David 3. God prepares David to be a king of Israel, part 1. Daudi 3. Mungu anamwandaa Daudi kuwa mfalme wa Israeli, sehemu ya kwanza. Tunaanza kwa kusoma Samueli wa kwanza kumi na sita mstari wa kumi na moja hadi wa 23. Kisha Samueli akamwambia Yese, watoto wako wote wapo hapa? Naye akasema, amesalia mdogo wao, na tazama, anawachunga kondoo. Basi Samueli akamwambia Yese, tuma watu wamlete, kwa sababu hatutaketi hapa atakapokuja huku. Basi akamtuma mtu naye akamleta kwao. Naye alikuwa mwekundu, mwenye macho mazuri na umbo lake lilikuwa la kupendeza. Bwana akasema, ondoka umtie mafuta, maana huyu ndiye. Ndipo Samueli akaitoa pembe yenye mafuta akamtia mafuta kati ya ndugu zake, na roho ya Bwana Ikamjia Daudi kwa nguvu tangu siku ile. Basi Samuel akaondoka akaenda zake Rama. Basi roho ya Bwana ilikuwa imemwacha Sauli na roho mbaya kutoka kwa Bwana ikamsumbua. Nao watumishi wa Sauli wakamwambia, Angalia sasa roho mbaya kutoka kwa Mungu inakusumbua. Basi Bwana wetu na atuamuru sisi watumishi wake waliopo hapa mbele yako, watafute mtu aliye stadi wa kupiga kinubi. Basi itakuwa roho ile mbaya kutoka kwa Mungu itakapokujilia yeye, atapiga kinubi kwa mkono wake, nawe utapona. Basi Sauli akawaambia, vema, nitafuteni mtu aliye stadi wa kupiga kinubi, mkaniletee. Ndipo akajibu mmoja wa watumishi wake akasema, Tazama, nimemwona mwana mmoja wa Yese Mbetelehemi aliye stadi wa kupiga kinubi, tena ni mtu shujaa hodari wa vita, anenaye kwa busara, mtu mzuri ambaye Bwana yu pamoja naye. Basi Sauli akampelekea yeye wajumbe akasema, nipelekee Daudi mwanao aliye pamoja na kondoo. Yese akatoa punda wa kumchukua mikate na kiriba cha divai na mwanambuzi, akampelekea Sauli kwa mkono wa Daudi mwanaye. Basi Daudi akamwendea Sauli, akasimama mbele yake, naye akampenda sana, naye akapata kuwa mtu wa kumchukulia silaha zake. Kisha Sauli akapelekea watu kwa Yese, akasema, tafadhali mwache Daudi asimame mbele yangu, maana ameona kibali machoni pangu. Ikawa ile roho mbaya kutoka kwa Mungu ilipomjia Sauli, ndipo Daudi akahakikisha kinubi akakipiga kwa mkono wake, naye Sauli akaburudika na ile roho mbaya ikamuacha. Maswali ya kujadili: Moja. Je, Umegundua kwamba mapepo yanachukua nafasi wakati Mungu anapomwacha mtu? Mbili. Je, si ya kushangaza kile kinachotokea wakati roho wa Mungu anapoaminiwa juu ya mtu? Daudi sasa anagunduliwa kwa haraka sana. Ujuzi wa kupiga kinubi Mtu mwenye uwezo na viwango vya juu, mtu wa vita, mwangalifu katika kuongea, mzuri wa sura, na watu wanaweza kuona kwamba Bwana Mungu yuko pamoja naye. Je, unaweza kuona zaidi jinsi Daudi alivyohitajika kutengenezwa na Mungu kabla hajaanza kutumika? Huo ni mchakato wa baba yetu wa mbinguni ambao wanaupitisha sisi sote kabla hatujaanza kutumika kumtumia mtu. Isaya aliandika hiyo vizuri sana na mtume Paulo alinukuu. Tunasoma Isaya 64:8. Lakini sasa, Ee Bwana, wewe huu baba yetu sisi tu udongo nawe u mfinyanzi wetu, sisi sote tu kazi ya mikono yako. Na Yeremia ameandika katika Yeremia 18, mstari wa tano hadi wa saba: ndipo neno la Bwana likanijia kusema, e ee nyumba ya Israeli, je siwezi mimi kuwatendea nyinyi vile vile kama mfinyanzi huyu alivyowatendea? Asema Bwana, angalieni kama udongo ulivyo katika mkono wa mfinyanzi, ndivyo mlivyo ninyi katika mkono wangu, ee nyumba ya Israeli. Wakati wowote wa nitakapotoa wa habari za taifa na habari za ufalme, kumng'oa na kuuvunja na kuangamiza. Na mwisho Paulo anaandika katika Warumi tisa, mstari wa kumi na tisa, hadi ishirini na moja. Basi utaniambia mbona angali akilaumu? Kwa maana ni nani ashindanaye na kusudi lake? La sivyo. E, binadamu, wewe huu nani umjibuye Mungu? Je, kitu kilichoumbwa kimwambie yeye aliyekiumba, kwa nini waniumba hivi? Au mfinyanzi je, hana amri ya udongo? Kwa fungu moja la udongo kuumba chombo kimoja kiwe cha heshima na kimoja kiwe hakina heshima? Kwanza Mungu alimwinua Daudi kuonekana miongoni mwa wana wa Israeli. Japo hilo ni hatari kama Daudi kuwa mwenye kiburi na majivuno kama wengi wetu tungefanya. Je, upendo wa Daudi kwa ajili ya Mungu alimfanya kumnyenyekeza na kwa muda gani? Tutaona. Sasa tutasoma katika Samueli wa kwanza 17 mstari wa kwanza hadi 37. Wakati huo Wafilisti walikusanya majeshi yao kwa vita, nao wakakusanyika huko Soko ulio mji wa Yuda, wakatua kati ya Soko na Azeka katika Efsidamimu. Naye Sauli na watu wa Israeli wakakusanyika Wakatua katika bonde la Ela, nao wakapanga vita juu ya, ya hao Wafilisti. Wafilisti wakasimama juu ya mlima upande huu na Waisraeli wakasimama juu ya mlima upande huu, na hapo palikuwa na hilo bonde katikati. Ndipo akatoka shujaa katika kambi ya Wafilisti aliyeitwa Goliati wa Gath, ambaye urefu wake ulikuwa mikono sita na shibiri moja. Alikuwa na chapeo ya shaba kichwani, tena amevaa darii ya shaba. Na uzani wake ile darii ya shaba ilikuwa shekeli elfu tano za shaba. Tena amevaa mabamba ya shaba miguuni mwake, naye alikuwa na mkuki wa shaba kati ya mabega yake na mti wa fumo lake ulikuwa kama mti wa mfumaji, na kichwa cha mkuki wake kilikuwa shekeli mia sita za chuma uzito wake, na mtu aliyemchukulia ngao yake akamtangulia. Naye akasimama akawapigia kelele majeshi ya Israeli, akawaambia mbona mmetoka kupanga vita? Je, mimi si Mfilisti, na ninyi ni si watumishi wa Sauli? Jichagulieni mtu akanishukie mimi. Kama mkiweza kupigana nami na kuniua, sisi tutakuwa watumwa wenu, nami nikimshinda yeye na kumuua, ninyi mtakuwa watumwa wetu na kututumikia. Yule Mfilisti akasema, na yatukana leo majeshi ya Israeli Nipeni mtu nipigane basi. Sauli na Israeli wote waliposikia maneno ya huyo Mfilisti wakafadhaika na kuogopa sana. Basi Daudi alikuwa mwana wa yule Mwefrath wa Bethlehem ya Yuda, aliyeitwa jina lake Yese, naye huyo alikuwa na wana wanane, na yeye mwenyewe alikuwa mzee siku za Sauli na mkongwe miongoni mwa watu. Nao wale wana watatu wa Yese walikuwa wakubwa, walikuwa wamefuatana na Sauli kwenda vitani. Na majina ya hao wanao watatu waliokwenda vitani ni haya: mzaliwa wa kwanza Eliabu, na wapili wake Abinadabu, na watatu Shama. Naye huyo Daudi alikuwa mdogo wa wote. Na awa watatu walikuwa wakubwa wakifuatana na Sauli. Basi Daudi alikuwa akienda kwa Sauli na kurudi ili awalishe kondoo za baba yake huko Bethlehemu. Naye yule Mfilisti hukaribia asubuhi na jioni akajitokeza siku arobaini. Ndipo Yese akamwambia Daudi mwanawe, haya sasa uwachukulie ndugu zako efa yabisi na mikate hii kumi, ipeleke upesi kambini kwa ndugu zako, akaumpelekee akida wa elfu yao jibini hizi kumi, ukamwangalie na hali gani, kisha uniletee jawabu yao. Basi Sauli na watu wote wa Israeli walikuwa katika bonde la Hela wakipigana na Wafilisti. Daudi akaondoka asubuhi na mapema, akawaacha kondoo pamoja na mchungaji. Akavitoa vitu vile, akaenda kama Yese alivyomwamuru. Akafika penye magari, wakati lile jeshi walipokuwa wakitoka kwenda kupigana, wakipiga kelele za vita, nao Waisraeli na Wafilisti wakajipanga Jeshi hili likikabili jeshi hili. Basi Daudi akaviacha vile vyombo vyake katika mkono wa mlinda vyombo, akalikabili jeshi, akafika, akawasalimu ndugu zake. Hata alipokuwa akisema nao, kumbe yule shujaa alitokea yule Mfilisti wa Gathi, jina lake Goliathi, akitokea katika jeshi la Wafilisti, akasema maneno yale yale. Naye Daudi akayasikia. Na watu wote wa Israeli walipomwona yule mtu wakakimbia wakaogopa sana. Watu wa Israeli wakasema, Je, mmemwona mtu huyu aliyepanda huko? Hakika ametokea ili awatukane Israeli. Basi itakuwa mtu atakayemuua mfalme atamtajirisha kwa utajiri mwingi. Naye atamwoza binti yake na kuifanya mbari ya baba yake kuwa huru katika Israeli. Daudi akaongea na watu waliosimama karibu, akisema, "Je, atafanyiwaje yeye atakayemuua Mfilisti huyo, na kuwaondolea Israeli aibu hii? Maana Mfilisti huyu asiyetairiwa ni nani hata awatukane majeshi ya Mungu aliye hai?" nao watu wakamjibu vivyo hivyo wakisema, ndivyo watakavyofanyiwa mtu yule atakayemuua. Naye Eliabu mkubwa wake alisikia hapo alipoongea na watu, na asira yake Eliabu ikawaka juu ya Daudi, akasema, mbona wewe umeshuka hapa? Na kondoo wale wachache umemwachia nani kule nyikani? Mimi nakujua kiburi chako na ubaya wa moyo wako maana umeshuka ili upate kuvitazama vita. Naye Daudi akamjibu, Je, mimi nimekosa nini sasa? Je, yes, si neno kubwa hilo? Naye akamgeukia ili amwelekee mtu mwingine akasema naye jinsi ile ile na watu wakamjibu tena jinsi ile ile kama ya kwanza. Na maneno hayo aliyosema Daudi yaliposikiwa, watu wakamweleza Sauli naye akatuma mtu kwenda kumwita Daudi. Akamwambia Sauli, asizimie moyo mtu yeyote kwa ajili ya huyu; mimi mtumishi wako nitakwenda kupigana na Mfilisti huyu. Sauli akamwambia Daudi, huwezi wewe kumwendea Mfilisti huyu upigane naye, maana wewe huu kijana tu, na huyu ni mtu wa vita tangu ujana wake. Daudi akamwambia Sauli, mtumishi wako alikuwa akichunga kondoo za baba yake, na alipokuwa akija simba au dubu, akamkamata mwana-kondoo wa lile kundi, mimi hutoka nikamfuata, nikampiga, nikampokonya kinywani mwake, na akinirukia humshika ndevu zake, nikampiga, nikamuua. Mtumishi wako alimuua simba na dubu pia. Na huyu Mfilisti asiyetahiriwa atakuwa kama mmoja wao kwa sababu amewatukana majeshi ya Mungu aliye hai. Daudi akasema, Bwana aliyeniokoa na makucha ya simba na makucha ya dubu ataniokoa na mkono wa Mfilisti huyu. Sauli akamwambia Daudi, enenda na Bwana atakuwa pamoja nawe. Maswali ya kujadili: moja. Je, unagundua hii imani kubwa ya Daudi? Unaweza kupata picha kwamba Mungu angejivunia sana mtu huyu ambaye anamtegemea yeye? Mbili. Je, pia unagundua jinsi watu ambao wanamjua Daudi walivyotatanishwa kwa sababu alimtumaini Mungu wakati wao hawamtumaini? Tatu. Jesi raisi kwa wasiamini kwa kuwachukua watu ambao wako karibu na Mungu Yehova. Tunaendelea kusoma Samueli wa Kwanza kumi na saba thelathini na nane hadi arobaini na saba. Ndipo Sauli akamvika Daudi mavazi yake ya vita, akamtia chapeo cha shaba kichwani, akamvika dirii. Naye Daudi akajifunga upanga juu ya mavazi yake, akajaribu kwenda, maana alikuwa hajavijaribu. Daudi akamwambia Sauli, siwezi kwenda na vitu hivi, maana sikuvijaribu. Basi Daudi akavivua, akaichukua fimbo yake mkononi, akajichagulia mawe laini matano katika kijito cha maji akayatia katika mfuko wa mchungaji uliokuwa nao, maana ni mkoba wake, na kombeo lake alikuwa nalo mkononi mwake, akamkaribia yule Mfilisti. Huyo Mfilisti naye akamsogelea Daudi na akakumkaribia, na mtu yule aliyemchukulia ngao yake akamtangulia. Hata Mfilisti alipotazama huku na huku akamwona Daudi akamdharau, kwa kuwa ni kijana mtu mwekundu, tena ana sura nzuri. Filisti akamwambia Daudi, je, yeah, mimi ni mbwa hata unijie kwa fimbo? Filisti akamlaani Daudi kwa miungu yake. Filisti akamwambia Daudi, njoo huku kwangu, nyama yako nitawapa ndege wa angani wanyama wa, wa mwituni ndipo daudi akamwambia yule mfilisti wewe unanijia mimi na upanga na fumo na mkuki bali mimi ninakujia wewe kwa jina la bwana wa majeshi mungu wa majeshi ya israeli uliowatukana siku hii ya leo bwana atakuua mkononi mwangu nami nitakupiga na kukuondolea kichwa chako nami leo nitawapa ndege waangani na wanyama wa nchi mizoga ya majeshi ya Wafilisti ili kwamba dunia nzima wajue ya kuwa yuko Mungu katika Israeli. Nao jamii ya watu wote pia wajue ya kwamba Bwana haokoi kwa upanga wala kwa mkuki. Maana vita ni vya Bwana naye atawatia ninyi mikononi mwetu. Hapa tunaona mfano wa wazi wa ukweli kwamba hatuwezi kwa nguvu zetu lakini pale tunapomkiri Mungu wetu, kila kitu kinawezekana, na Daudi alilijua hilo. Mungu atafanikiwa kufanya kazi yake kupitia sisi pale tunapokuwa tayari kwa ajili yake, kumtumaini yeye. Na tafadhali elewa kwamba Mungu kamwe habadiliki. Sisi wanadamu kila mara tumekuwa na matatizo la kumwamini kama hatukumtafuta yeye kwa kumaanisha. Misali tatu, mstari wa tano inasema wazi, Mtumaini Bwana kwa moyo wako wote wala usizitegemee akili zako mwenyewe. Sasa tunasoma katika Samueli wa kwanza 17:48 mpaka 58. Ikawa hapo Mfilisti alipojiinua akaenda kumkaribia Daudi, ndipo Daudi naye akapiga mbio akalikimbilia jeshi ili akutane na yule Mfilisti. Daudi akatia mkono wake mfukoni, akatoa humo jiwe moja, akalitupa kwa kombeo lake, akampiga katika kipaji cha uso, jiwe hilo likamwingilia kipajini akaanguka chini kifudifudi. Hivyo Daudi akamshinda yule Mfilisti kwa kombeo na jiwe, akampiga Mfilisti akamuua; walakini Daudi hakuwa na upanga mkononi mwake. Ndipo Daudi akapiga mbio, akasimama juu ya Mfilisti, akautoa upanga wake, akaufuta alani mwake akamuua akamkata kichwa kwa upanga huo. Nao Wafilisti walipoona ya kuwa shujaa wao amekufa, wakakimbia. Nao watu wa Israeli na watu wa Yuda wakainuka na kupiga kelele, nao wakawafuata Wafilisti mpaka ufikapo Gath na mpaka malango ya Ekron. Nao majeruhi wa Wafilisti wakaanguka kando ya njia iendayo Sharimu. Mpaka Gathi na mpaka Ekron. Kisha wana wa Israeli wakarudi kutoka katika kuwafukuza Wafilisti. Wakawateka nyara marago zao. Naye Daudi akakitoa kichwa chake yule Mfilisti na kukileta Yerusalemu. Lakini silaha zake akaziweka hemani mwake. Basi Sauli hapo alipomwona Daudi akitoka ili kumwendea yule Mfilisti, alimwambia Abner, jemedari wa jeshi, je, Abneri, kijana huyu ni mwana wa nani? Abner akamjibu e mfalme, kama iishivyo roho yako, mimi siwezi kusema. Basi mfalme akasema uliza wewe, kijana huyu ni mwana wa nani? Hata Daudi alipokuwa yu arudi kutoka kumuua yule mfilisti, Abneri alimtoa akamleta mbele ya Sauli, naye analo kichwa chake yule mfilisti mkononi mwake. Basi Sauli akamuuliza, wewe kijana huu mwana wa nani? naye Daudi akamjibu, mimi ni mwana wa mtumishi wako Yese, mtu wa Bethlehem. Pia tunaendelea kusoma katika Samueli wa Kwanza kumi na nane mstari wa kwanza hadi wa nne. Ikawa Daudi alipokwisha kusema na Sauli, roho ya Yonathani ikaambatana na roho ya Daudi, Yonathani akampenda kama roho yake mwenyewe. Sauli akamtoa siku ile, wala hakumwacha arudi tena nyumbani kwa baba yake. Nao Yonathani na, na Daudi wakaidiana kwa kuwa ulimpenda kama roho yake mwenyewe. Ndipo Yonathani akalivua joo alilokuwa amelivaa akampa Daudi, na mavazi yake hata na upanga wake pia na upinde wake na mshipi wake. Je, mwitikiwa wa mwana wa mfalme Yonathani kwa hao yote aliyotokea si mzuri. Watu wawili wenye aina moja ya upendo kwa ajili ya Mungu la kumtumaini Mungu walikutana na kuwa marafiki sana. Mfalme Sauli mara anaingia wivu juu ya Daudi kwa sababu Daudi ndo kila kitu, na angekuwa kama yeye na akaanza kumchukia. Lakini Yonathan anagundua upendo wa Daudi na vile anavyomtumaini Mungu wake. Yonathan alikuwa na aina ya moyo kama huo wa kumtumaini Mungu. Je, unakumbuka kuna wakati alithubutu kuishambulia kuyashambu, ngome ya Wafilisti? Je, unakumbuka kuna wakati alithubutu kuishambulia ngome ya Wafilisti kwa sababu pia alijua kwamba ni Mungu tu ndiye anayeweza kufanya mambo na atayafanya kupitia sisi ikiwa tunamwamini na tunajua mapenzi yake. Sasa tunasoma stori ya Biblia kutoka Samueli wa kwanza kumi na nane mstari wa tano hadi wa tisa: basi Daudi akatoka kwenda kila mahali alipo tumwa na Sauli, akatenda kwa akili. Sauli akamweka juu ya watu wa vita, jambo hili likawa jema machoni pa watu wote na machoni pa watumishi wa Sauli pia. Hata ikawa walipokuwa wakienda hapo, Daudi aliporudi baada ya kumuua yule Mfilisti, wanawake wakatoka katika miji yote ya Israeli kwa kuimba na kucheza ili kumlaki Mfalme Sauli, wakatoka na matari, na shangwe na vinanda. Nao wale wanawake wakaitikiana wakicheza, wakisema, Sauli amewaua elfu zake na Daudi makumi elfu yake. Basi Sauli akaghadhabika sana, na maneno ya haya yakamchukiza, akasema wamempa Daudi makumi elfu na mimi wamenipa elfu tu. Kuna nini tena awezaye kupata isipokuwa ni ufalme? Sauli akamwonea Daudi wivu tangu siku ile. Sauli akajaribu kumuua Daudi. Maswali ya kujadili: moja. Je, umegundua utofauti mkubwa kati ya mwitikio wa Sauli kwa mafanikio ya Daudi na mwitikio kutoka kwa wana wa mfalme Jonathan. Jonathan alijijua kwamba Samueli aliwaambia baba yake kwamba ufalme ungeondolewa kutoka kwake na nyumba yake. Je, yeah, unafikiri kwamba tayari alishahisi kwamba Daudi ataweza kuwa mfalme baada ya baba yake kufa? Tatu. Inaonekana kwamba Yonathan angeweza kuwa na wivu juu ya Daudi kumchukua nafasi yake kama mfalme mtarajiwa kwa sababu Yonathan alimpenda Mungu wake sana. Alikubali mapenzi ya Mungu pasipo kunung'unika. Tunasoma zaidi Samueli wa Kwanza kumi na nane mstari wa kumi hadi wa ishirini na nne. Ikawa siku ya pili yake, romba ya kutoka kwa Mungu ikamjia Sauli kwa nguvu, naye akatabiri ndani ya nyumba yake. Basi Daudi alikuwa akipiga kinubi kwa mkono wake kama siku zote. Naye Sauli alikuwa na mkuki mkononi mwake. Mara Sauli akautupa ule mkuki, maana alisema nitampiga Daudi hata ukutani. Daudi akaepa akatoka mbele yake mara mbili. Sauli akamwogopa Daudi kwa sababu Bwana alikuwa pamoja naye, ila amemwacha Sauli. Kwa ajili ya hayo Sauli akamwondosha kwake akamfanya awe akida wake juu ya askari elfu, naye akatoka na kuingia mbele ya watu. Naye Daudi akatenda kwa busara katika njia zake zote. Naye Bwana alikuwa pamoja naye. Sauli alipoona ya kwamba alitenda kwa busara sana yeye alimwogopa. Lakini Israeli wote na Yuda wakampenda Daudi, kwa kuwa alitoka na kuingia mbele yao. Daudi amwoa Mikali. Kisha Sauli akamwambia Daudi, tazama, binti yangu mkubwa Merabu huyu nitakupa wewe ili umuoe, ila na wewe uniwuye hodari wa vita na kuvipiga vita vya Bwana. Maana Sauli alisema moyoni mwake, mkono wangu usiwe juu yake bali mkono wa Wafilisti na uwe juu yake naye Daudi akamwambia Sauli mimi ni nani na jamaa zangu ni akina nani au mbari ya baba yangu katika Israeli hata mimi niwe mkwewe mfalme lakini ikawa wakati ule alipopapasa Daudi apewe Merabu binti Sauli aliolewa na Adrieli Mmeholathi. Walakini Mikali binti Sauli alimpenda Daudi. Watu wakamwambia Sauli, na neno hilo likampendeza. Naye Sauli akasema, muoni. Mimi nitamwoza huyu awe mtego kwake, tena kwamba mkono wa Mfilisti uwe juu yake. Basi Sauli akamwambia Daudi, mara ya pili leo utakuwa mkwe wangu. Naye Sauli akawaagiza watumishi wake, zungumzeni na Daudi kwa siri na kusema, angalia, mfalme anakuridhia na watumishi wake wote wanakupenda, haya basi na uwe mkwe mfalme. Nao watumishi wa Sauli wakanena maneno hayo masikioni mwa Daudi. Daudi akasema je, yeah. Ninyi mwaona kuwa ni shani mimi kuwa mkwe mfalme, nami maskini tena sina cheo? Nao watumishi wa Sauli wakampasha habari, wakisema, ndivyo hivyo alivyosema Daudi. Maswali ya kujadili: moja. Je, umegundua hapa ukweli wa kushangaza kwamba mfalme Sauli anajua yote kuhusu Mungu lakini bado hawezi kuona kwamba hakuna mwanadamu anayeweza kuzuia mpango wa Mungu, sio mfalme wala Wafilisti. Mbili. Daudi hajifikiri kwamba anastahili kuwa mkwe wa mfalme. Je, umegundua huu unyenyekevu wa Daudi mbele ya mfalme hata japo anajua kwamba siku moja atakuwa mfalme baada ya Sauli. Tunaendelea kusoma katika Samueli wa kwanza kumi na nane mstari wa ishirini na tano hadi thelathini na Samueli wa kwanza kumi na tisa mstari wakwanza, wa kwanza hadi wa kumi na nane. Naye Sauli akasema, Mwambieni Daudi hivi, mfalme hataki mahari yoyote ila anataka govi mia za Wafilisti, ili alijilipizie kisasi adui za mfalme. Basi Sauli alizani kumwangamiza Daudi kwa mkono wa Wafilisti. Na watumishi wake walipomwambia Daudi maneno hayo, ilimpendeza Daudi sana kuwa mkwewe mfalme, na siku zilikuwa hazijaisha bado. Basi Daudi akainuka akaenda, yeye na watu wake, akauwa katika Wafilisti watu mia mbili, na Daudi akazileta govi zao, wakampa mfalme hesabu kamili, ili awe mkwewe mfalme. Naye Sauli akamwoza Mikali binti yake. Sauli akaona na kutambua ya kwamba Bwana alikuwa pamoja na Daudi. Na huyo Mikali binti Sauli akampenda. Naye Sauli akazidi kumwogopa Daudi. Sauli akawa adui yake Daudi siku zote. Wakati huo huo, Wafilisti wakatoka, kisha ikawa kila mara walipotoka Daudi akatenda kwa busara zaidi ya watumishi wote wa Sauli, hivyo jina lake likawa na sifa kuu. Kisha Sauli akasema na mwanawe Yonathan, tena na watumishi wake wote, kwamba wamuue Daudi, lakini huyo Jonathan mwana wake Sauli alikuwa akipendezwa sana na Daudi. Basi Jonathan akamwambia Daudi, akasema Sauli, baba yangu anataka kukuua, basi na kusii ujiangalie sana asubuhi, ukae mahali pasiri na kujificha, na mimi nitatoka nje na kusimama kando ya baba yangu huko shambani ulipo wewe, nami nitazungumza na babangu habari zako, nami nikiona neno lolote nitakuambia. Naye Yonathani akamsifu Daudi kwa Sauli babaye, akamwambia, Mfalme asikose juu ya mtumishi wake, yaani juu ya Daudi, kwa maana yeye hakukosa juu yako; tena matendo yako kwako kwa yamekuwa mema sana. Kwa kuwa aliita alitia uhai wake mkononi mwake na kumpiga yule Mfilisti, naye Bwana akawatendea Israeli wote okovu, okovu mkuu. Wewe mwenyewe uliona jambo hilo ukafurahi. Basi kwa nini kukosa juu ya damu isiyo na hatia umuue huyo Daudi bure? Sauli akasikiliza sauti ya Yonathani. Naye Sauli akahapa aishivyo Bwana, yeye hata uwawa. Basi Yonathani akamwita Daudi, naye Yonathani akamjulisha mambo hayo yote. Kisha Yonathani akamleta Daudi kwa Sauli, naye alikuwa akihudhuria mbele yake kama kwanza. Mikali alimsaidia Daudi kumtoroka Sauli. Baada ya hayo kulikuwa na vita tena, naye Daudi akatoka Naye akapigana na, na Wafilisti naye akawaua kwa uuaji mkuu, nao wakakimbia mbele yake. Tena ikawa roho mbaya kutoka kwa Bwana ilimjia Sauli, hapo alipoketi ndani ya nyumba yake, akiwa na mkuki wake mkononi mwake, naye Daudi alikuwa akipiga kinubi kwa mkono wake. Sauli akajaribu kumpiga Daudi hata ukutani kwa mkuki wake, ila yeye akaponyoka kutoka mbele ya Sauli. Nao mkuki akaupiga ukutani, naye Daudi akakimbia akaokoka usiku ule. Kisha Sauli akatuma wajumbe mpaka nyumbani kwa Daudi ili wamvinzie na kumuua asubuhi. Naye Mikali mkewe Daudi akamwambia akasema wewe usipojiponya nafsi yako usiku huu, kesho utauawa. Basi Mikali akamtelemsha Daudi dirishani, naye akaenda akakimbia na kuokoka. Ndipo Mikali akakitoa kinyago na kukilaza kitandani, akatia na mto wa singa za mbuzi kichwani pake na kukifunika kwa nguo. Naye Sauli alipotuma wajumbe ili wa kumkamata Daudi, yeye alisema hawezi. Basi Sauli akawatuma hao wajumbe ili kumtazama Daudi, akisema, mleteni kwangu juu ya kitanda chake nipate kumuua. Nao wajumbe walipoingia, kumbe kuna kinyago kitandani na mto wa singa za mbuzi kichwani pake. Sauli akamwambia Mikali, mbona wewe umenidanganya hivi na kuacha adui yangu aende, hata ameniponyoka? Naye Mikali akamjibu Sauli, yeye aliniambia niache niende zangu, kwa nini nikuue? Daudi na Samueli wakiwa Rama. Hivyo Daudi akakimbia akajiponya. Akamwendea Samweli huko Rama, akamwambia hayo yote Sauli aliyomtenda. Kisha yeye na Samweli wakaenda na kukaa katika Nayothi. Daudi akawa mkimbizi kwa miaka mingi, alimkimbia Sauli ambaye aliendelea kumkimbiza ili amuue. Swali la kujadili: Je, mnaweza kuongea kuhusu utata wa mfalme Sauli? Kwa upande mmoja anataka kutenda mema, lakini kwa upande mwingine hawezi kujizuia. Sikiliza sasa nazungumzeni Warumi saba ishirini na moja hadi mstari wa ishirini na tano. Basi nimeona sheria hii ya kuwa kwangu mimi nitakaye kutenda lililo jema lipo lililo baya. Kwa maana naifurahia sheria ya Mungu kwa utu wa ndani, lakini katika viungo vyangu naona sheria iliyo mbali inapiga vita na ile sheria ya akili zangu, na kunifanya mateka ya ile sheria ya dhambi iliyoko katika viungo vyangu. Ole wangu, maskini mimi ni nani atakayeniokoa na mwili huu wa mauti? Nashukuru Mungu kwa Yesu Kristo Bwana wetu. Basi kama ni hivyo, mimi mwenyewe kwa akili zangu naitumikia sheria ya Mungu, bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi. Zungumzeni pia Mwanzo tatu sita mpaka mstari wa saba. Mnaweza kukumbuka jinsi mtoto wa Adamu na Eva Kaini alivyomuua Habili, na sasa Mungu anaongea na Kaini. Mwanamke alipoona ya kuwa ule mti wafaa kwa chakula, wapendeza macho, nao ni mti wa kutamanika kwa maarifa, basi alitoa katika matunda yake akala, akampa na mumewe naye akala wakafumbuliwa macho wote wawili wakajijua kuwa wa uchi, wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo. Maswali ya kujadili: Moja, jinsi gani tunavyoweza kuishinda dhambi ambayo inatujaribu sana? Je, tunaweza kufanya hivyo kwa nguvu zetu? 2. kama Mungu alimwandaa Daudi kuwa mfalme wa Israeli, kwa nini anapaswa kupitia mambo mengi ya kutokutendewa haki na ugumu? Tatu, Je, inaweza kuwa ni kweli kwamba sisi wanadamu tunapitia matatizo mengi ili tujifunze kuwa wavumilivu? Nne. Je, sisi wanadamu pia tunapaswa kujifunza kumtegemea Mungu? Na kama ni hivyo, kwa nini? Tunaweza kufanya mambo vizuri kwa uwezo wetu? Mwisho wa somo hili