Kisha wale walinzi wakarudi kwa makuhani wakuu na Wafarisayo, nao wakawauliza, kwa nini hamkumleta? Walinzi wakawajibu, hakuna mtu aliyepata kamwe kusema kama asemavyo mtu huyu. Wafarisayo wakawajibu, je, nanyi pia mmedanganyika? Je, mmekwisha mwona hata mmoja wa viongozi wa watu au mmoja wa Wafarisayo aliyemwamini? Lakini umati huu hauijui sheria ya Mose umelaaniwa. Mmoja wao alikuwa Nikodemu, ambaye hapo awali alikuwa amemwendea Yesu. Basi yeye akawaambia, je, sheria yetu humhukumu mtu kabla ya kumsikia kwanza na kujua anafanya nini? Nao akamjibu, je, wewe pia umetoka Galilaya? Haya, kayachunguze maandiko matakatifu, nawe utaona kwamba Galilaya hakutoki kamwe nabii. Yohane sura ya nane. Basi wote wakaondoka, kila mtu akaenda zake, lakini Yesu akaenda kwenye mlima wa Mizeituni. Kesho yake asubuhi na mapema alikwenda tena hekaluni Watu wote wakamwendea naye akaketi akawa anawafundisha. Basi walimu wa sheria na wafarisayo wakamleta mwanamke mmoja aliyefumaniwa katika uzinzi, wakamsimamisha katikati yao. Kisha wakamuuliza Yesu, Mwalimu, mwanamke huyu alifumaniwa katika uzinzi. Katika sheria yetu Mose alituamuru mwanamke kama huyu apigwe mawe. Basi wewe wasemaje? Walisema hivyo ili kumjaribu wapate kisa cha kumshtaki, lakini Yesu akainama chini akaandika aridhini kwa kidole. Walipozidi kumuuliza, Yesu akainuka akawaambia, mtu asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe. Kisha akainama tena akawa anaandika aridhini. Waliposikia hivyo, wakaanza kutoweka mmoja mmoja, wakitanguliwa na wazee. Yesu akabaki peke yake na yule mama amesimama palepale pale. Yesu alipoinuka akamuuliza huyo mama, Mama, wako wapi wale watu? Je, hakuna hata mmoja aliyekuhukumu? Huyo mama akamjibu, Mheshimiwa, hakuna hata mmoja. Na Yesu akamwambia, "Wala mimi sikuhukumu. Nenda zako na tangu sasa usitende dhambi tena. Yesu alipozungumza tena nao aliwaambia, mimi ndimi mwanga wa ulimwengu. Anayenifuata mimi hatembei kamwe gizani, bali atakuwa na mwanga wa uzima. Basi wafarisayo wakamwambia, wewe unajishuhudia mwenyewe, kwa hiyo ushahidi wako si halali. Yesu akawajibu, hata kama ninajishuhudia mwenyewe, ushahidi wangu ni wa kweli, kwa sababu mimi najua nilikotoka na ninakokwenda lakini ninyi hamjui nilikotoka wala ninakokwenda. Ninyi mnahukumu kwa fikira za kibinadamu, lakini mimi simhukumu mtu. Hata nikihukumu, hukumu yangu ni ya haki, kwa sababu mimi siko peke yangu; Baba aliyenituma yuko pamoja nami. Imeandikwa katika sheria yenu ya kwamba ushahidi wa watu wawili ni halali. Mimi najishuhudia mwenyewe, naye Baba aliyenituma ananishuhudia pia. Hapo wakamuuliza, baba yako yuko wapi? Yesu akajibu, ninyi hamnijui mimi wala hammjui Baba. Kama mngenijua mimi mngemjua na baba yangu pia. Yesu alisema maneno hayo kwenye chumba cha hazina alipokuwa anafundisha hekaluni, na hakuna mtu aliyemtia nguvuni kwa sababu saa yake ilikuwa haijafika bado. Yesu akawaambia tena, naenda zangu nanyi mtanitafuta lakini mtakufa katika dhambi zenu. Niendako ninyi hamuwezi kufika. Basi viongozi wa Wayahudi wakasema, je, atajiua? Mbona anasema niendako ninyi hamuwezi kufika? Yesu akawaambia, ninyi mmetoka papa hapa chini, mimi nimetoka juu. Ninyi ni wa ulimwengu huu, mimi si wa ulimwengu huu. Ndiyo maana niliwambieni mtakufa katika dhambi zenu kama msipoamini kwamba mimi ndimi, mtakufa katika dhambi zenu. Nao wakamuuliza, wewe ni nani? Yesu akawajibu, nimewaambieni tangu mwanzo. Ninayo mengi ya kusema na kuhukumu juu yenu, lakini yule aliyenituma ni kweli, nami nauambia ulimwengu mambo yale tu niliyoyasikia kutoka kwake. Hawakuelewa kwamba Yesu alikuwa akisema nao juu ya Baba. Basi Yesu akawaambia, mtakapokwisha mwinua Mwana wa Mtu, hapo ndipo mtakapojua kwamba mimi ndimi, na kwamba sifanyi chochote mimi mwenyewe, ila nasema tu yale Baba aliyonifundisha. Yule aliyenituma yuko pamoja nami, yeye hakuniacha peke yangu, kwani nafanya daima yale yanayompendeza. Baada ya kusema hayo, watu wengi walimwamini. Basi Yesu akawaambia wale Wayahudi waliomwamini, kama mkiyazingatia mafundisho yangu, mtakuwa kweli wanafunzi wangu. Mtaujua ukweli, nao ukweli utawapeni uhuru. Nao wakamjibu, sisi ni wazao wa Abrahamu, na hatujapata kamwe kuwa watumwa wa mtu yeyote yule. Una maana gani unaposema mtakuwa huru? Yesu akawajibu, kweli nawambieni kila mtu anayetenda dhambi ni mtumwa wa dhambi. Mtumwa hana makao ya kudumu nyumbani, lakini mwana anayo makao ya kudumu. Kama mwana akiwapeni uhuru, mtakuwa huru kweli. Najua kwamba ninyi ni wazao wa Abrahamu. Hata hivyo, mnataka kuniua kwa sababu hamuyakubali mafundisho yangu. Mimi nasema yale aliyonionyesha Baba, lakini ninyi mwafanya yale aliyowaambieni baba yenu. Wao wakamjibu, baba yetu ni Abrahamu. Yesu akawaambia , "Kama ninyi mngekuwa watoto wa Abrahamu mngefanya kama alivyofanya Abrahamu. Mimi nimewaambieni ukweli niliyousikia kwa Mungu, hata hivyo ninyi mwataka kuniua. Abrahamu hakifanya hivyo. Ninyi mnafanya mambo yale yale waliyofanya wazee wenu. Wao wakamwambia, sisi si watoto haramu, tunaye baba mmoja tu, yani Mungu. Yesu akawaambia, kama Mungu angekuwa baba yenu, na mimi mngenipenda, maana mimi nilitoka kwa Mungu na sasa niko hapa. Sikuja kwa mamlaka yangu mwenyewe, ila yeye aliyenituma. Kwa nini hamuelewi hayo ninayosema? Ni kwa kuwa hamuwezi kusikiliza ujumbe wangu. Ninyi ni watoto wa baba yenu Ibilisi, na mnataka tu kutekeleza tamaa za baba yenu. Yeye alikuwa muuaji tangu mwanzo Hana msimamo katika ukweli, kwani ukweli haumo ndani yake. Kila asemapo uongo husema kutokana na hali yake ya maumbile, maana yeye ni mwongo na baba wa uongo. Mimi nasema ukweli, na ndiyo maana ninyi hamniamini. Nani kati yenu awezaye kuthibitisha kuwa nina dhambi? Ikiwa basi nasema ukweli, kwa nini hamniamini? Aliye wa Mungu husikiliza maneno ya Mungu, lakini ninyi hamsikilizi kwa sababu ninyi si watu wa Mungu. Wayahudi wakamwambia, Je, hatukusema kweli kwamba wewe ni Msamaria na tena umwenda wazimu? Yesu akajibu, Mimi si mwenda wazimu, mimi namheshimu baba yangu, lakini ninyi hamniheshimu mimi. Sijitafutii utukufu wangu mwenyewe, yuko mmoja mwenye kuutafuta utukufu huo, naye ni hakimu Kweli nawaambieni, anayeuzingatia ujumbe wangu hata kufa milele. Basi Wayahudi wakasema, sasa tunajua kweli kwamba wewe ni mwenda wazimu. Abrahamu alikufa, na manabii pia walikufa, nawe wasema ati anayeuzingatia ujumbe wangu hata kufa milele. Je, unajifanya mkubwa zaidi kuliko baba yetu Abrahamu ambaye alikufa, hata na manabii walikufa? Unajifanya wewe mwenyewe kuwa nani? Yesu akawajibu, nikijitukuza mwenyewe utukufu wangu si kitu. Baba yangu ambaye ninyi mwasema ni baba yenu ndiye anayenitukuza. Ninyi hamjapata kumjua, lakini mimi namjua. Na nikisema simjui, nitakuwa mwongo kama ninyi. Mimi namjua na ninashika neno lake. Abrahamu baba yenu alishangilia aione siku yangu, naye aliiona akafurahi. basi Wayahudi wakamwambia, wewe hujatimiza miaka hamsini bado, nawe umemwona Abrahamu? Yesu akawaambia, kweli nawaambieni, kabla Abrahamu hajazaliwa mimi niko hapo. Wakaokota mawe ili wamtupie, lakini Yesu akajificha akatoka hekaluni. Yohane, sura ya tisa. Yesu alipokuwa akipita alimuona mtu mmoja kipofu tangu kuzaliwa. Basi wanafunzi wakamuuliza, Mwalimu, ni nani aliyetenda dhambi mtu huyu ama wazazi wake hata akazaliwa kipofu? Yesu akajibu, Jambo hili halikutukia kwa sababu ya dhambi zake yeye wala dhambi za wazazi wake. Ila alizaliwa kipofu ili nguvu ya Mungu ionekane ikifanya kazi ndani yake. Kukiwa bado mchana, yatupasa kuendelea kufanya kazi za yule aliyenituma, maana usiku unakuja ambapo mtu hawezi kufanya kazi. Wakati ningali ulimwenguni, mimi ni mwanga wa ulimwengu. Baada ya kusema hayo, akatema mate chini, akafanyiza tope, akampaka machoni yule kipofu na kumwambia, nenda ukanawe katika bwawa la Siloamu. Maana ya jina hili ni aliyetumwa. Basi huyo kipofu akaenda akanawa, kisha akarudi akiwa anaona. Basi jirani zake na wale waliokuwa wanajua kwamba hapo awali alikuwa masikini mwombaji wakasema, je, huyu siye yule masikini aliyekuwa akiketi na kuomba? Baadhi yao wakasema ndiye, wengine wakasema la, ila anafanana naye lakini huyo aliyekuwa kipofu akasema ni mimi. Basi wakamuuliza sasa, macho yako yalipataje kufumbuliwa? Naye akawajibu yule mtu aitwaye Yesu alifanyiza tope akanipaka machoni na kuniambia nenda ukanawe katika bwawa la Siloamu. Basi mimi nikaenda nikanawa nikapata kuona. Wakamuuliza, yeye yuko wapi? Naye akawajibu mimi sijui. Kisha wakampeleka huyo mtu aliyekuwa kipofu kwa Wafarisayo. Siku hiyo Yesu alipofanyiza tope na kumfungua macho huyo mtu ilikuwa siku ya Sabato. Basi Wafarisayo wakamuuliza huyo mtu, umepataje kuona? Naye akawaambia, alinipaka tope machoni, nami nikanawa, na sasa naona. Baadhi ya Wafarisayo wakasema, mtu huyu hakutoka kwa Mungu maana hashiki sheria ya sabato. Lakini wengine wakasema, mtu mwenye dhambi anawezaje kufanya ishara za namna hii? Kukawa na mafarakano kati yao. Wakamuuliza tena huyo mtu aliyekuwa kipofu, maadamu yeye amekufungua macho, wasemaje juu yake? Naye akawaambia, yeye ni nabii. Viongozi wa Wayahudi hawakusadiki kwamba mtu huyo alikuwa hapo awali kipofu na sasa anaona, mpaka walipowaita wazazi wake. Basi wakawauliza hao wazazi, "Je, huyu ndiye mtoto wenu ambaye ninyi mwasema alizaliwa kipofu? Sasa amepataje kuona?" Wazazi wake wakajibu, tunajua kwamba huyu ni mtoto wetu na kwamba alizaliwa kipofu, lakini amepataje kuona hatujui, na wala hatumjui yule aliyemfungua macho. Muulizeni yeye mwenyewe, yeye ni mtu mzima anaweza kujitetea mwenyewe. Wazazi wake walisema hivyo kwa sababu waliwaogopa viongozi wa Wayahudi, kwani viongozi hao walikuwa wamepatana ya kwamba mtu yeyote atakayekiri kwamba Yesu ni Masiha atafukuzwa nje ya sunagogi. Ndiyo maana hao wazazi walisema yeye ni mtu mzima, muulizeni. Basi wakamwita huyo mtu mara ya pili, wakamwambia sema ukweli mbele ya Mungu sisi tunajua kwamba mtu huyu ni mwenye dhambi. Yeye akajibu, kama ni mwenye dhambi mimi sijui, lakini kitu kimoja najua, nilikuwa kipofu na sasa naona. Basi wakamuuliza, alikufanyia nini? Alikufunguaje macho yako? Huyo mtu akawajibu, nimekwisha waambieni nanyi hamkusikiliza. Kwa nini mwataka kusikia tena? Je, ninyi pia mnataka kuwa wafuasi wake? Lakini wao wakamtukana wakisema, wewe ni mfuasi wake, sisi ni wafuasi wa Mose. Sisi tunajua kwamba Mungu alisema na Mose, lakini mtu huyu hatujui ametoka wapi. Naye akawajibu, hili ni jambo la kushangaza! Ninyi hamjui ametoka wapi, lakini amenifungua macho yangu. Tunajua kwamba Mungu hawasikilizi watu wenye dhambi ila humsikiliza yeyote mwenye kumcha na kutimiza mapenzi yake. Tangu mwanzo wa ulimwengu haijasikika kwamba mtu ameyafungua macho ya mtu aliyezaliwa kipofu. Kama mtu huyu hakutoka kwa Mungu, hangeweza kufanya chochote. Wao wakamjibu, wewe ulizaliwa na kulelewa katika dhambi, unawezaje kutufundisha sisi? Basi wakamfukuzia mbali. Yesu alisikia kwamba walikuwa wamemfukuzia mbali na alipomkuta akamuuliza, "Je, wewe unamwamini mwana wa mtu?" Huyo mtu akajibu, "Mheshimiwa, niambie yeye ni nani ili nipate kumwamini." Yesu akamwambia, "Umekwisha muona naye ndiye anayesema nawe sasa." Basi huyo mtu akasema, "Ninaamini Bwana." Akamsujudia. Yesu akasema, "Mimi nimekuja ulimwenguni kutoa hukumu, kusudi wasioona wapate kuona na wale wanaoona wawe vipofu." Baadhi ya Wafarisayo waliokuwa pamoja naye walisikia maneno hayo, wakamuuliza, "Je, sisi pia ni vipofu?" Yesu akawajibu, "Kama mngekuwa vipofu, hamngekuwa na hatia, lakini sasa ninyi mwasema, sisi tunaona, na hivyo yaonyesha kwamba Mna hatia bado. Yohane, sura ya kumi. Kweli nawaambieni yeyote yule asiyeingia katika zizi la kondoo kwa kupitia mlangoni bali hupenya na kuingia kwa njia nyingine huyo ni mwizi na mnyang'anyi lakini anayeingia kwa kupitia mlangoni huyo ndiye mchungaji wa kondoo. Mngoja mlango wa zizi humfungulia na kondoo husikia sauti yake, naye huwaita kondoo wake kila mmoja kwa jina lake na kuwaongoza nje. Akisha watoa nje huwatangulia mbele, nao kondoo humfuata, kwani wanaijua sauti yake. Kondoo hao hawawezi kumfuata mgeni, ila watamkimbia kwa sababu hawajui sauti ya mgeni. Yesu aliwaambia mfano huo, lakini wao hawakuelewa alichokuwa anawaambia. Basi akasema tena, kweli nawaambieni, mimi ni mlango wa kondoo. Wale wengine wote waliokuja kabla yangu ni wezi na wanyang'anyi, nao wa kondoo hawakuwasikiliza mimi. Ni mlango anayeingia; kwa kupitia kwangu ataokolewa, ataingia na kutoka, na atapata malisho. Mwizi huja kwa sababu ya kuiba, kuua na kuharibu. Mimi nimekuja mpate kuwa na uzima, uzima kamili. Mimi ni mchungaji mwema. Mchungaji mwema huyatoa maisha yake kwa ajili ya kondoo wake. Mtu wa kuajiriwa ambaye si mchungaji na wala kondoo si mali yake, anapoona mbwa mwitu anakuja, huwaacha kondoo na kukimbia, kisha mbwa mwitu huwakamata na kuwatawanya. Yeye hajali kitu juu ya kondoo, kwa sababu yeye ni mtu wa mshahara tu. Mimi ni mchungaji mwema, nawajua walio wangu, nao walio wangu wananijua, kama vile Baba anijuavyo nami nimjuavyo Baba. Mimi nayatoa maisha yangu kwa ajili yao. Tena ninao kondoo wengine ambao hawamo zizini humu, inanibidi kuwaleta hao pia, nao wataisikia sauti yangu, na watakuwa kundi moja lenye mchungaji mmoja baba ananipenda kwani nayatoa maisha yangu ili nipate kuyapokea tena hakuna mtu anayeninyang'anya maisha yangu mimi nayatoa kwa hiari yangu mwenyewe nina uwezo wa kuyatoa na uwezo wa kuyachukua tena hivi ndivyo baba alivyoniamuru kufanya kukawako tena mafarakano kati ya wayahudi kwa sababu ya maneno haya Wengi wao wakasema, ana pepo tena ni mwenda wazimu, ya nini kumsikiliza? Wengine wakasema, haya si maneno ya mwenda wazimu. Je, pepo anaweza kuyafungua macho ya vipofu? Huko Yerusalemu kulikuwa na sikukuu ya kutabaruku. Wakati huo kulikuwa na baridi, naye Yesu akawa anatembea hekaluni katika ukumbi wa Solomoni. Basi Wayahudi wakamzunguka wakamuuliza, utaiweka mioyo yetu katika mashaka mpaka lini? Kama wewe ndiye Masiha, basi tuambie wazi. Yesu akawajibu, nimewaambieni, lakini hamsadiki. Kazi ninazofanya mimi kwa jina la Baba yangu zinanishuhudia lakini ninyi hamsadiki kwa sababu ninyi si kondoo wangu. Kondoo wangu huisikia sauti yangu, mimi nawajua, nao hunifuata. Mimi nawapa uzima wa milele, na hawatapotea milele, wala hakuna mtu atakayeweza kuwatoa mkononi mwangu. Baba yangu ambaye ndiye aliyenipa hao ni mkuu kuliko wote, na hakuna awezaye kuwatoa mikononi mwake Baba. Mimi na Baba tu mmoja. Basi Wayahudi wakachukua mawe ili wamtupie Yesu. Akawaambia, nimewaonyesheni kazi nyingi kutoka kwa Baba. Ni ipi kati ya hizo inayowafanyeni mnipige mawe? Wayahudi wakamjibu, hatukupigi mawe kwa ajili ya kazi njema, ila kwa sababu ya kumkufuru Mungu, maana wajifanya kuwa Mungu hali wewe ni binadamu tu. Yesu akawajibu, Je, haikuandikwa katika sheria yenu mimi nimesema ninyi ni miungu? Mungu aliwaita miungu wale waliopewa ujumbe wake, nasi twajua kwamba maandiko matakatifu yasema ukweli daima. Je, yeye ambaye Baba alimweka wakfu na kumtuma ulimwenguni mnamwambia unakufuru eti kwa sababu nilisema mimi ni mwana wa Mungu? kama sifanyi kazi za baba yangu msiniamini lakini ikiwa ninazifanya hata kama hamniamini walau ziaminini hizo kazi mpate kujua na kutambua kwamba baba yuko ndani yangu nami na niko ndani yake wakajaribu tena kumkamata lakini akachopoka mikononi mwao yesu akaenda tena ng'ambo ya mto yordani mahali yohane alipokuwa akibatiza akakaa huko Watu wengi walimwendea wakasema, Yohane hakufanya ishara yoyote ya, lakini yale yote Yohane yaliyosema juu ya mtu huyu ni kweli kabisa. Watu wengi mahali hapo wakamwamini Yohane. Sura ya kumi na moja. Mtu mmoja aitwaye Lazaro Mwenyeji wa Bethania alikuwa mgonjwa. Kijiji cha Bethania kilikuwa mahali walipokaa Maria na Martha dada yake, naye Maria ndiye yule aliyempaka Bwana marashi na kumpangusa kwa nywele zake. Lazaro kaka yake ndiye aliyekuwa mgonjwa. Basi hao dada wakatuma ujumbe huu kwa Yesu, "Bwana, rafiki yako ni mgonjwa." Yesu aliposikia hivyo akasema Ugonjwa huo hautaleta kifo, ila ni kwa ajili ya kumtukuza Mungu. Ameugua ili kwa njia hiyo mwana wa Mungu atukuzwe. Yesu aliwapenda Martha, dada yake na Lazaro. Alipopata habari kwamba Lazaro alikuwa mgonjwa, Yesu aliendelea kukaa mahali hapo alipokuwa kwa siku mbili zaidi. Kisha akawambia wanafunzi wake, twendeni tena Yudeya. Wanafunzi wakamwambia, Mwalimu, muda mfupi tu umepita tangu Wayahudi walipotaka kukuua kwa mawe, nawe unataka kwenda huko tena? Yesu akajibu, Je, saa za mchana si kumi na mbili? Basi mtu akitembea mchana hawezi kujikwaa, kwa kuwa anauona mwanga wa ulimwengu huu. Lakini mtu akitembea usiku atajikwaa, kwa maana mwanga haumo ndani yake. Yesu alipomaliza kusema mambo hayo, akawaambia Rafiki yetu Lazaro amelala, lakini mimi nitakwenda kumwamsha. Wanafunzi wake wakamwambia, Bwana, ikiwa amelala basi atapona. Wao walidhani kwamba alikuwa amesema juu ya kulala usingizi, kumbe alikuwa amesema juu ya kifo cha Lazaro. Basi Yesu akawaambia waziwazi, Lazaro amekufa, lakini nafurahi kwa ajili yenu kwamba sikuwako huko, ili mpate kuamini. Haya, twendeni kwake. Toma aitwaye Pacha akawaambia wanafunzi wenzake, twendeni nasi tukafe pamoja naye. Yesu alipofika huko alikuta Lazaro amekwisha kaa kaburini kwa muda wa siku nne. Kijiji cha Bethania kilikuwa karibu na Yerusalemu, umbali upatao kilomita tatu. Wayahudi wengi walikuwa wamefika kwa Martha na Maria ili kuwafariji kwa kifo cha kaka yao. Basi Martha aliposikia kwamba Yesu alikuwa anakuja, akaenda kumlaki, lakini Maria alibaki nyumbani. Martha akamwambia Yesu, "Bwana, kama ungalikuwa hapa, kaka yangu hangalikufa. Lakini najua kwamba hata sasa, chochote utakachomuomba Mungu atakupa." Yesu akamwambia, "Kaka yako atafufuka." Martha akamjibu, "Najua kwamba atafufuka wakati wa ufufuko." Siku ya mwisho. Yesu akamwambia, mimi ndimi ufufuko na uzima. Anayeniamini mimi hata kama anakufa, ataishi. Na kila anayeishi na kuniamini hata kufa kamwe. Je, waamini hayo? Martha akamwambia, naam Bwana, mimi naamini kwamba wewe ndiwe Masiha, Mwana wa Mungu, yule anayekuja ulimwenguni. Baada ya kusema hayo Martha alikwenda kumwita Maria dada yake. Akamwambia faraghani “Mwalimu yuko hapa, nakuita naye aliposikia hivyo akainuka mara akamwendea Yesu. Yesu alikuwa hajaingia kijijini, ila alikuwa bado mahali palepale Martha alipomlaki. Basi Wayahudi waliokuwa nyumbani pamoja na Maria wakimfariji, walipomwona ameinuka na kutoka nje ghafla, walimfuata. Walidhani alikuwa anakwenda kaburini kuomboleza. Basi Maria alipofika mahali pale Yesu alipokuwa na kumuona, alipiga magoti akamwambia, Bwana, kama ungalikuwa hapa, kaka yangu hangalikufa. Yesu alipomuona analia na wale Wayahudi waliokuja pamoja naye wanalia pia, alijawa na huzuni na kufadhaika moyoni. Kisha akawauliza, mlimuweka wapi? Wakamwambia, Bwana, njoo uone. Yesu akalia machozi. Basi wayahudi wakasema tazameni jinsi alivyompenda. Lakini baadhi yao wakasema, yeye aliweza kuyafungua macho ya kipofu, je, hakuweza kumzuia Lazaro asife? Basi Yesu akahuzunika tena moyoni, akafika kaburini. Kaburi lenyewe lilikuwa pango na lilikuwa limefunikwa kwa jiwe. Yesu akasema Ondoeni hilo jiwe. Martha, dada yake huyo aliyekufa akamwambia, Bwana, amekwisha anza kunuka, amekaa kaburini siku nne. Yesu akamwambia, je, sikukuambia kwamba ukiamini utaona utukufu wa Mungu? Basi wakaliondoa jiwe. Yesu akatazama juu mbinguni akasema, nakushukuru Baba kwa kuwa wewe wanisikiliza, najua kwamba Unanisikiliza daima lakini nimesema hayo kwa ajili ya watu hawa waliopo hapa, ili wapate kuamini kwamba wewe ndiwe uliyenituma. Alipokwisha sema hayo, akaita kwa sauti kubwa, Lazaro toka nje! Huyo aliyekuwa amekufa akatoka nje, amefungwa sanda miguu na mikono, na uso wake umefunikwa. Yesu akawaambia mfungueni. Mkamwache aende zake. Basi Wayahudi wengi waliokuwa wamefika kwa Maria, walipoona kitendo hicho alichofanya Yesu, wakamwamini. Lakini baadhi yao walikwenda kwa Wafarisayo, wakatoa taarifa ya jambo hilo alilofanya Yesu. Kwa hiyo makuhani wakuu na Wafarisayo wakafanya kikao cha baraza kuu wakasema, "Tufanye nini? Mtu huyu anafanya ishara nyingi mno." Tukimwacha tu, watu wote watamwamini, nao Waroma watakuja kuliharibu hekalu letu na taifa letu. Hapo mmoja wao aitwaye Kayafa, ambaye alikuwa kuhani mkuu mwaka huo, akawaambia, "Ninyi hamjui kitu. Je, hamuoni kwamba ni afadhali kwenu mtu mmoja afye kwa ajili ya watu kuliko taifa zima kuangamizwa?" Yeye hakusema hivyo kwa hiari yake mwenyewe bali kwa vile alikuwa kuhani mkuu mwaka huo alibashiri kwamba Yesu atakufa kwa ajili ya taifa lao, na wala si kwa ajili yao tu, bali pia apate kuwaleta pamoja watoto wa Mungu waliotawanyika. Basi tangu siku hiyo viongozi wa Wayahudi walifanya mipango ya kumuua Yesu. Kwa hiyo Yesu hakutembea tena hadharani kati ya Wayahudi, bali alitoka hapo akaenda mahali karibu na jangwa kwenye mji uitwao Efraimu akakaa huko pamoja na wanafunzi wake. Sikukuu ya Wayahudi ya Pasaka ilikuwa karibu na watu wengi walikwenda Yerusalemu ili wajitakase kabla ya sikukuu hiyo. Basi wakawa wanamtafuta Yesu, na walipokusanyika pamoja hekaluni, wakaulizana, Mwaonaje? Yaonekana kwamba haji kabisa kwenye sikukuu au sivyo? Makuhani wakuu na Wafarisayo walikuwa wametoa amri kwamba kama mtu akijua mahali, na siwaambii kwamba nitamuomba Baba kwa niaba yenu, maana yeye mwenyewe anawapenda ninyi kwa sababu ninyi mmenipenda mimi na mmeamini kwamba nimetoka kwa Mungu. Mimi nilitoka kwa Baba nikaja ulimwenguni, na sasa nauacha ulimwengu na kurudi kwa Baba. Basi wanafunzi wake wakamwambia, aha, sasa unasema wazi wazi kabisa bila kutumia mafumbo. Sasa tunajua kwamba wewe unajua kila kitu na huna haja ya kuulizwa maswali na mtu yeyote. Kwa hiyo tunaamini kwamba umetoka kwa Mungu. Yesu akawajibu, Je, mnaamini sasa? Wakati unakuja tena, umekwisha fika, ambapo ninyi nyote mtatawanyika kila mtu kwake Nami nitaachwa peke yangu. Kumbe lakini mimi siko peke yangu, maana Baba yu pamoja nami. Nimewaambieni mambo haya ili mpate kuwa na amani katika kuungana nami. Ulimwenguni mtapata masumbuko, lakini jipeni moyo, mimi nimeushinda ulimwengu. Yohane, sura ya kumi na saba. Yesu alipokwisha sema hayo, alitazama juu mbinguni akasema, Baba, saa imefika, mtukuze mwanao ili naye mwana apate kukutukuza, maana ulimpa mwanao mamlaka juu ya watu wote ili awape uzima wa milele wote hao uliyompa, na uzima wa milele ndio huu, kukujua wewe uliye peke yako Mungu wa kweli na kumjua Yesu Kristo uliyemtuma. Mimi nimekutukuza hapa duniani, nimeikamilisha ile kazi ulionipa niifanye. Sasa Baba, nitukuze mbele yako kwa ule utukufu niliokuwa nao kabla ya kuumbwa ulimwengu. Nimekufanya ujulikane kwa watu wale ulionipa kutoka duniani. Walikuwa watu wako, nawe ukanipa wawe wangu, nao wamelishika neno lako. Sasa wanajua kwamba kila ulichonipa kimetoka kwako. Mimi nimewapa ule ujumbe ulionipa nao, nawo wameupokea, wanajua kwamba kweli nimetoka kwako na wanaamini kwamba wewe ulinituma. Nawaombea hao, siuombei ulimwengu, ila nawaombea wale ulionipa, maana ni wako. Yote niliyo nayo ni yako na yako ni yangu, na utukufu wangu umeonekana katika hao ulionipa. Na sasa naja kwako, simo tena ulimwenguni, lakini wao wamo ulimwenguni. Baba Mtakatifu, kwa nguvu ya jina lako ulilonipa, tafadhali uwaweke salama, ili wawe kitu kimoja kama sisi tulivyo mmoja. Nilipokuwa nao mimi, niliwaweka salama kwa nguvu ya jina lako ulilonipa. Mimi nimewalinda wala hakuna hata mmoja wao aliyepotea isipokuwa yule mpotevu, ili maandiko matakatifu yapate kutimia. Basi sasa naja kwako, na nimesema mambo haya ulimwenguni ili waweze kushiriki kikamilifu furaha yangu. Mimi nimewapa ujumbe wako, nao ulimwengu ukawachukia, kwa sababu wao si wa ulimwengu, kama vile nami nisivyo wa ulimwengu. Siombi uwatoe ulimwenguni bali naomba uwakinge na yule mwovu. Wao si wa ulimwengu kama vile nami nisivyo wa ulimwengu. Waweke wakfu katika ukweli; neno lako ni ukweli. Kama vile ulivyonituma ulimwenguni, nami pia nimewatuma wao ulimwenguni. Na kwa ajili yao mimi mwenyewe najiweka wakfu, ili nao pia wafanywe wakfu katika ukweli. Siwaombei hao tu, bali nawaombea pia wote watakaoamini kutokana na ujumbe wao naomba, na ili wote wawe kitu kimoja. Baba, naomba wawe ndani yetu, kama vile wewe ulivyo ndani yangu, nami ndani yako. Naomba wawe kitu kimoja, kusudi ulimwengu upate kuamini kwamba wewe ulinituma mimi. Nimewapa utukufu ule ule ulionipa mimi, ili wawe kitu kimoja kama vile nasi tulivyo mmoja, mimi niwe ndani yao nawe uwe ndani yangu. Naomba uwakamilishe na kuwa kitu kimoja, ili ulimwengu upate kujua kwamba wewe ulinituma na kwamba unawapenda wao kama unavyonipenda mimi. Baba, nataka hao ulionipa wawe pamoja nami pale nilipo, ili wauone utukufu wangu ulionipa, kwa kuwa ulinipenda kabla ya kuumbwa ulimwengu. Baba mwema, ulimwengu haukujui, lakini mimi nakujua. Hawa nao wanajua kwamba wewe ulinituma. Nimekufanya ujulikane kwao, na nitaendelea kufanya hivyo ili mapendo uliyo nayo kwangu yawe ndani yao, nami niwe ndani yao. Yohane sura ya kumi na nane. Yesu alipokwisha sema hayo alikwenda ng'ambo ya kijito Kedroni pamoja na wanafunzi wake. Mahali hapo palikuwa na bustani, naye Yesu akaingia humo pamoja na wanafunzi wake. Yuda aliyemsaliti Yesu alipajua mahali hapo, kwani mara nyingi Yesu alikutana na wanafunzi wake huko. Basi Yuda alichukua kikosi cha askari na walinzi kutoka kwa makuhani wakuu na Wafarisayo, akaja nao bustanini, wakiwa na taa, mienge na silaha. Yesu hali akijua yote atakayompata, yatakayompata, akatokea akawauliza mnamtafuta nani? Nao wakamjibu, Yesu wa Nazareti. Yesu akawaambia, mimi ndiye. Msaliti Yuda alikuwa amesimama hapo pamoja nao. Basi Yesu alipowaambia mimi ndiye, wakarudi nyuma wakaanguka chini. Yesu akawauliza tena, mnamtafuta nani? Wakamjibu, Yesu wa Nazareti. Yesu akawaambia, nimekwisha waambieni kwamba mimi ndiye. Basi kama mnanitafuta mimi, waacheni hawa waende zao. Alisema hayo ili apate kutimia yale aliyosema, wale ulionipa sikumpoteza hata mmoja. Simoni Petro alikuwa na upanga basi, akauchomoa akamkata sikio la kulia mtumishi wa kuhani mkuu. Mtumishi huyo aliitwa Marko. Basi Yesu akamwambia Petro, rudisha upanga wako alani. Je, yeah, nisinywe kikombe alichonipa Baba? Kile kikosi cha askari mkuu wake na walinzi wa Wayahudi walimkamata Yesu wakamfunga na kumpeleka kwanza kwa Anasi. Anasi alikuwa baba mkwe wa Kayafa ambaye alikuwa kuhani mkuu mwaka huo. Huyo Kayafa ndiye aliyekuwa amewashauri Wayahudi kwamba ni afadhali mtu mmoja afe kwa ajili ya taifa. Simoni Petro pamoja na mwanafunzi mwingine walimfuata Yesu. Huyo mwanafunzi mwingine alikuwa anajulikana kwa kuhani mkuu, hivyo aliingia pamoja na Yesu ndani ya ukumbi wa kuhani mkuu, lakini Petro alikuwa amesimama nje karibu na mlango. Basi huyo mwanafunzi mwingine aliyekuwa anajulikana kwa kuhani mkuu alitoka nje, akasema na mtumishi mwanamke mgoja mlango, akamwingiza Petro ndani. Huyo msichana mgoja mlango akamuuliza Petro, "Je, nawe pia ni mmoja wa wanafunzi wa mtu huyu? Petro akamwambia, si mimi. Watumishi na walinzi walikuwa wamewasha moto kwa sababu kulikuwa na baridi, wakawa wanaota moto. Naye Petro alikuwa amesimama pamoja nao akiota moto. Basi kuhani mkuu akamuuliza Yesu juu ya wanafunzi wake na mafundisho yake. Yesu akamjibu, nimesema na kila mtu daima hadharani kila mara nimefundisha katika masunagogi na hekaluni mahali wa kutanikiapo Wayahudi wote, na wala sijasema chochote kwa siri. Kwa nini waniuliza mimi? Waulize wale waliosikia nini niliwaambia, wao wanajua niliyoyasema. Alipokwisha sema haya, mlinzi mmoja aliyekuwa amesimama hapo akampiga Yesu kofi akisema, Je, Ndivyo unavyomjibu kuhani mkuu? Yesu akamjibu, kama nimesema vibaya, onyesha huo ubaya, lakini ikiwa nimesema vema, mbona wanipiga? Basi Anasi akampeleka Yesu akiwa amefungwa kwa kuhani mkuu Kayafa. Petro alikuwa hapo akiota moto. Basi wakamuuliza je, nawe pia ni mmoja wa wanafunzi wake? Yeye akakana na kusema si mimi. Mmoja wa watumishi wa kuhani mkuu, jamaa wa yule aliyekatwa sikio na Petro, akamuuliza, je, mimi sikukuona wewe bustanini pamoja naye? Petro akakana tena, na mara jogoo akawika. Basi walimchukua Yesu kutoka kwa Kayafa wakampeleka ikulu. Ilikuwa alfajiri, nao ili waweze kula Pasaka hawakuingia ndani ya ikulu, wasije wakatiwa unajisi. Kwa hiyo Pilato aliwaendea nje, akasema, mna mashitaka gani juu ya mtu huyu? Wakamjibu, kama huyu hangalikuwa muovu, hatungalimleta kwako. Pilato akawaambia Haya, mchukueni ninyi wenyewe mkamuhukumu kufuatana na sheria yenu. Wayahudi wakamjibu, sisi hatuna mamlaka ya kumuua mtu yeyote. Ilifanyika hivyo yapate kutimia maneno aliyosema Yesu kuonyesha atakufa kifo gani. Pilato akaingia tena ndani ya ikulu akamwita Yesu na kumuuliza, ati wewe ndiye mfalume wa Wayahudi? Yesu akamjibu, je, Hayo ni maneno yako au wengine wamekuambia habari zangu? Pilato akamjibu, je, yeah, ni Myahudi mimi? Taifa lako na makuhani wamekuleta kwangu. Umefanya nini? Yesu akamjibu, ufalume wangu si wa ulimwengu huu. Kama ufalume wangu ungekuwa wa ulimwengu huu, watumishi wangu wangenipigania, nisitiwe mikononi mwa Wayahudi. Lakini sasa ufalume wangu si wa hapa. Hapo Pilato akamwambia, basi wewe ni mfalme? Yesu akajibu, wewe umesema kwamba mimi ni mfalme. Mimi nimezaliwa kwa ajili hiyo, na kwa ajili hiyo nimekuja ulimwenguni, kuwaambia watu juu ya ukweli. Kila mtu wa ukweli hunisikiliza. Pilato akamwambia, ukweli ni kitu gani? Pilato alipokwisha sema hayo, aliwaendea tena Wayahudi nje, akawaambia mimi sioni hatia yoyote kwake, lakini mnayo desturi kwamba mimi niwafungulie mfungwa mmoja wakati wa Pasaka. Basi mwataka niwafungulie mfalme wa Wayahudi? Hapo wakapiga kelele tena, La, si huyu ila Baraba. Naye Baraba alikuwa mnyang'anyi. Johane, sura ya kumi na tisa. Basi Pilato akaamuru Yesu achukuliwe apigwe viboko nao askari wakasokota taji ya miiba wakamtia kichwani wakamvika na joho la rangi ya zambarau wakawa wanakuja mbele yake na kusema Shikamo mfalme wa Wayahudi wakampiga makofi Pilato akatoka tena nje akawaambia tazameni namleta nje kwenu mpate kujua kwamba mimi sikuona hatia yoyote kwake. Basi Yesu akatoka nje amevaa taji ya miiba na joho la rangi ya zambarau. Pilato akawaambia tazameni, mtu mwenyewe ni huyu. Makuhani wakuu na walinzi walipomuona wakapaza sauti, Msulibishe, msulibishe! Pilato akawaambia, mchukuweni basi ninyi wenyewe Mkamsulibishe, kwa maana mimi sikuona hatia yoyote kwake. Wayahudi wakamjibu, sisi tunayo sheria na kufuatana na sheria hiyo ni lazima afe, kwa sababu alijifanya kuwa mwana wa Mungu. Pilato aliposikia maneno hayo akazidi kuogopa, basi akaingia tena ndani ya ikulu, akamuuliza Yesu, umetoka wapi wewe? Lakini Yesu hakumjibu neno. Hivyo Pilato akamwambia, husemi nami? Na je, hujui kwamba ninayo mamlaka ya kukufungua na mamlaka ya kukusulibisha? Yesu akamjibu, hungekuwa na mamlaka yoyote juu yangu kama hungepewa na Mungu. Kwa sababu hiyo, yule aliyenikabidhi kwako ana dhambi kubwa zaidi. Na tangu hapo Pilato akawa anatafuta njia ya kumwachilia, lakini Wayahudi wakapiga kelele, ukimwachilia huyu mtu wewe si rafiki yake Kaisari. Kila mtu anayejifanya kuwa mfalme humpinga Kaisari. Basi Pilato aliposikia maneno hayo, akamleta Yesu nje, akaketi juu ya kiti cha hukumu, mahali paitwapo sakafu ya mawe, kwa Kiebrania Gabatha. Ilikuwa yapata saa sita mchana, siku ya maandalio ya Pasaka. Pilato akawaambia Wayahudi, tazameni mfalume wenu. Wao wakapaza sauti, Mwondoe, mwondoe, msulibishe! Pilato akawauliza Je, ni msulibishe mfalume wenu? Makuhani wakuu wakajibu, sisi hatuna mfalume isipokuwa Kaisari. Basi hapo Pilato akamtia Yesu mikononi mwao ili asulibiwe. Basi wakamchukua Yesu, naye akatoka akiwa amejichukulia msalaba wake kwenda mahali paitwapo fuvu la kichwa, kwa Kiebrania Golgotha. Hapo ndipo walipomsulibisha, na pamoja naye waliwasulibisha watu wengine wawili, mmoja upande wa kulia na mwingine upande wa kushoto, naye Yesu katikati. Pilato aliandika ilani akaiweka juu ya msalaba, nayo ilikuwa imeandikwa hivi: Yesu wa Nazareti Mfalme wa Wayahudi. Wayahudi wengi waliisoma ilani hiyo, maana mahali hapo aliposulubiwa Yesu palikuwa karibu na mji, tena ilani hiyo ilikuwa imeandikwa kwa Kiebrania, Kilatini na Kigiriki. Basi makuhani wakuu wakamwambia Pilato, usiandike mfalme wa Wayahudi, ila yeye alisema, mimi ni mfalme wa Wayahudi. Pilato akajibu, niliyoandika nimeandika. Askari walipokwisha msulibisha Yesu, walizichukua nguo zake, wakazigawa mafungu manne, fungu moja kwa kila askari. Walichukua pia na kanzu yake. Kanzu hiyo ilikuwa imefumwa kwa kipande kimoja tu bila mshono. Basi hawa askari wakashauriana, tusipasue ila tuipigie kura, itakuwa ya nani? Jambo hilo lilifanyika ili yatimie maandiko matakatifu yasemayo, waligawana mavazi yangu na nguo yangu wakaipigia kura. Basi ndivyo walivyofanya hao askari. Karibu na msalaba wake Yesu walikuwa wamesimama mama yake na dada ya mama yake, Maria mke wa Kleopa na Maria Magdalene. Yesu alipomwona mama yake na karibu naye amesimama yule mwanafunzi aliyempenda akamwambia mama yake, "Mama, tazama huyo ndiye mwanao." Alafu akamwambia yule mwanafunzi, tazama huyo ndiye mama yako. Na tangu saa ile, huyo mwanafunzi alimchukua akaye nyumbani kwake. Yesu alijua kwamba yote yalikuwa yametimia, na ili maandiko matakatifu yapate kutimia, akasema naona kiu. Hapo palikuwa na bakuli limejaa siki. Basi wakachovya sifongo katika hiyo siki, wakaitia juu ya ufito wa husopo, wakamwekea mdomoni. Yesu alipokwisha pokea hiyo siki, akasema yametimia. Kisha akainama kichwa, akatowa roho. Ilikuwa Ijumaa, siku ya maandalio, kwa hiyo kusudi miili isikaye msalabani siku ya Sabato, maana siku hiyo ya Sabato ilikuwa siku kubwa. Wayahudi walimuomba Pilato miguu ya hao waliosulibiwa ivunjwe na miili yao iondolewe. Basi askari walikwenda wakaivunja miguu ya yule mtu wa kwanza na ya yule wa pili, ambao walikuwa wamesulibiwa pamoja na Yesu. Lakini walipomfikia Yesu waliona kwamba alikwisha kufa, na hivyo hawakumvunja miguu. Lakini askari mmoja alimtoboa ubavuni kwa mkuki, na mara ikatoka damu na maji. Naye aliyeona tukio hilo ametoa habari zake, ili nanyi mpate kuamini. Na hayo aliyosema ni ukweli, tena yeye anajua kwamba anasema ukweli. Jambo hilo lilitendwa ili maandiko matakatifu yatimie: Hapana hata mfupa wake mmoja utakaovunjwa. Tena maandiko mengine yasema “Watamtazama yule waliyemtoboa.” Baada ya hayo, Yosefu mwenyeji wa Arimathaya alimuomba Pilato ruhusa ya kuuchukua mwili wa Yesu. Yosefu alikuwa mfuasi wa Yesu, lakini kwa siri, maana aliwaogopa viongozi wa Wayahudi. Basi Pilato akamruhusu, hivyo Yosefu alikwenda akauondoa mwili wa Yesu. Naye Nikodemo, ambaye hapo awali alikuwa amemwendea Yesu usiku, akaja akiwa amechukua mchanganyiko wa manemane na ubani kiasi cha kilo thelathini. Basi waliutwaa mwili wa Yesu wakaufunga sanda pamoja na manukato kufuatana na desturi ya Wayahudi katika kuzika, Mahali hapo aliposulubiwa Yesu palikuwa na bustani, na katika bustani hiyo kulikuwa na kaburi jipya ambalo hakutiwa bado mtu yeyote ndani yake. Basi kwa sababu ya shughuli wa za Wayahudi za maandalio ya Sabato na kwa vile kaburi hilo lilikuwa karibu, wakamweka Yesu humo. Yohane sura ya ishirini. Alfajiri na mapema Jumapili, kukiwa bado na giza, Maria Magdalene alikwenda kaburini, akaliona lile jiwe limeondolewa mlangoni pa kaburi. Basi akaenda mbio hadi kwa Petro na yule mwanafunzi mwingine ambaye Yesu alimpenda, akawaambia, wamemuondoa Bwana kaburini na wala hatujui walikomweka. Petro pamoja na yule mwanafunzi mwingine wakaenda kaburini. Wote wawili walikimbia, lakini yule mwanafunzi mwingine alikimbia mbio zaidi kuliko Petro akatangulia kufika kaburini. Alipoinama na kuchungulia ndani, aliona sanda, lakini hakuingia ndani. Simoni Petro naye akaja akimfuata, akaingia kaburini humo, akaona sanda na kile kitambaa alichofungwa Yesu kichwani. Hicho kitambaa hakikuwekwa pamoja na hiyo sanda, bali kilikuwa kimekunjwa na kuwekwa mahali pa peke yake. Kisha yule mwanafunzi mwingine aliyefika wa kwanza kaburini akaingia pia ndani, akaona, akaamini. Walikuwa bado hawajaelewa maandiko matakatifu yaliyosema kwamba ilikuwa lazima afufuke kutoka wafu. Basi hawa wanafunzi wakarudi nyumbani. Maria alikuwa amesimama nje ya kaburi akilia. Huku akiwa bado analia, aliinama na kuchungulia kaburini, akawaona malaika wawili waliovaa mavazi meupe, wameketi pale mwili wa Yesu ulipokuwa umelazwa, mmoja kichwani na wapili miguuni. Hao malaika wakamuuliza, mama, kwa nini unalia? Naye akawaambia, wamemwondoa Bwana na wala sijui walikomweka. Baada ya kusema hayo, aligeuka nyuma akamwona Yesu amesimama hapo, lakini asitambue ya kuwa ni Yesu. Yesu akamuuliza, Mama, kwa nini unalia? Unamtafuta nani? Maria akidhani kwamba huyo ni mtunza bustani, akamwambia, Mheshimiwa, kama ni wewe umemuondoa, niambie ulipomuweka, nami nitamchukua. Yesu akamwambia Maria. Naye Maria akageuka akamwambia kwa Kiebrania "Raboni," yani mwalimu. Yesu akamwambia, usinishike, sijakwenda bado juu kwa Baba. Lakini nenda kwa ndugu zangu uwaambie, nakwenda juu kwa Baba yangu na Baba yenu, Mungu wangu na Mungu wenu. Hivyo Maria Magdalene akaenda akawapasha habari wale wanafunzi kuwa amemwona Bwana na kwamba alikuwa amemwambia hivyo. Ilikuwa jioni ya siku hiyo ya Jumapili, wanafunzi walikuwa wamekutana pamoja ndani ya nyumba na milango ilikuwa imefungwa kwa sababu waliwaogopa viongozi wa Wayahudi. Basi Yesu akaja akasimama kati yao, akawaambia, amani kwenu. Alipokwisha sema hayo, akawaonyesha mikono yake na ubavu wake. Basi hao wanafunzi wakafurahi mno kumuona Bwana. Yesu akawaambia tena amani kwenu. Kama vile Baba alivyonituma mimi, nami nawatuma ninyi. Alipokwisha sema hayo, akawapulizia na kuwaambia, pokeeni Roho Mtakatifu. Mkiwaondolea watu dhambi zao, wameondolewa msipowaondolea, hawakuondolewa. Toma, mmoja wa wale kumi na wawili, aitwaye Pacha, hakuwa pamoja nao wakati Yesu alipokuja. Basi wale wanafunzi wengine wakamwambia "Tumemwona Bwana." Toma akawaambia nisipoona, mikononi mwake alama za misumari, na kutia kidole changu katika kovu hizo, na kutia mkono wangu ubavuni mwake, sita sadiki. Basi baada ya siku nane hao wanafunzi walikuwa tena pamoja mle ndani na Toma alikuwa pamoja nao. Milango ilikuwa imefungwa, lakini Yesu akaja akasimama kati yao akasema amani kwenu. Kisha akamwambia Toma, lete kidole chako hapa uitazame mikono yangu, lete mkono wako ukautie ubavuni mwangu, usiwe na mashaka ila amini. Toma akamjibu Bwana wangu na Mungu wangu. Yesu akamwambia Je, unaamini kwa kuwa umeniona? Heri yao wale ambao hawajaona, lakini wameamini. Yesu alifanya mbele ya wanafunzi wake ishara nyingine nyingi ambazo hazikuandikwa katika kitabu hiki. Lakini hizi zimeandikwa ili mpate kuamini kwamba Yesu ni Masiha, mwana wa Mungu, na kwa kuamini mpate kuwa na uzima kwa nguvu ya jina lake. <tiple> Na moja. Baada ya hayo Yesu aliwatokea tena wanafunzi wake kando ya ziwa Tiberia. Aliwatokea hivi Simoni Petro, Toma aitwaye Pacha, Nathanaeli mwenyeji wa Kana Galilaya, wana wawili wa Zebedayo na wanafunzi wake wengine wawili walikuwa wote pamoja. Simoni Petro aliwaambia, Nakwenda kuvua samaki. Nao wakamwambia, Nasi tutafuatana nawe. Basi wakaenda wakapanda mashua, lakini usiku huo hawakupata chochote. Kulipoanza kupambazuka, Yesu alisimama kando ya ziwa, lakini wanafunzi hawakujua kwamba alikuwa yeye. Basi Yesu akawauliza, vijana, hamjapata samaki wowote, siyo? Wao wakamjibu, la, hatujapata kitu. Yesu akawaambia Tupeni wavu upande wa kulia wa mashua, nanyi mtapata samaki. Basi wakatupa wavu, lakini sasa hawakuweza kuuvuta tena kwa wingi wa samaki. Hapo yule mwanafunzi aliyependwa na Yesu akamwambia Petro, ni Bwana. Simoni Petro aliposikia ya kuwa ni Bwana, akajifunga vazi lake, maana hakuwa amelivaa, akarukia majini, lakini wale wanafunzi wengine walikuja pwani kwa mashua huku wana uvuta wavu uliojaa samaki. Hawakuwa mbali na nchi kavu, ila walikuwa yapata mita mia moja kutoka ukingoni. Walipofika nchi kavu, waliona moto wa makaa umewashwa na juu yake pamewekwa samaki na mkate. Yesu akawaambia, leteni hapa baadhi ya samaki mliovua. Basi Simoni Petro akapanda mashuani akauvuta hadi nchi kavu, ule wavu uliokuwa umejaa samaki wakubwa mia moja na hamsini na watatu. Na ingawa walikuwa wengi hivyo, wavu haukukatika. Yesu akawaambia, njoni mkafungue kinywa. Hakuna hata mmoja wao aliyethubutu kumuuliza, wewe ni nani? Maana walimjua alikuwa Bwana. Yesu akaja akatwaa mkate akawapa akafanya vivyo hivyo na wale samaki. Hii ilikuwa mara ya tatu Yesu kuwatokea wanafunzi wake baada ya kufufuka kutoka wafu.