Injili kama ilivyoandikwa na Luka, sura ya kwanza. Mheshimiwa Teofilo, watu wengi wamejitahidi kuandika juu ya mambo yale ambayo yametendeka kati yetu. Waliandika kama tulivyoelezwa na wale walioyaona mambo hayo kwa macho tangu mwanzo, waliotangaza ujumbe huo. Inafaa nami pia, Mheshimiwa, baada ya kuchunguza kwa makini mambo yote tangu mwanzo ni kuandikie kwa mpango ili nawe uweze kujionea mwenyewe ukweli wa mambo yale uliyofundishwa. Wakati Herode alipokuwa mfalume wa Yudeya, kulikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakariya wa kikundi cha Abiya. Mke wake alikuwa anaitwa Elisabeti, naye alikuwa wa ukoo wa kuhani Aroni. Wote wawili walikuwa waaminifu kwa Mungu, wakiishi kwa ukamilifu kulingana na amri na maagizo yote ya Bwana. Lakini hawakuwa wamejaliwa watoto, kwa vile Elisabeti alikuwa tasa na wowote wawili walikuwa wamekwisha zeeka sana. Siku moja, ilipokuwa zamu yake kufanya huduma ya ukuhani mbele ya Mungu, Zakaria alichaguliwa kwa kura, kama ilivyokuwa desturi, kuingia hekaluni ili afukize ubani. Watu umati mkubwa walikuwa wamekusanyika nje wanasali Wakati huo wa kufukiza ubani, malaika wa Bwana akamtokea humo ndani, akasimama upande wa kulia wa meza ya kufukizia ubani. Zakariya alipomuona alifadhaika, hofu ikamwingia. Lakini malaika akamwambia Zakariya, usiogope, kwa maana sala yako imesikilizwa na Elisabeti mkeo atakuzalia mtoto wa kiume, nawe utampa jina Yohane. Utakuwa na furaha kubwa na watu wengi watashangilia kwa sababu ya kuzaliwa kwake. Atakuwa mkuu mbele ya Bwana, hatakunywa divai wala kileo, na atajazwa Roho Mtakatifu tangu tumboni mwa mama yake. Atawaelekeza wengi wa watu wa Israeli kwa Bwana Mungu wao. Atamtangulia Bwana akiongozwa na nguvu na Roho kama Eliya, atawapatanisha kina baba na watoto wao. Atawafanya wasiotii wawe na fikira za waadilifu, na hivyo amtayarishie Bwana watu wake. Zakaria akamwambia huyo malaika, ni kitu gani kitakachonihakikishia jambo hilo? Mimi ni mzee, hali kadhalika na mke wangu. Malaika akamjibu, mimi ni Gabrieli nisimamaye mbele ya Mungu, na nimetumwa niseme nawe, nikuletee hii habari njema. Sikiliza, Utakuwa bubu kwa sababu huyasadiki maneno ambayo yatatimia kwa wakati wake. Hutaweza kusema mpaka hayo niliyokuambia yatakapotimia. Wakati huo, wale watu walikuwa wanamngoja Zakaria, huku wakishangaa juu ya kukawia kwake hekaluni. Alipotoka nje, hakuweza kusema nao, ikawa dhahiri kwao kwamba alikuwa ameona ono hekaluni, lakini akawa anawapa ishara kwa mikono Akabaki bubu. Zamu ya utumishi wake ilipokwisha, alirudi nyumbani kwake. Baadaye Elisabeti mkewe akapata mimba, akajificha nyumbani kwa muda wa miezi mitano akisema, sasa Bwana amenitendea hivyo, ameniondolea aibu niliyokuwa nayo mbele ya watu. Mwezi wa sita malaika Gabrieli alitumwa na Mungu aende kwenye mji uitwao Nazareti huko Galilaya, kwa msichana mmoja aitwaye Mariya, mchumba wa mtu mmoja jina lake Yosefu wa ukoo wa Daudi. Malaika akaingia nyumbani mwake akamwambia, salamu Mariya, umejaliwa neema nyingi, Bwana yu pamoja nawe. Mariya aliposikia maneno hayo alifadhaika sana, akawaza Maneno haya yana maana gani? Malaika akamwambia usiogope Maria, kwa maana Mungu amekujalia neema ni hivi utapata mimba, utamzaa mtoto wa kiume na utampa jina Yesu. Yeye atakuwa mkuu na ataitwa mwana wa Mungu Mkuu. Bwana Mungu atampa kiti cha mfalme Daudi babu yake, kwa hiyo atautawala ukoo wa Yakobo milele na na utawala wake hautakuwa na mwisho. Maria akamjibu yatawezekanaje hayo hali mimi ni bikira? Malaika akamjibu, Roho Mtakatifu atakushukia na uwezo wake Mungu mkuu utakujia kama kivuli. Kwa sababu hiyo, mtoto atakayezaliwa ataitwa mtakatifu na mwana wa Mungu. Ujue pia kwamba hata Elisabeti jamaa yako naye amepata mimba ingawa ni mzee, na sasa ni mwezi wa sita kwake yeye ambaye watu walimfahamu kuwa tasa. Kwa maana hakuna lisilowezekana kwa Mungu. Maria akasema, mimi ni mtumishi wa Bwana, nitendewe kama ulivyosema. Kisha yule malaika akaenda zake. Siku kadhaa baadaye, Mariya alifunga safari akaenda kwa haraka hadi mji mmoja ulioko katika milima ya Yuda. Huko aliingia katika nyumba ya Zakariya akamsalimu Elisabeti. Mara tu Elisabeti aliposikia sauti ya Mariya, kitoto kichanga tumboni mwake Elisabeti kikaruka kwa furaha, naye Elisabeti akajazwa Roho Mtakatifu akasema kwa sauti kubwa, Umebarikiwa kuliko wanawake wote, na yeye utakaye mzaa amebarikiwa. Mimi ni nani hata mama wa Bwana wangu afike kwangu na kuambia? Mara tu niliposikia sauti yako, kitoto kichanga tumboni mwangu kiliruka kwa furaha. Heri yako wewe uliyesadiki kwamba yatatimia yale Bwana aliyokuambia. Naye Maria akasema, moyo wangu wamtukuza Bwana, Roho yangu inafurahi kwa sababu ya Mungu mwokozi wangu, kwa kuwa amemwangalia kwa huruma mtumishi wake mnyenyekevu. Hivyo tangu sasa watu wote wataniita mwenye heri, kwa kuwa Mwenyezi Mungu amenifanyia makuu. Jina lake ni takatifu, huruma yake kwa watu wanaomcha hudumu kizazi hata kizazi. Amefanya mambo makuu kwa mkono wake. Amewatawanya wenye kiburi katika mawazo ya mioyo yao. Amewashusha wenye vyeo kutoka viti vyao vya enzi, akawakweza wanyenyekevu. Wenye njaa amewashibisha mema, matajiri amewaacha waende mikono mitupu. Amempokea Israeli mtumishi wake, akikumbuka huruma yake, kama alivyowaahidia wazee wetu, Abrahamu na wazawa wake hata milele. Maria alikaa na Elisabeti kwa muda upatao miezi mitatu, halafu akarudi nyumbani kwake. Wakati wa kujifungua kwake Elisabeti ulifika, akajifungua mtoto wa kiume. Jirani na watu wa jamaa yake walipopata habari kwamba Bwana amemwonea huruma kubwa Wakafurahi pamoja naye. Halafu siku ya nane, walifika kumtahiri mtoto, wakataka kumpa jina la baba yake Zakaria, lakini mama yake akasema, la sivyo, bali ataitwa Yohane. Wakamjibu, mbona hakuna yeyote katika ukoo wake mwenye jina hilo? Basi wakamwashiria baba yake wapate kujua alitaka mtoto wake apewe jina gani. Naye akaomba kibao cha kuandikia akaandika hivi: Yohane ndilo jina lake. Wote wakastaajabu. Papo hapo, midomo na ulimi wake Zakaria vikafunguliwa, akawa anaongea akimsifu Mungu. Hofu ikawaingia jirani wote, na habari hizo zikaenea kila mahali katika milima ya Yudeya. Wote waliosikia mambo hayo waliyatafakari mioyoni mwao, wakisema Mtoto huyu atakuwa mtu wa namna gani? Maana hakika nguvu ya Bwana ilikuwa pamoja naye. Zakaria baba yake mtoto akajazwa Roho Mtakatifu akasema ujumbe wa Mungu: asifiwe Bwana Mungu wa Israeli. Bwana amekuja kuwasaidia na kuwakomboa watu wake. Ametupatia mwokozi shujaa, mzao wa Daudi mtumishi wake, aliahidi hapo kale kwa njia ya manabii wake watakatifu, kwamba atatuokoa kutoka maadui zetu na kutoka mikono ya wote wanaotuchukia. Alisema atawahurumia wazee wetu na kukumbuka agano lake takatifu kiapo alichompa Abrahamu baba yetu ni kwamba atatujalia sisi tukombolewe kutoka adui zetu, tupate kumtumikia bila hofu, kwa unyofu na uadilifu mbele yake siku zote za maisha yetu. Nawe mwanangu, utaitwa nabii wa Mungu Mkuu. Utamtangulia Bwana kumtayarishia njia yake, kuwatangazia watu kwamba wataokolewa na kuondolewa dhambi zao. Mungu wetu ni mpole na mwenye huruma, atasababisha pambazuko angavu la ukombozi litujie kutoka juu na kuwaangazia wote wanaokaa katika giza kuu la kifo, aongoze hatua zetu katika njia ya amani. Mtoto akakuwa akapata nguvu rohoni, alikaa jangwani mpaka alipojionyesha rasmi kwa watu wa Israeli. Luka, sura ya pili. Siku zile tangazo rasmi lilitolewa na Kaisari Augusto kuwataka watu wote chini ya utawala wake wajiandikishe. Kujiandikisha huku kulikuwa mara ya kwanza wakati Kirenio alipokuwa mkuu wa mkoa wa Siria. Basi wote waliohusika walikwenda kujiandikisha, kila mtu kwenye mji wake. Yosefu pia alifanya safari kutoka mji wa Nazareti katika Galilaya kwa kuwa alikuwa wa jamaa na ukoo wa Daudi. Alikwenda mjini Bethlehemu katika mkoa wa Yuda, alikozaliwa mfalme Daudi. Alikwenda kujiandikisha pamoja na mchumba wake Maria ambaye alikuwa mjamzito. Walipokuwa huko, siku yake ya kujifungua ikawadia. Akajifungua mtoto wake wa kwanza wa kiume, akamfunika kwa vitambaa, akamlaza mahali pa kulishia wanyama kwa sababu hawakupata nafasi katika nyumba ya wageni katika sehemu hizo. Walikuwako wachungaji wakikesha usiku mbugani kulinda mifugo yao. Malaika wa Bwana akawatokea ghafula na utukufu wa Bwana ukawaangazia pande zote, wakaogopa sana. Malaika akawaambia, msiogope, nimewaleteeni habari njema ya furaha kuu kwa watu wote, kwa maana leo hii katika mji wa Daudi amezaliwa mwokozi kwa ajili yenu, ndiye Kristo Bwana. Na hiki kitakuwa kitambulisho kwenu, mtamkuta mtoto mchanga amefunikwa vitambaa, amelala mahali pa kulishia wanyama. Mara kundi kubwa la jeshi la mbinguni likajiunga na huyo malaika, wakamsifu Mungu wakisema, utukufu kwa Mungu juu mbinguni, na amani duniani kwa watu waliopendezwa nao. Baada ya hawa malaika kuondoka na kurudi mbinguni, wachungaji wakaambiana, twendeni moja kwa moja mpaka Bethlehemu tukalione tukio hili Bwana alilotujulisha. Basi wakaenda mbio, wakamkuta Maria na Yosefu na yule mtoto mchanga amelazwa mahali pa kulishia wanyama. Hawa wachungaji walipomwona mtoto huyo, wakawajulisha wote habari waliyokuwa wamesikia juu yake. Wote waliosikia hayo walishangaa juu ya habari walizoambiwa na wachungaji, lakini maria aliyaweka na kuyatafakari mambo hayo yote moyoni mwake. Wale wachungaji walirudi makwao, huku wakimtukuza na kumsifu Mungu kwa yote waliokuwa wamesikia na kuona. Yote yalikuwa kama walivyokuwa wameambiwa. Siku nane baadaye, wakati wa kumtahiri mtoto ulifika, wakampa jina Yesu, jina ambalo alikuwa amepewa na malaika kabla hajachukuliwa mimba. Siku zilipotimia za Yosefu na Maria kutakaswa kama walivyotakiwa na sheria ya Mose, wazazi hawo walimchukua mtoto wakaenda naye Yerusalemu ili wamweke mbele ya Bwana. Katika sheria ya Bwana imeandikwa kila mzaliwa wa kwanza wa kiume atawekwa wakfu kwa Bwana. Pia walikwenda ili kutambika huwa wawili au makinda mawili ya njiwa, kama ilivyotakiwa katika sheria ya Bwana. Wakati huo huko Yerusalemu kulikuwa na mtu mmoja mwema na mcha Mungu aitwaye Simeoni. Yeye alikuwa akitazamia kwa hamu ukombozi wa Israeli. Roho Mtakatifu alikuwa pamoja naye. Roho Mtakatifu alikuwa amemhakikishia kwamba hata kufa kabla ya kumwona masiha wa Bwana. Basi akiongozwa na Roho Mtakatifu, Simeoni aliingia hekaluni. Na wazazi wa Yesu walipomleta hekaluni mtoto wao, ili wamfanyie kama ilivyotakiwa na sheria, Simeoni alimpokea mtoto Yesu mikononi mwake, huku akimtukuza Mungu akisema, sasa Bwana umetimiza ahadi yako waweza kumruhusu mtumishi wako aende kwa amani, maana kwa macho yangu nimeuona wokovu utokao kwako, ambao umeutayarisha mbele ya watu wote, mwanga utakaowaangazia watu wa mataifa na utukufu kwa watu wako Israeli. Baba yake Yesu na mama yake walikuwa wakiistaajabia maneno aliyosema Simeoni juu ya mtoto. Simeoni akawabariki, akamwambia Maria mama yake Mtoto huyu atakuwa sababu ya kupotea na kuokoka kwa watu wengi katika Israeli. Naye atakuwa ishara itakayopingwa na watu, na hivyo mawazo ya watu wengi yataonekana wazi. Nawe mwenyewe uchungu ulio kama upanga mkali utauchoma moyo wako. Palikuwa na nabii mmoja mwanamke mzee sana, jina lake Ana binti Fanueli wa kabila la Ashiri. Alikuwa ameishi na mumewe kwa miaka saba tangu alipoolewa, halafu alibaki mjane hadi wakati huo akiwa mzee wa miaka themanini na minne. Wakati huo wote alikaa hekaluni akifunga na kusali usiku na mchana. Saa hiyo hiyo alijitokeza mbele akamshukuru Mungu na akaeleza habari za huyo mtoto kwa watu wote waliokuwa wanatazamia ukombozi wa Yerusalemu. Hawa wazazi walipokwisha fanya yote yaliyoamriwa na sheria ya Bwana walirudi makwao Nazareti mkoani Galilaya. Mtoto akakuwa akazidi kupata nguvu, akajaa hekima, na neema ya Mungu ilikuwa pamoja naye. Wazazi wake walikuwa na desturi ya kwenda Yerusalemu kila mwaka wakati wa sikukuu ya Pasaka. Mtoto alipokuwa na umri wa miaka kumi na miwili, wote walikwenda kwenye sikukuu hiyo kadiri ya desturi. Baada ya siku kuu walianza safari ya kurudi makwao, lakini Yesu alibaki Yerusalemu bila wazazi wake kuwa na habari. Walidhania alikuwa pamoja na kundi la wasafiri, wakaenda mwendo wa kutwa, halafu wakaanza kumtafuta miongoni mwa jamaa na marafiki. Kwa kuwa hawakumuona, walirudi Yerusalemu wakimtafuta. Siku ya tatu walimkuta hekaluni kati ya walimu, akiwasikiliza na kuwauliza maswali. Wote waliosikia maneno yake walistaajabia akili yake na majibu yake ya hekima. Wazazi wake walipomuona walishangaa. Maria mama yake akamuuliza, Mwanangu, kwa nini umetutendea hivyo? Baba yako na mimi tumekuwa tukikutafuta kwa huzuni. Yeye akawajibu, kwa nini mlinitafuta? Hamkujua kwamba inanipasa kuwa katika nyumba ya baba yangu? Lakini wazazi wake hawakuelewa maana ya maneno aliyowaambia. Basi akarudi pamoja nao hadi Nazareti, akawa ana watii. Mama yake akaweka mambo hayo yote moyoni mwake, naye Yesu akaendelea kukua katika hekima na kimo, akazidi kupendwa na Mungu na watu. Luka, sura ya tatu. Ilikuwa ni mwaka wa kumi na tano wa utawala wa Kaisari Tiberio, Pontio Pilato alikuwa anatawala mkoa wa Yudea. Herode alikuwa mkuu wa mkoa wa Galilaya. na ndugu yake Filipo alikuwa mkuu wa mikoa ya Iturea na Trokoniti. Lusania alikuwa mkuu wa mkoa wa Abilene na Anasi na Kayafa walikuwa makuhani wakuu. Wakati huo ndipo neno la Mungu lilipomjia Yohane mwana wa Zakariya kule jangwani. Basi Yohane akaenda katika sehemu zote zilizopakana na mto Yordani, akawa anahubiri kwamba ni lazima watu watubu na kubatizwa, ili Mungu awaondolee wa dhambi. Ndivyo ilivyoandikwa katika kitabu cha nabii Isaya: sauti ya mtu imesikika jangwani, mtayarishieni Bwana njia yake, nyoosheni vijia vyake. Kila bonde nalifukiwe, kila kilima na mlima visawazishwe, palipopindika panyooshwe, njia mbaya zifanywe kuwa nzuri, na kila mtu ataona ukombozi utokao kwa Mungu. Basi Yohane akawa anawaambia watu wengi waliofika ili awabatize, enyi kizazi cha nyoka, ni nani aliyewadokezea kwamba mngeweza kuiepuka ghadhabu inayokuja? Basi onyesheni kwa matendo kwamba mmetubu. Msianze sasa kusema sisi ni watoto wa Abrahamu, na wambieni hakika Mungu anaweza kuyageuza mawe haya yawe watoto wa Abrahamu. Lakini hivi sasa shoka limewekwa tayari kukata mizizi ya miti. Kila mti usiozaa matunda mazuri utakatwa na kutupwa motoni. Umati wa watu ukamuuliza, tufanye nini basi? Akawajibu, aliye na nguo mbili amgawie yule asiye na nguo, aliye na chakula afanye vivyo hivyo. Nao watoza ushuru wakaja pia ili wabatizwe, wakamuuliza, mwalimu, tufanye nini? Naye akawaambia, msitoze ushuru zaidi ya kima kilichowekwa. Nao askari wakamuuliza, sisi nasi tufanye nini? Naye akawajibu msichukue vitu vya mtu yeyote kwa nguvu wala kumshtaki yeyote uongo. Toshekeni na mishahara yenu. Wote walikuwa wanatazamia kitu fulani, basi wakaanza kujiuliza mioyoni mwao kuhusu Yohane, yawezekana labda yeye akawa ndiye Masiha. Hapo Yohane akawaambia wote, mimi nawabatiza kwa maji, lakini atakuja mwenye uwezo zaidi kuliko mimi ambaye sisitahili hata kumfungulia kamba za viatu vyake. Yeye hatawabatizeni kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Yeye ni kama mtu anayeshika mikononi mwake chombo cha kutwangia nafaka, aipure nafaka yake, akusanye ngano katika ghala na makapi ayachome kwa moto usiozimika. Hivyo, pamoja na mawaidha mengine mengi, Yohane aliwahimiza watu akiwahubiria habari njema. Lakini Yohane alimgombeza Herode mkuu wa mkoa, kwa sababu alikuwa amemchukua Herodia mke wa ndugu yake, na kumfanya mke wake, na pia kwa ajili ya mabaya yote aliyokuwa amefanya. Kisha Herode akazidisha ubaya wake kwa kumtia Yohane gerezani. Watu wale wote walipokuwa wamekwisha batizwa, Yesu naye alibatizwa, na alipokuwa akisali, mbingu zilifunguka na Roho Mtakatifu akamshukia akiwa na umbo kama la njiwa. Sauti ikasikika kutoka mbinguni, wewe ndiwe mwanangu mpenzi, nimependezwa nawe. Yesu alipoanza kazi yake hadharani alikuwa na umri upatao miaka thelathini, na watu walidhani kuwa yeye ni mtoto wa Yosefu, mwana wa Heli, Heli alikuwa mwana wa Mathani, aliyekuwa mwana wa Lawi, mwana wa Melki, mwana wa Yanai, mwana wa Yosefu, aliyekuwa mwana wa Matathiya, mwana wa Amosi, mwana wa Nahumu, mwana wa Hesli, mwana wa Nagai, aliyekuwa mwana wa Maathi, mwana wa Matathiya, mwana wa Shemeni, mwana wa Yoseki, mwana wa Yuda, aliyekuwa mwana wa Yohanani, mwana wa Resa, mwana wa Zerubabeli, mwana wa Shealtieli, mwana wa Neri, mwana wa Melki, mwana wa Adi, mwana wa Kosamu, aliyekuwa mwana wa Elmodamu, mwana wa Eri, aliyekuwa mwana wa Yoshua, mwana wa Eliezeri, mwana wa Yorimu, mwana wa Mathati, mwana wa Lawi. Aliyekuwa mwana wa Simeoni, mwana wa Yuda, mwana wa Yosefu, mwana wa Yonamu, mwana wa Eliakimu, aliyekuwa mwana wa Melea, mwana wa Mena, mwana wa Matatha, mwana wa Nathani, mwana wa Daudi, aliyekuwa mwana wa Yese, mwana wa Obedi, mwana wa Boazi, mwana wa Shela, mwana wa Nashoni, aliyekuwa mwana wa Aminadabu mwana wa Admini mwana wa Arni mwana wa Hesroni mwana wa Faresi mwana wa Yuda aliyekuwa mwana wa Yakobo mwana wa Isaka mwana wa Abrahamu mwana wa Tera mwana wa Nahori aliyekuwa mwana wa Serugi mwana wa Reu mwana wa Pelegi mwana wa Eberi mwana wa Shela aliyekuwa mwana wa Kainani mwana wa Arfoksadi mwana wa Shemu mwana wa Noa mwana wa Lameki aliyekuwa mwana wa Methushela mwana wa Henoki mwana wa Yaredi mwana wa Mahalaleli mwana wa Kainani aliyekuwa mwana wa Enosi mwana wa Seti mwana wa Adamu. Aliyekuwa wa Mungu. Luka sura ya nne. Yesu alitoka katika mto Yordani akiwa amejaa Roho Mtakatifu, akaongozwa na Roho kwenda jangwani. Huko alijaribiwa na Ibilisi kwa muda wa siku arobaini. Wakati huo wote hakula chochote, na baada ya siku hizo akasikia njaa. Ndipo Ibilisi akamwambia, kama wewe ni mwana wa Mungu, amuru jiwe hili iliwe mkate. Yesu akamjibu, imeandikwa, mtu hataishi kwa mkate tu. Kisha Ibilisi akamchukua hadi mahali pa juu, akamwonyesha kwa mara moja tawala zote za ulimwengu. Huyo Shetani akamwambia nitakupa uwezo juu ya tawala zote hizi na fahari zake, kwa maana nimepewa hivi vyote, nikitaka kumpa mtu ninaweza. Hivi vyote vitakuwa mali yako wewe, kama ukiniabudu. Yesu akamjibu, imeandikwa, utamwabudu Bwana Mungu wako na utamtumikia yeye peke yake. Ibilisi akamchukua mpaka Yerusalemu kwenye mnara wa hekalu akamwambia kama wewe ni mwana wa Mungu, jitupe chini kutoka hapa, kwa maana imeandikwa, atawaamuru malaika wake wa kulinde, na tena watakuchukua mikononi mwao, usije ukajikwaa kwenye jiwe. Lakini Yesu akamjibu, imeandikwa, usimjaribu Bwana Mungu wako. Ibilisi alipokwisha mjaribu kwa kila njia, akamwacha kwa muda. Hapo Yesu alirudi Galilaya akiwa amejaa nguvu ya Roho Mtakatifu, na habari zake zikaenea katika sehemu zote za jirani Naye akawa anawafundisha watu katika masunagogi yao, akasifiwa na wote. Basi Yesu alikwenda Nazareti, mahali alipolelewa, na siku ya Sabato aliingia katika sunagogi, kama ilivyokuwa desturi yake. Akasimama ili asome maandiko matakatifu kwa sauti Akapokea kitabu cha nabii Isaya akakifungua na kupata mahali palipoandikwa hivi: Roho wa Bwana yu pamoja nami, kwani ameniteua rasmi niwaletee masikini habari njema. Amenituma niwatangazie wafungwa kwamba watapata uhuru, vipofu watapata kuona tena, amenituma niwakomboe wanaoonewa, na niutangaze mwaka ambao Bwana atawaokoa watu wake. Baada ya kusoma, akafunga kile kitabu, akampa mtumishi, kisha akaketi. Watu wote wakamkodolea macho, naye akaanza kuwaambia, sehemu hii ya maandiko matakatifu, kama mlivyosikia ikisomwa, imetimia. Wote wakavutiwa sana, naye wakastajabia maneno mazuri aliyosema. Wakanena, Je, huyu si mwana wa Yosefu? Naye akawaambia, bila shaka mtaniambia msemo huu, mganga jiponye mwenyewe, na pia mtasema yote tuliyosikia umeyafanya kule Kafarnaumu yafanye hapa pia katika kijiji chako. Akaendelea kusema, hakika nawaambieni nabii hatambuliwi katika kijiji chake, lakini sikilizeni Kweli kulikuwa na wajane wengi katika nchi ya Israeli nyakati za Eliya, wakati huo mvua iliacha kunyesha kwa muda wa miaka mitatu na nusu, kukawa na njaa kubwa katika nchi yote. Hata hivyo, Eliya hakutumwa kwa mjane yeyote yule, ila kwa mwanamke mmoja mjane wa Sarepta Sidoni. Tena katika nchi ya Israeli nyakati za Elisha kulikuwa na wenye ukoma wengi, hata hivyo hakuna yeyote aliyetakaswa ila tu Naamani mwenyeji wa Siria. Wote waliokuwa katika lile sunagogi waliposikia hayo walikasirika sana, wakasimama wakamtoa nje ya mji wao uliokuwa umejengwa juu ya kilima, wakampeleka mpaka kwenye ukingo wa kilima hicho ili wamtupe chini, lakini Yesu akapita katikati yao akaenda zake. Kisha Yesu akashuka mpaka Kafarnaumu katika mkoa wa Galilaya, akawa anawafundisha watu siku ya Sabato. Wakastajabia uwezo aliyokuwa nao katika kufundisha. Na katika lile sunagogi kulikuwa na mtu aliyekuwa amepagawa na pepo mchafu, akapiga ukelele wa kuziba masikio, weye, Yesu wa Nazareti, kwa nini unatuingilia? Je, umekuja kutuangamiza? Ninakufahamu wewe ni nani wewe ni mjumbe mtakatifu wa Mungu. Lakini Yesu akamkemea huyo pepo akisema, nyamaza, mtoke mtu huyu. Basi huyo pepo, baada ya kumwangusha ile mtu chini, akamtoka bila kumdhuru kwa namna yoyote. Watu wote wakashangaa wakawa wanaambiana, hili ni jambo la ajabu, maana kwa uwezo na nguvu anawaamuru pepo wachafu kutoka nao wanatoka. Habari zake zikaenea mahali pote katika mkoa ule. Yesu alitoka katika ile sunagogi, akaenda nyumbani kwa Simoni. Mama mmoja mkwewe Simoni alikuwa na homa kali, wakamwomba amponye. Yesu akaja akasimama karibu naye, akaikemea ile homa, nayo ikamwacha. Yule mama akainuka mara akawatumikia. Jua lilipokuwa linatua, wote waliokuwa na wagonjwa wao mbalimbali waliwaleta kwake, naye akaweka mikono yake juu ya kila mmoja wao akawaponya wote. Pepo waliwatoka watu wengi, wakapiga kelele wakisema, wewe ni mwana wa Mungu. Lakini Yesu akawakemea na hakuwaruhusu kusema, maana walifahamu kwamba yeye ni Masiha. Kesho yake asubuhi Yesu aliondoka akaenda mahali pa faragha. Watu wakawa wanamtafuta. Hao watu walipofika mahali alipokuwa, wakajaribu kumzuia ili asiondoke kwao. Lakini yeye akawaambia, ninapaswa kuhubiri habari njema ya utawala wa Mungu katika miji mingine pia, maana nilitumwa kwa ajili ya hiyo. Akawa anahubiri katika masunagogi ya Yudea. Luka, sura ya tano. Siku moja Yesu alikuwa amesimama kando ya ziwa Genesareti na watu wengi walikuwa wamemzunguka wakisongana wanasikiliza neno la Mungu. Akaona mashua mbili ukingoni mwa ziwa. Wavuvi wenyewe walikuwa wametoka wanaosha nyavu zao. Baada ya Yesu kuingia katika mashua moja iliyokuwa ya Simoni, alimtaka Simoni aisogeze majini mbali kidogo na ukingo wa ziwa. Akaketi akafundisha umati wa watu akiwa ndani ya mashua. Alipomaliza kufundisha, akamwambia Simoni, endesha mashua mpaka kilindini, mkatupe nyavu zenu mpate kuvua samaki. Simoni akamjibu, Mheshimiwa, tumejitahidi kuvua samaki usiku kucha bila kupata kitu, lakini kwa kuwa umesema, nitatupa nyavu. Baada ya kufanya hivyo, wakavua samaki wengi hata nyavu zao zikaanza kukatika. Wakawaita wenzao waliokuwa katika mashua nyingine waje kuwasaidia, wakaja wakazijaza samaki mashua zote mbili, hata karibu zingezama. Simoni Petro alipoona hayo, akapiga magoti mbele ya Yesu akisema, ondoka kwangu, e Bwana, kwani mimi ni mwenye dhambi. Simoni pamoja na wenzake wote walishangaa kwa sababu ya kupata samaki wengi vile. Hali kadhalika Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo, waliokuwa wavuvi wenzake Simoni. Yesu akamwambia Simoni, usiogope, tangu sasa utakuwa ukivua watu. Basi baada ya kuzileta zile mashua ukingoni mwa ziwa, wakaacha yote, wakamfuata. Ikawa Yesu alipokuwa katika mmojawapo wa miji ya huko, mtu mmoja mwenye ukoma mwili mzima akamuona. Basi mtu huyo akaanguka kifudifudi, akamuomba Yesu, Mheshimiwa, ukitaka waweza kunitakasa. Yesu akanyoosha mkono wake akamgusa na kusema, nataka, takasika. Mara ule ukoma ukamwacha huyo mtu naye Yesu akamwamuru, usimwambie mtu yeyote, bali nenda ukajionyeshe kwa kuhani, ukatoe sadaka kwa ajili ya kutakasika kwako kama inavyotakiwa na sheria ya Mose, iwe uthibitisho kwao kwamba umepona. Lakini habari juu ya Yesu zilizidi kuenea kila mahali. Watu makundi mengi wakakusanyika ili kumsikiliza na kuponywa magonjwa yao. Yeye lakini alikwenda zake mahali pasipo na watu akawa anasali huko. Siku moja Yesu alikuwa akifundisha. Wafarisayo na walimu wa sheria kutoka katika kila kijiji cha Galilaya, Yudeya na Yerusalemu walikuwa wameketi hapo. Nguvu ya Bwana ilikuwa pamoja naye kwa ajili ya kuponyea wagonjwa. Mara watu wakaja wamemchukua mtu mmoja aliyepooza maungo, amelala kitandani. Wakajaribu kumwingiza ndani, wamweke mbele ya Yesu, lakini kwa sababu ya wingi wa watu hawakupata njia ya kuingilia ndani. Basi wakapanda juu ya paa, wakaondoa vigae, wakamshusha huyo aliyepooza pamoja na kitanda chake. Wakamweka mbele ya Yesu. Yesu alipoona jinsi walivyokuwa na imani kubwa, akamwambia huyo mtu, "Rafiki, umesamehewa dhambi zako." Walimu wa sheria na Wafarisayo wakaanza kujiuliza, "Ni mtu gani huyu anayemkufuru Mungu kwa maneno yake? Hakuna mtu awezaye kuondoa dhambi ila Mungu peke yake." Yesu alitambua mawazo yao, akawauliza, Munawaza nini mioyoni mwenu? Ni lipi lililo rahisi zaidi, kusema umesamehewa dhambi, au kusema simama, utembee? Basi, nataka mjue kwamba Mwana wa Mtu anao uwezo wa kuondoa dhambi duniani. Hapo wakamwambia huyo mtu aliyepooza, Simama, chukua kitanda chako uende nyumbani. Mara huyo mtu aliyepooza akasimama mbele yawo wote, akachukua kitanda chake akaenda nyumbani huku akimtukuza Mungu. Wote wakashangaa na kushikwa na hofu, wakamtukuza Mungu wakisema, tumeona maajabu leo. Baada ya hayo, Yesu akatoka nje, akamwona mtoza ushuru mmoja aitwaye Lawi Ameketi ofisini. Yesu akamwambia, Nifuate, naye akaacha yote akamfuata. Lawi akamwandalia Yesu karamu kubwa nyumbani mwake, na kundi kubwa la watoza ushuru na watu wengine walikuwa wameketi pamoja nao. Wafarisayo na walimu wa sheria wakawanung'unikia wafuasi wake wakisema, kwa nini mnakula na kunywa pamoja na watoza ushuru na wenye dhambi? Yesu akawajibu, wenye afya hawamhitaji daktari lakini wanaomhitaji ni wale walio wagonjwa. Sikuja kuwaita watu wema bali wenye dhambi ili wapate kutubu. Watu wengine wakamwambia, wafuasi wa Yohane Mbatizaji hufunga mara nyingi na husali, nao wafuasi wa Wafarisayo hufanya hivyo hivyo. Lakini wafuasi wako hula na kunywa. Yesu akawajibu, Je, mnaweza kuwataka wale walioalikwa harusini wafunge hali bwana harusi yuko bado pamoja nao? Lakini wakati utafika ambapo bwana harusi ataondolewa kati yao, na wakati huo ndipo watakapofunga. Yesu akawaambia mfano huu: watu hawakati kiraka kutoka katika vazi jipya na kukitia katika vazi kuukuu. Kama wakifanya hivyo watakuwa wamelikata hilo vazi jipya, na pia hicho kiraka hakitachukuana na hilo vazi kuukuu. Wala watu hawaweki divai mpya katika viriba vikuukuu, kwani hiyo divai mpya itavipasua hivyo viriba, divai itamwagika na hivyo viriba vitaharibika. Divai mpya hutiwa katika viriba vipya, na hakuna mtu anayetamani kunywa divai mpya baada ya kunywa divai ya zamani, kwani kwamba ile ya zamani ni nzuri zaidi. Luka, sura ya sita. Siku moja ya sabato Yesu alikuwa anapita katika mashamba ya ngano na wanafunzi wake wakaanza kukwanyua masuke ya ngano wakaondoa punje zake kwa mikono wakala. Baadhi ya wafarisayo wakawauliza, mbona mnafanya jambo ambalo si halali siku ya sabato? Yesu akawajibu, je, hamjasoma jinsi alivyofanya Daudi pamoja na wenzake, wakati walipokuwa na njaa? Aliingia ndani ya nyumba ya Mungu akachukua ile mikate iliyowekwa mbele ya Mungu akala na kuwapa wenzake, kisheria ni makuhani tu peke yao ndiyo waliokuwa wameruhusiwa kula mikate hiyo. Hivyo akawaambia, mwana wa mtu ni Bwana wa Sabato. Siku nyingine ya Sabato Yesu aliingia katika sunagogi akafundisha. Mle ndani mlikuwa na mtu ambaye mkono wake wa kuume ulikuwa umepooza. Walimu wa sheria na wafarisayo walitaka kupata kisingizio cha kumshitaki Yesu na hivyo wakawa wanaongojea waone kama angemponya mtu siku ya Sabato. Lakini Yesu aliyajua mawazo yao, akamwambia yule mwenye mkono uliopooza, "Inuka, simama katikati." Yule mtu akaenda kusimama katikati. Kisha Yesu akawaambia, nawaulizeni, je, ni halali siku ya Sabato kutenda jambo jema au kutenda jambo baya, kuokoa maisha au kuyaangamiza? Baada ya kuwatazama wote waliokuwa pale, akamwambia yule mtu, nyosha mkono wako. Naye akafanya hivyo, na mkono wake ukawa mzima tena. Lakini wao wakakasirika sana, wakajadiliana jinsi ya kumtendea Yesu vibaya. Siku moja Yesu alikwenda mlimani kusali, akakesha huko usiku kucha akisali. Kesho yake aliwaita kwake wanafunzi wake na miongoni mwao akawachagua watu kumi na wawili ambao waliwapa jina mitume: Simoni ambaye Yesu alimpa jina Petro, na Andrea ndugu yake, Yakobo na Yohane, Filipo na Bartolomayo, Matayo na Toma, Yakobo wa Alfayo na Simoni aliyeitwa Zelote, Yuda wa Yakobo na Yuda Iskarioti ambaye baadaye alikuwa mhaini. Baada ya kushuka mlimani pamoja nao, Yesu alisimama mahali palipokuwa tambarare. Hapo kulikuwa na kundi kubwa la wanafunzi wake na umati wa watu waliotoka pande zote za Yudea na Yerusalemu, na pwani ya Tiro na Sidoni. Wote walifika kumsikiliza Yesu na kuponywa magonjwa yao. Aliwaponya pia wote waliokuwa wanasumbuliwa na pepo wachafu. Watu wote walitaka kumgusa kwa maana nguvu ilikuwa inatoka ndani yake na kuwaponya wote. Yesu akawageukia wanafunzi wake akasema, heri ninyi mliyo masikini, maana utawala wa Mungu ni wenu. Heri ninyi mnaosikia njaa sasa, maana baadaye mtashiba. Heri ninyi mnaolia sasa, maana baadaye mtacheka kwa furaha. Heri yenu ninyi, iwapo watu wanawachukia wanawapiga marufuku wanawatukana na kuwaharibieni jina lenu kwa ajili ya mwana wa mtu. Wakati haya yatakapotokea, furahini na chezeni, maana hakika tuzo lenu ni kubwa mbinguni, kwa maana wazee wao waliwatendea manabii vivyo hivyo. Lakini ole wenu ninyi mliyo matajiri, maana mmekwishapokea kitulizo chenu. Ole wenu ninyi mnaoshiba sasa maana baadaye mtasikia njaa. Ole wenu ninyi mnaocheka kwa furaha sasa, maana baadaye mtaomboleza. Ole wenu ninyi, iwapo watu wote wana wasifu, maana wazee wao waliwafanyia manabii wa, manabii wa uongo vivyo hivyo. Lakini nawaambieni ninyi mnao nisikiliza, wapendeni maadui zenu, watendeni mema wale wanaowachukieni, waombeeni baraka wale wenye kuwalaani. Na waombeeni wale wanaowatendeeni vibaya. Mtu akikupiga shavuni, mgeuzie pia shavu la pili. Mtu akikuchukulia koti lako, mwachie pia shati lako. Yeyote anayekuomba kitu mpe, na mtu akikunyang'anya mali yako, usimtake kurudishie. Watendeeni wengine kama mnavyotaka wao wawatendeeni ninyi. Na ikiwa mnawapenda wale tu wanaowapenda ninyi Je, yeah, mtapata tuzo gani? Hakuna, kwa maana hata wenye dhambi huwapenda wale wanaowapenda wao. Tena kama mkiwatendea mema wale tu wanaowatendeeni ninyi mema mtapata tuzo gani? Hata wenye dhambi hufanya hayo. Na kama mnawakopesha wale tu ambao mnatumaini kwamba watawalipeni, je, yeah, mtapata tuzo gani? Hata wenye dhambi huwakopesha wenye dhambi wenzao ili kurudishiwa kima kile kile, sivyo? Ila wapendeni maadui wenu na watendeeni mema, kopesheni bila kutazamia kurudishiwa, na tuzo lenu litakuwa kubwa na mtakuwa watoto wa Mungu Mkuu, kwa maana yeye ni mwema kwa wasio na shukrani na kwa wabaya. Mwena huruma kama Baba yenu alivyo na huruma. Msiwahukumu wengine nanyi hamtahukumiwa. Msilaumu wengine nanyi hamtalaumiwa. Wasameheni wengine nanyi mtasamehewa. Wapeni wengine wanavyohitaji, nanyi mtapewa. Naam, mtapokea mikononi mwenu kipimo kilichojaa, kikashindiliwa na kusukwasukwa, hata kumwagika, kwa maana kipimo kile kile mnachotumia kwa wengine ndicho atakachotumia Mungu kwenu pia. Akawaambia mfano huu: Je, kipofu anaweza kumwongoza kipofu mwenzake? La, wote wataanguka shimoni. Mwanafunzi hamshindi mwalimu wake, lakini kila mwanafunzi akisha hitimu huwa kama mwalimu wake. Unawezaje kukiona kibanzi kilicho katika jicho la mwenzio, usione boriti iliyo katika jicho lako wewe mwenyewe au wawezaje kumwambia mwenzako, ndugu, ngoja nikuondoe kibanzi kilicho katika jicho lako, na huku huioni boriti iliyoko katika jicho lako mwenyewe? Mnafiki wewe, toa kwanza boriti iliyoko katika jicho lako, na hivyo utaona sawa sawa kiasi cha kuweza kuondoa kibanzi kilicho katika jicho la ndugu yako. Mti mzuri hauzai matunda mabaya, wala mti mbaya hauzai matunda mazuri. Watu huutambua mti kutokana na matunda yake. Ni wazi kwamba watu hawachumi tini kutoka miti ya michongoma wala hawachumi matunda ya mizabibu kutoka mbigili. Mtu mwema hutoa yaliyo mema kutoka katika hazina bora iliyomo moyoni mwake, na mtu mbaya hutoa yaliyo mabaya kutoka katika hazina mbaya iliyo moyoni mwake, kwa maana mtu huongea kutokana na yale yaliyojaa moyoni mwake. Mbona mwaniita Bwana Bwana, na huku hamtimizi yale niyasemayo? Nitawapeni mfano unaofaa kuonyesha alivyo. Yeyote yule anayekuja kwangu akasikia maneno yangu na kuyatimiza, huyo anafanana na mtu ajengaye nyumba, ambaye amechimba chini na kuweka msingi wake juu ya mwamba. Kukatokea mafuriko ya mto, mkondo wa maji ukaipiga nyumba ile, lakini haukuweza kuitikisa kwa sababu ilikuwa imejengwa imara. Lakini yeyote anayesikia maneno yangu, lakini asifanye chochote, huyo anafanana na mtu aliyejenga nyumba juu ya udongo bila msingi. Mafuriko ya mto yakatokea, mkondo wa maji ukaipiga nyumba ile, ikaanguka na kuharibika kabisa. Luka, sura ya saba. Baada ya kusema yale aliyotaka watu wasikie, Yesu alikwenda Kafarnaumu. Huko kulikuwa na jemadari mmoja Mroma, ambaye alikuwa na mtumishi wake aliyempenda sana. Huyu mtumishi alikuwa mgonjwa karibu kufa. Yule jemadari aliposikia habari za Yesu, aliwatuma wazee fulani wa Wayahudi waende kumwomba aje amponye mtumishi wake. Walipofika kwa Yesu walimsihi sana, wakasema, huyu anastahili afanyiwe jambo hilo, kwa maana yeye mwenyewe anawapenda watu wetu, na kusema kweli, ndiye aliyetujengea lile sunagogi. Basi Yesu akaenda pamoja nao. Alipokuwa karibu kufika nyumbani kwa yule jemadari Mroma, yule jemadari akawatuma marafiki zake wamwambie Yesu, Bwana, usijisumbue zaidi maana mimi sistahili uingie si stahili nyumbani mwangu. Ndiyo maana sikujiona na stahili hata kuja kwako. Amuru tu na mtumishi wangu atapona, kwa maana mimi pia ni mtu niliye chini ya mamlaka ya wakubwa, na ninao askari chini yangu. Namwambia mmoja, nenda, naye huenda; namwambia mwingine, njoo, naye huja; na nikimwambia mtumishi wangu, fanya hiki, hufanya. Yesu aliposikia hayo alishangaa akamsifu yule jemadari halafu, akauelekea ule umati wa watu uliokuwa unamfuata akasema, sijaona imani kubwa namna hii hata katika Israeli. Wale watu walipowasili nyumbani walimkuta yule mtumishi hajambo kabisa. Baadaye kidogo, Yesu alikwenda katika mji mmoja uitwao Nain na wafuasi wake na kundi kubwa la watu walioandamana naye. Basi alipokuwa anakaribia mlango mkuu wa kuingilia mjini, walitokea watu waliokuwa wamechukua maiti ya kijana mmoja, mtoto wa pekee wa mama mjane. Watu wengi wa mji ule walikuwa pamoja na huyo mama. Bwana alipomuona mama huyo, akamwonea huruma, akamwambia usilie. Kisha akaenda akaligusa lile jeneza na wale waliokuwa wamelichukua wakasimama. Halafu akasema kijana, na kuamuru amka. Yule aliyekufa akaketi, akaanza kuongea na Yesu akamkabidhi kwa mama yake. Watu wote walishikwa na hofu, wakawa wanamtukuza Mungu wakisema, nabii mkuu ametokea kati yetu, Mungu amekuja wa kuwakomboa watu wake. Habari hizo zikaenea kote katika Uyahudi na katika nchi za jirani. Wanafunzi wa Yohane walimpa habari Yohane juu ya mambo hayo yote. Naye Yohane, baada ya kuwaita wawili kati ya wanafunzi wake, aliwatuma kwa Bwana wamuulize, wewe ndiye yule atakayekuja au tumgojee mtu mwingine? Wale wanafunzi wawili walipofika kwa Yesu wakamwambia, Yohane Mbatizaji ametutuma kwako tukuulize, ati wewe ndiye yule atakayekuja au tumngoje mtu mwingine? Wakati huo huo, Yesu alikuwa anawaponya watu wengi waliokuwa wanateseka kwa magonjwa na waliokuwa na pepo wabaya na kuwawezesha vipofu wengi kuona tena. Basi Yesu akawajibu, nendeni mkamwambie Yohane yale mliyojionea na kuyasikia: vipofu wanaona tena, viwete wanatembea, wenye ukoma wanatakaswa viziwi wanasikia tena, wafu wanafufuliwa, na maskini wanahubiriwa habari njema. Heri yake mtu yule ambaye hana mashaka nami. Hapo wajumbe wa Yohane walipokwisha enda zao, Yesu alianza kuyaambia makundi ya watu juu ya Yohane: mlikwenda kule jangwani hivi mlitaka kuona kitu gani? Mlitaka kuona unyasi unaotikiswa na upepo? Basi mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kumuona mtu aliyejivalia mavazi maridadi? Hata wanaovaa mavazi maridadi na kuishi maisha ya anasa hukaa katika majumba ya wafalme. Basi niambieni, mlikwenda kuona nini? Mlikwenda kumwona nabii? Naam. Hakika ni zaidi ya nabii. Huyu Yohane ndiye anayesemwa katika maandiko matakatifu. Hapa ni mtumishi wangu, asema Bwana. Ninamtuma akutangulie akutayarishie njia. Yesu akamaliza kwa kusema, nawaambieni, kati ya watoto wote wa binadamu, hakuna aliye mkubwa zaidi kuliko Yohane Mbatizaji. Hata hivyo, yule aliye mdogo kabisa katika utawala wa Mungu ni mkubwa zaidi kuliko yeye. Waliposikia hayo, watu wote na watoza ushuru waliusifu wema wa Mungu. Hao ndiyo wale waliokuwa wameupokea ubatizo wa Yohane. Lakini Wafarisayo na walimu wa sheria walikataa mpango wa Mungu uliowahusu wao na kukataa kubatizwa na Yohane. Yesu akaendelea kusema, basi nitawafananisha watu wa kizazi hiki na kitu gani? Ni watu wa namna gani? Ni kama vijana waliokuwa wamekaa sokoni na kuambiana kikundi kimoja na kingine: Tumewapigieni ngoma lakini hamkucheza. Tumeomboleza lakini hamkulia kwa maana, Yohana alikuja, yeye alifunga, hakunywa divai, nanyi mkasema, amepagawa na pepo. Akaja mwana wa mtu, yeye anakula na kunywa, mkasema, mwangalieni huyu mlafi na mlevi, rafiki ya watoza ushuru na wenye dhambi. Hata hivyo hekima ya Mungu imethibitishwa kuwa ni njema na watu wote wale wanaoikubali. Mfarisayo mmoja alimwalika Yesu kwa chakula nyumbani mwake. Akaingia nyumbani kwa huyo mfarisayo, akakaa kula chakula. Basi kulikuwa na mama mmoja katika mji ule aliyekuwa anaishi maisha mabaya. Alipopata habari kwamba Yesu yuko nyumbani mwa huyo mfarisayo, alichukua chupa ya alabasta yenye marashi, akaja akasimama karibu na Yesu akilia, na machozi yake yakamdondokea Yesu miguuni. Huyo mwanamke akaipangusa miguu ya Yesu kwa nywele zake, kisha akaibusu na kuipaka yale marashi. Yule mfarisayo aliyemwalika Yesu alipoona hayo, akawaza moyoni mwake, kama mtu huyu angekuwa kweli nabii angejua huyu mwanamke ni wanamna gani ya kwamba ni mwenye dhambi. Yesu akamwambia huyo mfarisayo Simoni, ninacho kitu cha kukuambia. Naye Simoni akamwambia, ndiyo Mwalimu, sema. Yesu akasema, watu wawili walikuwa wamemkopa mtu mmoja fedha. Mmoja alikuwa amekopa shilingi mia tano na mwingine shilingi hamsini. Waliposhindwa kulipa madeni yao, huyo mtu aliwasamehe wote wawili. Sasa ni yupi kati ya hawo wawili atampenda huyo bwana zaidi? Simoni akamjibu, ni dhahiri kwamba yule aliyesamehewa deni kubwa zaidi atampenda yule bwana zaidi. Yesu akamwambia, sawa. Halafu akamgeukia yule mwanamke na kumwambia, Simoni, unamwona huyu mwanamke sivyo? Basi mimi nilipoingia hapa nyumbani pako hukunipa maji ya kuoshea miguu yangu, lakini mwanamke huyu ameniosha miguu yangu kwa machozi yake na kunipangusa kwa nywele zake. Wewe hukunisalimia kwa kunibusu, lakini huyu mama tangu nilipoingia hapa amekuwa akiibusu miguu yangu. Wewe hukuonyesha ukarimu wako kwa kunipaka mafuta kichwani, lakini huyu mwanamke amefanya hivyo kwa kuipaka mafuta miguu yangu. Kwa hiyo nasema hivi upendo mkubwa aliyoonyesha wathibitisha kwamba ingawa alikuwa na dhambi nyingi, amesamehewa. Yeyote anayesamehewa kidogo hupenda kidogo. Basi Yesu akamwambia yule mwanamke, umesamehewa dhambi zako. Na hapo wale waliokuwa pamoja naye mezani wakaulizana, ni mtu wa namna gani huyu awezaye kumuondolea mtu dhambi? Naye Yesu akamwambia yule mwanamke Imani yako imekuokoa, nenda kwa amani. Luka sura ya nane. Baada ya hayo Yesu alipitia katika miji na vijiji akitangaza habari njema ya utawala wa Mungu. Wale kumi na wawili waliandamana naye pia wanawake kadhaa ambao Yesu alikuwa amewatoa pepo wabaya na kuwaponya magonjwa waliandamana naye. Hao ndio akina Maria aitwaye Magdalene, ambaye alitolewa pepo wabaya saba, Yoana mke wa Kuza mfanya kazi mkuu wa Herode, Susana na wengine kadhaa. Hao wanawake walikuwa wakiwatumikia kwa mali yao wenyewe. Kundi kubwa la watu lilikuwa linakusanyika na watu walikuwa wanamjia Yesu kutoka kila mji, naye akawaambia mfano huu: mpanzi alikwenda kupanda mbegu zake. Alipokuwa anapanda zile mbegu, nyingine zilianguka njiani na wapita njia wakazikanyaga na ndege wakazila. Nyingine zilianguka penye mawe, na baada ya kuota zikanyauka kwa kukosa maji. Nyingine zilianguka kati ya miti ya miiba ile miti ya miiba ilipoota ikazisonga. Nyingine zilianguka katika udongo mzuri zikaota na kuzaa asilimia mia. Baada ya kusema hayo, akapaza sauti akasema, sikieni basi kama mna masikio. Wanafunzi wake wakamuuliza Yesu maana ya mfano huo, naye akajibu, ninyi mmejaliwa kujua siri za utawala wa Mungu, lakini hawo wengine sivyo, ila hawo huambiwa kwa mifano, ili wakitazama wasiweze kuona na wakisikia wasifahamu. Basi maana ya mfano huu ni hii: mbegu ni neno la Mungu. Zile zilizoanguka njiani zinaonyesha watu wale wanaosikia lile neno, halafu ibilisi akaja na kuliondoa mioni mwao, wasije wakaamini na hivyo wakaokoka. Zile zilizoanguka penye mawe zinaonyesha watu wale ambao wanaposikia juu ya lile neno hulipokea kwa furaha. Hata hivyo, kama zile mbegu, watu hao hawana mizizi, maana husadiki kwa kitambo tu, na wanapojaribiwa hukata tamaa. Zile zilizoanguka kwenye miti ya miiba ni mfano wa watu wale wanaosikia lile neno, lakini muda si muda, wanapokwenda zao husongwa na wasiwasi, mali na anasa za maisha, na hawazai matunda yakakomaa. Na zile zilizoanguka kwenye udongo mzuri ndiyo watu wale wanaolisikia lile neno wakalizingatia kwa moyo mwema na wautii; hao huvumilia mpaka wakazaa matunda. Watu hawawashi taa na kuifunika kwa debe au kuiweka mvunguni, lakini huiweka juu ya kinara, ili watu wanapoingia ndani wapate kuona mwanga. Chochote kilichofichwa kitafichuliwa, na siri yoyote itagunduliwa na kujulikana hadharani. Kwa hiyo, jihadharini jinsi mnavyosikia, maana aliye na kitu ataongezewa, lakini yule asiye na kitu hata kile anachodhani kuwa anacho kitachukuliwa. Hapo mama na ndugu zake Yesu wakamjia, lakini hawakuweza kumkaribia kwa sababu ya umati wa watu. Yesu akapewa habari kwamba mama na ndugu zake walikuwa nje wanataka kumuona, lakini Yesu akawaambia watu wote, mama yangu na ndugu zangu ni wale wanaolisikia neno la Mungu na kulishika. Siku moja Yesu alipanda mashua pamoja na wanafunzi wake, akawaambia, tuvuke ziwa twende mpaka ng'ambo. Basi wakaanza safari. Walipokuwa wanasafiri kwa mashua, Yesu alishikwa na usingizi akalala. Dhoruba kali ikaanza kuvuma, maji yakaanza kuingia ndani ya mashua, wakawa katika hatari. Wale wanafunzi wakamwendea Yesu wakamwamsha wakisema, Bwana Bwana, tunaangamia! Yesu akaamka akavikemea dhoruba na mawimbi, navyo vikatulia, kukawa shwari. Kisha akawaambia iko wapi imani yenu? Lakini wao walishangaa na kuogopa, huku wakiambiana huyu ni nani, basi hata anaamuru dhoruba na mawimbi, navyo vinamtii? Wakaendelea na safari, wakafika pwani ya nchi ya Wageraseno inayokabiliana na Galilaya, ng'ambo ya ziwa. Alipokuwa anashuka pwani, mtu mmoja aliyekuwa amepagawa na pepo alimjia kutoka mjini. Mtu huyo kwa muda mrefu hakuwa anavaa nguo wala hakuwa anaishi nyumbani bali makaburini. Alipomwona Yesu, alipiga kelele na kujitupa chini mbele yake na kusema kwa sauti kubwa, wee Yesu, mwana wa Mungu mkuu, unashauri gani nasi? Ninakusihi usinitese. Alisema hivyo kwa kuwa Yesu alikwisha mwambia huyo pepo mchafu amtoke yule mtu. Huyo pepo mchafu alikuwa anamvamia mtu huyo mara nyingi, na ingawa watu walimuweka ndani na kumfunga kwa minyororo na pingu, lakini kila mara alivivunja hivyo vifungo, akakimbizwa na huyo pepo mchafu hadi jangwani. Basi Yesu akamuuliza, jina lako nani? Yeye akajibu, jina langu ni Jeshi, kwa sababu pepo wengi walikuwa wamempagaa mtu huyo. Hawa pepo wakamwomba asiwaamuru wamtoke na kupotelea mbali kwenye shimo lisilo na mwisho. Kulikuwa na kundi kubwa la nguruwe wakichungwa pale kwenye mteremko wa kilima. Basi hao pepo wakamsihia waruhusu wawaingie naye. Yesu akawapa ruhusa. Hivyo hao pepo wakamtoka yule mtu, wakawaingia wale nguruwe, nao wakaporomoka kwenye ule mteremko mkali, wakatumbukia ziwani, wakazama majini. Wale wachungaji walipoona yote yaliyotokea, walikimbia wakaenda kuwapa watu habari mjini na mashambani. Watu wakaja kuona yaliyotokea. Wakamwendea Yesu, wakamuona na yule mtu yaliyetokwa na pepo ameketi karibu na Yesu, amevaa nguo, ana akili zake, wakaogopa. Wale watu walioshuhudia tukio hilo waliwaeleza hao jinsi yule mtu alivyoponywa. Wakazi wa nchi ya Geraseno walishikwa na hofu kubwa, kwa hiyo wakamuomba Yesu aondoke aende zake. Hivyo Yesu alipanda tena mashua akaondoka. Yule mtu aliyetokwa na wale pepo akamsihi aende pamoja naye, lakini Yesu hakumruhusu bali akamwambia, rudi nyumbani ukaeleze yote Mungu aliyokutendea. Basi yule mtu akaenda akitangaza kila mahali katika mji ule mambo yote Yesu aliyomfanyia. Yesu aliporudi upande mwingine wa ziwa, kundi la watu lilimkaribisha kwa maana wote walikuwa wanamngojea. Hapo akaja mtu mmoja aitwaye Yairo, ofisa wa sunagogi. Alijitupa chini mbele ya miguu ya Yesu akamwomba aende nyumbani kwake, kwa kuwa binti yake wa pekee mwenye umri wa miaka kumi na miwili alikuwa karibu kufa. Yesu alipokuwa anakwenda, watu wakawa wanamsonga kila upande. Kulikuwa na mwanamke mmoja kati ya lile kundi la watu ambaye alikuwa na ugonjwa wa kutokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili na ingawa alikuwa wamekwisha tumia mali yake yote kwa waganga, hakuna hata mmoja aliyefaulu kumponya huyo mwanamke. Alimfuata Yesu nyuma, akagusa pindo la vazi lake, papo hapo akaponywa ugonjwa wake wa kutokwa damu. Yesu akasema, ni nani aliyenigusa? Wote wakasema kwamba hakukuwa na mtu aliyemgusa. Naye Petro akasema, Mwalimu, umati wa watu unakuzunguka na kukusonga. Lakini Yesu akasema, kuna mtu aliyenigusa, maana nimehisi nguvu imenitoka. Yule mwanamke alipoona kwamba hawezi kujificha, akajitokeza akitetemeka kwa hofu, akajitupa mbele ya Yesu. Hapo akaeleza mbele ya wote kisa cha kumgusa Yesu na jinsi yalivyoponyeshwa mara moja. Yesu akamwambia binti, imani yako imekuponya, nenda kwa amani. Alipokuwa bado anaongea, Yairo akaletewa habari kutoka nyumbani, binti yako amekwisha kufa, ya nini kumsumbua mwalimu zaidi? Yesu aliposikia hayo, akamwambia Yairo, usiogope, amini tu, naye atapona. Alipofika nyumbani hakumruhusu yeyote kuingia ndani pamoja naye isipokuwa Petro, Yohane, Yakobo na wazazi wa huyo msichana. Watu wote walikuwa wakilia na kuomboleza kwa ajili yake, lakini Yesu akawaambia, msilie kwa maana mtoto hajafa, amelala tu. Nao wakamcheka kwa sababu walijua kwamba alikuwa amekufa. Lakini Yesu akamshika mkono akasema, amka mtoto. Roho yake ikamrudia akaamka. Mara Yesu akaamuru wampe chakula. Wazazi wake walishangaa, lakini Yesu akawaamuru wasimwambie mtu yeyote hayo yaliyotendeka. Luka, sura ya tisa. Yesu aliwaita pamoja wale kumi na wawili akawapa uwezo juu ya pepo wote na uwezo wa kuponya wagonjwa. Halafu akawatuma waende kuhubiri utawala wa Mungu na kuponya wagonjwa. Akawaambia, mnapokwenda, msichukue chochote, wala fimbo, wala mkoba, wala chakula, wala fedha, wala hata koti la ziada. Nyumba yoyote mtakayoingia na kukaribishwa kaeni humo mpaka mtakapoondoka katika kijiji hicho. Watu wakikataa kuwakaribisheni, tokeni katika mji huo, na mnapotoka yakung'uteni mavumbi yatakayokuwa miguuni mwenu kama onyo kwao. Basi wakaanza safari, wakapitia vijijini, wakihubiri habari njema na kuponya wagonjwa kila mahali. Sasa mtawala Herode alipata habari juu ya mambo yote yaliyokuwa yanatendeka akawa na wasiwasi wasi kwa vile wengine walikuwa wakisema Yohane amefufuka kutoka wafu, wengine walisema kwamba Eliya ametokea, na wengine walisema kwamba mmojawapo wa manabii wa kale amerudi duniani. Lakini Herode akasema, huyo Yohane nilimkata kichwa, sasa ni nani huyu ninayesikia habari zake? Akawa na hamu ya kumuona. Wale mitume waliporudi walimweleza juu ya yote waliyoyafanya. Yesu akawachukua wakaenda peke yao mpaka mjini Bethsaida, lakini wale watu walipojua alikokwenda walimfuata Yesu. Akawakaribisha, akawazungumzia juu ya utawala wa Mungu, akawaponya wale waliohitaji kuponywa. Jua lilipokuwa linaanza kutua, wale kumi na wawili walimwendea wakamwambia, waage watu ili waende kwenye vijiji na mashamba ya karibu wakajipatia chakula na mahali pa kulala kwa maana hapa tulipo ni nyikani. Lakini Yesu akawaambia, wapeni ninyi chakula. Wakamjibu, hatuna chochote ila mikate mitano na samaki wawili, labda twende wenyewe tukawanunulie chakula watu hawa wote. Walikuweko pale wanaume wapatao elfu tano. Basi Yesu akawaambia wanafunzi wake, wambiyeni watu wakae katika makundi ya watu hamsini hamsini. Wanafunzi wakafanya walivyoambiwa Wakawaketisha wote. Kisha Yesu akaitwaa ile mikate mitano na wale samaki wawili, akatazama juu mbinguni, akamshukuru Mungu, akavimega, akawapa wanafunzi wake wawagawiye watu. Wakala wote wakashiba, wakakusanya makombo ya chakula wakajaza vikapu kumi na viwili. Siku moja Yesu alikuwa anasali peke yake na wanafunzi wake walikuwa karibu. Basi akawauliza Watu wananisema mimi kuwa ni nani? Nao wakamjibu wengine, wanasema kuwa wewe ni Eliya, na wengine wanasema kuwa wewe ni mmoja wa manabii wa kale ambaye amefufuka. Hapo akawauliza, na ninyi je, mwasema mimi ni nani? Petro akajibu, wewe ndiwe Masiha wa Mungu. Halafu Yesu akawaamuru wasimwambie mtu yeyote habari hiyo. Akaendelea kusema, ni lazima mwana wa mtu apate mateso mengi na kukataliwa na wazee na makuhani wakuu na walimu wa sheria, atauawa, lakini siku ya tatu atafufuka. Kisha akawaambia watu wote, kama mtu yeyote anataka kuwa mfuasi wangu, ni lazima ajikane nafsi yake, auchukue msalaba wake kila siku, anifuate. Maana mtu anayetaka kuyaokoa maisha yake mwenyewe atayapoteza lakini atakayeyapoteza maisha yake kwa ajili yangu atayaokoa. Je, kuna faida gani mtu kuupata utajiri wote wa dunia kwa kujipoteza au kujiangamiza yeye mwenyewe? Mtu akinionea aibu mimi na mafundisho yangu, wakati mwana wa mtu atakapokuja katika utukufu wake na wa Baba na wa malaika watakatifu, atamuonea aibu mtu huyo. Nawaambieni kweli, kuna wengine hapa hapa ambao hawatakufa kufa kabla ya kuuona utawala wa Mungu. Yapata siku nane baada ya kusema hayo, Yesu aliwachukua Petro, Yohane na Yakobo akaenda nao mlimani kusali. Alipokuwa akisali, sura yake ilibadilika na mavazi yake yakawa meupe yenye kung'aa sana. Na watu wawili wakaonekana wakizungumza naye, nao ni Mose na Eliya ambao walitokea wakiwa wenye utukufu, wakazungumza naye juu ya kifo chake ambacho kingekamilishwa huko Yerusalemu. Petro na wenzake walikuwa wamelemewa na usingizi mzito, hata hivyo waliamka wakauona utukufu wake, wakawaona na wale watu wawili waliokuwa wamesimama pamoja naye. Basi hao watu wawili walipokuwa wanaondoka, Petro alimwambia Yesu, Bwana, ni vizuri kwamba tupo hapa, basi tujenge vibanda vitatu kimoja chako, kimoja cha Mose na kimoja cha Eliya. Kwa kweli hakujua anasema nini. Petro alipokuwa akisema hayo, mara wingu likatokea na kuwafunika, na wingu hilo lilipowajia wale wanafunzi waliogopa sana. Sauti ikasikika kutoka katika hilo wingu, huyu ndiye mwanangu niliyemchagua, Msikilizeni. baada ya hiyo sauti kusikika, Yesu alionekana akiwa peke yake. Wanafunzi walikaa kimya juu ya tukio hilo na wakati ule hawakumwambia mtu yeyote mambo hayo waliyoyaona. Kesho yake walipokuwa wanashuka kutoka kule mlimani, kundi kubwa la watu likakutana na Yesu. Hapo mtu mmoja katika lile kundi akapaza sauti akasema, mwalimu ninakusihi umwangalie mwanangu, mwanangu wa pekee. Pepo huwa anamshambulia na mara humfanya apige kelele, humtia kifafa na povu likamtoka kinywani, huendelea kumtesa sana, asimwache upesi. Niliwaomba wanafunzi wako wamfukuze, lakini hawakuweza. Yesu akasema, enyi kizazi kisicho na imani kilichopotoka Nitakaa nanyi na kuwavumilia mpaka lini? Kisha akamwambia huyo mtu, mlete mtoto wako hapa. Wakati huyo mtoto alipokuwa anamjia Yesu, yule pepo akamwangusha chini na kumtia kifafa, lakini Yesu akamkemea yule pepo mchafu, akamponya mtoto na kumkabidhi kwa baba yake. Watu wote wakashangaa juu ya uwezo mkuu wa Mungu. Wale watu walipokuwa bado wanashangaa juu ya mambo yote yaliyoyafanya Yesu aliwaambia wanafunzi wake, tegeni masikio yenu muyasikie mambo haya. Mwana wa mtu anakwenda kutiwa mikononi mwa watu. Lakini wawo hawakuelewa maana ya msemo huwo. Jambo hilo lilikuwa limefichwa kwawo ili wasilitambuwe, nawo wakaogopa kumuuliza juu ya msemo huwo. Kukatokea majadiliano kati ya wale wanafunzi kuhusu nani kati yao aliyekuwa mkubwa zaidi kuliko wote. Yesu aliyajua mawazo yaliyokuwa mioyoni mwao, hivyo akamchukua mtoto mdogo, akamweka karibu naye, akawaambia, mtu yeyote anayempokea mtoto huyu mdogo kwa jina langu ananipokea mimi, na yeyote anayenipokea mimi anampokea yule aliyenituma maana yule aliye mdogo kuliko wote kati yenu ndiye aliye mkubwa kuliko wote. Yohane akadakia na kusema, Bwana, tumemwona mtu mmoja akitoa pepo kwa kulitumia jina lako, nasi tukajaribu kumkataza kwa kuwa yeye si mmoja wetu. Lakini Yesu akamwambia, msimkataze, kwani asiyepingana nanyi yuko upande wenu. Wakati ulipokaribia ambapo Yesu angeichukuliwa juu mbinguni, akakata shauri kwenda Yerusalemu. Basi akawatuma wajumbe wamtangulie, nao wakaenda wakaingia kijiji kimoja cha Wasamaria ili wamtayarishie mahali, lakini wenyeji wa hapo hawakutaka kumpokea kwa sababu alikuwa anaelekea Yerusalemu. Basi wanafunzi wake akina Yohane na Yakobo walipoona hayo wakasema, Bwana Wataka tuamuru moto ushuke kutoka mbinguni uwaunguze? Lakini yeye akawageukia akawakemea. Wakatoka wakaenda kijiji kingine. Walipokuwa wakisafiri njiani, mtu mmoja akamwambia Yesu, nitakufuata kokote utakakokwenda. Yesu akasema, mbweha wana mapango na ndege wana viota, lakini mwana wa mtu hana mahali pa kupumzikia. Kisha akamwambia mtu mwingine, "Nifuate." Lakini huyo akasema, "Bwana, niruhusu kwanza niende kumzika baba yangu." Yesu akamwambia, "Waache wafu wazike wafu wao, bali wewe nenda ukatangaze utawala wa Mungu." Na mtu mwingine akamwambia, "Nitakufuata, lakini uniruhusu kwanza nikawaage wale walio nyumbani kwangu." Yesu akamwambia, yeyote anayeshika jembe tayari kulima na huku anaangalia nyuma hafai kwa utawala wa Mungu. Luka, sura ya kumi. Baada ya hayo Bwana aliwachagua wengine sabini na wawili akawatuma wawili wawili wamtangulie katika kila kijiji na mahali ambapo yeye mwenyewe alitaka kwenda. Akawaambia, mavuno ni mengi, lakini wavunaji ni wachache. Kwa hiyo mwombeni mwenye shamba atume wavunaji shambani mwake. Sasa nendeni, fahamuni kwamba ninawatuma ninyi kama kondoo wanaokwenda kati ya mbwa mwitu. Msichukue mfuko wa fedha, wala mkoba, wala viatu Msipoteze muda katika kumsalimia yeyote njiani. Mkiingia katika nyumba yoyote, kwanza wasalimuni hivi: amani iwe kwa nyumba hii. Kama akiwako mwenye kupenda amani, itakaa naye, la sivyo itawarudieni. Kaeni katika nyumba hiyo, mkila na kunywa wanavyowapeni, maana mfanyakazi anastahili mshahara wake. Msiende mara nyumba hii mara nyumba ile. Kama mkifika mji fulani na watu wakiwakaribisha, kuleni wanavyowapeni, ponyeni wagonjwa walioko huko, waambieni watu, utawala wa Mungu umekaribia kwenu. Lakini mkiingia katika mji wowote wasipowakaribisheni, tokeni, nanyi na mpitapo katika barabara zao semeni, hata mavumbi ya mji wenu yaliyoshikamana na miguu yetu tunayakung'uta, liwe onyo kwenu. Hata hivyo, jueni kwamba utawala wa Mungu umekaribia. Hakika nawambieni, siku ile mji huo utapata adhabu kubwa zaidi kuliko ile ya watu wa Sodoma. Ole wako Korazini, ole wako Bethsaida! Maana kama miujiza iliyofanyika kwenu ingalifanyika kule Tiro na Sidoni watu wake wangalikwisha vaa mavazi ya gunia kitambo na kukaa katika majivu kuonyesha kwamba wametubu. Hata hivyo siku ya hukumu, ninyi mtapata adhabu kubwa zaidi kuliko ile ya watu wa Tiro na Sidoni. Na wewe Kafarnaumu, unataka kujikweza mpaka mbinguni? La, utaporomoshwa mpaka kuzimu. Halafu akasema, anayewasikiliza ninyi ananisikiliza mimi, na anayekataa kuwapokea ninyi anakataa kunipokea mimi. Yeyote anayekataa kunipokea anakataa kumpokea yule aliyenituma baadaye. Wale sabini na wawili walirudi wamejaa furaha, wakisema, Bwana, hata pepo wametutii tulipolitaja jina lako. Yeye akawaambia, nilimuona shetani ni jinsi alivyokuwa anaporomoka kama umeme kutoka mbinguni nam nimewapeni uwezo wa kukanyaga nyoka na nge na uwezo juu ya nguvu zote za yule adui. Hakuna chochote kitakachowadhuru. Hata hivyo, msifurahi kwa sababu pepo wamewatii, bali furahini kwa sababu majina yenu yameandikwa mbinguni. Saa ile ile Yesu akajazwa Roho Mtakatifu akasema, nakushukuru ee Baba, Bwana wa mbingu na dunia kwa kuwa umewaficha wenye hekima na elimu mambo haya, ukawafumbulia wadogo. Naam Baba, ndivyo ilivyokupendeza. Kisha akasema, baba yangu ameweka yote mikononi mwangu. Hakuna ajuaye mwana ni nani ila Baba, wala ajuaye baba ni nani ila Mwana, na yeyote yule ambaye mwana anataka kumfunulia hayo. Halafu akawaelekea wafuasi wake, akawaambia Heri wanaoona yale mnayoyaona. Hakika manabii na wafalume walitamani kuona yale mnayoyaona wasiyaone, na kusikia yale mnayoyasikia wasiyasikie. Baadaye mwalimu mmoja wa sheria alisimama akamuuliza kwa kumtega, mwalimu Nifanye nini ili nipate uzima wa milele? Yesu akamuuliza, imeandikwa nini katika sheria? Wasomaje humo? Akamjibu, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, kwa nguvu zako zote, na kwa akili yako yote, na mpende jirani yako kama unavyojipenda wewe mwenyewe. Yesu akamwambia, sawa, fanya hivyo, nawe utaishi. Lakini yeye akitaka kujihakikishia kuwa mwema, akamuuliza Yesu, na jirani yangu ni nani? Yesu akamjibu, mtu mmoja alikuwa anashuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko. Alipokuwa njiani, alivamiwa na majambazi ambao walimnyang'anya mali yake na kumpiga, wakamwacha amelala pale nusu mfu. Kwa bahati, kuhani mmoja akawa anashuka barabara ile ile, akamuona akapita hali kadhalika na Mlawi mmoja alipofika mahali pale na kumuona akapita. Lakini Msamaria mmoja aliyekuwa na safiri alifika pale yule mtu alipokuwa, na alipomwona tu akamuonea huruma, akamwendea, akamtibu majeraha yake kwa kumtia mafuta na divai, halafu akampandisha juu ya punda wake, akampeleka katika nyumba moja ya wageni, akamuuguza Keshe yake akatoa fedha dinari mbili akampa yule mwenye nyumba, akamwambia, muuguze huyu mtu, chochote utakachotumia zaidi nitakulipa nitakaporudi. Kisha Yesu akauliza, kati ya hao watatu waliohusika ni yupi aliyehakikisha kuwa jirani yake yule aliyevamiwa na wezi? Yule mwalimu wa sheria akamjibu, ni yule aliyemuonea aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia Nawe nenda ukafanye vivyo hivyo. Walipokuwa katika safari, waliingia katika kijiji kimoja. Hapo mwanamke mmoja aitwaye Martha akamkaribisha. Martha alikuwa na dada yake aitwaye ya Maria. Huyu aliketi karibu na Yesu akisikiliza mafundisho yake, lakini Martha alikuwa anashughulika na mambo mengine ya kufanya. Basi akamwendea Yesu akamwambia, Bwana, Hivi, hujali hata kidogo kwamba dada yangu ameniacha nitumikie peke yangu? Mwambie basi anisaidie. Lakini Bwana akamjibu, Matha, we unahangaika na kusumbuka kwa ajili ya vitu vingi. Kitu kimoja tu ni cha lazima. Maria amechagua kitu bora zaidi, ambacho hakuna mtu atakayekiondoa kwake. Luka, sura ya kumi na moja. Siku moja Yesu alikuwa mahali fulani akisali. Alipomaliza kusali, mmoja wa wanafunzi wake akamwambia, "Bwana, tunakuomba utufundishe kusali kama Yohane Mbatizaji alivyowafundisha wafuasi wake." Yesu akawaambia, "Mnaposali semeni, Baba, jina lako litukuzwe. Utawala wako ufike utupe daima chakula chetu cha kila siku. Utusamehe dhambi zetu, maana sisi tunawasamehe wote waliotukosea, na usitutie katika majaribu. Kisha akawaambia, Tuseme mmoja wenu ana rafiki yake, akaenda kwake usiku wa manane akamwambia, rafiki, tafadhali niazime mikate mitatu, kwa kuwa rafiki yangu amepitia kwangu akiwa safarini nami sina cha kumpa. Naye akiwa ndani angemjibu, usinisumbue, nimekwisha funga mlango, mimi na watoto wangu tumelala, siwezi kuamka nikupe. Itakuwaje? Hakika hataamka ampe kwa sababu yeye ni rafiki yake, lakini kwa sababu ya huyo mtu kuendelea kuombaomba ataamka ampe chochote anachohitaji. Kwa hiyo Ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi mtapata, pigeni hodi nanyi mtakaribishwa. Yeyote aombaye hupewa, atafutaye hupata, na apigaye hodi hukaribishwa. Mtoto akimuomba baba yake samaki, je, baba humpa nyoka badala ya samaki? Na kama akimuomba yai, je, atampa nge? Ninyi ingawa ni waovu mnajua kuwapa watoto wenu vitu vizuri basi baba yenu wa mbinguni atafanya zaidi atawapa roho mtakatifu wale wanaomwomba siku moja yesu alikuwa anamfukuza pepo aliyemfanya mtu mmoja kuwa bubu basi huyo pepo akamtoka yule mtu akaweza kuongea, hata umati wa watu ukashangaa. Lakini baadhi ya watu hao wakasema, anafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli, mkuu wa pepo. Wengine wakimjaribu, wakamtaka afanye ishara kuonyesha kama alikuwa na idhini kutoka mbinguni. Lakini yeye akiwa anayajua mawazo yao, akawaambia utawala wowote uliogawanyika makundi makundi yanayopingana hauwezi kudumu kadhalika, jamaa nazo huangamia moja baada ya nyingine. Kama shetani anajipinga mwenyewe, utawala wake utasimamaje? Mnasemaje basi kwamba ninawafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli? Kama ninafukuza pepo kwa uwezo wa Belzebuli, watoto wenu huwafukuza kwa uwezo wa nani? Kwa sababu hiyo wao ndio watakaowahukumu ninyi lakini ikiwa ninawafukuza pepo kwa uwezo wa Mungu, basi jueni kwamba utawala wa Mungu umekwisha fika kwenu. Wakati mtu mwenye nguvu akiwa na silaha anapolinda jumba lake, mali zake zote ziko salama. Lakini akija mtu mwingine mwenye nguvu zaidi, akamshambulia na kumshinda, huyo huziteka silaha zake alizotegemea na kugawanya mateka. yeyote asiyejiunga nami anapingana nami, na yeyote asiyekusanya pamoja nami hutawanya. Pepo mchafu akifukuzwa kutoka kwa mtu huzururazurura jangwani akitafuta mahali pa kupumzika. Asipopata hujisemea, nitarudi kwenye makao yangu nilikotoka. Anaporudi huikuta ile nyumba imefagiwa na kupambwa. Basi huenda na kuwachukua pepo wengine saba wabaya zaidi kuliko yeye wote huenda na kumwingia yule mtu. Hivyo basi hali ya huyo mtu sasa huwa mbaya zaidi kuliko pale mwanzo alipokuwa. Akisema hayo, mwanamke mmoja katika lile kundi la watu akasema kwa sauti kubwa, hongera kwa mwanamke aliyekuzaa na kukunyonyesha. Yesu akamjibu, barabara bara, bara, lakini heri yake zaidi yule anayelisikia neno la Mungu na kulishika. Umati wa watu ulipozidi kukusanyika karibu yake, Yesu akawaambia wale watu, kizazi cha siku hizi ni kizazi kiovu. Watu wanataka ishara, lakini hawatapewa ishara yoyote isipokuwa ile ya Yona. Jinsi Yona alivyokuwa ishara kwa watu wa Ninewi, ndivyo pia mwana wa mtu atakavyokuwa ishara kwa kizazi hiki. Malkia wa kusini atatokea wakati kizazi hiki kitakapohukumiwa naye atashuhudia kwamba kina hatia. Yeye alisafiri kutoka mbali akaja kusikiliza maneno ya hekima ya Solomoni. Kumbe hapa pana mkuu zaidi kuliko Solomoni. Watu wa Ninewi watatokea wakati kizazi hiki kitakapohukumiwa na watashuhudia kwamba kizazi hiki kina hatia. Hawa watu wa Ninewi walitubu kwa sababu ya mahubiri ya Yona, na kumbe hapa pana mkuu zaidi kuliko Yona. Hakuna mtu anayewasha taa na kuifunika kwa pishi, bali huiweka juu ya kinara, ili watu wanaoingia ndani wapate kuona mwanga. Jicho lako ni kama taa ya mwili wako. Likiwa zima, mwili wako wote utakuwa katika mwanga. Jicho lako likiwa bovu, na mwili wako pia utakuwa katika giza. Basi kama mwili wako wote una mwanga bila kuwa na sehemu yoyote yenye giza, mwili huo utang'aa kikamilifu kama vile taa inapokuangazia kwa mwanga wake. Yesu alipomaliza kusema, Mfarisayo mmoja alimwalika kwa chakula nyumbani kwake, naye akaenda Akaketi kula chakula. Huyo mfarisayo alistaajabu kuona kwamba alikula chakula bila kunawa. Bwana akamwambia, ninyi wafarisayo, huosha kikombe na sahani kwa nje, lakini ndani mwenu mmejaa udhalimu na uovu. Wapumbavu ninyi! Je, aliyetengeneza nje si ndiye aliyetengeneza ndani pia? Toeni kwa masikini vile vitu vilivyomo ndani na vingine vyote vitakuwa halali kwenu. Lakini ole wenu Wafarisayo, kwa sababu mnatoza watu zaka hata juu ya majani ya kukolezea chakula, mchicha na majani mengine, na huku hamjali juu ya haki na upendo kwa Mungu. Mambo haya iliwapasa muwe mmeyazingatia, bila kuyasahau yale mengine. Ole wenu ninyi Wafarisayo, kwa sababu mnapenda kuketi mbele mahali pa heshima heshima katika masunagogi na kusalimiwa kwa heshima hadharani. Ole wenu kwa sababu mko kama makaburi yaliyofichika, watu hutembea juu yake bila kufahamu. Mmoja wa walimu wa sheria akamwambia, Mwalimu, msemo wako unatukashifu na sisi pia. Yesu akamjibu, na ninyi walimu wa sheria ole wenu kwa sababu mnawatwika watu mizigo isiyochukulika huku ninyi wenyewe hamnyooshi hata kidole kuwasaidia mizigo hiyo. Ole wenu kwa kuwa mnajenga makaburi ya manabii wale ambao wazee wenu waliwaua. Kwa hiyo mnashuhudia na kukubaliana na matendo ya wazee wenu, maana wao waliwaua hawa manabii na ninyi mnajenga makaburi yao. Kwa hiyo hekima ya Mungu inasema hivi, nitawapelekea manabii na mitume lakini watawaua baadhi yao na kuwatesa wengine. Matokeo yake ni kwamba kizazi hiki kitaadhibiwa kwa sababu ya damu ya manabii wote iliyomwagika tangu mwanzo wa ulimwengu, tangu kuuawa kwake Abeli mpaka kifo cha Zakariya, ambayo walimuua kati ya madhabahu na mahali patakatifu. Naam, hakika kizazi hiki kitaadhibiwa kwa matendo haya. Ole wenu ninyi walimu wa sheria, kwa sababu mmeuficha ule ufunguo wa mlango wa elimu. Ninyi wenyewe hamkuingia, na mmewazuia waliokuwa wanaingia wasiingie. Alipokuwa akitoka pale, wale Wafarisayo na walimu wa sheria wakaanza kumshambulia vikali na kumbana kwa maswali mengi, ili wabahatishe kumnasa kwa maneno yake. <tune> Luka, sura ya kumi na mbili. Wakati watu kwa maelufu mengi walipokuwa wamekusanyika hata wakawa wanakanyagana, Yesu aliwaambia kwanza wanafunzi wake, jihadharini na chachu ya Wafarisayo, yaani unafiki. Kila kilichofunikwa kitafunuliwa na kila kilichofichika kitafichuliwa. Kwa hiyo, kila mlichosema gizani watu watakisikia katika mwanga na kila mlicho kinong'ona faragani milango imefungwa kitatangazwa juu ya nyumba. Nawaambieni ninyi rafiki zangu, msiwaogope wale wanaouwa mwili, wasiweze kufanya kitu kingine zaidi. Nitawaonyesheni yule ambaye ni lazima kumwogopa. Muogopeni yule ambaye baada ya kuuwa ana uwezo wa kumtupa mtu katika moto wa jehanamu. Naam, ninawaambieni Mwogopeni huyo. Inajulikana kwamba shomoro watano huuzwa kwa, kwa senti kumi, au sivyo? Lakini mbele ya Mungu hasahauliki hata mmoja. Lakini hata nywele za vichwa vyenu zimehesabiwa zote. Msiogope basi, ninyi mna thamani zaidi kuliko shomoro wengi. Nawaambieni kweli, kila mtu anayekiri hadharani kwamba yeye ni wangu, mwana wa mtu naye atakiri mbele ya malaika wa Mungu kwamba mtu huyo ni wake. Lakini mtu yeyote anayenikana mbele ya watu, huyo atakanwa mbele ya malaika wa Mungu. Yeyote anayesema neno la kumpinga mwana wa mtu atasamehewa, lakini anayemkufuru Roho Mtakatifu hatasamehewa. Watakapowapeleka ninyi mbele ya masunagogi na mbele ya wakuu na watawala, msiwa na wasiwasi juu ya jinsi mtakavyojitetea au jinsi mtakavyosema kwa maana wakati huo Roho Mtakatifu atawafundisheni kila mnachopaswa kusema. Mtu mmoja katika ule umati wa watu akamwambia, Mwalimu, mwambie ndugu yangu tugawane urithi aliotuachia baba. Yesu akamjibu, Rafiki we ni nani aliyeniweka mimi niwe mwamuzi au msuluhishi kati yenu? Basi akawaambia wote, jihadharini na kila aina ya tamaa, maana maisha ya mtu hayawi salama kutokana na wingi wa vitu alivyo alivyonavyo. Kisha akawaambia mfano, kulikuwa na mtu mmoja aliyekuwa na shamba lake ambalo lilizaa mavuno mengi sana. Huyo mtu hakafikirifikiri moyoni mwake, akasema nitafanya nini? Kwa vile sina mahali pa kuhifadhia mavuno yangu, nitafanya hivi: nitabomoa ghala zangu na kujenga kubwa zaidi, na katika hizo nitahifadhi mavuno yangu yote na mali yangu. Hapo nitaweza kuiambia roho yangu, sasa unayo akiba ya matumizi kwa miaka na miaka; ponda mali, ule, unywe na ufurahi. Lakini Mungu akamwambia, mpumbavu wewe leo usiku roho yako itachukuliwa na vitu vile vyote ulivyojikusanyia vitakuwa vya nani? Yesu akamaliza kwa kusema, ndivyo ilivyo kwa mtu anayejikusanyia utajiri kwa ajili yake mwenyewe, lakini si tajiri mbele ya Mungu. Kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, kwa sababu hiyo nawaambieni, msiwe na wasiwasi juu ya chakula mnachohitaji kwa kuishi, wala juu ya nguo mnazohitaji kwa ajili ya miili yenu, kwa sababu uzima ni bora kuliko chakula na mwili ni bora kuliko mavazi. chukuweni kwa mfano kunguru, hawapandi hawavuni, wala hawana ghala yoyote. Hata hivyo, Mungu huwalisha Ninyi ni bora zaidi kuliko ndege. Ni nani kati yenu kwa kuwa na wasiwasi anaweza kuongeza urefu wa maisha yake? Basi kama hamuwezi kufanya jambo dogo kama hilo, kwa nini kuwa na wasiwasi juu ya yale mengine? Angalieni maua jinsi yanavyomea, hayafanyi kazi wala hayasokoti. Hata hivyo, nawahakikishieni kwamba Solomoni mwenyewe na fahari zake zote hakupata kuvikwa vizuri kama ua mojawapo. Lakini kama Mungu hulivika vizuri jani la shambani ambalo leo liko na kesho la tupwa motoni, je, hatafanya zaidi kwenu ninyi enyi watu mlio na imani haba? Basi msivurugike akili mkihangaika daima juu ya mtakachokula au mtakachokunywa, kwa maana hayo yote ndiyo yanayohangaikiwa na watu wasiomjua Mungu. Baba yenu anajua kwamba mnahitaji vitu hivi. Shughulikieni kwanza utawala wa Mungu na hayo yote mtapewa kwa ziada. Msiogope enye kundi dogo, kwa kuwa Baba yenu amependa kuwapeni huo utawala. Uzeni mali zenu zote mkawape masikini, jifanyieni mifuko isiyo chakaa na jiwekeeni hazina mbinguni, ambako haitapungua; huko wezi hawakaribii wala nondo hawaharibu. Pale hazina yako ilipo ndipo pia na moyo wako utakapokuwa. Muwe tayari kwa lolote lile litakalotokea, na kanda zenu ziwe zimefungwa viunoni na taa zenu ziwe zinawaka. Muwe kama watumishi wanaomngoja Bwana wawo arudi kutoka arusini, ili atakaporudi na kubisha hodi wamfungulie mara. Heri yawo watumishi wale ambao Bwana atakaporudi atawakuta wanakesha. Nawaambieni hakika huyo Bwana atajifunga ukanda kiunoni, atawakalisha mezani na kuwatumikia. Hata kama ni usiku wa manane au alfajiri, kama akiwakuta wako hivyo, heri yao. Muwe na hakika kwamba kama mwenye nyumba angejua saa ambayo mwizi atakuja, angekesha wala hangeiacha nyumba yake kuvunjwa na ninyi hali kadhalika jiwekeni tayari, maana mwana wa mtu atakuja saa ile ambayo hamuidhanii. Petro akamwambia, Bwana, mfano huo ni kwa ajili yetu tu au ni kwa ajili ya watu wote? Bwana akajibu, ni nani basi mtumishi aliye mwaminifu na mwenye busara? Ni yule ambaye bwana atamuweka juu ya watumishi wake ili awape chakula kwa wakati ufaao. Heri yake mtumishi huyo ikiwa bwana wake atakaporudi atamkuta akifanya hivyo, hakika atamweka aitunze mali yake yote. Lakini kama mtumishi huyo atafikiri moyoni mwake na kusema, bwana wangu anakawia kurudi, halafu akaanza kuwapiga watumishi wengine wa kiume na wa kike, akaanza kula na kunywa na kulewa, bwana wake atakuja siku asiyoitazamia na saa asiyoijua. Bwana wake atamkatakata na na kumweka katika fungu moja na wale wasioamini. Lakini mtumishi yule ambaye alijua matakwa ya bwana wake na hakujiweka tayari kufanya yalivyotakiwa, huyo atapigwa sana, na yule ambaye hakujua anatakiwa kufanya nini na akafanya yanayostahili adhabu, atapigwa kidogo. Aliyepewa mengi atadaiwa mengi, na yeyote aliyekabidhiwa mengi Atatakiwa kutoa mengi zaidi. Nimekuja kuwasha moto duniani, nami ningetaka uwe umewaka tayari. Ninao ubatizo ambao inanibidi niupokee. Jinsi gani basi ninavyohangaika mpaka ukamilishwe! Mnadhani nimekuja kuleta amani duniani? Hata kidogo! Si amani, bali utengano. Na tangu sasa, jamaa ya watu watano itagawanyika Watatu dhidi ya wawili na wawili dhidi ya watatu. Baba atakuwa dhidi ya wanawe, mwana dhidi ya baba yake, mama dhidi ya bintiye, binti dhidi ya mama yake, mama mkwe dhidi ya mke wa mwanaye, na huyo dhidi ya mama mkwe wake. Yesu akayaambia tena makundi ya watu, mnapoona mawingu yakitokea upande wa magharibi, mara mwasema mvua itanyesha, na kweli hunyesha. Mnapoona upepo wa kusi unavuma, mwasema kutakuwa na hali ya ukavu, na ndivyo itakavyokuwa. Enyi wanafiki, mnajua kutabiri hali ya hewa kwa kuangalia dunia na anga, kwa nini basi hamuwezi kujua maana ya nyakati hizi na kwa nini hamuwezi kujiamulia wenyewe jambo jema la kufanya? Maana kama mshtaki wako anakupeleka mahakamani, ingekuwa afadhali kwako kupatana naye mkiwa bado njiani, ili asije akakupeleka mbele ya hakimu, naye hakimu akakutoa kwa polisi, nao wa wakakutia ndani. Hakika hutatoka huko na kuambia mpaka utakapomaliza kulipa senti ya mwisho. Luka, sura ya kumi na tatu. Wakati huo watu fulani walikuja wakamweleza Yesu juu ya watu wa Galilaya ambao Pilato alikuwa amewaua wakati walipokuwa wanachinja wanyama wao wa kutambika. Naye Yesu akawaambia, mnadhani wa Wagalilaya hao walikuwa wahalifu zaidi kuliko Wagalilaya wengine hati kwa sababu wameteseka hivyo? Hakika sivyo, lakini nanyi hali kadhalika Msipotubu mtaangamia kama wao. Au wale kumi na wanane walioangukiwa na mnara kule Siloamu wakafa, mnadhani wao walikuwa wakosefu zaidi kuliko wengine wote walioishi Yerusalemu? Hakika sivyo, lakini nanyi msipo tubu mtaangamia kama wao. Kisha Yesu akawaambia mfano huu, mtu mmoja alikuwa na mtini katika shamba lake. Huyo mtu akaenda akitaka kuchuma matunda ya mtini huo, lakini akaukuta haujazaa hata tunda moja. Basi akamwambia mtunza shamba, angalia, kwa miaka mitatu nimekuwa nikija ili nichume matunda ya mtini huu, nami nisiambulie chochote. Ukate! kwa nini uinyonye ardhi bure? Lakini huyo mkulima akajibu, bwana, tuuwache tena mwaka huu Nitauzungushia mtaro na kuutilia mbolea. Kama ukizaa matunda mwaka ujao, sawa; la sivyo, basi utaweza kuukata. Yesu alikuwa akifundisha katika sunagogi moja siku ya Sabato, na hapo palikuwa na mwanamke mmoja aliyekuwa mgonjwa kwa muda wa miaka kumi na minane kutokana na pepo aliyekuwa amemwingilia. Kwa sababu hiyo, mwili wake ulikuwa umepindika vibaya hata asiweze kusimama wima. Yesu alipomwona alimwita akamwambia, mama, umeponywa ugonjwa wako. Akamwekea mikono na mara mwili wake ukawa wima tena, akawa anamtukuza Mungu. Lakini mkuu wa sunagogi aligadhabika kwa sababu Yesu alikuwa amemponya siku ya Sabato. Hivyo akawaambia wale watu waliokusanyika pale, mnazo siku sita za kufanya kazi, basi fikeni siku hizo mkaponywa magonjwa yenu, lakini msifike kwa ajili hiyo siku ya Sabato. Hapo Bwana akamjibu, enyi wanafiki, kuna yeyote kati yenu ambaye hangemfungua ng'ombe au punda wake toka zizini ampeleke kunywa maji, hata kama siku hiyo ni ya Sabato? Sasa hapa yupo binti wa Abrahamu ambaye shetani alimfanya kilema kwa muda wa miaka kumi na minane. Je, haikuwa vizuri kumfungulia vifungo vyake siku ya Sabato? Alipokwisha sema hayo, wote waliokuwa wanashindana naye waliona aibu, na watu wote wakajaa furaha kwa sababu ya mambo yote Aliyotenda. Yesu akauliza, utawala wa Mungu ukoje? Nitaufananisha na nini? Uko kama mbegu ya haradali aliyotwaa mtu mmoja na kuipanda shambani mwake, ikaota hata ikawa mti, ndege wa angani wakajenga viota vyao katika matawi yake. Tena akauliza, nitaulinganisha utawala wa Mungu na nini? Uko kama chachu aliyoitwaa mama mmoja na kuichanganya pamoja na unga debe moja hata baadaye ukaumuka wote. Yesu aliendelea na safari yake kwenda Yerusalemu, huku akipitia mijini na vijijini akihubiri. Mtu mmoja akamuuliza Je, Mwalimu, watu watakaookoka ni wachache? Yesu akamwambia, fanyeni bidii kuingia kwa kupitia mlango mwembamba, maana nawaambieni wengi watajaribu kuingia lakini hawataweza. Wakati utakuja ambapo mwenye nyumba atainuka na kufunga mlango, ninyi mtaanza kusimama nje na kupiga hodi mkisema, Bwana tufungulie mlango, lakini yeye atawajibu Siwajui mmetoka wapi. Nanyi mtaanza kumwambia, sisi ndiyo wale tuliyokula na kunywa pamoja nawe na wewe ulifundisha katika vijiji vyetu. Lakini yeye atasema sijui ninyi mmetoka wapi, ondokeni mbele yangu, enyi nyote watenda maovu. Ndipo kutakapokuwa na kulia na kusaga meno, hapo mtakapowaona Abrahamu, Isaka na Yakobo na manabii wote wapo katika utawala wa Mungu, lakini ninyi wenyewe mmetupwa nje. Watu watakuja kutoka mashariki na magharibi, kutoka kaskazini na kusini, watakuja na kukaa kwenye karamu katika utawala wa Mungu. Nam wale walio wa mwisho sasa watakuwa wa kwanza, na wale walio wa kwanza sasa watakuwa wa mwisho. Wakati huo huo, Wafarisayo na watu wengine walimwendea Yesu wakamwambia, ondoka hapa uende mahali pengine, kwa maana Herode anataka kukuua. Yesu akawajibu, nendeni mkamwambie huyo mbweha, hivi leo na kesho ninafukuza pepo na kuponya wagonjwa, na siku ya tatu nitakamilisha kazi yangu. Hata hivyo, kwa leo, kesho na kesho kutwa, ni lazima niendelee na safari kwa sababu si sawa nabii auwawe nje ya Yerusalemu. Yerusalemu, we Yerusalemu, unawaua manabii na kuwapiga mawe wale waliotumwa kwako. Mara ngapi nimetaka kukusanya watoto wako pamoja kama mama kuku anavyokusanya vifaranga vyake chini ya mabawa yake, wala hukuniruhusu! Haya, utaachiwa mwenyewe nyumba yako nam hakika nawaambieni, hamtaniona mpaka wakati utakapofika mseme abarikiwe huyo ajaye kwa jina la Bwana. Luka sura ya kumi na nne. Siku moja ya Sabato, Yesu alikwenda kula chakula nyumbani kwa mmoja wa viongozi wa Wafarisayo. Watu waliokuwapo hapo, hapo wakawa wanamchunguza. Na mbele yake Yesu palikuwa na mtu mmoja aliyekuwa na ugonjwa wa kuvimba mwili. Naye Yesu akawauliza walimu wa sheria na Wafarisayo, Je, ni halali au sivyo kumponya mtu siku ya Sabato? Lakini wao wakakaa kimya. Yesu akamshika huyo mgonjwa akamponya akamwacha aende zake. Halafu akawaambia, ni nani kati yenu ambaye kama mtoto wake au ng'ombe wake ametumbukia shimoni, hangemtoa hata kama ni siku ya Sabato? Nao hawakuweza kumjibu swali hilo. Yesu aliona jinsi wale walioalikwa walivyokuwa wanajichagulia nafasi za kwanza kwanza za heshima, akawaambia mfano, kama mtu akikualika harusini, usiketi mahali pa kwanza pa heshima, isije ikawa amealikwa mwingine mashuhuri zaidi kuliko wewe. Na mwenyeji wenu ninyi wawili atakuja akuambie, mpe nafasi huyu, hapo utaaibika mbele ya wote, kuchukua nafasi ya mwisho. Badala ya kufanya hivyo, ukialikwa kwenye karamu keti mahali pa mwisho, ili mwenyeji wako atakapokuja akuambie, rafiki, njoo hapa mbele, mahali pazuri zaidi hapo utakuwa umeheshimika mbele ya wote wanaoketi pamoja nawe. Kwa maana yeyote anayejikweza atashushwa na anayejishusha atakwezwa. Halafu akamwambia na yule aliyemwalika, kama ukiwafanyia watu karamu mchana au jioni, usiwaalike rafiki zako au jamaa zako au jirani zako walio matajiri, wasije nao wakakualika, ukawa nao umepata tuzo lako. Badala yake unapofanya karamu, waalike maskini, viwete, waliolemaa na vipofu, nawe utakuwa umepata baraka, kwa kuwa hao hawana cha kukulipa. Maana Mungu atakupa tuzo lako wakati watu wema watakapofufuka. Mmoja wa wale waliokuwa wameketi pamoja na Yesu akasema, ana heri mtu yule atakayekula chakula katika utawala wa Mungu. Yesu akamjibu, mtu mmoja alifanya karamu kubwa, akawaalika watu wengi. Wakati wa karamu ulipofika, alimtuma mtumishi wake kuwaarifu walioalikwa waje, maana vyote vilikuwa tayari. Lakini wote, mmoja baada ya mwingine, wakaanza kuomba msamaha. Wa kwanza akamwambia huyo mtumishi, nimenunua shamba na hivyo ni lazima niende kuliangalia na kuomba uniwie radhi. Mwingine akasema, nimenunua ng'ombe jozi tano wa kulima, sasa nimo njiani kwenda kuwajaribu na kuomba uniwie radhi. Na mwingine akasema, nimeoa mke na hivyo siwezi kuja. Huyo mtumishi akarudi na kumwarifu bwana wake jambo hilo. Yule mwenye nyumba alikasirika, akamwambia mtumishi wake, nenda upesi kwenye barabara na vichochoro vya mji, uwalete hapa ndani maskini, viwete, vipofu na wale waliolemaa. Baadaye mtumishi huyo akasema, bwana, mambo yamefanyika kama ulivyoamuru, lakini iko nafasi bado. Yule bwana akamwambia mtumishi, nenda katika njia panda na mipakani uwashurutishe watu kuingia ili nyumba yangu ijaye. Kwa maana nawaambieni hakuna hata mmoja wa wale walioalikwa atakayeonja karamu yangu. Hapo makundi mengi yakawa yanaandamana pamoja na Yesu. Basi akawageukia watu akawaambia, kama mtu yeyote anakuja kwangu asipowachukia baba na mama yake, mke wake, watoto, kaka na dada zake, nam hata na nafsi yake mwenyewe, huyo hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Mtu asiyechukua msalaba wake na kunifuata hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Kwa maana ni nani miongoni mwenu ambaye akitaka kujenga mnara hataketi kwanza akadiria gharama zake ili ajue kama ana kiasi cha kutosha cha kumalizia. La sivyo, baada ya kuweka msingi na kushindwa kumaliza, watu watamcheka wakisema, mtu huyu alianza kujenga lakini hakumaliza. Au ni mfalme gani ambaye akitaka kwenda kupigana na mfalme mwingine hata keti kwanza chini na kufikiri kama ataweza kwa askari wake elfu kumi kumkabili yule aliye na jeshi la askari elfu ishirini? Kama anaona hataweza, atawatuma wajumbe kutaka masharti ya amani, wakati mfalme huyo mwingine angali mbali. Vivyo hivyo basi, hakuna hata mmoja wenu atakayekuwa mwanafunzi wangu kama asipoachilia kila kitu alicho nacho. Chumvi ni nzuri, lakini ikipoteza ladha yake itakolezwa na nini? Haifai kitu, wala kwa udongo wala kwa mbolea; watu huitupilia mbali. Sikieni basi kama mna masikio! Luka, sura ya kumi na tano. Siku moja watoza ushuru na wahalifu wengi walikwenda kumsikiliza Yesu. Wafarisayo na walimu wa sheria wakaanza kumnung'unikia, mtazameni mtu huyu Anawakaribisha wenye dhambi, na hata kula, anakula nao. Yesu akawajibu kwa mfano. Hivi mtu fulani mwenye kondoo mia akigundua kwamba mmojawapo amepotea hufanya nini? Huwaacha wale tisini na tisa mbugani na huenda kumtafuta yule aliyepotea mpaka ampate. Akimpata humchukua mabegani kwa furaha. Anapofika nyumbani huwaita rafiki zake akiwaambia, furahini pamoja nami kwa sababu nimempata yule kondoo wangu aliyepotea. Kadhalika nawambieni ndivyo kutakuwa na furaha mbinguni kwa ajili ya kutubu kwa mwenye dhambi mmoja kuliko kwa ajili ya watu tisini na tisa wanaojiona kuwa wema wasiohitaji kutubu. Au mwaonaje? Mwanamke fulani akiwa na shilingi kumi, kama akipoteza moja hufanya nini? Huasha taa, hufagia nyumba na kutafuta kwa uangalifu mpaka aipate. Akiipata huwahita rafiki na jirani zake akisema, furahini pamoja nami kwa sababu nimeipata ile shilingi yangu niliyopoteza. Kadhalika nawambieni ndivyo watakavyofurahi malaika wa Mungu kwa sababu ya kutubu kwake mwenye dhambi mmoja. Yesu akaendelea kusema kulikuwa na mtu mmoja na wanawe wawili. Mmoja yule mdogo alimwambia baba yake, "Baba, nipe urithi wangu." Naye baba akawagawia mali yake. Baada ya siku chache, yule mdogo aliuza urithi wake. Akasafiri na fedha iliyopatikana, akaenda nchi ya mbali ambako aliitumia ovyo. Alipomaliza kutumia kila kitu, kukatokea njaa kali katika nchi ile, naye akaanza kuhangaika. Akaomba kazi kwa mwananchi mmoja wa mahali pale. Huyo mwananchi akampeleka shambani mwake kulisha nguruwe. Alitamani kujishibisha kwa maganda waliyokula wale nguruwe, ila tu hakuna mtu aliyempa. Alipoanza kupata akili, akafikiri, mbona kuna wafanyakazi wengi wa baba yangu wanaokula na kusaza, nami hapa ninakufa njaa. Nitakwenda kwa baba yangu nimwambie: Baba, nimemkosea Mungu na nimekukosea wewe pia, sistahili hata kuitwa mwanao. Nifanye kama mmoja wa wafanyakazi wako. Basi akaanza safari ya kurudi kwa baba yake. Alipokuwa bado mbali, baba yake alimuona na kwa moyo wa huruma akamkimbilia, akamsalimu kwa kumkumbatia na kumbusu. Mwanaye akamwambia baba, nimemkosea Mungu na nimekukosea wewe pia, sistahili hata kuitwa mwanao. Lakini baba yake akawaambia watumishi wake, haraka leteni nguo ile nzuri, mkamvalishe, mvisheni pete na viatu, mchinjeni yule ng'ombe mnono, tule na tufanye siku kuu, kwa sababu huyu mwanangu alikuwa kama amekufa, kumbe yuhai; alikuwa amepotea, lakini sasa amepatikana. Wakaanza kufanya sikukuu. Wakati huo kaka yake alikuwa bado shambani. Alipokuwa akirudi na kukaribia nyumbani, akasikia vifijo na ngoma. Akamwita mmoja wa watumishi akamuuliza kuna nini? Huyo mtumishi akamwambia, ndugu yako amerudi nyumbani na baba yako amemchinjia yule ng'ombe mnono, kwa kuwa amempata akiwa hai. Yule kijana mkubwa akawaka hasira, hata akakataa kuingia nyumbani. Baba yake akatoka nje na kumsihi aingie, lakini yeye akamjibu, Kumbuka, miaka yote nimekutumikia, sijavunja amri yako hata mara moja. Umenipa nini? Hujanipa hata mbuzi mmoja mdogo nikafanya sikukuu pamoja na rafiki zangu. Lakini mtoto wako huyu aliyekula mali yako pamoja na makahaba, mara tu alipokuja, umemchinjia yule ng'ombe mnono. Baba yake akamjibu, mwanangu, wewe uko pamoja nami siku zote na kila nilicho nacho ni chako. Ilitubidi kufanya sikukuu na kufurahi, kwa sababu huyu ndugu yako alikuwa kama amekufa, kumbe yuhai alikuwa amepotea lakini sasa amepatikana. Luka sura ya kumi na sita. Yesu aliwaambia wanafunzi wake, tajiri mmoja alikuwa na karani wake. Huyu karani alichongewa kwamba alitumia ovyo mali ya tajiri wake. Yule tajiri akamwita akamwambia, ni mambo gani ninayosikia juu yako? Toa hesabu yako ya mapato na matumizi ya mali yangu, kwa maana huwezi kuwa karani tena. Yule karani akafikiri, bwana wangu ananiondoa katika kazi ya ukarani, nitafanya nini? Kwenda kulima siwezi, kuenda kuomba kama maskini ni aibu. Naam, najua la kufanya ili nitakapofukuzwa kazi watu waweze kunikaribisha nyumbani kwao. Basi akawaita wadeni wa bwana wake mmoja baada ya mwingine. Akamwambia yule wa kwanza, unadaiwa kiasi gani na bwana wangu? Yeye akamjibu, mafuta ya lizeti mapipa mia moja. Yule karani akamwambia, chukua hati yako ya deni, keti haraka, andika hamsini. Kisha akamuuliza mdeni mwingine, wewe unadaiwa kiasi gani? yeye akamjibu, ngano magunia mia. Yule karani akamwambia, chukua hati yako ya deni, andika themanini. Basi bwana akamsifu huyo karani asiye mwaminifu kwa kuwa alitumia busara, kwa maana watu wa dunia hii wana busara zaidi kuhusu mambo yao kuliko watu wa mwanga. Naye Yesu akaendelea kusema, nami nawambieni Jifanyieni marafiki kutokana na mali mbaya za dunia, ili zitakapowaishieni muweze kupokewa nao katika makao ya milele. Yeyote aliye mwaminifu katika mambo madogo atakuwa mwaminifu katika mambo makubwa, na yeyote asiye mwaminifu katika mambo madogo hatakuwa mwaminifu katika mambo makubwa. Kama basi ninyi si waaminifu katika mali mbaya za dunia, ni nani atakayewakabidhi zile mali za kweli? Na kama hamkuwa waaminifu katika mali zisizo zenu, ni nani atakayewakabidhi zile mali za kweli? Hakuna mtumishi anayeweza kuwatumikia mabwana wawili, kwa sababu au atamchukia mmoja na kumpenda mwingine, au ataambatana na yule mmoja na kumdharau huyu mwingine. Hamuwezi kumtumikia Mungu na mali. Lakini wafarisayo waliposikia hayo yote, kwa vile wao walikuwa wanapenda sana fedha wakamdharau Yesu. Hapo akawaambia, ninyi mnajifanya wema mbele ya watu, lakini Mungu anaijua mioyo yenu kwa maana kile kinachoonekana kuwa kitukufu mbele ya watu, Mungu anakiona kuwa atakataka. Sheria na maandishi ya manabii vilikuweko mpaka wakati wa Yohane Mbatizaji. Tangu hapo utawala wa Mungu unahubiriwa na kila mmoja anauingia kwa nguvu lakini ni rahisi zaidi mbingu na dunia kupita kuliko hata herufi moja ya sheria kufutwa. Yeyote anayemwacha mke wake na kuoa mwingine anazini, na yeyote anayemuoa mwanamke aliyepewa talaka anazini. Kulikuwa na mtu mmoja tajiri ambaye alikuwa anavaa mavazi ya bei kubwa sana ya rangi ya zambarau na ya kitani safi na kufanya karamu kila siku. Kulikuwa pia na masikini mmoja aitwaye Lazaro, ambaye alikuwa na vidonda mwili mzima, na alikuwa analazwa mlangoni pa nyumba ya huyo tajiri. Alitamani kujilisha kwa makombo yaliyoanguka kutoka katika meza ya tajiri, na zaidi ya hayo, mbwa walikuwa wanakuja na kulamba vidonda vyake. Ikatokea kwamba huyo masikini akafa, malaika wakamchukua, akakaa karibu na Abrahamu na yule tajiri pia akafa akazikwa. Huyo tajiri akiwa na mateso makali kule kuzimu, akainua macho yake, akamwona Abrahamu kwa mbali, na Lazaro karibu naye. Basi akaita kwa sauti, Baba Abrahamu, nionee huruma, umtume Lazaro achovya angalau ncha ya kidole chake katika maji, auburudishe ulimi wangu maana ninateseka mno katika moto huu. Lakini Abrahamu akamjibu, kumbuka mwanangu, kwamba ulipokea mema yako ulipokuwa unaishi duniani, naye Lazaro akapokea mabaya. Sasa lakini yeye anatulizwa, wewe unateswa. Licha ya hayo, kati yetu na ninyi kumewekwa shimo kubwa, ili wanaotaka kuja kwenu kutoka huku wasiweze na kwenu wasiweze kuja huku kwetu. Huyo aliyekuwa tajiri akasema, basi baba, nakuomba mtume aende nyumbani kwa baba yangu, maana ninao ndugu watano, ili awaonye wasije wakaja huku kwenye mateso. Lakini Abrahamu akamwambia, ndugu zako wanao Mose na manabii, waache wawasikilize hao. Lakini yeye akasema, sivyo, baba Abrahamu, ila kama mtu atafufuka kutoka wafu na kuwaendea, watatubu. Naye Abrahamu akasema, kama hawawasikilizi Mose na manabii, hawatajali hata kama mtu angefufuka kutoka wafu. Luka kisha Yesu akawaambia wanafunzi wake, haiwezekani kabisa kusitokee vikwazo vinavyosababisha dhambi, lakini wale wake mtu yule atakayevisababisha, ingekuwa afadhali kwake kufungiwa shingoni jiwe kubwa la kusagia na kutoswa baharini kuliko yeye kumkwaza mmoja wa wadogo hawa. Jihadharini. Kama ndugu yako akikukosea, muonye na kama akitubu, msamehe kama akikukosea mara saba kwa siku, na kila mara akarudi kwako akisema, nimekosa, msamehe. Mitume wakamwambia, Bwana, utuongezee imani. Naye Bwana akajibu, kama imani yenu ingekuwa ndogo hata kama chembe ndogo ya haradali, mngeweza kuuambia mlima huu wa mforasadi ng'oka na ukajitose baharini, nao ungewatii. Tuseme mmoja wenu ana mtumishi ambaye analima shambani au anachunga kondoo. Je, anaporudi kutoka shambani utamwambia huyo mtumishi, haraka njo ule chakula la? ungemwambia nitayarishie chakula na ujifunge tayari kunitumikia mpaka nitakapomaliza kula na kunywa, ndipo nawe ule na kunywa. Huta mshukuru huyo mtumishi kwa sababu ametimiza yaliyoamriwa. Hali kadhalika na ninyi, mkishafanya yote mliyoamriwa, semeni, sisi ni watumishi tusiyo na faida, tumetimiza tu yale tuliyotakiwa kufanya. Yesu akiwa safarini kwenda Yerusalemu alipitia katika mipaka ya Samaria na Galilaya. Alipokuwa anaingia katika kijiji kimoja, watu kumi wenye ukoma walikutana naye. Wakasimama kwa mbali, wakapaza sauti wakisema, Yesu Mwalimu, tuonee huruma. Alipowaona akawaambia, nendeni mkajionyeshe kwa makuhani. Basi ikawa walipokuwa wanakwenda wakatakasika. Mmoja wao walipoona kwamba ameponywa, alirudi akiwa anamtukuza Mungu kwa sauti kubwa, akajitupa chini mbele ya miguu ya Yesu huku akimshukuru. Huyo alikuwa Msamaria. Hapo Yesu akasema, watu kumi walitakaswa, sivyo? Wale tisa wako wapi? Hakupatikana mwingine aliyerudi kumtukuza Mungu ila tu huyu mgeni. Alafu akamwambia huyo mtu, "Simama uende zako, imani yako imekuponya." Wakati mmoja, wafarisayo walimuuliza Yesu, utawala wa Mungu utakuja lini? Naye akawajibu, utawala wa Mungu hauji kwa namna itakayoweza kuonekana, wala hakuna atakayeweza kusema uko hapa au uko pale. Kwa kweli, utawala wa Mungu uko kati yenu. Halafu akawaambia wanafunzi wake, siku zinakuja ambapo mtatamani kuona mojawapo ya siku za mwana wa mtu, lakini hamtaiona. Na watu watawaambieni, tazameni yuko hapa, ninyi msitoke, wala msiwafuate. Kwa maana kama umeme unavyotokea kwa ghafula na kuangaza anga kutoka upande mmoja hadi mwingine, ndivyo mwana wa mtu atakavyokuwa siku ile yake. Lakini kabla ya hayo, itambidi ateseke sana na kukataliwa na kizazi hiki. Kama ilivyokuwa nyakati za Noa, ndivyo itakavyokuwa katika siku za mwana wa mtu. Watu waliendelea kula na kunywa, kuoa na kuolewa, mpaka wakati ule Noa alipoingia katika safina. Gharika ikatokea na kuwaangamiza wote. Itakuwa kama ilivyotokea wakati wa Loti. Watu waliendelea kula na kunywa, kununua na kuuza, kupanda mbegu na kujenga, lakini siku ile Loti alipoondoka Sodoma, moto wa kiberiti ukanyesha kama mvua kutoka mbinguni na kuwaangamiza wote. Ndivyo itakavyokuwa siku ile mwana wa mtu atakapotokea. Siku hiyo, mtu yeyote atakayekuwa juu ya paa la nyumba asishuke kwenda ndani ya nyumba kuchukua mali yake, kadhalika naye atakayekuwa shambani mwake asirudi nyuma. Kumbukeni yaliyompata mke wa Loti. Yeyote anayetaka kuiokoa nafsi yake ataipoteza, na yeyote anayipoteza ataiokoa. Na wambieni, siku ile usiku, watu wawili watakuwa wanalala pamoja, mmoja atachukuliwa na yule mwingine ataachwa. Wanawake wawili watakuwa wakisaga nafaka pamoja, mmoja atachukuliwa na yule mwingine ataachwa. Watu wawili watakuwa shambani, mmoja atachukuliwa na yule mwingine ataachwa. Hapo wakamuuliza ni wapi Bwana? Naye akawaambia pale ulipo mzoga ndipo tai watakapokusanyikia. Luka, sura ya 18. Basi Yesu aliwasimulia mfano kuonyesha kwamba ni lazima kusali daima bila kukata tamaa. Alisema, katika mji mmoja kulikuwa na hakimu ambaye hakuwa anamwogopa Mungu wala hamjali binadamu. Katika mji huo huo kulikuwa pia na mama mjane mmoja ambaye alimwendea huyo hakimu mara nyingi akimuomba amtetee apate haki yake. Kutoka kwa adui yake. Kwa muda mrefu huyo hakimu hakupenda kumtetea huyo mjane, lakini mwishowe akajisemea, ijapokuwa mimi simwogopi Mungu wala simjali binadamu, lakini kwa vile huyu mjane ananisumbua, nitamtetea; la sivyo, ataendelea kufika hapa na mwisho atanichosha kabisa. Basi Bwana akaendelea kusema, sikieni jinsi alivyosema huyu hakimu mbaya. Je, yeah. Ndiyo kusema Mungu hatawatetea wale aliowachagua ambao wanamlilia mchana na usiku? Je, yeah. Atakawia kuwasikiliza? Nawaambieni atawatetea upesi. Hata hivyo, je, yeah. Kutakuwako na imani duniani wakati mwana wa mtu atakapokuja? Halafu Yesu aliwaambia pia mfano wale ambao walijiona kuwa wema na ambao waliwadharau wengine Watu wawili walipanda kwenda hekaluni kusali, mmoja mfarisayo na mwingine mtoza ushuru. Huyo mfarisayo akasimama akasali kimoyomoyo, ee Mungu, nakushukuru kwa vile mimi si kama watu wengine walafi, wadanganyifu au wazinzi. Nakushukuru kwamba mimi si kama huyu mtoza ushuru. Nafunga mara mbili kwa juma na toa zaka sehemu ya kumi ya pato langu. Lakini yule mtoza ushuru akiwa amesimama kwa mbali, bila hata kuinua macho yake mbinguni, ila tu akijipiga kifua kwa huzuni, alisema ee Mungu, unionee huruma miye mwenye dhambi. Nawambieni huyu mtoza ushuru alirudi nyumbani akiwa amepatanishwa na Mungu, lakini yule mwingine sivyo. Kwa maana kila anayejikweza atashushwa, na kila anayejishusha, atakwezwa. Watu walimletea Yesu watoto wadogo ili awawekee mikono yake. Wanafunzi walipowaona wakawazuia kwa maneno makali, lakini Yesu akawaita kwake akisema, waacheni hawa watoto waje kwangu, wala msiwazuie, kwa maana utawala wa Mungu ni kwa ajili ya watu kama hawa. Nawaambieni kweli mtu yeyote asiyeupokea utawala wa Mungu kama mtoto mdogo hataingia katika utawala huo. Kiongozi mmoja Myahudi alimuuliza Yesu, “Mwalimu mwema, nifanye nini ili niweze kuupata uzima wa milele Yesu akamwambia, Mbona waniita mwema? Hakuna aliye mwema ila Mungu peke yake. Unazijua amri: usizini, usiue, usiibe, usitoe ushahidi wa uongo, waheshimu baba na mama. Yeye akasema hayo yote nimeyazingatia tangu ujana wangu. Yesu aliposikia hayo akamwambia, unatakiwa bado kufanya kitu kimoja uza kila ulicho nacho wagawie masikini, na hivyo utakuwa na hazina yako mbinguni, halafu njoo unifuate. Lakini huyo mtu aliposikia hayo alihuzunika sana kwa sababu walikuwa tajiri sana. Yesu alipoona akihuzunika hivyo akasema, jinsi gani ilivyo vigumu kwa matajiri kuingia katika utawala wa Mungu. Naam, ni rahisi zaidi kwa ngamia kupita katika tundu la sindano kuliko tajiri kuingia katika utawala wa Mungu. Wale watu waliposikia hayo, wakasema, nani basi atakayeokolewa? Yesu akajibu, yasiyowezekana kwa binadamu yanawezekana kwa Mungu. Naye Petro akamuuliza, na sisi je, tumeacha yote tukakufuata? Yesu akawaambia Kweli nawaambieni mtu yeyote aliyeacha nyumba au mke au kaka au wazazi au watoto kwa ajili ya utawala wa Mungu atapokea mengi zaidi wakati huu wa sasa na kupokea uzima wa milele wakati ujao. Yesu aliwachukua kando wale kumi na wawili akawaambia, sikilizeni, tunakwenda Yerusalemu na huko kila kitu kilichoandikwa na manabii kuhusu mwana wa mtu kitakamilishwa, kwa maana atakabidhiwa watu wa mataifa, nao watamtendea vibaya na kumtemea mate, watampiga mijeledi, watamuua, lakini siku ya tatu atafufuka. Lakini wao hawakuelewa hata jambo moja, walikuwa wamefichwa maana ya maneno hayo na hawakutambua nini kilikuwa kinasemwa. Wakati Yesu alipokaribia Yeriko, kulikuwa na mtu mmoja kipofu ameketi njiani akiomba. Aliposikia umati wa watu ukipita, aliuliza kuna nini? Wakamwambia Yesu wa Nazareti anapita hapa. Naye akapaza sauti akisema, Yesu mwana wa Daudi nihurumie. Wale watu waliotangulia wakamkemea wakimwambia anyamaze, lakini yeye akazidi kupaza sauti, Mwana wa Daudi, unihurumie. Yesu alisimama akaamuru wamlete kwake. Yule kipofu alipokuja karibu, Yesu akamuuliza, unataka nikufanyie nini? Naye akamjibu, Bwana, naomba nipate kuona tena. Yesu akamwambia, ona imani yako imekuponya. Na mara yule aliyekuwa kipofu akapata kuona, akamfuata Yesu akimtukuza Mungu. Wale watu wote walipoona hayo wakamsifu Mungu. Luka sura ya Yesu aliingia mjini Yeriko. Na alipokuwa akipita katika njia za mji huo, akatokea mtu mmoja, jina lake Zakayo. Huyo alikuwa mkuu wa watoza ushuru na pia alikuwa mtu tajiri. Alitaka kuona Yesu alikuwa nani, lakini kwa sababu ya umati wa watu na kwa vile alikuwa mfupi, hakufaulu. Hivyo alitangulia mbele mbio, akapanda juu ya mkuyu ili aweze kumuona Yesu kwa maana alikuwa apitiye hapo. Basi Yesu alipofika mahali pale, aliangalia juu akamwambia Zakayo, shuka upesi, maana leo ni lazima nishinde nyumbani mwako. Zakayo akashuka haraka akamkaribisha kwa furaha. Watu wote walipoona hayo wakaanza kunung'unika wakisema, amekwenda kukaa kwa mtu mwenye dhambi. Lakini Zakayo akasimama akamwambia Yesu, Sikiliza Bwana, mimi nitawapa masikini nusu ya mali yangu, na kama nimemdanganya mtu yeyote kitu, nitamrudishia kiasi hicho mara nne. Yesu akamwambia, leo wokovu umefika katika nyumba hii, kwa vile huyu pia ni wa ukoo wa Abrahamu. Kwa maana mwana wa mtu amekuja kutafuta na kuokoa kilichopotea. Wakati watu walipokuwa bado wanasikiliza hayo, Yesu akawaambia mfano hapo. Alikuwa anakaribia Yerusalemu na watu wale walidhani kwamba muda si muda utawala wa Mungu ungefika. Hivyo akawaambia, kulikuwa na mtu mmoja mashuhuri aliyefanya safari kwenda nchi ya mbali, ili apokee madaraka ya ufalme halafu arudi. Basi kabla ya kuondoka, aliwaita watumishi wake kumi akawapa kiasi cha fedha kila mmoja na kuwaambia, fanyeni nazo biashara mpaka nitakaporudi. Lakini wananchi wenzake walimchukia na hivyo wakatuma wajumbe waende wakaseme, hatumtaki huyu hatutawale. Huyo mtu mashuhuri alirudi nyumbani baada ya kufanywa mfalme, na mara akaamuru wale watumishi aliyowapa zile fedha waitwe, ili aweze kujua kila mmoja amepata faida gani. Mtumishi wa kwanza akatokea akasema, mheshimiwa, faida iliyopatikana ni mara kumi ya zile fedha ulizonipa. Naye akamwambia, vema, wewe ni mtumishi mwema. Kwa kuwa umekuwa mwaminifu katika jambo dogo, utakuwa na madaraka juu ya miji kumi. Mtumishi wa pili akaja akasema, mheshimiwa, faida iliyopatikana ni mara tano ya zile fedha ulizonipa. Naye akamwambia pia nawe utakuwa na madaraka juu ya miji mitano. Mtumishi mwingine akaja akasema, chukua fedha yako, niliificha salama katika kitambaa, kwa maana niliogopa, kwa sababu wewe ni mtu mkali, wewe ni mtu ambaye huchukua yasiyo yako na huchuma ambapo hukupanda. Naye akamwambia, nakuhukumu kutokana na msemo wako, ewe mtumishi mbaya Ulijua kwamba mimi ni mtu mkali ambaye huchukua yasiyo ya yangu na kuchuma nisichopanda. Kwa nini basi hukuiweka fedha yangu benki, nami ningeichukua pamoja na faida baada ya kurudi kwangu? Hapo akawaambia wale waliokuwa pale, mnyang'anyeni hizo shilingi mia, mkampe yule aliyepata faida mara kumi. Nao akamwambia lakini, mheshimiwa, huyo ana faida ya kiasi hicho mara kumi. Naye akawajibu, kila aliye na kitu atapewa na kuzidishiwa, lakini yule asiye na kitu, hata kile alicho nacho kitachukuliwa. Na sasa kuhusu hawa maadui, maadui wangu ambao hawapendi niwe mfalume wao, waleteni hapa mkawaue papa hapa mbele yangu. Yesu alisema hayo, kisha akatangulia mbele yao kuelekea Yerusalemu. Alipo karibia kufika Bethfage na Bethania, karibu na mlima wa Mizeituni, aliwatuma wanafunzi wake wawili, akawaambia, nendeni katika kijiji kilicho mbele yenu. Mtakapokuwa mnaingia kijijini, mtamkuta mwanapunda amefungwa, ambaye hajatumiwa na mtu. Mfungueni mkamlete hapa. Kama mtu akiwauliza kwa nini mnamfungua, mwambieni, Bwana anamhitaji. Basi wakaenda, wakakuta sawa kama alivyowaambia. Walipokuwa wanamfungua yule punda, wenyewe wakawauliza kwa nini mnamfungua huyu punda? Nao wa wakawajibu Bwana anamhitaji. Basi wakampeleka yule punda kwa Yesu. Kisha wakatandika mavazi yao juu ya punda, wakampandisha Yesu juu yake. Yesu akaendelea na safari akiwa amepanda punda, na watu wakatandaza mavazi yao barabarani. Alipofika karibu na Yerusalemu katika mteremko wa mlima wa Mizeituni, wanafunzi wake, umati mkubwa wakaanza kushangilia na kumtukuza Mungu kwa sauti kubwa, kwa sababu ya mambo makuu waliyoyaona. Wakawa wanasema, abarikiwe mfalme ajaye kwa jina la Bwana, amani mbinguni na utukufu kwa Mungu. Hapo baadhi ya wafarisayo waliokuwako katika lile kundi la watu wakamwambia Yesu, wanyamazishe wanafunzi wako, mwalimu. Yesu akawajibu, na wambieni kama hawa wakinyamaza, hakika hayo mawe yatapaza sauti. Alipokaribia zaidi na kuona ule mji, Yesu aliulilia akisema, ingekuwa afadhali kama wewe pia ungeelewa leo hii ujumbe wa amani, lakini sasa umefichika machoni pako. Maana siku zitakuja ambapo maadui wako watakuzungushia ukuta Watakuzingira na kukuvamia kutoka pande zote. Watakuangamiza wewe na watoto wako, hawatakuachia hata jiwe likisimama juu ya jiwe lingine, kwa sababu hukuutambua ule wakati Mungu alipokujia kukuokoa. Kisha Yesu aliingia hekaluni akaanza kuwafukuza nje wafanya biashara, akisema imeandikwa, nyumba yangu itakuwa nyumba ya sala lakini ninyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Yesu akawa anafundisha kila siku hekaluni. Makuhani wakuu, walimu wa sheria na viongozi wa watu walitaka kumwangamiza, lakini hawakuona la kufanya, maana watu wote walikuwa wakimsikiliza kwa makini kabisa. Luka, sura ya 20. Siku moja Yesu alipokuwa akiwafundisha watu hekaluni na kuwahubiria juu ya habari njema, makuhani wakuu na walimu wa sheria pamoja na wazee walifika, wakasema, tuambie, unafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Yesu akawaambia, na mimi nitawaulizeni swali. Mamlaka ya Yohane ya kubatiza yalitoka kwa Mungu au kwa watu? Lakini wao wakajadiliana hivi, tukisema yalitoka mbinguni, yeye atatuuliza mbona hamkumsadiki? Na tukisema yalitoka kwa binadamu, watu wote hapa watatupiga kwa mawe, maana wote wanaamini kwamba Yohane alikuwa nabii. Basi wakamwambia hatujui hayo mamlaka yalitoka wapi. Yesu akawaambia na mimi sitawaambieni Inafanya mambo haya kwa mamlaka gani? Yesu akaendelea kuwaambia watu mfano huu. Mtu mmoja alilima shamba la mizabibu, akalikodisha kwa wakulima. Kisha akasafiri hadi nchi ya mbali, akakaa huko kwa muda mrefu. Wakati wa mavuno, huyo mtu alimtuma mtumishi wake kwa wale wa kulima akachukue sehemu ya matunda ya shamba la mizabibu. Lakini wale wa kulima wakampiga huyo mtumishi na kumrudisha mikono mitupu. Yule bwana akamtuma tena mtumishi mwingine, lakini wao wakampiga huyo vilevile vile na kumtendea vibaya, wakamrudisha mikono mitupu. Akamtuma tena watatu. Huyo naye baada ya kumuumiza wakamfukuza. Yule mwenye shamba akafikiri, nitafanya nini? Nitamtuma mwanangu mpenzi, huenda wakamjali. Wale wakulima walipomwona tu wakasemezana, huyu ndiye mrithi, basi tumuue ili urithi wake uwe wetu. Basi wakamtoa nje ya lile shamba la mizabibu wakamuua. Yesu akauliza yule mwenye shamba atafanya nini na hao wakulima? Atakuja kuwaangamiza wakulima hao, na atawapa wakulima wengine hilo shamba la mizabibu. Watu waliposikia maneno hayo, wakapinga, wakasema, sivyo hata kidogo. Lakini Yesu akawatazama akawaambia, maandiko haya matakatifu yana ya maana gani? Basi jiwe walilolikataa waashi, sasa limekuwa jiwe kuu la msingi. Mtu yeyote akianguka juu ya jiwe, jiwe hilo atavunjika vipande vipande, na likimwangukia mtu yeyote litamsaga kabisa. Walimu wa sheria na makuhani wakuu walifahamu kwamba mfano huo ulikuwa unawahusu, na hivyo walitaka kumkamata pale pale, ila tu waliogopa watu. Basi wakawa wanatafuta wakati wa kufaa, wakawahonga watu fulani wajisingizie kuwa wema Wakawatuma wamnase Yesu kwa maswali na hivyo waweze kumtia nguvuni na kumpeleka kwa wakuu wa serikali. Hao wapelelezi wakamwambia, Mwalimu, tunajua kwamba unasema na kufundisha mambo ya kweli. Tunajua kwamba wewe huna ubaguzi, wewe wafundisha ukweli juu ya njia ya Mungu. Basi tuambie kama ni halali au la kulipa kodi kwa Kaisari. Yesu alitambua mtego wao Akawaambia, nionyesheni sarafu. Je, sura na chapa ni vya nani? Nao wakamjibu ni vya Kaisari. Yesu akawaambia, basi mpeni Kaisari vilivyo vyake Kaisari, na Mungu vilivyo vyake Mungu. Hawakufaulu kumnasa kwa neno lolote pale mbele ya watu, na hivyo wakakaa kimya, wakilistaajabia jibu lake. Kisha wasadukayo ambao husema kwamba wafu hawafufuki, wakamjia Yesu wakasema, Mwalimu, Mose alituandikia kwamba kama ndugu ya mtu fulani akifa na kumwacha mjane wake bila watoto, ni lazima ndugu yake amchukue huyo mama mjane, amzalie watoto ndugu yake marehemu. Sasa wakati mmoja, kulikuwa na ndugu saba. Yule wa kwanza alioa na baadaye akafa bila kuacha watoto. Yule ndugu wa pili akamuoa yule mjane, naye pia akafa. Na ndugu watatu vile vile, mambo yakawa yale yale kwa wote saba. Wote walikufa bila kuwacha watoto, mwishowe akafa pia yule mwanamke. Je, siku wafu atakapofufuliwa, mama huyo atakuwa mke wa nani? Alikuwa ameolewa na wote saba. Yesu akawaambia, watu wa nyakati hizi huoa na huolewa lakini wale ambao Mungu watawawezesha kushiriki ule wakati wa ufufuo hawataoa wala kuolewa. Ama hakika hawawezi kufa tena, kwa sababu watakuwa kama malaika na ni watoto wa Mungu, kwa vile wamefufuliwa kutoka wafu. Lakini kwamba kuna kufufuka kutoka wafu, hata Mose alithibitisha jambo hilo katika maandiko matakatifu, katika sehemu ya maandiko matakatifu juu ya kile kichaka kilichokuwa kinawaka moto Anamtaja Bwana kama Mungu wa Abrahamu, Isaka na Yakobo. Basi yeye si Mungu wa wafu, bali ni Mungu wa wale walio hai, maana wale aliyowaita kwake wanaishi naye. Baadhi ya wale walimu wa sheria wakasema, Mwalimu, umejibu vema kabisa. Maana hawakuthubutu kumuuliza tena maswali mengine. Yesu akawauliza, Yasemekanaje kwamba masiha ni mwana wa Daudi? Maana Daudi mwenyewe anasema katika Zaburi, Bwana alimwambia Bwana wangu, keti upande wangu wa kulia, mpaka niwafanye adui zako kama kiti cha kuwekea miguu yako. Ndivyo Daudi alivyomwita yeye Bwana, atakuwaje basi mwanaye? Yesu akawaambia wanafunzi wake mbele ya watu wote, jihadharini na walimu wa sheria ambao hupenda kupitapita wamejivalia kanzu, hupenda kusalimiwa na watu kwa heshima masokoni, huketi mahali pa heshima katika masunagogi na kuchukua nafasi za heshima katika karamu. Huwanyonya wajane, huku wakisingizia kuwa wema kwa kusali sala ndefu. Siku ya hukumu watapata adhabu kali zaidi. Luka, sura ya 21. Yesu alitazama kwa makini, akawaona matajiri walivyokuwa wanatumbukiza zawadi zao katika hazina ya hekalu. Akamwona pia mama mmoja mjane akitumbukiza humo wa sarafu mbili ndogo. Basi akasema, nawaambieni kweli, mama huyu mjane ametia zaidi katika hazina kuliko wengine wote, kwa maana wengine wote wametoa sadaka zao kutokana na ziada ya mali zao. Lakini huyu mama, ingawa ni masikini, ametowa kila kitu alichohitaji kwa kuishi. Baadhi ya wanafunzi walikuwa wanazungumza juu ya hekalu, jinsi lilivyopambwa kwa mawe ya thamani pamoja na zawadi zilizotolewa kwa Mungu. Yesu akasema, haya yote mnayoyaona, zitakuja siku ambapo hakuna hata jiwe moja litakalosalia juu ya lingine. Kila kitu kitaharibiwa. Basi wakamuuliza, Mwalimu, mambo hayo yatatokea lini, na ni ishara gani zitakazoonyesha kwamba karibu mambo hayo yatokee? Yesu akawajibu, jihadharini, msije msije mkadanganyika maana wengi watatokea na kulitumia jina langu, wakisema, mimi ndiye na wakati ule umekaribia, lakini ninyi msiwafuate. Basi mtakaposikia habari za vita na misukosuko, msitishike; maana ni lazima hayo yatokee kwanza, lakini mwisho wa yote bado. Halafu akaendelea kusema, taifa moja litapigana na taifa lingine, na utawala mmoja utapigana na utawala mwingine kila mahali kutakuwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi, kutakuwa na njaa na magonjwa ya kuambukiza kutakuwa na vituko vya kutisha na ishara kubwa kutoka angani. Lakini kabla ya kutokea hayo yote, watawatieni nguvuni, watawatesa na kuwapelekeni katika masunagogi na kuwatia gerezani. Mtapelekwa mbele ya wa wafalme na watawala kwa ajili ya jina langu, la hii itawapeni fursa ya kusema habari njema Muwe na msimamo huu mioyoni mwenu: hakuna kufikiria kabla ya wakati juu ya jinsi mtakavyojitetea, kwa sababu mimi mwenyewe nitawapeni hekima na uwezo wa kusema hivyo, kwamba maadui zenu hawataweza kustahimili wala kupinga. Wazazi wenu, ndugu jamaa na marafiki wenu, watawasaliti ninyi, na baadhi yenu mtauawa. Watu wote watawachukieni kwa sababu ya jina langu. Lakini hata unywele mmoja wa vichwa vyenu hautapotea. Kwa uvumilivu wenu mtayaokoa maisha yenu. Mtakapoona mji wa Yerusalemu umezungukwa na majeshi, ndipo mtapaswa kutambua kwamba wakati umefika ambapo mji huo utaharibiwa. Hapo walioko Yudea wakimbilie mlimani, wale walioko mjini watoke, na wale waliyo mashambani wasiingie katika mji huo, kwa maana siku hizo ni siku za adhabu ili yote yaliyoandikwa yatimie. Ole wao waja wazito na wanaonyonyesha siku hizo! Kwa maana kutakuwa na dhiki kubwa katika nchi na hasira ya Mungu itawajia watu hawa. Wengine watauawa kwa upanga, wengine watachukuliwa mateka katika nchi zote, na mji wa Yerusalemu utakanyagwa na watu wa mataifa mengine hadi nyakati zao zitakapotimia. Kutakuwa na ishara katika jua, na mwezi na nyota. Mataifa duniani yatakuwa na dhiki kwa sababu ya wasiwasi, kutokana na mshindo wa mawimbi ya bahari. Watu watazirai kwa sababu ya woga, wakitazamia mambo yatakayoupata ulimwengu, kwa maana nguvu za anga zitatikiswa. Halafu watamwona Mwana wa Mtu akija katika wingu mwenye nguvu na utukufu mwingi. Wakati mambo hayo yatakapoanza kutendeka, simameni na kuinua vichwa vyenu juu, kwa maana ukombozi wenu umekaribia. Kisha akawaambia mfano, angalieni mtini na miti mingine yote. Mnapoona kwamba imeanza kuchipua majani, mwatambua kwamba wakati wa kiangazi umekaribia. Vivyo hivyo, mtakapoona mambo hayo yanatendeka Mtatambua kwamba utawala wa Mungu umekaribia. Nawambieni hakika, kizazi hiki cha sasa hakitatoweka kabla ya hayo yote kutendeka. Mbingu na dunia vitapita, lakini maneno yangu hayatapita. Muwe macho, mioyo yenu isije ikalemewa na anasa, ulevi na shughuli za maisha haya, lasivyo siku ile itawajieni ghafula, kwa maana itawajia kama mtego wote wanaoishi duniani pote. Mwe waangalifu basi, na salini daima ili mweze kupata nguvu ya kupita salama katika mambo haya yote yatakayotokea na kusimama mbele ya mwana wa mtu. Wakati wa mchana siku hizo, Yesu alikuwa akifundisha watu hekaluni, lakini usiku alikuwa akienda katika mlima wa Mizeituni na kukaa huko. Watu wote walikuwa wanakwenda hekaluni asubuhi na mapema. Wapate kumsikiliza. Luka, sura ya 22. Sikukuu ya mikate isiyo chachwa iitwayo Pasaka ilikuwa inakaribia. Makuhani wakuu na walimu wa sheria wakawa wanatafuta njia ya kumuua Yesu lakini waliwaogopa watu. Basi shetani akamwingia Yuda aitwaye Iskarioti, mmoja wa wale mitume kumi na wawili. Yuda akaenda akajadiliana na makuhani wakuu na walinzi wa hekalu kuhusu jinsi atakavyomsaliti Yesu kwao, nao wakafurahi na kupatana naye kumlipa fedha. Yuda akakubali, akawa anatafuta nafasi nzuri ya kumkabidhi kwao bila umati wa watu kujua. Basi siku ya mikate isiyo chachwa ikafika. Hiyo ndiyo siku ambayo mwana kondoo wa Pasaka huchinjwa. Hivyo Yesu akawatuma Petro na Yohane akiwaambia, Nendeni mtuandalie karamu ya Pasaka ili tupate kula. Nao wakamuuliza Unataka tuiandaye wapi? Akawambia, sikilizeni, mtakapokuwa mnakwenda mjini, mtakutana na mwanamume ambaye anabeba mtungi wa maji. Mfuateni mpaka ndani ya nyumba atakayoingia, mwambieni mwenye nyumba, mwalimu anakuuliza, kiko wapi kile chumba ambamo nitakula pasaka pamoja na wanafunzi wangu? Naye atawaonyesheni chumba kikubwa orofani, ambacho kimepambwa andalieni humo. Basi wakaenda wakakuta kila kitu sawa kama Yesu alivyokuwa amewaambia, wakaandaa karamu ya Pasaka. Saa ilipotimia, Yesu akakaa kula chakula pamoja na mitume wake. Akawaambia, nimetamani kwa hamu kubwa kuila karamu hii ya pasaka pamoja nanyi kabla ya kuteswa kwangu, maana nawaambieni sitaila tena hadi hapo itakapokamilika katika utawala wa Mungu. Kisha akatwaa kikombe, akashukuru, akasema, pokeeni hiki, mnywe wote, kwa maana nawaambieni sitakunywa divai ya zabibu tena mpaka utawala wa Mungu utakapokuja. Alafu akatwaa mkate, akashukuru, akaumega, akawapa akisema huu ni mwili wangu unaotolewa kwa ajili yenu. Fanyeni hivi kwa kunikumbuka. Akafanya vivyo hivyo na kikombe baada ya chakula, akisema, kikombe hiki ni agano la Mungu jipya linalothibitishwa kwa damu yangu inayomwagika kwa ajili yenu. Lakini tazameni, yule atakayenisaliti yuko nami hapa mezani. Kweli mwana wa mtu anakwenda zake kuuawa kama ilivyopangwa, lakini ole wake mtu yule atakayemsaliti hapo. Wakaanza kuulizana wao kwa wao, ni nani kati yao atakayefanya jambo hilo. Kulitokea ubishi kati ya hao mitume kuhusu nani miongoni mwao anayefikiriwa kuwa mkubwa zaidi kuliko wengine. Yesu akawaambia, wafalme wa mataifa huwatawala watu wao kwa mabavu, na watawala hao huitwa wafadhili wa watu. Lakini isiwe hivyo kati yenu, bali yule aliye mkuu kati yenu ni lazima awe mdogo zaidi kuliko wote, naye aliye kiongozi lazima awe kama mtumishi. Kwa maana ni nani aliye mkubwa? Yule anayeketi mezani kwa chakula ama yule anayetumikia? Bila shaka ni yule anayeketi mezani kwa chakula. Ijapokuwa hivyo, mimi niko hapa kati yenu kama mtumishi. Ninyi ndiyo mliobaki nami na wakati wote wa majaribu yangu. Na kama vile Baba yangu alivyonikabidhi utawala, vivyo hivyo na mimi nitawakabidhi ninyi utawala. Mtakula na kunywa mezani pangu katika utawala wangu na mtaketi katika viti vya enzi kuyahukumu makabila kumi na mawili ya Israeli. Simoni, Simoni, sikiliza. Shetani ameruhusiwa kuwapepeta ninyi kama mtu anavyopepeta ngano lakini mimi nimekuombea ili imani yako isipungue, nawe utakaponirudia, watiye moyo ndugu zako. Naye Petro akamjibu, Bwana, mimi niko tayari kwenda pamoja nawe gerezani na hata kufa. Yesu akamjibu, nakuwambia wewe Petro, jogoo hata wika leo usiku, kabla hujanikana mara tatu. Kisha Yesu akawauliza wanafunzi wake, wakati nilipowatuma bila mfuko wa fedha wala mkoba wala viatu mlitindikiwa chochote? Wakamjibu, la. Naye akawaambia, lakini sasa yule aliye na mfuko wa fedha auchukue, na aliye na mkoba hali kadhalika, na yeyote asiye na upanga auze koti lake yanunue mmoja. Maana nawambieni haya maneno ya maandiko matakatifu Amewekwa pamoja na wenye dhambi, ni lazima yatimie. Naam, yale yanayonihusu yanafikia ukamilifu wake. Nao wakasema, Bwana, tazama, hapa kuna panga mbili. Naye akasema, basi. Yesu akatoka na kama ilivyokuwa desturi yake, akaenda katika mlima wa Mizeituni, na wanafunzi wake wakamfuata. Alipofika huko, akawaambia, salini, msije mkaanguka katika kishawishi. Kisha akawaacha, akaenda umbali wa mtu kuweza kutupa jiwe, akapiga magoti, akasali: Baba, kama wapenda, ukiondoe kwangu kikombe hiki cha mateso. Hata hivyo mapenzi yako yatimizwe na si yangu. Hapo malaika kutoka mbinguni akamtokea ili kumtia moyo. Akiwa katika uchungu mkubwa alisali kwa bidii zaidi, na jasho kama matone ya damu likamtoka likatiririka mpaka chini. Baada ya sala yake, aliwaendea wanafunzi wake akawakuta wamelala, kwani walikuwa na huzuni. Akawaambia, mbona mnalala? Amkeni, msali ili msiyanguke katika kishawishi. Alipokuwa bado anaongea, kundi la watu likaja likiongozwa na yule aliyeitwa Yuda, mmoja wa wale mitume kumi na wawili. Huyo akamwendea Yesu ili amsalimu kwa kumbusu, lakini Yesu akamwambia Yuda, je, unamsaliti mwana wa mtu kwa kumbusu? Wale wanafunzi wake walipoona mambo yanayotendeka, ya wakasema Bwana, tutumie panga zetu? Na mmoja wao akampiga upanga mtumishi wa kuhani mkuu, akamkata sikio lake la kulia. Hapo Yesu akasema, acha hii inatosha. Akaligusa sikio la yule mtu akamponya. Kisha Yesu akawaambia makuhani wakuu, wakubwa wa walinzi wa hekalu, na wazee waliokuja kumkamata, je, mmekuja na mapanga na marungu kunikamata kana kwamba mimi ni mnyang'anyi? Nilipokuwa pamoja nanyi kila siku hekaluni, hamkuntia nguvuni, lakini huu ndiyo wakati wenu hasa, ndiyo wakati wa utawala wa giza. Basi wakamkamata, wakamchukua na kwenda naye nyumbani kwa kuhani mkuu. Petro akawa anamfuata nyuma kwa mbali. Moto ulikuwa umewashwa pale katikati ya uwa, nao wakawa wameketi pamoja, Petro akiwa miongoni mwao. Mtumishi mmoja mwanamke alipomuona Petro ameketi karibu na moto, akamkodolea macho, akasema Mtu huyo alikuwa pia pamoja na Yesu. Lakini Petro akakana akisema, we, mimi simjui. Baadaye kidogo mtu mwingine akamwona Petro akasema, wewe ni mmoja wao. Lakini Petro akajibu, bwana we, si mimi. Kama saa moja baadaye mtu mwingine akasisitiza Hakika huyu alikuwa pamoja naye, ametoka Galilaya ati. Lakini Petro akasema, bwana wee, sijui hata unachosema. Na papo hapo, akiwa bado anaongea, jogoo akawika. Bwana Yesu akageuka na kumtazama Petro, naye Petro akakumbuka yale yaliyokuwa ameambiwa na Bwana, leo kabla jogoo hajawika utanikana mara tatu. Hapo akatoka nje akaliya sana. Wale watu waliokuwa wanamchunga Yesu walimpiga na kumdhihaki, walimfunga kitambaa usoni, wakawa wanamuuliza ni nani aliyekupiga? Hebu bashiri tuone. Wakamwambia maneno ya matusi chungu nzima. Kulipo kucha, kikao cha wazee wa watu kilifanyika, ambacho kilihudhuriwa na makuhani wakuu na walimu wa sheria. Yesu akaletwa mbele ya baraza lao, nao wakamwambia Tuambie, je, wewe ndiye Masiha? Lakini yeye akawaambia, hata kama nikiwaambieni hamta sadiki, na hata kama nikiwaulizeni swali hamtanijibu. Lakini tangu sasa mwana wa mtu atakuwa ameketi upande wa kulia wa Mungu Mwenyezi. Hapo wote wakasema, ndiyo kusema wewe ni mwana wa Mungu? Basi naye akasema, ninyi mnasema kwamba mimi ndiye Nao wakasema, Je, tunahitaji ushahidi mwingine? Sisi wenyewe tumemsikia akisema kwa mdomo wake mwenyewe. Luka, sura ya 23. kisha wote kwa jumla wakasimama wakampeleka Yesu mbele ya Pilato Wakaanza kumshitaki wakisema, tulimkuta mtu huyu akiwapotosha watu wetu, akipinga kulipa kodi kwa Kaisari na kujiita ati yeye ni masiha mfalme. Pilato akamuuliza Yesu, wewe ni mfalme wa Wayahudi? Yesu akamjibu, wewe umesema. Pilato akawaambia makuhani wakuu na umati wa watu, sioni kosa lolote katika mtu huyu. Lakini wao wakasisitiza wakisema Anawachochea watu kwa mafundisho yake katika nchi yote ya Yudea. Alianza Galilaya na sasa yuko hapa. Pilato aliposikia hayo, akauliza je, mtu huyu ni mwenyeji wa Galilaya? Alipojua kwamba Yesu alikuwa chini ya utawala wa Herode, akampeleka kwa Herode, ambaye wakati huu alikuwa Yerusalemu. Herode alifurahi sana alipomuona Yesu, alikuwa amekwisha sikia habari zake na hivyo alikuwa anatazamia kwa muda mrefu kumuona kwa macho yake mwenyewe. Zaidi ya hayo, alikuwa anatumaini kumuona Yesu akitenda muujiza. Basi akamuuliza maswali mengi kwa muda mrefu, lakini Yesu hakumjibu neno. Makuhani wakuu na walimu wa sheria wakajitokeza mbele, wakatoa mashitaka yao kwa nguvu sana. Basi Herode pamoja na maaskari wake wakamwaibisha Yesu na kumfanyia mzaha, kisha wakamvika vazi la kifalume wakamrudisha kwa Pilato. Herode na Pilato, ambao hapo awali walikuwa maadui, wakawa marafiki siku hiyo. Basi Pilato akaitisha mkutano wa makuhani wakuu, viongozi na watu, akawaambia, mmemleta mtu huyu kwangu mkisema kwamba alikuwa anawapotosha watu. Sasa sikilizeni. Baada ya kuchunguza jambo hilo mbele yenu, sikumwona na kosa lolote kuhusu mashitaka yenu juu yake, wala si mimi tu, bali hata Herode hakuona kosa lolote, kwa maana amemrudisha kwangu. Ni dhahiri kwamba mtu huyu hakufanya chochote kinachostahili adhabu ya kifo. Hivyo nitaamuru apigwe viboko halafu nitamwachilia. kila sikukuu ya Pasaka ilimlazimu Pilato kuwafungulia mfungwa mmoja. Lakini wote wakapiga kelele pamoja, mwondoye huyo, lakini tufunguliye Baraba. Baraba alikuwa ametiwa ndani kwa kusababisha uwasi katika mji na pia kwa sababu ya kuuwa. Pilato alitaka kumwachilia Yesu, hivyo akasema nawo tena. Lakini wawo wakapiga kelele, msulibishe, msulibishe! Pilato akawaambia mara ya tatu Amefanya kosa gani? Sioni kosa lolote kwake linalomstahili auawe. Kwa hiyo nitampiga viboko halafu nimwachilie. Lakini wao wakazidi kupiga kelele kwa nguvu sana, kwamba Yesu ni lazima asulibiwe. Mwishowe sauti zao zikashinda, basi Pilato akaamua kwamba matakwa yao yatimizwe. Akamfungua kutoka gerezani yule waliyemtaka, ambaye alikuwa ametiwa gerezani kwa sababu ya uwasi na kuua akamtoa Yesu kwao wamfanyie walivyotaka. Walipokuwa wanampeleka walikutana na mtu mmoja aitwaye Simoni wa Kurene, aliyekuwa anatoka mashambani. Basi walimkamata wakamtwisha ule msalaba uchukue nyuma yake Yesu. Watu umati kwa umati walimfuata. Miongoni mwao walikuwako wanawake waliokuwa wanaomboleza na kumlilia Yesu. Akawageukia akasema: Enyi akina mama wa Yerusalemu, msinililiye mimi, ila liyeni kwa ajili yenu wenyewe na kwa ajili ya watoto wenu. Maana hakika siku zitakuja ambapo watu watasema heri yao wale walio tasa ambao hawakuzaa watoto na ambao hawakupata kunyonyesha watoto. Wakati huo ndipo watu wataanza kuiambia milima tuangukieni, na vilima tufunikeni. Kwa maana kama watu watautendea mti mbichi namna hivyo itakuwaje kwa mti mkavu? Waliwachukua pia watu wengine wawili wahalifu, wauawe pamoja naye. Walipofika mahali palipoitwa fuvu la kichwa, ndipo wakamsulibisha Yesu pamoja na wale wahalifu wawili, mmoja upande wa kulia na mwingine upande wa kushoto. Yesu akasema, Baba uwasamehe kwani hawajui wanalofanya. Kisha wakagawana mavazi yake kwa kuyapigia ya kura. Watu wakawa wamesimama pale wakitazama, nao viongozi wakamdhihaki wakisema, amewaokoa wengine, sasa ajiokoe mwenyewe kama yeye ndiye masiha mteule wa Mungu. Askari nao walimdhihaki pia, walimwendea wakampa siki wakisema, kama kweli wewe ni mfalume wa Wayahudi, Jiokoe mwenyewe. Vilevile maandishi haya yalikuwa yameandikwa na kuwekwa juu yake, huyu ndiye mfalme wa Wayahudi. Mmoja wa wale wahalifu waliotundikwa msalabani alimtukana akisema, je, si kweli kwamba wewe ndiye Masiha? Basi jiokoe mwenyewe utuokoe na sisi pia. Lakini ule mhalifu mwingine akamkemea mwenzake aki akisema wewe humuogopi Mungu hata kidogo? Wewe umepata adhabu hiyo hiyo. Wewe na mimi tunastahili, maana haya ni malipo ya yale tuliyoyatenda, lakini mtu huyu hakufanya chochote kibaya. Kisha akasema ee Yesu, unikumbuke wakati utakapoingia katika utawala wako. Yesu akamjibu na kuwambia, kwa hakika leo utakuwa pamoja nami mahali pema peponi ilikuwa yapata saa sita mchana jua likaacha kuangaza giza likaivamia nchi yote mpaka saa tisa na pazia lililokuwa limetundikwa hekaluni likapasuka katikati yesu akaliya kwa sauti kubwa baba mikononi mwako naiweka roho yangu alipokwisha sema hivyo akakata roho hapo yule jemadari alipoona yaliyotukia akamsifu mungu akisema "Hakika mtu huyu alikuwa mwema." Watu wale wote waliokuwa wamekusanyika hapo kwa ajili ya tukio hilo, walipoona hayo yaliyotukia, walirudi makwao wakijipiga vifua kwa huzuni. Marafiki zake wote pamoja na wale wanawake walioandamana naye kutoka Galilaya walisimama kwa mbali kutazama tukio hilo. Kulikuwa na mtu mmoja jina lake Yosefu, ambaye alikuwa mwenyeji wa kijiji kimoja cha Wayahudi kiitwacho Arimataya. Alikuwa mtu mwema na anayeheshimika, alikuwa akitazamia kuja kwa utawala wa Mungu. Ingawa alikuwa mmoja wa baraza kuu la Wayahudi, hakuwa amekubaliana nao katika kitendo chao. Basi, yeye alikwenda kwa Pilato, akaomba apewe mwili wa Yesu. Kisha akaushusha mwili huo kutoka msalabani, akauzungushia sanda ya kitani akauweka katika kaburi lililokuwa limechongwa kwenye mwamba ambalo halikuwa limetumika siku hiyo. Ilikuwa Ijumaa na maandalio ya siku ya Sabato yalikuwa yameanza. Wale wanawake walioandamana na Yesu kutoka Galilaya walimfuata Yosefu, wakaliona lile kaburi na jinsi mwili wake Yesu ulivyowekwa. Halafu walirudi nyumbani kwao, wakawa wanatayarisha manukato na marashi kwa ajili ya mwili wake. Siku ya Sabato walipumzika kama ilivyokuwa desturi. Luka, sura ya 24. Jumapili alfajiri na mapema wale wanawake walikwenda kaburini wakichukua yale manukato waliyotayarisha. Walikuta lile jiwe limevingirishwa mbali na kaburi. Walipoingia ndani, hawakuuona mwili wa Bwana Yesu. Walipokuwa bado wanashangaa juu ya jambo hilo, mara watu wawili waliovaa mavazi yenye kung'aa sana wakasimama karibu nao. Hawa wanawake wakaingiwa na hofu, wakainama chini. Ndipo wale watu wakawaambia kwa nini mnamtafuta aliye hai kati ya waliokufa? Hayuko hapa, amefufuka. Kumbukeni aliyowaambieni alipokuwa kule Galilaya: ni lazima mwana wa mtu atolewe kwa watu waovu, nao watamsulibisha, na siku ya tatu atafufuka. Hapo hao wanawake wakayakumbuka maneno yake, wakarudi kutoka kaburini, wakawapa mitume wale kumi na mmoja na wengine habari za mambo hayo yote. Hawo waliotoa habari hizo kwa mitume ni Mariya Magdalene, Yohana na Mariya mama wa Yakobo, pamoja na wanawake wengine walioandamana nawo. Mitume waliyachukua maneno hayo kama yasiyo na msingi, hivyo hawakuwamini. Lakini Petro alitoka akaenda mbio hadi kaburini. Alipoinama kuchungulia ndani, akaona tu zile nguo za mazishi akarudi nyumbani huko akiwa anashangaa juu ya hayo yaliyotukia. Siku hiyo hiyo wawili kati ya wafuasi wake Yesu wakawa wanakwenda katika kijiji kimoja kiitwacho cho Emau, umbali wa kilomita kumi na moja kutoka Yerusalemu, wakawa wanazungumza juu ya hayo yote yaliyotukia. Walipokuwa wakizungumza na kujadiliana, Yesu mwenyewe akatokea akatembea pamoja nao. Walimwona kwa macho lakini hawakumtambua. Akawauliza, mnazungumza nini huku mnatembea? Nao wakasimama kimya, nyuso zao wamekunja kwa huzuni. Mmoja aitwaye Kleopa akamjibu, Je, wewe ni mgeni peke yako Yerusalemu ambaye hujui yale yaliyotukia huku siku hizi? Naye akawajibu, mambo gani? Wao wakamjibu, mambo yaliyompata Yesu wa Nazareti. Yeye alikuwa nabii mwenye uwezo katika kutenda na kufundisha mbele ya Mungu na mbele ya watu wote. Makuhani na watawala wetu walimtoa hukumiwe kufa, wakamsulibisha. Lakini sisi tulitumaini kwamba yeye ndiye ambaye angeikomboa Israeli. Zaidi ya hayo yote, leo ni siku ya tatu tangu mambo hayo yalipotendeka. Tena wanawake wengine wa kwetu wametushtusha. Walikwenda kaburini mapema asubuhi, wasiukute mwili wake, wakarudi wakasema kwamba walitokewa na malaika waliowaambia kwamba alikuwa hai. Wengine wetu walikwenda kaburini wakashuhudia sawa na waliosema hawa wanawake, ila yeye hawakumuona. Kisha Yesu akawaambia, mbona mwajinga kiasi hicho na mioyo yenu ni mizito hivyo katika kusadiki yote yaliyonenwa na manabii? Je, haikumpasa Kristo kuteswa na hivyo aingie katika utukufu wake? Akawafafanulia mambo yote yaliyomhusu yeye katika maandiko matakatifu kuanzia Mose hadi manabii wote. Walipokikaribia kile kijiji walichokuwa wanakiendea, Yesu akafanya kama kwamba anaendelea na safari, lakini wao wakamsihi wakisema, kaa pamoja nasi, maana kuna kuchwa na usiku unakaribia. Basi akaingia kijijini, akakaa pamoja nao. Alipoketi kula chakula pamoja nao, akachukua mkate, akabariki, akaumega, akawapa. Na macho yao yakafumbuliwa, wakamtambua, lakini yeye akatoweka kati yao. Basi wakaambiana, je, Mioyo yetu haikuwa kama inawaka ndani yetu wakati alipokuwa anatufafanulia yale maandiko matakatifu pale njiani? Wakaondoka saa ile ile, wakarudi Yerusalemu, wakawakuta wale mitume kumi na mmoja na wale wengine waliokuwa pamoja nao wamekusanyika, wakisema hakika Bwana amefufuka na amemtokea Simoni. Basi hao wafuasi wawili wakawajulisha yale yaliyowapata njiani na jinsi walivyomtambua katika kumega mkate. Walipokuwa wakiambiana hayo, Yesu mwenyewe akasimama kati yao, akawaambia amani iwe nanyi. Wakashituka na kushikwa na hofu, wakidhani wameona mzimu. Lakini yeye akawaambia, kwa nini mnafadhaika, na kwa nini mnakuwa na mashaka mioyoni mwenu? Angalieni mikono na miguu yangu, ya kwamba ni mimi mwenyewe Nipapaseni mkanione, maana mzimu hauna mwili na mifupa kama mnionavyo mimi. Baada ya kusema hayo, akawaonyesha mikono na miguu. Wakiwa bado katika hali ya kutosadiki kwa sababu ya furaha yao na wakiwa wanastaajabu, akawauliza, mnacho chakula chochote hapa? Wakampa kipande cha samaki wa kuokwa, akakichukua akala, wote wakimuona Alafu akawambia, hii ndiyo maana ya maneno niliyowaambieni nilipokuwa bado pamoja nanyi, kwamba ilikuwa lazima kukamilisha yote yaliyoandikwa kunihusu mimi katika sheria ya Mose na katika vitabu vya manabii na katika kitabu cha Zaburi. Kisha akaziangazia akili zao ili waweze kuelewa maandiko matakatifu, akawaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Masiha atateseka na siku ya tatu atafufuka kutoka wafu, na kwamba ni lazima kwa jina lake kuhubiri juu ya majuto na maondoleo ya dhambi kwa mataifa yote, kuanzia na Yerusalemu. Ninyi ni mashahidi wa mambo hayo. Nami na mwenyewe nitawapelekeeni yule ambaye Baba aliahidi kumtuma, lakini ngojeni huku mjini mpaka mtakapopewa ile nguvu ya juu. Kisha akawaongoza nje ya mji hadi Bethania. Akainua mikono yake juu akawabariki. Alipokuwa anawabariki akawaacha, akachukuliwa mbinguni. Wao wakamwabudu wakarudi Yerusalemu wenye furaha kubwa, wakakaa muda wote hekaluni wakimsifu Mungu.