Wakolosai Sura ya kwanza. Mimi Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu na ndugu Timotheo, tunawaandikia nyinyi watu wa Mungu huko Kolosai, ndugu zetu waaminifu katika kuungana na Kristo. Tunawatakieni neema na amani kutoka kwa Mungu Baba yetu. Daima tunamshukuru Mungu Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo wakati tunapowaombea, maana tumesikia juu ya imani yenu kwa Kristo Yesu na juu ya mapendo yenu kwa watu wote wa Mungu. Imani yenu na mapendo yenu vina msingi katika tumaini mulilowekewa mbinguni. Mlipata kusikia juu ya hilo tumaini mara ya kwanza wakati mulipohubiriwa habari njema. Injili inazidi kuzaa matunda na kuenea ulimwenguni kote kama vile ilivyofanya kwenu nyinyi tangu siku ile mliposikia juu ya neema ya Mungu na kuitambua ilivyo kweli. Mlijifunza juu ya neema ya Mungu kutoka kwa Epafra, mtumishi mwenzetu, ambaye ni mfanyakazi mwaminifu wa Kristo kwa niaba yetu. Yeye alitupa habari za upendo wenu mliojaliwa na Roho. Kwa sababu hiyo, tumekuwa tukiwaombeeni daima tangu wakati tulipopata habari zenu. Tunamwomba Mungu awajezeni ujuzi kamili wa matakwa yake pamoja na hekima yote na ujuzi wa kiroho. Hapo mtaweza kuishi kama anavyotaka Bwana na kutenda daima yanayompendeza. Maisha yenu yatakuwa yenye matunda ya kila namna ya matendo mema na mtazidi kukua katika kumjua Mungu. Mungu awajalieni nguvu kwa uwezo wake mtukufu, ili mweze kustahimili kila kitu kwa uvumilivu. Na kwa furaha, mshukuruni Baba aliyewawezesha nyinyi kuwa na sehemu yenu katika mambo yale aliyowawekea watu wake katika ufalme wa mwanga. Yeye alituokoa katika nguvu ya giza, akatuleta salama katika ufalme wa mwanaye mpenzi. Kwake yeye tunakombolewa. Yaani dhambi zetu zinaondolewa. Kristo ni mfano wa Mungu asiyeonekana. Ni mzaliwa wa kwanza wa viumbe vyote. Maana kwake vitu vyote viliumbwa, kila kitu duniani na mbinguni, vitu vinavyoonekana na visivyoonekana. Wenye enzi, watawala, wakuu na wenye nguvu. Vyote viliumbwa kwake na kwa ajili yake. Yeye alikuwako kabla ya vitu vyote. Vyote hudumu mahali pake kwa uwezo wake. Yeye ni kichwa cha mwili wake, yaani kanisa. Yeye ni chanzo cha uhai wa huo mwili. Yeye ndiye mwanzo mzaliwa wa kwanza aliyefufuliwa kutoka wafu ili awe na nafasi ya kwanza katika vitu vyote. Maana Mungu alipenda utimilifu wake wote uwe ndani yake. Kwake vitu vyote vilipatanishwa na Mungu, na kwa damu yake msalabani akafanya amani na vitu vyote duniani na mbinguni. Hapo kwanza nyinyi pia mlikuwa mbali na Mungu na mlikuwa adui zake kwa sababu ya fikira zenu na matendo yenu maovu. Lakini sasa kwa kifo cha mwanaye aliyeishi hapa duniani, Mungu amewapatanisha naye kusudi awaweke mbele yake mkiwa watakatifu safi na bila lawama mnapaswa lakini kuendelea na msingi imara katika imani, wala msikubali kutikiswa kutoka katika tumaini lile mlilopata wakati mlipoisikia Injili. Mimi Paulo nimekuwa mtumishi wa hiyo Injili ambayo imekwisha hubiriwa kila mtu duniani. Na sasa nafurahi kuteseka kwa ajili yenu, maana kwa mateso yangu hapa duniani Nasaidia kukamilisha kile kilichopungua bado katika mateso ya Kristo kwa ajili ya mwili wake, yaani kanisa. Nami nimefanywa kuwa mtumishi wa kanisa kufuatana na mpango wake Mungu ambao alinikabidhi kwa faida yenu. Mpango wenyewe ni kuutangaza kwa ukamilifu ujumbe wake ambao ni siri aliyowaficha binadamu wote tangu milele lakini sasa amewajulisha watu wake. Mungu ametaka kuwajulisha hao jinsi siri hiyo ilivyo kuu na tukufu ambayo imeenea kwa watu wa mataifa nayo ndiyo hii. Kristo yuko ndani yenu na jambo hilo lamaanisha kwamba nyinyi mtaushiriki utukufu wa Mungu. Kwa sababu hiyo tunamhubiri Kristo kwa watu wote. Tunawaonya na kuwafundisha wote kwa hekima yote ili tuweze kumleta kila mmoja mbele ya Mungu akiwa amekomaa katika kuungana na Kristo. Kwa madhumuni hayo, mimi nafanya kazi na kujitahidi nikiitumia nguvu kuu ya Kristo ifanyayo kazi ndani yangu. Wakolosai, sura ya pili. Napenda mjue jinsi ninavyofanya kazi kwa bidii kwa ajili yenu kwa ajili ya watu wa Laodikea na kwa ajili ya wote ambao hawajapata kuniona kwa macho. Nafanya hivi kusudi mioyo yao ifarijiwe na kuvuta pamoja katika upendo ili wajazwe uthabiti mwingi uletwao na elimu ya kweli. Hapo wataijua siri ya Mungu ambayo ni Kristo mwenyewe. Ndani yake zimefichika hazina zote za hekima na elimu. Basi nawaambieni, Msikubali kudanganywa na mtu yeyote kwa maneno ya uongo, hata kama ni ya kuvutia sana. Maana ingawa mimi niko mbali nanyi kwa mwili, lakini niko pamoja nanyi kwa roho, na ninafurahi kuona uthabiti kamili mnaosimama nao pamoja katika imani yenu kwa Kristo. Maadamu nyinyi mmemkubali Kristo Yesu aliye Bwana, basi ishini katika muungano naye, Mwe na mizizi ndani yake, mjijenge juu yake na kuwa imara katika imani kama mlivyofundishwa, muwe na shukrani tele. Angalieni basi mtu asiwapotoshe kwa udanganyifu mtupu wa hekima ya kibinadamu, ambayo chanzo chake ni mafundisho ya mapokeo ya watu na ya pepo watawala, na wala si Kristo mwenyewe. Maana ndani yake Kristo, katika ubinadamu wake umo ukamilifu wote wa Mungu, nanyi mmepewa uhai kamili katika kuungana naye. Yeye yuko juu ya pepo watawala wote na wakuu wote. Katika kuungana na Kristo, nyinyi mulitahiriwa, lakini si kwa tohara ifanywayo na watu, bali inayofanywa na Kristo mwenyewe na ambayo inahusikana na kukombolewa kutoka katika utu wa dhambi. maana mlipobatizwa mulizikwa pamoja na Kristo na katika ubatizo mlifufuliwa pia pamoja naye kwa kuamini katika nguvu ya Mungu ambaye alimfufua Kristo kutoka wafu. Wakati mmoja nanyi mlikuwa mmekufa kwa sababu ya makosa yenu na kwa sababu nyinyi mlikuwa watu wa mataifa mengine. Lakini Mungu amewapa nyinyi uhai pamoja na Kristo. Mungu ametusamehe dhambi zetu zote alifutilia mbali ile hati ya deni iliyokuwa inatukabili na masharti yake na kuifuta kabisa kwa kuipigilia msalabani. Huko Kristo aliwapokonya nguvu zao hao pepo watawala na wakuu, aliwafanya kuwa kitu cha fedheha hadharani kwa kuwaburuta kama mateka katika msafara wa ushindi wake. Kwa hiyo basi, msikubali kupewa masharti na mtu yeyote kuhusu vyakula au vinywaji siku za sherehe, sikukuu ya mwezi mpya au Sabato. Mambo ya aina hiyo ni kivuli tu cha yale yatakayokuja. Ukweli wenyewe ndiye Kristo. Msikubali kuhukumiwa na mtu yeyote anayejitakia kuwa wa maana kwa sababu ya maono ya pekee na ambaye anasisitiza juu ya unyenyekevu wa uongo na ibada kwa malaika. Mtu wa namna hiyo amepumbazika kwa fikira danganyifu za kidunia na amejitenga na Kristo aliye kichwa cha huo mwili. Chini ya uongozi wa Kristo, mwili wote unalishwa na kuunganishwa pamoja kwa viungo na mishipa yake, nao hukua kama atakavyo Mungu. Nyinyi mmekufa pamoja na Kristo na kukombolewa katika nguvu za pepo watawala wa ulimwengu. Kwa nini basi kuishi tena kama vile mungekuwa wa ulimwengu huu? Ya nini kuwekewa masharti? Msishike hiki. Msionje kile. Msiguse kile. Mambo hayo yote yanahusika na vitu vyenye kuharibika mara tu vinapotumiwa. Hayo ni maagizo na mafundisho ya kibinadamu tu. Kweli masharti hayo yaonekana kuwa ya hekima kwa namna ya ibada wanayojishurutishia unyenyekevu na kuutendea mwili kwa ukali, lakini hayafai chochote kuzuia tamaa za mwili. Wakolosai sura ya tatu. Basi ikiwa mmefufuka pamoja na Kristo, panieni mambo ya juu kule Kristo aliko ameketi upande wa kulia wa Mungu. Muwe na hamu ya mambo ya huko juu na siyo mambo ya hapa duniani, maana nyinyi mmekufa na uhai wenu umefichwa pamoja na Kristo katika Mungu. Uhai wenu halisi ni Kristo, na wakati atakapotokea, ndipo nanyi pia mtakapotokea pamoja naye katika utukufu. Basi ueni chochote kilicho ndani yenu ambacho ni cha kidunia: uasherati, uchafu, shauku tamaa mbaya na uchu, ambao ni sawa na kuabudu sanamu. Kwa sababu ya mambo hayo, hasira ya Mungu huwajia wote wanaomwasi. Wakati mmoja nyinyi pia mliishi kufuatana na mambo hayo, mlipotawaliwa nayo. Lakini sasa mnapaswa kuachana na mambo haya yote: hasira, tamaa na uovu. Kufuru au maneno yasiyofaa yasitoke kamwe vinywani mwenu. Msiambiane uongo Kwani nyinyi mmekwisha vua ule utu wa kale pamoja na matendo yake yote, mkavaa utu mpya. Huu unaendelea kurekebishwa na Mungu muumba wake, kadiri ya mfano wake, ili mpate kumjua Mungu kwa ukamilifu. Katika hali hii hakuna tena tofauti kati ya Mgiriki na Myahudi, aliyetahiriwa na asiyetahiriwa, msomi na asiye msomi mtumwa na mtu aliye huru. Yote muhimu ni Kristo na yumo katika yote. Nyinyi ni watu wake Mungu, yeye aliwapenda na kuwateua. Kwa hiyo basi, vaeni moyo wa huruma, wema, unyenyekevu, upole na uvumilivu. Vumilianeni na kusameheana. Iwapo mmoja wenu analo jambo lolote dhidi ya mwenzake, Mnapaswa kusameheana kama Bwana alivyowasamehe nyinyi. Zaidi ya hayo yote, zingatieni upendo, kwani upendo huunganisha kila kitu katika umoja ulio kamili. Nayo amani ya Kristo itawale mioyoni mwenu, maana kwa ajili hiyo nyinyi mmeitwa katika mwili huo mmoja. Tena muwe na shukrani. Ujumbe wa Kristo na ukae ndani yenu pamoja na utajiri wake wote fundishaneni na kushauriana kwa hekima yote. Imbeni zaburi, nyimbo na tenzi za kiroho. Mwimbieni Mungu mioyoni mwenu kwa shukrani. Na kila mfanyacho kwa neno au tendo, fanyeni vyote kwa jina la Bwana Yesu, na kumshukuru Mungu Baba kwa njia yake. Enyi wake, watiini waume zenu, kwani ndivyo apendavyo Bwana. Nanyi waume, wapendeni wake zenu na msiwe wakali kwao. Enyi watoto, watiini wazazi wenu daima maana hiyo humpendeza Bwana. Nanyi wazazi, msiwachukize watoto wenu la sivyo watakata tamaa. Enyi watumwa, watiini wakuu wenu wa kidunia katika mambo yote na si tu wakati wanapowatazama kwa kuwa mnataka kujipendekeza kwao Ila fanyeni hivyo kwa moyo wote kwa sababu ya kumcha Bwana. Kila mfanyacho fanyeni kwa moyo wote kwa sababu ya Bwana na si kwa ajili ya mtu. Kumbukeni kwamba atawapeni tuzo lile alilowawekea watu wake. Mtumikieni Kristo Bwana. Atendaye mabaya atalipwa kufuatana na ubaya wake. Mungu hana ubaguzi. Wakolosai Sura ya nne. Nanyi wakuu, watendeni watumwa wenu kwa uadilifu na haki, mkikumbuka kwamba nanyi pia mnaye Bwana mbinguni. Dumuni katika sala, na mnaposali muwe waangalifu, mkimshukuru Mungu. Vile vile mtuombee sisi pia, ili Mungu atupe fursa ya kuhubiri ujumbe wake kuhusu siri ya Kristo kwa ajili hiyo mimi niko sasa kifungoni. Basi ombeni ili niweze kusema kama inavyonipasa na kwa namna itakayodhihirisha siri hiyo. Muwe na hekima katika uhusiano wenu na watu wasioamini, mkitumia vizuri kila nafasi mliyo nayo. Mazungumzo yenu yanapaswa kuwa daima mema na ya kuvutia, na mnapaswa kujua jinsi ya kumjibu vizuri kila mmoja. Ndugu yetu mpenzi Tukiko, mfanyakazi mwaminifu na mtumishi mwenzetu katika kazi ya Bwana, atawapeni habari zangu zote. Ndiyo maana ninamtuma ili aichangamshe mioyo yenu kwa kuwaambieni habari zetu. Anakuja pamoja na Onesimo ndugu yetu mpenzi na mwaminifu, ambaye ni mwananchi mwenzenu. Watawapeni habari za mambo yote yanayofanyika hapa. Aristarko ambaye yuko kifungoni pamoja nami anawasalimuni. Hali kadhalika Marko, binamu yake Barnaba. Mmekwishapata maagizo juu yake: akifika kwenu mkaribisheni. Naye Yoshua aitwaye Yusto anawasalimuni. Miongoni mwa Wayahudi waliokwishapokea imani, hawa tu peke yao ndio wanaofanya kazi pamoja nami kwa ajili ya ufalme wa Mungu, nao wamekuwa msaada mkubwa kwangu. Epafra mwananchi mwenzenu na mtumishi wa Kristo Yesu anawasalimuni daima. Anawaombeeni nyinyi kwa bidii, ili mpate kusimama imara, mkomaye na kuwa thabiti kabisa katika mambo yote anayotaka Mungu. Naweza kushuhudia kwamba anafanya kazi kwa bidii kwa ajili yenu na kwa ajili ya watu wa Laodikea na Hierapoli. Luka, daktari wetu mpenzi na Dema wana wasalimuni. Salamu zetu kwa ndugu wa Laodikea. Msalimuni dada Nimfa pamoja na jumuiya yote ya waumini inayokutana nyumbani kwake. Mkisha soma barua hii, hakikisheni kwamba inasomwa na Wakristo wa Laodikea. Na nyinyi fanyeni mpango mpate kuisoma barua walioipata wao. Mwambieni Arkipo aitekeleze vizuri ile huduma aliyokabidhiwa na Bwana. Naandika haya kwa mkono wangu mwenyewe. Salamu kutoka kwangu, mimi Paulo. Kumbukeni kwamba niko kifungoni. Neema ya Mungu iwe nanyi.