The power of the spoken word. It creates. Nguvu ya neno lililotamkwa linaumba. Tunaanza somo hili kwa kusoma pamoja kutoka kitabu cha Mwanzo ambacho kinamaanisha mianzo Mwanzo moja moja mpaka nne. Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na inchi, nayo inchi ilikuwa ukiwa tena utupu, na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji, roho ya Mungu ikatulia juu ya uso wa maji. Mungu akasema iwe nuru, ikawa nuru. Mungu akaiona nuru ya kuwa ni njema. Mungu akatenga nuru na giza. Mungu hajatumia fimbo ya kimazingaumbwe au kupunga mikono yake au kusema sema tu, lakini alisema kuwa kile anachotaka. Kwa hiyo aliumba kila kitu, na hata leo kila kitu kinakuwa halisi kupitia kutamka maneno. Na hapa kuna maelezo ya kuvutia sana kuhusu jinsi Mungu alivyoongea kupitia mwanawe Yesu. Tunasoma sehemu ya Yohana moja, moja mpaka kumi na nne. Hapo mwanzo kulikuwako neno naye neno alikuwako, kwako kwa mungu naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwako kwa Mungu. Vyote vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, nao ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Nayo nuru ya ng'aa gizani, wala giza hali kuiweza. Palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu, jina lake Yohana. Huyo alikuja kwa ushuhuda, ili aishuhudie ile nuru, wote wapate kuamini kwa yeye. Huyo hakuwa ile nuru bali alikuja ili aishuhudie ile nuru. Kulikuwako nuru halisi amtiaye nuru kila mtu akija katika ulimwengu. Alikuwako ulimwenguni, hata kwa yeye ulimwengu ulipata kuwapo, wala ulimwengu haukumtambua. Alikuja kwake, walio wake hawakumpokea, bali wote waliompokea, aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, ndio wale waliaminio jina lake waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu bali kwa Mungu. Naye Neno alifanyika mwili akakaa kwetu, nasi tukauona utukufu wake, utukufu kama wa mwana pekee atokaye kwa Baba, amejaa neema na kweli. Maswali ya kujadili. Moja, je, haivutii kwamba Mungu aliumba kwa kutamka? Mbili, neno lilikuwepo toka mwanzo kabisa na Mungu, na alikuwa Mungu. Hiyo inamaanisha nini? Tatu, je, neno lilotamkwa linawezaje kuumba vitu vyote? Nne, je, kutamka maneno ni asili ya kiroho? Tano, je, Yesu anaweza kuwa Mungu anayezungumza maneno yanayoumba? Sita, je, umesikia kwamba hili neno lilikuja ulemwenguni. Saba, je, maisha yetu yalikuwa ndani ya lile neno. Nane, je, neno hili lilikuwa ni nuru ya maisha ya watu. Tisa, je, giza la maisha ya dhambi zetu? Kumi, je, hiyo inamaanisha nini kwamba alikuja kwa walio wake? Je, hiyo inawahusu Waisraeli? Kumi na moja, na Israeli ilimkataa. Rafiki zangu wapendwa, Yesu alihusika kabisa tokea mwanzo kumtumikia Baba yake. Wakati kikawaida alitakiwa kuachilia mengi sana ili aweze kufanya hivyo. Tunaipata hiyo katika Yohana 17 mstari wa nne mpaka wa tano, pale Yesu alipoomba kwa Baba kabla hajaingia katika bustani ya Gethsemane. Yesu alisema Mimi nimekutukuza duniani hali nimeimaliza kazi ile ulionipatia niifanye. Na sasa Baba, unitukuze mimi pamoja nawe kwa utukufu ule nilokuwa nao pamoja nawe kabla ya ulimwengu kuwako. Je, Yesu Kristo sio mtumishi wa kipekee kuanzia mwanzo? Utumishi hautufanyi kuwa mabosi, badala yake Unatufanya kuwa waumbaji kwa ajili ya Mungu. Kuna nguvu ya ajabu katika neno lililotamkwa. Tunaweza kumpiga mtu ngumi na inaweza kuuma kwa muda, lakini hakuna kitu kibaya kama neno lililonenwa kwa kumwambia mtu kama hafai. Haliwezi kurudishwa kamwe, na linaumba kitu cha uangamivu sana. Yakobo tatu, mbili mpaka kumi nasema: maana twajikwaa sisi sote pia katika mambo mengi. Mtu asiyejikwaa katika kunena, huyo ni mtu mkamilifu, awezaye kuuzuia na mwili wake wote. Kama kwa lijamu, angalieni, twatia lijamu katika vinywa vya falasi ili wamtii, hivi twageuza mwili wao wote. Tena angalieni merikebu ingawa ni kubwa kama nini, na kuchukuliwa na pepo kali, zageuzwa na usukani mdogo sana, kokote anakoazimia kwenda nahodha. Vivyo hivyo ulimi nao ni kiungo kidogo, nao hujivuna majivuno makuu. Angalieni jinsi moto mdogo uwashavyo msitu mkubwa sana. Nao ulimi ni moto, ule ulimwengu wa uovu ule ulimi umewekwa katika viungo vyetu, nao ndio uutiao mwili wote unajisi, huuwasha moto mfululizo wa maumbile, nao huwasha moto na jianamu. Maana kila aina ya wanyama na ya ndege na ya vitambaavyo na ya vitu vilivyomo baharini vinafugika navyo, vimekwisha kufugwa na wanadamu, bali ulimi hakuna awezaye kuufuga ni uovu usiotulia, umejaa sumu iletayo mauti. Kwa huo twamuhimidi Mungu Baba yetu, na kwa huo twawalaani wanadamu waliofanywa kwa mfano wa Mungu. Katika kinywa kile kile hutoka baraka na laana. Ndugu zangu, haifai mambo hayo kuwa hivyo. Maswali ya kujadili pamoja: Moja. Je, Unakubali kwamba ulimi ni kiungo chenye nguvu sana? Mbili. Je, ulishowahi kukitumia kwa njia mbaya ambayo unakumbuka madhara yake na utakuwa tayari kushirikisha wengine kuhusu hilo? Tatu. Je, neno uliloliongea unaweza kulirudisha? Nne. Je, unaweza kufanya nini kwa vyovyote kuponya majeraha ambayo umeyasababisha kwa kutamka kauli hasi au kulaani? Tano. Je, kuna uwezekano wa Mungu kuongea na ukamsikia ikiwa yeye ni roho. Sita. Je, umeshawahi kumsikia Mungu akiongea na wewe? Saba. Je, umegundua kwamba ikiwa Mungu anaweza kuongea sauti ya kusikika kwetu na shetani naye anaweza kwa vyovyote pia tunaweza kutumia maneno yetu kuumba vitu vizuri, haswa kama itatamkwa kwa namna ya upole: kumbariki mtu, kuwapongeza kwa kufanya vitu vizuri. Moja, kuambia katika namna ya kinabii jinsi watakavyokuwa watu wazuri. Mbili, kumpatia mtu jina ambalo linaongea kuhusu atakavyokuwa. Tatu. kumtabilia mtu kile Mungu anachotaka mtu ajue. Kesi Huku Februari 1999 alipata unabii mara nne kutoka kwa watu asiyowajua, na hiyo ilikuwa kwa muda usiopungua siku tatu, na kutoka kwa watu ambao waliongozwa na Mungu kuja na kuongea naye alipata kutoka kwa wale wote unabii unaofanana kwamba atakuwa baba kwa vijana wengi ambao hawana baba katika maisha yao na hiyo ikatokea tangu hapo. Maswali ya kujadili pamoja. Moja, je, umeshawahi kumbariki mtu sana kwa kumwambia mtu kitu chema? Mbili, je, unaweza kuwashirikisha wengine katika jumuiya yako? Kama ulishawahi kumpa mtu jina na huyo mtu akawa hivyo hivyo. Tatu, je, unafikiri kwamba maneno ya kinabii Kesu huko aliyopokea katika mwaka 1999 yaliumba maono na mpango kutoka kwa Mungu ndani yake na yalimpa kusudi jipya maishani mwake. Yesu alipotembea hapa duniani, alikuwa Mungu wetu katika mwili. Alikuja kama mwana wa Mungu, lakini mara nyingi sana alijiita mwana wa Adamu na kama mwanadamu, asili ya kiungu ingeweza tu kutambulika pale watu walipomtafuta kupitia macho ya kiroho, na hiyo ni ngumu kufanyika kwa wenye dhambi. Yesu hakuwa na shida ya kutambua kumwona baba yake, yeye daima alikuwa karibu na baba yake kwa sababu hakuwa na dhambi ambayo ingeweza kumzuia kuwa karibu na Mungu. Ni jambo la kuvutia kugundua kwamba yesu kama mwanadamu kama mwanaadamu asingeweza kufanya kitu chochote yeye mwenyewe kama sisi pia tusivyoweza kufanya alitakiwa kumwomba baba yake ruhusa na hivyo hivyo tunatakiwa kuomba ruhusa ya kutamka neno la kuumba na tunaona ikitokea katika yohana tano kumi na tisa hadi ishirini yesu anasema Mwana hawezi kufanya neno mwenyewe, ila lile ambalo amona babaye analitenda, kwa maana yote ayatendayo yeye, ndiyo ayatendayo mwana vilevile vile. Kwa kuwa Baba ampenda Mwana naye humwonyesha yote ayatendayo mwenyewe, hata na kazi kubwa zaidi kuliko hizo atamwonyesha, ili ninyi mpate kustaajabu. Sasa wakati baba yake alipompa ruhusa ya kufanya kitu, aliweza kumshukuru kwa hilo, lakini pia alitamka neno kwa sauti. Mfano mzuri wa hili ni wakati Yesu alipomfufua Lazaro katika wafu. Sikiliza Yohana 11, 41, 44, basi wakaliondoa lile jiwe, Yesu akainua macho yake juu akasema, Baba na kushukuru kwa kuwa umenisikia. Nami nalijua kuwa wewe wanisikia siku zote, lakini kwa ajili ya mkutano huu wanaohudhuria nalisema haya, ili wapate kusadiki kwamba ndiwe uliyenituma. Naye akiisha kusema hayo, akalia kwa sauti kuu, Lazaro, njoo huku! Akatoka nje yule aliyekufa amefungwa sanda miguuni na mikononi, na uso wake umefungwa leso. Naye Yesu akawaambia, mfungueni mkamwache aende zake. Unaona, Yesu alitakiwa atamke neno, pasipo hivyo hakuna kitu kingetokea. Na hivyo hivyo pia kwa wokovu, mwenye dhambi anatakiwa kutamka kwa sauti kwa kinywa chake wakati akiomba kwa mungu kuokoka katika warumi kumi, nane, mpaka kumi na moja. lakini yanenaje lile neno likaribu nawe katika kinywa chako na katika moyo wako yaani ni lile neno la imani tulihubililo kwa sababu ukimkiri yesu kwa kinywa chako yakuwa ni bwana na kuamini moyoni mwako ya kuwa Mungu alimfufua katika wafu, utaokoka. Kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki, na kwa kinywa hukili hata kupata wokovu. Kwa maana andiko lanena, kila amwaminie hata tayarika. Maswali ya kujadili: moja. Je, Yesu angeweza kufanya chochote alichokitaka wakati akiwa hapa duniani. Mbili, au Yesu alihitaji kufanya kile Baba alichotaka afanye. Tatu, je, Yesu alitamka neno kwa Lazaro ili aweze kufufuka? Nne, je, tunaweza kunena neno linaloumba na ikatokea ikiwa tunajua kwamba ni mapenzi ya Mungu? Nataka kuhusisha uzoefu Bwana alompatia rafiki siku moja katika mwaka elfu mbili na mbili, kwenye gereza la Malekani. Na hichi ndicho alichoniambia. Niliongea na watu na nilikuwa nafunga mkutano kwa kuwapa fursa watu kuja mbele ili waombewe. Kijana mmoja anaitwa Sidi akanijia, alikuwa sura yake ilijikunja kwa sababu ya madawa ya kulevya kwa kipindi cha miaka 15 iliyopita, na huo ndio muda aliyokaa gerezani. Akaniambia nimwombee mjomba wake ambaye alikuwa na shambulio la moyo kwa kipindi cha wiki nne, na ubongo ulikuwa haufanyi kazi tena. Daktari aliomba familia hiyo isaini kwenye karatasi kwamba mashine iondolewe iliyokuwa inamsaidia kupumua ili aendelee kuishi. Huyo mjomba alikuwa anamletea tumaini, na Sidi alikuwa kwenye kipindi cha kupaniki. Sikupenda niombe kwa ajili ya hili, maana kulionekana kwamba hakuna tumaini. Mungu anaweza kuponya. Lakini mimi ni nani nimwombee na kutarajia uponyaji kwa ajili ya huyu mtu? Nimekuwa na mashaka kwa muda mrefu lakini mwisho nikamshika mikono yake na nikamwambia, Baba, mimi sina imani yoyote katika hili, nina mashaka. Kisha nikapokea upako kwa Roho Mtakatifu na nikasema, Lakini Yesu, ungefanya nini kama ungekuwa hapa? Hapa kuna huyu kijana, kwa ujasiri amesubutu kukuomba kwa ajili ya kutendewa muujiza, kwa sababu amepaniki, sababu anaenda kumpoteza mjomba wake na kisha ghafla nikasikia katika roho yangu mwambie, imekuwa safi. Alikuwa Mungu anaongea au yalikuwa mawazo yangu? Na nikakataa kuisema, ninaenda kuonekana mpumbavu. Lakini ghafla nikasikia tena ndani ya roho yangu, kama hautatamka atakufa. Nikajua kwamba ningekuwa na hatia kwenye maisha yangu yote kama sitatamka. Sasa nikahisi nimewekwa kwenye kona na Mungu, nikasema Sidi, nenda kalale na kapige magoti umshukuru Mungu kwa sababu usiku mjomba wako atazinduka. Nikarudi nyumbani toka gerezani, nikajihisi kama mnafiki, muuaji kuwaibika kwa kuthubutu kumpa tumaini huyu mtu. Niliporudi gerezani kwa wiki moja iliyofuata, nilikutana na Sidi akiwa na tabasamu kubwa kwenye uso wake. Miezi mitatu baadaye, mjomba wake alikuwa tayari alishapona kabisa. Nilitakiwa kujifunza kumtegemea Mungu pale inapomsikia, lakini itaendelea kuwa ngumu kwa mtu mwenye moyo usio safi kabisa. Nikijifunza kupitia hili kwamba Mungu huchagua kutofanya kitu chochote hapa duniani tangu alipoumba ulimwengu, mpaka mtu ametamka neno la kuumba, kama Yesu tu alivyotamka maneno kwa jina la Baba wakati akiumba dunia hii yote na ulimwengu na katika swala la mjomba wake Sidi nilihitaji kuvuviwa kupitia neno lilotamkwa. Maswali ya kujadili: Moja. Je, Mungu aligusa maisha ya huyu mjomba wake Sidi kwa sababu ya imani yangu au maombi? Mbili. Je, kwa nini Mungu alitaka kurudisha maisha ya mjomba yake Sidi? Je, kwa sababu yangu? Tatu. Au kwa sababu Sidi ambaye alimlia Mungu kwa moyo wake wote? Nne. Je, mtu huyu angeponywa kama mimi Nisingesema kitu chochote. Sidi hakuwa na makunyanzi tena usoni na alianza kusoma neno la Mungu mara kwa mara. Mungu alimsaidia Sidi kumpata yeye. Anaweza kufanya hivyo kwako wewe pia ikiwa utamtafuta kwa moyo wako wote. Muda mfupi Sidi alifunguliwa kutoka gerezani. Akawa huru kimwili, lakini ya muhimu kuwa huru kiroho. Sasa bado kuna vipengele tofauti vya neno lililotamkwa ambalo lina umba, ni wakati tunapoomba na kuamini. Katika Yohana 15 mstari wa 13 mpaka wa 14 Yesu amesema Hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kuutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake. Ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda ni wamuruyo. Na katika Yohana 15:15 mpaka 17 Yesu amesema, siwaiti tena watumwa, kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake, lakini ninyi nimewaita rafiki kwa kuwa yote niliyoyasikia kwa Baba yangu nimewaarifu. Si ninyi mlionichagua mimi, bali ni mimi niliyowachagua ninyi, nami nikawaweka, mwende mkazeye matunda, na matunda yenu yapate kukaa, ili kwamba lolote mmombalo Baba kwa jina langu awapeni. Haya na uamulu ninyi mpate kupendana. Uhimidiwe Mungu uliye hai. Utukuzwe maana jina lako ni kuu. Asante kwa mafundisho haya Bwana, jinsi unavyotufundisha kuwa na imani na nguvu ya maneno yetu, kwa sababu ya Mungu uliumba kwa neno, ulisema ikawa. Tusaidie Bwana, na sisi tukapate kuumba vitu katika imani kupitia kunena Tusaidie tukapate kuwa na matamshi mazuri yenye kuleta mabadiliko, tukabariki wala tusilaani. Tusaidie tukapate kuongozwa na Roho lako Mtakatifu, tutende kadri ya mapenzi yako. Asante Baba, katika jina la Yesu Kristo, eme. Mwisho wa somo.