Cornerstones jiwe kuu la pembeni. Rafiki zangu wapendwa, somo hili limeandikiwa ninyi mnaohisi kuwa mmefanya dhambi mbaya sana mbele za Mungu, kiasi kwamba mnahisi kuwa Mungu hatakuwa tayari kuwasamehe. Kama Yeremia 1:5 inavyosema, Kabla sijakuumba katika tumbo nalikuchagua, na kabla hujatoka tumboni nalikutakasa, nimekuweka kuwa nabii wa mataifa. Ujumbe huu unaonyesha wazi kabisa jinsi gani Mungu wetu alitujua kabla hatujakuwa tumboni mwa mama zetu, na tulipozaliwa tayari Baba Mungu alikuwa na mpango kwa ajili ya maisha yetu. Ni jambo la kushangaza pale tunapofikiria kwamba tunaweza kuendesha maisha yetu wenyewe, lakini kama Mungu wetu ana mpango na kila mmoja wetu, ataendelea kututengeneza kama vile mfinyanzi anavyofinyanga udongo kwa matumizi anayoyataka yeye. Isaya 64 mstari wa 7 mpaka wa 8 inasema wazi. tena hapana aliitiae jina lako ajitaidie akushike, kwa kuwa umetuficha uso wako, nawe umetukomesha kwa njia ya maovu yetu. Lakini sasa, Ee Bwana, wewe u baba yetu, sisi tu udongo, nawe umfinyanzi wetu, sisi sote tu kazi ya mikono yako. Je, Mama anaweza kumkataa mwanawe na kumtupa? Hapana, hiyo ni mbaya sana, huyo atakuwa ni mama mbaya sana. Lakini baba yetu wa mbinguni hawezi kufanya hivyo. Tunaweza kwenda mbali na yeye, lakini atafanya vyovyote awezavyo kupitia Roho wake Mtakatifu kuturejesha kwake. Katika Zaburi mia moja kumi na nane tunasoma kuhusu jiwe hilo lililokataliwa na waashi, lakini Mungu amelifanya kuwa jiwe kuu la pembeni, ambalo ni la muhimu sana kwa ujenzi. Ndiyo, wengi wetu tumekataliwa sana kwa sababu ya vitu tulivyowafanyia watu, lakini maandiko yanatuambia jinsi Mungu anavyowashangaza watu pale anapoamua kumtumia mtu aliyekataliwa na kumfanya kuwa chombo katika mikono yake. Hapa neno la Mungu linasema kwenye Zaburi 118 mstari wa 18 mpaka wa 22: Bwana ameniadhibu sana, lakini hakuniacha nife. Nifungulieni malango ya haki nitaingia na kumshukuru Bwana. Lango hili ni la Bwana, wenye haki ndiyo watakaoingia. Nitakushukuru kwa maana umenijibu, nawe umekuwa wokovu wangu. Jiwe waliolikataa waashi limekuwa jiwe kuu la pembeni. Mfalme Daudi mara kwa mara alihisi kukataliwa katika maisha yake. Ilianza tu alipokuwa kijana mdogo Fikiria tu nafsi yake katika familia ambayo alikulia, alikuwa ni kijana mdogo sana na kaka zake wakubwa kubwa kirahisi waliweza kumbeza. Alitakiwa aende kuchunga kondoo wa familia, kufanya asiwepo nyumbani. Nafikiria hilo pale Mungu alipomtuma Nabii Samueli Kumpaka mafuta huyo kijana Daudi kuwa mfalme mtarajiwa wa Israeli. Baba yake na kaka zake hawakuweza kumfikiria. Wote walitumainia kwamba wangeweza kutiwa mafuta. Lakini hakumchagua yeyote miongoni mwao. Na kabla Daudi hajaenda kuitwa kuja nyumbani kutoka kwa kondoo, Samueli aliwauliza, je, hakuna mwingine yoyote? Kwa sababu Mungu hajamchagua yote miongoni mwenu. Na baba Yese alijibu o oh, bado yupo kijana mdogo kabisa ambaye anachunga kondoo, unamuona kule? lakini kijana Daudi alivyokuja Roho wa Bwana Mungu wa Israeli alikuja pale pale juu ya kijana, wakati Samweli alipomtia mafuta kama Mungu alivyomwambia afanye. O oh, jinsi gani Daudi anavyotumia muda wake mwingi kumwabudu Mungu wake kwa firimbi na kinubi, na aliweza hata kumtumaini sana Mungu wake kwamba hata hakuogopa tena mbwa mwitu au hata dubu pale walipokuja kuua kondoo wake. Na wakati Daudi alipokuwa kijana mkubwa na baba yake kumtuma aende uwanja wa vita juu ya wa Wafilisti, kuona je, kaka zake wanaendeleaje na kuwapelekea chakula, kaka zake walimtendea vibaya sana kwa sababu aliwauzi kwamba alikuwa hata ogopi kufuru ya jitu la Wafilisti Goliati. Hiyo ndiyo njia mara nyingi katika maisha, watu hawapendi wengine ambao wako karibu na Mungu sana kuliko wao walivyo. Na alipokwisha kumuua Goliati, mfalme Sauli alimchukua katika ngome yake kwa ajili ya kumpigia mziki. Mfalme pia akaanza kumkataa hata akajaribu kumuua mara kadhaa kwa mkuki wake. Kwa miaka akiishia kukimbizwa na mfalme ambaye aliendelea kujaribu kuutoa uhai wake. Kwa sababu alihisi kwamba Daudi anaweza kuwa mfalme badala ya mwanawe Yonasani, rafiki wa karibu wa Daudi. Ni rahisi kuelewa kwa nini watu wanawakataa watu ambao wanafanya makosa ya jinai, lakini unaweza kuona sasa kwa nini pia wanawachukia watu ambao wako karibu na Mungu. Aina zote mbili za kukataliwa zimekuwa sehemu kubwa katika maisha ya Daudi toka utoto wake hadi utu uzima. Mungu alimwita Daudi mtu anayopendeza moyo wake, kwa sababu alimpenda Mungu wake sana. Lakini pia Daudi alifanya mambo mengi mabaya. Kama mfalme, alipatwa na majivuno na kuwa mtu ambaye anafikiria kwamba anaweza kufanya chochote anachotaka kama kulala na binti yoyote mrembo au mwanamke aliyolewa ambaye alimtaka, na pale alipogundua Bathsheba na mimba, hata alimuua mume wake. Lakini baada ya Daudi kumlilia Mungu kwa ajili ya msamaha, Mungu aliendelea kumpaka mafuta tena kwa kuandika nyimbo nyingi nzuri za kuabudu kama nabii wa kweli. Daudi aliweza kushangaa kwamba Mungu aliendelea kumpenda na kumsikia na kumtumia, japo kwamba alifanya mambo mengi mabaya katika maisha yake, na hiyo ndiyo sababu anaandika katika Zaburi yake ya mia moja kumi na nane na nukuu mstari wa ishirini na moja mpaka wa ishirini na tatu. Nitakushukuru kwa maana umenijibu, nawe umekuwa wokovu wangu. Jiwe lilolikataa waashi limekuwa jiwe kuu la pembeni. Neno hili limetoka kwa Bwana nalo ni ajabu machoni petu. Ndiyo, Daudi alikuwa amekataliwa sana na watu lakini alimfanya kuwa kiongozi mkubwa kumtumikia yeye. Maswali ya kujadili Moja. Je, Baba Mungu anafurahia kumwadhibu mwenye dhambi au Mungu wetu lamda anafurahia tunapomwomba msamaha ili kwamba tuweze kuanza mahusiano ya karibu na yeye? Mbili. Kwa hiyo, kwa nini Mungu bado aliweza kumtumia Daudi baada ya kuanguka kwenye kosa kubwa la mauaji kama hilo? Tatu. Kwa Mungu kumtumia mtu kwa ajili ya kusudi lake katika maisha, mtu anapaswa kumpenda Mungu sana na anapaswa awe mwaminifu kwake. Nne. Je, labda Mungu anatufanya tumpende sana kwa kutusamehe sana? Kwa kujifunza zaidi kuhusu Daudi, nenda somo la tisa masomo kuhusu yeye katika fun. Kisha kulikuwa na Yusufu, mwana apendwaye sana wa Yakobo. Kwa sababu alizaliwa baada ya miaka mingi kusubiri kwa mke wake aliyempenda sana, Raheli kuwa na mtoto. Yusufu alikuwa na majivuno kwa sababu ya kupendwa kwake, ikasababishwa achukiwe sana na kaka zake. Na wakati walipopata fursa, walimuuza Yusufu kuwa mtumwa katika nchi ya Misri mahali ambako hakutendewa haki alitumia miaka kumi na tatu ya maisha yake katika gereza la wamisri kabla mungu kumtoa na kumfanya kuwa waziri mkuu chini ya mfalme wa misri kuwaokoa waisraeli na kwa hiyo ahadi za mungu kwa ibrahimu kwa uzao wake utabariki ulimwengu wote kama mokozi 1. Kwa nini Mungu alimruhusu Yusufu kupitia maisha magumu? Je, Mungu alitaka kuvunja kiburi cha Yusufu? Je, Mungu labda alitaka kumfundisha Yusufu kumpenda yeye sana? 2. Je, vipindi vya kukataliwa katika maisha kwa ajili ya dhambi zetu vitatugeuza kuwa watu wazuri kwa msaada wa Mungu. Kwa kujifunza zaidi kuhusu Yusufu, nenda somo la nne, masomo kuhusu yeye kwenye foda ya... Tisa. Sasa fikiri kuhusu Musa kwa muda. Kama mtoto, alihisi kuachwa na kukataliwa na mama yake wakati binti mfalme wa Misri alimchukua kuwa mtoto wake, kiukweli mama yake hakumkataa, lakini mtoto alihisi kukataliwa na mama yake. Alikuwa akiwa mwana wa mfalme wa Misri wakati watu wake mwenyewe Israeli wakikataliwa na kunyanyaswa na babu yake mfalao mfalme wa Misri. Kila mara, Alitarajia wafanye kazi nzito watu wake Waebrania kwa ajili ya Farao kutengeneza matofali mengi kila siku. Waliweza kuishi kwa uchungu, walikuwa watumwa kweli kweli kwa Farao. Je, unaweza kuona mgongano katika hisia za Musa? Alikuwa mtoto wa mama mwebrania aliyempenda, pia aliwapenda watu wake Waebrania lakini pia alikuwa mwana mfalume tajiri akiufurahia utajiri wa babu yake mfalume Farao wa Misri. Siku moja, Musa alipomwona Misri akimpiga mmoja wa watu wake Israeli kwa sababu alikuwa hawezi kufanya kazi kwa bidii, kwa majivuno na uchungu, Musa akawa na hasira sana, akamuua yule Misri. Ndiyo akawa muuaji kwa sababu ya kiburi chake na uchungu wa moyo. Sasa angeuawa kama Farao angesikia jambo hili. Kwa hiyo, kwa haraka akamzika mtu yule katika mchanga na akakimbia kuokoa maisha yake, kuishi mbali sana na makazi yake ya kitajiri, kuishi katika jangwa kavu karibu na bahari ya Shamu. Aliishi Midiani kwa miaka arobaini, akijificha na kuchunga kondoo. Pale Mungu alipomwita, kuanza kufanya kazi yake, kuongoza watu wa Mungu Israeli kutoka Misri mpaka nchi ya uhuru Mungu aliyowaahidia baba yake Ibrahimu kama miaka mia tatu hamsini iliyopita. Alipendwa sana na Mungu hata Mungu alimsema Musa, lakini kwa Musa nitasema uso kwa uso. Muuaji amekuwa mtu aliyependwa sana na baba yetu. Maswali ya kujadili: moja. Je, mnaweza kushirikishana kwa pamoja jinsi Mungu kupitia hisia za ukataliwa anaweza kumtengeneza Musa kuwa mtumishi wake kiongozi mwaminifu? Mbili. Je, kukataliwa kwa muda kunamfanya mtu awe na hasira au unyenyekevu? Kujifunza zaidi kuhusu Musa, nenda somo la saba kuhusu maisha yake katika foda la kuni. Kisha kulikuwa pia na mtume Paulo alipokuwa bado kijana mdogo alilitesa sana kanisa la awali, kuua Wayahudi wengi ambao walikuwa Wakristo kwa kumpokea Yesu kama masihi na mwokozi wao. Na wakati akiwa njiani kuelekea Dameski wakati fulani kuwakamata Wakristo zaidi na kuwaleta Yerusalemu ili wanyongwe. Yesu alimuita muwaji mwingine, akawa chombo cha muhimu katika mkono wa Mungu, akawa mishonari muhimu sana na mwandishi wa nyaraka za kisolojia ambazo sasa ziko kwenye Agano Jipya katika Biblia. Maswali ya kujadili. Moja je kuna uwezekano kwamba paulo aliamini kwamba alikuwa mwenye haki sana na mungu anampenda mtu ambaye mungu anaweza kutumia ujuzi wake mbili je mungu anawatafuta watu wenye ujuzi mkubwa au paulo alitakiwa ajifunze kwamba Mungu anawatafuta watu ambao wako tayari kutumiwa na yeye ili kwamba aweze kufanya kazi yake kupitia wao. Tatu, kwa nini Mungu aliweza kumwacha Paulo kutesa Wakristo wengi wa awali kabla ya kumwita. Je, Unajua kwamba Mungu alimweka hata mwanawe Yesu mfalume wetu katikati ya wanyang'anyi. Alisulubiwa katikati ya wanyang'anyi. Yesu alitendewa kama muuaji, japo alikuwa mkamilifu, mtakatifu na mwana pekee wa Mungu. Sehemu ya Mungu alikataliwa na watu. Isaya alitabiri kuhusu Yesu kuwa Mungu wetu mfalume, katika Isaya 9:6 mpaka 7, kwa maana kwa ajili yetu mtoto amezaliwa, tumepewa mtoto mwanamume, na uwezo wa kifalume utakuwa begani mwake, naye ataitwa jina lake, mshauri wa ajabu, Mungu mwenye nguvu, Baba wa milele mfalme wa amani. Maongeo ya enzi yake na amani hayatakuwa na mwisho kamwe, katika kiti cha enzi cha Daudi na ufalme wake, kuuthibitisha na kuutegemeza kwa hukumu na kwa haki, tangu sasa na hata milele. Wivu wa Bwana wa majeshi ndiyo utakaotenda hayo. Lakini pia Isaya alimtabili Yesu. Katika Isaya hamsini na tatu, mbili, mpaka saba. Maana alikuwa mbele zake kama mche mororo na kama mzizi katika inchi kavu. Yeye hana umbo wala uzuri, na tumonapo hana uzuri hata tumtamani. Alidhalauliwa na kukataliwa na watu, mtu wa huzuni nyingi, ajuwaye sikitiko, na kama mtu ambaye watu mficha nyuso zao alidhalauliwa wala hatukumuhesabu kuwa kitu. Hakika ameyachukua masikitiko yetu, amejitwika huzuni yetu, lakini tulimdhania ya kuwa amepigwa, amepigwa na Mungu na kuteswa. Bali alijeruhiwa kwa makosa yetu, alichubuliwa kwa maovu yetu, adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Sisi sote kama kondoo tumepotea kila mmoja wetu amegeukia njia yake mwenyewe, na Bwana ameweka juu yake maovu yetu sisi sote. Alionewa, lakini alinyenyekea, wala hakufunua kinywa chake; kama mwanakondoo apelekwaye machinjoni, na kama vile kondoo anyamazavyo mbele yao wamkatao manyoya yake, naam, hakufunua kinywa chake. Na kama sisi wanadamu tunaweza kuwa watiifu na watakatifu kupitia kukataliwa na mateso. Kwa hiyo hata Yesu alipitia hilo, kama tunavyosoma katika Waebrania tano saba mpaka kumi, Yesu yeye siku hizo za mwili wake alimtolea yule awezee kumwokoa na kumtoa katika mauti maombi na dua pamoja na kulia sana na machozi, akasikilizwa kwa jinsi alivyokuwa mcha Mungu. Na ingawa ni mwana, alijifunza kutii kwa mateso hayo yaliyompata. Naye alipokwisha kukamilishwa, akawa sababu ya wokovu wa milele kwa watu wote wanaomtii. Kisha ametajwa na Mungu kuwa kuhani mkuu kwa mfano wa Melkizedeki. Daudi aliandika kuhusiana na yeye mwenyewe kama jiwe kuu lililokataliwa na watu, lakini Mtume Petro anaona kwamba maneno ya Daudi yalikuwa pia ni unabii kama yanayomlenga Bwana wetu Yesu. Tunasoma katika Petro wa Kwanza mbili saba basi heshima hii ni kwenu ninyi mnaoamini, bali kwao wasioamini, wa jiwe lililowakataliwa na waashi limekuwa jiwe kuu la pembeni. Je, sasa unaona jinsi Mungu anavyotuandaa kwa ajili ya kututumia kama tu mfinyanzi anavyofinyanga kipande cha udongo, kukifinyanga tayari kwa matumizi kama sufuria, kikombe au chombo cha stoo. Je, sasa umeelewa kwamba haijalishi uovu wowote ulioutenda, Mungu wetu leo anakutafuta uje kwake, umpende kama anavyokupenda, na wewe ufanye mambo pamoja na yeye kwa ajili ya utukufu wake mkuu, mambo ambayo haswa aliyapanga kuyafanya pamoja na wewe. je Unaweza kuona kwamba uzoefu wetu, hata wakati tunafanya vitu vibaya, unatumiwa na Mungu kutufundisha na kutufanya kuwa bora wenye kumfaa yeye, ikiwa tunatafuta kumpenda yeye. Ngoja tuombe. Baba, kupitia Roho wako Mtakatifu, Fungua macho yetu ili kwamba tuweze kuelewa jinsi njia zako zisivyo za kuchunguzika na sisi, na kwamba misukumo yote na kile kinachochochea moyo wako ni kutaka kuwa karibu na upendo wa kimahusiano na sisi watoto wako. Asante katika jina la Yesu, amen. Mwisho wa somo hili.