Barua ya kwanza ya Paulo kwa Wakorintho. Mimi Paulo, niliyeitwa kuwa mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu, na ndugu Sosthene, tunawaandikia ninyi mlio kanisa la Mungu huko Korintho, ninyi mmefanywa watakatifu katika kuungana na Kristo Yesu, mkaitwa muwe watu wa Mungu, pamoja na watu wote popote wanaomuomba Bwana wetu Yesu Kristo, aliye Bwana wao na wetu pia. Nawatakieni neema na amani kutoka kwa Mungu baba yetu na Bwana wetu Yesu Kristo. Ninamshukuru Mungu wangu daima kwa ajili yenu kwa sababu amewatunukia ninyi neema yake kwa njia ya Kristo Yesu. Maana kwa kuungana na Kristo mmetajirishwa katika kila kitu, mmejaliwa elimu yote na uwezo wote wa kuhubiri, kwani ujumbe juu ya Kristo umethibitishwa ndani yenu. Hata hampungukiwi kipaji chochote cha kiroho mkiwa mnangojea kufunuliwa kwake Bwana wetu Yesu Kristo. Yeye atawaimarisha ninyi mpaka mwisho, mpate kuonekana bila hatia siku ile ya Bwana wetu Yesu Kristo. Mungu ni mwaminifu. Yeye aliwaita ninyi muwe na umoja na mwanaye Yesu Kristo bwana wetu. Ndugu, ninawasihi kwa jina la Bwana wetu Yesu Kristo, pataneni nyote katika kila jambo msemalo; yasiweko mafarakano kati yenu, muwe na fikira moja na nia moja. Ndugu zangu, habari nilizopata kutoka kwa watu kadhaa wa jamaa ya Kloe zaonyesha wazi kwamba kuna kutoelewana kati yenu. Nataka kusema hivi: kila mmoja anasema chake. Mmoja husema "Mimi ni wa Paulo," mwingine, "Mimi ni wa Apolo," mwingine, "Mimi ni wa Kefa," na mwingine, "Mimi ni wa Kristo." Je, Kristo amegawanyika? Je, Paulo ndiye aliyesulibiwa kwa ajili yenu? au je, mulibatizwa kwa jina la Paulo? Namshukuru Mungu kwamba sikumbatiza mtu yeyote miongoni mwenu Isipokuwa tu Krispo na Gayo. Kwa hiyo hakuna awezaye kusema amebatizwa kwa jina langu. Samahani, nilibatiza pia jamaa ya Stefano, lakini zaidi ya hawa sidhani kama nilimbatiza mtu mwingine yeyote. Kristo hakunituma kubatiza, bali kuhubiri habari njema, tena niihubiri bila kutegemea maarifa ya hotuba za watu. Kusudi nguvu ya kifo cha Kristo msalabani isibatilishwe. Maana ujumbe kuhusu kifo cha Kristo msalabani ni jambo la kipumbavu kwa wale walio katika mkumbo wa kupotea, lakini kwetu sisi tulio katika njia ya wokovu, ujumbe huo ni nguvu ya Mungu. Maana maandiko matakatifu yasema, nitaiharibu hekima yao wenye hekima, na elimu ya wataalamu nitaitupilia mbali. Yuwapi basi mwenye hekima? Yuwapi basi mwalimu wa sheria? Naye bingwa wa mabishano wa nyakati hizi yuko wapi? Mungu ameifanya wa hekima ya ulimwengu kuwa upumbavu. Maana kadiri ya hekima ya Mungu, watu hawawezi kumjua Mungu kwa njia ya hekima yao wenyewe. Badala yake, Mungu amependa wa kuwaokoa wale wanaoamini kwa njia ya kile ambacho wenye hekima wanakiona kuwa ni upumbavu. Yaani ujumbe tunaohubiri. Wayahudi wanataka ishara, na Wagiriki wanatafuta hekima. Lakini sisi tunamhubiri Kristo aliyesulibiwa. Kwa Wayahudi, jambo hili ni kikwazo na kwa watu wa mataifa ni upumbavu. Lakini kwa wale walioitwa, Wayahudi kwa Wagiriki, Kristo ni nguvu ya Mungu na hekima ya Mungu. Maana kinachoonekana kuwa ni upumbavu wa Mungu kina busara zaidi kuliko hekima ya binadamu, na kionekanacho kuwa ni udhaifu wa Mungu kina nguvu zaidi kuliko nguvu za binadamu. Ndugu, kumbukeni wakati mlipoitwa. Wengi wenu hawakuwa wenye hekima, hata kwa fikira za binadamu. Wengi hawakuwa wenye nguvu au watu wa tabaka ya juu. Ndiyo kusema, Mungu aliyachagua yale ambayo ulimwengu huyaona ni upumbavu, ili awaaibishe wenye hekima na aliyachagua yale ambayo ulimwengu huyaona ni dhaifu, ili awaaibishe wenye nguvu. Mungu ameyachagua yale ambayo kwa fikira za dunia ni mambo yaliyo duni na yanayodharauliwa, mambo ambayo hata hayakuwako, ili kwa hayo ayafutilie mbali yale ambayo kwa fikira za binadamu ni mambo ya maana. Basi hakuna mtu awezaye kujivunia chochote mbele ya Mungu. Mungu mwenyewe ndiye aliyewaunganisha ninyi na Kristo Yesu. Mungu amemfanya Kristo awe hekima yetu. Kwa njia yake sisi tunapatanishwa na Mungu, tunakuwa watu wake Mungu na kukombolewa. Basi kama yasemavyo maandiko matakatifu, mwenye kutaka kujivuna basi naajivunie kazi ya Bwana. Wakorintho wa kwanza, sura ya pili. Ndugu, mimi nilipokuja kwenu sikuwahubiria siri ya ujumbe wa Mungu kwa ufasaha wa lugha au kwa hekima ya binadamu. Nilipokuwa kwenu niliamua kutojua chochote kile isipokuwa tu kumjua Yesu Kristo nam Kristo aliyesulibiwa. Nilipokuwa kwenu nilikuwa dhaifu na tetemeko kwa hofu nyingi Hotuba zangu na mahubiri yangu sikuyatoa kwa maneno ya kuvutia na ya hekima, bali kwa uthibitisho mwingi na nguvu ya Roho Mtakatifu. Nilifanya hivyo kusudi imani yenu ipate kutegemea nguvu ya Mungu na si hekima ya binadamu. Hata hivyo, sisi tunatumia lugha ya hekima kwa wale waliokomaa kiroho. Lakini hekima hiyo si ya hapa duniani, wala si ya watawala wa dunia hii ambao wako katika mkumbo wa kupotea. Hekima tunayotumia ni hekima ya siri ya Mungu, hekima iliyofichika ambayo Mungu aliyazimia tangu mwanzo kwa ajili ya utukufu wetu. Ni hekima ambayo watawala wa dunia hii hawakuielewa, maana wangaliyelewa hawangalimsulibisha Bwana wa utukufu. Lakini ni kama yasemavyo maandiko matakatifu, mambo ambayo jicho halijapata kuyaona wala sikio kuyasikia, mambo ambayo binadamu hajapata kuyafikiria moyoni, hayo ndiyo Mungu aliyowatayarishia wale wampendao. Hayo ndiyo mambo Mungu aliyotufunulia kwa njia ya Roho wake, maana Roho huchunguza kila kitu, hata mambo ya ndani kabisa ya Mungu. Nani awezaye kujua mambo ya ndani ya mtu isipokuwa roho yake mtu huyo? Hali kadhalika hakuna ajuaye mambo ya Mungu isipokuwa Roho wa Mungu. Sasa sisi hatukuipokea roho ya ulimwengu, bali tumepokea Roho atokaye kwa Mungu, ili atuwezeshe kujua yale tuliyojaliwa na Mungu. Basi sisi twafundisha, si kwa maneno tuliyofundishwa kwa hekima ya binadamu, bali kwa maneno tuliyofundishwa na Roho, tukifafanua mambo ya kiroho kwa walio na huyo Roho. Mtu wa kidunia hapokei mambo ya Roho wa Mungu Kwake mtu huyo mambo hayo ni upumbavu mtupu, yanapita akili yake, maana yaweza tu kutambuliwa kwa msaada wa Roho. Lakini mtu aliye na huyo Roho anaweza kubainisha ubora wa kila kitu, naye mwenyewe hahukumiwi na mtu mwingine. Maandiko yasema, nani awezaye ya kuifahamu akili ya Bwana? Nani awezaye kumshauri? Lakini sisi tunayo akili ya Kristo. Wakorintho wa kwanza, sura ya tatu. Ndugu, mimi sikuweza kusema nanyi kama watu mlio na huyo Roho, nilipaswa kusema nanyi kama watu wa kidunia, kama watoto wachanga katika maisha ya Kikristo. Ilinibidi kuwalisheni kwa maziwa na si kwa chakula kigumu, kwani hamkuwa tayari kukipokea. Hata sasa hamko tayari maana mubado watu wa kidunia. Je, si kweli kwamba bado uko wivu na magombano kati yenu? Mambo hayo yanaonyesha wazi kwamba ninyi bado ni watu wa kidunia, mnaishi mtindo wa kidunia. Mmoja wenu anaposema mimi ni wa Paulo na mwingine, mimi ni wa Apolo. Je, hiyo haionyeshi kwamba mnaishi bado kama watu wa dunia hii tu? Apolo ni nani na Paulo ni nani? Sisi ni watumishi tu ambao tuliwaleteeni ninyi imani. Kila mmoja wetu anafanya kazi aliyopewa na Bwana. Mimi nilipanda mbegu, Apolo akamwagilia maji, lakini aliyeiotesha mbegu ni Mungu. Kwa maana si yule aliyepanda mbegu au yule aliyemwagilia maji, kwa maana ni Mungu aliyeiwezesha mbegu kuota. Yule aliyepanda na yule aliyemwagilia maji wote ni sawa ingawa kila mmoja atapokea tuzo lake kufuatana na jitihada yake mwenyewe. Maana sisi ni ndugu wafanyakazi pamoja na Mungu na ninyi ni shamba lake, ninyi ni jengo lake. Kwa msaada wa neema aliyonipa Mungu nimefaulu kama mwashi stadi mwenye busara kuweka msingi ambao juu yake mtu mwingine anajenga. Basi kila mmoja awe mwangalifu jinsi anavyojenga juu yake. Hakuna mtu awezaye kuweka msingi mwingine badala ya ule uliokwisha wekwa, yani Yesu Kristo. Juu ya msingi huo mtu anaweza kujenga kwa dhahabu, fedha au mawe ya thamani, anaweza kutumia miti, majani au nyasi. Iwe iwavyo, ubora wa kazi ya kila mmoja utaonekana wakati siku ile Kristo atakapoifichua maana siku hiyo itatokea na moto, na huo moto utaipima na kuonyesha ubora wake. Ikiwa alichojenga mtu juu ya huo msingi kitaustahimili huo moto, atapokea tuzo, lakini kama alichojenga kitaunguzwa, basi atapoteza tuzo lake, lakini yeye mwenyewe ataokolewa kana kwamba ameponyoka kutoka motoni. Je, hamjui kwamba ninyi ni hekalo la Mungu na kwamba Roho wa Mungu anakaa ndani yenu? Basi mtu akiliharibu hekalu la Mungu, Mungu atamharibu, maana hekalu la Mungu ni takatifu, na hekalu hilo ni ninyi wenyewe. Msijidanganye. Mtu yeyote miongoni mwenu akijidhania mwenye hekima mtindo wa kidunia, heri awe mjinga kusudi apate kuwa na hekima ya kweli, maana hekima ya kidunia ni upumbavu mbele ya Mungu Kwani maandiko matakatifu yasema, Bwana huwanasa wenye hekima katika ujanja wao, na tena, Bwana ajua kwamba mawazo ya wenye hekima hayafai. Basi mtu asijivunie watu, maana kila kitu ni chenu: Paulo, Apolo na Kefa, ulimwengu, maisha na kifo, mambo ya sasa na ya baadaye, yote ni yenu, lakini ninyi ni Wakristo. Naye Kristo ni wa Mungu. Wakorintho wa kwanza, sura ya nne. Mtu na atuone sisi kuwa ni watumishi wa Kristo tuliyokabidhiwa siri za Mungu. Kinachotakiwa kwa yeyote yule aliyekabidhiwa kazi ni kuwa mwaminifu Kwangu mimi si kitu nikihukumiwa na ninyi au mahakama ya kibinadamu, wala sijihukumu. Dhamiri yangu hainishtaki kwa jambo lolote, lakini hiyo haionyeshi kwamba sina lawama. Bwana ndiye anayenihukumu. Basi msihukumu kabla ya wakati wake, acheni mpaka Bwana atakapokuja, yeye atakayefichua mambo ya giza yaliyofichika na kuonyesha wazi nia za mioyo ya watu ndipo kila mmoja atapata sifa anayestahili kutoka kwa Mungu. Ndugu, hayo yote niliyosema juu ya Apolo na juu yangu ni kielelezo kwenu. Kutokana na mfano wangu mimi na Apolo, nataka mwelewe maana ya msemo huu: zingatieni yaliyoandikwa kati yenu. Pasiwe na mtu yeyote anayejivunia mtu mmoja na kumdharau mwingine. Nani amekupendelea wewe? Una kitu gani wewe, ambacho hukupewa na? Ikiwa umepewa, ya nini kujivunia kana kwamba hukukipewa? Haya, mmekwisha shiba, mmekwisha kuwa matajiri, mmekuwa wafalme bila ya sisi nam. Laiti mngekuwa kweli watawala, ili nasi pia tuweze kutawala pamoja nanyi. Nafikiri Mungu ametufanya sisi mitume tuwe watu wa mwisho kabisa, kama watu waliohukumiwa kuuawa, maana tumekuwa tamasha mbele ya ulimwengu wote, mbele ya malaika na watu. Sisi ni wapumbavu kwa ajili ya Kristo, lakini ninyi ni wenye busara katika kuungana na Kristo. Sisi ni dhaifu, ninyi ni wenye nguvu. Ninyi mnaheshimika, sisi tunadharauliwa. Mpaka dakika hii, sisi tuna njaa na kiu, hatuna nguo twapigwa makofi, hatuna malazi; tena twataabika na kufanya kazi kwa mikono yetu wenyewe. Tukitukanwa tunawatakia baraka, tukidhulumiwa tunavumilia, tukisingiziwa tunajibu kwa adabu. Mpaka sasa tumetendewa kama uchafu wa dunia, na kwa kila mtu sisi ni fungu la takataka. Siandiki mambo haya kwa ajili ya kuwaaibisha ninyi bali kwa ajili ya kuwafundisheni, watoto wangu wapenzi. Maana hata kama mnao maelfu ya walezi katika maisha yenu ya Kikristo, baba yenu ni mmoja tu, kwani katika maisha ya Kikristo mimi ndiye niliyewazaeni kwa kuihubiri habari njema. Kwa hiyo nawasihi, fuateni mfano wangu. Ndiyo maana nimemtuma Timotheo kwenu. Yeye ni mtoto wangu mpenzi na mwaminifu katika Bwana. Atawakumbusheni njia ninayofuata katika kuishi maisha ya Kikristo, njia ninayofundisha kila mahali katika makanisa yote. Baadhi yenu wameanza kuwa na majivuno wakidhani kwamba sitakuja tena kwenu, lakini Bwana akipenda nitakuja kwenu upesi, na hapo ndipo nitakapojionea mwenyewe, siyo tu kile wanachoweza kusema hawo wenye majivuno, bali pia na kile wanachoweza kufanya. Maana utawala wa Mungu si shauri la maneno matupu bali ni nguvu. Mnapendelea lipi? Nije kwenu na fimbo ama nije na moyo wa mapendo na upole? Wakorintho wa kwanza, sura ya tano. Ziko kwamba kuna uzinzi miongoni mwenu, tena ni uzinzi mbaya ambao haujapata kuwako hata kati ya watu wasiomjua wa Mungu. Nimeambiwa eti mmoja wenu anaishi na mke wa baba yake. Mnawezaje kujivuna? Ingekuwa afadhali kwenu kuomboleza, na huyo aliyefanya kitu hicho aondolewe miongoni mwenu. Nami kwa upande wangu, ingawa kwa mwili niko mbali nanyi, hata hivyo, kwa roho niko hapo pamoja nanyi na hivyo kama vile nipo hapo, nimekwisha mhukumu huyo aliyefanya jambo hilo la aibu. Wakati mnapokusanyika pamoja kwa jina la Bwana Yesu, nami nikiwa pamoja nanyi kwa Roho, basi kwa uwezo wa Bwana wetu Yesu, mkabidhini mtu huyo kwa Shetani ili mwili wake uharibiwe na roho yake iweze kuokolewa siku ile ya Bwana. Majivuno yenu hayafai je. Hamjui kwamba chachu kidogo huchachua donge lote la unga? Jitakaseni, mkatupe mbali chachu ya kale, ili mpate kuwa donge jipya lisilotiwa chachu, kama mnavyopaswa kuwa. Maana Kristo, pasaka yetu, amekwisha tolewa tambiko. Basi tufanye karamu hiyo, si kwa chachu ile ya kale, chachu ya ubaya na uovu, bali kwa mkate usiotiwa chachu. Mkate wa usafi na ukweli. Niliwaandikia katika barua yangu, msishirikiane na wazinzi. Kweli ni kwamba sikuwa na maana ya watu wote duniani walio wazinzi, wachoyo, walaghai na wenye kuabudu sanamu. Maana ili kuwaepa hawo wote ingewalazimu ninyi kuihama dunia hii kabisa. Nilichoandika ni hiki: msishirikiane na ndugu Mkristo aliye mzinzi, mchoyo mwenye kuabudu sanamu, mchongezi, mlevi na mlagai. Mtu wa namna hiyo hata kula msile naye. Je, ni shauri langu kuwahukumu watu walio nje? Hao Mungu atawahukumu. Je, ninyi hampaswi kuwahukumu wale walio katika jamii yenu? Ninyi wenyewe mfukuzeni mbali nanyi huyo muovu. Anathubutuje mmoja wenu kumshtaki ndugu muumini mbele ya mahakama ya watu wasiomjua Mungu badala ya kumshtaki mbele ya watu wa Mungu? Je, hamjui kwamba watu wa Mungu watauhukumu ulimwengu? Ikiwa basi ulimwengu utahukumiwa nanyi, kwa nini hamstahili kuhukumu hata katika mambo madogo? Je, hamjui kwamba licha ya kuhukumu mambo ya kawaida ya kila siku tutawahukumu hata malaika. Mnapokuwa na mizozo juu ya mambo ya kawaida je, mnawaita wawe mahakimu watu ambao hata hawalijali kanisa? Aibu kwenu! Ndiyo kusema hakuna hata mmoja miongoni mwenu mwenye hekima kiasi cha kuweza kutatua tatizo kati ya ndugu waumini? Badala yake, kweli imekuwa mtindo, ndugu kumpeleka ndugu yake mahakamani tena mbele ya mahakimu wasioamini. Kwa kweli, huko kushitakiana tu wenyewe kwa wenyewe kwabainisha kwamba mmeshindwa kabisa. Je, haingekuwa jambo bora zaidi kwenu kudhulumiwa? haingekuwa bora zaidi kwenu kunyang'anywa mali yenu? Lakini badala yake ninyi ndiyo mnaodhulumu na kunyang'anya, tena hayo mnawafanyia ndugu zenu. Au je, hamjui kwamba watu wabaya hawata urithi utawala wa Mungu? Msijidanganye. Watu wanaoishi maisha ya uasherati, wanaoabudu sanamu, wafiraji au walawiti, wanyang'anyi, wachoyo, walevi, wenye kusengenya, walaghai, hao wote hawatashiriki utawala wa Mungu. Baadhi yenu mlikuwa hivyo, lakini sasa mmeoshwa mmefanywa watakatifu na kupatanishwa na Mungu kwa jina la Bwana Yesu Kristo na kwa Roho wa Mungu wetu. Mtu anaweza kusema kwangu, mimi, kila kitu ni halali. Sawa, lakini si kila kitu kinafaa. Nakubali kwamba kila kitu ni halali kwangu, lakini sitaki kutawaliwa na kitu chochote. Unaweza kusema, chakula ni kwa ajili ya tumbo na tumbo ni kwa ajili ya chakula. Sawa, lakini Mungu ataviharibu vyote viwili. Mwili wa mtu si kwa ajili ya uzinzi, bali ni kwa ajili ya kumtumikia Bwana, naye Bwana ni kwa ajili ya mwili. Basi Mungu aliyemfufua Bwana kutoka wafu atatufufua nasi pia kwa nguvu yake. Je, hamjui kwamba miili yenu ni viungo vya mwili wa Kristo? Je, mnadhani naweza kuchukua sehemu ya mwili wa Kristo na kuifanya kuwa sehemu ya mwili wa kahaba? Hata kidogo! Maana kama mjuavyo, anayeungana na kahaba huwa mwili mmoja naye, kama ilivyoandikwa, nao wawili watakuwa mwili mmoja. Lakini aliyejiunga na Bwana huwa roho moja naye. Jiepusheni kabisa na uzinzi. Dhambi nyingine zote hutendwa nje ya mwili, lakini mzinzi hutenda dhambi dhidi ya mwili wake mwenyewe. Je, hamjui kwamba miili yenu ni hekalu la Roho Mtakatifu aliye ndani yenu ambaye mlimpokea kutoka kwa Mungu? Ninyi basi si mali yenu wenyewe; mlinunuliwa kwa bei kubwa. Kwa hiyo itumieni miili yenu kwa ajili ya kumtukuza Mungu. Yahusu ya sasa mambo yale mliyoandika nam: ni vizuri kama mtu haoi. Lakini kwa sababu ya hatari ya uzinzi, basi kila mwanamume na awe na mke wake mwenyewe na kila mwanamke awe na mume wake mwenyewe. Mume atimize wajibu walio nao kwa mkewe, naye mke atimize wajibu walio nao kwa mumewe. Mke hana mamlaka juu ya mwili wake bali mumewe anayo. Hali kadhalika naye mume hana mamlaka juu ya mwili wake bali mkewe anayo. Msinyimane haki zenu, isipokuwa kama mnaafikiana kufanya hivyo kwa kitambo tu, ili mpate nafasi nzuri ya kusali, kisha rudianeni tena mara, ili shetani asije akawajaribu kwa sababu ya udhaifu wenu. Ninayewaambieni sasa ni mawaidha, si amri. Ningependa watu wote wawe kama mimi nilivyo, lakini kila mmoja anacho kipaji chake kutoka kwa Mungu, mmoja kipaji hiki na mwingine kile. Basi wale ambao hawajafunga ndoa na wale walio wajane nawaambia kwamba ni vema kwao kuendelea kuwa kama mimi nilivyo. Hata hivyo, kama mtu hawezi kujizuia, basi na aoe, maana ni afadhali zaidi kuoa Kuliko kuwaka tamaa. Kwa wale waliooa ninayo amri tena, si yangu, ila ni ya Bwana. Mke asiachane na mumewe, lakini kama akiachana naye, basi abaki bila kuolewa ama la, apatanishwe na mume wake. Mume naye asimpe talaka mkewe. Kwa wale wengine, mimi binafsi, si Bwana, nasema hivi: ikiwa mwanamume Mkristo anaye mke asiye amini na huyo mwanamke akakubali kuendelea kuishi naye, asimpe talaka. Na kama mwanamke mkristo anaye mume asiyeamini, na huyo mwanamume akakubali kuendelea kuishi naye, basi asimpe talaka mumewe, kwa maana huyo mume asiyeamini hupokelewa kwa Mungu kwa kuungana na mkewe, na huyo mke asiyeamini hupokelewa kwa Mungu kwa kuungana na mumewe. Vinginevyo watoto wao wangekuwa si wa Mungu. Kumbe sasa ni watoto wa Mungu. Hata hivyo, ikiwa yule asiye amini anataka kumwacha mwenzake aliye Mkristo, basi na amwache tu. Hapo huyo Mkristo, mume au mke, atakuwa huru, maana Mungu amewaita ninyi muishi kwa amani. Wewe mama Mkristo, unawezaje kuwa na hakika kwamba hutaweza kumuokoa mume wako? Au wewe mume Mkristo, unawezaje kuwa na hakika kwamba hutaweza kumwokoa mkeo? Kwa vyovyote, kila mmoja na aishi kufuatana vipaji na vipaji alivyogawiwa na Bwana na kama alivyoitwa na Mungu. Hili ndilo agizo langu kwa makanisa yote. Kama mtu aliitwa akiwa ametahiriwa, basi asijizingizie kwamba hakutahiriwa; na kama alipoitwa hakuwa ametahiriwa, basi na asitahiriwe. Maana kutahiriwa au kutotahiriwa si kitu kilicho muhimu; ni kuzishika amri za Mungu. Basi kila mmoja na abaki kama alivyokuwa wakati alipoitwa. Je, wewe ulikuwa mtumwa wakati ulipoitwa? Sawa, usijali, lakini ukipata fursa ya kuwa huru itumie. Maana yeye aliyeitwa na Bwana akiwa mtumwa huyo huwa mtu huru wa Bwana; hali kadhalika naye aliyeitwa akiwa mtu huru huwa mtumishi wa Kristo. Nyote mmenunuliwa kwa bei; kwa hiyo msiwe tena watumwa wa watu. Ndugu zangu, kila mmoja wenu basi na abaki na Mungu kama alivyokuwa wakati alipoitwa. Sasa kuhusu mabikira na waseja, sina amri kutoka kwa Bwana, lakini natoa maoni yangu mimi, ambaye kwa huruma yake Bwana nastahili kuaminiwa. Basi kutokana na shida iliyopo sasa nadhani ingefaa mtu abaki kama alivyo. Je, umeoa? Basi usitake kuachana na mkeo. Wewe hukuoa? Basi usitake kuoa. Lakini ikiwa utaoa, hutakuwa umetenda dhambi, na msichana akiolewa, hatakuwa ametenda dhambi. Hao watakaoana watapatwa na matatizo ya dunia hii, lakini mimi ningependa hayo yasiwapate ninyi. Ndugu Nataka kusema hivi: muda uliobaki ni mfupi, na tangu sasa wale waliooa na waishi kama vile hawakuoa, wenye kulia wawe kama hawalii, na wenye kufurahi wawe kama hawafurahi, wanaonunua wawe kama hawana kitu, na wenye shughuli na dunia hii wawe kama vile hawana shughuli sana nayo, maana ulimwengu huu kama tuujuavyo unapita. Ningependa ninyi msiwe na wasiwasi. Mtu asiye na mke hujishughulisha na kazi ya Bwana jinsi atakavyompendeza Bwana. Mtu aliyeoa hujishughulisha na mambo ya dunia jinsi atakavyompendeza mkewe, naye amegawanyika. Mwanamke asiyeolewa au bikira hujishughulisha na mambo ya Bwana, apate kujitolea mwili na roho kwa Bwana. Lakini mwanamke aliyeolewa kujishughulisha na mambo ya dunia hii jinsi atakavyompendeza mumewe. Nawaambieni haya kwa faida yenu na si kwa kuwawekeeni kizuio. Nataka tu muwe na mpango unaofaa mpate kumtumikia Bwana kwa moyo na nia moja. Kama mtu anaona kwamba hamtendei vyema mchumba wake, asimuowe. Na kama tamaa zake zinamshinda na afanye atakavyo, waoane tu. Hata kuwa ametenda dhambi, lakini kama huyo mwanamume akiamua kwa hiari moyoni mwake kutooa na kama anaweza kuzitawala tamaa zake na kuamua namna ya kufanya, basi anafanya vizuri zaidi asipomuoa huyo mwenzake bikira. Kwa maneno mengine, yule anayeamua kufunga ndoa na huyo msichana anafanya vema, naye anayeamua kutofunga naye ndoa anafanya vema zaidi. Mwanamke huwa amefungwa na mumewe kwa muda wote mumewe aishipo. Lakini mumewe akifa, mama huyo yuko huru na akipenda, anaweza kuolewa na mtu yeyote, mradi tu iwe Kikristo. Lakini nionavyo mimi, atakuwa na heri zaidi kama akibaki hivyo alivyo. Hayo ni maoni yangu, na nafikiri mimi pia ninaye roho wa Mungu. Wa Korintho wa kwanza sura sula ya nane. Yahusu sasa vyakula vilivyotambikiwa sanamu. Tunajua kwamba sisi sote tuna ujuzi. Lakini ujuzi huo huwafanya watu wawe na majivuno. Lakini mapendo hujenga. Anayefikiri kwamba anajua kitu kwa kweli hajui chochote kama inavyompasa. Lakini anayempenda Mungu huyo anajulikana naye. Kwa hiyo kuhusu vyakula vilivyotambikiwa sanamu, twajua kwamba sanamu si kitu duniani. Twajua kwamba Mungu ni mmoja tu, hata kama viko vitu viitwavyo miungu duniani au mbinguni, na hata kama wako miungu na mabwana wengi, hata hivyo kwetu sisi yuko Mungu mmoja tu, Baba muumba wa vyote, ambaye kwa ajili yake sisi tuko pia yuko Bwana mmoja tu, Yesu Kristo, ambaye kwa njia yake vitu vyote viliumbwa na sisi twaishi kwa njia yake. Lakini si kila mtu anao ujuzi huu. Maana wako watu wengine waliokwisha zoea sanamu, watu ambao mpaka hivi sasa wanapokula vyakula huviona bado kama vyakula vilivyotambikiwa sanamu, na kwa vile dhamiri zao ni dhaifu, hutiwa unajisi. Lakini chakula hakiwezi kutupeleka karibu zaidi na Mungu. Tukiacha kukila, hatupungukiwi kitu, tukikila hatuongezewi kitu. Lakini jihadharini, huu uhuru wenu usiwafanye walio na imani dhaifu waanguke katika dhambi. Maana mtu ambaye dhamiri yake ni dhaifu akikuona wewe mwenye ujuzi unakula vyakula hivyo ndani ya hekalu la sanamu, je, hatatiwa moyo wa kula vyakula vilivyotambikiwa sanamu? Hivyo huyo ndugu yako dhaifu, ambaye Kristo alikufa kwa ajili yake, atapotea kwa sababu ya ujuzi wako. Kama mkiwakosesha ndugu zenu jinsi hiyo na kuzijeruhi dhamiri zao dhaifu, mtakuwa mmemkosea Kristo. Kwa hiyo, ikiwa chakula husababisha kuanguka kwa ndugu yangu, sitakula nyama kamwe nisije nikamfanya ndugu yangu aanguke katika dhambi. Wakorintho wakwanza, sura ya tisa. Je, mimi si mtu huru? Je, mimi si mtume? Je, mimi sikumuona Yesu Bwana wetu? Je, ninyi si matokeo ya kazi yangu kwa ajili ya Bwana? Hata kama kwa watu wengine mimi si mtume, lakini walau kwenu ninyi mimi ni mtume. Ninyi ni uthibitisho wa utume wangu kwa sababu ya kuungana kwenu na Bwana. Hoja yangu kwa wale wanaonipinga ndiyo hii. Je, hatuna haki ya kula na kunywa? Je, hatuna ruhusa kumchukua mke mkristo katika ziara zetu, kama vile wafanyavyo mitume wengine, ndugu zake Bwana na pia Kefa? Au ni mimi tu na Barnaba ambao tunapaswa kujipatia masilahi yetu kwa kufanya kazi? Je, yeah. Mwanajeshi gani anayelipia utumishi wake jeshini? Mkulima gani asiyekula matunda ya shamba lake la mizabibu? Mchungaji gani asiyekunywa maziwa ya mifugo yake? Je, yeah. Nasema mambo haya kibinadamu tu. Je, sheria nayo haisemi hivyo? Imeandikwa katika sheria ya Mose, usimfunge kinywa ng'ombe anapoliwata nafaka. Je, ndiyo kusema Mungu anajishughulisha na ng'ombe? Je, hakuwa anatufikiria sisi aliposema hivyo? Naam, haya yaliandikwa kwa ajili yetu, kwani yule anayelima na yule anayevuna wote wawili wana haki ya kutumaini kupata sehemu ya mavuno. Ikiwa sisi tumepanda mbegu ya kiroho kati yenu, je, ni jambo kubwa tukichuma kwenu faida ya kidunia? Ikiwa wengine wanayo haki ya kutazamia hayo kutoka kwenu, je, sisi hatuna haki zaidi kuliko hao? Lakini sisi hatukuitumia haki hiyo. Badala yake, tumestamili kila kitu ili tusiiwekee kizuizi chochote habari njema ya Kristo. Je, hamjui kwamba wanaotumikia hekaluni hupata chakula chao hekaluni na kwamba wanaotolea sadaka madhabahuni hupata sehemu ya hiyo sadaka? Bwana aliagiza vivyo hivyo, wahubiri wa habari njema wapate riziki zao kutokana nayo. Lakini mimi sikutumia hata mojawapo ya haki hizo na wala siandiki nijipatie haki hizo kwangu. Mimi ni afadhali kufa kuliko kumfanya yeyote aone kwamba najisifu bure. Ikiwa ninaihubiri habari njema, hilo si jambo la kujivunia; hilo ni jukumu nililopewa na, ole wangu kama sitaihubiri habari njema. Ningekuwa nimeichagua kazi hii kwa hiari, basi ningetazamia malipo lakini maadamu naifanya ikiwa ni wajibu, hiyo ina maana kwamba ni jukumu nililopewa nitekeleze. Mshahara wangu ni kitu gani? Basi mshahara wangu ni fursa ya kuihubiri habari njema bure, bila kudai haki ninazostahili kwa kuihubiri. Kwa hiyo, ingawa mimi si mtumwa wa mtu yeyote, nimejifanya mtumwa wa kila mtu, ili nimpatie Kristo watu wengi iwezekanavyo. Kwa Wayahudi nimeishi kama Myahudi ili niwapate Wayahudi. Yani, ingawa mimi siko chini ya sheria, nimejiweka chini ya sheria kwao, ili niwapate hao walio chini ya sheria. Na kwa wale walio nje ya sheria, naishi kama wao nje ya sheria, ili niwapate hao walio nje ya sheria. Hii haiamanishi kwamba mimi niko nje ya sheria ya Mungu, maana nabanwa na sheria ya Kristo. Kwao walio dhaifu nimejifanya dhaifu ili niwapate hao walio dhaifu. Nimejifanya kila kitu kwa wote, ili nipate kuwaokoa baadhi yao kwa kila njia. Nafanya haya yote kwa ajili ya habari njema, nipate kushiriki baraka zake. Je, hamjui kwamba katika uwanja wa michezo, ingawa wapiga mbio wote hukimbia, ni mmoja tu anayejinyakulia zawadi? Wanariadha hujipa mazoezi na nidhamu kali kufanya hivyo ili wajipatie taji haribikayo, lakini sisi twafanya hivyo tupate taji ya kudumu daima. Ndivyo basi ninavyopiga mbio nikiwa na nia ya kushinda; ndivyo ninavyopigana na si kama bondia anayetupa ngumi zake hewani. Naupa mwili wangu mazoezi magumu na kuutia katika nidhamu kamili, nisije mimi mwenyewe nikakataliwa baada ya kuwahubiria wengine. Wa Korintho wa kwanza, sura ya kumi. Ndugu, nataka mjue kwamba babu zetu wote walikuwa chini ya ulinzi wa lile wingu na kwamba wote walivuka salama ile bahari. Wote walibatizwa katika umoja na Mose kwa lile wingu na ile bahari. Wote walikula chakula kile kile cha kiroho, wakanywa pia kinywaji kile kile cha kiroho, maana walikunywa kutoka ule mwamba wa kiroho Uliowafuata. Mwamba huo ulikuwa Kristo mwenyewe. Hata hivyo wengi wao hawakumpendeza Mungu na maiti zao zilisambazwa jangwani. Sasa mambo hayo yote ni mfano tu kwetu, yanatuonya sisi tusitamani ubaya kama wao walivyotamani. Msiwe waabudu sanamu kama baadhi yao walivyokuwa, kama yasemavyo Maandiko, watu waliketi kula na kunywa wakasimama kucheza. Wala tusizini kama baadhi yao walivyozini, wakaangamia siku moja watu ishirini na tatu elufu. Tusimjaribu Bwana kama baadhi yao walivyomjaribu, wakauawa na nyoka. Wala msinung'unike kama baadhi yao walivyonung'unika, wakaangamizwa na mwangamizi. Basi mambo hayo yaliyowapata wao ni kielelezo kwa wengine na yaliandikwa ili kutuonya sisi ambao mwisho wa nyakati unatukabili. Anayedhani amesimama imara, ajihadhari asianguke. Majaribu mliyokwisha pata ni ya kawaida kwa binadamu. Mungu ni mwaminifu, naye hata ruhusu mjaribiwe kupita nguvu zenu; ila pamoja na majaribu, yeye atawapeni pia nguvu ya kustahimili na njia ya kutoka humo salama. Kwa hiyo wapenzi wangu, epeni ibada ya sanamu. Naongea nanyi watu wenye busara, jiamulieni wenyewe hayo nisemayo. Tunapomshukuru Mungu kwa kikombe kile cha baraka, je, huwa hatushiriki damu ya Kristo? Na tunapoumega mkate, je, huwa hatushiriki mwili wa Kristo? Kwa kuwa mkate huo ni mmoja, nasi ingawa ni wengi, tunafanya mwili mmoja maana sote twashiriki mkate huo huo. Chukueni kwa mfano Wayahudi wenyewe kwao, wenye kula vilivyotambikiwa madhabahuni waliungana na hiyo madhabahu. Nataka kusema nini basi? Kwamba chakula kilichotambikiwa sanamu ni kitu zaidi ya chakula? Na hizo sanamu, je, ni kitu kweli zaidi ya sanamu? Hata kidogo. Ninachosema ni kwamba tambiko wanazotoa watu wasiomjua Mungu wanawatolea pepo, siyo Mungu. Sipendi kamwe ninyi muwe na ushirika na pepo. Hamuwezi kunywa kikombe cha Bwana na kikombe cha pepo. Hamuwezi kushiriki katika meza ya Bwana na katika meza ya pepo. Au je, tunataka kumfanya Bwana awe na wivu? Mnadhani tuna nguvu zaidi kuliko yeye? Vitu vyote ni halali, lakini si vyote vinafaa. Vitu vyote ni halali, lakini si vyote vinajenga. Mtu asitafute faida yake mwenyewe, ila faida ya wenzake. Kuleni chochote kile kiuzwacho sokoni bila ya kuulizauliza kwa sababu ya dhamiri zenu, maana maandiko yasema, dunia na vyote vilivyomo ni mali ya Bwana. Kama mtu ambaye si muumini akiwaalikeni nanyi mkakubali kwenda, basi kuleni vyote atakavyowaandalieni, bila kuuliza uliza kwa sababu ya dhamiri zenu. Lakini mtu akiwaambieni chakula hiki kimetambikiwa sanamu, basi kwa ajili ya huyo aliyewaambieni hivyo na kwa ajili ya dhamiri msile. Nasema kwa ajili ya dhamiri, si dhamiri yenu, bali dhamiri yake huyo aliyewaambieni. Mtaniuliza, kwa nini uhuru wangu utegemee dhamiri ya mtu mwingine, ikiwa mimi nashiriki chakula hicho huku namshukuru Mungu, kwa nini nilaumiwe kwa chakula ambacho kwa ajili yake nimemshukuru Mungu? Basi chochote mfanyacho, iwe ni kula au kunywa, fanyeni yote kwa ajili ya utukufu wa Mungu. Msiwe kikwazo kwa Wayahudi au kwa Wagiriki au kwa kanisa la Mungu. Muwe kama mimi Najaribu kuwapendeza wote kwa kila njia, bila kutafuta faida yangu mwenyewe, ila faida ya wote wapate kuokolewa. Wakorintho wa kwanza sura ya kumi na moja. Niigeni mimi kama nami ninavyomwiga Kristo. Nawapeni hongera kwa sababu mnanikumbuka na kwa sababu mnayashikilia yale maagizo niliyowapeni. Lakini napenda pia mjue kwamba Kristo ni kichwa cha kila mwanamume, na mwanamume ni kichwa cha mkewe, na Mungu ni kichwa cha Kristo. Basi kila mwanamume anayesali au anayetangaza ujumbe wa Mungu huku amefunika kichwa chake, huyo anamdharau Kristo na mwanamke akisali au kutangaza ujumbe wa Mungu bila kufunika kichwa chake anamdharau mumewe. Anayefanya hivyo ni sawa tu na mwanamke aliyenyoa kichwa chake. Mwanamke asiyefunika kichwa chake afadhali anyoe nywele zake, lakini ni aibu kwa mwanamke kukatwa nywele au kunyolewa, basi afadhali afunike kichwa chake. Haifai mwanamume kufunika kichwa chake kwa kuwa yeye ni mfano wa Mungu na kioo cha utukufu wake Mungu, lakini mwanamke ni kioo cha utukufu wa mwanamume. Mwanamume hakutoka kwa mwanamke, ila mwanamke alitoka kwa mwanamume. Mwanamume hakuumbwa kwa ajili ya mwanamke, ila mwanamke aliumbwa kwa ajili ya mwanamume. Ndiyo maana mwanamke hufunika kichwa chake, iwe ishara ya mamlaka yaliyo juu yake, na pia kwa sababu ya malaika. Hata hivyo, mbele ya Bwana mwanamke si kitu bila mwanamume, naye mwanamume si kitu bila mwanamke. Kama vile mwanamke alivyotokana na mwanamume, vivyo hivyo mwanamume huzaliwa na mwanamke. Kila kitu hutoka kwa Mungu. Amueni wenyewe, je, inafaa mwanamke kumuomba Mungu bila kuvaa kitu kichwani? Hata maumbile yenyewe huonyesha wazi kwamba kwa mwanamume, kwa kuwa na nywele ndefu, ni aibu kwake mwenyewe lakini kwa mwanamke kuwa na nywele ni heshima kwake. Nywele zake ndefu amepewa ili zimfunike. Kama mtu anataka kuleta ubishi juu ya jambo hili, basi na ajue kwamba sisi hatuna desturi nyingine, wala makanisa ya Mungu hayana desturi nyingine. Nikiwa bado nawapeni maagizo haya, siwezi hata kidogo kuwapa ninyi hongera kuhusu haya yafuatayo. Mikutano yenu ninyi waumini yaleta hasara zaidi kuliko faida. Awali ya yote, nasikia kwamba mnapokutana pamoja hutokea mafarakano kati yenu, nami naamini kiasi. Maana ni lazima fikira tofauti ziweko miongoni mwenu, ili wale walio thabiti wapate kutambulikana. Kweli mnakutana lakini si kwa ajili ya kula chakula cha Bwana. Maana mnapokula, kila mmoja hukikalia chakula chake mwenyewe, na hata hutokea kwamba baadhi yenu wana njaa na wengine wamelewa. Je, hamuwezi kula na kunywa nyumbani kwenu? Au je, mnalidharau kanisa la Mungu na kuwaaibisha hawa wasio na kitu? Niwaambieni nini? Ni wasifu? La hasha! Sikuhusu jambo hili. Maana mimi nilipokea kwa Bwana yale maagizo niliyowaachieni, kwamba usiku ule Bwana aliyotolewa alitwaa mkate akamshukuru Mungu akaumega, akasema huu ndiyo mwili wangu ulio kwa ajili yenu, fanyeni hivi kwa kunikumbuka. Vivyo hivyo, baada ya kula akatwaa kikombe, akasema hiki ni kikombe cha agano jipya linalothibitishwa kwa damu yangu. Fanyeni hivi kila mnapokunywa kwa kunikumbuka. Maana kila mnapokula mkate huu na kunywa kikombe hiki, mwatangaza kifo cha Bwana mpaka atakapokuja. Kwa hiyo kila aulaye mkate huo au kunywa kikombe cha Bwana bila kustahili, atakuwa na hatia dhidi ya mwili na damu ya Bwana. Basi kila mtu ajichunguze mwenyewe kwanza ndipo ale mkate huo na anywe kikombe hicho. Maana anayekula na kunywa bila kutambua maana ya mwili wa Bwana anakula na kunywa hukumu yake yeye mwenyewe. Ndiyo maana wengi kati yenu ni dhaifu na wagonjwa, na wengine kadhaa wamekufa. Kama tungejichunguza wenyewe vizuri, hatungeadhibiwa hivyo. Lakini tunapohukumiwa na Bwana, tunafunzwa tuwe na nidhamu ili tusije tukahukumiwa pamoja na ulimwengu. Kwa hiyo ndugu zangu, mnapokutana kula chakula cha Bwana, kila mmoja amngoje mwenzake, na kama kuna yeyote aliye na njaa na ale nyumbani kwake, ili kukutana kwenu kusisababishe hukumu. Lakini kuhusu yale mambo mengine, nitawapeni maelezo nitakapokuja. Wakwanza, sura ya kumi na mbili. Ndugu, kuhusu vipaji vya kiroho napenda mfahamu vizuri mambo haya. Mnajua kwamba kabla ya kuongoka kwenu mlitawaliwa na kupotoshwa na sanamu tupu. Basi jueni kwamba mtu yeyote anayeongozwa na Roho wa Mungu hawezi kusema Yesu alaaniwe; hali kadhalika, mtu yeyote hawezi kusema Yesu ni Bwana asipoongozwa na Roho Mtakatifu. Vipaji vya kiroho ni vya namna nyingi, lakini Roho avitoaye hivyo ni mmoja. Kuna namna nyingi za kutumikia, lakini Bwana anayetumikiwa ni mmoja. Kuna namna mbalimbali za kufanya kazi ya huduma, lakini Mungu ni mmoja, anayewezesha kazi zote katika wote. Kila mtu hupewa mwangaza wa Roho kwa faida ya wote. Roho humpa mmoja ujumbe wa hekima na mwingine ujumbe wa elimu, apendavyo Roho huyo huyo. Roho huyo huyo humpa mmoja imani, na humpa mwingine kipaji cha kuponya; humpa mmoja kipaji cha kufanya miujiza, mwingine kipaji cha kusema ujumbe wa Mungu, mwingine kipaji cha kubainisha vipaji vitokavyo kwa Roho na visivyo vya Roho. Humpa mmoja kipaji cha kusema lugha nyingeni na mwingine kipaji cha kuzifafanua hizo zote ni kazi za Roho huyo huyo mmoja, ambaye humpa kila mtu kipaji tofauti kama apendavyo mwenyewe. Kama vile mwili ulivyo mmoja wenye viungo vingi, na viungo hivyo vyote ingawaje ni vingi hufanya mwili mmoja, ndivyo ilivyo pia kwa Kristo. Maana sisi tukiwa Wayahudi au watu wa mataifa mengine, watumwa au watu huru sote tumebatizwa kwa Roho mmoja katika mwili huo mmoja na sote tukanyweshwa Roho huyo mmoja. Mwili hauna kiungo kimoja tu, bali una viungo vingi. Kama mguu ungejisemea kwa kuwa mimi si mkono, basi mimi si mali ya mwili, je, ungekoma kuwa sehemu ya mwili? La hasha! Kama sikio lingejisemea kwa vile mimi si jicho basi mimi si mali ya mwili. Je, kwa hoja hiyo lingekoma kuwa sehemu ya mwili? La. Kama mwili wote ungekuwa jicho, sikio lingekuwa wapi? Na kama mwili wote ungekuwa sikio, mtu angewezaje kunusa? Lakini kama ilivyo, Mungu alizipanga sehemu hizo tofauti katika mwili kama alivyopenda. Kama sehemu zote zingekuwa kiungo kimoja, mwili ungekuwa wapi? Ukweli ni kwamba sehemu za mwili ni nyingi, lakini mwili ni mmoja. Basi jicho haliwezi kuuambia mkono, sikuhitaji wewe, wala kichwa hakiwezi kuiambia miguu, siwahitaji ninyi. Zaidi ya hayo, inaonekana kwamba sehemu zile za mwili zinazoonekana kuwa ni dhaifu ndizo zilizo muhimu zaidi. Tena viungo vile tunavyovifikiria kuwa havistahili heshima kubwa, ndivyo tunavyovitunza kwa uangalifu zaidi. Viungo vya mwili ambavyo havionekani kuwa vizuri sana huhifadhiwa zaidi, ambapo viungo vingine havihitaji kushughulikiwa. Mungu mwenyewe ameuweka mwili katika mpango, akakipa heshima zaidi kiungo kile kilichopungukiwa heshima, ili kusiweko na utengano katika mwili, bali viungo vyote vishughulikiane kama kiungo kimoja kinaumia, viungo vyote huumia pamoja nacho. Kiungo kimoja kikisifiwa, viungo vingine vyote hufurahi pamoja nacho. Basi ninyi nyote ni mwili wa Kristo, kila mmoja wenu ni kiungo cha mwili huo. Mungu ameweka katika kanisa, kwanza mitume, pili manabii, tatu walimu, kisha ameweka wale wenye kipaji cha kufanya miujiza kuponya, kusaidia, viongozi, na wenye kusema lugha ngeni. Je, wote ni mitume? Wote ni manabii? Wote ni waalimu? Wote ni wenye kipaji cha kufanya miujiza? Je, wote ni wenye kipaji cha kuponya? Wote ni wenye kipaji cha kusema lugha ngeni? Je, wote hufafanua lugha? Muwe basi na tamaa ya kupata vipaji muhimu zaidi. Nami sasa nitawaonyesheni njia bora zaidi kuliko hizi zote. Wakorintho wa kwanza, sura ya kumi na tatu. Hata kama nikinena lugha za watu na hata za malaika lakini kama sina upendo, mimi nimekuwa tu kama sauti ya debe tupu au kengele. Tena naweza kuwa na kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu, nikafahamu siri zote na kujua kila kitu. Naweza kuwa na imani yote, hata nikaweza kuihamisha milima, lakini kama sina upendo, mimi si kitu. Nikitoa mali yangu yote na kuwapa masikini, na tena nikiutoa mwili wangu uchomwe, kama sina upendo, hiyo hainifai chochote. Mwenye upendo huvumilia, hufadhili. Mwenye upendo hana wivu, hajidai wala hajivuni. Mwenye upendo hakosi adabu, hatafuti faida yake binafsi, wala hana wepesi wa hasira, haweki kumbukumbu ya mabaya, hafurahii uovu, bali hufurahia ukweli. Mwenye upendo huvumilia yote, huamini yote na hustahimili yote. Upendo hauna kikomo kamwe. Kama kuna vipaji vya kutangaza ujumbe wa Mungu hivyo vitatoweka siku moja; kama ni vipaji vya kusema lugha ngeni, vitakoma; kama kuna elimu, nayo itapita. Maana ujuzi wetu si kamili na kipaji chetu cha kutangaza neno la Mungu si kamili lakini kile kilicho kikamilifu kitakapofika, vyote visivyo vikamilifu vitatoweka. Nilipokuwa mtoto mchanga, nilisema kitoto, nilifahamu kitoto, nilifikiri kitoto, lakini sasa maadamu mimi ni mtu mzima, mambo ya kitoto nimeyaacha. Tunachoona sasa ni kama tu sura hafifu katika kioo, lakini hapo baadaye tutaona uso kwa uso. Sasa ninajua kiasi fulani tu, lakini hapo baadaye nitajua yote kikamilifu kama vile Mungu anavyonijua mimi. Kwa mambo matatu: imani, tumaini na upendo, lakini lililo kuu kupita hayo yote ni upendo. Wakorintho wa kwanza sura ya kumi na nne. Jitahidini kuwa na upendo. Vile vile, fanyeni bidii ya kupata vipaji vingine vya kiroho, hasa kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu. Mwenye kunena lugha ngeni hasemi na watu, bali anasema na Mungu. Yeye hunena kwa nguvu ya Roho mambo yaliyofichika, lakini mwenye kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu husema na watu kwa ajili ya kuwajenga kuwafariji na kuwatia moyo. Mwenye kunena lugha ngeni anajijenga mwenyewe, lakini mwenye kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu analijenga kanisa. Basi ningependa ninyi nyote mseme kwa lugha ngeni, lakini ningependelea hasa mwe na kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu. Maana mtu mwenye kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu ni wa maana zaidi kuliko yule mwenye kusema lugha ngeni, isipokuwa tu kama yupo hapo mtu awezaye kuyafafanua hayo mambo asemayo, ili kanisa lipate kujengwa. Hivyo ndugu zangu, kama nikija kwenu na kusema nanyi kwa lugha ngeni, itawafaa nini? Haitawafaa chochote, isipokuwa tu kama nitawaelezeni ufunuo wa Mungu au ujuzi fulani au ujumbe wa Mungu au mafundisho fulani ndivyo ilivyo kwa vyombo visivyo na uhai vyenye kutoa sauti, kama vile filimbi au kinanda. Je, mtu anawezaje kuutambua wimbo unaochezwa kama vyombo hivyo havitoi sauti waziwazi wazi wazi vinapopigwa? La mgambo likilia bila kufuata taratibu zake, nani atajiweka tayari kwa vita? Hali kadhalika na ninyi, kama ulimi wenu hausemi kitu chenye kueleweka nani ataweza kufahamu mnayosema? Maneno yenu yatapotea hewani. Zipo lugha mbalimbali ulimwenguni na hakuna hata mojawapo isiyo na maana. Lakini ikiwa mimi sifahamu maana ya lugha asemayo mtu fulani, mimi ni mgeni kwake mtu huyo, naye pia ni mgeni kwangu. Hali kadhalika na ninyi, maadamu mna hamu ya kupata vipaji vya Roho, jitahidini hasa kujipatia vile vinavyosaidia kulijenga kanisa. Kwa hiyo mwenye kunena lugha ngeni naaombe apate uwezo wa kuzifafanua maana. Nikisali kwa lugha ngeni, roho yangu ndiyo inayosali, lakini akili yangu hubaki bure. Nifanye nini basi? Nitasali kwa roho yangu, nitasali pia kwa akili yangu; nitaimba kwa roho yangu, nitaimba pia kwa akili yangu. Ukimsifu Mungu kwa roho yako tu, atawezaje mtu wa kawaida aliye katika mkutano kuitikia sala yako ya shukurani kwa kusema amina kama haelewi unachosema? Sala yako ya shukurani yaweza kweli kuwa bora, lakini huyo mwingine haitamfaidia. Namshukuru Mungu kwamba mimi nasema kwa lugha ngeni zaidi kuliko ninyi nyote, lakini katika mikutano ya waumini napendelea zaidi kusema maneno matano yenye kueleweka ili niwafundishe wengine, kuliko kusema maneno elfu ya lugha ngeni. Ndugu, msiwe kama watoto katika fikira zenu. Kuhusu uovu, muwe kama watoto wachanga, lakini katika kufikiri, ni lazima muwe kama watu waliokomaa. Imeandikwa katika sheria, Bwana asema hivi: kwa njia ya wenye kunena lugha ngeni na kwa midomo ya wageni nitasema na watu hawa, hata hivyo hawatanisikiliza. Hivyo basi, kipaji cha kusema lugha ngeni ni ishara, si kwa ajili ya watu wenye imani, bali kwa ajili ya wale wasioamini. Lakini kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu ni kwa ajili ya wale wanaoamini na si kwa ajili ya wasioamini. Basi kanisa lote linapokutana pamoja na wote wakaanza kusema kwa lugha ngeni kama wakija watu wa kawaida au wasioamini, je, hawatasema kwamba ninyi mna wazimu? Lakini wote wakiwa wanautangaza ujumbe wa Mungu, akija mtu wa kawaida au asiyeamini, yote yatakayosikika yatamhakikishia ubaya wake mwenyewe, yote atakayosikia yatamhukumu. Siri za moyo wake zitafichuliwa, naye atapiga magoti na kumwabudu Mungu akisema "Kweli Mungu yupo pamoja nanyi." Ndugu, tuseme nini basi? Mnapokutana pamoja, mmoja aimbe wimbo, mwingine atoe mafundisho, mwingine awe na ufunuo kutoka kwa Mungu, mwingine atumie kipaji cha kusema kwa lugha ngeni, na mwingine afafanue yanayosemwa. Yote yawe kwa ajili ya kulijenga kanisa. Wakiwepo watu wenye vipaji vya kusema kwa lugha ngeni, waseme wawili au watatu, si zaidi tena, mmoja mmoja, na aweko mtu wa kufafanua yanayosemwa. Lakini kama hakuna awezaye kufafanua, basi mwenye kusema lugha ngeni anyamaze mkutanoni, aseme na nafsi yake mwenyewe na Mungu. Kuhusu wale wenye kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu Waseme wawili au watatu na wengine wayapime maneno yao. Ikiwa mmoja anaposema mwingine wa wasikilizaji amepata ufunuo kutoka kwa Mungu, basi yule anayesema anyamaze, maana nyote mwaweza kutangaza ujumbe wa Mungu mmoja baada ya mwingine, ili nyote mpate kujifunza na kutiwa moyo. Kipaji cha kutangaza ujumbe wa Mungu ni lazima kitawaliwe na huyo mwenye hicho kipaji, maana a Mungu si Mungu wa fujo ila wa amani. Kama ilivyo desturi katika makanisa yote ya watu wa Mungu, wanawake wakae kimya katika mikutano ya waumini. Hawana ruhusa kusema, ila wawe watii kama isemavyo sheria. Ikiwa wanayo maswali ya kuuliza, wawaulize waume zao nyumbani, maana ni aibu kwa mwanamke kusema katika mikutano ya waumini. Je, mnadhani neno la Mungu limetoka kwenu ninyi au kwamba limewajieni ninyi peke yenu? Kama mtu yeyote anadhani kwamba yeye ni mjumbe wa Mungu au kwamba anacho kipaji cha Roho, na ajue kwamba haya ninayowaandikia ninyi ni amri ya Bwana. Lakini mtu asiyetambua hayo, basi mtu asimjali huyo. Hivyo basi, ndugu zangu, mnapaswa kuwa na hamu ya kutangaza ujumbe wa Mungu, lakini msimkataze mtu kusema kwa lugha ngeni lakini yote yafanyike kwa heshima na kwa utaratibu. Wakorintho wa kwanza, sura ya kumi na tano. Sasa ndugu napenda kuwakumbusha ile habari njema niliyowahubirieni nanyi mkaipokea na kusimama imara ndani yake kwa njia yake mnaokolewa, ikiwa mnayazingatia maneno niliyowahubirieni, na kama kuamini kwenu hakukuwa bure. Mimi niliwakabidhi ninyi mambo muhimu sana ambayo mimi niliyapokea, kwamba Kristo alikufa kwa, kwa ajili ya dhambi zetu kufuatana na maandiko matakatifu; kwamba alizikwa akafufuka siku ya tatu kama ilivyoandikwa; kwamba alimtokea Kefa na baadaye aliwatokea wale kumi na wawili. Kisha aliwatokea ndugu zaidi ya mia tano kwa mara moja. Wengi wao wanaishi bado, lakini baadhi yao wamekwisha kufa. Baadaye ya alimtokea Yakobo, kisha akawatokea mitume wote. Baada ya wote akanitokea hata mimi, mimi niliyekuwa kama mtu aliyezaliwa kabla ya wakati. Maana mimi ni mdogo kabisa miongoni mwa mitume, na wala sistahili kuitwa mtume, kwa sababu nililidhulumu kanisa la Mungu. Lakini kwa neema yake Mungu nimekuwa kama nilivyo, na neema yake haikuwa bure. Mimi nimefanya kazi kuliko wote, si mimi hasa, ila ni neema ya Mungu ifanyayo kazi pamoja nami. Lakini hata hivyo, iwe wao ndiyo wahubirio au mimi nihubirie, haidhuru, hiki ndicho tunachohubiri na hiki ndicho mnachoamini. Sasa maadamu inahubiriwa kwamba Kristo amefufuliwa kutoka wafu, baadhi yenu wanawezaje kusema kwamba hakuna ufufuo wa wafu? Kama hakuna ufufuo wa wafu, basi Kristo naye hakufufuka. Na kama Kristo hakufufuka, basi mahubiri yetu hayana maana na imani yenu haina maana. Zaidi ya hayo, sisi tungekuwa mashahidi wa uongo mbele ya Mungu, maana tulisema kwamba Mungu alimfufua Kristo kutoka wafu, na kumbe yeye hakumfufua kama ni kweli kwamba wafu hawafufuliwi. Maana ikiwa ni kweli kwamba wafu hawafufuliwi, basi naye Kristo hakufufuka. Na kama Kristo hakufufuliwa, basi imani yenu ni bure, mngali bado katika dhambi zenu. Zaidi ya hayo, wale wote waliokufa wakiwa wameungana na Kristo wamepotea kabisa. Kama matumaini yetu katika Kristo yanahusu tu maisha haya ya sasa, basi sisi ni watu wa kusikitikiwa zaidi kuliko wengine wote duniani. Lakini ukweli ni kwamba Kristo amefufuliwa kutoka wafu, na ni uthibitisho kwamba wale waliolala katika kifo watafufuliwa. Maana kama vile kifo kilivyoletwa duniani na mtu mmoja, vivyo hivyo nako kufufuka kutoka wafu Kumesababishwa na mtu mmoja. Kama vile watu wote wanavyokufa kwa kujiunga na Adamu, vivyo hivyo wote watafufuliwa kwa kuungana na Kristo. Lakini kila mmoja kwa mpango wake: Kristo kwanza, halafu wale walio wake Kristo wakati Kristo atakapokuja. Baada ya hayo mwisho utafika, wakati ambapo Kristo atamkabidhi Mungu Baba utawala baada ya kufutilia mbali kila tawala na mamlaka na nguvu. Maana Kristo sharti atawale mpaka Mungu atakapowashinda adui zake na kuwaweka chini ya miguu yake. Adui wa mwisho atakayeangamizwa ni kifo, maana maandiko yasema, Mungu ataweka vitu vyote chini ya miguu yake. Lakini maandiko yanasema vitu vyote vitawekwa chini ya miguu yake, havitawale. Ni dhahiri kwamba Mungu haingii katika kundi hilo la vitu, maana yeye ndiye anayeviweka vitu hivyo chini ya Kristo. Lakini vitu vyote vitakapowekwa chini ya utawala wa Kristo, ndipo naye mwana atakapojiweka chini ya Mungu aliyeweka vyote chini ya utawala wake, ili Mungu atawale juu ya vyote. Kama hakuna ufufuo, je, watu wale wanaobatizwa kwa ajili ya wafu wanatumainia kupata nini? Kama wafu hawafufuliwi, ya nini kubatizwa kwa ajili yao? Na sisi ya nini kujitia hatarini kila saa? Ndugu, mimi na kikabili kifo kila siku. Fahari niliyo nayo juu yenu katika kuungana na Kristo Yesu Bwana wetu inanifanya nitangaze jambo hili. Kama kusudi langu lingalikuwa la kibinadamu tu kule kupigana kwangu na wanyama wakali hapa Efeso kungalinifaa kitu gani? Kama wafu hawafufuki, basi tule na tunywe, maana kesho tutakufa. Msidanganyike, urafiki mbaya huharibu tabia njema. Amkeni, anzeni kuishi vema na acheni kutenda dhambi. Baadhi yenu hawamjui Mungu kabisa. Hii nawaambieni ni aibu kubwa kwenu. Lakini mtu anaweza kuuliza wafu watafufuliwaje? Watakuwa na mwili wa namna gani wakati watakapokuja tena? Hayo ni maswali ya kijinga. Ukipanda mbegu isipokufa kwanza, haitaota. Unachopanda ni mbegu tu, labda ya ngano au nafaka nyingine, na si mmea mzima ambao hutokea baadaye. Mungu huipa hiyo mbegu mwili anaoutaka mwenyewe. Kila mbegu hupata mwili wake wa pekee. Miili ya viumbe vyote si sawa. Miili ya binadamu ni ya namna moja, ya wanyama ni ya namna nyingine, ya ndege ni ya namna nyingine, na miili ya samaki pia ni ya namna nyingine. Iko miili ya mbinguni na miili ya duniani. Uzuri wa miili ya mbinguni ni mwingine na uzuri wa miili ya duniani ni mwingine. Uko uzuri wa jua, wa mwezi na wa nyota. Hata nyota nazo huhitilafiana kwa uzuri. Ndivyo ilivyo kuhusu ufufuo wa wafu. Kama vile mbegu, mwili huzikwa ardhini ukiwa katika hali ya kuharibika, lakini hufufuliwa katika hali ya kutoharibika. Huzikwa katika hali duni, hufufuliwa katika hali tukufu. Huzikwa katika hali dhaifu, hufufuliwa ukiwa wenye nguvu. Unapozikwa ni mwili wa kawaida, unapofufuliwa ni mwili wa kiroho. Kuna mwili wa kawaida na kutakuwa na mwili wa kiroho. Maana maandiko yasema mtu wa kwanza Adamu alikuwa kiumbe mwenye uhai, lakini Adamu wa mwisho ni roho awapaye watu uzima. Lakini unaotangulia kuwako si ule mwili wa kiroho, ila ule mwili wa kawaida kisha ule mwili wa kiroho. Adamu wa kwanza aliumbwa kwa udongo, alitoka aridhini; mtu wa pili alitoka mbinguni. Wote walio wa dunia wako kama huyo mtu aliyeumbwa kwa udongo, wale walio wa mbinguni wako kama yule aliyetoka mbinguni. Kama vile tulivyofanana na yule aliyeumbwa kwa udongo, vivyo hivyo tutafanana na huyo huyo aliyetoka mbinguni. Basi ndugu, nasema hivi: Kile kilichofanywa kwa mwili na damu hakiwezi kuushiriki utawala wa Mungu, na chenye kuharibika hakiwezi kuwa na hali ya kutoharibika. Sikilizeni, nawaambieni siri: sisi hatutakufa sote, ila sote tutageuzwa, kwa nukta moja, kufumba na kufumbua, wakati wa mbiu ya mwisho. Maana itakapolia wafu watafufuliwa katika hali ya kutoweza kufa tena, na sisi tutageuzwa. Maana ni lazima kila kiharibikacho kijivalie hali ya kutoharibika, mwili uwezao kufa ujivalie hali ya kutokufa. Basi mwili huu wenye kuharibika utakapojivalia hali ya kutoharibika na kile chenye kufa kitakapojivalia hali ya kutokufa, hapo ndipo litakapotimia lile neno lililoandikwa: kifo kimeangamizwa, ushindi umekamilika. Kifo, ushindi wako uko wapi? Uwezo wako wa kuumiza uko wapi? Kifo hupata sumu yake katika dhambi, nayo dhambi hupata nguvu yake katika sheria. Lakini tumshukuru Mungu anayetupatia ushindi kwa njia ya Bwana wetu Yesu Kristo. Basi ndugu zangu wapenzi, simameni imara na thabiti. Endeleeni daima kuwa na bidii katika kazi ya Bwana, mkijua kwamba kazi mnayofanya katika utumishi wa Bwana haitapotea bure. Wakorintho wa Kwanza, sura ya kumi na sita. Sasa yahusu ule mchango kwa ajili ya watu wa Mungu. Fanyeni kama nilivyo yaagiza makanisa ya Galatia. Kila Jumapili, kila mmoja wenu atenge kiasi cha fedha kadiri ya mapato yake, ili kusiwe na haja ya kufanya mchango wakati nitakapokuja. Wakati nitakapokuja kwenu, nitawatuma wale mtakaowachagua miongoni mwenu, wapeleke barua na zawadi zenu Yerusalemu. Kama itafaa na mimi niende, basi watakwenda pamoja nami. Nitakuja kwenu baada ya kupitia Makedonia, maana nataraji kupitia Makedonia. Labda nitakaa kwenu kwa muda fulani, au huenda nitakaa pamoja nanyi wakati wote wa baridi, ili mpate kunisaidia niendelee na safari yangu kokote nitakakokwenda. Sipendi kupita kwenu haraka haraka na kuendelea na safari. Natumaini kukaa kwenu kwa kitambo fulani, Bwana akiniruhusu. Lakini nitabaki hapa Efeso mpaka siku ya Pentekoste. Mlango uko wazi kabisa kwa ajili ya kazi yangu muhimu hapa, ingawa wapinzani nao ni wengi. Timotheo akija, angalieni asiwe na hofu yoyote wakati yupo kati yenu, kwani anafanya kazi ya Bwana kama mimi. Kwa hiyo mtu yeyote asimdharau, ila msaidieni aendelee na safari yake kwa amani, ili aweze kurudi kwangu, maana mimi namngojea pamoja na ndugu zetu. Kuhusu ndugu Apolo, nimemsihi sana aje kwenu pamoja na ndugu wengine lakini hapendelei kabisa kuja sasa, ila atakuja mara itakapowezekana. Kesheni, simameni imara katika imani, muwe hodari na wenye nguvu. Kila mfanyacho kifanyeni kwa mapendo. Ndugu, mnaifahamu jamaa ya Stefana. Wao ni watu wa kwanza kabisa kuipokea imani ya Kikristo katika Akaya, na wamejitolea kuwatumikia watu wa Mungu. Ninawasihi ninyi ndugu zangu mufuate uongozi wa watu kama hao na uongozi wa kila mtu afanyaye kazi na kutumikia pamoja nao. Nafurahi sana kwamba Stefana, Fortunato na Akaiko wamefika. Wamelijaza pengo lililokuwako kwa kutokuwako kwenu. Wameiburudisha roho yangu na yenu pia. Kwa hiyo inafaa kuwakumbuka watu wa namna hii. Makanisa yote ya Asiya yanawasalimuni. Akula na Priskila pamoja na watu wote wa Mungu walio nyumbani mwao wana wasalimuni Kikristo. Ndugu wote wana wasalimuni. Nanyi salimianeni kwa ishara ya mapendo ya Mungu. Mimi Paulo na wasalimuni nikiandika kwa mkono wangu mwenyewe. Yeyote yasiye mpenda Bwana na alaaniwe. Maranatha, Bwana njoo! Neema ya Bwana Yesu iwe nanyi. Mapendo yangu yawe kwenu katika kuungana na Kristo Yesu.