Joseph Part 1, Son of Jacob's Love. Yusufu sehemu ya kwanza, mwana wa pendo la Yakobo. Kuwa tayari kwa ajili ya kutumiwa na Mungu, tunapaswa kufunzwa kumfuata Yesu kwa karibu kama Bwana wetu. Kwa sababu mamlaka yote yametolewa kwake baada ya kufufuka kutoka kwa wafu. Nafasi yetu ya kutawala katika ufalme wa Baba yetu iko chini ya uwezo wa Yesu, na ametukabidhi kila mmoja wetu kwa kile alichochagua, kwa sababu sisi sote tuna haiba zetu tofauti. Kwa hiyo na kusudi kwa kila mmoja wetu ni tofauti, na kwa shauku kubwa anasubiri tuchague kumruhusu atutengeneze na kutuandaa kwa kwa ajili ya kutumiwa kwa mpango maalumu. Lakini kamwe hawezi kutulazimisha. Yeye ni Mungu mpole. Tunasoma kuhusu hiyo kutoka Mathayo 28 mstari wa 18 mpaka wa 20. Yesu akaja kwao akasema nao akawaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani basi enendeni mkawafanya mataifa yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu na kuwafundisha kuyashika yote niliyoamuru ninyi, na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari. Ilikuwa ni kutokutii ambako kulimfanya Adamu asiweze kuendelea katika mamlaka ya muumba na baba aliyotupatia kuchukua nafasi katikati yetu katika ufomi wa Yesu wa kutawala tena, itahitaji kwamba tuwe watii kwake. Maswali ya kujadili: Moja. Je, unataka kumtumikia Yesu na kutawala kwa ajili yake chochote atakachokupatia kufanya. 2. Je, uko tayari kumtii pasipo masharti? 3. Je, tayari una uwezo kwa kile anachopenda wewe ufanye kwa ajili yake? Hapo awali tumeona kwamba dhambi zetu zimetutenga mbali na Mungu na majeraha ya mioyoni ambayo hata hayajulikani kwetu yanaathiri uwezo wetu wa kumwitikia yeye kwa njia yeyote. Hiyo ndio sababu Yesu ana mamlaka yote na siyo sisi, lakini pale tunapozaliwa na Roho wa Mungu, roho zetu zinakuwa tayari kutaka kutii na kwa hiyo Yesu atapenda kututumia, na wakati mioyo yetu inapokuwa imeponywa na kusafishwa vizuri, tutakuwa na uwezo wa kumtumikia vizuri. Daudi tayari alishaandika katika Zaburi hamsini na moja mstari wa kumi, mpaka wa kumi na tatu. E Mungu, uniumbie moyo safi, uifanye upya roho iliyotulia ndani yangu. Usinitenge na uso wako, wala roho yako Mtakatifu usiniondolee. Unirudishie furaha ya wokovu wako, unitegemeze kwa roho ya wepesi. Nitawafundisha wakosaji njia zako, na wenye dhambi watarejea kwako. Ndiyo. Kwa moyo safi tunaweza kumtumikia Mungu wetu kwa ubora zaidi, lakini mioyo yetu itakuwa na ugumu wa kushirikiana na Mungu wetu. Na kwa hiyo acha tumwombe Baba aweze kutusaidia kwa ukweli, tubadilishwe tuwe kama yeye tena, na acha tumpatie ruhusa ya kufanya kazi katika mioyo yetu, kisha tuweze kutegemea yeye kuanza kufanya hiyo kazi Kusafisha mioyo yetu daima kwa vyovyote itasababisha maumivu mengi wakati tunavyofunua uovu wetu wa siku za nyuma. Wakati mwingine mioyo yetu inazuia huu mchakato wa utakaso ambao Baba yetu anataka atuongoze kwa mateso ya kina, mpaka tunapolia kwa ajili ya msaada wake. Majeraha ya moyo yanatufanya tuwe watawala wa watu wenye kiburi na majivuno, na Mungu hawezi kututumia kwa njia hiyo. Kwa hiyo tutateseka mpaka tutakapoomba msaada wa Mungu na kuwa tayari kuongozwa na yeye. Paulo aliandika kuhusiana na hili katika Warumi 7:15 mpaka 25: Maana sijui nifanyalo, kwa sababu lile nilipendalo silitendi, bali lile nilichukialo ndilo nnaolitenda. Lakini kama nikilitenda lile nisilolipenda, na ikili ile sheria ya kuwa ni njema, basi sasa si mimi nafsi yangu ninayetenda hilo, bali ni ile dhambi ikayo ndani yangu. Kwa maana najua kuwa ndani yangu, yaani ndani ya mwili wangu halikai neno jema. Kwa kuwa kutaka nataka, bali kutenda lililo jema sipati. Kwa maana lile jema nilipendalo silitendi, bali lile baya nisilolipenda ndilo ninalolitenda. Basi kama lile nisilolipenda ndilo ninalolitenda, siyo mimi nafsi yangu nitendaye, bali ni ile dhambi ikayo ndani yangu. basi nimeona sheria hii ya kuwa, kwangu mimi nitakaye kutenda lililo jema lipo lililo baya. Kwa maana naifurahia sheria ya Mungu kwa utu wa ndani, lakini katika viungo vyangu naona sheria iliyo mbali inapiga vita na ile sheria ya akili zangu, na kunifanya mateka ya ile sheria ya dhambi iliyo katika viungo vyangu. Ole wangu maskini mimi! Ni nani atakeniokoa na mwili huu wa mauti? Namshukuru Mungu kwa Yesu Kristo Bwana wetu. Basi kama ni hivyo, mimi mwenyewe kwa akili zangu naitumikia sheria ya Mungu, bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi. Ndiyo rafiki, hivyo ndivyo tulivyo watata na wanyonge kwa asili yetu na hiyo hatuwezi kuibadilisha sisi wenyewe, lakini Baba yetu anaweza, na atafanya hivyo ikiwa tutamwomba afanye hivyo. Lakini napaswa tutambue kwamba mara nyingi maumivu ya zamani yanaweza ya kukukabili. Kama tutampatia ruhusa kutubadilisha mioyo yetu tutaishia kupitia maumivu na ugumu mwingi, lakini matokeo ya mwisho yatakuwa ni amani katika mioyo yetu na maumivu yatakwisha. Hiyo ndio sababu mtume Paulo aliandika katika Warumi tano tatu mpaka tano: wala si hivyo tu, ila na mfurahi katika dhiki pia, mkijua ya kuwa dhiki kazi yake ni kuleta sabuli na kazi ya sabuli ni uthabiti wa moyo, na kazi ya uthabiti wa moyo ni tumaini, na tumaini halitahayarishi; kwa maana pendo la Mungu limekwisha kumiminwa katika mioyo yetu na Roho Mtakatifu tuliyepewa sisi. Yakobo pia aliandika kwa maneno mengine katika Yakobo moja mbili mpaka tano ndugu zangu, hesabuni ya kuwa ni furaha tupu mkiangukia katika majaribu mbalimbali mbali. mkifahamu ya kuwa kujaribiwa kwa imani yenu huleta sabuli. Sabuli na iwe na kazi kamilifu, mpate kuwa wakamilifu na wastahimilivu, bila kupungukiwa na neno lakini mtu wa kwenu akipungukiwa na hekima, na ombe dua kwa Mungu awapae wote kwa ukarimu, wala hakemei naye atapewa. Maswali ya kujadili: moja. Je, unaona jinsi ilivyo ngumu kufanya kile ambacho unataka kufanya? mbili. 2 Je, hiyo sio sababu daima tunaendelea kunyenyekea mbele za mungu wetu? Tatu. Je, unataka Mungu akutumie kuwaleta wengine karibu na yeye? Nne. Je, uko tayari kuacha Mungu asafishe moyo wako kama atachagua kufanya hivyo kwa gharama yeyote, ili kwamba uweze kumtumikia yeye kwa ufanisi. Sawa, huu ulikuwa ni utangulizi mrefu, lakini utaona kwamba historia ya Yusufu inaweza kuwa yetu pia. Yusufu alikuwa ni mtoto wa mke wa Yakobo Raheli, baba yake alimpenda kwa hilo. Kwa sababu Raheli alikuwa ni mke aliyempenda sana zaidi ya dada yake. Baba mkwe wa Yakobo alimdanganya pasipo yeye kujua, alimooa dada yake Raheli. Lea ambaye Yakobo hakumpenda kabisa. Lea alikuwa na watoto wengi, lakini Mungu alimfunga Raheli tumbo kwa miaka mingi. Mwisho Yusufu alizaliwa na Raheli. Yakobo alimchagua Yusufu kuwa mrithi wa yote aliyokuwa nayo. Kaka zake walimchukia kwa ajili ya hiyo, na walimchukia baba yao pia kwa kuto kumpenda mama yao. Yakobo alifundishwa na baba yake kufanya shughuli za mifugo. Alipewa vazi la heshima, wakati kaka zake walivaa nguo zilizochakaa wakati wakichunga mifugo ya baba yao porini. Yusufu alihisi kukataliwa na kaka zake, na akafanya kila njia akubaliwe, lakini juhudi zake hazikuzaa matunda. Aliweza kuwa na hasira ndani ya moyo wake juu ya kaka zake, na hiyo ikajeruhi roho yake, na hiyo daima ilimwongoza kuwa na roho ya kutawala, na hiyo inasababisha moyo wa mwanaume na mwanamke kujitenga na wengine. Kisha Mungu akampatia Yusufu ndoto mbili zinazohusu mpango wa Mungu aliokuwa nao kwa ajili yake. Anaenda kuwa mtawala wa ndugu zake, baba yake, mama yake wakimsujudia. Hiyo ndiyo historia yenyewe kutoka Mwanzo 37:3 mpaka 9. Basi Israeli akampenda Yusufu kuliko wanawe wote, maana ni mwana wa uzee wake, akamfanyia kanzu ndefu. Ndugu zake wakaona ya kuwa baba yao anampenda kuliko ndugu zake wote, wakamchukia, wala hawakuweza kusema naye kwa amani. Yusufu akaota ndoto, akawapa ndugu zake habari, nao wakazidi kumchukia. Akawaambia, tafadhalini Sikieni ndoto hii niliyoiota. Tazama, sisi tulikuwa tukifunga miganda shambani, kumbe mganda wangu ukaondoka ukasimama, na tazama, miganda yenu ikazunguka, ikainama mbele ya mganda wangu. Ndugu zake wakamwambia, je, kweli wewe utatumiliki sisi? Nao utatutawala sisi? Wakazidi kumchukia kwa ajili ya ndoto yake na kwa maneno yake. Akaota tena ndoto nyingine, akawaambia ndugu zake, akasema: Angalieni, nimeota ndoto nyingine, na tazama jua na mwezi na nyota kumi na moja zikiniinamia. Nafikiri hayo yote yalimfanya Yusufu kujiinua na kujivuna, kuamini katika siku zake za usoni. Lakini Mungu hawezi kuwatumia watu ambao wana kiburi na kuwaendesha wengine. Hawawezi kumwakilisha Mungu ambaye yeye ni mpole na asiyewaendesha watu. Siku moja Yakobo alimtuma Yusufu kuangalia ndugu zake ambao walikuwa na kondoo mbali sana mapolini na wakati walipomwona akija kwa mbali walifikiri kwamba chuki yao sasa inaenda kutimizwa. Sikiliza Mwanzo 37 18 mpaka 20: wakamwona toka mbali na kabla hajawakaribia wakafanya shauri juu yake ili wamuue. Wakasemezana wao kwao, tazama, yule bwana ndoto anakuja. haya Twende tukamue na kumtupa katika birika mojawapo, nasi tutasema mnyama mkali amemla, kisha tutaona zitakuwaje ndoto zake. Mwishoni walimuuza Yusufu kama mtumwa kwa kundi la Waishimaeli waliokuwa wanaelekea Misri na kumdanganya baba yake kwamba waliokota vazi lake lililochanika walilichana na wakalichomvya kwenye damu ya kondoo, walimuua kwa kusudi hilo. Ndiyo, nini kitatokea sasa juu ya ndoto za Yusufu? Na nashangaa kwamba tukio hili lilitendeka kwa sababu ya kiburi chake, mambo yakamwia vibaya zaidi huko Misri hata akawekwa gerezani kwa shutuma za uongo na akakaa huko kwa muda mrefu. Je, alianza kutilia mashaka mipango yote ya Mungu kwa ajili yake? Lakini unajua, wakati Mungu anapokuwa na mpango kwa yeyote yule kwenu, utatokea ukiwa utamtafuta kwa moyo wako wote. Warumi 8:28 mpaka 30 imeandikwa kwa njia ya uzuri kwa ajili yetu sote: nasi twa jua ya kuwa katika mambo yote Mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao katika kuwapatia mema, yaani wale walioitwa kwa kusudi lake maana wale aliowajua tangu asili aliwachagua tangu asili wafananishwe na mfano wa mwana wake, ili yeye awe mzaliwa wa kwanza miongoni mwa ndugu wengi. Na wale aliowachagua tangu asili, hao akawaita; na wale aliowaita, hao akawahesabia haki; na wale aliowahesabia haki, hao akawatukuza. basi tuseme nini juu ya hayo? Mungu akiwa upande wetu, ni nani aliye juu yetu? Maswali ya kujadili: moja. Je, unagundua tena hapa kwamba katika mambo yote Mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao, katika kuwapatia mema, lakini kwa walioitwa kwa kusudi lake itamtumikia yeye na sio sisi. Mbili. Je, uko tayari kumtumikia kwa namna hiyo? Yeye ni Mungu wa ajabu. Acha tuendelee kusikiliza kwa kile Mwanzo 39 moja mpaka 23 inachotuambia. Basi Yusufu akaletwa mpaka Misri, naye Potifa, akida wa Farao, mkuu wa askari, mtu wa Misri, akamnunua mkononi mwa hawa wa Ishmaeli waliomleta huko. Bwana akawa pamoja na Yusufu, naye akastawi, naye alikuwa katika nyumba ya bwana wake yule Mmisri. Bwana wake akaona ya kwamba Bwana yu pamoja naye na ya kuwa Bwana anafanikisha mambo yote mkononi mwake Yusufu akaona neema machoni pake, akamtumikia naye, akamweka awe msimamizi juu ya nyumba yake, na yote aliyokuwa nayo akayaweka mkononi mwake. Ikawa tokea wakati alipomweka awe msimamizi juu ya nyumba yake na vyote vilivyomo, Bwana akabariki nyumba ya yule Mmisri kwa ajili ya Yusufu. Mbaraka wa Bwana ukawa juu ya yote aliyokuwa nayo katika nyumba na katika shamba. Akayaacha yote aliyokuwa nayo mkononi mwa Yusufu, wala hakujua habari za kitu chochote chake ila hicho chakula alichokula tu. Ikawa baada ya mambo hayo, mke wa bwana wake akamtamani Yusufu, akamwambia lala nami. Lakini akakataa akamwambia mke wa bwana wake tazama, bwana wangu hajui kitu kilichowekwa kwangu nyumbani, na vyote alivyo navyo amevitia mkononi mwangu. Hakuna mkuu katika nyumba hii kuliko mimi, wala hakunizuilia kitu chochote ila wewe, kwa kuwa wewe umkewe. Nifanyeje ubaya huu mkubwa, nimkosee Mungu? Akawa akizidi kusema na Yusufu siku baada ya siku, lakini hakumsikia alale naye wala aongee naye. Ikawa siku moja akaingia nyumbani atende kazi yake, wala hapakuwa na mtu katika watu wa nyumbani humo ndani. Huyo mwanamke akamshika nguo zake akisema, lala nami. Yusufu akaiacha nguo yake mkononi mwake, akakimbia akatoka nje. Ikawa alipoona ya kwamba amemwachia nguo yake mkononi mwake, naye amekimbia nje, akawaita watu wa nyumbani mwake, akasema nao akinena, Angalieni, ametuletea mtu Mwebrania atufanyie dhihaka. Ameingia kwangu ili alale nami, nikalia kwa sauti kuu. Ikawa aliposikia kuwa nimepaza sauti yangu na kulia, aliiacha nguo yake kwangu, akakimbia akatoka nje. Basi akaiweka ile nguo kwake hata bwana wake aje nyumbani. Naye akamwambia kama maneno hayo akisema, yule mtumwa Mwebrania uliyemleta kwetu aliingia kwangu anidhihaki. Ikawa nilipopaza sauti yangu, nikalia, akaiacha nguo yake kwangu, akakimbia nje. Ikawa bwana wake aliposikia maneno ya mkewe aliyomwambia, akisema mtumwa wako amenitenda mambo kama haya, hasira yake ikawaka. Bwana wake akamtwaa Yusufu, akamtia gerezani, mahali walipofungwa wafungwa mfalme, naye akawamo humo gerezani. Lakini Bwana akawa pamoja na Yusufu, akamfadhili, akampa kibali machoni pa mkuu wa gereza. Mkuu wa gereza akawatia mkononi mwa Yusufu watu wote waliofungwa waliomo gerezani na yote yaliyofanyika humo ndiye aliyeyafanya. Wala mkuu wa gereza hakuangalia neno lililo mkononi mwa Yusufu, kwa kuwa Bwana alikuwa pamoja naye. Bwana akayafanikisha yote aliyoyafanya. Maswali ya kujadili. Moja. Je, Si jambo la kushangaza kwamba Yusufu angeweza kuwa na uchungu kwa kuwa mtumwa na kisha hata kutupwa gerezani kinyume na haki? Bado alichagua kumtumikia bwana wake vizuri kwa juhudi. mbili. Je, hatupasi kuwapenda adui zetu pia? 3. Na je, upendo wa kweli haumaanishi kwamba tunatoa hata kwa adui kadri tuwezavyo? 4. Je, hayo si mapenzi ya Mungu kwenye maisha yetu? 5. Na Mungu hata mbariki Yusufu kwa tabia hiyo nzuri. Katika sehemu nyingi ndani ya neno la Mungu tunasoma kauli ifuatayo kwa maneno tofauti, na nukuu kutoka Wakolosai 3:23 mpaka 25: lolote mfanyalo lifanyeni kwa moyo kama kwa Bwana, wala si kwa wanadamu, mkijua ya kuwa mtapokea kwa Bwana ujira wa urithi. Mnamtumikia Bwana Kristo. Maana adhulumuye atapata mapato ya udhalimu wake, wala hakuna upendeleo. Mungu, tunakushukuru kwa ajili ya kutufundisha somo hili kupitia maisha ya Yusufu. Tunaomba neema yako itusaidie katika mapito mbalimbali tunaopitia katika maisha yetu tusaidie kuwa na mioyo ya rehema, mioyo ya msamaha, kusamehe pale tunapotendewa mambo mbalimbali mbali na marafiki zetu na ndugu zetu na watu wanaotuzunguka kwa kwa ujumla. Mungu, tunahitaji neema yako, tusaidie katika jina la Yesu Kristo, Amen. Mwisho wa somo hili. Somo litaendelea na sehemu ya pili.