2. Uchawi, sehemu ya pili. Mungu anatuonya kutoka Petro wa kwanza sura ya tano mstari wa nane mpaka wa kumi, mwena kiasi na kukesha, kwa kuwa mshtaki wenu Ibilisi kama simba angurumaye huzunguka zunguka akitafuta mtu ammeze, Nanyi mpingeni huyo mkiwa thabiti katika imani, mkijua ya kuwa mateso yale yale yanatimizwa kwa ndugu zenu walioko duniani. Na Mungu wa neema yote aliye waita kuingia katika utukufu wake wa milele katika Kristo, mkiteswa kwa muda kidogo, yeye mwenyewe atawatengeneza na kuwathibitisha na kuwatia nguvu. Mtume Yohana Yohana aliandika kutoka Yohana tatu, mstari wa nane, paka wa tisa. Upepo uvuma upendako na sauti yake waisikia lakini hujui unakotoka wala unakokwenda kadhalika na hali yake kila mtu aliyezaliwa kwa roho Nikodemo akajibu akamwambia yawezaje kuwa mambo haya Mungu alipoongoza watu wake Israeli kutoka Misri kwenda nchi ya ahadi ambayo alimuahidi Ibrahimu. Mungu akawapa sheria zake kwenye mlima wa Horebu au Sinai. Tunasoma katika Walawi sura ya 19 mstari wa 31, msiwaendee wenye pepo wala wachawi, msiwatafute ili kutiwa unajisi na wao. Mimi ndimi Bwana Mungu wenu. Wachawi hawa wenye pepo ya utambuzi hawana lolote, lakini hutumia nguvu za majini kwa kuita roho za mizimu. Mungu anatuonya tusishirikiane na kazi za shetani na mapepo yake. Na Walawi sura ya 20 mstari wa kwanza mpaka wa nne. Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia tena, uwaambie wana wa Israeli, mtu awaye yote miongoni mwa wana wa Israeli au miongoni mwa wageni waketio katika Israeli atakayetoa katika kizazi chake na kumpa Moreki shalti atauawa. Wenyeji wa nchi watampiga kwa mawe. Mimi nami nitamkazia uso wangu mtu huyo Nami nitamkatilia mbali na watu wake, kwa kuwa ametoa katika kizazi chake na kumpa Moleki, ili kupatia unajisi patakatifu pangu na kulinajisi jina langu takatifu. Tena kama wenyeji wa nchi wakimfumbia macho mtu huyo kwa njia yoyote, hapo atowapo katika kizazi chake na kumpa Moleki, wasimuwe Moleki. Mungu wa mataifa yanayozunguka Israeli, yeye hudai dhabihu za watu. Huyu kwa vyovyote alikuwa kama mwakilishi wa shetani. Hii ilikuwa ni ibada ya shetani. Shetani anadai dhabihu ya mwanadamu. Hata huko Ulaya na Marekani, wafuasi wake hutoa sadaka za wanadamu hadi leo. Shetani daima kuendeleza kututia hofu na kuharibu zaidi, kama tutamruhusu kutudanganya na kutuweka kwenye vitisho vyake na mateso. Katika Mambo ya Walawi sura ya 20 mstari wa 6 mpaka wa 11, na mtu yule atakayewaendea wenye pepo na wachawi ili kuzini pamoja nao, nitamkazia uso wangu juu ya mtu yule nitamtenga na watu wake. Jitakaseni basi, iweni watakatifu kwa kuwa mimi ndimi Bwana Mungu wenu. Nanyi zishikeni sheria zangu na kuzitenda. Mimi ndimi Bwana niwatakasaye ninyi. Kwa maana kila mtu amlaniye baba yake au mama yake, hakika atauawa, amemlani baba yake na mama yake, damu yake itakuwa juu yake. Na mtu azing'iye na mke wa mtu mwingine naam, yeye aziniye na mke wa jirani yake, mtu mume aziniye na mwanamke hakika atauawa. Na mtu mume atakayelala pamoja na mke wa baba yake, amefunua utupu wa baba yake, wote wawili hakika watauawa, damu yao itakuwa juu yao. Na mtu yule atakayeendea wa wenye pepo na wachawi, ili kuzini pamoja nao Nitakaza uso wangu juu ya mtu yule, nitamtenga na watu wake. Jitakaseni basi, iweni watakatifu kwa kuwa mimi ndimi Bwana Mungu wenu. Nanyi zishikeni sheria zangu na kuzitenda. Mimi ndimi Bwana niwatakasaye ninyi. Kwa maana kila mtu amlaaniye baba yake au mama yake, hakika atauwawa; amemlaani baba yake na mama yake, damu yake itakuwa juu yake. Na mtu azinie na mke wa mtu mwingine, naam yeye azinie na mke wa jirani yake, mtu mume azinie na mwanamke azinie hakika watauawa. Na mtu mume atakayelala pamoja na mke wa baba yake amefunua utupu wa baba yake, wote wawili hakika watauawa, damu yao itakuwa juu yao. Kawaida Mungu aliwakatilia mbali watu waliotafuta msaada kwa shetani au kwenye mambo ya miungu au kutafuta msaada kwa waganga wa kienyeji wachawi au roho chafu, kwa sababu Mungu anataka tumtumaini na kutafuta msaada kutoka kwake. Tunatafuta msaada kutoka kwa Baba yetu wa mbinguni. Daudi aliandika hilo katika Zaburi ya 124 mstari wa nane, msaada wetu ukatika jina la Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Tunaikuta hii katika sehemu ile ile ya mambo ya Walawi. Mambo yote mabaya ya kutisha na dhambi yanaelezwa na kuadhibiwa kwa ajili kutafuta msaada kwa wachawi imeelezwa tena hapa. Tuna mifano michache tunayoisoma kwenye mambo ya Walawi ishirini mstari wa kumi na nne. Tena mtu mume akimoa mke pamoja na mama yake, ni uovu mkuu, watachomwa moto yeye mume na hawa wanawake pia, ili kwamba usiwe uovu kati yenu mstari wa kumi na sita. Tena mwanamke akimkaribia mnyama yoyote na kulala pamoja naye mtamua huyo mwanamke na mnyama pia, hakika watauawa, damu yao itakuwa ni juu yao. mstari wa kumi na saba. Tena mtu mume akimoa umbulake binti ya baba yake au binti ya mama yake na kuona utupu wake na huyo mwanamke kuona utupu wake huyo mwamume, ni jambo la aibu, watakatiliwa mbali mbele ya macho ya wana wa watu wao. Amefunua utupu wa umbu lake naye atauchukua uovu wake kutoka Walawi 20, 20, 20, 20, 20, 20. Tena mtu mume au mtu mke aliye na pepo au aliye mchawi hakika atauawa, watapigwa kwa mawe, damu yao itakuwa juu yao. Tafadhali kuwa mwangalifu, usijihusishe na mambo ya kichawi au dhambi za uasherati zikimbie, ikiwa unataka kukua kwenye mahusiano na Mungu wako. Mfome Sauli chini ya uongozi wa Mungu kupitia nabii Samueli akiisafisha nchi kwa kuwaondoa wenye pepo wote ambao hutazama nyakati mbaya ambayo hukuambia kwamba wangeweza kufanya uongee na wafu na kadhalika lakini jeshi la Sauli lilipigwa na Wafilisti na akakimbia kuokoa maisha yake, na anamtafuta mwenye pepo ili aweze kuongea na nabii Samueli aliyokufa. Je, tunaweza kumlazimisha Mungu aongee nasi? Samueli wa Kwanza, sula ya ishirini na nane, mstari wa kumi na moja mpaka wa kumi na tisa. Ndipo yule mwanamke aliposema, je, ni nani nitakaye kupandishia? Naye akasema nipandishie Samweli. Hata yule mwanamke alipomwona Samweli alilia kwa sauti kuu, na yule mwanamke akamwambia Sauli akasema, mbona umenidanganya kwa kuwa wewe ndiwe Sauli? Mfalme akamwambia usiogope, Waona nini? Yule mwanamke akamwambia Sauli, naona Mungu anatoka katika nchi. Naye akamuuliza ni mfano wa nini? Akajibu, ni mzee anazuka naye amefunikwa vazi. Basi Sauli akatambua ya kwamba ndiye Samueli mwenyewe, akainama uso wake mpaka nchi akasujudia. Ndipo Samueli akamwambia Sauli, Mbona umenitaabisha mimi hata kunipandisha juu? Sauli akajibu, mimi nimetaabika sana kwa kuwa hawa Wafilisti wananifanyia vita, naye Mungu ameniacha hanijibu tena, wala kwa manabii wala kwa ndoto. Kwa hiyo nimekuita wewe, ili wewe unijulishe nifanyeje. Samueli akasema, kwa nini kuniuliza mimi, akiwa Bwana amekuacha naye amekuwa adui yako. Yeye Bwana amekutendea kama alivyo sema kwa kinywa changu. Bwana amekulalulia ufalume mkononi mwako na kumpa jirani yako, yani Daudi, kwa sababu wewe hukutii sauti ya Bwana wala hukutimiza hasila yake kali juu ya Amaleki. Kwa sababu hii Bwana amekutendea hili leo tena pamoja na wewe Bwana atawatia Israeli mikononi mwa Wafilisti, hata na kesho wewe na wanao mtakuwa pamoja nami. Tena Bwana atawatia jeshi la Israeli mikononi mwa Wafilisti. Ni huzuni kupoteza maisha kwa kutokumheshimu Mungu, lakini badala yake shetani na janga kuu. Wakati mtu husikiliza wachawi, je, kisha anaweza kumsikia Mungu? au je, mtu anaweza kusikia roho chafu ya upande wa giza? Hatuwezi kujua na hatupaswi kujaribu, na hatuwezi kujihatarisha na kudanganyika. Wakorinto wa kwanza sura ya kumi mstari wa kumi na tatu mpaka wa kumi na nne inasema, jaribu halikuwapata ninyi isipokuwa lililo la kawaida ya wanadamu. Ila Mungu ni mwaminifu ambaye hata waacha mjaribiwe kupita mwezavyo, lakini pamoja na lile jaribu atafanya mlango wa kutokea ili muweze kustahimili. Kwa ajili ya hayo wapenzi wangu, ikimbieni ibada ya sanamu. Pale mama anapoenda kwa mganga wa kienyeji ili kumponya mtoto wake, yupo kwenye hali ya kukata tamaa lakini anamgeukia msaidizi ambaye siyo sawa. Msaada wetu ukatika jina la Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Mganga wa kienyeji au sangoma huchanja chale kwa ajili ya agano la damu na mapepo, na mapepo huja na kumponya mtoto lakini humsumbua na kumtesa katika maisha yake yote. Waganga wa kienyeji hawana suluhisho kwa matatizo yetu. Waafrika wengi wana aina hii ya maagano kwenye maisha yao pamoja na mapepo yaliyofanywa na wazazi wao au hata kufanywa na hao wenyewe. Unaweza kuyavunja maagano kama hayo kwa kumwalika Yesu ndani ya moyo wako na kumwahidi kumfuata daima tangu sasa na kuendelea kama Bwana na mfalme wako. Baada ya Yesu kufa kwa ajili ya dhambi zetu, kumtii baba hata kwa kumtii baba yake kwa kutoa uhai wake kwa ajili yetu juu ya msalaba, kisha kufufuka kutoka kwa wafu. Alisema kutoka kwa Matayo sura ya 28 na mstari wa 18. Yesu akaja kwao akasema nao akawaambia Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Maswali ya kujadili. Moja. Je, umesikia vizuri? Yesu alipokea mamlaka yote. Sawa, mamlaka yote kutoka kwa baba yake. Shetani alishashindwa vita na hawezi kumgusa yeyote aliye mali ya Yesu, aliyenunuliwa kwa damu yake. Mbili. Je, una makovu ya chale kwenye mwili wako? Tatu. Je, unajua kwa nini unayo? Nne. Je, unagundua kwamba zinawakilisha maagano ya kipepo endapo unajua au hujui? Tano. Je, upo tayari sasa kumuomba au ausafishe moyo wako kutoka kwa mapepo? Tafadhali mwambie Yesu akusafishe dhambi zako na umwalike moyoni mwako. Acha awe mfalume wako na umtii yeye daima. Baada ya kufanya hivyo, mwambie shetani kwa sauti kuu: Shetani, mimi sasa ni mali ya Yesu Kristo ambaye ameninunua kwa damu yake. Hauna haki tena kwangu, na sitakutii tena. Niache sasa katika jina la Yesu. Baada ya Adamu na Hawa kuanguka katika dhambi, ghafla Mungu anaahidi suluhisho kupitia uzao wa Hawa, kisha akaahidi kupitia agano na Nuhu, agano na Ibrahimu, Isaka na Yakobo, na akaahidi ulinzi juu ya watu wake Israeli kupitia agano alilokuwa nao. Aliwapatia kupitia Musa. Kama tu agano la Mungu na Adamu lilikuwa la masharti la utii kwake, kwa hiyo agano lake na Israeli lilitegemea sana kwenye utii wao. Uumbaji wote mwingine ulikuwa nje ya ulinzi wa Mungu mpaka wamejiweka wenyewe chini ya ulinzi wa Mungu wa Israeli kama walivyofanya wa Misri wengi kipindi cha kutoka Misri. Kumtii Mungu moja kwa moja ni muhimu sana kwa mahusiano na Mungu na kudumisha ulinzi wake. Na haya maagano yote Mungu aliyofanya na watu yalitimia wakati Yesu alipofanyika dhabihu kamilifu kwa Mungu ilidhoofisha nguvu za mitego ya shetani kwa wale wote wanaomtegemea na kujiweka wenyewe chini ya ulinzi wa Yesu kupitia toba, msamaha wa dhambi, na kupitia utii. Ndani ya Yesu kuna mwakilishi wa kweli hapa duniani wa Baba yetu aliye mbinguni. Kwake imetolewa mamlaka yote ya mbinguni na duniani na Yesu ametoa mamlaka hayo kwetu sisi alipoenda mbinguni kwa baba yake. Sote tuliookolewa tunafaidika na ulinzi kamili juu ya uharibifu wa nguvu za Shetani. Tunafaidika na kulindwa na nguvu isiyopimika isiyo na mipaka na mamlaka inayotoka kwa Mungu wetu kupitia Yesu kuja kwetu. Shetani hapa duniani amewekwa tena chini ya miguu ya Adamu. Hiyo ni chini ya Adamu wa mwisho, Yesu wetu Kristo. Na kupitia yeye, chini ya miguu ya watoto wa Mungu, wewe na mimi. Yesu ndani yetu hana mipaka. Ana nguvu zote kuliko shetani na mapepo yake, pamoja na majeshi yake, malaika walioanguka. Warumi nane thelathini na tatu mpaka thelathini na tisa inasema, ni nani atakayewashitaki wateule wa Mungu? Mungu ndiye mwenye kuhesabia haki. Ni nani atakayehukumia adhabu? Kristo Yesu ndiye aliyekufa, naam na zaidi ya hayo amefufuka, katika wafu; naye yuko mkono wa kuume wa Mungu, tena ndiye anayetuombea. Ni nani atakayetutenga na upendo wa Mungu katika Kristo? Je, ni dhiki au shida au adha au njaa au uchi au hatari au upanga? Kama ilivyoandikwa ya kwamba, kwa ajili yako tunauawa mchana kutwa, tumehesabiwa kuwa kama kondoo wa kuchinjwa. Lakini katika mambo hayo yote tunashinda na zaidi ya kushinda, kwa yeye aliyetupenda. Kwa maana nimekwisha kujua hakika ya kwamba, wala mauti wala uzima wala malaika wala wenye mamlaka, wala aliyopo wala atakayo kuwepo, wala wenye uwezo, wala aliyo juu wala aliyo chini Wala kiumbe kingine chochote hakitaweza kututenga na upendo wa Mungu ulio katika Kristo Yesu Bwana wetu. Hakuna nguvu ya shetani kupitia mapepo na waganga wake, wachawi wake wanaweza kukugusa na kwa sababu watoto wa Yesu Kristo wamefunikwa kwa ngao ya nguvu na upendo wa Bwana usio na mwisho. Naongea ukweli huu nikiendelea kukabiliwa na watu wanaojiita Wakristo na ninauhakika kwamba wengi wao kila siku bado wanaishi kwa hofu ya wachawi. Wachawi wametawala watu wa Afrika kwa muda mrefu, na sasa bado wanafanya hivyo mara kwa mara, kama marais wa mataifa na kama madikiteta au kama wachungaji. Nimehisi kwamba baadhi ya madikiteta hawa wana nguvu za kichawi ambazo ni haris na nguvu kama hizo zinaweza tu kuvunjwa kupitia tu kwa maombi mengi na maombezi. Wasioamini wa bado wako chini ya mamlaka ya nguvu za shetani na wana sababu ya kuogopa pasipo ulinzi wa Bwana wetu, na Wakristo wengi wanaishi maisha ya kushindwa kwa sababu bado anaogopa wachawi, bado anakuwa na ugumu wa kumwamini Bwana wetu mwenye nguvu zote na ana shauku ya kutulinda. Waebrania kumi na moja, mstari wa sita, inasema lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza, kwa maana mtu amwendeaye Mungu lazima aamini kwamba yeye yuko na kwamba huwapa thawabu wale wamtafutao. Na ukosefu huu wa kumwamini Mungu ni tatizo nalofanana na, na tatizo kwenye ulimwengu wa magharibi. Waafrika wanaishi karibu sana na nguvu halisi za kipepo na wanatishika ikiwa hawafanyi kama walivyoambiwa na wachawi. Wanaweza kutishika kwa njia nyingi kupitia uoga wa kifo cha mmoja wapo kwenye familia na wanafanya hivyo na hakuna sababu iliyoonekana ya kifo. Katika Ulaya na Marekani ushetani nao pia unaendelea, lakini wako ndani yake au hawataki kuamini kama upo. Elimu yao ya kimwili na maarifa huwafanya watu wawe na majivuno na kibuli kufikiria kwamba uhalisia wa ulimwengu wa roho umewazunguka na uko ndani yao. Uhalisia kama huo wa kiroho unahisiwa kama upo mahali fulani kwingine na haujaunganika na maisha yao ya kila siku. Shetani anapenda njia zote, kujihusisha au kuwa ndani yake au kutoamini kwamba shetani na ulimwengu wa kiroho upo. Maswali ya kujadili: moja, je, mnaweza kujadili kidogo zaidi kuhusu mliosikia. Mbili, je, somo hili limekutia moyo na kukufanya kuwa huru mbali na vitisho vya kiroho mwisho wa somo hili.