Side B. Tazama picha ya 91, yapatikana katika Marko 12 mstari wa 13 hadi 17. Tunawezaje kumheshimu Mungu? Siku moja mafarisayo walimjia Yesu na kuuliza, Je, ni haki kulipa ushuru kwa Kaisari au sivyo? Akawaambia, nileteeni dinari niione. Walipomletea akawauliza, ni picha na jina la nani lililo juu yake? Wakamjibu, ni la Kaisari. Ndipo Yesu akawajibu, mpeni Kaisari yaliyo yake na mungu yaliyo ya mungu tunamtii mungu tunapomwamini yesu kristo na kutenda yaliyo mema kulingana na neno la mungu kwa hivyo tulipe ushuru wetu kwa watoza ushuru na tumpe mungu yaliyo ya mungu tazama picha ya 92 angalia mariko sura ya 12 mstari wa 41 hadi 44 na Yakobo sura ya kwanza mstari wa 27. Tumtolee Mungu kwa njia gani? Siku moja Yesu aliketi hekaluni akitazama watu wanavyotoa sadaka yao. Watu wengi wenye mali Wakatoa kulingana na utajiri wao. Akaja mwanamke mmoja mjane masikini sana, akaweka dinari mbili kwenye mfuko wa sadaka. Yesu akawaita wanafunzi wake akawaambia, amini nawaambia, huyu mjane masikini ametoa zaidi kuliko wote, maana hao wengine walitoa mali ambayo hawakuhitaji, bali huyu katika umasikini wake AmetuaAmetoa mali yake yote aliyokuwa nayo. Hata sisi ni lazima tuwe wakarimu, tuwasaidie wenye shida hasa wajane na yatima, kwa sababu mali tuliyo nayo tumepewa na Mungu, na hii ndiyo dini inayompendeza Mungu. Je, tuwasaidie wengine kwa njia gani? Yesu alisema katika Mathayo sura ya sita, mstari wa kwanza hadi ule wa nne kwamba usitende wema wako machoni pa watu ili wakutukuze, bali wewe kutoa kwako kuwe kwa siri, naye Mungu anayeona katika siri atakujazia yote. Hii inatuonyesha tusiwe watu wa kutaka sifa za wanadamu, bali ni vizuri kupata sifa kutoka kwa Mungu. Angalia picha ya 36. Soma Mathayo 6, mstari wa 5 hadi 13. Yesu alifundisha nini kuhusu maombi? Alisema, "Mnapoomba, msiwe kama wanafiki, kwa maana wanapenda kusali kama wamesimama hekaluni na hata njiani, ili waonekane na kila mtu. Bali unapoomba, ingia katika chumba chako cha ndani na ufunge mlango, na uombe mbele ya Baba yako aliye katika siri, naye atakujibu. Na pia katika maombi tusiseme maneno mengi kama hao wanafiki, kwani hudhani ya kuwa Mungu atawasikia kwa wingi wa maneno yao Bali sisi tusifanane nao, maana Mungu wetu anafahamu tunachohitaji kabla ya kuomba. Yesu akasema tuombe hivi: Baba yetu aliye mbinguni, jina lako litukuzwe, ufalme wako uje, mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni, utupe leo riziki yetu, utusamehe makosa yetu, kama sisi tunavyowasamehe waliotukosea usitutie katika majaribu bali utuokoe na yule mwovu, kwa kuwa ufalme ni wako na nguvu na utukufu hata milele. Angalia picha ya 69 yapatikana katika Luka mlango wa kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa kumi na tatu. Je, ni njia gani ya kuomba tukitaka kumpendeza Mungu? Katika hadithi hii Yesu anawafundisha wanafunzi wake jinsi ya kuomba. Alisema hivi, ni nani kwenu aliye na rafiki akamwendea usiku wa manane na kumwambia, nikopeshe mikate mitatu, kwa sababu rafiki yangu amefika kwangu kutoka safari na sina chochote cha kumpa ale, halafu yule akiwa ndani ya nyumba amjibu, usinisumbue, mlango umefungwa na nimelala pamoja na watoto wangu, siwezi kuamka nikupe kitu. Yesu akasema, hata kama hataamka ampe kwa sababu ni rafiki yake, lakini kwa vile aliendelea kuomba, ataamka ampe kiasi anachotaka. Ndipo akasema, Ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi mtapata, bisheni nanyi mtafunguliwa. Kwa hivyo, Yesu anatufundisha tuendelee kuomba na kumuuliza Mungu tunachohitaji, wala tusikate tamaa, kwa kuwa yeye anajua yaliyo mema kwetu. Basi tuwe na imani tunapomwomba, na hii ndiyo humpendeza Mungu. Angalia picha ya 82 hii, yapatikana katika Luka 18, mstari wa 9 hadi 14. Ni njia gani ya kuja mbele za mungu katika maombi je? Atakubali maombi yetu? Msikilize tena Yesu akitufundisha Alisema, watu wawili walipanda kwenda hekaluni kuomba. Mmoja alikuwa Mfarisayo na wapili mtoza ushuru. Yule Mfarisayo akasimama akaomba hivi: e ee, Mungu, nakushukuru kwa kuwa mimi si kama watu wengine, wezi, wanyang'anyi, wazinzi, wala kama huyu mtoza ushuru. Mimi hufunga mara mbili kwa wiki na hutoa zaka katika mapato yangu yote lakini yule mtoza ushuru alisimama mbali, wala hangeweza kuinua macho yake juu mbinguni, bali alijipiga kifua chake akisema, E Mungu, nionee huruma mimi ni mwenye dhambi. Yesu akawaambia wanafunzi wake kwamba ni mtoza ushuru aliyehesabiwa haki na wala si yule Mfarisayo, kwa maana kila anayejiinua atashushwa na yule anayejishusha atainuliwa. Kweli Mungu huchukizwa na mtu anayejiinua, bali anapendezwa na yule anayejishusha. Tukitaka Mungu akubali maombi yetu, basi natuwe watu wa kunyenyekea, na hii ndiyo inayompendeza Mungu. Angalia picha ya mia moja na mbili. Hadithi yapatikana katika Mariko mlango wa kumi na nne mstari wa thalathini na mbili hadi arobaini na mbili na wa Wathesalonike wa kwanza mlango wa tano mstari wa kumi na sita hadi wa kumi na nane. Je, Yesu aliomba? Ndiyo, mara nyingi Yesu aliomba. Yeye ndiye mfano wetu katika maombi. Kwenye picha hii waweza kumwona akiomba wakati wa usiku katika bustani ya Getsemane. Maadui wa Yesu walitaka kumuua kwa makosa ambayo hakufanya. Roho yake ikawa na huzuni sana kiasi cha kufa. Ndipo akaomba Mungu akisema, Baba, ikiwezekana kikombe hiki kinipite, lakini siyo kama ninavyotaka mimi, bali ni jinsi unavyotaka wewe. Yesu alifahamu lazima atimize mapenzi ya Mungu, hata kama ni kufa. Alikuwa pamoja na Petro, Yakobo na Yohana, akawaambia wamsaidie kuomba ili wasiingie katika majaribio, lakini walikuwa wamechoka na wakalala. Hii inatufundisha kwamba tuwe tayari kukubali mapenzi ya Mungu tunapoomba. Bibilia inasema tuwe na furaha wakati wowote wa tusiache kuomba, kwani hivyo tunampendeza Mungu. Tazama picha ya 108. Soma Marko 15:25-39. Tunatakiwa kutoa dhabihu ili kumpendeza Mungu? Hapana, siyo hivyo tu. Yesu alishikwa na kushitakiwa kwa uongo hata akahukumiwa kufa msalabani kwa ajili ya upendo wake kwa wanadamu. Hata hivyo, wewe na mimi hatumpendezi Mungu kwa vitendo vyetu. Tumefanya dhambi mbele za Mungu na adhabu yetu ni kifo. Yesu ambaye hakuwa na dhambi alikufa ili atulipie hiyo adhabu ya kifo. Sasa hakuna haja ya kutoa dhabihu kwa ajili ya dhambi zetu tena. Yesu pekee ndiye aliyetolewa kama dhabihu kwa ajili ya dhambi za wanadamu wote, na yeye ndiyo dhabihu inayompendeza Mungu. Mwisho, tazama picha ya mia moja, hii yapatikana kutoka Mariko sura ya kumi na sita na mstari wa kumi na tisa na Yohana sura ya kumi na nne na mstari wa sita. Ni Yesu pekee aliye njia ya kwenda kwa Mungu. Siku ya tatu baada ya kufa Yesu alifufuka na yuko hai tena. Wanafunzi wake na wengi wa wafuasi wake walimwona na kuzungumza naye, wakashuhudia akichukuliwa juu mbinguni. Sasa Yesu yuko mbinguni pamoja na Mungu na siku moja atarudi duniani. Hii ina maana tunapoomba kwa Mungu, yeye Yesu huomba kwa niaba yetu. Rafiki zangu, hatuwezi kumpendeza Mungu na dini zetu ama maombi na matendo yetu mema. Ni kumwamini Yesu Kristo pekee na kutii neno la Mungu. Hiyo ndiyo furaha kuu na amani na Mungu. Yesu ndiye njia ya pekee ya kwenda kwa Mungu. Hatuwezi kumwendea Mungu bila yeye. Kristo aliye hai na msamaha. Masomo kutoka kwa Kristo aliye hai picha za thelathini na tatu, ishirini na saba, sitini na nne, sabini na tano, sabini na sita, sabini na saba, mia moja na tano, mia moja na nane, mia moja na kumi na sita, sitini na tatu na themanini na mbili. Utangulizi. Umeshafanya makosa. Biblia inasema Mungu atatuhukumu kwa makosa yetu, lakini tunaweza kusamehewa. Sikiliza, unapotazama picha hizi, nikuelezee kuhusu anayeweza kutusamehe. Kwanza, tazama picha ya 33. Soma Mathayo sura ya tano mstari wa kwanza hadi ule wa kumi na mbili. Unaweza kumwona Yesu akiwafundisha watu. Alitaka wajue kwamba Mungu anatupenda na yuko tayari kutusamehe makosa yetu. Haya makosa ndiyo huitwa dhambi. Sasa tazama picha ya 27. Tusome Marko 2:1 hadi 12. Siku moja, Yesu akiwafundisha watu ndani ya nyumba, watu wanne wakamletea mtu mwenye kupooza ili amponye, lakini nyumba ilikuwa imejaa watu mpaka mlangoni. Walipoona hawangepita walipanda juu ya paa la nyumba na kutoboa shimo pale Yesu alipokuwa, halafu wakamteremsha kwenye godoro mbele yake. Yesu alipoona imani yao alimwambia yule mtu, dhambi zako zimesamehewa. Baadhi ya viongozi wa kidini waliokuweko pale wakalalamika kwamba kwa nini Yesu amesema hivyo? Ni Mungu pekee anayeweza kusamehe dhambi. Kwa kuwa Yesu alijua mawazo yao akawaambia, ni rahisi kwangu kusema amka na uende nyumbani, lakini mpate kujua ya kwamba Mwana wa Adamu anao uwezo wa kusamehe dhambi duniani. Angalia picha ya na tusome Yohana mlango wa nane mstari wa kwanza hadi wa kumi na moja. Walimu wa dini na Wafarisayo walimletea mwanamke ambaye alikuwa amefumaniwa katika uzinzi. Wakamwambia Yesu, huyu mwanamke amefumaniwa akizini katika Torati Musa alituamuru kumpiga mawe hadi afe. Je, wewe wasemaje? Yesu akawajibu yule asiye na dhambi miongoni mwenu awe wa kwanza kumpiga jiwe. Walimu wa dini na wafarisayo walipenda sana kuwahukumu watu wengine walipotenda dhambi. Hakuna mmoja kati ya wale wafarisayo aliyemtupia jiwe. Waliondoka wote na kumwacha yule mwanamke peke yake. Yesu akamhurumia yule mwanamke na kumwambia, wala mimi sitakuhukumu, nenda zako usitende dhambi tena. Kwa mara nyingine tena, Yesu anatuonyesha kwamba anao uwezo wa kusamehe dhambi. Angalia picha ya sabini na tano. Soma Luka mlango kumi na tano, mstari wa kumi na moja, hadi kumi na tatu. Yesu alitoa hadithi inayoonyesha upendo wa Mungu na msamaha wake kwetu. Hadithi ilihusu kijana mmoja aliyeuliza baba yake ampe sehemu ya urithi wake. Alipopewa aliondoka, na kwenda nchi ya mbali, na huko akaponda hiyo mali yote. Angalia picha ya 76. Tusome Luka mlango wa 15 mstari wa 14 hadi wa 19 Baadaye yule kijana akawa hana chochote, na hata rafiki zake pia wakamwacha. Njaa ikaingia katika nchi hiyo na akawa na shida nyingi, hata akaenda kutafuta kazi kwa mwenyeji mmoja wa nchi hiyo. Akapewa kazi ya kuchunga nguruwe. Hata hivyo, hakupata chakula cha kutosha. Akaanza kufikiria baba yake huko nyumbani, ndipo akasema Nitarudi kwa baba yangu na kumwambia nimekosa, juu ya mbingu na mbele yako, sistahili kuitwa mtoto wako tena. Nifanye kama mmoja wa watumishi wako. Kwa hivyo, kijana akaamua kurudi nyumbani. Angalia picha ya 77 tusome Luka 15 mstari wa 20. Hadithi thelathini na mbili. Kijana alipokuwa njiani akirudi nyumbani, baba yake alimwona akiwa mbali, akamwonea huruma, akakimbia na kumpokea kwa furaha. Kijana akamwambia baba, nimekosa juu ya mbingu na mbele yako sistahili kuitwa mtoto wako tena lakini baba yake alifurahi sana kwa kuwa mtoto wake alikuwa amerudi nyumbani. Akamsamehe makosa yake yote na kumpokea tena kama mtoto wake. Mungu wetu yuko kama baba huyo, anangojea tuombe msamaha kwa makosa yetu, naye atatusamehe na kutupokea kama watoto wake. Angalia picha ya mia moja na tano. Soma Mariko mlango wa kumi na nne kuanzia mstari wa sitini na sita hadi sabini na mbili. Walimu wa dini walikuwa wamemchukia Yesu hata wakapanga kumuua. Yesu alikuwa amejua haya yote na akawaelezea wanafunzi wake. Petro, mmoja wa wanafunzi wake, akamwambia, Bwana, mimi nitakufa na wewe. Lakini Yesu alijua kwamba Petro ni mwoga na hawezi kufa naye, akamwambia, kabla ya jogoo kuwika utanikana mara tatu. Na hivyo ndivyo ilivyotokea. Yesu alikamatwa na kupelekwa kwa kuhani mkuu Naye Petro akawafuata nyuma hadi katika ile nyumba iliyokuwa ya kuhani mkuu. Baadhi ya watu waliokuweko wakamtambua Petro kama mfuasi wa Yesu, lakini Petro akamkana Yesu hadi mara tatu, na ndipo jogoo akawika. Petro akakumbuka mambo yale Yesu alikuwa amesema, akatoka nje na kwenda kulia kwa huzuni nyingi. Angalia picha ya mia moja na nane. Soma Marko mlango wa kumi na tano mstari wa ishirini na tano hadi thelathini na tisa. Waalimu wa dini na Mafarisayo hawakupenda mafundisho ya Yesu kwa sababu uovu wao ulijulikana. Ndipo wakamhukumu afe msalabani. Yule mtu aliyepooza na mwanamke aliyeshikwa akizini pamoja na Petro na waalimu wa dini na Mafarisayo wote walihitaji msamaha wa Mungu. Wawe ni mimi, tumekosa mbele ya Mungu na tunahitaji kusamehewa. Ni Yesu pekee ndiye hakuwa na dhambi. Biblia inasema bila damu kumwagika, hakuna msamaha wa dhambi. Yesu alimwaga damu yake pale msalabani na kutoa uhai wake ili tupate msamaha wa dhambi zetu, na yeye ndiye dhabihu ya dhambi za watu wote. Angalia picha ya 116 na tusome Yohana mlango ule wa ishirini na moja Mstari ni wa kwanza hadi wa kumi na nne. Mungu alikubali Yesu kuwa sadaka ya dhambi zetu kwa kumfufua kutoka katika wafu. Unaweza kumwona katika picha hii akiwa hai tena, anazungumza na Petro pamoja na wafuasi wengine. Yesu alimwambia Petro awatunze wafuasi wake. Ndipo Petro akajua kwamba amesamehewa na Yesu kwa kumkana. Kwa hivyo, Yesu anatoa msamaha kwa watu wote wanaomkosea. Yesu alifundisha tuwasamehe wengine. Hii picha yaonyesha Yesu akisimulia hadithi kuhusu mtumishi aliyekuwa na deni la bwana wake. Ikawa hana uwezo na kulipa hilo deni, bwana wake akamhurumia na kusamehe. Baada ya kusamehewa, yule mtumishi akakutana na mwenzake aliyekuwa na deni lake la pesa kidogo tu Akamshika koo lake na kumwambia lipa pesa zangu. Mwenzake akaomba amhurumie kwa sababu hangeweza kulipa, lakini yule mtumishi hakumsamehe. Badala yake aliamuru afungwe. Wenzake walipoona hivyo, walimwambia bwana wao. Alimwita na kuamuru afungwe pia. Kwa nini huyu bwana alifanya hivyo? Kumbuka, alikuwa amesamehe yule mtumishi deni lake kubwa sana, lakini yeye hangemsamehe mwenzake. Je, wewe ni kama yule mtumishi? Sisi wote tuna deni ya dhambi kwa Mungu na hatuwezi kumlipa chochote, bali yeye hutusamehe. Kwa hivyo nasi tuwasamehe wanaotukosea. na kwa kumalizia, angalia picha ya themanini na mbili. Soma Luka mlango wa kumi na nane mstari wa tisa hadi kumi na nne na Yohana wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tisa. Watu wawili walipanda kwenda hekaluni kuomba. Mmoja alikuwa Mfarisayo, mwingine mtoza ushuru. Yule Mfarisayo akaomba hivi moyoni mwake, ee Mungu, nakushukuru kwa kuwa mimi si kama watu wengine, wale wazinzi, wanyang'anyi, wala kama huyu mtoza ushuru. Mimi hufunga mara mbili kwa juma na hutoa zaka katika mapato yangu yote. Yesu alisema yule Mfarisayo amekosea kwa sababu yeye ni mwenye dhambi. Mtoza ushuru naye aliposimama na kuomba, alisema hivi, ee Mungu nisamehe, kwa kuwa mimi ni mwenye dhambi. Mtoza ushuru alijua yeye ni mwenye dhambi, kwa hivyo alitaka msamaha. Yesu akasema kwamba Mungu amemsamehe yule mtoza ushuru. Biblia inasema Yesu alikufa ili tusamehewe dhambi zetu. Alifufuka na yuko hai na Mungu mbinguni akituombea. Ndiyo maana tukiungama dhambi zetu, Mungu ni mwaminifu na atatusamehe.