Moses 7 Intercessor Musa sehemu ya saba. Musa mwombezi. Musa alitumia siku arobaini na Mungu juu ya mlima Sinai na alioneshwa mfano wa maskani ambayo Mungu aliwataka Israeli waijenge kwa ajili ya uwepo wake katikati ya watu wake. Na pia Musa alipokea amri kumi zilizoandikwa na Mungu kwenye vibao viwili vya mawe. Na maelekezo mengine alipewa Musa kuhusu ibada ya kikuhani ndani ya hema, na sheria nyingine zaidi. Kwa sasa hivi hatuwezi kwenda kwa kina sana kuhusu hilo. Lakini nawatia moyo kusoma maandiko haya kwa pamoja. Sasa tunaanza kusoma kuanzia Kutoka thelathini na moja kumi na nane lakini tutasoma kipande cha maandiko hapo. Bwana alipokwisha kuzungumza na Musa katika mlima wa Sinai, akampa hizo mbao mbili za ushuhuda, mbao mbili za mawe zilizoandikwa kwa chanda cha Mungu. Kutoka 32 moja mpaka 14. Hata watu walipoona ya kuwa Musa amekawia kushuka katika mlima, wakakusanyana, wakamwendea Haruni, wakamwambia, Haya, katufanyie miungu itakayokwenda mbele yetu. Kwa maana Musa huyo aliyetutoa katika nchi ya Misri hatujui yaliyompata. Haruni akawaambia, zivunjeni pete za dhahabu zilizo katika masikio ya wake zenu na watoto wenu na binti zenu mkaniletee. Watu wote wakazivunja pete za dhahabu zilizo katika masikio yao wakamletea Haruni. Akaipokea mikononi mwao akaitengeneza kwa patasi, akaifanya iwe sanamu ya ndama kwa kuyeyusha. Nao akasema, hiyo ndiyo miungu yako e Israeli, iliyokutoa katika nchi ya Misri. Naye Haruni alipoona jambo hilo, akajenga madhabahu mbele yake. Haruni akatangaza akasema, kesho itakuwa sikukuu kwa Bwana. Wakaondoka asubuhi na mapema, wakatoa dhabihu wakaleta sadaka za amani, watu wakaketi kula na kunywa, wakaondoka wacheze. Bwana akamwambia Musa, haya, shuka, kwa maana watu uliowatoa katika nchi ya Misri wamejiharibu nafsi zao. Wamepotoka upesi kuiacha njia ile niliyowaamuru, wamejifanyizia ndama ya kuyeyusha, wakaiabudu na kuitolea dhabihu, wakasema hiyo ndiyo miungu yako e israeli iliyokutoa katika nchi ya misri tena bwana akamwambia musa mimi nimewaona watu hawa na tazama ni watu wenye shingo ngumu basi niache ili hasira zangu ziwake juu yao niwaangamize nami nitakufanya wewe uwe taifa kuu musa akamsihi bwana mungu wake na kusema bwana kwa nini hasira zako kuwaka juu ya watu wako uliowaleta kutoka nchi ya Misri kwa uweza mkuu na kwa mkono wenye nguvu? Kwa nini Wamisri kunena wakisema, amewatoa kwa kuwatenda uovu ili apate kuwaua milimani na kuwaondoa watoke juu ya uso wa nchi? Geuka katika hasira yako kali, ugaili uovu huu ulionao juu ya watu wako. Mkumbuke Ibrahimu na Isaka na Israeli watumishi wako ambao uliwaapia kwa nafsi yako na kuambia, nitazidisha kizazi chenu mfano wa nyota za mbinguni, tena nchi hii yote niliyoinena nitakipa kizazi chenu, nao watairithi milele. Na Bwana akaugaili ule uovu aliyosema ya kwamba atawatenda watu wake. Maswali ya kujadili. Moja. Je, unaamini kwamba Haruni hakuweza hata kujaribu kuwanyamazisha wana wa Israeli, lakini alikifanya kile ambacho walimwomba wakifanye, kuwapatia ndama ya dhahabu. Mbili. na je, unatambua kwamba kisha pia alitangaza sherehe siku ya kesho yake. Tatu, Watu walikuwa wameahidi siku arobaini wa zilizopita kwamba watatii yote ambayo Mungu aliyowaelekeza. Nne, kama ungekuwa Mungu ambaye aliwapatia upendo mkubwa namna hiyo wana wa Israeli, wakati huo na kwa sasa, tayari ulishakataliwa na wao, na siyo kwa watu tu, lakini hata pia Haruni. Je, ungejisikiaje na je usingekuwa na hasira sana? Tano. Je, ungeweza kufanya nini kwa niaba ya Musa? Kwa fursa ya heshima kuwa baba pekee wa watu maalumu wa Mungu. Sita. Je, unaona jinsi gani amekuwa kwa vyovyote mtu wa ajabu asiye na ubinafsi mombezi ambaye ni Musa na jinsi Bwana alivyomkubali na kumsikiliza Musa. 7. Je, Mungu angesikiliza maombi ya Musa kama angeomba kwa shauku yake binafsi? Nane. Je, haufikiri kwamba pia maombi yetu yanaweza kupata kibali kwa Mungu wetu kama tutamuheshimu kwa bidii na maombi yasiyo na ubinafsi? Matukio ya kutisha zaidi bado hayajatokea, ndio sasa yameanza tu. Kutoka 32:15 mpaka 32. Basi Musa akageuka akashuka katika mlima na zile mbao mbili za mawe mikononi mwake, ambazo zilizoandikwa pande zote mbili, upande huu na upande huu ziliandikwa na zile mbao zilikuwa kazi ya Mungu, nayo maandiko yalikuwa maandiko ya Mungu, yaliyocholwa katika zile mbao. Na Yoshua aliposikia kelele za watu walipokuwa wakipiga kelele, akamwambia Musa, kuna kelele ya vita maragoni. Akasema, hiyo si sauti ya watu wapigao kelele kwa sababu ya kushinda vita, wala si sauti ya watu wapigao kelele kwa sababu ya kushindwa bali kelele za watu waimbao ndizo ninazozisikia mimi. Hata alipo yakaribia marago, akaiona ile ndama na ile michezo, hasila ya Musa ikawaka, akazitupa zile mbao mikononi mwake, akazivunja chini ya mlima. Akaitwaa ile ndama walioifanya, akaichoma moto, akaisaga hata ikawa mavumbi, akainyunyiza juu ya maji akawanywesha wana wa Israeli. Musa akamwambia Haruni, watu hawa wamekufanya nini hata ukaleta dhambi hii kuu juu yao? Haruni akasema, hasila ya bwana wangu isi wake, wewe unawajua watu hawa, ya kuwa wamejielekeza kwa mabaya, maana waliniambia, katufanyie miungu itakayokwenda mbele yetu kwa maana mtu huyo Musa aliyetutoa katika nchi ya Misri, hatujui yaliyompata nikawaambia, mtu yeyote aliye na dhahabu na aivunje. Basi wakanipa, nami nikaitupa ndani ya moto, akatoka ndama huyu. Basi Musa alipoona ya kuwa watu hawa wameasi, maana Haruni amewaacha waasi, ili wawe dhihaka kati ya adui zao. Ndipo Musa akasimama katika mlango wa marago, akasema, mtu awe yote aliye upande wa Bwana na aje kwangu. Wana Walawi wote wakamkusanyikia. Akawaambia, Bwana Mungu wa Israeli asema hivi, kila mtu na ajifunge upanga wake pajani mwake, akapite huko na huko toka mlango hata mlango kati ya marago, mkamchinje kila mtu ndugu yake na kila mtu mweziwe na kila mtu jilani yake na hao wana walawi wakafanya kama vile alivyosema Musa wakaanguka siku ile kama watu elfu tatu Musa akasema jiwekeni wakfu kwa Bwana leo naam kila mtu juu ya wanawe na juu ya ndugu yake ili awape baraka leo hata asubuhi yake Musa akawambia watu mmetenda dhambi kuu na sasa nitakwenda juu kwa Bwana, labda nitafanya upatanisho kwa ajili ya dhambi yenu. Musa akarejea kwa Bwana akasema aa, watu hawa wametenda dhambi kuu, wamejifanyia miungu ya dhahabu. Walakini sasa ikiwa utawasamee dhambi yao, na kama sivyo, unifute na kusihi katika kitabu chako ulichoandika. Maswali ya kujadili moja. Kwa hiyo Haruni aliweka dhahabu kwenye moto na ndama imetoka ndani ya moto yenyewe? Je, Haruni hakuwa tayari kupata lawama lakini aliwapa ndama? Mbili. Je, Haruni hakuweza kutafuta msaada kwa ndugu zake ambao ni Walawi ili kuzuia kuabudu ndama. Tatu. Musa pia alitoka katika kabila la Lawi, ndio sababu wa Lawi hawajakuwa sehemu ya ibada hii ya kuabudu sanamu. Nne. Je, unaona hapa kwamba Musa ni mfano mzuri sana alijiandaa kutoa maisha yake kwa ajili ya Mungu. Tano. Je, jina la Musa limefutwa katika kitabu cha Mungu? Je, alilaaniwa milele? Je, sivyo? Sita, je, unajua mfano mwingine katika neno la Mungu wa mtu wa Mungu mzuri ambaye alilaniwa na Mungu. Tunasoma zaidi kutoka 32, 33 mpaka 35. Bwana akamwambia Musa, mtu yeyote aliyenitenda dhambi ndiye nitakaye mfuta katika kitabu changu. Basi sasa uende ukawaongoze watu hawa mpaka mahali pale ambapo nimekwambia habari zake. Tazama, malaika wangu atakutangulia. Pamoja na hayo, siku nitakayoajilia nitawapatiliza kwa ajili ya dhambi yao. Bwana akawapiga hao watu kwa walioyafanya ile ndama ambayo Haruni aliifanya. Na kutoka thelathini na tatu, moja, mpaka thelathini na saba, Bwana akanena na Musa haya, ondokeni katokeni hapo, wewe na hao watu uliowaleta wakweye kutoka nchi ya Misri, waende nchi hiyo niliyowapia Ibrahimu na Isaka na Yakobo niliposema, nitakipa kizazi chako nchi hii nami nitamtuma malaika aende mbele yako, nami nitawafukuza Mkanaani na Mwamori na Muhiti na Mperizi na Mhivi na Myebusi waifikilie nchi iminikayo maziwa na asali. Kwa maana mimi sintakwenda kati yenu, kwa sababu ninyi ni watu wenye shingo ngumu, nisiwaangamize ninyi katika njia. Watu waliposikia habari hizo mbaya, wakaomboleza wala hapana mtu aliyevaa vyombo vyake vya uzuri. Bwana akamwambia Musa, waambie wana wa Israeli, ninyi ni watu wenye shingo ngumu; kama mimi nikiingia kati yenu dakika moja nitawaangamiza. Basi sasa, vueni vyombo vyenu vya uzuri, ili nipate kujua nitakalowatenda. Basi wana wa Israeli wakavua vyombo vyao vyote vya uzuri, tangu mlima Horebu na mbele. Basi desturi ya Musa ilikuwa kuitoa ile hema na kuikita nje ya marago, mbali na hayo marago; akaiita hema ya kukutania. Hata kila mtu aliyekuwa akitaka neno kwa Bwana, akatoka, akaenda hata hema ya kukutania iliyokuwa mbele ya marago. Maswali ya kujadili. Moja. Je, umeona kwamba Musa aliweka hema yake mbali na kambi? Je, inawezekana kwamba Mungu alimtaka asikae karibu na hawa watu? Mbili. Au inawezekana kwamba Musa alikaa mbali na watu kwa sababu walikuwa wanamnajis kwa asila zao, changamoto kuto kutii. Kwa hiyo ingekuwa ngumu sana kwake kumsikiliza Mungu. Sasa tunaendelea kusikiliza kuanzia Kutoka 33:8 mpaka 13. Hata Musa alipotoka kuiendea ile hema, watu wote waliondoka wakasimama kila mtu mlangoni pa hema yake, akamtazama Musa hata alipokwisha kuingia hemani. Ikawa Musa alipoingia humu hemani, ile nguzo ya wingu ikashuka ikasimama mlangoni pa ile hema, naye Bwana akasema na Musa, watu wote wakaiona nguzo ya wingu ikisimama penye mlango wa hema, watu wote wakaondoka wakasujudu, kila mtu mlangoni pa hema yake. Naye Bwana akasema na Musa uso kwa uso, kama vile mtu asemavyo na rafiki yake. Kisha akageuka akarejea hata malagoni, bali mtumishi wake Yoshua mwana wa Nuni, naye ni kijana, hakutoka mle hemani. Musa akamwambia Bwana, angalia wewe waniambia wachukue watu hawa, nawe hukunijulisha ni nani utakayemtuma pamoja nami, walakini umesema na kujua jina lako, nawe umepata neema mbele zangu. Basi sasa, nakuomba ikiwa nimepata neema mbele zako, unionyeshe njia zako nipate kukujua, ili nipate neema mbele zako. Ukakumbuke ya kuwa taifa hilo ndilo watu wako. Kutoka 33:15 mpaka 20, naye akamwambia, uso wako usipokwenda pamoja nami usituchukue kutoka hapa. Kwa maana itajulikanaje kuwa nimepata neema mbele zako, mimi na watu wako? Sio kwa sababu unakwenda pamoja nasi, hata mimi na watu wako tutengwe na watu wote walio juu ya uso wa inchi. Bwana akamwambia Musa, nitafanya na neno hili ulilolinena, kwa maana umepata neema mbele zangu, nami nakujua jina lako. Akasema, nakusihi unionyeshe utukufu wako. Akasema, nitapitisha wema wangu wote mbele yako, nami nitalitangaza jina la Bwana mbele yako, nami nitamfadhili yeye nitakayemfadhili nitamrehemu yeye nitakaye mrehemu. Kisha akasema huwezi kuniona uso wangu, maana mwanadamu hata niona akaishi. Maswali ya kujadili: moja. Je, umeona kitu cha kushangaza pale ambapo Musa alimuomba Mungu amwoneshe utukufu wake? na kisha Mungu akamwambia kwamba atamwonyesha wema wake wote. Kwa hiyo, je, wema wa Mungu baba yetu ni utukufu wake? Mbili. Mungu alikili pia majina yake kwa Musa. Je, majina ya Mungu si yanaelezea yeye ni nani? Na kisha Mungu hakumwonesha Musa utukufu wake kwa kumwambia ye ni nani kweli? Kutoka 33:21 mpaka 23. Bwana akasema, tazama, hapa pana mahali karibu nami, nawe utasimama juu ya mwamba, kisha itakuwa wakati unapopita utukufu wangu nitakutia katika ufa wa ule mwamba, na kukufunika kwa mkono wangu hata nitakapokuwa nimekwisha kupita, nami nitauondoa mkono wangu, nawe utaniona nyuma yangu, bali uso wangu hautaonekana. Kutoka 34 moja mpaka 35. Kisha Bwana akamwambia Musa, chonga mbao mbili za mawe mfano wa zile za kwanza, nami nitaandika juu ya mbao hizo maneno hayo yaliyokuwa juu ya mbao za kwanza hizo ulizozivunja. Nawe uwe tayari asubuhi, na asubuhi utakwenda juu katika mlima wa Sinai, nawe hudhulisha nafsi yako kwangu huko katika kilele cha mlima. Asikwee mtu pamoja nawe wala asionekane mtu awaye yote katika huo mlima, wala kondoo na ng'ombe wasilishe mbele ya huo mlima. Naye akachonga mbao mbili za mawe mfano wa zile za kwanza, na Musa akainuka mapema asubuhi, naye akakwea katika mlima wa Sinai kama Bwana alivyomwamulu, akazichukua hizo mbao mbili za mawe mkononi mwake. Bwana akashuka ndani ya lile wingu akasimama pamoja naye huko, akalitangaza jina la Bwana. Bwana akapita mbele yake, akatangaza, Bwana, Bwana Mungu mwingi wa huruma mwenye fadhili, si mwepesi wa hasira, mwingi wa rehema na kweli, mwenye kuwaonea huruma watu elfu elfu, mwenye kusamehe uovu na makosa na dhambi, wala si mwenye kumuhesabia mtu movu kuwa hana hatia kamwe, mwenye kuwapatiliza watoto uovu wa baba zao na wana wa wana wao pia hata kizazi cha tatu na cha nne. Musa akafanya haraka, akainamisha kichwa chake hata nchi, akasujudu, akasema, ikiwa sasa nimepata neema mbele zako Bwana, nakuomba Bwana uende kati yetu, maana ni watu wenye shingo ngumu, ukausamehe uovu wetu na dhambi yetu ukatutwaye tuwe urithi wako. Akasema, tazama nafanya agano mbele ya watu wangu wote, nitatenda miujiza ya namna isiyotendeka katika dunia yote, wala katika taifa lolote, na watu wote ambao unakaa kati yao wataiona kazi ya Bwana, kwa maana ni neno la kutisha ni kutendealo. Liangalie neno hili ninalokuamulu leo. Tazama mbele yako namtoa Mwamoli na Namhiti na, na Mperizi na Mhivi na Myabusi. Jadhali nafsi yako, usije ukafanya agano na wenyeji wa nchi ile unayoendea, lisiwe mtego katikati yako, bali utabomwa madhabau zao na kuzivunjavunja nguzo zao na kuyakatakata maashera yao, maana hutamwabudu Mungu mwingine, kwa kuwa Bwana ambaye jina lake ni mwenye wivu ni Mungu mwenye wivu. Usije ukafanya agano na wenyeji wa inchi, wala wakaenda kufanya uzinzi na miungu yao na kuitolea sadaka miungu yao, mtu mmoja akakuita ukaile sadaka yake, ukawaoza wana wako binti zao, nao binti zao wakaenda kufanya uzinzi na miungu yao, wakawavuta wana wenu wafanye uzinzi na miungu yao usijifanyizie miungu ya kuyeyusha. Hiyo sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu utaitunza; utakula mikate isiyotiwa chachu muda wa siku saba kama nilivyokuagiza, kwa majira yaliyoaganwa katika mwezi wa Abibu, kwa kuwa ulitoka Misri katika mwezi huo wa Abibu. Kila kifunguacho mimba ni changu mimi, na wanyama wako wote walio waume wazaliwa wa kwanza wa ng'ombe na wa kondoo na mzaliwa wa kwanza wa punda utamkomboa kwa mwana kondoo. Tena kwamba hutaki kumkomboa, ndipo utamvunja shingo. Wazaliwa wa kwanza wote wa wanao utawakomboa, wala hapana atakayehudhuria mbele zangu mikono mitupu. Utafanya kazi siku sita, lakini katika siku ya saba utapumzika. Wakati wa kulima mashamba na wakati wa kuvuna pia utapumzika. Nawe utaitunza sikukuu ya majuma, nayo ni ya malimbuko ya mavuno ya ngano, na sikukuu ya kukusanya vitu mwisho wa mwaka. Mara tatu kila mwaka watu waume wako wote watahudhuria mbele za Bwana Mungu, Mungu wa Israeli. Kwa kuwa mimi nitazitupa nje taifa za watu mbele yako na kuipanua mipaka yako, wala hapana mtu yeyote atakayeitamani nchi yako hapo utakapokwenda Kuhudhuria mbele za Bwana Mungu wako mara tatu kila mwaka. Usisongeze damu ya sadaka yangu pamoja na mkate uliotiwa chachu, wala hiyo sadaka ya sikukuu ya Pasaka haitasazwa hata asubuhi. Vitu vya kwanza vya malimbuko ya nchi yako utavileta na kuvitia ndani ya nyumba ya Bwana Mungu wako. Usimtokose mwanambuzi katika maziwa mama yake. Bwana akamwambia Musa, Andika maneno haya, kwa kuwa mimi nimefanya agano nawe na pamoja na Israeli kwa mujibu wa maneno haya. Naye alikuwa huko pamoja na Bwana siku arobaini na masiku yake, hakula chakula wala hakunywa maji. Naye akaandika katika hizo mbao hayo maneno ya maagano, hizo amri kumi. Hata ikawa Musa aliposhuka katika mlima Sinai. Na zile mbao mbili za ushuhuda zilikuwa mkononi mwa Musa. Hapo aliposhuka katika mlima, Musa hakujua kuwa ngozi ya uso wake iling'aa kwa sababu amesema naye. Basi Haruni na wana wote wa Israeli walipomwona Musa, tazama ngozi ya uso wake iling'aa, nao wakaogopa kumkaribia. Musa akawaita Haruni na wakuu wote wa kusanyiko, wakarudi kwake. Musa akasema nao baadaye, wana wa Israeli wote wakakaribia, akawausia maneno yote ambayo Bwana amemwambia katika mlima wa Sinai. Na Musa alipokuwa amekwisha kusema nao, akatia utaji juu ya uso wake. Lakini desturi ya Musa ilikuwa alipoingia mbele za Bwana kusema naye, kuvua huo utaji mpaka atoke akatoka akawaambia wana wa Israeli maneno yote aliyoambiwa. Wana wa Israeli wakauona uso wa Musa, ya kuwa ngozi ya uso wake Musa iling'aa, naye Musa akautia utaji juu ya uso wake tena, hata alipoingia kusema naye. Maswali ya kujadili: moja. Pale ambapo Bwana anasema sitaingia kati yenu nisije kuwaangamiza njiani. mbili. Kwa nini mmekuwa watu wenye shingo ngumu? Je, unaona hisia za Mungu wetu? Je, wao si kama sisi ambavyo tungeweza kuitikia baada ya usaliti huo? Je, tumeumbwa kwa mfano wake? Tatu. Au ni mfano upi mzuri wa mtu wa Mungu kama Musa? Sio binafsi, kwa ujumla, mpatanishi kati ya Israeli na Bwana Mungu wao, kupigania maslahi yake binafsi kama maslahi ya shauku ya kina ya Mungu kutimizwa. Nne. Je, unaweza kuona majibu ya Mungu katika maombi yetu pale tunapomuuliza yeye kwa uhakika anataka nini? Tano. Je, umetambua ni aina gani ya baraka tulionayo sisi ambayo tunaishi leo, ambayo Musa alifanya maombezi kwa Israeli. Ni namna gani baraka ambayo Mungu aloifanya sana na zaidi sana rehema kwa watu wenye shingo ngumu na kisha kwetu sisi pia. Sita. Je, ungetamani kumkaribia Mungu aliye hai kama Musa? Ninaamini hivyo. Saba. Hiyo inawezekana, lakini unapaswa kumtafuta kwa moyo wako wote. Nane. Je, tunaweza kumwomba Mungu hata hivyo kwa mioyo yetu yote isipokuwa yeye anaweza kuchagua kwanza kutakasa mioyo yetu. Tisa. Je, unafikiri Musa alithubutu kumuuliza Mungu amruhusu kuona utukufu wake? Na Mungu alimpa Musa shauku ya moyo wake na kulikili jina lake, pale ambapo Mungu alikili jina lake. Alituambia ye ni nani? Ni kama tu Adamu alivyowapa majina wanyama na jinsi alivyowapa majina ndivyo hivyo ilivyokuwa, pia tunawapa majina watoto wetu kulingana na makusudi maalumu, na watoto wanaanza kuyapenda Kutoka 34 6 mpaka 7. Bwana akapita mbele yake akatangaza, Bwana, Bwana Mungu mwingi wa huruma, mwenye fadhili, si mwepesi wa hasira, mwingi wa rehema na kweli, mwenye kuwaonea huruma watu elfu elfu, mwenye kusamehe uovu, na makosa na dhambi, wala si mwenye kumhesabia mtu mwovu kuwa hana hatia kamwe, mwenye kuwapatiliza watoto uovu wa baba zao na na wana wa wana wao pia hata kizazi cha tatu na cha nne. Mungu wetu ni wa haki na Mungu pekee ambaye hawezi kuona dhambi, lakini wale ambao wanamtafuta kwa bidii kwa mioyo yao yote, alishamtoa mwanawe Yesu Kristo Masihi, mpako mafuta, mokozi wetu aliyekufa msalabani kwa ajili yetu, ili kwamba tuweze kuishi naye. Alifufuka kutoka kaburini, ili kwamba tuweze kufufuka pamoja naye katika upya wa uzima na ushirika naye na baba yake na baba yetu. Yeye ni mwingi wa huruma na rehema mwenye fadhili, si mwepesi wa hasira, mwingi wa rehema na kweli, mwenye kuwaonea huruma watu elfu elfu, mwenye kuwasamehe uovu na makosa na dhambi. Yeye ni waajabu sana na ni Baba mwenye upendo. Tunaweza kuweka tumaini letu kwake. Inawezekana baadhi yenu kwa sasa mnataka kuimarisha kujitoa kwenu kwa Baba huyu wa ajabu, kumwabudu yeye, kumwomba yeye aje moyoni mwako na kujifunua zaidi kuliko alivyowahi kujifunua kwako.