Kilicho cha mwili ni mwili na kilicho cha roho ni roho. Mungu alizungumza na Nabii Yeremia katika Yeremia 1:5, kabla sijakuumba katika tumbo nalikujua na kabla hujatoka tumboni nalikutakasa, nimekuweka kuwa nabii wa mataifa. Maandiko haya yanaweka wazi kwamba maisha huanza mimba inapotungwa. Na Mungu alinijua tu mwanzo alipoanza kuniumba, na kabla sijazaliwa, Mungu alinitenga kwa kusudi lake juu ya maisha yangu. Naamini kwamba utoaji mimba umekuwa jambo la kawaida linalotokea katika nchi za Ulaya na Marekani. Na kulazimisha kwamba katika nchi za Afrika jambo ambalo ni sawa na uuaji. Wanaua watu wa kiroho ambaye Mungu alimpulizia, alimpulizia pumzi yake ya uhai na kumfanya kama roho yake mwenyewe. Mwanzo sura ya pili, mstari wa saba. Bwana Mungu akamfanya mtu kwa mavumbi ya ardhi, akampilizia puani pumzi ya uhai, mtu akawa nafsi hai, mtu kamili wa kiroho. Baada ya mimba yake kutungwa, bado anakuwa mtakatifu, bado hajaribiwa na maisha haya ya kukataliwa na kubezwa bado hakuna hata nguvu yoyote ya kimwili ambayo itaanza kuishambulia hii roho safi. Mtu kama huyu mpya bado yuko na nguvu ya utambuzi, na naamini kwamba hii ndiyo sababu kupewa jina ni jambo la maana sana, la kumbariki au kumlaani kabla ya kuzaliwa kwake. Mimba changa ni roho yenye ufahamu kujua wazazi wake wa duniani wanavyofikiria na kuwasiliana kati yao. Mimba changa inakuwa tayari kujifunza lugha mara tu ubongo na masikio vinapochukua nafasi yake. Mimba changa husikia kwa masikio yake, na muda huo huo inajua katika roho yake yote yanayozungumzwa na watu nje ya tumbo la uzazi. Inapofikia umri wa miaka sita hadi kumi, mtoto anapoteza sana uwezo wa kujifunza kwa haraka lugha ya mama, kwa sababu roho yake imepoteza uwezo wa kupambanua kiroho. Kuongezeka kwa majeraha ya moyo kutavunja roho yake. Mimba changa inafahamu uoga na matarajio ya wazazi wake Walionayo kwa ajili ya ujio wake duniani. Waliosomea masomo ya akili wamegundua mahusiano kati ya wazazi na mtoto wakati wanatarajia kumpokea na michakato yote inayoendelea, na hisia zake, mara tu anapokuwa anajihisi kuwa mzigo kwa wengine, kama wazazi wasingeweza kumudu ujio wa mtoto. Hisia za kujikataa mtu atakuwa nazo kutokana na jinsia yake, ikiwa wazazi walitarajia mtoto wa jinsia fulani alafu akapata jinsia tofauti na kadhalika. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna hali tofauti zimegundulika katika watu hamsini wa au zaidi zinazoathiri hisia za watu wazima mimba changa inaweza kuelewa lakini inapoteza sana uwezo huo inapoanza kuwahukumu watu badala ya kuwasamehe wakati inaendelea kukua kwenye tumbo la mama yake katika hatua za mimba changa na kipindi cha miaka michache ya mwanzoni ya maisha ya roho ya mtu itakuwa imeharibiwa sana kupitia kuumizwa kukataliwa kunyanyaswa na vitisho vingi alivyopitia. Kwa njia hii roho ya mtu inazidi kupoteza nguvu kama mtoto na anawahukumu watu kwa uchungu badala ya kuwasamehe. Baada ya kuzaliwa mara ya pili ni kama kuzaliwa mara nyingine, yaani kuzaliwa kwa Roho Mtakatifu. Baba yetu wa mbinguni anaweza kuanza kurejesha nyuma mchakato na kutia nguvu roho zetu tena pale tunapomruhusu aioshe mioyo yetu na kuitakasa. Na mioyo inapokuwa imetakaswa, tunaweza kumkaribia Mungu. Ni dhambi zetu ndizo zinazotutenga na Mungu. Iweni watakatifu, kwa kuwa mimi ni mtakatifu. Yesu alizungumzia haya aliposema katika Mathayo 18 mstari wa tatu mpaka wa tano. Akasema, Amini nawaambia, msipoongoka na msipo kuwa kama vitoto hamtaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Basi yeyote anyenyekeshaye mwenyewe kama mtoto huyu huyo ndiye aliye mkuu katika ufalme wa mbinguni, na yeyote atakayempokea mtoto mmoja mfano wa huyu kwa jina langu anipokea mimi. Naamini tendo la ndoa kati ya mume na mke ni tukio la kiroho sana. Wakati wa kupokea mimba Mungu anatoa uhai, na inaonekana kwamba vinasaba vya kiroho vya asili ya dhambi zetu hutoka kwa baba kwenda kwa kwa mtoto wake siyo kwa mama yake, na hiyo ingeweza kuelezea kwa nini Yesu alizaliwa bila asili ya dhambi kutoka kwa Bikila kwa njia ya Roho Mtakatifu. Katika Yohana 4 23 mpaka 24 Yesu alizungumzia kuhusu kumwabudu Mungu Baba wetu kwa Roho na kweli. Mawazo ya kisayansi ya nchi zilizoendelea ni rahisi sana kujivuna kwa ajili ya mafanikio yao. Ila kwa maombi yangu, chochote mwanadamu hutimiza, si kwa uwezo wake, bali ni kwa uwezo wa Roho Mtakatifu uliyo ndani yake. Kufikiri kwamba ameweza kwa nguvu zake kuna mfanya asimshukuru na kumtukuza Mungu mtu wa aina hiyo amejawa kiburi kuliko unyenyekevu na hawezi kuwa na ukuaji wa kutambua mambo ya rohoni, na hawezi kuingia katika ufome wa Mungu pamoja na kiburi chake na kujifanya anaweza. Anapaswa awe kama mtoto mdogo. Maswali ya kujadili: Moja. Je, Inamaanisha nini kumwabudu katika roho na kweli? Mbili. Je, inawezekana kumuumiza mtu akiwa bado mimba changa? Tatu. Je, kuna uwezekano kuzungumza neno la baraka kwa mimba changa? Nne. Je, maarifa mengi kwa mwanadamu ni tishio la kumfanya kuwa na kiburi? Tano. Je, ni jambo baya wa baba wakifanya watoto wao kujisikia vibaya na kuumiza hisia zao? Sita. Je, kuna uwezekano wa kubariki watoto kwa kuwanenea kuzungumza mambo mazuri? Saba. Je, kuhukumu katika hasira na uchungu hujeruhi mioyo yetu? Nane. Je, kuna muunganiko kati ya moyo ulioumizwa na roho dhaifu? Tisa. Je, utakaswa moyo wako na Mungu inakusaidia kuwa mnyenyekevu na kuwa karibu na yeye? Neno la Mungu linatufundisha kwamba Mwanadamu huwa na sehemu kuu tatu: mwili, nafsi na roho. Nafsi hupatikana katika mwili na inahusisha akili, uwezo wa kufikiri, hisia na utashi wa mwanadamu. Mara zote vita huwa kati ya mwili na roho zetu. Wakorinto wa kwanza sita kumi na tano mpaka ishirini inasema: Je, hamjui ya kuwa mili yenu ni viungo vya Kristo? Basi nivitowe viungo vya Kristo na kuvifanya viungo vya kahaba? Hasha! Au hamjui ya kuwa yeye aliyeungwa na kahaba ni mwili mmoja naye maana asema wale wawili watakuwa mwili mmoja. Lakini yeye aliyeungwa na Bwana ni roho mmoja naye. Ikimbieni zinaa. Kila dhambi aitendayo mwanadamu ni nje ya mwili wake, ila yeye afanyiye zinaa hutenda dhambi juu ya mwili wake mwenyewe. Au hamjui ya kuwa mwili wenu ni hekalo la Roho Mtakatifu aliye ndani yenu mliyepewa na Mungu, wala ninyi si mali yenu wenyewe, maana mlinunuliwa kwa thamani. Sasa basi mtukuzeni Mungu katika miili yenu. Mungu huongea kupitia roho zetu, hiyo inafanya iwe ya muhimu sana kwamba roho zetu ziko hai, ili ziweze kusikia na kuwasiliana ili kwamba tuweze kutii na kufuata miongozo ya Mungu. Shetani huja kwa akili zetu kupitia miili yetu na tamaa za mwili kupitia njia zetu tano za ufahamu: macho, kunusa, kusikia, kugusa na kuguswa, na pia kupitia kiburi. Je, Tunaenda kuchagua nini sasa? Narudia. Mungu huzungumza na roho zetu. Na roho huzungumza na nafsi zetu. Mungu anatutaka tufuate mwongozo wake kupitia roho zetu. Shetani anataka tufuate mwongozo wake wa kipepo kwa njia ya udanganyifu, tamaa na kiburi. Kwa hiyo tunaona kwamba mstari wa vita umechorwa. Je, roho zetu zinaenda kuongoza nafsi zetu, mawazo na maamuzi yetu? Je, nafsi zetu, maamuzi yetu yataenda kuongoza tamaa za mili yetu? Au tamaa za mili yetu na kiburi zitaenda kutawala nafsi zetu na nafsi zetu zitaenda kupuuzia roho zetu. Na Mungu wetu Yesu anasema katika Yohana 6:63 mpaka 64, roho ndiyo itiyayo uzima, mwili haufai kitu. Maneno hayo niliyowambia ni roho, tena ni uzima, lakini kuna wengine miongoni mwenu wasiyoamini wa kwa maana Yesu alijua tangu mwanzo ni nani wasioamini wa naye ni nani atakaye msaliti. Maswali ya kujadili. Moja, Je, tunahitaji kumruhusu Mungu kutumia maisha yetu kwa mpango wake ili tuwe na mahusiano yenye maana pamoja naye? Mbili, Je, Inawezekana matendo ya washilati yanaweza kuwa muundo wa uchawi? Yohana wa kwanza mbili kumi na tano mpaka kumi na saba inasema msiipende dunia wala mambo yaliyomo katika dunia. Mtu akiipenda dunia, kumpenda Baba hakumo ndani yake. Maana kila kilichomo duniani, yaani tamaa ya mwili na tamaa ya macho na kibuli cha uzima, havitokani na Baba bali vyatokana na dunia. Na dunia inapita pamoja na tamaa zake, bali yeye afanyaye mapenzi ya Mungu adumu hata milele. Mtu anapolifanya jambo kwa uzuli anapenda kusifiwa na kufikiria kwamba amefanya yote mwenyewe. Ukweli ni kwamba tunaweza kufanya kidogo tu kwa nguvu zetu. Chochote tunachofanya, tunafanya kwa msaada wa roho. Swali ni kwamba je, ni roho ya Mungu au ni roho ya kipepo iliyochukua nafasi? Kwa urahisi tunafikiri kwamba mawazo yanayoanza ndani yetu tumeanzisha sisi wenyewe. Je, naweza kuchagua kuanza kufikiria jambo fulani kabla ya kulifikiria? Mwanasayansi maarufu ambaye alifanya ugunduzi Albert Einstein alisema kwamba yale yote niliyoyafanya yanafuata mstari unaotoka kwenye kiti cha enzi cha Mungu hapa na mnukuu Mtume Paulo pale alipolejelea kwa unyenyekevu kwamba anamtegemea Mungu. Sikiliza Wakorinto wa pili kumi na mbili, saba, mpaka kumi. Na makusudi nisipate kujivuna kupita kiasi kwa wingi wa mafunuo hayo, nalipewa mwiba katika mwili, mjumbe wa Shetani ili anipige nisije nikajivuna kupita kiasi kwa ajili ya kitu hicho nalimsii Bwana mara tatu kwamba kinitoke, naye akaniambia neema yangu ya kutosha, maana uwezo wangu hutimilika katika udhaifu. Basi nitajisifia udhaifu wangu kwa furaha nyingi, ili uweza wa Kristo ukaye juu yangu. Kwa hiyo napendezwa na udhaifu na uvidhuli na misiba na adha na shida kwa ajili ya Kristo maana ni wapo dhaifu, ndipo nilipo na nguvu. Unyenyekevu utusogeza karibu na Mungu, lakini kiburi hakitatufanya tumpe Mungu utukufu. Mtu aliyejaa kiburi atapenda kutazama yaliyo mazuri na kujitwalia utukufu kwa ajili yake mwenyewe. Warumi moja, 20 mpaka 32 huzungumzia haya, kwa sababu mambo yake yasiyoonekana tangu kuumbwa ulimwengu yanaonekana na kufahamika kwa kazi zake, yaani uweza wake wa milele na uungu wake, hata wasiwe na udhulu. Kwa sababu walipomjua Mungu hawakumtukuza kama ndiye Mungu wala kumshukuru, bali walipotea katika uzushi wao na mioyo yao yenye ujinga ikatiwa giza. Wakijinena kuwa wenye hekima, walipumbazika, wakaubadili utukufu wa Mungu asiye na uharibifu kwa mfano wa sura ya binadamu aliye na uharibifu na ya ndege na ya wanyama na ya vitambaavyo. kwa ajili ya hayo Mungu aliwaacha katika tamaa za mioyo yao waufuate uchafu, hata wakavunjiana heshima miili yao. Kwa maana waliibadili kweli ya Mungu kuwa uongo, wakakisujudia kiumbe na kukiabudu badala ya Muumba anayeabudiwa milele. Amina. Hivyo Mungu aliwaacha wafuate tamaa zao za aibu, hata wanawake wakabadili matumizi ya asili kwa matumizi yasiyo ya, ya asili. Wanaume nao vivyo hivyo waliacha matumizi ya mke ya asili, wakawakiana tamaa wanaume, wakiatenda yasiyo ya pasa, wakapata nafsini mwao malipo ya upotevu wao yaliyo haki yao. Na kama walivyokataa kuwa na Mungu katika fahamu zao, Mungu aliwaacha wafuate akili zao zisizofaa wayafanye yasiyowapasa. Wamejawa na udhalimu wa kila namna, uovu, na tamaa, na ubaya. Wamejawa na usuda, na uuaji, na fitina, na hadaa, watu wania mbaya, wenye kusengenya, wenye kusingizia, wenye kuchukia, wenye kumchukia Mungu, wenye jeuri, wenye kutakabari, wenye majivuno wenye kutunga mabaya, wasiotii wazazi wao, wasio na ufahamu, wenye kuvunja maagano, wasiopenda jamaa zao, wasio na rehema, ambao wakijua sana hukumu yao ya haki, ambao wakijua sana hukumu ya haki ya Mungu, ya kwamba wayatendao hayo wamestahili mauti wanatenda hayo wala si hivyo tu, bali wanakubaliana nao wayatendao. Maswali ya kujadili: moja. Je, kibuli chaweza kuwa kizuizi kwa jambo fulani? Bili, je kibuli hutangulia uhangamivu? Mwisho wa somo