Golgotha, King Jesus Christ dies for our sins on the cross. Golgotha, mfalme Yesu Kristo anakufa juu ya msalaba kwa ajili ya dhambi zetu. Hii ni stori yenye kushangaza zaidi katika neno la Mungu takatifu, Bibilia. Yesu alichukuliwa kwenye baraza la wazee, bodi ya watawala wa Kiyahudi akituhumiwa kama muuaji. Yeye ni mfalme wa ufalme wa baba yake, kwamba amekuja na kukua. Lakini viongozi wa dini ya Kiyahudi walikuwa wameenda mbali sana na Mungu wa Israeli hata hawakuweza kutambua kwamba Yesu alikuwa ni utimilifu wa unabii mwingi katika vitabu vya sheria vya Musa na katika maandiko mengi ya kinabii. Akili zetu wanadamu zina ukaidi sana, haziwezi kufikiri sana kwa urahisi mambo ya kiroho. kama Yesu alikuwa Masihi, ni Masihi aliyeahidiwa angewaokoa, ndiyo, angefanya hivyo na atafanya hivyo, lakini ni kutuokoa kutoka katika dhambi. Anatukomboa kutoka kwa Shetani ambaye aliyatesa maisha yetu kupitia mapepo yake. Lakini Mafarisayo, hata wanafunzi, wangeweza kuona tu kwamba kama Yesu alikuwa mwana wa Mungu na masihi aliyetarajiwa angeweza kushinda maadui zake wa siku hizo. Utawala wa Rumi ulishinda na kutawala mwisho. Mwanafunzi Yuda pale Yesu alipoongea kwa wazi zaidi kuhusu yeye ni njia, kweli na uzima kwa ajili ya wanadamu, kwamba hakuna mtu anayeweza kuja kwa Baba isipokuwa kupitia yeye yeye ni nuru ya ulimwengu, mfalme wa ufalme wa baba yake. Huo sio ufalme wa dunia. Alishuka moyo kwa maana alitarajia kuwa mtawala katika serikali ya Yesu ya kidunia. Kuna ufalme mmoja tu ambao utadumu milele, ufalme wa Mungu. Na Yesu aliwekwa na Baba yake kuwa mfalme wa milele ambaye ataketi kwenye kiti cha enzi cha Daudi baba yake wa kidunia. Lakini unajua watu hawawezi kuliona hili mpaka Mungu ametupa hekima. Kumcha Bwana ni mwanzo wa hekima. Tunasoma hilo katika Zaburi Mungu aliyoitoa na kuandikwa na Sulemani. Hata Yesu alimwambia kiongozi wa kiyahudi Nikodemo, ambaye alikuja kumtembelea kwa siri usiku mmoja, kwamba tunapaswa kuzaliwa mara ya pili kwa Roho, siyo tu kwa mwili. Sasa tunasoma hili katika Yohana 3:1 mpaka 18. Basi palikuwa na mtu mmoja wa Mafarisayo, jina lake Nikodemo, mkuu wa Wayahudi. Huyo alimjia usiku, akamwambia, Rabi, twajua ya kuwa umwalimu umetoka kwa Mungu, kwa maana hakuna mtu awezaye kuzifanya hizi ishara uzifanyazo wewe, isipokuwa Mungu yu pamoja naye. Yesu akajibu akamwambia, amin amini nakuambia Mtu asipozaliwa mara ya pili hawezi kuuona ufalume wa Mungu. Nikodemu akamwambia, awezaje mtu kuzaliwa akiwa mzee? Aweza kuingia tumboni mwa mamaye mara ya pili akazaliwa? Yesu akamjibu, amin amin na kuambia, mtu asipozaliwa kwa maji na kwa Roho hawezi kuingia ufalume wa Mungu. Kilichozaliwa kwa mwili ni mwili na kilichozaliwa kwa roho ni Roho. Usistaajabu kwa kuwa nilikuambia hamna budi kuzaliwa mara ya pili. Upepo uvuma upendako, na sauti yake waisikia, lakini hujui unakotoka, wala unakokwenda. Kadhalika na hali yake kila mtu aliyezaliwa kwa Roho. Nikodemo akajibu akamwambia yawezaje kuwa mambo haya? Yesu akajibu akamwambia, Je, We umwalimu wa Israeli na mambo haya huyafahamu? Amini, amin, amin, nakuambia kwamba lile tulijualo twalinena na lile tulionalo twalishuhudia, wala ushuhuda wetu hamukubali. Ikiwa nimwambia mambo ya duniani wala msadiki, mtasadiki wapi niwaambiapo mambo ya mbinguni? Wala hakuna mtu aliyepaa mbinguni ila yeye aliyeshuka kutoka mbinguni yaani mwana wa Adamu. Na kama vile Musa alivyomwinua yule nyoka wa jangwani, vivyo hivyo mwana wa Adamu hana budi kuinuliwa, ili kila mtu amwaminie awe na uzima wa milele. Kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu, hata akamtoa mwanawe pekee, ili kila mtu amwaminie asipotee, bali awe na uzima wa milele maana Mungu hakumtuma mwana ulimwenguni ili auhukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe katika yeye. Amwaminie yeye hahukumiwi, asiye mwamini amekwisha kuhukumiwa, kwa sababu hakuliamini jina la Mwana pekee wa Mungu. Na sasa baraza la wazee wa Kiyahudi walimleta Yesu mbele ya kiongozi wa mkoa wa mfalume Herode na mtawala wa Rumi Ponto Pilato kuhukumiwa kufa msalabani, adhabu ya Walumi kwa wauaji wabaya zaidi. Neno la Mungu hata linasema amelaaniwa na Mungu angekwaye juu ya mti. Liwali Pilato alimhukumu Yesu kufa msalabani, na hakusulubiwa kwa kufungwa kamba kama ilivyo kawaida, lakini aligongomelewa misumari ya chuma o. Oh, jinsi gani viongozi wa kiyahudi walivyofurahia. Sasa huyo mtu ambaye aliwaambia watu ukweli juu ya unafiki wa viongozi wao, sasa anathurubiwa na walimzi haki. Tunasoma katika Mathayo 27:33 mpaka 50. na walipofika mahali paitwapo Goligota, yaani fuvu la kichwa, wakampa kunywa divai iliyochanganywa na nyongo, lakini yeye alipoionja hakutaka kunywa. Walipokwisha kumsulubisha, waligawa mavazi yake, wakipiga kura, ili litimie neno lililonenwa na nabii: waligawa nguo zangu kati yao, na juu ya vazi langu walipiga kura. Wakaketi, wakamlinda huko. Wakaweka juu ya kichwa chake mashtaka yake yaliyoandikwa, Huyu ni Yesu Mfalume wa Wayahudi. Wakati huo huo wanyang'anyi wawili wakasulubiwa pamoja naye, mmoja mkono wake wa kuume na mmoja mkono wake wa kushoto. Nao waliokuwa wakipita njiani wakamtukana wakitikisa tikisa vichwa vyao wakisema, Ewe mwenye kulivunja hekalu na kulijenga kwa siku tatu, jiokoe nafsi yako. Ukiwa ndiwe mwana wa Mungu, shuka msalabani. Kadhalika na wale wakuu wa makuhani wakamdhihaki pamoja na waandishi na wazee wakisema, aliokoa wengine, hawezi kujiokoa mwenyewe. Yeye ni mfalme wa Israeli, na ashuke sasa msalabani, nasi tutamwamini. Amemtegemea Mungu na amwokoe sasa kama anamtaka, kwa maana alisema mimi ni mwana wa Mungu. Pia wale wanyang'anyi waliosulubiwa pamoja naye walimshutumu vilevile. Basi tangu saa sita palikuwa na giza juu ya inchi yote hata saa tisa. Na kama saa tisa Yesu akapaza sauti yake kwa nguvu akisema, eloi eloi Lama sabaktani, yaani, Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Na baadhi yao waliohudhuria waliposikia walisema huyu anamwita Elia. Mara mmoja wao akaenda mbio, akatoa sifongo, akaijaza siki, akaitia juu ya mwanzi, akamnywesha. Wale wengine wakasema, acha na tuone kama Elia anakuja kumwokoa naye Yesu akiisha kupaza sauti tena kwa nguvu akaitoa roho yake. Maswali ya kujadili. Moja. Je, unaamini kwamba Yesu angeweza kushuka kutoka msalabani pale Mafarisayo walipomdhihaki? Mbili badala ya kuwa na hasira na Mafarisayo, Yesu alifanya nini? Tatu. wakati muwaji mmoja alipokuwa juu ya msalaba pembeni ya Yesu alimdhihaki pia, na muwaji mwingine juu ya msalaba pembeni ya Yesu alimkemea yule wa kwanza, kisha alimwomba nini Yesu, na je, aliitikiaje? Nne, je, umegundua kwamba Yesu hana uchungu wala hawachukulii hawa waliomuumiza na kumuua lakini anatenda kama mfalme wa kweli wa kiungu? Tano, je, inawezekana kwamba sehemu mbaya zaidi ya adhabu ya Yesu ni pale kulipokuwa giza? Je, Inawezekana Baba yake alimuacha kwa sababu hangeweza kuangalia dhambi zote za wanadamu walizozitenda na wanazoendelea kuzitenda? Hizo Yesu alizibeba juu ya msalaba. Sita, kwenye Pasaka ya mwisho aliwafundisha wanafunzi wake kwamba aliye mkuu katika ufumi wa Mungu ni mtumishi wa wote. Je, Yesu sasa hayatendei kazi hayo maneno? Saba. Je, haishangazi kwamba jinsi Mungu Baba wa mbinguni anavyoweza kuumba uzuri kupitia Yesu wakati alipomtii baba yake. Nane. Je, Mungu baba yetu pia anatengeneza uzuri kupitia sisi pale tunapomtii yeye kwa gharama yoyote? Waebrania tano, saba paka tisa inatoa kauli hii ya ajabu kuhusu maamuzi ya Yesu kumtii baba yake na kutoa maisha yake kwa ajili yetu. Yeye siku hizo za mwili wake, alimtolea yule awezeye kumwokoa na kumtoa katika mauti, maombi na dua, pamoja na kulia sana na machozi, akasikilizwa kwa jinsi alivyokuwa mcha Mungu. Na ingawa ni mwana, alijifunza kutii kwa mateso hayo yaliyompata, na alipokwisha kukamilishwa, akawa sababu ya wokovu wa milele kwa watu wote wanaomtii. Tunahitimisha na andiko kutoka Waebrania 12 mstari wa pili. Tukimtazama Yesu mwenye kuanzisha na mwenye kutimiza imani yetu, ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake aliustahimili msalaba na kuidhalau aibu, naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha Mungu. Maswali ya kujadili. Moja. Unaona kutoka katika somo hili kwamba Mungu Baba ni Mungu mtakatifu na wa haki ambaye ana haki ya kuwakataa hao wote ambao hawataki kumkili na kumwabudu kama Mungu Baba na kumshukuru kwa maisha mazuri aliyowapatia. 2. Lakini unaona pia kwamba anatupenda sana watoto aliotuumba. Kama hatuwezi kulipa gharama kwa ajili ya uwasi wetu juu yake, anatupatia fursa nyingine kwa kutuchukulia adhabu yetu yeye mwenyewe. Tatu. Je, unaweza kuelewa kwamba huu wito kwa ajili yetu kufanya kadi tuwezavyo kumtii yeye kuanzia sasa na kuendelea, na kwamba tunapoanguka wakati mwingine, tunapaswa kuwa wanyenyekevu kumwomba msamaha na kutusaidia kumtii vizuri zaidi siku za usoni. Baba, moyo wangu umejawa na shukurani kubwa sana kwa kile ulichokitenda pale msalabani kupitia mwanao mpendwa Yesu Kristo. Na kushukuru Mungu wangu, nasema asante kwa zawadi ya msamaha, asante kwa zawadi ya wokovu, asante kwa zawadi ya uzima wa milele. Baba nisaidie, nasaidia na huyu msikilizaji wangu akapate kuona uthamani wa kile ulichokifanya pale msalabani, na kuendelea kukuishia wewe, kuishi maisha ya ukupendeza wewe, na kutumikia kusudi lako kwa ajili ya utukufu wa jina lako, katika jina la Yesu Kristo. Eme. Mwisho wa somo.