Hamjambo ndugu na dada, nimefurahi sana tena mmerudi, na tunapenda kuendelea katika kunasa sauti na kusikiza neno la Bwana. Sasa kitabu cha tatu, Waisraeli walikuwa wakizurura katika jangwa kama kondoo waliopotea. Musa alikuwa kiongozi wao na alikuwa akiendelea kuzeeka, kwa hivyo alimchagua kijana mdogo aliyekuwa akiitwa Joshua. Siku moja, Waameleki walikuja kuwashambulia Waisraeli. Musa akamwambia Yoshua, chagua watu fulani ili kesho wapigane na Wamaleki. Kesho nitasimama juu mlimani nikibeba fimbo ambayo Mungu aliniambia nibebe. Yoshua akafanya vile Musa alivyomwagiza. Musa, Haruni na Hur walipanda mlimani na kusimama huko juu. Musa alipoinua mikono yake juu, Waisraeli walikuwa wakishinda. Musa alipoteremsha mikono yake, Waamaleki walikuwa wakishinda. Mikono ya Musa ikachoka sana baada ya kuinua kwa muda mrefu. Kwa hivyo, Haruni na Hur wakaleta jiwe ili Musa asimame juu yake, kisha wakila mtu akasimama kando kando, ili wamsaidie kuinua mikono yake juu, na wakafanya kazi hii mpaka jua likatwa wa. Kwa njia hii Joshua na jeshi lake wakashinda Waamaleki katika vita. Waisraeli wakaweza kuwashinda adui zao kwa sababu Mungu alikuwa nao. Na wakati wote Musa alipokuwa akiinua mkono wake juu, Waisraeli walikuwa wakishinda adui zao katika vita. Musa alikuwa na sehemu muhimu sana katika kushinda katika vita hivyo, lakini bila Haruni na Ur na wanajeshi hawangeshinda katika vita. Kila mtu alihitaji mwenzake ili kushinda katika vita hivyo. Rafiki zangu, hata leo tunahitaji kufanya kazi na kushirikiana pamoja ili tumshinde adui wetu Shetani. Hatuwezi kushinda katika shida hii sisi wenyewe, bila kutegemea wenzetu wengine. Kumbuka, lazima tufanye kazi pamoja katika kazi ya Bwana. Sasa angalia picha namba mbili. Siku moja Mungu akamwambia Musa, Chagua viongozi, viongozi kumi na mawili kutoka katika kutoka makabila kumi na mawili na uwatume katika, katika, katika nchi ya, ya Kanaani ili waangalie nchi ilivyo. Halafu Musa akawaambia hao viongozi kumi na wawili aliowachagua waangalie jinsi hao wa Wakanaani walivyokuwa na nguvu na jinsi walivyokuwa wa, waangalie kama nchi ni ina rutuba au sivyo. Kisha akawaambia wakirudi warudi wakibeba matunda fulani ili waangalie. Viongozi hao kumi na wawili walikwenda, na baada ya siku arobaini wa wakarudi viongozi wawili, Joshua na Kalebu, wakarudi wakaleta taarifa nzuri, na wakaleta kifungu kikubwa cha mzabibu hata ikashinda watu kubeba, na wakaleta matunda mengine mazuri tena na matamu sana. Wakasema kwamba nchi hiyo ilikuwa ni nzuri tena ina rutuba zaidi. Lakini viongozi wengine kumi wakaleta taarifa mbovu, wakasema kwamba ni kweli vile Joshua na Kaleb walivyosema, lakini watu wanaokaa pale wa, ni warefu sana tena wana nguvu zaidi, na miji yao ni mikubwa sana tena imezungukwa kwa kuta nyingi tena zenye nguvu oh hii iliwafanya Waisraeli wakaogopa sana kuenda katika nchi ya Kanaani na Kalebu akasema, Mungu yuko pamoja na sisi, tutawapiga na tutawashinda. Viongozi wengine hawakujua kwamba wangepigana wakawashinda hao watu. Kwa hivyo hii ilifanya Mungu audhike zaidi, kwa sababu hawakuweza kumwamini Mungu. Kwa sababu hii Mungu hakuweza kuwaruhusu wale ambao walikuwa wakiishi wakati huo kuingia katika nchi ya Kanaani. Badala ya hiyo, wakazunguka huku na huku kwa miaka arobaini, na Waisraeli wote ambao hawakuweza kumwamini Mungu wakafa wote katika jangwa. Mbaya sana ndugu na dada, kutomwamini Mungu. Mara nyingine tunatazama tu upande mbaya katika vitu vingine, ama tuna Mungu upande wetu. Je, tunahitaji tena mwingine upande huo? Hakuna kitu chochote kinachoweza kutokea kama yeye mwenyewe haruhusu. Picha namba tatu. Baada ya Musa kufa, Joshua akachukua uongozi. Mungu akamwambia, uwe tayari kuvuka mto wa Yordani kama nilivyomwambia Musa. Nitakupa ardhi yote ambayo unatembea juu yake kwa watu wako. Joshua, hakuna yeyote ambaye atakushinda wakati wote utakapoishi. Nitakuwa pamoja nawe jinsi nilivyokuwa na Musa. Joshua aliwaambia watu kwamba wakiwaona makohani wanabeba sanduku la agano, basi wawe tayari kuanza safari yao. Lakini Mungu akawaonya kwamba wasisimame karibu na sanduku la agano na wasimame kwa umbali wa kilomita moja. Joshua akawaambia makuhani waende mbele ya watu, na wakifika katika mto waingie na waweke miguu yao katika mto, kisha maji yangesimama na watu wangeweza kuvuka mto. Jinsi watu walivyokuwa wakivuka mto, makuhani ambao walikuwa wanabeba sanduku la agano wangesimama katikati ya mto. Na lazima wasimame hapo mpaka watu wote ambao walikuwa wanataka kuvuka wavuke. Kisha Yoshua akawaambia watu, jinsi mnavyokwenda, Mungu ataweza kuwashinda maadui wote. Mniambie <mulia> rafiki zangu, je, kuna yeyote ambaye anaweza kuwa na wasiwasi kwamba Mungu anaweza uwezo wa kila kitu? Hata maji yanamtii Mungu. Makabila ambayo yalikuwa yakiishi katika nchi ya Kanaan walikuwa ni watu wenye nguvu, tena majitu, lakini Mungu aliwashinda. Je, unajifikiria kwamba umeshindwa leo rafiki yangu? E, unafikiri kwamba kila kitu na kila mtu anakupinga? Kama sisi ni watoto wa Mungu kweli, hatuna haja ya kufikiria namna hii. Kumbuka kwamba Mungu aliahidi kwamba yuko nasi kila siku. Tazameni picha namba nne. Watu wa Israeli walipumzika katika karibu na mji uitwao Jeriko. Jeriko ulikuwa ni mji mkubwa sana na ulikuwa na ukuta mkubwa zaidi uliozunguka. Na milango yote mikubwa ilikuwa imefungwa saa zote ili kwamba hakuna adui hata mmoja ambaye angeweza kuingia ndani. Halafu Mungu akamwambia Joshua, "Nitakupa mji wa Jeriko wewe na jeshi lako lazima mzunguke mji huo wa Jeriko mara moja kwa siku sita. Chagua makuhani sita waende mbele ya sanduku la agano, na niwabebe tarumbeta pamoja nao. Na siku ya saba ni lazima mzunguke kando kando kando mara saba. Halafu makuhani lazima wapige tarumbeta zao. Mkisikia tarumbeta hizo, hizo. Watu, watu wote wapige kelele kele. Na, na kuta zote zitaanguka chini, na wewe pamoja na jeshi lako mwingie, mwingie na kushinda watu, kushinda watu. Mungu akamwambia Joshua pamoja na watu kwamba waangamize kila kitu, watu wote pamoja na wanyama isipokuwa dhahabu na fedha, shaba na chuma na hivi vingewekwa katika hazina ya Mungu. Je, unafikiri kwamba hivi ndivyo wanajeshi wanavyopigana? Waisraeli lazima walionekana kama wapumbavu sana mbele ya hao watu. Mungu alikuwa anaonyesha kwamba alikuwa na uwezo zaidi kuliko adui zao. Hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kupingana na Mungu. Haina maana hata kama yeye ni mjinga zaidi. Nafikiri kwamba Mungu alitaka kujua kwamba watu wake wangeweza kumtii zaidi. Wanajeshi labda walijifikiria kwamba ah, tutafanya nini? Tutapigana na nani? Tutazunguka tu mji mara kwa mara na hakuna kazi tunafanya. Tazameni picha namba tano. Kulikuwa na mji uliokuwa ukiitwa Ai. Joshua akatuma watu wengine kwenda kutazama Ai ilivyokuwa, na ah, hao watu waliotumwa wakarudi wakamwambia Joshua, ah, mji huo ni mdogo sana, hata una haja kutuma watu wengi Tuku, tuma tu watu wachache. Kwa hivyo Joshua akatuma jeshi dogo tu, na unajua kitu gani kilitokea? Oh, walishindwa vibaya sana na majeshi wengi waliuawa na wengine wakatoroka Wakati Joshua na viongozi wengine waliposikia jambo hilo, oh, walisikitika sana, wakararua nguo zao, wakajipaka majivu, halafu wakajitupa chini, na hii ilionyesha jinsi walivyokuwa na huzuni kabisa. Joshua akamuuliza Mungu, kwa nini? Maadui wengine watasikia jambo hili na watafikiri kwamba sisi hatuna uwezo hata kidogo, halafu watakuja na kutuua. Mungu akamwambia Joshua, Inuka, Israeli imetenda dhambi, wamevunja agano na mimi kwa njia ya siri, wamechukua vitu vingine na kuvificha, ambavyo niliwaambia waviangamize. Na hii ndiyo sababu iliyowafanya Waisraeli wakashindwa na adui zao, na sitakuwa na nyinyi mpaka mtakavyonitii tii kamili. Wakati Israeli ilipokwenda kupigana na Yeriko, kulikuwa na mtu mmoja ambaye hakumtii Mungu na akajiwekea vitu vingine, hazina nyingine kwa binafsi yake mwenyewe. Akafikiri ah, hakuna mtu yeyote atakayeona, lakini akaasi amri ya Mungu. Unaweza kumdanganya Mungu rafiki zangu? Hapana, hata kidogo. Unaweza kufikiri kwamba utamficha Mungu vitu vingine, lakini huwezi. Unaweza kuficha vitu vingine kutoka kwa rafiki zako, bibi yako au wazazi wako, lakini huwezi kuficha vitu kwa Mungu. Au labda unaweza kuficha vitu fulani kwa muda tu, lakini mwishowe vitaonekana. Siku moja utapatikana tu. Tazameni picha namba sita. Yoshua akakusanya watu wote wa Mungu mbele ya Mungu. Kisha Mungu akaonyesha watu kwamba ilikuwa ni Ekani ambaye ali hakumtii Mungu. Joshua akamwambia Ekani, uniambie ukweli. Ekani akasema oh, ndiyo ndiyo, nime nimemkosea Mungu. Ah, nilitaka nil, nil, nil kujiwekea vitu vingine vilikuwa ni vitu maridadi sana. Ah, ut, utavipata vime vimewekwa chini ya hema langu. Joshua akatuma watu wengine kwenda kuvipata vitu hivyo. Na walipopata kwamba ilikuwa ni kweli, wakamchukua Eken na jamaa zake pamoja na mifugo yake kutoka mji huo na papo hapo wakampiga Ekani na jamaa zake na mifugo yake kwa mawe, wote wakafa na wakawachoma kabisa, na wakafanya hivyo kwa mali zake zote. Na sasa sasa, Mungu hakukasirika na watu wa Israeli tena. Halafu Mungu akamwambia Joshua achukue jeshi lake na kwenda kupigana na watu wa Ai tena, na wakati huu hawakuogopa, kwa sababu walijua kuwa Mungu alikuwa pamoja nao. Uniambie, unaweza kujifunza nini kutokana na hadithi hii? Mungu anahitaji utiifu kikamilifu. Pili, dhambi ya mtu mmoja inaweza kuharibu watu wengine pia. Kwa sababu ya dhambi ya Ekan, wanajeshi wengine walikufa kwa sababu hiyo katika vita hivyo. Tukifanya dhambi, hatujifanyii dhambi sisi wenyewe tu, lakini tunakosea watu wengine pia. Tatu, Mungu ni Mungu wa haki. Inaweza kuonekana kwamba ilikuwa jambo la ubaya sana wakati Ekan na jamaa zake walipouwawa kwa sababu ya dhambi zake hatuelewi jambo hili lakini tunachojua ni kwamba Mungu ni Mungu wa haki na jambo la mwisho ambalo tumejifunza ni kwamba hatuwezi kuficha kitu chochote kutoka macho ya Mungu. Haya, picha namba saba. Wagibioni walifanya mapatano na Waisraeli. Mfalme wa Yerusalemu alisikia kwamba Joshua alikuwa ameharibu mji wa Ai na pia Jeriko, alafu akafikiri kwamba ah, lazima wawe ni watu wenye nguvu sana. Kisha mfalme wa Yerusalemu akatupa, akatuma ujumbe kwa makabila manne yaliyozunguka hapo ili waingie kumsaidia katika vita. Akawaambia wote, tutakwenda kushinda Wagibioni. Wagibioni walisikia ujumbe huu na wakatuma ujumbe kwa Joshua kuja kuwasaidia. Mungu akamwambia Joshua, usiogope Usiku kucha Waisraeli wakatembea ili waende wakapigane washinde Wagibioni kwa kupigana bila wao kutazamia Mungu. Akawafanya maadui waogope sana walipoona jeshi la Waisraeli, na walipokuwa wakipigana, watu wengi katika jeshi hilo la maadui wakafa. Baadhi yao wakaanza kukimbia kutoroka, lakini Mungu akafanya mvua ya mawe makubwa sana yakaanguka na kuwaua na Joshua akazungumza na Bwana mbele ya wa Waisraeli wote, akasema: jua simama wima mbele ya Gibioni, mwezi simama mbele ya hili bonde. Na hii ilitokea mpaka Waisraeli waliwashinda wa Gibioni. Rafiki zangu, je, unaweza kuogopa wakati wowote na wakati Mungu yuko upande wetu? Unaweza kuuliza, tunajuaje kama Mungu yuko upande wetu? Rafiki zangu, tunaweza kujua kwamba Mungu yuko upande wetu wakati hatuna dhambi. Hakuna nafasi ya Mungu pamoja na dhambi mahali pamoja. Haya, sikilizeni kutoka katika kitabu cha Mathayo mlango wa sita kifungu cha ishirini na nne, hakuna mtu awezaye kutumikia mabwana wawili, kwa maana atamchukia huyu na kumpenda huyu, ama atashikamana na huyu na kumdharau huyu. Hamwezi kumtumikia Mungu na mali. Picha namba nane. Baada ya muda fulani, nchi ya Kanaani ikawa nchi ya Waisraeli, kama Mungu alivyoahidi Joshua akawa mzee wakati huo. Kwa hivyo akaita wazee pamoja na akawaambia, tiini mambo yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Musa, msiache hata sehemu moja nje. Msifuate mambo ya watu ambao hawaheshimu na kumtii Bwana. Badala yake muwe mwaminifu kwa Mungu, kiende na kujiunga na kuoa watu wa makabila mengine Mungu hatawapa tena ushindi juu ya adui zenu. Kila mtu kati yenu anajua moyoni mwake kwamba Mungu amewapa kila kitu ambacho aliahidi, na kila ahadi ambayo alitoa aliweka. Na jinsi alivyoweka ahadi na kutimiza, vilevile ataweka ahadi juu ya vitu vibaya ambavyo mtatenda. Mtukuzeni Bwana na mtumikie kwa njia ya kamilifu. Mwache kuabudu sanamu za baba zenu na babu zenu. Kama hamko tayari kumtumikia Bwana, mchague leo mtamtumikia nani, miungu ya babu zenu, au Bwana Mungu? Kwa mimi na jamaa yangu tutamtumikia Bwana. Na watu wa Israeli waliahidi kwamba watamtumikia Bwana. Joshua akafa na akazikwa katika nchi yake mwenyewe. Niambie leo rafiki zangu. Je, ni nani ambaye mnamtumikia leo? Je, mnamtumikia mizimu ya babu zenu, au mnamtumikia anasa za dunia hii kama ng'ombe, pesa nyingi, nyumba nzuri, magari mengi na kadhalika, au mnamtumikia Bwana Mungu Jehova? Mlielewa kitu gani Joshua aliwaambia watu? Alisema kwamba huwezi kumfuata Mungu nusunusu nusu. Rafiki zangu, watu wengi kati yetu wanafuata Mungu katika njia ya nusu, lakini huwezi fanya hivi. Ulikuwa wapi jumapili iliyopita asubuhi? Oh, kanisani? ah, vizuri sana. Lakini ulikuwa wapi wakati wa alasiri au wa dhuhuri na jioni siku hiyo hiyo? Kumbukeni, huwezi kutumikia mabwana wawili. Sasa angalieni picha namba tisa. Baada ya Joshua kufa, watu walisahau kumtumikia Bwana mmoja tu, walimwacha Mungu wakaanza kutumikia miungu ya Wakanana, kisha Mungu akawaacha na akawapinga na adui zao wakawashinda, na hao wakawafanya Waisraeli watumwa wao kwa miaka ishirini. Wakati Waisraeli walikuwa kwa shida, walimwita Mungu wao na kuwasaidia. Kulikuwa na bibi aliyeitwa Debora, na yeye alikuwa ni hakimu, na angekaa chini ya mti na watu wangekuja kwake kwa mashauri. Siku moja alimwita Barak na akamwambia Mungu wa Israeli ametoa amri hii: uchukue watu elfu kumi katika jeshi waende wakapige Sisiria, na nitawapa ushindi juu yao. Na Baraka akasema, nitakwenda tu ikiwa utakwenda nami, na usipokwenda nami sitaenda. Dibora akasema, ndiyo, nitaenda na wewe, na mimi mwenyewe nitapata sifa, lakini siyo wewe, kwa sababu Bwana Mungu atampa ushindi kwa mwanamke. Kwa hivyo walienda. Je, unaweza kukumbuka jinsi Waisraeli wangeweza kumsahau Mungu kwa njia iliyo haraka sana? Baada ya yale yote mazuri ambayo Mungu aliwafanyia Waisraeli, unafikiri kwamba wangeweza kumsahau haraka namna hiyo? Hapana, hawangeweza lakini walifanya hivyo. Mioyo yao ya dhambi ilimgeuka ikamwacha Mungu. Lakini umetambua kwamba walipokuwa kwa shida walimgeukia Mungu na sio kwa sanamu za miungu yao? Niambie rafiki yangu, je, wewe ni kama hawa Wakati mambo yanakwenda shwari unasahau na kutomtii Mungu, na wakati mambo yanageuka kuwa mabaya unamgeukia Mungu. Kwa nini hao watu hawakugeukia sanamu za miungu yao wakiwa kwa shida? Ni kwa sababu walijua kwamba miungu yao na sanamu zao hazikuwa na nguvu kama Mungu. Miungu yao na sanamu zao ni tupu. Sasa tazameni picha namba kumi. Dibora, Baraka pamoja na jeshi la Waisraeli walianza kutembea wakienda mlima Tamar. Sisera na jeshi lake walikuja na magari mia tisa ya kivita na wanajeshi wengi wengi kabisa. Lakini jeshi la Waisraeli lilikuwa na mapanga tu ya kupigana nazo. Dibora akamwambia Baraka, Nenda, Bwana yuko pamoja nawe. Leo utakuwa na ushindi. Alafu Baraka pamoja na wanajeshi wake elfu kumi wakaenda kwa mlima Tabor kwenda kupigana. Na Baraka aliposhambulia, Mungu akafanya jeshi la Sisera kuchanganyikiwa. Mungu akawafanya Waisraeli kushinda Wakanaani wote katika jeshi, na Sisera peke yake ndiye aliyeponyoka. Alichanganyikiwa hata akaanza kukimbia kwa miguu. Mara nyingine tena tunaona jinsi Mungu alivyokuwa upande wa Waisraeli na akawafanya washinde maadui zao. Wakati mwingine tunaingia katika dhambi na kusahau Mungu. Tukimuita kwa unyenyekevu na tukimgeukia, anatusikia na anatusamehe dhambi zetu na wakati mambo yanaendelea vizuri na kwa njia ya shwari tunasahau, na tena tunarudia dhambi zetu. Kwa nini namna hii? Kwa sababu tunarudia na kuweka hali ile yetu ya dhambi ya zamani kuturudia. Badala yake ni lazima tumwachie Mungu atawale maisha yetu. Sasa sikilizeni, Warumi sita, kifungu cha sita hadi saba. Tukijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale ulisulubishwa pamoja naye, ili mwili wa dhambi ubatilike, tusitumikie dhambi tena. Kwa kuwa yeye aliyekufa amehesabiwa haki mbali na dhambi. Uh, tazameni picha namba kumi na moja. Sisera alikimbilia hema la Jaeli. Jaeli na mume wa Jaeli ni rafiki wa Sisera. Osisera akafikiri oh, nitakuwa katika hali ya usalama katika hema la Jaeli. Kisha akaingia ndani kujificha hemani. Sisera alikuwa na kiu hata hivi. Jaeli akampa maziwa anywe na baadaye akalala kabisa. Na wakati alipokuwa amelala, Jaeli akanyemelea polepole pamoja na nyundo na, na msumari, kisha akapiga juu ya kichwa chake nga, akafa. Alafu Barak akaja akampata Sisera wakati Baraka alipokuja kum, kumtafuta Sisera Jaili alikutana naye na kumsalimu na kumwonyesha mahali ambapo mwili wa Sisera ulikuwa umelala. Rafiki zangu, wakati mwingine tunakimbia na kutoroka ili tujifiche tunafikiri kwamba oh, tutakimbia kwenda kwa rafiki zetu ili tuwe na usalama pale. Na wakati mwingine rafiki zetu wenyewe wanajifanya tu kuwa ni marafiki wa kweli, lakini sivyo. Na wakweli wanajifanya tu kwa marafiki upande wa nje, lakini kindani wao wenyewe wanaweza kugeuka na kutusaliti. Rafiki zangu, hakuna mahali popote pa usalama isipokuwa kwa Mungu. Sikilizeni Zaburi 46 kifungu cha kwanza, Mungu kwetu sisi ni kimbilio na nguvu, msaada utakaoonekana tele wakati wa mateso. Kumbukeni kwamba hakuna rafiki kuliko Mungu, hakuna yeyote katika binadamu ambaye atakuwa ukweli kama Mungu. Na ukumbuke, huwezi kujificha kutoka kwa Mungu. Sasa angalieni picha namba 12. Mungu aliwapa Waisraeli nguvu na uwezo kwa shinda wa Kanani bora na baraka. Wakaimba nyimbo za kutoa sifa na watu wakafurahi na kushangilia kwamba Mungu aliwapa, aliwapa uwezo na walikuwa wenye furaha kuwa na kiongozi kama Debora, na wakamsifu Jaeli pia kwamba hakuogopa seria, seria hata kidogo. Mungu alitumia hawa wanawake wawili ili kuokoa taifa la Waisraeli. Je, umetambua kwamba Mungu hutumia vitu na mambo dhaifu sana ili kufanya maajabu yake? Katika kitabu hiki tumeona jinsi Waisraeli walivyokuwa wanyonge zaidi kuliko Wakanaani, lakini hata hivyo waliwashinda. Ukuta wa Jeriko ulikuwa una nguvu sana, lakini kwa kelele tu za jeshi la Joshua ukuta wote ukaburumoka yote. Wakati mahu, makuhani walikuwa wakibeba sanduku la agano, jambo ambalo walifanya ni kuweka miguu kwa maji tu na maji yakasimama kupita. Jael bibi tu mwanamke aliweza kumshinda Sisera, mtu mkubwa tena wa jeshi kubwa. Na Barak mtu mzima tena mtu wa nguvu hangeweza kwenda kupigana mpaka Dibora mwanamke tu aende pamoja naye. Kwa nini unafikiri kwamba watu hawa wanyonge na vitu vinyonge vingeweza kuwa na nguvu na uwezo? Kwa sababu Mungu alikuwa pamoja nao.