Sasa angalia picha ya mia moja na mbili, soma Marko 14 mstari wa 32 hadi 42. Baada ya sherehe waliondoka kwenda kwenye bustani iliyoitwa Getsemane ili waombe. Akawachukua watatu kati ya wanafunzi wake, akawaambia wamsaidie kuomba ili wasiingie kwenye majaribio. Katika picha unaweza kumwona Yesu akiomba. Roho yake ilikuwa imejaa huzuni, hakutaka kuteswa na hatimaye kufa. Kwa hivyo akaomba akisema, Baba, ikiwezekana uniondolee hiki kikombe cha mateso, lakini sio kama ninavyotaka mimi, bali unavyotaka wewe. Alipokuwa akiomba, wale wanafunzi watatu wakashikwa na usingizi na wakalala wote. Angalia picha ya mia moja na tatu tunaelezewa katika Mariko sura ya kumi na nne mstari ni arobaini na tatu hadi hamsini. Alipokuwa amemaliza kuomba, Yuda Iskariote aliyekuwa mmoja wa wanafunzi wake akafika akiwa na askari kutoka kwa kuhani mkuu na wazee walikuwa wamebeba panga na rungu, naye alikuwa amewapa ishara kwamba nitakaye mbusu ndiye huyo mnayemtaka, mmkamate na mpeleke salama. Basi akamkaribia Yesu akampa salamu na kumbusu, ndipo askari wakamkamata wakaenda naye, nao wale wanafunzi wake wakamwacha na kukimbia wote. tazama picha ya 104 soma marko 14:53 hadi 65 yesu akapelekwa kwa nyumba ya kuhani mkuu ili wamhoji basi wakaja wakuu wa makuhani na viongozi wa wazee wakatafuta ushuhuda juu ya Yesu ili wapate kumuua, lakini wote walishuhudia uongo. Kisha kuhani mkuu akamuuliza, wewe ndiye Kristo mwana wa Mungu? Yesu akamjibu, ndiye mimi. Kuhani mkuu akasema, hatuna haja tena ya mashahidi wengine kwa kuwa nyinyi wenyewe mmesikia akimkufuru Mungu. Basi wote wakakubaliana kwa kauli moja kuwa Yesu ahukumiwe kifo. Sasa angalia picha ya 106 tunaendelea kusoma Marko 15 mstari ni wa kwanza hadi wa 15. Wakuu wa makuhani na baraza la wazee hawakuwa na mamlaka ya kumuua Yesu. Wao walimfunga na kumpeleka kwa Pilato aliyekuwa mtawala wa jimbo lao. Yeye ndiye aliyetoa adhabu ya kifo kwa watu waliopatikana na makosa. Baada ya kumhoji Yesu, Pilato akasema hana kosa lolote la kumhukumu kifo. Ndipo wale askari wakamchukua Yesu na kuanza kumpiga na kumtemea mate. Wakatengeneza taji ya miba, wakamtia kichwani. Wakapiga magoti na kumwita mfalme wa Wayahudi. Pilato alitaka kumwachilia Yesu, lakini wale viongozi na wakuu wa makuhani wakawachochea watu. Wakaanza kupiga kelele wakisema, "Msulubishe! Msulubishe!" Pilato alipoona hivyo, akawatendea walivyotaka. Akamuhukumu Yesu kifo cha msalaba. Tazama picha ya mia moja na saba. Soma Yohana kumi na tisa kumi na sita mpaka kumi na saba na Luka ishirini na tatu ishirini na sita mpaka thelathini na tatu. Asikari walichukua msalaba wakampa Yesu aubebe, wakaenda naye nje ya mji wa Yerusalemu ili wamsulubishe. Kundi kubwa la watu wakamfata pamoja na wanawake waliokuwa wakilia na kuomboleza wakati Yesu Kristo alipokuwa akipita. Unaweza kuwaona katika picha hii. wakafika mahali palipoitwa Golgotha, maana yake fuvu la kichwa. Sasa angalia picha ya mia moja na nane. Hebu soma Mariko mlango wa kumi na tano mstari wa ishirini na tano hadi thelathini. Soma na Luka mlango wa ishirini na tatu mstari ni arobaini na mbili hadi arobaini na tatu. Baada ya askari kumvua Yesu nguo, walimsulubisha pamoja na wahalifu wawili, mmoja upande wa kuume na mwingine upande wa kushoto. Ndipo Yesu akasema, Baba, uwasamehe kwa kuwa hawajui wanalolitenda. Watu waliopita hapo walimfanyia dhihaka, na mmoja wa wale wahalifu akamtukana pia, lakini mwenzake akamkemea akisema wewe humwogopi hata Mungu? sisi tumepokea adhabu hii kwa makosa yetu, bali huyu hajafanya kosa lolote. Kisha akamgeukia Yesu na kusema, ee Yesu, nikumbuke utakapoingia katika ufalume wako. Naye Yesu akamjibu na kwambia, leo hii utakuwa nami katika paradiso. Ilipofika saa sita, Kukawa giza juu ya nchi yote hadi saa tisa na baada ya kukaa juu ya msalaba kwa muda wa saa sita, Yesu alilia kwa sauti kubwa akasema, yote yamekwisha, na hapo akakata roho. Yule askari alipoona yote yaliyotokea, akamtukuza Mungu akisema, kwa hakika huyu mtu alikuwa mwana wa Mungu. Neno la mwisho la mwisho kumalizia mafunzo yetu. Kwa nini Yesu alikufa? Kwa nini Mungu alimtoa mwana wake kufa? Rafiki zangu, Yesu mwana wa Mungu alikufa kwa ajili yetu. Sisi sote tumetenda dhambi na malipo yake ni kifo. Dhambi zetu zimetutenganisha na Mungu, lakini Mungu anatupenda sana na yeye hataki mmoja wetu apotee. Kwa hivyo, alimtuma mwana wake kumchukua adhabu ya dhambi zetu. Mungu alimtoa Yesu Kristo kufa badala yetu, na sasa tunaweza kusamehewa dhambi Zetu. Wote wanaomwamini Yesu Kristo sasa hawatapotea bali watafufuliwa na kuishi pamoja na Mungu milele. Hii ndiyo sababu Yesu Kristo alikuja duniani na hii ndiyo sababu alikufa msalabani. Kama una Biblia unaweza kuyasoma haya yote katika Warumi 3:23, 6:23 Petro wa Pili tatu tisa Warumi nane thelathini na mbili Mathayo ishirini na sita ishirini na nane ishirini ishirini na nane Yohana tatu kumi na sita na Watesalonike wa Kwanza nne kumi na sita hadi kumi na saba. Kufufuka kwa Kristo. Mafunzo kutoka kwa Kristo, Kristo aliye hai. Kwenye somo hili utahitaji picha zifuatazo: picha mia moja na nane picha mia moja na tisa picha mia moja na kumi picha mia moja na kumi na moja picha mia moja na kumi na mbili picha mia moja na kumi na tatu picha mia moja kumi na nne picha mia moja kumi na tano picha mia moja na kumi na sita picha mia moja na kumi na saba picha mia moja na kumi na nane picha mia moja na kumi na tisa Utangulizi. Je, kuna uzima baada ya kifo? Watu wengi husema kwamba Yesu alifufuka kutoka kwa wafu, na huu ni ukweli. Sikiliza kanda na ukiangalia picha nikikuelezea yaliyotokea. Angalia picha ya 108. Soma Marko 15 25 hadi 30. Karibu miaka elfu mbili iliyopita Yesu aliishi katika nchi ya Israeli. Alisema yeye ndiye mwana wa Mungu aliyekuja kuokoa watu kutoka katika dhambi zao. Aliwafundisha watu njia za Mungu na kufanya miujiza mingi miongoni mwao, lakini viongozi wa Israeli hawakumwamini. Badala yake alihukumiwa kufa kwa msalaba, jinsi unavyoona kwenye picha hii. Watu wawili waliokuwa wahalifu walihukumiwa pia wafe msalabani pamoja na Yesu kama adhabu ya makosa yao, lakini Yesu hakufanya kosa lolote. Alikufa tu kama dhabihu kwa ajili ya dhambi za watu wote mengi yanapatikana katika Yohana wa kwanza sura ya pili mstari wa pili. Angalia picha ya mia moja na tisa. Soma Mariko sura ya kumi na tano mstari wa arobaini na mbili hadi arobaini na saba alikuwa amewaambia wanafunzi wake kwamba atakufa na siku ya tatu afufuke tena, lakini hawakuamini haya yote. Baada ya kifo chake, rafiki zake wawili wakauchukua mwili wake, wakaufunga kwa sanda na kuuweka katika kaburi lililochongwa katika mwamba, halafu wakasukuma jiwe kwenye mlango. Nao viongozi wa Israeli wakatuma askari kulinda kaburi kwa hofu kwamba mwili wa Yesu ungeibiwa halafu watu wangesema yeye amefufuka kama alivyosema. Hii pia imeandikwa katika Mathayo sura 27 mstari wa 62 hadi 67. Angalia picha ya 110. Soma Mathayo 28 mstari wa kwanza hadi wa saba. Siku ya tatu baada ya kifo cha Yesu kitu cha ajabu kilitokea. Kulikuwa na tetemeko kubwa la nchi, kwa sababu malaika wa Mungu alishuka kutoka mbinguni, akaja akalivingirisha lile jiwe, akalikalia. Wale askari waliolinda kaburi wakashikwa na uoga, wakaanguka chini kama watu waliokufa. Baadaye kukatokea wanawake wawili waliokuja kulitazama kaburi. walipoona yaliyotokea, yule malaika akawaambia, "Nanyi msiogope, najua mnamtafuta Yesu aliyesulubiwa. hayupo hapa, nendeni mkawaambie wanafunzi wake, amefufuka kama alivyosema. Angalia picha ya mia moja na kumi na moja. Soma Yohana ishirini mstari wa kwanza hadi wa tisa. Mmoja wa wale wanawake aliyeitwa Mariamu Magdalena alienda mbio kwa wanafunzi wa Yesu akawaambia wameuondoa mwili wa Bwana na hatujui wameuweka wapi. Ndipo Petro na Yohana wakaenda mbio na kufika kaburini wakaziona zile nguo walizokuwa wameufungia mwili wa Yesu, lakini mwenyewe hawakumwona ndipo Yohana akaamini maneno ya Yesu aliyosema atafufuka kutoka katika wafu. Angalia picha ya 112. Soma Yohana 20 10 hadi 18. Basi wale wanafunzi wakaenda zao nyumbani, lakini Mariamu alibaki hapo nje ya kaburi akilia. Alipoinama na kuchungulia ndani ya kaburi, aliwaona malaika wawili, nao wakamuuliza, mama, unalilia nini? Akawajibu, kwa sababu wamemwondoa Bwana wangu, wala sijui wamemweka wapi. Ndipo Yesu mwenyewe akatokea. Mariamu alipogeuka nyuma na kumwona alidhani ni mtunza bustani. Akamwambia, Bwana, ikiwa umemchukua niambie ulipomweka. Hapo Yesu akamwita jina lake. Ndipo Mariamu akatambua kwamba alikuwa Yesu mwenyewe. Akamwambia, nenda kwa ndugu zangu ukawaambie ninaenda mbinguni kwa Baba yangu. Mariamu Magadalena akaenda akawapasha wale wanafunzi habari ya kwamba nimemuona Bwana, lakini wao hawakumwamini. Picha ya mia moja na kumi na tatu. Soma Luka sura 24, mstari wa 13 hadi 35. Siku hiyo hiyo watu wawili miongoni mwa wafuasi wa Yesu walikuwa wakienda kijiji kimoja kinachoitwa Emau. Walizungumza wao kwa wao habari za Yesu, walivyotumaini ya kuwa yeye ndiye atakayekomboa Israeli. Hawangefahamu ni kwa nini alihukumiwa kifo. Ikawa katika kuzungumza na kuulizana maswali Yesu mwenyewe akatokea na kuandamana nao lakini hawakumtambua wakaendelea. Kuzungumza habari ya mambo yaliyotokea, Yesu akawaambia haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Maandiko Matakatifu yaonyesha kifo cha Kristo kingelileta wokovu kwa watu wote. Walipofika kijijini, wakamkaribisha nyumbani kwao, wakaandaa chakula walipokuwa wakila, Yesu akaumega mkate, na ndipo macho yao yakafumbuliwa, wakamtambua na kuamini kuwa Yesu yuko hai jinsi walivyosema wale wanawake. Kisha akatoweka machoni pao. Sasa angalia picha ya mia moja na kumi na nne. Soma Yohana ishirini 19 hadi 23. Baadaye wale wafuasi wawili wakarudi Yerusalemu na kuwaambia Petro na wenzake kwamba wamemwona Yesu. Walipokuwa wakizungumza, Yesu mwenyewe akawatokea na kusimama katikati yao, wote wakashikwa na hofu nyingi. Ndipo Yesu akawaambia, amani na iwe kwenu. Akawaonyesha mikono yake na ubavu wake, na akasema ni mimi mwenyewe, na kwamba pepo hana mwili na mifupa kama mnavyoniona. Basi wakafurahi sana, wakawa hawana shaka tena kwamba Yesu alikuwa amefufuka na yuko hai tena. Twaweza kusoma tena katika Luka 24, mstari wa 38 hadi 39. Tazama picha ya 115. Soma Yohana mlango wa 20 mstari 24 hadi wa 31. Wakati Yesu alipowatokea wanafunzi wake, mmoja wao aliyeitwa Tomaso hakuwa pamoja nao. Alipofika, wale wenzake wakamwambia kwamba tumemwona Bwana. Akawaambia, mimi nisipoziona alama za misumari kwenye mikono yake na kutia kidole changu katika ubavu wake, sitaamini hata kidogo. Ikawa baada ya siku nane wakiwa wote pamoja na Tomaso na milango imefungwa kwa kuogopa Wayahudi, Yesu akawatokea na kusema, amani iwe kwenu. Kisha akamwambia Tomaso, tazama mikono yangu, lete mkono wako na uguze ubavu wangu, usiwe mtu asiyeamini, bali uwe wa kuamini. Tomaso akajibu, Bwana wangu na Mungu wangu, akamwabudu kwa sababu Yesu ndiye Kristo aliye hai. Angalia picha ya 116. Soma Yohana 21:1 hadi 14. Baada ya hayo baadhi ya wanafunzi walirudi kwao Galilaya ili waendelee na kazi yao ya uvuaji. Siku moja wakaenda kwenye bahari, wakafanya kazi usiku kucha, lakini hawakushika samaki yeyote. Na ilipofika asubuhi, Yesu akasimama ufuoni, lakini wale wanafunzi hawakumtambua. Akawaita na kusema, tupeni chombo chenu upande wa kulia wa mashua na mtapata samaki. Wakafanya walivyoambiwa, na wakapata samaki wengi hata wakashindwa kuvuta chombo kwenye ufuo. Ndipo mmoja wa wanafunzi aliyeitwa Yohana akamtambua ni Bwana. Wakarudi kwenye ufuo, wakavuta kile chombo kilichojaa samaki. Hakuna yeyote aliyemuuliza Bwana, wewe ni nani? Kwa sababu walifahamu ni Yesu. Wakala chakula cha asubuhi pamoja na Bwana akazungumza nao. Tazama picha ya mia moja kumi na saba na tusome Matayo sura ya ishirini na nane mstari wa kumi na sita hadi ule wa ishirini. Wakati mmoja wale wanafunzi kumi na mmoja wakaenda hadi Galilaya kwenye mlima waliokuwa wameagizwa na Yesu. Huwezi kuwaona wote katika picha hii. Walipokuwa hapo, Yesu akawatokea na kuwaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi nendeni mukawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Mungu Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, mkiwafundisha kuyatii yote niliyowaamuru ninyi. Na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata mwisho wa dunia. Yesu aliye hai anataka kila mtu ajue kwamba yeye ndiye mwana wa Mungu aliyefufuka kutoka katika wafu. Hii yapatikana tena katika Warumi sura ya kwanza na mstari wa nne. Angalia picha ya 118. Soma Matendo ya Mitume 1:6 hadi 12 na 2:24 na 38. Kwa siku 40 baada ya kufufuka kutoka katika wafu, Yesu alionekana na watu wengi hata akawatokea watu mia tano kwa wakati mmoja. Ndipo akawaongoza wanafunzi wake nje ya mji wa Yerusalemu hadi kwenye mlima mmoja, akawaambia, mtapokea nguvu baada ya Roho Mtakatifu kushuka kwenu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu katika Yerusalemu na katika Uyahudi na Samaria na hata mwisho wa dunia. Alipomaliza kusema akachukuliwa juu mbinguni na wingu likamfunika kutoka machoni pao. Walipokuwa bado wakitazama Yesu akienda juu, malaika wawili walitokea na kuwaambia, huyu Yesu aliyechukuliwa kutoka kwenu kwenda juu mbinguni, atarudi jinsi hivyo mlivyomwona akienda zake mbinguni. Ndipo wafuasi wake waliporudi Yerusalemu na kukaa pamoja. Baada ya siku kumi, Mungu aliwatumia Roho Mtakatifu. Wakapokea nguvu na ujasiri, wakatoka na kwenda kila mahali wakimtangaza Yesu, wakisema kwamba Mungu alimfufua Yesu kutoka katika wafu. Kwa hivyo mtubu na kubatizwa kwa jina la Yesu kwa msamaha wa dhambi na mtapokea Roho Mtakatifu. Tunaweza kupata haya tena katika Wakorintho wa kwanza 15 mstari wa sita na mwisho, tuangalie picha ya 119 na tusome Mariko sura ya 16 mstari wa 19. Yesu yuko wapi sasa? Yeye yuko hai mbinguni, ameketi mkono wa kuume wa Mungu, akisikiliza maombi ya wote wanaomuomba. Yesu Kristo ndiye wa kwanza kufufuka kutoka katika wafu, na yuko hai milele yote. Ameshinda Shetani ambaye aliyeleta kifo kwa wanadamu wote. Alishinda kifo alipofufuka kutoka katika wafu na ndiyo maana anaweza kutupa uzima wa milele. Miili yetu itakufa, lakini wote wanaomwamini watafufuliwa na kupokea uzima wa milele. Watakuwa na miili kama ya Yesu na hawatakufa tena. Na hii itatokea wakati gani? Wakati yeye atakaporudi duniani. Yesu alisema yeye ndiye ufufuo na uzima, yeyote anayemwamini hata akifa ataishi tena, na wote wanaoishi na kumwamini hawatakufa kamwe. Tumshukuru Mungu kwa upendo wake. Kwa kuwa mambo haya ni ya ukweli, tunaweza kujifunza mengi kutoka katika Ufunuo sura ya kwanza mstari wa tano na sura ya kwanza na mstari wa kumi na saba hadi kumi na nane na Wakorintho wa kwanza mlango wa kumi na tano Mstari wa 42 hadi 55.