Side A. Nina furaha sana ndugu zangu kumkaribisha ninyi nyote ili tuweze kujifunza pamoja mfululizo wa masomo kumi na mbili yanayojulikana kama Kristo aliye hai. Masomo haya yametayarishwa na Language Recordings International. Kunazo picha mia moja na ishirini ambazo zinaandamana na kanda hii. Sikiliza sana kwa makini utangulizi wa kila somo, ili uweze kujua vizuri ni picha gani unatakiwa kutumia. Ikiwa unayo Biblia yako, hapa kuna vifungu vimetajwa kwenye kila utangulizi vya kukusaidia. Zima chombo chako cha kucheza kanda unaposikia kila kifungu kikitajwa ndipo uweze kuchukua muda wa kukisoma. Kristo, nuru ya ulimwengu. Mafunzo kutoka kwa Kristo aliye hai. Picha ya pili, kumi na mbili, kumi na tisa, thelathini na nne, hamsini na sita, hamsini na saba, sitini na tano, Hamsini na nane, mia moja na saba, mia moja na kumi, mia moja na kumi na nane, na mia moja ishirini. Utangulizi. Nuru kutoka kwa jua ni muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku. Ni nuru itokayo kwa Mungu ambayo ina uwezo wa kutupa fahamu ya kuelewa mambo ya kiroho. Ebu na tuangalie picha tunapojifunza kuhusu hii nuru na yule anayoitoa katika maisha yetu. Angalia picha ya pili. Tunajifunza maneno haya kutoka katika Biblia kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza mstari wa pili na mstari wa ishirini na mbili na Timotheo wa kwanza sura ya sita na mstari wa kumi na sita. Mungu alikuwepo kabla ya vitu vyote. Yeye ni nuru na amekaa katika nuru isiyoweza kukaribiwa, wala hakuna mwanadamu ambaye anaweza kumwona Mungu na kuishi. Bibilia, ambayo ni neno la Mungu, inasema, Mungu ni nuru, na hakuna giza ndani yake. Yeye ndiye aliyeumba vitu vyote, mbingu na nchi, na akasema na iwe nuru, na kukawa nuru. Alipomuumba mwanadamu wa kwanza, alimpulizia pumzi ya uhai ndani yake, naye akawa nafsi hai. Mungu ndiye hutupa maisha ya kiroho ambayo hutuletea furaha baraka na yote yaliyo mema katika maisha yetu. Giza na uovu ni kinyume cha nuru. Shetani ndiye aliyeleta giza ya kiroho kwa binadamu na kuwafanya waache njia za Mungu, na hii giza ilileta kifo cha kiroho na mateso kwa binadamu wote, watu wazima na hata watoto, wakaanza kuiba, kusema uongo, kuua kufanya uzinzi na kutenda kila aina ya uovu. Hizi ndizo njia za shetani zinazoleta giza katika maisha yetu. Mungu hataki sisi tufuate njia hizo, bali anapenda tunapomtii na kukaa katika ushirika wake. Mungu naye alikuwa na mpango wa kuokoa binadamu kutoka katika nguvu za shetani. Mpango huo ulikuwa ni kutuma nuru yake duniani ili tusife bali tuishi naye milele. Angalia picha ya Miaka mingi iliyopita katika nchi ya Israeli, Mungu alizungumza kupitia kwa nabii Isaya akisema nitakufanya nuru kwa mataifa, ili uonyeshe wokovu wangu hata mwisho wa dunia. Hii yapatikana katika Isaya 49 mstari wa 6. Mungu alikuwa akizungumza kuhusu Yesu ambaye angekuwa wokovu wa Mungu kwa watu wote. Tutaona jinsi Yesu alivyokuwa wokovu wetu. Karibu miaka mia saba baada ya kifo cha Nabii Isaya kulizaliwa mtoto katika nchi ya Israeli. Mama yake aliitwa Mariamu, alikuwa bikira ambaye alishika mimba kwa nguvu za Roho Mtakatifu. Malaika alimwambia mtoto aitwe Yesu. Maana ya hilo jina ni Mokozi. Baada ya mtoto kuzaliwa Mama yake alimpeleka hekaluni kama ilivyokuwa desturi ya Wayahudi. Pale hekaluni palikuwa na mzee mmoja mcha Mungu aliitwa Simioni. Alikuwa ameonywa na Roho Mtakatifu ya kwamba hataona mauti kabla ya kumuona Kristo Bwana. Alipomwona mtoto Yesu, alimchukua mikononi mwake akamshukuru Mungu akisema, kwa macho yangu nimeuona wokovu wako ulioweka tayari machoni pa watu wote, na nuru ya kuwa mwangaza wa mataifa itakayoleta utukufu kwa watu wako Israeli. Simeoni alijua Yesu ndiye aliyekuwa mteule wa Mungu. Picha ya 19 yapatikana ya katika Yohana sura ya 3. Mstari wa kwanza hadi ishirini na moja. Mungu aliupenda ulimwengu, ndipo akamtuma Yesu kuja kutuokoa. Alipokuwa mtu mzima, alianza kazi yake, akaponya watu na kufanya miujiza mingi katika nchi ya Israeli. Palikuwa na mtu mmoja Mfarisayo, jina lake Nikodemo, alikuwa mkuu wa Wayahudi. Alimwendea Yesu usiku, akitaka afundishwe mengi kuhusu ufalme wa Mungu. Yesu akamwambia, nuru imekuja ulimwenguni, lakini watu wamependa giza kuliko nuru, maana matendo yao maovu yasijulikane, bali anayetenda haki huja kwenye nuru ili matendo yake Yaonekane wazi na ya kuwa yametendwa katika Mungu. Wakati Yesu alipozungumzia habari za nuru iliyokuja duniani, alikuwa akisema kuhusu yeye mwenyewe kuwa ni nuru. Wote waliomjia Yesu waliokolewa kutoka katika giza ya Shetani. Yeyote anayemwamini na kutii neno lake atapata uzima wa milele, lakini wote wanaomkataa Yesu wataangamia bila kuiona hii nuru. Tazama picha ya 34. Soma Mathayo 5:14 hadi 16. Yesu akawafundisha kwamba wanaotenda maovu ni wafuasi wa shetani na wako gizani, lakini wanaotenda mema ni wafuasi wa Mungu nao hukaa katika nuru. Yesu akaendelea kuwaambia, ninyi ni nuru ya ulimwengu, kwani watu hawawachi taa na kuiweka chini ya bakuli, bali huiweka juu ya meza ili itoe mwangaza kwa kila mtu nyumbani. Nanyi pia nuru yenu na iangaze mbele ya watu ili waone matendo yenu mema na wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Tunapomtii Yesu na kufuata neno lake, maisha yetu huwa kama taa kwa watu wengine. Tunapenda pia wengine waokoke kutoka katika dhambi zao, kwa hivyo ni lazima tuwaonyeshe njia ya Mungu katika kitabu chake ambacho ni Biblia. Tukitii neno la Mungu katika Biblia, tunapata mwongozo maishani kwa kuwa imeandikwa, Neno lako ni taa ya miguu yangu na mwanga wa njia yangu. Yapatikana katika Zaburi 119 mstari wa 105. Tazama picha ya hamsini na sita. Tusome katika Mariko, sura ya nane, mstari wa ishirini na mbili, hadi ule wa ishirini na sita. Yesu anafundisha kuhusu nuru yake, ili tujue jinsi ya kuishi hapa duniani. Kwa mfano, watu wa kutoka kijiji cha Bethsaida walimletea kipofu ili amponye. Naye akamtoa nje ya mji huo, halafu akamgusa macho yake na kumuuliza, Je, waweza kuona chochote? Naye akamjibu, naona watu kama miti inayotembea. Ndipo Yesu akamgusa tena, naye akaona vizuri. Jinsi Yesu alivyomponya huyu kipofu na akaona vizuri, ndivyo anavyoweza kutusaidia kumjua. Yeye alikuja kutuokoa kutoka katika maisha ya giza, dhambi na kifo cha milele. Neno la Mungu linasema wote waliomwamini Yesu wameitwa kutoka gizani wakae katika nuru. Haya yapatikana katika Petro wa kwanza sura ya pili na mstari wa tisa. Angalie picha ya hamsini na saba, Marko sura ya nane mstari wa ishirini na saba hadi thelathini na nane. Wafuasi wa Yesu walishangaa kuona akimponya kipofu nje ya Bethsaida. Watu wengi walidhani kwamba Yesu ni nabii hawakujua, yeye ni mwana wa Mungu. Kufahamu kwao kulikuwa kama yule kipofu aliyeponywa macho yake na Yesu ili apate kuona vizuri. Siku moja, Yesu akawauliza Petro aliyekuwa mmoja wa wanafunzi wake kwamba je, wewe husema mimi ni nani? Petro akamjibu wewe ndiwe Kristo, mwana wa Mungu Aliye hai. Kristo akimaanisha aliyechaguliwa na Mungu. Waweza kuona hapa kwamba Mungu alimfunua Petro macho yake ya kiroho na akamfahamu Yesu kuwa yeye ndiye Kristo. Haya yanapatikana pia katika kitabu cha Mathayo 16 mstari wa 16. Tazama picha ya sitini na tano. Soma Yohana sura ya tisa mstari ule wa kwanza hadi kumi na sita. Yesu alizungumza na watu tena akawaambia, mimi ni nuru ya ulimwengu, atakaye nifuata Hatatembea gizani bali atakaa katika nuru. Haya yameandikwa katika Yohana sura ya nane na mstari wa kumi na mbili. Lakini viongozi wengi wa kidini hawakumwamini kwa sababu walikuwa vipofu wa kiroho. Siku moja, viongozi hao wakamuuliza Yesu kuhusu mtu mmoja aliyekuwa amezaliwa kipofu. Walitaka kujua kama hii imesababishwa na dhambi. Yesu akawajibu huyu, hakutenda dhambi wala wazazi wake, bali ilitendeka ili kazi ya Mungu ionekane katika maisha yake. Yesu akamfungua macho yake, akaona mwangaza wa jua kwa mara ya kwanza katika maisha yake. Na kwa sababu ni Mungu pekee anayeweza kufanya mambo ya ajabu kama haya Mtu huyo alijua Yesu ametoka kwa Mungu, lakini viongozi wa Israeli hawakuamini kwamba Yesu alikuwa mwana wa Mungu. Walikosa imani katika neno la Mungu. Angalia picha ya 58. Soma Marko 9 mstari wa kwanza hadi wa 8. Yesu alipokuwa anamaliza kazi yake hapa duniani aliwaambia wanafunzi wake kuhusu kuteswa na kufa kwake yameandikwa katika Marko, lakini hawakuamini kwamba mtu yeyote angemuua mwana wa Mungu. Wakati mmoja, aliwachukua wanafunzi wake watatu, wakaenda mlimani. Walipokuwa huko hao wanafunzi waliuona utukufu wa Mungu, kwani uso wa Yesu uling'aa kwa jua na mavazi yake yakawa meupe kama nuru, akajaa utukufu wa Mungu. Wakawatokea Nabii Musa na Eliya, wakazungumza kuhusu kufa kwa Yesu. Hawa manabii waliishi hapa duniani miaka mingi kabla kuzaliwa kwa Yesu. Wanafunzi hao Wakaamini kweli Yesu ni mwana wa Mungu. Sasa angalia picha ya mia moja na saba. Na tusome Yohana sura ya kumi na tisa mstari ule wa kumi na sita hadi thelathini. Wale viongozi wa kidini waliwachochea watu ili waseme uongo kumhusu Yesu hata hakahukumiwa kifo. Askari wakampeleka mahali paitwapo Golgota, kisha wakamsulubisha kwenye msalaba aliyokuwa ameubeba mwenyewe. Walimwacha pale msalabani, wakingojea afe. Wakati huo huo, kukatokea giza juu ya nchi nzima kwa muda wa saa tatu. Yesu alipokuwa amekaa kwa muda wa saa sita, akalia kwa sauti kubwa akasema, imekwisha. Ndipo akakata roho akafa. Wale askari waliokuwa wakimlinda walipoona yote yaliyotokea, wakasema, kweli huyu mtu ni mwana wa Mungu. Picha ya mia moja na kumi. Tusome Mathayo 28, mstari wa kwanza hadi saba. Wa wafuasi wawili wa Yesu wakauweka mwili wake katika kaburi na halafu wakasukuma jiwe kubwa mlangoni. Askari walipelekwa pale kulinda mwili wa Yesu. Siku ya tatu baada ya kifo cha Yesu kukawa na tetemeko kubwa. Malaika wa Bwana alitokea na kuondoa lile jiwe mlangoni na akakaa juu yake. Wale askari walishikwa na uoga mwingi, ikawa hawajiwezi tena. Baadaye kukaja wanawake wawili kuona mwili wa Yesu, wakaambiwa na malaika huyo kwamba msiogope, kwani najua mnatafuta Yesu aliyesulubiwa. Hayuko hapa tena, amefufuka jinsi alivyosema. Nendeni haraka mkawaambie wanafunzi wake kwamba amefufuka kutoka katika wafu. Picha ya Mstari wa sita hadi wa kumi na mbili. Hakuna shaka tena Yesu alikuwa amefufuka kutoka katika wafu. Alionekana na wengi wa wafuasi wake kwa muda wa siku arobaini. Siku moja alienda na wafuasi wake nje ya mji wa Yerusalemi. Wakafika mahali palipoitwa Mlima wa Mizeituni. Yesu akawaambia, mtapokea nguvu wakati Roho Mtakatifu atakaposhuka kwenu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu hadi mwisho wa dunia. Ndipo akainua mikono yake na kuwabariki, akachukuliwa mbinguni. Wale wafuasi wake wakarudi pamoja Yerusalemi, wakaomba. Na baada ya siku kumi Roho Mtakatifu akawashukia. Ndipo wakaanza kuhubiri kuhusu Yesu kila mahali, wakisema hii ni habari tuliyosikia kutoka kwake, na tunawaambia kwamba Mungu ni nuru na hakuna giza ndani yake. Tukisema tunaushirika na Mungu na huku tunatembea katika giza, tunajidanganya wenyewe na wala hatuna ukweli ndani yetu, lakini tukienda katika nuru jinsi yeye alivyo nuru, basi tuna ushirika miongoni mwetu na damu ya Yesu mwana wa Mungu hutusafisha kutoka katika dhambi zetu. Hii yapatikana kutoka Yohana wa kwanza sura ya kwanza mstari wa saba. Yesu anatuonyesha njia ya kutoka gizani hadi katika nuru. Alipokufa msalabani alituosha dhambi zetu na kutuweka huru. Hii inamaanisha tuna ushirika na Mungu na pia wote waliomwamini Bwana Yesu. Tujifunze mengi kutoka katika Petro wa kwanza sura ya pili na mstari wa tisa. Tazama picha ya Tusome Ufunuo moja mstari wa tano hadi wa saba na Watesalonike wa kwanza mlango wa nne mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nane. Halafu Yohana moja mstari wa tisa. Yesu siyo mwanadamu au nabii wa Mungu Bali yeye ni nuru ya ulimwengu. Alisema, kila anayemwamini humwamini pia aliyemtuma. Akaendelea kusema, nimekuja kama nuru ya ulimwengu ili kila anayeniamini asikae katika giza tena, bali akaye kwenye nuru hii. Yapatikana katika Yohana 12:44 hadi 46. Yesu ni Mungu na yeye ndiye ufunuo wa Mungu kwetu. Toka katika njia za shetani ambazo haziwezi kukuokoa. Badala yake tumfate Bwana Yesu tukionyesha upendo kwa wengine. Yesu yuko hai mbinguni siku moja atarudi duniani. Hakuna anayejua siku wala saa ya kuja kwake. Lakini tunachofahamu ni kwamba yeye ndiye nuru ya ulimwengu na hutoa nuru na uzima wa milele kwa yeyote anayemwamini. Tunaweza kumpendeza Mungu kwa njia gani? Masomo kutoka kwa Kristo aliye hai picha za themanini na nne themanini na tano tisini na moja tisini na mbili thelathini na sita sitini na tisa themanini na mbili mia moja na mbili mia moja na nane na mia moja kumi na tisa. Utangulizi. Habari rafiki. Dini yako ni gani? Wewe hufanya nini kumpendeza Mungu? Na yeye hujibu maombi yako? Yesu Kristo anatuonyesha tunavyoweza kumpendeza Mungu na jinsi ya kumjua ili tuishi naye milele. Hebu natujifunze maneno haya muhimu sana. Tunapoangalia picha na kusikiliza kanda, tazama picha ya themanini na nne. Somo lapatikana katika Marko kumi mstari wa kumi na saba hadi ishirini na saba. Nawezaje kupata uzima wa milele? Siku moja Yesu alipokuwa njiani akienda, mtu mmoja tajiri akaja mbio na kumpigia magoti, akamuuliza: mwalimu mwema, nifanye nini nipate kuurithi ufalme wa milele? Yesu akamwambia, wazijua amri: usiue, usiibe, usishuhudie uongo, usidanganye waheshimu baba yako na mama yako. Akamwambia, Mwalimu, haya yote nimeyashika tangu utoto wangu. Yesu akamkazia macho, akampenda kisha akamwambia, umepungukiwa na neno moja. Nenda ukauze ulivyo navyo vyote, uwape maskini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njoo unifate. Lakini yeye alikunja uso wake, akaenda zake kwa huzuni, kwa sababu alikuwa na mali nyingi. Yaonekana huyu mtu hangemfuata Yesu kwa sababu alitegemea mali yake. Ili aweze kuingia katika ufalme wa Mungu, ni vizuri kuzitii amri za Mungu, kuomba na kufunga, pamoja na kuwasaidia watu wengine walio na shida. Lakini hayo yote hayawezi kutupa uzima wa milele. Kama yule tajiri, bado tumepungukiwa na kitu kimoja, lazima tuache mengine yote na tumfate Yesu. Ni yeye pekee anayeweza kutupa uzima wa milele. Tazama picha ya 85. Tusome Mathayo mlango wa 20 mstari wa kwanza hadi kumi na sita. Ikiwa tutafanya kazi kwa bidii tunaweza kuurithi ufalme mbinguni. Yesu anasimulia hadithi inayojibu swali hili. Kulikuwa na mtu aliyetoka nyumbani asubuhi sana kwenda kuajiri watu awapeleke kufanya kazi katika shamba lake. Alipowapata, akawapeleka katika shamba kufanya kazi. Alipofika saa tatu, akatoka tena, akaona wengine wamesimama sokoni hawana kazi. Akatoka tena saa sita na saa tisa akafanya hivyo hivyo. mwisho Akatafuta wengine saa kumi na moja akawapeleka shambani kufanya kazi. Ilipofika jioni, yule bwana wa shamba akamwambia msimamizi wake, waite wafanyakazi wote na uwalipe ujira sawa. Wale waliokuwa wamefanya kazi mchana kutwa wakamnung'unikia wakisema, mbona umetulipa sawa na hao waliofanya kazi kwa saa moja tu? Naye mwenye shamba akawajibu, rafiki, tulikubaliana ni mlipe hizo pesa. Nataka kuonyesha ukarimu kwa wote, kwani nina haki kutumia mali yangu ninavyopenda. Ama umeona wivu kwa sababu ya ukarimu wangu? Rafiki zangu, hatuwezi kuurithi ufalme wa mbinguni kulingana na kazi zetu. Mungu hutupa uzima wa milele Tunapomwamini Yesu Kristo. Kuamini ni kipawa cha Mungu, na hatupatii kwa ajili ya kazi zetu tunazofanya.