Abraham and Isaac, part two. Ibrahimu na Isaka, sehemu ya pili. Kwenda kinyume na mapenzi ya Mungu au kwenda pasipo kujua mapenzi ya Mungu inaweza kutuongoza kwenye matatizo makubwa. Uzao wa Ishmaeli ni Waarabu katika ulimwengu wa Kiislamu. Na leo bado anampinga Mungu wa Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Huzuni haya ni matokeo ya Ibrahimu ya kuto kumwamini Mungu. Mwanzo kumi na saba moja mpaka ishirini na mbili na Mwanzo kumi na nane moja mpaka kumi na tano. Abrahamu alipokuwa mtu wa miaka tisini na kenda, Bwana akamtokea Abrahamu akamwambia mimi ni Mungu mwenyezi Uende mbele yangu ukawe mkamilifu, nami nitafanya agano langu kati yako na mimi, nami nitakuzidisha sana. Abrahamu akaanguka kifudifudi, Mungu akamwambia akasema, mimi agano langu nimefanya nawe, nawe utakuwa baba wa mataifa mengi, wala jina lako hutaitwa tena Abrahamu, lakini jina lako litakuwa Ibrahimu, kwani nimekuweka uwe baba wa mataifa mengi. Nitakufanya uwe na uzao mwingi sana, nami nitakufanya kuwa mataifa na wafalume watatoka kwako. Agano langu nitalifanya imara kati ya mimi na wewe na uzao wako baada yako na vizazi vyao, kuwa agano la milele, kwamba nitakuwa Mungu kwako na kwa uzao wako baada yako Nami nitakupa wewe na uzao wako baada yako nchi hii unayoikaa ugeni, nchi yote ya Kanaani, kuwa milki ya milele, nami nitakuwa Mungu wao. Mungu akamwambia Ibrahimu, nawe ulishike agano langu, wewe na uzao wako kwa vizazi vyao baada yako. Hili ndilo agano langu utakalolishika kati ya mimi na wewe na uzao wako baada yako. Kila mwanamume wa kwenu atatailiwa. Mtatailiwa nyama ya magovi yenu, na jambo hilo litakuwa ishara ya agano kati ya mimi na ninyi. Mtoto wa siku nane atatailiwa kwenu, kila mwanamume katika vizazi vyenu, mzaliwa wa nyumbani na mnunuliwa kwa fedha, kila mgeni asiyekuwa wa uzao wako mzaliwa nyumbani mwako na mnunuliwa kwa fedha yako, lakini atahiriwe. Na agano langu litakuwa katika mwili wenu kuwa agano la milele. Na mwanamume mwenye govi asiyetailiwa nyama ya govi lake, mtu yule atatengwa na watu wake, amelivunja agano langu. Mungu akamwambia Ibrahimu, Salai mkeo Hutamwita jina lake Sarai, kwa kuwa jina lake litakuwa Sara. Nami nitambariki na tena nitakupa mwana kwake; naam, nitambariki naye, atakuwa mama wa mataifa na wafalme wa kabila za watu watatoka kwake. Ndipo Ibrahimu akaangua kifudifudi akacheka, akasema moyoni, je, mtu wa umri wa miaka mia kwake atazaliwa mtoto? Naye Sara mwenye umri wa miaka tisini atazaa? Ibrahimu akamwambia Mungu, lau kwamba Ishmaili angeishi mbele yako! Mungu akasema, sivyo, lakini Sara mkeo atakuzalia mwana wa kiume, nawe utamwita jina lake Isaka. Nami nitafanya agano langu imara kwake, kuwa agano la milele kwa ajili ya uzao wake baada yake. Na kwa habari za Ishimairi, nimekusikia, nimembariki, nitamzidisha nami nitamongeza sana sana. Atazaa maseidi kumi na wawili, nami nitamfanya awe taifa kuu. Bali agano langu nitalifanya imara kwa Isaka ambaye Sara atakuzalia kwa majira kama haya mwaka ujao. Mungu akaacha kusema naye, akapanda kutoka kwa Ibrahimu. Ibrahimu akamtwaa Ishmaeli mwanawe na wote waliozaliwa nyumbani mwake na wote walionunuliwa kwa fedha yake, wanaume wote wa watu wa nyumbani mwa Ibrahimu, akawatahiri nyama ya magovi yao siku ile ile kama Mungu alivyomwambia. Naye Ibrahimu alikuwa mwenye umri wa miaka tisini na kenda alipotailiwa nyama ya govi lake. Na Ishmaeli mwanawe alikuwa mtu wa miaka kumi na mitatu alipotailiwa nyama ya govi lake. Siku ile ile akatailiwa Ibrahimu na Ishmaeli mwanawe, na watu wote wa nyumba yake, wazaliwa nyumbani na wanunuliwa kwa fedha katika mkono wa mgeni, wakatahiriwa pamoja naye. Bwana akamtokea Ibrahimu karibu na mialoni ya Mamre, alipokuwa ameketi mlangoni pa hema yake mchana wakati wa hari. Akainua macho yake akaona, na tazama, watu watatu wamesimama mbele yake, naye alipowaona alipiga mbio kuwa laki kutoka mlangoni pahema akainama mpaka nchi, akasema, Bwana wangu, kama nimeona fadhili machoni pako na kuomba usinipite sasa mimi mtumwa wako. Nayaletwe basi maji kidogo, mkanawe miguu, mkapumzike chini ya mti huu, nami nitaleta chakula kidogo mkaburudishe moyo, baadaye mwendelee iwapo mmemjia mtumwa wenu. Wakasema, haya fanya kama ulivyosema. Basi Ibrahimu akaenda hima hemani kwa Sala akasema himiza vipimo vitatu vya unga safi uukande uufanye mikate. Ibrahimu akapiga mbio kwenda kundini akaleta ndama wa ng'ombe aliye laini mzuri akampa mtumishi, naye akahimiza kuiandaa. Akatoa siagi na maziwa na ndama aliyoiandaa akawaandikia mbele yao, akasimama karibu nao chini ya mti, nao wakala. Wakamwambia, yuwapi Sara mkeo? Akasema, yupo hemani. Akamwambia, hakika nitakurudia wakati huu huu mwakani, na tazama, Sara mkeo atapata mwana wa kiume. Sara akasikia mlangoni pa hema iliyokuwa nyuma yake. Basi Ibrahimu na Sara walikuwa wazee na umri wao mkubwa, na Sara alikuwa amekoma katika desturi ya wanawake. Kwa hiyo Sara akacheka moyoni mwake akisema, niwapo mkongwe nitapata furaha, na bwana wangu mzee. Bwana akamwambia Ibrahimu, mbona Sara amecheka akisema, mimi kweli nitazaa mwana nami ni mzee? Kuna neno gani lilo gumu la kumshinda Bwana? Kwa muhula wake nitakurudia wakati huu mwakani, na Sara atapata mwana wa kiume. Akakana Sara akisema, sikucheka, maana aliogopa. Naye akasema Sivyo, umecheka. Maswali ya kujadili sasa hivi. Moja, kumtumainia Mungu akupe mtoto wakati una miaka mia moja na mke wako ana miaka tisini ni jambo gumu sana kuamini, sindiyo? Mbili, je, unaweza kumraumu Ibrahimu kwa kutokumtumaini Mungu kwa ajili ya mwana wa ahadi. Tatu, siyo ya kushangaza kwamba sisi mara kwa mara hatuwezi kumtumaini Mungu wakati mara nyingi sana tunakuwa na uhakika naye. Kwa nini nakuwa hivyo? Nne. Inawezekana kuwa ngumu kumtegemea Mungu kwa sababu ya majeraha ya mioyo yetu ambayo hatuyajui. Sasa sikiliza Mwanzo ishirini na moja mbili mpaka kumi na tatu. Sara akapata mimba akamzalia Ibrahimu mwana wa kiume katika uzee wake, kwa muhura aliyoambiwa na Mungu. Ibrahimu akamwita jina lake Isaka, yule mwana aliyezaliwa ambaye Sara alimzalia Ibrahimu. Akamtahili Isaka mwanawe alipokuwa mwenye siku nane, kama Mungu alivyoamuru. Naye Ibrahimu alikuwa mtu wa miaka mia alipozaliwa mwana wake Isaka. Sara akasema, Mungu amenifanyia kicheko, kila asikiaye atacheka pamoja nami akasema nani angemwambia ibrahimu sara atanyonyesha wana maana nimemzalia mwana katika uzee wake mtoto akakuwa akaachishwa kunyonya ibrahimu akafanya karamu kuu siku ile isaka alipoachishwa kunyonya sara akamwona yule mwana wa ajili mmisri ambaye alimzalia Ibrahimu anamfanyia dhihaka. Kwa hiyo akamwambia Ibrahimu, mfukuze mjakazi huyu na mwanawe, maana mwana wa mjakazi hata rithi pamoja na mwanangu Isaka. Na neno hilo lilikuwa baya sana machoni pa Ibrahimu kwa ajili ya mwanawe. Mungu akamwambia Ibrahimu, neno hili lisiwe baya machoni pako kwa ajili ya huyo mwana na huyo mjakazi wako, kila akuambialo sala sikiza sauti yake, kwa maana katika Isaka uzao wako utaitwa. Naye mwana wa mjakazi nitamfanya kuwa taifa, maana huyu naye ni uzao wako. Zifuatazo sasa ni stori za kushangaza kutoka kwenye neno la Mungu. Naipenda sana kama itupatiavyo changamoto sana, inaonyesha jinsi baba yetu wa mbinguni alivyo na shauku sana ya sisi kuwa karibu naye. Anatujaribu na kutupa changamoto kuona jinsi tulivyo na uwezo wa kuwa tayari kumpenda yeye. Mwanzo 22:1 mpaka 18. Ikawa baada ya mambo hayo, Mungu alimjaribu Ibrahimu, akamwambia e ee, Ibrahimu, naye akasema mimi hapa. Akasema, umchukue mwanao, mwana wako apekee umpendaye, Isaka, ukaende zako mpaka nchi ya Moria, ukamtoe sadaka ya kuteketezwa huko juu ya mlima mmojawapo nitakaokuambia. Ibrahimu akaondoka alfajiri, akatandika punda wake, akachukua vijana wawili pamoja naye na Isaka mwanawe, akachanja kuni kwa ajili ya hiyo sadaka ya kuteketezwa, akaondoka akaenda mpaka mahali alipoambiwa na Mungu. Siku ya tatu, Ibrahimu akainua macho yake akapaona mahali pakali mbali. Ibrahimu akawaambia vijana wake, kaeni ninyi hapa pamoja na punda na mimi na kijana tutakwenda kule tukaabudu na kuwarudia tena basi Ibrahimu akazitoa kuni za hiyo sadaka, akamtwika Isaka mwanawe, akatoa moto na kisu mkononi mwake, wakaenda wote wawili pamoja. Isaka akasema na Ibrahimu baba yake akinena, Baba. Naye akasema mimi hapa mwanangu. Akasema, tazama Moto upo na kuni zipo, lakini yuko wapi mwanakondoo kwa sadaka kuteketezwa? Ibrahimu akasema Mungu atajipatia mwanakondoo kwa hiyo sadaka, mwanangu. Basi wakaendelea wote wawili pamoja. Wakafika mahali pale alipoambiwa na Mungu. Ibrahimu akajenga madhabahu huko, akaziweka tayari kuni kisha akamfunga Isaka mwanawe akamweka juu ya madhabahu juu ya zile kuni. Ibrahimu akanyosha mkono wake akakitwaa kisu ili amchinje mwanawe. Ndipo malaika wa Bwana akamwita kutoka mbinguni, akasema, Ibrahimu, Ibrahimu! Naye akasema Mimi hapa akasema, usimnyoshee kijana mkono wako wala usimtende neno, kwa maana sasa nina jua ya kuwa unamcha Mungu, iwapo hukunizuilia mwanao, mwana wako wa pekee. Ibrahimu akainua macho yake akaangalia, na tazama, kondoo mume yuko nyuma yake, amenaswa pembe zake katika kichaka. Basi Ibrahimu akaenda akamtwaa huyo kondoo akamtoa awe sadaka kuteketezwa badala ya mwanawe. Ibrahimu akapaita mahali hapo Yehova Jile, kama watu wasemavyo hata leo, katika mlima wa Bwana inapatikana. Malaika wa Bwana akamwita Ibrahimu mara ya pili kutoka mbinguni, akasema, nimeapa kwa nafsi yangu, asema Bwana, kwa kuwa umetenda neno hili wala huku nizuilia mwanao mwana wako apekee, katika kukubariki nitakubariki na katika kukuzidisha nitauzidisha uzao wako kama nyota za mbinguni na kama mchanga ulioko pwani, na uzao wako utamiliki mlango wa adui zao, na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibarikia kwa sababu umeitii sauti yangu. Maswali ya kujadili: Moja. Kweli Mungu anaweza kutuambia tumtoe mtoto wetu kuwa sadaka ya kuteketezwa? Mbili. Ibrahimu alimpenda sana mwanawe, unaweza kufikiria Namna gani Ibrahimu alikuwa njiani kwenda kumtii Mungu? Tatu. Ibrahimu alitambua kwamba ni dhabihu kubwa sana hata inataka imani zaidi kwa Mungu wake. Nne. Je, Isaka siyo mwana pekee wa Ibrahimu wa ahadi ya agano ambalo Mungu alifanya naye? Tano. Je, Ibrahimu anapaswa kumtumaini Mungu tena na kusubilia tena kupata mwana mwingine wa kutimiza agano la ahadi, na huo ni wakati ambao sasa alikuwa ni mzee zaidi kuliko wakati uliopita. Sita. Je, sala atamwambia nini wakati atakaporudi nyumbani pasipo Isaka. Saba. Je, unaweza kufikiri kwamba mzee wake anaweza kumfunga kijana wake mdogo juu ya madhabahu? Je, Isaka alimtumaini baba yake na Mungu kufanya kilicho cha sawa. Nane. Je, Isaka alikuwa tayari kutoa maisha yake? Tisa. Je, unaweza kumfikiria baba yeyote ambaye aliweza kujiandaa kumtoa sadaka mwanaye wa pekee kwa kusukumwa na upendo mkubwa. Kumi. Je, unaweza kuamini kwamba haya yote yalitokea kama miaka mia nane kabla ya Yesu kuzaliwa na kutolewa kuwa dhabihu na baba yake. Kumi na moja. Je, unafikiria kwamba Mungu alifikiria kuhusu kile alikuwa anaenda kukifanya baadaye sana kupitia Yesu mwanaye wa pekee? Kumi na mbili. Je, umetambua jinsi ilivyo ya muhimu kujitoa wenyewe kwa Baba yetu? Kama kuna sababu yoyote ya kumwabudu Mungu wetu ni sasa. Ndugu zangu katika Bwana, mfano wa aina gani wa ajabu wa wa utii na uaminifu Ibrahimu anaotuonyesha hapa! Hata hivyo ndivyo anavyofanya Baba yetu wa mbinguni. Tunakusifu Baba mpendwa wa mbinguni, wewe ni wa ajabu sana kwa kutupenda na kutoa maisha yako kwa ajili yetu, na wakati wewe ni Mungu muumbaji wa vyote mbinguni na duniani, na wewe ni Baba yetu. Katika jina la Yesu Kristo, amen. Mwisho wa somo hili.