Ni ukweli nayampasa kila mtu afahamu. Mwislamu mwenye testuri ya asili, nawasalimu ndugu zangu. Najua hamnifahamu, lakini nataka mjue kwamba mimi ni rafiki wa kweli. Ninataka kusungumzia juu ya habari yenye furaha sana, kwa hivyo nisikilize kwa makini sana. Labda mmeshawahi kujiuliza maswali kama haya: Je, ulimwengu ulianza namna gani? Kwa nini niko hapa duniani? Kwa nini watu na wanyama wanakufa? Ninaamini au nimeambiwa kwamba kuna Mungu mmoja, lakini yeye ananitunza kweli? Ninaweza kumjua huyu Mungu kwa njia gani? Ama ni nani anayeweza kuniambia? Rafiki zangu, ninaweza kuwaambia na yote nitakayowaambia ni ukweli. Tafadhali sikiliza ujumbe huu hadi mwisho, ili mpate furaha ya kweli katika maisha yenu. Kwanza, dunia ilianza namna gani? Nani aliyeumba jua, mwezi na nyota za angani? Nani aliyeumba ndege wanaoruka na kupaa angani, samaki, maji, mimea, wanyama na binadamu wote duniani? Nini kilichokuwepo hapo mwanzo? Watu wengi hujibu kwamba hakukuwa na chochote, lakini huo sio ukweli, kwa sababu pasipo chochote huwezi ukaumba chochote. Wengi husema kulikuwa na kitu fulani kama kipande cha vumbi ambacho kidogo kidogo kikajikusanya na ndipo ikawa dunia tunayoiona sasa. Hilo jibu siyo sahihi hata kidogo. Tunachofahamu wote ni kwamba nyumba haijijengi yenyewe, bali mtu huandika ramani, halafu watu hujenga wakiifuata ile ramani hati ikawa nyumba kamili ya kuishi ndani. Na hivyo ndivyo mtu fulani alivyoiumba dunia, aliiandika ramani akaitumia kuumba dunia tunayoiona sasa. Katika neno la Mungu ambayo ni Biblia, tunasoma kwamba hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Mungu akasema na iwe nuru, na kukawa nuru. Kila kitu kikaumbwa kwa neno la Mungu. Mwanzo sura ya kwanza mstari wa kwanza na watatu. Mungu yuko hai, hatuwezi kumwona lakini tunaona vitu alivyoumba. Mungu yuko hai wakati wowote wa yeye alikuwepo na atakuwapo. Yeye hana mwanzo wala mwisho. Mungu ni wa milele. Mungu ni yule aliye hai. Yeye siyo sanamu iliyokatwa kutoka kwenye ubao au mawe, sanamu asioni au kusikia wala kusema kwa sababu hasina uhai ndani yao. Mungu ni wa pekee na hakuna mungu mwingine. Mungu ni mtakatifu, yeye amejitenga na uovu wote na hana dhambi. Ni yeye tu asiye na uovu. Mungu ni upendo, yeye anawapenda watu wote duniani na pia anatupenda kila mmoja wetu jinsi tulivyo. Mungu yuko kila mahali. Hata sasa Mungu yuko pale ulipo. Mungu huona kila kitu. Yeye huona watu wote mahali popote. Mungu husikia. Yeye husikia yote unayosema. Mungu huzungumza. Yeye husema na watu. Neno lake limeandikwa katika Biblia, kwa sababu yeye ni Mungu. Yote anayosema ni kweli. Mungu anafahamu kila kitu. Yeye anajua yote yanayokuhusu wewe, yeye anajua yote unayoyawasa. Mungu anaweza kufanya chochote, hakuna jambo lisilowezekana kwa Mungu. Hapo mwanzo, Mungu aliwaumba wanadamu wa kwanza Adamu na Hawa, na akawapa uhai. Imeandikwa katika Bibilia kwamba Mungu aliumba mtu kwa mfano wake. Soma kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na saba. Mungu si kama binadamu, wala siyo sura zetu na miili yetu inayofanana na Mungu, bali ni nafsi zetu sinasofanana na Mungu. Mungu ana nafsi na yeye ametuumba na nafsi pia, kwa sababu yeye yuko hai milele yote. Ametuwekea kitu ndani ya miili yetu ambacho kitaishi milele pia, nacho huitwa nafsi. Hivyo basi, tunaweza kuwasa, kuzungumza, kupenda, kuunda na kutengeneza vitu jinsi Mungu anavyofanya. Tofauti ni kwamba Mungu ana uwezo wa kuumba kitu ambacho hakikuwepo. Mungu peke yake ndiye aliye na uwezo kama huo ambao binadamu hana. Mungu hawezi kuumba watu wawili waliofanana, hakuna binadamu mwingine unayefanana naye. Wewe umeumbwa namna ya kipekee. Mungu alikuumba uwe wake, anakupenda sana, na yeye anataka kukubariki. Mungu ana mpango wa baraka kwako, na yeye anataka ufahamu kusudi lake katika maisha yako. Kila kitu anachofanya Mungu huwa kizuri. Hapo mwanzo, Mungu aliumba vitu vyote na vikawa vyema na vizuri. Adamu na Hawa walikuwa na maisha ya furaha walipokuwa katika lile shamba walipowekwa na Mungu, lakini siku moja alitokea mtu wa kuharibu kasi nzuri ya Mungu. Huyu alikuwa Shetani anayejulikana kama Ibilisi. Kabla ya shetani kupatikana na uovu, alikuwa mwenye uzuri mwingi na mmoja wa malaika mkuu wa Mungu, lakini siku moja alitaka kuwa na mamlaka kama Mungu. Akajaa kiburi na kumwasi Mungu, hakutaka kumtii tena. Akawashawishi malaika wengine waliokuwa wameumbwa na Mungu, nao wakamfuata tena akajaribu kuwashawishi wazazi wetu wa kwanza Adamu na Hawa wasimtii Mungu, lakini akafanikiwa. Hapo mwanzo, Mungu na Adamu pamoja na Hawa walikuwa na uhusiano mwema. Mungu alikuwa akiwatembelea wote katika shamba la Edeni, wakiwa katika hali ya upendo, furaha na amani. Mungu alikuwa amemwagiza Adamu akisema, unaweza kula matunda ya kila mti wa bustani, lakini usile matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya, kwa maana siku utakapokula matunda ya mti huo kwa hakika utakufa. Mwanzo sura ya pili mstari wa 16 hadi wa 17. Lakini siku moja Shetani aliyekuwa adui wa Mungu akaja akiwa kwenye mfano wa nyoka, akamwambia Hawa, ati ni kweli Mungu alisema msile matunda ya miti ya bustani? Naye Hawa akamjibu, tunaweza kula matunda ya miti yote ya bustani, lakini matunda ya mti ulio katikati ya bustani Mungu alisema tusile wala kuyagusa, ili tusije tukafa. Naye shetani akamwambia Hawa, hakika hamtakufa, kwa maana Mungu anafahamu kwamba siku mtakapokula matunda ya mti huo mutafumbuliwa macho, nanyi mtakuwa kama Mungu mkifahamu mema na mabaya. Mwanzo sura ya tatu mstari wa kwanza hadi wa nne. Basi Hawa alipoona ya kwamba ule mti unafaa kwa chakula na wapendesa macho akachukua tunda moja kutoka kwa ule mti akala, akampa na mmewe naye akala pia. Kwa hivyo Adamu na Hawa wakakosa kumtii Mungu, ndipo uovu ukaingia katika roho zao. Kwa sababu ya dhambi ya kutomtii Mungu, ili mbiti Mungu awaadhibu kwa makosa yao, hivyo akawafukusa kutoka kwenye ile bustani nzuri alikokuwa akikutana nao. Dhambi zao ziliwatenganisha na Mungu, uhusiano wao na Mungu ukavunjika, na ndipo roho zao zikafa na baadaye miili yao ikafa pia. Sisi wote ni uzao wa Adamu na Hawa tunaosaliwa na roho zilizokufa tunakosa kumtii Mungu na kutenganishwa naye kwa sababu ya dhambi. Kutoka wakati wa Adamu na Hawa, uovu uliingia katika roho za watu wote, husuni, uoga, uovu, ukomvi, chuki, vita, kifo, vyote vikaingia katika dunia. Nikawaita kwamba hatuendi shule ili tujifunze kusema uongo, kuwazi, kuwa wakatili au wenye choyo, kwa sababu sisi tunazaliwa tukiwa na uovu ndani yetu. Mungu aliwaadhibu Adamu na Hawa, na kwa sababu yeye hana dhambi, inambiti atoe hukumu kwa matendo yetu yote ambayo ni kinyume na mapenzi yake. Hata hivyo, Mungu alikuwa bado anawapenda kabla ya kuwafukuza kutoka kwenye shamba la Edeni, aliwapa ahadi ya matumaini, na hii ahadi ilikuwa kwa watu wote. Aliwaambia kwamba siku moja atatuma Mwokozi kutoka mbinguni, na huyu Mwokozi ataadhibiwa na kutoa uhai wake kwa ajili yetu ili tupate kusamehewa dhambi zetu, na hapo tutaweza kumrudia Mungu tena na kuwa rafiki zake. Hadi wakati Yesu Kristo mokosi angekuja, Mungu alikuwa amesema kwamba watu wangemkaribia kwa kumchinja mnyama ambaye hakuwa na kasoro yoyote, ili mbiti mwenye makosa aadhibiwe au atafute atakaye adhibiwa badala yake. Mwenye makosa alimchukua mnyama asiye na kasoro halafu amuweke mkono kwenye kichwa cha huyo mnyama na kisha achinjwe, ndipo mwenye makosa au dhambi angesamehewa. Hii ni kuonyesha kwamba mnyama alikuwa amekufa badala ya mwenye makosa. Mpango wa Mungu ulikuwa kwamba damu imwakike kwa sababu damu ina uhai. Hata hivyo, damu ya wanyama haingeondoa dhambi, bali iliifunika tu. Lakini kuchinja mnyama na kumwaka damu ilikuwa ni kama mfano wa dhabihu kamili ambayo Yesu Kristo mwenyewe angekuja kutimiza. Mungu alimpa Ibrahimu mfano wasi wa dhabihu hiyo. Alimwambia Ibrahimu kwamba amchukue mtoto wake anayempenda akamtolee sadaka ya kuteketesa mahali yeye Mungu atamwonyesha. Ibrahimu alishangaa sana, nina hakika kwamba alikuwa na husuni nyingi, kwa sababu alimpenda mtoto wake lakini Mungu ndiye aliyekuwa amemwamuru Ibrahimu. Hakuwa na lingine bali kumtii Mungu. Yeye na mtoto wake wakapanda juu ya mlima huko, akamfunga yule mtoto na kumlaza juu ya madhabahu. Halafu akanyoosha mkono wake juu tayari kumchinja mtoto wake. Wakati huo malaika wa Bwana akamuita kutoka mbinguni, akasema, Ibrahimu, usimtendee mtoto jambo lolote. Ibrahimu akainua macho yake na kuangalia, akaona kondoo dume yuko nyuma yake, amenaswa pembe zake katika kichaka. Mungu alikuwa amemtoa yule kondoo awe sadaka ya kuteketezwa badala ya yule mtoto. Mungu kwa miaka mingi alikuwa ametayarisha kuja kwa Yesu. Kwanza alikuwa ametoa sheria kumi ambazo ni kwa watu wote duniani, nazo huitwa amri kumi. Amri zenyewe ndizo hisi hapa: Mimi ni Bwana Mungu wako, usiwe na miungu mingine ila mimi Usichifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote, na kuisujudia. Usilitaje bure jina la Bwana Mungu wako. Ikumbuke siku ya Sabato uitakase. Waheshimu baba yako na mama yako. Usiuwe. Usisini. Usiibe usimshuhudie jirani yako uongo. Usiitamani nyumba ya jirani yako, usimtamani mke wa jirani yako, wala chochote alicho nacho jirani yako. Hisi amri ni nzuri kwetu, lakini kwa sababu ya uovu ulio ndani ya mioyo yetu, hatuna uwezo wa kusitii amri hizo wakati wote. Kabla ya Yesu mwana wa Mungu kuja duniani, Mungu aliwatuma manabii. Hawa ni watu ambao Mungu angesema nao kupitia kwa Roho wake, nao wangefahamisha watu mambo ambayo Mungu amewaambia. Kwa mfano, Nabii Isaya alitangaza kusaliwa kwa Yesu Kristo ambako kungekuwa kwa ajabu. Katika Isaya sura ya saba Mstari wa kumi na nne tunasoma. Tazama, Bikira atachukua mimba naye atamsaa mtoto mwanamume naye atamuita jina lake Immanueli. Maana ya jina Immanueli ni Mungu pamoja nasi. Ilitangazwa kwa ajili ya dhambi zetu, atachitoa aadhibiwe badala yetu, na atakuwa mwokozi wetu. Akiwa amani katika yetu na Mungu. Lakini yeye atakuja lini? Kama miaka elfu mbili iliyopita, Mungu alimtuma malaika wake kwenda kwa mwanamke mmoja aliyeishi katika nji ya Israeli. Jina lake aliitwa Mariamu, alikuwa ameposwa na mtu mmoja aliyeitwa Yusufu. Malaika huyo akamwambia, usiogope Mariamu, kwa maana umepata neema kwa Mungu, tasama utachukua mimba na kumsaa mtoto mwanamume na jina lake utamuita Yesu. Jina la Yesu lina maana ya Mwokozi. Soma kitabu cha ja Luka sura ya kwanza mstari wa 31. Kwa vile Mariamu alikuwa bado hajaolewa na Yusufu na akafahamu kwamba kila mtoto ana baba na mama, ndipo akamuuliza yule malaika, haya mambo yatakuwaje? Naye akamjibu, kusaliwa kwake kutakuwa tofauti kwa sababu huyo mtoto hatakuwa na baba wa kawaida. Kwa hivyo ili huyo mtoto asaliwe, ili biti muujiza utendeke katika mwili wa Mariamu, Roho wa Mungu ndiye atakayetenda hayo yote. Malaika akasema, Roho Mtakatifu atakuya juu yako na nguvu zake aliye juu zitakufunika kama kivuli, kwa sababu hiyo mtoto atakayezaliwa ataitwa mtakatifu mwana wa Mungu. Luka, sura ya kwanza, mstari wa thelathini na tano. Mariamu kwa unyenyekevu alikubali mambo yote aliyoambiwa na malaika, ingawa hakuelewa yote. Kitu kimoja alifahamu ni kwamba hakuna jambo linalomshinda Mungu. Ndipo Mariamu akamjibu yule malaika kwamba, tazama, mimi ni mtumishi wa Bwana, na iwe kwangu kama ulivyosema. Luka sura ya kwanza mstari wa thelathini na nane. Ni wazi kutoka kwenye maelezo haya kwamba jina la mwana wa Mungu halina maana ya mambo ya mwili, bali ni katika mambo ya kiroho. Kwa sababu Mungu hakuoa na kupata mtoto, kwani jambo kama hilo haliwezekani kabisa kwa binadamu kuliwasa. Katika injili Yesu huitwa pia neno la Mungu, ambapo cheo cha jina mwana wa Mungu linaeleza au kudhihirisha uhusiano wake wa karibu na Mungu Baba na pia umoja wao, na cheo cha neno la Mungu linatueleza ya kwamba yeye Mungu husema na wanadamu kupitia kwa Yesu Kristo. Kwa hivyo imeandikwa katika injili ya Yohana sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi wa nne na kumi na nne kwamba hapo mwanzo kulikuwako Neno, naye Neno alikuwa na Mungu, naye alikuwa Mungu. Tangu mwanzo neno alikuwa na Mungu. Vitu vyote viliumbwa na neno, hakuna chochote kilichoumbwa bila neno. Yeye alikuwa chanzo cha uhai, nao ule uhai ulikuwa nuru ya watu. Naye neno akawa mwanadamu, akakaa pamoja nasi, na tumeuona utukufu wake, utukufu wake yeye aliye mwana wa pekee wa Baba amejaa neema na ukweli. Katika kifungu hiki tunaelezewa kwamba Mungu ambaye hapo mwanzo alikuwa amejidhihirisha kupitia katika manabii na maandiko, sasa alikuwa amejifunua kamili katika mwili wa binadamu aliye kamili, na huyo mtu ni mkuu kuliko nabii. Kweli yeye yuko pamoja na Mungu. Kifungu hiki kutoka katika Injili chatuonyesha kwamba huyo mtu ni neno la Mungu na ndiye mwana wa Mungu. Alikuwa tangu mwanzo pamoja na Mungu na vitu vyote viliumbwa kupitia kwake. Halafu wakati ulipotimia, neno la Mungu la milele likauchukua mwili katika tumbo ya uzazi ya Bikira Mariamu na ukaitwa Yesu Kristo. Labda ungependa kuuliza, je, itakuwaje Yesu Kristo kuwa mwana wa Mungu na awe pamoja na Mungu wakati ambapo Mungu ni nafsi moja? Ni ukweli kwani hili ni jambo ambalo hatuwezi kulitambua. Wala mawazo yetu kufahamu vyema kwani hakuna mtu anayeweza kujua asili au maumbile ya Mungu isipokuwa Mungu mwenyewe. Lakini tukumbuke pia, yeye ni Mungu mwenyezi, hakuna lisilowezekana kwake. Hebu nikupe mfano. Tazama jua angani lilivyokubwa na mwangaza wake unavyochoma. Kama lingeshuka chini kidogo, tungekufa sisi wote kutokana na joto lake kali. Kwa hivyo, jua hutoa mwangaza ambao huko ndani yake na huangasa na kutoa choto kwenye dunia yetu. Ni kwa mfano huo pia Mungu mwenye enzi hutuma nuru yake ambayo ni yeye mwenyewe hapa duniani ili tupate uzima. Naye Mungu huita ile nuru au mwangasa neno la Mungu, na Yesu Kristo alisema, mimi ndiyo nuru ya ulimwengu anayenifuata mimi hatatembea katika giza tena, bali atakuwa na nuru ya uzima. Yohana, sura ya nane, mstari wa kumi na mbili. Sasa tunapoona mwangaza tunaliona jua, na ndivyo ilivyo, wakati tunapomwangalia Yesu Kristo tunamuona Mungu. Katika Yohana Yesu alisema kwamba anayeniona mimi