Sasa tazameni picha ya kumi na mbili. Ingawa Ayubu alipata mateso haya yote, Mungu aliyajua na hata Mungu mwenyewe alikuwa na moyo wa huruma juu ya mateso haya. Na hata Ayubu alikuwa akipitia uchungu mwingi sana katika mwili wake, bado aliendelea na kumtukuza na kumshukuru Mungu. Hata alimshukuru Mungu kwa mateso haya yake. Hebu mniambie, wavulana na wasichana, mngeweza kufanya hivi Ayubu alivyofanya? Biblia inatuambia kwamba inafaa tufurahie wakati wa shida, hata wakati wa furaha. Na baada ya haya yote, Mungu alimponya Ayubu katika majipu yake, na hata akamwongezea mali zake mara mbili ya yale alikuwa nayo. mbale na Mungu. Alimwongezea Ayubu wana wa kiume saba na binti watatu zaidi. Wavulana na wasichana, wale wanaompenda na kumtii na kumfuata Bwana Mungu atawapa zawadi. Tazama picha ya kumi na tatu. Miaka mingi mingi mingi ilipita na vizazi vya Nuhu vikawa wengi zaidi na walikwenda wakatawanyika katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Wengine wakampenda Bwana, lakini wengi hawakumpenda. Lakini kuna mmoja aliyempenda Mungu sana na jina lake lilikuwa Abrahamu. Siku moja Mungu alimwambia Abrahamu, nataka uache nchi yako, jamaa yako na rafiki zako. Ninataka uende katika nchi nyingine ambayo nitakuonyesha na Mungu alimwahidi Abrahamu kwamba angekuwa baba ya taifa kubwa. Abrahamu alimwamini Mungu, akaacha akaondoka katika nchi yake. Alimchukua mkewe Sara na binamu yake Lutu, pia alichukua wanyama wake wote pamoja na watumishi wake wote. Lo no! Abrahamu hakujua mahali gani alikuwa akienda, lakini alijua kwamba Mungu alikuwa akimwongoza. Basi hakuwa na wasiwasi wowote na baadaye, walisafiri kwa muda wa miaka mingi mingi mingi sana. Mwishowe wakafika katika nchi ya Kanaani na Mungu akamwambia, hii ndiyo nchi ambayo nitakupa wewe pamoja na vizazi vyako. Wavulana na wasichana, Abrahamu lazima alikuwa mtu mwenye akili sana, ili kwenda katika nchi geni ambayo hakujua ni nchi gani. Lakini Abrahamu alimwamini Mungu zaidi kwa hivyo hakuwa na wasiwasi, akajua kwamba Mungu hangemwonyesha mahali pabaya pa kwenda. Na wavulana na wasichana, msiwe na wasiwasi wote, hasa wakati Mungu anapokuambia ufanye kitu, kwa sababu yeye hawezi kuambia ufanye jambo baya. Je, mnaweza kukumbuka hiyo? Sasa tazameni picha ya kumi na nne. Abrahamu, Sara na Lutu walikaa katika nchi ya Kanaani na baada ya muda mfupi walikuwa na wanyama wengi sana na hata wakawa matajiri sana katika nchi ile. najua nini? Baada ya muda mfupi, wachungaji wanyama wa Abrahamu na Lutu wakaanza kugombana. Hii ilikuwa sababu hakukuwa na nyasi za kutosha kwa wanyama wote kula. Abrahamu akamwambia Lutu, ah, si vizuri wachungaji wetu kuanza kugombana. Wewe uchague ni upande gani wa nchi utakaa, nami nitakwenda kukaa upande wa pili wako, na kwa njia hii tutakaa katika amani na wanyama wetu watalishwa bila wasiwasi katika amani. Kwa hivyo Lutu na Abrahamu wakapanda mlima na wakatazama pande zote za nchi, na mahali pale palikuwa na nyasi ndefu tena nzuri nyororo kwa wanyama kula. Lutu wakasema, ah pale ndipo nitapokwenda. Basi Lutu na jamaa zake wakaenda wakakaa katika mji unaoitwa Sodomu. Mnajua, watu katika mji wa Sodomu walikuwa watu waovu sana, na hawakupenda kumtumikia Mungu, wavulana na wasichana. Je, mnafikiri kwamba Lutu alifanya uchaguzi mzuri kwenda katika nchi ya Sodomu? Hebu endeleeni kusikiliza na tutapata jibu. Sasa tazameni picha ya kumi na tano. Watu waliokuwa wakiishi katika miji iliyozunguka Sodomu walikuwa wanapigana mara kwa mara, mnajua wavulana na wasichana. Wakati watu wanaokaa jirani hawampendi na kumtumikia Mungu, hawana imani na hawana amani vile vile. Kwa hivyo mara kwa mara watakuwa wakipigana tu. Watu waliokuwa wakiishi katika mji wa Sodomu walishindwa katika vita. Kwa hivyo Lutu pamoja na watu wengine pia walitekwa nyara, walishikwa na hata wanyama wao wote na utajiri wao wote ulichukuliwa. Lakini mmoja wa watumishi wa Lutu alitoroka, basi akaenda akamwambia Abrahamu. Abrahamu alihuzunika sana, kwa sababu alimpenda Lutu binamu yake. Abrahamu alikuwa na watumishi wengine wazuri sana katika mambo ya vita basi aliwakusanya pamoja akaunda jeshi lao ili waende wakapigane na kumwokoa lutu katika mji ule na mnajua wavulana wasichana pamoja na uwezo wa mungu jeshi hili la abrahamu walikwenda wakashinda mji wa sodomu lutu pamoja na jamaa zake walirudi wakaishi katika nchi ya sodomu lakini Abrahamu pamoja na watu wake walipokuwa wakirejea nyumbani walipitia katika mji mmoja uliokuwa ukiitwa Salemu, yaani amani, ha? Mfalme wa mji ule wa Salemu alikuwa akiitwa Melkisedeki. Wavulana na wasichana, bila shaka hili jina ni gumu kulitamka. Hebu tulitamke tena, Melkisedeki, tena, Melkisedeki, Melkisedeki. Alitoka nje kuja kumsalimia Abrahamu na watu wake Akamwambia Abrahamu, basi baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako. Hebu tumtukuze Bwana kwa sababu alikusaidia ukashinda adui zako. Je, wavulana na wasichana, mnafikiri kwamba Lutu alifanya jambo jema kurudi tena kuishi katika mji wa Sodomu? Najua Neno la Mungu linatuambia kwamba ni vizuri tukae mbali na matendo maovu na watu waovu, ama sivyo. Wavulana na wasichana, hebu mniambie, je, mnafikiri ni vizuri kuwa na urafiki na mvulana au msichana katika shule yenu ambaye mara kwa mara anapenda kupigana, anapenda kutia fitina, anapenda kugonganisha watu ili wapigane? Mnafikiri ni vizuri? Mnajua, mkishirikiana na mtu kama yule mtakuwa katika hali ile ile, la mtakuwa kama wao, mtapenda kupigana pia. Basi wavulana na wasichana, hii ndiyo sababu si vizuri kushirikiana au kucheza pamoja na wavulana na wasichana katika shule yenu ambao wanapenda kupigana na watu wengine. Kwa njia hii hii, Lutu hakufanya vizuri kurudisha jamaa yake katika mji wa Sodomu kwa sababu Sodomu hapakuwa mahali pazuri pa kuishi. Sasa tazameni picha ya kumi na sita. Abrahamu pamoja na Sara walikuwa wakiendelea kuwa wazee na wakati huo hawakuwa na watoto bado. Pia hawakumpata mtoto wa kuume ambaye angekuwa mrithi wao. Usiku mmoja Mungu akamwambia Abrahamu, Usiwe mwoga. Nitakulinda katika hatari zote, zote na nitakupa zawadi kubwa, Zawadi kubwa. Zawadi kubwa. Lakini Abrahamu akasema, laki, lakini zawadi kubwa ina maana gani kwangu? Kwani mimi sijapata mtoto ambaye angeridhi mali yangu? Lakini Mungu akamwambia Abrahamu, Hapana, apana, nitakupa nita mwana wa kiume ambaye ataridhi mali yako ukifa. Usiku mmoja, Mungu akamwambia Abrahamu atoke nje na atazame angani. Na Mungu akasema, Tazama nyota Unaweza kuzihesabu? Vizazi vyako vitakuwa vingi tena nyingi kama hizo nyota. Na Abrahamu akamwamini Mungu. Wavulani na wasichana, je, ni wangapi kati yenu ambao wamewahi kutoka nje usiku na wakatazama angani na kuangalia nyota na kuzihesabu? Ni nani amejaribu kufanya hivyo? Usiku mmoja, nilitoka nje Nikaangalia angani nikajaribu kuzihesabu nyota, nikaanza moja, mbili, tatu, nne, mwisho nikashindwa hata kuhesabu. Sidhani kama kuna mtu yeyote anaweza kuhesabu na kujua idadi za nyota. Na Mungu aliahidi kwamba Abrahamu angepata vizazi, watoto na wajukuu wengi kama nyota, wavulana na wasichana. Mnajua, ni taifa gani ambalo Abrahamu alikuwa baba yake? Lilikuwa ni taifa la Israeli. Pengine kati yenu wengi hawajui kwamba Israeli iko wapi, basi ningependa mwalimu wenu awaonyeshe Israeli iko wapi. Sasa tazameni picha ya kumi na saba. Sara alihuzunika sana, kwa sababu hakuwa na watoto wowote. Akamwambia Abrahamu, Mungu hajanipatia watoto, kwa hivyo nitakupatia mjakazi wangu Hajiri, ulale naye, na akiwa na, na mtoto hatakuwa wangu. Kwa njia hii pengine tutakuwa na mtoto kiume. Mm, Abrahamu alifikiri hili jambo nilizuri nzuri, basi alifanya vivyo hivyo, basi Hajiri alipogundua kwamba alikuwa na mimba ah, akawa mjeuri sana kwa Sara na akamwendea Abrahamu akamwambia, alikasirika kabisa, akamwambia: ni shauri yako, Hajiri ananidharau. Ya Abrahamu alimwambia Sara, ah, ni mtumishi wako, ni mjakazi wako, wewe ufanya lolote utakalo naye. Basi Sara akamtendea Ajiri vibaya sana, hata Ajiri akatoroka akaondoka. Malaika wa Bwana Akamkuta ajiri njiani, akamwambia, Hajiri, unatoka wapi na unaenda wapi? Hajiri akamwambia, nimetoroka kutoka kwa pipi mwenzangu, hata sikui mahali naenda. Malaika akamwambia, rudi nyumbani na uwe mtumishi wake. Utazaa mwana na utamwita Ishmaeli. Basi, basi, basi Hajiri akarudi kwa Sara akazaa mtoto na Abrahamu akamwita Ishmaeli. Wavulana na wasichana, mnakumbuka ahadi ya Mungu kwa Sara? Mm hm. Ilikuwa ni kwamba angepata mtoto. Lakini Sara hakumwamini kwa kweli Mungu, basi akaanza kufanya mipango yake mwenyewe ya kujipatia mtoto. Na je, unafikiri kwamba mipango yake ilikuwa mizuri? Hapana, alivuruga mambo kabisa. Mnajua, vulana na wasichana, tunahitaji uvumilivu ili Mungu afanye mipango yake mizuri kwa ajili yetu. Tukijaribu kudanganya na kuepa hepa na kufanya mipango yetu ya uongo, ni vibaya na hatutafaulu. Kwa mfano, labda katika mtihani utasema oh, mimi nita, nitaficha karatasi ndani ya mfuko wangu, nitaandika majibu mbele, alafu baadaye nitaanza kuziandika ili kujibu maswali ya mtihani. Ni uongo na mwalimu akikugundua utaanguka mtihani. Sasa tazameni picha ya kumi na nane. Siku moja yenye joto, Abrahamu alikuwa karibu anakaa katika hema lake na akaona wanaume watatu wanakuja, basi akakimbia ili kwenda kuwakaribisha, na akamwambia Sara aende akawatayarishie chakula kizuri. Abrahamu alijua kwamba hawa watu hawakuwa watu wa kawaida. Ukweli ni kwamba mmoja wao alikuwa ni Mungu mwenyewe. Baada ya hawa wanaume watatu kumaliza kula, Mungu akamuuliza Abrahamu, mke wako yuko wapi? Abrahamu alijibu akasema, oh, yuko ndani ya hema lake. Na Mungu akamwambia atapata mwana, mwana baada ya mwaka mmoja. Sara aliposikia hili akaanza kucheka <laughs> <laughs> hii ni kwa sababu alijua kwamba alikuwa ni mzee sana hata kupata mtoto. Mungu akamwambia Abrahamu, kwa nini Sara amecheka? Kuna jambo lolote gumu sana kwa Mungu kulitenda? Wavulana na wasichana, kweli kwamba Sara alikuwa mzee, alikuwa mzee mkongwe hata hawezi kupata mtoto. Lakini mnajua kwa Mungu hakuna jambo lisilowezekana. Mnakumbuka hili jambo wavulana na wasichana? Kwa Mungu hakuna jambo lolote ambalo haliwezekani kwake kufanya. Picha ya kumi na tisa. Basi wanaume hawa watatu sasa walikuwa tayari kumwacha Abrahamu, kuondoka na kwenda Sodomu. Abrahamu alianza kuwa na wasiwasi kwa sababu alijua kwamba Lutu alikuwa akiishi katika Sodomu na alijua pia kwamba Mungu alikuwa akienda kuangamiza Sodomu kwa sababu watu wa Sodomu walikuwa watu waovu. Basi Abrahamu akamwambia Mungu, "Je, ukipata watu wema hamsini wenye haki, utaangamiza Sodomu?" Mungu akasema, "Hapana." Abrahamu alisema tena, ukipata watu kama arobaini na watano, je, utaangamiza Sodomu? Mungu akasema hapana. Abrahamu aliendelea kuuliza tena na tena, mwisho akauliza, je, ukipata watu kumi wazuri, wenye haki utaangamiza Sodomu? Mungu akasema hapana. Asubuhi iliyofuata, Abrahamu alitoka nje na akatazama mji wa Sodomu kwa mbali na kitu ambacho angeweza kuona ah, ilikuwa ni moto na moshi tele. Abrahamu akagundua kuomba Mungu, hangeweza kupata hata watu kumi wema mbele yake, lakini Mungu alimkumbuka Lutu. Basi akatuma malaika wawili kwenda kumuonya na kuwaondoa Lutu na jamaa zake. Na hawa malaika walimuonya Lutu na jamaa zake kwamba wasiangalie nyuma wakati walikuwa wakiondoka katika Sodomu, lakini mkewe Lutu alitazama na kuangalia nyuma, basi akageuka mara mmoja na kuwa jiwe la chumvi. Wavulana na wasichana, tukikosa kumtii Mungu na kufata njia zetu wenyewe tutapotea. Kumbukeni, ni lazima tujifunze kupenda na kumtii Mungu. Basi sasa inafaa tuchukue kalamu na karatasi Tujaribu kuchora picha ya Lutu pamoja na mke wake wakiondoka katika mji wa Sodomu, na mji wa Sodomu unaungua, unachomeka kwa moto. Picha ya ishirini. Mnajua vulana na wasichana, jinsi Mungu alivyoahidi alimpatia Sara mtoto wa kiume, na Abrahamu alimuita mtoto Isaka. Ah, kulikuwa na furaha tele na vyakula vingi, sherehe kubwa wakati Isaka alipozaliwa. Abrahamu kama baba alimfundisha Isaka jinsi ya kumpenda Mungu na kumtii Mungu. Na siku moja Mungu akamwambia Abrahamu, chukue mwanao Isaka, Isaka, na muende katika nchi ya Morea. Morea na pale juu ya mlima, mlima, nataka umfanye Isaka, Isaka na unitolee kama sadaka, sadaka kwangu, kwangu. Basi Abrahamu alimchukua Isaka mwanawe pamoja na watumishi wake wawili, wakaanza safari ya kwenda katika Morea. Abrahamu aliwaambia watumishi wake wakae nyuma pamoja na punda zake. Abrahamu alibeba kisu pamoja na moto, na Isaka akabeba kuni. Walipofika mahali pale, Abrahamu alijenga dhabahu. Basi, aliweka kuni na akamfunga Isaka, akaweka juu ya kuni. Na kisha Abrahamu aliinua kisu chake juu, tayari kumkata Isaka. Lakini malaika wa Bwana akasema, Abrahamu, Abrahamu, usimuumize kijana. Sasa ninajua kwamba unamtii Mungu, kwa sababu hujajali kumtoa mwanao wa pekee kama sadaka. Na wakati ule ule Abrahamu akamwona kondoo wa kiume ameshikwa katika kichaka. Na alikwenda kumleta ili amtoe kama sadaka badala ya Isaka. Wavulana na wasichana, je, mngekuwa na nguvu kama Abrahamu na Isaka? Ungeonaje kama baba yako mwenyewe angeshika kisu tayari kukukata? Najua Isaka hakuwa mwoga. Alimtii na alimwamini baba yake zaidi, hata hakuwa na wasiwasi wowote wa wavulana na wasichana? hii ni vilevile vile kwetu sisi tusiwe na wasiwasi wala uoga kwa sababu lolote ambalo mungu anafanya kwetu ni zuri. tazameni picha ya ishirini na moja sasa isaka akawa mtu mzima alikuwa sasa yuko tayari kuoa abrahamu alitaka kumpatia mke mzuri sana ili amuowe abrahamu alimtuma mmoja wa watumishi wake kwenda katika nchi alikotoka ili amtafutie mke. Kisha huyu mtumishi alitayarisha ngamia kumi pamoja na mizigo yake na zawadi nyingi sana nzuri za kumpatia huyo msichana pamoja na wazazi wake. Baada ya huyu mtumishi kusafiri kwa siku kadhaa, alifikiria akajiuliza, ah, lakini nitawezaje kumpata huyo msichana? halafu Akaanza kumwomba Mungu ili amsaidie kumpata huyu msichana mzuri. Alimwomba Mungu kwamba akifika huko atamuuliza msichana yeyote atakayempata ampatie maji ya kunywa, na huyo msichana akimwambia kwamba, haya shika maji unywe na nitawapatia ngamia zako maji pia, basi atajua kwamba huyo ndiye msichana mzuri. Na kabla hajamaliza kuomba, Rebeka akafika katika kisima na akamwambia, tafadhali unipatie maji kutoka katika mtungi wako. Na akamwambia, kunywa, halafu nitakuletea maji kwa ngamia zako. Mtumishi akajua kwamba Mungu alikuwa amejibu ombi lake, kwa hivyo huyo ndiye msichana aliyefaa. Na ni muhimu sana sisi sote kumwomba Mungu ili atupe uongozi bora. Wavulana na wasichana, kwa nini tusisimamishe mashini yetu sasa ili wengine kati yenu waanze kumwomba Mungu kwa uongozi wake. Tazameni picha ya 22. Wavulana na wasichana, je, mnajua hadithi hii ni juu ya nini? Aha, ni juu ya Yesu, mtoto ambaye alizaliwa katika Bethlehemu. Hebu tusikilize wimbo huu washangazi hawa wakituimbia. Amezaliwa Yesu kwa ajili ya watu, ndiye mwana wa Mungu aliyetabiliwa. Sasa tunafurahi furahi, mwokozi amekuja Tutamwimbia pote, wengine wamwamini. Alishuka kabisa, ndiye mumba wa vyote, akaye mbinguni, amelala orini Tunafurahi, mwokozi amekuja, tutamwimbia pote, wengine wamwamini. Je, wachunga habari, mbona mnafurahi? mnatafuta nini Amjali kondo. Sasa tunafurahi mwokozi amekuja, tutamwimbia pote, wengine wamwamini, neno latushangaza twaona malaika wamesema kwa shangwe Mokozi kazaliwa. Sasa tunafurahi, Mokozi amekuja, tutamwimbia pote wengine wamwamini na si tunafurahi kwa kuzaliwa kwake. Tutatangaza pote wengine wafurahi. Sasa tunafurahi Mokozi amekuja tutamwimbia pote, wengine wamwamini. Mnajua wa wavulana na wasichana, huu ni wimbo wa Krismasi na ni ukumbusho wa Krismasi, kwa sababu Yesu alikuja ulimwengu huu ili kufa kwa ajili yetu. Basi wavulana na wasichana, mkumbuke kwamba wakati wa Krismasi sio tu wakati wa kungojea kupokea zawadi mbalimbali mbali, kwa mfano mipira au viatu au nguo nzuri nzuri au kula vyakula vitamu, lakini ni wakati wa kukumbuka kwamba ni kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Sasa tazameni picha ya ishirini na tatu wavulana na wasichana, je, mnajua ni kwa nini Yesu alikuja katika ulimwengu huu hata akazelewa kama mtoto katika ulimwengu huu? Ilikuwa ni kwa sababu ilimlazimu afe msalabani kwa sababu ya dhambi zetu. Hii picha inaonekana ya huzuni sana, ama sivyo? Mnajua Yesu aliwaruhusu askari kudunga misumari mikubwa mikubwa katika mikono yake na hata miguuni mwake, na alipoangikwa msalabani, aliwekwa hivyo ili afe kwa ajili ya dhambi zetu msalabani. Tena mnajua vijana, niliwaambia kwamba wakati Adamu na Hawa walipotenda dhambi na watoto wao wote waliozaliwa pamoja nasi tulizaliwa katika dhambi hiyo hiyo. Na mnajua kwamba Mungu hawezi kuruhusu mtu mwenye dhambi kuingia mbinguni. Tena mjue kwamba njia moja ya pekee tu ambayo tunaweza kuingia mbinguni na kupata msamaha ni kumwambia Yesu Kristo kwamba tumetenda dhambi na atusamehe. Basi kwa njia hii pekee ndipo tunaweza kuingia mbinguni. Wavulana na wasichana, je, mngependa Yesu Kristo aingie mioyoni mwenu? Kwanza lazima mmuombe kwamba awasamehe dhambi zenu, halafu aingie mioyoni mwenu, kisha mnaweza kuingia mbinguni. Na mkitaka kufanya hivyo sasa, mwalimu wenu anaweza kuwasaidia. Sasa tazameni picha ya 24. Baada ya Yesu kufa, watu wengine marafiki walichukua mwili wake na kuuweka katika kaburi. Lakini je, mnajua siku ya tatu Yesu alifufuka katika wafu? Yesu ni mwana wa Mungu na kifo hakingeweza kumzuia kufufuka. Na baada ya kufufuka katika wafu, alijionyesha kwa watu wengi pamoja na wafuasi wake. Na walishangazwa sana walipoona kwamba Yesu ni mzima kama vile ilivyokuwa imesemwa. Mmoja katika wanafunzi wake aitwaye Tomaso hangeweza kuamini kabisa mpaka aone kwamba ameangalia na kuona kwamba alama ya vidonda vya misumari imeonekana kwa miguu na kwa mikono. Na Yesu alipomwonyesha Tomaso vidonda katika miguu na mikono yake, ndipo Tomaso akaamini. Biblia inatuambia katika Yohana mlango wa 20 mstari wa ishirini na tisa kwamba inasema kwamba ni rahisi zaidi kwa wale wanaomwona Yesu na kuamini, na ni vigumu zaidi kwa wale wasiomwona ili waamini. Wavulana na wasichana, je, si kweli kwamba ni rahisi kuamini kitu ambacho unaona kwa macho kuliko kitu ambacho ukioni kwa macho na uamini leo? Hatuwezi kumwona Yesu kwa macho yetu ya kimwili, lakini tunaweza kumwona kwa macho ya kindani, yaani kwa roho. Basi wavulana na wasichana, ni lazima sisi tuamini kwamba Yesu alikuja katika ulimwengu huu ili awe mwokozi wetu. Bwana amenituma, ya kufufuka kwa mwana wake ndiye mwokozi wa dunia. Ya kufufuka kwa mwana wake ndiye mwokozi wa dunia. Kweli ni Yesu amefufuka tena na tena atarejea. Kweli ni Yesu amefufuka tena na tena atarejea. Sasa tazama, amefufuka tena duniani kutuchukua. Sasa tazama, amefufuka tena duniani kutuchukua. Bwana akashinda kifo siku ya tatu, kafufuka tushangilie, Amefufuka, yuko mbinguni kwa babaye, tushangilie, amefufuka yuko mbinguni kwa babaye. Kweli ni Yesu amefufuka, tena na tena atarejea. Kweli ni Yesu amefufuka, tena na tena atarejea.