Picha namba kumi na mbili. Baada ya Samueli kufa, vizazi vingi vingi vikapita kisha Yesu akazaliwa katika ulimwengu huu. Wakati kijana Yesu alipotimia umri wa miaka kumi na miwili, alienda pamoja na wazazi wake, Yosefu na Maria kwenda Jerusalemu ili kusherekea. Baada ya kumalizika kwa sikukuu ya Pasaka, Maria na Yosefu wakarudi nyumbani na wakafikiri kwamba Yesu alikuwa pamoja nao. Lakini baada ya safari ya siku nzima hawakuona Yesu kuwa alikuwa pamoja nao. Hawangeweza kumpata katika jamaa au rafiki zake, kwa hivyo wakarudi tena katika Yerusalemu. Baada ya kumtafuta kwa muda wa siku tatu, wakamkuta akikaa kati ya walimu wa Kiyahudi. Yesu alikuwa anasikiliza hao walimu na kuwauliza maswali mengi. Kila mtu alishangaa aliposikia maneno yake. Maria, mama yake akamuuliza, mwanangu, kwa nini umetutendea hivi? Tumekuwa na wasiwasi juu yako na tumekutafuta sana. Yesu akamjibu, kwa nini mmekuwa mkinitafuta? Je, hamkupaswa kujua kwamba ni lazima niwe katika nyumba ya baba yangu? Yosefu na Maria hawakuelewa kile Yesu alikuwa anawaambia. Baada ya hii, wakarudi Nazareti. Samueli tu, kwamba Yesu Kristo alizaliwa katika ulimwengu huu kwa sababu ya lengo la Mungu. Je, ulijua kwamba kila mtu kati yetu ana sababu ya kuishi katika wakati huu? Lengo lako ni nini? Sikilizeni neno la Bwana kutoka kitabu cha Yohana, cha Yohana mlango wa tisa kifungu cha nne, Kukiwa bado mchana, yatupasa kuendelea kufanya kazi za yule aliyenituma. Maana usiku unakuja ambapo mtu hawezi kufanya kazi. Rafiki zangu, lazima tukaze ufanye kazi ya Mungu tukiwa na nafasi. Wakati utafika ambapo hatutapata wakati huu tulio nao sasa. Picha namba kumi na tatu. Mungu alikuwa amekataa Saulo kama mfalme wa Israeli. Siku moja, Mungu akamwambia Samueli, jaza mtungi wako kwa mafuta na uende katika nyumba ya Jese, nimemchagua mmoja wa moja watoto wa wake wa kiume kuwa mfalme. Mfalme Samueli akafanya jinsi Mungu alivyoamuru. Alipofika alimwona mmoja wa watoto wa Jese na akafikiri, ah, lazima huyu awe mteule wa Mungu. Lakini Mungu akamwambia Samueli, Mungu hatazami mambo yaliyo katika mwili wa binadamu. Watu wanaangalia mambo ya nje Mungu anatazama mambo ya ndani. Wana wa kiume saba walipita mbele ya Samueli, lakini hakuna mmoja wao aliyekuwa amechaguliwa na Mungu. shoe Samueli akamwambia Jesse, je, ni hawa tu ndio watoto wako ulio nao? Jesse akamjibu Samueli akasema, ah, kuna mdogo zaidi, lakini yeye yuko nje pale anawachunga kondoo. Samueli akamwambia mlete, na mtoto huyo alipofika, jina lake Daudi yeye alikuwa ni kijana tena mzuri mwenye sura nzuri, na huyu ndiye aliyekuwa mteule wa Mungu kuwa mfalme. Kisha Samueli akamwagia mafuta kichwani mpake, na yeye ndiye akawa mteule aliyekuwa mfalme. Siku moja wakati Daudi alipokuwa mbugani akiwachunga kondoo, simba mkubwa akaja na alitaka kumuua. Lakini Daudi akawa na nguvu tena mwenye ujasiri mwingi akamuua huyo simba kabisa. Mara nyingi sana njia zetu siyo njia za Mungu, na yale ambayo tunayafikiria ni muhimu tena mazuri sana siyo ya Mungu. Kumbuka kwamba Mungu atazame vitu ambavyo watu wanatazama. Watu huangalia mambo ya nje kisura, lakini Mungu hafanyi hivyo. Je, Mungu anaona nini katika moyo wako? Sasa picha namba kumi na nne. Mara nyingine tena kukawa na vita baina ya wa Wafilistini pamoja na Waisraeli. Wafilistini walikuwa na mtu jitu kubwa sana aliyeitwa Goliathi. Na kila aliyemwona alitetema sana kwa sababu yeye alikuwa mkali tena mwenye sura mbaya sana. Nakumbuka alikuwa na urefu zaidi ya fiti tisa. Goliath alipiga kelele na kusema kwa sauti kuu kwa Waisraeli, Mchague mtu aje hapa tupigane naye. Akiweza kunipiga na kuniua, kabila letu litakuwa watumwa wenu. Lakini nikimuua huyo, watu wenu watakuwa watumwa wetu. Mnipe mtu wa kupigana naye. Kila mtu alimwogopa sana. Siku moja, Daudi akawaletea ndugu zake chakula, ndugu zake ambao walikuwa katika jeshi. Daudi alisikia habari za Goliath akasema, Ah, ni nani huyu anayezungumza mambo machafu juu ya watu wa Mungu? Alafu Daudi akamwambia Sauli kwamba yeye alikuwa tayari kupigana na Goliath, kwa sababu yeye hakuwa mwogopa. Aliamini katika Mungu aliye hai. Hakuna yeyote aliyeweza kumpiga Goliath. Kwa hivyo, Saulo akakubali. Daudi akachukua mawe matano, akaweka katika kombeo lake, akaenda kupigana na Goliath. Na wakati Goliath alipomwona Daudi, alikasirika na kupiga kelele, akamwambia Unafikiri mimi ni mbwa, hata unakuja kwangu na fimbo? Po hapa nitatoa nyama yako kwa ndege pamoja na wanyama wa mbugani. Na daudi akamwambia Goliath, wewe unanijia mimi na upanga na fumo na mkuki, bali mimi ninakujia wewe kwa jina la Bwana wa majeshi, Mungu wa majeshi ya Israeli uliowatukana. Kisha Daudi akaweka mawe katika kombeo lake Akazungusha, akatupa, akampiga kwa paji la Goliath na Goliath akafa papo hapo. Hapo, rafiki zangu, je, una shida zozote wakati huu? Je, katika maisha yako kuna Goliath ambaye unamwogopa? una Daudi alisema, unakuja kwangu na upanga fumo na mkuki, lakini mimi ninakujia kwa jina la Bwana. Unatafuta njia za kushinda shida katika maisha yako? Je, unatafuta msaada wa kutoka nje au kutoka kwa Mungu? Unaweza kufikiria kwamba hakuna ah, mtu anayeweza kusaidia, lakini Mungu anaweza kusaidia. Picha 15. Baada ya hii, Daudi akaishi katika makao ya kifalme Yonathani alikuwa mmojawapo wa wana wa kiume wa Saulo, kwa hivyo akawa rafiki mkubwa sana wa Daudi. Daudi akaenda kupigana na adui na kila mara aliwashinda. Ah, Saulo akafurahi sana jinsi Daudi alivyofanya. Lakini baada ya mmoja wa vita, wanawake wengi wakaja kumsalimia na kumshangilia Daudi: Sauli ameua maelfu yake lakini Daudi ameua kumi ya maelfu. Ah, hii ilimfanya Sauli akawa mwenye uchungu sana na tena mwenye wivu. Akajua kwamba roho wa Mungu ilikuwa imemwacha na sasa ilikuwa katika moyo wa Daudi. Siku moja Daudi akawa anamwimbia mfalme Sauli kwa kinubi chake, na pepo mbaya akamjia Sauli. Akachukua mkuki na kumtupia Daudi mara mbili, Daudi akawa anahepa mishale ile. Na baada ya hii, Sauli akajaribu mara kwa mara kumuua Daudi. Jonathani na Daudi walikuwa kama ndugu hasa, na Jonathani akamuuliza baba yake Sauli, kwa nini unajaribu kumuua Daudi? Si Jonathani hangeelewa kwa nini, kwa sababu Daudi alikuwa hakumfanyia kosa lolote Sauli. Ingempasa afurahie Daudi kwa sababu Mungu alikuwa pamoja naye. Je, alikuwa na furaha? Sauli aliona kwamba watu wengi walikuwa wanamfurahia Daudi na kumpenda, na walimshangilia zaidi kuliko yeye alivyoshangiliwa. Kwa hivyo Sauli akaendelea kuona wivu zaidi na akafikiria kwamba Daudi angeweza kupindua ufalme wake. Woga na wivu havitoki kwa Mungu, lakini kwa shetani. Picha namba kumi na sita. Jonathani akaendelea kumuonya Daudi tena kwamba Sauli alikuwa anataka kumuua, na wakati huu Daudi akakimbilia jangwani. Na Sauli aliposikia jambo hili akachukua watu elufu tatu, elufu tatu kwenda kumtafuta Daudi jangwani. Usiku mmoja, wakati Sauli pamoja na wanajeshi wake walipokuwa wakilala, Daudi aliwaona na akamuuliza mmoja wa wale watu: Je, ni nani kati yenu atakayeteremka na mimi mpaka mahali ambako Sauli analala? Abishai akamjibu, Nitakwenda pamoja nawe. Na ulipofika usiku, Abishai na Daudi wakanyemelea polepole. Wakampata Sauli analala hapo. Na mkuki wake ulikuwa umesimamishwa karibu na kichwa chake na askari wote walikuwa wakilala wamemzunguka. Abishai akamwambia Daudi, usiku huu Mungu amemleta adui yako mkononi mwako, acha nimuue kwa mkuki wangu mwenyewe. Lakini Daudi akam, akasema nani awezaye kumwekea mkono yule mteule wa Bwana? Ukifanya hili, Mungu mwenyewe atakupiga. Wakati wa Sauli wa kufa utakuja lakini Mungu alikataza nisiweke mkono wangu juu ya mteule wake. Badala yake Daudi akachukua mkuki wa Sauli pamoja na mtungi wake wa maji na wakaondoka polepole. Pole. Kwamba Daudi alifanya kitu kizuri hapo. Alikuwa na nafasi nafasi nzuri sana ya kumuua adui wake Sauli. Unaweza kusema kwamba Daudi alikuwa na nafasi nzuri ya kumuua Sauli kwa sababu Sauli alijaribu kumuua lakini, je, jibu la Daudi lilikuwa ni lipi? Nani anaweza kumwekea mkono juu ya mteule Daudi hakutaka kulipiza kisasi juu ya Sauli kwa sababu Sauli alikuwa ni mteule wa Mungu. Marafiki zangu, Mungu anasema kwamba kulipiza kisasi ni yangu, siyo yako au yetu. Picha namba kumi na saba. Mara nyingine Wafilistini walikwenda kupigana na Waisraeli na Sauli na watoto wake wote waliuawa. Kisha Daudi akafanywa mfalme wa Israeli. Watu wakafahamu kwamba Mungu alikuwa amemchagua Daudi kama mfalme. Kila mara Daudi alipokwenda kupigana, angeuliza Mungu kwa ushauri, na kila mara Mungu alimpa ushindi. Siku moja, Daudi alikwenda kuleta sanduku la agano la Mungu. Sanduku hilo la agano lilikuwa ni sanduku maalum lililobeba sheria za Mungu. Na ilikuwa lazima liwekwe tu mahali maalum, na tena ni kuhani mkuu tu ndiye ambaye angeligusa. Na sanduku hilo la agano lilikuwa katika mahali panapoitwa Juda, na Daudi na watu wake, ilikuwa ni lazima walilete. Na Uza na hiyo, walikuwa wanalinda sanduku hilo la agano, na Daudi na watu walikuwa wakishangilia na kuruka na kuimba na kufurahia, na wakati mmoja mafahali waliokuwa wakivuta gari hilo la sanduku la agano uh, wakateleza. Alafu Uza akajaribu kulishika hilo sanduku. Mungu akakasirika sana na Uza, na wakati huo huo Uza akaanguka na kafa. Daudi akaogopa sana Mungu, kwa hivyo hakutaka kubeba sanduku hilo pamoja naye Nini Mungu alikasirika sana na Uza? Alifanya jambo la kawaida tu, kutoa kujitokeza na kujaribu kulisaidia lile sanduku lisianguke, lakini sanduku hilo lilikuwa takatifu na lilikuwa lazima libebwe kwa njia ya utukufu na heshima. Leo nafikiri hatuheshimu nyumba ya Mungu au kuheshimu neno la Mungu. Je, umekuwa katika nyumba ya Bwana ambako watu wanapiga kelele, watu wanaongea, watoto wanapiga kelele na kulia huku na huku? Nyumba ya Mungu inastahili kuwa nyumba ya kuheshimiwa na ni nyumba ya ku, kuomba Mungu. Na ni mara ngapi sisi wenyewe tunajaribu kulichukua kitabu cha Mungu kama vitabu vingine vyovyote? Ndiyo, ni kitabu sikatai, lakini ni kitabu ambacho kina neno takatifu la Mungu. Picha namba kumi na nane ilikuwa ni wakati ambako wafalme wote wangetoka nje na kupigana, lakini Daudi hakuenda na akamtuma mwakilishi wake Yoabu kwenda. Na jioni fulani, wakati Daudi alikuwa akipumzika, alijitokeza na kupanda juu ya ukuta na akatazama nje, akaona msichana mrembo sana nje na alikuwa akioga pale nje. Akali, alimuona kwamba yeye ni mrembo sana. Kwa hivyo Daudi akamtuma mmoja wa, wa tari, matayarishi wake kwenda kumwangalia ni nani, na akapata kwamba jina lake liliitwa Barsheba mke wa Uria. Alafu Daudi akamkaribisha katika nyumba yake ya kifalme na kulala naye na halafu akawa na mimba. Daudi akawa katika hali mbaya sana ya aibu, lifanya nini? Akajaribu kuanza kufanya mipango ya kufunika dhambi yake, akamtuma mtu kwenda kumwita Uria kutoka katika uwanja uh, wa vita na kumwambia aende nyumbani. Ah, akafikiri huyo sasa angekwenda kulala na mke wake, lakini badala yake Uria hakukwenda nyumbani kwake kulala, alilala pale, pale pale karibu na nyumba ya kifalme karibu na lango kuu. Wakati Daudi alipata kwamba Uria hakulala nyumbani kwake, alimwalika ndani ya nyumba ya ufalme kuja kula pamoja naye na akamfanya alewe. Alafu akamwambia nenda nyumbani, lakini Uria hakuenda nyumbani kwake tena. Basi Daudi akamtuma Uria katika vita tena, na akamwagiza Yoabu kumweka Uria hasa mbele ya vita kabisa, bila wasiwasi wasi Uria angewawa zangu tunaenda kujifunza mambo matatu muhimu katika somo hili. Kwanza, ilikuwa ni lazima Daudi aongoze watu wake katika vita, lakini badala yake alimtuma Yoabu, na Daudi alibaki nyumbani na alikuwa hana kazi yoyote. Wakati wowote tunapokaa bila kazi, wakati huu ndiyo mzuri sana kwa shetani kuja mioyoni mwetu. Pili, Daudi alitazama nje na kumwona msichana, bibi mmoja mrembo sana, lakini hakukoma hapo. Aliendelea kutazama na kutafuta yeye ni nani, na kumwalika ndani, mwisho kulala naye. Hatuwezi kuzuia majaribu na vitu vingine kuja maishani mwetu, lakini tunaweza kuzuia kutenda maovu. Jambo la tatu tunaloweza kujifunza ni baada ya Bershiba kupata mimba Daudi ilimlazimu atubu dhambi zake kwa Mungu, lakini badala yake akajaribu kufanya njama nyingine mbalimbali kuziba kile kitendo. Kwa njia hii tena akaendelea zaidi kumleta Uria kutoka katika vita, kumkaribisha na kumtuma nyumbani ili kufunika kwamba huyu akilala na mkewe, mimba hiyo au mtoto huyo atakuwa wa Uria na sio wake. Daudi, je Ilikuwa imefanya kazi? Hapana, badala yake aliua. Mwishowe Daudi akatubu na akaomba msamaha, lakini mtoto akafa. Picha namba kumi na tisa. Baada ya Daudi kutubu, alitaka kujenga nyumba ya Bwana na hapo sanduku la Bwana lingewekwa. Ingawa hivyo, Mungu akamwambia umemwaga damu nyingi sana na umefanya vita vingi zaidi, hutaweza kujenga nyumba, bali utakuwa na mwana wa kiume atakayejenga nyumba. Na huyu mtoto atakuwa mtoto wa, mtoto wa amani na mapumziko, jina lake litaitwa Solomon. Na kwa maana Sulemani alikuwa bado mtoto mchanga na hakuwa na ujuzi wa kutosha, Daudi akafanya mipango yote ya kujenga. Nyumba ikajengwa na ilikuwa maridadi sana. Na ilichukua miaka saba kuijenga. Maombi ya Daudi kwa Sulemani mwanaye ilikuwa ni kwamba angekuwa mtawala mwema. Na akamshauri Sulemani kutambua kwa na kuweka agizo la Mungu. Sasa tazama picha namba 20. Baada ya miaka mingi sana ya kupita nyuma ya Sauli na Daudi, Yesu Kristo akazaliwa katika dunia hii. Siku moja Yesu akawaagiza wanafunzi wake wawili kwenda katika kijiji fulani na hapo wangepata punda na mtoto wake wamefungwa. Ilikuwa ni lazima wamfungue huyo punda na kumleta kwa Yesu. Na mtu yeyote akiwauliza kwamba mnapeleka wapi punda? Mwambie kwamba Bwana ndiye anayehitaji. Na, na walipomleta huyo punda kwa Yesu, wakaweka makoti yao juu ya punda na Yesu akapanda kukaa juu yake. Na watu wengine wote wakaweka makoti yao na nguo zao njiani, pia wakaweta matawi ya miti na kutandika barabara yote. Wakaendelea Kutangulia mbele yake na kupiga kelele, "Hosana kwa mwana wa Daudi, abarikiwe yeye anayekuja kwa jina la Bwana Hosana kwa ile mkuu zaidi." Yesu alipoingia katika mji wa Yerusalemu, kila mtu alishangaa, akauliza ah, ni nani huyu? Na mmoja akasema, huyu ni Yesu nabii kutoka Nazareti. Picha namba baada ya wafalme Daudi na Sauli kufa, wafalme wengi walifuatia nyumaye, na wafalme hawa hawakuwa kama Daudi aliyempenda na kumtumikia Bwana. Badala yake wakatenda dhambi na kufanya matendo ambayo yalimuudhi Mungu sana. Mmoja wa wafalme hawa akawa anaitwa Ahabu, akamwoa Jezebel na kuanza kuabudu sanamu iliyoitwa Baal. Kulikuwa na nabii wa Bwana aliyeitwa Elija, na kwa sababu ya njia mbaya za Ahabu, Elija akasema, kama Bwana Mungu wa Israeli aishivyo, ambaye ninasimama mbele zake, hakutakuwa na umande wala mvua miaka hii ila kwa neno langu. Basi Mungu akamwambia Elija aende akajifiche, na mahali pale palikuwa na mto ulioleta maji. Na Mungu alikuwa akituma ndege ili kumletea chakula kila siku. Rafiki zangu, kumtii Mungu ni muhimu sana. Ahabu hakufuata njia za Mungu na tena akamwabudu sanamu Baal. Na mmoja wa sheria za Mungu ni kwamba sisi tusiabudu miungu mingine kama Baal. Picha namba ishirini na mbili. Palikuwa na njaa iliyodumu kwa miaka mitatu. Basi Mungu akamwambia Elija aende kwa Ahabu, na Elija akamwambia Ahabu alete manabii mia nne hamsini wa Baal, na basi wangeenda katika mlima wa kama. Naye Eliya akawakaribia watu wote, akanena, mtasita sita katikati ya mawazo mawili hata lini? Bwana akiwa ndiye Mungu, mfuateni. Bali ikiwa Baali ni Mungu haya, mfuateni yeye. Basi watu wote wakanyamaza. Basi Eliya akasema, leteni mafahali wawili, na manabii wa Baal watachagua ni fahali gani wanataka kutumia kama dhabihu. Ni lazima wachinje na wakate fahali vipande vipande na waweke juu ya dhabihu, na nitamchukua fahali mwingine na kufanya vivyo hivyo. Alafu, manabii wa Baal wamuite Baal, na mimi nitamuita Mungu. Na Mungu ambaye atajibu na kwa kuleta moto juu ya dhabihu, yeye ndiye Mungu. Na manabii wa Baal wakaanza kupiga kelele na kuita, oh, Baal oh, Baal oh, Baal, Mungu wetu tujibu oh, oh, oh, oh, kinakana chochote kilichotokea. Kisha wakaendelea kupiga kelele kwa kelele na kuzunguka dhabahu, lakini hakuna chochote kilichotokea hata kidogo. Mwishowe Elija akasema oh, pigeni kelele zaidi, labda anafikiri sana sana sana, au labda ana kazi nyingi sana, au yuko safarini, labda analala katika usingizi, na labda anaanza kuku-kuamka tu sasa. Na kisha wakaendelea kupiga kelele na kuanza kujikata kwa mapanga, lakini kuna chochote kikatokea. Kisha Elija akatayarisha sadaka yake na akaambiwa hata watu wamwage maji juu ya sadaka hiyo, wakafanya hivi mara tatu hata kila kitu kikawa kimeloweka maji kabisa. Kisha Elija akaomba, Ee Bwana Mungu wa Ibrahimu na Waisaka na Waisraeli, naijulikane leo ya kuwa wewe ndiwe Mungu katika Israeli na ya kuwa mimi ni mtumishi wako na ya kuwa nimefanya mambo haya yote kwa neno lako unisikie ee bwana unisikie ili watu hawa wajue ya kuwa wewe bwana ndiwe mungu na ya kuwa wewe umewageuza moyo wa kurudie na mara moto mkubwa ukatoka mbinguni na ukaanza kuchoma sadaka hiyo na waisraeli wakaanza kupiga kelele Mungu yeye ni Bwana, Mungu yeye ni Bwana, Mungu yeye ni Bwana. Tazama picha namba 23. Jezebel akatuma mjumbe kwa Elija kwamba atamuua. Oh, Elija akaogopa na akakimbilia akakimbia mpaka jangwani na akapata mti akapumzika chini yake. Oh, akawa amevunjika moyo sana, akamwambia Mungu, ah, Mungu mimi nimechoka, nimepata mambo mengi sana juu ya jambo hili. Ah, chukua maisha yangu nife. Mimi si mzuri zaidi ya wale waliotangulia. Kisha akaenda akaanguka akalala. Malaika wa Bwana akaenda akamwamsha amka amka ule, ule chakula, chakula. Na kulikuwa na chakula cha kutosha na maji ya kunywa. Nashangaa sijui kama ungefikiriaje kama wewe ungeku, ungekuwa katika hali ya Elija kama ni wewe tu Mkristo wa pekee katika nchi nzima na watu wangekuwa wanatafuta maisha yako wakuue. Na hakika ungekuwa kama Elijah ungechoka, unge, ungekosa kuvumilia zaidi na ungekuwa tayari hata watu wakuue. Kisha Mungu akamwambia Elijah amtafute Elisha ili amfundishe jinsi ya kuwa nabii wa Bwana. Na baada ya muda kidogo, Elijah na Elisha wakatambua kwamba ulifika wakati wa Elijah kurudi kwa Mungu. Na wakati fulani walipokuwa wakitembea pamoja, mara mmoja gari pamoja na moto pamoja na farasi wakafika kutoka mbinguni, na mara Elija akaenda mbinguni kwa upepo. Elisha akaita baba yangu, baba yangu, lakini Elija alikuwa ameenda tayari. Sasa tazameni picha namba ishirini na nne. Siku moja Yesu alipokuwa katika ulimwengu huu alichukua wanafunzi wake watatu pamoja naye, walikuwa Petro, Yakobo na Yohana. Na wakapanda mlimani pamoja na Yesu ili kuomba, lakini walikuwa wamechoka. Mara wakalala usingizi, na walipoamka wakawakuta watu wawili, waka Musa na Yesu wanaongea, na walikuwa wakizungumza juu ya kifo cha Yesu na kufufuka kwake. Na wakati Musa na Elija walipokuwa karibu kuondoka, Petro akasema, Bwana, ni vizuri sana kwa sisi kuwa hapa, tujenge hema tatu, moja yako, moja kwa Musa na moja kwa Elija. Mara wingu kubwa likaja na kuwafunika kisha wakaogopa, na sauti ikatoka winguni ikasema, huyu ndiye mwana, mwana wangu mpendwa, mpendwa, ambaye nimemchagua mimi, msikilizeni. Kisha wakampata Yesu pekee hapo. Yesu Kristo alikuja ulimwengu huu kufa msalabani na kuokoa watu. Alikuja kuwa dhabihu kwa dhambi zetu.