Moses two. Moses 2. confronts Pharaoh. Musa sehemu ya pili. Musa anamkabili Farao. Tunaendelea na somo la pili linalomuhusu Musa kwa kusoma kutoka sura ya 4 mstari wa 18 mpaka wa 26. Basi Musa akaenda na kurejea kwa Yetro mkwewe na kumwambia, nipe ruhusa niende na kusii, niwarudie hao ndugu zangu walioko Misri, nipate kuwaona kwamba wako hai hata sasa. Yetro akamwambia Musa, haya nenda kwa amani. Bwana akamwambia Musa huko Midiani, haya nenda karudi Misri, kwa kuwa wale watu wote waliokutaka uhai wako wamekwisha kufa. Basi Musa akamchukua mkewe na wanawe na kuwapandisha juu ya punda, naye akarudi mpaka nchi ya Misri. Na Musa akaichukua ile fimbo ya Mungu mkononi mwake. Bwana akamwambia Musa, hapo utakaporudi Misri, angalia ukazifanye mbele ya Farao zile ajabu zote nilizozitia mkononi mwako, lakini nitaufanya mgumu moyo wake, naye hatawapa ruhusa hao watu waende zao. Nawe umwambie Farao, Bwana asema hivi, Israeli ni mwanangu mimi, mzaliwa wangu wa kwanza, nami nimekuambia mpe mwanangu ruhusa aende, ili apate kunitumikia, nawe umekataa kumpa ruhusa aende. Angalia basi, mimi nitamua mwanao mzaliwa wa kwanza wako. Ilikuwa walipo kuwa njiani, mahali pa kulala Bwana akakutana naye, akataka kumuua. Ndipo Sipora akashika jiwe gumu na kuikata govi ya zunga la mwanawe na kuibwaga miguuni pake, akasema, hakika wewe ubwana arusi wa damu kwangu mimi. Maswali ya kujadili: Moja. Wakati tunasoma stori hii Inaonekana kama Musa anafanya maamuzi yake mwenyewe au Mungu anahusika na mambo yote anayoyafanya? Mbili. Je, Mungu anaweza kuhusika kwa kila kitu katika maisha yetu? Tatu. Je, Sipola alijua kwamba mtoto wa Musa alipaswa kutahiliwa? Nne. Je, kisha waasi walimfunga? Je, alikataa kuruhusu mtoto wao kutahiliwa? Tano. Je, ni muhimu sana kumtii Mungu kwa usahihi? tunaendelea kusoma kutoka sura ya nne, ishirini na saba mpaka thelathini na moja. Bwana akamwambia Haruni, nenda jangwani uonane na Musa. Naye akaenda akamkuta katika mlima wa Mungu akambusu. Musa akamwambia Haruni hayo maneno yote Bwana ambayo alimtuma aende nayo, na ishara hizo zote alizomwagiza Musa na Haruni wakaenda wakawakusanya wazee wote wa watu wa Israeli. Haruni akawaambia maneno yote Bwana aliyoyanena na Musa, akazifanya zile ishara mbele ya watu. watu wakamwamini, na waliposikia kuwa Bwana amewajilia wana wa Israeli na yakuwa ameyaona mateso yao, wakainama vichwa vyao wakasujudu. na kutoka sura ya tano mstari wa kwanza mpaka wa ishirini na tatu hata baadaye musa na haruni wakaenda wakamwambia farao wakasema bwana mungu wa israeli asema hivi wape watu wangu ruhusa waende ili kunifanyia sikukuu jangwani farao akasema bwana ni nani hata niisikiliza sauti yake na kuwapa Israeli ruhusa waende zao? Mimi simjui Bwana, wala sintawapa Israeli ruhusa waende zao. Wakasema, Mungu wa Waebrania amekutana nasi, twakuomba tupe ruhusa twende safari ya siku tatu jangwani, tumtolee dhabihu Bwana Mungu wetu, asije akatupiga kwa tauni au kwa upanga. Mfalume wa Misri akawambia enyi Musa na Haruni, mbona mnawaachisha watu kazi zao? Enendeni zenu kwa mizigo yenu. Kisha Farao akasema, tazameni, watu wa nchi sasa ni wengi, nanyi mnawapumzisha wasichukue mizigo yao. Na siku ile ile Farao akawaamuru wasimamizi wa watu na wanyapara wao, akisema, msiwape watu tena majani ya kufanyia matofali kama mlivyofanya tangu hapo; na waende wakatafute majani wenyewe lakini hesabu ya matofali waliokuwa wakifanya tokea hapo, wawekeeni hiyo hiyo, msiipunguze hata kidogo, kwa maana ni wavivu hao, kwa hiyo wanapiga kelele wakisema, tupe ruhusa twende tukamtolee Mungu wetu dhabihu. Wapeni watu hao kazi nzito zaidi, waitaabikie, wala wasiangalie maneno ya uongo. Hao wasimamizi wa watu na wanyapara wao wakatoka wakasema na watu wakanena, Farao asema hivi, mimi siwapi majani. Enendeni wenyewe jipatieni majani hapo mtakapoyaona, kwa maana kazi yenu haitapunguzwa hata kidogo. Basi hao watu wakatawanyika katika nchi yote ya Misri ili wapate kukusanya matakataka ya mashamba badala ya majani. Wasimamizi wao wakawahimiza wakisema Timizeni kazi yenu, shughuli zenu za kila siku kama wakati ule majani yalipokuwapo. Na wanyapala wa wana wa Israeli ambao wasimamizi wa Farao wamewaweka juu yao wakawapiga, wakiwaambia, kwa nini hamkutimiza kazi yenu jana na leo kwa kufanya matofali kama hapo kwanza? Basi wanyapala wa wana wa Israeli wakaenda wakamlilia Farao, wakisema Mbona umetutendea hivi sisi watumwa wako? Watumwa wako hawapewi majani, nao watuambia fanyeni matofali; na tazama watumwa wako wapigwa, lakini kosa hilo ni la watu wako mwenyewe. Akasema, wavivu ninyi, wavivu! Kwa ajili hii mwasema, tupe ruhusa twende kumtolea Bwana dhabihu. Basi enendeni sasa mkafanye kazi, kwa maana hamtapewa majani na pamoja na hayo mtaleta hesabu ile ile ya matofali. Basi wanyapara wa wana wa Israeli wakaona ya kuwa wakatika hali mbaya, walipoambiwa hamtapunguziwa hesabu ya matofali yenu hata kidogo, ndizo shughuli zenu za kila siku. Wakakutana na Musa na Haruni waliokuwa wanasimama njiani hapo walipotoka kwa Farao, wakamwambia, Bwana aangalie na kuamua kwa kuwa mmefanya harufu yetu kuwa chukizo mbele ya Farao na mbele ya watumishi wake, katia upanga mikononi mwao watuue. Musa akarudi kwa Bwana akasema, Bwana, mbona umewatenda mabaya watu hawa? Kwa nini kunituma mimi kwa, kwa maana tangu nilipokwenda kwa Farao kusema naye kwa jina lako amewatenda mabaya watu hawa, wala hukuwaokoa watu wako hata kidogo. Hawa watu wa Israeli waliojeruhiwa hawakuwa na maisha rahisi, tayari walioshaonewa kwa muda mrefu kwa kazi ngumu, na mwisho watoto wao wa kiume kuchukuliwa na kuuawa. Je, ungefanya nini au ungeitikiaje? Tungeweza kuwasamea wamisri hawa na Farao, au uchungu na chuki vingeingia mioni mwetu? Tutaona ni jinsi gani watu wa Israeli walijawa na uchungu na hasira. Maswali ya kujadili. Moja. Kwa nini wana wa Israeli hawakumlilia Mungu wao mapema? Lakini walifanya tu hivyo pale mambo yalipokuwa si ya kuvumiliwa. Mbili. Je, hawakumlilia mapema kwa sababu moja tu? Ni kama sisi, walijaribu kutafuta suluhisho la matatizo yao kwa njia zao wenyewe. Tatu. Je, hii inaweza kuwa ndo sababu Mungu aliruhusu mateso yasiyovumilika kwa watu wake wa Israeli? Nne, kwa nini siku zote hatumtangulizi Mungu kama chanzo cha mambo yote tunayoyafikiria kuyafanya ili kwamba maisha yetu yasiwe ya taabu? Tano, je, Mithali tatu tano haisemi kwamba mtumaini Bwana kwa moyo wako wote? wala usizitegemee akili zako mwenyewe, katika njia zako zote mkili yeye, naye atayanyoosha mapito yako. Sita. Je, ni vizuri kumuuliza Mungu kwa mambo yote? Je, yeye hayuko kazini? Je, si anajua afanye nini ili akamilishe makusudi yake? Saba. Je, taifa pia lenye watu linahitaji kujifunza unyenyekevu na kuingia kwenye mahusiano na Mungu wao kama mtu binafsi? Nane. Je, inawezekana kwamba hata watu wa Mungu Israeli wanahitaji kujifunza kumwamini Mungu na kumtegemea yeye kupitia mateso kwa sababu hawangejifunza kwa njia rahisi sasa tunaendelea kusoma kutoka sita, moja, mpaka tisa Bwana akamwambia Musa sasa utaona nitakavyomtenda Farao maana kwa mkono hodari atawapa ruhusa kwenda zao, na kwa mkono hodari atawafukuza katika nchi yake. Kisha Mungu akasema na Musa, akamwambia, mimi ni Yehova, nami nilimtokea Ibrahimu na Isaka na Yakobo kama Mungu Mwenyezi, bali kwa jina langu Yehova sikujulikana kwao. Tena nimelithibitisha agano langu nao la kuwapa nchi ya Kanani, nchi ya kukaa kwao hali ya ugeni. Na zaidi ya hayo nimesikia kuugua kwao wana wa Israeli ambao Wamisri wanawatumikisha, nami nimelikumbuka agano langu. Basi waambie wana wa Israeli, mimi ni Yehova, nami nitawatoa ninyi mtoke chini ya mizigo ya Wamisri, nami nitawaokoa na utumwa wao nami nitawakomboa kwa mkono ulionyooshwa na kwa hukumu kubwa, nami nitawatoeni kuwa watu wangu, nitakuwa Mungu wenu, nanyi mtajua ya kuwa mimi ni Yehova Mungu wenu niwatoaye mtoke chini ya mizigo ya Wamisri. Nami nitawaleta hata nchi ile ambayo naliinua mkono wangu niwape Ibrahimu na Isaka na Yakobo, niwape iwe urithi wenu mimi ni Yehova. Musa akawaambia wana wa Israeli maneno haya, lakini hawakumsikiliza Musa kwa ajili ya uchungu wa moyo na kwa ajili ya utumwa mgumu. Maswali ya kujadili. Moja. Unaweza kumwamini pale Mungu atakapoweka agano na wewe? Je, umeona kwamba atafanya kile ambacho alikiahidi? Mbili. Watu wa Israeli walikataa kumsikiliza Musa. Je, hiyo si kukataa kumsikiliza Mungu mwenyewe? Tatu. Bado Mungu anaendeleza mipango yake kwa sababu alimwahidi Ibrahimu na kumpenda Israeli. Tunaendelea kusoma kutoka sura ya sita, mstari wa kumi mpaka wa kumi na mbili. Bwana akasema na Musa akamwambia, Ingia ndani ukaseme na Farao mfalme wa Misri ili awape ruhusa wana wa Israeli watoke nchi yake. Musa akanena mbele ya Bwana akasema, Tazama, hao wana wa Israeli hawakunisikiliza mimi, basi huyo Farao atanisikizaje mimi niliye na midomo isiyo tohara? Kutoka sura ya saba mstari wa kwanza mpaka wa kumi na tatu Bwana akamwambia Musa, Angalia, nimekufanya wewe kuwa kama Mungu kwa Farao, na huyo ndugu yako Haruni atakuwa nabii wako. Utanena hayo yote nikuagizayo, na ndugu yako Haruni atanena na Farao ili awape wana wa Israeli ruhusa watoke nchi yake. Nami nitaufanya mgumu moyo wa Farao Nami nitazifanya kuwa nyingi ishara zangu na ajabu zangu katika nchi ya Misri, lakini Farao hatawasikiza ninyi. Nami nitaweka mkono wangu juu ya Misri na kuyatoa majeshi yangu, watu wangu hao wana wa Israeli, watoke nchi ya Misri kwa hukumu zilizokuu. Na Wamisri watajua ya kuwa mimi ndimi Bwana hapo nitakapoufanya mkono wangu juu ya Misri na kuwatoa wana wa Israeli watoke kati yao. Musa na Haruni wakafanya hivyo, kama Bwana alivyowaambia, ndivyo walivyofanya. Huyo Musa alikuwa ni mtu wa miaka themanini umri wake, na Haruni alikuwa ni mtu wa miaka themanini na mitatu, hapo aliponena na Farao. Bwana akanena na Musa na Haruni, akawaambia Farao atakaponena nanyi na kuambia, jifanyieni miujiza, ndipo utakapomwambia Haruni, shika fimbo yako uibwage chini mbele ya Farao ili iwe nyoka. Basi Musa na Haruni wakaingia kwa Farao, wakafanya hivyo kama Bwana alivyowaambia. Haruni akaibwaga fimbo yake chini mbele ya Farao, mbele ya watumishi wake, ikawa nyoka Ndipo Farao naye akawaita wenye akili na wachawi na hao waganga wa Misri, wakafanya hivyo hivyo kwa uganga wao, wakabwaga chini kila mtu fimbo yake, nazo na zikawa nyoka. Lakini fimbo ya Haruni ikazimeza fimbo zao. Moyo wa Farao ukawa ni mgumu, asiwasikize kama Bwana alivyonena. Je, Unaona hapa jinsi gani waganga wa kienyeji na wachawi wanaweza kuwa na nguvu kubwa ndani yao? Lakini nguvu hizo chanzo chake ni kibaya. Nguvu zao zinatolewa na mkuu wa mapepo, wa malaika aliyeanguka chini ya utawala wa shetani. Farao anajihisi bado yupo kwenye utawala na kuweza kuamuru vitu vifanyike kama vile walivyokuwa wakivifanya Musa na Haruni. Ingawa wao walimpatia Mungu heshima zote kwa kila walichokifanya. Kama Farao angenyenyekeza hata kidogo, angeweza kuona ishara za kufurahisha kutoka kwa Mungu mwenye nguvu kama nyoka ya Musa alivyomeza nyoka zote za wengine na angeweza kutambua utofauti. Musa na Haruni hawakuonyesha ishara hizi kwa makusudi ya faida zao wenyewe kama wachawi walivyotarajia malipo kutoka kwa Farao. Hii haina tofauti na mama anayempeleka mtoto kwa mganga wa kienyeji kwa ajili ya uponyaji, lakini kwa gharama ya damu inahitajika kwa kuunganisha mtoto na maagano ya kipepo. Lakini Mungu wetu anaponya bila kuhitaji gharama yoyote. Maana tumeponywa kwa kupigwa kwa Yesu. Shetani anadai malipo, Mungu anatulipia. Shetani ameweka mbali nasi, Mungu anajitoa mwenyewe kwa wale wote wanaomtafuta kwa uaminifu. Lakini hata Farao ametenda sawasawa na majukumu ambayo Mungu alitaka ayatimize. Mataifa yaliyozunguka sehemu ile ya ulimwengu yalihitajika kuona nguvu za Mungu na kutambua kwamba wanahitaji kumwabudu na kumtumikia yeye. Tutakuja kuona baadaye kwamba Wamisri wengi wamemsikiliza Mungu na kuchagua kukaa na Waisraeli kama walivyoondoka Misri. Hawa Wamisri walitaka kumtumikia Mungu pekee aliyejithibitisha mwenyewe kuwa ni Mungu. Sasa tunaendelea kusoma kutoka saba, kumi na nne mpaka ishirini na tano. Bwana akamwambia Musa, "Moyo wa Farao ni mzito. Anakataa kuwapa watu ruhusa waende zao." Mwendee Farao asubuhi. Tazama atoka kwenda majini nawe simama karibu na ufuo wa mto ili upate kuonana naye na ile fimbo iliyogeuzwa kuwa nyoka utaichukua mkononi mwako. Nawe umwambie, Bwana Mungu wa Waebrania amenituma nije kwako kusema, wape watu wangu ruhusa ili wapate kunitumikia jangwani. Nawe tazama, hujasikia hata sasa. Bwana asema, katika jambo hili utanijua ya kuwa mimi ndimi Bwana. Tazama, nitayapiga haya maji yaliyo mtoni kwa fimbo hii niliyonayo mkononi mwangu, nayo yatageuzwa kuwa damu, na hao samaki waliyo mtoni watakufa, na huo mto utatoa uvundo, nao Wamisri watachukizwa kuyanywa maji ya mtoni. Bwana akamwambia Musa, mwambie Aruni, shika fimbo yako kanyooshe mkono wako juu ya maji ya Misri, juu ya mito yao juu ya vijito vyao na juu ya maziwa ya maji yao na juu ya visima vyao vyote vya maji, ili ageuke kuwa damu, nako kutakuwa na damu katika nchi yote ya Misri, katika vyombo vya mti na katika vyombo vya jiwe. Musa na Haruni wakafanya hivyo, kama Bwana alivyowaambia, naye akainua ile fimbo na kuyapiga maji yaliyokuwa mtoni mbele ya Farao, mbele ya watumishi wake, na hayo maji yote yaliyokuwa katika mto yakageuzwa kuwa damu. Hao samaki waliokuwa mtoni nao wakafa, na ule mto ukawa uvundo, wa Misri wasipate kunywa maji ya mtoni. Na ile damu ilikuwa katika nchi yote na Misri, lakini waganga wa Misri wakafanya mfano wa hayo kwa uganga wao, na moyo wake Farao ukawa mgumu, wala hawakusikiza kama Bwana alivyonena. Farao akazunguka na kuingia nyumbani mwake, wala hata hilo hakuliweka moyoni. Wamisri wote wakachimbachimba kando ya mto ili wapate maji ya kunywa, maana hawakuweza kuyanywa yale maji ya mtoni. Zikatimia siku saba baada ya Bwana kuupiga ule mto. Kuanzia hapa tutaendelea kusoma kutoka sura ya nane jinsi Mungu alivyotuma pigo moja baada ya lingine, na Farao akaahidi watu waende kama Mungu angeondoa mapigo, na mara nyingi aliufanya moyo wake kuwa mgumu tena na kuwakataza watu wasiende. Na pigo la pili Mungu alituma vyula nchi nzima. Na pigo la tatu chawa zilijaa juu ya watu na wanyama wa nchi nzima. Na pigo la tano kufa kwa wazaliwa wa kwanza na wanyama wengi wamekufa katika nchi ya Misri. Na wakati huo watu wa Mungu wa Israeli hawakuathiriwa na mapigo haya. Hii ilikuwa pia ishara nyingine ya rehema kutoka kwa Mungu kwa Farao lakini hakusikiliza. Na pigo la sita, majipu yaliwatoka wa Misri na wanyama. Na pigo la saba, mvua ya mawe imenyesha na kuharibu kila kitu, lakini mvua hii haikunyesha Goshen, sehemu ambayo Waisraeli walikuwa wanaishi. Na pigo la nane nzige wengi walionekana juu ya ardhi yote ya Misri na kula kila kitu, majani na mazao yote ya mavuno. Lakini Gosheni tena wamekuwa huru na nzige hizo. Hii inawezekanaje? Lakini Farao moyo wake haukubadilika na hakuwaacha watu wa Mungu waondoke. Hapa ni nakala ya pigo la tisa, giza kubwa. Kutoka sula ya kumi mstali wa ishirini na moja mpaka wa ishirini na tisa na kutoka sula ya kumi na moja mstali wa kwanza na kuendelea. Bwana akamwambia Musa, nyosha mkono wako kuelekea mbinguni, kuwe giza juu ya nchi ya Misri, watu wapapasepapase gizani. Basi Musa akaunyoosha mkono wake kuelekea mbinguni kukawa na giza nene katika nchi yote ya Misri muda wa siku tatu. Hawakupata kuonana mtu na mweziwe wala kuondoka mtu mahali alipokuwa muda wa siku tatu, lakini wana wa Israeli wote walikuwa na mwanga makaoni mwao. Farao akamwita Musa na kumwambia, haya nendeni, mkamtumikie Bwana, kondoo zenu na ng'ombe zenu tu na waachwe watoto wenu nao na waende pamoja nanyi. Musa akasema ni lazima utupe mikononi mwetu na wanyama wa dhabihu na wa sadaka za kuteketezwa ili tupate kumchinjia Bwana Mungu wetu dhabihu. Makundi yetu pia watakwenda pamoja nasi, hautasalia nyuma hata ukwato mmoja, kwa maana inampasa kutoa katika hao tupate kumtumikia Bwana Mungu wetu, nasi hatujui hata utakapofika huko ni kitu gani ambacho kwa hicho inatupasa kumtumikia Bwana. Lakini Bwana akaufanya kuwa mgumu moyo wa Farao, asikubali kuwapa ruhusa waende zao. Farao akamwambia Musa, nenda zako ujiangalie, usinione uso tena, kwani siku hiyo utakaoniangalia uso wangu utakufa. Musa akamsema "Umenena vema, mimi sinitakuangalia uso wako tena." Bwana akamwambia Musa, liko pigo moja bado nitakaloleta juu ya Farao na juu ya Misri. Baadaye atawapa ninyi ruhusa mtoke huku, naye hapo atakapowapa ruhusa atawafukuza mtoke huku kabisa kabisa. Katika somo litakalofuata tutaona waziwazi kwamba hakuna hata mmoja anayeweza kuthubutu kuto kumtii Mungu aliye hai asikabiliane na mateso makali. Sisi ni kina nani? Vijana wadogo tuweze kuziba masikio yetu kwa muumba wetu? Hata hivyo, anatamani sana tuje kwake kwa mioyo yetu yote. Maswali ya kujadili moja. Je, umetambua kwamba Mungu hapati heshima, lakini kwa wakati huo huo anaonyesha kujali sana watu wake kwa kuwatoa kwenye mapigo mabaya? Mbili. Je, unaamini kwamba yeye ni salama na ni Mungu mzuri kwetu kama tutamheshimu na kumtii yeye. Mwisho wa somo hili.