Male and female laws, part one. Majukumu ya mwanaume na mwanamke sehemu ya kwanza. Utangulizi. Baada ya mke wangu niliishi naye miaka 36 kufariki mara mbili tena, ilisababisha huzuni na maumivu mengi kwa ajili ya wanawake niliowaoa. Kipindi hiki kilikuwa kigumu sana kwangu, lakini mara kwa mara Mungu hufanya kila kitu, hufanya kazi kwa kusudi lake katika maisha ya hao wampendao, hata kupitia kwa makosa yao. Zaburi ya hamsini na moja mstari wa kumi mpaka wa kumi na tatu. Ee Mungu, uniumbie moyo safi, uifanye upya roho ilo tulia ndani yangu. Usinitenge na uso wako, wala roho yako Mtakatifu usiniondoleye. Unirudishie furaha ya ukovu wako, unitegemeze kwa roho ya wepesi. Nitawafundisha wakosaji njia zako na wenye dhambi watarejea kwako. Na kwa hiyo Mungu Baba alitumia kipindi hiki kigumu katika maisha yangu kuponya sana moyo wangu uliojeruhiwa, kunivuta zaidi karibu yake na kuniandaa kuelewa mambo ambayo nayawakilisha hapa, ili kwamba aweze kuwavuta waafrika wengi karibu ya moyo wake. Asante Baba kwa upendeleo wa kipekee wa kuniita, kuponya moyo wangu sana na kuniruhusu nikutumikie katika eneo la wafungwa wa kila aina. Baba, pia naomba wabariki hawa wanawake wawili. Majukumu ya mwanaume na Tunaanza na mfululizo wa masomo haya ya Biblia kwa njia ya sauti kwa kusoma uumbaji wa Adamu na Hawa unaopatikana kwenye historia ya kwanza na ya pili ya uumbaji kwenye kitabu cha Mwanzo. Tunaamini kwamba ni historia ya kweli iliyonukuliwa kwa makusudi na imevuviwa na Roho wa Mungu. Inaaminiwa na wengi siku za leo kwamba stori hii ya uumbaji siyo ya muhimu sana, kwa sababu ya vitu wanavyofikiria wanajua kuhusu asili ya dunia pamoja na nadharia. Kiroho haviingia kilini. Huyu ni Mungu anayeongea kwa namna aliyochagua kujizilisha mwenyewe kwa wanadamu kwa sura tofauti ya kweli kwa njia ya Bwana wetu Yesu Kristo. Tunasoma kwa tafsiri ya vijana Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na saba. Mungu akamwandaa mwanaume katika mfano wake. Katika mfano wa Mungu akamwandaa mwanamke na mwanaume. Aliwanda. Je, umegundua kwamba kiroho tunaonekana kama Mungu wetu? Yeye pia anaonekana kama sisi na hisia zake zinafanana na zetu. Ana uhitaji wa kupata furaha na kadhalika. Sasa tunaendelea kusikiliza Sehemu ya pili ya uumbaji kutoka mwanzo mbili saba mpaka tisa. Bwana Mungu akamfanya mtu kwa mavumbi ya ardhi akampilizia puani pumzi ya uhai mtu akawa nafsi hai Bwana Mungu akapanda bustani upande wa mashariki wa Edeni akamweka ndani yake huyo mtu aliyemfanya Bwana Mungu akachipusha katika ardhi kila mti unaotamanika kwa macho na kufaa kwa kuliwa, na mti wa uzima katikati ya bustani, na mti wa ujuzi wa mema na mabaya. Mwanzo 2:15 mpaka 24. Bwana Mungu akamtwaa huyo mtu akamweka katika bustani ya Edeni ailime na kuitunza. Bwana Mungu akamwagiza huyo mtu akisema, "Matunda ya kila mti wa bustani waweza kula. Walakini matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya usile. Kwa maana siku utakapokula matunda ya mti huo, utakufa hakika." Bwana Mungu akasema, "Si vema huyo mtu awe peke yake. Nitamfanyia msaidizi wa kufanana naye." Bwana Mungu akafanyiza kutoka katika ardhi kila mnyama wa msituni na kila ndege wa angani, akamleta kwa Adamu ili aone atawaitaje kila kiumbe hai. Jina alilokiita Adamu likawa ndilo jina lake. Adamu akawapa majina yao, kila mnyama wa kufugwa na ndege wa angani na kila mnyama wa mwituni lakini hakuonekana wa kumsaidia Adamu aliyefanana naye. Bwana Mungu akamletea Adamu usingizi mzito, naye akalala. Kisha akatwaa ubavu wake mmoja, akaufunika nyama mahali pake. Na ule ubavu alioutwaa katika Adamu Bwana Mungu akaufanya mwanamke, akamletea Adamu. Adamu akasema, sasa huyu ni mfupa katika mifupa yangu na nyama katika nyama yangu. Basi ataitwa mwanamke, kwa maana ametwaliwa katika mwanaume. Kwa hiyo mwanamume atamwacha baba yake na mama yake, naye ataambatana mkewe, nao watakuwa mwili mmoja. Maswali ya kujadili. Moja. Je, Yesu alisisitiza kwamba Vitabu vya Musa na manabii ni neno la Mungu? Mbili. Je, na sisi hatupaswi kuheshimu neno la Mungu na kuwa na uwezo wa kutawala maisha yetu na kulitumia kwa uongozi wa uchaji? Tatu. Je, Mungu alimuumba Adamu kwanza na alikuwa peke yake kwa muda? Nne. Je, Adamu alikuwa peke yake wakati Mungu alipomweka kwenye bustani ya Edeni? Tano. Je, Mungu alimwelekeza Adamu jinsi ya kutunza bustani kwa ajili yake wakati bado yuko peke yake? Sita. Je, Adamu bado alikuwa peke yake pale Mungu alipomwagiza kwamba asile matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya? Saba. Je? Maagizo haya kuhusu mti sio kama Mungu alimpa Adamu sheria? Nane. Je, umegundua kwamba Mungu alijua vizuri kwamba Adamu hana mtu wa kufanana naye? Mungu anajisikia kama tunavyojisikia? Si ndio? Tisa. Mungu aliumba wanyama wawe kutokana na Adamu alivyowapatia majina. Inawezekana Mungu alimletea Adamu wanyama kuona kwamba Adamu atamuita mmoja wao kuwa kufanana naye. Kumi. Je, Mungu Baba wa Adamu aligundua kwamba baada ya Adamu kupatia majina wanyama na Mungu akaumba tabia zao na Adamu bado hajaona kufanana naye, na unagundua kwamba baada ya Mungu kumuumba Hawa kutoka kwenye ubavu wa Adamu amejawa na furaha tele juu yake. Kumi na moja. Je, Mungu alimuumba Hawa kutoka kwenye mavumbi ya ardhi kama alivyomuumba Adamu? Kumi na mbili. Je, Mungu alimpatia Hawa maelekezo ya kutunza dunia? Kumi na tatu. Mbwa anaweza kujifunza kumtii bwana wake bila masharti. Lakini Hawa angekuwa na uwezo wa kumpenda sana Adamu kama Mungu asingempatia uchaguzi wa kutii au kutokumtii Adamu. Kumi na nane. Mungu alipoweka mwanaume na mwanamke pamoja, Je, wamekuwa kitu kimoja? Ipo wazi kwenye maandiko kwamba Mungu alikusudia mahusiano ya mwanaume na mwanamke kuwa ni kioo cha sura ya mahusiano ya Mungu na watu wake na mahusiano ya Kristo na watu na bibi harusi wake, yaani kanisa. Lakini nataka mjue ya kuwa kichwa cha kila mwanaume ni Kristo na kichwa cha kila mwanamke ni mwanaume na kichwa cha Kristo ni Mungu. Wakorinto wa kwanza, kumi na moja, mstari wa saba. Kwa maana kweli haimpasi mwanaume kufunika kichwa kwa sababu yeye ni mfano na utukufu wa Mungu, lakini mwanamke ni utukufu wa mwanamume. Mungu ana moyo wa ajabu sana wa utumishi, na anataka sisi pia tuwe watumishi wake na wengine. Mwanaume anapooa, Mungu humpa majukumu ya kuwa mtumishi wa kumlinda na kumuongoza mke wake na familia yake. Sisi wanaume tumemwangusha Mungu sana, na mabaya zaidi tumejitumikia sisi wenyewe. Mwanamke anapotaka uongozi kwenye ndoa, yeye pia ameshindwa kuwa mtumishi. Ni kama mwanaume ambaye anataka Yesu amtii yeye. Kwa hiyo hawezi kuwa na mahusiano na Yesu Kristo ambaye ni kichwa chake. Kama mume hawezi kuongoza familia yake kwa namna ambayo Mungu anatuongoza, inatuzuia mahusiano kati ya mume na mke sana, na hakutakuwa na uhitaji tena wa mwanaume kuonyesha mfano wa jinsi ya kuongozwa na Roho wa Mungu. Familia yenye afya ni muhimu kuendeleza watoto katika kutii mamlaka kwa ajili ya mahusiano yao mazuri na Mungu wao. Mithali 22 mstari wa sita, Mlee mtoto katika njia impasayo, naye hata iacha hata atakapokuwa mzee. Kwa nini ni muhimu familia ya hapa duniani iishi kama familia ya Mungu? Mbili. Je, familia nzuri inaonyesha watoto wake jinsi ya kuhusiana na Mungu? Tatu. Je, Yesu anataka tumuite Mungu Baba yetu kutusaidia kuelewa vizuri kwamba mahusiano yetu na yeye yawe kama mahusiano ya baba zetu wa duniani? Nne. Je, tena ni muhimu watoto kuwa na mahusiano ya karibu na baba zao ili kwamba baadaye pia waweze kutii na kuwa karibu na Mungu kama baba yao? Dhambi imesababisha tusiwe watumishi wa mmoja kwa mwingine tena, lakini wakati wote tunapenda kutawala. Baadaye tunaangukia maumivu, tunapoumizwa sana, kukataliwa, majeraha na kuto kusamehe. Tunakuwa watu wa kujilinda sana ili tusiumizwe tena siku za usoni. Sisi sote tunapaswa kujifunza kuwa watumishi badala ya kuwa mabosi ili kwamba tuweze kuwa na uwezo wa kupenda ili tuweze kujitiisha na kumtumikia Mungu wetu aliyetuumba kwa ajili ya furaha yake. Warumi nane, kumi na nne, kwa kuwa wote wanaoongozwa na Roho wa Mungu hao ndiyo wana wa Mungu. Uhuru wa wanawake kimsingi unatutia moyo sisi sote kuwa mabosi kuliko kuwa watumishi kama Mungu wetu alivyo, na inatufundisha kwamba wanawake wana haki na fursa sawa kusimamia maeneo ya kazi na katika mahusiano ya ndoa. Ni ukwikwaji wa neno la Mungu. Makanisa mazebu mengi leo huwaruhusu wanawake kuwa maaskofu na wachungaji na kuongoza makanisa. Hata hivyo neno la Mungu liwazi, Timotheo wa kwanza 2:12 simpi mwanamke ruhusa ya kufundisha wala kumtawala mwanaume. Inaaminika kwamba elimu inaweza kumfanya mwanamke kuwa bora, mwenye vigezo vya uongozi kuliko mwanaume wa kanisa elimu ya kichungaji nayo ni msingi bora wa kufuzu kwa washirika wa kawaida ndani ya kanisa. Ilifanyika katika karne ya kumi na tisa kwa upesi na majivuno, ilikubarika ulimwenguni kote, lakini maarifa ya kiakili yana mipaka mikubwa kwa kanuni za watu wa Mungu. Tukilinganisha na umuhimu wa mchungaji aliyekomaa kiroho. Pale kiburi kinapoonyesha uwezo kina, kinaibua ubaya wake. Hekima ya akili ukimbia na Mungu hawezi kuongoza tena, lakini unyenyekevu unapochukua nafasi, Mungu na mwanaume wanaongoza wanadamu. Hekima na utambuzi ni karama za Mungu wetu na Baba yetu anapenda kutupatia. Kumcha Bwana ni chanzo cha maarifa. Wazee wa kanisa wenye kiburi na majivuno wanapingana na Mungu. Wanafikiria kwamba mawazo yao ni ya kwao wenyewe na wana uwezo wenyewe. Wanakuwa mbwa mwitu waliojivika ngozi ya kondoo. Kuwa wachungaji halisi. Yesu alikuwa wazi sana kuhusiana na somo hili pale alipotutia moyo kwa kusema, Yohana sura ya tano mstari wa kumi na tisa, mwana hawezi kutenda neno lolote mwenyewe ila lile ambalo amona baba analitenda, kwa maana yote ayatendao yeye ndiyo ayatendayo mwana vile vile. Yohana 16 mstari wa 13, Lakini yeye atakapokuja huyo roho wa kweli, atawaongoza awatie kwenye kweli yote, kwa maana hata nena kwa shauri lake mwenyewe, lakini yote atakayoyasikia atayanena na mambo yajayo atawapasha habari yake. Akili zetu hazina uwezo kwa ajili yetu. Ni roho wa Mungu atendaye kazi ambaye anatuongoza katika kujua mapenzi yaliyo bora, ili kwamba baba Mungu aweze kutufanikisha na kukamilisha kila kitu kupitia sisi. Ni kwamba kama tukitafuta msaada wa Mungu, Mtume Paulo ameandika katika Wakorinto wa kwanza Nane, mtu akizania kuwa anajua neno, hajui neno lote bado kama impasavyo kujua. Watu wa Mungu tunasoma kwa kuwa watu wa Mungu hatuwezi kushindana sisi kwa damu na nyama, bali ni juu ya falme na mamlaka, juu ya wakuu wa giza hili, juu ya majeshi ya pepo wabaya katika ulimwengu wa roho, na mwanamke hana uwezo mkubwa wa kutambua nguvu hizo. Paulo aliandika bila sababu mzuri kwamba mwanamke anapoomba lazima awe na dalili za kumilikiwa kichwani kwa sababu ya malaika. pamoja na hisia zake na vile anavyojihisi, ni rahisi sana kutawala maamuzi yake. Moja kwa moja inakuwa ngumu kwake kupambanua kati ya malaika wa Mungu na hivyo vilivyo chini ya utawala wa shetani, yani mapepo. Upambanuzi kama huo unafanywa kwa kulinganishwa kwa hali ya ndani ya kiroho tunaoipokea kwa ufunuo wa Mungu uliofunuliwa kwenye neno lake lililoandikwa. Hivyo ndivyo Yesu alivyo utambua uongo wa Shetani na kukataa. Mwanamke anayefundisha na kuongoza wanaume katika kumwasi Mungu, na pale anapotawala kwenye familia na jamii, mashirika hayo yapo kwenye hatari ya kuongozwa kwa mchanganyiko wa mawazo na mawazo ya kihisia za udanganyifu. Shetani anakuja kama malaika wa nuru kwa kutumia kwa kusudi lake la muda mrefu. Maswali ya kujadili: Je, unaweza kuona jinsi maarifa yanavyoongezeka katika kipindi cha miaka mia mbili na au imefanya watu wengi katika nchi zilizoendelea kujiisi wenye uwezo, wenye kiburi, wenye majivuno na katika hali hiyo hawawezi tena kumkiri Mungu kama kiongozi wa chanzo cha mawazo yao na uwezo wao wote mbili. Je, umegundua kwamba akili zetu zimeendelea kushawishiwa kwa kile roho zilizopandikiziwa. Hiyo inaweza kuwa Roho wa Mungu anayefanya kazi kwenye akili zetu, au shetani anayetumia mawazo yetu, anatumia moja kwa moja kwa kusudi lake la kutuangamiza. Tatu. Je, umeelewa kwamba kama wanaume wanapokuwa na majivuno na kiburi wanapoteza maarifa ya kiroho yanayoitwa hekima? Nne. Je, unaweza kuona kwamba kuongozwa na Roho wa Mungu ni bora zaidi kuliko kutegemea uwezo wetu wa kiakili? Inaendelea kuendelea 5 Je, unaweza jinsi ilivyo muhimu na kuwa salama chini ya uongozi wake? Muda mfupi uliopita tumesikia jinsi vile Roho Mungu anavyotuongoza katika kutufundisha hivyo vyote haya ni maneno ya Yesu na Yohana aliandika kwenye agano jipya lakini katika agano la kale wakati wote linasema vitu vinavyofanana na hivi kama mithali tatu tano mtumaini bwana kwa moyo wako wote wala usizitegemee akili zako mwenyewe na Paulo katika Wafilipi 2:13, kwa maana ndiye Mungu atendaye kazi ndani yenu kutaka kwenu na kutenda kwenu kwa kulitimiza kusudi lake jema. Kama hatutaki kumkili Mungu wetu kwamba ndiye chanzo cha kila kitu, kuishi na kufanya kazi chini ya uongozi wa Baba yetu kutuvuta na kutusubiri turejee kwake. Lakini kuna muda mwingi tutaongozwa na shetani, tuwe tumejua au hatujajua, shetani na watumishi wake watafanya kazi kwenye maisha yetu kutupatia kile tunachokiamini kukifikiria na kukikamilisha. Mwanasayansi maarufu duniani, Albert Einstein, alielewa vizuri sana alipotamka wazi hii sentence kwa unyenyekevu kuhusu ugunduzi wake na ugumu wa kuelewa nadharia ya mahusiano ya fikra: yote nyolo yafanya nimeyafanya kutokana na mstari unaotoka kwenye kiti cha enzi cha Mungu. Maswali ya kujadili. Moja. Ongelea kuhusu kile unachokifikiria au uzoefu wako kuhusiana na uongozi wa kimungu kwa kila kitu. Mbili. Ongelea kuhusu tofauti kuhusu tofauti wa kati ya hekima ya akili na hekima ya roho. Mke wangu nilioishi naye miaka 36 ndani ya ndoa amefariki mwaka 1998, na hapo ndipo Mungu aliponiita kuhudumia kati ya wanaume. Kwanza, Baba Mungu alitakiwa anifundishe kumtegemea yeye katika nyakati za uzuni kuu lakini nilipoenda Afrika mwaka elfu mbili na nane ambapo nilikaa karibu mwaka wote nilijifunza katika warumi mbili moja usihukumu usije ukahukumiwa hukumu unayo hukumu wengine unajihukumu wewe mwenyewe, kwa sababu unafanya kitu hicho hicho. Kama watu wakiniacha, napaswa kuendelea kuwapenda kwa sababu kupitia hao Mungu anafanya kazi ndani yangu. Anaujua moyo wangu na ananipenda kwa kunivumilia, na hiyo inatosha. Kidunia mtazamo usio wa kibiblia kuhusu usawa wa wanawake na wanaume kwa kiasi kikubwa imeathiri tamaduni za Ulaya na makanisa yetu. Hatupaswi kujaribiwa kutafasiri vifungu vya Biblia kwa mtazamo wetu, pamoja na maandiko yanayohusu majukumu ya mume na mke katika ndoa. Mashirika hayo yenye kiburi yamekataa makusudi ya Mwenyezi Mungu wetu anayejua yote, Mungu muumbaji na anayejua yote kupitia sisi. Kujifunza kwangu neno la Mungu katika ushauri na saikoloji, pamoja na ufunuo unaotoka moja kwa moja kwa Mungu, unanithibitishia bila shaka yoyote kuwa neno la Mungu juu ya majukumu ya wanawake na wanaume. Ni kweli kabisa, neno la Mungu linaendelea kuwa kamilifu bila makosa yoyote ya kiroho na yenye manufaa kwetu leo. Tangu anguko la Adamu, watu wamekataliwa kuumizwa na kujeruhiana mmoja kwa mwingine na wahanga wamekuwa wakiwahukumu adui zao na kujilinda wenyewe, ili wasije kutumiwa vibaya siku za usoni, kwa kuendesha watu na mazingira yao. Kwa hiyo wanakuwa waasi, wamepoteza mahusiano na watu wenzao na Mungu, wakati Mungu kwa uvumilivu anawasubilia watoto wake waliomkimbia wamlejee tena. Shetani ametumia sana maisha yao, haijalishi wamejua au hawakujua. Kwa hiyo shetani anamdanganya mtu katika kuamini kwamba anaweza kujilinda yeye mwenyewe kwa ubora zaidi kwa kufikiria kwamba ni salama zaidi kuliko kumtegemea Mungu. Wakati Mungu hatohusishwa kwenye shughuli za mwanadamu za kila siku, na shetani atampatia mwanadamu uwezo na mawazo ya kuendeleza maarifa na sayansi, pasipo kumwacha mwanadamu aelewe kwamba yeye ndiye anayefanya hivyo. na kisha shetani anamvuta hata mwanadamu aende mbali zaidi na Mungu wake. Watu wamejipenda wenyewe na kujaribu kuwa mabwana wa wengine kuliko kuwa watumishi kama Mungu wao alivyo, na mahusiano yamekuwa dhaifu zaidi, na wanawake hawana utofauti kuliko wanaume na wamekuwa wakishindana nao kwa kugawana usimamizi na kuonekana bora. Wametaka kuwa angalau kugawana madaraka na wanaume, hiyo ni asili yao. Mungu tayari alishamwambia Hawa kuhusiana na hili, baada ya Adamu na Hawa kuangua kwenye dhambi, Mwanzo 3:16 shauku yako itakuwa ni kutawala mme wako, lakini mme wako atakutawala. Lakini pale wanaume na wanawake wanamkataa Mungu hata kupambana naye, wanapoteza hekima na uelewa. Moja, watu hawawezi kuona utofauti wa karama Mungu alizowapatia wanaume na wanawake kwa makusudi yake kwao na kwamba karama hizi zinawafanya kuwa tofauti kwa kila mmoja wasifanane. Mbili, wanaume wamekuwa na mawazo ya kwamba wanawake wana hoja yenye nguvu kwa kutaka kuongoza pia kufundisha. Adamu tayari naye amehisi hivyo kwa Hawa. Tatu, Watu wanatafuta kuwa wanasiasa wazuri wafurahishe watu kuliko kumtii Mungu. Nne, wanaume wanataka kufurahisha wanawake ili wapate wanachotaka kutoka kwao. Tano, wachungaji wanahubiri watu wanachotaka kusikia kuliko wanachohitaji kusikia. Wagalatia Moja kumi inasema je, ni wanadamu ninawashawishi au Mungu? Au nataka kuwapendeza wanadamu? Kama ningekuwa hata sasa nawapendeza wanadamu, nisingekuwa mtumwa wa Kristo. Tatizo imefanywa kuwa mbaya zaidi na kitu kama hiki, kwamba wanaume wanaweza kugundua vitu fulani kuhusu mwanamke, lakini hawawezi kuelewa utendaji kazi wa mwanamke anavyojifikiri mpaka isipokuwa Mungu amemwonyesha, kwa sababu yeye siyo mwanamke. Na wanawake pia wanashindwa kuelewa utendaji kazi wa mwanaume, jinsi anavyofikiri kwa sababu siyo wanaume. Kwa hiyo wanaume wanaweza kudanganyika katika kuamini kwamba wanawake wanaweza kufanya kazi kama wao, na wanawake hawawezi kuona kirahisi au hawataki kuona jinsi wanaume wanaweza kufanya kazi nyingi kwa ubora, bado wakati mwingine wanaume na wanawake walishagundua tatizo hili. Kwa mfano, kwa kawaida wanawake wanalipwa mshahara mdogo katika faida sokoni. Wanawake wapo kwenye kuendeleza mapambano ya usawa kati yao na wanaume tangu uhuru wa wanawake utangazwe kwenye jamii ya Magharibi. Uelewa tofauti wa utendaji kazi kati ya wanaume na wanawake umeongezeka kuwa gumzo kubwa sasa. Kupitia kiwango kikuu cha elimu kwa wanawake, watu wengi sasa hata wanaamini kwamba wanaume na wanawake wanaweza kufanya karibia kila kitu kwa usawa. Wanawake bado wametoka kwenye sayari tofauti kwa asili, utendaji wao kazi kiakili na kiroho vinafanya kazi tofauti sana. Jamii ya magharibi leo wamekuwa wabaya zaidi kwa kiasi kama inavyoweza kugundulika kama watu waovu wenye tabia zisizo za kimungu, hivyo inathibitishwa na makundi mengi ya watu kutoka nchi nyingi, kama mpango wa uzazi wa kuua watoto ambao hawawezi kujitetea tumboni, matendo ya kinyama ya uasherati na mapenzi huru na kila mmoja, na mapenzi ya jinsia moja. Na makanisa mengi sasa wanabariki wanaofanya matendo ya ushoga na usagaji kuwa maaskofu na wachungaji. Inawezekanaje kwamba wanaume leo waweze kufikiri kwamba ushoga umekubalika? Wakati wote watu wamejihusisha, lakini sasa tunakuwa wazi kuhusu uhalisia huu. Wazee wanaweza kurudisha macho nyuma miaka 50 iliyopita na kushuhudia kwamba hakuna mtu yeyote mambo ya ushoga za hadhalani. Na kulikuwa na watu wachache sana, ungeweza kusoma nyuso zao na ukaona matendo yao ya ushoga. Nakumbuka mjadala mmoja wa mwaka 1969 kuhusiana na ushoga na ushahidi wa kitabibu uliotolewa ukaonyesha kwamba asilimia sifuri kati ya moja ya wanaume waliokuwa na, na dalili za ushoga. Lakini kwa sasa idadi kubwa ya watu ghafla ni mashoga, na daima inakuwa hivyo, ila kwa kificho. Au madaktari hao waliendelea kuwa mabubu, na kwa sababu wamekuwa na sayansi bora zaidi wenye maadili mazuri hatuboni tena, ili hali kwamba wanasayansi wasitupatie ukweli kuhusu nadharia ambayo kamwe hahitaji kufanyiwa masahihisho. Hakuna mwanasayansi aliyothibitisha ukweli tunaojua kuhusu uumbaji. Picha kubwa inaonekana inatengeneza kuta mbili za kuelekea sehemu moja, katika utawala wa wanawake na jamii kuinua masuala ya ushoga. Tutaonesha ndani ya mfululizo wa masomo haya kwamba hizi ni dalili zinazoonyesha mwisho wa maendeleo ya watu. Mwisho wa somo hili. Litaendelea kwenye sehemu ya pili.