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Kuzimu na Kurudi 
na Dr.  Rawlings Documentary 

Video Transcript, TBN Films 

(Mathayo7:13-14) 
13“Ingieni kwa kupitia mlango mwembamba. Kwa maana njia 

inayoongoza kwenye maangamizi ni pana, na mlango wa kuingilia 

humo ni mpana; waendao njia hiyo ni wengi. 14Lakini njia 

inayoongoza kwenye uhai ni nyembamba, na mlango wa kuingilia 

humo ni mwembamba; ni watu wachache tu wanaoweza kuigundua 

njia hiyo. 

 

[Shahidi wa kwanza] 

Kuna watu wanaongelea kwa habari ya mwanga, kuna watu wanaongelea kuhusu kuelea 

juu, kuna watu wanaongelea  wema na upendo,sikuhisi hayo,sikuhisia hata kimojawapo 

cha hayo, Nilihisi hofu kuu isiyoelezeka.  

Ni rahisi kuwa atheist( mtu asiyeamini Mungu) ukiwa na mafanikio, lakini ni vigumu 

kuwa Atheist(mtu asiyeamini Mungu) ukiwa umelala kwenye kitanda unakaribia kufa. 

   

[Shahidi wa Pili] 

Nilipokuja kwa Dk. Rawlings akasema nywele zangu zilikuwa zimesimama kwa nyuma.   

 

[Shahidi wa tatu] 

Ilikuwa ni kitu cha kushangaza kuona kwamba kuna maisha baada ya haya maisha.  

 

[4th Witness] 
Kisha nikaita kwa sauti nikiwa gizani, “Yesu,niokoe!” kwa sababu nilikuwa najua labda 

nitakwenda Mbinguni au Kuzimu, Hakukuwa na kitu kingine zaidi hapo.  

 

[5th Witness] 

Sikia sauti ya mmoja aliyesikia vilio vikuu.  

 

[Mtangazaji] 
Kila siku watu , kama wewe na mimi, wanaishi maisha yao dakika moja na siku inayofuata wanakufa, bila 

ya wao kusikia au kuamini ujumbe wa wokovu. Wanasafiri kutoka dunia hii na kuingia nyingine, lakini 

wanachokikuta ni mateso makuu. Wanarudi na hizi ndizo simulizi zao za kweli. 

http://www.tbn.org/
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[Dk.  Rawlings] 

Hii ni tafiti ya maisha baada ya kifo. Katika historia 

mwanadamu amekuwa akitabiri maisha baada ya 

kifo.Vitabu vyote vya dini zote vinahusu maisha baada ya 

kifo. Lakini wako wapi hawa? Hawa waliorudi tena 

kutuonyesha kwamba kuna maisha baada ya kifo?   

Sasa kupitia njia za kisasa za uvumbuzi,kurejesha moyo 

tena, kurejesha pumzi tena, Tunaweza sasa kurejesha 

jumuiya yote ya watu kuongea kwetu kuna nini upande 

mwingine baada ya kifo. Angalia kila ambacho utafikiri 

kwa habari ya mambo tunayokwenda kukuletea. Mazuri ni machache, kwa sababu watu wanapenda 

kusimulia mambo mazuri waliyokutana nayo baada ya kufa na kurudi.  

Ushuhuda wa kuzimu ndio unaoshamgaza. Ni alama F kwenye ripoti ya matokeo, kibao cha uso kutoka kwa  

Mungu. Tuna baadhi ya kesi za watu watakaokusimulia wewe uzoefu wao wa Kuzimu, ili kwamba usiende 

njia waliyoiendea. Tunataka zaidi kukufundisha jinsi ya kuanza upya katika moyo wako; kuanzisha upya 

pumzi ya mtu aliyekufa mara. Zingatia kwamba kifo kinaweza kurudishwa;Una muda wa dakika 4 za 

muhimu kabla ya seli za ubongo hazijaanza kufa kwa sababu ya kukosa mzunguko wa damu, na kabla ya 

kukakamaa hakujaingia.   

Nimeona vifo viwili, ambavyo vilihitaji ufufuo, kitu ambacho mwanadamu hawezi kufanya .Tunaweza 

kufanya tu urekebishaji(resuscitation) kitu Mungu alichoruhusu tukifanye. Ni uzoefu gani wa kuzimu 

uliokuwa unahusu mazungumzo ya mtu na wokovu wakati wakiwa chini, na mtu akakumbuka mazuri tu? 

Hii haikuwa kesi kwa Ronald Reagan. (Haihusiani na raisi mstaafu Ronald Reagan).Alikuwa na mtoto 

wake wa kiume  mdogo, alipokuwa akienda kwenye stoo ya 7-11, akaingia kwenye mzozo, na kulikuwa na 

chupa iliyokuwa imevunjika,na akawa nameraruliwa kwa chupa na huyo mvamizi wake.  
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===Ronald Reagan === 

[Ronald Reagan] 
Mwaka 1972 mke wangu alivunjika moyo. Nilikuwa ni mtu wa madawa ya kulevya. nilikuwa ni mtu wa jela. 

Familia yangu ilivunjika moyo. Mke wangu alijaza hati ya talaka mara nyingi. Watoto wangu 

waliniogopa.Sikuweza kukaa na kazi, hali ya kichwa change iikuwa mbovu sana. Nilikuwa katika hali hii ya 

maisha nikamchukua mtoto wangu wa miaka 6 tukaenda soko dogo kununua vitu. Tulipokuwa njiani, 

nikamuona kijana,anatoka nje ya mlango. Mara mzozo ukaibuka na baada ya muda tayari nilikuwa 

nimempiga kwenye kichwa. Akawa ameanguka kwenye mkusanyiko wa chupa. baadhi ya chupa zikapasuka 

na haraka akachukua chupa akaanza kunirarua nayo. Nikanyanyua mkono wangu wa kushoto ili nijaribu 

kuzuia  mrusho wa ile chupa  lakini hata hivyo chupa ile ilinikata vibaya kwenye nyama za mkono na 

mishipa mikubwa ya mkono. Nilianza kuvuja damu mithili ya kufa kwa muda mchache tu. Lakini nikiwa 

bado na hasira, chuki na gadhabu,nikaendelea kupigana na ikaendelea kutoka. Mtoto wangu mdogo akaanza 

kupiga mayowe, alikuwa kama amepagawa.   

Mmiliki wa stoo ya 7-11 akaja na kunieleza kuwa kama sitakwenda hospitali mapema, nitavuda damu na 

kufa muda mchache tu. Hivyo akanichukua kwenye gari yangu na tukaondoka. Tulipokuwa kwenye chumba 

cha tahadhari (emergency room) nilikuwa sijitambui vya kutosha.  Madakitari walipoanza kunishughulikia, 

nilikuwa nasikia sauti zao, walikuwa wanasema “hatuwezi kumsaidia, anatakiwa apelekwe hospitali 

nyingine. Inawezekana tutapoteza mkono wake.”Muda tu waliponiingiza kwenye gari ya wagonjwa(ambula

nce), Mke wangu alikwisha fika na tukaenda pamoja kwenye ambulance.   

Lakini walipokuwa wakinivuta kutokea kwenye maegesho ya hospitali, Muuguzi kijana akaangalia sura 

yangu, na nilimuona kwa mbali kwa kuwa nilikuwa dhaifu tayari. Akasema “mkuu, unamwitaji Yesu kristo” 

Sikuwa namjua Yesu Kristo. Sikuwa nafahamu kitu gani alikuwa akiongea, kwa hiyo mimi nikaanza kulaani. 

Mara tena akaniambia ,”Unamuhitaji Yesu!” Alipokuwa akiongea nami, ilionekana waziwazi kama 

Ambulance imewaka moto. Nilifikiri kabisa imekwisha waka. ilijawa na moshi na haraka nilianza kushuka 

kwenye moshi, kama kwenye tanuru.  Baada ya muda ,kutoka katika moshi na kutoka kwenye giza nilianza 

kusikia sauti za watu. Walikuwa wakilia, wakipiga mayowe, wakigugumia. Nilipokuwa nikiangalia chini, 

ilikuwa kama shimo la volikano. Niliona moto, moshi na watu  ndani ya hili shimo la kuungua. Walikuwa 

wakipiga mayowe, wakigugumia, na kulia. na walikuwa wakiungua kama hawaungui yaani hawaishi. 

Nikaanza kwenda chini kwenye hili shimo.  
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[Wife, Elaine Reagan] 
Alikuwa akipigana, akipigania kitu kama kuomboleza na 

kugugumia. kulikuwa kama kuna vita inaendelea. Sikuwa Mkristo 

kwa wakati huo. na sikufahamu chochote kwa habari ya vita vya 

kiroho. ilikuwa inatisha kwangu mimi kwa sababu nilikuwa 

ninaihisi.Ilikuwa kama mwanga na giza. Alikuwa kama anapigana 

na kitu fulani. Sikujua ilikuwa ni nini,lakini sasa najua, alikuwa 

akiona maono ya kuzimu.  

 

 

[Ronald Reagan] 

Lakini kitu cha kushangaza ni kuwa nilianza kutambua watu wengi, waliokuwa kwenye miali hii ya moto. 

Ilikuwa kama lenzi ya kamera ikinionyesha sura zao, zilikuwa karibu. Niliweza kuona miili yao, niliona 

wanavyoomboleza, maumivu na mataabiko. Wengi wao wakaanza kuita jina langu, na kusema “Ronny, usije 

mahali hapa,hakuna namna ya kutoka. Hakuna kutoka tena kama ukija mahali hapa”.  

Niliangalia katika sura ya mtu mmoja aliyekufa kwenye wizi, alipigwa risasi na kuvuja damu mpaka kufa 

pembeni mwa barabara, niliangalia sura ya vijana wawili ambao walikufa kwa ajali ya gari wakiwa 

wamelewa. Niliangalia sura za wengine ambao walikufa kwa kuzidisha madawa ya kulevya, ambao mara ya 

kwanza nilikuwa na ushirika nao. Walikuwa wakionyesha wanalia na maumivu, lakini nilichoamini zaidi 

ilikuwa ni upweke mkuu. Upweke ulikuwa ni mkubwa sana,kiasi kwamba hakukuwa na matumaini yeyote, 

hakuna kutoka,hakuna jinsi ya kutoka katika eneo hili. Harufu ilikuwa kama ya sulfur, kama umeme wa 

kuchomelea, harufu ilikuwa mbaya sana.  

Katika maisha yangu, nimeona watu wakiuawa, nimekwishashirikishwa katika mapambano ambayo watu 

waliuawa. Nimekuwa gerezani kwa kesi ya kuua. Nimekulia katika shule ya marekebisho, na katika jela. 

Nimewahi kupigwa  bila huruma na baba aliyekuwa na hasira na matatizo ya pombe wakati nikiwa mtoto. 

Nilitoroka nyumbani nikiwa na miaka 12 na nilikuwa najisikia kuwa hakuna cha kunibabaisha katika dunia 

hii.Maisha yangu yalikuwa yameshindikana,ndoa yangu ilikuwa imeshindikana,afya yangu ilishindikana. 

lakini sasa nilikuwa naona kitu ambacho kiliniogopesha mithili ya kufa, kwa sababu sikuelewa. na 

nilipokuwa nikiangalia katika shimo hili,hii sehemu ya moto,makelele,vilio na mateso, niliishiwa nguvu 

katika giza.  

Nilipo fungua macho, nilikuwa niko hospitalini katika chumba pale Knoxville; Tennessee na mke wangu 

amekaa pembeni. Kulikuwa na mishomo ya nyuzi kwenye mwili wangu, mkono wangu ulikuwa 

umetengenezwa. nilikuwa na nyuzi karibu 100. Niliangalia uso wa mke wangu. Nilikuwa nafikiri mahali 

nilipo, au kitu chochote  kilichokuwa karibu yangu. Nilipokuwa nikiwaza ilikuwa ni kuhusu kile 

nilichokiona. 

 

[Elaine Reagan]                
Alikuwa na uso wa kushangaa, na ulikuwa ni  unaogopesha. Na akasema, “Sifahamu kitu gani 

kimenitokea,lakini nimekuwa kwenye sehemu ya kutisha.” Na nikazidi kumueleza “Ulikuwepo hapa 

hospitali, umekuwepo hapa hospital wakati wote huu” Na akazidi kusema, “ Hapana, nimekuwepo kwenye 

sehemu nyingine. Sifahamu ilikuwa ni nini,lakini ni ya kutisha, sehemu ya kutisha,” 
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[Ronald Reagan] 

Nilikuwa bado nasikia makelele(vilio). Nilikuwa bado nasikia harufu mbaya. Nilikuwa bado nahisi moto, 

Nilikuwa bado nasikia sauti za watu niliowajua wakinililia nirudi. Siku zilizofuata, nilijaribu kuondoa hilo 

ndani ya fikra zangu. Nilijaribu kuwa mlevi, lakini sikuweza kulewa, nilijaribu kutumia madini, lakini 

sikuweza kulewa, Nilijaribu kila kitu ili kuondoa kicho kitu ndani ya fikra zangu na sikuweza.  

Asubuhi, miezi michache iliyofuata, nilikuja nyumbani mahali ambapo mke 

wangu alikuwepo. Nilijaribu kuwa mlevi,lakini sikuweza kulewa.Nilipokuwa 

natembea ndani ya nyumba na kurudi chumbani, taa ilikuwa imewashwa. Mke 

wangu alikuwa amekaa chumbani, na alikuwa na kitabu kikubwa 

kimefunguliwa kwenye mapaja yake. Alinitazama na uso wake ulikuwa 

unang’aa. Na akasema, “Ronny, usiku huu Nimempokea Bwana Yesu Kristo 

kama mwokozi,” 

 Haikumpasa kusema maneno mengi sana kwangu, maisha yetu yalikuwa 

yamejawa na maumivu. Yeye alikulia Chikago; Baba yake alikuwa ni 

Mhudumu wa bar kusini mwa Chikago. Hakuwa anafahamu chochote kuhusu 

Mungu,au kanisa au dini. Maumivu yalijionyesha kwenye sura yake, kwenye mikunjo ya uso kwamba 

nilikuwa nikimfanyia ukatili, vurugu, ulevi na madawa ya kulevya. Wakati mwingine nilikuwa nikiondoka 

kwa muda wa miezi,yeye pamoja na watoto walikuwa hawana wazo ni wapi nilikuwa. Lakini sasa uso wake 

ulibadilika. Mikunjo ya uso ilikuwa kama imeondoka kabisa,tabasaamu lilichukua nafasi ya majonzi na 

maumivu. Alinitazama na kuniambia, “Yesu ameniokoa usiku huu. Je ungependa kwenda nami na kusikia 

kwa habari ya huyu Yesu.” nilijiwazia mwenyewe, “Nimejaribu kila kitu kwenye maisha haya, hakuna 

kilichofanya kazi kwangu mimi.Watu ninaowapenda zaidi,mke wangu,watoto wangu, ni mkorofi kwao.”kwa 

hivyo nilikubaliana nae.  

Wiki chache baadae sku ya jumapili asubuhi, Novemba 2,1972, kabla 

ya saa sita asubuhi,mhubiri akasimama na akasoma katika biblia. 

nilikuwa nimekaa nyuma ya jengo, Sikuwa najua chochote nje ya 

biblia, na akasoma katika Kitanu cha Yohana. akaanza kusoma 

maneno haya “Tazama mwanakondoo wa mungu achukuaye 

dhambi ya ulimwengu” aliposema hivyo “mwanakondoo”akanifanya 

nimsikilize. Ujumbe mwingine wowote usingekuwa na maana 

kwangu, lakini aliposema “mwanakondoo” aliupata na huu moyo 

mgumu wa huyu mwenye dhambi. 

 Nilipokuwa nina miaka 9, mtoto maskini sana katika milima ya 

mashariki ya Tennessee, na baba ambaye alijua hasira tu, ukatili na 

pombe, jirani yetu alinipa kondoo mdogo. na nilikuwa nikitembea maili mbili ili kuwahi basi la shule. Siku 

moja nilipokuwa natembea kutoka kwenye yadi yake alinisimamisha na akasema, “mwanangu nina zawadi 

kwa ajili yako” na akanionyesha huyu kondoo mtoto.  

Nilimchukua huyo kondoo mpaka nyumbani. Alikuwani rafiki yangu, Rafiki pekee niliyekuwa naona ninae. 

Alikuwa ni rafiki kweli, katika siku zilizofuata mbele alikuwa akinifuata, alikuwa akinipokea nilipokuwa 

nashuka kutoka katika basi la shule. Kondoo huyu alitembea kwenye vichaka na mbao kuja kunipokea.  

Siku moja jioni nilipokuwa narudi nyumbani, kondoo hakunipokea. Nilimsikia 

baba yangu akilaani na kupiga kelele, alikuwa akifanya kazi kwenye gari 

ambayo ni model ya zamani, alikuwa akibadili tairi kwa mikono yake. 

Nilipokuwa nikitembea kumfuata kwa sababu sikutaka kutukanwa. nilijaribu 

kumpita, lakini nilipokatiza upande mwingine wa gari, nilitazama chini na 
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tazama alikuwa ni kondoo wangu ametapakaa damu mwilini kwenye ngozi yake nyeupe. kulikuwa na alama 

ya tairi iliyokuwa imepita juu yake. Kondoo alikuwa amekuja kwenye gari akiwa na shauku ya kuona , na 

katika hasira ya pombe zake, baba yangu alipitisha tairi lake la chuma juu ya kondoo.  

Nilipoona kondoo wangu, rafiki yangu, amekufa, nilianza kupiga mayowe, nilikimbia kwenye msitu nikilia 

kwa mayowe. “ameua kondoo wangu, ameua kondoo wangu!” 

Katika umri wa miaka 9, chuki na vurugu vilichukua maisha yangu, 

vikanimiliki. kutokea siku hiyo, sikuwa tena mtu wa kawaida. Katika umri 

wa miaka 12 nilikuwa mkimbizi. Nilikuwa katika mfumo wa juvenile, 

nilifungwa mara kwa mara. Sikuwa na heshima na mamlaka. Nilimchukia 

kila mtu aliyekuwa akionyesha mamlaka juu yangu. Lakini nilipokuwa na 

miaka 15, nilikuwa jela kwa wizi wa gari, kwa kuiba.Katika umri wa 

miaka 15 nilifungwa kwa kesi ya mauaji; baada ya kuhusika katika ajali 

ya gari ambayo iliua baadhi na kuwaacha wengine wamekuwa walemavu. 

Wakati huo nilishangaa sijui kama maisha yanaweza kubeba chochote cha 

muhimu kwangu.  

Sasa muhubiri akataja “Mwanakondoo” aliupata usikivu wangu. Akasema Yesu ni Mwna kondoo wa Mungu, 

alikufa na kumwaga damu yake ili kwamba yeyote atakaye, anaweza kuwa na mwanzo mpya. Kutakuwa na 

msamaha na kuanza upya. 

 Asubuhi hiyo, nilipokuwa nimesimama na kujaribu kuondoka nje 

ya jengo la kanisa, niliwaza, “ Sitaki kuona mtu akiniangalia ninalia. 

Sijawahi kulia tokea kipindi kile nina miaka 9. Siogopi chochote 

kinachoishi kwenye dunia hii, na hivyo sitaki kumuona yeyote 

akiniona ninalia.” 

Nikageuka ili niondoke, lakini tena nikasimama kwenye mlango wa 

kutokea mbele ya jingo.Sikuwa nafahamu sala ya toba ya mewnye 

dhambi. Sikuwa nafahamu njia ya warumi ya wokovu. lakini sala 

yangu ilikuwa ni hii, “ Mungu kweli kama unaishi, tafadhali, niue au niponye. Sitaki kuishi tena, mimi sio 

mume, mimi sio baba, sina uzuri wowote.” Na kuanzia wakati huo, ilikuwa kama giza na weusi umeondoka 

katika maisha yangu. Kisha machozi yalianza kutoka na kwa mara ya kwanza tokea nikiwa na miaka 9, 

machozi yalimiminika. Hukumu ya dhambi ikaondoka moyoni mwangu, vurugu, hasira na chuki 

vikaondoka kwenye maisha yangu. na Yesu Kristo akawa Bwana na mwkozi wa maisha yangu asubuhi ile.  

Baada ya asubuhi njema nilipokuwa nimempa maisha yangu Yesu Kristo, Sikufahamu kitu ambacho 

kingetokea. Mungu aliponya fikra zangu, ufahamu wangu, athari ya madawa ya kulevya; Ulevi uliondoka 

mara,nilikombolewa.Na kutokea siku hiyo nikajua imenipasa kusimulia historia ya kile kilichonikuta. 

Maisha yangu yaliachwa ili kuwaeleza wengine kwa habari ya sehemu hii niliyoiona,na tumaini kwa Yesu 

Kristo  kuokoa wanadamu kutoka katika uharibifu huu mbaya. 

 

=== OBE & NDE === 
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[Dr. Rawlings] 

Hapa tena tunashangaa kuzimu ni kwa watu wabaya au watu wazuri. 

Nitapenda nitambulishe somo la OBE (out of body experience). na NDE 

(Near Death Experience).  Unafahamu nini kifo cha kliniki kinavyofanana,

Pale moyo uaposimama,pumzi inasimama,lakini pia tunaanza maisha tena. 

Unaanzisha pumzi tena na Moyo, a mtu anakuja tena kutoka kwenye kifo. 

Hali ya kurudi kabla ya kukakamaa (rigor mortis) akujaingia  

Lakini OBE( uzoefu wa nje ya mwili) na NDE( Uzoefu wa karibu na kufa) 

uko tofauti sana.  Near Death Experience (NDE) ni kama nikishika 

bunduki na kusema “nipe fedha zako” unaweza ukaogopa kiasi cha kufa, lakini hauendi popote baada ya 

kufa. Mara nyingi gari zinapotaka kugongana, ni uzoefu wa karibu na kufa, lakini hakuna kinachohusika 

kusimamisha mapigo ya moyo, au kusimamisha pumzi. Na bado, waandishi wengi wanaoandika vitabu 

kuhusu vipengele hivi vya OBE na NDE wanavijumuisha bila ya kifo cha hospitali/kliniki. Tunajaribu 

kuchunguza kifo cha kliniki, ambapo watu hufa kabisa na wanakuja tena kwenye maisha.  

Sasa uzoefu wan je ya mwili ni njia ya kwenda kule bila ya kufa. Jinsi gani ungependa kufahamu jinsi kifo 

kinavyokuwa ,bila ya kufa?  

 kwa kufanya Deep hypnosis unaweza ukajua.   

 kwa kupata uzoefu kutoka kwa walimu wa kiroho (guru) wa India, ukajifunza mbinu za kufanya 

meditation pamoja na nymbo( mantra).   

 Unaweza ukapata chemical hypnosis.   

 unaweza ukafanya Skrying na mpira wa crystal.   

 Unaweza ukajaribu msisimuko wa umeme.   

 [Tafadhali usijihusishe na yoyote kati ya haya.] 

Kuna njia nyingi za kutoka nje ya mwili, kushuhudia maisha nje ya mwili, kujitenga roho na mwili.Hii ni 

maana kutoka kwenye biblia, pale roho inapojitenga na mwili. Lakini tunaongelea kwahabari ya kujitenga 

moja kwa moja, na sio mtu mwenyewe anajitenga, Na sasa hatuongelei kuhusu NDEs na OBEs ,tunaongelea 

kifo cha kliniki. Hii ndiyo ambayo watu wengi wamepitia.  

 

=== Charles McKaig === 

Moja kati ya kesi hizi ni Charles McKaig, miaka 57 mbeba barua. Alipatwa na maumivu ya kifua. 

Tukampeleka ofisini: tukamweka kwenye Tread mill, mpaka pale alipopatwa na maumivu ya kifua tena. 

Alijishikamanisha na EKG (Electrocardiogram/heart monitor), EKG ikaenda vibaya/ikaharibika. 

Tunafahamu alipatwa na maumivu ya kifua, lakini kabla hatujasimamisha mashine, akadondoka akafa.   

Lakini alipodondoka akafa, alikuwa na hali ya tofauti sana. Alitetemeka kama watu wengine wanavyokuwa  

wakifanya wanapokuwa wakifa na moyo unapokuwa ukisimama kupeleka damu kwenye ubongo.Macho 

yake yalizunguka, Akawa wa bluu,akaacha kupumua. Nesi akaanza kumfanyia IV nami nikaanza kumfanyia 

masaji ya moyo wan je. Kitu cha kushangaza kikatokea, nilipoacha tu kumfanyia (resuscitate) na kumweka 

kwenye pace maker.   

 

[Charles McKaig] 

Nilipokuja kwa Dr.  Rawlings 

alisema nywele zangu zilikuwa 

zimesimama kwa mwisho, 

macho yangu yalikuwa 

yameanza kuwa makubwa. 
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Nilikuwa naogopa sana kiasi cha kufa. Nilishtuka sana. 

Maisha yangu yalikuwa kawaida tu, nilijirusha sana tu. Nilikuwa ninashiriki kanisani wakati niko 

mdogo,kwa sababu ya wazazi wangu. Sikuwa nimefahamu kanisa lilihusu nini hasa, au kumpokea Kristo 

ilikuwa ni nini hasa. 

 Asubuhi moja nikiwa kazini nilitembea mpaka kwenye kliniki moja pale mtaani kwangu. Kwa wakati huo 

nilifikiri kuwa ninaweza kuwa na mapigo ya moyo. Hivyo nilikutana na Dr. Rawlings.Aliniweka pale kwa 

muda wa kama siku 3 mpaka 4. Na aliponifanyia kipimo cha msongo wa mawazo (stress test) .Naakumbuka 

nilipokuwa nikifanyiwa kipimo hicho nilikuwa naona kama nitoke katika kipimo hicho, na hicho ndicho kitu 

cha mwisho nakikumbuka nilijisikia. 

Nilipokuja kwa Dr.Rawlings alikuwa akinipa CPR,na akaniuliza 

tatizo ni nini,kwa sababu nilikuwa naonekana naogopa sana. 

Nilimweleza kuwa nilikuwa kuzimu na nina hitaji msaada! 

akanieleza kwangu mimi, “ Kaa na kuzimu yako, mimi ni dakitari 

na ninajaribu koukoa maisha yako, unahitaji muhubiri kwa ajili ya 

hilo” Alipokuwa akinipa CPR, alikuwa akijaribu kuunganisha 

pacemaker kwa mkono mwingine. Niliishiwa nguvu ya kutoweka 

kwa mara moja , kisha nitakazia CPR na kurudi tena.  

Mara nilikuwa nikielea hewani, nikiangalia nini kilichokuwa 

kikiendelea, nikiangalia chini. Kila nikirudia mwili wangu 

nilikuwa nikisema, “Tafadhali mnisaidie,tafadhali mnisaidie,sitaki kwenda tena kuzimu.” Kisha nesi 

aliyekuwa anaitwa Pam akasema, “ Anahitaji msaada, fanya kitu!” Wakati huo Dr. Rawlings aliniambia 

nirudie haya sla ile fupi. “ Ninaamini Yesu Kristo ni mwana wa Mungu. Yesu, okoa nafsi yangu. Nifanye 

niwe hai. Kama nikifa tafadhali nitenge mbali na kuzimu!”  

Baada ya hili, Upande mwingine katika uzoefu wangu huuo wa kukaribia kufa ulikuwa mzuri 

sana.Nilimwona mama yangu wa kambo, mama yangu. Mama yangu alikufa nilipokuwa na umri miezi 

5.sikuwahi kuona picha yake .Mama yangu wa kambo amekufa miaka 10 iliyopita. Sikuwa tunawasiliana 

lakini walikuwa wakinyoosha mikono yao ili inifikie.  

Nimesikia wakisema haukuweza kuja na fedha, Nilipokuwa na mama na mama yangu wa kambo, niliona 

hawakuwa na mifuko. Nadhani hii inaonekana si kitu cha kawaida lakini natajihidi kukumbuka kila kitu 

nilichokiona.  

Baada ya hapo, nakumbuka nilitembea kuelekea chini kwenye njia ambayo illikuwa ina rangi pande zote, 

rangi nzuri sana zinazong’aa. Kulikuwa na mwanga mmoja ambao ulinizugukana kunilinda. Sijawahi 

kujisikia vizuri na salama kwenye maisha yangu kama nilipo kuwa pale. 

[Dr.  Rawlings] 

Baada ya haya kuisha, nilijua kilichotokea. Kulikuwa na mabadiliko mawili. Sio tu kumfanya huyu 

atheist(asiyeamini Mungu)aliyekuwa chini ya sakafu akipata matibabu lakini pia ilimfanya huyu dakitari 

atheist aliyekuwa akishughulika naye. (Dr. Rawlings anajiongelea yeye mwenyewe).  Hii ndiyo sababu 

pekee iliyonifanya nitokeze mbele zenu sasa, kuwaeleza kwamba kuna maisha baada ya kifo. Na sio yote ni 

mazuri.  

Wengi wenu mnaweza mkasimulia tofauti kati ya kuondoka kwa muda, 

kifo cha kliniki na kifo cha kibaiolojia. Chukulia kesi ya Charles 

McKaig. Alikuwa kwenye mashine ya kukimbia na ninaweza kukueleza 

kuwa alikuwa kwenye kifo cha kliniki. Alikuwa na swali lililokuwa 

kwenye uso wake, alikuwa yupo karibu kuuliza swali hilo.Lakini 
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nilimtazama tu kimzaa. Alipokuwa akitembea kwenye mashine niligundua kwamba moyo wake ulikuwa 

umesimama. na pumzi yake pia ilisimama. Alikuwa akiendelea kutembea na kuongea kwa dakika moja au 

mbili hivi kabla ya kukosa damu kwenye ubongo kulipomfanya adondoke na kufa. Alikuwa amekufa lakini 

hakuwa anafahamu. Nilitakiwa kuwa nimemueleza. 

Baada ya muda mfupi tulianza matibabu ya kliniki ya mtu anaye kufa(CPR). Tuliuanzisha moyo kwa mara 

nyingine tena na akarudi tena. Hii ilikuwa hakika ni kifo cha kliniki. Sasa kifo cha kibaiolojia kingetokea 

baada ya muda wa dakika 4-6 hazijapita baada ya kifo cha kliniki. Kwa sababu ya kukosa oksijeni kwenye 

ubongo, seli za ubongo zinakufa; Ni seli zenye nguvu sana katka mwili. kasha baada ya hapo rigor motis 

inakuja na mtu anakuwa amekakamaa kama ubao. Na sasa tunakuwa tunahitaji ufufuo kwenye hali hiyo, ni 

Mungu pekee anayeweza kufanya ufufuo, Ni Mungu pekee anayeweza kufanya ufufuo, Sisi tunaweza tu 

kufanya resuscitation (uhamsho). Kitu ambacho tumepewa kuweza kufanya.  

 

=== Howard Storm === 

Howard Storm alikuwa ni profesa aliyekuwa Paris na darasa lake, alipokuwa amepatwa na  matatizo 

yaliyosababisha mpasuko wa tumbo, mpasuko wa maumivu, peritonitis, shock, kifo cha ghafla, kifo cha 

hospitali, resuscitation, na uzoefu wa kuzimu.   

[Howard Storm] 

Nilikuwa na miaka 38 nikiwa kama profess

or wa chuo,nikifundisha mchepuo wa art. N

iliwachukua wanafunzi wangu na mke wan

gu mpaka Ulaya. Tulikuwa tumefanya safar

i ya wiki 3, na hii ilikuwa ni siku moja kabl

a ya mwisho.Tulipokwa Paris, mida ya saa 

11:00 asubuhi, nilipatwa na tatizo kwenye t

umbo langu.Ilikuwa ni maumivu makali san

a ambayo sikuwahi kuyapata katika maisha 

yangu, kiasi kwamba yaliniangusha chini. 

Hivyo nilikuwa nikijivingirisha,nikilia kwa sauti,nikiomboleza, na 

kujipiga na kukoroma pale sakafuni, mke wangu akaita huduma ya wagonjwa (emergence). 

Dakitari akaja na akachukua gari ya wagonjwa  (ambulance) kwa sababu alijua ilikuwa ni tatizo gani.Gari 

ikanichukua maili 8 kutoka pale tulipokuwa mpaka hospitali ya umma. Kisha nikachukuliwa katika chumba 

cha huduma ya haraka na kuchunguzwa na nikachunguzwa na madakitari wawili zaidi,waliojuwa kabisa 

tatizo lilikuwa ni nini .kisha nikaenda kwenye upasuaji. Kwa sababu hakukuwa na mpasuaji, Niliwekwa 

pale nimsubiri. Kwa hivyo nilikaa pale kwa muda wa masaa 8 mpaka 10 nikiwa hospitali bila ya matibabu, 

uchunguzi, hakuna huduma, nikisubiri mpasuaji aje na kunifanyia operesheni kubwa. 

Sasa ilikuwa ni saa 8:30 usiku na nesi akaja na kuniambia kwamba wanasikitika hawakupata dakitari kwa 

ajili yangu na kwamba wangenipatia siku inayofuata.aliposema hivyo, Nilijua kuwa sasa ndio nimefikia 

mwisho wangu, nilijua nimekufa tayari. Kitu kilichonifanya niwe mzima ni kwamba sikutaka kufa. Unajua 

nilikuwa ni atheist(mtu asiyeamini kama kuna Mungu), sikuwa naamini, mtu anayeishi kwa mafanikio yake 

mwenyewe.  

Mbali na maumivu, kufa ilikuwa ni kitu kibaya ambacho kingenitokea kwa sababu ilikuwa ni mwisho wa 

maisha, na hakukuwa na kitu chochote zaidi. Lakini aliponiambia kuwa mpasuaji angekuwepo mpaka siku 

iliyofuata, wazo likanijia la kuishi dakika na saa nyingine kwa maumivu yale ilikuwa si kitu kwangu tena. 

Nilining’inia kwenye tumaini la kuwa watanipatia dakitari na kunifanyia upasuaji, anifungue na kuondoa 
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tatizo. Lakini waliposema hawakumpata dakitari, nikamueleza mke wangu kwamba ilikuwa ni wakati wa 

mimi kusema kwaheri kwa sababu nilikwenda kufa.   

Kwa hiyo akaamka na kuniwekea mikono yangu , na kuniambia jinsi anavyonipenda na nikamueleza jinsi 

ninavyompenda, ilikuwa ni wakati wa huzuni sana. Tukaagana kwa heri. Tuliongea vile vitu ambavyo 

vilitokea kwa muda wa miaka 20 ya pamoja.  

Kisha akakaa chini kwa sababu alijua sasa ilikuwa ni mwisho nami 

nilijua hivyo pia. Ilikuwa ni vigumu kumuangalia akilia vile, nikafunga 

macho yangu ili niondoke. Nikawa sijitambui.Nilikuwa sijitambui kwa 

muda kitambo tu, muda mchache bila shaka. 

Kisha nikawa najitambua tena. Nilifungua macho yangu na kuangalia n

ilikuwa nimesimama pembeni mwa kitanda change. Nilifahamu kabisa 

nilikuwa wapi, na hali gani nilikuwa nayo, hakukuwa na mchanganyo 

wowote katika akili yangu. Nilijisikia mzima kabisa, Mzima zaidi ya 

jinsi nilivyoweza kujisikia kwenye maisha yangu. Watu waliniuliza,“ul

ikuwa ni mzimu” Niliwaeleza tofauti, nilikuwa nikijitambua kabisa. 

Nilipokuwa nikiangalia mle chumbani, Niligundua kuwa kuna kitu chini chini ya shuka pale kitandani, 

mwili. Nikainama ili kwenye kitanda ili niangalie sura , nikaona kuwa ianfanana nami. Lakini haiwezekani, 

mimi mbona ni mzima,niko na nguvu na ninajisikia vizuri tu. Nilijaribu kumueleza mke wangu,lakini 

hakunisikia wala kuniona mimi. Nikafikiri kwamba alikuwa akinipuuza. Hivyo nilikuwa na hasira naye , 

kwa kunipuuza. 

 Kwa hiyo nikaanza kupiga makelele na kumkoromea, “Kwa nini kuna huu mwili kwenye kitanda ambao 

unafanana na mimi?” Umefikajefikaje mahali pale? Nilipatwa na hisia ngumu kwamba mwili ule ulikuwa 

ni mimi, lakini ilikuwa inaogopesha kufikiri hivyo. Kwa hiyo nikaanza  kuhaha kwa sababu hii yote ilikuwa 

si kitu cha kawaida. Haiwezekani ikatokea hii, haiwezekani; nilikuwa na gauni la hospitali nimevaa, na kila 

kitu kilikuwa halisi. 

 Nilisikia watu wakiniita kwa nje ya chumba,wakiongea katika sauti laini.  “ Howard, imekupasa kuondoka 

pamoja nasi sasa. Njoo haraka, njoo hapa nje,” Hivyo nikaenda kwenye njia ya mlango wa chumba. 

Kulikuwa na watu nje ya njia ya jengo. Njia ilikuwa ina ubaridi, ni ya kijivu, si ya mwanga au giza, ni ya 

kijivu. Watu wote hawa wanaume kwa wanawake walivaa nguo za kijivu.Unaweza ukadhani ni sare za 

hospitali. Niliwauliza kama walikuwa ni kutoka kwa madaktari ili wanipeleke kwenye chumba cha 

operesheni. Niliwaeleza kila kitu kuhusu hali yangu na jinsi nilivyokuwa 

nikisubiri. Waliendelea kusema, “Tunafahamu, tunafahamu. Howard njo

o upesi, njoo pamoja nasi,tumekuwa tukikusubiri”.  

Niliondoka kwenye chumba ambacho kilikuwa kinaangaza na mwanga 

mkali, na nikaenda katika barabara ya ukumbi ambayo ilikuwa baridi na 

isiyoangaza. Niliwafuata watu hawa; ilikuwa safari ndefu sana. 

Hakukuwa na wakati, na wakati narejea muda, nilidhania tu kwa sababu 

kulikuwa hakuna wakati katika eneo hili. Lakini sehemu hii, kama 

ilikuwa ni kufanya mazoezi , ingekuwa sawa na kutembea kutoka 

Nashville mpaka Louisville (175 miles, 281 km) kutembea na watu hawa. 

Tulipokuwa tukitembea walikaa karibu yangu, niliendelea kusonga mbele, na 

iliendelea kuwa giza na giza. Walianza kuwa maadui waziwazi zaidi na zaidi 

kwangu. Mara ya kwanza walikuwa wazuri na watamu ili kunipata niende pamoja 

nao. Kisha nilipokuwa naenda nao walisema vitu kama, "haraka, endelea kusonga, 

funga mdomo,acha kuuliza uliza maswali" hali iliendelea kuwa mbaya. 
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Hivyo tuliingia katika giza tororo nami nikahofu kabisa. Watu hawa ni 

maadui sana na mimi sijui niko wapi. Nikasema, "Sitakwenda  na nyie  

zaidi ya hapa." Walisema, "tumekaribia na hapo." Tukaanza kupambana

 nikijaribu kutoka mbali nao. Walikuwa wakisukuma na kunivuta. Sasa 

walikuwa wengi. Mwanzo walikuwa watano,sasa pamoja na giza 

inaweza kuwa 100s au 1000s, sikujua. 

 Walikuwa wakicheza na mimi. Wangeweza kuniharibu 

kama wangetaka, lakini hawak

utaka. Walitaka kuniwekea ma

umivu ndani yangu, kwa sabab

u wao wanaridhika kwa maumi

vu niliyoyapata. Ni vigumu san

a kuongelea na sitawaambia ku

husu uzoefu huo, ilizidi kuwa 

mbaya. Awali walikuwa wakinirarua kwa kucha zao, walinikwaru

a, ng’ata na kuuma. Nilijaribu kujitetea mwenyewe, nilijaribu kup

ambana nao na niondoke katikati yao  lakini ilikuwa ni kama niko 

katika mizinga ya nyuki, walikuwa mamia juu yangu. Mara niliku

wa nimelala kwenye uwanja; nikiwa nimeraruliwa kila sehemu ina 

maumivu, ndani na nje. Ilikuwa ni vigumu sana kuvumilia maumivu ya mwili lakini ilikuwa ni maumivu ya 

hisia, yenye kunyanyasa kusikoelezeka. Sikuwa nimefikiria kwanza kuwa hayakuwa haki au yalikuwa si 

sahihi.  

Nikasikia sauti yangu, si sauti ya mtu au sauti ya Mungu , ilikuwa ni sauti yangu, lakini sikuiongea. Labda 

ilikuwa dhamiri yangu, mimi sijui, lakini ni dhahiri niliisikia ikisema, "Omba kwa Mungu !" Kwa hiyo, 

nilijiwazia mwenyewe, " Siamini katika Mungu ."  nilikuwa nafikiri , "hata kama ningeomba, mimi sijui 

jinsi ya kuomba kabisa. " 

Wakati huo, mimi sikuwa nimeomba kwa miaka 23. Nilipokuwa mtoto , tulisema maombi katika shule ya 

jumapili (Sunday school) na Kanisani. Nilijaribu kuyakumbuka. Kwangu mimi, kuomba ilikuwa kama mtu 

anayekumbushia kitu  alicho kisoma. 

 

" Bwana ni mchungaji wangu , Tupe leo mkate wetu wa kila siku, nchi yangu tis’ ya hivi. subiri, haya si 

maombi. Naam nijapopita katika njia ya bonde la uvuli wa mauti, kwa alama na miaka saba iliyopita baba 

zetu ... " Nilianza kujichanganya tu , sikuweza kukumbuka jinsi ya kuomba.  

 

Kila mara nilipotaja neno Mungu kwa watu hawa walionidhuru , ilikuwa ni kama nawarushia maji ya moto 

juu yao. walilia, kupiga mayowe na kelele . Walitumia lugha chafu mbaya sikuwahi  kusikia katika dunia hii. 

hawakuweza kuvumilia kuwa karibu yangu napozungumza juu ya Mungu . Ilikuwa inawauma sana kwa 

uchungu wanaposikia kuhusu Mungu kiasi kwamba walikaa mbali nami. Basi, nilianza kuwa na hisia 

kwamba ninaweza kuwazuia kwa kuongea habari za Mungu. Kwa hivyo nilijaribu kukumbuka sala , lakini 

nilikuwa najichanganya mwenyewe. 

Hatimaye nilitambua kwamba wameondoka na niko peke yangu. Mimi nalikuwa huko peke yangu milele, 

Ninachomaanisha sikuwa najua muda wowote. Lakini nilifikiri kuhusu maisha yangu, na kuhusu yale niliyo

yafanya, niliwaza kwa ile hali niliyokuwa nayo. hitimisho nililokuwa nalo ni kwamba maisha yangu yote ya 

utu uzima nimekuwa na ubinafsi, na mungu wangu ilikuwa ni  mimi mwenyewe. Niligundua kwamba 

kulikuwa na tatizo kwenye maisha yangu , na kwamba watu waliokuwa wananishambulia walikuwa ni  watu 
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wenye maisha kama yangu hapa duniani. Hawakuwa mizimu,wala mapepo; walikuwa ni watu waliokosa IT. 

Walipokuwa hai hapa duniani, walikuwa wamekosa hivi vitu, waliishi maisha ya ubinafsi na ukatili. Na sasa 

mimi nilikuwa katika dunia ambayo kulikuwa na hakuna kitu kingine, zaidi ya ubinafsi na ukatili. Walikuwa 

wamewekwa kuumizana wenyewe kwa wenyewe, milele. Na sasa mimi nilikuwa ni sehemu yao. 

Ingawa mimi sikutaka kuwako pale, lakini niliona kama mahali pale ni haki niwepo. Nilihisi kuwa pale pana

nistaili, kwa sababu hivi ndivyo nilivyoishi. Huwezi kupata picha jinsi nilivyokuwa nasikia uchungu wa 

hisia. Nimelala pale kwa wakati usio na mwisho, nikifikiri juu ya hatma yangu. 

Nyuma ya fikira zangu ikaja picha yangu mwenyewe nilipokuwa mtoto nilikuwa nimekaa kanisani katika 

shule ya jumapili (Sunday school) darasani, nikiimba Yesu ananipenda. “Yesu ananipenda,la la la,Yesu 

ananipenda.” Nilijisikia mimi mwenyewe nilipokuwa mtoto nikiimba. Cha kushangaza zaidi ni kuwa 

niliweza kuhisi hivyo moyoni mwangu. 

Kulikuwa na wakati katika maisha yangu nilipokuwa kijana na sikuwa na hatia na niliamini katika kitu 

kizuri, niliamini kwa habari ya mtu mwingine zaidi ya mimi mwenyewe, niliamini kwa huyo ambaye 

alikuwa na vitu vyote vizuri, mwenye nguvu zote, ambaye alikuwa ananijali sana na nilitaka kile ambacho 

nilikipoteza, nilikitupa, nilisaliti, nilikihitaji tena. lakini sikuwa namjua Yesu, lakini nilihitaji kumjua Yesu. 

Sikufahamu upendo wake, lakini nilihitaji kujua upendo wake. Sikuwa najua kama kweli alikuwa ni halisi, 

nilihitaji awe halisi. Kulikuwa na wakati katika maisha yangu ambapo niliamini katika kitu hicho fulani,na 

na  nilitaka kuamini kwamba kweli ile ilikuwa ni kweli.  

Hivyo nikaita nikiwa gizani, “Yesu, tafadhali niokoe!” Mara ya kwanza kulikuwa na vipande vidogo vya 

mwanga kule gizani, kwa haraka vikakua na kuangaza sana. Mwanga ukawa mkubwa sana kiasi kwamba 

katika ulimwengu wa mwili ungeweza kunila. Ungeweza kunibanika kama kipande cha chipsi.Lakini 

haukuwa na moto au na hatari pale. Alikuwa ndani ya mwanga huu  alifika chini na taratibu akaanza 

kuninyanyua. 

Kwenye mwanga huu niliweza kuona kuwa niko kwenye utukufu, bado mchafu na vidonda kila sehemu. 

Nilifanan kama aliyegogwa na gari pembeni mwaa barabara. Kwa taratibu akaweka mikono yake chini 

yangu na akaninyanyua kwa upole. Alipokuwa akinigusa, vidonda vyote, maumivu na uchafu vikaondoka. 

Vikatoweka, kabisa na nikaponywa kabisa nikiwa mzima. na ndani, nikiwa nikiwa nimejazwa upendo wake. 

Natamani ningeelezea. Inanichanganya kuona kwamba siwezi kuwaelezea jinsi nilivyokuwa nikijisikia kwa 

sababu ilikuwa ni kitu kizuri ambacho hakijawahi kunitokea katika maisha yangu, ilikuwa ni kila kitu 

kwangu. Ilikuwa ni Maisha yote kuufahamu Upendo wake, na siwezi kuwafunulia hiki kitu.  

Kwa hiyo akanikumbatia, akanibembeleza, akanifuta mgongo wangu, kama mtoto akimfanyia mwanae, 

kama mama akimfanyia binti yake, kwa upole alinifuta mgongo wangu.  Nilikuwa kama mtoto ndani ya 

furaha; nilipotea sasa nimepatikana, nilikufa sasa nimerudishwa kwenye uhai. Akawa ananibeba nje na pale, 

na tukaondoka nje.Tulikuwa tukielekea kwenye ulimwengu wa Mwanga,na  nikaanza kujisikia aibu kubwa. 

Nilikuwa mtu mbaya sana, nilijifikiria mwenyewe kuwa mimi ni mchafu , nanuka,takataka. Nikafikiria 

mwenyewe, “Amefanya makosa, sistahili kuwepo hapa, Anihitaji mahali hapa” Anawezaje kunijali na sasa 

tunapaa.  

Kisha tukasimama tulikuwa hatupo kuzimu wala mbinguni, tulikuwepo katikati. Akasema, “ Hatufanyi 

makosa , wewe unapaswa kuwepo hapa,” tukaanza mazungumzo na 

akaanza kunieleza vitu.   

Aliniletea malaika ambao walikuwa pamoja nami tokea mwanzo mpaka 

mwisho. Walinielekeza kilicho sahihi na kisicho sahihi. Na ilikuwa ni rahisi 

tu. Nilipokuwa mtu wa upendo , nikiwajali wengine, iliwafanya malaika 

wafurahi, ilimfanya yesu afurahie, na waliniacha nijue kwamba 

ilimfurahisha Mungu pia.  Na nilipokuwa mbinafsi na mnyonyaji 
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iliwafanya malaika wasifurahi, na Yesu alikuwa hana furaha wakati huu  na kwmba hata Mungu hakuwa na 

furaha. Walichokuwa wanajaribu kusema nami kwa ufupi ni kuwa kusudi langu la kuishi ilikuwa ni 

kumpenda Mungu na kuwapenda jirani zangu kama ninayojipenda. Hii ndio maana naliumbwa, hiyo ndiyo 

iliyonifanya niwe hapa duniani na kujifunza. Lakini nilishindwa.  

Waliniambia kuwa nilitakiwa kurudi kwenye dunia hii, na nikashangaa 

kabisa kwa sababu nilitaka kwenda Mbinguni. Walichoniambia ni kuwa 

mbinguni ilikuwa ni sehemu ambayo ni ya furaha, kufurahisha na 

sehemu ya ajabu sana. Kila mtu angependa kwenda Mbinguni  na 

nilitaka kuwepo pale. Waliniambia kuwa sikuwa tayari, Sikuwa 

nimestahili, ilikuwa si wakati wangu kwenda mbinguni bado.Ilikuwa ni 

wakati wangu wa kurejea tena hapa duniani na kujitahidi kuishi katika 

njia impendezayo Mungu, jinsi alivyoniumba niishi.  

Nilimwambia Yesu na malaika kwamba sitaweza kuishi katika dunia hii 

bila wao. Niliwaambia kwamba  moyo wangu ungevunjika kama ningerudi tena katika dunia hii. Watakuwa  

pale na mimi nitakuwa hapa. Wakaniiambia Tumekuwa na wewe muda wote huu. Na wewe hujawahi kuwa 

peke yako pale chini.Wao wakaniambia, "Huelewi? Tatizo ni nini? Tunakuonyesha haya yote. Tumekuwepo 

pale siku zote. Tumekuwa nawe siku zote pale. Na haujawahi kuwa peke yako pale."  

Mimi nikasema, "Mnatakiwa mniambie kwamba mtakuwa karibu yangu mara moja kwa muda tu." Basi 

wakaniambia kama mimi nikiomba na kukiri dhambi yangu kwa Mungu, kama nikitoa kile nilichonacho 

kwa  Mungu, yaani nimkabidhi wasiwasi wangu, vitu navyojali sana, matumaini, na ndoto zangu, yote 

mkabidhi Mungu, basi kutakuwa na wakati nitajua katika moyo wangu kwamba wako pamoja nami. Si 

lazima kuwaona, lakini nitahisi upendo kama niliohisi wakati huo. Niliwaambia kuwa kama wao watanihaki

kishia kuwa kuna wakati mimi naweza kuhisi upendo huo, basi naweza kuishi katika dunia hii. Walisema 

watafanya hivyo, kisha wakanirudisha tena. 

Baada ya tukio hilo, nesi ambaye alisema kuwa hawakuweza kupata daktari , akrudi mbio kwenye  chumba 

na kusema kuwa daktari amefika. katika hospitali hii ni muujiza kwa sababu hii ilikuwa kama saa 3 au 3:30 

usiku. Alisema " daktari amefika katika hospitali na tunakwenda kukufanyia  upasuaji moja kwa moja." Na 

baadhi ya ... watu wakaja na wao wakamtoa mke wangu nje ya chumba. Ilinisumbua sana kwa sababu 

nilikuwa najaribu kuwaambia nilitaka kumwambia mke wangu yaliyotokea kwangu. Hivyo wakati nampita 

mke wangu kuelekea kwenye  upasuaji, nalisema kila kitu kinaenda kuwa safi. Na yeye akaanza  (?) 

kujiuliza..., huyo ni kama mtu anayekufa. Jambo la ajabu kuhusu uzoefu huu ni kuwa kumbukumbu 

haikupotea wakati wote. Ni kweli ilikuwa kazi na sifahamu jinsi ilivyokuwa kazi. Naamini moja ya sababu 

ya kuwa Mungu alinipa mimi uzoefu huu ni kwamba nipate kuwa na nafasi ya kushiriki kwa mtu mwingine 

ushuhuda huu. Mimi sijui nani na kamwe sijui ni nani . Lakini napenda kuchukua fursa hii  kushiriki na mtu 

ili iwe msaada kwao. 
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=== Street Interviews === 

(Yohana 14:6) 
6Yesu akamjibu, “Mimi ni njia, na ukweli na uhai. Hakuna awezaye kwenda kwa Baba ila kwa kupitia 

kwangu. 

[Announcer] 

Uchunguzi uliofanyika umebaini kuwa watu wengi hawaamini katika Mbingu ya kweli na kuzimu. Na 

wengi wao wanaoamini kuwa sehemu hii ipo, wanamitazamo tofauti, jinsi mtu anakwenda kutoka hatua 

moja kwenda nyingine. 

 

[Random Person on Street #1 (Man)] 
Siamini kwa habari ya Kuzimu.Nina amini kuna Mbingu. Ndiyo kunauwezekano 

kabisa kwamba kunazaidi ya maisha haya tunayoishi hivi sasa ambayo ni muda 

mfupi kwenye Dunia, Kunakitu kinachofuatia baada yake. 

 

[Random Person on Street #2 (Man)] 

Naamini kila mtu atalipa kile wanachofanya katika maisha. Siamini kwa ulazima 

kile Biblia inasema kuhusu Kuzimu kuwa sehemu kuungua kwa moto,Naamini 

kuzimu ni hofu za mtu zanazomsumbua sana na kila kitu ambacho ni uovu kwa 

mtazamo wako mwenyewe, Utalipa kwa umilele wote.NA Mbingu ni mahali 

ambapo unaishi maisha yako kwa amani kama tu unamppenda Mungu na unaishi 

kama  Mungu na unaishi kwa neno lake.I  

 

[Random Person on Street #3 (Woman)] 

Naamini kuna Mbingu, kweli kuna Mbingu. Sina uhakika sana kwa habari ya 

Kuzimu. Unaelezeaje Kuzimu. ingawa,Mbinguni Ndiyo. 

 

[Random Person on Street #4 (Man)] 

Sifikirii kwamba kunaulazima wa kwenda kanisani ili kwenda Mbinguni, au 

kwamba unaamini katika Biblia,Lakini ishi maisha mazuri. Kuzimu iko kwa ajili 

ya wachache ambao ni wabaya, kwa mfano mtu fulani atakayeua kwa kukusudia. 

Nadhani Uuaji ndiyo dhambi pekee itampeleka mtu Kuzimu. 
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[Random Person on Street #5 (Woman)] 

Sina uhakika kitu gani kitakupeleka Kuzimu,au kwa nini uende Mbinguni. Siwezi 

kujua. 

 

[Random Person on Street #6 (Man)] 

Nadhani hakuna Mbingu au Kuzimu kwa uhalisia,mara baada ya maisha haya. 

Sifahamu kwa uhakika ni nini hasa. Sifahamu hasa pale kuna nini, lakini ninafikiri 

kuna ukatikati, au  unusu,au purgatory ambapo kila mtu anakwenda. Si pazuri 

sana au pabaya sana. 

 

[Random Person on Street #7 (Woman)] 

Ninaamini kila mtu katika fikira zao wanafikiri kwa habari ya Mbingu na 

Kuzimu. Mbingu ni kile kinachowapa  furaha,kile wanachokitazama mbele, na 

kile wanachokiamini “kwa imani zao wenyewe”, iwe ni Mungu au miungu au 

kitu, kwamba Mbingu ipo. Na hicho ndicho wanachofanyia kazi katika maisha. 

Binti yangu yeye ni atheist ( haamini katika Mungu), lakini nyuma ya fikra zao, 

anajua kuna kitu ambacho angependa nje ya maisha haya. Na hicho kwangu 

mimi ndiyo kinachohitajika, muungu hauhitajiki.  

 

[Random Person on Street #8 (Woman)] 

Ninaamini katika imani yangu mwenyewe ambayo ni zaidi ya imani hii ya 

ulimwengu huu (metaphysical).Ninaamini jinsi unavyojisikia duniani, 

unavyotazama mbingu, kwamba ni kitu gani, ni mtazamo wako mwenyewe. Na 

ndivyo inavyokuwa ukifa. Hivyo kama unaamini kwamba kuna muungu ambaye 

yuko ndani yako, na kwamba wewe ni mtu mzuri, na mtu mwenye furaha, hicho 

ndicho kinachotokea kama ukifa. Lakini siamini kuwa unaadhibiwa, na 

unaenda mahali palipojaa moto, kwa sababu haukuishi jinsi dini mbalimbali 

zinavyosema uishi.  

 [End of Interviews]  
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[Dr.  Rawlings] 

Watu weni wanajaribu kuchakachua ujumbe huu wa kuzimu na mbinguni 

wakisema kwamba hakuna sehemu kati ya hizi ni halisi. Kwa nini 

hatuli,hatunwi na hatuoi? Kama hakuna kuwajibika, basi hakuna dhambi. 

na kama hakuna dhambi , Kristo alikufa bure.Na kama Kristo alikufa bure, 

Tunamuhitaji Mungu ili iweje? Hii ni filosofia mpya ya Zama hizi mpya, 

kwamba hakuna Kuzimu. Ni matumaini ya wengi kwamba hakuna kuzimu. 

Washiriki wanakwenda kwenye mahospitali, kutembelea wapendwa wetu 

na ujumbe wa Zama mpya. Unaitwa dini ya miaka ya mwisho, dini ya uzoefu wa watu waliokaribia kufa 

wakisema, “ Angalia, nilikwenda mbinguni”, wanamwambia mgonjwa anayekaribia kufa, “Niliona mwanga 

na nikaja”. Kila kitu ni safi. Hakuna kuwajibika, hakuna kuzimu. Mageti ya Mbinguni yako wazi kwa kila 

mmoja anayekufa. niangalie. Niangalie mimi ni atheist na niko hapa. Hautakiwi kuhofu. Kifo si kitu cha 

kuhofia. Nitakwenda kukaa pamoja nawe. Familia yako inaogopa kukaa na wewe unapokuwa ukifa, lakini 

siogopi. Ngoja nikamate mkono wako, Ngoja nikueleze kuhusu kitu hiki chenye utukufu kinachokuja 

kukuchukua, huu mwanga mzuri mwishoni mwa njia ambapo hakuna hofu, hakuna hasara, ni faida tu. 

Unapokelewa kama ulivyo. Hakuna mbingu, hakuna kuzimu. Ni milele kwa wote.”   Hii ndio filosofia ya 

zama mpya wanaojiita Omega Faith, kwamba kila mtu anakwenda mbinguni. Kuna vikundi vya watu hawa 

wanaokuja kwenye hospital zetu, wanakutana na watu wanaokufa, badala ya vikundi vyetu vya makanisa 

yetu kuja na kukutana na hawa wanaokufa. 

Huduma kwa wanaokufa ni huduma ambayo imeachwa sana. Hakuna anayeipenda. Kila mtu anaogopa 

mgonjwa anayekufa. Na mgonjwa anayekufa anataka kujua kufa kuna maana gani. Je inaumiza? Je kuna 

maisha baada ya kufa? Je kuna Mbinguni na Kuzimu? Ninawezaje kuwa na uhakika kwamba nitakwenda 

mbinguni? Na wewe unaweza ukwaambia kwamba ni zawadi ya bure. Unaweza kuwaeleza jinsi ya kupata 

kitun hiki. Lakini kama hatutajitetea sisi wenyewe na imani hii ya Omega, ambao wanapenyeza kwenye 

hospitali zetu na imani ambayo ni hatari kama kufa,  basi tutakwenda kupoteza ukristo wetu. Mgonjwa 

atakufa uchi bila imani yoyote ile.  

 

=== Dr. Donald Whitaker === 

Kesi yetu nyingina inayofuata ni ya Dr.Whitaker ambaye bado 

anafanya majukumu yake, lakini 

alikuwa ni atheist wakati wa tukio. 

Alikuwa afanyi chochote kinachohu

siana na Mungu,lakini kunahali am

bayo ilibadili maisha. Tungependa 

ushiriki hicho pamoja na ye.  

 

 

[Dr. Donald Whitaker] 

Ilikuwa ni mwezi wa pili 1975, wakati nilipokuwa mlevi wa pombe kupindukia. Pia nilikuwa nikitumia 

madawa ya kunipa raha. Lakini kimsingi, pombe ilikuwa ni dawa yangu ya pekee. nilikuwa niko mlevi sana. 

Nilikuwa na marafiki wengi kwenye biashara ya burudani; Ringo star na kikundi kingine cha watu. 

Walikuwa na kipindi maalumu cha TV pande za west coat.Hoight (rafiki) aliniita na kuniuliza kama 

ningeweza kwenda.Nilimweleza kuwa nitapenda kwenda,kwa sababu nilijua kutakuwa na pombe na mambo 

ya burudani mengi sana.  Walipokuwa wakifanya mambo yao mimi nilifanya yangu. Baada ya muda wa siku 
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tatu au nne,nikawa mgonjwa. Nilipatwa na maumivu makali ya tumbo. Nilipanda ndege mpaka jiji la 

Oklahoma,  nikamuita rafiki yangu seneta, na nikamueleza anitumie gari kwa ajili yangu kwa kuwa nilikuwa 

mgonjwa. Wakaniletea gari ikanichukua mpaka nyumbani.Na nikaangalia katika Hospitali ya Whatley pale 

Texarkana,Texax  februari 1975. Nikafanya uchunguzi wa afya yangu kwa electrolytes, hii inamaana kuwa 

kemikali kwenye mwili wangu hazikuwa kwenye mlingano, kiasi kwamba iliwabidi wanipe IVs ili 

kunijenga tena.  

Wakati wote huo wa         

maisha yangu nilikuwa ni 

atheist. Nilikuwa atheist ali

yekubuhu na nilikuwa nikii

shi mimi kama mimi tu.    

Atheist  ni wabinafsi,wanai

shi kwa  wanavyojisikia.   

Hivi ndivyo nilijikuta       

mwenyewe  hospitali 

mwaka 1975. 

 Baada ya siku 3 walinifanyia upasuaji. Baadae, nilijikuta mwenyewe kwenye chumba cha watu mahututi 

ikiwa kwenye mashine za kupumulia, ambayo ilikuwa ndiyo hewa yangu. Sikuweza kuongea. Nilikuwa pale 

katika komma. Niliwasikia hawa watu wakiongea jinsi nilivyokuwa mgonjwa na jinsi nitakavyo kwenda 

kufa na jinsi nitakavyo toka nje ya hospitali. Wakati ule nywele zangu zilikuwa ndefu sana kwa sababu 

nilivaa urefu wa nywele zangu.A Na nikamsikia jamaa mmoja akisema “nywele zangu ni ndefu”, na 

mwingine akasema,“ Si mbali na kutokea wakati huu atakwenda kuondoka mahali hapa.”Na sauti ya tatu 

ikasema , “hawezi kuondoka mahali hapa.Atakwenda kufa,” 

 Na baada ya siku ya 3, niliweza kupumua mwenyewe.Niliweza kumkumbuka dakitari wangu, mpasuaji 

wangu, Dr.Donald Dunkon akisema nami,“Don, kama unachochote cha kuweka sawa, kama unakitu 

chochote cha kusaini, ni vyema ukafanya sasa kwa sababu hatuna uhakika ni muda gani wa kuishi ulionao.”  

Nafahamu nilikuwa na tatizo linaloitwa Acute hemorrhagic narcotic pancreatitis. Huwezi kuishi na ugonjwa 

huu. unaweza kuishi na pancreatitis. unaweza kuishi na acute pancreatitis, lakini huwezi kuishi na Acute 

hemorrhagic narcotic pancreatitis. Dunkon aliwaeleza watoto wangu wawili kwamba nitakufa kabla ya 

asubuhi. Hawakutaraji mimi kuishi.  

Nilikuwa nimelala pale,nikijitambua kama atheist. Sikuamini katika 

Mungu. Niliamini katika nguvu ya Dunia/anga kwa sababu nimeiona. 

Mimi kama muuguzi nimehusika na kifo na maisha.Niliamini katika 

kitu fulani lakini usiniambie habari za Mungu. Na kwa hakika situtaka 

mtu aniambie kwa habari ya ufufuo, bikira kuchukua mimba au aina 

yeyote ya vitu kama hivyo kwa sababu niko katika uchunguzi 

(research) na sayansi. Wengi wao wenye PHDs za research na sayansi 

hawaamini katika Mungu. Hawaamini katika nguvu iliyojuu ya nguvu 

zingine zote. Wanaanza kuamini kwamba kuna mpangilio tu wa anga 

ya dunia kwa sababu zaidi huko tunapokwenda tunaona huu mpangilio.  

Ni rahisi kuwa atheist unapokuwa umefanikiwa. Umetembea katika 

nji yako mwenyewe kutoka katika hali ya maisha ya Oklahoma na kuwa mmoja kati ya watu wenye nguvu 

katika sana katika jimbo la Oklahoma, kisiasa. Ni rahisi sana kuwa atheist unapokuwa umefanya hayo yote. 

Mtu anaweza akakaa na kusema “Simuhitaji Mungu.Mungu ni Nani?”  

Ni vigumu sana kuwa atheist, unapokuwa umelala kwenye kitanda ukisubiri kufa, kwa sababu unaanza 

kuwaza “ itakuaje kama hawa wakristo wako sahihi?”Kulikuwa na mtu mmoja aliyekuwa anaitwa Ron 
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Short, ambaye alisimama katikati yangu na milango ya kuzimu. Mtu mmoja alinishuhudia kuhusu upendo 

wa Yesu kwa miaka 5, kabla sijawa mgonjwa, kwa sababu alisema atafanya kile kitu ambacho atakwenda 

kufanya. alikuwa ni mmoja kati ya wale waliosema kuwa ni wakristo na wanaishi yale waliyoyasema 

watayafanya. Nilimuheshimu sana. Sikuwa naamini alichokisema lakini nilimuheshimu.   

Nilipokuwa nimelala na nikifahamu kuwa nitakwenda kufa, fikiri ni nani nilimfikiria? Nilifikiri, “Vipi kama 

Ron yuko sahihi? Vipi kama kuna Mbingu na Kuzimu” Kwa haraka wazo lililokuwa na nguvu kwenye fikra 

zangu ni jinsi gani ninaokoka. Kuokoka ni nini?Ninaokokaje? 

Hivyo nikatuma watu waende kumchukua Ron Short. Nilitaka aje kwa sababu nilitaka afanye vile anaweza 

kufanya. Sikuwa na wazo mtu aliyening’inia kwenye mti kule Israeli miaka 2000 iliyopita anaweza 

kunisaidia. hiyo ni nini kwangu? Lakini nilifahamu alikuwa na kitu ambacho nilitakiwa kuwa nacho. Usiku 

huo Ron hakuwa nyumbani, alikuwa Alabama. Nikawaeleza watu waende na kumchukua Ron.  

Usiku ule ulikuwa ni usiku mrefu ambao sikuwahi kuwa nao katika maisha yangu, kabla au tangu.Nilipoku

wa nimelala pale kitandani, nikaanza kupoelea kwenye giza. Ilikuwa ni giza. Ilikuwa kama giza linapenya 

ndani kabisa kwenye mwili wako. Nitakueleza tu kwamba niliuacha mwili wangu kwa sababu ninakumbuka 

nilipokuwa narudi tena kwenye mwili wangu. Sikuwa nafahamu nilikuwa wapi nje ya mwili wangu.  

Kuna watu wanaongelea kuhusu mwanga, au kuelea juu, hisia ya upendo na wema. Lakini sikuhisi chochote 

kati ya hivyo, sikuhisia hata kimojawapo cha hayo, Nilihisi hofu kuu isiyoelezeka. nilijua kwamab kama 

nikiendelea mbele, sitaweza kurudi tena.Ndani yangu kabisa nilijua hivyo. kwa hiyo nilipigana usiku mzima. 

 

Walinieleza baadae kuwa si tu kwamba nilivuta shuka ya godoro 

nje ya godoro, niliweka godoro juu yangu, nilitakiwa kukaa, ilinib

idi nisubiri mpaka Ron aje pale. Chochote atakachofanya,ilinibidi 

nimsubiri. 

Lakini tena nilipokuwa nikiuacha mili wangu, nilikuwa nakwenda 

chini kwenye giza nene la kutisha. Ngozi yangu ilianza kuwa na 

baridi. Sio baridi unayoisikia unapokuwa nje ya hewa, hapana, hii 

ilikuwa ni baridi inayochoma kwenye mifupa.Na nilikuwa nahisi 

ubaridi ukija kweny

e miguu yangu. 

Tena nilikuwa nikiondoka kwenye mwili wangu na nilikuwa 

kwenye giza, kwenye ule uwazi kama shimo. Nakumbuka 

wakati fulani nilikuwa nikiingia kwenye mwili wangu, Nilihisi 

mwili wangu ulikuwa unapiga, mwili wangu wan je unajipigiza. 

Niamini, niamini, huo ulikuwa ni wakati wa kuogopesha na 

ambao sikuwahi kukutana nao.  

Nilipigana usiku mzima. Asubuhi iliyofuata. Kwenye mida ya 

saa 3:30 au saa 4 kamili, Ron akaingia ndani. Akasema, “Dr.Whitaker, wanasemaje kuhusu nafasi ya kuishi? 

“ Nikasema, “Ron wananiambia sina Muda wa kuishi.”akasema “ Sasa ni muda” Nikasema “Uko sahihi.” 

 Kabla, nilishawahi kumlaani, nilishawahi kumtemea mate, lakini sasa ulikuwa ni wakati kwa sababu 

nilitakiwa kuwa nacho chochote alichonacho. Nilikuwa nina muda mchache umebakia kwenye dunia na 

sikuwa na wazo ni lini nitafaya hiyo safari na kuondoka.  

Wakati huo Ron aliniongoza kwenye maombi ya mwenye dhambi. 

Sikuwa najua nini maombi ya mwenye dhambi yalikuwaje, Lakini 

nilimuamini Ron. Aliniongoza kwenye maombi ya mwenye dhambi 
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na akaniambia Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zako. Alikufa kwa 

dhambi za ulimwengu. sikuelewa mapema kuhusu hilo. akanionyesha katika neon la Mungu imeandikwa 

wapi.  

Unatakiwa uelewe hili kwamba mimi ni mtu wa vitabu. Nimetumia muda wangu mwingi sana, miaka 25 au 

26 kwenye vitabu, vitabu vya sayansi vya aina zote. Nina digrii za chemia, safari yote hiyo mpaka kuwa 

dakitari wa kemia ya vitendo.  

Aliniambia na nikamuamini kwa sababu imeandikwa kwenye kitabu, kilichoitwa Biblia. Nikamuona Ron 

akinisomea, na nikasema sala ya toba. Nitakueleza kitu kimoja, kulikuwa na amani ilikuja na kunivaa vile 

sijawahi kujua.  

Nimetafuta amani kwenye chupa, pombe,sindano,madawa na 

wanawake. Nimeitafuta katika sehemu zote hizo. Lakini 

hakukuwa na amani katika maisha yangu. Lakini nilipompokea 

Yesu kuwa bwana na mwokozi wa maisha yangu, sikuogopa 

tena. Niliendelea kuamini kuwa bado ningekufa kwa sababu ya 

hali yangu ile niliyokuwa nayo, na huwezi ukapona. Nilifahamu 

hivyo, mimi ni tabibu. Nilijua kile nilichonacho huwezi kupona.  

Ron alinionyesha kwenye neon la Mungu paliposema,  “showed 

me in the word of God where it says, “Ishara hizi zitaambatana 

na waaminio. Wataweka mikono kwa wagonjwa nao watapata 

afya” (Marko 16:18) Nilitembea katika sayari hii siku hii, sikuchukua insulin, sikuchukua enzymes, nilikula 

nilichohitaji,na kila siku Mungu anatengeneza katika mwili wangu vitu vya mimi kufanya bila kuchukua 

tiba yeyote.  

Unapoona macho yasiyoona yanaona, unapoona walemavu wanatembea, unapoona wako

ma wanatakasika, na unawaona kwa macho yako kabisa, kwa hivyo haichukui sayansi ya 

rocket kufikiri kwamba Biblia ni kweli.  

  

  

http://www.biblegateway.com/passage/?search=Mark%2016:18;&version=31
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=== Dr. George Rodonaia === 

[Dr.  Rawlings] 

Ni namna gani hatua tofauti za kuzimu zinasura tofauti  kwa watu? Biblia haisemi kuwa ni moto kila 

eneo.Ukiangalia sehemu tofauti tofauti, inasema;  

 “Kutupwa nje” 

 “Kutengwa mbali na Mungu” 

 “Giza kuu” 

  “Kwa minyoo isiyokufa” 

Sehemu kubwa ni moto. Kuona malaika wa nuru wakati mwingine inaweza kuwa ni uongo.     Kwa mfano, 

2 Wakorintho 11:14, inatuambia kuwa hata Shetani anaweza akajibadilli mwenyewe kuwa malaika wa nuru 

na kuwadanganya wengi. Ni mwanga upi ambao watu hawa waliuona mwisho wa tanuru,hashasa kama 

ilikuwa ni fulani ambaye hakuwaza kuwepo peponi? Manbo hayo hutokea.  

Cha kushangaza zaidi kinyume chake huwa hakitokei.Wale wote wanaojikuta Kuzimu wanafahamu kabisa 

wapi imewapasa kuwa. Na hawajiulizi ni kwa nini wamewekwa pale. Ukweli, hata Yesu aliongelea hili 

katika Mathayo25.Yesu akasema pia shetani akimtoa shetani mwenzie  ufalme wake utafananaje?(mathayo 

12:26) Ina maana, kwa nini shetani hawaonyeshe watu ushuhuda wa kuzimu, ambao utafanya kazi kinyume 

na ufalme wake  na uongo wake. Haiwezekani. Kama malaika wa Nuru, shetani anadanganya watu au labda 

ni moto. Lakini utofauti huu wanaouona kuzimu, iwe ni giza kuu au moto, sehemu zote hizo ni sehemu 

ambazo wasingependa kurudia tena. 

 Hii inatupeleka kwenye kesi ya Dr.George Rodonaia, Kijana wa kirussia, mwenye akili. alikuja na Ph.D na 

M.D, lakini alikuwa na shida na KGB. Hakuweza kutoka nje ya Russia. na kwa uhakika ni kwamba kila 

alipokuwa akijaribu kutoka nje ya Russia ,alipelekwa chini kwa makusudi na ajenti wa KGB, aliyemgonga 

pembeni mwa barabara na akampitia kwa juu. Na hivi ndivyo alivyokufa na hadithi yake ilipoanzia.. 

[Dr.  George Rodonaia] 

Kama psychiatrist and a neuropathologist, kwangu mimi Mungu hayupo. sikuwahi kuamini katika mungu. 

sikuamini katika biblia.sikuwaza kwa habari ya Mungu,Sikuwaza kwa habari ya Mungu,biblia au dini. 

Mwaka 1976, Nilipokuwa na miaka 20 nilikuwa tayari ni dakitari nikifanya kazi Georgia, Russia.  

Nilikutana na msichana kutokea Texas. nilijaribu kuondoka inchini mara kadhaa. Lakini sikuwa na msaada 

wa kutosha.Huyu msichana alijitahidi kunisaidia na nikaingia kwenye matatizo makubwa na KGB. 

Nilifanya kazi na “idenotintriphosper”, ilikuwa ni kisafirishaji cha neuroni kwenye ubongo. Kunapotokea 

muingiliano wa "Oxitocin", Ninagundua vitu vingi. 

Nilikuwa ni mwanasayansi mashuhuri na KGB hakutaka mimi niondoke hivyo wakaamua kuniua. hapo 

ndipo nilipokutana na mwonekano mwingine wa maisha.  

Nilisimama kando ya barabara, tayari kabisa kwenda NY, nilikuwa nikisubiri usafiri wa tax, ndipo 

nilipogongwa na gari pale pembeni mwa barabara.Niliruka hewani mita 10, na gari ikanitembelea juu yangu. 

Ndugu na rafiki zangu wakanipeleka hospitali. Wauguzi wa hospitali,marafiki zangu na maprofesa 2 

wakasema nimekufa. Ijumaa usiku, wakaniweka kwenye friji za maiti mochwari.  

http://www.biblegateway.com/passage/?search=2%20Corinthians%2011:14;&version=31
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Siku tatu baadae, wakanitoa nje.Sasa jumatatu asubuhi 

wakaanza kunifanyia autopsy. Hizi siku 3 za kutokuwepo 

kwenye mwili wangu, nikiangalia kila kitu ambacho kilinitokea,  

nilikuwa nikijiona, mwili wangu, niliona kuzaliwa kwangu, 

wazazi wangu, mke wangu,mtoto wangu na marafiki zangu. Ni

liweza kuona mawazo yao. Niliweza kuona kile wanachowaza. 

Jinsi mawazo yao yalivyokuwa yanatembea kutoka 

mwonekano mmoja na mwingine. 

Ilikuwa ni uzoefu wa kushangaza. Nilikuwa katika giza, giza 

kuu. Giza lilinigandamiza, giza hili liko si nje lakini kutokea 

ndani. ninachoweza kusema giza lilinigandamiza. Na nilikuwa 

katikati ya hofu hii na sikuelewa kwa nini na namna gani giza hili linakuwepo. Nilikuwa wapi?   

Nilifahamu kwamba sikuwa na mwili kwa sababu sikuhuhisi. lakini nikaona mwanga. Nilienda kwenye 

shimo dogo. lakini mwanga ulikuwa mkali sana, unaoangaza sana. Huwezi ukaufananisha na mwanga 

wowote ule. Hakuna maneno yanayoweza kuelezea. Mwanga huu uliwaka, ukapita mpaka ndani ya mwili. 

lakini sikuwa na mwili wa nyama. Hiyo ndiyo ilikuwa sehemu ya kushangaza.  

Nilikuwa nikiogopa sana ule mwanga, nilitamani kwenda kwenye kivuli kujiziba mwenyewe kutoka kwenye 

mwanga huu. Huo ulikuwa ni mwanga upi? Sijui. Inaweza ukaitwa ni mwanga wa Mungu,inaweza ikaitwa 

mwanga wa maisha. Lakini mwanga ni mwanga na giza ni giza. Mimi kama Psychatrist na mwanasayansi, 

sikufikiria hicho, Kitu kizuri ni kuwa nilikuwa katika mwanga. 

Hatukuwa tumekulia katika njia ya Mungu. Unafahamu jumuiya ya 

kisoviet(urusi), hatukuwa tunaenda kanisani.  Kulikuwa kuna watu 

wanaoenda.Lakini walikuwa ni wachache sana. Nafikiri awakufahamu 

zaidi kama sisi tulivyodhania kuwa hakukuwa na mungu. Lakini hizo siku 

3 za kuwepo mochwali, kwenye 

friji, zilibadili maisha yangu. 

Wakaanza kunifanyia autopsy,na 

walipoanza kukata kifua change. 

hiyo ilikuwa ni mara yangu ya 

kwanza, nikafungua macho 

mara,na nikaona wanafunzi wangu 

wakiogopa, wakaanza kunywea. Walipoona macho yangu 

yanachezacheza kwenye mwanga wakajua kuwa nilikuwa ni 

mzima.wakanirudisha tena hospitali na kuanza matibabu ya 

kunirejesha (resuscitation).   

Mapafu yangu yalishindwa kufanya kazi kwa muda mrefu hivyo niliwekwa kwenye mashine za kupumulia 

kwa siku 90. Kuponaa kwangu hakukutokea kwa haraka, lakini maisha yalikuja tena. Waligundua ya 

kwamba maiisha yalikuwepo wakati wanafanya autopsy, lakini sio viungo vyangu vyote vilikuwa vinafanya 

kazi. Ilikuwa ni kazi ya muda wa miezi tisa nikiwa bado naendelea kupona, haikutokea kwa haraka,lakini 

maisha yalikuwepo pale. Lakini madaktari walinisaidia mimi kupona na wakanisaidia kuanzisha afya na 

viungo vyangu tena.  

Nilipokuja kwenye maisha tena, nilipatwa na mambo mengi sana. Niliweza kukataliwa, nilikorofishana na 

wengine wengi. Lakini hakuna kngebadilisha fikra zangu, Nilifahamu mwisho wangu,  njia yangu.Niliamua 

kuondoka nchini , na huyu dada kutokea longview Texas alinisaidia kuhamia United States(USA). Tulienda 

texas na kuamua kuishi mpaka hivi leo.  
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Wakati mwingine mambo yapo juu ya uwezo wetu wa kufikiri.Lakini sitajaribu kuelezea yote kwa sababu 

nafahamu na kuamini kwamba Mungu anafahamu zaidi. naamini kwamba sihitaji kuelezea kila kitu. Lakini 

kwa nini ilionyeshwa kwangu mimi na kwa nini nilichaguliwa mimi? Ni swali ambalo siku zote nimekuwa 

silitilii maanani. Najali kwamba ninaamini kwa undani Mungu wa upendo na Mungu ni upendo. Naamini 

Mungu aliumba kia kitu kwa ajili ya uzuri na kwa ajili ya makusudio/hatima njema kama tu hatutayaharibu. 

 

=== CPR Instructions === 

Full instructions at http://globalcrisis.info/cpr.html 

  

[Dr. Rawlings] 

Na sasa nataka nikuonyeshe kwa habar ya CPR. Tulisema 

tungekuonyesha jinsi ya kuanzisha moyo wa mtu tena na kuanzisha 

upumuaji wao tena. unafanya hivyo kwa mikono yako iliyowazi . kwanza 

anaangalia kama mtu yuko sawa. Labda yeye amedhurika.  Je, yeye yuko 

tayari kuzungumza na wewe ? Labda amejibamiza kichwa chake. 

unaangalia kwa haraka, unahisi na kusikiliza kama anapumua mara moja  

kifua kinafanya miemuko, pua inahema? Je hewa yeyote unahisi?Kama 

hapana hewa unayohisi, nenda 

kwenye njia ya hewa, achana na moyo, utahusika na moyo baada 

ya njia ya hewa.   

Hauzuii njia ya hewa kwa kunyanyua kidevu, na kukielekeza juu 

ya paa. Hii inanyoosha njia ya hewa.Kisha unafunga pua zake ili 

kwamba hewa itapumulia mapafu. Unampa pumzi mbili za 

haraka. Na unaangalia kama diaframu yake inapanda. Kama 

inapanda basi, haijazuiliwa. Lakini kama bado imezuiliwa 

unakwenda tena kumpa pumzi 2 na unasogela mpaka kwenye 

mdomo wake kwenye sehemu inayozuiliwa. Kama moyo wake 

haupumui, unakagua kwa kutokusikiliza na pua lakini kwa kuhisi  kwanye ateri ya carotid kama ina piga 

kwenye upande wa tunda la Adamu , bom,bom,bom.  

Kama hausikii hicho, baada ya pumzi mbili za kumpumulia, nchi 2 juu ya xiphoid, upande wowote wa  

mfupa wa kifua,diaframu,chini ya mfupa wa kifua,unaweka kiganja cha mkono, kikifuatiwa na kingine kwa 

juu. Sukuma uzito kwa chini yake.  

Hii ni wakati ambao wa muhimu sana, kama unaweza kuwapata watu kabla ya kufa na kuwapa uamuzi huu 

wa kumkubali Yesu Kristo kama mwokozi wao, basi hawawezi kupoteza hata kama wanaishi au kufa. Hii  

iko pamoja nao siku zote. Na kama wakifa kama hivi hatuna sababu ya kujiuliza wamekwenda wapi. Na 

muhubiri atakuwa sawa kama akisema wamekwenda mbinguni kuwa na Mungu. 

Lakini kwa wale wanaokufa barabarani, wanakwenda wapi? Ni changamoto kwa wahubiri, kwako wewe na 

mimi kwa nini hatukuwaendea kwa injili ambayo ni karama ya bure kwa yeyote anayeitaka.  

 

=== Conclusion === 

 

http://globalcrisis.info/cpr.html
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Huu uzoefu wa kuzimu wote  unakitu ambacho kinafanana. Kinashangaza! Hawakuwa wanafahamu kama 

kuna hiyo sehemu. Je ,nawe utashangaa? Je nitashangaa? Au tutakuwa tumejiandaa? Kuzimu si ktu 

kipya.Imekuwepo pale siku zote. Watu hawa wamevumbua kuwa kama tukifa na kurudi. wanataka 

kukuambia kuhusu yenyewe. 

[Dr.  Rodonaia] 

Na nimejua nini maana ya Upendo, Imani ni nini,Tumaini ni nini.Na mambo yote haya 3 ni Hekima ya 

Mungu. 

[Dr. Whitaker] 

Maombi ya imani, maombi ya wokovu, sio maombi fulani madogo,ndio njia pekee ya kwenda kwa Baba.Na 

ndio njia pekee. Sasa wale watu wote wa harakati ya Zama Mpya wanaoamini kila mtu atakwenda mbinguni, 

kwamba unaweza kuabudu chochote, unaweza kuabudu nzi, unaweza kusogeza mti,unaweza kuabudu 

jiwe,unaweza kuabudu nyota.Nina habari kwa niaba yao, hawataenda isipokuwa wamempoke Yesu Kristo 

kama Bwana na  Mwokozi wao, kwa sababu neon linasema njia pekee ya kwenda kwa baba ni kupitia 

Mwana. 

[Ronal Reagan] 

Usiende kuzimu,Tafadhali,nakuomba.Usiende kuzimu. Haikuindaliwa kwa ajili yako. 

[Charles McKay] 

Kama umeokoka, umeokoka, kama tu ukimpokea Yesu  

[Howard Storm] 

Usiweke hiki kitu ukafanya iwe kesho, kwa sababu yeyote ile, kwa sababu unaweza ukafa wakati huu sasa. 

[Charles McKay]  

Ni kitu kizuri ambacho kimewahi kutokea katika maisha yangu. 

[Howard Storm] 

Unaweza kuhisi uwepo wa Yesu uko pamoja nawe,leo, mahali hapa wakati  huu. 

[Ronal Reagan] 

Sio mpango wa Mungu kwamba watu waangamie.Sikuwa nafahamu hili. Sikuwa nafahamu upendo wa 

Mungu. Nilichofahamu ni chuki,vurugu,na unyanyasaji.Lakini kuna mmoja anayejali. Jina lake ni Yesu. 

[Whitaker] 

Na mwana ni nani? Yeye ni neno alifanyika mwili na akaja na akakaa pamoja na wanadamu. Neno ni njia ya 

kwenda kwa Baba.  

[Howard Storm] 

Fanya uamuzi. Sio kesho, sio usiku, Fanya uamuzi sasa. Je unakwenda  kutoa moyo wako kwa Yesu au 

hapana? 

[Charles McKay] 

Kama unataka kuwa na maisha baada ya haya ni vyema umkubali Yesu. 

 (Ufunuo 3:20) 
20Sikiliza! Mimi nasimama mlangoni na kubisha hodi. Mtu akisikia sauti yangu na kufungua mlango, 

nitaingia nyumbani kwake na kula chakula pamoja naye, naye atakula pamoja nami. 

http://www.biblegateway.com/passage/?search=Revelations%203:20;&version=31
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[Dr.  Rawlings] 

Rafiki, umesikia ushahidi. Hii iko karibu na unavyokwenda kufanya maamuzi. Je kuna maisha baada ya kifo? 

Je watu hawa uliowasikia waliyabadili maisha yao juu chini bure tu ,au kwa sababu kuna mbingu na kuzimu?  

 

Umekwisha fanya uamuzi huu katika maisha yako? Unauhakika kuwa kama ukifa leo hii utakuwa na Mungu  

mbinguni? Kumbuka mstari kutoka Ufunuo 3:20,Tazama nasimama mlangoni nabisha .Mungu anabisha hivi 

sasa. Kama ukinisikia, fungua mlango nami niingie. Nitaingia, si kwamba ninaweza kuja , na kufanya 

ushirika pamoja nawe , nawe pamoja nami. Hii inamaana unakuja ukiwa mchafu, jinsi ulivyo. Atafanya 

ushirika pamoja nawe na kukueleza jinsi ya kusafisha maisha yako.Na baada ya hayo,anakupa karama ya 

bure ya uzima wa milele na Yesu Kristo kwa sababu wewe unakuwa kitu kimoja pamoja naye. Sasa 

unakuwa  Mkristo.  

(Yohana 11:25-26) 
25Yesu akamwambia, “Mimi ndimi ufufuo na uhai. Anayeniamini mimi hata kama anakufa, ataishi; 26na kila 

anayeishi na kuniamini, hatakufa kamwe. Je, waamini hayo?” 

The End 

To Hell and Back 

by Dr.  Rawlings Documentary  
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