Wavulana wasichana, hamjambo leo na natumaini kwamba leo mnafurahi na mnatabasamu. Kwa hivyo naona nyuso zenu zina furaha, ama sivyo? Kwa nini sote tusimshangilie mwalimu wetu kwa makofi, kwa sababu atatusaidia katika somo hili? Sasa natumaini kwamba mna kitabu cha tano na mtafungua picha ya kwanza. Kumbuka mwalimu, ukisikia sauti hii, zima mashini na ufanye kazi ambayo utahitajika kufanya. Sasa tazame picha ya kwanza. Kulikuwa na mtu aliyeitwa Naamani na alikuwa ni mtu mkubwa, alikuwa ni amri jeshi katika jeshi, na wanajeshi wote katika jeshi walimheshimu zaidi. Lakini mnajua, vulana wasichana, huyu Naamani alikuwa na ugonjwa wa ukoma. Mniambie, ni nani anayejua? ugonjwa wa ukoma ni ugonjwa gani? unaweza kumwambia mule mwalimu wako sasa hivi. Mke wa Naamani alikuwa na mfanyakazi wa kike au mjakazi aliyekuwa Mwisraeli, na huyu mjakazi alipenda jamii hii sana, hata akasikitika sana kwamba Naamani alikuwa na ukoma. Basi huyu mjakazi akamwendea mkewe Naamani akamwambia kwamba kulikuwa na nabii mmoja ambaye angeweza kumsaidia Naamani katika ukoma, kwamba huyu nabii alikuwa anaishi katika nchi ya Samaria. Kwa hivyo Naamani akafikiri kwamba lazima ajaribu, kwa sababu wakati huo hakukuwa na dawa. Naamani akabeba zawadi nyingi sana kumpelekea nabii Elisha. Walipokaribia na wakafika katika nyumba na ya Elisha. Elisha alimtuma mfanyikazi wake wa nyumbani ili aende akawapokee wageni hao. Basi, hebu mniambieni wavulana wasichana, hebu fikiria kama mgeni mkubwa, labda waziri au mbunge, anafika katika nyumba yenu. Na pale mlangoni, baba anamtuma mfanyikazi au anakutuma wewe kwenda kumkaribisha mgeni. Je, hili si jambo la kuchekesha tu? Sifiri kama ni jambo zuri, lakini hili ndilo jambo ambalo Elisha alifanya badala ya yeye kwenda mwenyewe kumpokea mgeni wake, yeye alimtuma mfanyakazi wake ili afanye kazi hiyo. Jumbe wa Elisha akamwambia Naamani, nenda ukaoge mara saba katika mto Yordani na kisha utapona. Oh, Naamani aliudhika aliposikia hivi. Alisema, nilifikiri kwamba Elisha mwenyewe nabii angefika na kunikaribisha, na nikafikiria kwamba angemuita Mungu wake na kuja kuniponya kwani yeye anafikiri kwamba mto Yordani hapa ni mzuri zaidi kuliko mito yetu ya nyumbani? Naimani e, akaenda akarudi kwao amekasirika. Sasa tazameni picha ya pili. Baada ya naamani kuondoka katika nyumba ya Elisha, watu wake walimjia na kusema, baba, ikiwa nabii atakuambia ufanye kitu fulani ambacho ni kigumu, utakifanya ama sivyo? kitu ambacho nabii anakuambia ni rahisi, enda tu uoge mara saba katika mto Yordani. Naamani alifuata ushauri wa watu wake, basi akaenda akaoga mara kwanza, mara ya pili, mara ya tatu, mpaka mara ya saba na loo, mara ukoma ukamwacha, alipona kabisa. Na naamani akafurahi sana na akamwendea Elisha katika nyumba yake, akampa zawadi zake zote. Lakini ajabu ni kwamba Elisha hakupokea zawadi hizo alizopewa na Naamani. Alisema kwamba haikuwa kazi yake kumtibu, bali ilikuwa ni kazi ya Mungu iliyomtibu Naamani kutoka ukama wake. Najua wavulana, wasichana, Biblia inatuambia kwamba baada ya Naamani kuondoka katika nyumba ya Elisha, mjumbe wa Elisha alifikiria loo, kama ningepata zile zawadi ah, ningefurahi sana sana sana sana. naje Unajua alifanya nini? Unajua, alikimbia, alikimbia akamfuata na Amani mpaka alipofika kwake, akamwambia ah, tafadhali ah, tajiri wangu Elisha amenituma amesema kwamba amegeuza nia yake na sasa atapokea zile zawadi. Basi na Amani akamwamini mjumbe wa Elisha akampa zile zawadi. Halafu mjumbe yule wa Elisha akazichukua zile zawadi, akaenda akazificha ndani ya chumba chake. Lipokutana na Elisha Elisha akamwambia uh, um, mjumbe wangu kwani umekuwa wapi wakati huu wote? lakini mjumbe huyo alisema uongo, akasema ah, ah, yeye hakuwa makwenda mahali alikuwa pale pale tu karibu lakini Elisha alijua na mnajua kitu gani kilitokea wavulana na wasichana Biblia inatuambia kwamba mjumbe huyu pamoja na jamaa zake wote walishikwa na na na ugonjwa wa ukoma uliokuwa umemshika na Amani. Wavulana na wasichana, mjumbe wa Elisha aliadhibiwa na Mungu, alitiwa adabu. Kwa nini? Kwa sababu alikuwa amedanganya na hasa alikuwa ameiba, kwa sababu hakustahili kuchukua zile zawadi ambazo hazikuwa ni zake. Kumbuke wavulana na wasichana, kwamba huwezi kumdanganya Mungu hata kidogo, kwa sababu anafahamu kila kitu. Sasa tazameni picha ya tatu. Baada ya haya mambo yote kutokea, mfalme wa Shamu pamoja na jeshi lake walienda kushambulia Waisraeli. Lakini kila wakati mfalme wa Shamu pamoja na jeshi lake walipofanya mpango wa kwenda kupigana Waisraeli tayari walifahamu mipango yao yote, na Waisraeli waliweza kuwashinda Mfalme wa Shamu pamoja na jeshi lake katika vita. Na jambo hili lilimuudhi na kumkasirisha sana mfalme wa Shamu kwa sababu alifikiria kwamba kulikuwa na mtu mmoja aliyekuwa mjasusi aliyekuwa anatoa siri ya jeshi lake kwa Waisraeli. Lakini mmoja wa watu wake alimwambia kwamba alikuwa ni Nabii Elisha aliyekuwa ni nabii wa Mungu ndiye aliyekuwa akiwatolea siri ya jeshi la Shamu kwa Waisraeli. Basi Mfalme wa Shamu akatuma jeshi lake kwenda kumshika na kumleta uh, nabii Elisha. Wanajeshi wa Shamu waliambiwa kwamba huyu nabii Elisha alikuwa akiishi katika mji mmoja uliokuwa ukiitwa Dothani. Kwa hivyo jeshi lote likavamia mji ule, ili kumshika Elisha. Mapema asubuhi, mtumishi wa Elisha alipoamka aliona jeshi kubwa limezunguka mji wote, akashangaa zaidi. Alafu akamkimbilia Elisha akasema, "Oh, tutafanya nini? Tutafanya nini?" Elisha akamwambia, "Usiogope, kwa maana wale walio upande wetu ni wengi zaidi kuliko wale walio upande wao." Pengine mjumbe wa Elisha bado hakuamini. Kisha Elisha akamwomba Mungu, akasema, "Mungu, fungue macho ili aamini." na Mungu akafungua macho ya mtumishi huyu akaweza kuona magari ya farasi ya moto kila mahali unaweza kuona katika picha wavulana wasichana na hili lilikuwa ni jeshi la Mungu likitumwa kutoka mbinguni kumbukeni wavulana na wasichana wakati una shida kubwa sana kumbuka kwamba Mungu yuko tayari kutusaidia katika shida hiyo labda unaweza kungojia na kufikiria kwamba Uh, umepata shida gani makubwa Makub, katika maisha yako ambayo ungependa kumwambia Mungu asaidie kuondoa? Sasa tazameni picha ya nne. Sasa mfalme wa Shamu pamoja na jeshi lake walikuwa tayari kumshika Elisha. Lakini Elisha akamwomba Mungu akasema, "Mungu, uwafanye hawa watu wawe vipofu." Basi Mungu akawafanya wote askari Wawe vipofu. Alafu Elisha akaenda akawaambia, hii siyo bara barabara mnayotafuta na huu siyo mji ambao mnataka. Mnifuate na nitawaambia mji ambao na njia ambayo inaelekea katika mji mnaotafuta. Na basi wanajeshi wote wakamfuata Elisha, na kisha Elisha akawaongoza wote pole pole mpaka katikati ya mji wa Samaria katika mji wa adui yao. Alafu Elisha akamwomba Mungu, Mungu uwafungue macho ili waweze kuona, na walipofungua macho yao ah, walijikuta kwamba wako mikononi mwa adui yao. Na mfalme wa Samaria akauliza, je, ni waue? Na Elisha akakataa akasema, hapana, waletei chakula wale na warudi waende kwao. Na tena mjuu ya uvulana wasichana kwamba Elisha hakupenda kabisa kulipiza kisasi Unajua maana ya ya kulipiza kisasi ni nini nini? Kwa nini? Msimwambie mwalimu. Sasa tazameni picha ya tano. Baada ya miaka fulani kupita, mfalme wa shamu alirudi tena kuwapiga Waisraeli na wakati huu alichukua wanajeshi wake wote, wakaenda pamoja na wakazunguka mji wa Samaria. Katika siku zile, miji ilikuwa na uh, kuta kubwa kubwa iliyokuwa ikizunguka miji ile, na hii ilikuwa sababu ya kuwakinga kutokana na adui zao. Na mfalme akaamuru wanajeshi wake wakaye nje mbali kidogo na mji wa Samaria mpaka Waisraeli wajitolee kama walioshindwa jeshini. Alifahamu kwamba bila shaka Waisraeli lazima siku moja watoke nje kutafuta vyakula na vitu vingine vya mahitaji yao. Baada ya majuma kadhaa kukawa na njaa katika mji wa Samaria, na hata kichwa cha punda mwenyewe kilikuwa ni kinauzwa kwa bei ya juu sana. Je, ni wangapi kati ya mama zenu wangetoka na kwenda kununua kichwa cha punda kwa chakula? Ah, nafikiri hakuna hata mmoja angefanya hivi, lakini mjue, hivyo ndivyo ilivyokuwa katika wakati huo, kwamba njaa ilikuwa ni kubwa, hata kichwa cha punda chenyewe kingeliwa. Siku moja mfalme wa Samaria alikuwa akizunguka nje ya mji wa Samaria, na mwanamke mmoja akaja akamwambia, oh, unisaidie unisaidie, mfalme unisaidie. Na mfalme akasema, ikiwa Mungu hawezi kusaidia, mimi mwenyewe nitakusaidia vipi? Shida yako ni nini? na yule mwanamke akamjibu akasema, oh, huyu mwanamke alikuja akaniambia, leo tutamla mwanangu na kesho tutamla mwanawe. Basi tulimpika mwanangu tukamla, na sasa wakati wa kumla mwanawe ulipofika akakataa. Mfalme aliposikia jibu hili alikasirika zaidi, akararua vazi lake lote. Mfalme akaamua kwamba angemuua Elisha kama kulipiza kisasi. Halafu mfalme akamwendea Elisha, lakini Elisha akamwambia, Mungu ameniambia kwamba kesho wakati kama huu kutakuwa na chakula kwa Wasamaria. Unaweza kufikiria kula mwanao, kula mtoto wako? Sasa tazameni picha ya sita. Kulikuwa na wanaume wanne waliokuwa na ukoma. Katika siku hizo hakukuwa na dawa za kutibu ukoma Uh, na wakati huo watu waliokuwa na ukoma hawangeruhusiwa kukaa pamoja na jamaa zao, walitengwa mbali na jamii ili wasiwaambukize ugonjwa huo. Basi hawa wanaume wenye ukoma wanne walikaa nje karibu na ukuta wa jengo au lango la mji, na wakajisemea wenyewe wakisema, kwa nini tukae hapa? Tuna njaa alafu tufe. Tukiingia mjini tutakufa kwa sababu hakuna chakula humo ndani. Basi twendeni kwa adui zetu, ili tujitolee kwao. Wakituonea huruma, tutaishi, lakini wasipotuonea huruma, tutakufa kwa sababu hakuna jambo lingine lolote. Na basi usiku huo walienda mpaka katika kambi ya adui yao, na walipofika hawakuweza kumwona hata mtu mmoja, hata mmoja. Hakuna mahema yalikuwa pale farasi walikuwa pale, magari ya moto yalikuwa pale, lakini hawakupata hata mtu mmoja. Mungu alisababisha ngurumo kubwa, kwa hivyo wote walikimbia, walitoroka kabisa. Pengine hata walikuwa na haraka, hata hawakuweza kuokota hata makoti yao. Halafu wale wenye ukoma wanne waliingia mjini kwenye kambi, wakapata vyakula na wakala, wakala mnyum, kila mtu alikula akashiba, na baada ya kula na wakashiba, wakasema kitu tunachofanya si cha haki. Kwa hivyo ni lazima twende tukashirikiane kwa vyakula pamoja na wenzetu nyumbani. Halafu walimwendea mfalme wa Samaria, wakamwambia yote yaliyokuwa pale. Mfalme naye akatuma watu wengine ili waingie waone kilichokuwa huko, kama ilikuwa ni ukweli au ni uongo. Mnakumbuka alilosema Elisha kwamba siku iliyofuata kungekuwa na chakula kwa watu mungu tena kwa mara nyingine aliwaokoa watu wake kutokana na njaa najua wavulana na wasichana mungu aliwatumia hawa wanaume wanne wenye ukoma ambao kwa watu wengine walikuwa ni watu wasio na maana lakini aliwatumia hawa wanaume wanne wenye ukoma katika kuokoa wa samaria na mjue tena wavulana wasichana kwamba mungu anaweza kutumia mtu yeyote mimi au wewe au rafiki yako kufanya kazi yake. Kwa nini sasa basi usimwambie mwalimu wako unaweza kumfanyia Mungu kazi gani? Sasa tazameni picha ya saba. Baada ya miaka mingi kupita, Nabii Elisha akafa. Mungu alimuita tena nabii mwingine aitwaye Yona. Siku moja Mungu alimwambia Yona, Nenda katika mji wa Ninawi, Ninawi na uwahubirie, na uwahubirie watu, watu hao, hao kwa sababu wao ni waovu. Waovu. Lakini Yona hakutaka kumtii Mungu kwa hivyo alitoroka. Na alitoroka akaenda katika mji ulioitwa Yopa, akaingia katika mashua iliyokuwa ikielekea Tashish. Na walipokuwa wakisafiri majini, wimbi kubwa likaja. Na wimbi hili lilikuwa kali na dhoruba kali, hata ikaonekana kwamba mashua ilikuwa karibu kuvunjika. Na baharia wakawa na wasiwasi, pamoja na wasafiri wakawa na wasiwasi kwamba wangekuwa karibu kufa, na wakaanza kuita miungu yao ili ije iwasaidie, na wakaanza kutupa mizigo mizito nje ya mashua. Yona alichoka, basi akaenda akajitafutia mahali, akaanza kulala <coughs> Mwisho, kapteni akaja akamuuliza, kwa nini unalala wakati kama huu? Amka na umwombe Mungu wako, labda atakuwa na huruma juu yetu na pengine hatutakufa. Basi baharia wakaanza kupiga kura ili wajue ni nani aliyekuwa ameleta shida hii, na walipofanya hivi walijua kwamba alikuwa ni Yona ndiye mwenye shida. Sasa tazameni picha ya nane. Baharia wakamuuliza Yona kasema Umefanya nini hata kuleta tatizo la wimbi kama hili basi Yona akawajibu akasema alikuwa akikimbia alikuwa namtoroka Mungu mawimbi na upepo yakazidi na akamuuliza Yona wafanye nini ili kusimamisha wimbi kama hili Yona aliwaambia kwamba wakimtupa ndani ya bahari wimbi lingesimama baharia hawakutaka kufanya hili lakini hawakuwa na jambo lingine lolote la kufanya isipokuwa kumtupa Yona majini, na walipomtupa baharini mawimbi yakasimama. Mungu aliamuru samaki mkubwa sana kuja na kummeza Yona mpaka tumboni, na Yona alikuwa tumboni mwa samaki kwa siku tatu na kwa usiku tatu, na Mungu alimtunza kwa hivyo, Yona hakufa. Yona alipokuwa tumboni mwa samaki alijuta, akaomba Mungu msamaha. Mungu akamwamuru huyu samaki mkubwa amtapike Yona mpaka kwa nchi kavu. Wavulana na wasichana, tusipomtii Mungu tunaingia matatizoni ama sivyo, labda hatutamezwa na samaki mkubwa kama vile Yona alivyomezwa, lakini tutakuwa na matatizo mengine. Basi kwa hivyo, wavulana na wasichana lazima tukumbuke kwamba ni jambo muhimu sana kumtii na kumfuata Mungu. Sasa tazameni picha ya tisa. Baada ya jambo hili kutokea, Mungu akaongea tena na Yona akamwamuru tena aondoke aende katika mji wa, wa, wa Ninawi na awape ujumbe huu: baada ya siku arobaini mji wa Ninawi utaangamizwa. Wakati huu Yona alimtii Mungu na akaenda. Watu wa Ninawi walikuwa waovu na Mungu alikuwa tayari kwenda kuangamiza mji huo kwa sababu ya uovu wao. Lakini mnajua kitu gani kilitokea, wavulana wasichana? Watu wa Ninawi walitubu na waliacha njia zao mbovu, wakaanza kumfuata Mungu. Na Mungu alipoona jinsi walivyokuwa wametubu dhambi zao na wakajuta, aliwahurumia na akawaokoa. Wavulana na wasichana, hebu sasa tufungue Biblia zetu katika Mambo ya Nyakati kitabu cha pili uh, mlango wa saba mstari wa kumi na nne: ikiwa watu wangu walioitwa kwa jina langu watajinyenyekesha na kuomba na kunitafuta uso na kuziacha njia zao mbaya, basi nitasikia toka mbinguni na kuwasamehe dhambi yao na kuiponya nchi yao. Je, mnajua hiyo maana yake ni nini, wavulana wasichana? mm -hmm. Pengine mwalimu wenu atazima mashini yake na atawaambia maana ya hiyo ni nini. Mkumbuke kwamba tukimpenda na kumfuata Mungu yeye Mungu atatubariki. Sasa tutazame picha ya kumi. Kulikuwa na mfalme aliyeitwa Ahaswero. Tunaweza kufanya hivi, tuseme tena Ahaswero. Sasa Ahaswero alikuwa ni mfalme mkubwa, tajiri mkubwa sana, na siku moja aliamua kwamba angewatayarishia karamu kubwa kwa maafisa wake. Na hebu niwaambie, kulikuwa na vyakula vingi vitamu, vinywaji mbalimbali kwa wageni na wakati karamu hiyo ilipokuwa ikiendelea, mfalme Ahasuero akamwalika mkewe afike katika karamu, na jina lake liliitwa Vasti. O oh, Vasti alikuwa mwanamke mrembo sana, kwa hivyo mfalme alitaka ili kila mtu aweze kumwona jinsi alivyokuwa mrembo. Lakini mnajua nini? Vasti alikataa katakata kufika. Na lo ah, jambo hili lilimkasirisha sana mfalme. Kwamba mkewe hangeweza kumtii. Kisha mfalme akawaendea washauri wake akawauliza amtendee nini huyu Vashti. Kwa hivyo mfalme alitunga sheria iliyosema kwamba huyu Vashti hangeingia tena katika makao ya kifalme na yeye hangekuwa mkewe tena. Kwa hiyo Ahasuero akafanya hivi, alafu Ahasuero akatuma habari kutoka nchi zote zake na wangemtafutia msichana mrembo kuliko warembo wote ili wamletee Ahaswero. Esta alikuwa ni msichana wa Kiisraeli na yeye alikuwa baadhi ya wale warembo waliokuwa wamechaguliwa. Kwa sababu Esta alikuwa ni binti yatima, basi jamaa yake aliyekuwa mjomba alikuwa akiitwa Mordekai alikuwa akimtunza. Lakini Mordekai alimuonya Esta, akamwambia kwamba asimwambie mtu yeyote kwamba yeye alikuwa ni Mwisraeli. Kwa nini? Kwa sababu watu wote walikuwa wamewachukia Waisraeli. Este alipelekwa katika makao ya kifalme na Modekai naye akaenda, lakini Modekai alikaa nje mbali kidogo, na hakutaka kujua kwamba, kujulikana kwamba yeye pia ni jamaa ya Esta. Na kila siku Modekai alijaribu kujua mambo yaliyokuwa yakiendelea kwa Esta. Siku moja Esta alipelekwa mbele ya mfalme na mfalme alimfanya malkia au mke, mm-hmm. Ni wangapi kati yenu nyinyi wasichana sichana, mngependa kuwa malkia au kuwa mke wa mfalme? Hungekuwa na haja ya kufanya kazi yoyote ya kinyumbani wala jikoni, kwenda kuchota maji, kutafuta kuni, chakula, hungeweza kufanya kabisa, kwa sababu wewe ni mke maalum. Sasa tutazame picha ya kumi na moja. Kulikuwa na mtu mmoja maarufu aliyekuwa anaitwa Hamani. Huyu alikuwa ni msaidizi mkuu wa Ahaswero. Mfalme aliwaambia watu kwamba kila wakati Hamani alipokuwa akipita mbele zao ni lazima kila mtu ainame kwa heshima. Na mnajua nini? Modekai hangeweza kufanya hivi, na Hamani alipogundua hivi alikasirika akataka kumwadhibu Modekai. Hamani aligundua kwamba Modekai alikuwa Mwisraeli, kwa hivyo akaamua kwamba angewaua Waisraeli wote. Lo no! Modekai alipogundua hivi, alihuzunika sana moyoni, kwani hakutaka Waisraeli wenzake wauawe kwa sababu ya yeye. Esta pia alifahamu habari hii, basi akatuma ujumbe kwa Modekai akamwambia Mordekai kwamba Waisraeli wote walistahili kuomba na kufunga chakula kwa siku tatu. Baada ya hii, Esther angemwendea mfalme na angemwomba ange mfalme awafadhili watu wake. Fadhili ni huruma kuu ambayo unafanyiwa na mtu, hasa wakati hustahili kupata hiyo. Siku zile hakuna mtu hata mmoja aliyeruhusiwa kwenda karibu na mfalme bila kutoa ujumbe kimbele. Kama mtu yeyote angefika kwa mfalme bila ruhusa maalum, angeuawa. Lakini ikiwa mfalme angeinua fimbo lake juu, huyo mtu angeishi, angeuawa. Ingawa Esta alifahamu sheria hii, lakini bado alikuwa na nia kuu kumwendea mfalme binafsi. Watu wake wa Israeli walikuwa ni muhimu sana kwake Kuliko uhai wake. Wavulana na wasichana, mnafikiri kwamba Hamani alikuwa mtu mzuri? Aa, hapana, alikuwa mtu mwenye majivuno. Aliona kwamba lazima kila mtu amwinamie kwa heshima. Wavulana, wasichana, mnajua ni kitu gani kinatokea kwa watu wenye majivuno? Mwendelee kusikiliza na mtapata ajibu. Tazameni picha ya kumi na mbili. Wakati Esther alipokwenda kwa mfalme, mfalme alifurahi na akainua fimbo lake juu. Ndiyo, hata Esther nafikiri alifurahi, ama si hivyo kichwa chake kingekatwa. Na mfalme Ahasuero akamuuliza alitaka nini, na Esther akamjibu akimsihi, akimwomba sana, oh, tafadhali, tafadhali, tafadhali bwana mfalme, uje katika karamu ambayo nitaandalia hivi leo kwako na kwa Hamani. Basi mfalme akakubali, akamwambia Hamani aje pamoja naye. Ah, Hamani alifurahi, ntakutana na mfalme pamoja na malkia. Na baada ya chakula, mfalme akamuuliza Esther alikuwa akitaka nini. Esther akawakaribisha tena mfalme pamoja na Hamani wafike kwa karamu nyingine ya pili keshoye, ili awaambie Amani alitoka nje akitembea kwa majivuno, anasema, ah, mimi pia ni mtu mkubwa, kwani natembea na kula pamoja na mfalme na malkia. Lakini Amani alipokuwa nje na akajua kwamba Mordekai hataki kumwinamia kwa heshima, alikasirika na akakimbilia watu wengine, na pamoja na rafiki zake na walioalikwa, akauliza, nifanye nini na Mordekai? Na mnajua walimshauri afanye nini? Wakamwambia, kwa nini usijenge usijenge mahali pa kukatia shingo watu ambao wasiotii? Je, wavulana wasichana, mnaweza kuona katika picha hiyo? Unaona ile milingoti miwili iliyojengwa pale na kuna kamba pale. Kama mtu angevunja sheria angeingia pale na kukatwa shingo na kuanguka chini. Na hivi ndivyo amani alivyoamuru watu wake wafanye, aliwaamuru wajenge kitu kama hicho lenye shimo refu, ili watu wauawe pale. Basi kesho ziliyofuata Amani alijavalia nguo zake rasmi jinsi mnavyoona katika picha ile, akatembea akiingia, wakaenda kula pamoja na mfalme na malkia wake. Baada ya kula, mfalme akamuuliza, Esta, unataka nini? Esta akamjibu mfalme akisema, oh, tafadhali mfalme, tafadhali mfalme, na kuomba sana watu wangu wasiwawe. Mfalme akashangaa, akauliza kwani nini? Nani angefanya kitu kajinga namna hii? na Esther akanyosha kidole chake akasema, kwani ni Amani ndiye atakaye kutuua. Amani aliona uso wote wa mfalme umegeuka, alikasirika, akaanza kumwomba Esther tafadhali amsaidie. Na wakati huo huo Mfalme Ahasuero akaamuru mara moja kwamba Amani akatwe shingo badala ya Mordekai. Mhm, mm -hmm, wavulana wasichana. Ni kitu gani kinatokea kwa huyu mtu mwenye majivuno, mwenye kiburi aitwaye ya Amani? Mhm, mm -hmm, wavulana wasichana sasa tufungue Biblia zetu katika Methali kumi na sita mistari kumi na nane hadi kumi na tisa. Methali mlango wa kumi na sita mistari kumi na nane na kumi na tisa. Kiburi hutangulia uangamivu, na roho yenye kutakabari hutangulia maanguko. Afadhali kuwa na roho ya unyenyekevu pamoja na masikini kuliko kugawanya nyara pamoja na wenye kiburi. Sasa wavulana na wasichana, ngojeni kidogo niwaeleze maana ya vifungu hivi viwili. Badala ya kuwa na majivuno tuwe na unyenyekevu, kwa sababu majivuno huwa mbele, alafu tabu hufuata nyuma. Na tunaambiwa kwamba ni afadhali tuwe na roho za kufikiria kwanza kabla hatujapata matatizo, na afadhali kuwa na roho za unyenyekevu, za upole na umaskini, kuliko kugawanya kitu ambacho mtu mbaya Amemnyang'anya mtu mwingine. Sawa? Kumbukeni kwamba Hamani alikuwa mtu mkubwa, mtu mwenye cheo, alikuwa ana starehe zote. Lakini kwa sababu ya kiburi chake, mwisho alikufa.