Ni vizuri kwamba mmejiunga nami tena kwa siku ya leo, na katika kitabu hiki tunataka kuzungumza watu mashuhuri wa Mungu. Na kaseti hii imetolewa na Language Recording International, na ukiwa una maswali yoyote unakaribishwa kuleta maswali yako, na tutakusaidia. Sasa tazameni katika picha namba moja. Katika kitabu chetu cha kwanza tulijifunza juu ya vile Isaac au Isaka alivyomwoa Rebeka lakini baada ya miaka mingi bado walikuwa hawajapata watoto Saka akaomba sana juu ya jambo hili, na Rebeka mkewe akapata mimba. Wakati wa kujifungua ulipofika, alijisikia kama ana watoto wawili tumboni. Mungu alimwambia kwamba angepata wana wawili wa kiume. Hata hivyo, mtoto mdogo angekuwa maarufu kuliko yule mkubwa. Mtoto wa kwanza ali, aliitwa Isao na akawa mwindaji mashuhuri sana, na kama mtoto wa kwanza angepata urithi kama babake angekufa baadaye. Na mtoto wa pili aliitwa Yakobo na alikuwa anapenda sana kulinda na kutunza wanyama wa baba. Na Isaka alimpenda Esau zaidi, labda kwa sababu alipenda nyama ambayo alikuwa akiletewa na mwanawe. Na Rebeka kama mama alimpenda Yakobo zaidi kuliko Esau. Yakobo alijua kulingana na ahadi ya Mungu kwamba angekuwa kiongozi mkuu lakini ilionekana kama kwamba Isaka angempa Esau ukubwa huo na angempa urithi wake. Siku moja, Esau akatoka kuwinda mikono mitupu, hakuwa na chochote na chochote, na alikuwa anasikia njaa sana, na alikuwa amechoka zaidi. Yakobo alikuwa anapika chakula wakati Esau aliporudi nyumbani. Oh, Esau alinusa kitu kinachonukia vizuri sana, na akamwomba is... Yakobo ampe chakula kidogo. Yakobo akafikiria akasema, oh, leo ndio siku na nafasi nzuri sana ya kujipatia urithi wangu. Kisha akamwambia ndugu yake Isao, lazima kwanza ukubali kuniuzia urithi wako. Kisha utapata chakula changu hiki. Isao akaanza kulia akasema, oh, nina karibu nife kwa njaa, nitafanya nini ili nikupe nikupe, nikupe, nikupe, nikupe urithi wako. Lakini Yakobo akamwambia lazima utoe ahadi kwanza, alafu Isao akaahidi kwamba angetoa urithi wake kwa sababu ya chakula. Yakobo hakuamini kama Mungu angempa urithi huo, badala ya hiyo alitumia uongo wake mwenyewe ili kumdanganya ndugu yake. Nafikiri hiyo inamfurahisha Mungu? Utaona baadaye tunavyoendelea. Sasa tazama picha namba pili. Saka akawa anazidi kuwa mzee na kuzeeka hata akawa hana macho tena, alikuwa kipofu. Sasa siku moja akamwambia Esau, o oh, mwanangu nenda ukawinde ukaniletee nyama tamu sana, na uipike nyama hiyo jinsi ninavyopenda, na uniletee mwanangu, nina njaa sana, na baada ya kula nitakupa baraka zangu za mwisho kabla sijafa, mwanangu. Rebeka akasikia habari hii na akamwambia Yakobo aende akachinje mbuzi wawili mara moja, kisha akapika nyama hiyo vile vile Isaka alivyopendelea. Kisha akamwambia Yakobo ampelekee Isaka babake chakula hicho, ili apate baraka za mwisho za baba yake badala ya Isau. Yakobo akaanza kulalamika na akasema, ah, lakini Isau ana nywele nyingi sana mama, katika mwili wake na mimi mwili wangu ni mororo tu, sina chochote kama nywele, na unafikiri oh, baba akinishika je, yes, si atafikiri namdanganya na, na alafu atanilaani baada ya kunibariki Lakini Rebeka alikuwa ni mpango maalum. Akamvalia Yakobo nguo nzuri sana za Esau, kisha akamfunika kwa ngozi ya mnyama. Kwa njia hii Yakobo angekuwa mwenye nywele katika mwili kama Esau ndugu yake. Kisha akamwambia Yakobo apeleke chakula kwa Esau. Oh, Isaka alikuwa sasa mzee na alikuwa kipofu, hakuweza kuona vizuri. Akaanza kuuliza, "Oh, na wewe ni nani?" Yakobo akamjibu, "Ah, mimi ni Isau mtoto wako wa kwanza. Ule chakula hiki baba, kisha unibariki mimi." Halafu Isaka akafanya hivyo. Baadaye Isau akarudi nyumbani, akapika chakula jinsi babake alivyotaka, akampelekea babake ale, sema, "Baba, hapa kuna chakula nimekwishapika, nimekuletea. Ule alafu unibariki Isaka akawa na shaka, akauliza, oh, na wewe ni nani? Ah, mimi ni mwanao wa kwanza baba, unijui Isau, akasema. Isaka akatetemeka kabisa kwa nguvu, kwa sababu alijua kwamba alikuwa amedanganywa. Akalia akasema, oh mwanangu, tayari nimekwisha toa baraka zangu na sasa hakuna baraka zozote ambazo zimebaki nazo za kupa wewe. Isau akakasirika sana, akataka kumua ndugu yake Yakobo na Rebeka akasikia habari hii na aka fanya mpango juu na chini kwenda kum, kumficha Yakobo mbali kwa wajomba. Yakobo akapakia mizigo yake akawa tayari kwenda kukaa na mjomba wake Labani. Siku wa kwanza katika safari yake akawa na ndoto, akaona ngazi ndefu ikielekea juu mbinguni, na akaona malaika wanapanda na kuteremka, wanapanda na kuteremka, na, na mwisho juu kabisa katika ngazi hizo akaona mtu anasimama na anamwambia mimi ndiye Mungu wa baba yako Isaka na Ibrahimu. Ardhi hii ambayo unailalia itakuwa yako na ya wajukuu wako. Nitabariki mataifa yote kupitia wewe na wajukuu zako, na nitakuwa pamoja nawe mahali popote utakapokwenda. Sasa tazama picha namba tatu. Ilimchukua siku nyingi sana Yakobo kufika kwa mjomba wake Labani, na alipofika Labani akamkaribisha kwa shangwe na furaha nyingi zaidi. Labani alikuwa na binti wawili, Lea na Raheli. Lea alikuwa ndiye mtoto wa kwanza, na Raheli alikuwa mrembo, alikuwa mzuri zaidi. Yakobo alimpenda sana Raheli, akawa anataka mwowe. Labani akakubali kwamba Yakobo akimfanyia kazi kwa miaka saba angemuoa Raheli. Kwa miaka saba yote Yakobo akawa anachunga wanyama wa Labani. Baada ya hii, Labani akapanga harusi kuu sana lakini Labani akamfanyia hila Yakobo. Wakati wa usingizi wa kulala usingizi, Labani akafanya mpango, akampeleka Lea badala ya Raheli mahali pa kulala na Yakobo hakujua mpaka asubuhi, alipotambua kwamba alikuwa amelala na Lea wala si Raheli ambaye alimpendelea amwoe. Yakobo akawa amekasirika kabisa, kwa sababu alikuwa amedanganywa hivi, lakini Labani akamwambia, katika utamaduni unajua kwamba binti mdogo hawezi kutangulia kuolewa kabla ya binti mkubwa kuolewa. Lakini ili kutengeneza kila kitu kiwe shwari, Labani akamwahidi Yakobo kwamba kama angefanya kazi kwa miaka saba angemuoa Lea. Basi Yakobo akamwoa Raheli na akafanya kazi kwa miaka saba zaidi. Unafikirije wakati Yakobo alipogundua kwamba alikuwa amedanganywa na mjomba wake? Nafikiri aligundua na kukumbuka kwamba ni sawa na wakati alipomdanganya ndugu yake na baba yake. Labda Nafikiri Yakobo alikuwa anajifunza kwamba hailipi chochote kumdanganya mtu. Badala ya hiyo, maneno ya Mungu yanasema ngojee na kumtegemea Bwana na uwe na nguvu na uwe na moyo mgumu na umngojee Bwana. Sasa tazama picha namba nne. Baada ya miaka ishirini, Yakobo akawa na watoto wengi sana na wanyama. Alafu Mungu akamwambia, sasa ni wakati Wawewe kurudi katika nchi yenu. Kisha Yakobo akajitayarisha, akakusanya wanyama wake wote na vitu vyake vyote ili kurudi kwao. Yakobo akajifikiria mwenye akasema, ah, sijui kama ndugu yangu Esau bado amekasirika tu na mimi. Ah, ni kweli kwamba nilimdanganya sana hata nikapata urithi wake ambao haukuwa wangu kwa ukweli. Lakini sasa Yakobo alikuwa anampenda mpenda Mungu na alitaka kumtii lakini hakuwa na hakika kwamba Mungu angewezaje kumbariki na kutunza, kutunza ile ahadi yake. Usiku huo Yakobo akawa analala peke yake, mtu mmoja akaja na kuanza kushindana naye na kupigana naye mpaka asubuhi. Halafu mtu huyo alipoona kwamba hangeweza kumwangusha Yakobo, halafu mtu huyo akamshika kiuno na kiuno kikateguka. Mtu huyo akamwambia, acha niende kwa sababu kumekucha, ni asubuhi sasa. Yakobo akamjibu sitakuacha, uende mpaka unibariki wewe. Alafu mtu huyo akamuuliza jina lako ni nani? Akamjibu, ninaitwa Yakobo. Alafu mtu huyo akamwambia, jina lako halitakuwa Yakobo tena, bali litakuwa Israeli, kwa sababu umeshindana na Mungu pia umeshindana na binadamu na ukashinda. Yakobo akamwomba, oh, tafadhali uniambie jina lako. Lakini mtu yuyo akakataa, hakumpa jina lake, lakini akambariki. Yakobo alikuwa akichuchumaa alipokwenda kukutana na ndugu yake Esau, lakini Yakobo wakati huu hakuwa na uoga wowote, alikuwa mtu tofauti kabisa Jua kwamba mpango wa Mungu ndiyo bora zaidi, kwamba angeweza tu kumtegemea Mungu na kumwamini ili mipango yake yaendelee sawasawa. Sasa sikilizeni somo kutoka kwa Mithali mlango wa tatu kifungu cha tano mpaka sita: Mtumaini Bwana kwa moyo wako wote, wala usizitegemee akili zako mwenyewe. Katika njia zako zote mkiri yeye naye atayanyosha mapito yako. Rafiki zangu, sisemi kwamba ni vibaya kujitayarishia mipango yako, lakini kama mipango hiyo haimheshimu Mungu, hiyo mipango basi si mizuri. Mara nyingi sana sisi kama binadamu tunataka kutenge, kujitengenezea majina mazuri sana bila kumtengeneza jina la Mungu. Sasa tazameni ukurasa wa tano. Raheli akawa mke mpendwa sana wa Yakobo na akazaa watoto wawili uh, Yosefu na Benjamini. Kwa bahati mbaya sana, Raheli akafa wakati alipokuwa anajifungua mtoto Benjamini. Yosefu akakuwa akawa kijana mzuri sana. Akawa mwenye hekima, na Yakobo akaendelea kumfundisha mambo mengi sana mazuri. Yakobo akamchonea koti zuri sana iliyokuwa na rangi ya madoadoa. Hii ikafanya ndugu zake Yosefu wakawa na wivu sana na kijicho ndani ya mioyo yao. Siku moja, Yosefu akawa akaota ndoto. Katika ndoto hiyo yake aliona kwamba yeye na ndugu zake walikuwa shambani wakivuna. Na katika ndoto hiyo pia miganda ya Yusufu ikawa imesimama katikati na miganda ya ndugu zake wote zikawa zimewazunguka na kuinamiza vichwa vyao chini. Yosefu akaelezea ndugu zake juu ya ndoto hii, na wakazidi kuwa na wivu zaidi. Wakamwambia, unafikiri wewe utatutawala? Na wakamchukia zaidi na zaidi. Halafu Yusufu akawa na ndoto nyingine ya pili, akaona jua, mwezi na nyota kumi na mbili mbele zake. Wakati huu babake akamfokea na mkaripia sana, akamwambia unafikiri kwamba mimi na mama yako na ndugu zako kumi na mmoja tutakuja mbele zako na kuinama na kukuabudu? Ndugu zake wakazidi kuwa na uchungu zaidi kuhusu Yakobo, lakini Yakobo akaweka mambo haya yote moyoni mwake. Yusufu akatambua moyoni mwake kwamba Mungu alikuwa na jambo muhimu sana kumfanyia katika moyo wake. Dugu zangu, je, mnajua kwamba Mungu ana lengo na wewe kabisa katika maisha yako? Ndiyo, kama tukiwa wafuasi wake kabisa kikamilifu, basi yeye ana jambo muhimu sana kwa maisha yetu. Tazameni ukurasa wa sita sasa. Ndugu za Yosefu walikuwa wakichunga wanyama porini na ilikuwa inawalazimu kwenda mbali sana pamoja na mifugo yao ili kutafuta maji na nyasi nzuri. Siku moja, Yakobo akamtuma Yusufu aende kwa ndugu zake huko mbugani, kwatazame ndugu zake wanafanya nini, halafu alete taarifa mara moja. Ilimchukua Yusufu siku nyingi sana kutafuta na kuwapata ndugu zake. Toka mbali sana ndugu zake waliweza kumwona Yusufu anakuja. Labda ni kwa sababu ya koti lake lilokuwa zuri sana Wakati huo bado walikuwa wana uchungu na wana uwivu sana kuhusu Yusufu. Kajishauri wenyewe, wakaamua kwamba tumchukue na tumuue na tumtupe katika mashimo haya, kisha tumwambie baba yetu kwamba ameliwa na wanyama wakali. Ubini mmojawapo ya ndugu zake alikuwa na huruma katika moyo wake na hakupendelea kabisa mipango kama hii. Yusufu alipowafikia walimshika kwa nguvu, wakamtoa koti lake, wakararua na wakamtupilia mbali katika shimo, kisha wakakaa chini kula chakula. Wakati huo huo wafanyabiashara wengine wakaja, alafu hao ndugu zake Yusufu wakaamua na kushauriana kwamba wangemuuza Yusufu kwa hao wafanyabiashara na hili ndilo jambo walilotenda na Yusufu akachukuliwa mpaka Misri. Halafu ndugu zake wakachukua koti hilo lenye madoadoa wakapaka damu, kisha wakapeleka nyumbani, kisha wakaonyesha koti hili kwa baba yao Yakobo, na Yakobo akalia akasema, o, mwanangu ameliwa na wanyama wakali! O, mwanangu, mwanangu mpendwa, ameliwa na wanyama wakali! Oh, o, mwanangu sitamuona tena. O, mwanangu ameenda kabisa na hakuna hata mtu mmoja aliyeweza kumfariji moyo wake. Je, unafikiri ndugu zake walikuwa nafikiriaje? Unafikiri kuwa mwenye wivu na kukasirika ni, ni vizuri? Hapana, tazama vile alivyofanya ilifanya ndugu zake wakakasirika na kuudhika zaidi. Endelea kusikiliza na tutaona kitu gani kitakachotokea baadaye. Picha namba saba. Wafanya biashara wale walimuuza Yusufu kwa Potifa. Potifa alikuwa mtu mkubwa tena maarufu sana wakati huo, na Yusufu alikuwa mtumishi wake na akawa mwaminifu sana na alimpenda sana. Kwa sababu ya uaminifu na bidii ya Yusufu, Mungu alimbariki sana, na hata Potifa akatambua jambo hilo. Potifa akamfanya Yusufu awe msimamizi wa biashara zake zote na mali zake zote. Ni Yusufu akasema wazi kwamba bila Mungu yeye hangeweza kufaulu katika mipango hiyo yote. Mke wa Potifa akaona kwamba Yusufu alikuwa kijana mchangamfu tena mzuri sana, akamwomba kama njoo kitandani nami, Yusufu. Yusufu akamwambia ninawezaje kufanya jambo hilo baya zaidi na kufanya dhambi kwa Mungu? Siku moja palikuwa hapana mtu hata mmoja, mke wa Potifa akamvuta na kumshika kwa nguvu Yusufu, ili walale naye. Yusufu akatoroka akakimbia, lakini kwa bahati mbaya akaacha koti lake limeanguka pale chini. Kisha mke wa Potifa akakasirika sana, akaanza kupiga kelele kwa watumishi wengine, njoni, njoni mnisaidie, njoni na kisha akalalamika akasema kwamba Yusufu alikuwa anataka kulala naye, kumnajisi kwa nguvu. Halafu akamngojea mume wake Potifa arudi nyumbani. Aliporudi nyumbani, akamwambia hadithi hiyo hiyo ya Yusufu. Oh, Potifa akakasirika sana, akamweka Yusufu katika gereza. Ndugu hmm, zangu Unafikiri Yusufu alikuwa anajisikiaje sasa mahali alipokuwa? Alikuwa mwaminifu sana kwa Mungu na alimpenda Mungu, lakini kwa bahati mbaya sasa alikuwa ameshtakiwa kwa uongo mtupu na kuwekwa gerezani. Je, kuna mtu amekufanyia jambo kama hili hata siku moja? Kumbuka kwamba ndugu zangu, mipango ya Mungu ndiyo mipango halisi kila siku mkiwa wafuasi halisi wa Mungu. Sikilizeni habari hiyo katika kitabu cha Warumi mlango wa nane mstari wa ishirini na nane Nasi twajua ya kuwa katika mambo yote Mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao, katika kuwapatia mema, yaani wale walioitwa kwa kusudi lake. Sasa tazameni picha namba nane. Yusufu alikuwa gerezani. Siku moja mfalme alikuwa amekasirika sana na watumishi wake wawili, akawaweka pamoja na Yusufu katika jela. Mmoja alikuwa mnyweshaji na mmoja alikuwa mwokaji. Na usiku mmoja wakaota ndoto, na walifikiri ni muhimu sana kujua maana ya ndoto hiyo, lakini hawakuweza kujua. Yusufu akauliza, kwa nini mnaonekana wenye huzuni ndugu zangu? Mnyweshaji naye akamwambia Yusufu ndoto yake. Katika ndoto yake mnyweshaji aliona kwamba kuna matawi matatu na yamezaa mizabibu. Katika ndoto yake alichukua mzabibu na akafinya, akatoa pombe katika kikombe cha mfalme. Sufu akamwambia huyu mnyweshaji katika ndoto yake ina maana kwamba baada ya siku tatu mfalme Farao angemtoa kutoka gerezani na kumpa kazi yake tena. Hmm, ilionekana vizuri hata muokaji, naye akamwambia Yusufu ndoto yake. Akasema kwamba katika ndoto yake alikuwa amebeba vikapu vitatu vimejaa mikate akimpelekea Farao, na gafula ndege wakaja na kuila ile mikate yote. Yusufu akamwambia kwamba katika ndoto yake ina maana kwamba baada ya siku tatu Farao angemkata shingo kabisa na kumuua, halafu ndege wangekuja na kula mwili wake. Ilionekana na ilitokea vile Yusufu alikuwa amesema. Kabla ya mnyweshaji kutolewa, Yusufu alimwambia kwamba ajaribu kumwomba Farao kama angemtoa na kumwacha huru kutoka gerezani. Je, unafikiri kwamba mnyweshaji huyu ali alikumbuka? Hmm. Alisahau kabisa baada ya kutoka nje. Rafiki zangu, watu watatusahau, lakini Mungu hawezi kutusahau kamwe. Inawezekana kuwa una uko katika hali mbaya sana, na unaweza kufikiria kwamba Mungu atakusahau, lakini hawezi kutusahau kabisa. Mungu ametuahidi kwamba kama tulivyo watoto wake, ataendelea kuwa nasi daima na siku moja atatekeleza ile ahadi yake kupitia maishani mwetu. Na sasa sikilizeni kile Daudi alichosema katika Zaburi mlango 121 kifungu cha 3 mpaka cha 8. Asiuache mguu wako usogezwe. Asisinzie akulindaye. Naam, hata sinzia wala hata lala usingizi. Yeye aliye mlinzi wa Israeli. Bwana ndiye mlinzi wako. Bwana ni uvuli mkono wako wa kuume. Jua halitakupiga mchana, wala mwezi wakati wa usiku. Bwana atakulinda na mabaya yote, atakulinda nafsi yako. Bwana atakulinda utokapo na uingiapo, tangu sasa na hata milele. Amina. Sasa tazameni picha namba tisa. Yusufu akawa gerezani kwa miaka miwili. Siku moja Farao akawa na ndoto, alikuwa akisimama karibu na mto Naili. Kwa ghafula ng'ombe wanono saba walifika na kula nyasi karibu na mto, na kisha ng'ombe waliokonda sana saba wakajitokeza na kula wale ambao walikuwa wamenona Farao akaamka kwa ghafla, akajiuliza ni kas, nini maana ya ndoto kama hii? Akaenda kulala tena. Halafu <tiple> <tiple> akawa na ndoto nyingine. Wakati huu aliona miganda saba katika mhindi mmoja, na kila kichwa katika miganda hii ilikuwa kinene tena, ilikuwa imeumbika vizuri tena. Katika upande mwingine, kukawa na vichwa vidogo sana vya miganda ya mazao na hii ilikuwa imekonda sana, na mimea hii miembamba sana ikaila ile mikubwa. Asubuhi yake Farao akaita uh, waimbaji wake pamoja na wale wenye ujuzi wa kumshauri, lakini hapakuwa na mtu hata mmoja kati yao ambaye aliweza kutafsiri ndoto lake. Oh, Farao akawa na wasiwasi wasi sana moyoni mwake na wakati huo huo Mwenyeshaji wa pombe akafikiri na kumbuka mara moja kwamba kulikuwa na mtu mmoja anaitwa Yusufu na akamwambia Farao, na Farao akamwitisha aitwe mara moja. Yusufu akamwambia Yusufu ndoto lake, lakini Yusufu akamwambia, siwezi kujibu juu ya ndoto lako, lakini Mungu atakujibu. Afu Yusufu akamwambia kwamba ndoto hizo mbili zilikuwa zina maana moja, ng'ombe wa nono saba, na vichwa vinene vya mazao saba vilikuwa vina maana kwamba pangekuwa na miaka saba ya maendeleo na ustawi mkubwa. Na vichwa saba na ng'ombe saba wale waliokonda sana vilikuwa vina maana kwamba miaka saba itakayofuatia kungekuwa na njaa kubwa sana katika nchi yao, na njaa hii ingekuwa mbaya na kubwa zaidi hata watu wangesahau ile miaka ya kushiba na mazao mengi. Farao akafurahia sana jinsi Yosefu alivyotafsiri ndoto hizo, na Yusufu akamshauri Farao kwamba achague msimamizi mmoja atawale na kuongoza pia na kujenga gala ambazo zingeweka mazao kwa miaka hiyo saba ijayo, na kwa njia hii kungekuwa na chakula cha kutosha kwa miaka hiyo saba ya njaa kuu. Farao akagundua kwamba Yusufu ndiye aliyekuwa mtu mwenye hekima katika watu hao wote, na akamchagua akawa msimamizi wa gala zote za mimea kwa wakati huo. Sasa rafiki zangu, mnaweza kuona mambo yanayotokea katika maisha ya Yosefu. Mnaweza kuona jinsi Mungu anavyofanya mipango yake kupitia maisha ya Yosefu. Mambo haya hayakutokea mara moja tu, lakini Yosefu alikuwa muam, alikuwa mvumilivu na alingojea kwa muda mrefu akimtegemea Mungu. Alifikiri, hakufikiri kwamba oh, nitafanyaje ili kudanganya watu na kutoka katika shida zangu mara moja. Hapana, alingojea kwa muda uliopangwa na Mungu mwenyewe. Tazameni picha namba kumi sasa. Miaka hiyo saba ya njaa kuu ikafika na jamaa za Yakobo akawa na njaa pia. Na kisha Yakobo akatuma watoto wake kumi na mmoja kwenda kununua chakula. Lakini Benyamini kito, mtoto mtikiti na mimba akabakia nyumbani na baba yake. Ndugu zake Yusufu walipofika huko Misri waliletwa mbele zake, hakuweza kumtambua kwamba ni Yusufu na Yusufu hakuweza kuwaambia kwamba yeye alikuwa ni nani. Badala yake, ndugu zake wote wakamuinamia ili kum, kumheshimu. Je, unakumbuka kwamba Yusufu alikuwa na ndoto na aliwaambia nini juu ya ndoto hiyo miaka mingi iliyopita? Ndugu wakauliza juu ya chakula, lakini Yusufu akawajibu kwa ukali sana, akawa akawaambia kwamba wao ni majasusi tu na waliwaambia kwamba lazima wamlete ndugu yao mkubwa ambaye alibakia nyuma. Rubeni, ndugu yake mmoja wa ndugu zao, akawaambia siliwaambia kwamba msifanye kitu chochote juu ya Yusufu? Sasa sikilizeni, lazima tutoe maoni na tutoe maneno kuhusu damu yake. Kisha Yusufu akamchukua Simeoni, mmoja wa ndugu zao, akamweka gerezani mara moja, na Yusufu hangeweza kumtoa kabisa nje Simeoni ili awe kama dhamana mpaka ndugu zake wamlete Benyamini. Hapo Yusufu akawaambia watumishi kwamba wajaze magunia kwa mazao kwa vyakula, alafu pesa zao zote kila, kila gunia warudishe pesa katika gunia hilo. Kisha Yusufu akawaambia ndugu zake warudi nyumbani na wasirudi tupu bila kumleta ndugu yao Benyamini na waliporudi nyumbani kwa mia ya Yakobo na Yakobo akalia sana kwa huzuni mwingi. Ndugu zangu, tukiwatendea ndugu zetu wengine dhambi, dhambi hiyo inakuwa mzigo sana katika mioyo yetu na dhambi kama hiyo pamoja na huo uzito inaweza kutuletea madhara makubwa na hata kutufanya tuwe wagonjwa. Rubeni akawaambia kwamba ni kile kitu alichomfanyia ndugu yao Yosefu ambacho sasa kilikuwa kinawaletea shida. Ni kweli kwamba Mungu hutuadhibu kwa matendo au dhambi tulizowafanyia ndugu zetu. Kwa hivyo ni lazima tu ungame dhambi zetu ili Mungu atusamehe dhambi zetu. Rafiki zangu, Yesu Kristo alifika ulimwenguni humu kushinda dhambi. Lipokufa msalabani, alikufa kwa sababu ya dhambi zetu.