Nakupenda, Yesu, nakupenda, Yesu, nakupenda, Yesu, nakupenda. Ndiyo, wavulana wasichana, hamjambo. Leo natumaini kwamba mnafurahia sana shule ya Jumapili na kwamba mnajifunza mambo mengi yanayomhusu Mungu. Sasa nataka mhakikishe kwamba mna kitabu cha tatu na mko tayari tukuendelee. Zima mashini alafu ufanye vile unavyoagizwa kufanya. Sasa tazameni picha ya kwanza. Siku moja Waameleki walikuja ili kuwapiga Waisraeli. Je, mnakumbuka katika kitabu cha pili tulizungumza kuhusu Musa? Ingawa Musa alikuwa kiongozi wa Waisraeli, lakini wakati huu alikuwa akizeeka. Basi akamchagua mtu kijana aitwaye Joshua ili awe kiongozi. Halafu Musa akamwambia Yoshua, chagua wanaume fulani ili waende wakawapige Waamaleki. Kwa hivyo Yoshua akafanya vile Musa alivyomwagiza. Musa, Haruni na Huri walipanda kilimani, mahali ambapo palielekeana na uwanja wa vita. Wakati Musa aliponyosha mikono yake juu ya uwanja wa vita, wakati huo Waisraeli walikuwa wakishinda, lakini wakati Musa alipoteremsha mikono yake chini, Waameleki walikuwa wakishinda. Je, wavulana na wasichana, kuna wakati umejaribu kuweka mikono yako juu hata kwa dakika mbili? Ni vigumu. Hebu jaribuni. Kumbukeni wavulana na wasichana, wakati wowote mkisikia sauti pii, Kumbuke kwamba mtafanya yale mmeagizwa kufanya. Haya, sasa inuweni mikono yenu juu na muweke kwa dakika kama tatu hivi. Ilikuwa vigumu kufanya, ama sivyo, wavulana na wasichana? Kwa njia hiyo hiyo mikono ya Musa ilichoka kama mikono yenu ilivyokuwa. Basi Haruni na Huri wakamsaidia, kila moja upande wa mmoja na kuinua mikono yake na kwa njia hiyo Yoshua na jeshi la Waisraeli likawashinda jeshi la Waameleki. Wavulana na wasichana, hii ilikuwa njia ya kuchekesha sana ya kupigana ama sivyo? Lakini je, mnajua ni kwa nini Waisraeli walishinda? Walishinda kwa sababu ya Mungu. Mungu alikuwa pamoja nao, na mnajua wavulana na wasichana, Mungu atatusaidia pia tushinde wakati tunamruhusu aingie katika mioyo yetu. Sasa tazameni picha ya pili. Siku moja Mungu alimwambia Musa, chagua kiongozi mmoja kutoka katika kila kabila katika makabila kumi na mawili ya Ari Israeli, watume nje ili wakapeleleze jinsi nchi ya Wakanaani ilivyo na uwaambie warudi pamoja na angaa hata matunda ya nchi ile. Kwa hivyo hao viongozi kumi na wawili walienda katika nchi ya Kanaani ili wachunguze jinsi ilivyokuwa. Baada ya siku arobaini, wa wale viongozi kumi na wawili walirudi. Wawili kati ya viongozi wale kumi na wawili, yaani Yoshua na Kalebu, walirudisha ripoti nzuri. Walisema kwamba Oh, nchi ile ilikuwa ina rutuba tatena nchi nzuri sana, na wakaleta matunda matamu na mazuri. Hata katika picha yenyewe mnaona kwamba mizabibu mingine ilikuwa mizito hata watu wawili ndio wangeweza kuubeba. Lakini mnajua, vulana na wasichana, viongozi wengine kumi hawakuleta ripoti nzuri. Walisema kwamba Ndiyo ripoti iliyoletwa na Kalebu na Yoshua ni kweli, lakini watu katika nchi ile ni watu wakubwa sana, ni kama majitu na miji yao ni yenye nguvu sana. Hakuna njia hata moja tunayoweza kuwashinda. Oh, Waisraeli waliposikia taarifa kama hii waliogopa, wakaanza kutetemeka, wakasema kwamba haingewezekana hata kwenda katika nchi hiyo ya Kanaani. Lakini mkumbuke, wavulana wasichana, Mungu alikuwa amewaahidi kwamba nchi ya Kaanani ingekuwa ni yao. Kwa hivyo, kwa ukweli, haingefaa kwao kuogopa. kwa Kalebu akawaambia hapana, hapana, lazima twende, ili tunyakue nchi ile, kwa maana Mungu alituahidi, alituahidi kwamba ile nchi ni yetu. Lakini watu wengine hawakukubali, walikuwa wanaogopa na, na mnajua, wavulana wasichana. Hii ilimkasirisha Mungu kwa sababu walikosa kumtii, hawakumwamini. Basi kwa hivyo Mungu aliwafanya Waisraeli wazunguke huku na huku. Kwa muda gani? Kwa muda wa miaka arobaini. Hawakujua pa kwenda pa kutoka, na wale wote ambao waliogopa kwenda katika nchi ya Kaanani, baada ya kutangatanga kwa miaka hiyo arobaini, walikufa jangwani na hata hawakuwahi hata kuweka mguu wao katika nchi ya Wakaanani. Wavulani na wasichana, ni jambo baya zaidi kukosa kumwamini Mungu. Mkumbuke kwamba wakati mwingine tunafikiri kwamba mambo fulani ni mabaya sana kwetu, lakini tukimwamini Mungu yanakuwa mepesi. Sasa mtazame picha ya tatu. Baada ya hii Musa alikufa. Kwa hivyo Yoshua sasa ndiye alikuwa kwa kiongozi, na Mungu alimwambia uwe tayari ili kuvuka mji wa Yordani, Yordani mpaka katika, katika nchi ambayo nitakwambia. Yoshua, Yoshua, hakuna yeyote atakaye kushinda mradi, mradi tu mimi niko pamoja na wewe na, wewe. Na Mungu akawaambia Waisraeli kwamba wakiwaona makasisi au makuhani wakibeba sanduku la Bwana wawe tayari kuanza safari. Wavulana na wasichana, labda itafaa sasa mzime mashini yenu, halafu mwalimu wenu atajaribu kuwaeleza maana ya sanduku la Bwana ni nini. Halafu Mungu aliwaambia Waisraeli kwamba wasisongee karibu na sanduku la Bwana lakini wakaye mbali, kama kilomiti moja kutoka kwa sanduku lenyewe. Kisha Yoshua aliwaambia makuhani wachukue sanduku na watangulie mbele ya watu. Na baada ya kufika karibu na mto, iliwalazimu waweke miguu yao ndani ya maji, kisha wakae kando tu ya maji. Na mnajua kitu gani kilitokea, wavulana na wasichana? Maji ya mto Yordani yalisimama, yalikataa kutererika. Ndipo watu wakavuka ng'ambo nyingine. Kisha Yeshua aliwaambia watu, mnapoenda Mungu atashinda makabila yote katika nchi yetu. Wavulana na wasichana, Mungu anatawala kila kitu. Na mnajua vipi anaweza kufanya hivyo? Kumbukeni kwamba Mungu aliumba kila kitu, kwa hivyo ana uwezo wa kutawala kila kitu. Hakuna kitu chochote ambacho Mungu hawezi kukifanya. Je, hamfurahi kwamba sisi tunampenda na tunamtumikia na tunamwabudu mungu ambaye ana uwezo mwingi mnajua kuna watu wengi sana katika ulimwengu huu ambao hawamwabudu hamu, hamu, huyu mungu kwa hivyo ni kazi yetu kuwaambia juu ya huyu mungu aliye na uwezo mkuu sasa wavulani na wasichana, tutazame picha ya nne. waisraeli walikuja na wakapumzika katika mji uliokuwa ukiitwa Yeriko. basi Yeriko ulikuwa ni mji mkubwa tena mji wenye kuta kubwa kubwa zilizozunguka. Unajua, wavulana na wasichana, wakati huo wa zamani miji mingi ilikuwa na kuta hizi ambazo tunaziita ngome, kama vile Fort Jesus, ili kuwakinga katika wakati wa vita, na milango yote ilikuwa ikifungwa ili adui yoyote hangeweza kuingia ndani. Kisha Yoshua aliwaambia Waisraeli, msiogope, kwani Mungu atatupatia mji wa Yeriko. Mwisho Yoshua aliwapa Waisraeli amri hizi: kila siku kwa siku sita mfululizo lazima jeshi lenu lizunguke mji wa Yeriko mara moja kwa siku moja. Kisha mchague makuhani saba ili waende mbele ya sanduku la Bwana na hawa makuhani saba lazima wabebe tarumbeta. Na siku ya saba, wewe pamoja na jeshi lako lazima mzunguke mji wa Yeriko mara saba, alafu makuhani lazima wapige tarumbeta zao, na mwisho lazima watu wote wapige kelele o oh! na kuta zote za mji zitaanguka chini. Alafu jeshi lenu lazima liingie na kushambulia mji. Ni lazima waangamize kila kitu, watu pamoja na wanyama, lakini ni lazima muweke au muhifadhi dhahabu, fedha na chuma katika stoo ya Bwana. Wavulana na wasichana, je, nyinyi mnafikiria kwamba watu wa Yeriko walifikiria nini kuona watu wakijipanga vizuri, wakipiga tarumbeti na kuzunguka tu bila kufanya kazi yoyote muhimu. Ha, nafikiri kweli waliwachekelea tu, wakijiuliza ah, ni jeshi gani hii? Lakini mnajua, wavulana na wasichana, ingawa walifanya jambo la kipumbavu, ilikuwa ni Mungu ndiye aliyewafanya wafanye hivi. Hawakujali kama watu wengine waliwachekelea. Na mnajua, wavulana na wasichana, pengine hata leo wenzenu au rafiki zenu wengine wanawachekelea wakisema ah, mnaenda kufanya nini kwa shule ya Jumapili? Ni kupoteza wakati tu. Na mnajua kwamba nyinyi wenyewe msijali, hata wengine wakiwachekelea, kwani ni jambo la maana sana kuja katika shule ya Jumapili. Pia ni jambo la maana kuja na kumwabudu Mungu na pia kujifunza kuhusu Mungu. Na ijapokuwa watu wa Yeriko waliwachekelea, lakini mwisho waliwashinda. Basi msijali hata wenzenu wakiwachekelea wakati mnajifunza juu ya Mungu, nyinyi mwendelee tu kujifunza kuhusu Mungu. Sasa wavulana na wasichana, tazameni picha ya tano. Kulikuwa na mji mmoja uliokuwa ukiitwa Ai. Yoshua aliwatuma baadhi ya watu wake kwenda kuchungulia mji wa Ai. Ulikuwa mji gani? Ulikuwa ni mji wenye nguvu au namna gani? Kwa sababu walikuwa wanajitayarisha kwenda kuushambulia na hawa watu waliotumwa wakarudi wakamwambia Yoshua, ah, mji wa Ai ni mji mdogo tu, haina maana jeshi kubwa, tuma tu jeshi dogo tu. Basi Yoshua alisikia na kufuata ushauri wao, mwisho akatuma jeshi dogo tu katika Ai. Lakini mnajua ni kitu gani kilitokea, wavulana wasichana? Oh, Waisraeli walishindwa vibaya, lakini Yoshua na watu wengine waliposikia habari hii o oh, walisikitika sana, wakavunjika moyo, walilalua nguo zao na mavazi yao na wakajipakapaka matope kuonyesha kwamba walikuwa na huzuni mwingi, na wakajitupa chini mbele ya sanduku la Bwana. Na Yoshua akamlilia Mungu akimuuliza kwa nini, kwa nini kitu kama hiki kimetokea? Adui zetu watasikia habari hii na watafikiri kwamba sisi ni wanyonge, hatuna nguvu na utakuja na kutuua sisi. Na Mungu akawaambia, inukeni, inukeni, inukeni! Israeli imetenda dhambi. Walipokwenda walipo katika mji wa Yeriko wa walificha vitu fulani ambavyo niliwaambia ni lazima waviangamize kabisa, kabisa. Wavulana na wasichana Waisraeli walipokwenda kushambulia mji wa Yeriko, kulikuwa na mtu mmoja ambaye alikosa kumtii Mungu. Alipotazama vitu vingine, alisema, hapana, hivi ni vizuri sana kwangu, siwezi kuviangamiza au kuviharibu. Basi akajichukulia vitu hivyo, kisha alienda akavificha vitu hivyo chini ya hema lake, akifikiria kwamba hakuna mtu yeyote ambaye angeweza kumwona. Lakini mnajua alipotenda hivi halim, alimwasi Mungu. Kumbukeni vile Mungu alivyosema, ilikuwa ni lazima waharibu kila kitu. Wavulana na wasichana, mtu huyu alifikiri kwamba angeweza kuficha vitu kutoka kwa watu wake wenyewe, jamaa zake, na hata kutoka kwa Mungu. Je, mnafikiri mnaweza kuficha kitu kutoka kwa Mungu? Oh hapana, Mungu anajua kila kitu, anafahamu kila kitu, hata mawazo na hata mawazo yenu yanafikiria ya nini, yeye ya anajua. Wavulana na wasichana, pengine mnaweza kuficha vitu kwa rafiki zenu, dada zenu, jamaa zenu, hata kwa walimu wenu, lakini hamuwezi hata kidogo kumficha Mungu kwa mambo ya vitu fulani. Na ninataka kuwaambieni kitu kimoja tu, ukweli mwishowe hushinda. Haya, pengine mtachukua kalamu na karatasi sasa, na mjaribu kuchora huyu mtu akificha vitu fulani kutoka kwa Mungu. Sasa tutazame picha ya sita. Yoshua aliwakusanya Waisraeli wote akawaweka mbele ya Mungu. Halafu Mungu alionyesha kwamba alikuwa ni Akani ndiye aliyekuwa amefanya kitendo hiki na kueletea aibu. Yoshua akamuuliza Akani, je, hii ni kweli? Akani akajibu akasema, ndiyo, ni kweli. Nilimkosea Mungu, nilivichukua na niliona ni, singeweza kuviweka ni, nikaona ni, ni vizuri ni, ni, ni vifiche na nikavificha katika hema langu. Yoshua akatuma watu wengine kwenda kutafuta vitu hivyo, kisha watu wakamchukua Kani, mke wake, jamaa zake, wanyama wote pamoja na vitu vyote ambavyo walikuwa navyo, kisha wakawapeleka nje mahali wazi. Wakaanza kumtupia mawe na kumpiga Akani, wakampiga kwa mawe kabisa na jamaa zake. Mwisho walichoma mali zote alizokuwa nazo Akani. Kutoka sasa, Mungu hakuwa na hasira kwa watu wa Waisraeli. Halafu Mungu akamwambia Yoshua achukue jeshi lake waende na kushambulia mji wa Ai tena, na wakati huu walishinda. Wavulana na wasichana, nataka mjifunze mambo matatu kutokana na somo hili. Kwanza, Mungu anadai utiifu kamili kutoka kwetu. Wavulana na wasichana, si jambo la kuchagua mwenyewe useme ah, labda leo nitamtii Mungu na kesho sitamtii. Hapana, hakuna uchaguzi katika jambo hili. Anadai ukamilifu mkamilifu kutoka kwetu. Jambo la pili, wavulana na wasichana, ambalo manataka musikie na mwelewe, ni kwamba mtu mmoja akitenda dhambi, hiyo dhambi itawadhuru au itawaumiza watu wengine. Ninamaanisha kwamba mtu akifanya dhambi asifikirie kwamba ile dhambi amejifanyia mwenyewe. Hiyo dhambi inaweza kufanya wengine pia waingie katika dhambi nyingine kama hiyo. Kumbukeni kwamba jamaa ya Akani walipigwa kwa mawe wakauawa. Sio kwamba wao wenyewe waliiba vitu vite lakini ni kwa sababu Akani mwenyewe aliiba vile vitu. Basi kwa sababu ya dhambi ya Akani, jamaa zake wote pamoja na mifugo yake au wanyama wake lazima waliuawa, na hata baadhi ya wanajeshi waliokwenda kupigana katika mji wa Ai walikufa. Kwa nini? Kwa sababu ya dhambi ya Akani. Basi mkumbuke, wavulana na wasichana, kwamba wakati wowote mnapotenda dhambi, dhambi hiyo itawaumiza watu wengine, sio kwako tu mwenyewe, lakini kwa watu wengine walio karibu na wewe. Na jambo kubwa zaidi kuliko hayo mambo yote ni kwamba dhambi hiyo yako inamuumiza Mungu mwenyewe moyoni mwake. Na jambo la tatu ambalo lazima tujifunze, wavulana wa na wasichana, ni kwamba wakati mwingine hatufahamu kwamba Mungu anafanya kitu fulani kwa sababu gani. Hata mimi mwenyewe sielewi ni kwa nini jamaa za Akani pamoja na mifugo yake ili walazimu wafe. Mimi naona ni kwamba ingefaa Akani mwenyewe afe kwa sababu ya dhambi zake, lakini ninafahamu kwamba chochote ambacho Mungu anakitenda anafahamu ni kwa nini. Na tena mambo yote ambayo yanatendwa na Mungu kawaida ni mambo ya kweli. Basi wavulana na wasichana, mnaweza kumbuka haya mambo matatu muhimu. Sasa tazameni picha ya saba. Katika picha hii vijana, tutajifunza jambo lingine wakati ambapo Mungu aliwasaidia Waisraeli kwenda kupigana tena na kushinda. Katika picha za kitabu hiki tutajifunza mambo mengi sana, jinsi Mungu alivyowafanya Waisraeli kupigana na adui zao na kuwashinda, na ninataka na mkumbuke wavulana wasichana kwamba daima Mungu atatusaidia hata sisi kushindana na adui zetu na kushinda. Basi adui yetu hatakuwa na silaha kali kama bunduki, upanga, lakini adui yetu ni adui aliye tofauti. Nyinyi muendelee kusikiliza tu, na mwisho nitawaambia kwamba adui yetu ni nani. Joshua pamoja na jeshi lake walikuwa tayari kwenda kupigana na kabila lingine. Na usiku mzima jeshi la Waisraeli lilikuwa likisafiri kwenda kupigana na jeshi lingine adui la Israeli. Kabila hilo liliitwa Waamori. Je, nyinyi wavulana, wasichana, mnaweza kusema hii Waamori? Waamori. Lakini mnajua kitu cha ajabu sana kilitendeka. Mungu aliwafanya Waamori waogope jeshi la Waisraeli. Wengi wa watu wa Waamori waliuawa na wengine walitoroka, lakini Mungu alifanya mvua ya mawe kubwa kubwa iwanyeshee na wote wakafa. Sijui kama kweli mmewahi kuona mawe ya mvua kama hayo, lakini mawe hayo mengine ni makubwa kama mpira na kwa njia hii vijana, Mungu aliwafanya Waisraeli washinde. Haya wavulani na wasichana, ninapenda niwafundishe pambio moja, wimbo mzuri sana. Kwa jina la Yesu, kwa jina la Yesu nina ushindi. Kwa jina la Yesu, kwa jina la Yesu, adui watatoroka kwa jina la Bwana Yesu nina ushindi. Kwa jina la Bwana Yesu nina ushindi tena kwa jina la Yesu, kwa jina la Yesu nina ushindi. Kwa jina la Yesu, kwa jina la Yesu, adui watatoroka kwa jina la Bwana Yesu nina ushindi. Kwa jina la Bwana Yesu nina ushindi. Katika jina la Yesu adui zetu watashindwa. Sasa tutazameni picha ya nane. Mwishowe, baada ya muda mrefu, nchi ya Kanaani ikawa nchi ya Waisraeli. Na sasa Yoshua alikuwa mzee, basi akawaita wazee pamoja na viongozi wengine kwa mkutano, na akawaambia, lazima mfanye kila kitu kilichoandikwa Mnajua vijana, Yoshua pamoja na viongozi na watu wengine wa wakati huo hawakuwa na Biblia kama vile tunavyo siku hizi. Na kitabu cha Musa kilikuwa kwao ni kama Biblia chao. Na Yoshua aliwaonya akiwaambia kwamba wasifuate mambo ya watu wengine lakini wafuate mambo ya Mungu. Je, mnajua kwamba watu walioishi katika nchi ya Kanaani walikuwa wanajitengenezea sanamu na kuabudu miungu mingine, lakini Yoshua hakupenda Waisraeli watu wake wawe kama hao. Na Yoshua aliwaambia kwamba watu hao ambao waliokuwa wakiabudu miungu mingine iliwalazimwa watupilie mbali kabisa. Alafu Yoshua akasema, kwangu mimi pamoja na jamaa zangu tutamwabudu Mungu Yehova. Kisha watu wote hao walisema kwamba watamwabudu Mungu Bwana Yehova. Mnajua wavulana, wasichana, wengine kati yenu mnafuata miungu mingine? Pengine unaweza kushtuka ukasema, nini? mimi siabudu miungu mingine. Lakini mnajua, wavulana, wasichana, kitu chochote ambacho unakiweka ni muhimu zaidi kuliko Mungu aliye hai kinakuwa mungu mdogo. Kwa mfano, unaweza kupenda zaidi mwanashere, baiskeli yako, chakula, au vitu vingine, hata baiskeli. Basi kwa hivyo, kwa njia hiyo, kitu hicho ambacho unakiweka cha maana zaidi kinafanyika kuwa mungu mdogo katika maisha yako. Kumbukeni ya kwamba usifanye vitu hivi kuwa muhimu zaidi katika maisha yako kuliko Mungu, bali umfanye Mungu awe wa kwanza, halafu vitu hivi vitafuata. Sasa tazameni picha ya tisa. Yoshua alikufa na baada ya muda fulani watu wakasahau ahadi yao ya kumtumikia Mungu aliye hai, na wakaanza kuiabudu sanamu na miungu mingine ya watu wa Kanaani. Basi Mungu alikasirishwa na vitendo vyao. Mwisho akawafanya baadhi ya Wakanaani kuwashinda Waisraeli katika vita vyao, na hawa Wakanaani wakawafanya Waisraeli kuwa watumwa wao kwa muda wa miaka ishirini. Lakini mwishowe Waisraeli waligundua kwamba walikuwa wamemkosea Mungu, wamuomba Mungu na kuomba msamaha kwake. Kulikuwa na nabii aliyekuwa naitwa Debora aliyekuwa kama hakimu. Yeye angekaa chini ya mti fulani, na watu wangekuja kwake kwa ushauri. Na siku moja alitumana habari ili Baraka aitwe. Huyu Baraka alikuwa ni ofisa mmoja katika jeshi la Uisraeli, na akamwambia Baraka, Mungu amesema kwamba uchukue jeshi lako na mwende mkapige Sesera. Sasa Sisera alikuwa ni ofisa mkubwa katika jeshi la Kanaani, na Baraka ilimlazimu achukue wanajeshi elfu kumi ili kwenda kupigana na jeshi la Sisera. Lakini Baraka akamwambia Debora kwamba ah, hapana hapana, mimi siwezi kwenda peke yangu, lazima tuende na wewe. Lakini Debora akamwambia Baraka akasema, ndiyo, tutakwenda na wewe, lakini sifa hazitakuwa ni zako ukishinda. Oh, Baraka ingawa alikuwa ni mtu mwenye nguvu mwanajeshi mkubwa, lakini alikuwa na uoga. Sasa tuendelee kusikiliza, alafu tutaingia katika picha ya kumi. Dibora, Baraka na jeshi la Waisraeli walitembea mpaka mlima Tabori. Sisera pamoja na jeshi lake, loo! walitembea na walikuwa na nguvu pamoja na silaha kuu tena kali za kisasa, lakini ajabu ni kwamba jeshi la Waisraeli walikuwa na mapanga tu ya kupigana nayo. Ndipo Debora akamwambia Baraka, nenda, Mungu anakuongoza. Basi Baraka pamoja na jeshi lake la watu elfu kumi walikwenda na wakamshambulia Sisera na jeshi lake halafu Mungu aliwafanya jeshi la Sisera kuwa wenye kuchanganyikiwa. Kwa hivyo walishindwa na jeshi la Waisraeli liliongozwa na Baraka. Ni Sisera tu ndiye aliyepona katika vita hivi kwa kutoroka kwa miguu. Wavulana na wasichana, kwa mara nyingine tena Mungu aliwafanya maadui wa Israeli kuchanganyikiwa akili, basi jeshi la Israeli likashinda. Je, kuona jinsi mungu anavyosaidia watu watu wake mwenyewe kushinda watu wengine. Kumbukeni tena vijana, kwamba ikiwa sisi sote ni watu wa Mungu, yeye atatufanya tushinde adui zetu. Kwa kusema hivi vijana, simaanishi kwamba maisha yetu kila siku yatakuwa yenye furaha na kila kitu kitakuwa ni rahisi tukiwa watu wa Mungu. Hapana, hata watu wa Mungu wanajaribiwa na matatizo vilevile vile. Kama maisha yetu yanakuwa tu rahisi na laini bila matatizo au majaribio, hatungekuwa na nguvu ya kumtegemea Mungu. Kwa hivyo Mungu anayaruhusu haya matatizo au majaribio katika maisha yetu, ili tuwe na nguvu ya kumtegemea zaidi. Mnaweza kumbuka hivyo vijana. Sasa tutazame picha ya kumi na moja. Sisera alitoroka kwa miguu, akapiga mbio mpaka akaingia katika hema la mwanamke mmoja aitwaye Yaeli. Kwa bahati nzuri, vijana, jamaa ya Yaeli pamoja na jamaa ya Sisera wote walikuwa ni marafiki. Kwa hivyo alikimbilia akitorokea pale, akiona kwamba ana usalama zaidi. Oh, Sisera alikuwa amechoka zaidi, kwa hivyo alipofika, Yaeli akampa maziwa ya kunywa na baada ya muda mfupi Sisera alishikwa na usingizi mzito. <tune> <tune> na wakati Sisera alipokuwa ameshikwa na usingizi akilala, Yaeli alikwenda polepole pamoja na nyundo kubwa na msumari mkubwa nchi sita, akampigilia kwenye kichwa pop. Alafu Sisera akafa. Na wakati Baraka alipofika ili kumtafuta Sisera, Yaeli alimuita kwa mbali, akamwambia njoo nikuonyeshe mahali mwili wake ulipo. Vijana wangu, mara nyingi sana tunafikiri kwamba tuna rafiki wa kweli, lakini wakipata nafasi na wanaweza kutudanganya, kutusaliti na kutia katu, kututia katika taabu kubwa. Sasa tazameni picha ya kumi na mbili. Mungu aliwapa Waisraeli nguvu ya kuwashinda Wakanani, na baada ya ushindi Debora na Baraka walianza kuimba wakimsifu Mungu, na watu pia walifurahi kwa sababu ya furaha zao walimsifu kiongozi kama Dibora, pia hawakumsahau Yaeli kwa uwezo wao, kwa sababu hakuogopa kupingana na Sisera. Mnajua vijana, Mungu alitumia hawa wanawake wawili kuokoa taifa la Israeli. Mnajua kwamba tunafikiria wanawake ni watu wanyonge, tena ni watu waoga, lakini Mungu anatumia hata wanawake, anatumia watu wanyonge kushindi Mjue kwamba Mungu anatumia hata vijana wasichana kama nyinyi. Kwa hivyo msiogope, mkasema o oh, sisi bado ni wadogo. Anawatumia kwa kazi yake pia.