Brood of Vipers. Uzao wa nyoka. Hili ni somo linahusu viongozi wabaya wa kiroho wote wanaotaka kuwa Mafarisayo, Masadukayo, marabi, wachungaji au walimu kumuharakisha Mungu wetu, wanajipatia jukumu kubwa juu ya nafsi zao wenyewe. Mtumwa Yakobo tayari alishawaonya kwa ukali katika Yakobo tatu moja. Ndugu zangu, msiwe waalimu wengi mkijua ya kuwa mtapata hukumu kubwa zaidi. Unaona kuwa mwalimu wa watu wa Mungu anapasa awe mwangalifu sana kuwafundisha ukweli wote wa Mungu na mapenzi yake katika maisha yetu, na sio vile tulivyo na uwezo au tunachotaka kuwaambia. Mtu yeyote mwenye dhambi katika maisha yake na hataki kutubu na kuiacha, kamwe hata wafundisha watu wa Mungu juu ya kuacha dhambi hizo. Mfano wazi ni dhambi ya uasherati katika maisha ya mchungaji, kwa sababu hata waonya watu kuacha dhambi ya uasherati, na matokeo yake sasa kuna ukimwi sana na virusi vya ukimwi sana. Lakini haiishii hapo tu, katika Luka tisa mstari wa 23 hadi 24, Yesu anasema, akawaambia wote mtu yeyote akitaka kunifuata na ajikane mwenyewe ajitwike msalaba wake kila siku anifuate. Kwa kuwa mtu atakaye kuiponya nafsi yake ataiangamiza, na mtu atakaye iangamiza nafsi yake kwa ajili yangu ndiye atakaye isalimisha. Nitarudia andiko hili kwa mara nyingine zaidi, kwa maneno mengine Mtu yeyote anayetaka kuishi maisha yake kama anavyotaka, kwa kuwa na aina ya gari ya gharama au nyumba ya kifahari au mke bora kuliko aliye naye sasa, maisha kama hayo, hawezi kumtumikia Mungu na atapoteza yote. Lakini kama mtu atataka kuachilia shauku zake na kumfuata Yesu, ataokoka maisha yake. Je, Hivyo sivyo Yesu alivyowafundisha kuomba, mapenzi yako yatimize hapa duniani kama huko mbinguni? Kama tukiomba hivyo, inamaanisha pia mapenzi yangu yasitimizwe. Chochote au yeyote tunayempenda kuliko Baba yetu wa mbinguni ni Mungu mwingine kwetu. Nimezoea kufikiri kwamba wanawake wanapenda kumtafuta Mungu sana na wanapenda kanisani, kwa sababu wako kiroho sana kuliko wanaume. Wanaume hao kwa asili yao mara nyingi wanahisi kwamba hawamhitaji Mungu na nina uhakika kwamba huu ni ukweli ulionyooka. Lakini hivi karibuni nimegundua pia jinsi maisha yangu yote nilivyowasikia wanaume wakizungumzia kuhusu unafiki ndani ya kanisa. Wanaume wanatikisa vichwa vyao. Wanawake hawagundui hilo sana, lakini wanaume ni wachambuzi wa kile wanachokisikia na kukiona. Mchungaji yeyote anayejitumikia mwenyewe anamtumikia Mungu fisadi, na wanaume hawawezi kwenda kwake. Hata hivyo, wana sababu nzuri ya kukaa mbali. Kama mchungaji ana shauku ya kuona mapato yake yakiongezeka, atawafundisha kile watu wanachokipenda kukisikia, na kamwe hatawatia changamoto watu watubu dhambi na madhaifu yao. Paulo aliuliza swali hilo kwa watu wa makanisa ya Galatia pale alipoandika katika Wagalatia moja mstari wa kumi: maana sasa, je, ni wanadamu ninao washawishi au ni Mungu? Au nataka kuwapendeza wanadamu? Kama ningekuwa hata sasa nawapendeza wanadamu, singekuwa mtumwa wa Kristo. Je, hiyo pia ndiyo sababu Yohani Mbatizaji na Yesu kuwaita viongozi wa dini wakati mwingine kizazi cha nyoka? Yesu anatuonya kwa ukali. Kupenda chochote kuliko kumpenda Mungu wetu kwa kawaida ni kujipenda wenyewe kuliko kumpenda Mungu. Katika amri kumi aliwapa Waisraeli onyo kubwa juu ya hilo. Tunasoma katika Kutoka ishirini mstari wa tatu hadi wa tano: usiwe na miungu mingine ila mimi. Usijifanyie sanamu ya kuchonga, wala mfano wa kitu chochote kilicho juu mbinguni, wala kilichomo chini duniani, wala kilicho majini chini ya dunia. Usivisujudie wala kuvitumikia, kwa kuwa mimi Bwana mungu wako. Ni Mungu mwenye wivu na wapatilizia wana uovu wa baba zao hata kizazi cha tatu na cha nne cha wanuchukiao. Maswali ya kujadili. Moja. Kwa hiyo vitu ambavyo tunajiwekea hazina kuliko Mungu kwa kawaida ni miungu ya uongo? Mbili. Je, Inaweza kuwa kweli kwamba tunapenda kitu chochote zaidi kuliko Mungu kwa kawaida ili kujipenda wenyewe? Tatu. Kama tunapenda vitu, chakula, maisha yetu au ngono zaidi ya Mungu, tunajipenda wenyewe kuliko yeye? Nne. Je, tunaweza kuwapenda watu wengine vizuri kama tunavyojipenda wenyewe kwanza? Tano. Je, sehemu ya amri kuu si kumpenda jirani yetu kama tunavyojipenda wenyewe? Sita. Je, mchungaji ambaye ana njaa kwa ajili ya utajiri kweli anaweza kuwa huru kumtumikia Mungu na watu wake? Saba. Je, ni kitu kizuri kwa wanaume kuka, kukata tamaa kwa kutafuta ushirika wa kiungu kwa ajili ya familia yake? Kama katika Israeli ilisemekana kwamba kuwa nacho ni jema, inamaanisha kwamba huo ulikuwa ni mtu ambaye anatoa sana kwa wahitaji. Sikiliza kile Yesu anachosema kuhusu hili. Katika Mathayo sita, mstari wa kumi na tisa, hadi 24: Msijiwekee hazina duniani, nondo na kutu viharibuo, na wezi watavunja na kuiba, bali jiwekeeni hazina mbinguni, kusikoharibika kitu kwa nondo wala kutu, wala wevi hawavunji wala hawaibi, kwa kuwa hazina yako ilipo, ndipo utakapo kuwako na moyo wako. Taa ya mwili ni jicho. Basi jicho lako likiwa safi, mwili wako wote utakuwa na nuru, lakini jicho lako likiwa bovu, mwili wako wote utakuwa na giza. Basi ile nuru iliyomo ndani yako ikiwa giza, si giza hilo? Hakuna mtu awezaye kutumikia mabwana wawili, kwa maana atamchukia huyu na kumpenda huyu, ama atashikamana na huyu na kumdharau huyu. Hauwezi kumtumikia Mungu na mali. Maswali ya kujadili: Moja. kwa hiyo kile tunachokipenda sana na kukifikiria sana wakati wote kawaida ni Mungu, ni Mungu wetu. Mbili. kama mtu ni mtoaji, je hiyo anaweza kumaanisha kwamba mali si Mungu wake. Tatu, je, mtu mtoaji amejaa nuru, hiyo inamaanisha nini? Nne, kama mtu ana jicho baya si mtoaji, je, inamaanisha nini kujawa na giza? Tano, je, Mungu Baba yetu anatutaka tumtafute na kumtumikia yeye tu kwa mioyo yetu yote? Sasa ngoja tusome Mathayo 22 mstari wa 37. Akamwambia, Mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa akili zako zote. Maswali ya kujadili. Moja. Kwa hiyo kama mchungaji anaendesha gari ya gharama kubwa lakini hajawahi maskini katika kanisa lake, kwa hiyo anajipenda mwenyewe kuliko kupenda jirani yake? Bili. Kama mchungaji anataka kuwa na cheo cha gharama cha utume, je, hiyo ni kukuza kazi ya Mungu na kumtunza Mungu au Baba ni kujitunza mwenyewe? Tatu. Kwa nini viongozi hawa wa dini walimsikiliza sana Yesu kama walikuwa hawampendi? Je, walikuwa wanaogopa Yesu kuyafunua makosa yao, au ataondoka watu wenye uamsho na kuwasikiliza pia? Nne. Je, viongozi wanafiki wanawake watu mbali na Mungu badala ya kuwatenda karibu yake? Je, wanaweza kuona mkono wa Shetani katika hili? Tano. Je, hawa wanafiki ni wachungaji ambao wanakuja kuyanyang'anya na kuiba kwa sababu hawaingii kupitia mlango wa mchungaji? Sita. Je, yeah, Yesu ndiye huo mlango wa mchungaji? Katika Matayo tano, mstari wa ishirini Yesu alitoa honyo kali kwa walimu ambao wanasababisha watu wavunje sheria ya Mungu, hii hapa Matayo tano, mstari wa ishirini maana nawaambia ya kwamba haki yenu isipozidi hiyo haki ya waandishi na Mafarisayo hamtaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Tunaona katika Injili taaruma nne ya viongozi wa kiroho wa Kiyahudi. Moja, Mafarisayo ni wachungaji ambao wanaamini kuna maisha ya milele. Mbili, Masudukayo ni wachungaji ambao wanaamini hakuna maisha baada ya kifo. Tatu, waandishi ni wachungaji ambao wanajua maandiko vizuri sana na wanaandikia watu. Nne, wanasheria ambao ni mabingwa katika sheria ya Mungu iliyotolewa kupitia Musa na wanaitafsiri. Sasa ngoja tuyasome kwa pamoja katika Mathayo tatu mstari wa nne hadi wa kumi na mbili. Naye Yohana mwenyewe alikuwa na vazi lake la singa za ngamia na mshipi wa ngozi kiunoni mwake, na chakula chake kilikuwa nzige na asali ya mwitu. Ndipo alipomwendea Yerusalemu na Uyahudi wote na nchi zote kandokando kando ya Yordani naye akawabatiza katika mto wa yordani huku akizungama dhambi zao hata alipoona wengi miongoni mwa wafarisayo na masadukayo wakiujia ubatizo wake aliwaambia enyi uzao wanyoka ni nane aliyewaonya ninyi kukimbia asira itakayokuja basi zaini matunda ya pasayo toba wala msiwaze mioni mwenu kwamba tunaye baba ndiye ibrahimu kwa maana nawaambia ya kwamba Mungu anaweza katika haya ya kumwinulia Ibrahimu Ibrahim watoto. Na shoka limekwisha kuwekwa penye mashine ya miti, basi kila mti usiozaa matunda mazuri ukatwa na kutupwa motoni. Kweli mimi nawabatiza kwa maji, kwa ajili ya toba, bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi, wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake. Yeye atabatizwa atabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Repeat. Kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba, bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi, wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake. Yeye awabatizaye kwa Roho Mtakatifu na kwa moto ambaye pepeto lake li mkononi mwake, naye atausafisha sana uwanda wake na kuikusanya ngano yake galani, bali makapi atayeteketeza kwa moto usiozimika. Watu huondoa makapi toka kwenye ngano kwa kuipepeta. Yesu alimtuma Roho Mtakatifu wakati alipokuwa mbinguni. Baada ya kukamilisha kazi yake hapa duniani na kupitia Roho Mtakatifu anayetenganisha sasa makapi na ngano. Kuna wakati Yesu alitumia mfano wa kutenganisha kondoo na mbuzi. Maswali ya kujadili. Moja. Je, unafikiri Mafarisayo na Masadukayo walikuja kushuhudia nini katika Yohana alipokuwa anafundisha na kubatiza katika mto wa Yordani. Mbili. Je, Yohana anaongea na wote Mafarisayo na Mafadukayo pale alipowaita kizazi cha nyoka? Tatu. Je, walimu hao walifikiri kwamba moja kwa moja wangeenda mbinguni kwa sababu walikuwa ni watoto wa Ibrahimu sehemu ya Wayahudi? Nne. Kama Yohana atahubiri ubatizo kwa watu wa Afrika leo, labda angeongea kwa namna hiyo hiyo kwa wachungaji wengi kama kwa Mafarisayo? Tano. Watu wote wa ulimwenguni na katika nyakati zote za historia hawafanani na wana hali hiyo hiyo ya kujipenda wenyewe. Sita. Je, sisi hatufanani nao? Saba. Je, mbinguni si kwa wajumbe wa kiroho wanaomwakilisha Mungu baba yetu? Nane. Je, mbinguni si sehemu ya ushirika na Mungu wetu? Tisa. Je, Yohana aliwabatiza hao waliotubu au kila mtu kumi. Je, Myahudi au mtu yeyote anayejiita Mkristo ni moja kwa moja ana moyo safi? kumi na moja. Je, Yesu alibatiza kwa Roho Mtakatifu baada ya kwenda kwa baba yake? Je, Yesu atayatenga kabisa makapi na ngano na kuyateketeza makapi katika moto usiozimika? Sasa tunasoma katika Mathayo 12 mstari wa 22 hadi 24. Wakati ule akaletwa mtu mwenye pepo kipofu naye ni bubu, akamponya hata yule bubu akanena na kuona Makutano wote wakashangaa wakasema, huyu siye mwana wa Daudi? Lakini Mafarisayo waliposikia walisema, huyu atoi pepo ila kwa Beelzebuli, mkuu wa pepo. Naye Yesu akawajibu hawa Mafarisayo wenye wivu na chuki, Mathayo 12 mstari wa 25 hadi 37. Basi Yesu akijua mawazo yao, akawaambia, kila ufalme ukifitinika juu ya nafsi yake ufanyika ukiwa tena, mji au nyumba yoyote ikifitinika juu ya nafsi yake haitasimama. Na shetani akimtoa shetani, amefitinika juu ya nafsi yake, basi ufalme wake utasimamaje? na mimi nikitoa pepo kwa Belzebuli, je, wana wenu hawatoa kwa nini? Kwa sababu hiyo, hao ndio watakao wahukumu. Lakini mimi nikitoa pepo kwa roho wa Mungu, basi ufalme wa Mungu umekwisha kuwajilia kuwajili, hama awezaye mtu kuingia ndani ya nyumba ya mtu mwenye nguvu na kuviteka vyombo vyake, asipomfunga kwanza yule mwenye nguvu? Ndipo atakapoitenga nyumba yake. Mtu asiye pamoja nami yu kinyume changu na mtu asiyekusanya pamoja nami hutapanya. Kwa sababu hiyo nawaambia, kila dhambi na kila neno la kufuru watasamehewa wanadamu, ila kwa kufuru kumkufuru Roho Mtakatifu hawatasamehewa. Naye mtu yeyote atakayenena neno juu ya mwana wa Adamu hatasamehewa, bali yeye atakayenena neno juu ya Roho Mtakatifu hatasamehewa katika ulimwengu wa sasa, wala katika ule ujao. Ufanyeni mti kuwa mzuri na matunda yake kuwa mazuri, au ufanyeni mti kuwa mbaya na matunda yake mabaya, kwa maana kwa matunda yake mti hutambulikana. Enyi wazao wa nyoka, wawezaje kunena mema mkiwa wabaya? Maana kinywa cha mtu huyanena ya ujazayo moyo wake. Mtu mwema katika akiba njema hutoa mema na mtu mbaya katika akiba mbaya hutoa mabaya. Basi nawaambia, kila neno lisilo maana watakao linena wanadamu, watatoa hesabu ya neno hilo kila hiyo siku ya hukumu. Kwa kuwa kwa maneno yako utahesabiwa haki, na kwa maneno yako utahukumiwa. Maswali ya kujadili. Moja. Kwa nini watu wanaohubiri ukweli kamili wanachukiwa na kuteswa? Mbili. Je, watu wanaohubiri injili kamili wanastahili kufuatwa? Tatu. Kwa nini atakaye mkufuru Roho Mtakatifu hata samehewa? Kwa nini hata samehewa? Nne. Je, viongozi wanaojitumikia wenyewe watapata mateso? Tano. Je, shetani anahusika na shughuli hii ya kutesa? Sasa tunasikiliza katika Mathayo ishirini na tatu mstari wa kwanza hadi wa kumi na mbili. Kisha Yesu akawaambia makutano na wanafunzi wake, akisema waandishi na Mafarisayo wameketi katika kiti cha Musa, basi yeyote atakayowaambia myashike na kuyatenda, lakini kwa mfano wa matendo yao msitende, maana hao hunena, lakini hawatendi. Wao hufunga mizigo mizito na kuwatwika watu mabegani mwao wasitake wenyewe kuigusa kwa kidole chao. Tena matendo yao yote hayatendi hili kutazamwa na watu, kwa kuwa hupanua hirizi zao, huongeza matamvua yao, hupenda vitu viti vya mbele katika karamu na kuketi mbele katika masinagogi na kusalimia, kusalimiwa masikioni na kuitwa na watu rabi. Bali ninyi msiitwe rabi, maana mwalimu wenu ni mmoja, nanyi nyote ni ndugu. Wala msimuite mtu baba duniani, maana baba yenu ni mmoja aliye mbinguni. Wala msiitwe viongozi, maana kiongozi wenu ni mmoja, naye ndiye Kristo. Naye aliye mkubwa wenu atakuwa mtumishi wenu. Na yeyote atakayejikweza atadhiiliwa, na yeyote atakayejidhiiliwa atakwezwa. Maswali ya kujadili. Moja, kama unaona ubinafsi kwa mchungaji japo pia anafanya vitu vizuri, je, unaamini kwamba angalau atakuwa nafuu kuliko viongozi wa kiroho wa Israeli? Mbili. Jibu swali la Yesu. Je, mti wowote kweli unaweza ukazaa matunda mazuri au mabaya. Tatu, je, mtu kweli anaweza kujitumikia mwenyewe na Mungu pia au mara kwa mara tunamuona mtumishi wa Shetani ambaye anakuja kama malaika wa nuru? Nne. Yesu alisema hilo kwa viongozi wa kiroho, watahukumiwa mara nyingi zaidi kwa ajili ya huo unafiki wao. Wow. Yeah. Je, hiyo ni haki? Mwisho wa somo hili