, usijitangaze, usifanye kama wanafiki wafanyavyo katika masunagogi na njiani, ili watu wawasifu. Kweli nawaambieni, wamekwisha pata tuzo lao. Lakini wewe unapomsaidia masikini, fanya hivyo kwamba hata rafiki yako asijue ufanyalo. Toa msaada wako kwa siri, na Baba yako aonaye mambo yaliyofichika atakutuza. Mnaposali msifanye kama wanafiki. Wao hupenda kusimama na kusali katika masunagogi na katika pembe za njia, ili watu wawaone. Kweli nawaambieni hawa wamekwisha pata tuzo lao. Lakini wewe unaposali, ingia chumbani mwako na ukishafunga mlango, sali kwa Baba yako asiyeonekana naye; baba yako aonaye yaliyofichika atakutuza. Mnaposali msipayuke maneno kama watu wasiomjua Mungu. Wao hudhani kwamba Mungu atawasikiliza ati kwa sababu ya maneno mengi. Msiwe kama wao, Baba yenu anajua mnayoyahitaji hata kabla ya kumwomba. Basi hivi ndivyo mnavyopaswa kusali: Baba yetu liye mbinguni jina lako litukuzwe, utawala wako ufike, utakalo lifanyike duniani kama mbinguni. Utupe leo chakula chetu tunachohitaji. Utusamehe makosa yetu, kama nasi tunavyowasamehe vyowasamehe waliotukosea. Usitutiye katika majaribu, lakini utuokoe na yule muovu. Maana mkiwasamehe watu makosa yawo, Baba yenu wa mbinguni atawasamehe ninyi piya lakini msipowasamehe watu makosa yawo, naye Baba yenu hata wasamehe ninyi makosa yenu. Mnapofunga, msiwe na huzuni kama wanafiki, wao hukunja nyuso zao wapate kuonekana na watu kuwa wanafunga Nawaambieni hakika hawa wamekwisha pata tuzo lao. Wewe lakini unapofunga, paka kichwa chako mafuta, nawa uso wako, ili mtu yeyote asijue kwamba unafunga, ila ujulikane tu kwa Baba yako asiyeonekana; naye Baba yako aonaye yaliyofichika atakutuza. Msijiwekee hazina hapa duniani, ambako nondo na kutu huharibu na wezi huingia na kuiba. Jiwekeeni hazina mbinguni ambako nondo na kutu hawawezi kuiharibu wala wezi hawaingii wakaiba. maana mana, pale ilipo hazina yako, ndipo pia utakapokuwa moyo wako. Jicho ni taa ya mwili. Kama jicho lako ni zima, mwili wako wote utakuwa katika mwanga, lakini ikiwa jicho lako ni bovu mwili wako wote utakuwa katika giza. Basi ikiwa mwanga ulioko ndani yako ni giza, basi hilo ni giza la kutisha mno. Hakuna mtu awezaye kuwatumikia mabwana wawili, maana atamchukia mmoja na kumpenda huyo wa pili, au ataambatana na mmoja na kumdharau huyo mwingine. Hamuwezi kumtumikia Mungu pamoja na mali. Ndiyo maana nawaambieni, msiwe na wasiwasi juu ya chakula na kinywaji mnavyohitaji kwa kuishi, wala juu ya mavazi mnayohitaji kwa miili yenu. Je, maisha ni chakula tu au zaidi? na mwili je, si zaidi ya mavazi? Waangalieni ndege wa mwituni, hawapandi, hawavuni, wala hawana ghala yoyote. Hata hivyo, Baba yenu wa mbinguni huwalisha. Je, yeah. Ninyi si bora zaidi kuliko hao? Ni nani miongoni mwenu kwa kuwa na wasiwasi sana anaweza kuuongeza muda wa maisha yake hata kwa siku moja? Na kuhusu mavazi, ya nini kuwa na wasiwasi? Tazameni maua ya porini, jinsi yanavyomea. Hayafanyi kazi wala hayasokoti, lakini nawaambieni, hata Solomoni mwenyewe na fahari zake zote hakupata kuvikwa vizuri kama uwa mojawapo. Ikiwa basi Mungu hulivika hivyo jani la shambani ambalo leo liko na kesho la tupwa motoni, je, hata fanya zaidi kwenu ninyi, enyi watu mliyo na imani haba? Basi msiyo na wasiwasi, tutakula nini? Tutavaa nini? Maana hayo yote yanahangaikiwa na watu wasiyomjua Mungu. Baba yenu wa mbinguni anajua kwamba mnahitaji vitu hivyo vyote. Kwa hiyo zingatieni kwanza utawala wa Mungu na matakwa yake, na hayo mengine yote mtapewa kwa ziada. Basi msiwo na wasiwasi juu ya kesho. Kesho inayo yake matatizo. Ya siku moja yanawatosheni kwa siku hiyo. Msiwahukumu wengine msije nanyi mkahukumiwa na Mungu, kwa maana jinsi mnavyowahukumu wengine ndivyo nanyi mtakavyohukumiwa na kipimo kile kile mnachotumia kwa wengine ndicho Mungu atakachotumia kwenu. Kwanini wakiona kibanzi kilicho jichoni mwa ndugu yako na papo hapo huioni boriti iliyoko jichoni mwako? Au wawezaje kumwambia ndugu yako Ndugu, ngoja nikuondoe kibanzi jichoni mwako, wakati wewe mwenyewe unayo boriti jichoni mwako? Mnafiki wewe, ondoa kwanza boriti iliyoko jichoni mwako, na hapo ndipo utaona waziwazi kiasi cha kuweza kuondoa kibanzi kilichoko jichoni mwa ndugu yako. Msiwape mbwa vitu vitakatifu, wasije wakageuka na kuwararua ninyi, wala msiwatupie nguruwe lulu zenu, wasije wakazikanyaga. Ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi mtapata, pigeni hodi nanyi mtakaribishwa. Aombaye hupewa, atafutaye hupata, na apigaye hodi hukaribishwa. Je, kuna yeyote miongoni mwenu ambaye mtoto wake akimuomba mkate atampa jiwe? Au je akimuomba samaki atampa nyoka? Kama basi ninyi ingawaje ni waovu, mwajua kuwapa watoto wenu vitu vizuri, hakika baba yenu wa mbinguni atafanya zaidi, atawapa mema wale wanaomwomba. Watendeeni wengine yale mnayotaka wao wawatendee ninyi. Hii ndiyo maana ya sheria ya Mose na mafundisho ya manabii. Ingieni kwa kupitia mlango mwembamba, kwa maana njia inayoongoza kwenye maangamizi ni pana na mlango wa kuingilia humo ni mpana, waendao njia hiyo ni wengi. Lakini njia inayoongoza kwenye uzima ni nyembamba na mlango wa kuingilia humo ni mwembamba; ni watu wachache tu wanaoweza kuigundua njia hiyo. Jihadharini na manabii wa uongo. Wao huja kwenu wakionekana kama kondoo kwa nje, lakini kwa ndani ni mbwa mwitu wakali. Mtawatambua kwa matendo yao. Je, watu huchuma zabibu katika miti ya miiba au tini katika mbigili? La! Basi mti mzuri huzaa matunda mazuri na mti mbaya huzaa matunda mabaya. Mti mzuri hauwezi kuzaa matunda mabaya wala mti mbaya hauwezi kuzaa matunda mazuri. Kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Kwa hivyo mtawatambua kwa matendo yao. Si kila aniambiaye Bwana Bwana ataingia katika utawala wa mbinguni, ila ni yule tu anayetimiza mapenzi ya Baba yangu aliye mbinguni. Wengi wataniambia siku ile ya hukumu, Bwana Bwana, kwa jina lako tulitangaza ujumbe wako, na kwa jina lako tuliwatoa pepo na kufanya miujiza mingi. Hapo nitawaambia sikuwajua ninyi kamwe, ondokeni mbele yangu, enyi watenda maovu. Kwa sababu hiyo, kila mtu anayesikia maneno yangu na kuyazingatia, anafanana na mtu mwenye busara aliyejenga nyumba yake juu ya mwamba. Mvua ikanyesha, Mito ikafurika, pepo kali zikavuma na kuipiga nyumba hiyo. Lakini haikuanguka kwa sababu ilikuwa imejengwa juu ya mwamba. Lakini yeyote anayesikia maneno yangu haya bila kuyazingatia, anafanana na mtu mpumbavu aliyejenga nyumba yake juu ya mchanga. Mvua ikanyesha, mito ikafurika, pepo kali zikavuma na kuipiga nyumba hiyo. Nayo ikaanguka tena kwa kishindo kikubwa. Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, umati wa watu ukashangazwa na mafundisho yake. Hakuwa kama walimu wao wa sheria, bali alifundisha kwa mamlaka. Mathayo sura ya nane. Yesu aliposhuka kutoka mlimani, makundi mengi ya watu yalimfuata. Basi akaja mtu mmoja mwenye ukoma akamsujudia, akisema Mheshimiwa, ukitaka waweza kunitakasa. Yesu akanyoosha mkono wake akamgusa na kusema, nataka, takasika. Mara huyo mtu akapona ukoma wake. Kisha Yesu akamwambia, sikiliza, usimwambie mtu yeyote, ila nenda ukajionyeshe kwa kuhani na ukatoe sadaka iliyoamriwa na Mose kuwathibitishia kwamba umepona. Yesu alipokuwa anaingia mjini Kafarnaumu, ofisa mmoja mroma alimwendea akamsihi, akisema mheshimiwa, mtumishi wangu amelala nyumbani mgonjwa wa kupooza, na anaumwa sana. Yesu akamwambia, nitakuja kumponya. Huyo ofisa akamwambia, mheshimiwa sistahili uingie nyumbani mwangu, lakini sema tu neno na mtumishi wangu atapona. Maana hata mimi niliye mtu chini ya mamlaka ya wengine, ninao askari chini yangu. Namwambia mmoja, nenda naye, huenda na mwingine, njoo naye, huja na mtumishi wangu, fanya kitu hiki, naye hufanya. Yesu aliposikia hayo alistaajabu akawaambia watu waliokuwa wanamfuata, kweli nawaambieni, sijapata kumwona mtu yeyote katika Israeli aliye na imani kama hii. Basi nawaambieni kwamba watu wengi watakuja kutoka mashariki na magharibi, nao wataketi karamuni pamoja na Abrahamu, Isaka na Yakobo katika utawala wa mbinguni, lakini wale ambao wangalipaswa kuwa katika utawala huo watatupwa nje gizani ambako watalia na kusaga meno. Kisha Yesu akamwambia huyo ofisa Mroma, nenda nyumbani na iwe kama ulivyoamini. Na mtumishi wake akapona saa ile ile. Yesu alifika nyumbani kwa Petro, akamkuta mama mmoja mkwewe Petro amelala kitandani, ana homa kali. Basi Yesu akamgusa huyo mama mkono, na homa ikamwacha, akasimama, akamtumikia. Ilipokuwa jioni, walimletea watu wengi waliokuwa wamepagawa na pepo, naye kwa kusema neno tu akawafukuza hawo pepo. Aliwaponya pia watu wote waliokuwa wagonjwa. Alifanya hivyo ili yale aliyosema nabii Isaya yatimiye: yeye mwenyewe ameyaondoa magonjwa yetu, ameyachukuwa maradhi yetu. Yesu alipoona kundi la watu limemzunguka Aliwaamuru wanafunzi wake waende ng'ambo ya ziwa. Mwalimu mmoja wa sheria akamwendea akamwambia, Mwalimu, mimi nitakufuata kokote utakakokwenda. Yesu akamjibu, mbweha wana mapango na ndege wana viota, lakini mwana wa mtu hana mahali pa kupumzikia. Kisha mtu mwingine miongoni mwa wanafunzi wake akamwambia, Bwana, niruhusu kwanza niende nikamzike baba yangu. Lakini Yesu akamwambia, nifuate, waache wafu wazike wafu wao. Yesu alipanda mashuani na wanafunzi wake wakaenda pamoja naye. Ghafula dhoruba kali ikatokea ziwani, hata mawimbi yakaanza kuifunika mashua. Yesu alikuwa amelala usingizi. Wanafunzi wakamwendea, wakamwamsha wakisema, Bwana, tuokoe, tunaangamia. Yesu akawaambia, enyi watu wenye imani haba, mbona mnaogopa? Basi akainuka akazikemea pepo na mawimbi, kukawa shwari kabisa. Watu wakashangaa, wakasema, ni mtu wa namna gani huyu, hata pepo na mawimbi vinamtii? Yesu alifika katika nchi ya wageraseno Ng'ambo ya ziwa, na huko watu wawili waliopagawa na pepo wakakutana naye wakitokea makaburini. Watu hawa walikuwa wenye kutisha mno, hata hakuna mtu aliyethubutu kupita katika njia hiyo. Nao wakaanza kupiga kelele, una shauri gani nasi wewe, mwana wa Mungu? Je, umekuja kututesa kabla ya wakati wake? karibu na mahali hapo kulikuwa na nguruwe wengi wa kichungwa basi hao pepo wakamsihi ikiwa utatuondoa basi uturuhusu tuwaingie nguruwe wale yesu akawaambia haya nendeni hapo wakawatoka watu hao wakawaingia nguruwe kundi lote la nguruwe likaporomoka kwenye ule mteremko mkali likatumbukia ziwani nguruwe wote wakafa maji. Wachungaji wa hao nguluwe walikimbiya wakahenda mjini, huko walitowa habali zote na mambo yaliyowapata wale watu waliwokuwa wamepagawa. Basi watu wote katika mji ule walitoka wakamwendela Yesu na walipo muwona, wakamsihi aondoke katika nchi yawo. Matayo, sura ya tisa. Yesu alipanda mashua, akavuka ziwa na kufika katika mji wake. Hapo watu walimletea mtu mmoja aliyepooza mwili, amelazwa juu ya kitanda. Yesu alipoona imani yao, akamwambia huyo mtu aliyepooza. Jipe moyo mwanangu, umesamehewa dhambi zako. Baadhi ya walimu wa sheria wakaanza kufikiri. Mtu huyu anamkufuru Mungu. Yesu aliyajuwa mawazo yawo, akasema, kwanini mnawaza mabaya mioyoni mwenu? Ni lipi lililo rahisi zaidi kusema, umesamehewa dhambi zako, au kusema, simama utembee? Basi nataka mjuwe kwamba Mwana wa Mtu anawo uwezo wa kuwasamehe watu dhambi duniani. Hapo akamwambia huyo mtu aliyepooza, inuka, chukuwa kitanda chako uwende nyumbani kwako. Huyo mtu aliyekuwa amepooza akainuka akaenda nyumbani kwake. Watu wote katika ule umati walipoona hayo walishangaa na kuogopa, wakamtukuza Mungu aliyewapa binadamu uwezo wa namna hiyo. Yesu aliondoka hapo na alipokuwa anakwenda zake, alimwona mtu mmoja aitwaye Mathayo ameketi katika ofisi ya ushuru. Basi Yesu akamwambia, "Nifuate." Naye Mathayo akainuka akamfuata. Yesu alipokuwa nyumbani ameketi kula chakula, watoza ushuru wengi na wenye dhambi walikuja wakaketi pamoja naye na wanafunzi wake. Wafarisayo walipoona hayo, wakawaambia wanafunzi wake, Mbona mwalimu wenu anakula pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi? Yesu alipowasikia akasema, wanaomhitaji daktari ni wale walio wagonjwa na si wenye afya. Basi kajifunzeni maana ya maneno haya, nataka huruma na si matambiko. Sikuja kuwaita watu wema, bali wenye dhambi. Kisha wanafunzi wa Yohane Mbatizaji walimwendea Yesu wakamuuliza, sisi na wafarisayo hufunga mara nyingi, mbona wanafunzi wako hawafungi? Yesu akawajibu, Je, walioalikwa halika harusini waweza kuomboleza wakati bwana harusi yupo pamoja nao? La! Lakini wakati utafika ambapo bwana harusi ataondolewa wakati yao, wakati huo ndipo watakapofunga. Watu hawatii kiraka cha nguo mpya katika vazi kuukuu, maana kiraka hicho kitararua hilo vazi kuukuu na pale palipokuwa pameraruka pataongezeka. Wala watu hawaweki divai mpya katika viriba vikuukuu. Wakifanya hivyo, viriba hupasuka na divai kamwagika, navyo viriba vikaharibika. Sivyo, ila watu huweka divai mpya katika viriba vipya na na vyote viwili viriba na divai vikahifadhiwa salama. Yesu alipokuwa akisema hayo, ofisa mmoja Muyahudi alifika akamwinamia na kusema, binti yangu amekufa sasa hivi, lakini tafadhali njoo umwekee mkono wako naye ataishi. Yesu akaondoka pamoja na wanafunzi wake akamfuata. Mama mmoja mgonjwa wa kutokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili alimfuata Yesu nyuma, akagusa pindo la vazi lake. Alifanya hivyo kwani alifikiri moyoni, nikigusa tu vazi lake nitapona. Basi Yesu akageuka akamwona, akamwambia, binti, jipe moyo, imani yako imekuponya. Mama huyo akapona saa ile ile. Kisha Yesu akaingia nyumbani kwa yule ofisa. Alipowaona wapiga filimbi na umati wa watu wanaofanya matanga, akasema, ondokeni hapa, msichana huyu hakufa amelala tu. Nao wakamcheka. Basi umati wa watu ulipoondolewa, Yesu aliingia ndani akamshika huyo msichana mkono, naye akasimama. Habari hiyo ikavuma sana katika nchi ile yote. Yesu aliondoka hapo na alipokuwa anakwenda, vipofu wawili walimfuata wakipiga kelele, Mwana wa Daudi, utuhurumie. Yesu alipoingia nyumbani, vipofu hao wawili wakamwendea, naye akawauliza, je, mnaamini kwamba naweza kuwafanyia jambo hilo? Nawo wakamjibu, namu, mheshimiwa Apo Yesu akayagusa macho yawo akasema, na iwe kwenu kama mnavyoamini. Macho yawo yakafunguliwa, naye Yesu akawaonya kwa ukali, msimwambiye mtu yeyote jambo hili. Lakini wawo wakawondoka wakaeneza habari za Yesu katika nchi ile yote. Watu walipokuwa wanakwenda zawo, wengine walimletea Yesu mtu mmoja aliyekuwa bubu, kwa sababu alikuwa amepagawa na pepo. Mara tu huyo pepo alipotolewa, mtu huyo aliyekuwa bubu akaanza kuongea tena. Watu wakashangaa na kusema, jambo kama hili halijapata kuonekana katika Israeli. Lakini Wafarisayo wakawa wanasema, anawatoa pepo kwa nguvu ya mkuu wa pepo wabaya. Yesu alitembelea miji yote na vijiji, akafundisha katika masunagogi yao, akihubiri habari njema ya utawala wa Mungu na na kuponya magonjwa yote na udhaifu wa kila namna. Basi, alipowaona watu makundi kwa makundi aliwaonea huruma kwa sababu walikuwa hoi na wenye wasiwasi wasi, kama kondoo wasio na mchungaji. Hapo akawaambia wanafunzi wake, mavuno ni mengi, lakini wavunaji ni wachache. Kwa hiyo mwombeni mwenye shamba atume wavunaji shambani mwake. Matayo, sura ya kumi. Yesu aliwaita wanafunzi wake kumi na wawili, akawapa uwezo wa kuwatoa pepo wachafu na kuponya magonjwa na maradhi yote. Na majina ya hao mitume kumi na wawili ni haya. Wa kwanza ni Simoni aitwaye Petro na Andrea ndugu yake, Yakobo mwana wa Zebedayo, na Yohane ndugu yake, Filipo na Bartolomayo Toma na Mathayo aliyekuwa mtoza ushuru, Yakobo mwana wa Alfayo na Tadayo, Simoni Mkanani na Yuda Isikarioti ambaye alimsaliti Yesu. Yesu aliwatuma hao kumi na wawili na kuwapa maagizo haya: Msiende kwa watu wa mataifa mengine, wala msiingie katika mji wa Wasamaria, ila nendeni kwa watu wa Israeli waliopotea kama kondoo Mnapokwenda hubirini hivi, utawala wa mbinguni umekaribia. Ponyeni wagonjwa, fufueni wafu, takaseni wenye ukoma, toeni pepo. Mmepewa bure, toeni bure. Msichukue mifukoni mwenu dhahabu wala fedha wala sarafu za shaba. Msichukue mkoba wa kuombea njiani wala koti la ziada wala viatu, wala fimbo , maana mfanyakazi anastahili riziki yake. Mkiingia katika mji wowote au kijiji, tafuteni humo mtu yeyote aliye tayari kuwakaribisheni, na kaeni naye mpaka mtakapoondoka mahali hapo. Mnapoingia nyumbani, wasalimuni wenyeji wake. Kama wenyeji wa nyumba hiyo wakiipokea salamu hiyo basi amani yenu itakaa pamoja nao, lakini ikiwa hawaipokei, basi amani yenu itawarudia ninyi wenyewe. Kama mtu yeyote atakataa kuwakaribisheni au kuwasikilizeni, basi mtokapo katika nyumba hiyo au mji huo, yakung'uteni mavumbi yatakayokuwa miguuni mwenu. Kweli nawambieni, siku ya hukumu mji huo utapata adhabu kubwa zaidi Kuliko ile iliyoipata miji ya Sodoma na Gomora. Sasa mimi nawatuma ninyi kama kondoo kati ya mbwa mwitu, muwe na busara kama nyoka na wapole kama njiwa. Jihadharini na watu, maana watawapeleka ninyi mahakamani na kuwapiga viboko katika masunagogi yao. Mtapelekwa mbele ya watawala na wafalume kwa sababu yangu, mpate kutangaza habari njema kwao na kwa mataifa. Basi watakapowapeleka ninyi mahakamani, msiwe na wasiwasi mtasema nini au namna gani. Wakati utakapofika mtapewa la kusema, maana si ninyi mtakaosema, bali ni Roho wa Baba yenu anenaye ndani yenu. Ndugu atamsaliti ndugu yake auawe, ya na baba atamsaliti mwanaye na watoto watawashambulia wazazi wao na kuwaua. Watu wote watawachukieni ninyi kwa sababu ya jina langu, lakini atakayevumilia mpaka mwisho ataokolewa. Watu wakiwadhulumu ninyi katika mji mmoja, kimbilieni mji mwingine. Kweli nawaambieni, hamtamaliza ziara yenu katika miji yote ya Israeli kabla mwana wa mtu hajafika. Mwanafunzi si mkuu zaidi kuliko mwalimu wake, wala mtumishi si mkuu zaidi kuliko bwana wake. Inatosha kwa mwanafunzi kuwa kama mwalimu wake, na mtumishi kuwa kama bwana wake. Ikiwa wamemwita mkubwa wa jamaa Belzebuli, watawaita watu wengine wa jamaa hiyo majina mabaya zaidi. Basi msiwaogope watu hao. Kila kilichofunikwa kitafunuliwa na kila kilichofichwa kitafichuliwa. Ninalo ninalowaambieni ninyi katika giza, lisemeni katika mwanga, na jambo mlilo lisikia likinong'onezwa, litangazeni hadharani. Msiwaogope wale wauwawo mwili, lakini hawawezi kuiua roho. Afadhali zaidi kumwogopa yule awezaye kuuwangamiza mwili pamoja na roho katika moto wa Jehanamu. Shomoro wawili huuzwa kwa senti tano. Lakini hata mmoja wao haanguki chini bila kibali cha Baba yenu. Lakini kwa upande wenu, hata nywele za vichwa vyenu zimehesabiwa zote. Kwa hiyo msiogope, ninyi ni bora kuliko shomoro wengi. Kila mtu anayekiri hadharani kwamba yeye ni wangu, mimi pia nitamkiri mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Lakini yeyote atakayenikana hadharani, nami na nitamkana mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Msidhani kwamba nimekuja kuleta amani duniani. Sikuja kuleta amani, bali upanga. Maana nimekuja kuleta mafarakano kati ya mtu na baba yake, kati ya binti na mama yake, kati ya mkwe na mkwe wake, na maadui wa mtu ni watu wa nyumbani mwake. Anayempenda baba au mama yake zaidi kuliko anipendavyo mimi hanistahili. Ampendaye mwana au binti zaidi kuliko mimi, hanistahili. Mtu asiyeuchukua msalaba wake na kunifuata hanistahili. Anayeyashikilia maisha yake atayapoteza, na anayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayapata. Anayewakaribisha ninyi ananikaribisha mimi, na anayenikaribisha mimi anamkaribisha yule aliyenituma. Anayemkaribisha nabii kwa sababu ni nabii Anayemkaribisha mtu mwema kwa sababu ni mtu mwema atapokea tuzo la mtu mwema. Kweli nawaambieni, yeyote atakayempa mmojawapo wa wadogo hawa kikombe cha maji baridi kwa sababu ni mfuasi wangu, hata kosa kamwe kupata tuzo lake. Matayo, sura ya kumi na moja. Yesu alipomaliza kuwapa wanafunzi maagizo, alitoka hapo akaenda kufundisha na kuhubiri katika miji yao. Yohane Mbatizaji akiwa gerezani, alipata habari juu ya matendo ya Yesu. Basi akawatuma wanafunzi wake wamuulize, Je, wewe ni yule anayekuja au mtu mgoje mwingine? Yesu akawajibu Nendeni mkamwambie Yohane mambo mnayoyasikia na kuyaona: vipofu wanaona tena, viwete wanatembea, wenye ukoma wanatakaswa, na viziwi wanasikia tena, wafu wanafufuliwa, na masikini wanahubiriwa habari njema. Heri mtu yule asiye kuwa na mashaka nami. Basi hawo wajumbe wa Yohane walipokuwa wanakwenda zawo, Yesu alianza kuyaambia makundi ya watu habari za Yohane. Mlikwenda kutazama nini kule jangwani? Je, mlitaka kuona mwanzi unaotikiswa na upepo? Lakini mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kumtazama mtu aliyevaa mavazi maridadi? Watu wanaovaa mavazi maridadi hukaa katika nyumba za wafalme. Basi mlikwenda kuona nini? Nabii? Nam, hakika ni zaidi ya nabii. Huyu ndiye anayesemwa katika maandiko matakatifu, hapa: namtuma mjumbe wangu, asema Bwana, akutangulie na kukutayarishia njia yako. Kweli nawaambieni, miongoni mwa watoto wote wa watu hajatokea aliye mkuu zaidi kuliko Yohane Mbatizaji. Hata hivyo, yule aliye mdogo kabisa katika utawala wa mbinguni ni mkubwa zaidi kuliko yeye. Tangu wakati wa Yohane Mbatizaji mpaka leo hii Utawala wa mbinguni unashambuliwa vikali, na watu wakali wanajaribu kuunyakuwa kwa nguvu. Mafundisho yoyote ya manabii na sheria yalibashiri juu ya nyakati hizi. Kama mwaweza kukubali, basi Yohane ndiye Eliya ambaye angekuja. Sikieni basi kama mna masikio. Basi nitakifananisha kizazi hiki na kitu gani? Ni kama vijana waliokuwa wamekaa uwanjani wakawa wakiambiana kikundi kimoja kwa kingine, tumewapigieni ngoma lakini hamkucheza, tumeimba nyimbo za huzuni lakini ninyi hamkulia. Kwa maana Yohana alikuja akafunga na wala hakunywa divai, nao wakasema amepagawa na pepo. Mwana wa mtu akaja anakula na kunywa, nao wakasema mtazameni, huyu mlafi na mlevi rafiki yao watoza ushuru na wahalifu. Hata hivyo hekima ya Mungu inathibitishwa kuwa njema kutokana na matendo yake. Kisha Yesu akaanza kuilaumu miji ambayo ingawaje alifanya miujiza mingi humo, watu wake hawakutaka kubadili niya zao mbaya. Ole wako Korazini! Ole wako Bethsaida! Maana kama miujiza iliyofanyika kwako ingalifanyika kule Tiro na Sidoni, watu wake wangalikwisha vaa mavazi ya gunia na kujipaka majivu zamani, ili kuonyesha kwamba wametubu. Hata hivyo, nawaambieni, siku ya hukumu ninyi mtapata adhabu kubwa kuliko Tiro na Sidoni. Na wewe Kafarnaumu, je, utakwezwa mpaka mbinguni? Utaporomoshwa mpaka kuzimu! Maana kama miujiza iliyofanyika kwako ingalifanyika kule Sodoma, mji huo ungalikuwako mpaka hivi leo. Lakini nawaambieni, siku ya hukumu itakuwa nafuu zaidi kwa watu wa Sodoma kuliko kwako wewe. Wakati huyu, Yesu alisema, ninakushukuru ee Baba, Bwana wa mbingu na dunia maana umewaficha wenye hekima mambo haya, ukawafumbulia watoto wadogo. Nam Baba, ndivyo ilivyokupendeza Baba yangu. Amenikabidhi vitu vyote, hakuna amjuaye mwana ila Baba, wala amjuaye Baba ila mwana na yeyote yule ambaye mwana atapenda kumjulisha. Njoni kwangu ninyi nyote mnaosumbuka na kulemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. Jifungeni nira yangu mkajifunze kwangu, maana mimi ni mpole na mnyenyekevu wa moyo, nanyi mtatulizwa rohoni mwenu. Maana nira ni wapayo mimi ni laini na mzigo wangu ni mwepesi. Wakati huo Yesu alikuwa anapita katika mashamba ya ngano siku ya Sabato. Basi wanafunzi wake wakaona njaa. Wakaanza kukwanyua masuke ya ngano, wakala punje zake. Wafarisayo walipoona hayo, wakamwambia Yesu, "Tazama, wanafunzi wako wanafanya jambo ambalo si halali siku ya Sabato." Yesu akawajibu, "Je, hamjasoma alivyofanya Daudi pamoja na wenzake?" Wakati walipokuwa na njaa, yeye aliingia katika nyumba ya Mungu pamoja na wenzake, wakala ile mikate iliyowekwa mbele ya Mungu. Yeye wala hao wenzake hawakuruhusiwa kula mikate hiyo, isipokuwa tu makuhani peke yao. Au je, hamjasoma katika sheria kwamba kila siku ya Sabato makuhani huivunja sheria hekaluni, lakini hawafikiriwi kuwa na hatia? Basi nawaambieni kwamba hapa yupo mkubwa zaidi kuliko hekalu. Kama tu mngejua maana ya maneno haya, nataka huruma, wala si tambiko, hamngewahukumu watu wasio na hatia. Maana mwana wa mtu ni Bwana wa Sabato. Yesu alitoka hapo akaenda katika sunagogi lao. Kulikuwa na mtu mmoja mwenye mkono uliopooza. Basi watu wakamuuliza Yesu, Je, ni halali kumponya mtu siku ya Sabato? Walimuuliza hivyo wapate kisa cha kumshtaki. Lakini Yesu akawaambia, tuseme mmoja wenu ana kondoo wake ambaye ametumbukia shimoni. Je, hatamshika na kumtoa humo siku ya Sabato? Mtu ni bora zaidi kuliko kondoo. Basi ni halali kutenda jambo jema siku ya Sabato. Kisha akamwambia yule mtu, nyoosha mkono wako. Akaunyoosha nao ukawa mzima kabisa kama ule mwingine. Basi Wafarisayo wakatoka nje, wakashauriana jinsi watakavyomwangamiza Yesu. Lakini Yesu alipojua jambo hilo, akatoka mahali pale. Watu wengi walimfuata, akawaponya wagonjwa wote, akawaamuru wasiwaambie watu habari zake, ili yale yaliyosema nabii Isaya yatimie: hapa ni mtumishi wangu niliyemteua Mpenzi wangu ambaye moyo wangu umependezwa naye, nitaiweka roho yangu juu yake, naye ya atatangaza hukumu yangu kwa watu wote. Hata kuwa na ubishi, wala kupiga kelele, wala sauti yake haitasikika barabarani. Mwanzi uliopindika hata uvunja, wala hata uzima utambi ufukao moshi, mpaka atakapoifanya hukumu ya haki itawale. Mataifa yatakuwa na matumaini kwa jina lake. Hapo watu wakamletea Yesu kipofu mmoja, ambaye alikuwa bubu, kwa sababu alikuwa amepagawa na pepo. Yesu akamponya hata akaweza kusema na kuona tena. Umati wote wa watu ulishangaa ukasema, je, huyu anaweza kuwa kweli mwana wa Daudi? Lakini Wafarisayo waliposikia hayo wakasema, mtu huyu anawafukuza pepo kwa uwezo wa Beelzebuli, mkuu wa pepo. Yesu akiwa anayajua mawazo yao akawaambia, utawala wowote ukigawanyika makundi makundi yanayopingana, hauwezi kudumu, na mji wowote au jamaa yoyote iliyogawanyika makundi makundi yanayopingana itaanguka. Ikiwa Shetani anamfukuza Shetani, anajipinga mwenyewe, basi utawala wake utasimamaje? Ninyi mnasema ati nawafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli. Je, watoto wenu huwafukuza kwa uwezo wa nani? Kwa sababu hiyo, wao ndio watakaowahukumu ninyi. Lakini ikiwa ninawafukuza pepo kwa nguvu ya Roho wa Mungu, basi jueni kwamba utawala wa Mungu umekwisha fika kwenu. Au anawezaje mtu kuivamia nyumba ya mtu mwenye nguvu na kumnyang'anya mali yake bila kwanza kumfunga huyo mtu mwenye nguvu? Hapo ndipo atakapoweza kumnyang'anya mali yake. Yeyote asiyejiunga nami anapingana nami, na yeyote asiyekusanya pamoja nami hutawanya. Kwa sababu hiyo, nawambieni watu watasamehewa dhambi na kufuru zao zote, lakini hawatasamehewa dhambi ya kumkufuru Roho Mtakatifu. Tena asemaye neno la kumpinga mwana wa mtu atasamehewa, lakini yule asemaye neno la kumpinga Roho Mtakatifu hatasamehewa wala katika ulimwengu huu wala katika ulimwengu ujao. Mti ukiwa mzuri, matunda yake yatakuwa mazuri; ukiwa mbaya, matunda yake yatakuwa mabaya. Mti hujulikana kwa matunda yake. Enyi kizazi cha nyoka, mnawezaje kusema mambo mema hali ninyi ni waovu? Maana mtu husema kutokana na yale yaliyojaa moyoni. Mtu mwema hutoa mambo mema katika hazina yake njema, na mtu mbaya hutoa mambo mabaya katika hazina yake mbaya. Basi nawaambieni, siku ya hukumu watu watapaswa kujibu juu ya kila neno lisilofaa wanalosema. Kutokana na maneno yako, ama utakubaliwa kuwa mwema, ama utahukumiwa kuwa na hatia. Kisha baadhi ya walimu wa sheria na wafarisayo wakamwambia Yesu, tunataka kuona ishara kutoka kwako. Naye akawajibu, kizazi kiovu kisicho na uaminifu, mnataka ishara. Hamtapewa ishara nyingine ila tu ile ishara ya nabii Yona. Jinsi Yona alivyokaa siku tatu kutwa kucha tumboni mwa nyangumi, ndivyo naye mwana wa mtu atakavyokaa ndani ya ardhi siku tatu kutwa kucha watu wa Ninewi watatokea siku ya hukumu nao watakihukumu kizazi hiki kwamba kina hatia, maana Waninewi walitubu kwa sababu ya mahubiri ya Yona, na kumbe hapa yupo mkuu zaidi kuliko Yona. Malkia wa kusini atatokea wakati kizazi hiki kitakapohukumiwa, naye atakihukumu kwamba kina hatia, maana yeye alisafiri kutoka mbali akaja kusikiliza maneno ya hekima ya Solomoni na kumbe hapa pana mkuu zaidi kuliko Solomoni. Pepo mchafu akifukuzwa kwa mtu huzururazurura jangwani akitafuta mahali pa kupumzika. Asipate, hapo hujisemea, nitarudi katika makao yangu nilikotoka. Lakini anaporudi na kuyakuta tupu, yamefagiwa na kupambwa, huenda kuwachukua pepo wengine saba wabaya zaidi kuliko yeye, na wote huja wakamwingia huyo mtu na hali ya mtu huyo sasa huwa mbaya zaidi kuliko hapo mwanzo. Ndivyo itakavyokuwa kwa watu hawa waovu. Yesu alikuwa bado anasema na umati wa watu, wakati mama yake na ndugu zake walipofika na kusimama nje wakitaka kusema naye. Basi mtu mmoja akamwambia mama yako na ndugu zako wako nje, wanataka kusema nawe. Lakini Yesu akamjibu huyo mtu aliyemwambia hivyo, mama yangu ni nani, na ndugu zangu ni akina nani? Kisha akanyoosha mkono wake juu ya wanafunzi wake, akasema, hawa ndiyo mama yangu na ndugu zangu, maana yeyote anayefanya anavyotaka Baba yangu aliye mbinguni, huyo ndiye kaka yangu, dada yangu na mama yangu. Mathayo sura ya 13. Siku hiyo hiyo Yesu alitoka katika ile nyumba akaenda kando ya ziwa akaketi. Makundi makubwa ya watu yalimzunguka, hata Yesu akapanda mashua akaketi. Hawa watu walisimama kwenye ukingo wa ziwa, naye Yesu akawaambia mambo mengi kwa mifano. Sikilizeni, mpanzi alikwenda kupanda mbegu. Alipokuwa akizipanda, nyingine zilianguka njiani ndege wakaja wakazila. Nyingine zilianguka penye mawe, pasipokuwa na udongo mwingi. Mbegu hizo ziliota mara, kwa kuwa udongo haukuwa na kina. Jua lilipochomoza zilichomeka, na kwa kuwa mizizi yake haikuwa na nguvu, zikanyauka. Nyingine zilianguka kwenye miti ya miiba, nayo ikakuwa na kuzisonga. Lakini nyingine zilianguka kwenye udongo mzuri, zikaota zikazaa nyingine punje mia moja nyingine sitini na nyingine thelathini sikieni basi kama mna masikio wanafunzi wake wakamwendea wakamuuliza kwa nini unasema na watu kwa mifano Yesu akawajibu ninyi mmejaliwa kuzijua siri za utawala wa mbinguni lakini wao hawakujaliwa maana aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa lakini yule asiye na kitu hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Ndiyo maana ninasema nao kwa mifano, kwa sababu wanatazama lakini hawaoni, wanasikiliza lakini hawasikii wala hawaelewi. Kwao yanatimia yale yaliyosema nabii Isaya: kusikia mtasikia, lakini hamtaelewa; kutazama mtatazama, lakini hamtaona. Maana akili za watu hawa zimepumbaa, wameziba masikio yao, wamefunga macho yao. Lasivyo wangeona kwa macho yao, wangesikia kwa masikio yao, wangeelewa kwa akili zao, na kunigeukia asema Bwana, nami ningewaponya. Lakini heri yenu ninyi, maana macho yenu yanaona na masikio yenu yanasikia. Kweli nawaambieni manabii na wambieni, watu wengi wema walitamani kuyaona yale mnayoyaona, wasiyaone na kusikia yale mnayoyasikia wasiyasikie. Basi ninyi sikilizeni maana ya mfano huo wa mpanzi. Yeyote asikiyaye ujumbe wa utawala bila kuelewa, ni kama zile mbegu zilizoanguka njiani. Yule mwovu huja na kunyakuwa kile kilichopandwa moyoni mwake mtu huyo. Ile mbegu iliyopandwa penye mawe ni mfano wa mtu asikiyaye ujumbe huo na mara akaupokea kwa furaha lakini haumwingii na kuwa na mizizi ndani yake, huendelea kuuzingatia ujumbe huo kwa kitambo tu, na wakati tabu au udhalimu vinapotokea kwa sababu ya ujumbe huo, anakata tamaa mara. Ile mbegu iliyoanguka kati ya miti ya miiba ni mfano wa mtu asikiaye huo ujumbe lakini, wasiwasi wa ulimwengu huu na anasa za mali huusonga ujumbe huo, naye hazai matunda. Ile mbegu iliyopandwa katika udongo mzuri ni mfano wa mtu wa usikiaye ujumbe huo na kuuelewa, naye huzaa matunda, na mbegu moja hutoa punje mia, nyingine sitini na nyingine thelathini. <tune> Yesu akawaambia watu mfano mwingine, utawala wa mbinguni unafanana na mtu aliyepanda mbegu nzuri katika shamba lake. Lakini watu wakiwa wamelala, adui yake akaja akapanda magugu kati ya ngano, akaenda zake. Basi mimea ilipoota na kuanza kuchanua, magugu pia yakaanza kuonekana. Watumishi wa yule mwenye shamba wakamwendea wakamwambia, Mheshimiwa, bila shaka ulipanda mbegu nzuri katika shamba lako. Sasa magugu yametoka wapi? Yeye akawajibu adui ndiye aliyefanya hivyo. Basi watumishi wake wakamuuliza, je, unataka twende tukayang'oe? Naye akawajibu, la msije, labda mnapokusanya magugu mkang'oa na ngano pia. Acheni vikuwe pamoja mpaka wakati wa mavuno. Wakati huo nitawaambia wavunaji, kusanyeni kwanza magugu. Mkayafunge vifungu, vifungu vya kuchomwa, lakini ngano ikusanyeni mkayiweke ghalani mwangu. Yesu akawaambia watu mfano mwingine, utawala wa mbinguni unafanana na mbegu ya haradali aliyotwaa mtu akaipanda katika shamba lake. Yenyewe ni ndogo kuliko mbegu zote, lakini ikisha ota huwa kubwa kuliko mimea yote, hata ikawa mti na ndege wa angani huja na kujenga viota katika matawi yake. Yesu akawaambia, mfano mwingine, utawala wa mbinguni umefanana na chachu aliyotwaa mama mmoja, akaichanganya na unga debe moja hata unga wote ukaumuka. Yesu aliwaambia watu hayo yote kwa mifano; hakuwaambia chochote bila kutumia mifano, ili jambo lililonenwa na nabii litimie: nitasema kwa mifano, nitawaeleza mambo yaliyofichika tangu kuumbwa ulimwengu. Kisha Yesu aliwaaga wale watu, akaingia nyumbani. Wanafunzi wake wakamwendea wakamwambia, tufafanulie ule mfano wa magugu shambani. Yesu akawaambia, mpanzi wa zile mbegu nzuri ni mwana wa mtu. Dile shamba ni ulimwengu. Zile mbegu nzuri ni watu wale ambao utawala ni wao lakini yale magugu ni wale watu wa yule mwovu. Adui yaliyepanda yale magugu ni Ibilisi. Mavuno ni mwisho wa ulimwengu, na wavunaji ni malaika. Kama vile magugu yanavyokusanywa kuchomwa moto, ndivyo itakavyokuwa mwishoni mwa nyakati. Mwana wa mtu atawatuma malaika wake, wawakusanye kutoka katika utawala wake wale wote wenye kusababisha dhambi na wote wenye kutenda maovu na kuwatupa katika tanuru ya moto, na huko wataliya na kusaga meno. Kisha wale wema watang'ara kama juwa katika utawala wa baba yawo. Sikiyeni basi kama mna masikiyo. Utawala wa mbinguni umefanana na hazina iliyofichika shambani. Mtu mmoja aliigundua akaificha tena, alifurahi sana hata akaenda kuuza yote aliyokuwa nayo akalinunua shamba lile. Tena utawala wa mbinguni umefanana na mfanyabiashara mmoja mwenye kutafuta lulu nzuri. Alipopata lulu moja ya thamani kubwa, akaenda akauza yote aliyokuwa nayo akainunua lulu ile. Tena utawala wa mbinguni unafanana na wavu uliotupwa baharini, ukanasa samaki wa kila namna. Ulipojaa, watu waliuvuta pwani, wakaketi, wakachagua samaki wazuri, wakawaweka ndani ya vikapu vyao, na wabaya wakawatupa. Ndivyo itakavyokuwa mwishoni mwa nyakati. Malaika watatokea, watawatenganisha watu wabaya na watu wema na kuwatupa hao wabaya katika tanuru ya moto. Huko wataliya na kusaga meno. Yesu akawauliza, mmeelewa mambo haya yote? Wakamjibu namu. Naye akawaambia, hivyo basi kila mwalimu wa sheria aliye mwanafunzi wa utawala wa mbinguni anafanana na mwenye nyumba atoaye katika hazina yake vitu vipya na vya kale. Yesu alipomaliza kusema mifano hiyo Alitoka mahali hapo akaenda kijijini kwake. Huko wakawa anawafundisha watu katika sunagogi lao, hata wakashangaa wakasema, huyu amepata wapi hekima hii na maajabu? Je, huyu si yule mwana wa seremala? Je, mama yake si anaitwa Maria na ndugu zake si akina Yakobo, Yosefu, Simoni na Yuda? na dada zake, je si wote wako hapa pamoja nasi? Basi amepata wapi haya yote? Basi wakawa na mashaka naye. Lakini Yesu akawaambia, nabii hakosi kuheshimiwa isipokuwa katika nchi yake na nyumbani mwake. Kwa hiyo hakutenda miujiza mingi pale, kwa sababu ya kutoamini kwao. Matayo sura ya kumi na nne. Wakati huo mtawala Herode alisikia sifa za Yesu, basi akawaambia watumishi wake, mtu huyu ni Yohane Mbatizaji amefufuka kutoka wafu, ndiyo maana nguvu za miujiza zinafanya kazi ndani yake. Herode ndiye aliyemtia Yohane nguvuni, akamfunga minyororo na kumtia gerezani kwa sababu ya Herodia, mke wa Filipo ndugu yake. Sababu hasa ni kwamba alikuwa amemwambia Herode, si halali kwako kuishi na huyo mwanamke. Herode alitaka kumuua Yohane, lakini aliogopa watu, kwa sababu kwao Yohane alikuwa nabii. Katika sherehe za sikukuu ya kuzaliwa kwake Herode, binti ya Herodia alicheza mbele ya wageni. Herode alifurahiwa hata akaahidi kwa kiapo kumpa huyo msichana chochote hatakachoomba. Naye huku akichochewa na mama yake, akaomba, nipe hapa hapa katika sinia kichwa cha Yohane Mbatizaji. Mfalme alihuzunika, lakini kwa sababu ya kile kiapo chake na kwa sababu ya wale wageni karamuni, akaamuru wapewe. Basi Herode akamtuma mtu, akamkata kichwa Yohane mle gerezani. Kichwa chake kikaletwa katika sinia, wakampa yule msichana, naye akampelekea mama yake. Wanafunzi wa Yohane wakaja wakauchukua mwili wake wakauzika, kisha wakaenda kumpasha habari Yesu. Yesu alipopata habari hiyo, aliondoka mahali pale kwa mashua, akaenda mahali pa faraga peke yake. Lakini watu walipata habari, wakamfuata kwa miguu toka mijini. Basi aliposhuka pwani, aliona umati mkubwa wa watu, akawaonea huruma, akawaponya wagonjwa wao. Kulipokuwa jioni, wanafunzi wake walimwendea wakamwambia, mahali hapa ni nyikani na saa zimepita, basi uwaage watu ili waende vijijini wakajinunulie chakula. Yesu akawaambia, si lazima waende, wapeni ninyi chakula. Lakini wao wakamwambia, hatuna chochote hapa isipokuwa tu mikate mitano na samaki wawili. Yesu akawaambia, nileteeni hapa. Akawaamuru watu waketi katika nyasi. Kisha akaitwaa ile mikate mitano na wale samaki wawili, akatazama juu mbinguni, akamshukuru Mungu. Halafu akaimega hiyo mikate akawapa wanafunzi wake, nao wakawapa watu. Watu wote wakala wakashiba. Kisha wanafunzi wakakusanya makombo wakajaza vikapu kumi na viwili. Jumla ya waliokula ilikuwa wanaume wapatao elfu tano bila kuhesabu wanawake na watoto. Mara Yesu akawaamuru wa wanafunzi wake wapande mashua wamtangulie ng'ambo ya ziwa, wakati yeye anawaaga watu. Baada ya kuwaaga, alipanda mlimani peke yake Kusali. Ilipokuwa jioni, yeye alikuwa huko peke yake. Na wakati huo ile mashua ilikwisha fika karibu katikati ya ziwa, lakini ilikuwa inakwenda mrama kwa sababu upepo ulikuwa unaipinga. Usiku karibu na mapambazuko, Yesu aliwaendea wanafunzi, akitembea juu ya maji. Wanafunzi wake walipomuona akitembea juu ya maji, waliingiwa na hofu, wakasema ni mzimu, Wakapiga kelele kwa hofu. Mara Yesu akasema nao, "Tulieni, ni mimi, msiogope." Petro akamwambia, "Bwana, ikiwa ni wewe kweli, amuru nitembee juu ya maji nije kwako." Yesu akasema, "Haya, njo basi." Petro akashuka kutoka ile mashua, akatembea juu ya maji, akamwendea Yesu. Lakini alipokumbana na ule upepo aliogopa akaanza kuzama, akalia kwa sauti, Bwana niokoe. Hapo Yesu akanyoosha mkono wake, akamshika na kumwambia, Ewe mwenye imani haba, kwa nini uliona shaka? Basi wakapanda mashuani na upepo ukakoma. Wote waliokuwa ndani ya mashua walimsujudia, wakasema, hakika wewe ni mwana wa Mungu. Walivuka ziwa Wakafika nchi ya Genesareti. Watu wa huko walipomtambua wakaeneza habari pote katika sehemu hizo. Basi wakamletea Yesu wagonjwa wote, wakamwomba awaruhusu waguse tu pindo la vazi lake. Wote waliomgusa walipona. Matayo. Sura ya kumi na tano. Kisha wafarisayo na walimu wa sheria wakafika kutoka Yerusalemu. Wakamwendea Yesu wakamuuliza. Kwa nini wanafunzi wako hawajali mapokeo tuliyopokea kutoka kwa wazee wetu? Hawanawi mikono yao kama ipasavyo kabla ya kula. Yesu akawajibu, Kwa nini nanyi mnapendelea mapokeo yenu wenyewe na hamuijali sheria ya Mungu? Mungu amesema Waheshimu baba yako na mama yako, na anayemkashifu baba au mama lazima afe. Lakini ninyi mwafundisha ati, kama mtu anacho kitu ambacho angeweza kuwasaidia nacho baba au mama yake, lakini akasema, kitu hiki nimekitoa kwa Mungu, basi hapaswi tena kumheshimu baba yake. Ndivyo mnavyodharau neno la Mungu kwa kufuata mafundisho yenu wenyewe. Enyi wanafiki! Isaya alibashiri sawa kabisa juu yenu: watu hawa asema Mungu huniheshimu kwa maneno tu, lakini mioyoni mwao wako mbali nami. Kuniabudu kwao hakufai, maana mambo wanayofundisha ni maagizo ya kibinadamu tu. Yesu aliuita ule umati wa watu akawaambia, sikilizeni na muelewe: kitu kinachomchafua mtu si kile kiingiacho kinywani bali kile kitokacho kinywani; hicho ndicho chenye kumchafua mtu. Kisha wanafunzi wakamwendea wakamwambia, Je, unajua kwamba wafarisayo walichukizwa waliposikia maneno yako? Lakini yeye akawajibu, kila mmea ambao Baba yangu aliye mbinguni hakupanda utang'olewa. Waacheni wenyewe, wao ni vipofu viongozi wa vipofu na kipofu akimwongoza kipofu, wote wawili huanguka shimoni. Petro akadakia, tufafanulie huo mfano. Yesu akasema, hata ninyi hamuelewi? Je, hamwelewi kwamba kila kinachoingia kinywani huenda tumboni na baadaye hutupa nje chooni? Lakini yale yatokayo kinywani hutoka moyoni, na hayo ndiyo yanayomtia mtu unajisi. Maana moyoni hutoka mawazo maovu yanayosababisha uuaji, uzinzi, uasherati, wizi, ushahidi wa uongo na kashifa. Hayo ndiyo yanayomtia mtu unajisi, lakini kula chakula bila kunawa mikono hakumtii mtu unajisi. Yesu aliondoka mahali hapo akaenda kukaa katika sehemu za Tiro na Sidoni. Basi mama mmoja mkanani wa nchi hiyo alimjia, akapaza sauti, Mheshimiwa, mwana wa Daudi, nionee huruma, binti yangu anasumbuliwa na pepo. Lakini Yesu hakumjibu neno. Basi wanafunzi wake wakamwendea, wakamwambia, mwambie aende zake, kwa maana anatufuatafuata akipiga kelele. Yesu akajibu sikutumwa ila kwa watu wa Israeli waliopotea kama kondoo. Hapo huyo mama akaja akapiga magoti mbele yake akasema, Mheshimiwa, nisaidie. Yesu akamjibu, si sawa kuchukua chakula cha watoto na kuwatupia mbwa. Huyo mama akajibu, ni kweli Mheshimiwa, lakini hata mbwa hula makombo yanayoanguka kutoka meza ya bwana wao. Hapo Yesu akamjibu, mama Imani yako ni kubwa, basi ufanyiwe kama unavyotaka. Yule binti yake akapona saa ile ile. Yesu alitoka hapo akaenda kando ya ziwa Galilaya, akapanda mlimani akaketi. Watu wengi sana wakamjia, wakiwaleta vilema, vipofu, viwete bubu na wengine wengi waliokuwa wagonjwa, wakawaweka mbele ya miguu yake naye Yesu akawaponya. Umati ule wa watu ulishangaa sana, ulipoona bubu wakiongea, waliokuwa wamelemaa wamepona, viwete wakitembea, na vipofu wakiona, wakamsifu Mungu wa Israeli. Basi Yesu aliwaita wanafunzi wake, akasema nawaonea watu hawa huruma kwa sababu kwa siku tatu wamekuwa nami wala hawana chakula. Sipendi kuwaacha waende bila kula, wasije wakazimia njiani. Wanafunzi wakamwambia, hapa tuko nyikani, tutapata wapi chakula cha kuwatosha watu wengi hivi? Yesu akawauliza, mnayo mikate mingapi? Wakamjibu, saba na visamaki vichache. Basi Yesu akawaamuru watu wakaye chini Akaitwaa ile mikate saba na vile visamaki, akamshukuru Mungu, akavimega akawapa wanafunzi, nao wakawagawia watu wote. Wakala wakashiba, kisha wakakusanya makombo wakajaza vikapu saba. Hawa waliokula walikuwa wanaume elfu nne licha ya wanawake na watoto. Basi Yesu akawaaga watu, akapanda mashua, akaenda katika tarafa ya Magadani. Matayo sura ya kumi na sita. Wafarisayo na wasadukayo walimwendea Yesu na kwa kumjaribu wakamwomba afanye ishara itokayo mbinguni. Lakini Yesu akawajibu: wakati wa jioni ukifika, ninyi husema, hali ya hewa itakuwa nzuri kwa maana anga ni jekundu. Na alfajiri mwasema, leo hali ya hewa itakuwa ya dhoruba, maana anga ni jekundu na tena mawingu yametanda. Basi ninyi mnajua sana kusoma majira kwa kuangalia anga, lakini kutambua dalili za nyakati hizi hamjui. Kizazi kiovu kisicho na uaminifu mnataka ishara, lakini hamtapewa ishara yoyote isipokuwa tu ile ya Yona. Basi akawaacha akaenda zake. Wanafunzi wake walipokwisha vuka upande waziwa wa pili wa ziwa walijikuta wamesahau kuchukua mikate. Yesu akawaambia muwe macho na mjihadhari na, na chachu ya wafarisayo na wasadukayo. Lakini wao wakawa wanajadiliana, anasema hivyo kwa kuwa hatukuchukua mikate. Yesu alijua mawazo yao akawaambia, enyu watu wenye imani haba mbona mnajadiliana juu ya kutokuwa na mikate? Je, hamjaelewa bado? Je, hamkumbuki nilipoimega ile mikate mitano kwa ajili ya wale watu elfu tano? Je, mlijaza vikapu vingapi vya makombo? Au ile mikate saba waliogawiwa wale watu elfu nne, je, mlikusanya vikapu vingapi vya makombo? Inawezekanaje hamuelewi ya kwamba sikuwa ninasema juu ya mikate? Jihadharini na chachu ya wafarisayo na Wasadukayo. Hapo wanafunzi wakafahamu kwamba aliwaambia wajihadhari, siyo na chachu ya mkate, bali na mafundisho ya wafarisayo na Wasadukayo. Yesu alipofika pande za Kaisarea Filipi, aliwauliza wanafunzi wake, watu wanasema mwana wa mtu kuwa ni nani? Wakamjibu, wengine wanasema kuwa ni Yohane Mbatizaji, wengine Eliya, wengine Yeremia, au mmoja wapo wa manabii. Yesu akawauliza, na ninyi je, mwasema mimi ni nani? Simoni Petro akajibu wewe ni Masiha, mwana wa Mungu aliye hai. Yesu akasema, heri wewe Simoni mwana wa Yona, kwa maana si binadamu adamu aliye kufunulia ukweli huu, ila Baba yangu aliye mbinguni. Nami nakuambia wewe ni mwamba Petro, na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala kifo chenyewe hakitaweza kulishinda. Nitakupa funguo za utawala wa mbinguni kila utakachokataza duniani kitakatazwa pia mbinguni, kila utakachoruhusu duniani kitaruhusiwa pia mbinguni. Kisha akawaonya wanafunzi wasimwambie mtu yeyote kwamba yeye ni Masiha. Tangu wakati huo Yesu alianza kuwajulisha wazi wazi wazi wanafunzi wake, ni lazima mimi niende Yerusalemu na huko nikapate mateso mengi yatakayesababishwa na wazee makuhani wakuu na waalimu wa sheria nitauawawa, na siku ya tatu nitafufuliwa. Hapo Petro akamchukua kando, akaanza kumkemea, isiwe hivyo Bwana, jambo hili halitakupata. Lakini Yesu akageuka, akamwambia Petro, ondoka kwangu Shetani, wewe ni kikwazo kwangu, fikira zako si za Kimungu, ila ni za kibinadamu. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, kama mtu yeyote anataka kuwa mfuasi wangu ni lazima ajikane mwenyewe auchukue msalaba wake anifuate. Maana mtu anayetaka kuyaokoa maisha yake mwenyewe atayapoteza, lakini mtu anayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayapata. Je, mtu atafaidi nini akiupata utajiri wote wa ulimwengu na hali amepoteza maisha yake? Au mtu atatoa kitu gani kiwe badala ya maisha yake? Maana mwana wa mtu atakuja katika utukufu wa Baba yake pamoja na malaika wake, na hapo ndipo atakapomlipa kila mtu kadiri ya matendo yake. Kweli nawaambieni, wako wengine hapa hapa ambao hawatakufa kabla ya kumwona mwana wa mtu akija katika utawala wake. Matayo, sura ya kumi na saba, baada ya siku sita Yesu aliwachukua Petro Yakobo na Yohane nduguye akaenda nao peke yao juu ya mlima mrefu huko wakiwa wanamtazama akageuka sura uso wake ukang'aa kama jua na mavazi yake yakawa meupe kama nuru Mose na Eliya wakawatokea wakawa wanazungumza naye hapo Petro akamwambia Yesu, Bwana, ni vizuri sana kwamba tupo hapa. Ukipenda nitajenga vibanda vitatu, kimoja chako, kimoja cha Mose na kimoja cha Eliya. Alipokuwa bado anasema hivyo, wingu jeupe likawafunika, na sauti ikasikika kutoka katika hilo wingu, Huyu ni mwanangu mpenzi, niliyependezwa naye, msikilizeni. Wanafunzi waliposikia hivyo wakaanguka kifudifudi, wakaogopa sana. Yesu akawaendea akawagusa, akasema, simameni, msiogope. Walipoinua macho yao hawakumwona mtu ila yesu peke yake. Basi walipokuwa wanashuka mlimani, Yesu akawaonya, msimwambie mtu mambo mliyoyaona, mpaka mwana wa mtu atakapofufuliwa kutoka wafu. Kisha wanafunzi wakamuuliza, mbona walimu wa sheria wanasema ati ni lazima kwanza eliya aje? Yesu akawajibu, kweli Eliya atakuja kutayarisha mambo yote, lakini nawaambieni, Eliya amekwisha kuja, nao hawakumtambua, bali walimtendea jinsi walivyotaka. Mwana wa mtu atateswa vivyo hivyo mikononi mwao. Hapo hawa wanafunzi wakafahamu kwamba Alikuwa akiwaambia juu ya Yohane Mbatizaji. Walipojiunga tena na ule umati wa watu, mtu mmoja alimwendea Yesu akampigia magoti akasema, Mheshimiwa, muonee huruma mwanangu, kwa kuwa ana kifafa tena anateseka sana. Mara nyingi yeye huanguka motoni na majini. Nilimleta kwa wanafunzi wako, lakini hawakuweza kumponya. Yesu akajibu, enyi kizazi kisicho na imani kilichopotoka, nitakaa nanyi mpaka lini? Nitawavumilia ninyi mpaka lini? Nileteeni mtoto huyo hapa. Basi Yesu akamkemea huyo pepo, naye akamtoka, na yule mtoto akapona saa ile ile. Kisha wanafunzi wakamwendea Yesu kwa faraga wakamuuliza, kwa nini sisi hatukuweza kumtoa yule pepo? Yesu akawajibu, kwa sababu ya imani yenu. Hapa nawaambieni kweli, kama tu mkiwa na imani, iwe ndogo tu kama mbegu ya haradali, mtaweza kuwaambia mlima huu, toka hapa uende pale, nao utakwenda. Hakuna chochote ambacho hakingewezekana kwenu. Pepo wa namna hii hawezi kuondolewa ila kwa sala na kufunga. Walipokuwa wakisafiri huko Galilaya, Yesu aliwaambia, mwana wa mtu atakabidhiwa kwa watu, watamuua, lakini siku ya tatu atafufuliwa. Wanafunzi wakahuzunika mno. Walipofika Kafarnaumu, watu wenye kukusanya fedha ya zaka ya hekalu walimwendea Petro wakamuuliza, Je, Mwalimu wenu hulipa fedha ya zaka? Petro akajibu, Nam, hulipa. Basi Petro alipoingia ndani ya nyumba, kabla hata hajasema neno, Yesu akamuuliza, Simoni, wewe unaonaje, watawala wa dunia hukusanya ushuru au kodi kutoka kwa akina nani? Kutoka kwa watoto wao ama kutoka kwa wageni? Petro akajibu, kutoka kwa wageni. Yesu akamwambia, Haya basi, watoto hawahusiki. Lakini kusudi tusiwakwaze, nenda ziwani, ukatupe ndoana. Chukua samaki wa kwanza atakayenaswa, fungua kinywa chake, na ndani utakuta fedha taslimu ya zaka. Ichukue ukawape kwa ajili yangu na yako. Mathayo, sura ya kumi na nane. Wakati ule wanafunzi walimwendea Yesu wakamuuliza, ni nani aliye mkubwa katika utawala wa mbinguni? Yesu akamwita mtoto mmoja akamsimamisha kati yao, kisha akasema, nawaambieni kweli, msipogeuka na kuwa kama watoto, hamtakuwa kamwe katika utawala wa mbinguni. Yeyote anayejinyenyekeza kama mtoto huyu huyo ndiye aliye mkubwa katika utawala wa mbinguni. Yeyote anayemkaribisha mtoto mmoja kama huyu kwa jina langu ananikaribisha mimi. Yeyote atakayemkwaza mmoja wa hawa wadogo wanaoniamini, ingekuwa afadhali afungwe shingoni jiwe kubwa la kusagia na kuzamishwa kwenye kilindi cha bahari. Ole kwa ulimwengu kwa sababu ya vikwazo vinavyowaangusha wengine! Vikwazo hivyo ni lazima vitokee, lakini wale wake mtu yule atakayevisababisha. Kama mkono au mguu wako ukikukosesha, ukate na kuutupa mbali. Nawe ni afadhali kwako kuingia katika uzima bila mkono au mguu kuliko kutupa katika moto wa milele ukiwa na mikono miwili na miguu yako miwili. Na kama jicho lako likikukosesha, ling'owe na kulitupa mbali. Nawe ni afadhali kwako kuingia katika uzima ukiwa chongo kuliko kutupwa katika moto wa Jehanamu ukiwa na macho yako yote mawili. Jihadharini, msimdharau mmoja wapo wa wadogo hawa. Nawaambieni, malaika wao huko mbinguni wako daima mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Maana mwana wa mtu alikuja kuwaokoa wale waliopotea. Mnaonaje? Mtu akiwa na kondoo mia akimpoteza mmoja hufanyaje? Huwaacha wale tisini na tisa kilimani na huenda kumtafuta yule aliyepotea. Akimpata, nawaambieni kweli, humfurahia huyo zaidi kuliko awafurahiavyo wale tisini na tisa ambao hawakupotea. Hali kadhalika baba yenu wa mbinguni hapendi hata mmoja wa hawa wadogo wapotee. Ndugu yako akikukosea mwendee, ukamwonye mkiwa ninyi peke yenu. Akikusikia, utakuwa umempata ndugu yako. Asipokusikia, chukua mtu mmoja au wawili pamoja nawe, ili kwa mawaidha ya mashahidi wawili au watatu kila tatizo litatuliwe. Asipowasikia hao, liambie kanisa, na kama hata lisikia kanisa, na awe kwako kwa kama watu wasiomjua Mungu na watoza ushuru. Nawaambieni kweli, mtakachokataza duniani kitakatazwa mbinguni, na mtakachoruhusu duniani kitaruhusiwa mbinguni. Tena nawaambieni, wawili miongoni mwenu wakikubaliana hapa duniani kuhusu jambo lolote la kuomba, Baba yangu wa mbinguni atawafanyia jambo hilo. Kwa maana popote pale wanapokusanyika wawili au watatu kwa jina langu, mimi nipo hapo kati yao. Kisha Petro akamwendea Yesu akamuuliza, Je, ndugu yangu akinikosea nitamsamehe mara ngapi? Mara saba? Yesu akamjibu, sisemi mara saba tu, bali sabini mara saba. Ndio maana utawala wa mbinguni umefanana na mfalume mmoja aliyeamua kukagua hesabu za watumishi wake. Ukaguzi ulipoanza, akaletewa mtu mmoja aliyekuwa na deni la fedha talanta elfu kumi. Mtu huyo hakuwa na chochote cha kulipa, hivyo bwana wake aliamuru wauzwe, yeye, mke wake, watoto wake na vitu vyote alivyokuwa navyo, ili deni lilipwe. Basi huyo mtumishi akapiga magoti mbele yake akasema, unisubiri nami nitakulipa deni lote. Yule bwana alimuonea huruma, akamsamehe lile deni, akamwacha aende zake. Lakini huyo mtumishi akaondoka akamkuta mmoja wa watumishi wenzake aliyekuwa na deni lake fedha denari mia moja. Akamkamata akamsonga koo akisema, lipa deni lako. Huyo mtumishi mwenzake akapiga magoti akamwambia, unisubiri nami nitakulipa deni lako lote. Lakini yeye hakutaka, bali alimtia gerezani mpaka hapo atakapolipa lile deni. Basi watumishi wenzake walipoona jambo hilo walisikitika sana, wakaenda kumpasha habari bwana wao juu ya mambo hayo yaliyotukia hapo. Yule bwana alimwita huyo mtumishi akamwambia, wewe ni mtumishi mbaya sana, uliniomba nami nikakusamehe deni lako lote. Je, haikukupasa nawe kumuhurumia mtumishi mwenzako kama nilivyokuhurumia? Basi huyo bwana alikasirika sana akamtoa huyo mtumishi aadhibiwe mpaka hapo atakapolipa deni lote. Na Baba yangu aliye mbinguni atawafanyieni vivyo hivyo kama kila mmoja wenu hata msamehe ndugu yake kwa moyo wake wote. Matayo, sura ya Yesu alipomaliza kusema maneno hayo, alitoka Galilaya akaenda katika mkoa wa Yudeya ng'ambo ya mto Yordani. Watu wengi walimfuata huko, naye akawaponya Wafarisayo kadhaa walimjia, wakamuuliza kwa kumtega, je, ni halali mume kumpa talaka mkewe kwa kisa chochote? Yesu akawajibu, je, hamkusoma katika maandiko matakatifu kwamba Mungu aliyemuumba mtu tangu mwanzo alimfanya mwanaume na mwanamke, na akasema, kwa sababu hiyo mwanaume atamwacha baba na mama yake, ataungana na mke wake, nao wawili watakuwa mwili mmoja. Kwa hiyo wao si wawili tena, bali mwili mmoja. Basi alichounganisha Mungu, binadamu wasitenganishe. Lakini wao wakamuuliza, kwa nini basi Mose alituagiza mwanamke apewe hati ya talaka na kuachwa. Yesu akawajibu, Mose aliwaruhusu kuwaacha wake zenu kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu, lakini haikuwa hivyo tangu mwanzo. Basi nawaambieni, yeyote atakayemwacha mke wake, isipokuwa kwa sababu ya uzinzi, akaoa mke mwingine, anazini. Wanafunzi wake wakamwambia, ikiwa mambo ya mume na mke yako hivyo kabisa. Yesu akawaambia, si wote wanaoweza kulipokea fundisho hili isipokuwa tu wale waliojaliwa na Mungu. Maana kuna sababu kadhaa za kutoweza kuoa: wengine ni kwa sababu wamezaliwa hivyo, wengine kwa sababu wamefanywa hivyo na watu, na wengine wameamua kutooa kwa ajili ya utawala wa mbinguni. Awezaye kulipokea fundisho hili na alipokee. Kisha watu wakamletea Yesu watoto wadogo ili awawekee mikono na kuwaombea, lakini wanafunzi wakawakemea. Yesu akasema, waacheni hawa watoto waje kwangu, wala msiwazuie, maana utawala wa mbinguni ni wa watu walio kama watoto hawa. Basi akawawekea mikono, kisha akatoka mahali pale. Mtu mmoja alimjia Yesu akamuuliza, mwalimu nifanye kitu gani chema ili niupate uzima wa milele? Yesu akamwambia, mbona unaniuliza kuhusu jambo jema? Kuna mmoja tu aliye mwema. Ukitaka kuingia katika uzima, shika amri. Yule mtu akamuuliza, amri zipi? Yesu akasema, usiuwe, usizini, usiibe, usitoe ushahidi wa uongo Waheshimu baba na mama yako, nampende jirani yako kama unavyojipenda wewe mwenyewe. Huyo kijana akamwambia, hayo hayoyote nimeyazingatia tangu utoto wangu, sasa nifanye nini zaidi? Yesu akamwambia, kama unapenda kuwa mkamilifu, nenda ukauze mali yako, uwape masikini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifuate. Huyo kijana aliposikia hayo akaenda zake akiwa mwenye huzuni, maana alikuwa na mali nyingi. Hapo Yesu akawaambia wanafunzi wake, kweli nawaambieni, itakuwa vigumu sana kwa tajiri kuingia katika utawala wa mbinguni. Tena nawaambieni, ni rahisi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko kwa tajiri kuingia katika utawala wa mbinguni. Wale wanafunzi waliposikia hivyo walishangaa, wakamuuliza basi ni nani atakayeweza kuokoka? Yesu akawatazama, akasema, kwa binadamu jambo hili haliwezekani, lakini kwa Mungu mambo yote huwezekana. Kisha Petro akasema, na sisi je, tumeacha yote tukakufuata, tutapata nini? Basi Yesu akawaambia, nawaambieni kweli, mwana wa mtu atakapoketi katika kiti cha enzi cha utukufu wake katika ulimwengu mpya, ninyi mlionifuata mtaketi katika viti kumi na viwili mkiyahukumu makabila kumi na mawili ya Israeli. Na kila aliyeacha nyumba au kaka au dada au baba au mama au watoto au mashamba kwa ajili yangu atapokea mara mia zaidi, na kupata uzima wa milele. Lakini walio wa kwanza watakuwa wa mwisho na walio wa mwisho watakuwa wa kwanza. Mathayo sura ya 20. Utawala wa mbinguni unafanana na mtu mwenye shamba la mizabibu ambaye alitoka asubuhi na mapema kuwaajiri wafanyakazi katika shamba lake, akapatana nao kuwalipa mshahara wa kutwa kisha akawapeleka katika shamba lake la mizabibu. Akatoka mnamo saa tatu asubuhi akawaona wengine wamesimama sokoni hawana kazi, akawaambia nendeni nanyi mkafanye kazi katika shamba la mizabibu, nami na ntawapeni haki yenu. Basi wakaenda. Huyo mwenye shamba akatoka tena mnamo saa tisa akafanya vivyo hivyo hata mnamo saa kumi na moja jioni akatoka tena akawakuta watu wengine wamesimama pale sokoni. Basi akawauliza mbona mmesimama hapa mchana kutwa bila kazi? Wakamjibu, kwa sababu hakuna mtu aliyetuajiri. Yeye akawaambia nendeni nanyi mkafanye kazi katika shamba la mizabibu. Kulipo kuchwa, huyo mwenye shamba alimwambia mtunza mtunza hazina wake, waite wafanyakazi ukawalipe mshahara wao, ukianzia na wale walioajiriwa mwisho na kumalizia na wale wa kwanza. Basi wakaja wale walioajiriwa mnamo saa kumi na moja, wakapokea kila mmoja mshahara wa kutwa. Wale wa kwanza walipofika walikuwa wanadhani watapatiwa zaidi, lakini hata wao wakapewa kila mmoja mshahara wa kutwa. Wakazipokea fedha zao, wakaanza kumnung'unikia yule bwana, wakasema watu hawa waliajiriwa mwisho walifanya kazi kwa muda wa saa moja tu, mbona umetutendea sawa na wao hali sisi tumevumilia kazi ngumu kutwa na jua kali? Hapo yule bwana akamjibu mmoja wao, rafiki, sikukupunja kitu. Je, hukupatana na nami mshahara wa kutwa? Chukua haki yako uende zako. Napenda kumpa huyu wa mwisho sawa na wewe. Je, Sina haki ya kufanya na mali yangu nipendavyo? Je, unaona kijicho kwa kuwa mimi ni mwema? Yesu akamaliza kwa kusema hivyo, walio wa mwisho watakuwa wa kwanza na wa kwanza watakuwa wa mwisho. Yesu alipokuwa anakwenda Yerusalemu, aliwachukua wale wanafunzi kumi na wawili faragani na njiani, akawaambia, sikilizeni, tunakwenda Yerusalemu, na huko mwana wa mtu atakabidhiwa kwa makuhani wakuu na walimu wa sheria, nao watamhukumu auawe. Watamkabidhi kwa watu wa mataifa mengine ili adhihakiwe, apigwe viboko na kusulibiwa, lakini siku ya tatu atafufuliwa. Hapo mama yao wana wa Zebedayo alimjia Yesu pamoja na wanawe, akapiga magoti mbele yake, huku akimuomba kitu. Yesu akamuuliza, unataka nini? Huyo mama akamwambia, ahidi kwamba hawa wanangu wawili watakaa, mmoja upande wako wa kulia na mwingine upande wako wa kushoto, katika utawala wako. Yesu akajibu, hamjui mnaomba nini. Je, mnaweza kunywa kikombe cha mateso nitakachokunywa mimi? Wakamjibu, tunaweza. Yesu akawaambia, kweli mtakunywa kikombe changu, lakini kuketi kulia au kushoto kwangu si kazi yangu kupanga jambo hilo. Watapewa wale waliowekewa tayari na baba yangu. Wale wanafunzi wengine kumi waliposikia hayo, wakawakasirikia hao ndugu wawili. Hivyo Yesu akawaita akawaambia, Mnajua kwamba watawala wa mataifa huwatawala watu wao kwa mabavu, na wakuu hao huwamiliki watu wao. Lakini kwenu isiwe hivyo; ila yeyote anayetaka kuwa mkuu kati yenu sharti awe mtumishi wa wote, na anayetaka kuwa wa kwanza kati yenu sharti awe mtumishi wenu. Jinsi hiyo hiyo, mwana wa mtu hakuja kutumikiwa, bali kutumikia na kutoa maisha yake kuwa fidia ya watu wengi. Yesu alipokuwa anatoka Yeriko, umati mkubwa wa watu ulimfuata. Basi kulikuwa na vipofu wawili wameketi kando ya njia, na waliposikia kwamba Yesu alikuwa anapitia hapo, walipaza sauti, Mheshimiwa, mwana wa Daudi, utuhurumiye. Ule umati wa watu ukawakemea na kuwaambia wanyamaze, lakini wawo wakazidi kupaza sauti, Mheshimiwa, mwana wa Daudi, utuhurumiye. Yesu akasimama akawaita na kuwauliza, mnataka niwafanyie nini? Wakamjibu, Mheshimiwa, tunakuomba utufungulie macho yetu. Basi Yesu akawaonea huruma, akawagusa macho yao, na papo hapo wakaona tena, wakamfuata. Matayo sura ya ishirini na moja. Yesu alipokaribia Yerusalemu na kufika Bethfage katika mlima wa Mizeituni, aliwatuma wanafunzi wake wawili akawaambia, Nendeni hadi kijiji kilicho mbele yenu, na mtamkuta punda amefungwa na mtoto wake, wafungueni mkawalete kwangu. Kama mtu akiwauliza sababu, mwambieni Bwana anawahitaji naye atawaachia mara. Jambo hili lilifanyika ili yale yaliyosemwa na nabii yatimie: uambieni mji wa Sioni, tazama, mfalume wako anakujia, ni mpole na amepanda punda, mwanapunda, mtoto wa punda. Hivyo wale wanafunzi walikwenda wakafanya kama Yesu alivyowaagiza. Wakamleta yule punda na mtoto wake, wakatandika nguo zao juu yao, naye Yesu akaketi juu yake. Umati mkubwa wa watu ukatandaza nguo zao barabarani, na watu wengine wa wakakata matawi ya miti wakayatandaza barabarani. Makundi ya watu waliomtangulia na wale waliomfuata wakapaza sauti, asifiwe mwana wa Daudi, abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana, asifiwe Mungu juu mbinguni. Yesu alipokuwa anaingia Yerusalemu, mji wote ukajaa ghasiya Watu wakawa wanauliza huyu ni nani? Watu katika ule umati wakasema, huyu ni nabii Yesu kutoka Nazareti, katika mkoa wa Galilaya. Basi Yesu akaingia hekaluni, akawafukuza nje watu waliokuwa wanauza na kununua vitu ndani ya hekalu. Akazipindua meza za wale waliokuwa wanavunja fedha na viti vya wale waliokuwa wanauza njiwa, akawaambia Imeandikwa katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala, lakini ninyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Vipofu na vilema walimwendea huko hekaluni, naye Yesu akawaponya. Basi makuhani wakuu na waalimu wa sheria walipoyaona maajabu aliyoyafanya Yesu, na pia watoto waliokuwa wanapaza sauti zao hekaluni wakisema sifa kwa mwana wa Daudi, wakakasirika. Hivyo wakamwambia Je, husikii wanachosema? Yesu akawajibu, nam, nasikia. Je, hamjasoma maandiko haya matakatifu, umewafanya watoto wadogo na watoto wanyonyao watoe sifa kamilifu? Basi akawaacha, akatoka nje ya mji, akaenda Bethania, akakaa huko. yesu alipokuwa anarudi mjini asubuhi na mapema aliona njaa akauona mtini mmoja kando ya njia akauendea lakini aliukuta hauna chochote ila majani matupu basi akauambia usizae tena matunda milele papo hapo huo mtini ukanyauka wanafunzi walipouona walishangaa wakisema kwa nini huu mtini umenyauka ghafula yesu akawajibu Kweli nawaambieni, kama mkiwa na imani bila kuwa na mashaka, mnaweza si tu kufanya hivi, bali hata mkiuambia mlima huu, ng'oka ukajitose baharini, itafanyika hivyo. Na mkiwa na imani, chochote mtakachoomba kwa sala mtapata. Yesu aliingia tena hekaluni akawa anafundisha na alipokuwa akifundisha, makuhani wakuu na wazee wa watu wakamuuliza, unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Nani amekupa mamlaka haya? Yesu akawajibu, na mimi nitawaulizeni swali moja. Kama mkinijibu, basi nami nitawaambieni ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Je, mamlaka ya Yohane ya kubatiza yalitoka kwa nani? Je, yalitoka mbinguni ama kwa watu? Lakini wakajadiliana wao kwa wao, hivi tukisema yalitoka mbinguni, atatuuliza basi, mbona hamkumsadiki? Na tukisema yalitoka kwa watu, tunawaogopa umati wa watu, maana wote wanakubali kwamba Yohane alikuwa nabii. Basi wakamjibu hatujui, naye Yesu akawaambia nami pia sitawaambieni ninafanya mambo haya kwa mamlaka gani. Ninyi mnaonaje? Mtu mmoja alikuwa na wana wawili. Akamwambia yule wa kwanza, mwanangu, leo nenda ukafanye kazi katika shamba la mizabibu yule kijana akamwambia, sitaki, lakini baadaye akabadili nia akaenda kufanya kazi. Yule baba akamwambia mtoto wake wa pili vivyo hivyo, naye akamjibu, nam baba lakini hakuenda kazini. Nani kati ya hawa wawili aliyetimiza matakwa ya baba yake? Wakamjibu, yule mtoto wa kwanza. Yesu akawaambia, kweli nawaambieni, watoza ushuru na waasherati wataingia katika utawala wa Mungu kabla yenu. Maana Yohana alikuja kwenu akawaonyesha njia njema ya kuishi, nanyi hamkumsadiki. Lakini watoza ushuru na waasherati walimsadiki hata baada ya kuona hayo yote ninyi hamkubadili mioyo yenu na hamkusadiki. Yesu akasema, sikilizeni mfano mwingine. Mtu mmoja mwenye nyumba alilima shamba la mizabibu, akalizungushia ukuta, akachimba kisima cha kusindikia divai akajenga humo mnara pia. Kisha akalikodisha kwa wakulima, akasafiri kwenda nchi ya mbali. Wakati wa mavuno ulipofika, aliwatuma watumishi wake kwa wale wakulima ili wakachukue sehemu ya mavuno yake. Wale wakulima wakawakamata hawa watumishi, mmoja wakampiga, mwingine wakamuua, na mwingine wakampiga mawe. Huyo mtu akawatuma tena watumishi wengine wengi zaidi kuliko wa safari ya kwanza. Wale wakulima wakawatendea namna ile ile. Mwishowe akamtuma mwanaye, huku akifikiri wa watamheshimu mwanangu. Lakini wale wakulima walipomuona yule kijana wakasemezana wao kwa wao, huyu ndiye mrithi, na tumuue ili tuchukue urithi wake. Basi wakamkamata wakamtoa nje ya lile shamba la mizabibu wakamuua. Sasa huyo mwenye shamba la mizabibu atakapokuja atawafanyaje? Hatawafanyaji hawo wakulima? Wao wakamjibu atawaangamiza hawo waovu, na lile shamba atawapa wakulima wengine ambao watampa sehemu ya mavuno wakati wa mavuno. Hapo Yesu akawaambia, je, hamkusoma jambo hili katika maandiko matakatifu? Jiwe walilolikataa waashi sasa limekuwa jiwe kuu la msingi. Bwana ndiye aliyefanya jambo hili, nalo ni la ajabu sana kwetu. Kwa hiyo nawaambieni, utawala wa Mungu utaondolewa kwenu na kupewa watu wa mataifa mengine wenye kutoa matunda yake. Atakayeanguka juu ya jiwe hilo atavunjika vipande vipande, na likimwangukia mtu yeyote litamponda. Makuhani wakuu na wafarisayo waliposikia hiyo mifano yake walitambua kwamba alikuwa anawasema wasema wao. Kwa hiyo wakawa wanatafuta njia ya kumtia nguvuni, lakini waliwaogopa watu, kwa sababu wao walimtambua yeye kuwa nabii. Mathayo sura ya ishirini na mbili. Yesu alisema nao tena kwa kutumia mifano. Utawala wa mbinguni umefanana na mfalme aliyemwandalia mwanae karamu ya harusi basi akawatuma watumishi kuwaita walioalikwa waje harusini, lakini walioalikwa hawakutaka kufika. Akawatuma tena watumishi wengine akisema, waambieni walioalikwa, karamu yangu iko tayari sasa, fahali wangu na ng'ombe wanono wamekwisha chinjwa, kila kitu ni tayari, njoni harusini. Lakini wao hawakujali, wakaenda zao mmoja shambani kwake, mwingine kwenye shughuli zake, na wengine wakawakamata wale watumishi wakawatukana, wakawaua. Yule mfalme akakasirika, akawatuma askari wake wakawaangamize wauaji hao na kuteketeza mji wao. Kisha akawaambia watumishi wake, karamu ya harusi iko tayari kweli, lakini walioalikwa hawakustahili. Basi nendeni katika njia ya panda na wowote wale mtakao wakuta waiteni waje harusini. Wale watumishi wakatoka wakaenda njiani, wakawaleta watu wote wabaya na wema, nyumba ya harusi ikajaa wageni. Mfalme alipoingia kuwaona wageni, akamgundua mmoja ambaye hakuvaa mavazi ya harusi. Mfalme akamuuliza, rafiki, umeingiaje hapa bila vazi la harusi? Lakini yeye akakaa kimya. Hapo mfalme akawaambia watumishi, mfungeni miguu na mikono mkamtupe nje gizani, huko atalia na kusaga meno. Yesu akamaliza kwa kusema, wengi wamealikwa, lakini wachache wameteuliwa. Kisha Wafarisayo wakaenda zao, wakashauriana jinsi ya kumnasa Yesu kwa maneno yake. Lakini wakawatuma wafuasi wao pamoja na wafuasi wa kikundi cha Herode. Wakamuuliza, "Mwalimu, tunajua kwamba wewe ni mtu mwaminifu na kwamba wafundisha njia ya Mungu kwa uaminifu. Humwogopi mtu yeyote, maana cheo cha mtu si kitu kwako. Haya, tuambie maoni yako. Je, ni halali kulipa kodi kwa Kaisari au la?" Lakini Yesu alitambua uovu wao, akawaambia, "Enyu wanafiki, mbona mnanijaribu? nionyesheni fedha ya kulipia kodi wao wakamtolea sarafu ya fedha. Basi Yesu akawauliza, sura na chapa hii ni vya nani? Wakamjibu, ni vya Kaisari. Hapo Yesu akawaambia, basi mpeni Kaisari vilivyo vyake Kaisari, na Mungu vilivyo vyake Mungu. Waliposikia hivyo, wakashangaa, wakamwacha wakaenda zao. Siku hiyo baadhi ya wasadukayo walimwendea Yesu. Hao ndio wale wasemao kwamba wafu hawafufuki. Basi wakamwambia, Mwalimu, Mose alisema mtu aliyeoa akifa bila kuacha watoto, lazima ndugu yake amwoe huyo mama mjane, wapate watoto kwa niaba ya ndugu yake. Sasa hapa petu palikuwa na ndugu saba wa kwanza alioa kisha akafa bila kuwa na watoto, akamwachia ndugu yake huyo mke wake mjane. Ikawa vivyo hivyo kwa ndugu wa pili na watatu mpaka wa saba. Baada ya ndugu hawo wote kufa, akafa pia yule mama. Je, siku wafu atakapofufuka, mama huyo atakuwa mke wa nani miongoni mwa wale ndugu saba? Wote saba walimwoa. Yesu akawajibu, kweli mmekosea kwa sababu hamjui maandiko matakatifu wala nguvu ya Mungu. Maana wafu watakapofufuliwa hawataoa wala kuolewa, watakuwa kama malaika mbinguni. Lakini kuhusu suala la wafu kufufuka, hamjasoma yale aliyowaambiyeni Mungu? Alisema, mimi ni Mungu wa Abrahamu, Isaka na Yakobo. Basi yeye si Mungu wa wafu, bali ni Mungu wa walio hai. Ule umati wa watu uliposikia hivyo ukayastaajabia mafundisho yake. Wafarisayo waliposikia kwamba Yesu alikuwa wamewanyamazisha Wasadukayo, wakakutana pamoja. Mmoja wao mwanasheria akamuuliza Yesu kwa kumjaribu, Mwalimu, ni amri ipi iliyo kubwa zaidi katika sheria ya Mose? Yesu akamjibu, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote na kwa akili yako yote. Hii ndiyo amri kuu ya kwanza. Ya pili inafanana na hiyo, mpende jirani yako kama unavyojipenda wewe mwenyewe. Sheria yote ya Mose na mafundisho ya manabii vinategemea amri hizi mbili. Wafarisayo walipokutana pamoja, Yesu akawauliza, ninyi mwaonaje juu ya Masiha? Je, ni mwana wa nani? Wakamjibu wa Daudi. Yesu akawaambia, basi inawezekanaje kwamba kwa nguvu ya Roho Mtakatifu Daudi anamwita yeye Bwana? Maana alisema, Bwana alimwambia bwana wangu, keti upande wangu wa kulia mpaka nitakapowaweka adui zako chini ya miguu yako. Basi ikiwa Daudi anamwita Masiha Bwana, awezaje kuwa mwanaye? Hakuna mtu yeyote aliyeweza kumjibu neno na tangu siku hiyo hakuna aliyethubutu tena kumuuliza swali. Matayo, sura ya ishirini na tatu. Kisha akawaambia umati wa watu pamoja na wanafunzi wake walimu wa sheria na Wafarisayo wana mamlaka ya kufafanua sheria ya Mose kwa hivyo shikeni na kutekeleza chochote watakachowaambieni, lakini msiyaige matendo yao, maana hawatekelezi yale wanayoyahubiri. Hufunga mizigo mizito na kuwatwika watu mabegani, lakini wao wenyewe hawataki kunyoosha hata kidole wapate kuibeba. Wao hufanya matendo yao yote ili watu wawaone, maana huvaa tepe zenye maandishi ya sheria juu ya panda la uso na mikononi na hupanua pindo za makoti yao. Hupenda nafasi za heshima katika karamu na viti vya heshima katika masunagogi. Hupenda kusalimiwa kwa heshima sokoni na kupendelea kuitwa na watu mwalimu. Lakini ninyi msiitwe kamwe mwalimu, maana mwalimu wenu ni mmoja tu, na nyinyote ni ndugu. Na wala msimwite mtu yeyote baba hapa duniani, maana baba yenu ni mmoja tu aliye mbinguni. Wala msiitwe viongozi, maana kiongozi wenu ni mmoja tu, ndiye Kristo. Aliye mkubwa miongoni mwenu ni lazima awe mtumishi wenu. Anayejikweza atashushwa na anayejishusha atakwezwa. Ole wenu walimu wa sheria na wafarisayo wanafiki mnaufunga mlango wa utawala wa mbinguni mbele ya macho ya watu. Ninyi wenyewe hamuingii ndani, wala hamwaruhusu wanaotaka kuingia waingie. Ole wenu walimu wa sheria na wafarisayo wanafiki, mnawanyonya wajane na kujisingizia kuwa watu wema kwa kusali sala ndefu. Kwa sababu hiyo, mtapata adhabu kali. Ole wenu walimu wa sheria na wafarisayo wanafiki, mnasafiri baharini na nchi kavu ili kumpata mtu mmoja afuate dini yenu. Mnapompata mwamfanya astahili maradufu zaidi kuliko ninyi wenyewe, kuenda katika moto wa jehanamu. Ole wenu viongozi vipofu! Ninyi mwasema ati mtu akiapa kwa hekalu kiapo hicho si kitu, lakini akiapa kwa dhahabu ya hekalu kiapo hicho kinamshika. Enyi vipofu wapumbavu, kipi kilicho cha maana zaidi dhahabu au hekalu linalofanya hiyo dhahabu kuwa takatifu? Tena mwasema ati mtu akiapa kwa madhabahu si kitu, lakini akiapa kwa zawadi iliyowekwa juu ya madhabahu, kiapo hicho humshika. Enyi vipofu, ni kipi kilicho cha maana zaidi, ile zawadi au madhabahu ambayo hufanya hiyo zawadi kuwa takatifu? Anayeapa kwa madhabahu amewapa kwa hiyo madhabahu na kwa chochote kilichowekwa juu yake. Na anayeapa kwa hekalu ameapa kwa hilo hekalu, na pia kwa yule akaaye ndani yake. Na anayeapa kwa mbingu ameapa kwa kiti cha enzi cha Mungu na kwa huyo anayeketi juu yake. Ole wenu, waalimu wa sheria na Wafarisayo wanafiki. Mnatoza watu zaka hata juu ya majani yenye harufu nzuri, bizari na jira, na huku mnaacha mambo muhimu ya sheria kama vile haki huruma na imani, hayo ndiyo hasa mliopaswa kuyazingatia, bila kusahau yale mengine. Viongozi vipofu, mnatoa nzi katika kinywaji, lakini mnammeza ngamia. Ole wenu walimu wa sheria na wafarisayo wanafiki, mnasafisha kikombe na bakuli kwa nje, lakini ndani mnaacha kumejaa vitu mlivyopata kwa unyang'anyi na uchoyo. Mfarisayo kipofu, kwanza safisha ndani ya kikombe ili na nje nako kupate kuwa safi. Ole wenu walimu wa sheria na wafarisayo wanafiki, mko kama makaburi yaliyopakwa chokaa, ambayo kwa nje yanaonekana kuwa mazuri, lakini ndani yamejaa mifupa ya maiti na kila namna ya uchafu. Hali kadhalika nanyi mnaonekana na watu kwa nje kuwa wema, lakini kwa ndani mmejaa unafiki na uovu Ole wenu walimu wa sheria na Wafarisayo wanafiki, mnajenga makaburi ya manabii na kuyapamba makaburi ya watu wema. Mwasema, kama sisi tungaliishi nyakati za wazee wetu, hatungalishiriki nao katika mauaji ya manabii. Hivyo mnathibitisha ninyi wenyewe kwamba ninyi ni watoto wa watu waliowauwa manabii. Haya, kamilisheni ile kazi wazee wenu walioianza. Enyi kizazi cha nyoka wenye sumu, Munawezaje kuiepa hukumu ya moto wa Jehanamu? Ndiyo maana mimi nimewapelekea ninyi manabii, watu wenye hekima na walimu. Mtawaua na kuwasulubisha baadhi yao, na wengine mtawapiga viboko katika masunagogi yenu na kuwasaka katika kila mji. Hivyo lawama lote litawapateni kwa ajili ya damu yote ya watu wema iliyomwagwa juu ya ardhi, nam tangu kuuawa kwa Abeli ambaye hakuwa na kosa mpaka kuuawa kwa Zakaria mwana wa Barakiya ambaye mlimuua hekaluni, kati ya patakatifu na madhabahu. Nawaambieni kweli, kizazi hiki kitapata adhabu kwa sababu ya mambo haya. Yerusalemu, we Yerusalemu, unawaua manabii na kuwapiga mawe wale waliotumwa kwako. Mara ngapi nimejaribu kuwakusanya watoto wako kwangu kama vile kuku anavyokusanya vifaranga vyake chini ya mabawa yake, lakini hukutaka. Haya basi, nyumba yako itaachwa mahame, na kuambia kweli hutaniona tena mpaka wakati utakaposema, abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana. Matayo sura ya 24. Yesu alitoka hekaluni na alipokuwa akienda zake, wanafunzi wake walimwendea wakamwonyesha majengo ya hekalu. Yesu akawaambia, sawa, mnaweza kuyatazama haya yote kweli. Nawaambieni, hakuna hata jiwe moja litakalosalia hapa juu ya lingine, kila kitu kitaharibiwa. Yesu alipokuwa ameketi juu ya mlima wa Mizeituni, wanafunzi walimwendea faragani, wakamuuliza tuambie, mambo haya yatatukia lini? Ni ishara gani itakayoonyesha kuja kwako na mwisho wa dunia? Yesu akawajibu, jihadharini, msije mkadanganywa na mtu maana, wengi watatokea na kulitumia jina langu wakisema, mimi ndiye yule Masiha, na watawapotosha watu wengi. Mtasikia juu ya vita na fununu za vita, lakini msifadhaike, maana ni lazima hayo yatokee lakini mwisho wenyewe ungali bado. Taifa moja litapigana na taifa lingine, utawala mmoja utapigana na utawala mwingine. Hapa na pale patakuwa na njaa na mitetemeko ya ardhi. Yote hayo ni kama tu maumivu ya kujifungua mtoto. Kisha watawatoeni ili mteswe na kuuawa, mataifa yote yatawachukieni kwa ajili ya jina langu. Tena wengi wataiacha imani yao Watasalitiana na kuchukiana. Watatokea manabii wengi wa uongo watakaowapotosha watu wengi. Kwa sababu ya ongezeko la uhalifu, mapendo ya watu wengi yatafifia, lakini atakayevumilia ya mpaka mwisho ataokoka. Ila kabla ya mwisho kufika, hii habari njema ya utawala wa Mungu itahubiriwa ulimwenguni kote kama ushuhuda kwa mataifa yote. Basi mtamuona chukizo haribifu aliyenenwa na nabii Danieli amesimama mahali patakatifu, hapo msomaji na atambue maana yake. Hapo walioko Yudeya na wakimbilie milimani, aliye juu ya paa la nyumba yake asishuke kuchukua kitu nyumbani mwake, aliye shambani asirudi nyuma kuchukua vazi lake. Ole wao kina mama wajawazito na wanaonyonyesha siku hizo. Ombeni ili kukimbia kwenu kusiwe nyakati za baridi au siku ya Sabato. Maana wakati huo kutakuwa na dhiki kubwa ambayo haijapata kuwako tangu mwanzo wa ulimwengu mpaka leo, wala haitapata kutokea tena. Kama siku hizo hazingalipunguzwa, hakuna binadamu yeyote ambaye angeokoka, lakini siku hizo zitapunguzwa kwa ajili ya wale walioteuliwa. Basi mtu akiwaambieni siku hizo, Masiha yuko hapa au yuko pale, msimsadiki. Maana watatokea masiha wa uongo na manabii wa uongo, watafanya ishara kubwa na maajabu ya kuweza kuwapotosha, kama ingewezekana, hata wateule wa Mungu. Sikilizeni, nimewaambieni mambo haya kabla. Basi wakiwaambieni, Tazameni, yuko jangwani, msiende huko, au tazameni, amejificha ndani msisadiki maana kama vile umeme uangazavyo kutoka mashariki hadi magharibi ndivyo kutakavyokuwa kuja kwake mwana wa mtu. Pale ulipomzoga ndipo watakapokusanyika tai. Mara baada ya dhiki ya siku hizo, jua litatiwa giza, mwezi hautaangaza, nyota zitaanguka kutoka angani, na nguvu za mbinguni zitatikiswa. Kisha ishara ya mwana wa mtu itaonekana angani na hapo makabila yote duniani yatalalamika, watamuona mwana wa mtu akija juu ya mawingu ya angani mwenye nguvu na utukufu mwingi. Naye atawatuma malaika wake wenye tarumbeta la kuvuma sana, nao watawakusanya wateule wake kutoka pande zote nne za dunia, toka mwisho huu wa mbingu hadi mwisho huu. Kwa mtini jifunzeni mfano huu, mara tu matawi yake yanapoanza kuwa laini na kuchanua majani, mnajua kwamba wakati wa kiangazi umekaribia. Hali kadhalika nanyi, mtakapoona mambo haya yote yakitendeka, jueni kwamba mwana wa mtu yuko karibu sana. Nawaambieni kweli, kizazi hiki hakitapita kabla ya mambo haya yote kutukia. Naam, mbingu na dunia zitapita, lakini maneno yangu hayatapita kamwe. Lakini juu ya siku au saa hiyo hakuna mtu ajuaye itakuja lini, wala malaika wa mbinguni, wala mwana wa mtu, ila tu Baba peke yake ajua. Itakuwa kama nyakati za Noa. Maana nyakati hizo kabla ya gharika kuu watu walikuwa wakila na kunywa, wakioa na kuolewa, mpaka Noa alipoingia ndani ya ile safina. Hawakujua kuna nini mpaka ile gharika ilipotokea, ikawachukua wote Ndivyo itakavyokuwa wakati mwana wa mtu atakapokuja. Wakati huo watu wawili watakuwa shambani, mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa. Akina mama wawili watakuwa wanasaga nafaka, mmoja atachukuliwa na wapili ataachwa. Basi kesheni, kwa maana hamjui siku atakayokuja Bwana wenu. Lakini kumbukeni jambo hili kama mwenye nyumba angejua saa mwizi atakayofika angekesha, wala hangeiacha nyumba yake ivunjwe. Kwa hiyo nanyi pia muwe tayari, kwa maana mwana wa mtu atakuja saa msiyoifikiria. Yesu akaendelea kusema, ni nani basi mtumishi mwaminifu na mwenye busara, ambaye bwana wake atamweka juu ya watu wake, awape chakula kwa wakati wake? Mtumishi yule ambaye bwana wake atakapokuja atamkuta akifanya hivyo. Kweli nawambieni, atamweka mtumishi huyo aisimamie mali yake yote. Lakini kama mtumishi mbaya akijisemea moyoni, bwana wangu anakawia kurudi, kisha akaanza kuwapiga watumishi wenzake, akaanza kula na kunywa pamoja na walevi, bwana wake atakuja siku asiyoitazamia na saa asiyoijua. Atamkata vipande viwili na kumweka kundi moja na wanafiki. Huko kutakuwa na kulia na kusaga meno. Matayo, sura ya 25. Wakati huo utawala wa mbinguni utafanana na wasichana kumi waliochukua taa zao wakaenda kumlaki bwana harusi Watano miongoni mwao walikuwa wapumbavu na watano walikuwa wenye busara. Wale wapumbavu walichukua taa zao, lakini hawakuchukua mafuta, lakini wale wenye busara walichukua mafuta katika chupa pamoja na taa zao. Kwa kuwa bwana harusi alikawia kuja, wale wasichana wote walisinzia wakalala. Usiku wa manane kukawa na kelele, haya haya, bwana harusi anakuja, Nendeni kumlaki hapo. Wale wasichana wote wakaamka, wakazitayarisha taa zao. Wale wapumbavu wakawaambia wale wenye busara, tupeni mafuta yenu kidogo, maana taa zetu zinazimika. Lakini wale wenye busara wakawaambia, hayatatosha sisi na ninyi, afadhali mwende dukani mkajinunulie wenyewe. Basi wale wasichana wapumbavu walipokwenda kununua mafuta, bwana harusi akafika na wale wasichana waliokuwa tayari wakaingia pamoja naye katika jumba la harusi. Kisha mlango ukafungwa. Baadaye wale wasichana wengine wakaja, wakaita, bwana, bwana, tufungulie. Lakini yeye akawajibu, nawaambieni kweli, siwajui ninyi. Kisha Yesu akasema, kesheni basi, kwa maana hamjui siku wala saa. Itakuwa kama mtu mmoja aliyetaka kusafiri ng'ambo. Aliwaita watumishi wake, akawakabidhi mali yake. Alimpa kila mmoja kadiri ya uwezo wake: mmoja sarafu tano za fedha ziitwazo talanta, mwingine talanta mbili, na mwingine talanta moja. Kisha akasafiri. Mara yule aliyekabidhiwa talanta tano akafanya kazi nazo, akapata faida talanta tano hali kadhalika na yule aliyekabidhiwa talanta mbili akapata faida talanta mbili. Lakini yule aliyekabidhiwa talanta moja akaenda akachimba shimo ardhini, akaificha fedha ya bwana wake. Baada ya muda mrefu, yule bwana alirudi, akaanza kukagua hesabu ya matumizi na mapato ya fedha yake. Mtumishi aliyekabidhiwa talanta tano akaja, amechukua zile talanta tano faida, akamwambia mzee ulinikabidhi talanta tano, hapa pana talanta tano zaidi faida niliyopata. Bwana wake akamwambia, vema mtumishi mwema na mwaminifu, umekuwa mwaminifu katika mambo madogo, nitakukabidhi makubwa. Njoo ufurahi pamoja na bwana wako. Mtumishi aliyekabidhiwa talanta mbili akaja akatoa talanta mbili faida akisema, mzee, ulinikabidhi talanta mbili hapa hapa na talanta mbili zaidi faida niliyopata. Bwana wake akamwambia, vema mtumishi mwema na mwaminifu, umekuwa mwaminifu katika mambo madogo, nitakukabidhi makubwa, njoo ufurahi pamoja na bwana wako. Lakini yule aliyekabidhiwa talanta moja akaja akasema, mzee, najua wewe ni mtu mgumu, wewe huvuna pale ambapo hukupanda na kukusanya ambapo hukutawanya niliogopa nikaificha fedha yako katika ardhi. Chukua basi mali yako. Bwana wake akamjibu, wewe ni mtumishi mwovu na mvivu. Ulijua kwamba mimi huvuna mahali ambapo sikupanda na nakusanya pale ambapo sikutawanya mbegu. Ilikulazimu basi kuiweka fedha yangu katika benki, nami ningelichukua mtaji wangu na faida yake. Basi mnyang'anyeni hiyo fedha mkampe yule mwenye talanta kumi. Maana aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa, lakini yule asiye na kitu, hata kile alicho nacho kitachukuliwa na kuhusu. Huyu mtumishi asiye na faida, mtupeni nje gizani. Huko kutakuwa na kulia na kusaga meno. Wakati mwana wa mtu atakapokuja katika utukufu wake na malaika wote wakiwa pamoja naye, hapo ataketi juu ya kiti chake cha enzi kitukufu. Mataifa yote yatakusanywa mbele yake naye atawatenganisha watu kama vile mchungaji anavyowatenga kondoo mbali na mbuzi. Atawaweka kondoo upande wake wa kulia na mbuzi upande wake wa kushoto. Kisha mfalume atawaambia wale walio upande wake wa kulia, njoni enyi mliobarikiwa na Baba yangu, pokeni utawala mliotayarishiwa tangu kuumbwa kwa ulimwengu. Maana nilikuwa na njaa, nanyi mkanipa chakula, nilikuwa na kiu nanyi mkanipa maji, nilikuwa mgeni mkanikaribisha, nilikuwa uchi nanyi mkanivika, nilikuwa mgonjwa mkaja kunitazama, nilikuwa gerezani mkaja kunitembelea. Hapo hao watu wema watamjibu mfalme, Bwana, lini tulikuona mwenye njaa tukakupa chakula, au ukiwa na kiu tukakunywesha maji? Lini tulikuona ukiwa mgeni tukakukalibisha, au bila nguwo tukakuvika? Lini tulikuwona ukiwa mgonjwa au mfungwa tukaja kukutazama? Mfalume hatawajibu kweli nawambiyeni, kila kitu mmoja mmojawapo wa hawa ndugu zangu wadogo mlinitendea mimi. Kisha atawaambia wale waliyo upande wake wa kushoto, ondokeni kwangu, enyi mliwolaaniwa, nendeni katika moto wa milele aliyotayarishiwa ibilisi na malaika wake. Maana nilikuwa na njaa, nanyi hamkunipa chakula, nilikuwa na kiu, hamkunipa maji, nilikuwa mgeni, hamkunikaribisha, nilikuwa mgonjwa na mfungwa, nanyi hamkuja kunitazama. Hapo nao watajibu, Bwana, ni lini tulipokuona ukiwa na njaa au kiu, ukiwa mgeni au bila nguo ukiwa mgonjwa au mfungwa, nasi hatukuja kukuhudumia? Naye atawajibu nawaambieni kweli, kila mlipokataa kumtendea mambo haya mmoja wapo wa hawa wadogo, mlikataa kunitendea mimi. Basi hawa watakwenda kupata adhabu ya milele, lakini wale wema watapata uzima wa milele. Matayo, sura ya 26. Yesu alipomaliza kusema hayo yote, aliwaambia wanafunzi wake, mnajua kwamba baada ya siku mbili tutakuwa na siku kuu ya Pasaka na mwana wa mtu atatolewa ili asulibiwe. Wakati huo makuhani wakuu na wazee wa watu walikutana pamoja katika ukumbi wa Kayafa kuhani mkuu, wakashauriana jinsi ya kumtia Yesu nguvuni kwa hila wamuue, lakini wakaamua jambo hilo lisifanyike wakati wa sikukuu kusije kukatokea ghasia kati ya watu. Yesu alipokuwa Bethania nyumbani mwa Simoni aitwaye Mkoma, mama mmoja aliyekuwa na chupa ya alabasta yenye marashi ya thamani kubwa alimjia pale mezani alipokuwa amekaa kula chakula, akammiminia hayo marashi kichwani. Wanafunzi wake walipoona hayo wakakasirika, wakasema yanini hasara hii? Marashi haya yangaliweza kuuzwa kwa bei kubwa, masikini wakapewa hizo fedha. Yesu alitambua mawazo yao, akawaambia, mbona mnamsumbua huyu mama? Yeye amenitendea jambo jema. Masikini mnao daima pamoja nanyi, lakini mimi sitakuwapo pamoja nanyi daima. Huyu mama amenimiminia marashi ili kunitayarisha kwa maziko. Nawaambieni kweli, popote ulimwenguni ambapo habari njema itahubiriwa, kitendo hiki alichofanya kitatajwa kwa kumkumbuka yeye. Kisha Yuda Iskarioti, mmoja wa wale kumi na wawili, akaenda kwa makuhani wakuu, akawaambia Mtanipa kitu gani kama nikimkabidhi Yesu kwenu? Wakamhesabia sarafu thelathini za fedha. Na tangu wakati huo Yuda akawa anatafuta nafasi ya kumsaliti. Siku ya kwanza, kabla ya sikukuu ya mikate isiyochachwa wanafunzi walimwendea Yesu wakamuuliza Unataka tukuandalie wapi sikukuu ya Pasaka? Yesu akawajibu, nendeni mjini, nyumbani kwa mtu fulani, mkamwambie, mwalimu anasema wakati wangu umefika. Kwako nitafanya sikukuu ya Pasaka pamoja na wanafunzi wangu. Wanafunzi wakafanya kama Yesu alivyowaagiza, wakaandaa karamu ya Pasaka. Kulipokuwa jioni, Yesu akakaa mezani pamoja na wanafunzi wake kumi na wawili. Walipokuwa wakila Yesu akasema, nawaambieni kweli, mmoja wenu atanisaliti. Wanafunzi wakahuzunika sana, wakaanza kuuliza mmoja mmoja, je, Bwana, wadhani ni mimi? Yesu akajibu, atakayechovya mkate pamoja nami katika bakuli ndiye atakayenisaliti. Nam mwana wa mtu anakwenda kwenda zake kama maandiko matakatifu yasemavyo. Lakini ole wake mtu yule atakaye msaliti mwana wa mtu! Ingalikuwa afadhali kwa mtu huyo kama hangalizaliwa. Yuda ambaye ndiye aliyetaka kumsaliti akamuuliza, Mwalimu, je, wadhani ni mimi? Yesu akamjibu, wewe umesema. Walipokuwa wanakula, Yesu akatwaa mkate, akashukuru, akaumega, akawapa wanafunzi wake akisema, twaeni mle huu ni mwili wangu. Kisha akatwaa kikombe akamshukuru Mungu akawapa akisema, nyweni nyote, maana hii ni damu yangu inayothibitisha agano la Mungu, damu inayomwagwa kwa ajili ya kuwaondolea watu dhambi. Nawaambieni, sitakunywa tena divai ya zabibu mpaka siku ile ntakapoinywa mpya pamoja nanyi katika utawala wa baba yangu. Kisha wakaimba wimbo wakaondoka. Wakaenda katika mlima wa Mizeituni. Kisha Yesu akawaambia, usiku huu wa leo ninyi nyote mtakuwa na mashaka nami, maana maandiko matakatifu yasema, nitampiga mchungaji nao kondoo watatawanyika. Lakini baada ya kufufuka kwangu nitawatangulieni Galilaya. Petro akamwambia Yesu, hata kama wote watakuwa na mashaka nawe na kukuacha, mimi sitakuacha kamwe. Yesu akamwambia kweli nakuambia usiku huu kabla jogoo hajawika utanikana mara tatu. Petro akamwambia, hata kama ni lazima nife pamoja nawe sitakukana kamwe. Wale wanafunzi wengine wote wakasema vivyo hivyo. Kisha Yesu akaenda pamoja nao bustanini Getsemane, akawaambia wanafunzi wake, kaeni hapa nami niende pale mbele kusali. Akawachukua Petro na wana wawili wa Zebedayo akaanza kuwa na huzuni na mahangaiko. Hapo akawaambia, nina huzuni kubwa moyoni hata karibu kufa. Kaeni hapa mkeshe pamoja nami. Basi akaenda mbele kidogo, akaanguka kifudifudi, akasali, Baba yangu, kama inawezekana, kikombe hiki cha mateso kinipite, lakini isiwe nitakavyo mimi, ila utakavyo wewe. Akawaendea wale wanafunzi akawakuta wamelala. Akamwambia Petro, ndiyo kusema hamkuweza kukesha pamoja nami hata saa moja? Kesheni na kusali, ili msije mkaingia katika majaribu. Roho inataka, lakini mwili ni dhaifu. Akaenda tena mara ya pili akasali, baba yangu, kama haiwezekani kikombe hiki cha mateso kipite bila mimi kukinywa, basi mapenzi yako yafanyike. Akawaendea akawakuta tena wamelala, maana macho yao yalikuwa yamebanwa na usingizi. Basi akawaacha akaenda tena kusali mara ya tatu kwa maneno yale yale. Kisha akawaendea wale wanafunzi akawaambia, je, mngali mmelala na kupumzika? Tazameni, saa yenyewe imefika na Mwana wa Mtu atatolewa kwa watu wenye dhambi. Amkeni twende zetu. Tazameni, anakuja yule atakaye ni saliti. basi yesu alipokuwa bado anasema nao mara akaja yuda mmoja wa wale kumi na wawili pamoja naye walikuja watu wengi wenye mapanga na marungu ambao walitumwa na makuhani wakuu na wazee wa watu huyu aliyetaka kumsaliti yesu alikuwa amekwisha wapa ishara akisema yule nitakaye mbusu ndiye mkamateni basi yuda akamkaribia yesu akamwambia Shikamoo, Mwalimu. Kisha akambusu. Yesu akamwambia, rafiki, fanya ulichokuja kufanya. Hapo wale watu wakaja wakamkamata Yesu wakamtia nguvuni. Mmoja wa wale waliokuwa pamoja na Yesu akanyoosha mkono, akauchomoa upanga wake, akampiga mtumishi wa kuhani mkuu, akamkata sikio. Hapo Yesu akamwambia, rudisha upanga wako alani maana yeyote anayeutumia upanga atakufa kwa upanga. Je, hamjui kwamba ningeweza kumwomba Baba yangu, naye mara angeleta zaidi ya majeshi kumi na mawili ya malaika? Lakini yatatimiaje maandiko matakatifu yasemayo kwamba ndivyo inavyopaswa kuwa? Wakati huo huo, Yesu akawaambia huo umati wa watu waliokuja kumtia nguvuni, Je, mmekuja kunikamata kwa mapanga na marungu Kana kwamba mimi ni mnyang'anyi. Kila siku nilikuwa hekaluni nikifundisha, na hamkunikamata. Lakini haya yote yametendeka ili maandiko ya manabii yatimie. Kisha wanafunzi wote wakamwacha, wakakimbia. Basi hawa watu waliomkamata Yesu walimpeleka nyumbani kwa Kayafa kuhani mkuu, walikokusanyika walimu wa sheria na wazee. Petro alimfuata kwa mbali mpaka uwani kwa kuhani mkuu, akaingia ndani pamoja na walinzi, ili apate kuona mambo yatakavyokuwa. Basi makuhani wakuu na baraza lote wakatafuta ushahidi wa uongo dhidi ya Yesu wapate kumuua, lakini hawakupata ushahidi wowote wa, ingawa walikuja mashahidi wengi wa uongo. Mwishowe wakaja mashahidi wawili, wakasema, mtu huyu alisema, ninaweza kuliharibu hekalu la Mungu na kulijenga tena kwa siku tatu. Kuhani mkuu akasimama akamuuliza Yesu, je, hujibu neno? watu hawa wanashuhudia nini dhidi yako? Lakini yesu akakaa kimya. Kuhani mkuu akamwambia, nakuapisha kwa Mungu aliye hai, twambie kama wewe ni masiha Mwana wa Mungu. Yesu akamwambia, umesema, lakini awaambieni, tangu sasa mtamuona mwana wa mtu ameketi upande wa kulia wa Mwenyezi Mungu akija juu ya mawingu ya mbingu. Hapo kuhani mkuu akararua mavazi yake, akasema, amekufuru. Tuna haja gani tena ya mashahidi? Sasa mmesikia kufuru yake. Ninyi mwaonaje? Wao wakamjibu anastahili kufa. Kisha wakamtemea mate usoni, wakampiga makofi. Wengine wakasema wakiwa wanampiga makofi, Haya, tubashirie, tuwambie ni nani aliyekupiga? Petro alikuwa ameketi nje uwani. Basi mtumishi mmoja wa kike akamwendea akasema, wewe ulikuwa pamoja na Yesu wa Galilaya. Petro akakana mbele ya wote akisema Sijui hata unasema nini. Alipokuwa akitoka mlangoni, mtumishi mwingine wa kike akamwona, akawaambia wale waliokuwa pale, mtu huyu alikuwa pamoja na Yesu wa Nazareti. Petro akakana tena kwa kiapo, simjui mtu huyo. Baadaye kidogo, watu waliokuwa pale wakamwendea Petro wakamwambia, hakika wewe pia ni mmoja wao, maana msemo wako unakutambulisha. Hapo Petro akaanza kujilaani na kuwapa akisema, simjui mtu huyo. Mara jogoo akawika. Petro akakumbuka maneno aliyoambiwa na Yesu, kabla jogoo hajawika, utanikana mara tatu. Basi akatoka nje akaliya sana. Matayo, Sura ya 27, kulipo pambazuka makuhani wakuu wote na wazee wa watu walifanya mashauri juu ya Yesu wapate kumuua. Wakamfunga pingu, wakamchukua, wakamkabidhi kwa Pilato mkuu wa mkoa. Hapo Yuda ambaye ndiye aliyemsaliti msaliti, alipoona kwamba wamekwisha mhukumu Yesu akajuta, akawarudishia makuhani wakuu zile sarafu thelathini za fedha akawaambia, nimekosa kwa kumtoa mtu asiye na hatia. au wawe. Lakini wao wakasema, yatuhusu nini sisi? hilo ni shauri lako. Naye akazitupa zile fedha hekaluni, akatoka nje, akaenda kujinyonga. Makuhani wakuu wakazichukua zile fedha wakasema, haifai kuziweka katika hazina ya hekalu, kwa maana ni fedha za damu. Basi wakashauriana wakanunuwa nazo shamba la mfinyanzi liwe mahali pa kuzika wageni. Ndiyo maana mpaka leo shamba hilo linaitwa shamba la damu. Hivyo maneno ya nabii Yeremiya yakatimiya: Walizichukuwa sarafu thelathini za fedha, thamani ya yule ambaye baadhi ya wana wa Israeli walipanga bei, wakanunuwa nazo shamba la mfinyanzi, kama Bwana alivyoniagiza. yesu alisimamishwa mbele ya mkuu wa mkoa basi mkuu wa mkoa akamuuliza je wewe ndiwe mfalume wa wayahudi yesu akamwambia wewe umesema lakini makuhani wakuu na wazee walipokuwa wana mshitaki hakujibu neno hivyo pilato akamuuliza je husikii mashitaka hayo yote wanayotoa juu yako lakini yesu hakumjibu hata neno moja hata huyo mkuu wa mkoa akashangaa sana. Ilikuwa kawaida wakati wa sikukuu ya Pasaka mkuu wa mkoa kuwafungulia Wayahudi mfungwa mmoja waliyemtaka. Wakati huo kulikuwa na mfungwa mmoja jina lake Baraba. Hivyo watu walipokusanyika pamoja, Pilato akawauliza mwataka nimfungue yupi kati ya wawili hawa, Baraba ama Yesu aitwaye Kristo? Alisema hivyo maana alijua wazi kwamba walimleta kwake kwa sababu ya wivu. Pilato alipokuwa amekaa katika kiti cha hukumu, mke wake akampelekea ujumbe: usijitiye katika shauri la mtu huyu mwema, kwa maana leo nimeteseka sana katika ndoto kwa sababu yake. Lakini makuhani wakuu na wazee wakawashauri watu waombe Baraba afunguliwe na Yesu auawe. Mkuu wa mkoa akawauliza ni yupi kati ya hawa wawili mnayetaka nimfungue? Wakamjibu, Baraba. Pilato akawauliza sasa, ndifanye nini na Yesu aitwaye Kristo? Wote wakasema, Asulibiwe. Pilato akawauliza, kwa nini? amefanya kosa gani? Wao wakazidi kupaza sauti, Asulibiwe. Basi Pilato alipotambua kwamba hafanikiwi chochote, na kwamba maasi yalikuwa yanaanza, alichukua maji akanawa mikono mbele ya ule umati wa watu, akasema, mimi sina lawama juu ya kifo cha mtu huyu, shauri lenu wenyewe. Watu wote wakasema, damu yake na iwe juu yetu na juu ya watoto wetu. Hapo Pilato akawafungulia Baraba kutoka gerezani, lakini akamtoa Yesu asulibiwe. kisha Askari wa mkuu wa mkoa wakamwingiza Yesu ndani ya ikulu, wakamkusanyia kikosi kizima. Wakamvua nguo zake, wakamvika joho la rangi nyekundu, wakasokota taji ya miiba, wakamvika kichwani, wakamwekea pia mwanzi katika mkono wake wa kulia. Wakapiga magoti mbele yake, wakamdhihaki wakisema, Shikamo, mfalme wa Wayahudi. Wakamtemea mate, wakauchukua ule mwanzi wakampiga nao kichwani. Baada ya kumdhihaki, wakamvua lile joho wakamvika nguo zake, kisha wakampeleka kumsulibisha. Walipokuwa wakienda, wakamkuta mtu mmoja jina lake Simoni mwenyeji wa Kurene, wakamlazimisha kuuchukua msalaba wake Yesu. Walipofika mahali paitwapo Golgotha, maana yake mahali pafuvu la kichwa, wakampa mchanganyiko wa divai na nyongo, lakini Yesu alipoonja akakataa kunywa. Walimsulubisha, kisha wakagawana mavazi yake kwa kuyapigia kura. Wakaketi wakawa wanamchunga. Juu ya kichwa chake wakaweka mshitaka wake ulioandikwa, huyu ni Yesu mfalume wa Wayahudi. Wanyang'anyi wawili walisulibiwa pia pamoja naye, mmoja upande wa kushoto na mwingine upande wa kulia. Watu waliokuwa wanapita mahali hapo walimtukana wakitikisa vichwa vyao na kusema, wewe si ulijidai kulivunja hekalu na kulijenga kwa siku tatu? Sasa jiokoe mwenyewe. kama wewe ni mwana wa Mungu, basi shuka msalabani. Hali kadhalika na makuhani wakuu pamoja na walimu wa sheria, na wazee walimdhihaki wakisema, aliwaokoa wengine, lakini kujiokoa mwenyewe hawezi. Eti yeye ni mfalume wa Wayahudi, basi sasa naashuke msalabani nasi tutamwamini. Alimtumainia Mungu na kusema eti yeye ni mwana wa Mungu, basi Mungu na amwokoe kama anapendezwa naye. Hali kadhalika na wale waliosulibiwa pamoja naye wakamtukana. Tangu saa sita mchana mpaka saa tisa nchi yote ikawa katika giza. Mnamo saa tisa Yesu akalia kwa sauti kubwa, eli eli lema sabakthani, maana yake Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Lakini wale waliosimama pale, waliposikia hivyo, wakasema anamwita Eliya. Mmoja wao akakimbia akachukua sifongo akaichovya katika siki akaiweka juu ya mwanzi akampa anywe. Wengine wakasema, acha tuone kama Eliya anakuja kumuokoa. Basi Yesu akalia tena kwa sauti kubwa akakata roho. Hapo pazia la hekalu likapasuka vipande viwili toka juu mpaka chini. Nchi ikatetemeka, mawe yakapasuka, makaburi yakafunguka na watu wengi wa Mungu waliokufa wakafufuliwa. Nao baada ya kufufuka kwake wakatoka makaburini, wakaingia katika mji mtakatifu, wakaonekana na watu wengi. Basi jemadari na wale waliokuwa wakimchunga Yesu walipoona mtetemeko wa aridhi na yale mambo yaliyotukia, wakaogopa sana, wakasema, kweli mtu huyu alikuwa mwana wa Mungu. Na pale walikuwako wanawake wengi wakitazama kwa mbali. Awo ndiyo wale waliyomfuata Yesu kutoka Galilaya wakimtumikiya. Miongoni mwawo walikuwa Mariya Magidalene, Mariya mama yawo Yakobo na Yosefu, pamoja na mama yawo wana wa Zebedayo. Ilipokuwa jioni, akaja mtu mmoja tajiri mwenyeji wa Arimataya, jina lake Yosefu. Yeye pia alikuwa mwanafunzi wa Yesu. Akamwendea Pilato, akaomba apewe mwili wa Yesu. Basi Pilato akaamuru apewe Yosefu akauchukua ule mwili, akauzungushia sanda safi ya kitani, akauweka ndani ya kaburi lake jipya alilokuwa amelichonga katika mwamba. Kisha akavingirisha jiwe kubwa mbele ya mlango wa kaburi, akahenda zake. Maria Magdalene na yule Maria mwingine walikuwa wameketi kulielekea kaburi. Kesho yake, yani siku iliyofuata ile ya maandalio, makuhani wakuu na wafarisayo Walimwendea Pilato, wakasema, Mheshimiwa, tunakumbuka kwamba yule mdanganyifu alisema kabla ya kufa ati, baada ya siku tatu nitafufuka. Kwa hiyo amuru kaburi lilindwe mpaka siku ya tatu, ili wanafunzi wake wasije wakamwiba na kuwaambia watu kwamba amefufuka. Uongo huu wa mwisho utakuwa mbaya zaidi kuliko ule wa awali. Pilato akawaambia haya, Mnawo walinzi, nendeni mkalinde kadili mjuavyo. Basi wakaenda wakalilinda kabuli, wakatiya muhuli juu yalile jiwe na kumwacha hapo asikali mlinzi. Matayo sura ya karibu na mapambazuko ya siku ile ya Jumapili, Maria Magdalene na yule Maria mwingine walikwenda kutazama lile kaburi. Ghafula kukatokea mtetemeko mkubwa wa nchi, malaika wa Bwana alishuka kutoka mbinguni akaliondoa lile jiwe, akaketi juu yake. Kuonekana kwake kulikuwa kama umeme, na mavazi yake yalikuwa meupe kama theluji. Walinzi wa lile kaburi wakatetemeka kwa hofu kubwa hata wakawa kama wamekufa. Lakini yule malaika akawaambia wale wanawake, ninyi msiogope, najua kwamba mnamtafuta Yesu aliyesulibiwa. Hayupo hapa, maana amefufuka kama alivyosema. Njoni mkaone mahali alipokuwa amelala. Basi nendeni upesi mkawaambie wanafunzi wake kwamba amefufuka kutoka wafu, na sasa anawatangulieni kule Galilaya. Huko mtamuona Haya, mimi nimekwisha waambieni. Wakiwa wenye hofu na furaha kubwa, hao wanawake walitoka upesi kaburini, wakakimbia kwenda kuwaambia wanafunzi wake. Mara Yesu akakutana nao, akawaambia salamu. Hao wanawake wakamwendea, wakapiga magoti mbele yake, wakashika miguu yake. Kisha Yesu akawaambia, msiogope, nendeni mkawaambie ndugu zangu waende Galilaya na huko wataniona. Wale wanawake walipokuwa wanakwenda zao, baadhi ya walinzi wa lile kaburi walikwenda mjini kutoa taarifa kwa makuhani wakuu juu ya mambo yote yaliyotukia. Basi wakakutana pamoja na wazee, na baada ya kushauriana wakawapa wale askari kiasi kikubwa cha fedha, wakisema, ninyi mtasema hivi, wanafunzi wake walikuja usiku wakamwiba, sisi tukiwa tumelala na kama mkuu wa mkoa akijua jambo hili, sisi tutasema naye na kuhakikisha kuwa ninyi hamtapata matatizo. Wale walinzi wakazichukua zile fedha, wakafanya kama walivyofundishwa. Habari hiyo imeenea kati ya Wayahudi mpaka leo. Wale wanafunzi kumi na mmoja walikwenda Galilaya, kwenye ule mlima aliyowaagiza Yesu. Walipomuona wakamwabudu, ingawa wengine walikuwa na mashaka. Yesu akaja karibu akawaambia, Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Nendeni basi mkawafanya watu wa mataifa yote wawe wafuasi wangu. Wabatizeni kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Wafundisheni kushika maagizo yote niliyowapeni. Nami nipo pamoja nanyi siku zote. Naam, mpaka mwisho wa nyakati.