Barua ya pili ya Paulo kwa Timoteo. Timoteo wa pili sura ya kwanza. Barua hii inatoka kwangu, mimi Paulo, niliyeitwa kuwa mutume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu, kwa kutangaza ahadi ya uzima, tunaokuwa nao katika kuungana na Yesu Kristo. Ninakuandikia wewe Timoteo, mwana wangu mupendwa. Ninakutakia neema, rehema na amani kutoka kwa Mungu Baba na kwa Bwana wetu Kristo Yesu. Ninamshukuru Mungu ambaye ninamtumikia kwa zamiri safi kama vile babu zangu walivyofanya, ninapokukumbuka siku zote katika maombi yangu usiku na mchana, nikikumbuka machozi yako, ninatamani sana kukuona, kusudi nipate kujazwa na furaha. Ninakumbuka vilevile vile imani yako isiyokuwa ya udanganyifu, imani ile tate muzaa mama yako Loisi na mama yako Euniki waliokuwa nayo. Ninajua hakika kwamba wewe vilevile uko nayo. Kwa sababu hii, ninakukumbusha uchochee zawadi ya Mungu uliyoipokea nilipoweka mikono juu yako. Kwa maana Mungu hakutupatia sisi roho wa kuogopa, lakini roho anayetupatia nguvu, upendo na kujizuiza. Basi usisikie haya ya kutoa ushuhuda kwa ajili ya Bwana wetu, wala usisikie haya kwa sababu yangu mimi, ninayekuwa katika kifungo kwa ajili yake, lakini ushiriki nami katika mateso kwa ajili ya habari njema. Kufuatana na uwezo unaopewa na Mungu, yeye ndiye aliyetuokoa na kutuita kuwa watu wake si kwa sababu ya matendo lakini ni kwa sababu ya mupango wake mwenyewe na neema yake aliyotupatia katika kuungana na Kristo Yesu mbele ya nyakati zote. Lakini neema hii imeonekana sasa kwa kuja kwa Mwokozi wetu Kristo Yesu yeye ameshinda nguvu za lufu na kwa njia ya habari njema ameonyesha wazi uzima wa milele kwa ajili ya habari njema hii nimewekwa kuwa mjumbe mtume na mwalimu na kwa sababu hiyo ninapata mateso haya lakini sisikii haya kwa ajili ya ile maana ninajua ni nani yule niliyemwamini Nami ninahakikisha kwamba anaweza kuchunga kile alichonipa kwa kunilinda mpaka siku ile ya kurudi kwake. Ushike maneno ya kweli niliyokufundisha, yapate kuwa mfano kwako. Ushikamane na imani na upendo unaokuwa nao kwa njia ya kuungana kwako na Kristo Yesu. Kwa nguvu za Roho Mtakatifu anayekaa ndani yetu Uchunge kile kitu kizuri ulichopewa kwa kulinda. Kama unavyojua wewe mwenyewe, watu wote wa jimbo la Azia wameniacha. Kati yao kuna Figelo na Hermogene. Bwana awajalie mema sana watu wa jamaa ya Onesiforo, kwa maana amekuja mara nyingi kunifariji, wala hakusikia haya kwa kuniona niko katika kifungo. Wakati alipofika Roma alinitafuta kwa bidii sana mpaka akaniona. Bwana amsikilie huruma kwa siku ile. Unajua vizuri sana vilevile vile mambo yote aliyonitendea kule Efeso. Timoteo wa pili, sura ya pili. Basi wewe mwana wangu ukuwe hodari kwa njia ya neema uliyopata katika kuungana kwako na Kristo Yesu. Wewe umesikia mafundisho niliyotoa mbele ya washuhuda wengi, nawe sasa uyafundishe kwa watu waaminifu watakaoweza vilevile kuyatoa kwa watu wengine. Ushiriki katika mateso kama vile askari mwema wa Kristo Yesu. Askari anapokuwa katika vita hapaswi kushughulika na mambo ya kawaida ya maisha ya wakaaji kama anataka kumupendeza mkubwa wa kundi lake. Vilevile, mtu yeyote anayeshindana katika michezo hawezi kupata zawadi ya ushindi kama asipotii kanuni za michezo. Tena mulimaji anayetumika kazi ngumu ndiye anayepaswa kupata sehemu ya kwanza ya mavuno. Ufikiri juu ya maneno hayo ninayosema kwa maana Bwana atakupa uwezo kwa kuyaelewa yote. Umukumbuke Yesu Kristo aliyekuwa wa ukoo wa Mfalme Daudi na aliyefufuka sawa vile inavyotangazwa na habari njema hii ninayohubiri. Mimi ninateswa na kufungwa sawa mutenda maovu kwa sababu ninahubiri habari njema hii. Lakini neno la Mungu halifungwi. Ni kwa hiyo ninavumilia mambo yote kwa ajili ya watu ambao Mungu alijichagulia kuwa wake, kusudi wao vile vile wapate kuokoka na kupata utukufu wa milele unaopatikana kwa njia ya Kristo Yesu. Maneno haya ni ya kuaminiwa. Kama tumekufa pamoja naye, tutaishi pamoja naye vile vile. Kama tunaendelea kuvumilia, tutatawala pamoja naye vilevile. Kama tunamukana, naye atatukana vilevile vile. Kama tunakosa kuwa waaminifu, yeye anabaki mwaminifu, kwa maana hawezi kujikana yeye mwenyewe. Uwakumbushe watu maneno hayo yote na kuwaonya wazi mbele ya Mungu waache kubishana juu ya maneno. Mabishano hayana faida kwa maana yanawapoteza wale wanayoyasikia. Ufanye juhudi kusudi upate kuhesabiwa mbele ya Mungu kama mtu anayempendeza, ukiwa kama mtumishi asiyesikia haya juu ya kazi yake, lakini anayetangaza kwa haki ujumbe wa kweli wa Mungu. Uepuke masemi yasiyokuwa na maana na ya kidunia, kwa maana wale wanayoyafuata wanazidi kupotoka katika ibada ya uongo maneno yao yanaambukiza kama vile kidonda chenye kuoza kinavyoharibu mwili wote kati yao kuna himeneo na fileto hao wamepotoka mbali na ukweli wamepotosha imani ya watu wengi wakisema kwamba ufufuko tunaongojea umekwisha kufanyika lakini msingi uliojengwa na Mungu unasimama imara nayo, na maneno haya yamechapwa juu ya musingi ule: Bwana anajua wale wanaokuwa wake. Na haya mengine, kila mutu anayesema kwamba yeye ni wa Bwana anapaswa kujitenga na maovu. Ndani ya nyumba kubwa hamuna vyombo vya dhahabu na fedha tu, lakini muko vilevile vile, vyombo vya miti na vya udongo. Vimoja ni vya matumizi ya kipekee na vingine ni vya matumizi ya kawaida. Basi kama mutu atajitakasa kwa kujitenga na maovu hayo yote, atakuwa chombo cha matumizi ya kipekee, kitakatifu cha mwenye nyumba, na chenye mafaa kwake, na kuwa tayari kwa kila kazi njema. Ujiepushe na tamaa za ujana. Utafute kuishi katika haki, imani, upendo na amani pamoja na watu wote wanaomwabudu Bwana kwa moyo safi. Ukatae mabishano ya kipumbafu na yasiyokuwa na maana. Unajua wewe mwenyewe kwamba yanaleta magomvi. Basi mtumishi wa Bwana hapaswi kugombana. Anapaswa kuwa mupole kwa watu wote, anayejua kufundisha na mvumilivu. Anapaswa kuwaonya kwa upole wale wanaopingana naye, kwa maana labda Mungu anaweza kuwajalia hata wapate kugeuka toka dhambi na kutambua ukweli. Kwa njia hiyo, wanaweza tena kupata ufahamu na kuponyoka katika mitego ya Shetani aliyewanasa na kuwafanya watimize mapenzi yake. Timoteo wa pili sura ya tatu. Ujue vizuri kwamba siku za mwisho zitakuwa nyakati za magumu. Kwa maana watu watakuwa wenye kujipenda wenyewe, wenye kupenda feza, wenye kujisifu na wenye kiburi, wenye kukufuru, wasiotii wazazi wao, wasioshukuru na waovu. Hawatakuwa na upendo wala huruma Watakuwa wenye kusingiziana, wasiojizuiza, wakali na wasiopenda mema. Watakuwa wenye kutoana, wenye kichwa kigumu, wenye majivuno na wenye kupenda tamaa ya vitu kuliko kumupenda Mungu. Kwa nje watajionyesha kama watu wenye kushikamana na ibada, lakini wanazarau uwezo wake. Ujiepushe na watu hao, kwa maana kati yao kuna wamoja wanaojiingiza katika nyumba za watu na kuwashawishi wanawake wajinga, wanaolemewa na mizigo ya zambi na kuvutwa na tamaa za namna nyingi. Wanawake wale wanataka kujifunza siku zote, lakini hawafikii kutambua ukweli. Watu wale wanapinga ukweli, kama vile Yane na Yambure walivyopingana na Musa. Akili ya watu hao imepotoka, nayo imani yao imegeuka bure. Lakini hawataendelea mbali sana, kwa sababu upumbafu wao utaonekana wazi mbele ya watu wote, sawa ilivyokuwa kwa Yane na Yambure. Lakini wewe umefuata kabisa mfano wangu katika mafundisho yangu, na mwenendo wangu, makusudi yangu, imani yangu, uvumilivu wangu, Upendo wangu, ungojevu wangu, mateso na taabu yangu. Unajua mambo yote ambayo yalinitokea kule Antiokia, Ikonio na Listra. Mateso haya niliyavumilia na Bwana akaniokoa katika yote. Nao wote wanaotaka kuishi maisha ya kumwabudu Mungu katika kuungana na Kristo Yesu watateswa lakini watu waovu na wadanganyifu wataendelea katika maovu, wakipotosha watu wengine na kujipotosha wenyewe. Lakini wewe ushikamane na mambo yale uliyofundishwa na kuyaamini kabisa. Unajua ni nani aliyekufundisha tena, tangia utoto wako unajua maandiko matakatifu yanayoweza kukupatia hekima kusudi uokolewe kwa njia ya kumwamini Kristo Yesu. Maandiko yote matakatifu yameandikwa kwa maongozi ya Mungu na yanafaa kwa kufundisha, kuonya, kuhakikisha na kuadibisha katika haki. Kusudi mtu wa Mungu apate kukamilika na kuwa tayari kabisa kwa kutenda kila kazi njema. Timotheo wa pili sura ya nne. Ninakuamuru mbele ya Mungu na mbele ya Kristo Yesu atakayewahukumu wazima na wafu, na kufuatana na kurudi kwake kwa kutawala, utangaze neno la Mungu kwa nguvu, kwa wakati unaofaa na kwa wakati usiofaa, ukaripe, usahihishe na kuonya ukifundisha kwa uvumilivu maana kutakuja wakati watu watakapokataa kusikiliza mafundisho ya kweli lakini watafuata tamaa zao wenyewe, wakijitafutia walimu wengi kwa kuwafundisha mambo yale wanayotamani kusikia. Watafunga masikio yao, wasisikilize mambo ya kweli na kusikiliza hadisi za uongo. Lakini wewe ujiangalie katika mambo yote, uvumilie mateso. Ufanye kazi yako ya kuhubiri habari njema na kutimiza kabisa utumishi wako. Kwa maana mimi sasa niko tayari kutolewa kama sadaka na wakati wa kufa kwangu umekaribia. Nimeshindana vizuri, nimekimbia na kufika mwisho wa mashindano yangu. Nimelinda imani yangu. Tangia sasa nimetayarishiwa zawadi ya ushindi, ndiyo ile taji ya haki ambayo Bwana anayekuwa mwamuzi wa haki atakayonipa siku ile ya kurudi kwake. Wala hatanipa mimi peke yangu tu, lakini na wale wote wanaopenda kumwona wakati atakaporudi. Ufanye nguvu kufika kwangu upesi. Dema amependelea mambo ya dunia hii akaniacha na kwenda Tesalonika. Kreske akaenda Galatia. Na Tito akaenda Dalmatia. Luka peke yake ndiye anayekuwa hapa pamoja nami. Umutwaye Marko ukuje pamoja naye kwa sababu ananifalia katika kazi yangu. Nimemutuma Tikiko kule Efeso. Wakati utakapokuja uniletee koti niliyoacha kule Troa kwa Karpo. Uniletee vile vile vitabu hasa vile vya ngozi. Alesanduro yule mufua vyuma amenitendea mabaya mengi. Bwana atamulipa kufuatana na matendo yake. Nawe vile vile ujilinde naye kwa sababu alipinga kwa nguvu maneno yetu yote. Nilipojitetea kwa mara ya kwanza, hakuna hata mtu mmoja aliyenisaidia. Wote waliniachilia. Mungu asiwahesabie makosa yao. Lakini Bwana alinisaidia, akanitia nguvu nipate kuitangaza habari njema kwa ukamilifu kusudi watu wa mataifa mengine wapate kuisikia. Nami nikaokolewa toka katika kinywa cha simba. Bwana ataniokoa toka katika mambo yote mabaya na kunipeleka salama katika ufalme wake wa mbinguni. Bwana atukuzwe milele na milele. Amina. Unisalimie Prisila na Akila na jamaa la Onesiforo vilevile vile. Erasto alibakia Korinto, na nilimwacha Trofimo kule Mileto kwa sababu alikuwa mgonjwa. Ufanye nguvu kufika mbele ya wakati wa baridi kali. Eubulo, Pude, Lino, Claudia na wandugu wote waamini wanakusalimia. Bwana akulinde. Ninawatakia neema kutoka kwa Mungu.