Danieli 5 Mungu anayavuta mataifa yote kwake. Danieli sehemu ya tano. Kitabu cha Danieli kinaeleza tukio moja kubwa ambalo linaonyesha kiumakini sana namna Mungu Baba kamwe hata acha kuwavuta watu kwake kukamilisha makusudi yake na mipango yake pale atakavyowapata watu ambao wana utayari wa kuendeleza dunia ya Mungu kwa ajili yake, kuwa wawakilishi wake hapa duniani. Lakini hiyo kwa kweli inahitaji kwamba wafanye sawasawa na vile anavyotaka wafanye. Danieli na marafiki zake watatu, Shedrak, Meshak na Abinego, walikuwa ni watu wa aina hiyo. Walikuwa tayari kuachilia shauku zao binafsi, lakini kuyafanya mapenzi ya Mungu Baba, watu waliompenda Mungu wao sana kuliko kujipenda wenyewe, watu ambao walikuwa malengo yao yote ni kumheshimu Baba wa mbinguni kuwa tayari kumruhusu Mungu awatumie sawasawa na mipango yake kwa maisha yao. Ndiyo, Mungu wetu ana mipango maalum kwa kila mmoja wetu, lakini itatimizwa tu kama tutakuwa tayari kumruhusu yeye atutumie kwa ajili ya kukamilisha hilo. Mfalme Nebukadreza alikufa na mtoto wa Nebukadreza alichukua nafasi ya baba yake kama mfalme na umegundua, watu hawamtafuti Mungu wa baba zao moja kwa moja. Kila kizazi cha watu kinapaswa kuwa na maamuzi yake ya kumfuata Mungu au la. Belishaza alikuwa na uelewa zaidi wa yote yaliyomtokea baba yake Nebukadneza, kupoteza uwezo ulioofuata, na urejesho kama mfome, na Mungu mwenye nguvu lakini kwa vyovyote alivyosikia hakuchagua kumtii Mungu wa kweli, badala yake kuishi maisha ya kula na kunywa, akifurahia umiliki wa vitu ambavyo baba yake alivitumikia sana. Mfalme wa aina hiyo hajasaidia Mungu kwa vyovyote kutimiza kile ambacho alikuwa akikifanya katika falme ile na wakati ufome wake na nguvu zake zilianguka chini ya maadui zake, aliendelea kula na kunywa tu kufikilia kwamba atakuwa salama ndani ya mji wa Babeli. Lakini Mungu alihitaji kuendeleza sheria za ufome wake duniani, na alikusudia kumbadilisha na kuweka utawala mpya wa Wamedi na Waajemi. Huu ni usiku wa mwisho wa Mfalme Belishaza, lakini alikuwa na karamu nyingine kama haitawahi kufika mwisho wake. Kisha mkono wa Mungu ukaandika ujumbe kwenye ukuta ndani ya karamu ile, mene mene tekeli pelesi. Kulikuwa na hofu kubwa miongoni mwa mfalme na wageni wake. Na aliwaamuru waganga na wenye hekima kukielezea hiki, lakini hakuna hata mmoja aliyeweza kufanya hivyo. Kisha malikia akamkumbusha mfalme utawala wa baba yake, na huyu hakimu Danieli alikuwa amesahau yote kuhusu yeye, yule mcha Mungu. Lakini tutaona maadui walimkumbuka Danieli vizuri sasa danieli aliamuliwa na kuingia kwenye ukumbi wa karamu ile na kuanza kumwelezea mfalume tunaanza kusikiliza katika danieli sura ya tano kumi na nane hadi thelathini na moja kwa habari zako e mfalume mungu aliye juu alimpa nebukadreza baba yako ufalume na ukuu na fahari na utukufu, na kwa sababu ya ule ukuu aliyompa watu wa kabila zote na mataifa na lugha wakatetemeka na kuogopa mbele yake; aliyetaka kumua alimua, na aliyetaka kumwacha hai alimwacha hai, aliyetaka kumtukuza alimtukuza, na aliyetaka kumshusha alimshusha lakini moyo wake ulipoinuliwa na roho yake ilipokuwa ngumu, akatenda kwa kiburi, aliuzuliwa katika kiti chake cha enzi, nao wakamwondolea utukufu wake. Akafukuzwa mbali na wanadamu, moyo wake ukafanywa kuwa kama moyo wa mnyama, na makao yake yalikuwa pamoja na punda mwitu, akalishwa majani kama ng'ombe, mwili wake ukalowa kwa umande wa mbinguni hata alipojua ya kuwa Mungu aliye juu ndiye anayetawala katika ufalume wa wanadamu na ya kuwa humweka juu yake yeye amtakaye awaye yote. Na wewe mwanawe, ee Belishaza, hukunyenyekeza moyo wako, ijapokuwa ulijua hayo yote bali; umejiinua juu ya Bwana wa mbingu, nao wamevileta vyombo vya nyumba yake mbele yako na wewe na wakuu wako na wake zako na masulia wako mmevinywea, nawe umeisifu miungu ya fedha na ya dhahabu na ya shaba na ya chuma na ya mti na ya mawe wasioona wala kusikia wala kujua neno lolote, na Mungu yule ambaye pumzi yako i mkononi mwake na njia zako zote ni zake, hukumtukuza. Ndipo kile kitanga cha ule mkono kikaletwa kutoka mbele zake, na maneno haya yameandikwa. Na maandiko yaliyoandikwa ni haya: menemene mene, tekeli na peresi. Tafasili ya maneno haya ni hii: mene, Mungu ameuhesabu ufalume wako na kuukomesha; tekeli, umepimwa katika mizani nawe umeonekana kuwa umepungua; peresi ufalme wako umegawanyika, nao wamepewa Wamedi na Waajemi. Ndipo Belishaza akatoa amri, nao wakamvika Danieli mavazi ya rangi ya zambalau, wakatia mkufu wa dhahabu shingoni mwake, wakapiga mbiu kutangaza habari zake, ya kwamba yeye ni mtu wa tatu katika ufalme. Usiku huo huo Belshaza mfalme wa Kaldayo akauawa na Dario Mmedi akaupokea ufalume, naye umri wake ulikuwa miaka sitini na miwili. maswali ya kujadili: moja. Je, umegundua kwamba Mungu mwenyewe amechukua jukumu la kutangaza hukumu yake juu ya Mfalume Belishaza? Mbili. Je, kwa nini Mungu hakuwa na rehema juu ya Belshaza na kumpatia onyo la kwanza, au unafikiri kwamba alikuwa tayari alishamwonya vya kutosha tangu baba yake alipofariki? Inaonekana kama hii ilikuwa ni mapinduzi na kwamba viongozi wa Wamedi na Waajemi ambao walikuwa sehemu chini ya utawala wa mfalme Nebukadnezar na walijua vizuri kile ambacho kilitokea chini ya ufalme wa Nebukadnezar na jinsi gani mwisho wake alikuja kumtukuza Mungu wetu mwenye nguvu kwa uwazi. Kiongozi wa mapinduzi Dario pia alimjua Danieli vizuri sana na alimjua Mungu wake. Sasa tunaendelea kusoma Danieli 6:1-9. Ilimpendeza Dalio kuweka juu ya ufalume maliwali mia na ishirini wawe juu ya ufalume wote, na juu yao akawaweka wakubwa watatu, na Danieli alikuwa mmoja wao, ili maliwali hawa watoe hesabu kwao, mfalume asipate hasara. Basi Danieli huyo alipata sifa kuliko wakubwa na maliwali, kwa kuwa roho bora ilikuwa ndani yake, naye mfalume akaazimu kumweka juu ya ufalume wote. Basi mawaziri na maamili wakatafuta sana kupata sababu za kumshtaki Danieli kwa habari za mambo ya ufalume, lakini hawakuweza kuona sababu wala kosa, kwa maana alikuwa mwaminifu wala hali kuonekana kosa wala hatia ndani yake. Ndipo wale watu wakasema, hatutapata sababu ya kumshtaki Danieli huyo tusipoipata katika mambo ya sheria ya Mungu wake. Basi wale mawaziri na maamili wakakusanyika pamoja mbele ya mfalume, wakamwambia hivi, mfalume Dario uishi milele. Mawaziri wote wa ufalume na manaibu na maamili na madiwani na maliwali wamefanya shauli pamoja ili kuweka amri ya kifalme na kupiga marufuku ya kwamba mtu yeyote atakayeomba dua kwa Mungu awaye yote au kwa mtu awaye yote katika muda wa siku thelasini, ila kwako, e mfalme, atatupwa katika tundu la simba. Sasa e mfalme piga marufuku ukatie sahihi maandiko haya yasibadilike, kama ilivyo sheria ya Wamedi na Waajemi isivyoweza kubadilika. Basi mfalme Dario akayatia sahihi maandiko yale na ile marufuku. Maswali ya kujadili. Moja. Je, kwa nini wakuu wa mikoa na maamili wa jeshi Walikuwa na wivu sana juu ya Danieli. Mbili. Je, unafikiri kwamba iliweza kuonekana kuwa ni kitu kizuri kumwongezea mfalme nguvu na mamlaka juu ya ufalme uwe na nguvu katika ulimwengu unaoyumba? Tatu. Au kulikuwepo kiburi ndani ya mfalme Dario kwa kutia sahihi kwenye sheria ya namna hiyo? Tunaendelea kusoma katika Danieli 6:10 hadi 28. Hata Danieli alipojua kuwa yale maandiko yamekwisha kutiwa sahihi, akaingia nyumbani mwake na madirisha katika chumba chake yalikuwa yamefunguliwa kukabili Yerusalemu, akapiga magoti mara tatu kila siku, akasali akashukuru mbele za Mungu wake kama alivyokuwa akifanya tokea hapo. Basi watu hao wakakusanyika pamoja, wakamwona Danieli akiomba dua na kusihi mbele za Mungu wake. Ndipo wakakaribia, akasema mbele ya mfalume katika habari ya ile marufuku ya mfalume Je, hukutia sahihi ile marufuku ya kwamba kila mtu atakayeomba dua kwa Mungu awa yote au kwa mtu awaye yote katika muda wa siku thelathini ila kwako, kwa e mfalme, atatupwa katika tundu la simba? Mfalme akajibu akasema, neno hili ni kweli kama ilivyo sheria ya Wamedi na Wajemi isivyoweza kubadilika. Bas wakajibu wakasema mbele ya mfalme, yule Danieli aliye mmoja wa wana wa wale waliohamishwa wa Yuda, hakujali wewe, e mfalme, wala ile marufuku uliyoitia sahihi, bali aomba dua mara tatu kila siku. Basi mfalme aliposikia maneno haya, alikasirika sana, akakaza moyo wake ili kumponya Danieli, akajitaabisha kumwokoa hata jua likachwa. Ndipo watu wale wakakusanyika pamoja mbele ya mfalume, wakamwambia mfalume, Ee mfalume, ujua ya kuwa ni sheria wa ya Wamedi na Waajemi, lisibadilike neno lolote lililo marufuku, wala amri yoyote iliyowekwa na mfalume. Basi mfalume akatoa amri, nao wakamleta Danieli wakamtupa katika tundu la simba. Mfalume akanena akamwambia Danieli, Mungu wako unayemtumikia daima, yeye atakuponya. Likaletwa jiwe likawekwa mdomoni mwa lile tundu, naye mfalume akalitia muhuli kwa muhuli yake mwenyewe na kwa muhuli ya wakuu wake, lisibadilike neno lolote katika habari za Danieli. Kisha mfalume akaenda nyumbani kwake, akakesha usiku kucha, akafunga na vinanda havikuletwa mbele yake na usingizi wake ukampaa. Asubuhi mfalume akaondoka mapema, akaenda kwa haraka mpaka penye lile tundu la simba. Naye alipolikaribia lile tundu, akamlilia Danieli kwa sauti ya huzuni. Mfalume akanena akamwambia Danieli, Ee Danieli, mtumishi wa Mungu aliye hai, je, Mungu wako unayemtumikia daima aweza kukuponya na simba hawa? Ndipo Danieli akamwambia mfalume, "E mfalume, uishi milele. Mungu wangu amemtuma malaika wake naye ameafumba makano ya simba, nao hawakunidhuru kwa kuwa mbele zake mimi nalionekana kuwa sina hatia. tena mbele yako e mfalume, sikukosa neno." Basi mfalume akafurahi sana, akaamuru amtowe Danieli katika lile tundu. Ndipo Danieli akatolewa katika lile tundu, wala dhala lolote halikuonekana mwilini mwake, kwa sababu alikuwa anamtumainia Mungu wake. Mfalume akaamuru, nao wakawaleta wale watu waliomshtaki Danieli, wakawatupa katika tundu la simba, wao na watoto wao na wake zao, na wale simba wakawashinda, wakaivunja mifupa yao vipande vipande Kabla hawajawafikia chini ya tundu. Ndipo mfalume Dalio akawaandikia watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote waliokaa juu ya uso wa dunia: amani na iongezeke kwenu. Mimi naweka amri ya kwamba katika mamlaka yote ya ufalume wangu watu watetemeke na kuogopa mbele za Mungu wa Danieli, maana yeye ndiye Mungu aliye hai adumuye milele, na ufalme wake ni ufalme usioharibika, na mamlaka yake itadumu hata mwisho. Yeye huponya na kuokoa, hutenda ishara na maajabu mbinguni na duniani, ndiye aliyemponya Danieli na nguvu za simba. Basi Danieli huyo akafanikiwa katika enzi ya Dario na katika enzi ya Koreshi Mwajemi. Maswali ya kujadili. Moja. Unafikiri kwamba Danieli alijua kwa nini wale viongozi walimuuliza Mfalme Dario kuandika amri ile? Mbili. Je, umegundua jinsi gani Danieli kwa muda mfupi alimtambulisha Mungu wake kumtumaini? kumwomba na kumwabudu yeye. Tatu. Je, unaamini kwamba Danieli alifungua madirisha yake kwa kutaka dunia yote ione jinsi ambavyo anampenda na kumheshimu Mungu? Hatutakiwi kumwonea aibu Mungu. Je, tunaweza kufanya hivyo? Nne. Je, umetambua kwamba Danieli hangeweza kujilinda mwenyewe dhidi ya wale watu, lakini alitakiwa kuweka matumaini yake yote juu ya ulinzi wake kwa Mungu. Tano. Je, umetambua kwamba mfalme alikasirika kwa kutia sahihi kwenye sheria hiyo. Tano. Je, Mungu alijifunua mwenyewe kwa mfalme dalio kama mwenye nguvu, upendo na kujari? Saba. Je, unafikiri kwamba mfalme dalio alikuja kumwamini Mungu na kumtumikia Nane. Je, utathubutu sasa kumtumaini Mungu na pia kujali maisha yako unapomheshimu Mungu kwa moyo wako wote? Kihistoria, inaonekana kwamba siku za Danieli, dini kubwa ya Kizorasta ilianza kutawala katika jimbo na baadaye ikaja kuwa dini ya taifa na kuwa na wafuasi wa falme nyingi na ilikuwa inafanana sana na imani ya Kiyahudi. Hii inaweza kuwa jambo kubwa ambalo lilisababisha kuenea haraka katika mkoa wa imani ya Kikristo. Hii inaweza kuwa jambo kubwa ambalo lilisababisha kuenea haraka kwa imani ya Kikristo. Kwenye karne ya awali baada ya Yesu, mji mkuu wa Wamedi na Wajemi ulikuwa ni Shusha. Magofu yake yanaonekana katikati ya Ilani, mji wa Shusha. Kitu ambacho unaweza kuona hata sasa ni mnara mrefu unaoonekana juu ya kaburi la Danieli. Hatuwezi kupata picha ya jinsi gani ukuu wa Mungu wetu ulivyokuwa katika siku zile, kwa sababu ya uaminifu wa Mungu wao kwa Wayahudi haswa wachache, Danieli, Shadraka, Meshak na Abilinego. Asante Baba kwamba wewe ni kweli unayajali na kuyathamini mataifa yote ya ulimwengu na kama vile ulivyomwahidi Ibrahimu kwamba katika yeye mataifa yote ya dunia yatabarikiwa. Asante kwa sababu wewe ni mwaminifu kwa ahadi zako zote. Amen. Mwisho wa somo hili.