Wagalatia Sura ya kwanza. Mimi Paulo niliye mtume, si kwa mamlaka ya binadamu wala si kwa nguvu ya mtu, bali kwa uwezo wa Yesu Kristo na wa Mungu Baba aliyemfufua Yesu kutoka wafu, na ndugu wote walio pamoja nami, tunayasalimu makanisa ya Galatia. Tunawatakieni neema na amani kutoka kwa Mungu Baba yetu na kutoka kwa Bwana Yesu Kristo. Kristo alijitoa mwenyewe kwa ajili ya dhambi zetu kufuatana na mapenzi ya Mungu wetu na Baba ili apate kutuokoa katika ulimwengu huu mbaya wa sasa. Kwake yeye uwe utukufu milele na milele. Amina. Nashangaa kwamba muda mfupi tu umepita Nanyi mnamwasi Mungu aliyewaita kwa neema ya Kristo na mnafuata Injili ya namna nyingine. Lakini hakuna Injili nyingine. Ukweli ni kwamba wako watu wanaowavurugeni, watu wanaotaka kuipotosha Injili ya Kristo. Lakini hata kama mmoja wetu au malaika kutoka mbinguni, atawahubirieni Injili tofauti na ile tuliyowahubirieni sisi, basi huyo na alaaniwe. Tulikwisha sema na sasa nasema tena. Kama mtu yeyote anawahubirieni injili ya aina nyingine tofauti na ile mliokwisha pokea, huyo na alaaniwe. Sasa nataka kibali cha nani? cha binadamu ama cha Mungu? Au je, nataka kuwapendeza watu? Kama ningefanya hivyo, mimi singekuwa kamwe mtumishi wa Kristo. Ndugu, napenda mfahamu kwamba ile injili niliyoihubiri si ujumbe wa kibinadamu. Wala mimi sikuipokea kutoka kwa binadamu. Wala sikufundishwa na mtu. Yesu Kristo mwenyewe ndiye aliyenifunulia. Bila shaka mlikwisha sikia jinsi nilivyokuwa ninaishi zamani kwa kuzingatia dini ya Kiyahudi. Na jinsi nilivyolitesa kanisa la Mungu kupita kiasi na kutaka kuliharibu kabisa. Naam, mimi niliwashinda wengi wa wananchi wenzangu wa rika langu katika kuizingatia dini ya Kiyahudi, nikajitahidi sana kuyashika mapokeo ya wazee wetu. Lakini Mungu kwa neema yake alikuwa ameniteua hata kabla sijazaliwa, akaniita nimtumikie, mara tu alipoamua kunifunulia mwanawe, kusudi niihubiri habari njema yake kwa watu wa mataifa mengine, bila kutafuta maoni ya binadamu, na bila kwenda kwanza Yerusalemu kwa wale waliopata kuwa mitume kabla yangu, nilikwenda kwanza Arabia, kisha nikarudi tena Damasko. Ilikuwa tu baada ya miaka mitatu ndipo nilipokwenda Yerusalemu kuonana na Kefa. Nilikaa kwake siku kumi na tano, lakini sikuwaona mitume wengine isipokuwa Yakobo ndugu yake Bwana. Haya ninayowaandikieni Mungu anajua sisemi uongo. Baadaye nilikwenda katika tarafa za Siria na Kilikia. Wakati huo, mimi binafsi sikujulikana kwa jumuiya za Wakristo kule Yudea. Walichokuwa wanajua ni kile tu walichosikia, mtu yule aliyekuwa akitutesa hapo awali sasa anaihubiri imani ile ile aliyokuwa anajaribu kuiangamiza. Basi wakamtukuza Mungu kwa sababu yangu. Wagalatia, sura ya pili. Baada ya miaka kumi na minne Nilikwenda tena Yerusalemu pamoja na Barnaba. Nilimchukua pia Tito pamoja nami. Kwenda kwangu kulitokana na ufunuo alionipa Mungu. Katika kikao cha faragha, niliwaeleza hao viongozi ujumbe wa Injili niliouhubiri kwa watu wa mataifa. Nilifanya hivyo kusudi kazi yangu niliyokuwa nimefanya na ile ninayofanya sasa isije ikawa bure. Lakini hata mwenzangu Tito ambaye ni Mgiriki hakulazimika kutahiriwa, ingawa kulikuwa na ndugu wengine wa uongo waliotaka atahiriwe. Watu hawa walijiingiza kwa ujanja na kupeleleza uhuru wetu tulio nao katika kuungana na Kristo Yesu, ili wapate kutufanya watumwa. Hatukukubaliana nao hata kidogo, ili ukweli wa injili ubaki nanyi daima. Lakini watu hawa wanaosemekana kuwa ni viongozi kama kweli walikuwa hivyo au sivyo kwangu si kitu. Maana Mungu hahukumu kwa kuangalia mambo ya nje. Watu hawa hawakuwa na mawazo ya kuniongezea. Badala yake walitambua kwamba Mungu alikuwa amenituma kuhubiri Injili kwa watu wa mataifa mengine kama vile Petro alivyokuwa ametumwa kuihubiri kwa Wayahudi. Maana yule aliyemwezesha Petro kuwa mtume kwa Wayahudi ndiye aliyeniwezesha nami pia kuwa mtume kwa watu wa mataifa mengine. Basi Yakobo, Kefa na Yohane ambao waonekana kuwa viongozi wakuu walitambua kwamba Mungu alinijalia neema hiyo, wakatushika sisi mkono, yaani Barnaba na mimi, iwe ishara ya ushirikiano. Sisi ilitupasa tukafanye kazi kati ya watu wa mataifa mengine na wao kati ya Wayahudi, wakatuomba lakini kitu kimoja tuwakumbuke maskini, jambo ambalo nimekuwa nikijitahidi kutekeleza. Lakini Kefa alipofika Antiokia, nilimpinga waziwazi, maana alikuwa amekosea awali Kabla ya watu kadhaa waliokuwa wametumwa na Yakobo kuwasili hapo, Petro alikuwa akila pamoja na watu wa mataifa mengine. Lakini baada ya hao watu kufika, aliacha kabisa kula pamoja na watu wa mataifa mengine kwa kuogopa kikundi cha waliosisitiza tohara. Hata ndugu wengine Wayahudi walimunga mkono Petro katika kitendo hiki cha unafiki. Naye Barnaba akakumbwa na huo unafiki wao. Basi nilipoona kuwa msimamo wao kuhusu ukweli wa Injili, haukuwa umenyooka, nikamwambia Kefa mbele ya watu wote. Ingawa wewe ni Myahudi, unaishi kama watu wa mataifa mengine na si kama Myahudi. Unawezaje basi kujaribu kuwalazimisha watu wa mataifa mengine kuishi kama Wayahudi? Kweli sisi kwa asili ni Wayahudi na si watu wa mataifa mengine wenye dhambi. Lakini tunajua kwa hakika kwamba mtu hawezi kufanywa mwadilifu kwa kuitii sheria bali tu kwa kumwamini Yesu Kristo. Na sisi pia tumemwamini Yesu Kristo ili tupate kufanywa waadilifu kwa njia ya imani yetu kwa Kristo na si kwa kuitii sheria. Sasa, ikiwa katika kutafuta tufanywe waadilifu kwa kuungana na Kristo sisi tunaonekana kuwa wenye dhambi, je, jambo hili lina maana kwamba Kristo anasaidia utendaji wa dhambi? Hata kidogo! Lakini ikiwa ninajenga tena kile nilichokwisha bomoa, basi nahakikisha kwamba mimi ni mhalifu. Maana kuhusu sheria hiyo mimi nimekufa; sheria yenyewe iliniua. Nipate kuishi kwa ajili ya Mungu. Mimi nimeuawa pamoja na Kristo msalabani na sasa naishi, lakini si mimi tena, bali Kristo anaishi ndani yangu. Maisha haya ninayoishi sasa, naishi kwa imani, imani katika mwana wa Mungu aliyenipenda hata akayatoa maisha yake kwa ajili yangu. Sipendi kuikataa neema ya Mungu. Kama mtu hufanywa mwadilifu kwa njia ya sheria, basi Kristo alikufa bure. Wagalatia sura ya tatu. Enyi Wagalatia, mmekuwa wajinga kweli! Ni nani aliyewaroga? Habari juu ya kusulubiwa kwake Yesu Kristo ilielezwa waziwazi mbele ya macho yenu. Napenda kujua tu kitu kimoja kutoka kwenu. Je, mlipokea Roho wa Mungu kwa sababu ya kutimiza matakwa ya sheria ama kwa sababu ya kuisikia na kuiamini Injili? Je, nyinyi ni wajinga kiasi hicho? Nyinyi mulianza yote kwa msaada wa Roho. Je, mnataka sasa kumaliza kwa nguvu zenu wenyewe? Je, mambo yale yote yaliyowapata nyinyi yamekuwa bure tu? Haiwezekani! Je, Mungu huwajalia roho na kutenda miujiza kati yenu ati kwa sababu mnatimiza yanayotakiwa na sheria ama kwa sababu mnasikia injili na kuiamini? Chukueni kwa mfano habari za Abrahamu. Yeye alimwamini Mungu, naye Mungu akamkubali kuwa mwadilifu. Sasa basi, jueni kwamba watu wenye kumwamini ndio walio watoto halisi wa Abrahamu. Maandiko matakatifu yalionyesha kabla kwamba Mungu atawafanya watu wa mataifa kuwa waadilifu kwa njia ya imani. Hivyo, maandiko matakatifu yalitangulia kumtangazia Abrahamu habari njema. Katika wewe mataifa yote yatabarikiwa. Basi, wale walio na imani wanabarikiwa pamoja na Abrahamu aliyeamini. Lakini wote wanaotegemea tu kutimiza yanayotakiwa na sheria wako chini ya laana. Maana maandiko matakatifu yasema, Yeyote asiyeshika na kutimiza yote yaliyoandikwa katika kitabu cha sheria yuko chini ya laana. Ni dhahiri kwamba sheria haiwezi kumfanya mtu kuwa mwadilifu. Maana maandiko yasema mwadilifu kwa imani ataishi. Lakini sheria haitegemei imani. Ila maandiko yasema mwenye kutimiza yanayotakiwa na sheria ataishi. Kristo alitukomboa kutoka katika laana ya sheria, kwa kujitwalia laana hiyo kwa ajili yetu. Maana maandiko yanasema yeyote aliyetundikwa msalabani amelaaniwa. Jambo hili lilifanyika kusudi ile baraka aliyopewa Abrahamu iwashukie watu wa mataifa mengine kwa njia ya Kristo na ili kwa imani tumpokee yule Roho ambaye Mungu alituahidia. Ndugu, Nitawapeni mfano kutoka maisha yetu ya kila siku. Fikirini juu ya mkataba kati ya watu wawili. Mkataba ukishafanyika na kutiwa sahihi, hapana mtu anayeweka kando au kuongezea kitu. Basi Abrahamu alipewa ahadi yeye pamoja na mzawa wake. Maandiko hayasemi na wazawa wake. Yaani wengi bali yasema na mzawa wake, yaani mmoja, naye ndiye Kristo. Ninachotaka kusema ni hiki: Mungu alifanya agano lake akalithibitisha. Sheria ambayo ilitokea miaka mia nne na thelathini baadaye haiwezi kulitangua hilo agano wala kuibatilisha hiyo ahadi. Maana kama zawadi ya Mungu inategemea sheria, basi haiwezi kutegemea tena ahadi ya Mungu. Kumbe, lakini Mungu alimkirimia Abrahamu kwa sababu aliahidi. Ya nini basi sheria? Iliongezwa hapo ili kuonyesha uhalifu ni kitu gani, mpaka atakapokuja yule mzawa wa Abrahamu aliyepewa ile ahadi. Sheria ililetwa na malaika kwa mkono wa mpatanishi. Ama hakika Mpatanishi hahitajiwi ikiwa jambo lenyewe la mhusu mtu mmoja na Mungu ni mmoja. Je, sheria inapingana na ahadi za Mungu? Hata kidogo. Maana kama kungalitolewa sheria ambayo ingeweza kuwapa watu uhai, basi tungeweza kufanywa waadilifu kwa njia ya sheria, lakini sivyo. Maandiko matakatifu yamekwisha sema kwamba ulimwengu wote upo chini ya utawala wa dhambi. Na hivyo wenye kuamini watimiziwe ile ahadi aliyotoa Mungu kwa kumwamini Yesu Kristo. Kabla ya kujaliwa imani, sheria ilitufanya wafungwa tukingojea imani hiyo ifunuliwe. Basi hiyo sheria ilikuwa kama mlezi wetu mpaka alipokuja Kristo ili kwa njia ya imani tufanywe waadilifu mbele yake Mungu. Lakini kwa vile ile imani imekwisha fika, sisi hatuko tena chini ya mlezi. Kwa njia ya imani, nyinyi nyote mmekuwa watoto wa Mungu kwa kuungana na Kristo. Nyinyi nyote mliobatizwa mkaungana na Kristo ni kama vile mmemvaa Kristo. Hivyo, hakuna tena tofauti kati ya Myahudi na Mgiriki, mtumwa na mtu huru, mwanamume na mwanamke, nyote ni kitu kimoja kwa kuungana na Kristo Yesu. Ikiwa nyinyi ni wa Kristo, basi ni wazawa wa Abrahamu na mtapokea yale aliyoahidi Mungu. Wagalatia sura ya nne. Basi nasema hivi: Mrithi akiwa bado mtoto hawi tofauti na mtumwa, ingawaje mali yote ni yake. Wakati huo wote yuko chini ya walezi na wadhamini mpaka wakati ule uliowekwa na baba yake. Hali kadhalika na sisi, tulipokuwa bado watoto tulikuwa watumwa wa pepo watawala wa ulimwengu. Lakini wakati ule maalumu ulipotimia, Mungu alimtuma mwanawe aliyezaliwa na mwanamke akaishi chini ya sheria, apate kuwakomboa wale waliokuwa chini ya sheria, ili sisi tufanywe wana wa Mungu. Kwa vile sasa nyinyi ni wanawe Mungu, amemtuma Roho wa mwanawe mioyoni mwenu, Roho ambaye hulia Aba, yaani Baba. Basi wewe si mtumwa tena, bali mwana. Na ikiwa ni mwana basi wewe utapokea yote Mungu aliyowawekea watoto wake. Zamani hamkumjua Mungu na hivyo mliitumikia miungu isiyo miungu kweli. Lakini sasa kwa vile mnamjua Mungu au tuseme mnajulikana na Mungu, mnawezaje tena kurudi kwa wale pepo maskini na dhaifu hata kutaka kuwatumikia tena? Bado mnaadhimisha siku, miezi na miaka na hofu kwamba labda kazi niliyoifanya kwa ajili yenu imepotea bure. Ndugu, nawasihi muwe kama mimi, kwa vile hata mimi nimekuwa kama nyinyi. Hamkunitendea ubaya wowote. Mnajua kwamba ugonjwa wangu ndio ulionipatia fursa ya kuwahubirieni Injili kwa mara ya kwanza. Hata hivyo Wakati ule hamkunidharau wala kunikataa kwa sababu ya udhaifu wangu ingawa mlishawishiwa kufanya hivyo. Lakini mlinipokea kama malaika wa Mungu kama vile ningekuwa Kristo Yesu mwenyewe. Mlikuwa wenye furaha. Sasa kumetokea nini? Naapa kwamba wakati ule mngaliweza hata kuyang'oa macho yenu na kunipa mimi. Je, sasa nimekuwa adui yenu kwa sababu ya kuwaambieni ukweli? Hao watu wengine wanawahangaikia nyinyi, lakini nia zao si njema. Wanataka kuwatenganisha nami, ili nyinyi muwahangaikie wao. Kwa kweli, ni jambo jema daima kuwahangaikia wengine katika mambo mema, na si tu wakati mimi nipo pamoja nanyi. Watoto wangu, kama vile mama mjamzito anavyotaabika wakati wa kujifungua, mimi nataabika tena kwa ajili yenu mpaka hapo hali yake Kristo itakapoundwa ndani yenu. Laiti ningekuwa pamoja nanyi sasa, maana ningalipata msimamo ufaao juu yenu. Nina wasiwasi sana nanyi. Niambieni, enyi mnaopenda kutawaliwa na sheria, je, Mnasikia isemavyo sheria? Imeandikwa katika maandiko matakatifu kwamba Abrahamu alikuwa na watoto wawili, mmoja kwa mwanamke mtumwa na wa pili kwa mwanamke huru. Yule wa mwanamke mtumwa alizaliwa kama kawaida, lakini yule wa mwanamke huru alizaliwa kutokana na ahadi ya Mungu. Mambo hayo yamekuwa mfano. Mama hao wawili ni mfano wa maagano mawili. La kwanza ni lile lililofanyika mlimani Sinai mwakilishi wake ni Hagari na watoto wake wanazaliwa utumwani. Hagari anawakilisha mlima Sinai ulioko Arabia na ni mfano wa Yerusalemu ya sasa uliomtumwa pamoja na watoto wake. Lakini Yerusalemu ya juu mbinguni ni mji ulio huru nao ni mama yetu. Maana imeandikwa, Furahi ewe uliyetasa usiyezaa. Paza sauti wewe usiyepata kujifungua mtoto. Maana watoto wa yule aliyeachwa ni wengi kuliko wa yule aliye na mume. Sasa basi ndugu zangu, nyinyi ni watoto wa Mungu kutokana na ahadi yake kama alivyokuwa Isaka. Lakini kama vile siku zile yule mtoto aliyezaliwa kwa njia ya kawaida alimdhulumu yule aliyezaliwa kwa uwezo wa Roho wa Mungu, vivyo hivyo na siku hizi. Lakini maandiko matakatifu yasemaje? Yasema, mfukuze mama mtumwa pamoja na mwanawe, maana mtoto wa mtumwa hatarithi pamoja na mtoto wa mama huru. Hivyo basi, ndugu, si sisi, si watoto wa mtumwa, bali wa mama huru. Wagalatia Sura ya tano. Kristo alitupa uhuru. Akataka tubaki huru. Basi simameni imara wala msikubali tena kuwa chini ya nira ya utumwa. Sikilizeni. Ni mimi Paulo ninayesema nanyi. Kama mkikubali kutahiriwa, Kristo hatawafaidia chochote. Nasema tena wazi. Kila anayekubali kutahiriwa itambidi kuishika sheria yote. Kama mnatazamia kufanywa waadilifu kwa njia ya sheria, basi mmejitenga mbali na Kristo. Mko nje ya neema ya Mungu. Kwa upande wetu lakini sisi tunangojea kwa matumaini kwa nguvu ya Roho tufanywe waadilifu kwa njia ya imani. Maana ikiwa tumeungana na Kristo Yesu kutahiriwa au kutokutahiriwa hakuna maana, cha maana ni imani ifanyayo kazi kwa mapendo. Mwenendo wenu ulikuwa mzuri. Nani basi aliyewazuia kuuzingatia ukweli? Aliyesababisha hali hiyo si Mungu ambaye amewaiteni. Chachu kidogo tu huchachusha donge lote la unga. Kutokana na kuungana kwetu na Bwana Ninatumaini kubwa kwamba nyinyi hamtakuwa na msimamo tofauti nami. Tena yeyote huyo anayewavurugeni awe nani au nani, hakika ataadhibiwa. Na kwa upande wangu, ndugu zangu, kama bado ninahubiri kwamba kutahiriwa ni lazima, kwa nini basi bado ninadhulumiwa? Kama ingalikuwa hivyo, mahubiri yangu juu ya msalaba wa Kristo yasingalileta aibu yoyote. Laiti hao wanao wavurugeni wangejihasi wenyewe. Nyinyi ndugu, mliitwa muwe watu huru. Lakini uhuru huo usiwe kisingizio cha kutawaliwa na tamaa za kidunia, ila mnapaswa kutumikiana kwa upendo. Maana sheria yote hutimizwa katika kushika amri hii moja: mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe. Lakini ikiwa mtaumana na kutafunana kama wanyama, jihadharini msije mkangamizana wenyewe kwa wenyewe. Basi nasema hivi. Mwenendo wenu na uongozwe na Roho. Nanyi hamtafuata tena tamaa za kidunia. Maana tamaa za kidunia hupingana na matakwa ya Roho. Na matakwa ya Roho hupingana na tamaa za kidunia. Mambo hayo mawili hayaafikiani. Kwa sababu hiyo hamuwezi kufanya yale mnayotaka nyinyi wenyewe. Kama mkiongozwa na roho, basi hamko tena chini ya sheria. Basi matendo ya kidunia yanajulikana: uzinzi, uasherati, ufisadi, kuabudu sanamu, uchawi, uadui, ugomvi, wivu, hasira, choyo, mabishano mafarakano, husuda, ulevi, ulafi na mambo mengine kama hayo. Nawaambieni tena, kama nilivyokwisha sema, watu wanaotenda mambo hayo hawataupata ufalme wa Mungu uwe wao. Lakini matokeo ya kuongozwa na roho ni upendo, furaha, amani, uvumilivu, wema, fadhili uaminifu, upole na kiasi. Hakuna sheria inayoweza kupinga mambo hayo. Wale walio na Kristo wameisulubisha hali yao ya kidunia pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake. Tukiishi kwa msaada wa roho na tuufuate mwongozo wake. Basi tusijivune, tusichokozane wala kuoneana wivu. Wagalatia sura ya sita. Ndugu, kama mkimwona mtu fulani amekosea basi nyinyi mnaoongozwa na roho mwonyeni mtu huyo ajirekebishe lakini fanyeni hivyo kwa upole mkiwa na tahadhari msije nanyi wenyewe mkajaribiwa chukulianeni mizigo yenu na hivyo mtatimiza sheria ya Kristo Mtu akijiona kuwa ni kitu na kumbe si kitu, huyo anajidanganya mwenyewe. Lakini kila mmoja na aupime vizuri mwenendo wake mwenyewe. Ukiwa mwema, basi anaweza kuona fahari juu ya alichofanya bila kuwa na sababu ya kujilinganisha na mtu mwingine. Maana kila mmoja anao mzigo wake mwenyewe wa kubeba. Mwenye kufundishwa neno la Mungu na amshirikishe mwalimu wake riziki zake. Msidanganyike. Mungu hafanyiwi dhihaka. Alichopanda mtu ndicho atakachovuna. Apandaye katika tamaa za kidunia atavuna humo uharibifu. Lakini akipanda katika Roho atavuna kutoka kwa Roho uhai wa milele. Basi Tusichoke kutenda mema, maana tusipolegea tutavuna mavuno kwa wakati wake. Kwa hiyo tukiwa bado na wakati, tuwatendee watu wote mema, na hasa ndugu wa imani yetu. Tazameni jinsi nilivyoandika kwa herufi kubwa kwa mkono wangu mwenyewe. Wale wanaotaka kuonekana wazuri kwa mambo ya mwili ndio wanaotaka kuwalazimisha nyinyi mtahiriwe. Wanafanya hivyo kwa sababu moja tu, kusudi wao wenyewe wasije wakadhulumiwa kwa sababu ya msalaba wa Kristo. Maana hao wenyewe waliotahiriwa hawaishiki sheria, huwataka nyinyi mtahiriwe wapate kujivunia alama hiyo mwilini mwenu. Lakini mimi sitajivunia kamwe chochote isipokuwa msalaba wa Bwana wetu Yesu Kristo, maana kwa njia ya msalaba huo ulimwengu umesulubiwa kwangu, nami nimesulubiwa kwa ulimwengu. Kutahiriwa au kutokutahiriwa si kitu cha maana, ni kuwa kiumbe kipya. Wanaofuata mwongozo huo nawatakia amani na huruma, amani na huruma kwa Israeli watu wa Mungu. Basi sasa mtu yeyote asinisumbue tena. Maana alama nilizo nazo mwilini mwangu ni zile za Yesu. Ndugu, neema ya Bwana wetu Yesu Kristo iwe nanyi. Amina.