Mwanamke mzuri sana na oh, unajua wanawake wengine walimtamani na walimpenda sana na Margaret alikuwa mama mwenye bidii katika kazi zake zote sana, na alikuwa anapenda kucheka, alikuwa mwenye furaha wakati wote. Watu walipendelea kumtembelea sana, kwa sababu na yeye pia aliwapendeza na aliwafurahisha kwa vicheko, na shamba la Margaret lilikuwa la kwanza katika mtaa wote hata kijiji chote kilikuwa kiko nyuma. Yeye alipenda na aliweza kuvuna mapema ya watu wengine, na kwa sababu yake shamba lake lilikuwa tayari, na alikuwa na sukuma tayari kuwauzia wanawake wengine katika kijiji chao. Na Margaret alikuwa mwenye huruma sana kwa wanawake wengine, hata akaweza kuwapa sukuma wiki na msaada mwingine kwa wale waliohitaji. Kila mtu katika kijiji chao hangekuwa na jambo lingine lolote la kusema isipokuwa kumpongeza na kusema kwamba Margaret ni bibi mzuri sana katika mtaa ule. Nyumba yake ilikuwa safi wakati wote na hata sakafu zote zilikuwa safi zimefaguliwa. Kila mtu aliona kwamba nyumba yao ni safi, na hungeweza kupata hata shimo moja katika ukuta wa nyumba yao ambayo ilikuwa ni ya matope. Jiko lilikuwa safi na kila ma mahali katika jikoni palikuwa pamefaguliwa. Vyombo vyote vilikuwa vimesafishwa, hakuna uchafu hata kidogo na pia Margaret alikuwa mshiriki katika kanisa la mahali pale, na kila Jumapili angeweza kutangulia na kufika mapema kutayarisha hali ya kanisa na mahali pale pawe safi, na aliimba katika kwaya, hata akasaidia makundi ya akina mama na akina vijana pia. Ah, Margaret alikuwa mchangamfu, mtu mwenye furaha wakati wote, na kila mtu alimpenda kwa tabia yake hiyo na mume wa Margaret pamoja na watoto wao walikuwa daima kila siku wasafi, nguo zao ni safi na vyakula vyao vilikuwa vizuri kwa miili yao. Ah, majirani wa Margaret walipenda sana kumtembelea mara kwa mara kwa sababu kila walipoingia, aliwatayarishia chai, akawapa chai na vinywaji, wote wakawa wanampenda sana. Kawaida, Margaret huwa ni mtu mwenye afya nzuri, lakini majira ya mvua alikutambua kuwa hakuwa na nguvu kama kawaida. Na mwaka huu shamba lake ndio lilokuwa la mwisho kulimwa, na hata akawatia watoto wake wafanye kazi zingine. Na kwa mara ya kwanza watoto wake walionekana wamevaa nguo chafu zenye kurarukararuka, na hata nyumba yake haikuwa safi kama kawaida hata matope matope yalikuwa akianguka kutoka kwenye kuta, na hata majirani walipokuja kutembea aliwapokea vyema, lakini hakuweza kuwapikia chai. Lakini kama Lilian angekuweko, ndiye ambaye angepikia wageni chai. Oh, inaonekana Margaret hangeweza hata kufanya kazi zake. Alikuwa mchovu kila mara, alikuwa akitaka tu kukaa wakati wote. Margaret aliitwa Filipo, na mara nyingi sana alikuwa katika mji wa Nairobi akifanya kazi huko. Alikuwa na biashara yake mwenyewe ya kusafirisha nyama na kupeleka kwa maduka mengi katika Nairobi, na labda kwa siku mbili kwa wiki alikuwa nyumbani kwao. Nyakati zote alikuwa mjini au alikuwa barabarani akitenda kazi, kutengeneza kupeleka vyombo kwa maduka. Magret hakuwa na wasiwasi kwa sababu mume wake Filipo mara kwa mara aliingia na kuwapelekea vitu walivyohitaji kama vyakula na pesa. Filipo, mume wa Magret, alihakikisha kwamba aliwapelekea nguo, aliyelipa ada za shule na hata akawapelekea vyakula, na kwa njia hii ilikuwa vizuri kwa sababu walipanga uzazi. Walikuwa tayari wana watoto wanne, lakini Filipo akatamani kuwa wapate mtoto wa mwisho watano lakini Margaret alitaka kungojea kwa mwaka mzima ili wapate mtoto mwingine wa tano huyo. Na mtoto huyo wa nne wa mwisho alikuwa na mwaka mmoja na nusu tu. Wakati huo, Margaret akawa na wasiwasi kwa sababu alikuwa na upungufu wa nguvu zake za kawaida, akaonekana ni mnyonge. Akawa na wasiwasi zaidi na akawa anafikiria moyoni, ah, labda nina mimba Wakati wa mbeleni hakuwa amechoka hivi; alipokuwa akipata watoto alikuwa na nguvu zake za kawaida, lakini akafikiria oh, labda nimechoka kwa sababu ninazidi kuwa mzee. Wakati huu alikuwa na umri wa miaka ishirini na saba. Margaret alipojua kuwa yuko mjamzito kwa muda wa miezi minne, akaona kuwa mwili wake umekuwa mnyonge na ana koli na muuma <coughs> saa zote <coughs> Akakwenda dukani kununua Vicks kingo na madawa mengine, lakini hakuna yoyo dawa zilizomsaidia. Baada ya juma nzima ya kuugua akaenda hospitali ya mishenari. Hospitali hii ilikuwa kama maili tano kwa umbali na ilikuwa vigumu kwa Margaret kutembea kufika huko, kwa sababu alikuwa mchovu baada ya muda mrefu kutembea polepole pole njiani. Akafika, daktari akam, akamtibu na hata akamdunga sindano na akapewa dawa hata za kuchukua nyumbani. Siku chache baadaye Margaret akajisikia amepata nafuu, lakini baada ya siku chache tena akaanza kukohoa <coughs> koo inamuuma tena mwili umekuwa mnyonge ilikuwa vibaya sana hata hakuweza kumeza na hata chakula kilikuwa hawezi ha kula na baada ya tena ya juma lingine magret akaamua tena kurudi hospitali wakati huu daktari alikuwa ana wasiwasi kwa kuwa magret alikuwa amepoteza kilo tatu akamuuliza maswali kadhaa juu ya mimba yake, alafu akamuuliza kama yeye au mume wake wameshawahi kuwa na vidonda vidonda kwa sehemu zao za uchi. Ah, Magret akaona haya na akasema ah, la la la, sijawahi. Lakini alikumbuka kuwa mwaka mmoja uliopita mume wake alikuwa analalamika kuwa alikuwa na vidonda vidonda kwenye sehemu zake za uchi na baada ya juma moja pia yeye akawa na vidonda kama hivyo hivyo, lakini aliona haya kwenda kwa daktari kumwambia juu ya vidonda hivi. Wakati huu Margaret alipomtembelea daktari wake, daktari akampima damu na akampa vidonge vya kuongeza nguvu na akamwambia aende akapumzike nyumbani. Oh, na daktari akamwongezea tena sindano nyingine kubwa, hata akampa vidonge vingine. Alipofika nyumbani, baada ya kumeza dawa hizo, Margaret akaona, oh, anapata nafuu, lakini oh, baada ya muda mfupi akaanza <coughs> kuuma na koo tena. Margaret akawaomba Wakristo wenzake waliokuja kumtembelea kama rafiki wamwombee na waombe pamoja. Na kutokea hapo, Margaret hakuweza kwenda kanisani tena kwa sababu alikuwa mnyonge, hakuwa na nguvu zozote za kutembea. Na siku moja Wakristo wengine kutoka kanisa lao wakaja nyumbani kwake ili wamwombee na wakamfanyia ibada ndani ya nyumba yake. Ah, jambo hili lilimfurahisha Margaret sana, hata akaongezeka nguvu akapata nguvu tena. Ah, lakini baada ya muda mfupi tena au oh, koo likaanza kumuma <coughs> akaanza tena kuumwa sana na koo, na wakati huu akatokewa na vidonda vidonda katika mdomo mdomoni mwake na chini ya kwapa na mikononi mwake, kulikuwa kunatokea vidonda vidonda na kufura, na akaanza kuumwa sana na baadaye kidogo vidonda vidonda vikatokeza katika kila sehemu ya mwili wake. Margaret akaonelea ni vizuri, anahitaji kula vyakula vizuri na kupata nguvu, hata na kitoto ambacho alikuwa nacho kipate kukua vizuri ndani ya tumbo lake. Oh, na mwishowe Margaret akawa anachoka, hawezi kula, hana hata ladha. Hata kama angepikiwa chakula kizuri kama nyama ya kuku, nyama ya ng'ombe, hata ya nguruwe, hata na mayai, Margaret hakuweza kutamani kula chochote, maskini. Na baadaye kidogo Margaret akaanza kukonda zaidi. Ah, mara moja akashindwa hata na kuhema, hata na kupumua, hakuweza kupumua pumzi vizuri na kila pumzi alilovuta likawa ngumu sana kuvuta, na mara mmoja akaanza kuwa na wasiwasi wasi, hangeweza kupumua zaidi. Oh, hakuna chochote chochote ambacho kilimzidia kumpa nguvu hata na furaha, na maisha yake ya kila siku yalionekana kwamba tu ni ya maumivu, siku baada ya siku. Oh, Jambo moja tu ambalo lilimfurahisha ni kwamba ni wakati tu ambapo Wakristo wenzake katika kanisa lao walipomtembelea nyumbani ili kuja waombe nao pamoja kushirikiana naye kwa maombi na nyimbo kidogo pamoja na ndugu na dada hapa na... muombe tutaomba kidogo mm. Mungu anaweza kila kitu mm. Sasa -sa tutaimba kidogo uh -huh. alafu mwishowe tunaanza kuomba alafu tutaachana kwa maombi mm. Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, Mungu, sana. Sasa tunge, uh, tungependa kumwomba dada yetu Filomena atumalizie kwa maombi na tutamwacha Margaret uh, alale kidogo ili apate usingizi mwema. Dada Filomena, Mungu papa, tunaweka Margaret mkononi mwako na Yesu, mwana wa Mungu, umtipu na sindani yako kutoka mbinguni, na umbariki apone kwa kina lako. Na Yesu, mwana wa Mungu, tukitoka hapa, tuwacha amani kwa Margaret, na tena tuende na amani ingine. Naomba ya machache kwa njia Yesu Kristo mwokozi wetu, amen, amen. <coughs> Na wakati huo Margaret akaamua aende hospitali tena, na rafiki yake mmoja anaitwa Sara akaamua waende pamoja naye ili amsaidie daktari akakasirika sana kwa sababu Margaret alikuwa anazidi kila siku kupungukiwa na nguvu zake. Na daktari akamuuliza, kwa nini umekuwa hufiki katika hospitali na kupimwa katika kliniki? Lakini Margaret akaogopa kwamba labda daktari angeweza kumuuliza maswali mengine sana ya kuudhi. Na hata daktari akamuuliza Margaret kama alilala na mwanamume mwana mwingine badala ya mume wake Kamili, akamwambia hapana, jambo ambalo lilikuwa ni kweli. Wakati mmoja tu ambapo Margaret alilala na mwanamume ambaye si mume wake ni wakati yeye alipokuwa na umri wa miaka kumi na miwili mbele, hata kabla ya kuolewa na daktari. Akampima Margaret damu tena, oh kulikuwa na uchungu mwingi sana wakati muuguzi alipojaribu kumpiga sindano Margaret chini ya mkono wake tudogo, tudogo, tudogo, tukole, tukole, tukole. Hii tunaweka na wakati huu muuguzi yani sister alipata pate, shida kubwa sana kupata mshipa wa damu alipojaribu kudunga sindano kwa sababu Margaret alikuwa amechoka tena, alikuwa mekonda zaidi ya kawaida na daktari aliporudi alikuwa na wasiwasi sana alipomwangalia Margaret hali yake. Daktari akaenda kando kuongea na Sarah kwa muda mfupi sana kama dakika moja hivi, akamwambia alikuwa lazima ampeleke Margaret nyumbani. Njiani walipokuwa wakirudi nyumbani, Sarah akawa na tabia nyingine tofauti sana zaidi ya walipokuwa wakienda hospitalini. Sara hangeweza kutembea karibu na Magret na hata hangeweza kumgusa hata mwili wake. Hata Sara akawa anamwangalia Magret kwa njia isiyo ya kawaida, kama kwamba ni mgeni au labda ni mtu ambaye hamjui kabisa. Mwishowe Magret akatambua kwamba hata dada zake wa Kikristo walikuwa wamtembelei hata kidogo. Akashangaa ni kwa nini sasa hawaji. Filipo aliporudi nyumbani Magret akamwambia kwamba daktari alitaka kumwona. Mume wangu, nilienda hospitalini wiki njana, nikapata mandawa hata shindano hiyo. Oh, shindano iliniuma sana. Lakini mume wangu, daktari alisema anataka kukuona. kwa nini anione? kwa nini? Oh, daktari alisema anataka kukuona haraka iwezekanavyo. Oh, mume wangu, nilimwahidi ya kwamba tutaenda pamoja, twende twende. Ah, mama Lilian, mimi nilikwambia ninaweza kukaa nyumbani kwa muda mfupi tu, lazima nirudi Nairobi nikaachukue nyama. Sio, unajua hakuna nyama Nairobi sasa, na nisipoenda jioni ya leo sita, nitapoteza pesa, na wewe unajua jinsi pesa zilivyo muhimu siku hizi. Oh, mume wangu, huwezi kusahau ama kuacha pesa kwa muda mfupi Oh, kwani hawezi kukaa nyumbani nasi? Uh, watoto wanakuhitaji sana. Weye mke wangu unajua, tukiwa hatuna pesa hatuwezi kula chakula. Unajua kutakuwa na pesa za, za ka, kutakuwa na karo ya shule na utaanza kupigana na mimi. Na si unakumbuka kwamba lululiza shilingi elfu mbili ukanunue mbegu? Sasa unafikiri nitapata wapi pesa kama sitafanya kazi? Oh, mume wangu, kweli hiyo ni mambo ya kweli lakini nilimwahidi daktari ya kwamba utaenda kumwona. Filipo aliona kuwa mkeo amekuwa mwembamba sana, na amekuwa na vidondavidonda vidonda kwenye uso, na akamwonea huruma sana mke wake. Mke wangu, nitakupeleka hospitali tena, unaonekana kama kwamba ni mgonjwa sana. Lakini hawa madaktari wana nini siku hizi? Hakuna madawa au ni vipi? A wafanyikazi wameiva madawa tena hospitalini. Ingawa hivyo, walipofika hospitali, daktari hakutaka kumwona Margaret. Lakini akamchukua Philip akamwingiza ndani ya afisi yake. Pale pembeni kulikuwako na meza na stuli ya kukalia. Kulikuwa na karata, makaratasi mengi kila mahali. Upande mwingine wa chumba kulikuwako na meza ya kukagulia wagonjwa, na pembe nyingine kulikuwako na shelfu ya vitabu na vitabu vingi sana. Philip alikuwa hajawahi kuona vitabu vingi namna ile maishani mwake. Nina furaha wamekuja kuniona. Nina mambo ya muhimu ningependa kuongea nawe. Kwani kuna nini daktari? Mbona unataka kuniona? Kwani kumetokea nini? Ninafahamu kwamba kuna jambo fulani lisilo sawasawa katika mke wangu, lakini ni nini, nini? Kwani unampatia matibabu gani? Inaonekana kama kwamba hapati matibabu kabisa. Oh, ndugu yangu, ninasikitika ya kwamba mke wako ana ugonjwa wa ukimwi. Na sasa ningependa kupima damu yako pia. Filipo aliposikia maneno hayo aliudhika sana, akashika gari lake, alitaka kurudi Nairobi mara moja. Alitaka kusahau kwamba daktari alikuwa amesema neno hilo la ajabu sana. Mwishowe akaona kwamba haina maana kufanya jambo lolote kama hilo kwa sababu hakukuwa na njia yoyote ya kufuatilia maneno ya daktari ambayo yalikuwa ni ya ukweli, yalihusu afya yao. Na nje mume wa mke wake Margaret alikuwa anakaa nje akimngojea. Ah, jamani, nitafanya nini? Siwezi kumkimbia. Nikuwa ni kwa nini daktari ameniambia mambo haya? Haikusababishwa haiku na mimi. Huyu mke wangu amepata wapi ugonjwa kama huu? Fikira hizi zote ziliingia na kumpa wasiwasi Filipo, na daktari akawa anangojea kwa upole sana, kwa makini sana, wakati Filipo alikuwa akifikiria mawazo haya ndani ya moyo wake. Na jambo kuu ambalo Filipo angeweza kufikiria mawazoni mwake ilikuwa ni maneno ya daktari: mume wako ana ukimwi, ukimwi, ukimwi. Filipo akashangaa akasema, ninaweza kufanya nini kufuta yale maneno machafu kutoka katika akili yangu? Na polepole Filipo akarudi na kukaa chini akiwaza maneno hayo. Oh, ndugu yangu, mpaka tupime damu yako. Na muda mfupi kabla hajatambua, tayari muuguzi alikuwa karibu anamdunga sindano. Kwani kuna lazima gani damu yangu ikaguliwe? mimi siyo mgonjwa, mke wangu ndiyo mgonjwa. Inawezekana kuwa ya kwamba wao umeambukizwa na ugonjwa huu wa Ukimwi. Kisha muuguzi akafunga kabisa mpira mkononi mwake, akaanza kumpima damu. Kwa vile inaonekana umepata kufanya mapenzi na bibi yako, ni lazima mpaka tuangalia ya kwamba haujapata kuambukizwa na ugonjwa huu. Unafikiria ndugu yangu, bibi yako hajakuwa mwaminifu kwako. Ah, ni lazima uwe mwaminifu bila kutangatanga. Halafu muuguzi akaondoka, akapeleka damu yake katika maabara kupimwa. Kisha daktari akamwambia Philip kwamba alitaka mke wake Margaret afike hospitalini akae kwa wiki chache mpaka afujifungue. Lakini Philip akashangaa, akasema hii, oh, itakuwa ghali sana daktari siwezi kulipa gharama hiyo kwa wiki hizo zote. Lakini daktari akamwambia kwamba wangeweza kumsaidia ili kupunguza gharama ya hospitali. Kwa wakati huo, mke wako na mtoto wako inaonekana watakufa nyumbani usipowaleta hospitalini. Kuna uwezekano ya kuwa mtoto huyo ambaye atazaliwa ana ugonjwa wa ukimwi. Alipataje ugonjwa mbaya kama huu. Hakuna njia yoyote tunaweza kujua vile mke wako alipata ugonjwa huu lakini tunaweza kusaidiana ili tujue vile tunaweza kusaidia na bwana Philip wewe na ni lazima ukuwe mtu mwaminifu tukikuuliza maswali wakati mwingine watu wanatudanganya kwa ajili hawataki kutuambia ukweli wa maneno basi Philip, ili tukusaidie basi unatakana utueleze ukweli wa maneno ili tuweze kujua ukweli wa ugonjwa huu. Daktari akamuuliza Filipo maswali mengi kuhusu Margaret, kisha muuguzi akamletea daktari karatasi ili aone. Daktari akaweka karatasi juu ya meza yake mm, na akamuuliza kama Philip alikuwa anakaa nyumbani kweli. Ah, daktari, si unajua siku hizi kuna upungufu wa pesa. Ninafanya bidii kwa sababu ya jamii yangu, na kazi ambayo mimi ninaweza kufanya ni kuendesha gari hili kutoka hadi Nairobi, ili tuweze kupata pesa. Na ni, ni kweli hutumia muda mwingi sana nikiwa Nairobi, na unajua ni lazima nitembelee maduka mbalimbali mbali ya nyama ili niweze kupata kazi. Na ndiyo, ni kweli naona ni, kwamba nina tumia mda wangu mwingi sana Nairobi. Philip, nataka ufikirie kwa makini, mnamo miaka mitano zilizopita umewahi kufanya mapenzi na mwanamke yoyote mbali na Magret? Ndiyo and, and, anddi', daktari, lakini sasa si unajua mara nyingine ujikuta niko upweke katika mji kama wa Nairobi, na unajua jinsi tulivyo sisi wanaume wa kiafrika kulingana na desturi zetu. Hiyo ni kweli, lakini nisikize Philip, ni wanawake wa aina gani ulifanya mapenzi nao? Hawa wanawake walikuwa wanawake ambao wameolewa au walikuwa malaya? A, ndi, ndiyo ku, uh, kulikuwa na malaya wengine ambao nilikuwa nikiwapenda. Lakini Philip, ah, silikuwa nafikiri wewe Mkristo. Ah, ndiyo mimi ni Mkristo, ni kweli, lakini unajua daktari, ilikuwa ni kama mara moja au mara mbili, si so, unajua jinsi mji wa Nairobi ulivyo, ni mahali ambapo ni mji ambao kuna upweke na pia kuna vishawishi vingi Philip. Alikuwa anasema uongo; alikuwa amelala na wanawake wengi tena mara nyingi zaidi. Kisha daktari akamtazama Filipo machoni mwake moja kwa moja na akamuuliza, ha, haijalishi ni mara ngapi umeweza kufanya mapenzi na mwanamke, hata mara moja, inaonekana ya kwamba ulipata viini vya ukwimi kutokana na hawa wanawake ambao ulifanya mapenzi nao, na ukamletea bibi yako hiyo ah, iwezekani? He, mimi najisikia sawa, sina ugonjwa wowote. Tuliza ndugu yangu, tuliza. Inaonekana ya kwamba haujapata ugonjwa huu, lakini kutokana na kupimwa kwa damu inaonekana ya kwamba una vihini vya ukimwi. Ingine unajisikia uko vyema, lakini wakati utafika, utaanza kusikia vile bibi yako anajisikia onekana ya kwamba yeye anaonyesha dalili za ugonjwa huu kabla ya wewe. Wewe unawazimu! Umemwambia mke wangu mambo haya? Margaret hafahamu ya kwamba ana ugonjwa huu wa ukimwi. Nimemwambia rafiki yake, lakini singependa kumkasirisha bibi yako. Ni lazima Philip, mpaka wewe umwambie bibi yako wewe mwenyewe ni jukumu lako, lakini uwe mwangalifu vile unavyomweleza bibi yako. Kwa ajili ni mgonjwa na ni mdhaifu, na inatakiwa aelezwa kwa njia inayofaa ili asikasirike. Nimewahi kusikia watu wakipatwa na haya lakini kawaida imekuwa ni mtu mwingine, si kutazamia haya anaweza kunipata. Sasa jamani, ninawezaje kuwa katika matatizo kama haya? Ah, inaonekana ya kwamba ndugu yangu wakati huu ni wewe. Sasa nitafanya nini daktari, kabla sijakuwa mgonjwa kama mke wangu? Hakuna dawa ambayo unaweza kunipatia ili nizuia ugonjwa huu? Ah, naweza kukupatia madawa ambayo yanaweza kuchelewesha ugonjwa huu kuonekana, lakini ni muda tu kabla ugonjwa huu ukuue na bibi yako. Uhum, na uenda ya kwamba mtoto ambao anambeba anaweza kufa pia. Na Philip, ukumuke ya kwamba uzifanya na mapenzi na mwanamke mwingine, kwa ajili utaweza kumpatia ugonjwa huu. Filipo alikuwa amenyamaza sana na alikuwa anamngalia vizuri mke wake walipokuwa akitembea kwenda nyumbani. Alikuwa anahukumiwa ndani ya moyo wake, kwa sababu alijua yeye ndiye alileta huo ugonjwa wa ukimwi na akamsababisha mke wake kuwa mgonjwa, na alijua kuwa mkewe atafariki. Oh, alikuwa mwanamke mzuri na hakuwa anastahili kuwa na ugonjwa kama huu, na aliogopa alipofikiria juu ya siku za usoni.