Double-minded African traditional healers. Kuwa na nia mbili katika kutafuta uponyaji ndani ya tamaduni wa Afrika. Kuwa na nia mbili katika kutafuta uponyaji ndani ya utamaduni wa Afrika. Part 1. Nilisoma kwenye taarifa ya habari kwamba nchi ya Ugiriki katika Ulaya mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ilihesabiwa miongoni mwa nchi zenye rushwa zaidi duniani, na miongoni mwa hizo Switzerland ilitajwa zaidi. Ndiyo, Switzerland ilipotiwa kama nchi yenye rushwa zaidi ulimwenguni. Ni huzuni kwamba ibada za zamani zilizomzunguka mfalume zilipaswa ziendelezwe, na ni huzuni kwamba waganga wa kienyeji kama kawaida waliombwa kuponywa wagonjwa na kupatia baraka maalum. Nimesoma jana tu kwenye gazeti la Swiss Time Newspaper kwamba watu wa Yeriko bado wanaamini kwamba wanaweza kutoa sadaka kwa mungu nyoka wa zamani kumuisha mtu ambaye amezama mtoni na walimtarajia kwamba atatoka. Na unajua nini? Hao mapepo ya waganga wa kienyeji yanaweza kufanya vitu vya nguvu sana kwa ajili yetu, lakini hutuacha pia kama watumwa wa shetani badala ya kuwa marafiki wa Mungu. Ni mgongano huu wa fikra, kama watu wa Mungu wa Israeli siku za ushindi wa Kanaani, waliokuwa wanajaribu kumtegemea Mungu, lakini pia kutegemea njia zao za zamani. Kisha Yoshua akatamka kauli ifuatayo. Katika Yoshua 24 mstari wa 15, Nanyi kama mkiona ni vibaya kumtumikia Bwana, chagueni hivi leo mtakayemtumikia, kwamba ni miungu ile ambayo baba zenu walitumikia ng'ambo ya mto, au kwamba ni miungu wale wa Amoli ambao mnakaa kati ya nchi yao; lakini mimi na nyumba yangu tutamtumikia Bwana. Nimeishi na kufanya kazi Switzerlandi mara kwa mara kawaida mnamo wa mwaka elfu mbili na nane na nimejihusisha kwenye huduma ya wafungwa magerezani hapa Switzerlandi na huko Malawi na Zambia. Nilianza kuishi Switzerlandi kijijini eneo linaloitwa Bulanzeni kwa miaka miwili na nusu nikifanya kazi na wachungaji huko, na nilijifunza mengi kuhusu tamaduni za zamani za watu wa Afrika. Nikagundua kwamba tamaduni hizi zinaonekana kuwa zinafanana sana na tamaduni za mashariki ya kati za siku za agano la kale katika Israeli, haswa siku za kabla na baada ya ushindi wa Kanani. Nukuu yangu ya hapo juu kwa kawaida ni yale tunayoweza kuyaona kwenye historia ya Israeli, haswa kabla ya watu wa Mungu hawajachukuliwa kwenda wa mishoni. Mungu amewachagua Israeli kuwa watu wake maalumu, kupitia hao amejifunua, ili kwamba aweze kuwabariki na aweze kuwa baraka kwa ulimwengu mzima. Aliahidi hilo kwanza kwa Ibrahimu. Kwake alisema katika Mwanzo kumi na mbili mbili hadi tatu, nami nitakufanya wewe kuwa taifa kubwa, na kukubariki, na kulikuza jina lako, nawe uwe baraka, nami nitawabariki wakubarikio, naye akulaaniye nitamlaani na katika wewe jamaa zote za dunia watabarikiwa. Maswali ya kujadili: moja. Je, umegundua kwamba katika maandiko tuliyosoma wakati wote lilikuwa ni kusudi la Baba Mungu kwa sisi sote hapa duniani kupendwa na yeye na kubarikiwa naye? Sisi sote ni uzao wa Adamu na Hawa na ahadi aliowapatia ni kwa ajili ya wanadamu wote. mbili. Je, umegundua kwamba Mungu atawabariki wanaowabariki watumishi wake? Je, Yesu hakusema ukinikiri mbele ya watu Nitakukiri mbele ya Baba yangu aliye mbinguni. Kwa hiyo Yesu atatubariki pale tunapomuheshimu na kumkiri yeye. Na hivyo Ibrahimu akaanza kujifunza kutembea karibu na Mungu, kwa sababu alichagua kumtegemea yeye. Katika mwanzo sura ya kumi na tano mstari wa sita, Tunasoma kwamba Ibrahimu akamwamini Bwana na akamhesabia haki. Unaona, Ibrahimu alikuwa bado sio mwenye haki, lakini Mungu alichagua kumpokea kama aliyekuwa mwenye haki pamoja na njia zake za mkato. Kwa Mungu ilikuwa inatosha kwamba alikuwa anafanya jitihada ya kumtegemea na kisha Mungu akaanza kuongea naye waziwazi na akamwambia mipango yake, yeye Ibrahimu na uzao wake. Bado mara nyingi Ibrahimu alikuwa na tatizo la kumtumaini Mungu pale alipokuwa kwenye matatizo. Wakati alipokimbia njaa na kwenda Misri, aliogopa kwa Farao kujua kwamba Sara alikuwa mkewe. Kwa sababu alikuwa ni mrembo sana, aliogopa kwamba angeuawa. Kulikuwa na wakati kabisa pale Ibrahimu hakuthubutu kumtegemea Mungu kwa maisha yake. Kupitia historia yote ya Israeli Walitaka kumwamini Mungu na kumtumikia kama pia wangepata msaada kwa njia yoyote ile au eneo. Kwa hiyo wangetumikia pia miungu ya Misri na baadaye miungu ya Kanaani waliowashinda. Kama una shida ya kumtumainia Mungu katika njia yoyote, pia utatafuta msaada kwa yoyote na chanzo chochote unachokiamini kwamba kinaweza kukusaidia. Je, unaona kwamba ni huzuni kubwa kwa Mungu pekee anayeishi kama tunashindwa kumtegemea yeye, na kisha kugundua kwamba yeye ni Mungu mtakatifu mwenye nguvu zote mwenye uwezo wa kufanya chochote anachotaka, anajua kila kitu, yuko pamoja nasi wakati wote, ni warehema, wafadhili na mwenye kutuvumilia. Hata alitangaza kwa Musa kile tunachosoma katika Kutoka sura ya 34 mstari wa 6 mpaka wa 7 wakati Mungu alipopita mbele ya Musa, Bwana akapita mbele yake akatangaza, Bwana, Bwana, Mungu mwingi wa huruma, mwenye fadhili, si mwepesi wa hasira, mwingi wa rehema na kweli, mwenye kuwaonea huruma watu elfu elfu, mwenye kusamehe uovu, na makosa na dhambi, wala si mwenye kumuhesabia mtu movu kuwa hana hatia kamwe, mwenye kuwapatiliza watoto uovu wa baba zao na wana wa wana wao pia hata kizazi cha tatu na cha nne. Maswali ya kujadili: moja. Je, si kitu cha kushangaza jinsi tulivyo wenye nia mbili kwa asili? Je, mnaweza kushirikishana kuhusiana na hili? 2. Je, kuna hatua unaweza kuchukua za kupunguza hali hii ya kuwa na nia mbili? Je, si uzuni kwa maana mwamini anayehuzulia kanisani kuwapeleka watoto wake kwa waganga wa kienyeji ili waweze kupona kwa sababu wana pesa kidogo za kumlipa daktari na hakuthubutu kumtegemea Baba wetu wa mbinguni? Je, uko tayari kuongea juu ya kutojihusisha na mambo ya kichawi kwa namna yoyote? Watu wa Yelko bado hawakumwamini Mungu kwa washirika wao waliozama, lakini walimwomba nyoka mkuu kumrudisha wakati waliokuwa wanamtolea sadaka. Hata lini tutaendelea kuwa wenye nia mbili na kujaribu kumwamini Mungu na kujaribu kumtegemea yeye, wakati huo huo tunategemea Shetani ili kwamba atutendee kile tunachotaka, ili mradi tunamtolea sadaka ya gharama kubwa na kufanya maagano ya damu na Shetani kwa niaba ya mtu ambaye tunamtafutia msaada kwa Shetani. Ndiyo tunaruhusu mtu tunayetaka kumsaidia kubaki kuwa hai na kulipa gharama kamili ya kutisha kwa kupagawa na mapepo. Katika siku za Israeli chini ya utawala wa mfalume Sauli, hata alielekeza kuondoa wenye pepo wote na wachawi katika inchi, pia bado Sauli alienda kumtafuta mwenye pepo na nguvu zake zote pale Mungu alipokataa kumjibu tena. Tunasoma kwenye Samueli wa Kwanza sula ya ishirini na nane mstari wa tatu mpaka wa kumi na moja. Basi Samueli alikuwa amefariki dunia na Israeli wote walikuwa wamemwombolezea na kumzika huko Rama, ndani ya mji wake mwenyewe. Tena Sauli alikuwa ameondolea mbali hao wenye pepo wa utambuzi na wachawi katika nchi. Nao wafilisti wakakusanyika wakaenda kufanya kambi huko Shunemu, naye Sauli akawakusanya waisraeli wote, nao wakapiga hema katika Giliboa. Basi alipowaona hao majeshi ya wa wafilisti, huyo Sauli aliogopa, na moyo wake ukatetemeka sana. Lakini Sauli alipouliza kwa Bwana, Bwana hakumjibu wala kwa ndoto wala kwa urimu wala kwa manabii. Ndipo Sauli akawambia watumishi wake, nitafutieni mwanamke mwenye pepo wa utambuzi, nipate kumwendea na kuuliza kwake. Watumishi wake wakamwambia, tazama, yuko mwanamke mwenye pepo wa utambuzi huko Endoli. Basi Sauli akajigeuza na kuvaa mavazi mengine, kisha akaenda yeye na watu wake pamoja naye, Wakamfikilia yule mwanamke usiku, akasema, tafadhali unibashilie kwa utambuzi, ukanipandishie yeye nitakaye mtaja kwako. Yule mwanamke akamwambia, angalia, unajua alivyofanya Sauli, jinsi alivyowakatilia mbali hao wenye pepo wa utambuzi na wachawi katika nchi. Mbona basi wanitegea tanzi uhai wangu ili kuniua? Naye Sauli akamwapia kwa Bwana akasema aishivyo, Bwana, haitakupata kupata adhabu yoyote kwa jambo hili. Ndipo yule mwanamke aliposema, je, ni nani nitakaye kupandishia? Naye akasema nipandishie Samweli. Tunaposoma historia ya Israeli tunaona kwamba aina hii ya kuwa na nia mbili ilijirudia tena na tena, na kila wakati pale Israeli walipotafuta msaada kwa miungu ya uongo, Mungu wa kweli wa pekee alihuzunika juu ya kupungukiwa kwao kwa uaminifu na kumtegemea, lakini aliwaacha wafanye kile walichokichagua wafanye. Kamwe hakutaka kuwalazimisha kukaa karibu yake, kwa sababu anatafuta upendo wetu na hawezi kupata upendo wetu wa kweli kwa kulazimisha. Upendo ni zawadi ambayo haiwezi kulazimishwa. Kuna ambaye hutumia kulazimisha anapodai utii wetu, Shetani, na tunamkuta chini ya majina mengi, jina lolote ambalo linatumika kusudi lake la kuua na kuharibu. Yeye ni mungu au miungu katika kila dini ya uongo. Kuna njia moja tu ya kuja kwa Mungu Baba ni kupitia kuweka upendo wake kwake, kumtegemea yeye, kumwamini yeye, kupitia Yesu Kristo mwanawe wa pekee ambaye alichukuliwa mimba kwa Roho Mtakatifu. Kuna njia moja tu ya kupokea msaada wake na hiyo ni kupitia kumwamini na kumkiri tu kama Bwana wetu Yesu tayari alishasema katika Yohana 14 mstari wa tano mpaka wa kumi. Yohana sura ya 14 mstari wa tano mpaka wa kumi. Tomaso akamwambia Bwana, sisi hatujui uendako; nasi twaijuaje njia? Yesu akamwambia Mimi ndimi njia na kweli na uzima; mtu haji kwa Baba ila kwa njia ya mimi. Kama mngalinijua mimi, mngalimjua na Baba; tangu sasa mnamjua tena mmemona. Filipo akamwambia Bwana, utuonyeshe Baba, yatosha Yesu akamwambia, mimi nimekuwepo pamoja nanyi siku hizi zote, wewe usinijue, Filipo? Aliyeniona mimi amemwona Baba, basi wewe wasemaje, utuonyeshe Baba? Usadiki ya kwamba mimi ni ndani ya Baba na Baba yu ndani yangu? Hayo maneno niwaambiayo mimi siyasemi kwa shauri langu, lakini Baba akaye ndani yangu huzifanya kazi zake. Swali la kujadili: Je, inawezekanaje wanafunzi hawawezi kumwona Mungu mwenyewe wakati wakiwa na Yesu pale? Tunapotafuta msaada kutoka kwa mtu mwingine yeyote kuliko kwa Mungu wetu, yeye atatuacha tufanye kile tupendacho lakini itamuhuzunisha mahusiano. Ya upendo yanahitaji watu wawili walio tayari. Mungu wetu amezungumzia hiyo sehemu nyingi katika neno lake, lakini kuna sehemu moja ambayo iko wazi sana kwangu. Tunasoma katika Mithali tatu moja mpaka nane. Mwanangu, usisahau sheria yangu, bali moyo wako uzishike amri zangu, maana zitakuongezea wingi wa siku na miaka ya uzima na amani. Rehema na kweli zisifarakane nawe; zifunge shingoni mwako, ziandike juu ya kibao cha moyo wako. Ndivyo utakavyopata kibali na akili nzuri, mbele za Mungu na mbele ya mwanadamu. Mtumaini Bwana kwa moyo wako wote, wala usitegemee akili zako mwenyewe. Katika njia zako zote mkiri yeye, naye atayanyoosha mapito yako. Usiwe mwenye hekima machoni pako, mche Bwana ukajiepushe na uovu; itakuwa afya mwilini pako na mafuta mifupani mwako. Kwa vyovyote, hofu inapokamata mioyo yetu Inapaswa tugundue kwamba ni mapepo ya shetani yaliyoiweka. Inapaswa tuweke tumaini letu lote kwa Mungu wetu na Baba yetu ambaye ni mwema sana, ndiyo hata ni mkalimu kwa hao wamtafutao kwa mioyo yao yote. Wakati hofu hiyo inatukamata, tujue chanzo chake na kuikataa kwa ushindi wote. Mtume Paulo anatutia moyo vizuri sana katika somo hili, katika Waefeso 6:10 mpaka 18. Waefeso 6, 6: hatimaye mzidi kuwa hodari katika Bwana na katika uweza wa nguvu zake. Vaeni silaha zote za Mungu mpate kuweza kuzipinga hila za Shetani, kwa maana kushindana kwetu sisi si juu ya damu na nyama, bali ni juu ya falme na mamlaka, juu ya wakuu wa giza hili, juu ya majeshi ya pepo wabaya katika ulimwengu wa roho. Kwa sababu hiyo, twaeni silaha zote za Mungu, mpate kuweza kushindana siku ya uovu, na mkiisha kuyatimiza yote, kusimama. Basi simameni hali mmejifunga kweli viunoni na kuvaa dirii ya haki kifuani, na kufungiwa miguu utayari tupatao kwa Injili ya amani. Zaidi ya yote mkiitwaa ngao ya imani, ambayo kwa hiyo mtaweza kuizima mishale yote yenye moto ya yule movu. Tena ipokeeni chapeo ya uokovu na upanga wa Roho, ambao ni neno la Mungu, kwa sala zote na maombi mkisali kila wakati katika Roho, Nkikesha kwa jambo hilo na kudumu katika kuwaombea watakatifu wote. Maswali ya kujadili. Moja. Je, umeona katika andiko la hapo juu kwamba Mtume Paulo anatushauri mara nne kwa neno hilo dogo kusimama? Hilo neno dogo linatupatia nguvu nyingi za kuishi na Mungu pekee. Simameni ndugu zangu. Mbili. Je, ni kwa muda gani umeendelea kutafuta msaada kwa eneo lolote kuliko kutoka kwa mtu mwenye nguvu? Nachagua kusema kupitia Zaburi ya 124, mstari wa nane Msaada wetu ukatika jina la Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Je, unaweza kuelewa sasa, kwa nini Switzerlandi imeorodheshwa miongoni mwa mataifa yenye rushwa zaidi duniani? Hayo ni matokeo ya kupagawa na pepo ambalo linamwacha mtu kuwa mtumwa wa shetani. Kisha mtu anakuwa hayupo huru kufanya maamuzi yake mwenyewe, maamuzi mazuri. Badala yake atafanya kile kile asichopenda kukifanya, lakini kama mtumwa wa shetani atamsaidia shetani kufanya yale ambayo ibilisi ana uzoefu nayo, kuua na kuharibu. Hii siyo Yesu aliyorejea pale aliposema kama mchungaji mwema. Alituambia katika Yohana kumi saba mpaka kumi basi Yesu aliwaambia tena, amin amin nawaambieni mimi ndimi mlango wa kondoo. Wote lonitangulia ni wevi na wanyang'anyi, lakini kondoo hawakuwasikia mimi. Ndimi mlango mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka naye atapata malisho. Mwivi haji ila aibe na kuchinja na kuharibu. Mimi nalikuja ili wawe na uzima, kisha wawe nao tele. Haya ni maombi yangu kwamba wamama wa Afrika waache kuwapeleka watoto wao kwa waganga wa kienyeji kwa ajili ya uponyaji; kwamba watu wanaohitaji kuchaguliwa kama wabunge watafute mapenzi ya Mungu kwa maisha yao na sio mapenzi yao wenyewe, kwa kutoa kafara ya maisha ya watu wengine; na viongozi hawa wa kiroho washawishiwe na Roho Mtakatifu wa Mungu waache kujifunza kutafuta msaada pande mbili, pande ambazo ni za adui mkuu na wao. Ninaombea wamama hao na viongozi wa kiroho watafute msaada kutoka kwenye chanzo salama tu, kwamba waweze kushawishiwa kwamba msaada wao unapaswa kutoka kwa Bwana ambaye amezifanya mbingu na inchi. Hatuwezi kuendelea kufanya matendo ya tamaduni zetu ambazo zinaondoa mapenzi ya Mungu katika maisha yetu. Baba, ninaomba mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni. Mwisho,