Daudi David, sehemu ya nane, udhaifu na dhambi ya Daudi. Somo hili ni muendelezo wa somo la saba, ambapo tulizungumzia kuhusu dhambi na udhaifu wa Daudi. Tulishia pale ambapo Daudi alimuua mtu mwaminifu shujaa mpiganaji Uria baada ya Nabii Nathani kwenda kumwambia kuhusiana na tukio hilo, Daudi alitubu dhambi hiyo hadharani wakati alipoandika kitabu cha Zaburi 51. Sasa tunasoma hii katika Zaburi 51 mstari wa kwanza mpaka wa 19. Ee Mungu, unirehemu sawasawa na fadhili zako; kiasi cha wingi wa rehema zako, uyafute makosa yangu. Unioshe kabisa na uovu wangu, unitakase dhambi zangu. Maana nimejua mimi makosa yangu, na dhambi yangu imbele yangu daima. Nimekutenda dhambi wewe peke yako, na kufanya maovu mbele za macho yako. We ujulikane kuwa una haki unenapo na kuwa safi utoapo hukumu. Tazama, mimi naliumbwa katika hali ya uovu, mama yangu alinichukulia mimba hatiani. Tazama, wapendezwa na kweli iliyo moyoni, nawe utanijulisha hekima kwa siri. Unisafishe kwa isopo, nami nitakuwa safi, unioshe nami nitakuwa mweupe kuliko theluji. Unifanye kusikia furaha na shangwe mifupa uliyoiponda ifurahi. Usitili uso wako, usitazame dhambi zangu, uzifute hatia zangu zote. Ee Mungu, uniumbie moyo safi, uifanye upya roho iliyotulia ndani yangu. Usinitenge na uso wako, wala Roho yako Mtakatifu usiniondolee. Unirudishie furaha ya wokovu wako, unitegemeze kwa roho ya wepesi. Nitawafundisha wakosaji njia zako na wenye dhambi watarejea kwako. E Mungu, Mungu wa wokovu wangu, uniponye na damu za watu, na ulimi wangu utaimba haki yako. E Bwana, uifumbue midomo yangu, na kinywa changu kitazinena sifa zako. Maana hupendezwi na dhabihu, au ningetoa wewe; hulidhie sadaka ya kuteketezwa. Dhabihu za Mungu ni roho iliyovunjika moyo uliovunjika na kupondeka, e Mungu, huta udhalau. Uitendee mema Sayuni kwa radhi yako, uzijenge kuta za Yerusalemu. Ndipo utakapopendezwa na dhabihu za haki na sadaka za kuteketezwa na kafara, ndipo watakapotoa ng'ombe juu ya madhabahu yako. Maswali ya kujadili. 1. Je, umegundua ndani ya maombi ya Daudi katika zaburi ya 51 kwamba alitafuta urejesho timilifu kutoka kwa Mungu kwa mahusiano ya ndani na Mungu kupitia Roho Mtakatifu. 2. Je, umegundua kwamba alitaka kuwa na moyo safi? Je, unaamini kwamba alielewa tunafanya dhambi kwa sababu ya mioyo isiyo safi katika utu wetu wa ndani. Tatu. Je, umegundua kwamba Daudi alitambua ushuhuda wake uliharibiwa na unaweza kurejea tu wakati Mungu atakaposafisha moyo wake? Nne. Je, umegundua kwamba katika Zaburi maneno maana hupendezwi na dhabihu au ningetoa wewe hulizii sadaka ya kuteketezwa. Dhabihu za Mungu ni roho iliyovunjika na kupondeka. Ee Mungu, hautaudhalau. Je, maneno haya si yanapingana? na jitihada ya kuhubiri injia ya mafanikio ili kupata sadaka nyingi katika vyombo vya sadaka. Daudi alitakiwa kuwa na muda wa kutosha na wake zake wote na watoto, lakini kwa sababu alikuwa na zaidi ya mke mmoja na familia na kuwa bize kama kiongozi wa Israeli, hakuweza. Kwa hiyo hakuweza kuwafundisha wake zake na watoto wake neno la Mungu, kama ujumbe uliotangulia kwenye kitabu cha Waefeso ulivyotueleza kufanya. Kabisa ni jukumu la mume kufundisha mke na watoto wake neno la Mungu. Ni lazima tuwafundishe na kuwafunza watoto wetu kuziishia njia za Mungu ili kwamba wanapokuwa wasiziache. Daudi kwa kweli hakuwa na muda wa kufanya hivyo. Watoto wake wengi wameishia kutengeneza majanga makubwa katika familia ya Daudi, na hapa tunaona hadithi ya watoto wa Daudi, Amnoni na Abisalomu, katika Samueli wa pili 13 1 mpaka 39. Ikawa baada ya hayo Abisalomu mwana wa Daudi alikuwa na umbu mzuri jina lake akiitwa Tamari. Naye Amnoni mwana wa Daudi akampenda akasononeka. Amnoni hata akaugua kwa ajili ya umbu lake Tamari, maana huyu msichana alikuwa mwanamwali. Amnoni akaona ni vigumu kumtendea neno lolote, lakini Amnoni alikuwa na rafiki jina lake Yonadabu mwana wa Shama nduguye Daudi naye Yonadabu alikuwa mtu mwerevu sana, naye akamwambia, kwa nini e, mwana wa mfalume unakonda hivi siku kwa siku? Hutaki kuniambia? Amnoni akamwambia, nampenda Tamari umbu la ndugu yangu Abisalomu. Yonadabu akamwambia, lala kitandani mwako, ujifanye mgonjwa, na babako atakapokuja kukutazama umwambie mwache ndugu yangu Tamali aje, nakusihi anipe mkate nile, akaandaye chakula machoni pangu nikione, nikakile mkononi mwake. Basi Amnoni akalala akajifanya mgonjwa, na mfalume alipokuja kumtazama Amnoni, akamwambia mfalume, mwache ndugu yangu Tamali aje, nakusihi aniandalie mikate miwili machoni pangu nipate kula mkononi mwake. Basi Daudi akatuma mjumbe aende nyumbani kwa Tamari akasema, nenda sasa nyumbani kwa Amnoni ndugu yako ukamwandalie chakula. Akaenda Tamari nyumbani kwa nduguye Amnoni, naye alikuwa amelala. Akachukua unga akaukanda, akaiandaa mikate machoni pake, akaiyoka. Akalitwaa kaango akaisongeza mbele yake, lakini akakataa kula. Naye Amnoni akasema, toeni watu wote kwangu. Wakatoka kila mtu kwake. Amnoni akamwambia Tamari, kilete chakula chumbani nipate kula mkononi mwako. Basi Tamari akaitoa mikate aliyoifanyiza akamletea Amnoni nduguye mle chumbani. Naye alipokwisha kuileta karibu naye ili ale, Amnoni akamwambia Tamari Kilete chakula chumbani, nipate kula mkononi mwako. Basi Tamari akaitwa mikate aliyoifanyiza, akamletea Amnoni nduguye mle chumbani, naye alipokwisha kuileta karibu naye ili ale, Amnoni akamkamata akamwambia, njoo ulale nami ndugu yangu. Naye akamjibu, la sivyo, ndugu yangu, usinitenze nguvu, kwani haifai kutendeka hivi katika Israeli usitende upumbavu huu. Nami nichukue wapi aibu yangu? Wewe nawe utakuwa kama mmoja wa upumbavu wa Israeli. Basi sasa nakusihi, useme na mfalme, kwa maana hata kukataza kunioa. Walakini yeye hakukubali kuisikiliza sauti yake, naye akiwa na nguvu kuliko yeye, akamtenza nguvu, akalala naye. Kisha Amnoni akamchukia machukio makuu sana, kwa kuwa machukio aliyomchukia yakawa makuu kuliko yale ya mapenzi aliyokuwa amempenda kwanza. Amnoni akamwambia Ondoka, nenda zako. Naye akamwambia Sivyo, kwa kuwa mabaya haya ya kunitoa ni makuu kuliko yale ulionitendea. Lakini alikataa kumsikiliza. Ndipo akamwita mtumishi wake aliyemtumikia akasema, mtoe sasa mwanamke huyu kwangu, ukafunge mlango nyuma yake. Naye alikuwa amevaa kanzu ndefu kwa kuwa, kwa nguo hizo huvikwa binti za mfalume waliokuwa wanawali. Ndipo mtumishi wake akamleta nje, akafunga mlango nyuma yake. Naye Tamari akatia majivu kichwani mwake, akairarua hiyo kanzu ndefu yake aliyoivaa, akaweka mkono kichwani akaenda zake huku akilia kwa sauti. Huyo Abisalomu nduguye akamwambia, Je, amekuwa nawe Amnoni nduguyo? Ila sasa tulia dada, ni nduguyo, usilitie moyoni jambo hili. Basi Tamari akakaa hali ya ukiwa nyumbani mwa nduguye Abisalomu. Na mfalme Daudi alipoyasikia maneno hayo yote alikasirika sana, ila Abisalomu hakusema na Amnoni wala kwa heri wala kwa shari, kwa maana Abisalomu alimchukia Amnoni kwa kumtenza nguvu umbu lake Tamari. Ikawa baada ya miaka miwili mizima, Abisalomu alikuwa na wenye kuwakata manyoya ya kondoo huko Baali Aisol uliopo upande wa Efraimu, naye Abisalomu akawaalika wana wote wa mfalume. Abisalomu akamjia mfalume akasema, tazama sasa mimi mtumwa wako ni nao wakata manyoya ya kondoo. Basi mfalume na aende na kusihi na watumishi wake pamoja nami mtumwa wako. Mfalume akamwambia Abisalomu, sivyo mwanangu, tusiende sote, tusije tukakulemea. Akamsihi sana, asikubali kwenda, ila akambariki. Ndipo akasema Abisalomu kwamba huji, nakusihi mwache ndugu yangu Amnoni aende nasi. Mfalume akamwambia kwani aende nawe? Lakini Abisalomu akamsii sana, naye akamwacha Amnoni na wana wote wa mfalume waende naye. Kisha Abisalomu akawaamuru watumishi wake, akasema, angalieni basi, moyo wake Amnoni utakapofurahiwa kwa mvinyo, nami nitakapowaambia, mpigeni Amnoni, ndipo muuweni. Msiogope, si mimi nilewaamuru? Iweni hodari, iweni na ujasiri. Basi watumishi wa Abisalomu wakamfanyia Amnoni kama alivyoamuru Abisalomu. Ndipo wakaondoka wana wote wa mfalume, wakapanda kila mtu nyumbu wake, wakakimbia. Ikawa walipokuwa njiani, habari zikamwasilia Daudi kusema Abisalomu amewaua wana wote wa mfalume, wala hata mmoja wao hakusalia. Ndipo mfalume akainuka, akararua nguo zake, akalala chini nao watumishi wake wote wakasimama karibu naye wenye nguo zao zimeraruliwa. Akaja Yonadabu mwana wa Shama ndugu ya Daudi akasema, asidhani bwana wangu ya kwamba wamewaua vijana wote wana wa mfalume, maana ndiye Amnoni peke yake aliyekufa. Yakini haya yamekusudiwa kwa kinywa chake Abisalomu tangu siku ile alipotenzwa nguvu umbu lake Tamari. Basi sasa bwana wangu mfalume asilitie neno hili moyoni, kudhani ya kwamba wana wote wa mfalume wamekufa, maana ni Amnoni peke yake aliyekufa. Lakini Abisalomu akakimbia. Na kijana yule aliyekuwa mlinzi akainua macho yake, akaona, na tazama, kuna watu wengi wanakuja kwa njia ya upande wa kilima nyuma yake. Ndipo Yonadabu akamwambia mfalume, tazama, wana wa mfalume wamekuja kama mimi mtumwa wako nilivyosema, ndivyo ilivyo. Ikawa alipokwisha kusema, tazama, wana wa mfalume walikuja, nao wakapaza sauti zao wakalia. Mfalume naye akalia na watumishi wake wote, kilio kikubwa mno. Lakini Abisalomu akakimbia akamwendea Talimai mwana wa Mihuri, mfalume wa Geshuri. Naye Daudi akamlilia mwanawe kila siku. Basi Abisalomu akakimbia akayenda Geshuri akakaa huko muda wa miaka mitatu. Mfalme Daudi akatamani kutoka kumwendea Abisalomu kwa kuwa ametulizwa kwa habari Amnoni kwa maana amekufa. Maswali ya kujadili. Moja. Daudi ni kiongozi wa kiroho wa ajabu mwenye uelewa mkubwa. Kama nilivyosoma Zaburi, naendelea kushangaa kuhusu uelewa wake wa kiroho. Je, umegundua kwa vyovyote Daudi hakuwasogeza watoto wake karibu na Mungu? Mbili. Je, Amnoni hakuuawa kwa kumbaka dada yake, au sheria hai kumtaka amuoe na dada yake alikuwa pia tayari kuolewa na kaka yake. Tatu. Abisalomu alimuua kulipiza kisasi kwa ajili ya dada yake Tamari. Je, chuki ya Abisalomu kwa kaka yake ilileta suluhisho kwenye tatizo baada ya dis kutoka kwa familia ya Daudi inaambatana na kipindi kigumu katika maisha ya Daudi. Unaweza kusoma habari hiyo kwenye vifungu vifuatavyo katika Samueli wa Pili kumi na nne. Hapo tunaona Abisalomu akiinuka kinyume na baba yake akitaka kuwa mfalume. Mwishoni tunaona jemedali wa Daudi Yoabu akimuuwa Abisalomu. Maswali ya kujadili. Moja. Kwa nini Sulemani alikuwa mwenye hekima na kumwomba Mungu hekima pale alipochukua nafasi baba yake ya kuwa mfalme? Inawezekana kabisa Bathsheba amekuwa na Daudi muda wa kutosha, kama mke aliyependwa zaidi. Na kwa hiyo Daudi alipata fursa ya kuwekeza kwa mtoto wake wake Sulemani kuliko watoto wake wa wake zake wengine. 2. Inaweza kuwa huzuni na uchungu mwingi ndani ya Amnoni na Abisalomu na wengine kutoka kwa mama zao ambao walipuuzwa na baba yao. Haingeweza kusababisha watoto hawa kufanya uwasi huu ulio kithiri? Kwa kuhitimisha, ningependa kukutia moyo wa kuwapatia watoto wako maadili wanayoyahitaji kama kadri unapopata nafasi. Malaki 4, 5 mpaka 6 inatuonya wazi kuhusu matokeo, kama tutarejesha mioyo yetu kwa watoto wetu na kuwaonyesha upendo na umakini Angaliyeni, nawapelekea Eliya nabii, kabla haijaja ile siku ya Bwana iliyo kuu na kuogofya. Naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao, na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao, ili nisije nikaipiga dunia kwa laana. Kiongozi wa kiroho Derik Prince alisema mala tu namna hii, unaweza kuwa mchungaji au kiongozi aliyefanikiwa kwenye ulimwengu huu, lakini kama hauna mahusiano na watoto wako, umeshindwa. Maisha yatabaki kuwa na vita kwetu, kama ilivyokuwa kwa Daudi. Tunapaswa kuwa karibu sana na baba yetu wa mbinguni, lakini kuwa karibu na yeye baada ya kutubariki sana siyo rahisi lazima sisi sote tushinde mashindano yaliyowekwa mbele yetu na kuendelea mbele kufikia malengo yetu, ukaribisho kutoka kwa Bwana wetu Yesu Kristo anapotukaribisha ndani ya nyumba ya baba yake. Paulo aliandika mwishoni mwa maisha yake kwa ufafanuzi wake katika Timotheo wa pili 4 6 mpaka 8 kabla ya kunyongwa kama mtume wa Yesu Kristo: Kwa maana mimi sasa namiminwa, na wakati wangu wa kufariki umefika. Nimevipiga vita vilivyo vizuri, mwendo nimeumaliza, imani nimeilinda. Baada ya hayo nimewekewa taji ya haki, ambayo Bwana mhukumu, mwenye haki, atanipa siku ile; wala si mimi tu, bali na watu wote pia waliopenda kufunuliwa kwake. Mwisho wa somo hili.