Baptism, ubatizo. Tunaanza mafundisho haya na nukuu toka kwa askofu Klementi, mwanafunzi wa Paulo na askofu watatu wa kanisa la Rumi. Sikiliza Waebrania sura ya kumi mstari wa ishirini na moja: na kuwa na kuhani mkuu juu ya nyumba ya Mungu. Hili ni somo halitiliwi maanani katika makanisa. Nimegundua kwamba wachungaji niliofanya nao kazi hawatiliwi maanani somo hili pia. Katika jamii ya magereza, ni kawaida kwamba wageni wanaenda kuhubili na kuwatia moyo kumpokea Yesu kama Bwana na Mokozi, lakini ubatizo kwa mara chache sana. Kama mwinjilisti wa jamii za vijijini natia hii moyo sana na nimeruhusiwa kuona wachungaji wanafanyia kazi hili ombi langu, lakini inanichukua miaka kadhaa kwa mshangao kugundua kwamba sijakuwa na mawazo ya kuhimiza swala la ubatizo katika magereza, isipokuwa mfungwa mmoja tu, mwanzilishi wa bendi huko Switzerland ambaye aliniomba kama naweza kumbatiza. Asante rafiki mpendwa, kwa kuichukua hii kuwa ya muhimu sana. Leo wakati tunaanza semina ya siku ambayo itaongelea vipengele vyote vya imani yetu, tutawapatia nafasi wafungwa wote ambao watampokea Yesu kama Bwana na Mwokozi wao na kuwapa fursa ya kubatizwa, na wengi wao wameitikia vizuri. Katika mafundisho yote ya Bibilia na mahubiri ya kanisani, msisitizo uko katika kuanza mahusiano na Mungu kama mtu binafsi, anapoomba Mungu amsamehe dhambi zake, kwa sababu Yesu ametoa maisha yake kama mwanakondoo wa Mungu kujitoa kuthulubiwa, na kulaaniwa na Mungu kwa ajili yetu, wakati anachukua dhambi zetu zote. Lakini tunajua kwamba kabla Yesu hajaanza huduma yake, Yohana Mbatizaji tayari alishaandaa mioyo ya watu kupitia ubatizo, kutubu dhambi zao. Na Yesu aliendeleza kubatiza na wanafunzi wake. Msisitizo wa Yesu ulikuwa ni kuendeleza ukombozi mbali na mapepo kupitia toba. Katika mwanzo wa huduma yake alimnukuu nabii Isaya, sura yake ya 61 kuelezea kwa kifupi kuhusu utume wake. Tafadhali msikilize, Yesu anapoongea anapoongea na wewe leo kutoka Luka 4:8 mpaka 19. Roho wa Bwana yu juu yangu, kwa maana amenitia mafuta kuwahubiri masikini habari njema. Amenituma kuwatangazia wafungwa kufunguliwa kwao, na vipofu kupata kuona tena, kuwaacha huru waliosetwa, na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubaliwa. Maswali ya kujadili: moja. Je, umegundua kauli ya Yesu kwamba anaongelea kuhusu ujio wa Injili kwa masikini? 2. na hakusema kwamba anawahubiria wenye dhambi, waliovunjika mioyo na wale wanaoonewa na mapepo. Zungumzeni haya kwa pamoja. Huduma ya Yesu ilihusu uponyaji kamili wa mtu, mwili, nafsi na roho. Na hivyo nagundua kwamba ubatizo Yesu alioelekeza wanafunzi wake kuufanya ulikuwa ni kuwaleta watu kwenye toba ya dhambi zao, ili kwamba aweze kumuhudumia mtu kamili, mwili, nafsi na roho. Baada ya Yesu kumaliza huduma yake hapa duniani, Mtume Filipo ghafla alimbatiza mtu kutoka Ethiopia. Mtume Paulo alimbatiza mkuu wa gereza ghafla baada ya kukiri dhambi zake na kumpokea Yesu kama mwokozi wake pamoja na nyumba yake yote. Na sasa nimeelewa kwamba wakati mtu anapobatizwa anabatizwa kwa sababu ya shauku yake ya kumtii Yesu na kumfuata Baba Mungu kwa uaminifu. Anaokoa watu na mateso ya kipepo. Nimeshuhudia hilo mara nyingi ikitokea. Miaka ya karibuni, Baba Mungu amejionyesha sana kwa uaminifu katika ahadi yake ya binafsi kwenye Zaburi 91:14 mpaka 16 Kwa kuwa amekaza kunipenda, nitamwokoa na kumweka palipo juu, kwa kuwa amenijua jina langu. Ataniita, nami nitamwitikia; nitakuwa pamoja naye taabuni, nitamwokoa na kumtukuza. Kwa siku nyingi nitamshibisha, nami nitamwonyesha uokovu wangu. Napenda kunukuu maandiko machache hapa ambayo yako wazi sana. Yanatambulisha haki yetu ya kuwa watoto wa Mungu. Na hawa wanatendewa kama watoto wanaopendwa sana. Haki tuliyonayo ni kwa sababu tu Mungu ametupatia kwa ahadi zake. Katika Yohana 1:10 mpaka 13 tunasikia. Alikuwako ulimwenguni, hata kwa yeye ulimwengu ulipata kuwako wala ulimwengu haukumtambua. Alikuja kwake, wala walio wake hawakumpokea. Bali wote waliompokea, aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, ndiyo wale waliaminio jina lake, waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu, bali kwa Mungu. Na andiko lingine linalopendwa sana na kanisa ni hilo nililoliweka kwenye ziara la kaburi la mke wangu. Tunalipata katika Yohana 3:16. Tafadhali sikiliza kwa makini: kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwana wa pekee, ili kila mtu amwaminiye asipotee, bali awe na uzima wa milele na tunaendelea kusoma katika Yohana tatu kumi na saba mpaka ishirini na moja Maana Mungu hakumtuma mwana ulimwenguni ili ahukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe katika yeye. Amwaminiye yeye hahukumiwi, asiye mwamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la mwana pekee wa Mungu. Na hii ndiyo hukumu ya kuwa, nuru imekuja ulimwenguni na watu wakapenda giza kuliko nuru, kwa maana matendo yao yalikuwa maovu. Maana kila mtu atendaye mabaya huichukia nuru, wala haji kwenye nuru, matendo yake asije kakemewa. Bali yeye aitendaye kweli kuja kwenye nuru ili matendo yake yaonekane wazi ya kuwa yametendwa katika Mungu. Katika Matendo 16:31 tunasoma juu ya mrinzi wa gereza huko Filipi. Paulo na Sila walitiwa gerezani kwa sababu walimuhubiri Yesu, na wakati wa usiku palikuwako na tetemeko, vifungo vyao vilifunguka kwa hiyo wangeweza kukimbia kama wangetaka. Mkuu wa gereza aliwauliza nitendeje, na wakamjibu mwamini Bwana Yesu Kristo nawe utaokoka, wewe na nyumba yako. Mtume Paulo pia aliandika kwa njia ya kurenga katika Walumi kumi, tisa, mpaka kumi kwa sababu ukimkiri Yesu kwa kinywa chako ya kuwa ni Bwana na kuamini moyoni mwako ya kuwa Mungu alimfufua katika wafu utaokoka. Kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki na kwa kinywa hukiri hata kupata wokovu. Kwa hali nyingi tofauti, katika andiko tunaolisoma, pia watu walibatizwa mara tu walipoamini. Kwa nini tunapaswa kubatizwa? Imeamriwa na Yesu mwenyewe kwamba tunapaswa tutii. Hapa Yesu anasema na wanafunzi wake katika Mathayo 28:18 mpaka 20, kabla ya kwenda mbinguni, Yesu akaja kwao, akasema nao, akawaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, na kuwafundisha kuyashika yote niliyoamuru ninyi. Na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari. Swali la kujadili: Je, mchungaji anaweza kupuuzia maelekezo ya Yesu na badala yake kubatiza vyovyote wanavyojisikia? Kuzamishwa katika maji mengi ni njia ya kusafisha mwili, lakini ubatizo ni ishara ya kuosha mioyo yetu na kuiandaa kwa ajili ya kumpokea Mungu wetu. Paulo anaandika kuhusiana na hili katika Warumi sita moja mpaka nne kwa maneno tofauti, lakini yenye maana ile ile: tuseme nini basi? Tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi? Hasha! Sisi tulioifia dhambi, tutaishije tena katika dhambi? Hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake. Basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake, kusudi kama Kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa Baba, vivyo hivyo na sisi tuenende katika upya wa uzima. Ubatizo ni picha inayoelezea shauku yetu ya kufa kwa mambo tunayoyapenda katika maisha yetu, kuwa na misukumo iliyotakaswa na Mungu, kuwa waliotakaswa na Roho wa Mungu. Au ubatizo ni zaidi ya vile tunavyoelewa? Maswali ya kujadili. Moja. Je, upo tayari kufa na Yesu, kuzifia shauku zako za maisha na kuchagua kumtumikia Mungu wako na Baba yako tu na mwanawe Yesu Kristo ambaye anataka wewe uwe shahidi wake. Mbili. Kisha pia utafufuliwa katika maisha mapya ya kutokuwa na ubinafsi kumtumikia Mungu Baba. Tatu. Je, pia uko tayari kumwomba Mungu akusafishe moyo wako, akutakase ili kwamba uweze kumtumikia vizuri? Mtume Petro aliandika kuhusu aina hiyo ya ubatizo, awali pale watu wote waovu wa dunia hii walipoangamizwa na Mungu katika gharika siku za Nuhu kama miaka elfu nne iliyopita, lakini kwa jinsi gani Nuhu na familia yake waliokoka? Tunasoma hii katika Petro wa Kwanza tatu, kumi na nane mpaka ishirini na moja. Kwa maana Kristo naye aliteswa mara moja kwa ajili ya dhambi, mwenye haki kwa ajili ya wasio haki, ili atulete kwa Mungu mwili wake ukauawa, bali roho yake akahuishwa; ambayo kwa hiyo aliwaendea roho waliokaa kifungoni akawahubiri, watu wasiotii hapo zamani, uvumilivu wa Mungu ulipokuwa ukingoja siku za Nuhu, safina ilipokuwa ikitengenezwa, ambamo ndani yake wachache, yaani watu wanne, waliokoka kwa maji mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaookoa ninyi pia siku hizi, sio kuweka mbali uchafu wa mwili, bali jibu la dhamiri safi mbele za Mungu, kwa kufufuka kwake Yesu Kristo. Petro anasema hapa kwamba ubatizo ni jibu la dhamiri safi mbele za Mungu. Ndiyo, kama Yesu anataka tubatizwe, kisha tutakuwa katika dhamiri safi kwa kutaka kubatizwa katika jina la Baba, Mwana na Roho Mtakatifu, ninapaswa kufikiria mtu wa kwanza aliyetaka kujizamisha mwenyewe kwenye maji na kuwa safi. alihitaji kumtii mungu ili mungu amponye ukoma wake ni habari ya naamani iliyoandikwa katika wafalume wa pili sula ya tano mstali wa kwanza mpaka wa kumi na tisa hii hapa basi naamani jemedali wa jeshi la mfalume wa shamu alikuwa mtu mkubwa mbele ya bwana wake na mwenye kuheshimiwa kwa sababu kwa mkono wake Bwana alikuwa amewapa washami kushinda. Tena alikuwa mtu hodari wa vita, lakini alikuwa mwenye ukoma. Na washami walikuwa wametoka vikosi, wakachukua mfungwa mmoja kijana mwanamke kutoka nchi ya Israeli, naye akamhudumia mkewe. Na amani akamwambia bibi yake, laiti bwana wangu angekuwa pamoja na yule nabii aliyoko Samaria, maana angemponya ukoma wake. Mtu mmoja akaingia akamwambia bwana wake akasema, yule kijana mwanamke aliyetoka nchi ya Israeli asema hivi na hivi. Mfalme wa Shamu akasema, haya basi mimi nitampelekea mfalme wa Israeli waraka. Basi akaenda zake akachukua mikononi mwake talanta kumi za fedha na vipande vya dhahabu elfu sita na mavazi kumi akampelekea mfalme wa Israeli waraka ule kusema, waraka huu utakapo kuasilia, tazama nimemtuma mtumishi wangu na amani kwako, ili upate kumponya ukoma wake. Ikawa mfalme wa Israeli alipo usoma waraka, alirarua mavazi yake akasema, je, mimi ni Mungu ni uwe na kuhuisha hata mtu huyu akanipelekea mtu nimponye ukoma wake? Fahamuni basi na kusihini mone ya kuwa mtu huyu anataka kugombana nami. Ikawa Elisha yule mtu wa Mungu aliposikia kwamba mfalme wa Israeli ameararua mavazi yake, ndipo akamtuma mtu kwa mfalme akisema, mbona umeararua mavazi yako? Na aje sasa kwangu mimi, naye atajua ya kuwa yuko nabii katika Israeli. Basi Naamani akaja na farasi wake na magari yake, akasimama mlangoni pa nyumba ya Elisha. Naye Elisha akampelekea mjumbe akisema, enenda ukaoge katika Yordani mara saba, na nyama ya mwili wako itakurudia, nawe utakuwa safi. Lakini Naamani akakasirika, akaondoka, akasema tazama na lidhani bila shaka atatoka kwangu na kusimama na kuomba kwa jina la Bwana Mungu wake na kupitisha mkono wake mahali penye ugonjwa na kuniponya mimi mwenye ukoma. Je, Abana na Fapari mito ya Dameski siyo bora kuliko maji yote ya Israeli? Je, siwezi kujiosha ndani yake na kuwa safi? Akageuka akaondoka kwa asira. Watumishi wake wakamkaribia wakamwambia wakasema, baba yangu, kama yule nabii angalikuambia kutenda jambo kubwa, usingalitenda? Je, si zaidi basi akikuambia jioshe, uwe safi? Ndipo akashuka akajichovya mara saba katika Yordani sawasawa na neno la yule mtu wa Mungu, nayo nyama ya mwili wake ikarudi ikawa kama nyama ya mwili wa mtoto mchanga. Akawa safi, akamrudia yule mtu wa Mungu, yeye na mafuatano yake yote, akaja akasimama mbele yake, akasema: sasa tazama, najua ya kwamba hakuna Mungu duniani mote ila katika Israeli. Basi nakuomba upokee baraka kwa mtumwa wako. Lakini akasema, kama Bwana aishivyo, ambaye nimesimama mbele yake, sipokei kitu akamshurutisha apokee, lakini akakataa. Naamani akasema, kama sivyo, lakini mtumwa wako na apewe mzigo wa udongo wa bagala wawili, kwa maana mtumwa wako hatatoa tena sadaka kuteketezwa wala dhabihu kwa miungu mingine ila kwa Bwana. Jambo hili Bwana amwachilie mtumwa wako: bwana wangu akiingia nyumbani mwa Rimoni ili aabudu humo, naye akitegemea mkononi mwangu, nami nikijinama nyumbani mwa Rimoni, hapo ninapojinama nyumbani mwa Rimoni, Bwana amwachilie mtumwa wako jambo hili. Akamwambia, enenda kwa amani. Basi akamwondokea mbali kidogo. Maswali ya kujadili. Moja, je, kujichovya katika mtu wa Yordani kulimfanya jenerali mkuu kuonekana mpumbavu mbele ya watumishi wake? Mbili, je, kiburi cha Naamani na hasira vilimzuia kuponywa? Tatu, je, ni busala hekima au ni sahihi kumkasirikia na kumchukia Mungu Mwenyezi? Nne. Je, Naamani angeponywa kama angejiosha kwenye mito ya Dameski? Tano. Je, umegundua kwamba hakuna mabadiliko yoyote yaliyotokea kwenye ngozi yake baada ya kujichomvya mara tano na mara sita katika maji? Je, ni nini kingetokea kama angeacha kujichomvya tena kwenye maji baada ya kujichomvya mara sita? Sita. Je, maji ya Yordani yalimponya au Mungu ndiye aliyemponya kwa sababu ya utii wake? saba Je, Mungu anataka tumfuate kwa kumtii? Je, mtoto hapaswi kumtii na kumfuata mzazi wake daima? Na sisi tunapaswa tufanye hivyo hivyo kwa kumtii Baba yetu wa kiroho. Nane, uponyaji wa kiroho hauhitaji pia utii kwa Mungu. 9. Je, ubatizo pia si unapaswa uwe jambo la utii kufanya kile Yesu alichotuambia tufanye? Kabla ya wakati wa Yesu, ilikuwa ni kitendo cha kawaida sana kwa Waisraeli kama mgeni anataka kuwa sehemu ya Israeli na kuingia katika imani ya Kiyahudi, alitajika kubatizwa ili kutakaswa kiroho kwa sababu hakuwa chini ya agano la Mungu na Ibrahimu. Na sasa, wakati Yesu alipoanza huduma, nabii Yohana Mbatizaji alianza kuandaa Wayahudi kwa ajili ya ujio wake. Alikuwa anakitimiza kile Isaya alichoandika katika miaka mia saba ya awali Sauti ya mtu aliye nyikani, itengenezeni nyikani njia ya Bwana, nyoosheni njia kuu kwa Mungu wetu. Yohana Mbatizaji aliwaambia Wayahudi sasa kuiandaa mioyo yao kwa ajili ya ujio wa Masihi, kuwaambia kwamba wanapaswa kubatizwa kwa kuoshwa mioyo kama tu mataifa mwongofu asiye Myahudi. Lakini hiyo iliwashangaza viongozi wa Kiyahudi ambao walifikiri kwamba Wayahudi wote ni watoto wa Ibrahimu na kwa hiyo kwa mtazamo wao wenyewe walijiona kuwa safi. Walikosa kabisa uelewa wa kiroho wa mahusiano na Mungu. Walikuwa wakosoaji sana wa kile alichokuwa anafanya Yohana Mbatizaji. Kuwaonyesha hiyo, nataka niwaonyeshe Mathayo, tatu, moja, mpaka kumi na moja. Sikiliza: siku ile aliondokea Yohana Mbatizaji akihubiri katika nyika ya Uyahudi na kusema tubuni, kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia; kwa sababu huyo ndiye aliyenenwa na Nabii Isaya akisema, sauti ya mtu aliyeye nyikani Itengenezeni njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake. Naye Yohana mwenyewe alikuwa na vazi lake la singa za ngamia na mshipi wa ngozi kiunoni mwake, na chakula chake kilikuwa nzige na asali ya mwitu. Ndipo walipomwendea Yerusalemu na Uyahudi wote na nchi zote za kandokando kando ya Yordani, naye akawabatiza katika mto wa Yordani, huku akizungama dhambi zao hata alipoona wengi miongoni mwa mafarisayo na masadukayo wakiujia ubatizo wake, aliwaambia, enyi wazao wa nyoka, ni nani aliyewaonya ninyi kuikimbia hasira itakayokuja? Basi zaeni matunda yapasayo toba, wala msiwaze mioyoni mwenu kwamba tunaye baba ndiye Ibrahimu, kwa maana nawaambia ya kwamba Mungu aweza katika mawe haya kumwinulia Ibrahimu watoto na shoka limekwisha kuwekwa penye mashina ya miti; basi kila mti usiozaa matunda mazuri hukatwa na kutupwa motoni. Kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba, bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi, wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake. Yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Maswali ya kujadili. Moja. Je, viongozi wa dini wa Kiyahudi hawakuweza hata kutambua kwamba Mwisraeli yoyote anayeabudu sanamu badala ya Mungu wa Ibrahimu hawezi kuwa mtoto wa Mungu? Mbili. Je, hawa Mafarisayo na Masadukayo walitatizwa na Yohana kwa sababu alithubutu kuwaambia watu wao kwamba ni wenye dhambi wakati alikuwa hata hana elimu ya dini kama walionayo? Tatu. Je, hili ni jambo la kibuli cha kutenda kiroho kwa viongozi hao? Na hicho kibuli cha kiroho si hatari na akifai kwa chochote? Nne. Nabi Isaya aliandika miaka mia saba kabla Yesu hajakuja, haki yetu ni kama nguo chafu. Je, watu wenye haki machoni pao wenyewe wanapokelewa na Mungu wetu? Tunaendelea na usomaji huo katika Matayo 3:1217 ambako Yohana Mbatizaji anaendelea, sikiliza: ambaye pepeto lake li mkononi mwake, naye atausafisha sana uwanda wake, na kuikusanya ngano galani mwake, bali makapi atayateketeza kwa moto usiozimika. Wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana, ili abatizwe. Lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu? Yesu akajibu akamwambia, kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa Mungu akishuka kama huwa akija juu yake, na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye. Maswali matatu ya kujadili: Moja. Je, si kitu cha ja kushangaza kabisa kwamba Yesu naye anataka kubatizwa? Umeelewa hili? Umegundua kwamba Yesu pia anajiita mwana wa Adamu wakati angeweza kujitambulisha kama mwana wa Mungu. Mbili, je, Yesu hapa duniani japo ni mwana pekee wa Mungu na pasipo dhambi, kiukweli alitenda kazi kama sisi. Je, alihitaji ruhusa ya Baba kufanya kitu chochote kama sisi tu tunavyohitaji? Tatu, je, umetambua kwamba Yesu pia alibatizwa akiwa na lengo lile lile kwenye akili yake, kuwaruhusu watu kupata fursa ya kumwomba Mungu kutakasa mioyo yao, utakaso wa utu wa ndani kupitia utii na kumfuata yeye. Yote yanahusu kutaka moyo safi, ili kwamba tuwe na uwezo wa kumpokea mfalme wa utukufu, kama vile Mfalme Daudi alivyomlingana Mungu katika Zaburi ya hamsini na moja: kumi, mpaka kumi na mbili. E, Mungu uniumbie moyo safi, uifanye upya roho iliyotulia ndani yangu. Usinitenge na uso wako, wala Roho yako Mtakatifu usiniondolee. Unirudishie furaha ya wokovu wako, unitegemeze kwa roho ya wepesi Na sasa tunasoma katika Yohana 3:22-36 kuhusu wanafunzi wa Yesu kubatiza watu wengi na kuhusu kile Yohana Mbatizaji alichowaambia Mafarisayo juu ya Yesu. Baada ya hayo, Yesu na wanafunzi wake walikwenda mpaka nchi ya Uyahudi, akashinda huko pamoja nao, akabatiza Yohana naye alikuwa akibatiza huko Ainon karibu na Salimu, kwa sababu huko kulikuwa na maji tele, na watu wakamwendea wakabatizwa, maana Yohana alikuwa hajatiwa gerezani. Basi palitokea mashindano ya wanafunzi wa Yohana na Myahudi mmoja juu ya utakaso. Wakamwendea Yohana wakamwambia, Rabi, yeye aliyekuwa pamoja nawe ng'ambo ya Yordani, yeye uliyemshuhudia, tazama, huyo anabatiza na watu wote wanamwendea. Yohana akajibu akasema, hawezi mtu kupokea neno lolote isipokuwa amepewa kutoka mbinguni. Ninyi wenyewe mwanishuhudia ya kwamba nalisema, mimi siye Kristo, bali nimetumwa mbele yake. Aliye naye bibi arusi ndiye bwana arusi, lakini rafiki yake bwana arusi, yeye anayesimama na kumsikia aifurahia sauti yake bwana alusi. Basi hii furaha yangu imetimia. Yeye hana budi kuzidi, bali mimi kupungua. Yeye ajaye kutoka juu, huyo yu juu ya yote. Yeye aliwa dunia, asili yake ni ya dunia, naye anena mambo ya dunia. Yeye ajaye kutoka mbinguni yu juu ya yote. Yale aliyoyaona na kuyasikia ndiyo anayoyashuhudia, wala hakuna anayeukubali ushuhuda wake. Yeye aliye ukubali ushuhuda wake ametia muhuri ya kwamba Mungu ni kweli. Kwa kuwa yeye aliyetumwa na Mungu huyo huyanena maneno ya Mungu, kwa sababu hamtoi Roho kwa kipimo. Baba ampenda mwana naye amempa vyote mkononi mwake. Amwaminiye mwana yuna uzima wa milele; asiyemwamini mwana hata una uzima bali, ghadhabu ya Mungu inamkalia. Swali la kujadili: Je, umeona hapa jinsi ubatizo ulivyo wa muhimu kwa Yesu? Alibatiza watu wengi kuliko Yohana mbatizaji alivyobatiza. Ifuatayo hapa ni nukuu fupi kutoka kwa mtume Paulo kuhusu tohara ambayo ilikuwa ni agano la Israeli na Mungu. Paulo anaandika hili kwa Wayahudi ambao wanaamini kwamba tohara ni ya muhimu kwa ajili ya ishara ya nje. Tunapaswa tuelewe kwamba Mtume Paulo aliwaandikia Wayahudi waliokuwa bado wanatahiri kulingana na sheria ya Musa, lakini Yesu aliweka mabadiliko, badala ya tohara kuwa ubatizo. Tunasoma kwa Warumi mbili 28 mpaka 29 Sikiliza, maana yeye si Myahudi aliye Myahudi kwa nje tu, wala tohala siyo ile ya nje tu katika mwili, bali yeye ni Myahudi aliye Myahudi kwa ndani na tohala ni ya moyo katika roho, si katika andiko, ambaye sifa yake haitoki kwa mwanadamu, bali kwa Mungu. Maswali ya kujadili. Moja, Je, Yesu alitupatia mfano wa kufuata wakati alipomwambia Yohana Mbatizaji ambatize? Mbili, Je, inahitaji moyo nyenyekevu kumwambia Mungu akusafishe moyo wako? Pia inaitwa utakaso. Tatu. Je, inahitaji unyenyekevu kumfuata Yesu katika ubatizo, lakini pia inahitaji utii. Nne. Je, unapenda kumfuata Yesu na kubatizwa? Mwombe Mungu akusafishe wa moyo wako. Ni muhimu kwa nani anayekubatiza au ni sakramenti tu kati yako na Mungu? Sita, je, umeona nukuu ya Paulo kuhusu tohara ya agano la kale inaenda sambamba na matumizi ya moyo katika ubatizo katika nyakati za agano jipya? 7. Je, ubatizo ni sehemu ya agano la agano jipya la Mungu wetu na watoto wake, kama tohala ilikuwa ni ishara ya agano la Mungu iliyotolewa kwa Ibrahimu na Musa? Sasa tunahitimisha somo hili kwa maelekezo ya mwisho Yesu aliyoyatoa kwa wanafunzi wake kabla hajawacha kwenda kuwa na baba yake, na kama mfalme wetu na kuhani mkuu ambaye anatuombea kwa baba yetu wa mbinguni. Tunaipata hiyo katika Matayo 28:18-20. Yesu alisema, Yesu akaja kwao akasema nao akawambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi enendeni mkawafanya mataifa yote kuwa wanafunzi mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu na kuwafundisha kuyashika yote niliyoamuru ninyi, natazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari. Funguweni malango ya mioyo yenu ili mfalme wa utukufu apate kuingia.