The Sermon on the Mountain. Hotuba ya mlimani. Mafundisho haya ya Yesu kutoka Mathayo sura ya tano aliyafundisha akiwa ameketi juu ya kilele cha mlima na makutano ya watu wakimsikiliza. Inaonekana kama ufafanuzi wa hatua za ukuaji wetu wa kiroho imepata umaarufu wa kusomwa na kuitwa heri kama tunavyosoma, nitaweka kumbukumbu kumbu. Je, utasikiliza kwa makini sana mpangilio wa mabadiliko yatakayotokea mioyoni mwetu ikiwa tutaendelea kutafuta Mungu zaidi na zaidi hivyo ndivyo jinsi tunavyoendelea kukua katika Mungu. Mathayo sura ya tano, mstari wa kwanza mpaka wa tatu. Naye alipoona makutano, alipanda mlimani na alipokwisha kuketi, wanafunzi wake walimjia, akawafundisha akisema. Heri namba moja. Heri walio maskini wa roho, maana watatawala katika ufalme wa mbinguni. Hii inamaanisha kwamba mwanzo wa ukuaji wa kiroho ni kumtafuta Mungu kwa mioyo yetu yote. Heri namba mbili. Heri wenye huzuni maana hao watafarijika. Hakuna njia nyingine ya kuja kwa Mungu kuliko kupitia kuelewa asili yetu ya dhambi na umaskini wetu wa kiroho, kujua kwamba tumetenda dhambi sana, hatujamtii Mungu wetu vya kutosha. Na kama tutaelewa hili vizuri tutaomboreza kwa huzuni ya kumuumiza sana Mungu wetu na Baba yetu. Pasipo huzuni, hatuwezi kutubu dhambi zetu kwa Mungu pia na kusamehewa. Walaka wa kwanza wa Yohana sura ya kwanza mstari wa tisa mpaka wa, wa kumi inasema tukiziungama dhambi zetu yeye ni mwaminifu na wa haki, hata atuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote. Tukisema kwamba hatukutenda dhambi, twamfanya yeye kuwa muongo, wala neno lake halimo mwetu. Swali la kuzungumzia: kwa nini ni muhimu kuhuzunika kwa ajili ya dhambi zetu na madhara tuliyosababisha kwenye maisha yetu? Heri ya tatu: heri wenye upole maana hao watairithi nchi. Tafsiri nyingine zimetafsiri upole kama unyenyekevu. Unyenyekevu ni wa muhimu na ni kigezo cha kwanza kinachohitajika kwa ajili ya kuja kwa Mungu. Mika 6:8 inasema e mwanadamu, yeye amekuonyesha yaliyo mema, na Bwana anataka nini kwako, ila kutenda haki na kupenda rehema, na kwenda kwa unyenyekevu na Mungu wako. Pasipo unyenyekevu, mahusiano ya karibu na Mungu na watu hayawezekani. Hata Mungu wetu ni Baba yetu anahitaji unyenyekevu ili kwamba tuweze kuja kwake. Mungu alikuja kuishi kati yetu akijinyenyekesha katika mwili na Yesu aliwaosha wanafunzi miguu na aliwaambia katika Yohana 13, 12 mpaka 13. Basi alipokwisha kuwatawadha miguu na kuyatwaa mavazi yake, na kuketi tena, akawaambia, je, mmeelewa na hayo niliyowatendea ninyi? Mwaniita mwalimu na Bwana, nanyi mwanena vema, maana ndivyo nilivyo. Basi ikiwa mimi niliye bwana na mwalimu, nimewatawadha miguu, imewapasa vivyo kutawadhana miguu ninyi kwa ninyi. Yeremia 17 mstari wa 9 aliandika, moyo huwa mdanganyifu kuliko vitu vyote, una ugonjwa wa kufisha. inatufanya tusahau maumivu yetu yaliyopita ili kwamba tusiweze kusamehe tena. Baada ya dhambi zetu kusamehewa, inatupasa tuwe na upole wa moyo ili kwamba tuwe na uwezo wa kumsikiliza Roho Mtakatifu ili aweze kutukumbusha uchungu juu ya watu waliotuumiza huko nyuma. Baada ya hapo tutakuwa tayari kusamehe na kutubu dhambi zetu mmoja kwa mwingine na kuponywa. Nakumbushwa Nabii mkuu Musa. Mungu alimchagua kuongoza Israeli kutoka katika utumwa wa Misri mpaka nchi ya ahadi. Katika Hesabu 12 mstari wa tatu tunasoma kuhusu yeye. Huyo Musa alikuwa mpole sana zaidi ya wanadamu wote waliokuwa juu ya uso wa nchi. Je, ndiyo maana Mungu aliongea naye moja kwa moja? Hesabu kumi na mbili mstari wa nane kwake Musa nitanena mdomo kwa mdomo maana waziwazi wazi, wala si kwa mafumbo na umbo la Bwana yeye ataliona. Maswali ya kujadili: moja. Je, unaamini nini kuhusu maana ya neno upole? mbili. Je, upole inaweza kumaanisha hata ikiwa mtu ana uwezo mwingi bado anajua kwamba siyo yeye anayeweza, lakini Mungu anafanya kazi kupitia yeye. Heri ya nne: heri wenye njaa na kiu ya haki, maana hao watashibishwa. Kama tutakuwa na kiu ya haki, tutataka kuondoa kila aina ya uchungu katika mioyo yetu, ili kwamba tuweze kuishi kwa haki pamoja na Mungu na wanadamu. Hiyo itatengeneza ndani yetu shauku ya kutaka kusamehe wengine, kujumlisha na adui zetu. Heri ya tano, heri wenye rehema, maana hao watapata rehema. Kama tutaweza kuwa na rehema kwa wengine wanaotuumiza, tutatambua majeraha yao na maumivu yanayosababisha kutuumiza sisi, kisha tutaelewa kwamba wanahitaji msaada na uponyaji wa Mungu. Baada ya yote pia bado tutahitaji zaidi uponyaji, kwa sababu bado hatujakamilika. Tuna nukuu Mika sita nane. E mwanadamu, yamekuonyesha yaliyo mema na Bwana anataka nini kwako, ila kutenda haki na kupenda rehema na kwenda kwa unyenyekevu na Mungu wako. Kama tunapenda rehema leave some space. Kama tunapenda rehema daima tutawatakia na kuwaombea mema wale wanaotuumiza. Je, hiyo siyo Yesu aliyosema Wakati alipoangikwa msalabani na adui zake walikuwa akimzi haki, ndipo alipowaombea, Baba, uwasamehe kwa maana hawajui walitendalo. Maswali ya kujadili: moja. Je, Baba Mungu atatusaidia kutenda mema kama tutakuwa na njaa na kiu kwa ajili ya uwezo wa kutenda haki katika njia ya Mungu. Mbili. Je, mwenye njaa kwa ajili ya haki hatoi moyo wa rehema wakati tunapotambua kwamba na sisi tunashindwa kufanya vitu kwa haki. Heri ya sita heri wenye moyo safi maana hao watamwona Mungu wakati Mungu aliosha mioyo yetu mbali na mambo yasiyo haki alitutakasa pale tulipoungana naye mioyo yetu ikawa misafi zaidi na hiyo imetuletea uwezo wa kuwa karibu na yeye Namfikiria kwa muda huu Musa. Mungu alimuita rafiki yake Musa. Alimuuliza Mungu kama anaweza kumwona, na hili ndilo jibu la Mungu katika Kutoka 33 mstari wa 22: Kisha itakuwa wakati unapopita utukufu wangu nitakutia katika ufa wa ule mwamba na kukufunika kwa mkono wangu hata nitakapokuwa nimekwisha kupita. Na Kutoka 34 mstari wa tano mpaka wa sita: Bwana akashuka ndani ya lile wingu akasimama pamoja naye huko akalitangaza jina la Bwana. Bwana akapita mbele yake akatangaza Bwana Bwana Mungu mwingi wa huruma, mwenye fadhili, si mwepesi wa hasira, mwingi wa rehema na kweli. Swali: Je, unafikiri inamaanisha nini kuwa na moyo safi? Heri ya saba. Heri wapatanishi maana wataitwa wana wa Mungu. Pale tunapokuwa wapatanishi moja kwa moja, tunaanza kufanana na Mungu wetu, na hapo ndipo anapotuita watoto wake waliokomaa. Swali moja: Je, una njaa ya kuwa mpatanishi? Mwambie Mungu akusaidie. Heri ya nane: heri wenye kuudhiwa kwa ajili ya haki, maana ufalme wa mbinguni ni wao. Wakati tunapoanza kuonekana kufanana tena kiroho na baba yetu na mungu wetu, tutateswa na watu walio mwilini ambao wanamchukia Mungu kama vile Yesu alivyofanyiwa. Heri ya tisa: heri ninyi watakapowashutumu na kuwaudhi na kuwanenea kila neno baya kwa uongo kwa ajili yangu. Furahini kwa kushangilia, kwa kuwa thawabu yenu ni kubwa mbinguni, kwa maana ndivyo walivyowaudhi manabii waliokuwa kabla yenu. Je, unaweza kukumbuka hatua za kuwa Mkristo aliyekomaa, mwana wa Mungu? Jaribu kuyakalili na uyafanye kuwa mwongozo wako wa kiroho. Hizi ndizo hatua tisa kwa mara nyingine tena: moja, umaskini wa roho kwanza, uhusiano wa Mungu na watu. Mbili, huzuni kwa ajili ya dhambi zetu. Tatu, upole ili Mungu atuonyeshe dhambi zetu zilizojificha. Nne, wenye njaa na kiu kwa ajili ya haki. Tano, rehema kwa wote. Sita, wenye mioyo safi watamwona Mungu. Saba, wapatanishi wataitwa wana wa Mungu waliokomaa. Nane, kuwa wenye haki kuulithi ufalme wa Mungu. Tisa, kuwa kama Yesu, kushiriki utukufu wake, lakini pia kushiriki mateso yake, kudhiakiwa na kuteswa. Napendekeza kwamba mrudie kusikiliza kuhusu hatua hizi tena kwa mara nyingine. Moja, umaskini wa roho, kuanza uhusiano wa Mungu na watu. Mbili, huzuni kwa ajili ya dhambi zetu. Tatu, upole ili Mungu atuonyeshe dhambi zetu zilizojificha. Nne, wenye njaa na kiu kwa ajili ya haki. Tano, rehema kwa wote. Sita, wenye mioyo safi watamwona Mungu. Saba, wapatanishi wataitwa wana wa Mungu waliokomaa. Nane, kuwa wenye haki kuurithi ufalume wa Mungu. Tisa, kuwa kama Yesu kushiriki utukufu wake lakini pia kushiriki mateso yake, kudhiakiwa na kuteswa. Kama mkichekwa au kudhalauliwa au kudhiakiwa, mko sehemu ya sawa kwa imani na kujitoa kwa Mungu wetu. Hongereni! Kwa kawaida hayo siyo maisha ya rahisi lakini atakuwa na furaha tele na amani kama tupo katika umoja na amani na Mungu wetu na Baba yetu na mwanawe Bwana Yesu Kristo. Pia tutawapenda tunapofikiria kwamba kuna faida kwa kuteswa pamoja na Yesu. Tutasoma kidogo zaidi katika Mateo tano kwa kurukaruka hapa na pale kama unapenda pata muda sikiliza sura yote kwenye bibilia yako ya sauti mathayo tano kumi na nne mpaka kumi na sita ninyi ni nuru ya ulimwengu mji hauwezi kusitirika ukiwa juu ya mlima wala watu hawawashi taa na kuiweka chini ya pishi bali juu ya kiango nayo yawaangaza wote waliomo nyumbani Vivyo hivyo nuru yenu na iangaze mbele ya watu, wapate kuyaona matendo yenu mema, wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Maswali ya kujadili: Moja. Je, inamaanisha nini kuiacha nuru yako iangaze? Mbili. Je, ni kuwashirikisha wengine imani yako? Tatu. Je, kuwaambia wengine kile Mungu alichokifanya kwako sasa hivi? Nne. Yesu amesema atatukili mbele ya baba yake kama tutamkili mbele ya watu. Mathayo tano ishirini na saba mpaka thelathini na mbili. Mmesikia kwamba imenenwa usizini, lakini mimi nawaambia, kila mtu amtazamaye mwanamke kwa kumtamani amekwisha kuzini naye moyoni mwake. Jicho lako la kuume likikukosesha ling'oe, ulitupe mbali nawe, kwa maana ya kufaa kiungo chako kimoja kipotee wala mwili wako mzima usitupe katika janamu. Na mkono wako wa kuume ukikukosesha, ukate uutupe mbali nawe, kwa maana ya kufaa kiungo chako kimoja kipotee, wala mwili wako mzima usitupe katika janamu. Imenenwa pia, mtu akimwacha mkewe, na ampe hati ya talaka. Lakini mimi nawaambia, kila mtu amwachaye mkewe, isipokuwa kwa habari ya uasherati amfanya kuwa mziz, na mtu akimua yule aliyeachwa azini. yotano, nane, mpaka mmesikia kwamba imenenwa jicho kwa jicho na jino kwa jino. Lakini mimi nawaambia, msishindane na mtu movu, lakini mtu akupigaya shavu la kuume mgeuzie na la pili. Matayo tano arobaini na tatu mpaka arobaini na tano. Mmesikia kwamba imenenwa umpende jirani yako na umchukia adui yako, lakini mimi nawaambia, wapendeni adui zenu, waombeeni wanaowauzi, ili mpate kuwa wana wa Baba yenu aliye mbinguni maana yeye huwaangazia jua lake waovu na wema, huwanyeshea mvua wenye haki na wasio haki. Katika kuhitimisha somo hili, ninawatia moyo kuchukua maneno haya kama ni ukweli moja kwa moja na sio tu kama vitu vya kuhojiana na Mungu. Yeye hadhiakiwi lakini ana shauku ya kuwabariki ninyi nyote ambao mnataka kumtii kwa uaminifu na kujitoa. Mungu Baba awape nguvu za kusimama imara kwa ajili yake na kuwajalia katika mioyo yenu ufunuo wa upendo wake usiopimika. Amen. Mwisho wa somo hili.